Al-Alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ki ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Uko nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu wa leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutakuleteni makala ya sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia, na wingi wa matumaini kwamba tutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje asisitizia tena azma ya Iran ya kutetea haki zake za kisheria za nyuklia. Hamas yasema Israeli imekiuka vipengele vyote vya usitishaji vita na kutoa indhari kuwa makubaliano hayo yako hatarini kuvunjika Waziri mkuu wa Australia mhutubu mwislamu aliyejitolea maisha yake kwa kumwambia wewe ni shujaa wa Australia, na mkuu wa White House akiri kuwa lengo hasa la kuzishambulia boti ni kumpindua rais wa Venezuela Nicolas Maduro. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi amesistizia azma ya jamhuri ya kiislamu ya kutetea haki zake za kisheria za nyuklia kulingana na mkataba wa kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, akisema sera za nyuklia za Teheran zingali zinaendana na mfumo wa sheria za kimataifa. Arakchi ambaye anayetembelea Mosco baada ya safari yake ya Belarus ameyasema hayo katika mkutano na wanasiasa, wataalamu na wasomi wenye vipawa wa Rasia jana jumane ambapo alizungumzia uhusiano kati ya Iran na Rasia na matukio muhimu ya kimataifa. Katika hotuba yake hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha msimamo wa Teheran kuhusu masuala ya kimataifa, hususan yanayohusiana na amani na usalama wa kimataifa akizungumzia kadhia nyuklia ya Iran, Arakchi amehusisha hali ya sasa na ukiukaji wa mara kwa mara wa ahadi na wajibu ambao umefanywa na Marekani na kujihusisha nchi tatu za Ulaya katika utekelezaji wa alichokiita hatua haramu za Washington, hasa hasa hatua yake upande ya upande mmoja ya kujiondoa mwaka 2018 katika makubaliano ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA ya mwaka 2015 na uvamizi wa kijeshi uliofuatia hatua hiyo ambayo ulifanywa dhidi ya Iran mnamo mwezi Juni 2025. Katika sehemu nyingine hotuba yake, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametilia mkazo pia umuhimu wa ushirikiano wa kimkakati kati ya Tehran na Moscow na kubainisha nafasi ya suala hilo katika kuendeleza masilahi ya taifa ya nchi zote mbili na kudumisha amani na usalama wa kimataifa. Aidha amesistizia azma ya pamoja iliyoonyeshwa na viongozi wa mataifa hayo mawili ya kupanua ushirikiano katika nyanja zote. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, Arakchi leo amepangiwa kukutana na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Sergei Lavrov, ambapo wawili hao wanatazamiwa kujadili masuala ya kimataifa yanayojiri hivi sasa ikiwa ni pamoja na mpango wa nyuklia wa Iran na masuala ya kikanda yenye maslahi kwa pande mbili. Kiongozi mwandamizi wa harakati ya Mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, ameushutumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa ukiukaji mkubwa na uliopangwa wa makubaliano ya kusitisha vita, akionya kwamba kuendelea kwa mwelekeo huo kunayaweka makubaliano hayo katika hatari ya kuvunjika kikamilifu. Ghazi Hamad ametangaza kuwa utawala wa Kizayuni umeyachezea maandiko ya makubaliano ya kusitisha mapigano na haujakiacha kifungu chochote cha makubaliano hayo kikiwa hakijavunjwa au kubadilishwa, akiashiria tathmini iliyotolewa na wapatanishi. Hamad ameeleza kwamba wapatanishi wametamka bayana kuwa Hamas haijakiuka makubaliano hata mara moja na imetekeleza kikamilifu vipengele vyake. Kwa mujibu wa kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas, kurudiwa kila mara ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha vita unaofanywa na utawala wa kizayuni kunaonyesha kwamba vitendo hivyo vinapangwa na kutekelezwa kwa maamuzi ya baraza la mawaziri la utawala huo ghasibu. Amesema ukiukaji huo ni pamoja na mauaji, kuwanyonga watu ugani, kuwafyatulia risasi raia mashambulizi ya makombora na kuwaua watu kwa kuwalenga, na kwamba vikosi vya utawala ghasibu wa Kizayuni vimekiuka mara kadhaa mipaka iliyoainishwa, ambapo katika baadhi ya matukio ukiukaji huo umesonga mbele ndani ya Ghaza hadi takriban kilomita mbili. Ghazi Hamad amebainisha pia kwamba tangu makubaliano ya kusitisha mapigano yalipoanza kutekelezwa zaidi ya matukio 813 ya ukiukaji uliofanywa na jeshi la kizayuni yamerekodiwa, ya ukiwa ni wastani wa matukio 25 kwa siku. Kiongozi huyo wa Hamasi ametahadharisha kwamba ukiukaji huo wa wazi wazi unatishia makubaliano hayo kwa uzito mkubwa na kuyaweka katika hatari ya kuvunjika kikamilifu, na kwamba wapatanishi wanapaswa wachukue hatua wa madhubuti ili kuzuia utawala wa Kizayuni usiendelee na mwenendo huo. Waziri Mkuu wa Australia Anthony Albanese ametembelea hospitali ya St George kusini mwa Sydney ili kumjulia hali Ahmed Al-Ahmed mwislamu aliyehatarisha maisha yake kwa kumvamia na kumpokonya bunduki mmoja wa husika wa shambulio lililotokea kwenye ufukwe wa Bondi na kusababisha vifo vya watu 15. Akiwa amesimama kando ya kitanda cha hospitali alicholazwa Al-Ahmed, Albani samimsifu baba huyo wa watoto wawili mwenye umri wa miaka 43 kwa ujasiri wake wa ajabu, akimtaja kama nembo ya umoja wa kitaifa katika kukabiliana na ugaidi. Katika ujumbe aliyoweka baadaye kwenye mtandao wa kijamii wa X, waziri mkuu wa Australia amemhutubu Muislamu huyo akisema: Ahmed, wewe ni shujaa wa Australia, ulijitia hatarini kuwaokoa wengine, ukaikimbilia hatari kwenye ufuko wa Bondi na kumpokonya silaha gaidi. Katika nyakati mbaya zaidi, tunawaona Waaustralia walio bora kabisa, na hivyo ndivyo tulivyoona Jumapili usiku Ameeleza waziri mkuu huyo wa Australia. Albanis amemalizia ujumbe wake kwa kusema, kwa niaba ya kila mu Australia nasema ahsante. Al Ahmed alijeruhiwa vibaya baada ya kumvamia mmoja wa washambuliaji akimnyang'anya silaha yake na kumgeuzia na kumlazimisha mshambuliaji huyo kujisalimisha. Al Ahmed alifatuliwa risasi mara kadhaa na kupata majeraha kwenye mkono na bega lake. Hata hivyo maafisa wa hospitali wamesema hali yake si mbaya. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kwa kujeni kutoka hapa redio Tehran. Mamlaka za nchini Ureno zimemtia nguvuni na kumfungulia mashtaka mke wa rais wa Guinea Bisau aliyepinduliwa, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kuhusu madai ya utakatishaji fedha. Hayo yameelezwa na polisi ya nchi hiyo Dinisia rais Embalo, mke wa Umaro Sisoko Embalo aliwasili mjini Lisbon kwa ndege kutoka Guinea Bissau, sawa na abiria mwingine ambaye alikuwa amekamatwa siku ya Jumapili. Taarifa ya polisi ya Ureno imesema abiria huyo alitiwa nguvuni na kukutwa na karibu euro milioni tano sawa na dola za Kimarekani milioni tano na laki tisa fedha taslimu. Na alishukiwa kuhusika na utakatishaji pesa. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Ureno, mshukiwa wa kwanza ambaye ametambuliwa kama Tito Gomes Fernandes alikuwa mtu wa karibu wa rais wa Guine Bissau aliyepinduliwa Embalo, ambaye alikimbia nchi baada ya jeshi kumundua madarakani katika mapinduzi ya Novemba 26. Msemaji wa polisi ya mahakama ya Ureno amevieleza vyombo vya habari bila kutoa ufafanuzi zaidi kwamba mashtaka yanayomkabili bidinisia bidini rais Mbalo yamehusishwa na uchunguzi huo. Imeelezwa kwamba ndege iliyokuwa imewabeba wawili hao ilikuwa awali imeorodheshwa kuwa ya kijeshi na ilitarajiwa kuelekea katika mji wa kusini mwa Ureno wa Bija. Hata hivyo, kwa mujibu wa polisi, baadaye ilibainika kuwa ndege hiyo na inapoelekea ni tofauti na ilivyotangazwa. Na mkuu wa wafanyakazi wa ikulu ya Marekani, White House, Susie Wiles ametamka kuwa mashambulizi ya jeshi la Marekani dhidi ya boti zinazodaiwa kuwa ni za madawa ya kulevya yanayofanywa katika eneo la Amerika ya Kusini yanalenga hatimaye kumpindua rais wa Venezuela, Nicolas Maduro. Matamshi hayo ya Wiles yaliyochapishwa na jarida la Vanity Fair siku ya Jumane yameonekana kupingana waziwazi wazi na hoja ambayo imekuwa ikitolewa na serikali ya Rais wa Marekani Donald Trump kama sababu hasa ya kuanzisha mashambulizi hayo ya kijeshi, yaani kupambana na mihadarati. Yeye Trump anataka aendelee kuziripua boti mpaka Maduro ajisalimishe, na watu werevu zaidi kuliko mimi kuhusiana na hilo wanasema atafanya hivyo. Wiles amenukuliwa akisema. Jarida la Vanity Fair lilitoa maelezo marefu kuhusu Wiles jana Jumane, saa chache baada ya Pentagon kutangaza kufanyika mashambulizi mengine matatu dhidi ya boti katika bahari ya Pasifiki Mashariki, ambayo ilisema yaliua wa, watu wanane. Kufuatia ungamo hilo la waziwazi la msaidizi mwandamizi wa Trump, seneta wa chama cha Democratic Chris Murphy ameandika kwenye mtandao wa X kama ninavyonukuu, kwa hivyo si vita dhidi ya magenge, ni kubadilisha utawala. Na akaongezea kwa kusema vyovyote itakavyokuwa ni kinyume kabisa cha sheria na ni hatua ya kipuzi. Serikali ya Washington imekuwa ikishadidisha mashambulizi dhidi ya vyombo vya majini sambamba na kuzidi kujizatiti titi kijeshi karibu na Venezuela, na kuibua shaka kwamba lengo la hatua hizo linaweza likawa ni kupanga vita vingine vya kubadilisha utawala kwa nguvu za kijeshi dhidi ya serikali ya mrengo wa kushoto ya Maduro. Katika kipindi cha miezi kadhaa ya karibuni, Trump amesisitiza mara kadhaa kwamba siku za rais wa Venezuela zinakaribia ukingoni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: Je, mabadiliko ya mkakati wa ECOWAS yatarejesha utulivu wa Afrika Magharibi? Wakuu wa nchi za jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS waliokutana mjini Abuja, Nigeria, wamelaani wimbi la mapinduzi ya kijeshi katika eneo hilo na kukubaliana kuunda kikosi cha pamoja cha kuchukua hatua za mapema za kukomesha mapinduzi na ukosefu wa usalama. Katika mkutano huo, nchi wanachama wa ECOWAS zimekubaliana kuelekea kwenye hatua za kuchukua hatua za kuzuia migogoro, kama vile hatua za mapema kijeshi na uingiliaji kati wa kidiplomasia badala ya kuchukua hatua baada ya tukio, kama kuweka vikwazo. Pia zimeelezea masikitiko yao kutokana na kuongezeka ugaidi na ukosefu wa usalama katika eneo hilo na wamekubali kuchukua hatua za pamoja za kushughulikia vitisho hivyo. Ingawa bara la Afrika linakabiliwa na matatizo mengi ya kisiasa na kiuchumi kwa miongo kadhaa, ikiwa ni pamoja na mapinduzi ya kijeshi, watawala wa kidikteta, uhaba wa chakula na uwepo wa makundi ya kigaidi, lakini matatizo haya meongezeka katika miaka hivi karibuni. Katika suala hili uhali, udhaifu wa taasisi za serikali, matatizo ya kiuchumi, vitisho vya kigaidi, ushawishi hasi wa nchi za kigeni na sifa maalumu za kijiografia za eneo hilo, vyote vimechangia kutengeneza mazingira ya kuongezeka migogoro na ukosefu wa amani katika nchi za Afrika Magharibi kiasi kwamba nchi zilizo nchi za eneo hilo zimeshuhudiwa zimeshuhudia wimbi la mapinduzi ya kijeshi katika miaka hivi karibuni ambayo yameathiri vibaya utulivu wa kisiasa na kiuchumi wa eneo hilo. Mojawapo ya sababu kuu za mapinduzi ya kijeshi Afrika Magharibi ni udhaifu wa serikali za kidemokrasia na taasisi za serikali. Nchi nyingi katika eneo hilo zinakabiliwa na matatizo ya kiuchumi, ufisadi na kutoweza kutoa huduma za kutosha kwa umma. Taarifa za serikali katika nchi mbalimbali za magharibi mwa Afrika ikiwa ni pamoja na Guinea-Bissau, Mali na Niger zimeshindwa kukidhi matarajio ya watu na kudhibiti migogoro ya kiuchumi na kijamii. Suala hili limesababisha hali ya kutoridhika miongoni mwa umma na hata katika baadhi ya vikosi vya jeshi, jambo ambalo limechochea mapinduzi mengi. Kwa upande mwingine, dalili za uingiliaji kati wa kigeni zinaonekana wazi katika nchi nyingi za magharibi mwa Afrika. Kuwepo rasilimali nyingi za asili na nishati, pamoja na eneo maalumu la kijiografia, kumekuwa sababu ya kuendelea uingiliaji kati wa nchi za kigeni katika nchi nyingi za eneo hilo kiasi kwamba rasilimali na matakwa ya nchi hizo yameathiriwa na sera na malengo ya nchi za magharibi. Hali ya kisiasa katika baadhi ya nchi za eneo hilo pia imesababisha mifumo ya kisiasa ya nchi hiyo kuendelea kuwa ya kidikteta licha ya madai kwamba ni ya kidemokrasia. Katika baadhi ya nchi hizo viongozi walioko madarakani wamebadilisha sheria na katiba ili kuendelea kubaki katika uongozi, swala ambalo limeibua upinzani mkubwa na kutayarisha mazingira ya mapinduzi ya kijeshi. Kwa upande mwingine, Afrika Magharibi imekuwa ikikabiliwa na ongezeko na ustawi wa makundi ya kigaidi na yenye misimamo mikali hasa katika mwongo mmoja uliopita. Harakati za makundi hayo zimezifanya serikali za nchi nyingi za magharibi mwa Afrika zishindwe kulinda usalama wa ndani na katika mipaka yao. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huo wa kumi wa makala ambazo tumekuandalia kwa anuani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yaani documentary viitwavyo Hollywood cut vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran iranofobia inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Endelea kuwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Kama wewe msikilizaji mpenzi, ni miongoni mwa wafuatiliaji wa makala zetu hizi, bila shaka utakuwa ungali unakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa tisa tulianza kuzungumzia Kabala na tukaeleza kwamba hilo ni neno la kale linalohusiana na mielekeo ya kisufi ya kisiri na kimafumbo ambayo chimbuko lake liko katika Uyahudi. Tulisema kwa mtazamo wa kilugha neno hilo lina maana ya kukubali, na kwa upande wa kiistilahi linamaanisha mila, mbinu, njia ya fikra na tafakuri ya kiirfani ambayo chimbuko lake limeanzia kwenye Uyahudi na wakati mwingine hutajwa kama irfani ya Kiyahudi, yaani utambuzi wa batini unaotokana na ndani ya nafsi. Tulidokeza pia kwamba kabala sambamba na Freemasonry imeweza kuandaa misingi ya njia pana ya kifikra inayojumuisha ndani yake mafundisho ya kiutamaduni, kijamii, kisiasa na hata kidini, na kwamba lengo hasa ni kuwafanya walio na vipawa duniani wavutiwe na tapo hilo la kiubunifu ili uzayuni uweze kuimarishwa na wafuasi wake wawe wengi zaidi. Hali kadhalika tulibainisha kwamba Filamu nyingi za Hollywood zimetengenezwa kwa kutumia falsafa ya Kabala na kwamba maarufu zaidi kati yao huenda ikawa ni majumui ya filamu za Harry Potter. Kiini na mada kuu ya visa vya riwaya zilizoandikwa na sehemu tofauti za filamu hiyo inazunguka kwenye mhimili wa imani ya Kabala, ambapo ndani yake umetumiwa kwa makusudi mjumuiko wa nembo na alama za tapo hilo la kizayuni. Kwa mtazamo wa irfani ya kiyahudi, Harry Potter ni nembo ya mtu anayetangatanga ambaye aliachwa peke yake na baba yake mchawi na akasafiri hadi ulimwengu wa wachawi ili kwenda kupata utambulisho na kujivua na machovu ya ulimwengu huu halisi uliopo baba hapa ni nembo ya mungu wa kibinadamu wa Uyahudi, na Harry Potter ni nembo ya mwanadamu. Na kitu cha msingi kinachowapatia wahusika utambulisho ni uchawi au hiyo irfani ya kikabala. Katika theolojia ya kikabala, siyo tu kuna mtazamo wa wingi wa miungu kama ilivyo tafakuri ya Kigiriki lakini mungu wa kikabala amejiwekea pia umbo la hali mbili za kiume na kike, ni baba wa mbinguni na mama wa mbinguni ambayo ndiyo maumbo ya kwanza ya umungu. Wakabala wanatumia waziwazi sitiari za kingono kuelezea jinsi waungu hao wawili wanavyoingiliana kimwili na kuanzisha uumbaji. Miongoni mwa sifa za ajabu za theolojia hii ya siri ya elimu ya kumtambua Mungu ni kwamba mwanadamu hakuumbwa, lakini yeye mwenyewe kwa namna fulani ni kiumbe wa kiungu. Kama Kabala na Freemasonry zitakuwa na mtu aliyezipatia nafasi takatifu katika Hollywood, bila shaka mtu huyo atakuwa ni mwigizaji Nicolas Cage. Mnamo mwaka 2010 kampuni ya Disney ilitoa filamu mpya iitwayo The Sorcerer's Apprentice yaani, mwanafunzi wa mchawi, ambapo Cage aliigiza nafasi ya Balthazar Blake, mchawi aliyefunzwa na Merlin, ambaye uchawi wake unakaribia zaidi kwenye alkemia na nguvu ya akili ambayo inafanana na fikra na dhana za Kabala nukta inayotiliwa nguvu na mkazo zaidi katika filamu hiyo ni kuunganisha na kunasibisha dhana za uchawi na fizikia ya kisasa na sayansi iliyofichika nyuma ya nishati. Katika filamu itwayo National Treasure iliyoonyeshwa mwaka 2004, Cage anaigiza nafasi ya Benjamin Gates, mtaalamu mwanagenzi wa historia na msakaji wa hazina ambaye baada ya kufumbua fumbo la siri la maandiko yaliyokuwa yamefichika nyuma ya katiba, anagundua hazina ya Knights Templar, yaani askari wa Kristo na wa hekalu la Solomoni, ambayo katika zama za sasa inalindwa na Freemasons. Mwongozaji wa filamu hiyo John Tuttle Tob anaashiria kwa njia isiyo ya moja kwa moja kwamba Freemasonry ndiyo mhimili mkuu wa kuasisiwa kwa taifa la Marekani. Tuteltobe anaonyesha kwamba tapo hilo ni dhana takatifu na yenye thamani yenye uwezo wa kuwafikisha watu kwenye uokovu. Katika filamu nyingine iitwayo Knowing ambayo ilionyeshwa mwaka 2009 tunakutana tena na Nicolas Cage ambapo mara hii anaigiza nafasi ya John Kostler, profesa wa astrofizikia, yaani sayansi ya hali ya nyota kikemikali na kimaumbile, katika chuo kikuu cha Massachusetts Institute of Technology, MIT. Kosla anaunganisha na kuhusisha majanga makubwa yaliyojiri huko nyuma na yatakayotokea siku za usoni kwa kutumia orodha yenye mafumbo ya nambari zilizomo kwenye mtungi wa zama na kisha anaamua kuzuia kuzuka kwa janga kubwa kabisa kwa kufumbua mafumbo ya mfuatano ya nambari zilizomo kwenye mtungi wa zama za miaka 50 nyuma ambao ulikuwa umewekwa kwenye skuli ya msingi ya Lexington. Mtaalamu huyo wa astrofizikia anafanikiwa kugundua wakati wa kukaribia mwisho wa dunia, yani akhiru zamani. Ijapokuwa Uyahudi ni dini iliyojifungia na kujiwekea uzio kwenye mafundisho yake, lakini katika kipindi cha karne nne zilizopita umejitahidi kuhakikisha unaongeza wafuasi wake kwa kuingiza vionjo vya kidunia na visivyokuwa vya masuala ya kiroho katika imani na itikadi zake kuu. Kwa hakika wataalamu wengi wa sosiolojia, falsafa, saikolojia na uchumi wamefunzwa ili kuweza kutumia uwezo wao wa kiutamaduni, kisiasa, kisanaa na kifalsafa kwa ajili ya kuifanyia kabala uenezi na propaganda na kutangaza mafundisho potofu ya kuutumikia Uzayuni. Manguli wa ubunifu wa kabala Wamejaribu kuwavuta na kuwateka vijana kwa kutumia watu wanaoonekana kuwa ni vigezo vya kuiga, kama vile waigizaji wa filamu, wasanii na wanamichezo. Kwa kutoa mifano michache tu, tunaweza kuwataja hapa watu maarufu kama John Carey, David Beckham na mkewe Victoria Beckham, waimbaji kama vile Madonna na Britney Spears na hata mwigizaji mwana mitindo Demi Moore. Wote hao wanatumia mvuto na umaarufu wao kuwahamasisha vijana wajiunge nao. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia katika mfululizo huu wa kumi ndipo tutapokuja kuanzia katika mfululizo ujao wa kumi na moja. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha allah. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti <mulia> Mchana huu katika udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, tunaanza na Taifa Leo la nchini Kenya, ambalo habari yake kuu inahusiana na ripoti ya mdhibiti wa bajeti ambaye ameweka wazi namna kaunti zilivyotumia mabilioni ya fedha kwa mishahara na ziara na sifuri kwa maendeleo. Habari hiyo imeandikwa kwa anwani, walitumia sifuri kwa maendeleo. Mwandishi wa Taifa Leo anafafanua kwa kuandika kaunti 20 nchini Kenya hazikutumia hata ndururu kwa ajili ya miradi ya maendeleo katika robo ya kwanza ya mwaka wa fedha kati ya Julai na Septemba 2025. Habari hii kuu imeambatana na picha za magavana kumi na mbili waliotajwa katika ripoti hiyo ya mdhibiti wa bajeti wa Kenya kutoka ukurasa wa kwanza wa Taifa Leo. Aidha tunasoma DCI waeleza Jirongo alivyofariki, wataja matukio yaliyosababisha ajali iliyomuua. Wamesema dereva wa basi huenda akashtakiwa. Kiwanda cha bilioni 32 kuinua uchumi Kwale, na Wakenya 18 waliokuwa vitani Ukraine warejea. Gazeti la Star nalo na pia limeakisi ripoti ya mdhibiti wa bajeti iliyoweka wazi namna madeni yanavyotafuna nusu ya fedha za bajeti. Na kuandika mapitio ya miezi mitatu ya kwanza ya mwaka wa fedha wa 2025/2026 yaliyofanywa na Margaret Nyakango, mdhibiti wa bajeti wa nchi hiyo, yanaonyesha kuwa hazina ya serikali inapungua pakubwa kutokana na ulipaji wa madeni bili na matumizi ya kawaida na hivyo kuacha kiasi kidogo cha fedha kwa ajili ya uwekezaji wa muda mrefu wa serikali. Gazeti la Star pia limeandika, Ruto atumbukiza mguu ndani ya ODM iliyogawanyika huko Nyanza katika ziara yake baada ya Raila kuaga dunia. Rushwa kikwazo Tunduma ni habari kuu ninayoidondoa kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi la leo la nchini Tanzania. Profesa Benegit Mungula anasema kwa taifa linalojipambanua kama lango la biashara kwa nchi zisizo na bandari, msongamano wa muda mrefu Tunduma unadhofisha hadhi hiyo na kuibua mashaka kwa wafanyabiashara wa kikanda. Wasafirishaji, madereva pia wametaja tatizo lililopo huku wachumi wakibainisha hali hiyo inavyoathiri taifa kiuchumi na kidiplomasia. Serikali yaonya na kutoa maelekezo. Tukiachana na habari hiyo kuu, vichwa vingine vya habari kutoka Mwananchi vinasomeka kama ifuatavyo: kilio cha barabara ya mbinge chaibuka; maziko ya jenista milima; mabonde ya siasa Tanzania kwa mwaka 2025 na kimya cha tawala, hatima ya ACT Wazalendo kwenye serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar. Na katika habari ya kusikitisha tunayosoma kwenye gazeti la Nipashe, moto waua mwanamke akiokoa fedha za vikoba. Nyumba iliungua, mume akaokoa familia nzima, mama akarejea ndani kuchukua fedha alizovuna vikoba, afa akiwa amezishikilia. Na kwa upande wa Uganda, Daily Monitor linatukunjua udondozi huu wa magazeti likiandika, kampuni binafsi yaingiza shilingi trilioni saba kwa serikali kutokana na miradi ya mafuta. <tune> Hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Mkurugenzi mkuu wa elimu wa mkoa wa Khuzestan, kusini mwa Iran, Nasr Ali Far ametangaza kuwa Surush Rojhanpur, mwanafunzi wa darasa la tisa, na Kasra Shirani, mwanafunzi wa darasa la saba, wameibuka washindi wa medali ya dhahabu na fedha mtawalia uh, katika mashindano ya kimataifa ya hisabati ya Marekani AMO ya mwaka huu 1225 wa elfu mbili ishirini na tano. Ameongeza kuwa washindi hao wawili wanasoma katika shule ya sekondari ya mji wa Ahwaz. Alifara amesema nawapongeza wanafunzi hawa na wazazi wao pamoja na mkuu wa shule na waalimu wa shule ya upili ya Shahidi Beheshti moja na natumai wanafunzi wa mkoa wa Khuzestan wataendelea kupanda vilele vikubwa zaidi vya mafanikio. Mashindano ya hisabati ya Marekani ni mashindano ya kimataifa kwa wanafunzi wa shule za msingi za kati na za sekondari yanayoandaliwa kwa pamoja na kituo cha mashindano ya umahiri cha kimataifa cha Singapore SIMCC na chuo kikuu cha kusini Illinois Carbondale SIU mashindano haya yako wazi kwa wanafunzi wa darasa la pili hadi kumi na mbili na yanalenga kuhimiza umuhimu na uelewa wa kina wa hisabati. Mnamo Julai, timu ya taifa ya Iran ya hisabati iling'aa katika mashindano ya sitini na sita ya kimataifa ya hisabati yaliyofanyika Australia, ikishinda medali mbili za dhahabu, tatu za fedha na moja ya shaba. Hassan Salariye mkuu wa shirika la anga za juu la Iran ISA ametangaza mipango ya kurusha kwenye obiti satelaiti tatu zilizoundwa hapa nchini kama sehemu ya jitihada za kuboresha mpango wa anga za juu wa nchi satelaiti hizo tatu kwa majina ya Zafar Paya Kausar eh, zitazinduliwa mwanzoni mwa msimu wa baridi mwaka huu satelaiti hizo zinafanyiwa maandalizi ya mwisho ya kiufundi na tarehe ya kuzinduliwa itatangazwa hivi karibuni Satelaiti za Zafar, Paya na Kausara zimetengenezwa na wahandisi wa Kiirani chini ya makampuni mbalimbali kwa ushirikiano na shirika la anga za juu la Iran. Zafar ni satelaiti ya hali ya juu ya uchunguzi iliyotengenezwa ili kutoa taswira ya mwonekano wa juu kwa matumizi muhimu katika kilimo, ufuatiliaji wa mazingira na udhibiti wa maafa. Paya, kama ilivyo Zafar, ni satelaiti ya uchunguzi iliyotengenezwa kwa ajili ya upigaji picha wa hali ya juu na ukusanyaji wa data za hali ya juu. Kausar nayo imeundwa kwa ajili ya upigaji picha wa ubora wa juu kwa kuzingatia kilimo sahihi. Itatoa picha za kila siku za mimea ya kijani kibichi, ikisaidia ufuatiliaji wa kilimo, tathmini ya afya ya mazao na usimamizi bora wa rasilimali. Hassan Salarie, mkuu wa shirika la anga za juu la Iran, amesisitiza kuwa satelaiti hizo zitatoa deta muhimu kwa ufuatiliaji wa mazao, uchunguzi wa madini na ufuatiliaji wa dhoruba ya vumbi. Katika hatua uh, kubwa Iran imeanza ushirikiano wa kimataifa wa kihistoria kwa kubuni kifaa muhimu cha kisayansi kwa ajili ya mpango wa China wa kwenda mwezini. Ushirikiano huu unaashiria kuingia kwake katika daraja la juu la utafiti endelevu wa mwezi na kujimarisha ndani ya kituo cha utafiti wa mwezi cha kimataifa ILRS kinachoongozwa na China. Hatua hii iliyokamilishwa rasmi mwaka huu ni mabadiliko makubwa katika mpango wa anga wa Iran, ikihama kutoka miradi ya kitaifa ya obiti hadi jukumu muhimu katika jitihada za kimataifa. Kiini cha ushirikiano huu ni dhamira ya Iran kutengeneza mzigo wa kisayansi yani payload utakaopima uwezo wa umeme wa uso wa mwezi, kifaa muhimu kilichopangwa kwa ajili ya safari ya Chang nane ya China. Mpango huu ni sehemu ya msingi ya mradi mpana wa ILRS unaoongozwa na China na Russia kama uh, mpinzani wa moja kwa moja wa mpango wa Artemis unaoongozwa na Marekani. Kwa Iran, ushirikiano huu sio safari moja tu, ni hatua iliyopangwa kwa makini kuelekea kujifunza stadi zinazohitajika uh, katika uchimbaji wa rasilimali za nje ya sayari ya dunia katika siku zijazo. Kwa kujiunga na mradi huo wa pamoja na China wa kituo cha utafiti wa mwezi cha kimataifa, Iran inapata fursa ya kushiriki katika sayansi ya hali ya juu ya mwezi na kujikita ndani ya muungano wa kimataifa unaokuwa wenye lengo la kuanzisha uwepo wa kudumu wa binadamu na roboti kwenye mwezi na hivyo uh, kuhakikisha sauti na nafasi yake katika sura mpya ya utafiti wa anga za juu wa binadamu inasikika. Kituo cha utafiti wa mwezi cha kimataifa ni mpango wa kimaono unaoongozwa na China na Rasia wenye lengo la kuanzisha kituo cha kudumu cha utafiti kwenye mwezi kinachotegemea roboti na hatimaye binadamu. Mpango huu ulitangazwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili ishirini na moja na unaashiria mabadiliko makubwa katika safari za anga, kutoka misheni za muda mfupi hadi falsafa ya uwepo endelevu na matumizi ya rasilimali. Fainali ya mashindano ya kimataifa ya akili mnemba na programu ya Rayan imefanyika Jumaa 29 Novemba katika chuo kikuu cha teknolojia cha Sharif hapa mjini Teheran, ikiwashirikisha washindani kutoka nchi 25. Mashindano hayo, oh, yaliyodhaminiwa, yeah, na makamu wa rais anayehusika na sayansi, teknolojia na uchumi wa maarifa hapa Iran yalianza Novemba 25 na kuvutia mamia ya washiriki kutoka Marekani, Rusia, China, India, Italia, Chile, Australia, Armenia, Pakistan, Bangladesh, Belarus, Afghanistan, Ukraine, Taiwan, Taipei ya China, Romania, Singapore, Poland, Slovakia, Vietnam, Sabia, Argentina, Colombia, Kazakhstan, Ethiopia pamoja na mwenyeji Iran. Sehemu ya programu binafsi iliwashirikisha washiriki 60 wa Iran na wa, wa kimataifa waliotakiwa kutatua matatizo tisa magumu ya algorithimu ndani ya muda wa saa tatu hadi nne. Mashindano haya ya kisayansi yalilenga kukuza maarifa, kuimarisha mtandao wa kimataifa na kujenga mamlaka ya kisayansi katika nyanja za akili mnemba na programu za kompyuta. Malengo mengine yalihusisha kuimarisha fikra za kialgorithimu, stadi za kutatua matatizo, kazi ya pamoja, kuendeleza mawazo bunifu, kuanzisha biashara mpya na kupanua uhandisi wa akili mnemba na programu za kompyuta. Katika toleo la kwanza la mashindano haya lilofanyika mwaka jana, wawakilishi kutoka nchi 137 walishiriki. Idadi kubwa ya washiriki inaonyesha hadhi ya kimataifa ya mashindano haya na nafasi yake muhimu katika kukuza ushirikiano wa kisayansi kati ya mataifa mbalimbali. Mbali, mashindano mengine ya kimataifa yanayoandaliwa kila mwaka nchini Iran pamoja na olimpiadi ya kimataifa ya kombanatoria, olimpiadi ya jiometri ya Iran na olimpiadi ya teknolojia za kimataifa. ICO ya tano ilifanyika Tehran Oktoba 30 na 31 30, ikiwakusanya takribani washiriki 1500 kutoka zaidi ya nchi sabini kwa njia ya ana kwa ana na mtandaoni. Iran imeanzisha siku ya ubunifu na teknolojia kwa heshima ya mwanasayansi aliyewa shahidi Mohsen Fakhrizade ambaye kazi yake ilivuruga usingizi wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benyamin Netanyahu. Katika kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi kwa Mohsen Fakhrizade, Iran imetangaza rasmi Novemba 28 kuwa siku ya ubunifu na teknolojia ya Iran, siku ya kuenzi urithi wa kudumu wa mmoja wa watu mashuhuri zaidi katika maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya taifa hili la Kiislamu. Siku hii inaadhimishwa kwa kumbukumbu ya mchango wake wa kipekee na juhudi zake zisizokoma katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi, ikikumbusha kwamba maendeleo ya kweli na uhuru hutokana na jihadi ya kisayansi, mfano halisi uliodhihirishwa na shahidi Fakhrizade. Katika siku hii muhimu, Iran inaenzi si tu maisha ya mwanasayansi huyu wa kipekee, bali misingi aliyoiwakilisha: mapambano au mukawama, kujitegemea, imani na uzalendo usiotetereka. Shahidi Mohsen Fakhrizadeh aliuawa uh, Novemba 27 2020 katika hujuma ya kigaidi iliyopangwa, uh, na kuratibiwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Aliuawa shahidi akiwa na umri wa miaka hamsini pekee, na alipokea medali ya huduma ya daraja la pili kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ishara ya ushawishi wake mkubwa na kujitolea kwa kipekee. Maisha yake yameunganishwa na simulizi ya ustahamilivu wa kitaifa na azma ya kisayansi Alitambulika kama alama ya jihadi ya katika mapambano katika njia ya Mwenyezi Mungu, na shughuli zake za kisayansi ziliongozwa na dhamira ya juu: kuhudumia mamlaka ya Iran, kulinda uhuru wa taifa hili la Kiislamu na kuinua hadhi yake ya kisayansi katika jukwaa la kimataifa. Alizaliwa mwaka 1961 mjini Qom na Fakhrizadi alionyesha kipaji cha kipekee tangu utotoni. Ingawa alikuwa na shahada ya uzamivu katika sayansi ya siasa, utaalamu wake halisi ulikuwa katika fizikia ya nuklia na bioteknolojia, nyanja muhimu kwa malengo ya kimkakati ya Iran. Baada ya miaka mingi ya kujitahidi na kufanya kazi katika kilele cha usiri, Fakhrizadi alilengwa katika shambulio akiwa na umri wa uh, miaka sitini na mitatu, na sababu ya kulengwa kwake inaweza kufahamika kupitia kauli alomwambia mkewe: kadiri ninavyofanya kazi ndivyo Netanyahu anavyopoteza usingizi. Ingawa hakuwa akijulikana uh, sana kwa umma, maadui wa Iran hasa Wamarekani na Waisraeli wa Zayuni walimfahamu vyema na walitambua athari zake katika kusonga mbele malengo ya kisayansi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ndiyo maana jina lake lilikuwa kwenye orodha ya mauaji ya kigaidi kwa zaidi ya miaka ishirini na kwa muda mrefu alichukuliwa kuwa shabaha kuu ya Wazayuni. Uelewa wao wa umuhimu wake ulikuwa mkubwa kiasi kwamba jarida la Kimarekani la Foreign Policy lilimtaja Fakhrizade kama mmoja wa Wairani watano waliokuwa kwenye orodha ya watu mia uh, tano wenye nguvu zaidi duniani. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 26 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 17 Disemba 2025. Siku kama ya leo miaka 1438 iliyopita vita vya dhatu salasil vilimalizika kwa Waislamu kujipatia ushindi. Vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kwamba kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake aliwaamuru baadhi ya waislamu waende kukabiliana na washirikina hao wakiongozwa na kamanda mmoja aliyetoka upande wa Muhajirina. Hata hivyo, baada ya kujua uwezo mkubwa waliokuwa nao maadui kundi hilo la waislamu lilirejea Madina. Mtume alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea bila ya mafanikio. Wakati huo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimteua Ali bin Abitalib kuongoza jeshi la waislamu katika mapambano hayo. Imamu Ali alaihi ssalam aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina na ushindi. Wafasiri na wanahistoria wengi wamehusisha kuteremshwa Suratu Aladiat na vita hivi vya dhatu salasil ambavyo vilikuwa muhimu na vilivyoambatana na ushindi. Miaka 247 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Humphrey Davy, mwana kemia na mwana fizikia wa Uingereza, katika majaribio yake ya kimaabara msomi huyu aliweza kutenganisha elementi za sodium potasium calcium barium magnesium na strontium miongoni mwa elementi nyinginezo, na hatua hiyo ilihesabiwa katika zama hizo kuwa mafanikio makubwa katika sayansi ya kemia. Devi, mbali na kuwa mwasisi wa elimu inayojulikana kama electrochemical, aliweza pia kuwasilisha nadharia ambayo ilitaja gesi ya hidrojeni kuwa gesi inayoweza kuzitambua asidi. Mwanakemia huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1829. Na katika siku kama hii ya leo miaka 122 iliyopita Yaani tarehe kumi na saba Desemba mwaka elfu moja mia tisa na tatu ndege ya kwanza duniani iliyokuwa ikitumia injini ya mota ilifanikiwa kuruka na kupaa angani kwa dakika moja, baada ya kufanyiwa majaribio kadhaa. Ndege hiyo ilitengenezwa na ndugu wawili walioitwa Wilbur na Orville Wright na kufanyiwa majaribio katika jimbo la North Carolina nchini Marekani. Ndugu hao wawili walikuwa watengenezaji baiskeli ambao baadaye walipatwa na shauku kubwa ya kutengeneza ndege yenye kutumia injini ya mota. Miaka 34 iliyopita, katika siku kama ya leo, mwili wa muhandis Muhammad Javad Tunduguyan, waziri wa mafuta wa wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulirejeshwa nchini kutoka Iraq baada ya kupita miaka kumi na mmoja. Waziri Tunduguyan na maafisa wengine kadhaa wa wizara hiyo walitekwa nyara na wanajeshi vamizi wa Iraki wakati walipokuwa katika ziara ya kutembelea visima vya mafuta kusini mwa Iran. Waziri huyo na wenzake walitekwa nyara mwezi mmoja baada ya Iraq kuvamia ardhi ya Iran. Utawala wa Saddam Hussein wakati huo uliendelea kukanusha kutekwa nyara mhandis Tunduguyani kwa muda fulani, lakini hatimaye ulikiri kumteka nyara waziri huyo wa zamani wa mafuta wa Iran. Uchunguzi wa kidaktari na ushahidi uliotolewa na watu waliokuwa karibu na waziri Muhammad Javad Tunduguyan ulithibitisha kwamba waziri huyo wa zamani wa mafuta wa Iran alikufa shahidi kutokana na kuteswa na askari jeshi wa utawala wa Sadamu Husein. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesistizia azma ya jamhuri ya kiislamu ya kutetea haki zake za kisheria za nyuklia kulingana na mkataba wa kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia NPT. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ni nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwa geni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.