Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema. Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. alaikum wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, nikiwa na wingi wa matumaini kuwa maboheri wa afya kwa idhini yake Mola Karima, na tunasema amin. Na hamdu na, na shukrani zote tunamrejeshea yeye muumba mbingu wa ardhi tunamuomba Mwenyezi Mungu awaponye wenzetu, awape shifaa, awape ahueni, wote ambao wanaugua, wako majumbani, wako mahospitalini kwa miezi na miaka kadhaa sasa. Amina. Msikilizaji mpendwa, tuna mengi mazuri tumeandalia, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu una kichwa cha maneno kinachosema: Je, mabadiliko ya mkakati ya jumuiya ya ECOWAS yatarejesha utulivu wa Afrika Magharibi au la? na uchumbuzi huo mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu takaofuatiwa na podcast yetu ya historia ya dunia. Tutakuwa na jamvi la macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu zilizopewa uzito na kuakisiwa katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na makala yetu ya leo katika historia katika tovuti na mtandao wetu wa intaneti. Mpendwa msikilizaji wa Redio Tehrani, unaweza kuingia katika anuani fuatayo parstoday ir sw na tunasikia tunasikika mubashara kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Kwenye Telegram unaweza ukatembelea katika anwani ifuatayo, at radio Teheran sw tm slash radio Teheran sw. Na unaweza ukatuma ujumba wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha, 989035065487 na email ama barua pepe ya Radio Teheran ni swahili radio at irib ir. Dakika moja imesalia kutimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Teheran. Kwanza kabisa na kusomea vichwa vya habari. Kali Bof asisitiza umuhimu wa utafiti katika kutatua matatizo ya kitaifa. Tanzania aendelea kuwa chaguo la watalii wa kimataifa. UNICEF yasema hali ya maisha kwa watoto wa Gaza ni ya majanga, na takribani raia elfu mbili wa ukimbia mji wa Heglega, Sudani, baada ya kudhibitiwa na kikosi cha RSF. Karibuni habari kamili. Spika wa Bunge la Jamhuri ya ya Kiislamu Irani amesisitiza umuhimu wa utafiti katika kutatua changamoto na matatizo ya kitaifa. Mohamed Bagil Khalibof amesema hayo katika hafla ya kuwaenzi watafiti mashuhuri na akasema hakuna kuridhika zaidi kama kushughulikia changamoto za taifa kupitia utafiti. Spika Khalibof amesisitiza umuhimu wa michango ya wasomi katika kutatua masuala ya muda mrefu. Matamshi ya Kalibofu yanasisitiza jukumu muhimu la utafiti katika maamuzi ya kisera na kuleta suluhu madhubuti kwa matatizo na changamoto za nchi. Katika hotuba yake katika hafla hiyo iliyofanyika kwenye jengo la Shahidi Shekhe Fazlullah Nuri katika bunge la Iran, Kalibofu aliwakaribisha na kuwapongeza watafiti hao katika wiki ya utafiti. Msisitizo wake juu ya uhusiano kati ya utafiti na matokeo ya vitendo unaonyesha kukiri kukua kwa haja ya kufanya maamuzi kwa msingi wa ushahidi katika utawala. hakuna kitu kinacholeta furaha zaidi kuliko kutatua maswala ya nchi kwa kuzingatia utafiti, amesema spika wa bunge la Iran. Vilevile vile amepongeza juhudi za vijana wasomi, akiwataka kuhakikisha matokeo ya utafiti wao yanaleta athari na kutumika katika michakato ya kufanya maamuzi. Spika Kalibof amesisitiza dhamira yake ya kuunganisha maarifa ya kitaalamu katika mijadala ya sera. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa hali ya maisha kwa watoto katika ukanda wa Gaza ni mbaya mno. Msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF huko Palestina amesema hali ya maisha ya watoto katika ukanda wa Gaza ni mbaya kutokana na hali ya hewa ya baridi, mvua kubwa na mafuriko. Kazim Abu Khalafu ambaye ni msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la umoja wa Mataifa UNICEF huko Palestina amesisitiza kuwa kiasi cha mahitaji katika ukanda wa Gaza ni kikubwa sana, na kwamba hadi sasa shirika hilo limesambaza mablanketi laki sita na mahema alfu saba huko Gaza lakini kiasi hicho amesema hakikidhi mahitaji. Msemaji wa UNICEF pia amebainisha kuwa mvua ni kubwa sana na maji yanaingia kwenye mahema. Hapo awali, likiashiria dhoruba na mvua zinazoendelea kunyesha katika ukanda wa Gaza, shirika la UNICEF lilionya kwamba maisha ya zaidi ya watu laki nane katika ukanda wa Gaza yapo hatarini, nusu yao wakiwa watoto. UNICEF imekosoa utendaji wa jamii ya kimataifa huko Gaza na kusema dunia imeshindwa na tumewaangusha watoto wa Gaza ambao wanaendelea kupoteza maisha kutokana na sababu zinazoweza kuzuilika wakati wa majira ya baridi. Takwimu zinaonyesha kuwa watoto wa 82 wamefariki katika ukanda wa Gaza tangu usitishaji vita uanze kutekelezwa jambo ambalo linashangaza na lazima likomeshwe. Wakati huo huo, imeelezwa kuwa mvua kubwa zinazoendelea kunyesha ukanda wa Gaza hadi hivi sasa zimeharibu asilimia 90 ya mahema ya wakimbizi wa ukanda huo, tena wakati huu wa kukaribia kuingia kwenye msimu wa baridi kali. Mnaendelea kutegea sikio Taarifa ya Habari za Ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Duru za habari ndani ya Sudani jana ziliharifu kuwa takribani raia elfu mbili wameyaacha makazi yao katika mji wa Heglig wa magharibi mwa nchi hiyo huko Kodofani Magharibi, baada ya safari ngumu ya siku tisa ya kuhama makazi yao kufuatia kutekwa mji huo na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Kamarudini Mohammed, ambaye ni gavana wa jimbo la White Nile, amesema wakimbizi 850 wamewasili katika mji wa Kost wakitokea Kodofani Magharibi. Kamishna wa misaada ya kibinadamu katika jimbo la White Nile, Lamia Ahmed Abdallah, amesema taasisi za taifa, makundi ya kiraia na wafadhili wa ndani wameanza kutoa msaada wa chakula, malazi na huduma za matibabu kwa raia waliokimbia makazi yao. Wimbi jipya la raia kuhama makazi yao linashuhudiwa baada ya kikosi cha wanamgambo wa RSF kuudhibiti mji wa Heglig na kisima chake cha mafuta wiki iliyopita. Majimbo matatu ya Kodofani Kaskazini, Magharibi na Kusini huko Sudan yameshuhudia mapigano makali ya wiki kadhaa kati ya jeshi la nchi hiyo na wanamgambo wa RSF na kusababisha makumi ya maelfu ya watu kukimbia wakihepa mapigano. Wanamgambo wa RSF wanadhibiti majimbo yote matano ya eneo la Dafuri magharibi isipokuwa baadhi ya maeneo ya kaskazini mwa Dafur kaskazini ambayo yamesalia chini ya udhibiti wa jeshi kati ya majimbo 18 ya Sudan. Mkabala wake, jeshi la Sudan linashikilia maeneo mengi katika majimbo 13 yaliyosalia, kusini, kaskazini, mashariki na katikati, pamoja na mji mkuu Khartum. Tanzania imeendelea kushuhudia ongezeko la watalii kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Ulaya yakiwemo Ufaransa wanaovutiwa na uzuri wa kipekee wa asili na mandhari tofauti zinazopatikana katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Miongoni mwa vivutio vinavyozidi kuipa Tanzania umaarufu ni hamasa kwa wanandoa wapya wanaotafuta safari za kipekee za fungate. Baadhi ya watalii waliotembelea Tanzania ni wanandoa wapya kutoka Ufaransa. Kwa mujibu wa mkuu wa hifadhi ya taifa Serengeti Alex Choya, anasema hifadhi imeendelea kuvutia idadi kubwa ya watalii wa kigeni kutokana na umaarufu wake wa kimataifa. Licha ya matukio yaliyotokea wakati wa uchaguzi, watalii wameendelea kuja, jambo linalowapa uhakika kwamba nchi ipo salama, amesema. Serengeti ina fursa nyingi za utalii ikiwemo safari za puto, matembezi ya kutembea porini na matembezi ya usiku yanayoongozwa katika maeneo maalumu, ambayo yote yanavutia idadi kubwa ya, ya watalii. Naye mwenyekiti wa chama cha waendeshaji wa utalii Tanzania TATO wili Chambulo amesema Tanzania inaendelea kujitangaza yenyewe kupitia vivutio vyake vya kipekee. Sekta ya utalii ya Tanzania imejengwa juu ya rasilimali asilia na wanyamapori. Mlima Kilimanjaro, hifadhi za Taifa na wingi wa viumbe hai ndivyo vinavyofanya Tanzania kuwa ya kipekee duniani. Kwa wengi, Tanzania imekuwa mwanzo mzuri wa safari ya maisha ya ndoa wakibeba kumbukumbu zitakazodumu maisha yao yote na hamu ya kurejea tena nchini. Takribani asilimia 38 ya eneo la ardhi ya Tanzania imetengwa katika maeneo yaliyohifadhiwa kwa ajili ya uhifadhi. Kuna mbuga 17 za kitaifa, mapori ya akiba 29, maeneo 40 ya uhifadhi yanayodhibitiwa, pamoja na hifadhi ya Ngorongoro na mbuga za baharini. Tanzania pia ni nyumbani kwa mlima Kilimanjaro na bunge la Zambia limepasisha kwa wingi wa kura mswada wa kurekebisha vifungu vya katiba vinavyohusiana na uchaguzi ambavyo upinzani unadai vitamsaidia Rais Hakainde Hichilema katika uchaguzi wa mwaka ujao. Baada ya kura hiyo iliyoungwa mkono na wabunge mia thelathini na moja na kupingwa na wawili, waziri wa sheria Princess Kasune amesema hayo ni maagano na watu wa Zambia katika juhudi za kukuza haki na demokrasia nchini humo. Mbunge Francis Kapyanga kutoka chama cha upinzani cha Patriotic Front, PF, amesema hatahalalisha kitu kisicho halali. Wanasiasa wa upinzani, mashirika ya kiraia na makundi ya makanisa yalikuwa yamepigia debe kupingwa kwa mswada huo nambari 7 na kusema uliharakishwa kupitishwa bungeni mswada huo pia ulitaka kufanyiwa marekebisho vifungu vya katiba vya taifa hilo la kusini mwa Afrika lenye utajiri wa shaba, hasa kwa kuongeza idadi ya viti vya wabunge maalumu pamoja na kutenga viti 40 kwa wanawake, vijana na walemavu na kuhitimisha ukomo wa mihula miwili ya miaka mitano kwa mamea. Mswada huo unapaswa kusainiwa na rais Hichelema kuwa sheria. Hakainde Ichilema, rais wa sasa ambaye ni kiongozi wa zamani wa Zambia, mwaka 2021 aliibuka mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika, akimwangusha rais wa wakati huo Edgar Lungu. Ichilema ameapa kutokomeza ufisadi Zambia. Hata hivyo, wakosoaji wanasema kuwa maendeleo nchini humo yanasuasua. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema je, mabadiliko ya mkakati ya ECOWAS yatarejesha utulivu wa Afrika Magharibi? mm. Wakuu wa nchi za jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, waliokutana huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria, wamelaani wimbi la mapinduzi ya kijeshi katika eneo hilo na kukubaliana kuunda kikosi cha pamoja cha kuchukua hatua za mapema za kukomesha mapinduzi na ukosefu wa usalama. Katika mkutano huo, nchi wanachama wa ECOWAS zimekubaliana kuelekea kwenye hatua za kuchukua hatua za kuzuia migogoro kama vile hatua za mapema kijeshi na uingiliaji kati wa kidiplomasia, baada ya kuchukua hatua kama kuweka vikwazo. Pia wameelezea masikitiko yao kutokana na kuongezeka ugaidi na ukosefu wa usalama katika eneo hilo, na wamekubali kuchukua hatua za pamoja kushughulikia vitisho hivyo. Ingawa bara la Afrika linakabiliwa na matatizo mengi ya kisiasa na kiuchumi kwa miongo kadhaa, ikiwa ni pamoja na mapinduzi ya kijeshi, watawala wa kidikteta, uhaba wa chakula na uwepo makundi ya kigaidi lakini matatizo haya yameongezeka katika miaka ya hivi karibuni. Katika uwanja huu, udhaifu wa taasisi za serikali, matatizo ya kiuchumi, vitisho vya kigaidi, ushawishi hasi wa nchi za kigeni na sifa maalumu za kijiografia za eneo hilo, vyote vimechangia kutengeneza mazingira ya kuongezeka migogoro na ukosefu wa amani katika nchi za Afrika Magharibi kiasi kwamba nchi zilizo zimeshuhudia wimbi, zilizoshuhudia wimbi la mapinduzi ya kijeshi katika miaka hivi karibuni ya ambayo yameathiri vibaya utulivu wa kisiasa na kiuchumi wa eneo hilo. Mojawapo ya sababu kuu za mapinduzi ya kijeshi Afrika Magharibi ni udhaifu wa serikali za kidemokrasia na taasisi za serikali. Nchi nyingi katika eneo hilo zinakabiliwa matatizo ya kiuchumi, ufisadi na kutoweza kutoa huduma za kutosha kwa umma. Taasisi za serikali katika nchi mbalimbali za magharibi mwa Afrika, ikiwa ni pamoja na Guinea Bisau, Mali na Niger, zimeshindwa kukidhi matarajio ya watu na kudhibiti migogoro ya kiuchumi na kijamii. Swala hili limesababisha hali ya kutoridhika miongoni mwa umma na hata katika baadhi ya vikosi vya jeshi jambo ambalo limechochea mapinduzi mengi. Kwa upande mwingine, dalili za uingiliaji kati wa kigeni zinaonekana wazi katika nchi nyingi za magharibi mwa Afrika. Kuwepo rasilimali nyingi za asili na nishati pamoja na eneo maalum la kijiografia kumekuwa sababu ya kuendelea uingiliaji kati wa nchi za kigeni katika nchi nyingi za eneo hilo, kiasi kwamba rasilimali na matakwa ya nchi hizo yameathiriwa na sera na malengo ya nchi za magharibi. Hali ya kisiasa katika baadhi ya nchi za eneo hilo pia imesababisha mifumo ya kisiasa ya nchi kuendelea kuwa ya kidikteta, licha ya madai kwamba ni ya kidemokrasia. Katika baadhi ya nchi hizo viongozi walioko madarakani wamebadili sheria na katiba ili kuendelea kusalia madarakani, swala ambalo limeibua upinzani mkubwa na kutayarisha mazingira ya kujiri mapinduzi ya kijeshi. Endelea kuchegea sikio matangazo wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa nakaribisha podcast yetu ya historia ya dunia, historia ya dunia. Hujambo mpenzi msikilizaji, kwa maoni yako, inawezekana kuwa mtu wa dini bila ya maadili? Je, tunaweza kuwa waongo na wakatili na wakati huo huo tukadai kwamba tunamhisi Mungu ndani ya nafsi zetu? Na je tunaweza kukubali madai ya uchamungu kutoka kwa mtu ambaye mikono yake imejaa damu ya wanawake na watoto wasio na hatia? Siku moja wakati Mahatma Gandi alipokuwa akipanda treni, moja ya viatu vyake kilitoka mguuni na kuanguka kwenye reli. Treni ilianza harakati na Gandi hakuweza kushuka na kuchukua kiatu chake kilichodondoka kwenye reli ya treni hiyo. Kwa utulivu kabisa, alivua kiatu kingine na kukitupa nyuma, ili kianguke karibu na kiatu chake kilichodondoka kwenye reli. Mkewe aliuliza kwa mshangao, kwa nini umefanya hivyo? Mahatma Gandhi alicheka na kujibu, mtu maskini atakayeokota kiatu cha kwanza kilichodondoka sasa anaweza kuchukua mwenzake na kuvitumia. Katika sehemu ya 30 ya podkasti yetu, historia ya dunia, tunaendelea kuzungumzia kumbukumbu -kumbu za India, ardhi ya dhahabu, viungo, vito vya thamani na nchi ya mwana mapambano wa kupigiwa mfano, Mahatma Gandhi. Mojawapo ya mambo ya mwisho yaliyofanywa na serikali ya kikoloni ya Uingereza nchini India ilikuwa kutoza ushuru kwenye chumvi. Mtu yeyote aliyenunua chumvi kutoka dukani alilazimika kulipa ushuru kwa serikali hiyo. Sheria hiyo ilisababisha malalamiko mengi, lakini Mahatma Gandhi aliyegeuza kuwa fursa ya mapambano yasiyo na vurugu, Satyagraha, alielekea baharini kwa ajili ya kupata chumvi maeneo ya pwani na kuyeyusha maji ya bahari ili kutengeneza chumvi, na ili asilazimike kulipa kodi kwa Waingereza, Gandhi alielekea baharini akiwa pamoja na kundi la wafuasi wake. Walitembea kilomita 600 hadi baharini, wakipita katika miji na vijiji mbalimbali mbali. katika kila mji na kijiji walichofikia watu walijiunga nao makundi kwa makundi. Ilimchukua Gandhi zaidi ya miezi miwili kuanza kutengeneza chumvi ufukweni, lakini muda mrefu kabla ya hajafika ufukweni, mapambano ya kimya kimya ya watu wa pwani yalikuwa tayari yameanza. Wananchi wa India sio tu kwamba hawakununua chumvi, bali pia walikataa kununua bidhaa nyingine za Uingereza. Kuliundwa vikundi vya wana mapinduzi ambao waliwaonya watu nje ya maduka wasinunue bidhaa za Uingereza. Uingereza haikuweza pia kuvumilia harakati hiyo ya amani, kwa hivyo ilianza kuwakamata watu. Zaidi ya watu laki moja walifungwa jela. Gandhi pia alikamatwa na kufungwa, lakini watu waliendelea na mapambano yao yasiyo na vurugu. Wafanyakazi wa serikali walijiuzulu, hakuna mtu aliyekopa kutoka benki, watu waliwatoa watoto wao katika shule za Uingereza na kuunda mahakama za mitaani ili mtu yeyote asilazimike kwenda mahakamani kwa serikali ya kikoloni ya Uingereza. Mwishoni mwa mwaka 1921, wakati mwana mfalme wa Uingereza alipowasili Kalkuta katika safari yake ya kuitembelea India, Wahindi walitangaza maombolezo ya umma na hakuna mtu aliyekwenda kumpokea. Polisi walipotaka kuwakamata wahusika wa tukio hilo, watu wapatao elfu thalathini walikusanyika mbele ya gereza la Kalkuta na kusema, mnapaswa kutukamata sisi sote. Hatimaye serikali ya Uingereza ilitangaza kwamba imeamua kutimiza matakwa ya watu wa India na kuwajumuisha katika mabaraza ya utawala. Hata hivyo, Wahindi wengi walijua kwamba huo ulikuwa udanganyifu mwingine kwa sababu serikali ya Uingereza katika kila jimbo ilifanya chochote ilichotaka na haikujali maamuzi ya baraza la jimbo husika. Lakini watu wa India walikuwa wamejifunza somo lao vizuri. Waligeuza hali hiyo kuwa fursa ya mapambano. Hakuna mtu aliyepaswa kujiandikisha kuwa mjumbe wa baraza, na watu wa India walisusia uchaguzi wa mabaraza ya utawala. Mahatma Gandhi aliachiliwa kutoka gerezani na bila kuchelewa aliwaomba marafiki zake wamtafutie kifaa cha kufumia. Kifaa hicho kilikuwepo katika mamia ya maelfu ya nyumba za India. Kwa kutumia kifaa hicho cha kuzungusha kwa mkono, charkha, Wahindi waligeuza pamba kuwa uzi na kufuma kitambaa kinachojulikana kwa jina la khadi kutokana na nyuzi hizo. Hata hivyo siku hizo hakuna mtu aliyeweza kupata kifaa hicho. Waingereza walikuwa wameharibu tasnia ya vitambaa na utengenezaji wa nguo ya India, na kila mtu katika miji na vijiji vya nchi hiyo alitumia vitambaa kutoka Uingereza. Hatimaye mmoja wa marafiki wa Mahatma Gandhi alimwambia kwamba amefanikiwa kupata kifaa hicho. Gandhi alipeleka kifaa hicho nyumbani na kumwomba ajuza mmoja amfundishe jinsi ya kukitumia. Muda si mrefu alianza kufuma khadi. Alitumia saa nne kwa siku kusokota na kusuka khadi, sambamba na shughuli zake za kisiasa. Baada ya muda, Gandhi aliweza kutengeneza nguo zake mwenyewe kutokana na kitambaa alichokuwa amejifumia cha khadi. Baada ya hapo, aliwaomba marafiki zake pia watumie nguo za khadi walizotengeneza kwa mikono yao wao wenyewe. Taratibu vifaa vya kufumia uzi vilitolewa kwenye stoo na maghala, na ufumaji wa khadi ukaanza tena nchini India. Hiki ndicho kitu Waingereza walichokuwa wakikiogopa. Ingawa kitambaa cha khadi hakikuwa na umaridadi wa vitambaa vya Kiingereza, lakini wateja wake waliongezeka siku baada ya siku. Gandhi aliendelea kuwahimiza wafuasi wake watumie vitambaa vilivyotengenezwa nchini India. Pia aliweka sharti kwa wale waliotaka kujiunga na Kongresi ya Taifa ya India, Indian National Congress INC kwamba lazima watumie khadi. Haukupita muda mrefu tangu kuanza mapambano hayo, ambapo watu wengi waliingia mitaani wakiwa wamevaa khadi. Ilikuwa kana kwamba kitambaa hicho kilikuwa sare ya wafuasi wa Gandhi na wapigania uhuru wa India wana vijiji wengi na pia wakazi wa mijini ambao hadi wakati huo hawakuwa na kazi wala ajira, walipata mapato mapya kwa kuanza tena kufanya kazi ya kusokota nyuzi na kufuma vitambaa vya khadi. Wafumaji wa khadi walikuwa na chama kilichoanzishwa na Mahatma Gandhi mnamo mwaka 1928. Chama hicho kilikuwa na maghala 166 na maduka 245 na kilikuwa kikiuza vitambaa vyenye thamani ya pauni milioni moja na laki mbili na hamsini elfu kwa mwaka mmoja. Siku ya sikukuu kubwa ya hadi, wafanyakazi wa jiji la Bombay walipeleka vitambaa vyao vya kigeni kwenye medani na uwanja mkuu wa jiji na kuvichoma moto vyote kwa pamoja. Khadi ilikuwa maarufu sana nchini India kiasi kwamba watengenezaji wa vitambaa nchini Japan walikuwa wakifuma vitambaa mithili ya Khadi kwa kutumia mashine na kuviuza nchini India kwa jina la vitambaa vya kufuma kwa mkono vya Khadi. Mnamo mwaka 1929, uamuzi wa, wa watu wa India wa kususia bidhaa za Uingereza uliambatana na mgogoro mkubwa wa kiuchumi ambao ulikuwa umeenea Amerika na Ulaya. Kusadifiana kwa matukio hayo mawili kulizidisha hofu ya Waingereza juu ya kupamba moto mapambano yasiyo ya vurugu ya Wahindi. Ili kuwatuliza watu wa koloni wa Uingereza, wa waliamua tena kuwaahidi Wahindi uhuru na kujitawala lakini hawakuainisha tarehe maalum ya kutimiza ahadi hiyo, jambo ambalo lilikuwa sababu ya watu kupuuza maneno yao. Serikali ya Uingereza ilituma timu kuchunguza suala la kuwapa wahindi uhuru wa kujitawala, lakini timu hiyo ilikutana na maandamano makubwa katika kila mji iliyoutembelea. Polisi walikuwa wakiwashambulia na kuwapiga watu wakati wa maandamano hayo, lakini Gandhi alikuwa amewaagiza watu wasifanye vurugu yoyote kujibu mashambulizi ya polisi. Watu walivumilia vipigo vya fimbo vichwani na miilini mwao bila ya kutamka neno lolote. Hata hivyo, sio vijana wote wa kihindi walioweza kukubali mbinu ya satyagraha au mapambano yasiyo na vurugu. Hasira yao dhidi ya ukandamizaji na dhuluma za Uingereza katika baadhi ya majimbo iliwafanya washike silaha huko bengal kundi la vijana lilianzisha taasisi ya kupigana na waingereza na katika operesheni yao ya kwanza walimuua kanali wa jeshi la uingereza waingereza ambao walikuwa bado hawajakata tamaa katika juhudi zao za kuwatuliza wahindi walipitisha sheria mpya ya india katika bunge lao mwaka 1945 kwa mujibu wa sheria hiyo india iligawanywa katika majimbo 11 na watu wangeweza kushiriki katika uchaguzi wa baraza la kila jimbo. Wawakilishi waliochaguliwa na wananchi walichagua mawaziri wa kusimamia jimbo, lakini mawaziri hao hawakuruhusiwa kuingilia masuala ya kijeshi au masuala yanayohusiana na uhusiano na nchi za kigeni. Uongozi wa jeshi na mahusiano ya nchi za kigeni vilikuwa mikononi mwa gavana Mwingereza wa jimbo husika. Gavana huyo angeweza kubatilisha na kutupilia mbali maamuzi ya mawaziri wakati wowote wa anapotaka na kufanya kile anachoona ni sahihi na kwa masilahi ya Uingereza. Kongres ya Taifa ya India ilikataa sheria hiyo, lakini Gandhi aliwahimiza Wahindi kushirika katika uchaguzi na kuwateua wagombea wa kuwawakilisha katika mabunge ya kila jimbo. Watu waliwapigia kura wagombea wao na mabunge ya majimbo mengi ya India yaliundwa kwa kushirikisha wajumbe wa Kongres ya Taifa. Muda mfupi baada ya kuundwa mabunge na serikali za majimbo nchini India, vita vya pili vya dunia vilianza hapo mwaka 1939. Katika vita hivyo, Uingereza ilishirikiana na Ufaransa na Urusi kupigana dhidi ya Ujerumani, Italia na Japan. Sambamba na kuzuka vita hivyo, mtawala wa Uingereza nchini India alitangaza kwamba serikali za majimbo hazingeweza kuendelea kufanya kazi wakati wa vita na kwamba mabunge ya majimbo yatafunguliwa tena baada ya vita. Kwa hivyo sheria ya mwaka 1935 iliwekwa kando kikamilifu. Wakati vita vya pili vya dunia vilipoanza, mtawala wa Uingereza huko India aliwaomba Wahindi kuisaidia Uingereza kama walivyofanya katika vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, Wahindi ambao walikuwa hawajasahau hila, udanganyifu na ujanja na kuvunja mikataba kwa Waingereza katika vita vya kwanza vya dunia, walikataa kuisaidia nchi hiyo isipokuwa kwa sharti la kupewa uhuru na kujitawala. Serikali ya Uingereza ilikataa masharti ya Wahindi. Hivyo, Kongres ya Taifa ya India chini ya uongozi wa Mahatma Gandhi kwa mara nyingine tena ilitoa wito kwa watu kuendeleza satyagraha, au mapambano yasiyo na vurugu. Vibarua na wafanyakazi wa viwandani waliacha kufanya kazi na maandamano makubwa yalifanyika katika miji ya nchi hiyo dhidi ya ukoloni wa Uingereza. Hata katika jeshi la India ambalo lilikuwa katika tahadhari ya vita kulikuwa na minong'ono ya kuanzisha tena maandamano na uasi. Hali hiyo iliwakumbusha Uingereza mapinduzi ya India mwaka 1857. Migomo, kufungwa viwanda na kususia bidhaa za Uingereza wakati wa vita hivyo vilitoa pigo kubwa kwa uchumi wa Uingereza. Katika hali kama hiyo mpango wa mapinduzi baridi ambao ulikuwa ukiongozwa na Gandi kwa miaka mingi ulionyesha thamani yake halisi. Uingereza na washirika wake walishinda vita vya pili vya dunia, lakini mashinikizo ya watu wa India dhidi ya Waingereza kwa ajili ya kupata uhuru yalikuwa bado yanaendelea. Katika kipindi cha miaka miwili watu wa India walifanya takriban migomo elfu tatu na mia nne na kusababisha hasara kubwa na isiyo na kifani kwa Uingereza. Mwezi Machi mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na sita, Waziri Mkuu wa Uingereza aliliambia bunge la nchi hiyo kwamba hali imebadilika nchini India na hatuwezi kutatua matatizo yaliyopo kwa kutumia mbinu za zamani. Ikiwa tunaendelea kufuata mbinu za zamani, tutakabiliana na matatizo mapya, mwisho wa kunukuu. Maana ya mbinu za zamani katika matamshi ya Waziri Mkuu wa Uingereza ni uvamizi wa nchi mbalimbali na unyonyaji wa moja kwa moja wa rasilimali na utajiri wao. Baada ya vita kuu ya pili ya dunia, nchi za magharibi zilikuwa zimepata njia mpya ya kuzinyonya nchi nyingine ambazo zilipewa jina la ukoloni mamboleo. Waingereza hawangeweza kuwakandamiza watu wa India abadi na milele. Kila mtu alijua kwamba bunge la Uingereza lilikuwa tayari kuridhia uhuru wa Wahindi. Lakini ilikuwa imepita takriban miezi saba tangu Waingereza walipoanzisha upya moto wa fitina kati ya Waislamu na Wahindu. Mapigano ya umwagaji damu kati ya Waislamu na Wahindu yalikuwa yametokea huko Kalkuta na miji mingine mikubwa nchini India. Mwezi Machi mwaka 1947, Lord Mountbatten, mtawala wa mwisho wa Uingereza nchini India, aliwasili India akiwa na pendekezo la kuwatuliza Wahindi na kuhitimisha migogoro ya ndani ya nchi hiyo. Pendekezo lake halikuwa chochote zaidi ya kuigawa ardhi ya India. Vita vya kidini vilikuwa vikali na vya umwagaji damu mkubwa kiasi kwamba wanachama wengi wa Indian National Congress walikubali pendekezo la kuigawa nchi hiyo. Kura ilipigwa miongoni mwa viongozi wa Congress, 29 kati yao waliunga mkono kugawanywa India na 15, akiwemo Mahatma Gandhi, walipinga pendekezo hilo lililobuniwa na wakoloni wa Uingereza. Hivyo India iligawanywa katika nchi mbili, India na Pakistan. Miezi minne baadaye bunge la Uingereza lilipitisha sheria ya uhuru wa India. India ilikuwa imekombolewa baada ya utumwa wa miaka mingi, lakini hakuna mtu aliyefurahia tukio hilo. Miji yote ilikuwa imeghariki kwenye damu. Ingawa ardhi ya India ilikuwa imegawanywa katika nchi mbili huru, Waislamu na Wahindu walikuwa bado wanauana. Gandhi mwenyewe alikuwa Mhindu, lakini siku zote alikuwa akisema, tunapokengeuka kutoka kwenye njia ya maadili hatutakuwa tena na shakhsia ya kidini. Mtu hawezi kuwa mwongo na katili na wakati huo huo adai kwamba anamhisi Mungu ndani ya nafsi yake. Mwisho wa kunukuu. Mahatma Gandhi, ambaye daima alihisi Mungu ndani ya nafsi yake, hakuweza kustahamili mauaji hayo ya umwagaji damu. Kwa hivyo aliamua kufunga kama ishara ya kupinga mauaji. Alitangaza kwamba hata kula wala kunywa chochote hadi mauaji na vita vya wenyewe kwa wenyewe vitakapokomeshwa, na kwamba yuko tayari kufa kuliko kushuhudia mauaji hayo. Mkutano mkubwa wa Wahindu ulifanyika Delhi, mji mkuu wa India. Wahindu walikuwa wamekwenda kumwahidi Mahatma Gandhi kwamba hawatawashambulia tena. Waislamu walikwenda kumwahidi kwamba Wataijenga upya misikiti walioiharibu kwa fedha zao na kuondoa chuki za Waislamu miongoni mwao. Gandhi ambaye alikuwa ameiokoa India kwa mara nyingine alikubali kuvunja mfungo wake. Hata hivyo si Wahindu wote waliomsikiliza Mahatma Gandhi. Wengi miongoni mwao walikuwa na hasira kwamba kwa nini Gandhi amewazuia Wahindu wengi kupigana na Waislamu. Mmoja wa Wahindu hao alimwendea Gandhi kwenye hafla ya umma siku ya mwisho ya mwezi Januari mwaka 1948 na akahitimisha maisha yake kwa kumpiga risasi, miezi mitano baada ya uhuru wa nchi yake. Kiongozi wa mapinduzi ya India ambaye alifanya kazi kwa bidii kwa miaka mingi alikuwa mhanga wa sera ya siku nyingi ya nchi za Ulaya: Gawanya watu ili upate kuwatawala. Penda wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya maolamomba. Ilikuwa ni podikasi ya historia ya dunia iliyoandaliwa na kuwetwa kwenu na Amir Ibrahim Rutajengwa na sasa nawakaribisha kuwa nami katika jamvi la macho yetu magazetini. Wasikilizaji wapendwa wa redio Teherani, katika dakika hizi chache za kutupia jicho kurasa mbalimbali za magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, kwanza kabisa, nikianza na gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya, ambalo habari yake kuu inahusiana na ripoti ya mdhibiti wa bajeti, ambaye ameweka wazi namna kaunti zilivyotumia mabilioni ya fedha kwa mishahara na ziara na sifuri kwa maendeleo habari hiyo imeandikwa kwa anwani walitumia sifuri kwa maendeleo. Mwandishi wa Taifa Leo anafafanua kwa kuandika, kaunti ishirini nchini Kenya hazikutumia hata ndururu kwa ajili ya miradi ya maendeleo katika robo ya kwanza ya mwaka wa fedha kati ya Julai na Septemba ishirini ishirini na tano. Habari kuu imeambatana na picha za magavana kumi na mbili waliotajwa katika ripoti hii ya mdhibiti wa bajeti Kenya kutoka kwa saa wa kwanza wa Taifa Leo. Aidha tunasoma DCI waeleza Jirongo alivyofariki, wataja matukio yaliyosababisha ajali iliyomuua. Wamesema dereva wa basi huenda akashtakiwa. kiwanda cha bilioni 32 kuinua uchumi Kwale, na Wakenya 18 waliokuwa vitani Ukraine warejea. Gazeti la Thistala nchini Kenya pia limeakisi ripoti ya mdhibiti wa bajeti iliyoweka wazi namna madeni yanavyotafuna nusu ya fedha za bajeti na kuandika mapitio ya miezi mitatu ya kwanza ya mwaka wa fedha wa ishirini ishirini na tano hadi ishirini ishirini na sita yaliyofanywa na Margaret Nyakango, mdhibiti wa bajeti wa nchi hiyo, yanaonyesha kuwa hazina ya serikali inapungua pakubwa kutokana na ulipaji wa madeni, bili na matumizi ya kawaida na hivyo kuacha kiasi kidogo cha fedha kwa ajili ya uwekezaji wa muda mrefu wa serikali. Gazeti la Star pia limeandika "Raila atumbukiza, kumradhi, Ruto atumbukiza mguu ndani ya ODM iliyogawanyika huko Nyanza katika ziara yake, baada ya Raila kuaga dunia." Katika safu ya habari za kikanda The Star limeandika Uongozi si mchezo asema Museveni, wakati akizindua ilani yake ya uchaguzi wa rais wa Januari kumi na tano. Rushwa kikwazo Tunduma ni habari kuu ninayoidondoa mpendwa msikilizaji, kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi leo Jumatano. Profesa Benedikt Mwangula anasema kwa taifa linalojipambanua kama lango la biashara kumradhi kwa taifa linalojipambanua kama lango la biashara kwa nchi zisizo na bandari, anasema msongamano wa muda mrefu Tunduma unadhoofisha hali hiyo, anasema na kuibua mashaka kwa wafanyabiashara wa kikanda. Wasafirishaji, madereva pia wataja tatizo lililopo, huku wachumi wakibainisha hali hiyo inavyoathiri taifa kiuchumi na kidiplomasia. E, serikali yaonya na kutoa maelekezo. Tukiachana na habari kuu, vichwa vingine vya habari kutoka Mwananchi vinasomeka kama ifuatavyo: kilio cha barabara ya Mbinge cha ibuka mazito, chaibua maziko ya Jenista, Chaibuka maziko ya Jenista. Milima mabonde ya siasa Tanzania kwa mwaka elfu mbili na ishirini, na kimya cha tawala. Hatima ya ACT Wazalendo kwenye SUK. Gazeti ya Nipashe kwa upande wake limeandika mauaji ya MC Pilipili, polisi wazua jambo, siku thelathini za timia, maswali muhimu hayajapata majibu, nani na kwa nini? Familia haijapata mrejesho rasmi wanaharakati wadai uundaji chombo huru cha kusimamia uwajibikaji wa taasisi za haki jinai nchini. Na katika habari ya kusikitisha tunasoma, moto waua mwanamke akiokoa fedha za vikoba. Nyumba iliungua, mume akaokoa familia nzima, mama akarejea ndani kuchukua fedha alizovuna vikoba, afa akiwa amezishikilia na gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda ndilo linalotukunjia jamvi la macho yetu magazetini. Limeandika, kampuni binafsi yaingiza shilingi trilioni saba kwa serikali kutokana na miradi ya mafuta, na serikali yapunguza makali ya mtiririko wa fedha haramu kabla ya uchaguzi wa 2026. <muchos> naendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili so redio Teherani. Mpendwa msikilizaji, usikose kutembelea kwenye mtandao wetu wa intaneti unaopatikana katika pas today ir sw, na chaneli yetu ya telegram tunapatikana at radio teherani swt, radio teherani sw. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 26 mfunguo 9 Jamadi Thani, mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 17 Disemba 2025. Siku kama ya leo miaka 1438 iliyopita, vita vya Dhatu Salasil vilimalizika kwa Waislamu kujipatia ushindi vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kwamba kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake aliwaamuru baadhi ya Waislamu waende kukabiliana na washirikina hao wakiongozwa na kamanda mmoja aliyetoka upande wa Muhajirina. Hata hivyo, baada ya kujua uwezo mkubwa waliokuwa nao maadui, kundi hilo la Waislamu lilirejea Madina. Mtume alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea bila ya mafanikio. Wakati huo mtume Muhamad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimteua Ali bin Abitalib kuongoza jeshi la waislamu katika mapambano hayo. Imama Ali alaihi ssalam aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina na ushindi. Wafasiri na wanahistoria wengi wamehusisha kuteremshwa Suratu Aladiyat na vita hivi vya Dhatu Salasil ambavyo vilikuwa muhimu na vilivyoambatana na ushindi. Miaka 247 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Humphry Davy, mwana kemia na mwana fizikia wa Uingereza. Katika majaribio yake ya kimaabara msomi huyu aliweza kutenganisha elementi za sodium, potassium, calcium, barium, magnesium na strontium miongoni mwa elementi nyinginezo, na hatua hiyo ilihesabiwa katika zama hizo kuwa mafanikio makubwa katika sayansi ya kemia. Davy, mbali na kuwa mwasisi wa elimu inayojulikana kama electrochemical aliweza pia kuwasilisha nadharia ambayo ilitaja gesi ya hydrogen kuwa gesi inayoweza kuzitambua asidi. Mwanakemia huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1829. Shukran sana, shukran sana Amir Ibrahim Rutajengwa kwa makala ya leo katika historia, na nawakumbusha kwenye Telegram, unaweza ukaingia katika anwani ifuatayo @radioteherani sw, SW na katika tovuti yetu tunapatikana pastoday.ir sw, tunasikika Maarifa FM redio ya shirika Tanga Tanzania. Vilevile unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB wda service, na vilevile vile, tunapatikana katika setelaiti chokichuni, unapata matangazo matangazo mubashara Redio Tehrani. Na ninasoma haraka haraka hapa maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Jafari Uledi Wasingida Tanzania anasema, Tanzania ni nyumbani. Tanzania ni nyumbani kwa Kilimanjaro, paa la Afrika, kisiwa cha amani, ardhi ya Ngorongoro, watalii wanakaribishwa. E, shukran sana. Na Abdulwali Makajura anasema asante, shukran nawe pia. Abu Murtadha yeye anasema shukran nawe pia, shukran kwa kuwa nasi. Mzee Nasoro wa barabara ya, kama sijakosea ni kutoka Tanga ametutumia picha hapa za video, nasi tutazifungua kwa wasikilizaji wetu wote. Tunawashukuru ambao mmeweza kutumia maoni nasi tumeyasoma kwa muhutasari. Na narejea mpendwa msikilizaji, email yetu ni swahili radio at irib.ir, na unaweza ukatumia nambali yetu ya simu ya WhatsApp ukatuma ujumbe wako mfupi sms, ni alama kujumlisha 98954 3565487. Nitarejea alama kujumlisha 9893565487. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa bunge ya jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza umuhimu wa utafiti katika kutatua changamoto na matatizo ya kitaifa. Muhamed Bakili Kalibof amesema hayo katika hafla ya kuwaenzi watafiti mashuhuri na akasema hakuna kuridhika zaidi kama kushughulikia changamoto za taifa kupitia utafiti. Spika Kalibof amesisitiza umuhimu wa michango ya somi katika kutatua masuala ya muda mrefu. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, umetangaza kuwa hali ya maisha kwa watoto wa ukanda wa Gaza ni mbaya mno msemaji wa shirika hilo huko Palestina amesema hali ya maisha ya watoto katika ukanda wa Gaza ni mbaya kutokana na hali ya hewa ya baridi, mvua kubwa na mafuriko. Duru za habari ndani ya Sudani zimearifu kuwa takribani raia alfu mbili wameacha makazi yao katika mji wa Heglig wa magharibi mwa Sudani, huko Korodofani Magharibi, baada ya safari ngumu ya siku tisa ya kuhama makazi yao, kufuatia kutekwa mji huo na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Kamarudin Mohamed, ambaye ni gavana wa jimbo la White Nile, amesema wakimbizi elfu moja mia nane hamsini wamewasili katika mji wa Kosti wakitokea Kordofani magharibi. Na Tanzania imeendelea kushuhudia ongezeko la watalii kutoka mataifa mbalimbali ya Ulaya yakiwemo Ufaransa wanaovutiwa na uzuri wa kipekee wa asili na mandhari tofauti zinazopatikana katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Miongoni mwa vivutio vinavyozidi kuipa Tanzania umaarufu ni hamasa kwa wanandoa wapya wanaotafuta safari za kipekee za fungate. Baadhi ya watalii waliotembelea Tanzania ni wanandoa wapya kutoka Ufaransa. Wasikilizaji wapendwa, na hadi hapa ndo tunatamatisha matangazo yetu ya asubuhi hii. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi. Asanteni kwa kuwa nami na kwa aherini.