Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika partstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma, Shinyanga na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio iribir. Studioni usiku huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo tutakuleteni podcast kuhusiana na historia ya dunia. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, tutakuleteni pia kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na kama tulivyosema, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali kama vile Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi wa Ansarullah asema Waislamu wachukue hatua baada ya Qurani tukufu kuvunjiwa heshima nchini Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Irani awaonya mahasimu kutorudia makosa ya zamani. Maduru wa Venezuela aisifu Iran kama mfano wa kupigania utawala wa sheria kimataifa. na walimu ishirini ni miongoni mwa watu thelathini waliofariki dunia baada ya boti kuzama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. Kiongozi wa harakati ya mukawama ya Answarullah ya nchini Yemen amelaani vikali kitendo cha hivi karibuni cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kilichofanywa na mwanasiasa mmoja wa Marekani, huku akiwataka Waislamu kote duniani kusimama imara kulinda matukufu yao. Mwito huo umetolewa baada ya Lake Lang, mgombea wa mrengo mkali wa, wa chama tawala cha Republican katika uchaguzi wa seneti wa Marekani kuivunjia heshima Qurani tukufu wakati wa maandamano ya kupinga Uislamu yaliyofanyika Jumapili huko Plano, Florida. Kitoro hicho cha kinyama kimezua hasira na a, malalamiko makubwa kutoka kwa Waislamu na wanaharakati wa haki za binadamu ambao wengine si Waislamu, kitambuliwa kama ni uchokozi na jinai ya wazi na dharau kwa hisia za mabilioni ya waislamu kote duniani. Katika taarifa yake ya Jumanne, Abdulmalik al Huthi amekitaja kitendo hicho kuwa ni jinai dhidi ya matukufu makubwa zaidi ya dini duniani, akisisitiza kuwa hiyo ni sehemu ya vita vinavyoendelea dhidi ya Uislamu vinavyoongozwa na Marekani, Uingereza na utawala wa kisayuni wa Israel na washirika wao wa, wa, wa mashariki na magharibi. Kwa mujibu wa kiongozi wa Ansarullah, tawala hizo zinalenga kuharibu jamii za binadamu na kuzikoloni. Ameongeza kwamba udhalilishaji wa matukufu ya dini unaenda sambamba na harakati pana za kuyafanya mataifa kuwa mateka, kupora rasilimali zao na kuvamia ardhi zao. Alhuthi amesema mfululizo wa matusi dhidi ya Uislamu pamoja na vita laini na vita vigumu vinavyoendeshwa na Uzayuni na washirika wake ni ishara ya uadui uawazi, wa wazi wa maadui hao wa Uislamu na Waislamu dhidi ya dini hii tukufu ya Mwenyezi Mungu. Aidha amebainisha kuwa vitendo hivyo vinakusudia kudhoofisha nafasi ya Qurani tukufu katika nyoyo za Waislamu na kuwafanya watengane na mafundisho yake, jambo ambalo linaonyesha chuki kubwa walio nayo dhidi ya Uislamu. Amerejea jinai za Israeli dhidi ya Palestina na maeneo matakatifu ya Kiislamu katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu huko Palestina. Na Sayid al Huthi amesisitiza kuwa matendo hayo pamoja na uungaji mkono wa magharibi kwa Israeli ni uthibitisho zaidi wa uadui wao dhidi ya mataifa ya Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Araghchi, amesema vitisho vipya vya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Iran ni sehemu kubwa ya vita vya kisaikolojia, akisisitiza kuwa majaribio ya awali ya kuitisha Iran kwa nguvu za kijeshi au vikwazo hayakuwahi kuzaa matokeo yaliyotarajiwa na maadui. Katika mahojiano maalumu na televisheni ya Al Jazeera yaliyotolewa kwa ukamilifu Jumanne jana, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amesema taarifa za uwezekano wa kutokea shambulio jipya la Israeli zinalenga kuzusha hofu na msisimko wa taharuki ndani ya nchi. Amebainisha kuwa vitisho hivyo si jambo jipya akirejea miongo ya onyo kutoka Marekani na utawala wa Israel kwamba chaguzi zote ziko mezani, ikiwemo mashambulizi ya kijeshi, kwa mujibu wa Arakshi. Hata hivyo, wananchi wa Iran wamezoea mbinu hiyo kwa miaka mingi, pengine miongo mingi. Wa Marekani na Waisrael wamekuwa wakitoa vitisho kama hivyo, amesema, na kusisitiza kwamba lengo la vitisho hivyo ni kuchochea wasiwasi na hofu katika jamii ya Iran. Amekanusha kuwa vita vya kichokozi vya Marekani na Israel dhidi ya Iran vya mwezi Juni vilionyesha wazi jinsi hatua ya kijeshi ilivyoshindwa kufikia malengo yake yaliyotangazwa. Amesisitiza kuwa ukatili wa siku 12 ulikuwa jaribio lililofeli. Akitolewa mfano, amekumbusha kuwa katika mashambulizi hayo tawala za Tel Aviv na Washington zilitumia ndege zao kubwa zaidi ndege za kivita za kisasa zaidi na mabomu yao yenye nguvu zaidi dhidi ya vituo vya nyuklia vya chini ya ardhi vya Iran, lakini hazikufanikiwa. Amenukuu kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei na amesema teknolojia ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imebuniwa ndani ya nchi, hivyo uharibifu wowote unaweza kurejeshwa na kutengenezwa na kukarabatiwa mara moja na wanasayansi wa Iran. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Tehran dhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ametaja Iran kuwa mfano bora duniani katika kutetea sheria za kimataifa, akishukuru Jamhuri ya Kiislamu kwa msimamo wake thabiti wa kuiunga mkono Caracas wakati ambapo vitisho kutoka Marekani vinaongezeka. Akizungumza katika kipindi chake cha televisheni cha kila wiki con Maduro, kiongozi huyo wa Venezuela amepongeza msimamo wa Iran ambao ameuona kuwa wa uthabiti na wa kimsingi katika medani ya kimataifa ametoa maelezo kuhusu mazungumzo yake ya simu na Rais Masud Pezeshiane, akisema aliarifiwa kuhusu uungaji mkono kamili wa Iran kwa uhuru na utulivu una kujitegemea ardhi yote ya Venezuela, Maduro amesema. Rais Pezeshiane alimfahamisha kuhusu uungaji mkono mpana na usio na shaka kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei, serikali na wananchi wa Iran kwa taifa la Venezuela. Maduro amesema, ninaposema uungaji mkono mpana ninamaanisha wa jumla na usio na masharti. Aidha, amebainisha kuwa msaada huo utatoa msukumo katika mapambano ya Venezuela kwa ajili ya amani, uhuru, heshima na utulivu. Si kwa leo au kesho tu bali milele. Rais Maduro amesisitiza kuhusu nafasi muhimu ya Iran katika masuala ya kimataifa na kusema kuwa jamhuri ya Kiislamu ni mfano wa angavu ni mfano wa angavu katika jitihada za kuanzisha utawala wa sheria ya kimataifa na akamshukuru rais wa Irani kwa msimamo thabiti wa Tehran. Serikali ya Marekani imeongeza mashinikizo dhidi ya Venezuela kupitia kuongeza majeshi yake katika eneo la Caribbean ikidai bila ushahidi kuwa eti inafanya operesheni dhidi ya wasafirishaji wa dawa za kulevya. Tangu mwezi Septemba, Marekani imefanywa kwa uchache mashambulizi 21 dhidi ya meli zinazodaiwa kubeba dawa za kulevya katika bahari ya Caribbean na Pasifiki na kusababisha vifo vya watu wasiopungua 83. Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara uungaji mkono wake kwa uhuru, usalama na utulivu wa Venezuela mbele ya mashinikizo na mashambulizi ya Marekani. Iran na Venezuela ambazo ni washirika wa muda mrefu wa kimkakati zinaendelea kusisitizia umuhimu wa kukabiliana na uovu wa upande mmoja na vikwazo visivyo vya haki vya magharibi huku zikiendeleza ushirikiano wao wa karibu katika nyanja za kisiasa, kiuchumi na kidiplomasia. Takriban watu thalathini, wengi wao wakiwa walimu, wamefariki dunia huku wengine kadhaa wakiripotiwa kupotea baada ya boti kuzama katika mto ulioko kwenye jimbo la Kwilu magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ajali hiyo ilitokea mwishoni mwa wiki katika mto Kwango, lakini mamlaka zilithibitisha tukio hilo kwa vyombo vya habari leo Jumatano. Kwa mujibu wa mbunge wa eneo hilo, Gari Sakata, boti hiyo ilikuwa imebeba takriban abiria mia moja kutoka vijiji vya Kinguku, Kapanyi, Kusu na Fambondo katika eneo la Bagata. Sakata ameiambia redio ya Top Congo kwamba waliokufa ni pamoja na walimu ishirini waliokuwa wakielekea mjini Bandundu kwenda kuchukua mishahara yao ya mwezi huku wasafiri wengine wakiwa njiani kwenda kufanya manunuzi katika wakati huu wa kuelekea sherehe za mwisho wa mwaka. Mbunge huyo amekosoa mfumo usiofanya kazi ipasavyo wa ulipaji mishahara kwa watumishi wa umma vijijini akisema hatuwezi kupoteza walimu ishirini, sawa na wa shule mbili, kwa sababu walilazimika kusafiri zaidi ya kilomita mia moja kwenda kuchukua mishahara yao. Abiria thelathini waliokolewa kwenye ajali hiyo na kwa uchache raia mia moja na nne wameuawa katika mashambulizi ya droni yani, ndege zisizo na rubani, katika eneo la Kordofan nchini Sudan tangu Disemba 4 mwaka huu. Hayo yametangazwa na kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turk, na kuelezea wasiwasi wake kuhusu kuongezeka vita na mapigano kati ya makundi ya RSF na SAF huko Sudan. Katika tukio moja, shambulio la ndege zisizo na rubani lilipiga skuli ya chekechea na hospitali moja huko Kalogi, Kordofan Kusini. Shambulio hilo liliua watu wasiopungua 89, wakiwemo wanawake wanane na watoto wadogo 43, amesema Volka vilevile amelaani vile mauaji ya maafisa sita wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa katika mashambulizi ya ndege zisizo na rubani kwenye kambi ya Umoja wa Mataifa huko Kadugli, Kordofan Kusini siku ya Jumamosi, akionya kwamba mashambulizi dhidi ya maafisa wa kulinda amani yanaweza kuhesabiwa kuwa ni jinai za kivita. Siku ya Jumapili, shambulio tofauti la ndege zisizo na rubani kwenye hospitali huko Dilingi, Kordofan Kusini, liliua watu wasiopungua sita na kujeruhi wengine 12, wakiwemo wafanyakazi wa masuala ya matibabu, amesema Turke, akibainisha kuwa vituo vya matibabu na wafanyakazi vinalindwa na sheria ya kimataifa ya masuala ya kibinadamu. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kushtakiwa viongozi wa utawala wa Kizayuni ni matakwa ya pamoja ya mataifa ya Kiislamu. <tipulio> <tipulio> Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nchi ya Irani amelaani jinai zinazoendelea kufanywa na Israel huko Ghaza na mashambulizi yake dhidi ya Lebanon na amezitaka nchi za ukanda huu na jamii ya kimataifa ichukue hatua kali za kukabiliana na tishio la mara kwa mara la utawala wa Kizayuni dhidi ya amani na utulivu wa eneo hili na dunia nzima kwa ujumla. Akigusia mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza kupitia mashambulizi ya kikatili na kuzuia kuingia misaada ya kibinadamu kwenye ukanda huo, Ismail Baghai amekumbusha kuwa jukumu la jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka na madhubuti za kukomesha uhalifu huo na kuwashtaki wahalifu wa kivita na wahusika wa mauaji ya kimbari liko wazi kabisa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezungumzia pia azimio la hivi karibuni la baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu ushauri wa Mahakama ya Kimataifa ya Haki ambayo ilisisitizia wajibu wa mataifa yote kwa mujibu wa kifungu cha kwanza cha mkataba wa Geneva wa 1949 kuhakikisha inasimamia utekelezaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu na kulaani vikali ukiukwaji wa mara kwa mara na mkubwa wa sheria za kimataifa na utendaji kazi wa jinai za kivita, jinai za kivita dhidi ya binadamu, na mauaji ya umati yanayofanywa na utawala wa kizayuni na kusisitizia haja ya kukomeshwa kiburi cha utawala wa kizayuni. Bagai amesema kwamba Marekani na makundi ya kizayuni wanashirikiana kufanya mauaji ya umati wa Palestina na jinai nyinginezo zinazofanywa na utawala huo pandikizi katika ardhi za Palestina unaozikalia kwa mabavu pamoja na katika nchi za Lebanon na Syria. Na amesema licha ya kutangazwa madai ya kusitishwa mapigano huko Gaza na Lebanon, lakini utawala wa kizayuni kwa msaada kamili wa Marekani na kwa kutojali makubaliano ya kusitisha vita unaendeleza jinai zake huko Gaza. Hapana shaka kwamba kuwafungulia mashtaka viongozi wa utawala wa kizayuni katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC au kuanzisha mahakama maalumu kunaweza kuzuia kurejelewa jinai na kutuma ujumbe wa wazi kwa wanaokiuka haki za binadamu kote duniani. ni la Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na baada ya kusikiliza sehemu hiyo ya kwanza ya matangazo yetu iliyohusiana na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, sasa tunakuleteeni sehemu ya pili, itahusiana na podcast kuhusiana na historia ya dunia, na leo katika historia na kipande cha kaswida. Historia ya dunia. Mwaka 902 hijiria, wakati Wareno walipofika India kwa mara ya kwanza kwa njia ya bahari, Shah Ismail Safavi alikuwa mvulana mdogo aliyejificha kwenye kikapu na kubaki ametundikwa, ananing'inia hewani baina ya ardhini na angani, akiwaogopa maadui zake. Baba zake Shaha Ismaili, mmoja baada ya mwingine, walikuwa wakiongoza taasisi ya kidini. Wanachama wote wa taasisi hiyo walikuwa ni madarueshi na masufi. Watu wengi waliwaunga mkono madarueshi hao baada ya kuwaona ni watu wa zuhdi, wachamungu na wasio na matamanio ya kidunia. Taasisi hiyo baadaye ilikuja kubadilishwa jina, ikawa ni twarika ya kisufi iliyoitwa twarika ya Safavid au twarika ya Safavia. Na mwanzilishi wake alikuwa ni Shekh Safiyuddin Ardebili, mmoja wa mababu zake Shah Ismail. Wafuasi wa twarika ya Safavia waliongezeka siku baada ya siku mpaka babu na baba yake Shah Ismail wakaanza kufikiria kuanzisha serikali huru na kujitawala wenyewe. Uamuzi huo uliwafanya wafalme wa Iran na Iraqi kuwa maadui wao. Babu yake Shah Ismail, baba yake na kaka yake mkubwa waliuawa wa vitani, na uongozi wa tarika ya Safavia ukaingia mikononi mwa Shah Ismail ambaye wakati huo alikuwa na umri wa miaka saba tu. Baadhi ya marafiki wa karibu wa baba yake sha Ismail walimpeleka Gilan na kumficha katika nyumba ya mtawala wa Lahijan ambaye alikuwa wa madhehebu ya kisufi ya tarika ya Safavia. Kila wakati askari wa mfalme walipokwenda nyumbani kwa mtawala huyo kumtafuta Ismail, mtawala huyo aliapa kwamba miguu ya Ismail haikuweko kwenye ardhi ya Gilan. Na bila shaka alikuwa hadanganyi, alikuwa anasema kweli, kwani alikuwa amemficha Ismail kwenye kikapu na kukitundika juu ya dari ya moja ya vyumba vya nyumba yake, na ikawa ardhini hayuko na hewani hayuko. Ilipofika mwaka mia tisa na tano hijiria, Ismail alikuwa barobaro baro mwenye umri wa miaka kumi na miwili na aliondoka Gilan. Wafuasi wa tarika ya Safavia kutoka miji na vijiji tofauti walijiunga naye ili kumsaidia. Shah Ismail aliweza kuwashinda maadui zake katika vita viwili vikubwa, na akatawazwa kuwa mfalme wa kwanza wa nasaba ya Safavid huko Tabriz akiwa na umri wa miaka kumi na minne. Moja ya hatua za kwanza kabisa kuchukuliwa na Shah Ismail ilikuwa kuyatangaza madhehebu ya Kishia kuwa madhehebu rasmi nchini Iran. Uamuzi huo ulimkasirisha zaidi sultani wa Uthmania, yaani jirani wa magharibi wa Irani, kuliko mtu mwingine yeyote. Sultan Selim wa ufalme wa Uthmania alidai kuwa yeye ndiye kiongozi wa Waislamu wa madhehebu ya Kisuni, na alikasirika sana kuona Waislamu wa, wa madhehebu ya Kishia wamekuwa na nchi yao. Watawala wa Uthmania walifanyia uadui mkubwa serikali ya Savavidi tangu mwanzo na kisingizio chao kilikuwa ha, mzozo baina ya waislamu wa, wa madhehebu ya kishia na Kisuni, suala ambalo ndiyo ndoto waliokuwa wakiiota usiku na mchana wa koloni wa Ulaya. Nchi za Ulaya zilipalilia mno hitilafu na ugomvi huo, ili baada ya kuzisambaratisha safu za Waislamu waweze kuzikalia kwa mabavu nchi za Waislamu na kupora utajiri wao kadiri wanavyopenda. Wareno waliamini kwamba yeyote aliyedhibiti sehemu tatu duniani angeliweza kutawala Asia yote, Ulaya na Afrika kaskazini. Maeneo hayo matatu muhimu zaidi ni Hormose katika ghuba ya Uajemi, lango bahari la Adeni linalounganisha bahari ya Hindi na bahari nyekundu, na bandari ya Malaka ya kusini mashariki mwa Asia. Mawazo hayo ndiyo yaliyosababisha Wareno kukiteka kisiwa cha Hormuz miaka mitano baada ya kutawazwa Shah Ismail kuwa mfalme wa Iran. Katika miaka hiyo, kisiwa cha Hormuz kilikuwa moja ya vituo muhimu zaidi vya biashara duniani. Bidhaa za kila aina ziliingizwa na kusafirishwa kupitia kisiwa hicho. Wafanyabiashara kutoka nchi za Misri, bara Arabu, India na China walikwenda kisiwani humo na meli zao kubadilishana au kununua na kuuza bidhaa za mashariki na magharibi mwa dunia. Baada ya kuiteka Hormuz, Wareno walichukua udhibiti wa safari zote za meli za Iran katika lango bahari la Hormuz na kumlazimisha mtawala wa Hormuz kuwalipa mara tatu ya kodi iliyokuwa inalipwa kwa Shah Ismail. Mjumbe wa Shah Ismail alipokwenda kisiwani humo kukusanya kodi ya kila mwaka Mtawala muirani wa kisiwa hicho ambacho wakati huo kilikuwa kimetekwa na Wareno hakujua la kumjibu. Wareno walimpa mizinga na baruti, ili ampe mjumbe wa Shah Ismail na kumwambia amwandikie barua Shah wa Iran kwamba Hormuz ni sehemu ya ardhi ya Ureno na kwamba tunalipa kodi yetu kwa Manuel, mfalme wa wakati huo wa Ureno na hatuna jibu jingine zaidi ya hilo. ingawa Wairan wamekuwa na jeshi rasmi la majini na lenye nidhamu tangu miaka mia tano kabla ya ka kuzaliwa Masihi ya Isa alaihi ssalam, lakini Shah Ismail Safavi wa Irani hakuruhusiwa kuwa na meli za kivita. Kwa upande mwingine, Sultan Selim wa Uthmania alikuwa muda wote anatishia kumshambulia Shah wa Iran. Kwa kuzingatia mazingira hayo, Shah Ismaili alijiepusha na kuingia vitani na Wareno. Wareno walipogundua kwamba hakuna hatari yoyote kutoka kwa Shah Ismail, walishambulia na kuteka sehemu nyingine ya pwani ya Iran. Sehemu hiyo ya pwani ya Iran iliitwa Jerun, ambayo baadaye ilikuja kujulikana kwa jina la Bandar Abbas. Shah Ismail alichukua tishio la Sultan Selim kwa uzito zaidi kuliko uvamizi wa Wareno, na taban tathmini yake haikuwa mbaya. Ilipofika mwaka 920 hijiria Sultan Selim wa Uthmania alishambulia Iran akiwa na jeshi la watu laki moja. Shah Ismail pia alikuwa amejipanga kukabiliana nao akiwa na jeshi la watu elfu arobaini katika uwanda wa Chaldrane wa magharibi mwa mkoa wa Azerbaijan nchini Iran. Katika vita hivyo, jeshi la Uthmania lilikuwa limeleta silaha kubwa za kivita ambazo walikuwa wamepewa na Wareno. Kwa mtazamo wa Wairani ni wanajeshi woga tu ndio wa ambao walikuwa hawawezi kupigana na adui wakiwa karibu nao na uso kwa uso. Katika vita vya Chaldoran, wapanda farasi wa Iran walionyesha ujasiri na ushujaa mkubwa kiasi kwamba hawakuwa mbali na ushindi, lakini katika dakika za mwisho za vita, Sultan Selim wa ufalme wa Uthmania aliamuru mizinga ianze kufyatua risasi. Aliamua kufanya mashambulizi makubwa sana ya mizinga katikati, kati ya wanajeshi wake na wanajeshi wa Iran, na kuua kundi kubwa la wanajeshi wake pamoja na jeshi la Wairan, na hivyo akashinda vita hivyo. Baada ya ushindi huo, jeshi la Uthmania liliingia katika eneo la Iran na kuiteka Tabriz kwa siku chache, lakini Wairan walikuwa wamechoma moto maeneo ya malisho ya wanyama na mashamba yote wakati walipokuwa wanarudi nyuma, na Sultan Selim alilazimika kuondoka Iran na kurudi nchini kwake Uturuki ili kuwaokoa wanajeshi na farasi wake kutokana ja na njaa. Wakati vita kati ya Iran na wa Uthmania vilipokuwa vimepamba moto, nchi nyingi za Ulaya zilikuwa zinasubiri fursa kusambaratisha ufalme wa Uthmania na kutanua mipaka na madaraka na ushawishi wao. Shah Ismail Safavi wa Iran aliamua kutumia uhasama kati ya wazungu na Wauthmania kwa manufaa yake. Kwa hivyo, aliamua kuanzisha muungano na nchi za Ulaya. Alituma balozi kuzungumza na Wareno na kuwatangazia kwamba alikuwa tayari kuwaachia kisiwa cha Hormuz kwa sharti kwamba Wareno waungane na Iran katika vita vya Waothmania, lakini Wareno walikuja na ushauri mwingine. Waliahidi kuisaidia Iran kurudisha kisiwa cha Bahareni mikononi mwa Shah Ismail. Wakati huo moja ya makabila ya wenyeji huko Bahareni lilikuwa limeasi na kutangaza kujitenga na Iran. Wareno waliingia Bahareni na kukandamiza uasi wa kabila hilo, lakini walivunja ahadi yao ya kurejesha kisiwa hicho kwa Iran, hawakukirejesha. Sasa, ili wasimkatishe tamaa zaidi Shah Ismail Safavi, waliahidi kwamba ikiwa Iran ingepigana na wa Uthmania, wangeliingia vitani kuisaidia Iran, lakini hakuna vita vingine vilivyozuka baina ya Iran na Uthmania hadi mwisho wa Shah Ismail alipofariki dunia, Miaka kumi baadaye, yaani baada ya kufariki dunia Shah Ismail. Na sasa ufalme wa Iran ukawaumu mikononi mwa Shah Tamasp, aliyeamua shah huyo kuhamisha mji mkuu wa ufalme wa Kisafavia kutoka Tabriz na kuupeleka Kazvine ili kuulinda kutokana na mashambulizi ya Wauthmania. Ilikuwa ni katika miaka hiyo hiyo ndipo katika kona nyingine ya dunia Wahispania na Wareno wakiwa wamelewa ushindi wao mpya waliamua kugawana dunia kati yao na kuzinyima nchi nyingine za Ulaya njia za baharini. Waingereza ambao walilazimishwa kufanya biashara na nchi kavu walituma mwakilishi wao nchini Iran. Kundi la wafanyabiashara wa Kiingereza lilikusudia kuja Iran kupitia njia za kaskazini mwa Ulaya na Urusi ili kununua hariri ya Gilan. Malkia Elizabeth wa kwanza wa huko Uingereza alimwandikia barua Shah Tamasp wa Iran na kumwomba awasaidie wafanyabiashara wa Kiingereza nchini Iran. Mjumbe wa Uingereza alimkabidhi Shah wa Iran barua hiyo huko Kasvin, lakini Shah Tamasp Safavi alimfukuza kutoka kwenye jumba lake kwa sentesi moja tu: hatuhitaji urafiki na makafiri. Shah Tamasp alikuwa amefikia makubaliano ya amani na waothmania na hakuwa na haja ya kuwa na uhusiano na wazungu. Kwa upande mwingine, aliamini kwamba kuingia wazungu katika biashara ya hariri kungekuwa na madhara kwa wafanyabiashara waislamu wa ufalme wa Uthmania. Wafanyabiashara wa Uthmania walikuwa wakipeleka hariri ya Gilane hadi Halab, yani Alepo nchini Siria leo, na kutoka huko walisafirisha kwenda Ulaya. Hivyo Shah wa Iran hakutaka madhara yoyote yawapate waislamu hao. Historia imerekodi uhakika usiopingika kwamba kila pale Waislamu wa, wa madhehebu za kishia na kisuni walipoungana na walipoishi kwa amani kama hivyo, wazungu hawakuweza kuingia Iran wala kupata nafasi yoyote, lakini kila palipotokea vita kati ya nchi za Waislamu wakati huo, kati ya Iran na Uturuki zama za Uthmania na Safavii na kushadidi mivutano katika safu za Waislamu, Wazungu walipata fursa ya kupenya ndani ya nchi zote mbili za Iran na no Uturuki. Kuishi kwa amani Waislamu wa, wa kishia na kisuni, wakati wa ufalme wa Uthmania na Safavia kuliendelea hadi alipofariki dunia Shah Tamasb wa ufalme wa Safaviwa nchini Iran mwaka wa 984 hijiria, na muda wote huo Wazungu hawakupata fursa ya kupenya si Iran tu bali pia ndani ya utawala wa Uthmania. Baada ya kufariki dunia Shah Tamasb, aliingia madarakani Shah Ismail wa pili, na alitawala kwa muda wa mwaka mmoja tu. Baada ya hapo, Shah Muhammad alikaa kwenye kiti cha enzi. Ufalme hao wawili wa Iran walikuwa wafalme dhaifu mno, ambao wakati wa tawala zao Iran ilitumbukia katika machafuko na vurugu. Ufalme wa Othmania ulitumia fursa hiyo kuivamia tena kijeshi Iran na Shah Muhammad alikuwa dhaifu sana mbele ya shambulio la Othmania kiasi kwamba mkewe Mahdil Ulia au Alia, Hazrat Mahdil Alia, alichukua uamiri jeshi wa jeshi la Iran na aliweza kuongoza mapambano mpaka akawashinda wanajeshi wa Uthmania huko Kausas yani Kafkaz. Mahdil Ulia alijipanga kulihamasisha tena jeshi la Iran lakini viongozi wa jeshi walikuwa na shughuli nyingi za kugawana nyara na hawakutii amri yake kwa kuwa ni mwanamke. Mahdil Ulia alirejea Kazvin. Wale makamanda wa jeshi ambao walikuwa na wasiwasi kwamba Mahdil Ulia angewachongea na kuwasema vibaya kwa Shah walikwenda haraka Kazvin na kumkashifu vibaya mbele ya Shah, kisha wakamnyonga mbele ya Shah dhaifu wa Iran. Ugomvi huo ndani ya jumba la mfalme wa Iran ulimpa nafasi sultani wa Othmania kupanga upya jeshi lake na kuanzisha mashambulizi mapya. Katika mashambulizi hayo, alifanikiwa kuteka sehemu kubwa ya mkoa wa Azerbaijan wa Iran na kuingia mpaka ndani ya mji wa Tabriz. Baada ya tukio hilo, Tabriz ilikaliwa na Othmania kwa muda wa miaka 20. Wakati huo Wauzbeki pia walikuwa wameingia na kuivamia ardhi ya Iran kutoka mipaka ya kaskazini mashariki na kuiteka Khurasani. Miaka mitatu baadaye Shah Muhammad alijiuzulu na mwanawe Abbas akapanda kwenye kiti cha enzi. Shahabas alirithi nchi ambayo magharibi yake ilikuwa imetekwa na kukaliwa kwa mabavu na wauthmania na kaskazini mashariki ilikuwa imetekwa na kukaliwa kwa mabavu na Wauzbeki. Ndani ya Iran kwenyewe, utawala ulikuwa umedhibitiwa na makamanda wa jeshi na mfalme hakuwa na mamlaka wala nguvu zozote. Wezi na majambazi nao walikuwa wamefanya njia za biashara kutokuwa salama hata kidogo, na kilimo na biashara ya Iran pia ilikuwa katika hali mbaya mno. Katika siku za mwanzo za utawala wake hakuwa na uwezo wa kupigana na adui kuliko hata baba zake, kwa hivyo aliamua kukaa kwa amani na Wauthmania. Sultan Muradi wa Wauthmania wakati huo alikuwa anapigana vita barani Ulaya, hivyo alikubali ushauri huo na alitia saini makubaliano ya amani na Iran. Baada ya kusaini mkataba huo mchungu, Shah Abbas Safavi Alijikita kwenye kurejesha utulivu ndani ya Iran na kujenga jeshi imara. Baada ya kuwashinda Wauzbeki aliingia vitani na Wauthmania na kuikomboa Tabriz mwaka 1112 Hijiria. Vita vya Shah Abbas na Wauthmania viliendelea na ndani ya miaka mitatu ardhi zote zilizokuwa zimetekwa na Wauthmania zilikombolewa na kurejea ndani ya mikono ya Iran. Baada ya kukomboa ardhi za Iran zilizokuwa zimetekwa na kukaliwa kwa mabavu, Shah Abbas alianza kupanga hali ya ndani ya nchi. Alipunguza nguvu za makamanda wa jeshi, akarudisha usalama kwenye njia za biashara, akajenga vituo vingi vya wasafiri, barabara na madaraja, na akaunga mkono viwanda vya kilimo na uzalishaji hariri. Ukuaji wa biashara na viwanda nchini Iran uliwafanya wazungu waiangalie Iran kivingine. Hadi wakati huo walikuwa wakiangalia Iran kama nchi ambayo inaweza kuingia vitani na Waothmania kuwatoa na jeshi wa ufalme wa Uthmania barani Ulaya, lakini sasa Iran ilikuwa nchi ambayo wangeweza kufaidika nayo kutokana na kutoka biashara, na ilibidi watafute njia za kupenya zaidi ndani ya Iran kuliko huko nyuma. Shah alihamisha mji wake mkuu kutoka Kazvin na kuupeleka Isfahan na jiji hilo likawa mahali pa kukutania wafanyabiashara wa karibu na wambali katika uwanja mkuu wa jiji la Isfahan. Wafanyabiashara wa Iran, India, Misri, Urusi, Ujerumani, Uhispania, wa China, wafanyabiashara kutoka nchi za Kiarabu, kutoka Ureno, Uholanzi, Italia na Ufaransa walikutana kwenye uwanja huo kufanya miamala ya kibiashara. Msafiri mmoja kutoka Ufaransa ambaye alikuwa ameishi Iran kwa miaka kadhaa aliandika kwenye kumbukumbu zake kumbu kwamba lugha kumi na mbili zilizungumzwa katika makutano ya wafanyabiashara hao kwenye uwanja huo. Harakati za biashara kati ya Iran na nchi nyingine ilinawiri na kuwa kubwa sana, kiasi kwamba moja tu ya misafara iliyokuja Iran kutoka India ilikuwa na ngamia wapatao elfu kumi. Msafiri mwingine aliandika kuhusu utajiri wa Shah Abbas kwamba katika hazina Niliona mifuko mia sita ya almasi humo. Vipande vya zumaridi vilitundikwa kwenye rundo kubwa. Kulikuwa na zumaridi nyingi sana kati yangu na mtunza hazina, kiasi kwamba hatukuweza kuonana. Kila mfuko wa ngozi uliojaa dhahabu ulikuwa na uzito wa kati ya kilo 20 na 25. Sahani nyingi hata ndoo na vyungu vilitengenezwa kwa dhahabu. Shaabasi alikuwa anakula chakula chake kwenye chombo cha kaure ya kijani kibichi ambayo wanasema ilikuwa na uwezo wa kubadilika rangi kama chakula kilikuwa na sumu, maelezo ambayo wasafiri wa Ulaya waliandika katika kumbukumbu -kumbu zao za safari. Kuhusu ustawi wa kiuchumi na utajiri wa Iran yaliwavutia zaidi wafanyabiashara na serikali za Ulaya kuliko huko nyuma, tabaan. Ripoti za wasafiri zilikuwa sehemu ndogo tu ya habari zilizofika Ulaya kuhusu utajiri na ustawi wa uchumi wa Iran wakati wa ufalme wa Shah Abbas. Sambamba na kusambaza taarifa za ustawi huo, wafanyabiashara wa Ulaya walizichochea serikali zao kufanya biashara na Iran. Serikali hizo zilipigana vikumbo mwanzoni mwa karne ya 17 kila moja ikiwa na uchu mkubwa wa kupora sehemu kubwa zaidi ya utajiri wa mashariki mwa dunia. O katika historia, leo ni Jumatano, tarehe 26 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1447 hijiria sawa na tarehe 17 Disemba 2025. Siku kama ya leo miaka 1438 iliyopita vita vya dhatu salasil vilimalizika kwa Waislamu kujipatia ushindi. Vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kwamba kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake, aliwaamuru baadhi ya Waislamu waende kukabiliana na washirikina hao wakiongozwa na kamanda mmoja aliyetoka upande wa Muhajirina. Hata hivyo, baada ya kujua uwezo mkubwa waliokuwa nao maadui, kundi hilo la Waislamu lilirejea Madina. Mtume alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea bila ya mafanikio. Wakati huo Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alimteua Ali bin Abitalib kuongoza jeshi la Waislamu katika mapambano hayo. Imama Ali alaihi ssalam aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina na ushindi. Wafasiri na wanahistoria wengi wamehusisha kuteremshwa Suratu Al Adiyat na vita hivi vya dhatu salasil ambavyo vilikuwa muhimu na vilivyoambatana na ushindi. Miaka 247 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Humphry Davy, mwana kemia na mwana fizikia wa Uingereza. Katika majaribio yake ya kimaabara msomi huyu aliweza kutenganisha elementi za sodium potasium calcium barium magnesium na strontium miongoni mwa elementi nyinginezo, na hatua hiyo ilihesabiwa katika zama hizo kuwa mafanikio makubwa katika sayansi ya kemia. Davy, mbali na kuwa mwasisi wa elimu inayojulikana kama electrochemical, aliweza pia kuwasilisha nadharia ambayo iliitaja gesi ya hidrojeni kuwa gesi inayoweza kuzitambua asidi. Mwanakemia huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1829 na katika siku kama hii ya leo miaka 122 iliyopita Yaani, tarehe kumi na saba Disemba mwaka elfu moja mia tisa na tatu ndege ya kwanza duniani iliyokuwa ikitumia injini ya mota ilifanikiwa kuruka na kupaa angani kwa dakika moja baada ya kufanyiwa majaribio kadhaa. Ndege hiyo ilitengenezwa na ndugu wawili walioitwa Wilbur na Orville Wright na kufanyiwa majaribio katika jimbo la North Carolina nchini Marekani. Ndugu hao wawili walikuwa watengenezaji baiskeli ambao baadaye walipatwa na shauku kubwa ya kutengeneza ndege yenye kutumia injini ya mota. Miaka 34 iliyopita, katika siku kama ya leo, mwili wa muhandis Muhammad Javad Tunduguyan, waziri wa mafuta wa wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulirejeshwa nchini kutoka Iraq baada ya kupita miaka kumi na mmoja. Waziri Tunduguyan na maafisa wengine kadhaa wa wizara hiyo walitekwa nyara na wanajeshi vamizi wa Iraki wakati walipokuwa katika ziara ya kutembelea visima vya mafuta kusini mwa Iran. Waziri huyo na wenzake walitekwa nyara mwezi mmoja baada ya Iraq kuvamia ardhi ya Iran. Utawala wa Sadamu Hussein wakati huo uliendelea kukanusha kutekwa nyara mhandis Tunduguyani kwa muda fulani, lakini hatimaye ulikiri kumteka nyara waziri huyo wa zamani wa mafuta wa Iran. Uchunguzi wa kidaktari na ushahidi uliotolewa na watu waliokuwa karibu na waziri Muhammad Javad Tunduguyan ulithibitisha kwamba waziri huyo wa zamani wa mafuta wa Iran alikufa shahidi kutokana na kuteswa na askari jeshi wa utawala wa Saddam Hussein. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio IRIB r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.