Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini asiyokuwa ya, ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, ninakukaribisheni kuyategea sikio matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa FM huko nchini Tanzania, 101.9 Mwanza, 101 na tano nukta tatu Tanga mia moja na nne nukta moja Mtwara tisini na tisa nukta moja Kigoma na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ama usiku huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu na Afrika wiki hii na kumalizia malizia mwishoni mwa matangazo yetu kwa makala ya kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa lasema Irani ni moja ya nchi zinazozalisha chakula kwa wingi duniani. Wasiwasi wa Umoja wa Mataifa kuhusu ongezeko la wakimbizi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Donald Trump asema waalimu Marekani wabebe silaha wakiwa darasani. Na sasa ni habari kamili. Shirika la chakula la na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO limetangaza kuwa Iran ina nafasi muhimu katika kilimo cha chakula duniani, ambapo inashikilia nafasi ya tatu hadi ya tisa katika uzalishaji wa baadhi ya mazao, kwa mujibu wa ripoti mpya FAO yenye takwimu za mwaka elfu mbili na ishirini. Irani ni ya tatu duniani katika uzalishaji mazao ya kilimo kama vile tende, asali, pistachio na jozi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Iran huzalisha tani milioni moja nukta mbili za tende kwa mwaka na ni ya tatu, huku nafasi za kwanza na za pili zikishikiliwa na Misri na Saudi Arabia kwa utaratibu huo. Aidha, kila mwaka Iran huzalisha tani elfu themanini za asali na hivyo baada ya China na Uturuki inashika nafasi duniani. Hali kadhalika, FAO imetangaza kuwa mwaka 2020 Iran ilizalisha tani 190 za pistachio na hivyo kuifanya kuwa tatu duniani baada ya Marekani na Uturuki katika zao hilo. Kabla ya hapo Iran ilikuwa ya kwanza duniani katika uzalishaji wa pistachio lakini ilishuka na kuwa ya tatu kutokana na ukame. Aidha, katika uzalishaji wa jozi mwaka elfu mbili na ishirini Iran ilizalisha tani mia tatu na hamsini na nne na hivyo kuifanya iwe ya tatu duniani katika zao hilo baada ya Marekani na China. Ripoti ya shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO imebaini kuwa katika ukulima wa tikiti maji, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni ya nne duniani huku ikishika nafasi hiyo hiyo katika uzalishaji wa bilinganya. Irani inashika nafasi ya saba duniani katika ukulima wa vitunguu na nyanya, huku ikiwa ni ya nane duniani katika uzalishaji spinachi. Aidha, ripoti hiyo afao imebaini kuwa Irani ni ya nane duniani katika uzalishaji machungwa. Ripoti ya FAO pia imesema Irani ni ya kumi na mbili duniani katika uzalishaji ngano, ambapo mwaka elfu mbili na ishirini ilizanisha tani milioni kumi na tano huku China ikiongoza duniani kwa tani milioni mia moja na thelathini na nne na ikifuatiwa na India na Rasia. Katika kilimo cha chai Irani ni ya kumi na mbili duniani ambapo mwaka elfu mbili na ishirini ilizalisha tani laki na 84,000 huku China ikiongoza kwa uzalishaji wa tani milioni 2.97 ikifuatiwa na India na Kenya. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema lina wasiwasi mkubwa kuhusu mahitaji ya dharura na makubwa ya zaidi ya watu 72,000 waliokimbia makazi yao kutokana na mapigano katika siku za hivi karibuni katika jimbo la Kivu Kaskazini huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika taarifa msemaji wa UNHCR Shabia Manto amesema, tangu tarehe ya 19 Mei mapigano makali yametikisa maeneo ya, ya Rushuru na Nyiragongo huku wanamgambo wanaodai kuwa sehemu ya kundi lenye silaha la M23 wakipambana na vikosi vya serikali katika mapambano yanaendelea kaskazini mwa Goma, mji mkuu wa jimbo hilo. Takriban raia laki moja na sabini elfu wameakimbia makazi yao tangu kuongezeka kwa mapigano mashariki mwa DRC kuanzia Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja wimbi la hivi karibuni la ghasia limesababisha makumi ya maelfu ya watu kukimbia makazi yao kutafuta usalama katika maeneo tofauti ya jimbo hilo ikiwa ni pamoja na Goma. Katika wiki iliyopita pekee, watu takriban elfu saba pia wameripotiwa kuvuka hadi nchi jirani ya Uganda, nchi ambayo tayari inahifadhi zaidi ya wakimbizi milioni moja na nusu. Kadhalika. Afisa huyo ameendelea kueleza hali ilivyo, akisema wale wanaohama njiani wanakabiliwa na vurugu za mara kwa mara. Mashamba na maduka yameachwa katika hatari kubwa ya kuporwa e, hivyo kutishia maisha. Wanawake na wasichana wanakabiliwa na unyanyasaji wa kijinsia, ikiwa e ni pamoja na ubakaji, pamoja na vitisho vya kimwili na unyang'anyi wa pande zinazozozana. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo inawakimbizwa ndani wapatao milioni 5.6 na hivyo kuifanya nchi hiyo kuwa na idadi kubwa zaidi ya wakimbizi wa ndani huko barani Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma ujumbe wa kheri na fanaka kwa serikali na watu wa Ethiopia kwa mnasaba wa kuwadia siku ya kitaifa nchi hiyo. Katika ujumbe wake huo leo Jumaamosi, Rais Ibrahim Raisi amemtumia salamu za pongezi Rais Bi Sahle Work Zewde wa Shirikisho la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Ethiopia. Rais Ibrahim Raisi amempongeza rais na watu wa Ethiopia kwa mnasaba wa siku ya taifa ya nchi hiyo na kuelezea matumaini kuwa uhusiano wa kidugu baina ya Iran na Ethiopia utaendelea kwa msingi wa kuheshimiana pande mbili. Aidha, ameelezea matumaini kuwa uhusiano wa Iran na Ethiopia utazidi kuimarika na utakuwa ni wenye manufaa. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran inatekeleza sera za kuwa na uhusiano mwema na mataifa yote duniani ambapo bara la Afrika linapewa kipaumbele katika sera za kigeni za Tehran. Wananchi wa Ethiopia huadhimisha siku ya taifa ambayo hujulikana pia kama siku ya kuangushwa utawala wa Dege. Siku hii huadhimishwa kila mwaka Mei 28, kukumbuka wakati utawala wa kimla wa kikomunisti wa Deg ulipoangushwa kufuatia mapambano ya muda mrefu ya wananchi wa nchi hiyo. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amepinga vikali mpango wote wa kudhibiti umiliki wa silaha nchini humo baada ya mauaji ya hivi karibuni ya watoto shuleni na badala yake ametaka waalimu wapewe haki ya kubeba silaha wakiwa madarasani. Akizungumza Ijumaa katika mkutano wa Jumuiya ya Kitaifa ya Bunduki, ambalo ni kundi lenye nguvu linalounga mkono wananchi kumiliki silaha nchini Marekani, Trump amesema ufyatuaji risasi kama ule uliojiri Texas ni dalili kuwa wananchi hawapaswi kupokonywa silaha, bali wanapaswa kumiliki silaha. Katika ka hujuma hiyo ya kigaidi ndani ya shule jimboni Texas siku ya Jumanne, watoto 19 na walimu wawili waliuawa. Hii ni hujuma pili dhidi ya shule ya msingi nchini Marekani katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Hivi karibuni pia watu kumi waliuawa na watatu kujeruhiwa katika shambulio la ubaguzi wa rangi kwenye duka moja kubwa huko Buffalo, New York, huko nchini Marekani. Donald Trump ameashiria mauaji hayo ya Texas na kusema sasa wakati umefika ambapo waalimu waliopewa mafunzo waruhusiwe kuwa na silaha wakiwa madarasani. Trump ameendelea kwa kumtuhumu rais Joe Biden wa nchi hiyo kuwa analenga kutumia masaibu ya wengine kwa maslahi yake ya kisiasa na kuweka sheria za kubana umiliki wa silaha kufuatia mauaji ya shuleni jimboni Texas. Rais Biden amesema kuna haja ya kukabiliana na makundi yanayounga mkono umiliki wa silaha nchini Marekani. Trump ni mmoja kati ya waungaji mkono wakubwa zaidi wa haki ya wananchi kumiliki silaha nchini Marekani. Hivi karibuni, televisheni ya CNN ilitangaza kuwa ripoti ya utafiti uliofanywa na taasisi moja ya Uswisi inayoshughulika na masuala ya umiliki silaha inayoitwa asasi ya utafiti wa silaha ndogo ndogo ilieleza kuwa katika kila Marekani mia moja kuna silaha zisizopungua mia moja na ishirini. Na katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu amesema umoja wa Waislamu utapelekea kuibuka umma wa Kiislamu wenye nguvu za kukabiliana na madola makubwa ya kibeberu na ya kistikibari. Akizungumza katika mkutano mjini Tehran na ujumbe wa wanazuoni kutoka Nepal, Hujatul Islamu Walmuslimin Hamid Shahriari amesema umoja wa Waislamu utapelekea kuundwa umoja au umma wa Kiislamu wenye nguvu ambao utaweza kusimama kidete mbele ya madola kibeberu na kiistikbari. Kadhalika, amesema ujumbe muhimu zaidi wa hayati Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ulikuwa ni kukabiliana na madola ya kiistikbari na kuwasaidia wanaodhulumiwa katika nchi za Kiislamu. Ujatule Islamu Walmuslimin Shahariari amesema katika karne mbili zilizopita Madola ya kiistikbari kinara wao akiwa ni Marekani yamejaribu sana kueneza sera za uliberali duniani. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Kukurubisha Madhehebu za Kiislamu ameendelea kusema kuwa kuharifisha thamani na mafundisho ya kiislamu kwa umma ndiyo njia ya kufikia ustawi na saada, na kusema hilo ni jukumu la maulamaa na wanazuoni wa Kiislamu. Aidha, amesema Waislamu wa madhehebu zote wana nukta za pamoja katika mafundisho ya Qurani tukufu na sunna za Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam. Hali kadhalika amesema tofauti kubwa zaidi ya mtindo wa Kiislamu wa maisha na mtindo wa maisha wa Kimagharibi ni uzingatiwaji mipaka ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Aidha, katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za kiislamu yenye makao yake mjini Tehran amesema madola magharibi yanataka waislamu waachane na mfumo wa kiislamu wa maisha na wafuate uliberali, na mbinu wanayotumia kufikia lengo lao hilo ni kuibua mifarakano katika umma wa Kiislamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, Iliyokujieni kutoka hapa Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu iliyokujieni moja kwa moja kutoka hapa jame jame jijini Tehran, ni wasaa sasa wa kutupia jicho uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho hatua muhimu mno ya kistratejia ya bunge la Iraqi: uhusiano wote na Israel sasa ni uhalifu. Kwa mujibu wa katiba ya Iraq. Alhamisi ya juzi tarehe ya 26 Mei mwaka 2022 bunge la Iraqi lilipasisha kwa kauli moja sheria ya kutambua kuwa ni uhalifu hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni wa Israeli. Mswada huo uliwasilishwa bungeni na mrengo wa Sadr unaongozwa na Muktada Sadr. Kwa sheria hiyo, bunge la Iraki limepiga marufuku kuanzishwa uhusiano wa aina yote ile wa kisiasa, kiusalama, kiuchumi, kiufundi, kielimu na kimichezo na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Sheria hiyo imetamka wazi kuwa marufuku hiyo inawahusu raia wote wa Iraqi wa ndani na nje ya nchi hiyo, wakiwemo viongozi na wafanyakazi wa serikali pamoja na maafisa wa kijeshi na raia wa kawaida, watu wa huduma za umma na mgeni yeyote aliyomo ndani ya, ya Iraq. Aidha, marufuku hiyo inahusu asasi zote za kiraia na za kiserikali, serikali za kieneo na mabunge pamoja na idara zao na vyombo vya habari vya Iraqi, mitandao ya kijamii na pia mashirika binafsi na ya kigeni yaliyo na vitega uchumi na yanayofanya kazi ndani ya ardhi ya Iraq. Kiujumla ni kwamba sheria hiyo inawahusu hata raia wasio wa Iraq ambao wako nchini humo kwa shughuli yoyote ile, wote hawana haki ya kuwa na ushirikiano wote na utawala wa kizayuni wa Israel ndani ya ardhi ya Iraqi. Nukta nyingine muhimu ni kwamba kwa mujibu wa sheria hiyo adhabu ya kifo itatolewa kwa mtu yeyote ambaye atahalifu sheria hiyo na kupatikana na hatia ya kuhalifu sheria hiyo. Kipengee hicho kinaonyesha umuhimu mkubwa wa sheria hiyo na jinsi bunge la Iraqi lilivyokusudia kikwelikweli kupambana na uhusiano wa aina yeyote ile na utawala pandikizi wa Israel. Wakati huo huo, kamati ya uratibu ya Waislamu wa Kishia nchini Iraqi imetoa tamko rasmi na kutangaza kuwa bunge la nchi hiyo limethibitisha kivitendo kwamba halitetereki hata kidogo katika msimamo wake wa kimsingi wa kulihami na kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina pamoja na kadhia nzima ya Baitul Muqaddas. Kamati hiyo imeongeza kuwa hatua ya bunge la Iraqi ya kupasisha sheria ya kupiga marufuku uhusiano wa kiwango na aina yeyote na utawala dhalimu wa Israel unaoikalia kwa mabavu kutsi tukufu inaonyesha jinsi wa Iraqi wote walivyo na msimamo mmoja kuhusu masuala ya kitaifa na Kiislamu. Maudhui nyingine muhimu ni kwamba hatua hiyo ya bunge la Iraqi imechukuliwa wakati huu wa kukaribia kufanyika maandamano ya siku ya bendera ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Sherehe hizo zinatarajiwa kufanyika kesho Jumapili, Mei 29, lakini Wapalestina kwa umoja wao wote wanapinga vikali maandamano ya kuadhimisha siku hiyo. Bila shaka yeyote, hatua ya bunge la Iraqi ya kupasisha sheria kali ya kupiga marufuku kikamilifu uhusiano wa kiwango na aina yoyote na utawala haramu na wakizayuni wa Israel ni kutangaza wazi wazi uungaji mkono wa taifa la Iraqi kwa ndugu za Wafalastin. Lakini pia hatua hiyo ya bunge la Iraqi ni tangazo la wazi la hasira za Wairaqi wote dhidi ya jinai na ukatili unaendelea kufanywa na utawala ghasibu wa Israel huko Falastin inayokaliwa kwa mabavu. Kwa upande wake, Hakim Azemeli, naibu spika wa bunge la Iraq, amesema sheria hiyo ambayo imepasishwa kwa kauli moja na wabunge wote waliopiga kura ni mwangwi wa uhakika wa mambo kuhusu msimamo wa wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu na pia ni hatua ya kishujaa ya kitaifa. Na ni ya mara ya kwanza kutokea kitu kama hicho duniani katika suala zima la kutangaza kuwa ni uhalifu kuwa na uhusiano wa aina yote na wa kiwango chochote na utawala dhalimu wa Israeli. Nukta ya mwisho tunayopenda kuigusia hapa ni kwamba ijapokuwa nchi za Muungano wa Falme za Kiarabu yaani Imarati, Bahrain, Sudani na Moroko zimejidhalilisha kwa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na hata kama Saudi Arabia nayo imeongeza sana ushirikiano wake na utawala huo dhalimu na katili, pamoja na, na kuwa ni utawala pandikizi, lakini hatua ya bunge la Iraq ya kupiga marufuku uhusiano na ushirikiano aina yote na utawala dhalimu wa Israel ni uthibitisho kuwa wananchi wa mataifa ya Kiarabu hawafurahishwi hata kidogo na kitendo cha viongozi wa nchi hizo nne za Kiarabu cha kujidhalilisha mbele ya wa wazayuni na kwamba jinamizi la kutengwa bado linauandama utawala wa kizayuni hasa kutoka kwa nchi kubwa na zenye idadi kubwa ya watu katika ulimwengu wa Kiarabu. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, napenda kukumbusheni kwamba tunasikika kupitia sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday.com sw. Tunasikika pia kupitia maarifa FM 153 Tanga, 19 Mwanza 997, Kigoma 1041, Mtwara na 991, Singida huku nchini Tanzania. Karibuni sasa kuregea sikio kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Baada ya hapo, tutakuleteni Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Asalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji popote pale anapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya Shekh Jafar Kashful Ghita. Tulisema kuwa Shekh Jafar Kashful Ghita alizaliwa mwaka 1154 hijria katika mji wa Najaf. Nasaba yake inarejea na kufika kwa Malik l Ashtar mmoja wa masahaba wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Tuliashiria kwamba mwanazuoni huyu ameandika na kualifu vitabu vingi katika nyuga mbalimbali. Sehemu ya 46 ya kipindi hiki juma hili itaendelea kumzungumzia alim na mwanazuoni huyu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ja ya, ya hatua muhimu zilizochukuliwa na Sheikh Jafar Kasheful Ghita na zilizokuwa thirifu katika kutetea maktaba ya kifikra ya ushia ni pale kundi potofu la mawahabi liliposhambulia mji wa Najaf mwaka 1215 na Hijria. Mawahabi wakimfuata kiongozi wao Muhammad bin Abdul Wahab walikuwa wakiamini kwamba akthari ya amali na matendo a wa Waislamu iwe ni Masuni au Mashia ni shirki na kufuru. Wakitumia wenzo na fikira yao hiyo, walikuwa wakiwakufurisha na kuwatambua kuwa ni makafiri akthari ya wa Waislamu hususan ni Mashia. Wakiwa na uelewa mbaya na potofu kuhusiana na dini na Korani tukufu, walichukua hatua za kuua na kupora mali za Waislamu mwaka 1215 hijiria Mawahabi walifanya hujuma na mashambulio dhidi ya miji ya Karbala na Najaf huko Iraq, ambapo sambamba na kubomoa haramu tukufu ya Imamu Husein alaihi ssalam, waliwaua mamia wanaume na wanawake wasio na hatia waliokuwa katika haramu hiyo, kisha wakaanza kufanya uporaji huko Karbala. Habari ya jinai hiyo ikafika katika mji wa Najaf na wakazi wa mji huo wakawa wamekumbwa na hali ya wahka na wasiwasi mkubwa. Shekh Kashiful Ghita katika zama hizo alikuwa akiishi katika mji wa Najaf. Mwanazuoni huyo aliwashajiisha watu wajitokeze na kuutetea mji wao. Yeye mwenyewe alijizatiti kwa silaha na maulamaa wengine, matalaba, yaani wanafunzi wa masomo ya dini, pamoja na wananchi, nao wakajizatiti kwa silaha. Katika zama hizo nyumba ya shekhe kashefulghita ilikuwa ghala la silaha na mahali pa kukusanyikiwa na mapambano na wapiganaji. Kwa mwongozo na usimamizi wa alim na msomi huyu, mashia waliweza kusimama kidete dhidi ya uvamizi wa mawahabi kwa muda wa miezi minne. Hatimaye wavamizi walishindwa kupenya na kuingia katika mji wa Najaf. Baada ya mkasa na tukio hilo, shekhe alitoa agizo la kujengwa kuta ndefu na imara kuzunguka mji wa Najaf ili Mawahabi watakapovamia washindwe kupenya kirahisi katika mji huo, na hivyo wakazi wake kusalimika na shari yao. Unyeti na uzingatiaji maalum waliokuwa nao marja huyu mkubwa wa Kishia wa kulinda roho na mali za Waislamu mbele ya hujuma na uvamizi ni jambo lililofanya wakazi wa mji wa Najaf pamoja na viunga vyake kuifanya nyumba ya alim na msomi huyu kuwa kimbilio kila panapojitokeza tukio fulani katika uga wa kupambana na kukabiliana na mawahabi kwa njia ya kielimu na kiitikadi. Shekh Kashifu Lghita ameandika kitabu mashuhuri kinachojulikana kwa jina la Manhaju Rashad, Liman Arada Sadad, ambapo ndani ya kitabu hicho amekosoa itikadi na mitazamo ya mawahabi ambapo inaonekana kuwa kilikuwa kitabu cha kwanza katika uwanja huo mwaka elfu moja mia mbili na ishirini na mbili hijiria. Shekh Kashifu Lghita alifanya safari nchini Iran na kupokewa na maulamana wananchi wa kawaida. Katika safari yake hiyo, mwanazuoni huyo mahiri aliandaa vikao vya mawaidha na midahalo mikubwa katika maeneo mbalimbali ya Iran na kufanya hima na juhudi kubwa ya kueneza madhehebu ya Ahlulbeit alaihimussalam, ambapo alikuwa akijibu maswali na shubaha zilizokuwa zikielekezwa dhidi ya madhehebu haya. Akiwa katika kilele cha umashuhuri na uwezo wa kidini na kisiasa, Shekh Kashful Ghita alifunga safari na kwenda Tehran kwa ajili ya kwenda kukutana na mtawala wakati huo wa Iran, Fath Ali Shah Kajar. Alikutana naye na kumpatia zawadi ya kitabu chake mashuhuri cha Kashful Ghita. Kitabu hicho ndiyo kitabu mashuhuri zaidi cha alimu huyu ambacho baada ya kukiandika ndipo alipoondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Kashfulghita. Katika zama hizo, Iran ilikuwa imeshughulishwa na vita na Russia, na Kashfulghita alikuwa akilipa umuhimu mno suala la kuhifadhi nguzo na nguvu za Waislamu. Akiwa marja wa dini, alimpa ijaza Fath Ali Shah Qajar kwa ajili ya kukusanya askari, kama ambavyo alitoa jibu chanya kwa takwa la mtawala huyo, kwa ajili ya kutoa fatwa ya jihadi Muzikana. Shekhe ya Kasheful Ghita alikuwa na hadhi na itibari kubwa kwa tawala za Irani na Uthmania. Ni kwa kuzingatia uhakika huo ndio maana maneno yake yalikuwa na nafasi muhimu katika kuondoa mzozo na itilafu zilizokuwa zikijitokeza baina ya tawala mbili hizo. Mwaka 1219 Hijiria, wakati jeshi la Iran lilipojikusanya na kuanza safari ya kuelekea Baghdadi kwa ajili ya vita, Ali Pasha, tawala wakati huo wa Baghdad, alimwomba Shekh Kashifulghita aende Iran na kuonana na kamanda wa jeshi la nchi hiyo ili kuzuia vita baina ya pande mbili. Mwanazuoni huyo ambaye alikuwa akitambua vema kwamba pendekezo la Ali Pasha ni kwa maslahi ya Waislamu, alikubaliana na ombi hilo, na kufuatia mazungumzo yake na kamanda wa jeshi la Iran alifanikiwa kusitisha vita na wafungwa wa kituruki na kiarabu wakachiliwa huru. Mwaka elfu moja miambili na ishirini na moja Hijiria, ambapo kulibuka tena vita baina ya nchi mbili, Sheikh Kashiful Ghita akawa mpatanishi baina ya kamanda wa jeshi la Iran na mtawala wa Baghdad na kufanikiwa kwa mara ya pili kuzuia vita na, na umwagaji damu baina ya wa Waislamu. Mwanazuoni huyu mbali na kujihusisha na kazi za kielimu, kusimamia chuo cha kidini, kufundisha na kuandika vitabu alikuwa akizingatia na kuyapa umuhimu pia masuala ya kijamii na kisiasa, kama ambavyo hakuwa nyuma pia katika suala la familia na malezi ya watoto. Watoto wake watatu walisoma na kufikia daraja ya ijtihadi na kuondokea kuwa miongoni mwa wanazuoni na mafakihi mahiri na watajika. Hatimaye, baada ya umri uliojaa baraka na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na katika kuhudumia madhhabu ya ahlulbeiti alaihimsalam, Sheikh Kashifulghita aliaga dunia mwezi Rajab mwaka 1228 jiria. Mwanazuoni huyu amezikwa katika mji wa Najaf, katika chuo cha kidini yaani hauza alichokijenga yeye mwenyewe. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Msisite kujiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika, wiki hii. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tuliyokuandalieni Jumaa hili ni Viongozi wa Umoja wa Afrika wakutana katika mji mkuu wa Guinea ya Ikweta, Malabo, kujadili masuala ya usalama uh, wa chakula, ugaidi na mapinduzi ya kijeshi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa laidhinisha tena vikwazo vya silaha dhidi ya Sudan Kusini, na waziri wa afya Senegal afutwa kazi baada ya watoto wachanga kuteketea kwa moto hospitalini. Viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wamekutana katika mji mkuu wa Guinea Ekweta, Malabo, kujadili masuala ya usalama wa chakula, ugaidi na mapinduzi ya kijeshi katika bara hilo. Mkutano huo wa siku mbili ulifunguliwa Ijumaa, huku hali ya kibinadamu ikizidi kuwa mbaya katika miaka ya hivi karibuni. Kati ya watu bilioni 1.4 barani Afrika, takribani milioni 282 anakabiliwa na utapia mlo. Aidha, maeneo ya Sahel na pembe ya Afrika yanakabiliwa na baa la njaa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, vitendo vya ugaidi na migogoro ya kijamii. Siku ya Ijumaa, wafadhili walishiriki kwenye mkutano huo wa kilele wa kwanza, ah, na wa kipekee uliolenga kuchangisha fedha kwa ajili ya kushughulikia migogoro ya kibinadamu kwenye taarifa umoja wa afrika umesema nchi 15 ambazo zimeathiriwa mno na zinahitaji misaada ya dharura hasa wakati huu ambao athari za mabadiliko ya tabia nchi zinafanya mahitaji ya kibinadamu iongezeke kwa kiwango kikubwa umoja huo umeongeza kuwa miongoni mwa watu milioni 30 ambao wamepoteza makazi yao zaidi ya milioni 10 ni watoto walio na miaka chini ya 15 na sababu ya hali hiyo imetajwa kuwa ni mizozo ya kikabila katika baadhi ya kanda na vile vile tatizo la ukosefu wa upatikanaji wa chakula katika kikao cha Jumamosi, viongozi wa Umoja wa Afrika walijadili njia za kukabiliana na ugaidi pamoja na mapinduzi ya kijeshi. Nchi kama vile Libya, Msumbiji, Somalia, eneo la Sahel, ukanda wa ziwa Chad na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni maeneo ya Afrika ambayo yanakumbwa na uwasi na hujuma za kigaidi, na hivyo wakubwa wa Umoja wa Afrika walifuatilia njia za kukabiliana na hali hiyo. Aidha, viongozi wa umoja wa Afrika Jumamosi walijadili pia mapinduzi ya kijeshi miaka ya karibuni katika nchi za Mali, Guinea, Sudan na Burkina Faso. Kwingineko, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumaa lilitangaza kuwa limerefusha tena muda wa vikwazo vya silaha dhidi ya Sudan Kusini kwa mwaka mmoja mwingine. Baraza hilo limelaani vikali ukiukwaji wa haki za binadamu wa kabla na unaoendelea nchini Sudan Kusini hivi sasa na kueleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuendelea kwa mapigano nchini humo. Azimio la Umoja wa Mataifa la kuongeza muda wa marufuku hiyo hadi tarehe 31 Mei mwaka elfu mbili ishirini na tatu litaelekeza nchi wanachama wote kuzuia usambazaji wa moja kwa moja au sio wa moja kwa moja, uuzaji au uhamishaji wa silaha katika eneo lote la Sudan Kusini. Aidha, Umoja wa Mataifa umeidhinisha hatua za kuzuia usafiri na fedha zilizowekwa katika Uh, mwaka 2015 kwa mujibu wa hatua hizo, nchi wanachama zitachukua hatua za kufungia mali ya kifedha ya watu waliolengwa na vikwazo na pia kuwazuia kuingia au kupita katika nchi wanachama. Baraza hilo pia limerefusha vikwazo vilivyolengwa dhidi ya maafisa wa serikali au watu maalum Sudan Kusini. Vurugu ziliibuka Sudan Kusini mwishoni mwa mwaka 2013 miaka miwili baada ya kujitenga na Sudan, wakati Rais Salva Kiir Mayardit wa kabila la Dinka alipomfuta kazi makamu wake Riek Machar kutoka kabila pinzani la Nuer, ambaye alituhumiwa kuwa alipanga kuipindua serikali. Na tokea wakati huo maelfu ya watu wameuawa na mamilioni ya wengine kuachwa bila makao. Mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo yamepelekea wa watu zaidi ya 37,000 kuyahama makazi yao. Katika taarifa ya pamoja, baraza la wakimbizi la Norway NRC na kamati ya kimataifa ya uokoaji IRC zilisema watu wanaohitaji msaada sana wanakimbia mapigano yaliyozuka wiki iliyopita katika eneo la Rutshuru katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mapigano kati ya jeshi la serikali la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23, kundi ambalo kimsingi E, ni la Watusi wa Kongo yameenea karibu na mji mkuu wa jimbo hilo Goma. E, M23 waliteka jiji hilo kwa muda mfupi mwishoni mwa mwaka 2012 kabla ya jeshi kuzima uasi mwaka uliofuata, lakini wanamgambo walianza tena mapigano mwaka huu na wakishitumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa imeshindwa kuheshimu mapatano ya amani ya mwaka 2009 ambapo wapiganaji wake walipaswa kujumuishwa katika serikali. Seklin Bradi mkurugenzi wa NRC nchini Kongo amesema ghasia za hivi punde zimelazimisha maelfu ya familia ya kukimbia na wengine waliripotiwa kuwa njiani. Kulingana na mashirika hayo asiyo ya kiserikali, takriban watu 26,000 wamekimbia eneo la Tutushuru tangu Mei 22. Watu wengine 11 wamekimbia eneo la Nyaira gongo, eneo lingine la Kivu Kaskazini ambalo limeshuhudia mapigano tangu Mei 24. Baadhi ya familia zilizokimbia makazi zimejificha katika makanisa na shule huko Goma na zinahitaji msaada wa haraka, taarifa imesema. Hayo yanajiri wakati ambao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imemtuhumu jirani yake Rwanda kwamba E, na waunga mkono waasi wa M23 wanaoendelea kupambana na wanajeshi wake katika jimbo la Kivu Kaskazini. Patrick Muyaya, msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amedai kuwa kundi la M23 linapata msaada kutoka nchi jirani ya Rwanda. Waasi wa M23 wanapigana na wanajeshi uh, wa serikali ikiwa ni chini ya mwezi mmoja tangu viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walipokutana jijini Nairobi, Kenya, kuanzisha mazungumzo ya kuleta amani na kutaka kundi la M23 na makundi mengine ya wanamgambo kuweka chini silaha mara moja. Viongozi hao vilevile vile. Walikubaliana kuunda kikosi cha jeshi kukabiliana na waasi hao. Rais Macky Sall wa Senegal amemfuta kazi waziri wake wa afya Abdulahi Diof Sar baada ya watoto wachanga 11 kufariki dunia kufuatia tukio chungu la moto katika chumba cha hospitali cha watoto wachanga tayari rais wa Senegal ameshamteua Bi Marie Hemese Ngom kuchukua nafasi ya Abdulahi Diof Sar ambaye kabla ya uteuzi huo alikuwa mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya. Watoto wachanga 11 walifariki dunia katika ajali ya moto iliyotokea eh, kwenye hospitali moja ya mji wa Tivoune magharibi mwa Senegal. Na Benki ya Maendeleo ya Afrika ADB imesema kuwa pato la taifa la nchi za Afrika yani GDP liliongezeka vizuri sana mwaka elfu mbili ishirini na moja lakini janga la covid-19 yani corona pamoja na vita vya vi Ukraine vinatishia kuzorota tena mafanikio hayo hayo ni kwa mujibu makadiri wa makadirio ya benki hiyo kuhusu ukuaji wa uchumi wa Afrika mwaka huu 2022. Ripoti ya karibuni kabisa ya benki hiyo iliyotolewa na gavana wake Daktari Akinwumi Adesina inaonyesha kuwa uzalishaji wa ndani wa nchi za Afrika ulikuwa wa takribani asilimia 6.9 mwaka 2021, na ukuaji huo ulionyesha kupungua kwa asilimia 1.6 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake, yaani mwaka 2020. Na sababu ya jambo hili imetajwa kuwa ni janga la corona. Ripoti hii nasema kuwa kupanda bei za mafuta na kuongezeka mahitaji ya bidhaa hiyo duniani kulisaidia kuporomoka sana uchumi wa bara hilo. Hata hivyo, ukuaji wa uchumi wa bara la Afrika unaweza kupungua hadi asilimia 4.1 mwaka huu na kubakia hivyo hadi mwaka 2023 kwa sababu ya kuendelea kuwepo athari za janga la corona, lakini zaidi eh, vita vya Ukrain kwa sababu nchi hizo mbili yani Rusia na Ukrain ni wauzaji wakubwa wa nafaka barani Afrika. namlaziada na sina wapenzi wa usikilizaji, kutoka hapa Teheran ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe ya 26 mfunguo mosi Shawal mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 28 Mei mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita jumuiya ya nchi za Kiarabu ilitangaza kuanzishwa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, ambayo mwanzoni ilijumuisha harakati nane za mapambano pamoja na idadi kubwa ya taasisi za kielimu, kijamii, kitiba, kiutamaduni na kifedha. Mwaka mmoja baadaye tawi la kijeshi la PLO la Fate ambalo lilikuwa na wanachama elfu kumi lilianzisha shughuli za kupigania ukombozi wa Palestina mwaka 1974 na PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa na hadi mwaka 1982 ilikuwa imeanzisha uhusiano rasmi na zaidi ya nchi 100. za dunia Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, yani tarehe 7 Hordad mwaka 1359 hijria shamsia, duru ya kwanza majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, ilianza kufunguliwa. Duru hiyo majilisi ya kutunga sheria ilikuwa hatua muhimu katika historia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jukumu la majilisi ya ushauri ya Kiislamu ni kutunga sheria na kusimamia muja kwa njia ya moja kwa moja utendaji kazi wa rais wa nchi pamoja na baraza la kila mawaziri. Hivi sasa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran ina wajumbe 290 ambao huchaguliwa moja kwa moja na wananchi <mulia> Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita sawa na tarehe 28 Mei mwaka 1991 utawala wa kikomunisti wa mengistu Haile Mariam ulisambaratika nchini Ethiopia na kupelekea mtawala huyo dikteta kuikimbia nchi. Ethiopia ni moja ya nchi kongwe zaidi barani Afrika na wakati mmoja ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Misri ya kale. Tokea karne ya 16, wakoloni wa Ureno, Uingereza na Italia walifanya wa juhudi kubwa za kuikoloni nchi hiyo kwa lengo la kupora utajiri wake, lakini bila mafanikio. Italia ilishambulia Ethiopia mara mbili, ikalia kwa mabavu Ethiopia kwa muda wa miaka mitano. na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita, inayosadifiana na tarehe ya 28 Mei, kwa mara ya kwanza Pakistan ilifanya majaribio matano makombora ya nyuklia. Majaribio haya yalifanyika zikiwa zimepita wiki mbili tu tangu hasimu wake yani India ifanye majaribio ya kombora la nyuklia. Majaribio ya Pakistan kinyume na yale yanayofanywa na India yamekuwa yakizikasirisha mno nchi za magharibi za Marekani na Ulaya na kufikia hatua kuiwekea nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi. Ali islamu nadhif tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif Alislamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi. Ila nadhif, sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala, siyo usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala ali Islamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi, ila nadhif sio kwa magari unatembea nayo barabarani ama kwa sifa nyingi uonekane bora, wewe mwenye thamani. Ama kwa sifa nyingi uonekane bora, wewe mwenye thamani ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani, siyo kwa magari unatembea nayo barabarani ama kwa sifa nyingi uonekane bora, wewe mwenye thamani ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani. Ali islamu nadhif, tujisafisheni, atutongia peponi ila nadhif. Ali islamu nadhif, tujisafisheni na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.