Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahul Aliyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni heri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamia Iran katika Ijumaa hii ya leo. Wapenzi wasikilizaji, tumewandaliani taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na makala kuhusu uh, kuhusiana na harakati ya Imam Jafar uh, Swadik alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuwa pia na makala nyingine eh, kuhusiana na, na uh, ambayo ni mawaidha ya siku ya leo ya Ijumaa. Wapenzi wasikilizaji, ataletwa kwenyu na Sheikh Iidrus Al Sharif Alawi, na ni mawaidha kuhusiana na Qurani tukufu. Mawaidha hayo wapenzi msikilizaji, yatafuatiwa na makala ya leo katika historia, na kisha baada ya hapo tutawaletea ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Hivyo, wapenzi msikilizaji, tunawaomba mtutumie um, maoni yenu, ili tuweze kuyasoma mubashara hapa studio zetu za Redio Tehran, na napenda kuwakumbusha kuwa e, mnaweza kututumia maoni yenu. Uh, kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo nitaisoma hapa studioni ni jumlisha tisa nane tisa sufuri tatu tano sufuri sita tano nne na saba. Nitarudia tena nambari yetu ya WhatsApp ni jumlisha tisa nane tisa sufuri tatu tano sufuri sita tano nne nane saba. Tunawakaribisha maoni yenu wapenzi wasikilizaji, na halikadhalika pia napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Parstodaycomsw na pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB Worldservice, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, napatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza, Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma, Maarifa FM mia moja nane nukta moja Mtwara na Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Singida. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili uh, usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni taarifa ya habari za dunia. Wakati huu, khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Teheran anasema mukawama wa Lebanon ulivunja pembe ya Wamarekani. Bunge la Iraq lapasisha sheria ya kupiga marufuku kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. na DRC yasema serikali ya Rwanda inaliunga mkono kundi la waasi la M23. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran ametoa pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 22 ya ushindi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbullah ya Lebanon dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli na kusema Wazayuni walionja ladha chungu ya kwanza ya kushindwa baada ya kuondoka kwa madhila huko kusini mwa Lebnan. Hujatulislamu Walmuslimin Said Muhammad Hasan Abu Turabi Fard ameasema hayo katika hotuba za ibada ya kisiasa na kimaanawi ya sala ya Jumaa leo mjini Teheran na kubaini kwamba kushindwa kwa madhila Wazayuni kusini mwa Lebnan miaka ishirini na miwili iliyopita kulivunja pembe ya Wamarekani. Khatibu wa swala ya Ijumaa leo mjini Teheran ametoa mkono wa heri na pongezi kwa mnasaba wa huu wa Said, kwa Said Hassan Nasrella, kamanda shupavu wa mapambano ya kiislamu au Hezbollah na wananchi wa Lebanon pamoja na kambi ya mukawama kwa ujumla. Itakumbuka kuwa tarehe 25 Mei mwaka elfu mbili utawala wa kizaini wa Israeli licha ya kuwa na nguvu za kijeshi ulisalim amri mbele ya wanamapambano wa kiislamu wa Lebanon na walilazimika kukimbia kwa madhila kutoka kusini mwa nchi hiyo. Kila mwaka wananchi wa Lebanon wanaadhimisha siku hiyo kwa, uh, kila mwaka wananchi wa Lebanon wanaadhimisha siku hiyo ya kukimbia wanajeshi wa mwisho wa Israel kusini mwa nchi yao, na siku hiyo wanaita siku ya mukawama na ushindi. Katika sehemu nyingine ya hotuba zake za sala ya Jumaa, katibu wa sala ya Jumaa mjini Teheran amesema Saudi Arabia iligharamika pakubwa katika uchaguzi wa hivi karibuni wa bunge nchini Lebanon, ikiwaunga e, mkono wanasiasa ambao ni vibaraka wa Marekani. Hata hivyo imeshindwa vibaya na licha ya propaganda zote, lakini wagombea wanaungwa mkono Hizbollah na Hizbollah na mukawama ndio walioibuka na ushindi. Bunge la Iraq limepasisha kwa kauli moja sheria ya kupiga marufuku Uh, kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Kwa mujibu wa bunge la Iraq, sheria hiyo ya sasa uh, eh, ya kuanzisha uhusiano na Israel eh, kunatambuliwa. Nitarudia tena hapo, kwa mujibu wa bunge la Iraq, sheria hiyo sasa inasema kuwa kuanzisha uhusiano na Israel kunatambuliwa na katiba ya nchi hiyo kuwa ni uhalifu na eh, inatoa adhabu ya kifo kwa mtu yoyote atakayepatikana na hatia ya kuhusika na uhalifu huo. Muhammad al-Halbusi, spika wa bunge la Iraq jana, aliwataka wabunge waupigie kura mswada wa kutambua kuwa ni uhalifu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu Israel, wa Israeli na hatimaye wabunge wameupasisha mswada huo na kuwa sheria. Kipengee muhimu zaidi cha sheria hiyo ni kupiga marufuku kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli na kutambua kuwa ni uhalifu kuwa na uhusiano wa aina yote na utawala huo haramu wa Israeli uwe ni uhusiano wa kisiasa, kiusalama, kiuchumi, kiufundi, kiutamaduni na hata kielimu. Mara baada ya kupasishwa sheria hiyo, wabunge walipaza sauti, wakipiga nara dhidi ya utawala haramu wa Israel. Wananchi na shakhsia mbalimbali wa Iraq wamelipongeza bunge la Iraq kwa hatua hiyo, huku harakati za mapambano huko Palestina na Lebnan nazo zikisifu uamuzi huo na uh, kusema ni uungaji mkono wa wazi kwa taifa madhulumu la Palestina linalokandamizwa na utawala uh, dhalimu wa Israel. Mwaka elfu mbili ishirini nchi nne za Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein, Moroko na Sudan zilianzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu unaendelea kukalia kwa mabavu Kuts tukufu, hatua ambayo imeendelea kukosolewa na kulalamikiwa vikali e, kimataifa. Nchi zingine za Kiarabu ambazo zina uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israeli ni Misri na Jordan. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji na wajeli, moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amekosoa hatua ya utawala haramu wa Israeli ya kuendelea kukiuka sheria, kupora ardhi za Palestina na kujenga vitongoji vya walowezi wezi wa kizayuni katika maeneo ya Wapalestina. Vasili Nebenzia ametoa msimamo huo katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na Uh, kueleza kwamba hali ya sasa inayoshuhudiwa katika maeneo matakatifu si ya kukubalika hata kidogo. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amebainisha kwamba Israel imeendelea kukiuka wazi sheria za kimataifa inapora ardhi za Wapalestina sambamba na ujenzi wake wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko wa Palestina. Mwanadiplomasia huyo wa Rasia ameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za maana ili kukomesha vitendo hivi vya utawala wa kizayuni wa Israeli ambavyo vinakiuka wazi sheria za kimataifa. Haya yanaripotiwa katika hali ambayo hadi sasa utawala wa Israeli haujachukua hatua yoyote ya kutekeleza azimio nambari 2234 la tarehe 23 Disemba mwaka 2016 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nalotaka kusitisha ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Asasi za kimataifa kama Umoja wa Mataifa na Baraza lake la Usalama zimeendelea kukosolewa kutokana na kushindwa kuchukua hatua za maana na za kimsingi kukomesha ukiukaji sheria unaotekelezwa uh, na Israeli huko Palestina, hususan uporaji wa ardhi za Palestina sambamba na ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina. Tuelekee sasa barani Afrika. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ime aituhumu nchi jirani yake yaani Rwanda kwamba inaunga mkono waasi wa kundi la M23 wanaoendelea kupambana na wanajeshi wake katika jimbo la Kivu Kaskazini. Patrick Muyaya, msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amedai kuwa kundi la waasi la M23 linapata msaada kutoka kwa nchi jirani ya Rwanda. Kwa upande wake, Christopher Lutundula, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naye ameituhumu serikali ya uh, Rwanda kwamba inawasaidia waasi hao kuvamia kambi ya jeshi ya Rumangambo. Hata hivyo, serikali ya Rwanda imekanusha kuhusika katika mzozo huo kati ya M ishirini na tatu na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa serikali ya Rwanda, Yolande Makolo, anasema nchi yake haina nia ya kujiingiza katika suala la ndani la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapigano hayo wamezua wasiwasi miongoni mwa wakazi wa maeneo kadhaa katika jimbo la Kivu kaskazini ambao wamelazimika kuyakimbia makazi yao huku kukiwa na hofu kuwa huenda waasi hao wakaingia mjini Goma kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na mbili. Mapigano hayo wameripotiwa kuongezeka tangu Jumatatu usiku huku waasi hao wakidhibiti e, sehemu za mpakani karibu na Uganda na Rwanda. Waasi wa m ishirini na tatu wanapigana na wanajeshi wa serikali, ikiwa ni chini ya mwezi mmoja tangu viongozi wa jumuia ya Afrika Mashariki walipokutana Nairobi, mji mkuu wa Kenya, kuanzisha mazungumzo uh, yenye lengo la kuleta amani na kutaka kundi la m ishirini na tatu na makundi mengine ya wanamgambo kuweka chini silaha mara moja. Viongozi hao vilevile walikubaliana kuunda kikosi cha kijeshi la pamoja kukabiliana na waasi hao na Rais Macky Sall wa Senegal amemfuta kazi waziri wake wa afya Abdoulaye Diouf Sarr baada ya wa watoto wachanga 11 kufariki dunia kufuatia tukio chungu la moto katika chumba cha hospitali cha watoto wachanga tayari Rais wa Senegal amemteua Bi Marie Khemesse Ngom kuchukua nafasi ya Abdoulaye Diouf Sarr ambaye kabla ya uteuzi huo alikuwa mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya. Watoto wachanga kumi na moja walifariki dunia katika ajali ya moto iliyotokea kwenye hospitali moja ya mji wa Tivaone, magharibi mwa Senegal. Mamlaka za hospitali hiyo zinasema kuwa mtoto, moto huo ulisababishwa na hitilafu za umeme. Ni watoto watatu pekee ndio waliookolewa kwenye ajali hiyo ya kusikitisha. Meya wa mji wa Tivaone, Demba Diop, amesema moto huu ulisababishwa na hitilafu ya umeme na ulisambaa kwa haraka sana. Siku ya Jumatano, Rais Makisal wa nchi hiyo alituma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kueleza kusikitishwa mno na tukio hilo. Nimepokea kwa uchungu na kufadhaika taarifa ya vifo vya watoto kumi na moja wa changa vilivyotokea kwenye ajali ya moto katika kitengo cha watoto wa changa cha hospitali ya umma. Nawapa mkono wa pole na wa masikitiko makubwa mama wa watoto hao na familia zao. Aliandika rais Makisal kwenye ujumbe wake huo wa Twita. Tukio kama hilo lilitokea katika mji wa kaskazini wa Lingwere mwishoni mwa mwezi uliopita wa Aprili, wakati moto ulipozuka hospitalini na kupelekea watoto wanne wachanga kupoteza maisha yao. Naam, na kwa habari hiyo ya kusikitisha ndio tunafika mwisho wa taarifa yetu ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, mewalia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu utawala wa kizayuni, utawala wa mauaji. Gazeti la Marekani la New York Times limeripoti kuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel mwei taarifu Marekani kwamba ndio uliohusika na mauaji ya shahidi Hassan Sayad Khodai. New York Times liwe zinukuu duru za kuaminika na kuandika kwamba msemaji wa waziri mkuu wa utawala wa kizayini wa Israeli amekataa kueleza chochote kuhusu mauaji hayo, lakini kwa mujibu wa afisa mmoja wa uh, kijasusi utawala wa kizayini wa Israeli umewapa taarifa viongozi wa Marekani kwamba mauaji ya shahidi Khodai yamefanyika au yametekelezwa na maajenti wa utawala huo dhalimu. Utawala haramu wa kizawini wa Israeli ni kambi ya maandalizi na malezi ya magaidi. Kuandaa magaidi ni dhati ya utawala haramu wa Israeli, na tunaweza kusema kwamba mauaji ndio yaliokuwa na nafasi kuu na ya msingi katika kuasisiwa utawala huo wa kizawini wa Israeli. Viongozi wengi wa Palestina na Lebanon wameuliwa na utawala wa kizawini, na hata hivi karibuni maafisa wa kizawini wametishia kwamba watamuua Yahya Sinwari, kiongozi wa harakati ya Hamas katika ukanda wa Gaza. Mbali na viongozi wa Palestina ya Lebanon, wanasayansi wengi hususan wanasayansi wa Iran Apia, wa na pia waandishi wengi wa habari wameuliwa na utawala wa kizawini wa Israeli. Wa hivi karibuni kabisa ni Shirin Abu Akleh, mwandishi habari Mpalestina wa televisheni ya Aljazira ya Qatar, ambaye aliuliwa hivi karibuni na askari wa utawala haramu wa Israeli wakati alipokuwa akiripoti habari huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Tangu mwaka 2000 hadi sasa waandishi habari wasiopungua 45 wameuawa na utawala haramu wa Israeli. Hakuna shaka kuwa mauaji ya shahidi Saad Khodai mlinzi wa haram ambaye ametoa mchango mkubwa katika kupambana na ugaidi nchini Siria, hayatakuwa ya mwisho kufanywa na maajenti wa utawala haramu wa Israeli. Kuchukua utawala wa kizayuni hatua ya kufanya mauaji mbalimbali kuna changiwa zaidi na mambo mawili. La kwanza ni kwamba mauaji ndio yaliowezesha wazayuni kufanya uvamizi na kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina, na jambo la pili ni kuwa mauaji ni matunda na matokeo ya uungaji mkono wa kila hali wa madola ya Magharibi na haswa wa Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Ni ithibati eh, ithibati ya uungaji mkono huo ni hatua ya viongozi wa kizayuni kuitaarifu serikali ya Marekani kwamba wamemuua shahidi Sayad Khodai kupewa taarifa hiyo maana yake ni kwamba serikali ya Marekani inaunga mkono jinai na uhalifu unaofanywa utawala wa kizaini na wa kigaidi wa Israel. Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema jinai hii ya kinyama imefanywa na maajenti wa kigaidi ambao ni vibaraka wa uistikbari wa dunia, hali ya kuwa kwa masikitiko makubwa imeungwa mkono na kunyamaziwa kimya na nchi zinazojinasibu kuwa eti zinapambana na ugaidi. Lakini mbali na hayo, kabla ya mauaji ya Shahid Khodai, waziri wa vita utawala wa kizaini Israeli Beni Gans alielekea Marekani ambako alikutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa usalama na wa intelijensia nchini humo. Na katika safari hiyo Gans alitoa matamshi mengi ya porojo dhidi ya Iran. Inavyoonekana, aliwataarifu viongozi wa Marekani kuhusu mpango wa mauaji ya kanaali Khodai hata kabla hayajafanywa. Swala la msingi la kujiuliza ni kwa nini utawala wa kizaini umemuua Uh, shahidi saal Khodai. Hata kama wazaini wametoa madai kadhaa shahidi na kusema kwamba shahidi Khodai alikuwa akihusika na kuipatia Hizbulah ya Lebanon teknolojia ya makombora ya kisasa na yenye shabaha kali, au kwamba kanali Khodai ndiye mpangaji wa operesheni eti za uh, kigaidi dhidi ya wazayuni, lakini ukweli wa kadhia hiyo ni kitu kingine. Kwa upande mmoja, katika siku za karibuni, hata baada ya uh, safari ya Enric Mora, mkuu wa timu ya mazungumzo ya wa Umoja wa Ulaya na Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad al Thani hapa Tehran zilijitokeza dalili za kufuliwa mazungumzo ya Viena, jambo ambalo kwa mtazamo wa zayuni linagongana na maslahi yao na wanataka mazungumzo hayo yavunjike moja kwa moja. Lakini kwa upande wa pili jamhuri ya Kiislamiya Iran nasitiza kuwa muafaka katika mazungumzo utaweza kufikiwa kwa sharti kwamba Marekani iondoe jina la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kwenye orodha yake ya makundi ya kigaidi. Na kuhusiana na swala hilo, katika ripoti yake ya New York Times imewanukuu baadhi ya wachambuzi wakiandika kuwa utawala wa kizayuni umefanya mauaji hayo kwa lengo la kuzuia Iran na Marekani zisifikie mapatano katika mazungumzo ya nuklia na jina la IRGC lisiondolewe kwenye orodha ya Washington ya makundi ya kigaidi. Nukta nyingine ni kwamba inavyoonyesha, mauaji ya shahidi Khodai yana uhusiano pia na mazoezi ya kijeshi yanayofanywa hivi sasa na utawala huo wa kigaidi wa Israel kwani katika manivaa hayo utekelezaji wa jinai za mauaji umefanyiwa mazoezi pia. Nam wape msikilizaji, sasa tunawaletea ni makala uh, maalum uh, kuhusiana na harakati za Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Baada ya hapo pia tutakuwa na, na mawaidha kutoka kwa Sheikh Aidarus Sharif Alawi Huyu Ibilisi ni katika majini au ni katika malaika? Kwamba kuna mgawanyiko kwa wanazuoni katika masala haya, kuna wanaonena kwamba Ibilisi ni katika malaika, kuna na wanaonena kwamba Ibilisi ni katika majini, na kila upande ukatoa dalili zake. Lakini kwa ufupi na kwa maoni yetu ni kwamba twalalia zaidi upande wa wale wanaonena ibilisi ni jini, na kwa sababu nayofupisha, yo ya kwanza ni usaraha wa aya ambayo Mwenyezi Mungu iliyoko katika Suratul Kahf aya ilotuambia illa Ibilisa kana minal jinni, malaika walisujudu walipoamrishwa kusujudu, ila Ibilisi kana minal jinni, ambao Azzamakhshari katika mufasirina na ashengeti hiya katika mufasirina vanena, ni kama kwamba hapa ndani Mwenyezi Mungu amelifumba suala. Yani, aliponena Mwenyezi Mungu wa idh qulna lilmalaikati isjudu li Adama, tulipowaambia malaika msujudieni Adama, fasajadu wakasujudu wote ila Ibilisa, isipokuwa Ibilisi. Huenda mtu akauliza suala kwa nini Ibilisi hakusujudu. Sasa Mungu alileta jibu, suala halikutajwa limekuja jibu, na hii ni katika lugha ya Kiarabu, iko sana, wenyewe hunena ni, ni ishkalun matwiyun ama ni sualun matwiyun, ni suala lilofumbwa ndani ya ibara, mpaka ulitoe wewe. Kwa nini? yanahu min aljin kwa sababu yeye ni katika nani? Majini. Ndiyo, fafasaka akawa fasiki. Lau alikuwa ni malaika hangekuwa hivo, na hili ni nasun sarihun ya kuonyesha kwamba Ibilisi ni katika majini. Pili ni kwamba maulamai wakubaliana kwamba malaika hawafanyi maasia, la yasuna llaha, hata Qurani imenena ma amarahum wayafaluna ma yumarun sasa kuasi kwa Ibilisi ni dalili wazi ya kuonesha kwamba Ibilisi si katika malaika. Tafsiri nyingine niza kubambanya. Sasa masala ya kwamba alikuwa ni malaika akatolewa, akafanyiwa maskhi, akabadilisha, akawa akawa jini, hizi ni zitu, ni maoni si mabaya, lakini zataka dalili kuzithibitisha, na aya hazionyeshi kwamba hayo mambo yalikuwa. Yaani kuna fikra, yaweza kuwa yenyewe ni fikra ya kweli lakini, suala inao dalili katika Qur'ani ya kuithibitisha fikra tu kuwa ya sawa haitoshi, kuijengea itikadi ni mpaka fikra ile pia ipate nini, dalili za nini. Fikra ya kwamba Mungu aweza kuwabadilisha baadhi ya malaika akawafanya ni majini, kama vile aweza kuwabadilisha wanadamu akawafanya mayonda, akawafanya hayawani, yani ni fikra fi haddi dhatiha sahih fikra yenyewe iko sawa, haina pingamizi ya kiitikadi yoyote. Uwezo wa Mwenyezi Mungu upo, lakini ipo dalili? Hakuna dalili ya kuthibitisha. Ni kama mtu aje, kama ole alikwenda kumuuliza Imamu Sadiq, nafikiri ama mmoja katika maimamu wa Ahlul Bayt, amwambia, Mungu wenu ana uwezo, yani anao sifa ya qadir Akamwambia naam, anayo. Akamwambia je, aweza kuutukua ulimwengu akautia kwenye yai bila ya yai kuengezeka umbile lake wala ulimwengu kupunguzika umbile lake? Katika swala la kwanza alimuuliza ni hili. Pili akamwambia, je, ikiwa Mungu wenu ana uwezo, je aweza kumtia mtumi Muhammad motoni na kumtia ibilisi peponi? Ninataka hili la pili, lile la kwanza mambo marefu sitoyajibu. Mtume akamwambia Mwenyezi Mungu anao uwezo wa kumtia mwema motoni na kumtia muovu peponi, lakini hafanyi. Si kila uliwezalo hufanya. Mimi nikuulize wewe, ndugu yangu ya loketi hapa, waweza kuvua nguo zote hapa mbele yetu, waweza ama huwezi? Kama uwezo kama kudra, waweza ama huwezi? Unao uwezo wa kusimama na kutoa nguo zote ukabaki kama siku ulozaliwa, ama unao? Tafadhali basi fanya. Utasema siwezi bwana. Kwa nini huwezi? kwa sababu ubinadamu wangu, utu wangu, akhlaqi zangu. Sasa nyinyi mtakumfanya u Mungu wenu ni Mungu ambao hana mipango, kila jambo tu ufanya. Mungu ameahidi, mana amila salihan, atakayekufanya wema atamtia wapi? Peponi. Ni ahadi, ametuahidi atakao kufanya maovu atamtia motoni. Kisha kesho wewe uende ni mwema akutie motoni? Amehalifu ahadi yake. Na hiyo ni sampuli ya, ya udhalimu. Na mwenyewe amenena man amila salihan fali nafsi, waman asaa. Kisha mwisho aya imetoa ta'lil qaida, amma wama rabbuka bidhallamin lil'abid. Udhalimu moya katika maana ya udhalimu si kunyang'anya tu, unajua chizi, fikra ya udhalimu iko kwenye kunyang'anya. Aa, udhalimu katika maana yake pana ni kukiweka kitu mahali ambapo si pake. Ndio maana ya udhalimu, na uadilifu ni kukiweka kitu mahala, mahala pake. Chochote unapokiweka si pake, huambiwa umefanya nini? Umekidhulumu. Turudi kwenye mada yetu. Kwa hivyo si kila linalowezekana na si kila fikra iliyo sawa ndio inaothibitishwa na Qur'ani mpaka ipate dalili. Je, zipo dalili za kutuonesha sisi kwa Ibilisi alikuwa ni malaika kisha Mungu akambadilisha akamfanya jini? Zipo dalili hizo? Hapo ndipo kizaaza. Dalili ya tatu ambayo yatupasisi nguvu kutokuwa fikra ya Ibilisi ni jini ni masala yale ya, ya kuzaa na kwamba yeye ana kizazi na kwamba wao wana na wazaa mbazo zitu, kama hizi kwa malaika hazipo. Hizi dalili tatu takriban ndizo ambazo twanena Ibilisi alikuwa ni katika majini, isipokuwa tusa kama alikuwa ni katika kama majini, amri ilimuhusu vipi na kuamrishwa, waliamrishwa malaika? Naam, amri ilimuhusu hata kama kuamrishwa, waliamrishwa nani? Malaika. Kwa nini? Kwa sababu wasema wanazuoni, jawabu la kwanza, ibilisi alikuwa ni katika majini, na alikuwa si mkazi wa mbinguni, ni mkazi wa ardhini, lakini alikuwa ni mfanyaji ibada wa hali ya juu sana. Miaka kwa miaka, ibilisi ndio alikuwa akiongoza ulimwenguni kwa ibada akapata promotion Mwenyezi Mungu akamtukua kwa sababu ya ibada zake na, na utukufu wake, akapandishwa aka akaenda akaishi na malaika, si mwaka mmoya, si miaka ini, akaishi na malaika kwa muda mrefu mpaka ikazoweka kwamba na yeye ni mmoya katika nani, katika malaika. Liwapasalo malaika lampasa yeye na lisowapasa malaika halimpasi yeye. Hata, hata asbaha wahidi minhum mpaka akawa ni kama sio ni mmoja wao, ni kama mmoja wao. Pili, katika lugha ya Kiarabu nitawapa mifano miwili rahisi, kisha tuje hapa. Kuna kupatikana jua, kuna na kupatikana mwezi, kuna kushikwa jua, kuna na kushikwa mwezi, kuna na swala ya kuswali likishikwa jua, kuna na swala ya kuswali ukishikwa mwezi, katika misamiati ya kifikihi ea hee ya kitono kwa hivyo, kuna khusufu lqamar na kusufu ashams. Ikinenwa kusufu, haina haja watautaje jua, shaeleweka ni kupatwa nini jua. Ikinena khusufu kwa hee, haina haja utaje mwezi, shajulikana ni kupatikana nini mwezi. Ukitaka kuyatanganya yoo mawili, utanena, wanazuoni wa lugha unena kusufani Ukenda katika zitabu za fiqihi sayao zote, zitabu za fiqihi za madhhabi yote watakwambia salatul kusufaini, sala ya kupatikana mwezi na yua. Watumia neno la kusufi ambalo ni la yua pia, kuuingiza nini mwezi. Ukiwaambia ni hiye, hukwambia tagliban. Ni kaida iko kwenye nahwi, tagliban, cha dhaifu hutiwa kwenye cha nguvu, kikatanganywa ndani. Mfano mwingine mwanamke akiwauyao Kiarabu au amekuya, utanenaje? jaa ati utatia utaciatee mwisho mwanamume utanena iye jaa. Wanaume wengi utanena jaa u kwa wawu na alifu mwisho. Wanawake wengi utanena iye jina jo ile ya nisaa. Nabi wakati akiwa hutubu, lastuna ka ahadin mina nisai initakai tuna kama. Wanaume hawaambiwi tuna, huambiwa tum. Wanaume ni mimu, wanawake ni nuni. Ukiwa hutubu wanaume ketinu, utawaambia ijlisu. Ukiwa hutubu wanawake Ketini, utawambia ijilisna. Tupo jamaa nini? Wakiwa wanaume na wanawake utawambia aje? Katika lugha ya Kiarabu. Umeingia klasi wewe vijana arobaini wanaume wote utawambia ijilisu wakiwa walikuwa wamesimama. Sio? Ikiwa wanawake wote utawambiaje? Ijilisna. Ikiwa ni mix klasi sasa vijana ishirini mwanaume vijana ishirini waweza wanawake utawambiaje? Hiyo amri yetu husu sisi, sababu wao menena ijilisu. Sisi yetu ninini? ni nini? ni Ijilisu. Na wanazuoni hukwambia kukipatikana wanaume na wanawake, hutumiwa dhamiri ya wanaume ikawatanganya na wanawake, tagliban hiyo huitwa nini? Tagliba. Sasa ibilisi mmoja jamanini, mbe ya mamilioni ya malaika mwa mtaka Mungu awahutubu kwa unwani gani? Ma, malaika kwa mamilioni, ibilisi ni mmoja. Sasa kuna maana gani mpaka na yeye aitewe amri yake peke yake? Kwa sababu yeye si katika malaika. Mwenyezi Mungu alimwingiza ibilisi tagliban, kama wewe unavoingiza kupatikana mwezi kwenye kupatikana yuwa ukanena kusuf na kama wewe unavowaingiza wanawake kwenye dhamiri ya wanaume ukawahutubu ijlisu jlis. Na Mwenyezi Mungu aliwahutubu malaika akimwingiza na ibilisi, kwa sababu ibilisi ni mmoja tu na ni dhaifu, na siku zote dhaifu huingizwa kwenye kwenye kauli siju. Umeelewana vizuri, jamanini? Walhamdulillahi rabbil alamin ratil wazid min manhalil qurani wabarakatuh hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala yetu ya leo inayozungumzia kwa ufupi harakati ya Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam katika kuhuisha dini ya babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na kueneza elimu na maarifa. Wapenzi wasikilizaji, ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kama alivyokuwa babu yao walitumia njia mbalimbali mbali kulingana na zama na mahala kwa ajili ya kulinda Uislamu, kupambana na dhulma na uonevu na ukosefu wa usawa katika jamii na kuhuisha utu na ubinadamu. Mtukufu huyo pia, yaani Imamu Jafar Swadiq alaihi ssalam, alifanya jitihada kubwa za kueneza na kulingania ujumbe wa babu yake kupitia njia ya mapambano ya kifikra na kueneza maarifa sahihi ya Uislamu. Mbinu za maisha na misimamo ya maimamu maasumu katika kizazi cha Mtume zilifungamana na hali na mazingira mahsusi ya kila zama. Kama tutaelewa vyema hali na mazingira ya kila mmoja wao tunaweza kuona kwamba hakuna mgongano wala hitilafu baina ya misingi na nguzo za kimienendo baina ya watukufu hao, na wote walikuwa na lengo moja, japokuwa kila mmoja alitumia strategia na mbinu makhususi ya zama na mahala alikoishi. Kwa kuzingatia hali hiyo, Imamu Jafaru Swadik alaihi ssalam aliainisha wadhifa wake mkubwa kama imamu na kiongozi wa umma katika zama hizo kwamba ni kuratibu mfumo na kustawisha zaidi misingi ya kiitikadi na maarifa ya Uislamu akiwa kiongozi na imamu wa umma, Imamu Jafaru Sadik alilipa kipaumbele zaidi suala la kulea watu wa jamii kwa mujibu wa mafundisho sahihi ya dini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kipindi na zama za shakhsia huyo kilizongwa na misukosuko na matukio mengi katika historia ya Uislamu. Wakati huo dola la Bani Umaya lilikuwa limedhoofika huku Bani Abbasi wakifanya harakati za kuuondoa madarakani utawala huo. Wakati huo huo, zama hizo zilikuwa zama za mpambano baina ya itikadi, falsafa na ideolojia mbalimbali. Waislamu kwa, kwa upande wao walikuwa na hamu kubwa ya kujua falsafa na elimu za mataifa mengine Vilevile, wimbi kubwa la fikra na za kifalsafa kiteolojia za kaumu nyingine kama vile za Wagiriki lilikuwa likimiminika katika ulimwengu wa Kiislamu kupitia harakati kubwa ya tarjuma na kufasiriwa vitabu vya itikadi na falsafa za mataifa hayo. Ni wazi kwamba uzembe na kuteleza kwa aina yoyote kungewatumbukiza watu katika upotofu na ufahamu usio sahihi wa dini ya Mwenyezi Mungu katika kipindi hicho. Wakati huo muhimu, Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalam, alikabiliwa na majukumu mazito na magumu kupita kiasi, kwani katika upande mmoja kulikuwepo hatari ya watu kukumbwa na wimbi la ulahidi na upotofu ulioandamana na falsafa na teolojia za kaumu nyingine kama vile za Kigiriki, na katika upande wa pili kulikuwepo udharura wa kulindwa misingi na itikadi za Kiislamu mbele ya wimbi hilo na ufahamu potofu wa misingi ya maarifa ya dini. Hapa ndipo Imamu Jafar As-Sadiq alipojifunga kibwebwe kwa ajili ya kuhuisha maarifa sahihi na halisi ya Uislamu na kuweka misingi imara ya teolojia na fikhi ya Kiislamu imamu alianza kutoa darsa katika vikao mahsusi na vilevile vile darsa za umma ambazo zilihudhuriwa na wafuasi wake na watu wengine kutoka mirengo mbalimbali na madhehebu mbalimbali za Kiislamu na zisizo za Kiislamu. Daima alisisitiza udharura wa kuwepo mahusiano ya kibinadamu baina ya watu. Sheikh Mufid ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, maulama wa Kiislamu katika karne ya 4 hijiria anasema watu wa miji mbalimbali walikuwa wakienda kwa Imamu Jafar Sadiq kwa ajili ya kutafuta elimu na maarifa. Shekh Mufidi anaendelea kusema, wataalamu wa elimu ya hadithi wanasema kwamba idadi ya watu walionukuu na kuchukua hadithi kutoka kwake ilifikia watu elfu nne. Mwisho wa kunukuu. Imamu Jafar Sadiq alikuwa akiwakirimu na kuwahamasisha wanafunzi wake, na wakati mwingine alikwenda kuwatembelea na kuzungumza nao. Aqaba bin Khalid, ambaye pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa Imamu Jafaru Sadiq, anasimulia kwamba nilipokuwa nikienda kumtembelea mtukufu huyo alikuwa akisema karibu, enyi watu mnaotupenda na sisi tunawapenda, karibuni, na Mwenyezi Mungu akuwekeni pamoja nasi hapa duniani na huko akhera. Imam Sadiq alayhi salam alikuwa akiwahamasisha watu wote kutafuta elimu na maarifa na daima alikuwa akiwaambia vijana kwamba sipendi kumwona yoyote yule miongoni mwenu ila katika mojawapo ya hali mbili, ama awe msomi au mtafutaji wa elimu na maarifa. Vilevile imepokewa kutoka kwa mtukufu huyo kwamba amesema, tafuteni elimu na kwa kutumia elimu hiyo mjipambe kwa subira, heshima na hadhi ya nafsi. Kuweni wanyenyekevu mbele ya wanafunzi wenu na wenye adabu na heshima mbele ya walimu wenu. Kamwe msiwe miongoni mwa wasomi wenye ghururi na majivuno. Maneno ya hekima ya Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam daima yaliwahimiza watu kupata elimu, hekima na busara, na vilevile vile kuwa wanyenyekevu na wenye adabu mbele ya wanadamu wenzao. Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam alikuwa akiwaambia wanafunzi wake kwamba lengo lenu la kutafuta elimu lisiwe riaa, kujifaharisha na mijadala isiyo na tija. Elimu isiyotolewa kwa watu wengine ni mithili ya taa iliyozima au taa ambayo mwanga wake umezuiwa na kitu. Alianzisha kituo kikubwa cha elimu katika mji mtakatifu wa Madina ambacho kilihitimisha wasomi hodari katika elimu mbalimbali kama Hisham bin Alhakam, Mufaddal bin Umar na Jabir bin Hayana. Jabiri huyu aliyepata elimu kwa Imamu Jafaru Sadik alikuwa gwiji katika elimu ya kemia na anatambuliwa kuwa baba wa kemia. Vitabu na maandiko ya msomi huyo wa Kiislamu vilitarujumiwa katika lugha mbalimbali za Ulaya katika kipindi cha karne za kati. Mufadal pia alikuwa miongoni mwa wanafunzi hodari wa Imamu Jafar Sadiq. Wanafunzi wa mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam hawakuwa wafuasi wa, wa, wa madhehebu ya Shia pekee bali hata wasomi wakubwa wa, wa Ahlusunna Waljamaa walipata elimu na maarifa kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq. Historia inaonyesha kwamba baadhi ya viongozi wa madhehebu nne za Suni walisoma kwake moja kwa moja au kwa wasita na kupitia wanafunzi wengine. Kwa mfano tu, wanahistoria wamethibitisha kwamba imamu na kiongozi wa madhehebu ya kihanafi Abu Hanifa alijifunza miaka miwili kwa Imamu Jafaru Sadiq. Abu Hanifa anasimulia akisema, lau kama si miaka miwili niliyosoma kwa mtukufu huyo, yaani Jafaru Sadiq, basi ningeangamia. Vilevile Malik bin Anas, kiongozi wa madhehebu ya Malik, ni miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa Suni waliopata elimu na maarifa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadik. Imamu wa madhehebu ya Malik anasimulia kuhusu Imamu Jafaru Sadik akisema, alikuwa daima mwenye tabasamu katika kipindi hicho ambacho nilikuwa nikisoma kwa Jafar bin Muhammad, sikumwona ila katika hali tatu: ama alikuwa akiswali, au alikuwa amefunga swaumu, au alikuwa akisoma Quran, na kamwe hakutoa na kusema hadithi ya Mtume bila ya kuwa na udhuu. Maarifa na elimu iliyotolewa na Imamu Jafaru Sadiki kwa wanafunzi wake katika taaluma mbalimbali kama fikhi, teolojia, sayansi na tafsiri ya Qurani vilikuwa hazina kubwa ya maarifa kwa umma wa Kiislamu. Aliweka misingi ya mantiki na hekima na kuasisi mfumo wa teolojia na fikhi uliotegemea vitu viwili, yaani Qurani na Hadithi. Kwa msingi huo, madhehebu ya Shia ilikuwa ya kwanza iliyoweka misingi ya kutumia akili falsafa na mantiki kwa ajili ya masiala ya kidini na ndiyo maana inatambuliwa kwa jina la madhehebu ya Jaafar Imam Jaafar Sadiq hakughafilika na harakati za kuwazindua Waislamu kuhusu dhulma na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na watawala madhalimu wa Bani Umaya na baada yao watawala wa Bani Abbas. Kutokana na harakati hizo, Imam Jafar Sadiq aliwekewa vizingiti na vizuizi vingi. Watawala wa Bani Abbas, hususan Mansur Adawaniki, alipatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za imamu, na daima alikuwa akifanya jitihada kubwa za kuhakikisha anaweka ufa na mtengano baina ya mtukufu huyo na waislamu wa kawaida, animuudhi na kumtesa mjukuu huyo wa Mtume, lakini kamwe hakuweza kuzima nuru ya Allah na tochi hiyo ya uongofu. Aliposhindwa kutumia mbinu hizo za kumuudhi na kumkera imamu, Mansur alitoa amri ya kuuawa mjukuu huyo wa Mtume kwa kupewa sumu. Hata hivyo, nuru ya Uislamu na dini ya Uislamu itaendelea kuangaza Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 25 Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Mei 27 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1295 iliyopita Imam Jafar Asadiq AS, mmoja wa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliuawa shahidi kwa amri ya mtawala dhalimu wa utawala wa Kiabasi Mansur Adawaniqi ad. Imam Jafar Sadiq alizaliwa mwaka 83 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 31 baada ya kuuawa shahidi baba yake Imam Muhammad Albaqir. Imam Sadiq ambaye kipindi cha uongozi wake kilisadifiana na zama za mapigano makali kati ya watawala wa kiumawi na Kiabasi, alitumia fursa hiyo kueneza elimu na maarifa sahihi ya Uislamu. Alifanikiwa kulea na kutayarisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali kama tiba, kemia, hesabati, nujumu, hadithi na kadhalika. Jabir bin Hayyan, ambaye anatambuliwa hii leo kuwa ndiye baba wa elimu ya kemia, alikuwa mwanafunzi wa Imamu Jafar Sadiq alaihi salam wa Imamu ulienea kwa kasi kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, jambo ambalo halikuwafurahisha watawala wa Kiabasi. Hatimaye Mansur Ardawaniki aliamuru imamu apewe sumu. Mtukufu huyo aliuawa shahidi kwa sumu hiyo katika siku kama hii ya leo na akazikwa katika makaburi ya Baqi katika mji mtakatifu wa Madina. Siku kama ya leo miaka 185 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa amani kati ya Ufaransa na Amir Abdul Qadir wa Algeria, kiongozi wa wapigania uhuru nchini humo tangu mwaka 1832. Baada ya mashambulizi ya jeshi la Ufaransa nchini Algeria, Amir Abdulqadir aliendesha mapambano dhidi ya wavamizi hao na kusimama kidete dhidi yao kwa miaka kadhaa, na ambapo alijulikana kama kiongozi wa wana mapambano wa Algeria dhidi ya Ufaransa. Baada ya kufikiwa makubaliano hayo, maeneo mengi ya Algeria yaliyokuwa chini ya Ufaransa yalipewa uhuru siku kama ya leo miaka mia moja kumi na mbili iliyopita aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 67. Robert Koch, mgunduzi wa vijidudu maradhi aina ya bakteria na tabibu mashuhuri wa Kijerumani aliyegundua chanzo cha maradhi ya kifua kikuu au TB. Dr Robert Koch alianza kutalii na kufanya utafiti mkubwa juu ya sababu au vyanzo vya kutokea baadhi ya magonjwa kama vile kipindupindu, kimeta na kifua kikuu baada ya kuhitimu masomo yake katika taaluma ya tiba. Mwaka 1882 Robert Koch alifanikiwa kugundua vijidudu maradhi vinavyoitwa mycobacterium vinavyosababisha kifua kikuu. Ili kukamilisha uchunguzi wake, tabibu huyo Mjerumani alisafiri katika nchi za Afrika Kusini, Misri na India na kufanya uchunguzi wa magonjwa mengine maarufu katika maeneo hayo kama malaria. Koch alitunukiwa tuzo ya Nobel katika uwanja wa tiba na siku kama ya leo miaka 96 iliyopita, harakati ya mapambano ya Arifi nchini Moroko dhidi ya mkoloni Mhispania na Ufaransa ilipata pigo. Kwa miaka kadhaa, Muhammad Abdulkarim Alkhitabi maarufu kwa jina la Amir Muhamad Arifi, kiongozi wa harakati hiyo, alifanya mapambano mengi na wavamizi wa Uhispania huku akifikia na kupata ushindi mara kadhaa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ningependa ni kuwaleteni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran ametoa pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka ishirini na miwili ya ushindi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon dhidi ya Wazayuni na kusema Wazayuni walionja ladha chungu ya kwanza ya kushindwa baada ya kuondoka kwa madhila huko kusini mwa Lebnan. Rais Makisal wa Senegal amemfuta kazi waziri wake wa afya Abdulahi Diofsar baada ya watoto wachanga kumi na moja kufariki dunia kufuatia tukio chungu la moto katika chumba cha hospitali cha watoto wachanga. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ime ituhumu nchi jirani yake Rwanda kwamba inawaunga mkono waasi wa m 23 wanaoendelea kupambana na wanajeshi wake katika jimbo la kivu kaskazini. Na bunge la Iraq limepasisha sheria kwa kauli moja ya kupiga marufuku kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Heni, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6, na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.