Islam ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu, Ninyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenza msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni uh, au usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran tulioandalieni wakati hii wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu, na baada ya tahariri hiyo, tutaleteni makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na makala yetu ya hekaya za haya na kisha kasida yetu ya leo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika na tulio kuandalieni siku ya leo. Napenda kuwakumusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na halikadhalika pia mnaweza kutupata mubashara uh, kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM nchini Tanzania. Halikadhalika kwa wasikilizaji wetu walioko maeneo mengine ya duniani pia, mbali na parstoday.ir/sw mnaweza pia kutupata kupitia tovuti yetu ya iranradio.ir/sw ambayo pia ina vipindi vyetu hasa podkasti na klipu za video. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema mvutano Yemen unanufaisha mkakati wa utawala wa Israel wa kuvuruga eneo la Asia Magharibi. Mkutano wa jumuiya ya Afrika Magharibi ekowas wa wafanyika Abuja, Nigeria, ambapo Guini Bisau na Benin eh, ni katika ajenda na ripoti ya baini kuwa mamilioni ya Waislamu wa Uingereza wa wako hatarini wa kuvuliwa uraia. Karibuni nam na mna. Sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa tahadhari kali kuhusu mvutano unaoendelea nchini Yemen, ikisema hali hiyo inanufaisha tu utawala wa kizayuni wa Israeli na mkakati wake wa kuzigawa nchi za Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Msemaji wa wizara hiyo Ismail Baghai alitoa kauli hiyo Jumapili ya leo wakati wa mkutano na waandishi wa habari huku mapigano yakizidi kushika kasi kati ya wapiganaji wanaoungwa mkono na Saudi Arabia na waasi wanaoshirikiana na Umoja wa Falme za Kiarabu katika eneo la kusini mwa Yemen, eneo lenye utajiri mkubwa wa mafuta. Bagai amesisitiza uh, kuwa matukio haya yanapaswa uh, kuibua wasiwasi mkubwa kwa mataifa ya eneo, akieleza kuwa mgogoro huo unaenda sambamba na sera za utawala wa kizawini za kuzigawa nchi za eneo vipande vipande. Ameongeza kuwa mazungumzo ya dhati kati ya makundi ya Kiyemeni ndiyo njia pekee ya kulinda uthabiti, uhuru na mshikamano wa taifa hilo. Hatua yoyote inayopinda uh, kutoka lengo hilo, amesema inawanufaisha wale wanaotafuta kuchochea mgawanyiko miongoni mwa mataifa ya Kiislamu na ya kikanda. Katika mkutano huo, Bagai pia alijibu swali kuhusu mauaji ya wamarekani watatu nchini Siria yaliofanywa na wapiganaji. Amesema tukio hilo halipaswi kushangaza, akieleza kuwa Siria imepoteza sehemu ya ardhi yake kwa muda wa miongo kadhaa, ikiwemo miinuko ya Golan inayokaliwa kwa mabavu na Israeli. Aidha, amesema nchi hiyo imekuwa ikishambuliwa mara kwa mara na utawala wa kizayuni wa Israeli, hususan katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Bagai ameonya kuwa kuendelea kwa mashambulizi ya Israeli dhidi ya Siria pamoja na uvamizi wa maeneo makubwa ya nchi hiyo na mataifa mbalimbali, ikiwemo mbali, Marekani, kunaweza kuzuia juhudi za kurejesha uthabiti na usalama. Amehitimisha kwa kusitiza kuwa Iran imekuwa ikionya mara kwa mara dhidi ya hatari ya Siria kugeuzwa a, kwa uwanja wa kuimarisha na kusambaza ugaidi tukiwa bado katika eneo hili la Asia Magharibi, kiongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina, Hamas, katika ukanda wa Ghaza Khalil al Haya, katika taarifa yake ya video leo Jumapili, amethibitisha kuwa kamanda mwandamizi wa harakati hiyo Raid Said ni miongoni mwa watu watano waliouwa washahidi katika hujuma ya kigaidi ya utawala haramu wa Israeli huko Ghaza. Hamas imethibitisha kuuawa kwa kamanda wake mkuu katika shambulio hilo la kigaidi la wazayuni huko Ghaza, hayo yakihesabiwa kuwa mauaji ya kiongozi wa hadhi ya juu zaidi wa Hamas tangu kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano Ghaza mwezi Oktoba. Khalil al-haya amesema katika taarifa ya video leo Jumapili kwamba kufuatia ukiukwaji unaoendelea wa Israel ikiwa ni pamoja na mauaji ya hivi karibuni ya kamanda wa Hamas Raid Said hapo jana, tunawaomba wapatanishi na haswa serikali ya Marekani na rais wa nchi hiyo Donald Trump kama mdhamini mkuu wa makubaliano hayo kuilazimisha Israel iheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano na kuyatekeleza. Kwa wakali watu 25 walijeruhiwa katika shambulio hilo la hivi karibuni la utawala katili wa Israeli huko Gaza. Tangu kuanza kutekelezwa usitishaji mapigano mwezi Oktoba, Israeli imeendelea kushambulia maeneo mbalimbali ya Gaza kila siku zaidi ya mara mia nane na kuua shahidi angalau wa Palestina 386 katika ukiukwaji wa wazi wa mapatano kwa mujibu wa mamlaka za Gaza. Hamas imeilaani vikali Israeli kwa kutotimiza wajibu wake katika makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza, wakati harakati hiyo ya Palestina, ya Palestina imetekeleza majukumu yake yote kwa mujibu wa awamu ya kwanza ya mapatano hayo. Abdul Jaber Said, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas, amefafanua katika mahojiano na tovuti ya Quds News e, mijadala inayoendelea kuhusu awamu ya pili ya makubaliano ya kusitisha mapigano na suala la wapatanishi na amesema, pande zote zilizohusishwa katika mapatano zimekubaliana kwamba utawala wa Israel haujatimiza majukumu yake mengi katika awamu ya kwanza ya usitishaji vita. Uh, tuelekee sasa barani Afrika na mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa e, jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkutano wa kilele wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, umeanza rasmi juma pili ya leo mjini Abuja, Nigeria, ukikusanya viongozi wa kikanda kujadili masala nyeti yanayoathiri eneo yana la Afrika Magharibi. Kwa mujibu wa taarifa, mkutano huu unalenga zaidi matukio ya karibuni yanayohusisha Guini Bissau na Benin. Katika ajenda ya mkutano huu, viongozi wanatarajiwa kushiriki katika mjadala maalum kuhusu mustakabali wa jumuiya, uwasilishaji wa ripoti ya mwaka 2025 kuhusu hali ya jumuiya na mapitio ya mpango wa ECOWAS wa kurahisisha biashara ya kikanda, ili kuongeza biashara ya ndani ya ukanda. Pia kutakuwa na taarifa kuhusu usalama wa kikanda, juhudi za upatanisho zinazoendelea na mchakato wa kisiasa Wagini hatimaye, mkutano utahitimishwa kwa kupitishwa kwa tamko la mwisho na mkutano wa pamoja na waandishi wa habari. Mwenyekiti wa kikao, rais wa Sierra Leone, Julius Maada Bio aliwasili Abuja, na pia tayari marais wa Ghana, Senegal na Gambia wako katika mji huo mkuu wa Nigeria. Hali hii inaashiria uzito wa mkutano huu ambao unatarajiwa kutoa mwelekeo mpya kwa mustakabali wa ECOWAS na mshikamano wa kikanda. Wiki iliyopita ECOWAS ililaani vikali jaribio la mapinduzi nchini Benin na kueleza kuwa inaunga ah, ah, mkono serikali eh, katika ah, kudumisha utaratibu wa oh, ah, kikatiba. Aidha, mapema ah, mwezi huu ujumbe wa upatanishi wa ngazi za juu kutoka ECOWAS ulifanya mkutano na viongozi wa mpito wa Guinea Bissau kujadili njia E, amani ya kumaliza mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na mapinduzi ya kijeshi ya mwishoni mwa mwezi Novemba. Ujumbe huu ukiongozwa na Rais wa Sierra Leone na mwenyekiti wa ECOWAS Julius Maada Bio ulikutana na viongozi wa mpito wakiongozwa na rais wa mpito Jenerali Horta Inta. ECOWAS ilisitisha wanachama wa Guinea Bissau vyombo vyake vya maamuzi kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais Umaro Si Soko Embalo. Halikadhalika, jumuiya ya ECOWAS inakumbwa na uh, udhaifu kutokana na kujiondoa nchi za Burkina Faso, Mali na Niger kutoka kwenye jumuiya hiyo ya kiuchumi. Nchi hizo tatu zimeunda muungano wa Sahel baada ya kujiondoa ECOWAS kwa kuituhumu jumuiya hiyo kuwa kibaraka wa Ufaransa. Nchi hizo zote tatu zinaongozwa na wanajeshi ambao waliziondoa serikali za kiraia ambazo zilionekana kuwa vibaraka wa madola ya magharibi, hasa Ufaransa na Marekani. Mgogoro wa kisiasa unaendelea kuikumba uh, Kamerun wiki chache tu baada ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi eh, kufanya uchaguzi wa rais. Takriban waandamanaji 30 walizuiliwa usiku kucha kuanzia Ijumaa disemba 12 hadi Jumamosi disemba 13 katika gereza kuu la Kondengui katika mji mkuu wa nchi hiyo ya Unde. Wakati huo huo, ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahakama ya kijeshi ya Kamerun imemwachia huru, uh, au imewaachia huru waandamanaji wasiopungua 20 watu hamsini wakiwemo Uh, watoto waliokuwa wametiwa mbaroni wakati wa maandamano ya baada ya uchaguzi walifikishwa mbele ya mwendesha mashtaka wa mahakama ya kijeshi ya Kamerun. Takriban waandamanaji 30 waliwekwa rumande katika gereza la Kondengui la Yaunde. Kundi la mawakili watetezi limetoa wito likitaka kuachiwa huru watu hao wanaotuhumiwa kuhusika na machafuko ya baada ya uchaguzi. Kwa mujibu wa mashirika ya kiraia na vyanzo vya serikali, zaidi ya watu elfu moja wamesalia kizuizini kufuatia machafuko ambayo yameitikisa Kamerun baada ya kuibuka hali ya mtafukoge kupinga kuchaguliwa tena rais Paul Biya. Mahakama ya juu ya Kamerun Oktoba 27 ilimtangaza Biya kuwa mshindi wa uchaguzi huo. Kwa kupata asilimia 53.6 ya kura akimpita mpinzani wake e, Chiroma Bakari aliyepata asilimia 35.19 ya kura. Maandamano ya wananchi yalishuhudiwa katika maeneo kadhaa ya Kamerun siku chache baada ya uchaguzi wa rais Oktoba 12 mwaka huu. Issa Chiroma Bakari kwa upande wake amepinga matokeo ya uchaguzi wa rais na kusema yeye ndiye mshindi wa uchaguzi wa rais wa Kamerun. Chiroma amesitiza kuabia ambaye ametawala kwa zaidi ya miongo minne ametunukiwa ushindi wa udanganyifu katika wa uchaguzi huo. Na kwa kumalizia, tuelekee sasa barani Ulaya ambapo taarifa zinasema mamlaka ya kunyang'anya uraia yanayoelezwa kuwa ni ya kupindukia mpaka na yenye usiri iliyopewa wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza yanawaweka mamilioni ya Waislamu wa uraia wa nchi hiyo katika hatari ya kuvuliwa uraia wao. Utafiti uliofanywa na taasisi ya Runnymede Trust na Reprieve umegundua kuwa watu milioni 9 nchini Uingereza, ikiwa ni takribani asilimia 13 ya idadi ya watu wote, wanaweza kuvuliwa uraia wao kisheria kulingana na atakavyoamua tu waziri wa, wa, wa mambo ya ndani wa nchi hiyo inayojinadi kuwa mtetezi wa demokrasia. Wanaharakati wametahadharisha kwamba mamlaka hayo yanaathiri na kuwaweka hatarini kwa kiasi kikubwa raia wenye asili ya Asia Kusini, Mashariki ya Kati au Asia Magharibi na pia Afrika. Taasisi zote hizo mbili zimetahadharisha kuwa sheria ya unyimaji sasa inatoa tishio la kimfumo kwa jamii e, za Waislamu ikiakisi ubaguzi unaofanywa na, na serikali dhidi ya raia wa Uingereza wenye uhusiano wa kifamilia na Karibia katika kashfa ya Windrush. Chini ya sheria sasa raia wa Uingereza wanaweza kupoteza uraia wao ikiwa serikali ita amini kwamba wanafaa kuwa na uraia wa nchi nyingine hata kama hawajawahi kuishi katika nchi hiyo, au uh, hawajitambulishi nayo tena, chini ya sheria ya sasa wa Uingereza. Uh, ripoti hiyo imeonyesha kuwa watu wenye mfungamano na Pakistan, Bangladesh, Somalia, Nigeria, Afrika ya Kaskazini na Mashariki ya Kati, ambazo zote ni nchi zenye idadi kubwa ya watu wanaounda jamii ya Waislamu wa Uingereza wa ni miongoni E, makundi yaliyo katika hatari zaidi kukumbwa na fagio la kuvuliwa uraia. Wanaharakati wanasema hali hiyo imejenga mfumo wa uraia wa kidaraja kulingana na asili ya mtu ambapo wa kuhusishwa Waislamu na Uingereza wa kunawekwa masharti ambayo hayawekwi kwa Waingereza wazungu. Naam, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya uh, usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili e, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa wapenzi msikilizaji, ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo na ina kichwa kifuatacho cha habari kisemacho hivi: ushirikiano kati ya Iran na wanachama wa BRICS ni mkakati wa kuimarisha ushirikiano wa pande nyingi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mazungumzo yake na spika wa baraza la wawakilishi wa Ethiopia kwamba jumuiya ya BRICS inaweza kuandaa mazingira ya kuwepo ushirikiano wa haki na wenye uwiano katika ngazi ya kimataifa. Rais Masud Pezeshkian ameasema hayo jana Jumamosi hapa Teheran katika mazungumzo yake na Tagese Chafo spika wa baraza la wawakilishi la Ethiopia na kusema BRICS inaweza uh, kuwasilisha kigezo kipya cha mawasiliano ili kuimarisha ushirikiano miongoni mwa nchi wanachama. Rais Pezeshkian ameashiria wanachama wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Ethiopia katika kundi hilo la BRICS na akalitaja kundi hilo la pande nyingi kuwa jukwaa la thamani na la kimkakati la kukuza ushirikiano kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kisiasa na hali kadhalika kukabiliana na hatua za upande mmoja katika mfumo wa kimataifa. Rais wa Iran pia amesema BRICS inaweza kuwa kigezo kipya cha mawasiliano kwa msingi wa pande mbili, kuheshimu mamlaka ya kitaifa, umoja wa ardhi, tamaduni na staarabu mbalimbali, na kuandaa uwanja wa kushirikiana kwa uadilifu na kwa mlingano. Kundi la BRICS linalojumuisha mataifa yanayoibuka kiuchumi zikiwemo Brazil, Rusia, India, China, Afrika Kusini uh, pamoja na Iran na kadhalika Ethiopia na nchi zingine kadhaa ni ishara ya mabadiliko ya mlingano wa nguvu katika karne ya 21. Ushirikiano kati ya nchi zinazoibuka kiuchumi husaidia kupunguza udhibiti au kiritimbo wa Marekani na madola mengine ya magharibi kwa ujumla. Moja malengo ya malengo makuu ya BRICS ni kuunda mifumo huru ya kifedha na kupunguza utegemezi kwa sarafu ya uh, dola. Hii inaweza kufanya mfumo wa kifedha wa kimataifa kuwa na mlingano zaidi. Kundi la BRICS pia limeanzisha benki ya maendeleo NDB na mipango ya dharura ya akiba ya fedha za kigeni, hatua inayodhihirisha azma kuu ya kuwa na mchango mkubwa katika uchumi wa dunia. Wakati huo huo, BRICS ni jukwaa la ushirikiano wa kisayansi, kiuchumi na kisiasa kati ya nchi huru na ni kigezo kilicho tofauti na mfumo unaotegemea udhibiti wa magharibi. Kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuwa kwake mwanachama katika kundi la BRICS ni fursa kwa ajili ya kuimarisha sera yake ya nje inayojengeka au iliyojengeka katika misingi ya pande nyingi, kujitawala na kukabiliana na vikwazo. BRICS ni jukwaa la kambi kadhaa ambapo ndani yake nchi mbalimbali hasa nchi zinazoendelea zina nafasi yake. Moja ya vitisho vikubwa zaidi vinavyotishia haki ya uadilifu duniani ni madola ya Magharibi yanayotumia vikwazo kama wenzo. Kundi la BRICS linaweza kupunguza mashinikizo hayo kwa kuanzisha mifumo huru ya kifedha na pia ya kibiashara. BRICS inasisitiza kuheshimiwa kwa mamlaka ya kitaifa, tamaduni na staarabu mbalimbali, na hii inaweza kuwasilisha muundo tofauti kabisa na utaratibu unaotegemea uh, satwa ya nchi za magharibi. Iran sasa pia kwa kushirikiana na nchi zinazostawi katika kundi la BRICS inaweza kuwa na nafasi yathirifu katika kuundika kwa mfumo mpya wa dunia Siyara, au sera za nje za Iran ziko katika uh, msingi wa kusisitiza kujitawala na kukabiliana na ubeberu wa madola makubwa duniani. Uh, kuwa mwanachama wa kundi la BRICS eh, kuna kunaimarisha suala hili na kuiweka Iran pamoja na mataifa yanayoibuka. Iran pia inaweza kujiweka mbali na utegemezi wa magharibi kwa kuwepo kwake katika kundi hilo, na hivyo kujielekeza kwenye kushirikiana na mataifa yanayoibuka kiuchumi kama vile China Rusia, India na hal kadhalika Brazil. Iran kwa kuwa mwanachama ndani ya briks tu kwa ajili ya kukabiliana na vikwazo na mashinikizo ya Marekani, bali ni fursa ya kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kisiasa na mataifa yanayoibuka kiuchumi duniani. Ushirikiano wa nchi huru katika kundi la briks utabadilisha mlingano wa nguvu duniani na utaimarisha kambi kadhaa, kupunguza utegemezi kwa nchi za magharibi na sarafu ya dola na utazidisha nafasi ya nchi zinazoendelea katika uchukuaji maamuzi muhimu kimataifa. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa nawaendeleza au tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni sehemu ya pili ya matangazo haya. Kwanza kabisa ni makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia, itafuatiwa na makala ya hekaya za aya na kisha kasida yetu ya leo, na nawatakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu mapya katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Kadiri mwaka wa 2025 unavyokaribia kumalizika, programu ya anga za mbali ya Iran iko ukingoni mwa hatua muhimu ya kimaendeshaji ikijiandaa kuzindua matoleo yaliyoboreshwa ya, ya satelaiti mbili msingi zinazoakisi malengo yake mawili makuu: uchunguzi wa mbali na mawasiliano salama ya kielektroniki. Mkuu wa kituo cha utafiti wa anga cha Iran amesema ratiba mahsusi ya hatua zinazofuata uh, za nchi hii katika eneo la obiti la anga za mbali ni pamoja na kutuma prototipu za pili za satelaiti ya uchunguzi wa mbali moja na satelaiti ya mawasiliano na hid mbili, ambazo zinatarajiwa kurushwa kufikia mwishoni mwa uh, mwezi ujao wa Januari. Tangazo hili linaashiria kukomaa kwa usanifu wa anga unaoendeshwa na uwezo wa ndani ya nchi, ukijengwa juu ya mafanikio ya matoleo ya awali eh, na likilenga kuimarisha uwezo muhimu wa kitaifa. Toleo jipya la Pars moja limeundwa kuipa Iran uwezo wa kujitegemea katika uchunguzi wa multispectramu kwa ajili ya ufuatiliaji wa mazingira na usimamizi wa rasilimali huku prototipu mpya ya Nahid mbili ikilenga kuendeleza zaidi utaalamu wa ndani katika mawasiliano ya obiti au anga za mbali na udhibiti wa mwelekeo wa satelaiti, zikiwa zimeendelezwa chini ya vikwazo vya muda mrefu vya kimataifa. Satelaiti hizi mbili za Iran zinawakilisha dhamira ya Jamhuri ya Kiislamu ya kujitegemea kiteknolojia na hatua zake za kimkakati kuelekea kujenga mkusanyiko wa kitaifa wa setelaiti unaohudumia mahitaji ya kiraia na malengo ya kimkakati. Pars moja ni setelaiti ya uchunguzi wa dunia au sayari ya dunia na upigaji picha kwa njia ya mbali iliyotengenezwa na kituo cha utafiti wa anga za mbali cha Iran kwa ushirikiano na shirika la anga za mbali la Iran. Dhamira yake ni kupiga picha maeneo ya Iran na pengine maeneo jirani ikitoa deta za topografia na uchunguzi wa mbali kwa ajili ya ramani, ufuatiliaji wa mazingira, uchambuzi wa matumizi ya ardhi na matumizi mengine yanayohusiana. Kwa mujibu wa taarifa rasmi, Pars moja ina uwezo wa kupiga picha asilimia 95 ya eneo la Iran. Ina uzito wa kilo 134 na imeundwa kufanya kazi katika obiti ya takribani kilomita 500 kutoka uso wa sayari ya dunia. Uboreshaji muhimu katika prototype mpya ya Pars moja uko kwenye kifurushi chake cha mizigo ya upigaji picha chenye sensa tatu, multispectramu ms, infrared ya mawimbi mafupi au swir, na infrared ya joto yani tir. Muunganiko huu wa sensa tatu unaipeleka mbali zaidi ya upigaji picha wa mwanga unaonekana na kuifanya kukusanya deta muhimu kwa kilimo, ufuatiliaji wa mimea na vyanzo vya maji, upangaji matumizi ya ardhi ya kilimo, tathmini ya majanga na maendeleo ya mijini. Jukwaa hili liloboreshwa linabaki katika daraja la micro satellite za kilo mia moja hadi eh, kilo mia hamsini na linatumia seli za jua za gallium arsenide kwa ufanisi mkubwa wa uzalishaji umeme. Pars moja ya kwanza ilirushwa katika anga za mbali tarehe 29 Februari 2024 kutoka kituo cha Voskotni, Rusia, kwa kutumia roketi ya Soyuz, hatua muhimu ya kwanza ya uendeshaji wa programu hiyo. Toleo lililoboreshwa iliwasilishwa rasmi tarehe pili Februari 2025 na uongozi wa kituo cha utafiti wa anga cha Iran, na baadaye ulidokeza uwezekano wa kurushwa katika anga za mbali mwezi Disemba mwaka huu 2025 ambao sasa umeunganishwa na ratiba mpya ya mwishoni mwa Januari kwa prototipe ya pili ikiwa katika obiti ya takribani kilomita 500 kutoka uso wa sayari ya dunia. Pars 1 ni satellite ndogo lakini yenye umuhimu wa kimkakati. Iran imezindua uvumbuzi wa kisayansi unaoweza kubadilisha tasnia ya mifugo na kuku, kuimarisha usalama wa chakula wa ndani na kupunguza utegemezi wa uagizaji wa chakula cha mifugo kutoka nje. Wanasayansi wa Taasisi ya Kitaifa ya Uhandisi wa Vinasaba na Bayoteknolojia wamefanikiwa kubuni mbinu ya kubadilisha manyoya ya kuku, ambayo awali yalichukuliwa kama taka, kuwa chakula chenye protini nyingi kwa mifugo kwa kutumia kimeng'enya maalum kilichotengenezwa kupitia teknolojia ya hali ya juu ya bioteknolojia, manyoya sasa yanaweza kusindikwa na kuwa nyongeza ya lishe yenye thamani kwa ng'ombe wa maziwa na nyama, kuku na hata samaki. Huu, wa maziwa na nyama, uvumbuzi huu uliotangazwa Jumapili unafungua chanzo kipya cha protini ndani ya nchi na kuahidi faida kubwa za kiuchumi na kimazingira. Kwa miongo kadhaa, Iran imekuwa ikitegemea sana chakula cha mifugo kinachoagizwa kutoka nje ikiwemo mahindi shairi na unga wa soya kwa gharama ya takribani dola bilioni kumi na mbili kwa mwaka. Uagizaji huu umekuwa muhimu katika kudumisha ubora na na bei nafuu ya nyama, maziwa na mayai kwa wananchi, kwa wananchi wa kawaida. Kwa hivyo, vikwazo vya kiuchumi vya magharibi na mabadiliko ya thamani ya sarafu vimefanya upatikanaji wa uh, uh, vyakula hivi vya mifugo kuwa mgumu zaidi, na hivyo kuongeza shinikizo kwa wakulima na kupanisha gharama kwa walaji. Kwa mazingira haya teknolojia ya kubadilisha manyoya kuwa chakula cha mifugo inawakilisha suluhisho la ndani linaloweza kupunguza utegemezi wa wauzaji wa nje na kuimarisha ustahimilivu wa kilimo cha taifa. Kwa kuchukua nafasi ya sehemu ya uagizaji kwa kutumia unga wa manyoya unaozalishwa ndani, Iran inaweza kuokoa mabilioni ya dola za kigeni kila mwaka. Akiba hii inaweza kutafsiriwa kuwa kupungua kwa gharama za nyama, maziwa na mayai, na hivyo kuwafaidisha walaaji huku ikipunguza udhaifu wa tasnia ya mifugo dhidi ya misukosuko ya soko la kimataifa. Unga wa manyoya unaweza kuongezwa katika lishe ya mifugo bila kuchukua nafasi ya vyakula vingine kikamilifu. Kwa ng'ombe wa maziwa na nyama hufanya kazi kama nyongeza yenye protini nyingi ikiboresha kasi ya ukuaji na uzalishaji wa maziwa. Kwa kuku unga wa manyoya unaweza kuchukua nafasi ya sehemu ya unga wa soya katika lishe ya nyama na mayai, mradi uwiano wa asidi amino usimamiwe kwa makini. Hata katika ufugaji wa samaki unga wa manyoya ya kuku unaweza kuchukua nafasi ya sehemu ya unga wa samaki katika lishe unapojumuishwa katika mifumo ya lishe iliyopo huongeza ufanisi wa lishe, kupunguza gharama na kuongeza tija kwa ujumla. Zaidi ya akiba ya haraka ya gharama, uvumbuzi huu unaonyesha nguvu ya sayansi na bioteknolojia katika kubadilisha kilimo. Sekta ya mifugo ya Iran ni moja ya sekta kubwa zaidi nchini, na hadi sasa viwanda hivi vilitegemea sana malighafi ya chakula cha mifugo kutoka nje ya nchi ili kudumisha viwango vya juu vya uzalishaji hivyo basi, teknolojia ya kubadilishwa manyoya kuwa chakula cha mifugo inatoa mbadala wa ndani unaoweza kusambazwa kote nchini na hivyo kuimarisha kujitegemea na kusaidia malengo mapana ya maendeleo ya kilimo ya taifa. na maafisa wa Iran pamoja na mabalozi wa nchi 19 za Afrika walioko Teheran wamejadili njia za kuimarisha ushirikiano katika nyanja za sayansi, elimu, utafiti na afya. Akihutubia kikao hicho kilichofanyika Teheran mapema mwezi Desemba, Nader Tavakoli, mkuu wa chuo kikuu cha sayansi za tiba cha Iran alisema kuwa licha ya vikwazo vya kulazimishwa, Iran imefanikiwa kupiga hatua kubwa katika sekta ya afya, kuanzia elimu na matibabu hadi teknolojia na uzalishaji wa dawa na kwa kutegemea rasilimali watu waliojitolea na wabunifu. Wamesema Iran iko tayari kushirikiana na nchi za Afrika katika mafanikio haya kupitia kuanzishwa muungano wa kimkakati wa afya kati ya Iran na nchi za Afrika. Akitaja maeneo msingi um, ya muungano huo alisema watafiti wa pande mbili watajikita katika kushughulikia magonjwa ya sasa ikiwemo yale ya kitropiki na ya eneo husika, upungufu wa dawa, pamoja na utoaji wa huduma za afya katika maeneo ya vijijini. Halikadhalika, amesema kuwapokea wanafunzi wa Kiafrika na kuandaa kozi za pamoja za elimu zenye ithibati pacha sambamba na kutumia maprofesa kwa ajili ya mafunzo ya wakufunzi kutakuwa sehemu nyingine ya mpango huo. Mkuu wa chuo kikuu cha sayansi za tiba cha Iran amesema vipengele vingine muhimu vya muungano huo vitahusisha kubadilishana ujuzi wa kiufundi katika maeneo ya utengenezaji wa chanjo, dawa za biosimila na vifaa vya tiba kupitia kuanzishwa mistari ya uzalishaji wa pamoja kati ya nchi za Afrika na Iran, kuimarisha mwingiliano wa kisayansi kati ya wanasayansi wa Iran na Afrika. Lilo jambo la mwisho alilogusia, alisema muungano huo wa kimkakati utaweka msingi wa kuongeza ushirikiano wa kisayansi kati ya zaidi ya vyuo vikuu sitini na mamia vituo bora vya utafiti nchini Wizara ya Afya na Mambo ya Nje. Ea, pia katika kikao hicho cha mtandaoni na mabalozi na maafisa wa Iran walioko Afrika walijadili fursa za kukuza ushirikiano na nchi za Afrika katika sekta ya afya. Katika kikao hicho, Ali Ridha Biglari, naibu waziri wa afya anayeshughulikia masala ya kimataifa, alibainisha uwezo wa nchi katika maeneo yanayohusiana na afya akirejea uh, lea uwezo huo kama fursa uh, muhimu ya kupanua diplomasia ya afya na mazingira mazuri ya ushirikiano na nchi za Afrika. Kwa upande wake, Akbar Khusravinejad, msaidizi wa waziri wa mambo ya nje wa Iran na mkurugenzi mkuu wa masuala ya Afrika, amesisitiza uh, umuhimu wa bara la Afrika katika sera za nje za Iran na kusema kuwa mfumo wa afya wa nchi ya Iran ni miongoni mwa sekta kuu za kuimarisha ushirikiano na mataifa ya Afrika. Tavokoli kwa upande wake aliwasilisha taarifa kuhusu shughuli na programu za sasa za chuo kikuu hicho barani Afrika, pamoja na mipango ya baadaye ya kukutana na mabalozi wa Afrika walioko Teheran. Na mpenzi msikilizaji, kwa habari hiyo ya ushirikiano wa Afrika na Iran katika sekta ya afya, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Assalamu aleikum rahmatullahi wa wabarakatu. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu ya 91 ya hekaya za aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za kuanzia 90 hadi 95 Lau ingelikuwa duniani kuna malaika wanaotembea kwa utulivu, basi bila shaka tungewateremshia malaika kuwa mtume wao. Baada ya kushindwa mbinu zao za kutumia ukatili na mabavu, viongozi wa washirikina wa Maka walikusanyika karibu na Alkaaba ili kukosoa na kuchunguza udhaifu wao katika kukabiliana na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na masahaba wake. Kila mmoja kati ya hadhirina alimfokea na kumlaumu mwenzake akimbebesha dhima ya makosa yaliyotokea. Abu Jahal, ambaye alikuwa mpinzani mkubwa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na Uislamu, alipaza sauti na kumtaka kila mtu wanyamaze kimya, kisha alisema: bado ninashikilia imani yangu ya awali na maoni yangu ni kwamba njia pekee ya kukabiliana na Muhammad ni kutumia mabavu ambako kunaweza kuingiza hofu na wahka katika nyoyo za masahaba wake na kuwafanya watawanyike na kuondoka kando kando yake. Sasa, kwa kuwa masahaba wa Muhamadi ni wachache na wanaweza kudhibitiwa, ni rahisi zaidi kufanya jambo hilo hivi sasa, tena kwa gharama ndogo. Mwisho wa kunukuu. Walid bin Mughira ambaye mwenyewe alikuwa mmoja wa wabunifu na wapangaji wa fikra ya kutumia mabavu na ukatili dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu hakuweza kuvumilia maneno haya ya Abu Jahal, na kwa hasira alikatisha maneno yake na kusema, unajua kwamba tumetumia mbinu zote zinazowezekana na tumeruhusu njia zote za unyanyasaji dhidi ya bwana huyu na masahaba wake, lakini hatujapata matokeo ya kuridhisha tumekusanyika tena hapa kufikiria suluhisho litakalokuwa na tija na matokeo mazuri. Kwa maoni yangu, chaguo pekee lililobaki ni mazungumzo ya amani na tunapaswa kujaribu njia hii na hata kwa ahadi na vitisho ili kumfanya aache madai yake. Vinara wa Maka walituma mtu mmoja kwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salama, na kumwambia, Ewe Muhammad Viongozi wa Maka wamekusanyika na wameazimia kuzungumza nawe. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akifanya kazi kwa bidii ili kuwaongoa na kuwashawishi wakubali haki na kumwamini, alikubali wito wao kwa matumaini ya kupata nafasi ya kuwaongoza, na bila kusita alisimama na kuelekea kwa Makureishi wa Maka. Alipomwona Mtume, Abu Jahali alisimama akapiga hatua chache mbele na kusema kwa sauti kubwa na ya kutetemeka, ewe Muhammad, tumekuita kwetu ili tukamilishe hoja kwako. Tuna malalamiko, kwa nini unasababisha madhara makubwa kwa watu wa kabila na kaumu yako? Hatujui mtu yeyote ambaye amewadhuru sana watu wa kaumu yake kama unavyofanya wewe. Umetukana miungu yetu umekosoa wa dini yetu, wasomi wetu umewaita wajinga, na umezusha hitilafu na migawanyiko miongoni mwetu. Na sasa unatulingania njia, desturi, mila na dini ambayo hatuikubali. Wewe Muhammad, tunataka kumaliza kabisa mjadala wetu pamoja nawe na wito wako, kwa sababu umechagua njia tofauti na jamii na watu wako Jambo ambalo halijawahi kufanywa na mtu mwingine yoyote hadi sasa. Tunataka kujua unataka nini. Kama unataka pesa, tutakupa pesa za kutosha na kukufanya tajiri, na kama unataka cheo, tutakupa cheo kikubwa. Kama unasumbuliwa na ugonjwa wa akili, tutakuletea waganga mahiri zaidi wa kutibu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alisikiliza maneno yao kwa upole na uvumilivu, kisha alijibu kwa kusema, hapana, sitaki chochote kati ya haya mliyoyasema. Nimetumwa na Mwenyezi Mungu kuwaita kwenye tauhidi na uchamungu. Tambueni ya kwamba mkikubali wito wangu mtafaulu na kufuzu katika dunia hii na huko akhera, na msipokubali nitakuwa na subira hadi Mungu ahukumu kati yangu na nyinyi. Baada ya kusikia maneno hayo, waligundua kwamba Mtume bado anashikamana na wito wake wa kulingania tauhidi na imani ya Mungu mmoja. Kwa hivyo, walitoa matakwa ya kejeli na kusema, sasa kwa kuwa unasema hivi, basi timiza matakwa yetu ili tuweze kukuamini, ewe Muhammad. Nchi yetu ni ndogo na kavu kuliko nchi nyingine. Kwa kuwa umeteuliwa na Mungu kwa ajili ya utume, mwombe aondoe milima hii iliyoko kando kando ya Maka, na afanye mito na chemchemi zitiririke hapa, kama zilivyo nchi za Iraki na Siria, na awafufue mababu zetu, hasa Kosai ambaye alikuwa mtu mkweli, ili tuweze kuwauliza kuhusu wito na ujumbe wako. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakutilia maanani maneno yao na alisema kuambia, sikupewa jukumu lolote kuhusu mambo haya. Mungu wangu hakunituma kwa ajili ya mambo haya. Walisema, kama huwezi kufanya hivyo, basi mwombe Mola wako akutumie malaika atakayesadikisha maneno yako pia malaika huyo anapaswa kutujengea bustani, hazina na kasri la dhahabu. Aliposikia upuuzi huo, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisimama ili aondoke kwenye mkutano huo. Baadhi yao walimfuata na kusema, ewe Muhammad, hujakubali pendekezo lolote la watu wako na umepuuza matakwa yao Wamekuomba hata uwaletea adhabu ambayo unawatishia mara zote, lakini pia hukufanya hivyo. Wallahi, hatutakuamini kamwe hadi utakapoweka ngazi na kuelekea mbinguni ili kuipanda mbele ya macho yetu, kisha urudi na baadhi ya malaika. Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam aliendelea na safari yake. Abu Jahal alipoona hali hiyo alisema, mwacheni Muhamadi hawezi lolote isipokuwa kulani masanamu na mababu zetu, hawezi kufanya kitu kingine chochote. Na hapa kwa jina la Mungu kwamba wakati wowote Muhamadi atakaposujudu nitampiga kichwani kwa jiwe kubwa na kummaliza kabisa. Na ujinga na kiburi vilikuwa vimetamalaki na kugubika kabisa nyoyo za washirikina wa Maka na, na hapakuwa na matarajio ya wao kuongoka. Mtume alipoona hali hiyo na kusikia maneno yao yaliyojaa ukaidi na visingizio tele alirudi nyumbani kwake akiwa na moyo wa huzuni. Wakati huu ziliteremshwa aya za 90 hadi 95 za Suratul Isra. na ukipitishie mito kati yake ikimiminika, au tuangushie mbingu vipande vipande kama ulivyodai, au utuletee Mwenyezi Mungu na malaika ana kwa ana, au uwe na nyumba ya dhahabu, au upae mbinguni. Wala hatutaamini kupaa kwako mpaka ututeremshie kitabu tukisome. Sema subhana rabbi, ametakasika Mola wangu. Kwani mimi ni nani isipokuwa ni mwanadamu mtume? Na nini kilichowazuia watu kuamini ulipowajia uongofu isipokuwa walisema, je, Mwenyezi Mungu humtuma mwanadamu kuwa mtume? Sema, lau ingelikuwa duniani kuna malaika wanaotembea kwa utulivu, basi bila ya shaka tungeliwateremshia malaika kuwa mtume wao. Wapenzi wasikilizaji sikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika. Tunamwomba Allah subhanahu wataala atujalie kuwa miongoni mwa wanaosikia maneno wakafuata yaliyo bora zaidi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Adamu, usiku tukefahamu kila siku kalia kila kilicho na tamu na sumu pia unia ila ni zamu kwa zamu yapasa kufikiria kwa kila mwanaadamu mauti yatapitia Usilie famu ahadi alitoa karima kwa kila mwana Adamu, moyo sifanye takili, hepuka fikiria, ujiulize maswali na majibu fikiria. Anayekula asali shupili taichukia, hata ukakimbia mbali, mauti atakufikia Moyo, moyo, moyo natia tamati, machozi asini toke, usipoteze wakati ya huzuni ya kufike sishutuke umati, Mola ni ahadi yake, tutayaonja mauti tukitaka tusitake. Moyo usiliyefahamu ahadi alitoa karima, kwa kila mwanadamu, huko ni lazima. Moyo usiliyefahamu ahadi alitoa karima, kwa kila mwanadamu, huko ni lazima. Siku tuke fahamu, kila siku kalia, kila kilicho na tamu na sumu pia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.