Watangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito, na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. bismillahir rahmanir rahim Wassalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bindira. Tunasikika kupitia satellite na inteneti. Anwani yetu ya inteneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio irib.ir tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama leo. Ni Jumatatu, tarehe 24 mfunguo tisa Jumada Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe, na tarehe 15 Disemba mwaka 2025 miladi. Asubuhi nimekuandalia ni, ni taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya sayansi na teknolojia mpya, udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki, hekaya za aya na makala yaleo katika historia Ni redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. <muchasimu> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. sema ushirikishwaji wa Afghanistan ni msingi wa uthabiti wa kudumu. Umoja wa Mataifa wasema Tanzania ni rejea ya amani Afrika na duniani kote. Iran yalani shambulio la kikatili dhidi ya hafla ya kiyahudi nchini Australia, na WHO yasema zaidi ya wapalestina elfu moja wamefariki Gaza kuwazuia kusafiri na kupata matibabu. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakchi amesema uthabiti wa Afghanistan unategemea kuingizwa kwake kikamilifu katika mifumo ya kisiasa na kiuchumi ya kikanda, akisisitiza umuhimu wa ushirikiano wa majirani badala ya kutegemea nguvu za nje. Arakchi alitoa kauli hiyo jana Jumapili hapa mjini Tehran, katika mkutano jiu wa ngazi ya juu uliopewa jina tathmini kuhusu matukio ya Afghanistan uliokutanisha wawakilishi maalum kutoka nchi jirani. Akihutubia mkutano huo, Arakci amesema uzoefu umeonyesha kuwa mapendekezo na maamuzi kutoka eneo hayajawahi kuleta utulivu kutoka nje ya eneo hayajawahi kuleta utulivu katika mataifa yaliyokumbwa na migogoro. Aidha, amesisitiza nafasi ya msingi ya nchi jirani katika kushughulikia changamoto za eneo, akielezea kuwa wahusika wa asili na wa kuaminika zaidi katika kukabiliana na matatizo ya Afghanistan. Abasi Arakchi pia amebainisha umuhimu wa kijiografia na kiuchumi wa Afghanistan, akisema nchi hiyo iko katika makutano ya Asia ya Kati, Asia Magharibi na Asia Kusini, na nafasi inayoweza kuifanya kuwa daraja la biashara, usafirishaji wa nishati na muunganisho wa kikanda. Waziri huyo wa mambo ya nje aliongeza kuwa uthabiti na maendeleo ya Afghanistani si suala la kibinadamu pekee, bali ni ajenda kimkakati kwa eneo zima akisisitiza kuwa usalama na ustawi wa Afghanistan umefungamana moja kwa moja na maslahi ya majirani zake. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani shambulio la kikatili lililolenga hafla ya kiyahudi mjini Sydney, Australia, shambulio ambalo limeua watu wasiopungua 12 na kuwajeruhi wengine kadhaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai kupitia chapisho kwenye ukurasa wake wa X siku ya jana amesema, msimamo wa Iran ni wazi, tunalaani shambulio lolote la kikatili dhidi ya raia huko Sydney na Australia. Umebaini kuwa vitendo vya kigaidi na mauaji halaiki vinapaswa kulaaniwa popote vinapotokea, kwa kuwa ni kinyume cha sheria na ni uhalifu Kauli ya Bakai imetolewa saa chache baada ya watu wawili wenye silaha kufyatua risasi katika hafla ya Kiyahudi katika jiji la Sydney. Mamlaka za Australia zimesema polisi walimuua kwa risasi mshambuliaji mmoja, huku wa pili akikamatwa na kuripotiwa kuwa katika hali mahututi watu wasiopungua 29 walithibitishwa kujeruhiwa, wakiwemo maafisa wawili wa polisi, kwa mujibu wa kamishna wa polisi wa jimbo la New South Wales Mal Lanyon, ambalo ndilo jimbo linalojumuisha mji mkuu Sydney. Waziri Mkuu wa Australia Anthony Albanese amelitaja tukio hilo kuwa la kutisha na kuhuzunisha, akiongeza kuwa kuna nafasi kwa chuki, ukatili au ugaidi katika taifa letu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia amelaani shambulio hilo kupitia mitandao ya kijamii, akitaja kuwa la kinyama na kuonyesha mshikamano na jamii ya Kiyahudi. Wizara ya Sayansi na Teknolojia ya Venezuela imetangaza kusainiwa makubaliano ya kimkakati na kampuni ya Iran kwa ajili ya kuzindua njia nne za uzalishaji wa vifaa muhimu vya vi matibabu nchini Venezuela. Kuzinduliwa kwa uzalishaji wa vifaa vya vi matibabu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Venezuela, ambako kuna lenga kuhamisha teknolojia na kuvunja ukiritimba wa Magharibi, kunatekelezwa ndani ya fremu ya makubaliano ya miaka ishirini kati ya nchi hizo mbili na kujibu mashinikizo ya vi vikwazo vya Marekani. Wizara ya nguvu ya watu kwa ajili ya sayansi na teknolojia Venezuela imetangaza rasmi kuwa kampuni ya maendeleo ya kisayansi na teknolojia nchi hiyo imetia saini ushirikiano wa kistratejia na kampuni ya Iran ambayo inajihusisha na masuala ya sayansi. Akitangaza habari hiyo, waziri wa sayansi na teknolojia wa Venezuela, Gabriela Jimenez Ramirez, amesisitiza kuwa mpango huu ni sehemu ya mafanikio mkutano wa kumi wa kamisheni ya pamoja ngazi ya juu kati ya Irani na Venezuela. Kulingana na Jimenez Ramirez, katika awamu ya kwanza makubaliano haya, njia nne za uzalishaji zitawekwa nchini Venezuela ili kutengeneza vifaa muhimu, ikiwa ni pamoja na vichunguzi vya moyo, vichunguzi vya ishara muhimu na mashine za kupinulia, za kupumulia. Bi Jimeneze Ramirez amesema lengo la ushirikiano huu ni kugawana rasilimali na ujuzi wa kiufundi ili kupunguza gharama za, za kufungua masoko mapya ya kitaifa na kikanda yenye bidhaa bora na za ushindani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la afya duniani WHO limesema zaidi ya wa wapalestina elfu moja wamepoteza maisha katika ukanda wa Gaza kati ya Julai mwaka elfu mbili na ishirini na nne na, na Novemba mwaka huu wakisubiri ruhusa utawala wa Israeli kuhamishwa kwa ajili ya matibabu kutoka kwa mamlaka za Kizayuni. Mwakilishi wa WHO katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amesema, Jumla ya wagonjwa elfu moja na tisini na mbili walifariki katika kipindi hicho, idadi ambayo inadaiwa huenda ikawa imepunguzwa kwa sababu inategemea vifo vilivyoripotiwa pekee. Aidha, Rick Pipecon alieleza uh, kuwa WHO imezitaka nchi zaidi kukubali wagonjwa kutoka Gaza na kuruhusu operesheni za uhamishaji wa matibabu kuendelea hadi ukingo wa magharibi ikiwemo mashariki mwa Al Quds. Aidha, uh, mwakilishi wa WHO katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu wameongeza kuwa kati ya hospitali 36 zilizopo Gaza, 18, 18 pekee ndizo zinazoendelea kutoa huduma kwa kiwango cha chini huku asilimia 43 ya vituo vya afya vya msingi vikiwa vimeathirika. Aidha, kulikuwa na upungufu mkubwa wa dawa muhimu na vifaa vya matibabu, hususan vinavyohitajika kwa wagonjwa wa magonjwa ya moyo. Licha ya ongezeko la idhini kwa baadhi ya vifaa vya matibabu kuingia Gaza, Pipecon amesema mchakato wa kupeleka dawa na vifaa vya hospitali bado ni wataratibu na mgumu bila sababu. WHO imeendelea kukumbana na changamoto za kuingiza vitendanishi vya maabara na vipuri muhimu vya mashine ambavyo mara nyingi hukataliwa kuingia kwa kisingizio cha kutumika kwa matumizi mawili. Aidha, amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unaopaswa kutoa idhini ya jumla kwa vifaa vya matibabu ili kukidhi mahitaji ya dharura. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Tanzania imekuwa ni rejea muhimu ya amani na mshikamano kwa jamii barani Afrika na duniani kote. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika mashariki wa Tanzania Balozi Mahmud Thabit Kombo pamoja na wenzake kutoka Tanzania. Guteres amesema taswira ya Tanzania kama kielelezo cha amani ilijaribiwa katika uchaguzi wa hivi karibuni uliofanyika Oktoba 29, ikiwa ni mara ya kwanza kukabiliwa na changamoto hiyo. Umoja wa Mataifa ungependa kuona Tanzania inaendelea kubaki katika umoja wake na kuwa mfano bora kwa mataifa mengine, alisema katibu mkuu Guteres alipokuwa akipokea ujumbe maalum uliobeba salamu na ujumbe kutoka kwa rais Samia. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza umuhimu wa kuwepo kwa mazungumzo ya kitaifa yenye maana, jumuishi na shirikishi, ili kushughulikia chanzo cha matukio ya vurugu yaliyotokea tarehe, tarehe 29 Oktoba pamoja na kutafuta njia za kudumu za kuzuia ya, yasijirudie tena na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kutegea sikia uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho wa matamshi ya waziri mkuu wa Hispania kuhusu kampeni ya Marekani katika maji ya Karibi kwamba ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Waziri mkuu wa Hispania amesema kwamba kampeni ya Marekani katika maji ya Karibi ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Pedro Sanchez amekosoa kampeni ya Marekani katika maji ya Karibi inayofanyika kwa kisingizio cha kupambana na biashara haramu ya dawa za kulevya, akitaja kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa, na ametoa wito wa kupatikana suluhisho la amani ya mzozo huo. Sanchez amesema kampeni ya Marekani katika maji ya kimataifa ambayo Washington inadai inalenga kupambana na eti biashara haramu ya dawa za kulevya katika bahari ya Karibi ni changamoto kwa sheria za kimataifa na inaibua maswali mengi iwapo kweli Magharibi inaheshimu kanuni zake. Katika mahojiano ya kipekee na jarida la Italia Les Preso toleo la Ijumaa disemba 12, waziri mkuu wa Hispania alisema Marekani inafanya mauaji katika maji ya kimataifa bila utaratibu wa mahakama na kwa kisingizio cha kupambana na biashara haramu ya dawa za kulevya. Amesema changamoto kama hiyo kwa sheria za kimataifa inatia wasiwasi sana na kuongeza kuwa kampeni ya Washington inaimarisha mtazamo kwamba Magharibi ina mienendo inayokinzana katika kutekeleza kanuni zake. Katika miezi ya hivi karibuni utawala wa Trump umeanzisha operesheni ya kijeshi katika bahari ya Karibi kwa kisingizio cha kupambana na biashara haramu ya dawa za kulevya na imepeleka huko vikosi na zana kubwa za kijeshi. Ripoti zinasema operesheni hiyo hadi sasa imesababisha uharibifu wa meli nyingi na mauaji zaidi ya watu 83 katika mashambulizi ya jeshi la Marekani. Msimamo huo waziri mkuu wa Hispania, Pedro Sanchez, kama nchi ambayo ni mwanachama muhimu wa Umoja wa Ulaya na NATO, kuhusu vitendo haramu vya Marekani katika bahari ya Karibi na tishio la kushambulia Venezuela, unatambuliwa kuwa na umuhimu mkubwa. Anasema kampeni ya Marekani katika maji ya Karibi inakiuka sheria za kimataifa kutokana na hatua za kijeshi zinazochukuliwa bila utaratibu wa mahakama na ni tishio kwa usalama na amani ya kikanda na kimataifa. Kwa mtazamo wa sheria za kimataifa, uwepo wa kijeshi wa nchi fulani katika maji huru ya kimataifa unaruhusiwa tu ikiwa umeidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa au unafanyika ndani ya mfumo wa kujilinda. Kitendo cha Marekani cha kulipua meli na boti hizo na vilevile amri ya hakuna manusura yanayepaswa kubakishwa hai iliyotolewa na waziri wa vita wa Marekani vinatambuliwa kuwa ni kielelezo cha uhalifu wa kivita. Waziri Mkuu wa Hispania anaamini kwamba mbinu kama hiyo badala kuimarisha ya kuimarisha nidhamu ya kimataifa itaivuruga na kusababisha hali ya kutoaminiana kati ya nchi mbalimbali. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu mapya katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Kadiri mwaka wa elfu mbili ishirini na tano unavyokaribia kumalizika, programu ya anga za mbali ya Iran iko ukingoni mwa hatua muhimu ya kimaendeshaji, ikijiandaa kuzindua matoleo yaliyoboreshwa ya, ya satelaiti mbili msingi zinazoakisi malengo yake mawili makuu: uchunguzi wa mbali na mawasiliano salama ya kielektroniki. Mkuu wa kituo cha utafiti wa anga cha Iran amesema ratiba mahsusi ya hatua zinazofuata, uh, za nchi hii katika eneo la obiti la anga za mbali ni pamoja na kutumwa prototipu za pili za satelaiti ya uchunguzi wa mbali Pars moja na satellite ya mawasiliano ya Nahid mbili ambazo zinatarajiwa kurushwa kufikia mwishoni mwa uh, mwezi ujao wa Januari. Tangazo hili linaashiria kukomaa kwa usanifu wa anga unaoendeshwa na uwezo wa ndani ya nchi ukijengwa juu ya mafanikio ya matoleo ya awali e, na likilenga kuimarisha uwezo muhimu wa kitaifa. Toleo jipya la Pars moja limeundwa kuipa Iran uwezo wa kujitegemea katika uchunguzi wa multispektramu kwa ajili ya ufuatiliaji wa mazingira na usimamizi wa rasilimali, huku prototipe mpya ya Nahidi mbili ikilenga kuendeleza zaidi utaalamu wa ndani katika mawasiliano ya obiti au anga za mbali na udhibiti wa mwelekeo wa satelaiti, zikiwa zimeendelezwa chini ya vikwazo vya muda mrefu vya kimataifa. Satelaiti hizi mbili za Iran zinawakilisha dhamira ya Jamhuri ya Kiislamu ya kujitegemea kiteknolojia na hatua zake za kimkakati kuelekea kujenga mkusanyiko wa kitaifa wa satelaiti unaohudumia mahitaji ya kiraia na malengo ya kimkakati. Pars moja ni satelaiti ya uchunguzi wa dunia au sayari ya dunia na upigaji picha kwa njia ya mbali iliyotengenezwa na kituo cha utafiti wa anga za mbali cha Iran kwa ushirikiano na shirika la anga za mbali la Iran. Dhamira yake ni kupiga picha maeneo ya Iran na pengine maeneo jirani ikitoa data za topografia na uchunguzi wa mbali kwa ajili ya ramani, ufuatiliaji wa mazingira, utambuzi wa matumizi ya ardhi na matumizi mengine yanayohusiana. Kwa mujibu wa taarifa rasmi, Pars moja ina uwezo wa kupiga picha asilimia 95 ya eneo la Iran. Ina uzito wa kilo 134 na imeundwa kufanya kazi katika obiti ya takribani kilomita 500 kutoka uso wa sayari ya dunia. Uboreshaji muhimu katika prototype mpya ya Pars moja uko kwenye kifurushi chake cha mizigo ya upigaji picha chenye sensa tatu, multispectramu ms, infrared ya mawimbi mafupi au swir, na infrared ya joto yani tir. Muunganiko huu wa sensa tatu unaipeleka mbali zaidi ya upigaji picha wa mwanga unaonekana na kuifanya kukusanya data muhimu kwa kilimo, ufuatiliaji wa mimea na vyanzo vya maji, upangaji matumizi ya ardhi ya kilimo, tathmini ya majanga na maendeleo ya mijini. Jukwaa hili liloboreshwa linabaki katika daraja la microsatellite za kilo mia moja hadi eh, kilo mia hamsini na linatumia seli za jua za gallium arsenide kwa ufanisi mkubwa wa uzalishaji umeme. Pars moja ya kwanza ilirushwa katika anga za mbali tarehe 29 Februari 2024 kutoka kituo cha voskotni Russia kwa kutumia roketi ya Soyuz, hatua muhimu ya kwanza ya uendeshaji wa programu hiyo. Toleo liloboreshwa iliwasilishwa rasmi tarehe pili 20 Februari 2025 na uongozi wa kituo cha utafiti wa anga cha Iran na baadaye ulidokeza uwezekano wa kurushwa katika anga za mbali mwezi Desemba mwaka huu 2025 ambao sasa umeunganishwa na ratiba mpya ya mwishoni mwa Januari kwa prototype ya pili ikiwa katika obiti ya takribani kilomita 500 kutoka uso wa sayari ya Dunia. Pars moja ni satellite ndogo lakini yenye umuhimu wa kimkakati. Irani imezindua uvumbuzi wa kisayansi unaoweza kubadilisha tasnia ya mifugo na kuku kuimarisha usalama wa chakula wa ndani na kupunguza utegemezi wa uagizaji wa chakula cha mifugo kutoka nje. Wanasayansi wa taasisi ya kitaifa ya uhandisi wa vinasaba na bioteknolojia wamefanikiwa kubuni mbinu ya kubadilisha manyoya ya kuku, ambayo awali yalichukuliwa kama taka, kuwa chakula chenye protini nyingi kwa mifugo, kwa kutumia kimeng'enya maalum kilichotengenezwa kupitia teknolojia ya hali ya juu ya bioteknolojia manyoya sasa yanaweza kusindikwa na kuwa nyongeza ya lishe yenye thamani kwa ng'ombe wa maziwa na nyama, kuku na hata samaki. Uvumbuzi huu uliotangazwa Jumapili unafungua chanzo kipya cha protini ndani ya nchi na kuahidi faida kubwa za kiuchumi na kimazingira. Kwa miongo kadhaa, Iran imekuwa ikitegemea sana chakula cha mifugo kinachoagizwa kutoka nje ikiwemo mahindi shairi na unga wa soya kwa gharama ya takribani dola bilioni kumi na mbili kwa mwaka. Uagizaji huu umekuwa muhimu katika kudumisha ubora na bei nafuu ya nyama, maziwa na mayai kwa wananchi wa kawaida. Kwa hivyo, vikwazo vya kiuchumi vya Magharibi na mabadiliko ya thamani ya sarafu vimefanya upatikanaji wa uh, uh, vyakula hivi vya mifugo kuwa mgumu zaidi, na hivyo kuongeza shinikizo kwa wakulima na kupanisha gharama kwa walaji. Kwa mazingira haya teknolojia ya kubadilisha manyoya kuwa chakula cha mifugo inawakilisha suluhisho la ndani linaloweza kupunguza utegemezi wa uh, wauzaji wa nje na kuimarisha ustahimilivu wa kilimo cha taifa. Kwa kuchukua nafasi ya sehemu ya uagizaji kwa kutumia unga wa manyoya unaozalishwa ndani, Iran inaweza kuokoa mabilioni ya dola za kigeni kila mwaka. Akiba hii inaweza kutafsiriwa kuwa kupungua kwa gharama za nyama, maziwa na mayai, na hivyo kuwafaidisha walaaji huku ikipunguza udhaifu wa tasnia ya mifugo dhidi ya misukosuko ya soko la kimataifa. Unga wa manyoya unaweza kuongezwa katika lishe ya mifugo bila kuchukua nafasi ya vyakula vingine kikamilifu. Kwa ng'ombe wa maziwa na nyama hufanya kazi kama nyongeza yenye protini nyingi, ikiboresha kasi ya ukuaji na uzalishaji wa maziwa. Kwa kuku, unga wa manyoya unaweza kuchukua nafasi ya sehemu ya unga wa soya katika lishe ya nyama na mayai, mradi uwiano wa asidi amino usimamiwe kwa makini. Hata katika ufugaji wa samaki, unga wa manyoya ya kuku unaweza kuchukua nafasi ya sehemu ya unga wa samaki katika lishe unapojumuishwa katika mifumo ya lishe iliyopo, kuongeza ufanisi wa lishe, kupunguza gharama na kuongeza tija kwa ujumla. Zaidi ya akiba ya haraka ya gharama, uvumbuzi huu unaonyesha nguvu ya sayansi na bioteknolojia katika kubadilisha kilimo. Sekta ya mifugo ya Iran ni moja ya sekta kubwa zaidi nchini, na hadi sasa viwanda hivi vilitegemea sana malighafi ya chakula cha mifugo kutoka nje ya nchi ili kudumisha viwango vya juu vya uzalishaji. Hivyo basi, teknolojia ya kubadilishwa manyoya kuwa chakula cha mifugo inatoa mbadala wa ndani unaoweza kusambazwa kote nchini, na hivyo kuimarisha kujitegemea na kusaidia malengo mapana ya maendeleo ya kilimo ya taifa. Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Himia. Bado mko nasi, wapenzi wa usikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 15 Disemba mwaka 2025 naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania ambako karibu matoleo yote ya magazeti ya leo ya nchi hiyo yametoa kipaumbele kwa habari ya matamshi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwamba Tanzania ni nchi ya amani. Mwanahabari limeandika UN, Tanzania ni kisiwa cha amani Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema Tanzania imeendelea kuwa kielelezo cha amani na mshikamano wa kijamii duniani, asema dunia inaitazama Tanzania kama mfano wa kuigwa. Wakulima wa korosho Tunduru walipwa zaidi ya shilingi bilioni 92.416. Waziri mkuu wa Tanzania, tunzeni chakula. Na waziri Ulega ashangazwa na wakandarasi wanawake Majira limeandika UN Tanzania kielelezo cha amani kwa dunia. Yasema uchaguzi mkuu Oktoba 29 ulikuwa jaribio kubwa kwa taswira ya amani ya Tanzania, lakini taifa limevuka jaribio hilo licha ya changamoto zilizojitokeza. Waziri mkuu wa Tanzania, tunzeni akiba chakula. Vyeti vya kuzaliwa sasa kutolewa ndani ya saa 48. Tanzania hatoa wito madhubuti kulinda mazingira. Na Ulega, bila Samia hili lisingewezekana. Na lishika Dira ya Mtanzania, ambalo kama ilivyo karibu matoleo yote magazeti yaliyo ya Tanzania, nalo na limeakisi kauli ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba Tanzania ni kisiwa cha amani. Limeandika katibu mkuu UN, Tanzania ni nchi ya amani apokea ujumbe wa Rais Samia uliowasilishwa kwake na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Thabit Kombo. Waziri Mkuu ataka Watanzania kutunza akiba ya chakula. Jenista Mhagama kuzikwa kesho Ruanda, Mbinga. Serikali, taasisi za dini zina mchango mkubwa, na ulega akoshwa na mradi wa barabara unaotekelezwa na wanawake, asema bila Rais Samia hili lisingewezekana hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na, na Taifa Leo ambalo limeandika katika ukurasa wake mkuu, ODM itaendelea urais elfu mbili na ishirini na saba asema Winnie. Kauli ya binti Raila yaibua maswali kuhusu hatima ushirikiano baina ya UDA na ODM katika serikali jumuishi. Tangazo la Winnie Odinga linajiri majuma kadhaa baada ya baadhi ya viongozi wa ODM kusema hawatakubali kiti chochote chini ya naibu rais katika ushirikiano wao na UDA katika uchaguzi mkuu wa 2027. Baadhi ya habari zingine zinazoonekana katika ukurasa huu zinasema: Wakenya 82 waliokwama vitani Urusi wafichuliwa; kanuni za kufuata ukiwa pwani. IEBC ya buni mbinu mpya ya kusajili watu milioni sita na maswali ya gumo kwa kifo cha Jirongo. Kwa upande wake, Star linaandika Ruto awataka viongozi waepuke siasa za migawanyiko na badala yake wajikite katika utoaji huduma. Star limeandika pia habari ya kupanda kwa bei ya mafuta. Habari ya mazungumzo ya kinara wa baraza la mwaziri Musalia Mudavadi na balozi wa Azerbaijan jijini Nairobi Sultan Hajiev nayo imepewa nafasi katika gazeti hili la Star. Standard limeakisi habari mbaya ya ajali ya barabarani iliyoua wa watu wanane. Linaandika watu wanane wamefariki dunia na wengine saba kujeruhiwa vibaya baada ya gari la abiria maarufu kama matatu kugongana na lori katika eneo la Ekerenyo katika kaunti ya Nyamira. Naitimishia nchini Uganda. Na matoleo ya leo magazeti ya nchi hiyo yameendelea kuakisi mikutano ya kampeni za uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika Januari mwakani. Daily Monitor linamnukuu mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha FDC na ndala Mafabi, ambaye ameapa kuzuia mikono ya kigeni kwenye miradi ya serikali ya nchi hiyo. Aidha limeandika waasi wa M23 wamekanusha madai yaliyotolewa na baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba wanapokea amri kutoka Rwanda. Katika habari yake nyingine ya kampeni za uchaguzi wa rais, Daily Monitor limeandika mambo muhimu yanayomsubiri Museveni akianza ya kampeni zake Buganda. New Vision, mbali na kuakisi habari za mikutano ya kampeni za wagombea kiti cha urais, limeandika polisi katika eneo la Bugiri imewatia mbaroni raia wawili wa Uganda kwa kumiliki fedha bandia limeandika pia UPDF yazungumzia askofu aliyetoweka. Vile vilevile, limeandika uchaguzi 2026: hakuna atakayesababisha machafuko asema Museven, na viongozi wa dini watoa wa wito wa haki na uvumilivu. Redio Teheran. Ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 91 ya hekaya za aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za kuanzia 90 hadi 95 za suratul Isra. wa qalu lan nu'mina laka hatta tafjura lana mina al-ardi yambua Sema, lau ingelikuwa duniani kuna malaika wanaotembea kwa utulivu, basi bila shaka tungewateremshia malaika kuwa mtume wao. Baada ya kushindwa mbinu zao za kutumia ukatili na mabavu, viongozi wa washirikina wa Makka walikusanyika karibu na Al-Kaaba ili kukosoa na kuchunguza udhaifu wao katika kukabiliana na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba wake. Kila mmoja kati ya hadhirina alimfokea na kumlaumu mwenzake, akimbebesha dhima ya makosa yaliyotokea. Abu Jahal, ambaye alikuwa mpinzani mkubwa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Uislamu, alipaza sauti na kumtaka kila mtu anyamaze kimya, kisha alisema: bado ninashikilia imani yangu ya awali na maoni yangu ni kwamba njia pekee ya kukabiliana na Muhammad ni kutumia mabavu ambako kunaweza kuingiza hofu na wahka katika nyoyo za masohaba wake na kuwafanya watawanyike na kuondoka kando kando yake. Sasa, kwa kuwa masohaba wa Muhamadi ni wachache na wanaweza kudhibitiwa, ni rahisi zaidi kufanya jambo hilo hivi sasa, tena kwa gharama ndogo. Mwisho wa kunukuu. Walid bin Mughira, ambaye mwenyewe alikuwa mmoja wa wabunifu na wapangaji wa fikra ya kutumia mabavu na ukatili dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu, hakuweza kuvumilia maneno haya ya Abu Jahal, na kwa hasira alikatisha maneno yake na kusema, unajua kwamba tumetumia mbinu zote zinazowezekana na tumeruhusu njia zote za unyanyasaji dhidi ya bwana huyu na masahaba wake, lakini hatujapata matokeo ya kuridhisha tumekusanyika tena hapa kufikiria suluhisho litakalokuwa na tija na matokeo mazuri. Kwa maoni yangu chaguo pekee lililobaki ni mazungumzo ya amani, na tunapaswa kujaribu njia hii, na hata kwa ahadi na vitisho ili kumfanya aache madai yake. Vinara wa Maka walituma mtu mmoja kwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama, na kumwambia: ewe Muhammad, viongozi wa Maka wamekusanyika na wameazimia kuzungumza naye Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akifanya kazi kwa bidii ili kuwaongoa na kuwashawishi wakubali haki na kumwamini. Alikubali wito wao kwa matumaini ya kupata nafasi ya kuwaongoza, na bila kusita alisimama na kuelekea kwa Makuraishi wa Maka. Alipomuona Mtume, Abu Jahali alisimama akapiga hatua chache mbele na kusema kwa sauti kubwa na ya kutetemeka, ewe Muhammad, tumekuita kwetu ili tukamilishe hoja kwako. Tuna malalamiko. Kwa nini unasababisha madhara makubwa kwa watu wa kabila na kaumu yako? Hatujui mtu yoyote ambaye amewadhuru sana watu wa kaumu yake kama unavyofanya wewe. Umetukana miungu yetu umekosoa wa dini yetu wasomi wetu, umewaita wajinga na umezusha hitilafu na migawanyiko miongoni mwetu, na sasa unatulingania njia, desturi, mila na dini ambayo hatuikubali. Wewe Muhammad, tunataka kumaliza kabisa mjadala wetu pamoja nawe na wito wako, kwa sababu umechagua njia tofauti na jamii na watu wako Jambo ambalo halijawahi kufanywa na mtu mwingine yoyote hadi sasa. Tunataka kujua unataka nini. Kama unataka pesa, tutakupa pesa za kutosha na kukufanya tajiri, na kama unataka cheo, tutakupa cheo kikubwa. Kama unasumbuliwa na ugonjwa wa akili, tutakuletea waganga mahiri zaidi wa kutibu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alisikiliza maneno yao kwa upole na uvumilivu, kisha alijibu kwa kusema: Hapana, sitaki chochote kati ya haya mliyoyasema. Nimetumwa na Mwenyezi Mungu kuwaita kwenye tauhidi na uchamungu. Tambueni ya kwamba mkikubali wito wangu mtafaulu na kufuzu katika dunia hii na huko akhera, na msipokubali nitakuwa na subira hadi Mungu ahukumu kati yangu na nyinyi. Baada ya kusikia maneno hayo, waligundua kwamba Mtume bado anashikamana na wito wake wa kulingania tauhidi na imani ya Mungu mmoja. Kwa hivyo, walitoa matakwa ya kejeli na kusema, sasa kwa kuwa unasema hivi, basi timiza matakwa yetu ili tuweze kukuamini, ewe Muhammad. Nchi yetu ni ndogo na kavu kuliko nchi nyingine. Kwa kuwa umeteuliwa na Mungu kwa ajili ya utume, mwombe aondoe milima hii iliyoko kando kando ya Maka na afanye mito na chemchemi zitiririke hapa, kama zilivyo nchi za Iraki na Siria, na awafufue mababu zetu, hasa Kosai, ambaye alikuwa mtu mkweli, ili tuweze kuwauliza kuhusu wito na ujumbe wako. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakutilia maanani maneno yao, na alisema kuambia, sikupewa jukumu lolote kuhusu mambo haya. Mungu wangu hakunituma kwa ajili ya mambo haya. Walisema, kama huwezi kufanya hivyo, basi mwombe mola wako akutumie malaika atakayesadikisha maneno yako. Pia malaika huyo anapaswa kutujengea bustani, hazina na kasri la dhahabu. Aliposikia upuuzi huo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisimama ili aondoke kwenye mkutano huo. Baadhi yao walimfuata na kusema, ewe Muhammad, hujakubali pendekezo lolote la watu wako na umepuuza matakwa yao. Wamekuomba hata uwaletea adhabu ambayo unawatishia mara zote, lakini pia hukufanya hivyo. Wallahi hatutakuamini kamwe hadi utakapoweka ngazi na kuelekea mbinguni ili kuipanda mbele ya macho yetu, kisha urudi na baadhi ya malaika. Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam aliendelea na safari yake. Abu Jahal alipoona hali hiyo alisema, mwacheni Muhammad hawezi lolote isipokuwa kulaani masanamu na mababu zetu, hawezi kufanya kitu kingine chochote. Na hapa kwa jina la Mungu kwamba wakati wowote Muhammad atakaposujudu nitampiga kichwani kwa jiwe kubwa na kumaliza kabisa. Nam, ujinga na kiburi vilikuwa vimetamalaki na kugubika kabisa nyoyo za washirikina wa Makka na, na hapakuwa na matarajio ya wao kuongoka. Mtume alipoona hali hiyo na kusikia maneno yao yaliyojaa ukaidi na visingizio tele alirudi nyumbani kwake akiwa na moyo wa huzuni. Wakati huu ziliteremshwa aya za 90 hadi 95 za Suratul Isra. na ukipitishie mito kati yake ikimiminika, au tuangushie mbingu vipande vipande kama ulivyodai, au utuletee Mwenyezi Mungu na malaika ana kwa ana, au uwe na nyumba ya dhahabu, au upae mbinguni. Wala hatutaamini kupaa kwako mpaka ututeremshie kitabu tukisome. Sema, subhana rabbi, ametakasika Mola wangu kwani mimi ni nani isipokuwa ni mwanadamu mtume? Na nini kilichowazuia watu kuamini ulipowajia uongofu isipokuwa walisema, je, Mwenyezi Mungu humtuma mwanadamu kuwa mtume? Sema, lau ingelikuwa duniani kuna malaika wanaotembea kwa utulivu, basi bila ya shaka tungeliwateremshia malaika kuwa mtume wao. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika. Tunamwomba Allah subhanahu wataala atujalie kuwa miongoni mwa wanaosikia maneno wakafuata yaliyo bora zaidi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 24 mfungo 9 Jamadi Thani 1447 Hijiria sawa na Disemba 15, 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa na tatu iliyopita alifariki dunia Ahmadi bin Ali Baihaki Sabzavari mmoja wa maulama wakubwa wa elimu ya Qur'an huko Neishabur. Ali Baihaki Sabzavari alitabahari katika elimu ya fasihi ya lugha ya Kiarabu kutoka kwa maulama wakubwa wa enzi zake huku akitafsiri aya za Qur'an tukufu. Aidha, alim huyo alikuwa mahiri katika kisomo cha Qur'an tukufu. Ali Baihaki Sabzavari ameacha vitabu mbalimbali vikiwemo Taajuli Maswadir na Almuhiti bi Ilmil Quran. Katika siku kama leo, miaka 193 iliyopita, alizaliwa Alexandra Gustavo Eiffel, muhandisi na msanifu wa mnara mashuhuri wa Eiffel. Umashuhuri wa Alexander Gustav unatokana zaidi na usanifu na uhandisi wake wa mnara wa Eiffel mjini Paris, ulioanza kujengwa tarehe mosi Julai 1887 chini ya usimamizi wake. Mnara wa Eiffel una urefu wa mita 324 ambapo katika azama zake ulikuwa mnara mrefu zaidi duniani. Alexandra Gustava Eiffel aliaga dunia tarehe 27 Desemba 1923 akiwa na umri wa miaka 91. Siku kama leo miaka 173 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa Kifaransa Henry Becquerel henry ambaye ndiye aliyevumbua nunurishi au radioactivity baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miali ya x baada ya miali hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa kijerumani wilhelm conrad rontgen tarehe 8 novemba mwaka 1895 mwaka 1896 becquerel aligundua nunurishi inayoweza kuzalisha miali ya eksi. Utafiti wa mwanafizikia huyo wa kifaransa ulimfanya atunukiwe tuzo ya Nobel mwaka elfu moja mia tisa na tatu. Msomi huyo alifariki dunia mwaka elfu moja mia tisa na nane. Miaka 66 iliyopita mwafaka na siku hii ya leo alifariki dunia Walt Disney, shaksia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa mwaka 1901 huko Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji na uchungaji, fine art. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunikiwa tuzo za Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni, na miaka 50 iliyopita katika siku kama hii ya leo, yaani tarehe 15 Disemba 1975 majeshi ya kikoloni ya Hispania yalianza kuondoka Sahara Magharibi. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi wa Sahara Magharibi iliyowalazimisha Wahispania kukimbia eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973 baada ya wanamapinduzi wa Sahara kuwasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi wa eneo hilo. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema ushirikishwaji wa Afghanistani ni msingi wa uthabiti wa kudumu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa Tanzania ni rejea ya amani Afrika na duniani kote. Shirika la afya duniani WHO limesema zaidi ya wa wapalestina elfu moja wamepoteza maisha katika ukanda wa Gaza kati ya Julai mwaka jana na Novemba mwaka huu, wakisubiri ruhusa utawala wa Israel kuhamishwa kwa ajili ya matibabu kutoka kwa mamlaka za Kizayuni na wizara ya sayansi na teknolojia ya Venezuela imetangaza kusainiwa makubaliano ya kimkakati na kampuni ya Iran kwa ajili ya kuzindua njia nne za uzalishaji wa vifaa muhimu vya matibabu nchini Venezuela. Muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.