Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuhu. Ni Abdul Fatah Musa ninaikukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short wave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumamosi tarehe 27 mfungo mosi Shawal mwaka 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 28 Mei 2022 miladia. Kwa asubuhi hii, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kitakachozungumzia harakati za kielimu za Imam Jafar ja Sadiqi alayhi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na baada ya hapo mtasikiliza mawaidha maalum, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. IRGC yatangaza kuwa meli mbili za mafuta za Ugiriki zimekamatwa katika maji ya ghuba ya Uajemi kwa kukiuka taratibu. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanakutana Malabo kujadili usalama wa chakula na ugaidi. Shamkhan atoa wito kwa Iran na Rasia zishirikiane kukabiliana na Marekani. na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa laidhinisha tena vikwazo vya silaha dhidi ya Sudan Kusini. Habari kamili. Idara kuu ya mahusiano ya umma ya Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC imetangaza kuwa meli mbili za mafuta za Ugiriki zimekamatwa katika maji ya ghuba ya Uajemi kwa sababu ya kukiuka taratibu. Taarifa iliyotolewa na idara kuu ya mahusiano ya umma ya IRGC imebainisha kuwa kikosi cha wanamaji cha jeshi hilo jana kilizikamata meli mbili za mafuta za Ugiriki katika maji ya eneo la ghuba ya Uajemi kutokana na kukiuka taratibu. Hatua hiyo imechukuliwa na Iran baada ya balozi mdogo wa Ugiriki mjini Teheran kuitwa wizara ya mambo ya nje na agizo alilopewa la kuitaka nchi yake iache kufanya vitendo vya uharamia. Mwezi uliopita, Ugiriki ilikamata meli moja ya mafuta iliyokuwa na bendera ya Iran. Kwa mujibu wa shirika lahabari la habari la Reuters, Ugiriki iliipatia Marekani shehena ya mafuta iliyokuwemo kwenye meli hiyo. Kufuatia kukamatwa shehena iliyokuwemo kwenye meli iliyokuwa na bendera ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika eneo la maji ya Ugiriki, balozi mdogo wa nchi hiyo hapa Tehran aliitwa wizara ya mambo ya nje na kubainishiwa malalamiko makali ya serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya hatua hiyo. Viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wanakutana katika mji mkuu wa Guinea ya Ikweta, Malabo, kujadili masuala ya usalama wa chakula, ugaidi na mapinduzi ya kijeshi katika bara hilo. Mkutano huo wa siku mbili umefunguliwa jana Ijumaa, huku hali ya kibinadamu ikizidi kuwa mbaya katika miaka ya hivi karibuni. Kati ya watu bilioni moja nukta nne barani Afrika, takriban milioni 282 wanakabiliwa na utapia mlo. Aidha, maeneo ya Sahel na pembe ya Afrika yanakabiliwa na baa la njaa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, vitendo vya kigaidi na migogoro ya kijamii. Siku ya Ijumaa, wafadhili walishiriki kwenye mkutano huo wa kilele wa kwanza na wa kipekee uliolenga kuchangisha fedha kwa ajili ya kushughulikia migogoro ya kibinadamu wenye taarifa, Umoja wa Afrika umesema nchi kumi na tano ambazo zimeathiriwa mno zinahitaji misaada ya dharura, hasa wakati huu ambao athari za mabadiliko ya tabia nchi zinayafanya mahitaji ya kibinadamu yaongezeke kwa kiwango kikubwa. Afisa wa ngazi ya juu wa usalama wa Iran amekosoa vikwazo vya Marekani dhidi ya Rusia kuhusu mgogoro wa Ukraine, akitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuungana na kusimama dhidi ya sera za upande mmoja za Washington. Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, akiwa katika kikao na mwenzake wa Rasia Nikolai Patrushev kando ya mkutano wa nne wa mazungumzo ya usalama wa kieneo katika mji mkuu wa Tajikistan, Dushanbe, siku ya Ijumaa, alitoa wito wa kupinga sera za upande mmoja za Marekani. Ulimwengu lazima uungane dhidi ya sera za upande mmoja za Marekani. Jamhuri ya Kiislamu imekuwa chini ya vikwazo kwa muda wa miaka 43 iliyopita na imekuwa kielelezo cha kutofaulu kwa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya nchi huru, alisema Shamkhani. Amesisitiza ulazima wa kuwepo ushirikiano wa kistratejia kati ya Teheran na Mosko katika kukabiliana na siasa za upande mmoja za Marekani. Aidha amesema inaonekana kana kwamba vikwazo dhidi ya Russia havitaondolewa mara baada ya vita vya Ukraine kumalizika. Kwa hiyo ni muhimu kubuni mfumo wa madhubuti wa ushirikiano wa muda mrefu kati ya nchi zilizowekewa vikwazo. Kwa upande wake Patrushev amesema vikwazo vya magharibi dhidi ya Rusia vingetekelezwa hata kama mgogoro wa Ukraine usingezuka. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana lilitangaza kuwa limerefusha tena muda wa vikwazo vya silaha dhidi ya Sudan Kusini kwa mwaka mmoja mwingine. Baraza hilo limelaani vikali ukiukwaji wa haki za binadamu wa kabla na unaoendelea nchini Sudan Kusini na kueleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuendelea kwa mapigano nchini humo. Azimio la Umoja wa Mataifa la kuongeza muda wa marufuku hiyo hadi tarehe 31 Mei 2023 litaelekeza nchi wanachama wote kuzuia usambazaji wa moja kwa moja au usio wa moja kwa moja, uuzaji au uhamishaji wa silaha katika eneo lote la Sudan Kusini. Aidha, Umoja wa Mataifa umeidhinisha hatua za kuzuia usafiri na fedha zilizowekwa katika mwaka elfu mbili kumi na tano. Kwa mujibu wa hatua hizo, nchi wanachama zitachukua hatua za kufungia mali ya kifedha ya watu waliolengwa na vikwazo na pia kuwazuia kuingia au kupita katika nchi wanachama. Baraza hilo pia limerefusha vikwazo vilivyolengwa dhidi ya maafisa wa serikali au watu maalum Sudan Kusini. Na mapigano ya hivi majuzi kati ya jeshi la serikali na wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa kundi la Machi 23 ja mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yamesababisha watu 37 kuyahama makazi yao, mashirika mawili yasiyo ya kiserikali yalitangaza jana Ijumaa katika taarifa pamoja. Baraza la wakimbizi la Norway na kamati ya kimataifa ya uokoaji zilisema watu wanaohitaji msaada sana wanakimbia mapigano yaliyozuka Jumaapili katika eneo la Rushuru katika jimbo la Kivu Kaskazini mapigano kati ya jeshi la serikali la Congo DR na M 23 kundi ambalo kimsingi ni la Watutsi wa Congo yameenea karibu na mji mkuu wa jimbo hilo Goma. M 23 waliteka jiji hilo kwa muda mfupi mwishoni mwa mwaka 2012 kabla ya jeshi kuzima uasi mwaka uliofuata, lakini wanamgambo walianza tena mapigano mwaka huu wakishutumu serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kushindwa kuheshimu makubaliano ya mwaka elfu mbili na tisa ambapo wapiganaji wake walipaswa kujumuishwa katika jeshi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu moja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kulaaniwa mauaji ya Waislamu wa Kishia nchini Afghanistan. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa wa hali ya haki za binadamu nchini Afghanistan amelaani mauaji ya wa Waislamu wa Kishia wa jamii ya Hazara nchini humo, na mbali na kubainisha kwamba mauaji hayo yanayoilenga jamii hiyo yameratibiwa kwa mpangilio maalumu, ametahadharisha pia juu ya matokeo mabaya ya hujuma hizo. Baada ya ziara yake Afghanistan, Richard Bennett ameeleza katika mkutano aliofanya na waandishi wa habari katika mji mkuu wa nchi hiyo Kabul, kwamba mauaji ya Mashia ni jinai dhidi ya binadamu. Katika mauaji ya kigaidi ya hivi karibuni yaliyofanywa katika mji wa Mazar Sharif, ambayo kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh au ISIS limetangaza kuwa ndilo lililohusika, makumi ya watu wameuawa na kujeruhiwa. Ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa ametoa tamko hilo kuhusiana na mauaji hayo katika hali ambayo duru za Magharibi zinazojigamba kuwa watetezi wa haki za binadamu zingali zimenyamaza kimya na zinatazama tu wananchi wa Afghanistan wanavyoendelea kuwawa. Marekani ndiyo inayojulikana kuwa msababishaji mkuu wa maafa hayo kwa hatua yake ya kuwahamisha magaidi wa Daesh kutoka Siria na Iraq na kuwapeleka Afghanistan na kuyaimarisha makundi ya kigaidi na ya wanamgambo ndani ya nchi hiyo. Samia Muruvati, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, analieleza hilo kama ifuatavyo: baada ya kushindwa Daesh, Marekani ilianzisha fitna mpya Afghanistan kwa kuwahamishia nchini humo magaidi wa kundi hilo ili kuitumbukiza Afghanistani yenyewe kwenye wimbi jipya la mapigano na machafuko, na pia kuyumbisha amani ya eneo. Baadhi ya duru za kisiasa za kikanda zinazopokea taarifa kutoka ndani ya Afghanistan zinaeleza kuwa kuendelea kuwapo tofauti baina ya mirengo miwili ya Haqani na Mula Baradar kwa upande mmoja na kushindwa kukidhiwa wanachama wa Taliban matakwa yao ya kifedha na ya nyadhifa za kijeshi na kisiasa kwa upande mwingine kumewafanya baadhi ya wa wanachama hao wajitoe katika kundi hilo na kujiunga na Daesh na kwamba wanachama hawa taliban wa Taliban wamechangia na kuhusika katika kushadidisha mashambulio ya kigaidi hasa yanayofanywa kwa uratibu na malengo maalumu. Inasemekana kuwa kundi la Hakani lingali linafanya kazi likiwa chini ya usimamizi wa moja kwa moja wa shirika la intelijensia la jeshi la Pakistan, ISI, na kwa sababu hiyo linakwamisha kutekelezwa makubaliano ya Doha baina ya mrengo wa Taliban wa Mula Baradar na Marekani, na kwa kutumia kisingizio hicho Washington nayo imeamua kuzuia mali za Afghanistan na kuwaunga mkono wapinzani wa Taliban, jambo ambalo limeshadidisha machafuko ya umwagaji damu nchini humo. Kuhusiana na suala hilo, Ali Khazai, mtaalamu wa masuala ya Pakistani, anasema moja ya nukta ambazo zinaangaliwa kwa uzito mdogo ni kuendelea kuwepo tofauti kati ya mirengo miwili ya Taliban, yaani Wahaqani na Wamula Baradar, hasa katika mkoa wa Nangarhar, mashariki mwa Afghanistan, mahali ambapo kundi la kigaidi la Daesh linapochukulia kuwa ndiyo ngome yake, na kwa kutoa ahadi mbalimbali za kilaghai linawavutia wanachama wa Taliban wasioridhishwa na kundi hilo, huku likichochea machafuko nchini Afghanistan kwa ajili ya kufanikisha malengo yake maovu na ya kuzusha mifarakano nchini humo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ki ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, wa sikilizaji na karibuni katika makala yetu ya leo inayozungumzia kwa ufupi harakati ya Imam Jafaru Sadiq alaihi salam katika kuhuisha dini ya babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kueneza elimu na maarifa. Wapenzi wasikilizaji, Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kama alivyokuwa babu yao, walitumia njia mbalimbali kulingana na zama na mahala kwa ajili ya kulinda Uislamu, kupambana na dhuluma na uonevu na ukosefu wa usawa katika jamii na kuhuisha utu na ubinadamu. Mtukufu huyo pia, yaani Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam, alifanya jitihada kubwa za kueneza na kulingania ujumbe wa babu yake kupitia njia ya mapambano ya kifikra na kueneza maarifa sahihi ya Uislamu. Mbinu za maisha na misimamo ya maimamu maasumu katika kizazi cha Mtume zilifungamana na hali na mazingira mahsusi ya kila zama. Kama tutaelewa vyema hali na mazingira ya kila mmoja wao tunaweza kuona kwamba hakuna mgongano wala hitilafu baina ya misingi na nguzo za kimienendo baina ya watukufu hao, na wote walikuwa na lengo moja, japokuwa kila mmoja alitumia strategia na mbinu makhususi ya zama na mahala alikoishi. Kwa kuzingatia hali hiyo, Imamu Jafaru Sadiq alayhi salam aliainisha wadhifa wake mkubwa kama imamu na kiongozi wa umma katika zama hizo kwamba ni kuratibu mfumo na kustawisha zaidi misingi ya kiitikadi na maarifa ya Uislamu. Akiwa kiongozi na imamu wa umma, Imamu Jafaru Sadik alilipa kipaumbele zaidi suala la kulea watu wa jamii kwa mujibu wa mafundisho sahihi ya dini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kipindi na zama za shahsia huyo kilizongwa na misukosuko na matukio mengi katika historia ya Uislamu. Wakati huo dola la Bani Umaya lilikuwa limedhoofika, huku Bani Abasi wakifanya harakati za kuondoa madarakani utawala huo. Wakati huo huo, zama hizo zilikuwa zama za mpambano baina ya itikadi falsafa na ideolojia mbalimbali. Waislamu kwa, kwa upande wao walikuwa na hamu kubwa ya kujua falsafa na elimu za mataifa mengine. Vilevile, wimbi kubwa la fikra na za kifalsafa kiteolojia za kaumu nyingine kama vile za Wagiriki lilikuwa likimiminika katika ulimwengu wa Kiislamu kupitia harakati kubwa ya na kufasiriwa vitabu vya itikadi na falsafa za mataifa hayo. Ni wazi kwamba uzembe na kuteleza kwa aina yoyote kungewatumbukiza watu katika upotofu na ufahamu usio sahihi wa dini ya Mwenyezi Mungu katika kipindi hicho. Wakati huo muhimu, Imam Jafaru Sadik alaihi ssalam alikabiliwa na majukumu mazito na magumu kupita kiasi, kwani katika upande mmoja kulikuwepo hatari ya watu kukumbwa na wimbi la ulahidi na upotofu ulioandamana na falsafa na teolojia za kaumu nyingine kama vile za Kigiriki, na katika upande wa pili kulikuwepo udharura wa kulindwa misingi na itikadi za Kiislamu mbele ya wimbi hilo na ufahamu potofu wa misingi ya maarifa ya dini. Hapa ndipo Imamu Jafaru Sadiq alipojifunga kibwebwe kwa ajili ya kuhuisha maarifa sahihi na halisi ya Uislamu na kuweka misingi imara ya teolojia na fikhi ya Kiislamu. Imam alianza kutoa darsa katika vikao mahsusi na vilevile vile darsa za umma ambazo zilihudhuriwa na wafuasi wake na watu wengine kutoka mirengo mbalimbali na madhehebu mbalimbali za kiislamu na zisizo za Kiislamu. Daima alisisitiza udharura wa kuwepo mahusiano ya kibinadamu baina ya watu. Sheikh Mufid ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, maulama wa Kiislamu katika karne ya nne hijiria Anasema watu wa miji mbalimbali walikuwa wakienda kwa Imamu Jafar Sadiq kwa ajili ya kutafuta elimu na maarifa. Shekh Mufidi anaendelea kusema, wataalamu wa elimu ya hadithi wanasema kwamba idadi ya watu walionukuu na kuchukua hadithi kutoka kwake ilifikia watu elfu nne mwisho wa kunukuu. Imam Jafar Sadiq alikuwa akiwakirimu na kuwahamasisha wanafunzi wake, na wakati mwingine alikwenda kuwatembelea na kuzungumza nao. Aqaba bin Khalid, ambaye pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa Imam Jafaru Sadik, anasimulia kwamba nilipokuwa nikienda kumtembelea mtukufu huyo alikuwa akisema, karibu enyi watu mnaotupenda na sisi tunawapenda karibuni, na Mwenyezi Mungu akuwekeni pamoja nasi hapa duniani na huko akhera. Imam Sadik alayhi salam alikuwa akiwahamasisha watu wote kutafuta elimu na maarifa na daima alikuwa akiwaambia vijana kwamba sipendi kumwona yoyote yule miongoni mwenu ila katika mojawapo ya hali mbili, ama awe msomi au mtafutaji wa elimu na maarifa. Vilevile imepokewa kutoka kwa mtukufu huyo kwamba amesema, tafuteni elimu, na kwa kutumia elimu hiyo mjipambe kwa subira, heshima na hadhi ya nafsi. Kuweni wanyenyekevu mbele ya wanafunzi wenu na wenye adabu na heshima mbele ya walimu wenu. Kamwe msiwe miongoni mwa wasomi wenye ghururi na majivuno. Maneno ya hekima ya Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam daima yaliwahimiza watu kupata elimu, hekima na busara, na vilevile vile kuwa wanyenyekevu na wenye adabu mbele ya wanadamu wenzao. Imam Jafaru Sadiq alayhi ssalam alikuwa akiwaambia wanafunzi wake kwamba lengo lenu la kutafuta elimu lisiwe riaa, kujifaharisha na mijadala isiyo na tija. Elimu isiyotolewa kwa watu wengine ni mithili ya taa iliyozima au taa ambayo mwanga wake umezuiwa na kitu. Alianzisha kituo kikubwa cha elimu katika mji mtakatifu wa Madina ambacho kilihitimisha wasomi hodari katika elimu mbalimbali kama Hisham bin Alhakam, Mufaddal bin Umar na Jabir bin Hayyan. Jabiri huyu aliyepata elimu kwa Imam Jafar Sadiq alikuwa gwiji katika elimu ya kemia na anatambuliwa kuwa baba wa kemia. Vitabu na maandiko ya msomi huyo wa Kiislamu vilitarujumiwa katika lugha mbalimbali za Ulaya katika kipindi cha karne za kati. Mufadal pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa Imam Jafar Sadiq. Wanafunzi wa mjukuu huyo wa Mtume wetu Muhammad WS hawakuwa wafuasi wa, wa, wa madhehebu ya Shia pekee bali hata wasomi wakubwa wa, wa Ahlusunna Waljamaa walipata elimu na maarifa kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq. Historia inaonyesha kwamba baadhi ya viongozi wa madhehebu nne za Suni walisoma kwake moja kwa moja au kwa wasita na kupitia wanafunzi wengine. Kwa mfano tu, wanahistoria wamethibitisha kwamba imamu na kiongozi wa madhehebu ya kihanafi Abu Hanifa alijifunza miaka miwili kwa Imamu Jafaru Sadiq. Abu Hanifa anasimulia akisema, lau kama si miaka miwili niliyosoma kwa mtukufu huyo, yaani Jafaru Sadiq, basi ningeangamia. Vilevile Malik bin Anas, kiongozi wa madhehebu ya Malik, ni miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa Suni waliopata elimu na maarifa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadik. Imamu wa madhehebu ya Malik anasimulia kuhusu Imamu Jafaru Sadik akisema, alikuwa daima mwenye tabasamu katika kipindi hicho ambacho nilikuwa nikisoma kwa Jafari bin Muhammad, sikumwona ila katika hali tatu: ama alikuwa akiswali, au alikuwa amefunga swaumu, au alikuwa akisoma Quran, na kamwe hakutoa na kusema hadithi ya Mtume bila ya kuwa na udhuu. Maarifa na elimu iliyotolewa na Imamu Jafaru Swadiki kwa wanafunzi wake katika taaluma mbalimbali kama fikhi, teolojia, sayansi na tafsiri ya Qurani vilikuwa hazina kubwa ya maarifa kwa umma wa Kiislamu. Aliweka misingi ya mantiki na hekima na kuasisi mfumo wa teolojia na fikhi uliotegemea vitu viwili, yaani Qurani na hadithi. Kwa msingi huo, madhehebu ya Shia ilikuwa ya kwanza iliyoweka misingi ya kutumia akili falsafa na mantiki kwa ajili ya masiala ya kidini, na ndiyo maana inatambuliwa kwa jina la madhehebu ya Jafar. Imam Jafar Sadik hakughafilika na harakati za kuwazindua Waislamu kuhusu dhulma na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na watawala madhalimu wa bani Umaya na baada yao watawala wa bani Abbas. Kutokana na harakati hizo, Imam Jafar Sadiq aliwekewa vizingiti na vizuizi vingi. Watawala wa bani Abbas hususan Mansur Adawaniki ad alipatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za Imamu, na daima alikuwa akifanya jitihada kubwa za kuhakikisha Anaweka ufa na mtengano baina ya mtukufu huyo na Waislamu wa kawaida. Animuudhi na kumtesa mjukuu huyo wa mtume, lakini kamwe hakuweza kuzima nuru ya Allah na tochi hiyo ya uongofu. Aliposhindwa kutumia mbinu hizo za kumuudhi na kumkera Imamu, Mansur Alitoa amri ya kuwawa mjukuu huyo wa mtume kwa kupewa sumu. Hata hivyo, nuru ya Uislamu na dini ya Uislamu itaendelea kuangaza kupitia mafundisho ya Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam, baba na mababu zake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Wapenzi ah, yeah. wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Mwadi sasa wakati wa kukuleteni ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mucho> jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki, jumamosi ya leo ya tarehe 28 Mei linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondozi zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na gazeti la serikali la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Samia apeleka kicheko kingine kwa watumishi Vitu vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni watakaofaidi kikokotoo kipya watajwa, wataalamu waeleza faida yake, mchakato kufuta kampuni 5676 waanza wawekezaji ardhi walioshindwa kupokonywa, Benki ya Dunia yatoa trilioni 1.27 kuboresha miundombinu na serikali yatoa viwanda vyake kumi viendelezwe. Magazeti ya Uhuru, Nipashe na Jamvi la Habari nayo pia, kama Habari Leo, yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kile kinachoelezwa kama neema nyingine kwa watumishi wa umma baada ya Rais Samia kutoa kibali kupandishwa posho za kujikimu na kubariki pia kiwango cha fedha kwa kazi maalumu. Jamvi la Habari, mbali na kichwa kikuu cha habari Rais Samia azidi kukonga nyoyo, kimetangaza katika dondoo zake kiwango hicho cha fedha za kujikimu kwa safari za ndani ambapo kiwango cha juu kimetoka laki moja na elfu ishirini hadi laki mbili na nusu na kiwango cha chini kutoka elfu themanini hadi laki moja ni pashe. Mbali na habari hiyo, limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye kichwa cha maneno Dr. Hosea arudi kwa kishindo TLS. Kwa upande wa Mwananchi, toleo la leo la gazeti hilo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno kulinda watoto, janga la ulawiti viongozi wa dini serikali waja na mbinu. Dondoo za habari hiyo zinasema kasi ulawiti ya shtua ndugu bodaboda waalimu watajwa hofu kuharibika kizazi nchini ya tanda wazazi la wamani. Vichuo vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo vinasomeka: sekta utalii barabara kipaumbele, shilingi trilioni moja nukta mbili, na aliyebuni saruji za mabaki ya taka avuna mamilioni. Kurasa za mbele za matoleo ya leo ya magazeti ya serikali Habari Leo na Daily News pamoja na la chama cha mapinduzi CCM la Uhuru zimepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Mufti mkuu wa Tanzania Sheikh Abubakar Zubair bin Ali alipowasili katika msikiti mkuu wa Bakwata Kinondoni jana kwa ajili ya sala ya Ijumaa. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya nikianza na The Saturday Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mgombea mwenza wa urais kwa tiketi ya muungano wa Azimio, Martha Karua ikibeba kichwa kikuu cha habari matakwa ya Karua kwa IEBC. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na nitakupeni ardhi ya shirika la maendeleo ya kilimo, Raila awaambia wavamiaji ardhi mbinu chafu za kampeni za wanasiasa na maafisa wa serikali waambiwa wajiepushe na siasa. Saturday Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya aliyekuwa gavana wa kaunti ya Kiambu Ferdinand Waititu almaarufu baba yao, ikibeba kichwa kikuu cha habari chafichuliwa, shilingi bilioni mbili za ngawira ya Waititu. Kwa mujibu wa gazeti hilo, tume ya maadili na kupambana na ufisadi EACC inataka kuzuia mali zenye thamani hiyo ya fedha za gavana huyo wa zamani ambazo hazina maelezo. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na Nation ya hatua ya tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC kulipiga mkasi jina la kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka kwenye orodha ya wagombea sita wa urais iliyowapitisha. Wagombea wanane waliopitishwa wa ni wanawakilisha vyama vya siasa na wanane wengine wanagombea binafsi. Nalo toleo la Taifa Leo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno Karua ahofia kura kurudiwa. Vichwa vingine vya habari vinasema: Kalonzo atupwa nje ya urais, kurejea azimio Jumaane, na vidosho hawa wanauza asali chungu, asema DCI. Na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na Saturday Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Bita Ture alilipa mkopo wa dola milioni kumi kwa Benki ya Crane. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani 26 wakamatwa kuhusiana na kifo cha afisa wa UPDF ndani ya nyumba ya kupanga Kampala. Gazeti hilo linatupasha pia kuwa moto umeteketeza ghala za kiwanda cha sukari cha Kakira huko Jinja, na kwa upande wa Saturday Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo Mepambwa na picha za wabunge kadhaa zikibeba kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa suali: utendaji wa mbunge wako ukoje? Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Huyu Ibilisi ni katika majini au ni katika malaika? kwamba kuna mgawanyiko kwa wanazuoni katika masala haya. Kuna wanaonena kwamba Ibilisi ni katika malaika, kuna na wanaonena kwamba Ibilisi ni katika majini, na kila upande ukatoa dalili zake, lakini kwa ufupi na kwa maoni yetu ni kwamba twalalia zaidi upande wa wale wanaonena Ibilisi ni jini, na kwa sababu nayofupisha yao ya kwanza ni usaraha wa aya ambayo Mwenyezi Mungu iliyoko katika suratul kahf aya iliyotuambia illa ibilisa kana minaljinni, malaika walisujudu walipoamrishwa kusujudu, illa ibilisi kana minaljinni, ambao Azzamakhshari katika mufasirina na Ashengeti hiya katika mufasirina vanena, ni kama kwamba hapa ndani Mwenyezi Mungu amelifumba suala. Yani aliponena Mwenyezi Mungu wa id kulna lilmalaikati isjudu liadama, tulipowaambia malaika msujudieni adama, fasajadu wakasujudu wote, ila iblisa, isipokuwa ibilisi. Huenda mtu akauliza suala, kwa nini iblisi hakusujudu? Sasa Mungu alileta jibu. Suala halikutajwa, limekuja jibu, na hii ni katika lugha ya Kiarabu, iko sana. Wenyewe hunena ni, ni ishkalun matwiyun ama ni sualun matwiyun, ni suala lilofumbwa ndani ya ibara, mpaka ulitoe wewe. Kwa nini? yanahu min aljin kwa sababu yeye ni katika nani? Majini, ndiyo fafasaka akawa fasiki. Lau alikuwa ni malaika hangekuwa hivyo, na hili ni nassun sarihun ya kuonyesha kwamba Ibilisi ni katika majini. Pili ni kwamba maulamai wakubaliana kwamba malaika hawafanyi maasia, la yasuna llaha, hata Qurani imenena ma amarahum wayafaluna ma yumarun. Sasa kuasi kwa ibilisi ni dalili wazi ya kuonesha kwamba ibilisi si katika malaika. Tafsiri nyingine niza kubambanya. Sasa masala ya kwamba alikuwa ni malaika akatolewa akafanyiwa maskhi akabadilisha akawa akawa jini, hizi ni zitu ni maoni si mabaya, lakini zataka dalili kuzithibitisha, na aya hazionyeshi kwamba hayo mambo yalikuwa yaani kuna fikra yaweza kuwa yenyewe ni fikra ya kweli, lakini suala inao dalili katika Qur'ani ya kuithibitisha. Fikra tu kuwa ya sawa haitoshi kuijengea itikadi, ni mpaka fikra ile pia ipate nini, dalili za nini. Fikra ya kwamba Mungu aweza kuwabadilisha baadhi ya malaika akawafanya ni majini, kama vile aweza kuwabadilisha wanadamu akawafanya mayonda, akawafanya hayawani, yani ni fikra fi hadi dhatiha fikra yenyewe iko sawa, haina pingamizi ya kiitikadi yoyote. Uwezo wa Mwenyezi Mungu upo, lakini ipo dalili? Hakuna dalili ya kuthibitisha. Ni kama mtu aje, kama ule alikwenda kumuuliza Imamu Sadiq, nafikiri ama mmoja katika maimamu wa Ahlul Bayt, amwambia, Mungu wenu ana uwezo, yani anao sifa ya qadir? Akamwambia naam, anayo. Akamwambia je, aweza kuutukua ulimwengu akautia kwenye yai bila ya yai kuongezeka umbile ke wala ulimwengu kupunguzika umbile lake. Katika suala la kwanza alimuuliza ni hili pili. Akamwambia je, ikiwa mungu wenu ana uwezo je, aweza kumtia mtumi Muhammad motoni na kumtia ibilisi peponi? Mimi nataka hili la pili, lile la kwanza mambo marefu. stoa jibu tume, akamwambia Mwenyezi Mungu anao uwezo wa kumtia mwema motoni na kumtia muovu peponi, lakini hafanyi si kila uliwezalo hufanya. Mi nkuulize wewe ndugu yangu loketi hapa, waweza kuvua nguo sa yao hapa mbe yetu. waweza ama huwezi? Kama uwezo kama kudra, waweza ama huwezi? Unao uwezo wa kusimama wa kutoa nguo zote ukabaki kama siku ulozaliwa, ama hunao? Tafadhali basi fanya tasema. Ah, siwezi stadi. kwa nini huwezi? Kwa sababu ubinadamu wangu utu wangu akhlaqi zangu. Sasa nyinyi mtakumfanya mungu wenu ni mungu ambao hana mipango kila yambo tu ufanya mm. Mungu ameahidi, mana amila salihan, atakaye kufanya wema atamtia wapi? Peponi. Ni ahadi, ametuahidi Atakao kufanya maovu atamtia motoni, kisha kesho wewe uende ni mwema akutie motoni, amekhalifu ahadi yake. Na hiyo ni sampuli ya, ya udhalimu, na mwenyewe amenena man amila salihan falinafsi waman asaa. Kisha mwisho aya imetoa ta'lil kaida, amma wama rabbuka bidhallamin lilabid. Udhalimu moja katika maana ya udhalimu si kunyang'anya tu, unajua chizi, fikra ya udhalimu iko kwenye kunyang'anya. A, a, udhalimu katika maana yake pana ni kukiweka kitu mahali ambapo si pake. Ndio maana udhalimu na uadilifu ni kukiweka kitu mahala, mahala pake. Chochote unapokiweka si pake, huambiwa umefanya nini? Umekidhulumu. Turudi kwenye mada yetu. Kwa hivyo si kila linalowezekana na si kila fikra iliyo sawa ndio inaothibitishwa na Qur'ani mpaka ipate dalili. Je, zipo dalili za kutuonesha sisi kwa Ibilisi alikuwa ni malaika kisha Mungu akambadilisha akamfanya jini? Zipo dalili hizo? Hapo ndipo kizaazaa. Dalili ya tatu ambayo yatupasisi nguvu kutokuwa fikra ya Ibilisi ni jini ni masala yale ya, ya kuzaa na kwamba yeye ana kizazi na kwamba wao wana na wazaa mbazo zitu kama hizi kwa malaika hazipo. Hizi dalili tatu takriban ndizo ambazo twanena Ibilisi alikuwa ni katika majini, isipokuwa tusa kama alikuwa alikuwa ni majini amri ilimuhusu vipi na kuamrishwa, waliamrishwa malaika? Naam, amri ilimuhusu hata kama kuamrishwa, waliamrishwa nani? Malaika. kwa nini? kwa sababu wasema wanazuoni, jawabu la kwanza, ibilisi alikuwa ni katika majini, na alikuwa si mkazi wa mbinguni, ni mkazi wa ardhini, lakini alikuwa ni mfanyaji ibada wa hali ya juu sana. Miaka kwa miaka, ibilisi ndio alikuwa akiongoza ulimwenguni kwa ibada. Kapata promotion Mwenyezi Mungu akamtukua kwa sababu ya ibada zake na, na utukufu wake, akapandishwa aka akenda akaishi na malaika, si mwaka mmoya, si miaka, akaishi na malaika kwa muda mrefu, mpaka ikazoweka kwamba na yeye ni mmoya katika nani, katika malaika, liwapasalo malaika lampasa yeye, na lisowapasa malaika halimpasi yeye. Hatta wanena hivi, hatta asbahaka Wahidi minhum, mpaka akawa ni kama sio ni mmoja wao, ni kama mmoja wao. Pili, katika lugha ya Kiarabu nitawapa mifano miwili rahisi, kisha tuje hapa. Kuna kupatikana yua kuna na kupatikana mwezi, kuna kushikwa yua kuna na kushikwa mwezi, kuna na swala ya kuswali likishikwa yua kuna na swala ya kuswali ukishikwa mwezi, katika misamiati ya kifikihi kushikwa jua huamkuliwa kusuf kwa kaf, kushikwa mwezi huamkuliwa husuf kwa khe khaya hee ya kitono. Kwa hivyo kuna khusufu lqamar na khusufu ashams ash. Ikinenwa khusufu, haina haja watautaje wa jua, shaeleweka ni kupatwa nini jua. Ikinena khusufu kwa hee, haina haja utaje mwezi, shajulikana ni kupatikana nini mwezi. Ukitaka kuyatanganya yo mawili, utanena wanazuoni wa lugha unena kusufani. Ta ukenda katika kitabu za fiqihi saau zote kitabu za fiqihi za madhhabi yote, watakwambia salatul kusufeini swala ya kupatikana mwezi na nayua, watumia neno la kusufi ambalo nilayua pia kuuingiza nini mwezi. Ukiwambia ni hiye, hukwambia tagliban, ni kaida iko kwenye nahwi. Tagliban cha dhaifu hutiwa kwenye cha nguvu, kikatanganywa ndani. Mfano mwingine mwanamke akiwauyao kiarabu au amekuya utanenaje? jaat mwanamume utanena iye jaa. Wanaume wengi utanena jau kwa wau na alifu mwisho. Wanawake wengi utanena iye, jina ndo ile ya nisaa. Nabi, wakati akiwa khutubu, lastunna ka ahadin mina nisai initakai tuna kama wanaume hawaambiwi tuna huambiwa tum. wanaume ni mimu. Wanawake ni nuni. ukiwa khutubu wanaume ketinu, utaambia ijlisu. ukiwa khutubu wanawake Ketini, utawambia katika lugha ya Kiarabu. Umeingia class wewe, zijana ar wanaume wote utawambia ijlisu, wakiwa sio ikiwa wanawake wote utawambiaje? Ijlisna ikiwa class. Sasa vijana vale 20 wanaume zijana ishirini, mana wake wa utawambiajesasulw hiyo amri yetu husu sisi, sababu wao menena ijilisu. Sisi yetu ni nini? Ni ijilisu. Na wanazuoni hukwambia kukipatikana wanaume na wanawake, hutumiwa dhamiri ya wanaume ikawatanganya na wanawake, tagliban Iyo huitwa nini tagliba? Sasa ibilisi mmoya, jamanini, mbee ya mamilioni ya malaika, mwa mtaka Mungu wa wahutubu kwa unwani gani? Ma, malaika ni kwa mamilioni, ibilisi wangapi ni mmoya. Sasa kuna maana gani mpaka na yeye aitewe amri yake peke yake? Kwa sababu yeye si katika malaika. Mwenyezi Mungu alimuingiza ibilisi tagliban, kama wewe unavoingiza kupatikana mwezi kwenye kupatikana jua ukanena kusuf, na kama wewe unavowaingiza wanawake kwenye dhamiri ya wanaume ukawahutubu ijlisu. Na Mwenyezi Mungu aliwahutubu malaika akimuingiza na ibilisi, kwa sababu ibilisi ni mmoja tu na ni dhaifu, na siku zote dhaifu huingizwa kwenye, kwenye kauli. Umeelewa? Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 26 mfunguo mosi Shawal 1443 hijria sawa na tarehe 28 Mei mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, jumuiya ya nchi za Kiarabu ilitangaza kuanzishwa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO ambayo mwanzoni ilijumuisha harakati nane za mapambano pamoja na idadi kubwa ya taasisi za kielimu, kijamii, kitiba, kiutamaduni na kifedha. Mwaka mmoja baadaye tawi la kijeshi la PLO la Fate ambalo lilikuwa na wanachama elfu kumi lilianzisha shughuli za kupigania ukombozi wa Palestina. Mwaka 1974 PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa na hadi mwaka 1982 ilikuwa imeanzisha uhusiano rasmi na zaidi ya nchi 100 za dunia. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita yani tarehe 7 hordad mwaka 1359 hijria shamsia, duru ya kwanza majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran yaani bunge ilianza kufunguliwa. Duru hiyo majilisi ya kutunga sheria ilikuwa hatua muhimu katika historia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jukumu la majilisi ya ushauri ya kiislamu ni kutunga sheria na kusimamia muja kwa njia ya moja kwa moja utendaji kazi wa rais wa nchi pamoja na baraza la kila mawaziri. Hivi sasa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran ina wajumbe mia mbili na tisini ambao huchaguliwa moja kwa moja na wananchi. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, sawa na tarehe 28 Mei mwaka 1991, utawala wa kikomunisti wa Mengistu Haile Mariam ulisambaratika nchini Ethiopia na kupelekea mtawala huyo dikteta kuikimbia nchi. Ethiopia ni moja ya nchi kongwe zaidi barani Afrika na wakati mmoja ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Misri ya kale. Tokea karne ya 16, wakoloni wa Ureno, Uingereza na Italia walifanya wa juhudi kubwa za kuikoloni nchi hiyo kwa lengo la kupora utajiri wake, lakini bila mafanikio. Italia ilishambulia Ethiopia mara mbili, ikalia kwa mabavu Ethiopia kwa muda wa miaka mitano. na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita inayosadifiana na tarehe ya 28 Mei, kwa mara ya kwanza Pakistan ilifanya majaribio matano makombora ya nyuklia. Majaribio haya yalifanyika zikiwa zimepita wiki mbili tu tangu hasimu wake, yaani India, ifanye majaribio ya kombora la nyuklia. Majaribio ya Pakistan kinyume na yale yanayofanywa na India yamekuwa yakizikasirisha mno nchi za Magharibi za Marekani na Ulaya na kufikia hatua ya kuiwekea nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Idara kuu ya mahusiano ya umma ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC imetangaza kuwa meli mbili za mafuta za Ugiriki zimekamatwa katika maji ya ghuba ya Wajemi kwa sababu ya kukiuka taratibu Viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wanakutana katika mji mkuu wa Gine ya Ikweta, Malabo, kujadili masuala ya usalama wa chakula, ugaidi na mapinduzi ya kijeshi katika bara hilo. Mkutano huo wa siku mbili umefunguliwa Ijumaa, huku hali ya kibinadamu ikizidi kuwa mbaya katika miaka ya hivi karibuni. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran Ali Shamhani amekosoa vikwazo vya Marekani dhidi ya Rusia kuhusu mgogoro wa Ukraine, akitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuungana na kusimama dhidi ya sera za upande mmoja za Washington. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumaa lilitangaza kuwa limerefusha tena muda wa vikwazo vya silaha dhidi ya Sudan Kusini kwa mwaka mmoja mwingine. Baraza hilo limelaani vikali ukiukwaji wa haki za binadamu wa kabla na unaoendelea nchini Sudan Kusini na kueleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuendelea kwa mapigano nchini humo na mapigano ya hivi majuzi kati ya jeshi la serikali na wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa kundi la Machi 23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamesababisha watu elfu thelathini na saba kuyahama makazi yao, mashirika mawili ya sio ya kiserikali yalitangaza hapo jana. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, ninaitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. <muchos>