Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Assalamu As alaikum, wasikilizaji wapendwa wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako ninaye kukaribisha katika meza ya matangazo usiku huu kuwa nasi kwa muda wa saa moja na tukiarusha matangazo haya moja kwa moja mubashara katika studio zetu za Jame Jam, hapa mjini Tehran. Na tunasikika kupitia Maarifa FM ya Tanga Tanzania ikiwa ni redio washirika. Tutaanza kwa taarifa ya habari utakaofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu mkutano wa Tehran, ubunifu wa Iran kwa ajili ya mwafaka wa kikanda na uthabiti wa Afghanistan, na uchambuzi huu utawajia kwa muda dakika tatu, utakaofuatiwa na vipindi vyetu, cha kwanza kikiwa ni ulimwengu wa michezo. Ni mjumuiko wa matokeo mbalimbali barani Afrika na ulimwenguni kwa ujumla. Tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutahitimisha kwa habari za dunia kwa ufupi. Mpendo wa msikilizaji wa redio Tehrani, unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali. Unaweza ukaperuzi katika telegramu yetu whatsapp yetu whatsapp yetu, yetu inaanza kwa alama kujumlisha 9890506487 na kwenye email ni swahili radio at irib.ir. Unaweza vilevile vile ukatembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram inayopatikana katika anwani ifuatayo at radio Tehran sw Radiotehran sw. Tovuti na mtandao wetu wa interneti ni pastoday ir sw. Tunasikika mubashara kupitia redio wa shirika maarifa ya fm ya mjini Tanga, Tanzania, na vilevile vile unaweza kutupata kwa kutuni katika satellite na unaweza kutumia aplikesheni yetu ya IRIB world service. Mpendwa msikilizaji, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, tuma ujumbe wako mfupi SMS. Karibuni dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa ategea sikio, vichwa vya habari. IRGC yasema maadui watakabiliwa na mwelekeo mpya wa uwezo wa, wa Irani iwapo wataanzisha vita. IAEA haina haki ya kutaka kukagua vituo vilivyoshambuliwa nchini Iran, yasema Iran. majirani za Afghanistan wapinga uingiliaji wa kigeni na vikwazo na wahajiri wa kiafrika waaga dunia kwa baridi mpaka katika mpaka wa Moroko na Algeria. Habari kamili. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC Ali Muhammadi Naini amesema ikiwa vita vitazuka, adui atakabiliwa na viwango vipya na vya hali ya juu vya nguvu za kijeshi za Iran. Brigadia Jenerali Ali Mohammad Naini, msemaji wa jeshi la IRGC amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Mery ambapo amesema Iran imefikia mafanikio mapya katika maeneo yote, ikiwa ni pamoja na silaha, mbinu na mipango ya uendeshaji. Hakika tunatarajia kufikia mafanikio mapya katika nyanja zote, silaha, mbinu na mipango. Hatufikirii vinginevyo, amesema Brigedia Jenerali Naini. Ameeleza bayana kwamba iwapo vita vitaanza, adui bila shaka atakabiliwa na viwango vipya vya uwezo wa kijeshi wa Irani katika nyanja nyingi. Maendeleo haya lazima hatimaye yapatikane katika uwanja wa vita, amesema msemaji wa IRGC, na akaongeza kwamba adui atashuhudia athari za mabadiliko haya moja kwa moja iwapo vita vitatokea. Wakati huo huo, Brigedia y Jenerali Ali Jan Shai, kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Irani yeye amesema vikosi vya ulinzi vikiwa na zana kamili, silaha na uwezo, viko tayari kukabiliana na tishio lolote la adui kwa kusikiliza amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Mkuu wa shirika la nyuklia la Iran amekosoa wito wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA wa kufanya ukaguzi mpya kwenye maeneo ya nyuklia yaliyoshambuliwa, akisisitiza kwamba taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa haina itifaki zilizo wazi za kukagua maeneo ambayo yalishambuliwa na utawala wa Israel na Marekani. Akizungumza na waandishi wa habari pambizoni mwa hafla ya kuzindua mafanikio ya hivi karibuni ya taasisi ya utafiti wa sayansi na teknolojia ya nyuklia, Islami amejibu matamshi ya hivi karibuni ya mkurugenzi mkuu wa IAEA, Rafaeli Grossi, kuhusu kuanza tena kwa ukaguzi nchini Iran. Islamia amesema ukaguzi umefanywa katika vituo ambavyo havikushambuliwa, lakini amesisitiza kwamba suala muhimu sasa linahusu maeneo ya nyuklia ambayo yalishambuliwa kijeshi. Amesema kwamba ukaguzi wa vituo hivyo unahitaji hitifaki iliyo wazi na iliyofafanuliwa. Shirika hilo ambalo halija laani mashambulizi ya Israeli na Marekani dhidi ya Irani mwezi Juni na halina miongozo iliyowekwa halina haki ya kudai linakusudia kufanya ukaguzi, amesisitiza Islamii. Haya yanajiri huku Iran ikizindua mafanikio matatu ya kisasa katika sayansi ya nyuklia hii leo, ikiangazia maendeleo katika matumizi ya matibabu na utafiti, pamoja na uzinduzi wa mtandao wa kitaifa wa nyuklia. Hafla ya uzinduzi wa mafanikio haya imefanyika mapema leo Jumatatu katika kituo cha maonyesho cha kimataifa cha Tehran, ikihudhuriwa na Mohamed reza Aref, makamu wa rais wa Iran na Muhammad Islami, mkuu wa shirika nishati ya tumiki la Iran. Wakati wa hafla hiyo, taasisi ya utafiti wa sayansi na teknolojia ya nyuklia imezindua kifaa cha uchunguzi wa mionzi gallium 68 kilichoundwa kwa ajili ya kupiga picha melanoma iliyoenea, kifaa cha matibabu cha mionzi lutetium 177 na kifaa kinachojiendesha kikamilifu kwa ajili ya kutibu maumivu ya mifupa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Wawakilishi maalum wa nchi majirani za Afghanistan wamepinga vikali uwepo wowote wa kijeshi wa maajinabi, wakizitaka nchi zilizopelekea kushuhudiwa mgogoro wa sasa nchini humo, kuchangia ujenzi mpya bila kutumia msaada kama chombo cha kisiasa. Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Irani mwishoni mwa mkutano wa wawakilishi maalumu wa nchi zinazopakana na Afghanistan hapa Tehran imesema wawakilishi hao walisisitiza ujumuishaji wa kikanda na umuhimu wa eneo hili katika kutatua maswala na changamoto zilizopo, ikiwa ni pamoja na maswala yanayohusiana na Afghanistan. Mkutano huo wa Tehran wa jana Jumapili uliwaleta pamoja maafisa kutoka Iran, Pakistan, Russia, Uzbekistan, China, Tajikistan na Turkmenistan ili kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya karibuni nchini Afghanistan na katika maeneo ya Asia kusini na Asia ya kati. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, washiriki walisisitiza umuhimu wa kuimarisha utulivu nchini Afghanistan na kuelezea utaarifu wao kusaidia wa kusaidia kufanikisha hilo ikiwa Afghanistan itawataka wafanye hivyo. Wamesisitiza haja ya kuboresha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara na Afghanistan kwa lengo la kunyanyua maisha ya watu wa nchi hiyo, na kuashiria hitaji la kuunganishwa kwa nchi hiyo katika mifumo ya kisiasa na kiuchumi ya eneo hili. Kuhusu usalama wa kieneo, wawakilishi hao wametangaza na kusisitiza kuwa wako tayari kuisaidia Afghanistan katika kupambana na ugaidi biashara haramu ya dawa za kulevya na magendo ya binadamu. Kadhalika, wawakilishi hao wametilia mkazo wajibu wa jamii ya kimataifa wa kuondolewa vikwazo na kuachilia mali zilizozuiliwa za Afghanistan, kuunga mkono kurejeshwa kwa raia wa nchi hiyo kutoka nchi jirani na kuandaa mazingira ya kurejeshwa raia hao kwa heshima. Wahamiaji tisa wa Kiafrika wamepoteza maisha kutokana na baridi kali karibu na mpaka wa Moroko na Algeria. Miili ya wanaume saba na wanawake wawili ilipatikana huko Ras Asfur, eneo la milimani la Moroko linalojulikana kwa viwango vikali vya baridi, chama cha haki za binadamu cha nchi hiyo kimesema katika taarifa walikufa kutokana na baridi kali ambayo miili yao iliyochoka haikuweza kustahimili, imesema taarifa ya chama hicho. Makundi ya haki za binadamu ya Moroko yameliita janga hilo la kusikitisha kuwa ukiukaji wa haki ya uhuru wa kutembea. Mmoja wa wahamiaji hao alikuwa raia wa Gine, duru za habari zimearifu na kuongeza kuwa wahanga wengine ni raia wa nchi tofauti za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika, ingawa taarifa maalum kuhusu utambulisho wao bado haijulikani. Wizara ya mambo ya ndani ya Moroko haijatoa maelezo kuhusu uraia wa watu waliopoteza maisha kwenye tukio hilo. Kila mwaka maelfu ya wahamiaji wanaotafuta maisha mazuri hujaribu kuingia Ulaya kinyume cha sheria kutoka Afrika Kaskazini, huku njia kuu ikiwa ni kutoka Moroko hadi Uhispania. Katika hatua nyingine, watu wasiopungua 21 wamefariki dunia kutokana na mafuriko ya ghafla yaliyosababishwa na mvua kubwa katika mkoa wa pwani wa Safi nchini Moroko, yapata kilomita 330 kusini mwa Rabati. Mamlaka ya Moroko imesema mafuriko haya ya jana Jumapili yamewajeruhi watu 32. Baadhi yao wamelazwa hospitalini na wengi wamesharuhusiwa kuondoka hospitalini, mamlaka imesema katika taarifa. Na wizara ya mambo ya nje ya Yemen imetahadharisha dhidi ya kuongezeka kwa ukatili unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu, ikiukosoa utawala huo wa pandikizi kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano na kuzidisha mashambulizi. Wizara hiyo imesema utawala wa Israel unaendelea kupanua uchokozi wake dhidi ya wa watu wa Palestina wa Gaza na ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu, huku jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa zikibaki kimya na kufumbia macho jina hizo. Wakati huo huo, wizara hiyo imesisitiza msimamo wa uthabiti wa Yemen katika ngazi ya uongozi wake, serikali na watu wake, katika kuunga mkono taifa la Palestina na haki zao za msingi. Imeonya kuhusu hatari zinazotokana na kuongezeka kwa uchokozi wa Israel huko Gaza na ukiukwaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano, ikitoa mfano wa hivi karibuni wa mauaji ya Raid Said Saad kamanda wa brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la Hamas. Wizara hiyo imesema uhalifu wa mauaji ya kimbari wa adui mzayuni dhidi ya Gaza haujakoma na unaendelea kila kukicha na kusababisha vifo vya idadi kubwa ya wanawake na watoto. Wakati huo huo afisa mwandamizi wa Hamas Usama Hamdani amesema harakati hiyo ina haki ya kujibu ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano kati yake na wazayuni, hasa mauaji ya kamanda Raid Saad. Akizungumza na televisheni ya Al Jazira, kiongozi huyo wa Hamasi amesema shahidi Raid Saad alijitolea kwa ajili ya harakati za Palestina na ulinzi wa ardhi na nchi yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Inawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kicho chake cha maneno kinasema: mkutano wa Tehran, ubunifu wa Iran kwa ajili ya mwafaka wa kikanda na uthabiti wa Afghanistan. Mkutano wa wakilishi maalumu wa nchi jirani za Afghanistan pamoja na Rusia umefanyika katika wizara ya mambo ya nje ya Iran mjini Tehran. Mkutano huu uliofanyika Jumapili, tarehe 14 Disemba, kwa uratibu wa Irani, ulikuwa na lengo la na mashauriano na kubadilishana mawazo kuhusu matukio yanayoendelea kujiri Afghanistani na kutafuta suluhisho ili kuimarisha uthabiti na usalama katika eneo lote. Sayid Abas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Irani, alisema katika mkutano huo kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kama jirani wa Afghanistan na mshirika wa karibu wa wananchi wa nchi hiyo daima inasisitiza kujumuishwa kwa kina Afghanistan katika ukanda huu. Arakchi alisema, tumejifunga na kanuni hii kwamba mabadiliko na masuala ya kikanda yanaweza kusimamiwa tu kupitia mazungumzo ya kujenga, ushiriki hai wa mataifa yote, kuheshimiana kwa dhati na kutumia mbinu za kiasili, pamoja na ushirikiano wa kudumu kati ya nchi za eneo hili. Waziri wa mambo ya nje wa Irani pia alisema mkutano huu unajumuisha wawakilishi maalum wa, wa nchi jirani za Afghanistan pamoja na Russia, na kwa hakika ni mkutano wa kikanda wenye lengo la kuchunguza hali ya sasa katika ukanda, hususan mabadiliko yanayohusiana na Afghanistan. Alisisitiza kwamba amani na uthabiti wa eneo tunauona tu ndani ya mfumo wa kikanda, bila kuingiliwa na mataifa ya nje au vikosi vya kigeni. Akasema Afghanistan kwa muda mrefu imekuwa ikiteseka kutokana na uwepo wa vikosi vya kigeni, uvamizi, na hasa miongo miwili ya uwepo wa muungano wa kijeshi wa Atlantiki ya Kaskazini, yaani NATO, pamoja na vikosi vya Marekani. Uwepo huu umeleta masaibu makubwa kwa wananchi wa Afghanistan. Katika mkutano huo kwa mara ya kwanza wawakilishi maalum wa nchi jirani za Afghanistan, yaani Pakistan, China, Tajikistan, Turkmenistan, Uzbekistan pamoja na Russia, walikusanyika hapa Tehran. Lengo kuu lilikuwa ni kuimarisha uratibu na mshikamano wa kikanda kwa ajili ya kusimamia na kukabili mgogoro wa Afghanistan. Iran na nchi zilizoshiriki katika mkutano wa Tehrani zilisema kwa msisitizo kwamba hakuna suluhisho lililoandaliwa nje ukanda li ya ukanda linaloweza kutatua matatizo ya Afghanistan. Washiriki hao walisema ni majirani pekee wa Afghanistan, kwa kuzingatia uhusiano wa kihistoria, kiutamaduni na kiusalama, ndio wanaweza kutoa njia za kudumu na thabiti za kutatua changamoto hizo. Mkutano huu ulifanyika katika hali ambayo uhusiano kati ya Afghanistan na Pakistan umekumbwa na mvutano mkali huku mazingira ya kiusalama ikiwa dhaifu na hatarishi. Kwa hivyo mazungumzo ya Tehran yalionekana kama fursa fursa ya kupunguza mvutano huo na kutafuta suluhisho la pamoja miongoni mwa majirani wa Afghanistan. Mikakati ya Iran kwa ajili ya kuleta uthabiti ya Afghanistan na katika ukanda mzima imejengeka juu ya mazungumzo yenye manufaa yenye mshikamano wa kikanda ushiriki hai wa majirani, kuheshimiana kwa dhati na kutumia mbinu za kiasili za eneo. Aidha, Iran inaamini kwamba suluhisho pekee la kudumu ni ushirikiano wa nchi za ukanda bila kuingiliwa na vikosi vya nje vya eneo. Iran imesisitiza kwamba mgogoro wa Afghanistan unaweza kusimamiwa tu kupitia mazungumzo baina ya nchi za kanda na ushiriki hai wa majirani wote. Mazungumzo haya yanapaswa kujengeka juu ya kuheshimiana kwa dhati na kwa maslahi ya pamoja. Iran daima imekuwa ikisisitiza umuhimu wa kuingizwa kwa kina Afghanistan katika miundo ya maamuzi na taasisi za kikanda. Ujumuishaji huu unaweza kuwa msingi wa maendeleo ya kiuchumi, usalama wa kudumu na kupunguza mvutano wa kisiasa. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Mpendo wa msikilizaji, tembelea katika tovuti yetu pastoday ir sw. Tunasikika redio maarifa maarifa ya fm ya Tanga, Tanzania. Hiyo ni redio ya shirika ukichuni, unapata mubashara matangazo ya redio Teherani idhaa ya Kiswahili. Tembelea vilevile vile, katika tovuti yetu kama nilivyoambia, pastoday.ir/sw na telegram pia, natumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutupata. Karibuni ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran na hususan mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na karibu tuangazie baadhi ya matukio makubwa yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita kote duniani, na kusihi usibanduke hapo lipo hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa barani Asia, ambapo Iran imeibuka mshindi wa pili katika michezo ya vijana walimavu wa Asia, kwa kifupi AYPG ya 2025 huko Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Kikosi cha Iran chenye wanamichezo 194 kilikusanya jumla ya medali 262 zikiwemo dhahabu 76 fedha 96 na shaba 88 katika mashindano hayo yaliyofanyika kuanzia Desemba 10 hadi 13. Uogeleaji wa Iran walishinda medali 14 huku na riadha wakichota medali 82 katika vitengo mbalimbali. Mashindano hayo yaliwakutanisha wanariadha na wanamichezo wapatao 15 kutoka mashirikisho 35 ya kitaifa kote Asia. Uzbekistan iliongoza jedwali la medali kwa kuchota medali 153 zikiwemo medali 99 za dhahabu, na vilevile vile Japan ilimaliza ya tatu kwa jumla ya medali sabini na saba zikiwemo dhahabu arobaini fedha ishirini na tano na shaba kumi na mbili. Iran ilikuwa imeongoza orodha ya medali katika toleo lililopita mwaka elfu mbili na ishirini na moja, huko Bahrein ikishinda medali mia moja ishirini na mbili zikiwemo dhahabu arobaini na nne. Timu ya mpira wachezaji wenye matatizo ya kuona ya wasichana Iran iliibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya vijana wa Asia baada ya kuigaragaza Thailand katika mechi ya fainali na kushinda medali ya dhahabu. Iran ambayo ilishinda medali ya fedha katika duru iliyopita ya mashindano hayo iliicharaza Thailand mabao sita kwa mawili katika ngoma ya fainali ya golbol kwa wanawake iliyopigwa Jumamosi. Kocha mkuu wa timu hiyo ya vijana wa Iran, Mojgan Karbi ametangaza kuitunuku medali hiyo ya dhahabu kwa mashahidi wa vita vya siku kumi na mbili vya kutishwa vya Israel dhidi ya Iran mnamo Juni mwaka huu. Karibi amesema na hapa nanukuu: kwa mara ya kwanza katika historia ya mashindano ya wanawake tulifanikiwa kupata ubingwa huu. Katika duru zilizopita tulimaliza kama washindi wa pili au katika nafasi ya tatu, lakini katika toleo hili tulitia juhudi na mshikamano wetu tulikuwa mabingwa tunalikabidhi taji hili kwa mashahidi wa vita vya siku 12 vilivyotishwa nchi yetu mwisho nukuu nayo na timu ya wanaume ya golbali ya iran kwa upande wao ilikubali medali ya shaba baada ya kuishinda thailand mabao 15 kwa 7 siku ya jumamosi katika mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu wakati huo huo timu ya tekondo ya walemavu ya iran imeibuka kidedea baada ya kushinda medali tisa za kupendeza katika mashindano hayo ya AYPG zikiwemo nne za dhahabu, tatu za fedha na mbili za shaba. Halikadhalika, timu ya tenisi ya mezani ya wanaume wa Iran ilitoa ubingwa katika mashindano hayo ya kibara siku ya Jumamosi. Arsham Ramezani na Ali Rasti waliibuka washindi dhidi ya Huang Rengting na Su Jing Sian kutoka China Taipei kwa kuwalaza alama Tatu kwa mbili za kumi kumi na mbili, kumi na mbili, kumi na nne, kumi na mbili, kumi, kumi na moja, saba, na kumi na mbili, kumi katika fainali ya kategoria ya wachezaji wawili wawili kwa vijana wenye chini ya miaka ishirini na mitatu. Kabla ya hapo, Wairani Abulfazl Khosravi na Muhammad Parsa Sohrabi Walishinda medali mbili zaidi za dhahabu katika michezo ya vijana wa Asia ya Dubai 2025. a Hosravi alishinda medali ya dhahabu katika mchezo wa kurusha kirungu au kipenda club throw kwa kimombo, kwa upande wa wanaume safu za F31, F32 na F51 kwa kurusha umbali wa mita 23 9 naye Sohrabi alishinda medali ya dhahabu katika urushaji kisahani au discus kategoria za F42, F43, F44 hadi 64 kwa kurusha umbali wa mita 38.99. Vollyboll, tuangazie sasa voliboli timu ya voleiboli ya vijana wa kiume wa iran imeibuka bingwa baada ya kuichakaza china taipei setu tatu kwa moja za 15 25 25 18 25 22 na 25 17 katika fainali ya mashindano ya dunia ya voleiboli ya shule ya isf kwa vijana wenye chini ya miaka 15 ya 2025 siku ya ijumaa iran ilikuwa imewashinda Nigeria, China, Saudi Arabia, China na India wakiwa njiani kuelekea mechi ya fainali. Timu ya mabanati ya Iran ilimaliza katika nafasi ya sita katika mashindano hayo. Mashindano ya voliboli ya shule ya dunia ya ISF under 15 yalifunguliwa rasmi mnamo Desemba tano katika ukumbi wa Shangluo huko China na kuzileta pamoja timu thelathini kutoka kwa jumbe kumi na saba kwa siku nane za mashindano ya kimataifa ya michezo ya shule na ubadilishanaji wa kitamaduni . Mashindano hayo yaliyofanyika kwa mara ya kwanza mwaka 1972 ni michuano ya voliboli ya shule ya kiwango cha juu zaidi duniani kote. Tuangazie sasa dondoo za hapa na pale. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amempongeza Soreya Aghai kwa kuteuliwa kuwa mwanachama wa kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC baada ya Jamhuri ya Kiislamu kukosa fursa kama hiyo kwa takriban miaka 21 sambamba na mnasabu wa kuadhimisha mazazi ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi aleiha na siku ya kitaifa ya mama hapa nchini Iran. Rais Pezeshkian katika ujumbe wake kwenye akaunti ya X alimpongeza Aghai kuipaisha Iran katika jukwaa hilo la kimataifa la michezo. Kwingineko, kocha mkuu wa timu ya taifa ya Algeria Majid Bughera ametangaza rasmi kuachana na kikosi hicho siku chache kabla ya kuanza kwa michuano ya kikanda ya AFCON kufuatia kuondolewa kwa kikosi chake kwenye michuano ya kombe la waarabu la FIFA. Bughera ambaye mkataba wake ulikuwa ufikie tamati mwezi Desemba mwaka huu amesema kuwa safari yake na timu ya taifa ya Algeria imefikia mwisho. Akizungumza baada ya matokeo hayo, kocha huyo alibainisha kuwa ametoa mchango wake wote kwa timu na sasa ni wakati wa uongozi mpya kuendeleza jukumu hilo. Kocha huyo ataendelea kukumbukwa kwa mafanikio makubwa aliyoyapata akiwa na Algeria, hususan kuiongoza timu hiyo kutoa ubingwa wa FIFA Arab Cup mwaka 2021, mafanikio yaliyomweka katika historia ya soka la taifa hilo. Uamuzi wa Bughera unakuja wakati nyeti kwa Algeria ikijiandaa kushiriki AFCON, huku mashabiki na wadau wa soka wakisubiri kwa hamu kujua ni nani atakairithi mikoba yake. Wakati huo huo, kocha mkuu wa timu ya taifa ya Ivory Coast Emerse Fae ametangaza rasmi orodha ya wachezaji ishirini na watano watakaoiwakilisha nchi yao katika kipute cha AFCON 2025 huko Moroko. Tangazo hilo hata hivyo, limekuwa pigo kwa mashabiki wengi waliokuwa na matumaini ya kumwona kiungo wa Yanga Sports Club Pacome Zozoa akipata nafasi katika kikosi hicho. Taarifa rasmi zimebainisha kwamba Zozoa hatoweza kujiunga na timu hiyo licha ya kiwango chake bora katika ligi kuu ya soka huko Tanzania Bara. Huku hayo yakiarifiwa wafanyakazi wa shirika la umeme Tanzania TANESCO, mkoa wa Temeke, walishiriki mbio za TIA Marathon 2025 zilizofanyika Jumamosi ya Desemba 13 katika chuo cha uhasibu Tanzania TIA bewa la Dar es Salaam, zikiwa na lengo la kuchangisha fedha kwa ajili ya kuwasaidia wanafunzi wenye mahitaji maalum pamoja na kupambana na magonjwa yasiyo ya kuambukiza. Katika mbio hizo kulikuwa na mbio za kilomita tano kumi na ishirini na moja huku TANESCO mkoa wa Temeke wakishiriki mbio za kilomita tano na kumi kwa lengo la kutoa mchango wa kusaidia wanafunzi wenye mahitaji maalum wakiwemo hakina mama wanaojifungua wakiwa wanaendelea na masomo. Tunachokitaka kwa kwa sisi pamoja na uzamii kwamba wajitokeze watu wengi sana, kwa sababu mafanikio ya tukio lolote ni watu. Kwa hiyo tumefanikiwa kupata watu, kwetu sisi ndio mafanikio kubwa kupita yote. Tunatamani iwe hivi kila mwaka, yes, kwa sababu ilibidi tuanze na mazoezi. Kwa hiyo tumejiweka fiti mpaka leo tumeweza kukamilisha mbio za kilomita tano. Ni mara yangu ya kwanza nashiriki hili shindano. Yaani, nimeiona nzuri, kwanza imetuchangamsha, tumekutana watu kutu tofauti tofauti, tumekaa tangia jana, tunabadilishana mawazo hapa na pale. Mbali na hayo, baada ya matokeo ya karibuni kwenye soka la Ulaya, shirika la Opta lilitoa utabiri wake wa hivi punde likisistiza kwamba Arsenal ipo katika nafasi kubwa zaidi ya kushinda taji lao la kwanza la ligi ya klabu bingwa barani Ulaya msimu huu. Ganas wamepewa nafasi ya kushinda taji hilo kwa ubashiri wa asilimia 23.31 huku Bayern Munich wakiwa wa pili kwa nafasi ya asilimia 19.01 wa Bavaria walirudi kutoka kwa ushindi wao na Arsenal kuishinda Sporting Lisbon nyumbani. Arsenal iliendeleza mwanzo mzuri wa ligi mabingwa msimu huu ikishinda Club Brugge mabao matatu kwa mtungi na timu ya pili Jumatano usiku. Noni Madueke alifunga mabao mawili, la kwanza likiwa la kupiga kelele na kuisaidia Gunners kupata ushindi rahisi huko nchini Ubelgiji. Aidha, Arsenal wameendelea kutoa makileleni mwa ligi kuu ya soka Uingereza, EPL, baada ya kupata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya Wolves walioko mkiani ugani Emirates. Ingawaje haikuwa lile mama, namna Gunners walivyopata ushindi huo wikendi imeacha maswali mengi kuliko majibu kuhusu uwezo wao wa kutoa ubingwa msimu huu. Kile kilichotarajiwa kuwa mchezo laini wa nyumbani kiligeuka kuwa mechi ya taharuki na roho juujuu, kuashiria kuwa kuna mapungufu yanayohitaji kufanyiwa kazi. Ushindi huo umefikisha Arsenal point 36 na kudumisha pengo lao kileleni, lakini kuhitaji mabao mawili ya kujifunga kutoka kwa Wolves ili kuwafunga timu ambayo haijashinda michezo 16 mfululizo si ishara ya wazi ya mabingwa watarajiwa. Hali ilikuwa side sahenchini Hispania. Kiwango duni cha Real Madrid chini ya Chabi Alonso kiliendelea huku Manchester City wakitoka nyuma na kuwashinda huko Banabu. Rodrigo aliongoza katika dakika 28, lakini Nico O'Reilly alisawazisha muda mfupi baadaye, baada ya Thibaut Courtois kufanya kazi ya kuokoa mpira. Erling Haaland alifunga kupitia mkwaju wa penalti baada ya kuangushwa na Antonio Rudiger. 55th Champions League goal. 50th Champions League start. Tukiwa bado huko Hispania, mabingwa watetezi PSG walilazimishwa sare tasa na Atletico Bilbao. Huko Barcelona kifunga Eintracht Frankfurt mabao mawili kwa moja yaliyotoa kimiani kimeujiza na Jules Konde. Anslot alipata muda wa kupumzika baada ya kupanga ushindi wa goli moja kwa mtungi dhidi ya Inter Milan kutokana na penalti dakika za mwisho kutoka kwa Dominic Zobolzai. Mkufunzi wa basa Hans Flick anasema cha mno ni kwamba wameondoka na alama tatu, ingawaje anakiri mchezo ulikuwa mgumu. It was very important, very important, uh, the three points. Um, it's very tight also in, in, in, uh, in the table. So, uh, for us today was, was not an easy game because they, they really defend, uh, deep in the, in the back. So in the final third, um, kwa mujibu wa bishara za Opta PSG wako katika nafasi ya tatu ya kutoa ubingwa huku uwezekano wao wa kushinda ukiwa wa asilimia 13.5 ambapo Manchester City wakiwa na nafasi ya asilimia 10.27. Kompyuta hiyo kubwa pia imetabiri timu zitakazofuzu kwa raundi ya 16 na kiotomatiki. Arsenal na Bayern Munic tayari zimefuzu na inatabiriwa wataungana na Manchester City, PSG, Real Madrid, Liverpool, Atletico Madrid na Atlanta. Atlanta ilishinda Chelsea mabao mawili kwa moja mjini Bagamo na kupanda hadi nafasi ya tano kwenye jedwali zikiwa zimesalia mechi mbili. na tunatamatisha kwa tetesi hii. Mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad Bin Salman, anaripotiwa kuwa tayari kutoa euro bilioni kumi kuinunua klabu ya soka ya Uhispania ya Barcelona. Mwandishi wa habari wa tovuti ya El Chiringuito Francois Gallardo amesema hayo kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa X na kuongeza kwamba wanachama wa klabu hiyo wanaoshiriki katika uchaguzi wa rais wa klabu hiyo wanaweza ama kukubali au kuzuia mauzo hayo. Habari hii imesambaa kwa kasi kama moto wa kichaka kwenye mitandao ya kijamii na hata kwenye vyombo vya habari duniani. na 27. Na kwa tetesi hiyo ya Bin Salman kununua klabu ya Barcelona ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo mwejalo wake Mola. Umekuwa nami Hussein Hassan, asante na kwaheri. O, katika historia leo, ni Jumatatu tarehe 24 mfungo wa tisa ya Jamadi Thani 1447 Hijiria, sawa na Disemba 15 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa na tatu iliyopita alifariki dunia Ahmadi Bin Ali Baihaki Sabzavari, mmoja wa maulama wakubwa wa elimu ya Quran huko Neishabur. Ali Baihaki Sabzavari alitabahari katika elimu ya fasihi ya lugha ya Kiarabu kutoka kwa maulama wakubwa wa enzi zake, huku akitafsiri aya za Quran tukufu. Aidha, alimu huyo alikuwa mahiri katika kisomo cha Quran tukufu. Ali Baihaki Sabzavari ameacha vitabu mbalimbali vikiwemo Taajuli maswadir na Almuhiti bi ilmi Quran. Katika siku kama eleo, miaka 193 iliyopita alizaliwa Alexandra Gustavo Eiffel, muhandisi na msanifu wa mnara mashuhuri wa Eiffel. Umashuhuri wa Alexander Gustave unatokana zaidi na usanifu na uhandisi wake wa mnara wa Eiffel mjini Paris, ulioanza kujengwa tarehe Mosi Julai mwaka 1887 chini ya usimamizi wake. Mnara wa Eiffel una urefu wa mita 324 ambapo katika azama zake ulikuwa mnara mrefu zaidi duniani. Alexandra Gustava Eiffel aliaga dunia tarehe 27 Disemba 1923 akiwa na umri wa miaka 91. Siku kama leo miaka 173 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa Kifaransa Henry Becquerel. Henry ambaye ndiye aliyevumbua nunurishi au radioactivity, baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo. Alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miali ya x baada ya miali hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa Kijerumani Wilhelm Conrad Rontgen tarehe 8 Novemba 1895. Mwaka 1896 Becquerel aligundua nunurishi inayoweza kuzalisha miali ya eksi. Utafiti wa mwanafizikia huyo wa kifaransa ulimfanya atunukiwe tuzo ya Nobel mwaka elfu moja mia tisa na tatu. Msomi huyo alifariki dunia mwaka elfu moja mia tisa na nane. Miaka 66 iliyopita mwafaka na siku hii ya leo alifariki dunia Walt Disney, shaksia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa mwaka 1901 huko Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika Chuo Kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji na uchungaji, fine art. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunikiwa tuzo za Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni, na miaka 50 iliyopita katika siku kama hii ya leo, yaani tarehe 15 Disemba 1975 Majeshi ya kikoloni ya Hispania yalianza kuondoka Sahara Magharibi. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi wa Sahara Magharibi iliyowalazimisha Wahispania kukimbia eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973 baada ya wana mapinduzi wa Sahara kuwasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi wa eneo hilo. Asante sana aliyeshusha kwa sida na soma maoni kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Msikilizaji wetu Shera Ali Fadhli, msikilizaji mtajika wa Redio Tehrani kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ameandika jamii ya kimataifa waungwana walio wengi duniani yalaani kwa sauti kubwa tu shambulio, dhuluma na maudhi ya kutoheshimiwa haki, haki za binadamu anasema. Wanadamu Mungu ametupa baraka hiyo, anasema kuna sikitisha, inasikitisha wa wanadamu, wanadamu hawatumii maumbile hayo. Shukran sana mzee Nasoro, yeye ametutumia video. Na abu Murtadha anasema shukran, nawe pia tu na kushukuru e, shekhe Muhamede yeye Mubaraka Omar Shahabali akaandika kwa wasikilizaji wetu Radio Tehran Iran Swahili Service anasema ushirikiano na Iran ndio mbio za sasa za mataifa ya ulimwengu mpya, baada ya mafanikio makubwa ya Iran ya zaidi ya miaka hamsini na tano baada ya thaura ya elfu moja mia tisa sabini na tisa ya Imam. Shukran sana Shekhe Mubaraka Umar Shahabali kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na muda wetu na hapa kuna Muhamedi Chengula yeye yeah, anasema ni kutoka pande za mkoa wa Iringa Tanzania, nchini Tanzania. Anasema ni msikilizaji wenu wa muda mrefu sana, nafuatilia na kusikiliza Radio Tehran sasa ni zaidi ya mwaka kumi. Anasema imekuwa ndio dira yangu kwa habari za uhakika. Nasi tunasema asante sana msikilizaji wetu Muhamed Chingula kutoka Iringa Tanzania. Profesa Magema Watanga yeye anasemaje? Anasema, anasema: mimi ni Profesa Ali Magema kutoka Tanga, mtaa wa madina ya Zaharau. Anasema je, Ukraini Muukraini ataiweza Urusi? Ni Profesa Magema kutoka Tanga, Tanzania, ameuliza naye, tuna mshukuru oh, sana kwa upande wa maoni. Mpendo a msikilizaji yanakomea hapa kwa usiku huu. Na wakumbusha tu tovuti yetu unaweza kuitembelea ya redio .ir Teherani, Pars Today ir sw, na tunasikika kwa mubashara kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Ali Muhamadi Naini, amesema ikiwa vita vitazuka, adui atakabiliwa na viwango vipya na vya hali ya juu vya nguvu za kijeshi za jamhuri ya Kiislamu. Brigadia Jenerali Ali Mohamed Naini, ambaye ni msemaji wa jeshi la IRGC, amesema haya katika mojano na shirika la habari la Mare, ambapo amesema Iran imefikia mafanikio mapya katika maeneo yote, ikiwa ni pamoja na mafanikio katika silaha mbinu, na mipango ya uendeshaji. Mkuu wa shirika la nyuklia la Iran amekosoa wito wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA wa kufanya ukaguzi mpya kwenye maeneo ya nyuklia yaliyoshambuliwa akisisitiza kwamba taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa haina hitifaki zilizo wazi za kukagua maeneo ambayo yalishambuliwa na utawala wa Israel na Marekani. Wawakilishi maalum wa nchi majirani za Afghanistan wamepinga vikali uwepo watu wowote wa kijeshi wa majinabi wakizitaka nchi zilizopelekea kushuhudiwa mgogoro wa sasa nchini humo kuchangia ujenzi mpya bila kutumia msaada kama wenzo wa kisiasa na wahamiaji tisa wa kiafrika wamepoteza maisha kutokana na baridi kali karibu na mpaka wa Moroko na Algeria. Miili ya wanaume saba na wanawake wawili imepatikana huko Ras Asfur, eneo la milimani la Moroko linalojulikana kwa viwango vikali vya baridi. Haya ni kwa mujibu wa chama cha haki za binadamu cha Moroko katika taarifa yake. Jina langu ni Asmahani Ganima Mohamed, na washukuru wote mliokuwa nami hadi tamati. Nami nawatakia usiku mwema, kwa herini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio tiribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.