Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa khofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea Mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahir rahmanir rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi wa msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Desemba 16 inayosadifiana na tarehe 25 5 jamadi thani mwaka elfu moja mia nne 47 hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia ulimwengu wa michezo na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanga, lakini idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, bali pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una kisimbuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir. mkoaji sw yes. Na vilevile unaweza tazama uh, videocasti zetu kwenye tovuti yetu ya Iran Radio, na ni kukumbusha pia kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisho plus 98935654 nane saba. Nafuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran yaitaka jamii ya kimataifa ikomeshe kuendelea mauaji ya kimbari ya Wapalestina huko Gaza. Waasi wa M23 waendelea kuwashikilia mamia ya askari wa Burundi huko DRC. Na Hungary yasema mpango wa EU wa kuiba mali za rasia ni tangazo la vita pamoja na habari nyinginezo. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amelaani vikali kuendelea kwa mauaji ya halaiki ya Wapalestina katika ukanda wa, wa Ghaza, akiashiria mashambulizi ya mabomu yanayoendelea kufanywa na Wazayuni na kuzuiwa kwa misaada ya kibinadamu. Bakai amesema mashambulizi yanayoendelea dhidi ya Ghaza pamoja na vikwazo vya kuingia kwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo ni uhalifu mkubwa unaohitaji hatua za haraka na madhubuti kutoka kwa jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa. Amesisitiza kwamba taasisi za kimataifa zina jukumu la kusimamisha uhalifu huo na kuwashtaki walio wote waliohusika na uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari huko Gaza, akirejelea azimio la hivi karibuni la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu maoni ya ushauri ya Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya ICJ, Bakai amebainisha kuwa azimio hilo linasisitiza wajibu wa mataifa yote chini ya kifungu cha kwanza cha mikataba ya Geneva ya mwaka 1949 kuhakikisha kuheshimiwa kwa sheria ya kimataifa ya kibinadamu. Kadhalika, amelaani vikali ukiukwaji wa sheria za kibinadamu unaokaririwa na unaofanywa waziwazi na utawala wa Kizayuni, ikiwa ni pamoja na uhalifu wa kivita uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya kimbari na kusisitiza hitaji la haraka la kukomesha kile alichokiita mapuuza ya utawala huu pandikizi kwa sheria za kimataifa. Bakai amesema jamii ya kimataifa inayoongozwa na Umoja wa Mataifa ina wajibu wa kuchukua hatua za haraka na madhubuti za kukomesha uhalifu wa Israel na kuwawajibisha wahusika. Bakai amesema Marekani na nchi nyingine zinazoipa Israel silaha na usaidizi wa kisiasa zinashiriki katika uhalifu wa utawala huo pandikizi huko Palestina, Lebanon na hata Siria zinazokaliwa kwa mabavu. Ameongeza kuwa licha ya kuwepo makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza na Lebanon, lakini Israel inaendelea kufanya uhalifu wa kikatili dhidi ya mataifa hayo mawili kutokana na usaidizi usio na kikomo wa Washington na kutochukua hatua kwa wadhamini wa makubaliano ya usitishaji mapigano. Kwingineko, kundi la waasi wa M23 linalodaiwa kuungwa mkono na Rwanda limewakamata mamia ya wanajeshi wa Burundi wakati wa mashambulizi yake hivi karibuni huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, afisa wa kundi hilo amesema, huku mapigano yakiendelea kushtadi mashariki mwa DRC. Wiki iliyopita waasi wa M23 waliingia katika mji wa kimkakati wa Uvira karibu na mpaka na Burundi, chini ya wiki moja baada ya marais wa Congo na Rwanda kukutana Washington na rais wa Marekani Donald Trump na kuthibitisha kujitolea kwao kufungamana na mkataba wa amani unaojulikana kama makubaliano ya Washington. Tunawashikilia mamia Kadhaa ya wanajeshi wa Burundi ambao tuliwakamata wakati wa vita na tunanuia kuwarudisha nyumbani, Patrick Busu Bwa Gui, gavana aliyeteuliwa na M23 kwa jimbo la Kivu Kusini, aliwaambia mkutano na waandishi wa habari hivi karibuni. Busu Bwa Gui amesema Burundi inapaswa kutuma ombi rasmi la kurejea kwa askari hao na kwamba M23 inavitaka vikosi vyote vya Burundi kuondoka katika eneo letu na kurejea nyumbani kwa amani. Jana Jumatatu, Burundi ambayo imekuwa na wanajeshi mashariki mwa Kongo kwa miaka kadhaa, haikutoa radia mali yake kuhusu taarifa hizo. Zaidi ya watu laki tano wakiwemo zaidi ya watoto laki moja wamekimbia makazi yao tangu Desemba mosi kutokana na mapigano makali katika mkoa wa Kivu Kusini wa mashariki mwa DRC. Hayo yalitangazwa Jumapili na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF. Katika taarifa yake hiyo UNICEF ilisema kwamba Ina wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka kwa kasi mapigano huko Kivu Kusini na kuwalazimisha mamia ya maelfu ya watoto na familia zao kukimbilia maeneo mengine ya ndani ya DRC na wengine kuvuka mipaka na kuingia katika nchi za Burundi na Rwanda. Tukirejea hapa nchini, mkuu wa shirika la chai la Iran, Habib Jahansaz, amesema mauzo ya chai ya Jamhuri ya Kiislamu nje ya nchi katika miezi minane ya kwanza ya mwaka huu kwa mujibu wa kalenda ya Iran ulioanza Machi 21 yameongezeka kwa asilimia 48 yakilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Takriban tani milioni 9.8 za chai bora ya Iran zilisafirishwa hadi kwenye masoko lengwa ya nje kati ya Machi 21 na Novemba 22 mwaka huu. Akifafanua hatua za hivi karibuni zilizochukuliwa na shirika lake Jahansa amesisitiza kuwa, na hapa na nukuu, kwa ufuatiliaji usiokoma, hatua madhubuti zilichukuliwa ili kuwasaidia wakulima wa chai hapa nchini, mwisho wa nukuu. Iran ilisafirisha chai bora yenye thamani ya dola milioni 12 hadi kwenye masoko ya kigeni kati ya Machi 21 na Novemba 22 mwaka huu, amefafanua afisa huyo wa Iran. Mkuu huyo wa shirika la chai la Iran ameeleza bayana kuwa hatua madhubuti zimechukuliwa ili kupunguza uagizaji wa, wa chai hapa nchini. Jahansaz ameongeza kuwa na hapa na nukuu, uzalishaji wa ndani wa chai yenye vifurushi mbalimbali ikiwa ni mbali, pamoja na chai ya kijani na chai ya mimea unaweza kuongeza sehemu ya mauzo ya nje ya Iran katika soko la kimataifa. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia arafa kwenda kwa nambari alama kujumlisha plus 98 54 87. Tukisonga mbele, waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban ametahadharisha kuwa hatua yoyote ya Umoja wa Ulaya ya kutoa milki na fedha za Rasha zilizozuiliwa bila idhini ya Budapest ni kukiuka sheria za Ulaya na itakuwa sawa na tangazo la vita. Orban amesema maafisa wa EU wanafanya juu chini kuzuia mali za Rasha zilizozuiliwa kwa kuipuza Hungary na kunajisi sheria za Ulaya mchana kweupe, jambo ambalo anasema ni sawa na tamko la vita. Ameshutumu Brussels kwa kuchochea mzozo huo akiongeza kwamba Hungary haitahusika katika kile alichokiita mpango uliopotoshwa. EU ilipiga kura wiki iliyopita kuzuia fedha za benki kuu ya Rasia kwa muda usiojulikana ikitumia mamlaka ya dharura kukwepa makubaliano ya pamoja licha ya pingamizi kutoka kwa baadhi ya nchi wanachama. Hivi karibuni Oban alionya pia kwamba tishio la kuzuka vita vikuu vya tatu vya dunia linazidi kuongezeka na kwamba jamii ya kimataifa inapaswa ifanye kila iwezalo kulizuia. Kwa mujibu wa maafisa wa Hungary, wa liberali wa Ulaya wanaunga mkono vita, wanakwamisha kufanyika mazungumzo ya amani kati ya Marekani na Rasia ili kuhitimisha vita huko Ukraine. Na kundi la kigaidi la ISEL au Daesh limedai kuhusika na shambulio baya lililolenga vikosi vitiifu kwa Abu Muhammad al Jolani nje kidogo ya Idlib kaskazini magharibi mwa Siria kwa mujibu wa chombo cha habari kinachohusiana na shirika la kigaidi la ISEL, wanamgambo wa kundi hilo wamevishambulia vikosi vinavyohusiana na Jolani katika barabara ya Marat Anuman nje kidogo ya mkoa wa Idlib huko nchini Siria. Ripoti hiyo imesema shambulio hilo limesababisha mauaji ya wanachama wanne wa vikosi vilivyolengwa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Imedai kwamba washambuliaji walifanikiwa kuondoka salama na kurudi katika nafasi zao kufuatia operesheni hiyo. Mapema siku ya Jumapili, wizara ya mambo ya ndani ya Siria ilithibitisha kwamba angalau wanajeshi wanne wanaohusishwa na utawala wa Aljolani waliuawa katika shambulio la silaha katika mji wa Marat Anuman ulioko kusini mwa mkoa wa Idlib. Wizara hiyo imesema vikosi vya usalama vimeanzisha shughuli za utafutaji na upekuzi katika eneo hilo, ili kuwatambua na kuwakamata waliohusika na shambulio hilo. Tukio hilo linakuja huku kukiwa na makubaliano ya silaha au makabiliano ya silaha kumradhi, na mvutano wa ndani nchini Siria ambao umeendelea tangu kupinduliwa kwa serikali ya Bashar al Asad, licha ya operesheni za usalama zinazoendelea katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo ya Kiarabu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo pamoja na nyingine kemkem kem, unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa kisemacho ana kazi lakini ana njaa: kwa nini wazazi wa Uingereza wa wanatafuta misaada ya chakula? Kadri uchumi wa Uingereza unavyozidi kulega na kuporomoka, takriban robo ya wazazi wenye ajira nao wanalazimika kutafuta msaada wa chakula cha bure kutoka mashirika ya hisani. Kwa mujibu wa Pars Today, hali mbaya ya kiuchumi nchini Uingereza ikiendelea imepelekea kuongezeka kwa idadi ya watu wanaotafuta chakula cha bure. Matokeo ya uchunguzi wa hivi karibuni yanaonyesha kuwa mamia ya maelfu ya wazazi wenye ajira nchini Uingereza wamelazimika kutegemea mashirika ya hisani au benki za chakula ili kupata mahitaji ya familia zao. Ripoti hizi zilizotolewa na taasisi ya The Felix Project zinaonyesha kuwa kati ya kila wazazi wanne wenye kazi, mmoja huenda mara kwa mara kila wiki moja au mbili katika mashirika hisani kwa ajili ya kupokea msaada. Hali ya kiuchumi nchini Uingereza inazidi kuwa mbaya na imepelekea kuongezeka kwa umaskini pamoja na kupanuka kwa pengo la kitabaka. Sababu kuu zinazochangia hali hii ni kujiondoa kwa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya, almaarufu Brexit, gharama za vita vya Ukraine, migawanyiko ya ndani na mazingira yasiyo thabiti ya kisiasa na kiuchumi katika nchi nyingi za Ulaya. Hali hii imeifanya mashua ya uchumi wa Uingereza kuyumba katikati ya mawimbi makali ikionyesha jinsi upepo wa kisiasa na kiuchumi wa bara la Ulaya unavyotikisa safari yake. Moja ya matatizo makubwa yanayokabili familia za Uingereza ni kuongezeka kwa mfumko wa bei na hatimaye kuzuka kwa mgogoro wa gharama na kupanda kwa matumizi ya maisha. Kwa kuongezeka kwa kiwango cha mfumko wa bei, wananchi wanakabiliwa na kupanda kwa bei za bidhaa na huduma muhimu kama vile chakula, makazi, nishati na usafiri. Hali hii imefanya familia nyingi kushindwa kutimiza mahitaji yao ya msingi. Miongoni mwao, wazazi wenye ajira ambao hapo awali waliweza kwa namna fulani kukabiliana na gharama za maisha, sasa si tu kwamba hawawezi kuhakikisha usalama wa chakula kwa familia zao, bali mara nyingi wamelazimika kukimbilia mashirika hisani na benki za chakula ili kupata chakula cha familia zao. Hali hii mpenzi msikilizaji, hususan kwa kuanza kwa msimu wa baridi, imekuwa mbaya zaidi, kwa sababu katika miaka ya hivi karibuni gharama za nishati pia zimepanda kwa kiwango kikubwa nchini Uingereza. Vita vya Ukraine na vikwazo dhidi ya Russia hususan katika sekta ya nishati vimesababisha hata nchi za Ulaya zenyewe kukumbwa na matatizo ya kupata mafuta ya kutosha. Matokeo yake, gharama za nishati katika bajeti za familia zimekuwa juu kiasi kwamba familia nyingi hulazimika kuchagua kati ya kununua chakula au kulipa gharama za kupasha joto nyumba zao. Kwa hakika, vita vya Ukraine si tu vimeathiri moja kwa moja bei ya nishati barani Ulaya, bali pia matatizo ya mnyororo wa usambazaji na upungufu wa malighafi yamesababisha kupanda kwa bei katika sekta nyingi za viwanda. Uingereza, ambayo ilijulikana kama moja nchi zinazotegemea uagizaji wa nishati kutoka Russia na Ukraine, baada ya kupita miaka kadhaa tangu kuanza kwa vita vya Ukraine, bado inakabiliwa na mgogoro mkubwa katika uwanja huu. Mgogoro huu wa nishati sambamba na kupanda kwa gharama za bidhaa nyingine umeweka shinikizo kubwa zaidi kwa familia. Kwa upande mwingine, takwimu zilizotolewa zinaonyesha kwamba kiwango cha mfumko wa bei nchini Uingereza katika miaka ya hivi karibuni kimefikia kiwango cha juu kabisa. Kuongezeka huku kwa mfumko wa bei kumesababisha nguvu ya ununuzi ya familia nyingi kupungua. Gharama za kila siku ikiwemo chakula usafiri na hata kodi ya nyumba zimepanda kwa viwango vya juu sana. Katika mazingira haya, familia hulazimika kutafuta chaguo nafuu zaidi au kutegemea misaada ili kukidhi mahitaji yao ya kila siku. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuitegemea sikio idhaa yako hii pendwa. Ni kukumbusha kwamba una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na watu wakosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 na toban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran na hususan mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na karibu tuangazie baadhi ya matukio makubwa yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita kote duniani, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa barani Asia ambapo Iran imeibuka mshindi wa pili katika michezo ya vijana walemavu wa Asia kwa kifupi AYPG ya 2025 huko Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Kikosi cha Iran chenye wanamichezo 194 kilikusanya jumla ya medali 262, zikiwemo dhahabu 76, fedha 96, na shaba 88 katika mashindano hayo yaliyofanyika kuanzia Desemba 10 hadi 13 waogeleaji wa Iran walishinda medali 104 hukuwa na riadha wakichota medali 82 katika vitengo mbalimbali. Mashindano hayo yaliwakutanisha wanariadha na wanamichezo wapatao 1500 kutoka mashirikisho 35 ya kitaifa kote Asia. Uzbekistan iliongoza jedwali la medali kwa kuchota medali 153 zikiwemo medali 99 za dhahabu. Na vilevile vile Japan ilimaliza ya tatu kwa jumla ya medali sabini na saba zikiwemo dhahabu 40 fedha ishirini na tano na shaba kumi na mbili. Iran ilikuwa imeongoza orodha ya medali katika toleo lililopita mwaka elfu mbili na ishirini na moja huko Bahrain ikishinda medali 122 zikiwemo dhahabu 44. Timu ya mpira wachezaji wenye matatizo ya kuona ya wasichana Iran iliibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya vijana wa Asia baada ya kuigaragaza Thailand katika mechi ya fainali na kushinda medali ya dhahabu. Iran ambayo ilishinda medali ya fedha katika duru iliyopita ya mashindano hayo iliicharaza Thailand mabao sita kwa mawili katika ngoma ya fainali ya goalball kwa wanawake iliyopigwa Jumamosi. Kocha mkuu wa timu hiyo ya vijana wa Iran Mojgan Karbi ametangaza kuitunuku medali hiyo ya dhahabu kwa mashahidi wa vita vya siku kumi na mbili vya kutishwa vya Israel dhidi ya Iran mnamo Juni mwaka huu. Karibi amesema, na hapa nanukuu, kwa mara ya kwanza katika historia ya mashindano ya wanawake tulifanikiwa kupata ubingwa huu. Katika duru zilizopita tulimaliza kama washindi wa pili au katika nafasi ya tatu, lakini katika toleo hili tulitia juhudi na mshikamano wetu tulikuwa mabingwa tunalikabidhi taji hili kwa mashahidi wa vita vya siku 12 vilivyotishwa nchi yetu mwisho nukuu nayo na timu ya wanaume ya golbal ya iran kwa upande wao ilikubali medali ya shaba baada ya kuishinda thailand mabao 15 kwa 7 siku ya jumamosi katika mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu wakati huohuo timu ya tekondo ya walemavu ya iran imeibuka kidedea baada ya kushinda medali tisa za kupendeza katika mashindano hayo ya AYPG zikiwemo nne za dhahabu, tatu za fedha na mbili za shaba. Hali kadhalika timu ya tenisi ya mezani ya wanaume wa Iran ilitoa ubingwa katika mashindano hayo ya kibara siku ya Jumamosi. Arsham Ramezani na Ali Rasti waliibuka washindi dhidi ya Huang Reng Ting na Su Jing Sian kutoka China Taipei kwa kuwalaza alama tatu kwa mbili za kumi kumi na mbili kumi na mbili kumi na nne kumi na mbili kumi kumi na moja saba na kumi na mbili kumi katika fainali ya kategoria ya wachezaji wawili wawili kwa vijana wenye chini ya miaka ishirini na mitatu. Kabla ya hapo Wairani Abulfazl Khosravi na Muhammad Parsa Sohrabi walishinda medali mbili zaidi za dhahabu katika michezo ya vijana wa Asia ya Dubai 2025. Hosravi alishinda medali ya dhahabu katika mchezo wa kurusha kirungu au kipenda, club throw kwa kimombo, kwa upande wa wanaume safu za F31, F32 na F51, kwa kurusha umbali wa mita 23 9 naye Sohrabi alishinda medali ya dhahabu katika urushaji kisahani au discus kategoria za F42, F43, F44 hadi 64 kwa kurusha umbali wa mita 38.99. Tuangazie sasa voliboli. Timu ya voleiboli ya vijana wa kiume ya Iran imeibuka bingwa baada ya kuichakaza China Taipei setu 3 kwa 1 za 15-25 25-18 25-22 na 25-17 katika fainali ya mashindano ya dunia ya voleiboli ya shule ya ISF kwa vijana wenye chini ya miaka 15 ya 2025 siku ya Ijumaa. Iran ilikuwa mashinda Nigeria, China, Saudi Arabia, China na India wakiwa njiani kuelekea mechi ya fainali. Timu ya mabanati ya Iran ilimaliza katika nafasi ya sita katika mashindano hayo. Mashindano ya voliboli ya shule ya dunia ya ISF under 15 yalifunguliwa rasmi mnamo Desemba 5 katika ukumbi wa Shangluo huko China, na kuzileta pamoja timu 30 kutoka kwa jumbe 17. Kwa siku 8 za mashindano ya kimataifa ya michezo ya shule na ubadilishanaji wa kitamaduni. Mashindano hayo yaliyofanyika kwa mara ya kwanza mwaka 1972 ni michuano ya voliboli ya shule ya kiwango cha juu zaidi duniani kote. Tuangazie sasa dondoo za hapa na pale. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amempongeza Soreya Aghai kwa kuteuliwa kuwa mwanachama wa kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC baada ya Jamhuri ya Kiislamu kukosa fursa kama hiyo kwa takriban miaka 21 sambamba na mnasaba wa kuadhimisha mazazi ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi aleiha, na siku ya kitaifa ya mama hapa nchini Iran. Rais Pezeshkian katika ujumbe wake kwenye akaunti ya X alimpongeza Aghai kwa kuipaisha Iran katika jukwaa hilo la kimataifa la michezo. Kwingineko, kocha mkuu wa timu ya taifa ya Algeria Majid Bughera ametangaza rasmi kuachana na kikosi hicho siku chache kabla ya kuanza kwa michuano ya kikanda ya Afcon, kufuatia kuondolewa kwa kikosi chake kwenye michuano ya kombe la waarabu la FIFA. Bughera ambaye mkataba wake ulikuwa ufikie tamati mwezi Desemba mwaka huu amesema kuwa safari yake na timu ya taifa ya Algeria imefikia mwisho. Akizungumza baada ya matokeo hayo, kocha huyo alibainisha kuwa ametoa mchango wake wote kwa timu na sasa ni wakati wa uongozi mpya kuendeleza jukumu hilo. Kocha huyo ataendelea kukumbukwa kwa mafanikio makubwa aliyoyapata akiwa na Algeria, hususan kuiongoza timu hiyo kutoa ubingwa wa FIFA Arab Cup mwaka 2021 mafanikio yaliyomweka katika historia ya soka la taifa hilo. Uamuzi wa Bughera unakuja wakati nyeti kwa Algeria ikijiandaa kushiriki Afcon, huku mashabiki na wadau wa soka wakisubiri kwa hamu kujua ni nani atakairithi mikoba yake. Wakati huo huo, kocha mkuu wa timu ya taifa ya Ivory Coast msf ametangaza rasmi orodha ya wachezaji 25 watakao yawakilisha nchi yao katika kipute cha Afcon 2025 huko Morocco. Tangazo hilo hata hivyo limekuwa pigo kwa mashabiki wengi waliokuwa na matumaini ya kumwona kiungo wa Yanga Sports Club Zozoa akipata nafasi katika kikosi hicho. Taarifa rasmi zimebainisha kwamba Zozoa hatoweza kujiunga na timu hiyo licha ya kiwango chake bora katika ligi kuu ya soka huko Tanzania Bara. Huku hayo yakiharifiwa, wafanyakazi wa shirika la umeme Tanzania TANESCO mkoa wa Temeke walishiriki mbio za TIA Marathon 2025 zilizofanyika Jumamosi ya Desemba 13 katika Chuo cha Uhasibu Tanzania TIA bewa la Dar es Salaam zikiwa na lengo la kuchangisha fedha kwa ajili ya kuwasaidia wanafunzi wenye mahitaji maalum pamoja na kupambana na magonjwa yasiyo ya kuambukiza. Katika mbio hizo kulikuwa na mbio za kilomita tano, kumi na ishirini na moja huku TANESCO mkoa wa temeke wakishiriki mbio za kilomita tano na kumi kwa lengo la kutoa mchango wa kusaidia wanafunzi wenye mahitaji maalum wakiwemo akina mama wanaojifungua wakiwa wanaendelea na masomo chuoni. Nachokitaka sisi pamoja na udhamini kwamba wajitokeze watu wengi sana, kwa sababu mafanikio ya tukio lolote ni watu. Kwao tumefanikiwa kupata watu kwetu, sisi ndio mafanikio kubwa kupita yote. Tunatamani iwe hivi kila mwaka. Yes, kwa sababu ilibidi tuanze na mazoezi kwao, tumejiweka fiti mpaka leo tumeweza kukamilisha mbio za kilometa tano. Ni mara yangu ya kwanza nashiriki hili shindano. Yani, nimeiona nzuri. Kwanza imetuchangamsha, tumekutana watu tofauti tofauti, tumekaa tangia jana, tunabadilishana mawazo ya hapa na pale. Kiukweli nimefurahi. Mbali na hayo, baada ya matokeo ya karibuni kwenye soka la Ulaya, shirika la Opta lilitoa utabiri wake wa hivi punde likisisitiza kwamba Arsenal ipo katika nafasi kubwa zaidi ya kushinda taji lao la kwanza la ligi ya klabu bingwa barani Ulaya msimu huu Gunners wamepewa nafasi ya kushinda taji hilo kwa ubashiri wa asilimia 23.31, huku Bayern Munich wakiwa wa pili kwa nafasi ya asilimia 19.1. Wa Bavaria walirudi kutoka kwa ushindi wao na Arsenal kuishinda Sporting Lisbon nyumbani. Arsenal iliendeleza mwanzo wao mzuri wa ligi mabingwa msimu huu ikishinda Club Brugge mabao matatu kwa mtungi na timu ya pili Jumatano usiku Noni Madueke Alifunga mabao mawili la kwanza likiwa la kupiga kilele na kuisaidia Gunners kupata ushindi rahisi huko nchini Ubelgiji. Aidha, Arsenal wameendelea kutoa makileleni mwa ligi kuu ya soka ya Uingereza EPL baada ya kupata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya Wolves walioko mkiani Ugani Emirates, ingawaje haikuwa lele mama. Namna Gunners walivyopata ushindi huo wikendi imeacha maswali mengi kuliko majibu kuhusu uwezo wao wa kutoa ubingwa msimu huu. Kile kilichotarajiwa kuwa mchezo laini wa nyumbani kiligeuka kuwa mechi ya taharuki na roho juu juu, kuashiria kuwa kuna mapungufu yanayohitaji kufanyiwa kazi. Ushindi huo umefikisha Arsenal point 36 na kudumisha pengo lao kileleni, lakini kuhitaji mabao mawili ya kujifunga kutoka kwa Wolves ili kuwafunga timu ambayo haijashinda michezo 16 mfululizo si ishara ya wazi ya mabingwa watarajiwa hali ilikuwa hivi ugani emirates saka plays another one in there's the header and there's the goal and gabriel jesus is off the bench and has he won it for arsenal tim that is a massive massive goal fantastic play from bukayo saka on the right hand side nchini hispania kiwango duni cha real madrid chini ya chabi alonso kiliendelea huku Manchester City wakitoka nyuma na kuwashinda huko Bernabeu. Rodrigo aliongoza katika dakika 28, lakini Nico O'Reilly alisawazisha muda mfupi baadaye, baada ya Thibaut Courtois kufanya kazi ya kuokoa mpira. Erling Haaland alifunga kupitia mkwaju wa penalti baada ya kuangushwa na Antonio Rudiger. Tukiwa bado huko Hispania, mabingwa watetezi PSG walilazimishwa sare tasa na Atletico Bilbao. Huko Barcelona kifunga Eintracht Frankfurt mabao mawili kwa moja yaliyotoa kimiani kimeujiza na Jules Konde. Anslot alipata muda wa kupumzika baada ya kupanga ushindi wa mba, goli moja kwa mtungi dhidi ya Inter Milan kutokana na penalti ya dakika za mwisho kutoka kwa Dominic Zobolzai. Mkufunzi wa basa Hans Flick anasema cha mno ni kwamba wameondoka na alama tatu, ingawaje anakiri mchezo ulikuwa mgumu. That was very important, very important the three points, um, it's very tight also in in in a table, so for us today was was not an easy game because they they really defend or uh, kwa mujibu wa bishara za Opta, PSG wako katika nafasi ya tatu ya kutoa ubingwa huku uwezekano wao wa kushinda ukiwa wa asilimia 13.5, ambapo Manchester City wakiwa na nafasi ya asilimia 10.27. Kompyuta hiyo kubwa pia imetabiri timu zitakazofuzu kwa raundi ya 16 Kiotomatiki. Arsenal na Bayern Munich tayari zimefuzu na inatabiriwa wataungana na Manchester City, PSG, Real Madrid, Liverpool, Atletico Madrid na Atalanta. Atalanta ilishinda Chelsea mabao mawili kwa moja mjini Bagamo na kupanda hadi nafasi ya tano kwenye jedwali zikiwa zimesalia mechi mbili. Na tunatamatisha kwa tetesi hii. Mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, anaripotiwa kuwa tayari kutoa yuro bilioni kumi kuinunua klabu ya soka ya Uhispania ya Barcelona. Mwandishi wa habari wa tovuti ya El Chiringuito Francois Galado amesema hayo kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa X na kuongeza kwamba wanachama wa klabu hiyo wanaoshiriki katika uchaguzi wa rais wa klabu hiyo wanaweza ama kukubali au kuzuia mauzo hayo. Habari hii imesambaa kwa kasi kama moto wa kichaka kwenye mitandao ya kijamii na hata kwenye vyombo vya habari duniani. Social media has been flooded with claims that Mohammed Bin Salman wants to buy FC Barcelona. Big headlines Saudi money Hapo awali Joan Laporta alitangaza kwamba hana azma ya kugombea tena urais wa klabu hiyo mashuhuri ya soka duniani. Muhula wake wa sasa unamalizika mwaka 2027. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya jumanne mchana ya Radio Tehran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Nilikuwa na maka na kutikisa kichwa hapa na euro bilioni kumi hizo za Bin Salman ambazo zinaonekana hazina kazi. Ningekuwa mshauri wake, ningemwambia bana akawekeze katika hazina ya Allah, labda kwa kujenga misikiti hospitali na zahanati kule Afrika au labda Ghaza hapo karibu na Saudia. Lakini mimi si mshauri wake, wacha pambane, awekeze huko Barcelona. Hii ni Redio Teheran inakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. <mucho> Nam jamvi la udondozi wa magazeti aliyochapishwa leo Jumanne katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia ataka JWTZ lisikubali kuchafuka, alisifu kwa weledi, nidhamu na utii, ahimiza liwekeze mafunzo na mazoezi, asema bila amani hakuna maendeleo. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayomwonyesha rais huyo wa Tanzania akiwa amevalia sare za JWTZ huku akipokea saluti kutoka kwa makamanda wa jeshi hilo la ulinzi la wananchi wa Tanzania alipowasili katika chuo cha mafunzo cha ulinzi wa anga Skua kilichopo mkoani Tanga jana kukutana na uongozi wa juu wajeshi. Picha hiyo ikiambatana na vichwa tofauti vya habari ndio iliyopamba kurasa kadhaa za mbele za matoleo mengine ya leo ya magazeti ya Tanzania, yakiwa ni pamoja na Uhuru, Mwananchi, Sauti yetu na Wamachinga. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe inaanuani semayo, waziri mkuu aonya uhaba wa chakula ni kutokana na ukame na mvua kidogo nchini, awapa jukumu maalum MARC na MADC na wakurugenzi wakanadi hoja kwenye maeneo yao ya kazi. Habari iliyopewa uzito wa pili na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, Askofu Malasusa atoa tahadhari ya chokochoko choko za udini, azitaja kuwa vita hatari kuliko vyote na havijawahi kuiacha jamii salama na daima havina mshindi wala mshindwa. Tanzania ya ng'ara Katara ndicho kichwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwanahabari likifafanua kwa dondozi semazo ni kwenye kongamano kubwa zaidi duniani la kupambana na rushwa la mchagua balozi Naim Aziz kuwa makamu wa rais wa nchi wanachama wa mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya rushwa kwa kipindi cha mwaka 2025 hadi 2027. kwa upande wa Tanzania, namalizia na toleo la kila wiki la Jamhuri ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani lazima tutoke. Jamhuri linafafanua kwa kuandika mjadala, kulikuamua taifa washika kasi, kauli ya Heche ikizua hisia tofauti, wasomi wasema hoja ya Chadema ni sahihi kuelekea maridhiano, wengine wahoji upande wa Chadema katika mkwamo wa kisiasa uliopo nchini hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa na kichwa cha habari kisemacho mawakala wa utumwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linafafanua kwa kuandika, waajiri walio nyuma ya mtandao unaotokea Kenya kuelekea Urusi wa magendo ya watu wafichuliwa, ni wanaopelekwa kupigana vita kati ya nchi hiyo na Ukraine ukurasa wa mbele wa gazeti la The Star umepambwa kwa kichwa cha habari uongo mkubwa wa jenzi. IBC yatoa tahadhari ya tota ya kutokuwepo hamu ya kupiga kura, chaguzi ndogo zaonyesha. Kwa mujibu wa gazeti hilo, data zinaonyesha kwamba asilimia 57 ya watu wote waliotimiza masharti ya kupiga kura wana umri chini ya miaka thelathini na mitano. Lahdha za mwisho za Jirongo ni miongoni mwa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation kuashiria kifo cha waziri wa zamani jo, uh, Cyrus Jirongo aliaga dunia katika ajali ya gari siku ya Jumamosi. Kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo kinahusiana na tukio hilo, kikisomeka kifo kwenye barabara kuu, mamlaka zaelekezewa kidole kwa kushindwa kutekeleza sheria kali kwa vyombo vya barabarani. Na kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha au na kichwa kikuu cha habari kisemacho talaka ya nukia mlimani, ukanda wa mlima Kenya mashariki walalamika kutumiwa kisiasa na upande wa mlima Kenya magharibi. Vichwa vingine vya habari vinavyo ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na maleka wa kifo aganda barabarani, na arati ataka Ruto aingie ODM mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Na tunatamatishia udunduzi wetu nchini Uganda, nikianza na New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele limepa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno ukaguzi wa ardhi ya serikali waanza. Habari iliyopewa uzito wa pili na gazeti hilo inaanuani semayo mkuu wa vikosi vya ulinzi aviweka vyombo vya usalama kwenye tahadhari ya juu kwa ajili ya uchaguzi. Na kwa upande wa Daily Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti la uh, toban gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho kilichowaua zaidi wana Uganda mwaka 2025. Katika toleo lake la mtandaoni gazeti hilo limeandika baada ya malaria, bodaboda boda, ajali za gari ndizo zinazoua zaidi raia wa Uganda na katika safu ya habari za kimataifa ya gazeti hilo tunakutana na habari yenye anwani Mahakama ya Ufaransa yamfunga kifungo cha miaka 30 jela kiongozi wa zamani wa waasi wa Kongo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Tudurusu kidogo historia, alafu mie narejea hapa nyuma ya bomba hili kusoma maoni yako. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 25 mfunguo 9 Jamadi thani mwaka 1447 hijria mwafaka na tarehe 16 Desemba mwaka 2025 na miladia. Siku kama hii ya leo, miaka 162 iliyopita alizaliwa George Santayana, mwanafalsafa na mwandishi wa Kihispania. Akiwa na umri wa miaka tisa, George Santayana alihajiri pamoja na familia yake na kuelekea Marekani. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi na sekondari, alijiunga na chuo kikuu cha Harvard. Pamoja na hayo, katika kipindi chake cha kuishi Marekani kwa muda wa miaka 41 alikuwa amejitenga na hakuwa na furaha. Hatimaye mwaka 1913 Santayana alielekea barani Ulaya na kujifunza falsafa katika mataifa ya Uingereza na Ujerumani na kisha baadaye huko nchini Italia. Siku kama ya leo miaka 138 iliyopita Ayatullah Mirza Muhammad Hassan Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbaku na sigara ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatwa hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran kwa kipindi cha miaka 50 jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa hiyo ya kuharamisha tumbaku. Fatwa yake hiyo ya kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa imehudhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Vilevile, fatwa hiyo ilitambuliwa kuwa mapambano ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa Shah na ukoloni wa Uingereza nchini Iran na iliandaa uwanja wa mapambano ya baadaye ya wananchi wa Iran dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ukoloni wa wageni. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, ilianza harakati ya kupigania uhuru ya watu wa Cyprus. Kwa shabaha ya kuhitimisha ukoloni wa Waingereza kisiwani humo. Kisiwa cha Cyprus kilichoko katika bahari ya Mediterania kiliwekwa chini ya utawala wa Kiothmania katika karne ya 16. Mwaka 1925, Uingereza ilikiunganisha kisiwa hicho na makoloni yake, na tangu wakati huo kulitokea mapigano baina ya wakazi wa kisiwa hicho, yaani Waturuki na Wagiriki. Hatimaye Cyprus ilipata uhuru mwaka 1974 baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa na Wagiriki, huku Waturuki wa kisiwa hicho wakidhibiti eneo la kaskazini la nchi hiyo. na miaka 28 iliyopita katika siku kama ya leo kanali ya televisheni ya Sahar ya kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la redio na televisheni la Iran ilianza kazi zake kwa kurusha matangazo ya lugha za Kiarabu, Kiazari, Kibosnia, Kituruki, Kifaransa, Kiingereza na Kiurdu. Televisheni za kanali hiyo zinatayarisha na kurusha matangazo mbalimbali yanayolenga familia katika masuala ya kijamii, kisiasa, filamu, sinema za matukio ya kweli, masuala ya kiuchumi na kadhalika. Vilevile, televisheni hizo huakisi habari za matukio mbalimbali ya kieneo na kimataifa. Hii ni Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika matangazo haya yanakujia mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania, lakini pia idhaa hiyo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una kisimbuzi cha Azam. Hivi sasa ni saa saba kasorobo adhuhuri hapa jijini Teheran. Kama nilivyokuahidi, nisome maoni mawili matatu. Moja hapa kutoka Tanzania. Nambari yake ya simu inaishia na 479 anatuandikia, salamu alaikum. Namjibu, alaikum salam wa rahmatullahi wa barakatu. Tutumie jina lako na tuambie upo sehemu gani hapo Tanzania, ili tuweze kukuunga. Asante sana. Pia mzee Nasor wa barabara ya 14 Tanga, Tanzania anafuatilia matangazo haya, asante sana. Pia Abdallah Ali Makajura anafuatilia matangazo akiwa Tabora, asante sana. Pia Muhammad Uh, Chengule anasema alhamdulillah, sasa mnasikika uh, mnasikika vizuri. Asante sana. Chengule yupo Tanzania lakini hajatuambia uh, yupo sehemu gani. Uh, aha, anasema nipo mkoa uh, Iringa. Uh, ha, asante sana wasalimia sana hapo Iringa. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji. Sherali Fadhel akiwa Dar es Salaam huko, huko Tanzania anasema baada ya salamu. Jamii ya kimataifa waungwana walio wengi tunawapongeza ICC kwa kupuuza rufaa ya Wazayuni. Anasema dola la Wazayuni wanaodekezwa na wanachama wa kudumu wa Umoja Mataifa ndio magaidi wa kimataifa. Maoni yake Sherali Fadhel huyo akiwa Dar es Salaam Tanzania. Asante sana pia Jaafar Uledi anafuatilia matangazo haya akiwa Singida, anasema nipo hadhiri, nafuatilia matangazo redio Iran. Asante sana Uledi kwa kufuatilia matangazo haya mubashara, ukiwa hapo Singida. Uh, mmoja hapa anaandika assalamu alaikum, ndugu watangazaji, nawapata kikamilifu, uh, licha ya ubize wa hapa na pale lakini nafuatilia kila hatua. Mwenyezi Mungu azidi kuimarisha, na haswa ni katika upendo wa Ahlulbayt alahimsalam, kila mmoja atakuwa ni rafiki mwema. Anaitwa Abu Haidar, yupo Tanzania. Asante sana kwa kufuatilia matangazo. Namkaribisha pia ukumbini shabiki mpya anajiita Francis Emmanuel, anasema anafuatilia matangazo haya akiwa Tabora, huko huko Tanzania. Maoni ni mengi tu mpenzi msikilizaji, lakini tena muda ndio hivyo hautupi raha, unakwenda kwa kwa kasi sana. Moja kwa moja nikusome habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amelaani vikali kuendelea kwa mauaji halaiki ya Wapalestina katika ukanda wa wa Ghaza, akiashiria mashambulizi ya mabomu yanayoendelea kufanywa na wazayuni na kuzuiwa kwa misaada ya kibinadamu. Kundi la waasi wa M23 linalodaiwa kuungwa mkono na Rwanda limewakamata mamia ya wanajeshi wa Burundi wakati wa mashambulizi yake ya hivi punde mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni kwa mujibu wa afisa, wa afisa wa kundi hilo. Hayo yanajiri huku mapigano yakiendelea kushtadi mashariki mwa DRC. Mkuu wa shirika la chai la Iran Habib Jahansaz amesema mauzo ya chai ya Jamhuri ya Kiislamu nje ya nchi katika miezi minane ya kwanza ya mwaka huu kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ulioanza Machi 21, yameongezeka kwa asilimia 48 yakilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Na waziri mkuu wa Hungary amesema mpango wa EU wa kuiba mali za Rasia ni tangazo la vita. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya mchana. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Jina langu ni Hussen Hassan. Nakutakia mchana mwema, asante na kwa heri.