Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa wa wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana kutoka katika studio hizi za chamichamu hapa jijini Teheran na mimi ni Ahmed Rashid na tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania Kupitia Radio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98936645487, imeli yetu mswahili radio atirbtr. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni podcast inayohusiana na historia ya mayahudi nchini Iran. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Tafadhalini kweni nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Shujaa Muislamu ajitolea kupambana na gaidi kuokoa, kuokoa Mayahudi Australia, ya Australia. Velayati yasema Iran inaiunga mkono Hizbullah ya Lebanon kwa dhati. Israeli yaendelea kushambulia Gaza na Ukingo wa Magharibi. na zaidi ya watu laki tano wamekimbia makazi yao katika wiki mbili za mapigano Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. Shujaa Mwislamu ambaye video yake imeenea mno mitandaoni ikimwonyesha akijitolea kwenda katikati ya ufyatuaji risasi na kujikubalisha kupigwa risasi, lakini aweze kupambana na kumnyang'anya silaha gaidi aliyekuwa anawafyatulia risasi Mayahudi huko Sydney nchini Australia anaendelea kupongezwa kote duniani na kuambiwa kwamba ni shujaa ambaye kujitolea kwake kumeweza kuokoa maisha ya watu wengi. Taarifa za karibuni kabisa zinasema kuwa watu wasiopungua 16 wameuawa katika ufyatuaji huo wa risasi huko Sydney, Australia, huku video zilizoenea kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha mwanamume mmoja akipenya penya katikati ya magari yaliyoegeshwa akimkimbilia mwanamume aliyeshika bunduki akapambana naye na kumpokonya silaha na baadaye kumwelekezea silaha mshambuliaji huyo ambaye aliamua kukimbia. Kisha video hiyo inamwonyesha shujaa huyo Mwislamu akiwa hana silaha akiendelea kuwafukuza magaidi hao katika jitihada za kuwakingia kifua Mayahudi waliokuwa kwenye sherehe zao za kidini wasiendelee kupigwa risasi. Video inayoonyesha harakati za shujaa huyo Mwislamu imeenea sana kwenye mitandao ya kijamii, na watumiaji wengi wanamsifu mwanamme huyo kwa ushujaa wake, wakisema matendo yake yameokoa maisha ya watu wengi. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Australia, shujaa huyo mwislamu ametambuliwa kwa jina la Ahmed Al Ahmed, ana miaka 43 na ni mkazi wa Sydney. Binamu wa Al Ahmed amenukuliwa na televisheni ya Australia akisema kwamba shujaa huyo mwislamu alipigwa risasi mara mbili wakati wa tukio hilo. Yuko hospitalini na hatujui hasa kinachoendelea huko, amesema mtu huyo aliyetambulishwa kwa jina la Mustafa wakati alipohojiwa na televisheni ya Australia na kusema tunatumai, atakuwa yuko sawa. Ni shujaa kwa asilimia mia moja. Mitandao ya kijamii imejaa pongezi, huku mmoja akiandika, mtu huyu wa Australia ameokoa maisha ya watu wengi kwa ushujaa wake wa kumpokonya silaha mmoja wa magaidi katika fukwe za Bondi. Huyu ni shujaa. Chris Mins, waziri mkuu wa eneo la New South Wales huko Sydney, amesema Mtu huyo ni shujaa wa kweli, na sina shaka kwamba kuna watu wengi sana walioko hai usiku wa leo kutokana na ushujaa wake. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya kimataifa amesema kuwa Hizbullah ni moja ya nguzo muhimu zaidi za kambi ya Mukawama na ina jukumu la kimsingi katika kukabiliana na Uzayuni. Hivyo jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya maagizo ya kiongozi mwadhamu itaendelea kuiunga mkono harakati hiyo ambayo iko mstari wa mbele katika mukawama. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, matukio ya hivi karibuni ya eneo hili na ya kimataifa yamejadiliwa katika mazungumzo ya D Ali Akbar Vilayati na Said Abdullah Safiuddin, mwakilishi wa Hizbullah ya Lebanon, hapa Teheran. Katika mazungumzo hayo, Said Safiuddin amesisitiza kwamba Hizbullah ina nguvu zaidi hivi sasa kuliko huko nyuma na iko tayari kupigania haki za wananchi wa Lebanon kwa ushujaa na uimara zaidi na kamwe haitoweka chini silaha. Amegusia pia jinsi Israeli isivyoheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano na kusema kuwa utawala wa kizayuni na wafuasi wake wanapaswa kujua kwamba Hizbullah itajibu jinai za wazayuni hao wakati wowote wa itakapoamua mwakilishi huyo wa Hizbullah Lebanon hapa Teheran pia ametumia fursa hiyo kutoa shukrani zake kwa msaada kamili wanaopata kutoka kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hasa kwa kiongozi mwadhamu na kumhutubu Dkta Velayati akimwambia, Bwana Velayati, umekuwa mmoja wa waungaji mkono wakuu wa Hezbullah tangu mwanzoni mwa kuanzishwa kwake na umetoa mchango mkubwa na wenye ufanisi katika harakati za kambi ya Mukawama. Kwa upande wake, Dk Ali Akbar Velayati amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuiunga mkono kwa dhati Hizbullah, ambayo iko mstari wa mbele katika kambi ya Mukawama. Ndege za kivita na mizinga ya Israel kwa mara nyingine tena imeshambulia maeneo mbalimbali mbali ya Ghaza, na wakati huo huo utawala huo katili umefanya mashambulizi makubwa katika ukingo wa magharibi dhidi ya wananchi wa Palestina. Mizinga na ndege hizo za kivita za Israel zimeendelea kushambulia maeneo mbalimbali mbali ya Ghaza, ikiwa ni pamoja na jiji la Ghaza kwa upande wa mashariki, Khan Yunis na kambi wa ya wakimbizi ya Alburij. Meli za kivita za Israel pia zimefyatua risasi kwenye maeneo ya pwani ya Ghaza. Vyanzo vya ndani viliripoti kuzorota hali ya kibinadamu katika kambi za wakimbizi kutokana na mvua kubwa na uharibifu wa mahema. Wakati huo huo, baraza la mawaziri la Israeli limekataa kuingia katika awamu ya pili ya mazungumzo ya kusitisha mapigano likitumia kisingizio cha uh, miili ya wafungwa wa kizayuni lakini mukawama wa Palestina umetangaza kwamba shughuli za kutafuta zinaendelea katika hali ngumu. Wakati huo huo, vikosi vya dola vamizi la kizayuni vimevamia maeneo mbalimbali mbali mbali ya Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan, ikiwa ni pamoja na maeneo ya Jenin, Jaba, Akaba, Jabre, Deir Jarire, Beit Rima na Nablose, na kuwateka nyara wa Palestina kadhaa na kuwapeleka kusikojulikana. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zaidi ya watu laki tano wakiwemo zaidi ya watoto laki moja wamekimbia makazi yao tangu Disemba mosi kutokana na mapigano makali katika mkoa wa Kivu Kusini wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Hayo yalitangazwa jana Jumapili na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF. Katika taarifa yake hiyo UNICEF imesema kuwa ina wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka kwa kasi mapigano huko Kivu Kusini, na kuwalazimisha mamia maelfu ya watu na familia zao kukimbilia maeneo mengine ya ndani ya DRC na wengine kuvuka mipaka na kuingia katika nchi jirani za Burundi na Rwanda. UNICEF imetoa mwito kwa pande zote zinazopigana kuheshimu usalama wa raia na sheria za kimataifa za masuala kibina ya kibinadamu . Huku mapigano hayo yakizidi kuwa makubwa, idadi ya watu wanaokimbia maeneo yao nayo na inazidi kuongezeka, na kwamba mamia ya watu wakiwemo watoto wadogo wanaendelea kuuawa tangu Disemba mbili huko Kivu kusini. Wimbi kubwa na la ghafula la watu wanaokimbia mapigano limesajiliwa katika nchi jirani ya Burundi kati ya Disemba sita, na Disemba 11 zaidi ya wageni 50,000 walisajiliwa, huku karibu nusu yao wakiwa ni watoto wadogo, na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka kama zinavyosema taarifa za UNICEF. Mapema wiki hii kundi la waasi la harakati ya Machi 23, yani M23 lilitangaza kwamba limeuteka mji wa Uvira ambao ni mji wa pili kwa ukubwa katika jimbo la Kivu Kusini, karibu na mpaka wa Burundi. Mashambulizi yanaendelea kuripotiwa hadi hivi sasa kwenye mji huo na wimbi la wakimbizi linazidi kuwa kubwa. Mamia ya watu nchini Tunisia wameendelea kufanya maandamano yaliyoitishwa na vyama vya upinzani na mashirika ya kisheria. Maandamano hayo yanaendelea kwa wiki ya nne mfululizo kwenye mitaa ya mji mkuu Tunis. Taarifa ya shirika la habari la AFP imesema kuwa waandamanaji walipaza sauti zao wakisema, tunataka wafungwa waachiliwe huru na hatutaki kuwa na jimbo la polisi hapa, ikiwa ni kupinga hatua ya rais Kais Saidi wa Tunisia ya kuimarisha hatua za kiusalama nchini humo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, waandamanaji wamelaani hukumu nzito iliyotolewa ya kesi iliyopewa jina la njama dhidi ya usalama wa taifa na kifungo cha miaka 12 jela dhidi ya Abir Musa, kiongozi wa chama cha katiba huru nchini Tunisia. Mawakili wa Tunisia wamehitaji hukumu hiyo kuwa ni ya kisiasa na wanaiona ni sehemu ya unyanyasaji wa mfumo wa mahakama ili kuwafuta wapinzani wa kisiasa wa Rais Kais Saied. Wamesitiza kwamba Abir Musa anakabiliwa na kesi nyingine zilizobuniwa dhidi yake ambazo zimetumia chaka la sheria zenye utata kama sheria inayoitwa kanuni ya 54 kuhusu kupambana na taarifa bandia. Amri ya sheria ya 54 ambayo wapinzani wanasema inatumika vibaya kuzuia uhuru wa kujieleza pia imelalamikiwa vikali na waandamanaji hao. Washiriki wa maandamano hayo walibeba picha za wanasiasa na wanaharakati kadhaa waliofungwa jela nchini humo na kusisitiza kwamba kupunguzwa uhuru wa kujieleza kumeleta udikteta wa kisiasa nchini Tunisia. Taarifa zinasema kuwa watu ishirini na moja wamekamatwa kwenye jimbo la Kairuni nchini Tunisia baada ya maandamano yaliyofanyika usiku kucha. Maandamano hayo yamechochewa na kifo cha kijana mmoja anayeitwa Naima Albreki. Familia yake inasema kwamba kijana wao huyo alikuwa anafukuzwa na polisi wakati alipokuwa akiendesha pikipiki, na baada ya kugongwa na gari la maafisa usalama na kupigwa, alivuja damu ndani kwa ndani na kuvunjika fuvu la kichwa na kufariki dunia hospitalini na Iran iko mbioni kukamilisha ujenzi wa kiwanda kikubwa cha nishati ya jua katika mkoa wa Isfahan wa katikati mwa Iran, mradi ambao unatarajiwa kuzalisha umeme kwa karibu nyumba milioni mbili na laki tano humu nchini Iran. Shirika la habari la Fars limeripoti kwamba kiwanda cha umeme cha Aftabshar kinatarajiwa kukamilika mwezi Machi 2027 kikiwa na uwezo wa kuzalisha umeme wa jumla ya megawati 600. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kiwanda hicho cha umeme kilichoko katika eneo la mashariki mwa Kohpaye la Isfahan tayari kinaingiza megawati 120 za umeme kwenye gridi ya taifa ya Irani baada ya awamu ya kwanza ya mradi huo kuanza kutumika mwezi Julai mwaka huu. Ripoti hiyo imeongeza kuwa kituo hicho kitapunguza uzalishaji wa carbon dioxide kwa takriban tani milioni moja kila mwaka nchini Iran, ikibainisha kwamba uzalishaji wake wa umeme utatosha kukidhi mahitaji ya umeme ya karibu watu milioni kumi au takriban familia milioni mbili 2 na laki tano taarifa hiyo imeongeza kuwa kampuni ya chuma ya Iran ya Mobarake ambayo ni mzalishaji mkubwa zaidi wa chuma katika ukanda wa Asia Magharibi imeajiri zaidi ya wa wafanyakazi elfu tatu katika ujenzi na ufanikishaji wa mradi wa Aftab Sharqi, maneno ambayo yana ya maana ya mwanga wa jua wa mashariki kwa lugha ya Kiswahili. Kampuni hiyo inahusika katika miradi kadhaa ya nishati huko Esfahan ambao ni moja ya mkoa wenye viwanda vingi zaidi nchini Iran. Kampuni hiyo ni mchangiaji muhimu katika mpango wa Iran wa kupanua uwezo wa uzalishaji wa umeme mbadala wa megawati elfu thelathini katika kipindi cha miaka minne inayokuja. Kwa sasa Isfahani inamiliki megawati 240 za mashamba ya nishati ya jua na imekusudia kuwa na zaidi ya megawati mia nne na sabini ifikapo mwezi Februari mwakani. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichu chake cha maneno kinahusiana na matamshi ya waziri mkuu wa Uhispania kwamba kampeni ya Marekani katika maji ya Karibi ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Waziri mkuu wa Hispania amesema kwamba kampeni ya Marekani katika maji ya Karibi ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Pedro Sanchez amekosoa kampeni ya Marekani katika maji ya Karibi inayofanyika kwa kisingizio cha kupambana na biashara haramu za dawa za kulevya, akiitaja kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa, na ametoa mwito wa kupatikana suluhisho la amani la mzozo huo. Sanchez amesema kampeni ya Marekani katika maji ya kimataifa ambayo wa Washington inadai inalenga kupambana na eti biashara haramu ya dawa za kulevya katika bahari ya Karibi, ni changamoto kwa sheria za kimataifa na inazusha maswali mengi iwapo kweli magharibi na heshimu sheria zake yenyewe au la. Katika mahojiano ya kipekee na jarida la Italia la Le Presso, toleo la Ijumaa Disemba 12, Waziri Mkuu wa Hispania alisema Marekani inafanya mauaji katika maji ya kimataifa bila utaratibu wa mahakama na kwa kisingizio cha kupambana na biashara haramu ya dawa za kulevya. Alisema changamoto kama hiyo kwa sheria za kimataifa inatia wasiwasi wasi sana, na kuongeza kuwa kampeni ya Washington inaimarisha mtazamo kwamba Magharibi ina mienendo inayokinzana katika kutekeleza sheria zake yenyewe. Katika miezi ya hivi karibuni utawala wa Trump huko Marekani umeanzisha operesheni ya kijeshi katika bahari ya Karibi kwa kisingizio cha kupambana na biashara haramu ya dawa za kulevya na imepeleka huko vikosi na zana kubwa za kijeshi. Ripoti zinasema kuwa operesheni hiyo hadi sasa imesababisha uharibifu wa meli nyingi na mauaji ya zaidi ya watu 83 katika mashambulizi ya jeshi la Marekani. Msemo huo wa Waziri Mkuu wa Uhispania, Pedro Sanchez, kama nchi ambayo ni mwanachama muhimu wa Umoja wa Ulaya na NATO kuhusu vitendo haramu vya Marekani katika bahari ya Karibi ni tishio na tishio la kushambuliwa Venezuela unatambuliwa kuwa na umuhimu mkubwa. Anasema kampeni ya Marekani katika maji ya Karibi inakiuka sheria za kimataifa kutokana na hatua za kijeshi zinazochukuliwa bila utaratibu wa mahakama na ni tishio kwa usalama na amani ya kikanda na kimataifa. Kwa mtazamo wa sheria za kimataifa, uwepo wa kijeshi wa nchi fulani katika maji huru ya kimataifa unaruhusiwa tu ikiwa umeidhinishwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na unafanyika ndani ya mfumo wa kujihami na kujilinda. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia ya Mayahudi nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni katika mfululizo huu wa podcast ya historia ya Mayahudi nchini Iran. Ni simulizi ya kuvutia kusikiliza ya uwepo, mwendelezo na uthabiti wa Wayahudi nchini Iran kwa namna ambayo haijasimuliwa popote pengine. Katika episodi iliyopita tulisafiri ndani ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kuonyesha kwamba kinyume na dhana nyingi, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ukurasa mpya ulifunguliwa katika maisha ya Mayahudi wa Iran, ambayo haijasimuliwa popote pale, ukurasa ambao si tu kwamba haki za kidini, kitamaduni na kijamii za jamii hii zilitambuliwa bali jamii hii ilikuwa na nafasi na mchango muhimu na amilifu ikiwa bega kwa bega na Wairani wengine katika nyanja za matibabu, sayansi na uchumi, na hata katika nyanja muhimu za kihistoria kama vile mapinduzi na kipindi cha kujihami kutakatifu. Katika masimulizi hayo, taswira ya wazi na uhalisia ilitolewa ya kuishi pamoja kwa kina wayahudi na makabila mengine ya Iran mshikamano uliotokana na sheria, utamaduni na historia pamoja. Leo katika episodi ya tano mfululizo huu tutazungumzia utengano w kati ya uyahudi na uzayuni, tofauti ambayo imepunguza mzigo wa utambulisho kwa jamii ya kiyahudi ya Iran, na wakati huo huo kufichua pazia la utata na sutafahum. Mtayarishaji na msimulizi wako ni mimi Salum Bendera. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979 moja ya siasa za kimsingi na za hekima ambazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezisisitiza tokea mwanzo ni kupambanua kwa uhakika na bayana kati ya Uyahudi kuwa ni dini ya Mwenyezi Mungu na ya kale na Uzayuni kama harakati ya kisiasa na ya ukaliaji mabavu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza mara kwa mara na kwa uwazi kwamba upinzani wake dhidi ya utawala unaoikalia kwa mabavu t hautokani na upinzani dhidi ya uyahudi, bali ni kupinga jinai, ukaliaji wa mabavu na mfumo wa kibaguzi wa utawala huo. Na kwa Wayahudi wa Iran, tofauti hii ina maana zaidi ya kauli ya kisiasa. Utendaji huu umeondoa uzito wa kutoelewana na shutuma zisizo na msingi kutoka kwa jamii ya mayahudi wa Iran hawahitaji tena kujieleza kwa sera ambazo hawana mchango na ushiriki au kutetea kitu ambacho hawana uhusiano nacho. Kwa kuzingatia tofauti hii ya wazi, mayahudi wa Irani sio tu kwamba wanatekeleza taratibu na ada zao za kidini kwa kujiamini, bali pia wanashiriki katika jamii kama raia sawa, wakifurahia haki zote za kiraia, kitamaduni na kijamii. Mtazamo huu ni kielelezo cha heshima kubwa ya Jamhuri ya Kiislamu kwa dini za Mwenyezi Mungu na ishara ya kujitolea kivitendo kwa misingi ya uadilifu na utu wa mwanadamu. Suala la kutenganisha Uyahudi na Uzayuni halikuwa tu msimamo wa kisiasa au wa vyombo vya habari, bali mtazamo huu una mizizi katika fikra ambayo imesisitizwa pia katika ngazi za juu za mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnamo mwaka 1979, miezi michache tu baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kupata ushindi, wakati kundi la viongozi wa kidini na kijamii wa Kiyahudi wa Iran walipomtembelea Imamu Khomeini, mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alizungumzia utengano huu kwa uwazi wa kupigiwa mfano. Katika kikao hicho, Imamu Khomeini alisema kwa uwazi kwamba Upinzani wa Jamhuri ya Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni haumaanishi kamwe wadui dhidi ya wafuasi wa dini ya Kiyahudi. Aliuchukulia Uyahudi wa asili kama Uislamu na Ukristo kuwa ni dini ya Mwenyezi Mungu yenye msingi wa mafundisho ya Nabii Musa alayhi salam, dini ambayo kama itasalimika na upotoshaji na upotofu ina nafasi stahiki katika mfumo wa Kiislamu, lakini inapokengeuka kutoka kwenye njia ya kweli na haki na kutumikia ukandamizaji na uvamizi, jina la Uyahudi halitumiki tena kwake. Badala yake inachukua sura ya Kizayuni, na lazima kukabiliana nayo kama vuguvugu vugu na harakati ya kidhalimu. Katika kukabiliana na mtazamo huu wa heshima na utengano, jamii ya Wakalimi ya Irani daima imekuwa ikiweka wazi msimamo wake. Jamii ya wakalimi kama chombo rasmi cha jumuiya hiyo, mara kwa mara katika kauli na misimamo yake, imekemea tabia isiyofaa ya Mayahudi katika zama za Pahalavi, kutangaza kwa uwazi kwamba wanauchukulia utawala wa kizayuni kuwa ni haramu kinyume na kanuni za kidini na kimaadili. Matokeo ya ufahamu huu mmoja na maelewano ni nafasi nzuri walionayo Mayahudi wa Iran katika muundo wa kisheria wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuanzia kuwa na mwakilishi rasmi katika Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani Bunge la Iran, hadi uhuru kamili katika kutekeleza ibada za kidini, harakati za masinagogi, kusherekea sikukuu na kutoa mafunzo ya kidini kwa watoto wao. Kupendelewa huku kisheria pamoja na heshima ya kitamaduni ni mifano inayoweza kupatikana katika nchi chache, hata zile zinazodai kutetea uhuru wa kidini. Nyingi kati yazo hazitoe hadhi hii kwa Mayahudi. Lakini utenganishaji huu wa kielimu pia unafungua mlango wa mazungumzo makubwa zaidi, ambaye inashughulikia swali nyeti na la kihistoria: chuki dhidi ya Mayahudi zilianzia wapi? Kwa nini baadhi ya jamii zilichagua njia ya chuki na kukataa badala ya kutambua dini ya kiyahudi ya kweli? Suala hili aliishi tu kwa duru ya sasa au migogoro ya Asia Magharibi, bali jambo hili lina historia ndefu, ikiwa na ishara zinazojitokeza katika historia ya Misri ya kale, Babeli, Ugiriki pamoja na Roma. Katikati ya maelezo haya ya wazi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, daima kumekuwa na wale ambao kwa ujinga au uovu wamepotosha ukweli. Mojawapo ya sababu muhimu zaidi ya upotoshaji huu ni mkanganyiko wa makusudi kati ya dhana mbili tofauti za kimsingi ambazo ni upinzani dhidi ya uzayuni na chuki dhidi ya uyahudi. Katika fasihi ya kifikra kosa kama hilo huitwa kuchanganyikiwa kwa kisemantiki, yaani maneno au dhana mbili ambazo zina tofauti za kimsingi za kimaumbile na maana zinatumika kimakosa kwa kubadilisha au kuunganishwa kwa makusudi, ili kuleta maana potofu. Hivi ndivyo hasa baadhi ya duru za kisiasa au vyombo vya habari katika nchi za Magharibi hucheza nazo kwa ufahamu kamili. Wanajaribu kuonyesha upinzani halali wa mataifa na serikali kama Iran dhidi ya uvamizi, ukaliaji mabavu wa utawala wa kizayuni, ugaidi, mauaji ya halaiki na ubaguzi wa rangi kama aina ya chuki ya kidini au kikabila, lakini ukweli uko wazi mno kiasi cha kutofichika upinzani dhidi ya uzayuni ni msimamo dhidi ya sera za kikoloni na ubaguzi wa kisiasa, sio dhidi ya wafuasi wa dini ya kiyahudi. Tofauti ambayo isipoeleweka au kupuzwa haifichi ukweli tu, bali pia inatoa pigo kwa mazungumzo ya dini mbalimbali, kuishi pamoja kwa mataifa na usalama wa jamii za kidini. Huko mbele katika mwendelezo wa maudhui hii tutabainisha zaidi tofauti za kimsingi kati ya chuki dhidi ya uyahudi na uzayuni na jinsi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imeweza kugawanya tofauti hii yenye upeo wa hali ya juu, kwa upande mmoja ili kukabiliana na ukandamizaji, na kwa upande mwingine kutoa mazingira salama na yenye heshima kwa jamii yake ya Kiyahudi. Katika miongo ya hivi karibuni, moja ya dhana yenye utata ambayo imeibuliwa katika vyombo vya habari na anga ya kisiasa Irani na ulimwengu wa Kiislamu ni tofauti kati ya chuki dhidi ya Uyahudi na upinzani dhidi ya uzayuni, dhana ambayo isipoeleweka vizuri haileti tu kutoelewana kwa kina, bali pia huharibu fursa za mazungumzo, kuishi pamoja na kuheshimiana. Vyombo vya habari vya magharibi na baadhi ya harakati za kisiasa zinazofungamana nazo mara nyingi hupuuza tofauti muhimu kati ya dhana hizi mbili na kuzichanganya pamoja kwa namna ambayo hadhira inapoteza mwelekeo wa mpaka kati ya dini ya Kiyahudi na mradi wa kisiasa wa uzayuni. Matokeo ya mkanganyiko huo wa maana ni ufahamu usio sahihi wa uhalisia wa kiutamaduni na kihistoria hususan ni kuhusu umma wa Kiyahudi wa Iran na nafasi yao katika muundo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ingawa ukweli uko wazi, nao ni kuwa kupinga uvamizi, kuchochea vita na ubaguzi wa rangi kamwe hakumaanishi uadui kwa dini au watu fulani. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, kwa kuegemea mafundisho ya Uislamu na ada na mila za kihistoria za kuishi pamoja, daima imekuwa ikiweka mstari wa wazi kati ya Uyahudi kama dini ya Mungu mmoja na uzayuni kama itikadi ya kisiasa kikoloni. Kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, Mayahudi wa Iran ni raia wanaoheshimika, wenye historia na utamaduni wa kale, watu ambao wameishi, kuteseka, kusherekea na kushiriki katika furaha na misiba ya kitaifa pamoja na kaumu na jamii zingine na dini nyingine katika taifa hili. Mtazamo huu wa aina uwajibikaji chimbuko lake ni mafundisho ya Qurani tukufu na sira ya Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, na siyo mbinu ya kisiasa. Katika episodi hii ya podcast yetu, tunajaribu kuangazia mada hii ya kuvutia. Mizizi ya kihistoria ya chuki dhidi ya wayahudi iko wapi? Kwa nini jambo hili limekita mizizi zaidi katika nchi za magharibi kuliko katika ulimwengu wa Kiislamu? Na vipi Iran, ikiwa na upambanuzi makini na wa kiutu, imeweza kupinga uvamizi huo na kudhamini usalama na heshima ya jamii ya Kiyahudi? Wacha tuangalie kwa undani zaidi, kwa sababu wakati mwingine ukweli hubakia kufichwa chini ya makelele ya vyombo vya habari. Tangu wakati wa Wamenidi yani Hahamanesh, kama inavyoonyeshwa katika Agano la Kale na vyombo vya kihistoria, Mayahudi nchini Irani walifurahia usalama na uhuru wa kidini ikilinganishwa na nchi nyingine nyingi, na waliishi katika miji kama Shush, Hamedan, Isfahan, Yazd na baadaye Tehran. Kwa kuingia katika zama za kisasa jamii ya mayahudi nchini Iran ilipitia mabadiliko ya kijamii na kisiasa. Hata hivyo, baada ya mapinduzi ya Kiislamu, waliendelea kutambuliwa rasmi kuwa wafuasi wa dini za walio wachache na walihakikishiwa haki ya uwakilishi bungeni, shughuli uhuru za masinagogi na mafunzo ya kidini kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii leo pia jamii ya kiyahudi imeendelea kuwepo, ikiishi kwa amani kamili ndani ya mfumo wa jamii ya Iran na ndani ya mfumo wa sheria. Moja ya mihimili thabiti ya sera za kidini na kisiasa za Iran ni tofauti ya wazi kati ya Uyahudi kama dini na utamaduni na uzayuni kama mradi wa kisiasa na kikoloni. Lengo la uzayuni kama vile kuundwa na kuhifadhiwa utawala wa kiyahudi katika ardhi ya Palestina kwa kuikalia kwa mabavu na kubaguliwa kunakabiliwa na ukosoaji mkubwa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hatua za utawala huo muuaji wa watoto kutokana na ukatili na ubaguzi uliowafanyia watu wa Palestina zimekosolewa vikali ndani ya Iran, taifa ambalo limeundwa kwa msingi wa uadilifu na kuunga mkono unaodhulumiwa mbele ya ukoloni. Hata hivyo, upinzani huu wa kisiasa kamwe haujawahi kufasiriwa kuwa ni uadui dhidi ya mayahudi wakiwa wafuasi wa dini ya Mungu mmoja na raia wa taifa hili, utofautishaji huu pia unalingana na suna na mipango ya Kiislamu. Qurani tukufu inawaita Mayahudi kuwa ni ahlulkitabu, yaani watu wa kitabu, na inasisitiza kuishi pamoja kwa uadilifu na wafuasi wa dini za tauhidi katika aya 62 ya Suratulbakara, Mwenyezi Mwenyezimungu subhanahu wataala anasema Hakika walioamini na Mayahudi na Wakristo na Wasabai, yeyote atakayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akatenda mema, basi watapata malipo yao kwa Mola wao Mlezi, wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Mtazamo unaozingatia huruma ambao umekuwa msingi wa kihistoria wa kuishi pamoja na kuheshimiana nchini Iran, na leo hii unafafanua na kutoa maana ya mfumo wa kisheria na kijamii wa maisha katika jamii ya Kiyahudi. Katika sira na maisha ya mtume wa Allah, maingiliano na mayahudi yana sehemu iliyo wazi na yenye nyaraka. Kuanzia mkataba wa Madina hadi mapatano mengi na makabila ya Kiyahudi, haki zao za kidini na kijamii zilitambuliwa na uhusiano ulioegemezwa juu ya wajibu wa pande zote mbili, uadilifu na heshima ukaanzishwa. Mafundisho na mipango hii inaashiria kuwa Uislamu ni dini ya rehma, huruma na uadilifu, na inawachukulia mayahudi na wakristo kuwa ni miongoni mwa watu wa Kitabu. Kwa hiyo kanuni ya kuamiliana ni wema, mazungumzo na heshima kwa utu wa binadamu. Msimamo wa Uislamu kwa wengine hautokani na taasubi na chuki ya kidini au ya rangi, bali juu ya upinzani dhidi ya ukandamizaji, dhulma na uchokozi, na wakati wowote wa makabiliano yanapotokea, yana maana ndani ya mfumo wa uadilifu wa kijamii na kutetea haki za wanyonge, si kwa sababu ya ubaguzi wa kidini au rangi. Katika kuendelea na maudhui hii inapasa kuweka wazi hapa fasili na maana ya chuki dhidi ya Uyahudi au antisemitism. Chuki dhidi ya Uyahudi maana yake ni chuki na ubaguzi wa kupangwa au wa mtu dhidi ya Mayahudi, jambo ambalo limekuwa na maonyesho mengi na kumbukumbu katika historia ya Magharibi, hasa Ulaya na kisha Marekani, yenye misukumo ya kidini, rangi au kisiasa. Kwa hiyo mizizi ya chuki dhidi ya mayahudi wa Ulaya ilianzishwa tangu mwanzo kabisa wa Kristo. Wakristo wa kwanza waliwaona mayahudi kuwa nje ya agano la kimungu kwa kuwaona kuwa waasi na kuhusisha mauaji ya Kristo kwao, na kisha pamoja na hali ya Ukristo katika karne ya nne na tano, ubaguzi wa kisheria na unyanyasaji wa kupangwa dhidi ya Wayahudi uliibuka ikiwa ni pamoja na uharibifu wa masinagogi, vikwazo vya ndoa na ushirikiano wa kiraia, na makatazo kwa wakristo kubadilisha dini ya Kiyahudi. Katika enzi za kati, mashtaka kama vile mauaji ya kitamaduni ya watoto wa changa na kutia sumu katika chemchemi yaliandaa uwanja wa uwasi wa watu wengi na mauaji ya wa wayahudi katika nchi za magharibi. Wakati huo huo, kunyimwa umiliki wa ardhi na mashirika kunyang'anywa mali na kusukumwa Wayahudi upande wa kazi kama vile ubadilishaji pesa kuliwageuza kuwa ngao ya balaa ya migogoro ya kiuchumi na kijamii. Moja ya mifano ya wazi ya chuki dhidi ya uyahudi ambayo tunaweza kuashiria hapa ni pamoja na vita vya msalaba mwaka 1096, kufukuzwa mfululizo kwa Mayahudi kutoka Uingereza mnamo mwaka 1290, ufaransa katika karne ya 14, Ujerumani katika miaka 1350 mia, Ureno mwaka 1496 na na kufukuzwa mwaka 1492 huko Uhispania, na vilevile mauaji dhidi yao huko Garnada mnamo mwaka 1066. Hata Martin Luther katika vuguvugu lake la mageuzi ya kanisa baada ya muda uvumilivu alitoa wito wa kuondolewa kwao kwa jeuri katika kitabu cha Kuhusiana na Mayahudi na Uongo Wao cha mwaka elfu moja mia tano na arobaini na tatu. Wakati wa enzi ya kutaalamika, pia vizuizi kwa Mayahudi katika nchi za Magharibi viliendelea na ukombozi wa mara nyingi ulikuwa na masharti ya kuiga na kukataa utambulisho wa dini ya Kiyahudi chuki dhidi ya uyahudi huko magharibi ziliendelea hadi karne ya 20, ahadi ilipotangazwa rasmi kama dikirii ya serikali katika Ujerumani ya kinazi mnamo mwaka 1933, na hali za wayahudi ziliendelea kuzorota. Jambo hili bado linazingatiwa katika baadhi ya jamii za magharibi hi leo, kulingana na data kutoka shirika la haki za msingi la Umoja wa Ulaya katika uchunguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili myahudi mmoja kati ya watano katika nchi za Ulaya amekuwa akilengo na mashambulizi ya kimwili au matusi ya kidini. Kinyume chake, mapokeo ya kihistoria ya Iran yanatoa taswira tofauti. Jamii ya kiyahudi nchini Iran inatambuliwa rasmi kama jamii walio wachache wa kidini ndani ya mfumo wa haki zilizobainishwa kisheria. Ina maisha ya kidini na kitamaduni ambayo ni huru. Masinagogi yao, taasisi za elimu na kitamaduni zipo, na wanashikilia kwa uhuru taratibu zao za kidini. Kidhahiri, jamii ya wakalimi nchini Irani ni ndogo kwa idadi ya watu, lakini inaendelea kuishi katika mazingira salama na yanayotii sheria. Ni kawaida kwamba kama jamii yoyote ya kitamaduni, wakati mwingine hutokea matatizo ya kijamii au ubaguzi lakini mfano wa chuki dhidi ya uyahudi za kimuundo kama ilivyoandikwa katika baadhi ya nchi za magharibi ni jambo ambalo halijawahi kuwa ni maudhui nchini Iran. Jambo muhimu ni kutofautisha maana ya kukosoa uzayuni kunako chuki dhidi ya Uyahudi, kama tulivyobainisha kwamba upinzani dhidi ya sera na siasa za utawala wa kizayuni wa Israel si kueneza chuki dhidi ya mayahudi na kuchanganya mambo hayo mawili kunapotosha ukweli na kudhuru kuishi pamoja. tangu kuanzishwa kwake ahadi leo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza wazi na mtawalia upinzani wake dhidi ya uzayuni, upinzani unaotokana na kuelewa kwamba uzayuni ni mradi unaokalia kwa mabavu ambao umepelekea kusambaa na kukandamizwa mamilioni ya wa Wapalestina. Iran daima imekuwa ikitilia mkazo katika majukwaa ya kieneo na kimataifa uungaji mkono wake kwa haki za watu wa Palestina na kulaani uvamizi na ukaliaji mabavu wa Israel dhidi ya ardhi za Palestina, na imeuzingatia msimamo huo kuwa umejikita juu ya msingi wa uadilifu na viwango vya haki za binadamu. Wakati huo huo, imesemwa mara kwa mara kwamba kukosoa Uzayuni hakumaanishi kwa vyovyote vile kuwa ni chuki dhidi ya Uyahudi au uadui dhidi ya wafuasi wa dini ya Kiyahudi tofauti ambayo imebainishwa mara kwa mara katika misimamo rasmi ya viongozi na vyombo rasmi vya habari hapa nchini. Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya tano ya podcast yetu hii ya historia ya mayahudi nchini Iran imefikia tamati. Jiungeni nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwa herini nam. Hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. tunalikunjua jamvi la macho yetu magazetini leo jumatatu tarehe 15 disemba 2025 kwa kuliangazia gazeti la mwanahabari la nchini tanzania ambalo limeandika umoja wa mataifa umesema tanzania ni kisiwa cha amani katibu mkuu wa umoja wa mataifa amesema tanzania imeendelea kwa kielelezo cha amani na mshikamano wa kijamii duniani amesema dunia inaitazama tanzania kama mfano wa kuigwa wakulima wa korosho tunduru walipwa zaidi ya shilingi bilioni 92.416 waziri mkuu wa tanzania asema tunzeni chakula na waziri ulega ashangazwa na wakandarasi wanawake majira limeandika Umoja wa Mataifa: Tanzania ni kielelezo cha amani kwa dunia, yasema uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 ulikuwa jaribio kubwa la taswira ya amani Tanzania, lakini taifa limevuka jaribio hilo licha ya changamoto zilizojitokeza. Waziri mkuu wa Tanzania asema wa Tanzania, tunzeni akiba ya chakula. Vyeti vya kuzaliwa kutolewa ndani ya saa 48. Tanzania yatoa wito madhubuti kulinda mazingira na Ulega asema bila ya Samia hili lisingeliwezekana. Kwa upande wake gazeti la Dira ya Mtanzania, kama yalivyo karibu matoleo yote ya magazeti ya leo nchini Tanzania, nalo pia limeakisi kauli ya Kisi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kwamba Tanzania ni kisiwa cha amani. Imeandika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema Tanzania ni nchi ya amani, apokea ujumbe wa Rais Samia uliowasilishwa kwake na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, Thabit Kombo. Waziri mkuu wa Tanzania ataka wa Tanzania kutunza akiba ya chakula. Jenista Mhagama kuzikwa kesho Rwanda Mbinga, kuzikwa kesho Rwanda Mbinga. Na serikali yasema taasisi za dini zina mchango mkubwa. Na Ulega akoshwa na mradi wa barabara unaotekelezwa na wanawake asema, bila Rais Samia hili lisingeliwezekana. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika katika ukurasa wake mkuu, ODM itaendelea urais 2027 asema. itaendea urais 2027 asema Wini. Kauli ya bintie Raila ya ibua maswali kuhusu hatima ya ushirikiano baina ya UDA na ODM katika serikali jumuishi. Tangazo la Wini Odinga linajiri majuma kadhaa baada ya baadhi ya viongozi wa ODM kusema hawatukubali kitu chochote chini ya naibu rais, katika ushirikiano wao na chama cha UDA katika uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na saba. Baadhi ya habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa huo zinasema Wakenya 82, waliokwama vitani huko Russia wafichuliwa. Kanuni za kufuata ukiwa pwani. IEBC ya buni mbinu mpya ya kusajili watu milioni 6. Na maswali ya gumo kwa kifo cha Jiongo kwa upande wake gazeti la Star limeandika Ruto awataka viongozi wa epuke siasa za migawanyiko na badala yake wajikite katika utoaji wa huduma. Star limeandika pia habari ya kupanda kwa bei ya mafuta huko nchini Kenya. Habari ya mazungumzo ya kinara wa baraza la mawaziri Musalia Mudavadi na balozi wa Azerbaijan jijini Nairobi, Sultan Hajiyev nayo imepewa nafasi katika gazeti hilo la Standard limeakisi habari mbaya ya ajali ya barabarani iliyoua watu wa nane. Limeandika watu wa nane wamefariki dunia na wengine saba kujeruhiwa vibaya baada ya gari la abiria maarufu kwa jina la matatu kugongana na lori katika eneo la Ekerenyo kwenye kaunti ya Nyamira na kwa huko Uganda Daily Monitor limemnukuu mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha FDC Nandala Mafabi ambaye ameapa kuzuia mikono ya kigeni kwenye miradi ya serikali ya nchi yake kama atachaguliwa kuwa rais. Ni hayo kwa mchana huu kutoka katika baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Shujaa mwislamu huko Sydney, Australia, ambaye video yake imeenea mno mitandaoni ikimwonyesha akijitolea na kwenda katikati ya ufyatuaji risasi na kujikubalisha kupigwa risasi lakini aweze kupambana na kumnyang'anya silaha gaidi aliyekuwa anawafyatulia risasi mayahudi mjini Sydney anaendelea kupongezwa kote duniani na kuambiwa kwamba ni shujaa ambaye kujitolea kwake kumeweza kuokoa maisha ya watu wengi huko Australia. Na mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya kimataifa amesema Hizbullah ni moja ya nguzo muhimu, na Irani itaendelea kuiunga mkono kwa dhati. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.