Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni ansar, hao ndio waislamu wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.ir SW barua pepe yetu email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida pamoja na Tabora na Shinyanga, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika king'amuzi cha Azam. Jioni ya leo katika meza matangazo ya redio Tehran, nimekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, tutakuwa na vipindi vya Hollywood Cart pamoja na siku kumi na mbili kutoka Teheran mpaka Tel Aviv, ambapo wakati huo tutakuwa tunaendelea kuelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni hapa Teheran, dakika moja kutimia saa moja kamili huko Afrika Mashariki kwa majira ya jioni. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran asema jamii ya kimataifa ichukue hatua dhidi ya Israel. Mvua za haribu asilimia 90 ya mahema wakimbizi ukanda wa Gaza. Waasi wa M23 watangaza kujiondoa katika eneo la Uvira, kama hatua ya kulenga kujenga uaminifu. na Khalid Mashal asema Trump anapaswa kuachana na sera ya Israeli kwanza. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani jinai zinazoendelea kufanywa na Israel huko katika ukanda wa Gaza pamoja na mashambulizi yake dhidi ya Lebanon na amezitaka nchi za ukanda huu pamoja na jamii ya kimataifa ichukue hatua kali za kukabiliana na tishio la mara kwa mara la utawala wa kizayuni dhidi ya amani, utulivu wa eneo hili na dunia nzima kwa ujumla. Akigusia mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala dhalimu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza kupitia mashambulizi ya kikatili na kuzuia kuingia misaada ya kibinadamu kwenye ukanda huo. Ismail Bakai amekumbusha kuwa jukumu la jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka na madhubuti za kukomesha uhalifu huo na kuwashtaki wahalifu wa kivita na wahusika wa, wa mauaji ya kimbari. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aidha amezungumzia azimio la hivi karibuni la baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu ushauri wa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ambayo ilisisitizia wajibu wa mataifa yote kwa mujibu wa kifungu cha kwanza cha mikataba ya Jineva ya mwaka 1949 kuhakikisha inasimamia utekelezaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu na kulaani vikali ukiukwaji wa mara kwa mara na mkubwa wa sheria za kibinadamu na utendaji wa jinai za kivita jinai dhidi ya binadamu na mauaji ya umati yanayofanywa na utawala wa kizayuni na kusisitizia haja ya kukomeshwa kiburi cha utawala wa kizayuni. Ismail Bakai kadhalika amesema kuwa Marekani na makundi ya kizayuni wanashirikiana kufanya mauaji ya Wapalestina na jinai nyingine zinazofanywa na utawala huo pandekezi katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu pamoja na katika nchi za Lebanon na Siria. Na amesema licha ya kutangazwa madai ya kusitisha mapigano huko Gaza na Lebanon, lakini utawala wa kizayuni kwa msaada kamili wa Marekani na kutojali makubaliano ya kusitisha vita unaendelea kutenda jinai katika maeneo hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesisitiza kwamba Iran haijawahi kwenda kinyume na ahadi zake ndani ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA akisema kwamba Marekani ndiyo iliyoachana na makubaliano hayo na kuyatupa kwenye debe la taka. Sergei Lavrov amesema katika mahojiano na mtandao wa habari wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuongeza kuwa nchi za Ulaya na magharibi zilijaribu kuilaumu Iran kuwa ndiyo iliyohusika na kusambaratika makubaliano ya JCPOA kutokana na uadui wao tu, kwani Iran haikuwahi kukiuka hati hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Russia pia amesema mwaka 2018 Marekani ilitangaza kwamba haitafuata tena uamuzi huo wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Hivi sasa utaratibu mzima wa kimataifa kuhusu Iran uko katika mtihani mkubwa. Na kuhusu JCPOA ni lazima isemwe kwamba, ni lazima isemwe kwamba makubaliano hayo yalitupwa kwenye takataka na Marekani, kisha Magharibi hasa wazungu walifuata Marekani kuyatupa makubaliano hayo, na halafu wakaanza kuisingizia Iran. Aidha, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia amesema kwamba nchi yake inawasiliana na serikali ya Marekani kuhusu suala la Iran. Kadhalika amesema tunashirikiana na jamhuri ya kiislamu ya Iran, tuna njia za kuwasiliana na serikali ya Marekani. Ulaya haitaki kuwasiliana nasi, wote wana mawazo potofu hili, lakini ni chaguo lao, hatuwaingilii. Hatuna mengi ya kujadiliana na viongozi wa Ulaya wa namna hii lakini tunawasilisha mbinu zetu kwa Marekani kuhusu jinsi ya kurekebisha hali ya hivi sasa inayohusiana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuhusu uchokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya Iran kwa kushirikiana na Marekani, Sergei Lavrov amesema tunalaani mashambulio hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mvua kubwa zinazoendelea kunyesha huko Gaza, Palestina, hadi hivi sasa zimeshaharibu asilimia tisini ya mahema wakimbizi wa ukanda huo tena wakati huu wa kukaribia kuingia kwenye msimu wa baridi kali. Kwa mujibu wa msemaji wa shirika la ulinzi wa mji wa Gaza, kuharibiwa mahema haya ya wa wakimbizi kunatishia maisha ya wa Wapalestina wengi. Na hivi sasa hali hiyo imeshasababisha vifo vya Palestina wengine 15, wakiwemo watoto wadogo watatu. Hali mbaya ya hewa huko Gaza na mafuriko kwenye mitaa na ndani ya mahema wakimbizi kumewasababishia matatizo mengine wa palestina wasio na ulinzi Mahmud Basal, msemaji wa shirika la ulinzi wa mji wa Gaza, amesema kuwa hali hiyo imeshapelekea asilimia tisini ya mahema ya ukanda huo kuharibiwa. Utawala wa kizayuni unaendelea kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Gaza, jambo ambalo linazidisha matatizo na maafa makubwa ya kibinadamu katika ukanda huo. Duru mbalimbali za Wapalestina wa eneo wa hilo zinasema kuwa mahema wakimbizi katika eneo moja la magharibi mwa mji wa Gaza na karibu na kitongoji cha Shujaia yamezama kabisa chini ya maji. Wingi wa maji ya mvua umesababisha mafuriko yaliyoenea maeneo mbalimbali mpaka katika hospitali ya Shifa, kiasi kwamba hata eneo la mapokezi la hospitali hiyo limezama kabisa chini ya maji ya mafuriko. Taarifa hiyo imeendelea kusema kuwa mitaa mingi huko Gaza nayo iko chini ya maji hivi sasa kutokana na mvua kali. Barani Afrika, kundi la waasi la harakati ya Machi 23 almaarufu Machi M23 lilitangaza jana Jumatatu kwamba limeamua lenyewe tu kuondoa vikosi vyake katika mji wa Uvira wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambao lilidai kuwa liliuteka wiki iliyopita na kusema kwamba hatua hiyo imechukuliwa ili kujenga imani na kutia nguvu mchakato wa amani kati yao na serikali ya Kinshasa. Katika ka taarifa iliyotolewa Jumatatu, Corneile Nanga, kiongozi wa kisiasa wa muungano wa mto Congo, AFC, ambao ni muungano wa kisiasa na kijeshi unaoshirikiana na waasi wa M23 amesema kwamba uamuzi huo umefuatia matukio ya hivi karibuni chini ya mchakato wa amani wa Doha ikiwa ni pamoja na kusainiwa mkataba wa amani wa Doha mwezi uliopita wa Novemba. Waasi wa M 23 wameeleza nia ya yao ya kujenga uaminifu kwa upande mmoja, kwa lengo la kuyapa nafasi kubwa ya kufanikiwa mazungumzo ya amani ya Doha, Qatar, ili aweze kutoa suluhisho la kudumu la mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tangu mwezi Machi mwaka huu kumeshafanyika duru kadhaa za mazungumzo kati ya waasi wa M23 na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya upatanishi wa Qatar unaojulikana kama mchakato wa amani wa Doha. Mchakato huo wa amani wa Doha umepelekea kusainiwa azimio la kanuni moja mwezi Julai mwaka huu, azimio ambalo liliweka tarehe ya Agosti 18 kuwa siku ya mwisho ya kukamilisha makubaliano ya amani, lakini tarehe hiyo imeshapita na mpaka sasa hakuna makubaliano ya amani yaliyofikiwa baina ya pande mbili. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kujiondoa waasi wa M23 huko Uvira kumefanyika kwa ombi la upatanishi. Harakati hiyo imeongeza kuwa imechukua hatua hiyo licha ya kuwekwa vitendo vya uchochezi na unyanyasaji kutoka upande wa jeshi la serikali ya DRC na washirika wao, madai ambayo yamekanushwa na jeshi la Kinshasa. Na mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amemtaka Rais wa Marekani Donald Trump kuachana na sera ya Washington ya Israel kwanza, akisema hata wafuasi wa Trump kama vile MAGA sasa wanaiona Israel ni mzigo unaodhuru maslahi ya Marekani. Akizungumza na Dropsite huko Doha, mji mkuu wa Qatar, Khalid Mashal amesema kwamba hata kundi la Make America Great Again la wafuasi wa Trump sasa linaiona Israel ni mzigo wa kimkakati na inayoletea madhara maslahi ya Marekani. Kwa bahati mbaya, moja ya matatizo na utawala wa Marekani ni kwamba unayapa kipaumbele maslahi ya Israel kuliko maslahi ya Marekani, amesema, na kuongeza kuwa hata watu wa Trump MAGA waligundua zamani kuwa Israel ni mzigo kwao. Inakwamisha mambo na kudhuru maslahi ya Marekani. Kiongozi huyo mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas pia amesema kwamba kama Marekani ingeilazimisha Israel kuondoka katika maeneo unayokalia kwa mabavu, Hamas na watu wa Palestina nao wangekubali kuchukua hatua inayofanana na hiyo. Aidha amesema kuwa jaribio lolote la kuanzisha mamlaka isiyo ya Palestina ndani ya ukanda wa Gaza halikubaliki kabisa na litashindwa tu. Khalid Mashal kadhalika amesema mamlaka yeyote isiyo ya Palestina, yaani mamlaka ya kigeni au vikosi vya kigeni ndani ya Gaza, itachukuliwa na Wapalestina kama ni uvamizi, na lazima vita vya kuikomboa Gaza vitaendelea. Mazungumzo haya yamekuja baada ya takriban miezi miwili tangu kuanza utekelezaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza, ambayo yamekuwa kikiukwa kila leo na utawala dhalimu wa Israel, ambao unaendelea kufanya mauaji na jinai dhidi ya wakazi wa Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Namwapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo, habari za ulimwengu, na kabla ya kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa, nakumbusheni kwamba tunasikika kupitia satelit na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu au mail ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Karibuni sasa kutega sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho: mtazamo wa Tunisia na Afrika, Palestina ni jeraha kubwa zaidi la mfumo wa haki wa kimataifa. Tunisia imeitangaza kadhia ya Palestina kuwa ni jeraha kubwa zaidi la mfumo wa haki duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Tunisia amelitaja suala la Palestina kuwa ni jeraha kubwa zaidi la mfumo wa haki wa kimataifa na kutoa wito wa kuchukuliwa misimamo ya wazi kwa ajili ya kudhaminia haki wa ya Wapalestina ya kuunda nchi ya uhuru Muhammad Ali Nafti, waziri wa mambo ya nje wa Tunisia, aliyasema hayo katika hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano wa kumi na moja wa jukwaa la Umoja wa Mataifa kuhusu muungano wa ustaarabu uliofanyika Jumamosi na Jumapili tarehe kumi na tatu na kumi na nne mwezi huu wa Desemba huko Riyadh, mji mkuu wa Saudi Arabia, na kuongeza kuwa suala la Palestina ni jeraha kubwa zaidi la mfumo wa haki wa kimataifa. Muhammad Ali Nafthi kadhalika amesema mchakato wa muungano huo kuelekea kwenye mazungumzo kati ya tamaduni mbalimbali hauwezi kukamilika bila kushughulikiwa suala la Palestina. Mkutano wa Riadhi umeshirikisha viongozi wa kisiasa na kidini, wawakilishi wa taasisi za kikanda na kimataifa, sekta binafsi, asasi za kiraia, wasomi, vijana, wasanii, wanamichezo, pamoja na wanahabari, kwa mujibu wa taarifa wizara ya mambo ya nje ya Tunisia. Nafthi ameashiria mashambulizi yanayoendelea kufanywa na, na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika maeneo ya Palestina na kusema ukiukaji wa sheria na haki unaoendelea katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, pamoja na mateso yanaowasibu raia, vinahitajika vinahitaji msimamo madhubuti na wa wazi wa kimataifa, ili kurejesha hadhi kwa sheria za kimataifa za kibinadamu na kudhamini haki za Wapalestina. Muhimu zaidi ni kuanzishwa nchi huru ya Palestina mji mkuu wake ukiwa ni Kudsi tukufu. Msimamo wa Tunisia na ghalabu ya nchi za Kiafrika kuhusu kadhia ya Palestina umejengeka katika misingi ya haki, uhuru na kukabiliana na ukoloni. Tunisia imetangaza kuwa suala la Palestina ni jeraha kubwa zaidi la haki katika mfumo wa kimataifa, na bila kupatiwa ufumbuzi hakuna utaratibu wowote wa haki utakaoweza kuundwa. Mtazamo huu hu umejikita katika historia ya mapambano dhidi ya ukoloni wa nchi za Magharibi katika nchi za Afrika ambazo zimepitia tajiriba chungu ya ukoloni na ubaguzi. Tunisia imekuwa ikisisitiza misimamo yake rasmi kuhusu haki ya wananchi wa Palestina kwa ajili ya kuundwa nchi ya uhuru, mji wake mkuu ukiwa Quds. Rais wa Tunisia na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo wameeleza mara kadhaa kwamba kuiunga mkono Palestina si msimamo wa muda bali ni sera thabiti na ya msingi ya Tunisia. Nchi hiyo pia imelitambua suala la Palestina kuwa kitovu cha kupigania haki katika majukwaa ya kimataifa ikiwa ni pamoja na katika mikutano ya Umoja wa Mataifa na imetaka kurejeshwa haki halali za wananchi wa Palestina. Katika ngazi ya Afrika nchi nyingi, ikiwa ni pamoja na Afrika Kusini, Algeria na Nigeria, pia zina misimamo inayoshabihiana kuhusu kadhia hiyo. Afrika Kusini hasa kwa kuzingatia tajiriba ya ubaguzi wa rangi apartheid, imezitaja sera za utawala Israel wa kibaguzi wa Israel dhidi ya Wapalestina kuwa aina ya ubaguzi wa rangi, na imekuwa ikilaani sera hizo mara kwa mara. Katika mikutano yao ya pamoja mawaziri wa mambo ya nje wa Tunisia na Afrika Kusini wamesisitiza udharura wa kuendelea kuwaunga mkono na kuwatetea watu wa Palestina na udharura wa kufanyiwa marekebisho miundo ya kimataifa ili kuhakikisha haki inatendeka. Ushirikiano huu unaonyesha kuwa suala la Palestina si dagadaga ya ulimwengu wa kiarabu tu, bali pia ni suala muhimu kwa bara zima la Afrika. Nchi za Kiafrika pia zimepasisha maazimio mbalimbali ya kuiunga mkono na kuitetea Palestina katika Umoja wa Afrika au msimamo huu hu umetokana na mshikamano wa kihistoria kati ya mataifa yaliyokoloniwa na watu wa Palestina. Aidha, viongozi wengi wa Afrika wanaamini kuwa ukombozi wa Palestina ni sehemu muhimu ya kupatikana haki duniani kwa ujumla. Msimamo wa Tunisia na Afrika Kusini kuhusu kadhia ya Palestina unatokana na uzoefu mchungu wa pamoja: ukoloni kupigania haki na uadilifu, na kuwepo haja ya kukabiliana na ubaguzi na ukoloni. Nchi hizo zinaamini kuwa kadhia ya Palestina ni mtihani wa kupima ukweli wa madai ya jamii ya kimataifa kuhusu kuheshimu misingi ya uadilifu na haki, na zinaamini kuwa bila ya kutatua mgogoro huo hakutakuwepo mfumo wa haki duniani. Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa kumi wa makala ambazo tumekuandalia kwa anuani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yaani documentary, viitwavyo Hollywood cut vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran iranophobia inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi, vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na Alkauthar TV. Endelea kwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Kama wewe msikilizaji mpenzi, ni miongoni mwa wafuatiliaji wa makala zetu hizi, bila shaka utakuwa ungali unakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa tisa tulianza kuzungumzia kabala na tukaeleza kwamba hilo ni neno la kale linalohusiana na mielekeo ya kisufi ya kisiri na kimafumbo ambayo chimbuko lake liko katika Uyahudi. Tulisema kwa mtazamo wa kilugha neno hilo lina maana ya kukubali, na kwa upande wa kiistilahi linamaanisha mila, mbinu, njia ya fikra na tafakuri ya kiirfani ambayo chimbuko lake limeanzia kwenye Uyahudi, na wakati mwingine hutajwa kama irfani ya Kiyahudi, yaani utambuzi wa batini unaotokana na ndani ya nafsi. Tulidokeza pia kwamba kabala sambamba na Freemasonry imeweza kuandaa misingi ya njia pana ya kifikra inayojumuisha ndani yake mafundisho ya kiutamaduni, kijamii, kisiasa na hata kidini, na kwamba lengo hasa ni kuwafanya walio na vipawa duniani wavutiwe na tapo hilo la kiubunifu ili uzayuni uweze kuimarishwa na wafuasi wake wawe wengi zaidi. Hali kadhalika tulibainisha kwamba Filamu nyingi za Hollywood zimetengenezwa kwa kutumia falsafa ya Kabala na kwamba maarufu zaidi kati yao huenda ikawa ni majumui ya filamu za Harry Potter. Kiini na mada kuu ya visa vya riwaya zilizoandikwa na sehemu tofauti za filamu hiyo inazunguka kwenye mhimili wa imani ya Kabala, ambapo ndani yake umetumiwa kwa makusudi mjumuiko wa nembo na alama za tapo hilo la kizayuni. Kwa mtazamo wa irfani ya kiyahudi, Harry Potter ni nembo ya mtu anayetangatanga, ambaye aliachwa peke yake na baba yake mchawi, na akasafiri hadi ulimwengu wa wachawi ili kwenda kupata utambulisho na kujivua na machovu ya ulimwengu huu halisi uliopo. Baba hapa ni nembo ya mungu wa kibinadamu wa Uyahudi, na Harry Potter ni nembo ya mwanadamu. Na kitu cha msingi kinachowapatia wahusika utambulisho ni uchawi au hiyo irfani ya kikabala. Katika theolojia ya kikabala, siyo tu kuna mtazamo wa wingi wa miungu kama ilivyo tafakuri ya Kigiriki lakini Mungu wa kikabala amejiwekea pia umbo la hali mbili za kiume na kike: ni Baba wa mbinguni na Mama wa mbinguni, ambayo ndiyo maumbo ya kwanza ya umungu. Wakabala wanatumia waziwazi sitiari za kingono kuelezea jinsi waungu hao wawili wanavyoingiliana kimwili na kuanzisha uumbaji. Miongoni mwa sifa za ajabu za theolojia hii ya siri ya elimu ya kumtambua Mungu ni kwamba mwanadamu hakuumbwa, lakini yeye mwenyewe kwa namna fulani ni kiumbe wa kiungu. Kama Kabala na Freemasonry zitakuwa na mtu aliyezipatia nafasi takatifu katika Hollywood, bila shaka mtu huyo atakuwa ni mwigizaji Nicolas Cage. Mnamo mwaka 2010 kampuni ya Disney ilitoa filamu mpya iitwayo The Sorcerer's Apprentice yaani, mwanafunzi wa mchawi, ambapo Cage aliigiza nafasi ya Balthazar Blake, mchawi aliyefunzwa na Merlin, ambaye uchawi wake unakaribia zaidi kwenye alkemia na nguvu ya akili ambayo inafanana na fikra na dhana za kabala. Nukta inayotiliwa nguvu na mkazo zaidi katika filamu hiyo ni kuunganisha na kunasibisha dhana za uchawi na fizikia ya kisasa na sayansi iliyofichika nyuma ya nishati. Katika filamu itwayo National Treasure iliyoonyeshwa mwaka elfu mbili na nne, Cage anaigiza nafasi ya Benjamin Gates, mtaalamu mwanagenzi wa historia na msakaji wa hazina ambaye baada ya kufumbua fumbo la siri la maandiko yaliyokuwa yamefichika nyuma ya katiba anagundua hazina ya Knights Templar, yaani askari wa Kristo na wa hekalu la Solomoni, ambayo katika zama za sasa inalindwa na Freemasons. Mwongozaji wa filamu hiyo John Tutl Taub anaashiria kwa njia isiyo ya moja kwa moja kwamba Freemasonry ndiyo mhimili mkuu wa kuasisiwa kwa taifa la Marekani. Tutel Tob anaonyesha kwamba tapo hilo ni dhana takatifu na yenye thamani, yenye uwezo wa kuwafikisha watu kwenye uokovu. Katika filamu nyingine iitwayo Knowing ambayo ilionyeshwa mwaka 2009 tunakutana tena na Nicolas Cage, ambapo mara hii anaigiza nafasi ya John Kostler, profesa wa astrofizikia yaani sayansi ya hali ya nyota kikemikali na kimaumbile katika chuo kikuu cha Massachusetts Institute of Technology MIT. Kosla anaunganisha na kuhusisha majanga makubwa yaliyojiri huko nyuma na yatakayotokea siku za usoni kwa kutumia orodha yenye mafumbo ya nambari zilizomo kwenye mtungi wa zama na kisha anaamua kuzuia kuzuka kwa janga kubwa kabisa kwa kufumbua mafumbo ya mfuatano ya nambari zilizomo kwenye mtungi wa zama za miaka 50 nyuma, ambao ulikuwa umewekwa kwenye skuli ya msingi ya Lexington. Mtaalamu huyo wa astrofizikia anafanikiwa kugundua wakati wa kukaribia mwisho wa dunia japokuwa Uyahudi ni dini iliyojifungia na kujiwekea uzio kwenye mafundisho yake, lakini katika kipindi cha karne nne zilizopita umejitahidi kuhakikisha unaongeza wafuasi wake kwa kuingiza vionjo vya kidunia na visivyokuwa vya masuala ya kiroho katika imani na itikadi zake kuu. Kwa hakika, wataalamu wengi wa sosiolojia, falsafa, saikolojia na uchumi wamefunzwa ili kuweza kutumia uwezo wao wa kiutamaduni, kisiasa, kisanaa na kifalsafa kwa ajili ya kuifanyia kabala uenezi na propaganda na kutangaza mafundisho potofu ya kuutumikia uzayuni. Manguli wa ubunifu wa kabala Wamejaribu kuwavuta na kuwateka vijana kwa kutumia watu wanaoonekana kuwa ni vigezo vya kuiga, kama vile waigizaji wa filamu, wasanii na wanamichezo. Kwa kutoa mifano michache tu, tunaweza kuwataja hapa watu maarufu kama John Carey, David Beckham na mkewe Victoria Beckham, waimbaji kama vile Madonna na Britney Spears na hata mwigizaji mwana mitindo Demi Moore. Wote hao wanatumia mvuto na umaarufu wao kuwahamasisha vijana wajiunge nao. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo hapa tulipoishia katika mfululizo huu wa kumi, ndipo tutapokuja kuanzia katika mfululizo ujao wa kumi na moja. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga na mitena wakati huo, insha Allah. Oaezani mio kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita, ukipiga unapigwa. Vita vya siku 12 kuanzia Tehran hadi Tel Aviv. Vita vya kulazimishwa vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vina sura tofauti kwa mujibu wa malengo yaliyokuwa yakifuatiliwa na utawala wa Kizayuni katika kuishambulia Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, na karibuni kusikiliza sehemu ya tatu katika mfululizo huu wa vipindi vya vita vya siku 12 kuanzia Teheran hadi Tel Aviv. Katika kipindi hiki tutazungumzia mchakato ambao utawala wa Kizayuni uliuanzisha kupitia mfululizo wa mashambulizi makubwa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mnamo Juni 13, kwa msaada wa Marekani na NATO, mashambulizi ambayo yalilenga makamanda wa kijeshi, wanasayansi na idadi kubwa ya raia wa kawaida. Mashambulizi haya yalibuniwa na kutekelezwa sambamba na uchokozi wa utawala wa Israel huko Gaza kufuatia operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa kwa lengo la kukandamiza na kufuta kabisa mhimili wa mukawama katika eneo. Tulichokipitia katika vipindi viwili vilivyopita ni taswira ya kisiasa, kiusalama na kijeshi ya hujuma hizi, nchi ni Lebanon, Siria na kuenea machafuko katika eneo zima. Katika kipindi hiki tutajadili kilele cha mchakato huu, ambapo wimbi la mauaji ya kigaidi, mashambulizi na operesheni za kijeshi dhidi ya nchi nyingine siyo tu zilibadilisha milingano ya ndani ya Lebanon na Palestina, bali pia ilidhihirisha mtazamo mpya wa vita vya siku zijazo katika Mashariki ya Kati. Baada ya kuwa washahidi Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah, na pia Sayid Hashim Safiyuddin, mwanachama mashuhuri wa halmashauri kuu ya Hizbullah, milingano ya kisiasa ya Lebanon ilishuhudia mabadiliko makubwa. Shekh Naim Qasim, naibu wa Nasrullah, alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa nne wa Hizbullah. Kifo cha Nasrullah kilikuwa pigo kubwa ambalo Israel ilikuwa ikilipangwa kwa miaka mingi. Wachambuzi wengi wa magharibi ikiwa ni pamoja na jopo la wachambuzi la Washington na taasisi ya Brookings waliyachukulia mauaji hayo ya kigaidi kama sehemu ya mkakati wa mauaji ya Israel dhidi ya mukawama. Kifo cha Safiyuddin pia kiliacha pengo kubwa katika usimamizi wa kimuundo wa Hizbullah. Kufuatia mauaji hayo, Tel Aviv ilitaraji kudumiza uongozi wa mukawama na kuilazimisha Hizbullah kurudi nyuma, lakini matukio yaliyofuata yalionyesha kuwa lengo hilo halikufikiwa, na mshikamano wa ndani wa mukawama ukaimarika zaidi. Katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, wapiganaji wa Hamas waliendelea kupigana dhidi ya utawala wa kizayuni licha ya kuuawa makamando wao wakuu kama vile Muhammad Dhaif na Yahya Assinwar. Katika kipindi hicho hicho Iran pia ilikabiliwa na wimbi la mauaji ya kigaidi dhidi ya makamanda wake nchini Syria na Lebanon. Moja ya mashambulizi hayo ni lile lililofanywa na utawala wa Israel kwenye jengo la ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus ambapo makamanda kadhaa wa IRGC waliuawa washahidi. Katika kujibu hatua hiyo ambayo inachukuliwa kimataifa kuwa shambulio la moja kwa moja katika ardhi ya Iran na kwa mujibu wa mkataba wa Jeniva, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitekeleza operesheni ya ahadi ya kweli nambari moja dhidi ya utawala huo. Mamia makombora na ndege zisizo na rubani zilirushwa kuelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, baadhi zikiwa zimelenga maeneo nyeti ya Tel Avivu na vituo vya kijeshi na usalama vya utawala huo ghasibu. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Iran kulenga moja kwa moja ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, na kiwango cha mivutano na utawala wa kizayuni kuingia katika hatua mpya. Upea wa chokochoko choko za Israel hata hivyo ulishuhudiwa usiku wa kuapishwa Masud Pezeshkian, rais wa tisa wa Iran. Ismail Haniya, mkuu wa tawi la kisiasa la Hamas na mgeni rasmi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alilengwa na kuwa washahidi katika mlipuko uliotokea katika makazi yake mjini Teheran. Tofauti na siku za nyuma, mara hii Israel ilitangaza hadharani kuhusika na mauaji hayo ya kigaidi. Kitendo hiki kilikuwa ukiukaji wa wazi wa mamlaka ya kitaifa ya Iran na hivyo kuibua hasira kubwa nchini. Teheran ilitangaza kwamba ilikuwa na haki ya kujibu shambulio hilo la kigaidi kwa wakati unaofaa. Sambamba na tukio hilo, mlipuko wa wakati mmoja wa simu za peja na mitambo mingine ya mawasiliano isiyotumia nyaya nchini Lebanon ukawa moja ya matukio ya kiusalama yenye utata mkubwa kimataifa. Wachambuzi wengi walichukulia operesheni hiyo kuwa operesheni ya kisasa zaidi ya ugaidi wa mitandaoni na kielektroniki ya utawala wa Israel katika historia. Lengo lake kuu lilikuwa kuvuruga mtandao wa mawasiliano wa Hizbullah na kutuma ujumbe wa kisaikolojia kwa jamii ya Lebanon kuhusu ukubwa wa upenyaji na nguvu za kuibua hofu za Israel ingawa Hizbullah iliweza kubuni upya wa mfumo wake wa mawasiliano katika kipindi kifupi, lakini tukio hilo lilithibitisha kwamba vita vya baadaye havitakuwa tena vya makombora na droni pekee, bali mitandao na vifaa vya elektroniki vitakuwa na nafasi muhimu katika uwanja wa vita. Katika mazingira hayo, na kufuatia mauaji ya kigaidi ya Said Hassan Nasrullah, operesheni ya Ahadi ya Kweli nambari mbili ya Iran ilianza kwa kurushwa makumi ya makombora na ndege zisizo na rubani kuelekea vituo vya kijeshi, usalama na viwanda vya Israel. Upeo na ukubwa wa mashambulizi hayo ulikuwa haujawahi kushuhudiwa tena katika eneo. Vituo vya Haifa, Tel Avivu na vituo nyeti vilivyoko kusini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu vililengwa na kuharibiwa pakubwa. Mifumo ya ulinzi ya Israel ikiwa ni pamoja na Iron Dome na kombeo la Daudi ikawa chini ya mashinikizo makubwa ambapo kulikuwa na ripoti za makombora kadhaa kufanikiwa kupenya na kulenga shabaha muhimu. Radi ya mali ya Israel na washirika wake wa magharibi ilionyesha wazi kuwa milingano ya kikanda ilikuwa imeingia katika hatua mpya. Marekani iliweka manuari zake zilizokuwa mashariki mwa bahari ya Mediterania katika hali ya tahadhari na kufanya mawasiliano ya kina na serikali za kiarabu ili kuzuia mgogoro huo kuenea. Nchi za Ulaya pia zililaani mashambulio hayo na kuzitaka pande husika zijizuie kuueneza. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liliitisha kikao cha dharura kwa ombi la Marekani. Antony Blinken, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani alidai kuwa Iran ilikuwa imehatarisha amani na usalama wa dunia kwa hatua hiyo, lakini Rusia na China zilikataa maelezo hayo na kusisitiza kwamba mauaji ya mfululizo ya kigaidi ya Israel hayawezi kupuuzwa. Ulaya, migawanyiko pia ilionekana wazi huku Uingereza na Ujerumani zikichukua misimamo mikali dhidi ya Iran, Ufaransa na Uhispania zilisisitiza ulazima wa kusimamisha mzunguko wa ghasia na kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Nchi za Kiarabu pia zilichukua misimamo ya tahadhari na ya unduma kuwili. Kwa kusisitiza ulazima wa kujizuia, Saudi Arabia na Imarati zilijizuia kuegemea waziwazi wazi wazi upande wa Israeli. Qatar na Oman ziliimarisha zaidi nafasi yao ya upatanishi, nayo na Misri ikajaribu kuweka wazi njia za kidiplomasia ili kupunguza mvutano. Misimamo hii ilionyesha kwamba ulimwengu wa Kiarabu ulikuwa unakabiliwa na ukweli mpya: Israel siyo tu nguvu isiyopingwa katika eneo, na uungaji mkono wowote wa wazi kwa utawala huo unaweza kuwa na gharama kubwa katika maoni ya umma wa Kiarabu na Kiislamu. Nukta nyingine muhimu ilikuwa kuakisiwa Operesheni ya Ahadi ya Kweli nambari mbili katika maoni ya walio wengi katika eneo na dunia nzima. Israel ilikuwa imechukiwa sana kwa kuendeleza jinai dhidi ya watu wasio na hatia huko Gaza na kuwaua viongozi wa mapambano ya ukombozi. Majibu ya Iran kwa uchokozi huo, wakati Marekani na Ulaya zilikaa kimya au kuunga mkono Tel Avivu, yalikaribishwa na sehemu kubwa ya maoni ya walio wengi katika eneo na dunia nzima. Maandamano makubwa yaliyofanyika dhidi ya Israel huko London, Paris, Berlin na hata Washington yalionyesha wazi kuwa pengo lililopo kati ya serikali za Magharibi na raia wao kuhusu Israel linazidi kuongezeka. Swali la msingi la watu wa nchi za magharibi lilikuwa ni kwa nini mauaji ya kigaidi dhidi ya viongozi wa harakati za mapambano yanafumbiwa macho, lakini jibu la Iran kwa ugaidi huo linadhihirishwa kuwa tishio kwa amani ya dunia. Ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, matokeo ya operesheni ya ahadi ya kweli nambari mbili yalikuwa mazito na makubwa mno. Jeshi la Israel lilidai kutungua makombora na ndege nyingi zisizo na rubani za Iran, lakini ripoti za nyanjani zilithibitisha kinyume chake. Uharibifu uliofanyika katika kambi za kijeshi kusini na kaskazini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kukatizwa sehemu ya shughuli za mfumo wa ulinzi wa Iron Dome ulidhihirisha wazi sura halisi ya mashambulizi hayo muhimu zaidi kuliko uharibifu huo wa nyenzo ni ujumbe wa kisaikolojia uliotolewa na operesheni hii. Kwa mara ya kwanza ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zililengwa moja kwa moja na Iran. Haya yalikuwa mabadiliko ya kimsingi katika kiwango cha uzuiaji wa hujuma ya adui na miningano ya usalama. Katika ngazi ya kisiasa, wapinzani ya hu, wa Netanyahu walimkosoa vikali kwa kuanzisha chokochoko. Yair Lapid na Benny Gantz walionya kwamba sera zake zinahatarisha uwepo wa Israel, jambo ambalo halijawahi kushuhudiwa tena katika historia ya utawala huo. Gazeti la Haaretz liliandika hakuna tena umbali salama kati Teheran ya Teherani na Tel Aviv. Hisia ya kutokuwepo usalama katika maoni ya walio wengi huko Israel lilifikia kilele, na hivyo kengele ya hatari kupigwa katika miji ya Tel Aviv na Haifa ikikumbusha zama za vita vya zamani, tofauti ya pekee mara hii ikiwa kwamba wakati huu chanzo cha tishio haikuwa tena Lebanon wala Gaza bali Iran. Operesheni ya Ahadi ya Kweli nambari mbili na matukio yaliyofuata yaliongeza kiwango cha mvutano kati ya Iran na Israel kwa namna isiyo ya kawaida, na hivyo kuandaa mazingira ya uchokozi wa baadaye wa Tel Aviv huko Gaza, Lebanon, Siria na dhidi ya masilahi ya Iran, mwenendo ambao hatimaye ulisababisha vita vya siku 12. Endelea kuwa nasi ili upate kusikia mwendelezo wa mjadala huu katika kipindi kijacho. Kwaherini. Hawatu, yada, yada. Ayuni, ajri sana, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet, anwani