Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Baqara, ya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Radio, Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Mchana huu wapenzi wasikilizaji, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kitakachozungumzia harakati ya Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Tutakuwa pia na mawaidha maalum yatakayozungumzia Quran na kama kawaida, tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa saba kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Hamas yaonya kuwa maandamano ya bendera yasipoghairishwa ya mkini ikatoa jibu kwa kombora. Miili 17 ya watu waliokatwa vichwa yapatikana karibu na mto Ituri, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rusia yataka maabara za kibiolojia za Marekani nchini Nigeria zichunguzwe na Taliban yasistiza kuwa mashinikizo dhidi ya Afghanistan hayana tija. Yote habari kamili. Kiongozi mmoja mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kama ninavyomnukuu: ikiwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel hautaacha uvamizi wake dhidi ya msikiti wa Al Aksa na hautaghairisha maandamano ya bendera, katika hali hiyo tutafikisha ujumbe wetu kwa kombora. Mushira Al Masri amesistiza kuwa hakuna shaka yoyote kwamba maandamano ya bendera ambayo adui mzayuni anataka kuyafanya ni ukiukaji wa mistari yote mikundu. Al Masri ameongezea kuwa tunamhadharisha adui mzayuni na mpango huu wa kuchezea moto na tunatangaza kuwa mkawama umejiweka tayari kikamilifu na silaha mkononi ukingojea kupewa ishara tu. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amesisitiza kwa kusema, viongozi wa adui wanapaswa kufikiria upya suala la kuitisha maandamano ya bendera kabla hawajautoa mhanga mustakbali wao wa kisiasa. Kwa suala hilo akaongezea kwa kusema Ninawaasa wasirudie kujaribu tena, mukawama. Maandamano ya bendera ya utawala wa kizayuni hufanyika tarehe kumi Mei kila mwaka kwa mnasaba wa kuanza kukaliwa kwa mabavu na wazayuni eneo la kale la mji mtukufu wa Baitulmukaddas. Askari waliokuwa kwenye doria wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamegundua maiti kumi na saba zilizokuwa zimeanza kuoza za watu waliokatwa vichwa na kuwekwa kwenye sandarusi pembezoni mwa mto Ituri wilayani Irumu. Kwa mujibu wa mwakilishi wa shirika la Msalaba Mwekundu nchini DRC, David Beiza, askari hao walizigundua maiti hizo siku ya Alhamisi pembezoni mwa mto Ituri. Kundi katili la waasi wanaojiita Muungano wa Vikosi vya Kidemokrasia ADF linaaminika kuwa ndilo lililohusika na jinai ya kuwakata vichwa watu hao. Diodone Malangai, mkazi wa eneo hilo, amesema ni vigumu kuwatambua watu hao waliouwawa kwa sababu viwili wili vyao vimeshaanza kuoza. Kundi la kigaidi la ADF lenye mafungamano na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh linatuhumiwa kuhusika na mauaji ya maelfu ya raia katika eneo lenye machafuko makubwa la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa wataalamu, inawezekana wanamgambo wa ADF ndio waliohusika pia na shambulio la Mei 11 katika eneo la Irumu lililopelekea kuwawa raia wasiopungua 20. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetaka ufanyike uchunguzi kuhusu shughuli za maabara za kibiolojia za Marekani nchini Nigeria na maambukizi ya ndui ya nyani au monkeypox nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Igor Krilov, mkuu wa vikosi vya Rasia vinavyohusika na uzuiaji wa minunurisho na silaha za kemikali na biolojia, amesema Moscow inalitaka shirika la afya duniani WHO lichunguze shughuli za maabara za Nigeria katika miji ya Abuja, Zaria na Lagos, ambazo zinagharimiwa kwa bajeti ya serikali ya Marekani. Krilov amebainisha kuwa kwa mujibu wa taarifa zilizopo kuna maabara za biolojia zisizopungua nne zinazofanya kazi nchini Nigeria, ambazo zinamilikiwa na Marekani na kwa mujibu wa ripoti ya WHO, ndui ya nyani katika eneo la Afrika Magharibi ilianzia huko Nigeria. Kwa mujibu wa data za wizara ya ulinzi ya Rusia, maabara mbili za kibiolojia zinazomilikiwa na Marekani ziko katika mji wa Abuja na mbili zingine zinaendesha shughuli zao katika miji ya Lagos na Zaria. Katika ripoti yake mpya, shirika la afya duniani limetangaza kuwa hadi sasa limepokea ripoti za kubainika watu karibu mia mbili waliokumbwa na ugonjwa wa ndui ya nyani katika nchi zaidi ya ishirini. duniani. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Asasi moja nchini Uswisi inayoshughulika na masuala ya umiliki wa silaha imeeleza katika ripoti kwamba Marekani ndiyo nchi pekee duniani yenye kiwango kikubwa cha silaha kuliko idadi ya watu wake. Kwa mujibu wa televisheni ya CNN, ripoti ya utafiti uliofanywa na taasisi moja ya Uswisi inayoshughulika na masuala ya umiliki silaha iitwayo Asasi ya Utafiti wa Silaha Ndogo Ndogo imeeleza kwamba katika kila wa Marekani 100 kuna silaha zisizopungua 120. Inafaa kuashiria kwamba takwimu hizo za kushtusha zimetolewa sambamba na tukio la kufyatuliwa risasi watu kwa umati la siku ya jumane iliyopita katika skuli moja ya msingi jimboni Texas. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na asasi hiyo Uswisi, baada ya Marekani, visiwa vya Falkland vinashika nafasi ya pili kwa kuwa na karibu silaha 62 kati ya kila watu 100, na nchi ya Yemen iliyogubikwa na vita inashika nafasi ya tatu kwa kuwa na silaha nyingi zinazomilikiwa na watu kulinganisha na idadi yao kwa kuwepo silaha 53 kati ya kila watu 100 nchini humo. Utafiti uliofanywa na taasisi ya utafiti wa silaha ndogo ndogo una unaonyesha kuwa kati ya silaha milioni 857 zinazomilikiwa na raia, wa Marekani wanamiliki silaha milioni 393 ikiwa ni sawa na wastani wa asilimia 46 ya silaha hizo zilizoko mikononi mwa raia wa nchi mbalimbali duniani kote. Marekani ni moja ya nchi tatu duniani ambazo katiba zao zimewapa raia haki ya kumiliki silaha. Katika nchi nyingine mbili zenye utaratibu huo ambazo ni Meksiko na Guatemala, kiwango cha umilikaji silaha wa raia ni takriban moja ya kumi tu kulinganisha na Marekani. Na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Taliban iliyoko mjini Doha, Qatar amekaribisha vikao vilivyoitishwa kuzungumzia hali ya Afghanistan na kusisitiza kuwa siasa za mashinikizo dhidi ya nchi hiyo haziwezi katu kuwa natija, na tija na kwamba dunia inapaswa kujenga maelewano na Afghanistan licha ya kupita miezi tisa tangu Taliban iliposhika hatamu za madaraka nchini Afghanistan kutokana na baadhi ya sera zinazotekelezwa na kundi hilo ikiwemo ya mbinyo dhidi ya wanawake Jamii ya kimataifa bado haijaitambua serikali ya muda ya Taliban. Suhail Shahin, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya serikali ya muda ya Taliban iliyoko nchini Qatar, amezungumzia mkutano wa siku mbili wa nchi za ukanda huu unaofanyika nchini Tajikistan kwa lengo la kujadili kadhia ya Afghanistan na kusisitiza kuwa mamlaka za utawala za Afghanistan hazitaruhusu ardhi ya nchi hiyo itumike dhidi ya nchi zingine huku akieleza kwamba mashinikizo dhidi ya serikali ya Taliban hayana faida yoyote. Shahin amesisitiza kuwa mbinu za mashinikizo haziwezi kuwa na tija nchini Afghanistan, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno: Hatua muhimu mno ya kistratejia ya bunge la Iraq, uhusiano wowote na Israel ni uhalifu. Juzi Alhamisi tarehe 26 Mei 2022 Bunge la Iraq lilipasisha kwa kauli moja sheria ya kutambua kuwa ni uhalifu hatua yoyote ya kuweka uhusiano wa kawaida baina ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni wa Israel. Mswada huo uliwasilishwa bungeni na mrengo wa Sadr unaoongozwa na Muktada Sadr. Kwa sheria hiyo, bunge la Iraq limepiga marufuku uhusiano wa aina yoyote ile wa kisiasa, kiusalama kiuchumi, kiufundi, kielimu na kimichezo na utawala wa kizayuni wa Israel. Sheria hiyo imetamka wazi kuwa marufuku hiyo inawahusu raia wote wa Iraq wa ndani na nje ya nchi hiyo, wakiwemo viongozi na wafanyakazi wa serikali pamoja na maafisa wa kijeshi na raia wa kawaida, watu wa huduma za umma na mgeni yoyote aliyemo ndani ya Iraq. Aidha, marufuku hiyo inahusu asasi zote za kiraia na za kiserikali serikali za kieneo na mabunge pamoja na idara zao na vyombo vya habari vya Iraq, mitandao ya kijamii na pia mashirika binafsi na ya kigeni yaliyo na vitega uchumi na yanayofanya kazi ndani ya Iraq. Kiujumla ni kwamba sheria hiyo inawahusu hata raia wasio wa Iraq ambao wako nchini humo kwa shughuli yoyote ile. Wote hawana haki ya kuwa na ushirikiano wowote na utawala wa kizayuni wa Israel ndani ya ardhi ya Iraq. Nukta nyingine muhimu ni kwamba kwa mujibu wa sheria hiyo, adhabu ya kifo itatolewa kwa mtu yoyote ambaye atahalifu sheria hiyo. Kipengee hicho kinaonyesha umuhimu mkubwa wa sheria hiyo na jinsi bunge la Iraq lilivyokusudia kikweli kweli kupambana na uhusiano wa aina yoyote ile na utawala pandikizi wa Israel. Wakati huo huo, kamati ya uratibu ya waislamu wa kishia nchini Iraq imetoa tamko rasmi na kutangaza kuwa bunge la nchi hiyo limethibitisha kivitendo kwamba hali tetereki hata kidogo katika msimamo wake wa kimsingi wa kulihami na kuliunga mkono taifa la Palestina na kadhia ya Quds. Kamati hiyo imeongeza kuwa hatua ya bunge la Iraq ya kupasisha sheria ya kupiga marufuku uhusiano wa kiwango na aina yoyote na utawala wa kizayuni wa Israel inaonyesha jinsi wa Iraq wote walivyo na msimamo mmoja kuhusu masuala ya kitaifa na Kiislamu. Maudhui nyingine muhimu ni kwamba hatua hiyo ya bunge la Iraq imechukuliwa wakati huu wa kukaribia kufanyika maandamano ya siku ya bendera ya utawala wa kizayuni wa Israel. Sherehe hizo zinatarajiwa kufanyika kesho Jumapili, lakini Wapalestina kwa umoja wao wote wanapinga vikali maandamano ya kuadhimisha siku hiyo. Bila shaka yoyote hatua ya bunge la Iraq ya kupasisha sheria kali ya kupiga marufuku kikamilifu uhusiano wa kiwango na aina yoyote na utawala wa kizayuni ni kutangaza wazi wazi uungaji mkono wa taifa la Iraq kwa ndugu zao wa Palestina. Lakini pia hatua hiyo ya bunge la Iraq ni tangazo la wazi la hasira za Wairaq wote dhidi ya jinai na ukatili unaoendelea kufanywa na Israel huko Palestina. Kwa upande wake, Hakim Azzamli, naibu spika wa bunge la Iraq, amesema sheria hiyo ambayo imepasishwa kwa kauli moja na wabunge wote waliopiga kura ni mwangwi wa uhakika wa mambo kuhusu msimamo wa wananchi wa Iraq. Pia ni hatua ya kishujaa ya kitaifa na ni mara ya kwanza kutokea kitu kama hicho duniani katika suala zima la kutangaza kuwa ni uhalifu kuwa na uhusiano wa aina yoyote na wa kiwango chochote na utawala wa kizayuni wa Israel. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala yetu ya leo inayozungumzia kwa ufupi harakati ya Imam Jafaru Sadiq alaihi salam katika kuhuisha dini ya babu yake Mtume Muhammad sallallahu alihi wasallam wa na kueneza elimu na maarifa Wapenzi wasikilizaji, ahlubaiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kama alivyokuwa babu yao walitumia njia mbalimbali kulingana na zama na mahala kwa ajili ya kulinda Uislamu, kupambana na dhuluma na uonevu na ukosefu wa usawa katika jamii na kuhuisha utu na ubinadamu mtukufu huyo pia, yaani Imamu Jafaru Sadiq alayhi salam, alifanya jitihada kubwa za kueneza na kulingania ujumbe wa babu yake kupitia njia ya mapambano ya kifikra na kueneza maarifa sahihi ya Uislamu. Mbinu za maisha na misimamo ya maimamu maasumu katika kizazi cha Mtume zilifungamana na hali na mazingira mahsusi ya kila zama. Kama tutaelewa vyema hali na mazingira ya kila mmoja wao tunaweza kuona kwamba hakuna mgongano wala hitilafu baina ya misingi na nguzo za kimienendo baina ya watukufu hao na wote walikuwa na lengo moja, japokuwa kila mmoja alitumia strategia na mbinu makhususi ya zama na mahala alikoishi. Kwa kuzingatia hali hiyo, Imamu Jafaru Sadiq alayhi ssalam aliainisha wadhifa wake mkubwa kama imamu na kiongozi wa umma katika zama hizo kwamba ni kuratibu mfumo na kustawisha zaidi misingi ya kiitikadi na maarifa ya Uislamu. Akiwa kiongozi na imamu wa umma, Imam Imamu Jafaru Sadik alilipa kipaumbele zaidi suala la kulea watu wa jamii kwa mujibu wa mafundisho sahihi ya dini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kipindi na zama za shakhsia huyo kilizongwa na misukosuko na matukio mengi katika historia ya Uislamu. Wakati huo dola la Bani Umaya lilikuwa limedhoofika huku Bani Abbasi wakifanya harakati za kuuondoa madarakani utawala huo. Wakati huo huo, zama hizo zilikuwa zama za mpambano baina ya itikadi, falsafa na ideolojia mbalimbali. Waislamu kwa upande wao walikuwa na hamu kubwa ya kujua falsafa na elimu za mataifa mengine. Vilevile, wimbi kubwa la fikra na za kifalsafa kiteolojia za kaumu nyingine kama vile za Wagiriki lilikuwa likimiminika katika ulimwengu wa Kiislamu kupitia harakati kubwa ya tarjuma na kufasiriwa vitabu vya itikadi na falsafa za mataifa hayo. Ni wazi kwamba uzembe na kuteleza kwa aina yoyote kungewatumbukiza watu katika upotofu na ufahamu usio sahihi wa dini ya Mwenyezi Mungu katika kipindi hicho. Wakati huo muhimu, Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam alikabiliwa na majukumu mazito na magumu kupita kiasi, kwani katika upande mmoja kulikuwepo hatari ya watu kukumbwa na wimbi la ulahidi na upotofu ulioandamana na falsafa na teolojia za kaumu nyingine kama vile za Kigiriki, na katika upande wa pili kulikuwepo udharura wa kulindwa misingi na itikadi za Kiislamu mbele ya wimbi hilo na ufahamu potofu wa misingi ya maarifa ya dini. Hapa ndipo Imamu Jafaru Sadik alipojifunga kibwebwe kwa ajili ya kuhuisha maarifa sahihi na halisi ya Uislamu na kuweka misingi imara ya teolojia na fikhi ya Kiislamu. Imamu alianza kutoa darsa katika vikao mahsusi na vilevile vile darsa za umma ambazo zilihudhuriwa na wafuasi wake na watu wengine kutoka mirengo mbalimbali mbali, na madhehebu mbalimbali za kiislamu na zisizo za Kiislamu. Daima alisisitiza udharura wa kuwepo mahusiano ya kibinadamu baina ya watu. Shekh Mufidi, ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa Kiislamu katika karne ya nne hijiria, anasema, watu wa miji mbalimbali mbali walikuwa wakienda kwa Imamu Jafaru Sadik kwa ajili ya kutafuta elimu na maarifa. Shekh Mufidi anaendelea kusema Wataalamu wa elimu ya hadithi wanasema kwamba idadi ya watu walionukuu na kuchukua hadithi kutoka kwake ilifikia watu elfu nne. Mwisho wa kunukuu. Imam Jafar Sadiq alikuwa akiwakirimu na kuwahamasisha wanafunzi wake, na wakati mwingine alikwenda kuwatembelea na kuzungumza nao. Aqaba bin Khalid, ambaye pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa Imamu Jafar Sadiq, anasimulia kwamba Nilipokuwa nikienda kumtembelea mtukufu huyo, alikuwa akisema karibu, enyi watu mnaotupenda, na sisi tunawapenda, karibuni, na Mwenyezi Mungu akuwekeni pamoja nasi hapa duniani na huko akhera. Imam Sadik alaihi salam alikuwa akiwahamasisha watu wote kutafuta elimu na maarifa, na daima alikuwa akiwaambia vijana kwamba, sipendi kumwona yoyote yule miongoni mwenu ila katika mojawapo ya hali mbili ama awe msomi au mtafutaji wa elimu na maarifa. Vilevile imepokewa kutoka kwa mtukufu huyo kwamba amesema, tafuteni elimu na kwa kutumia elimu hiyo mjipambe kwa subira, heshima na hadhi ya nafsi. Kuweni wanyenyekevu mbele ya wanafunzi wenu na wenye adabu na heshima mbele ya walimu wenu. Kamwe msiwe miongoni mwa wasomi wenye ghururi na majivuno. Maneno ya hekima ya Imamu Jafaru Sadiki alaihi salam daima yaliwahimiza watu kupata elimu, hekima na busara na vilevile vile kuwa wanyenyekevu na wenye adabu mbele ya wanadamu wenzao. Imamu Jafaru Sadiq Alaihi Salam alikuwa akiwaambia wanafunzi wake kwamba lengo lenu la kutafuta elimu lisiwe riaa, kujifaharisha na mijadala isiyo na tija. Elimu isiyotolewa kwa watu wengine ni mithili ya taa iliyozima au taa ambayo mwanga wake umezuiwa na kitu. Alianzisha kituo kikubwa cha elimu katika mji mtakatifu wa Madina ambacho kilihitimisha wasomi hodari katika elimu mbalimbali kama Hisham bin Alhakam, Mufaddal bin Umar na Jabiri bin Hayyan. Jabiri huyu aliyepata elimu kwa Imamu Jafar Sadiq alikuwa gwiji katika elimu ya kemia na anatambuliwa kuwa baba wa kemia. Vitabu na maandiko ya msomi huyo wa Kiislamu vilitarujumiwa katika lugha mbalimbali za Ulaya katika kipindi cha karne za kati. Mufadal pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa Imamu Jafar Sadiq. Wanafunzi wa mjukuu huyo wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hawakuwa wafuasi wa, wa, wa madhehebu ya Shia pekee, bali hata wasomi wakubwa wa Ahlu Sunna Waljamaa walipata elimu na maarifa kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq. Historia inaonyesha kwamba baadhi ya viongozi wa madhehebu nne za Suni walisoma kwake moja kwa moja au kwa wasita na kupitia wanafunzi wengine kwa mfano tu, wanahistoria wamethibitisha kwamba imamu na kiongozi wa madhehebu ya kihanafi Abu Hanifa alijifunza miaka miwili kwa imamu Jafaru Sadik. Abu Hanifa anasimulia akisema, lau kama si miaka miwili niliyosoma kwa mtukufu huyo, yaani Jafaru Sadik, basi ningeangamia. Vilevile Malik bin Anas, kiongozi wa madhehebu ya Malik, ni miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa Suni waliopata elimu na maarifa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadik. Imamu wa madhehebu ya Malik anasimulia kuhusu Imamu Jafaru Sadik akisema, alikuwa daima mwenye tabasamu katika kipindi hicho ambacho nilikuwa nikisoma kwa Jafar bin Muhammad, sikumwona ila katika hali tatu: ama alikuwa akiswali au alikuwa amefunga swaumu au alikuwa akisoma Quran, na kamwe hakutoa na kusema hadithi ya Mtume bila ya kuwa na udhuu. Maarifa na elimu iliyotolewa na Imamu Jafar Sadiq kwa wanafunzi wake katika taaluma mbalimbali kama fikhi, teolojia, sayansi na tafsiri ya Qurani vilikuwa hazina kubwa ya maarifa kwa umma wa Kiislamu. Aliweka misingi ya mantiki na hekima na kuasisi mfumo wa teolojia na fikhi uliotegemea vitu viwili, yani Qurani na hadithi. Kwa msingi huo, madhehebu ya Shia ilikuwa ya kwanza iliyoweka misingi ya kutumia akili falsafa na mantiki kwa ajili ya masuala ya kidini na ndiyo maana inatambuliwa kwa jina la madhehebu ya Jaafar, Imamu Jaafar As-Sadiq hakughafilika na harakati za kuwazindua Waislamu kuhusu dhulma na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na watawala madhalimu wa Bani Umaya na baada yao watawala wa Bani Abbas. Kutokana na harakati hizo, Imam Jafaru Sadiq aliwekewa vizingiti na vizuizi vingi. Watawala wa Bani Abbas, hususan Mansur Adawaniki, alipatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za Imamu, na daima alikuwa akifanya jitihada kubwa za kuhakikisha anaweka ufa na mtengano baina ya mtukufu huyo na waislamu wa kawaida, animuudhi na kumtesa mjukuu huyo wa Mtume. Lakini kamwe hakuweza kuzima nuru ya Allah na tochi hiyo ya uongofu. Aliposhindwa kutumia mbinu hizo za kumuudhi na kumkera imamu, Mansur alitoa amri ya kuua mjukuu huyo wa Mtume kwa kupewa sumu. Hata hivyo, nuru ya Uislamu na dini ya Uislamu itaendelea kuangaza kupitia mafundisho ya Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam baba na mababu zake. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la serikali Habari Leo, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari: Samia apeleka kicheko kingine kwa watumishi. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni: watakaofaidi kikokotoo kipya watajwa, wataalamu waeleza faida yake, mchakato kufuta kampuni 5676 waanza wawekezaji ardhi walioshindwa kupokonywa. Benki ya Dunia yatoa trilioni 1.27 kuboresha miundombinu, na serikali yatoa viwanda vyake 10 viendelezwe. Magazeti ya Uhuru ni Pashe na Jamvi la Habari nayo pia kama Habari Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kile kinachoelezwa kama neema nyingine kwa watumishi wa umma baada ya Rais Samia kutoa kibali kupandishwa posho za kujikimu na kubariki pia kiwango cha fedha kwa kazi maalumu. Jamvi la Habari mbali na kichwa kikuu cha habari, Rais Samia azidi kukonga nyoyo, kimetangaza katika dondoo zake kiwango hicho cha fedha za kujikimu kwa safari za ndani, ambacho kiwango cha juu kimetoka laki moja na elfu ishirini hadi laki mbili na nusu, na kiwango cha chini kutoka elfu themanini hadi laki moja. Nipashe mbali na habari hiyo, limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari yenye kichwa cha maneno, Dkt. Hosea arudi kwa kishindo tl Yes. Kwa upande wa Mwananchi, toleo la leo la gazeti hilo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno kulinda watoto janga la ulawiti viongozi wa dini serikali waja na mbinu. Dondoza habari hiyo zinasema kasi ulawiti ya shtua ndugu bodaboda waalimu watajwa hofu kuharibika kizazi nchini ya tanda wazazi la wamani. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo vinasomeka sekta utalii, barabara kipaumbele, shilingi trilioni moja nukta mbili, na aliyebuni saruji za mabaki ya taka avuna mamilioni. Kurasa za mbele za matoleo ya leo ya magazeti ya serikali Habari Leo na Daily News pamoja na la chama cha mapinduzi CCM la Uhuru zimepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Mufti mkuu wa Tanzania Sheikh Abubakar Zubair bin Ali alipowasili katika msikiti mkuu wa Bakwata Kinondoni jana kwa ajili ya sala ya Ijumaa. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya nikianza na The Saturday Standard ambayo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mgombea mwenza wa urais kwa tiketi ya muungano wa Azimio Madha Karua ikibeba kichwa kikuu cha habari matakwa ya Karua kwa IEBC. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na nitakupeni ardhi ya shirika la maendeleo ya kilimo, Raila waambia wavamiaji ardhi, mbinu chafu za kampeni za wanasiasa, na maafisa wa serikali waambiwa wajiepushe na siasa ya limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya aliyekuwa gavana wa kaunti ya Kiambu Ferdinand Waititu almaarufu baba yao, ikibeba kichwa kikuu cha habari, yafichuliwa shilingi bilioni mbili za ngawira ya Waititu. Kwa mujibu wa gazeti hilo, tume ya maadili na kupambana na ufisadi EACC inataka kuzuia mali zenye thamani hiyo ya fedha za gavana huyo wa zamani ambazo hazina maelezo Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na Nation ni ya hatua ya tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC ya kulipiga mkasi jina la kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka kwenye orodha ya wagombea 16 wa urais iliyowapitisha. Wagombea wanane waliopitishwa wanawakilisha vyama vya siasa na wanane wengine wanagombea binafsi nalo Taifa Leo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno Karua ahofia kura kurudiwa. Vichwa vingine vya habari vinasema: Kalonzo atupwa nje ya urais; kurejea azimio jumaane; na vidosho hawa wanauza asali chungu, asema DCI. Na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na Saturday Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Bitature Alilipa mkopo wa dola milioni kumi kwa benki ya Crane. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani 26 wakamatwa kuhusiana na kifo cha afisa wa UPDF ndani ya nyumba ya kupanga Kampala. Gazeti hilo linatupasha pia kuwa moto umeteketeza ghala za kiwanda cha sukari cha Kakira huko Jinja. Na kwa upande wa Saturday Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha za wabunge kadhaa zikibeba kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa swali: utendaji wa mbunge wako ukoje? <mulia> mwenza msikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum kuhusu Quran ambayo yataletwa kwenu na Shekh Sayyid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Huyu Ibilisi ni katika majini au ni katika malaika? kwamba kuna mgawanyiko kwa wanazuoni katika masala haya, kuna wanaonena kwamba Ibilisi ni katika malaika, kuna na wanaonena kwamba Ibilisi ni katika majini, na kila upande ukatoa dalili zake. Lakini kwa ufupi na kwa maoni yetu ni kwamba twalalia zaidi upande wa wale wanaonena Ibilisi ni jini, na kwa sababu nayofupisha hiyo, ya kwanza ni usaraha wa aya ambayo Mwenyezi Mungu iliyoko katika Suratul Kahf, aya iliyotuambia illa ibilisa kana minaljinni. Malaika walisujudu walipoamrishwa kusujudu, ila ibilisi kana minaljinni, ambao Azzamakhshari katika mufasirina na ashengeti hiya katika mufasirina vanena, ni kama kwamba hapa ndani Mwenyezi Mungu amelifumba suala yani aliponena Mungu, wa id kulna lilmalaikati sjudu liadama, tulipowaambia malaika msujudieni Adama, fasajadu wakasujudu wote, ila Ibilisa, isipokuwa Ibilisi. Huenda mtu akauliza suala, kwa nini Ibilisi hakusujudu? Sasa Mungu alileta jibu, suala halikutajwa limekuja jibu. Na hii ni katika lugha ya Kiarabu, iko sana vyenyewe hunena ni, ni ishkalun matwiyun ama ni sualun matwiyun, ni suala lilofumbwa ndani ya ibara mpaka ulitoe wewe. Kwa nini? yanahu min aljin kwa sababu yeye ni katika nani? Majini. Ndiyo fafasaka akawa, aka fasiki. La walikuwa ni malaika, hangekuwa hivyo, na hili ni nassun sarihun ya kuonesha kwamba Ibilisi ni katika majini. Pili ni kwamba maulamai wakubaliana kwamba malaika hawafanyi maasia, la yasuna llaha, hata Qurani imenena ma amarahum, wayafaaluna ma yumarun. Sasa kuasi kwa Ibilisi ni dalili wazi ya kuonesha kwamba Ibilisi si katika malaika. Tafsiri nyingine za kubambanya. Sasa masala ya kwamba alikuwa ni malaika akatolewa, akafanyiwa maskhi, akabadilisha, akawa, akawa jini. Hizi ni zitu ni maoni si mabaya, lakini zataka dalili kuzithibitisha, na aya hazionyeshi kwamba hayo mambo yalikuwa yaani, kuna fikra yaweza kuwa yenyewe ni fikra ya kweli lakini, suala inao dalili katika Qur'ani ya kuithibitisha fikra. Tu kuwa ya sawa haitoshi, kuijengea itikadi ni mpaka fikra ile pia ipate nini, dalili za nini. Fikra ya kwamba Mungu aweza kuwabadilisha baadhi ya malaika akawafanya ni majini, kama vile aweza kuwabadilisha wanadamu akawafanya mayonda akawafanya hayawani, yani ni fikra fi haddi dhatiha sahih Fikra yenyewe iko sawa, haina pingamizi ya kiitikadi yoyote. Uwezo wa Mwenyezi Mungu upo, lakini ipo dalili? Hakuna dalili ya kuthibitisha. Ni kama mtu aje, kama ule alikwenda kumuuliza Imam Sadiq, nafikiri ama mmoja katika maimamu wa Ahlul-Bayt, amwambia, Mungu wenu ana uwezo, yani anao sifa ya qadir? Akamwambia naam anayo. Akamwambia je, aweza kuutukua ulimwengu akautia kwenye yai bila ya yai kuengezeka umbile ke wala ulimwengu kupunguzika umbile lake. Katika swala la kwanza alimuuliza ni hili. Pili akamwambia, je, ikiwa Mungu wenu ana uwezo, je aweza kumtia Mtume Muhammad motoni na kumtia Ibilisi peponi? Mimi nataka hili la pili, lile la kwanza mambo marefu sitoyajibu. Mtume akamwambia Mwenyezi Mungu anao uwezo wa kumtia mwema motoni na kumtia mwovu peponi, lakini hafanyi si kila uliwezalo hufanya. Mimi nikuulize wewe ndugu yangu loketi hapa, waweza kuvua nguo seyao hapa mbele yetu? Waweza ama huwezi? Kama uwezo kama kudra waweza ama huwezi? Una uwezo wa kusimama na kutoa nguo zote ukabaki kama siku ulozaliwa ama hunao? Ha, tafadhali basi, fanya. Tasema, ha, siwezi. Kwa nini uwezi? Kwa sababu ubinadamu wangu, utu wangu, akhlaqi zangu. Sasa nyinyi mtakumfanya Mungu wenu ni Mungu ambao hana mipango, kila yambo tu ufanya mm. Mungu ameahidi, mana amila salihan, atakayekufanya wema atamtia wapi? Peponi, ni ahadi, ametuahidi. Atakao kufanya maovu atamtia motoni. Kisha kesho wewe uende ni mwema akutie motoni, amekhalifu ahadi yake. Na hiyo ni sampuli ya, ya udhalimu. Na mwenyewe amenena Man amila salihan fali nafsi wa man asaa. Kisha mwisho aya imetoa ime ta'lil qaida, amma wa ma rabbuka bi dhallamin lil abid. Udhalimu moya, katika maana ya udhalimu si kunyang'anya. Kunyang'anya tu, unajua chisi fikra ya udhalimu iko kwenye kunyang'anya Nganya, a, udhalimu katika maana yake pana ni kukiweka kitu mahali ambapo si pake. Ndio maana ya udhalimu, na uadilifu ni kukiweka kitu mahala mahala pake. Chochote unapokiweka si pake, huambiwa umefanya nini? Umekidhulumu. Turudi kwenye mada yetu. Kwa hivyo, si kila linalowezekana na si kila fikra iliyo sawa ndio inaothibitishwa na Qur'ani, mpaka ipate dalili. Je, zipo dalili za kutuonesha sisi kwamba Ibilisi alikuwa ni malaika, kisha Mungu akambadilisha akamfanya jini? Zipo dalili hizo? Hapo ndipo kizaza. Dalili ya tatu ambayo yatupasisi nguvu kutokuwa fikra ya Ibilisi ni jini ni masala yale ya, ya kuzaa na kwamba yeye ana kizazi na kwamba wao wana na wazaa mbazo zitu kama hizi kwa malaika hazipo. Hizi dalili tatu takriban ndizo ambazo twanena Ibilisi alikuwa ni katika majini, isipokuwa tusa kama alikuwa katika majini amri ilimuhusu vipi? Na kuamrishwa waliamrishwa malaika. Naam, amri ilimuhusu hata kama kuamrishwa, waliamrishwa nani? Malaika. Kwa nini? Kwa sababu wasema wanazuoni, jawabu la kwanza, ibilisi alikuwa ni katika majini na alikuwa si mkazi wa mbinguni, ni mkazi wa ardhini, lakini alikuwa ni mfanyaji ibada wa hali ya juu sana. Miaka kwa miaka, ibilisi ndio alikuwa akiongoza ulimwenguni kwa ibada Akapata promotion. Mwenyezi Mungu akamtukua kwa sababu ya ibada zake na, tu, na utukufu wake, akapandishwa aka akenda akaishi na malaika, si mwaka mmoya, si miaka ini, akaishi na malaika kwa muda mrefu mpaka ikazoweka kwamba na yeye ni mmoya katika nani, katika malaika. Liwapasalo malaika la mpasa yeye, na lisowapasa malaika halimpasi yeye, hata wanena hivi hata asbaha Minhum, mpaka akawa ni kama sio ni mmoja wao ni kama mmoja wao. Pili, katika lugha ya Kiarabu mtawapa mifano miwili rahisi, kisha tuje hapa. Kuna kupatikana jua, kuna na kupatikana mwezi, kuna kushikwa jua, kuna na na kushikwa mwezi, kuna na swala ya kuswali likishikwa jua, kuna na swala ya kuswali ukishikwa mwezi. Katika misamiati ya kifikihi kushikwa jua huwa hee ya kitono. Kwa hivyo kuna khusufu alqamar na khusufu ashams. Ikinenwa khusufu haina haja watautaje wa jua, shaeleweka ni kupatwa nini jua. Ikinena khusufu kwa khe haina haja utaje mwezi, shajulikana ni kupatikana nini mwezi. Ukitaka kuyatanganya yo mawili utanena, wanazuoni wa lugha unena kusufani. Taukenda katika kitabu za fiqihi saau zote, kitabu za fiqihi za madhhabi yote watakwambia salatul Kusufeini, sala ya kupatikana mwezi na nayua. Watumia neno la kusufi ambalo nilayua pia kuuingiza nini mwezi. Ukiwaambia ni hiye, hukwambia tagliban, ni qaida iko kwenye nahwi, cha chadhaifu hutiwa kwenye cha nguvu kikatanganywa ndani. Mfano mwingine, mwanamke akiwauyao Kiarabu au amekuya, utanenaje jaat Mwanamume utanena iye jaa, wanaume wengi utanena jau, kwa wawu na alif mwisho. Wanawake wengi utanena iye jina, ndio ile ya nisaa. Nabi wakati akiwa khutubu, lastuna ka ahadin mina nisai, initakai tuna, kama mwanaume hawaambiwi tuna. Huambiwa hawa tum, wanaume ni mimu, wanawake ni nuni. ukiwa khutubu wanaume ketinu, utawaambia ijlisu. ukiwa khutubu wanawake Ketini, utawambia ijilisna. Tupo jama nini? Wakiwa wanaume na wanawake utawambia je? Katika lugha ya Kiarabu. Umeingia klasi wewe vijana arobaini wanaume wote utawambia ijilisu wakiwa walikuwa wamesimama. Sio? Ikiwa wanawake wote utawambia je? Ijilisna. Ikiwa ni mix klasi sasa, vijana ishirini wanaume vijana ishirini wanawake utawambia hiyo amri yetu husu sisi sababu, wao so, menena ijilisu. Sisi yetu ni nini? Ni nini ni ijilisu na wanazuoni hukwambia kukipatikana wanaume na wanawake, hutumiwa dhamiri ya wanaume ikawatanganya na wanawake, tagliban hiyo huitwa nini? Tagliban. Sasa ibilisi mmoja, jamanini, mbe ya mamilioni ya malaika mwa mtaka Mungu a wahutubu kwa unwani gani? Ma, malaika kwa mamilioni, ibilisiva ni mmoja. Sasa kuna maana gani mpaka na yeye aetewe amri yake peke yake? Kwa sababu yeye si katika malaika. Mwenyezi Mungu alimwingiza ibilisi tagliban, kama wewe unavoingiza kupatikana mwezi kwenye kupatika na yua ukanena kusuf na kama wewe unavyowaingiza wanawake kwenye dhamiri ya wanaume ukawakhutubu ijlisu jlis. Na Mwenyezi Mungu aliwahutubu malaika akimwingiza na ibilisi, kwa sababu ibilisi ni mmoja tu na ni dhaifu, na siku zote dhaifu huingizwa kwenye, kwenye kauli viju. Umeelewana vizuri jamanini? Walhamdulillahi rabbil alamin ratil wazid min manhalil qurani Leo ni Jumamosi, tarehe ya 26 Mfunguomosi Shawal mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 28 Mei mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, jumuiya ya nchi za Kiarabu ilitangaza kuanzishwa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, ambayo mwanzoni ilijumuisha harakati nane za mapambano pamoja na idadi kubwa ya taasisi za kielimu, kijamii, kitiba, kiutamaduni na kifedha. Mwaka mmoja baadaye tawi la kijeshi la PLO la Fatah ambalo lilikuwa na wanachama elfu kumi lilianzisha shughuli za kupigania ukombozi wa Palestina. Mwaka 1974 PLO na ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa, na hadi mwaka 1982 na ilikuwa imeanzisha uhusiano rasmi na zaidi ya nchi 100 za dunia. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, yaani tarehe 7 Hordad mwaka 1359 Hijiria Shamsia, duru ya kwanza majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, ilianza kufunguliwa. Duru hiyo ya majilisi ya kutunga sheria ilikuwa hatua muhimu katika historia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jukumu la majilisi ya ushauri ya Kiislamu ni kutunga sheria na kusimamia muja kwa njia ya moja kwa moja utendaji kazi wa rais wa nchi pamoja na baraza la kila mawaziri. Hivi sasa Majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran ina wajumbe 290 ambao ambayo huchaguliwa moja kwa moja na wananchi <mulia> Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, sawa na tarehe 28 Mei mwaka 1991, utawala wa kikomunisti wa Mengistu Haile Mariam ulisambaratika nchini Ethiopia na kupelekea mtawala huyo dikteta kuikimbia nchi. Ethiopia ni moja ya nchi kongwe zaidi barani Afrika na wakati mmoja ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Misri ya kale. Tokea karne ya 16 wakoloni wa Ureno, Uingereza na Italia walifanya wa juhudi kubwa za kuikoloni nchi hiyo kwa lengo la kupora utajiri wake lakini bila mafanikio. Italia ilishambulia Ethiopia mara mbili ikalia kwa mabavu Ethiopia kwa muda wa miaka mitano. na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita, inayosadifiana na tarehe ya 28 Mei, kwa mara ya kwanza Pakistan ilifanya majaribio matano makombora ya nyuklia. Majaribio haya yalifanyika zikiwa zimepita wiki mbili tu tangu hasimu wake, yaani India, ifanye majaribio ya kombora la nyuklia. Majaribio ya Pakistan kinyume na yale yanayofanywa na India yamekuwa yakizikasirisha mno nchi za magharibi za Marekani na Ulaya na kufikia hatua kuiwekea nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mushir Al Masri, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema na hapa ninamnukuu: ikiwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel hautaacha uvamizi wake dhidi ya msikiti wa Al Aksa na hautaghairisha maandamano ya bendera, katika hali hiyo tutafikisha ujumbe wetu kwa kombora. Askari waliokuwa kwenye doria wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamegundua maiti 17 zilizokuwa zimeanza kuoza za watu waliokatwa vichwa na kuwekwa kwenye sandarusi pembezoni mwa mto Ituri wilayani Irumu. Wizara ya ulinzi ya rusia imetaka ufanyike uchunguzi kuhusu shughuli za maabara za kibiolojia za Marekani nchini Nigeria na maambukizi ya ndui ya nyani nchini humo. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Taliban iliyoko mjini Doha, Qatar, Suhail Shahin amekaribisha vikao vilivyoitishwa kuzungumzia hali ya Afghanistan na kusisitiza kuwa siasa za mashinikizo dhidi ya nchi hiyo haziwezi katu kuwa na tija na kwamba dunia inapaswa kujenga maelewano na Afghanistan. Na asasi moja nchini Uswisi inayoshughulika na masuala ya umiliki wa silaha ndogondogo imeeleza katika ripoti kwamba Marekani ndiyo nchi pekee duniani yenye kiwango kikubwa cha silaha kuliko idadi ya watu wake. Kwa mujibu wa televisheni ya CNN, ripoti ya utafiti uliofanywa na taasisi moja ya Uswisi inayoshughulika na masuala ya umiliki silaha iitwayo Asasi ya Utafiti wa Silaha Ndogondogo imeeleza kuwa katika kila wamarekani mia moja kuna silaha zisizopungua mia na ishirini. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.