Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa khofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea Mola wao tu. Ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko Akhera. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumanne, tarehe 25 mfungo 9 Jamadu Thani mwaka 1447 Hijria, inayosadifiana na tarehe 16 Disemba 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha siku kumi na mbili kutoka Teheran hadi Tel Aviv. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya sayansi na teknolojia mpya na pia makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema madai ya kumiliki visiwa vya Ghuba ya Uajemi ni dhidi ya mamlaka kujitawala na ujirani mwema. ICC yatupilia mbali rufaa ya Israel ya kuomba kubatilishwa waranti wa kumkamata Netanyahu. Mvua kubwa na mafuriko yaua watu 37 katika mji wa Safi nchini Moroko, na makaburi ya Waislamu nchini Australia yanajisiwa baada ya, ya ufyatuaji risasi uliotokea mjini Sydney. Habari kamili. Iran imesema madai yote ya kumiliki visiwa vitatu vya ghuba ya Uajemi yaani Tombo kubwa, Tom ndogo na Bumusa, ni ukiukaji wa kanuni za ujirani mwema na kutoheshimu mamlaka ya kujitawala ya nchi nyingine. Ismail Bakai, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje, amelaani madai yasiyo na msingi yaliyotolewa katika taarifa ya pamoja kufuatia mkutano wa siku ya Jumapili kati ya waziri wa mambo ya nje wa Muungano wa Falme za Kiarabu Shekh Abdullah bin Zaid Anna Hayan na mwenzake wa China Wangi. Bakaia amesistiza kuwa visiwa hivyo vitatu ni sehemu zisizoweza kutenganishwa za ardhi ya Iran na kuikosoa Imarati kwa kutumia mara kwa mara matukio ya kidiplomasia kurejea madai kwamba visiwa hivyo vitatu ni milki yake. Visiwa vitatu vya Iran vya Tombo Kubwa, Tombo Ndogo na Bu Musa kihistoria vimekuwa sehemu ya Iran, jambo ambalo linathibitishwa na hati nyingi za kihistoria, kisheria na kijiografia. Hata hivyo, muungano wa falme za Kiarabu umekariri madai yake kuhusu umiliki wa visiwa hivyo. Katika taarifa yao kwa vyombo vya habari, waziri wa mambo ya nje wa China ameunga mkono jitihada za Imarati za kutatua kwa amani suala la visiwa hivyo vitatu kupitia mazungumzo ya pande mbili kwa mujibu wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. Wiki iliyopita, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Muhammad Baqir Qalibaf naye pia alipuzilia mbali madai ya kukaririwa kuhusu visiwa vitatu vya Iran katika taarifa ya mwisho ya Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi GCC, ambapo aliyaonya mataifa jirani kutoijaribu azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya kulinda mamlaka yake ya kujitawala na umoja wa ardhi yote ya nchi hii. Kitengo cha rufani cha Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC kimetupilia mbali hoja za utawala wa kizayuni wa Israel za kupinga uhalali wa uchunguzi wa mahakama hiyo kuhusu jinai zilizofanywa ukanda wa Gaza kufuatia vita vya kinyama na vya mauaji ya kimbari ambavyo utawala huo haramu ulivyoanzisha Oktoba 7, 2023 dhidi ya wa Wapalestina wa ukanda huo uliowekewa mzingiro. Uamuzi huo ulitolewa jana Jumatatu, wakati uchunguzi unaendelea kuhusu jinai na uhalifu wa kivita uliofanywa Palestina, ambao umepelekea kutolewa na ICC hati za kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa vita wa zamani Yoav Galant kwa tuhuma za kuhusika na uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita uliofanywa wakati wa vita vya mauaji ya kimbari huko wa Ghaza. Utawala wa kizayuni umefanya majaribio kadhaa ya kubatilisha hati hizo za kuwatia nguvuni viongozi wake wakuu ikiwa ni pamoja na kudai kufanywa upendeleo na mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Karim Khan na kupinga pia mamlaka na uhalali wa mahakama hiyo. Uchunguzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai kuhusu jinai za vita vya Gaza ulioanzishwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja kutokana na ombi la Palestina hivi karibuni umepanuka kufuatia maombi mengine yaliyotolewa na nchi zingine saba. Israel ilidai kwamba ilipasa ipokee taarifa rasmi kuhusu uchunguzi mpya unaofanywa dhidi yake kulingana na kifungu cha kifungu cha 18 mabano 1 cha mkataba wa Roma. Hata hivyo, ICC imetoa uamuzi kwamba uchunguzi wa matukio ya baada ya Oktoba 7 uliingia kwenye notisi ya awali iliyotolewa mwaka na 2021 na, na hivyo kubatilisha hitaji la kutolewa taarifa nyingine mpya. Tangu Oktoba 2023 hadi sasa jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel limeshawaua shahidi zaidi ya wa Wapalestina elfu sabini na mia nne wengi wao wakiwa wanawake na watoto na kuwajeruhi wengine laki moja na elfu sabini na moja katika vita vya miaka miwili dhidi ya Ghaza ambavyo vimeigeuza magofu na vifusi sehemu kubwa ya eneo hilo la ardhi ya Palestina linaloendelea kuzingirwa. Wataalamu wa sheria wakiwemo wa Umoja wa Mataifa wanasisitiza kuwa utawala ghasibu wa Israel kwa ushirikiano wa Marekani na mataifa ya Magharibi umefanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko imetangaza kuwa mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa yamepelekea vifo vya karibu watu 37 katika mji wa pwani wa Safi nchini humo. Mamlaka husika za Moroko zimearifu kuwa mvua kubwa iliyoonyesha usiku kucha wa kuamkia jana na kusababisha mafuriko imesomba takriban nyumba sabini kuharibu biashara na kusomba magari kumi. Wakati huo huo, ripoti zinasema skuli zimetangaza kufungwa kwa muda wa siku tatu. Mvua hizo kubwa zilizoiathiri Moroko zimesababisha madhara na uharibifu katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na mji wa Tetouan wa kaskazini na miji na mji wa milimani wa Tingir. Inafaa kuashiria hapa kuwa Safi ni mji unaopatikana kwenye ufuo wa Atlantiki ya Moroko, zaidi ya kilomita 320 kutoka mji mkuu wa nchi hiyo, Rabat. Mji wa Safi pia ni kitovu kikuu cha sekta muhimu ya uvuvi na madini nchini humo. Mji huo wenye wakazi zaidi ya laki tatu ni makazi ya kiwanda kikubwa cha usindikaji wa fosfati. Video zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha magari yakiwa yamekwama katika madimbu ya maji, huku mitaa ya mji wa safi ikiwa imefurika maji. Mabadiliko ya tabia nchi yamepelekea mifumo ya hali ya hewa nchini Moroko kuwa migumu kutabirika. Mafuriko yameripotiwa kuiathiri Moroko wiki hii baada ya watu 22 kupoteza maisha baaday ya majengo mawili kupurumuka katika mji wa Fezi nchini humo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Teheran. Makaburi ya Waislamu nchini Australia yamenajisiwa kwa vichwa vya nguruwe vilivyokatwa kufuatia ufyatuaji risasi uliolenga hafla ya kiyahudi mjini Sydney nchini humo. Tovuti ya habari ya Australia ya news.com au imeripoti kuwa video iliyosambazwa jana Jumatatu imeonyesha makaburi ya Waislamu katika kitongoji cha Narellan huko kusini magharibi mwa mji wa Sydney yakiwa amenajisiwa kwa vichwa vya ngurue na viungo vya mnyama huyo kufuatia tukio la ufyatuaji risasi katika ufuko wa Bondi huko Sydney. Polisi ya Australia imeeleza kuwa wamepokea taarifa kuhusu mabaki ya mnyama yaliyoachwa katika lango la kuingilia eneo la makaburi ya Waislamu katika barabara ya Richardson huko Neryland. Maafisa wa polisi walifika katika makaburi hayo na kukuta vichwa kadhaa vya nguruwe. Polisi imeanzisha uchunguzi kuhusu hujuma hiyo. Vichwa vya nguruwe vimeshaondolewa makaburini na kutupwa ipasavyo, imesomeka taarifa ya polisi ya Sydney. Makaburi ya wa Waislamu katika kitongoji cha Neroland yalinajisiwa jana viungo vya nguruwe, siku mbili baada ya polisi ya Australia kutangaza kuwa watu wawili wasiojulikana, yaani baba mwenye umri wa miaka 50 na mwanawe wa kiume wa miaka 24 walifyatua risasi katika fuko za bondi huko Sydney siku ya Jumapili jioni na kuua Mayahudi 15 na kuwajeruhi wengine 42 ambao walipelekwa hospitali kwa ajili ya matibabu. Mamlaka za Australia zimesema polisi walimuua kwa risasi mshambuliaji mmoja, huku wapili akikamatwa na kuripotiwa kuwa katika hali mahututi. Polisi Australia imelitaja tukio hilo kuwa la kigaidi. Na viongozi wa Afrika Magharibi wamepinga mpango wa mpito uliotangazwa na watawala wa kijeshi wa Guinea Bissau. Badala yake wametaka kurejea haraka utaratibu wa kikatiba na kuonya kuhusu vikwazo vinavyolengwa dhidi ya wale wanaozuia mchakato huo. Viongozi wa Afrika Magharibi pia wametahadharisha kuwa vikwazo kwa wale watakaozuia wataka kurejea kwa mchakato huo. Viongozi wa Afrika Magharibi wameeleza hayo katika mkutano wa kilele wa Jumuia ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, ulioanza rasmi siku ya Jumapili mjini Abuja, Nigeria. Ukikusanya okay, viongozi wa kikanda kujadili masuala nyeti yanayoathiri eneo la Afrika Magharibi. Katika hotuba ya ufunguzi, Julius Maada Bio, rais wa Sierra Leone, ambaye pia ni mwenyekiti wa kamisheni ya ECOWAS ametahadharisha kuwa kuibuka upya kwa mabadiliko ya serikali kinyume na katiba ni tishio kubwa kwa utulivu wa kikanda. Amesema wasanifu wa ECOWAS wanatambua kuwa demokrasia haiwezi kutenganishwa na amani, haki na maendeleo. Leo hii utaratibu wa kidemokrasia unajaribiwa, kuibuka upya mabadiliko ya serikali kinyume na katiba kunatishia uthabiti wetu wa kikanda, unadhoofisha haki za raia wetu na kudhoofisha mustakbali wetu wa pamoja, amesema mwenyekiti huyo wa kamisheni ya ECOWAS. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasomeka ana kazi lakini ana njaa. Kwa nini wazazi Uingereza wanatafuta misaada ya chakula? Kadiri uchumi wa Uingereza unavyozidi kudorora na kuporomoka, takriban robo ya wazazi wenye ajira nao wanalazimika kutafuta msaada wa chakula cha bure kutoka mashirika ya hisani. Kwa mujibu wa Pars Today, hali mbaya ya kiuchumi nchini Uingereza ikiendelea imepelekea kuongezeka idadi ya watu wanaotafuta chakula cha bure. Matokeo ya uchunguzi wa hivi karibuni yanaonyesha kuwa mamia maelfu ya wazazi wenye ajira wamelazimika kutegemea mashirika ya hisani au benki za chakula ili kupata mahitaji ya familia zao. Ripoti hizi zimetolewa na taasisi ya The Felix Project zinaonyesha kuwa kati ya kila wazazi wanne wenye kazi, mmoja huenda mara kwa mara kila wiki moja au mbili katika mashirika hisani kwa ajili ya kupata msaada. Hali ya kiuchumi nchini Uingereza inazidi kuwa mbaya na imepelekea kuongezeka umasikini pamoja na kupanuka pengo la kitabaka. Sababu kuu zinazochangia hali hii ni kujiondoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya, yani Brexit, gharama za vita vya Ukraine, migawanyiko ya ndani na mazingira yasiyo thabiti ya kisiasa na kiuchumi katika nchi nyingi za Ulaya. Hali hii imefanya mashua ya uchumi wa Uingereza kuyumba kati kati ya mawimbi makali, ikionyesha jinsi upepo wa kisiasa na kiuchumi wa bara la Ulaya unavyotikisa safari yake. Moja ya matatizo makubwa yanayokabili familia za Uingereza ni kuongezeka mfumuko wa bei, na hatimaye kuzuka mgogoro wa gharama na kupanda kwa matumizi ya maisha. Kwa kuongezeka kiwango cha mfumuko wa bei, wananchi wanakabiliwa na kupanda kwa bei za bidhaa na huduma muhimu kama vile chakula, makazi, nishati na usafiri. Hali hii imezifanya familia nyingi zishindwe kutimiza mahitaji yao ya msingi. Miongoni mwao wazazi wenye ajira ambao awali waliweza kwa namna fulani kukabiliana na gharama za maisha, lakini sasa sio tu kwamba hawawezi kuhakikisha usalama wa chakula kwa familia zao, bali mara nyingi wamelazimika kukimbilia mashirika hisani na benki za chakula ili kupata chakula cha familia zao. Hali hii hususan, kwa kuanza msimu wa baridi, imekuwa mbaya zaidi, kwa sababu katika miaka hivi karibuni gharama za nishati pia zimepanda kwa kiwango kikubwa nchini Uingereza. Vita vya Ukraine na vikwazo dhidi ya Russia, hasa katika sekta ya nishati, vimesababisha hata nchi za Ulaya zenyewe kukumbwa na matatizo ya kupata mafuta ya kutosha. Matokeo yake, gharama za nishati katika bajeti za familia zimekuwa juu kiasi kwamba familia nyingi hulazimika kuchagua kati ya kununua chakula au kulipa gharama za kupasha joto nyumba zao. Kwa hakika vita vya Ukraini sio tu vimeathiri moja kwa moja bei ya nishati barani Ulaya, bali pia matatizo ya mnyororo wa usambazaji na upungufu wa malighafi yamesababisha kupanda kwa bei katika sekta nyingi za viwanda. Uingereza ambayo ilijulikana kama moja ya nchi zinazotegemea uagizaji wa nishati kutoka Rusia na Ukraine, baada ya kupita miaka kadhaa tangu kuanza kwa vita vya Ukraine, ingali inakabiliwa na, na mgogoro mkubwa katika uwanja huu. Mgogoro huu wa nishati, sambamba na kupanda kwa gharama za bidhaa nyingine, umeweka shinikizo kubwa zaidi kwa familia. Hapa ni mjini Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Dorane pezan dar ro gozashte bezanid mihorid, kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita. Ukipiga unapigwa. vita vya siku 12 kuanzia Teheran hadi Tel Aviv. Vita vya kulazimishwa vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vina sura tofauti, kwa mujibu wa malengo yaliyokuwa yakifuatiliwa na utawala wa kizayuni katika kuishambulia Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, tuna furaha kujumuika nanyi tena katika sehemu hii ya tano katika mfululizo wa vipindi vya vita vya siku 12 kuanzia Teheran hadi Tel Aviv, unaojaribu kutoa picha halisi ya uchambuzi na kumbukumbu -kumbu ya mielekeo na matukio ambayo yameifikisha Mashariki ya Kati katika mojawapo ya vipindi hatari na vya wasiwasi wasi zaidi katika miongo ya hivi karibuni. Katika vipindi vinne vilivyopita, tulipitia matukio yaliyoanza kwa operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa mnamo Oktoba 2023 na kuendelea kwa wimbi la uchokozi la utawala wa Israel katika nchi za Lebanon, Siria na kisha Iran, sambamba na mauaji ya viongozi wa mapambano ya ukombozi na matukio makubwa ya kiusalama na kisiasa katika eneo tuliona namna mauaji ya kikatili na kigaidi ya Said Hassan Nasrullah, Hashim Safiyuddin na makamanda mashuhuri wa Hamas kama vile Yahya Sinwar na Muhammad Deif na vilevile kutekelezwa kwa operesheni ya Ahadi ya Kweli nambari mbili na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kulivyoweka ramani ya eneo katika milingano mipya yenye hatari kubwa. Katika kipindi kilichopita tuliashiria kuanguka kwa serikali ya Bashar Assad mnamo Disemba 2024, suala lililotokea kutokana na uzembe wa Russia lilivyobadilisha milingano wa nguvu mjini Damascus na kupelekea kuingia madarakani makundi ya kitakfiri, na hivyo kuandaa mazingira ya uchokozi zaidi wa utawala wa ghasibu wa Israel katika eneo. Katika kipindi hiki, hata hivyo, tunataka kuzungumzia matukio mengine muhimu: mchakato wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani katika miezi ya mwisho ya 2024 na mwanzoni mwa 2025, vitisho na bwabwaja za Netanyahu dhidi ya Iran, nafasi ya lobi za kizayuni huko Washington na Ulaya, na hatimaye shambulio kubwa la Israel dhidi ya Iran lililofanyika tarehe 13 Juni 2025. Shambulio hili lilitekelezwa kwa taa ya kijani ya Marekani kwa mujibu wa vyanzo vingi vya habari vya kuaminika na wachambuzi mashuhuri kimataifa. Ni muhimu kufahamu historia ya mazungumzo ya nyuklia ya Iran na kundi la tano ongeza moja kutokea JCPOA hadi leo ili kufahamu umuhimu wa mazungumzo ya Iran na Marekani mwaka 2024 na 2025. Mwaka 2015 baada ya mazungumzo yenye changamoto nyingi ya zaidi ya muongo mmoja, hatimaye makubaliano ya nyuklia yanayojulikana kwa jina la JCPOA yalitiwa saini kati ya Iran na kundi la tano ongeza moja, yaani Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Russia na China. Makubaliano hayo yalikuwa na lengo la kuondoa vikwazo vya kiuchumi mkabala wa Iran kusitisha baadhi ya shughuli zake za nyuklia na kuonyesha uwazi zaidi katika mpango wake wa nyuklia. Waangalizi wengi wakati huo waliyachukulia makubaliano hayo kuwa moja mafanikio muhimu zaidi ya kidiplomasia ya kimataifa katika karne ya 21. Mwaka huo jarida la Foreign Affairs liliandika kuwa JCPOA sio tu ilipunguza tishio la mgogoro wa nyuklia bali pia ulikuwa mfano mzuri wa kusuluhisha kidiplomasia mizozo tata ya kimataifa. Hata hivyo, tangu mwanzo Israel, ikiongozwa na Benjamin Netanyahu, ilipinga vikali makubaliano hayo. Katika hotuba yake mashuhuri katika kongresi ya Marekani mwezi Machi 2015, waziri mkuu huyo wa Israel alidai kuwa JCPOA inaielekeza Iran kwenye bomu la atomiki. Madai ambayo kwa mujibu wa wataalamu wengi yalikuwa ya, ya kisiasa na siyo ya kiufundi. Baraza la wanafikra la Chatham House lilisema katika ripoti kwamba Israel inahofia zaidi kubadilisha uwiano wa nguvu za kieneo na kuhalalishwa kimataifa nafasi ya Teheran kuliko kuwa na wasiwasi kuhusu mpango wake wa nyuklia. Mnamo 2018 Trump alijiondoa kwa upande mmoja kwenye mapatano ya JCPOA. Kuondoka huko Kulifanyika chini ya mashinikizo makubwa ya Netanyahu na lobi ya wazayuni huko Washington. Gazeti la Washington Post baadaye lilifichua kwamba washauri wa karibu wa Trump kama vile John Bolton na Mike Pompeo waliathiriwa moja kwa moja na mikutano ya siri na maafisa wa Israel ili kumshawishi Trump aachane na mapatano hayo. Matokeo yake yalikuwa kurejeshwa vikwazo vya kulemaza dhidi ya Iran na kuanza duru mpya ya mivutano ya kieneo. Pamoja na hayo, lakini Iran haikuondoka kwenye meza ya mazungumzo hata baada ya mashinikizo makubwa zaidi ya utawala wa Trump dhidi yake. Teheran daima imekuwa ikisisitiza kwamba mpango wake wa nyuklia ni wa amani na kwamba iko tayari kuendelea kushirikiana na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki. Ripoti kadhaa za IAEA katika miaka hiyo zilionyesha kuwa hakukuwepo na ushahidi wowote uliothibitisha kwamba mpango wa nyuklia wa Iran umeelekezwa kwenye malengo ya kijeshi. Trump aliporejea ikulu ya White House mnamo Januari 2025, wengi walitarajia sera ya mashinikizo ya juu zaidi kuanzishwa tena dhidi ya Iran. Lakini pamoja na hayo, hali ilikuwa imebadilika sana. Marekani ilijipata imenasa kwenye migogoro mingi ya kimataifa tokea vita vya Ukraine hadi ushindani unaokuwa na China. Kwa hivyo, Washington ilifikia uamuzi kuwa kupunguza mvutano na Teheran kwa uchache katika uwanja wa nyuklia kungeweza kupunguza sehemu ya mzigo wake wa usalama. Kwa hiyo, mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yalianza kwa upatanishi wa Oman na Qatar. Duru tano za mazungumzo zilifanyika mjini Muscat, ambapo habari zilionyesha kuwa wahusika walikuwa wamepiga hatua nzuri. Ili kuihakikishia jamii ya kimataifa kuwa ilikuwa na nia nzuri katika uwanja huo, Iran ilikubali kusimamisha baadhi ya shughuli zake za nyuklia kwa matarajio ya kuondolewa taratibu vikwazo dhidi yake. Mchambuzi mmoja katika kituo cha utafiti wa kistratejia na kimataifa CSIS alisisitiza kwamba kuhuishwa kwa makubaliano ya nyuklia, hata kama ni kwa kiwango kidogo, kunaweza kuchangia utulivu wa kiasi fulani katika Mashariki ya Kati na hivyo kuzuia kuenea kwa mashindano ya silaha. Lakini wakati huo huo, Benjamin Netanyahu aliingia uwanjani tena. Alikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu kufikiwa makubaliano yote kati ya Iran na Marekani. Gazeti la New York Times liliripoti kuwa waziri mkuu wa Israel alikuwa akiwasiliana mara kwa mara na maafisa wa Marekani na kuonya kwamba makubaliano yoyote yatakuwa tishio kwa uwepo wa Israel. Usiku wa kuamkia duru ya sita ya mazungumzo, utawala wa Israel ulianzisha mashambulizi makubwa dhidi ya Iran mnamo Juni 13, 2025. Shambulio hilo, kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali vya habari, halingewezekana bila ya mwanga wa kijani wa Marekani. The Guardian liliandika, haiwezekani kufikiria kuwa Israel ilibuni na kutekeleza operesheni kama hiyo peke yake. Nafasi ya Washington katika kutoa silaha za hali ya juu na msaada wa kijeshi haiwezi kupuuzwa. Baadhi ya wachambuzi wamekwenda mbali zaidi na kuamini kwamba mchakato wa mazungumzo yenyewe ulikuwa sehemu ya ujanja na hadaa ya Marekani na Israel ya kuishtukiza Iran. Taasisi ya kifikra ya Carnegie mjini Washington iliandika katika uchambuzi kwamba inawezekana kuwa mazungumzo hayo yalitumika kununua muda na kutambua nukta za udhaifu za Iran. Mabomu ya Kimarekani ya B2 na silaha za kivita za Marekani pia zilitumika katika shambulio hilo. Lengo halikuwa tu miundo ya nyuklia bali pia ujumbe wa kisiasa kwa Iran na eneo zima la Mashariki ya Kati kwamba Marekani na Israel ziko tayari kuchukua hatua za kijeshi kudumisha hali iliyopo. Nafasi ya lobi ya wazayuni na udhaifu wa Ulaya mbele ya uchokozi huo vilionyesha kuwa, kwa mara nyingine tena, namna lobi ya wazayuni ilivyokuwa ikibuni sera za Marekani na Ulaya kwa maslahi ya Israel. Mjini Washington, AIPAC pamoja na mtandao wake mkubwa wa fedha na vyombo vya habari iliandaa mazingira ambapo upinzani wowote dhidi ya mashambulio ya Israel dhidi ya Iran ulichukuliwa kuwa dhidi ya usalama wa taifa wa Marekani. Huko Ulaya, kama ripoti ya Chatham House ilivyoonyesha, serikali kuu kama vile Ujerumani na Ufaransa zilikataa kuchukua msimamo wowote huru kutokana na mashinikizo ya lobi za Wazayuni. Ulimwengu wa Kiarabu pia haukuonyesha msimamo wowote wa maana licha ya malalamiko makubwa ya raia wao dhidi ya uchokozi huo wa Israel. Udhaifu huu mkubwa uliipa Israel kiburi cha kujiona kama mchezaji pekee mwenye maamuzi katika eneo Shambulio la Juni 13 la utawala wa Israel dhidi ya Iran lilitokana na mchanganyiko wa mambo kadhaa ikiwemo kwanza, nafasi maalum ya Israel katika mkakati wa mashariki ya kati wa Marekani na Ulaya; Pili, ushawishi wa lobi za wazayuni katika uhandisi wa sera za magharibi; tatu, Jaribio la makusudi la Netanyahu la kuharibu uwezekano wowote wa wa kufikiwa makubaliano kati ya Iran na Marekani na hatimaye udhaifu wa Ulaya na ulimwengu wa Kiarabu katika kuchukua misimamo huru. Hali hii inaonyesha kwamba mgogoro wa sasa katika Mashariki ya Kati hautokani tu na tofauti za kieneo bali ni taswira ya moja kwa moja ya uhusiano wa kimuundo kati ya mradi wa kizayuni na siasa za kimataifa. Tutalizungumzia hili kwa urefu kidogo katika kipindi kijacho. Hadi wakati huo basi, tunakuwa geni nyote kwa kusema kwaherini. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa umwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumane, Disemba 16 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, Samia ataka JWTZ lisikubali kuchafuka, alisifu kwa weledi, nidhamu na utii Ahimiza liwekeze mafunzo mazoezi, asema bila amani hakuna maendeleo. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayomwonyesha rais huyo wa Tanzania akiwa amevalia sare za JWTZ huku akipokea saluti kutoka kwa makamanda wa jeshi hilo la ulinzi la wananchi wa Tanzania alipowasili katika chuo cha mafunzo ya ulinzi wa anga Skua kilichopo mkoani Tanga jana, kukutana na uongozi wa juu wa jeshi. Picha hiyo ikiambatana na vichwa tofauti vya habari ndiyo iliyopamba kurasa kadhaa za mbele za matoleo mengine ya leo ya magazeti ya Tanzania, ikiwa ni pamoja na Uhuru, Mwananchi, Sauti Yetu na Wamachinga. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ina anwani, waziri mkuu aonya uhaba wa chakula ni kutokana na ukame na mvua kidogo nchini, awapa jukumu maalumu marc madc na wakurugenzi wa kanadi hoja kwenye maeneo yao ya kazi habari iliyopewa uzito wa pili na gazeti hilo ina kichwa cha maneno Askofu Malasusa atoa tahadhari ya chokochoko za udini, azitaja kuwa vita hatari kuliko vyote na havijawahi kuiacha jamii salama na daima havina mshindi wala anayeshindwa. Tanzania ya ng'ara Qatar, ndicho kichwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la mwanahabari likifafanua kwa dondozi semazo ni kwenye kongamano kubwa zaidi duniani la kupambana na rushwa la mchagua balozi naimi azizi kuwa makamu wa rais wa nchi wanachama wa mkataba wa umoja wa mataifa dhidi ya rushwa kwa kipindi cha 2025 hadi 2027 kwa upande wa Tanzania, namalizia na toleo la kila wiki la Jamhuri ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani lazima tutoke. Jamhuri linafafanua kwa kuandika, mjadala kulikwamua taifa washika kasi, kauli ya Heche ikizua hisia tofauti, wasomi wanasema hoja ya Chadema ni sahihi kuelekea maridhiano, wengine wahoji upande wa Chadema katika mkwamo wa kisiasa uliopo nchini hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa na kichwa cha habari mawakala wa utumwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linafafanua kwa kuandika, waajiri walio nyuma ya mtandao unaotokea Kenya kuelekea Russia wa magendo ya watu wafichuliwa ni wanaopelekwa kupigana vita kati ya nchi hiyo na Ukraine. Ukurasa wa mbele wa Star umepambwa kwa kichwa cha habari uongo mkubwa wa Gen Z, IEBC yatoa tahadhari ya, ya kuto kuwepo hamu ya kupiga kura chaguzi ndogo zaonyesha. Kwa mujibu wa gazeti hilo, data zinaonyesha kuwa asilimia 57 ya watu wote waliotimiza masharti ya kupiga kura wana umri chini ya miaka 35. Lahadha za mwisho za Jirongo ni miongoni mwa vichwa vya habari vilivyopambwa ukurasa wa mbele daily Nation, kuashiria kifo cha waziri Cyrus Jirongo aliyeaga dunia katika ajali ya gari siku ya Jumamosi. Kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo kinahusiana na tukio hilo kikisomeka, kifo kwenye barabara kuu, mamlaka zaelekezewa kidole kwa kushindwa kutekeleza sheria kali kwa vyombo vya barabarani na kwa upande wa Taifa Leo, kurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, talaka ya nukia mlimani, ukanda wa Mlima Kenya mashariki walalamika kutumiwa kisiasa na upande wa Mlima Kenya magharibi. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika kurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na malaika wa kifo aganda barabarani na Arati ataka Ruto aingie ODM 2027. Na tunatamatisha nchini Uganda, nikianza na New Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, ukaguzi wa ardhi ya serikali waanza. Habari iliyopoa uzito wa pili na gazeti hilo ina anwani, mkuu wa vikosi vya ulinzi aviweka vyombo vya usalama kwenye tahadhari ya hali ya juu kwa ajili ya uchaguzi. Na kwa upande wa Daily Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kilichowaua zaidi wanauganda mwaka 2025. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu mapya katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Kadiri mwaka wa 2025 unavyokaribia kumalizika, programu ya anga za mbali ya Iran iko ukingoni mwa hatua muhimu yeah, kima ya kimaendeshaji ikijiandaa kuzindua matoleo yaliyoboreshwa ya satelaiti mbili msingi zinazoakisi malengo yake mawili makuu: uchunguzi wa mbali na mawasiliano salama ya kielektroniki . Mkuu wa kituo cha utafiti wa anga cha Iran amesema ratiba mahsusi ya hatua zinazofuata uh, za nchi hii katika eneo la obiti la anga za mbali ni pamoja na kutumwa prototipu za pili za sateliti ya uchunguzi wa mbali Pars moja na sateliti ya mawasiliano ya yeah, Nahidi mbili ambazo zinatarajiwa kurushwa kufikia mwishoni mwa uh, mwezi ujao wa Januari. Tangazo hili linaashiria kukomaa kwa usanifu wa anga unaoendeshwa na uwezo wa ndani ya nchi ukijengwa juu ya mafanikio ya matoleo ya awali e, na likilenga kuimarisha uwezo muhimu wa kitaifa. Toleo jipya la Pars moja limeundwa kuipa Iran uwezo wa kujitegemea katika uchunguzi wa multispectramu kwa ajili ya ufuatiliaji wa mazingira na usimamizi wa rasilimali, huku prototipu mpya ya Nahidi mbili ikilenga kuendeleza zaidi utaalamu wa ndani katika mawasiliano ya obiti au angaza mbali na udhibiti wa mwelekeo wa satellite. Zikiwa zimeendelezwa chini ya vikwazo vya muda mrefu vya kimataifa, satellite hizi mbili za Iran zinawakilisha dhamira ya Jamhuri ya Kiislamu ya kujitegemea kiteknolojia na hatua zake za kimkakati kuelekea kujenga mkusanyiko wa kitaifa wa satellite unaohudumia mahitaji ya kiraia na malengo ya kimkakati. Pars moja ni satellite ya uchunguzi wa dunia au sayari ya dunia na upigaji picha kwa njia ya mbali iliyotengenezwa na kituo cha utafiti wa anga za mbali cha Iran kwa ushirikiano na shirika la anga za mbali la Iran. Dhamira yake ni kupiga picha maeneo ya Iran na pengine maeneo jirani, ikitoa data za topografia na uchunguzi wa mbali kwa ajili ya ramani, ufuatiliaji wa mazingira, utambuzi wa matumizi ya ardhi na matumizi mengine yanayohusiana. Kwa mujibu wa taarifa rasmi, Pars moja ina uwezo wa kupiga picha asilimia 95 ya eneo la Iran. Ina uzito wa kilo 134 na imeundwa kufanya kazi katika obiti ya takribani kilomita 500 kutoka uso wa sayari ya dunia. Uboreshaji muhimu katika prototype mpya ya Pars 1 uko kwenye kifurushi chake cha mizigo ya upigaji picha chenye sensa tatu multispectrum, MS, infrared ya mawimbi mafupi au SWIR, na infrared ya joto Yaani TIR, muunganiko huu wa sensa tatu unaipeleka mbali zaidi ya upigaji picha wa mwanga unaonekana na kuifanya kukusanya data muhimu kwa kilimo, ufuatiliaji wa mimea na vyanzo vya maji, upangaji matumizi ya ardhi ya kilimo, tathmini ya majanga na maendeleo ya mijini. Jukwaa hili liloboreshwa linabaki katika daraja la microsatellite za kilo mia moja hadi eh, kilo mia hamsini. Na linatumia seli za jua za gallium arsenide kwa ufanisi mkubwa wa uzalishaji umeme. Pars moja ya kwanza ilirushwa katika anga za mbali tarehe 29 Februari 2024 kutoka kituo cha Voskotni, Russia kwa kutumia roketi ya Soyuz, hatua muhimu ya kwanza ya uendeshaji wa programu hiyo. Toleo liloboreshwa iliwasilishwa rasmi tarehe pili Februari 2025 na uongozi wa kituo cha utafiti wa anga cha Iran na baadaye ulidokeza uwezekano wa kurushwa katika anga za mbali mwezi Disemba mwaka huu 2025, ambao sasa umeunganishwa na ratiba mpya ya mwishoni mwa Januari kwa prototipu ya pili, ikiwa katika obiti ya takribani kilomita 500 kutoka uso wa sayari ya Dunia. Pars moja ni satelaiti ndogo lakini yenye umuhimu wa kimkakati imezindua uvumbuzi wa kisayansi unaoweza kubadilisha tasnia ya mifugo na kuku, kuimarisha usalama wa chakula wa ndani na kupunguza utegemezi wa uwagizaji wa chakula cha mifugo kutoka nje. Wanasayansi wa taasisi ya kitaifa ya uhandisi wa vinasaba na bayoteknolojia wamefanikiwa kubuni mbinu ya kubadilisha manyoya ya kuku, ambayo awali yalichukuliwa kama taka, kuwa chakula chenye protini nyingi kwa mifugo kwa kutumia kimeng'enya maalum kilichotengenezwa kupitia teknolojia ya hali ya juu ya bioteknolojia, manyoya sasa yanaweza kusindikwa na kuwa nyongeza ya lishe yenye thamani kwa ng'ombe wa maziwa na nyama, kuku na hata samaki. Uvumbuzi huu uliotangazwa Jumapili unafungua chanzo kipya cha protini ndani ya nchi na kuahidi faida kubwa za kiuchumi na kimazingira. Kwa miongo kadhaa, Iran imekuwa ikitegemea sana chakula cha mifugo kinachoagizwa kutoka nje ikiwemo mahindi shayiri na unga wa soya kwa gharama ya takribani dola bilioni kumi na mbili kwa mwaka. Uagizaji huu umekuwa muhimu katika kudumisha ubora na bei nafuu ya nyama, maziwa na mayai kwa wananchi wa kawaida. Kwa hivyo vikwazo vya kiuchumi vya Magharibi na mabadiliko ya thamani ya sarafu vimefanya upatikanaji wa uh, uh, vyakula hivi vya mifugo kuwa mgumu zaidi, na hivyo kuongeza shinikizo kwa wakulima na kupanisha gharama kwa walaji. Kwa mazingira haya teknolojia ya kubadilisha manyoya kuwa chakula cha mifugo inawakilisha suluhisho la ndani linaloweza kupunguza utegemezi wa uh, wauzaji wa nje na kuimarisha ustahimilivu wa kilimo cha taifa. Kwa kuchukua nafasi ya sehemu ya uagizaji kwa kutumia unga wa manyoya unaozalishwa ndani, Iran inaweza kuokoa mabilioni ya dola za kigeni kila mwaka. Akiba hii inaweza kutafsiriwa kuwa kupungua kwa gharama za nyama, maziwa na mayai, na hivyo kuwafaidisha walaaji huku ikipunguza udhaifu wa tasnia ya mifugo dhidi ya misukosuko ya soko la kimataifa. Unga wa manyoya unaweza kuongezwa katika lishe ya mifugo bila kuchukua nafasi ya vyakula vingine kikamilifu. Kwa ng'ombe wa maziwa na nyama hufanya kazi kama nyongeza yenye protini nyingi ikiboresha kasi ya ukuaji na uzalishaji wa maziwa. Kwa kuku unga wa manyoya unaweza kuchukua nafasi ya sehemu ya unga wa soya katika lishe ya nyama na mayai, mradi uwiano wa asidi amino usimamiwe kwa makini. Hata katika ufugaji wa samaki unga wa manyoya ya kuku unaweza kuchukua nafasi ya sehemu ya unga wa samaki katika lishe unapojumuishwa katika mifumo ya lishe iliyopo, kuongeza ufanisi wa lishe, kupunguza gharama na kuongeza tija kwa ujumla. Zaidi ya akiba ya haraka ya gharama, uvumbuzi huu unaonyesha nguvu ya sayansi na bioteknolojia katika kubadilisha kilimo. Sekta ya mifugo ya Iran ni moja ya sekta kubwa zaidi nchini, na hadi sasa viwanda hivi vilitegemea sana malighafi ya chakula cha mifugo kutoka nje ya nchi ili kudumisha viwango vya juu vya uzalishaji. Hivyo basi, teknolojia ya kubadilishwa manyoya kuwa chakula cha mifugo inatoa mbadala wa ndani unaoweza kusambazwa kote nchini, na hivyo kuimarisha kujitegemea na kusaidia malengo mapana ya maendeleo ya kilimo ya taifa. na maafisa wa Iran pamoja na mabalozi wa nchi 19 za Afrika walioko Teheran wamejadili njia za kuimarisha ushirikiano katika nyanja za sayansi, elimu, utafiti na afya. Akihutubia kikao hicho kilichofanyika Teheran mapema mwezi Desemba Nader Tavakoli, mkuu wa chuo kikuu cha sayansi za tiba cha Iran, alisema kuwa licha ya vikwazo vya kulazimishwa, Iran imefanikiwa ya kupiga hatua kubwa katika sekta ya afya, kuanzia elimu na matibabu hadi teknolojia na uzalishaji wa dawa, na kwa kutegemea rasilimali watu waliojitolea na wabunifu, wamesema Iran iko tayari kushirikiana na nchi za Afrika katika mafanikio haya kupitia kuanzishwa muungano wa kimkakati wa afya kati ya Iran na nchi za Afrika, akitaja maeneo msingi um, ya muungano huo, alisema watafiti wa pande mbili watajikita katika kushughulikia magonjwa ya sasa, ikiwemo yale ya kitropiki na ya eneo husika, upungufu wa dawa, pamoja na utoaji wa huduma za afya katika maeneo ya vijijini. Halikadhalika, amesema kuwapokea wanafunzi wa Kiafrika na kuandaa kozi za pamoja za elimu zenye ithibati pacha, sambamba na kutumia maprofesa kwa ajili ya mafunzo ya wakufunzi, kutakuwa sehemu nyingine ya mpango huo. Mkuu wa chuo kikuu cha sayansi za tiba cha Iran amesema vipengele vingine muhimu vya muungano huo vitahusisha kubadilishana ujuzi wa kiufundi katika maeneo ya utengenezaji wa chanjo, dawa za bayosimila na vifaa vya tiba kupitia kuanzishwa mistari ya uzalishaji wa pamoja kati ya nchi za Afrika na Iran, kuimarisha mwingiliano wa kisayansi kati ya wanasayansi wa Iran na Afrika. Lilo jambo la mwisho alilogusia, alisema muungano huo wa kimkakati utaweka msingi wa kuongeza ushirikiano wa kisayansi kati ya zaidi ya vyuo vikuu sitini na mamia vituo bora vya utafiti nchini. Wizara ya Afya na Mambo ya Nje ea, pia katika kikao hicho cha mtandaoni na mabalozi na maafisa wa Iran walioko Afrika walijadili fursa za kukuza ushirikiano na nchi za Afrika katika sekta ya afya. Katika kikao hicho Ali Ridha Biglari, naibu waziri wa afya anayeshughulikia masala ya kimataifa, alibainisha uwezo wa nchi katika maeneo yanayohusiana na afya akirejea uh, lea uwezo huo kama fursa uh, muhimu ya kupanua diplomasia ya afya na mazingira mazuri ya ushirikiano na nchi za Afrika. Kwa upande wake, Akbar Khusravinejad, msaidizi wa waziri wa mambo ya nje wa Iran na mkurugenzi mkuu wa masuala ya Afrika, amesisitiza uh, umuhimu wa bara la Afrika katika sera za nje za Iran na kusema kuwa mfumo wa afya nchi ya Iran ni miongoni mwa sekta kuu za kuimarisha ushirikiano na mataifa ya Afrika. Upande wake aliwasilisha taarifa kuhusu shughuli na programu za sasa za chuo kikuu hicho barani Afrika, pamoja na mipango ya baadaye ya kukutana na mabalozi wa Afrika walioko Teheran. Na mpenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo ya ushirikiano wa Afrika na Iran katika sekta ya afya, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola, kwa herini Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 25 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1447 hijria mwafaka na tarehe 16 Desemba mwaka 2025 miladia. Siku kama hii ya leo, miaka 162 iliyopita, alizaliwa George Santayana, mwanafalsafa na mwandishi wa Kihispania akiwa na umri wa miaka tisa George Santayana alihajiri pamoja na familia yake na kuelekea Marekani. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi na sekondari, alijiunga na chuo kikuu cha Harvard. Pamoja na hayo, katika kipindi chake cha kuishi Marekani kwa muda wa miaka 41 alikuwa amejitenga na hakuwa na furaha hatimaye mwaka elfu moja mia kenda kumi na tatu Santayana alielekea barani Ulaya na kujifunza falsafa katika mataifa ya Uingereza na Ujerumani na kisha baadaye huko nchini Italia. Siku kama ya leo miaka 138 iliyopita Ayatullah Mirza Muhammad Hasan Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbaku na sigara ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatwa hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran. Kwa kipindi cha miaka 50, jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa hiyo ya kuharamisha tumbaku. Fatwa yake hiyo ya kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa imehudhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Vilevile fatwa hiyo ilitambuliwa kuwa mapambano ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa Shah na ukoloni wa Uingereza nchini Iran na iliandaa uwanja wa mapambano ya baadaye ya wananchi wa Iran dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ukoloni wa wageni. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita ilianza harakati ya kupigania uhuru ya watu wa Cyprus kwa shabaha ya kuhitimisha ukoloni wa Waingereza kisiwani humo. Kisiwa cha Cyprus kilichoko katika Bahari ya Mediterranean kiliwekwa chini ya utawala wa Kiothmania katika karne ya 16. Mwaka 1925, Uingereza ilikiunganisha kisiwa hicho na makoloni yake na tangu wakati huo kulitokea mapigano baina ya wakazi wa kisiwa hicho, yaani Waturuki na Wagiriki. Hatimaye Cyprus ilipata uhuru mwaka elfu moja mia kenda sabini na nne, baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa na Wagiriki, huku Waturuki wa kisiwa hicho wakidhibiti eneo la kaskazini la nchi hiyo. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Iran imesema madai yoyote ya kumiliki visiwa vitatu vya ghuba ya Uajemi, yaani tombu kubwa, tom ndogo na bumusa ni ukiukaji wa kanuni za ujirani mwema na kutoheshimu mamlaka ya kujitawala ya nchi nyingine. Kitengo cha rufani cha mahakama kimataifa ya jinai ICC kimetupilia mbali hoja za utawala wa kizayuni wa Israeli za kupinga uhalali wa uchunguzi wa mahakama hiyo kuhusu jinai zilizofanywa ukanda wa Gaza na wizara ya mambo ya ndani ya Moroko imetangaza kuwa mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa yamepelekea vifo vya watu wapatao 37 katika mji wa pwani wa Safi nchini humo. Kwa muhtasari huwa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema asanteni na kwaherini.