Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani, ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today ir sw. Barua pepeto email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo, mbali na Tanga, tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora pamoja na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu mchana huu. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Afrika wiki hii, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo yetu haya mchana wa leo. Imesalia dakika moja kutimia saa sita kamili mchana hapa Tehran eh, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Spika Kalibof asema daima tunafuatilia kupanua uhusiano na nchi za Afrika. Taasisi za Kiislamu zaonya kuhusu njama ya Marekani dhidi ya Nigeria. Brigedia Jenerali Jahanshahi asema Iran imejiandaa kukabiliana na aina yote ile ya vitisho. Na idadi ya watu waliokufa katika mafuriko ya Indonesia Kia elfu moja. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa daima taifa hili limekuwa likifuatilia kupanua ushirikiano na mataifa ya Kiafrika. Muhamad Bakr Kalibof amesema hayo hapa mjini Tehran katika mazungumzo yake na spika wa baraza la wawakilishi la Ethiopia Tagese Chafo, na kusisitiza udharura wa kustawishwa zaidi uhusiano wa Tehrani na Addis Ababa. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Irani na spika wa bunge la Ethiopia wametoa wito wa kutumia uwezo wa makubaliano ya kundi la BRICS kuendeleza ushirikiano wa kibiashara spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu iran amesema uhusiano wa siku za nyuma unapaswa kuainisha ramani ya njia ya mustakabali na kuongeza kuwa hatua yoyote nzuri ambayo pande hizi mbili zinaweza kuchukua pamoja inahitaji kuanzishwa kwa balozi ili kustawisha uhusiano wa kisiasa kuwa ni utangulizi wa kustawisha uhusiano wa kibunge kiuchumi na kiutamaduni Kalibofu amesema mivutano katika pembe ya Afrika, Afrika kaskazini na Asia magharibi ni sehemu ya mipango ya nchi za magharibi na kuongeza kuwa wanataka kuleta ukosefu wa usalama kwa nchi huru na za Kiislamu. Suala la usalama wa nchi na mataifa ni suala jumuishi na lenye mafungamano. Kwa upande wake Tagese Chafu, spika wa baraza la wakilishi la Ethiopia, amesema katika mazungumzo yake na spika Kalibofu kwamba nchi hizi mbili zina mambo mengi yanayofanana. Irani ina ustaarabu wa kale na utamaduni tajiri na Ethiopia pia ina sifa kama hizo. Leo hii masuala kati ya nchi hizo mbili yanafuatiliwa kupitia balozi asiye mkazi wa Ethiopia nchini Qatar, na tunajaribu kuhakikisha ofisi za kibalozi za nchi hizo mbili zinakuwa amilifu. Kuhusiana na suala hili, Brigedia Jenerali Ali Jan Shahi, kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vikosi vya ulinzi vikiwa na zana kamili, silaha na uwezo, viko tayari kukabiliana na tishio lolote la adui kwa kusikiliza amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Akisisitiza mamlaka na utaarifu kamili wa vikosi vya jeshi, amesema jamhuri ya, ya Kiislamu ya Irani kwa kutegemea uwezo wa ndani mwongozo wa busara wa kiongozi mwadhamu na uungaji mkono wa wananchi ilimzuia adui kufikia malengo yake maovu katika vita vya kutwishwa vya siku kumi na mbili mwezi Juni mwaka huu. Kamanda wa jeshi la nchi kavu la Iran amesema kutokana na Iran kuwa katika eneo maalum la kijiografia, mipaka mirefu na kupakana na majirani wengi inachukuliwa kuwa moja ya maeneo ya kijiografia ulimwengu na Asia Magharibi, na imekuwa ikitishiwa na maadui katika historia. Brigedia Jenerali Janshahi ameongeza kuwa nguvu yoyote ambayo itadhibiti mlango bahari wa Hormos itashikilia nishati na uchumi wa dunia mikononi mwake. Aidha amesema leo majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yana mambo makubwa ya kusema katika uga wa teknolojia mpya na uwezo huo ni matokeo ya kuamini uwezo wa ndani. Brigedia Jenerali Jan Shahi amesema Marekani imejaribu kudhoofisha mfumo wa Kiislamu na kuusambaratisha kwa kutumia zana na njama mbalimbali mbali, vikiwemo vikwazo vya kidhalimu, lakini imeshindwa katika njia hiyo. Kadhalika amesema maadui walijaribu hata kugawanya nchi, lakini mradi huu pia mara zote umeshindwa na kugonga mwamba. Barani Afrika, taasisi za Kiislamu nchini Nigeria zimetangaza kuwa hatua ya tume ya kutafuta ukweli ya bunge la Marekani Congress ya kuandaa ripoti ya upande mmoja kuhusu mizozo ya kikabila katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika ni ya kuzusha mifarakano. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la Mehr ikinukuu The Guardian, kongamano la Waislamu na idara maulamaa wa Kiislamu, mashirika mawili ya Kiislamu nchini Nigeria, yamekosoa katika taarifa zao tofauti kuhusiana na ziara hivi karibuni ya ujumbe wa uchunguzi wa bunge la Marekani katika jimbo la Beno lenye wakazi wengi wa Kikristo, na kuielezea kuwa upendeleo na kinyume na kuishi kwa amani kwa wafuasi wa dini tofauti nchini humo. Katika taarifa tofauti, makundi haya yalieleza kuwa ujumbe wa Marekani uliotumwa kuchunguza madai ya mauaji wa Kristo ulikutana tu na viongozi wa Kikristo na mmoja wa machifu wa kikabila wa Benu, huku ukipuuza jamii za Waislamu na waathiriwa katika maeneo yenye Waislamu wengi. Alhaji Abdulwasi Taiwo Bangbala, kiongozi wa baraza la waislamu la Nigeria, amesisitiza umuhimu wa ushirikiano wa kimataifa kuhusu changamoto za kiusalama za Nigeria, akisema kuwa maingiliano hayo lazima yawe na msingi wa haki na uelewa kamili wa utofauti wa kidini na kijamii wa nchi hiyo. Kadhalika ameongeza kuwa kushindwa kwa ujumbe wa uchunguzi wa bunge la Marekani kukutana na baraza kuu la Uislamu nchini Nigeria na taasisi nyingine muhimu za Kiislamu kunatia shaka uhalali wa dhamira ujumbe huo na kunaweza kuimarisha kauli za kufarakanisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umeonya juu ya ongezeko la hatari ya milipuko ya magonjwa miongoni mwa watoto katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema katika taarifa yake kwamba sambamba na kuendelea hali mbaya ya hewa na afya ya watoto inazidi kuwa hatarini, na ucheleweshaji wa kuwasili kwa vitu muhimu umeongeza zaidi ya hatari. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa kuongezwa mara moja kwa misaada ya kibinadamu, hasa mavazi ya majira baridi na vifaa vya makazi ya dharura na kusisitiza haja ya kuhakikisha kuna kuwekwa na harakati za misaada zilizosalama za haraka na zisizozuiliwa ikiwa ni pamoja na kiasi kikubwa cha vifaa vya majira baridi vinavyorundikwa kwenye mpaka wa Gaza ahu. Kulingana na tathmini ya lishe iliyofanywa na shirika hilo la mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF pamoja na wadau wengine mwezi uliopita, Novemba, karibu watoto elfu tisa na thelathini kumradi elfu tisa na mia tatu walio chini ya miaka mitano huko Gaza wanakabiliwa na utapia mlo mkali. Kwa upande wake Farhan Hak, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa, amesema kwamba zaidi ya watu laki moja na elfu arobaini wameathiriwa na mvua kubwa iliyosababisha mafuriko katika maeneo zaidi ya mia mbili ya wakimbizi katika ukanda wa Gaza. Naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza juu ya udharura wa kuondoa vikwazo vya kuingizwa misaada katika ukanda huo akitilia mkazo ulazima wa kuondoa marufuku ya kazi ya shirika la misaada na kazi la Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi wa Kipalestina UNRWA na idadi ya watu walioaga dunia kutokana na janga la mafuriko nchini Indonesia imeongezeka na kupindukia elfu moja. Ripoti kutoka nchini Indonesia zinasema mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja nchini humo. Haya yameelezwa na maafisa uokoaji katika nchi hiyo. Shirika la kitaifa la kukabiliana na maafa limesema katika taarifa yake kwamba maafa hayo ambayo yamekumba kisiwa cha kaskazini magharibi cha Sumatra katika muda wa wiki mbili zilizopita yamesababisha vifo vya watu elfu moja na tatu huku mia mbili na kumi na nane hawajulikani walipo na wengine zaidi elfu tano na mia nne wamejeruhiwa. Baada ya kuzuru eneo la Langkat katika mkoa wa kaskazini wa Sumatra, rais wa nchi hiyo Prabowo Subianto amesema hali imeimarika na maeneo kadhaa ambayo yalikuwa yamekatwa na mafuriko na maporomoko hayo sasa yanafikiwa. Gharama za ujenzi mpya baada ya maafa hayo zinaweza kufikia dola bilioni tatu nukta moja na hadi kufikia sasa serikali ya Indonesia imepuuza mapendekezo wa kuomba msaada wa kimataifa. Haya yanajiri katika hali ambayo mafuriko mabaya zaidi yaliyozikumba nchi za Indonesia, Sri Lanka, Thailand na Malaysia mwezi uliopita, kumradhi, mwanzoni mwa mwezi huu wa Disemba, yalipelekea zaidi ya watu elfu moja kupoteza maisha katika kipindi cha chini ya wiki moja. Kwa uchache watu mia tano na mbili waliripotiwa kufariki dunia nchini Indonesia, 335 nchini Sri Lanka, 176 nchini Thailand, na watu watatu nchini Malaysia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho azimio jipya la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, msimamo wa kimataifa dhidi ya utawala wa kizayuni. Sambamba na Israeli kukiuka usitishaji vita katika ukanda wa Gaza, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio jipya linaloitaka Tel Avivu kutekeleza uamuzi wa Mahakama ya Kimataifa Haki, ICJ, kuhusu eneo hilo la Palestina. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Ijumaa, tarehe 12 mwezi wa Disemba, lilipasisha azimio ambalo limeitaka Israel iruhusu kufikishwa misaada ya kibinadamu katika eneo la ukanda wa Gaza na kuwezesha usambazaji chakula, maji, dawa na mahema kwa wenyeji wa eneo hilo, kuheshimu kinga maeneo ya Umoja wa Mataifa na kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Azimio hilo limepasishwa kufuatia maoni ya ushauri yaliyotolewa hivi karibuni na Mahakama ya Kimataifa Haki ambayo yameeleza wajibu wa Israel kama utawala ghasibu na pia kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Azimio hilo ambalo liliwasilishwa na Norway na nchi nyingine zaidi ya 12 limepasishwa kwa kuungwa mkono na nchi 139. Nchi 12 zimelipinga na 19 hazikupiga kura. Kabla ya kupigwa kura kuhusu hali ya Wapalestina, mwakilishi wa kudumu wa Norway katika Umoja wa Mataifa alisema mwaka elfu mbili na ishirini na nne ulikuwa moja kati ya miaka yenye ukatili mkubwa zaidi katika miongo mitatu iliyopita. Aidha, Merete Brastred aliongeza kuwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano unafuata njia hiyo hiyo na kuna dalili chache kwamba mwenendo huu utapungua katika mwaka ujao wa 2026. Hali katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu inapaswa kupewa mazingatio. Balozi wa Norway katika Umoja wa Mataifa aliongeza kuwa raia wanalipa gharama kubwa zaidi, heshima kwa kanuni za kibinadamu inapungua, na kanuni za msingi zaidi za sheria za kibinadamu ziko chini ya shinikizo. Kwa upande wake mwakilishi wa Marekani Jeff Albertus alipinga azimio hilo kabla halijapigiwa kura, akitoa matamshi ya kuiunga mkono Israel na dhidi ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa na maazimio yake. Alidai kwamba azimio hilo la kimaonyesho liitaibua mgawanyo, liitaibua mgawanyiko na kuzuia amani. Afisa huyo Marekani alisisitiza kwamba Washington DC inapinga kura dhidi ya azimio hilo na kutoa wito kwa nchi zingine kulipinga. Hata hivyo, licha ya juhudi za kauli za mwakilishi wa Marekani, azimio hilo lilipasishwa. Hii inaonyesha kupungua ushawishi wa Marekani duniani na vilevile vile mshikamano wa nchi mbalimbali na watu wa Palestina wanaokandamizwa ambao sasa wako chini ya mashinikizo zaidi kuliko hapo awali kutoka kwa utawala ghasibu wa Israeli. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Afrika, Afrika wiki hii, natumaye humzima wa afya popote pale ulipo msikilizaji mpenzi, karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kipindi cha siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwayale tutaweka utupia jicho leo hii ni pamoja na Rais wa Afrika Kusini asema uhuru wa Palestina ndio njia pekee ya kuleta amani endelevu. Iran yaazimia kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika, na CHADEMA yataka kuanzishwa serikali ya mpito nchini Tanzania. Hayo pamoja na matukio mengine, karibu. tuanze na masuala ya diplomasia ambapo rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania dr samia suluhu hassan alhamisi hii alipokea hati za utambulisho kutoka kwa mabalozi wapya watano walioteuliwa kuziwakilisha nchi zao katika hafla iliyofanyika katika ikulu ya chamwino huko mkoani dodoma balozi mteule wa jamhuri ya kiislamu ya iran muhammad javad hemmat pana alijiunga na balozi wa angola wa Slovakia, yule wa Namibia na Uholanzi kukabidhi hati za utambulisho. Kwa mujibu wa taarifa rasmi ya Ikulu, Rais Samia aliwakaribisha mabalozi hao na kusisitiza dhamira ya Tanzania kuendeleza uhusiano wa kirafiki na ushirikiano unaojengwa juu ya kuheshimiana, malengo ya pamoja ya maendeleo na historia ya mahusiano kati ya Tanzania na nchi wanazotoka. Aidha, alibainisha kuwa Tanzania ina nia ya dhati ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara na uwekezaji, hususan katika maeneo yenye fursa kama vile kilimo, uongezaji thamani mazao, nishati pamoja na maji. Rais Samia pia alisisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano katika sekta za afya, elimu, uchumi wa buluu, utalii na teknolojia. Hali kadhalika, Dkt. Samia alizipongeza nchi hizo kwa mchango wao katika safari ya maendeleo ya Tanzania na kuhimiza ushirikiano wa kina zaidi unaoendana na dira ya elfu mbili na hamsini na sera ya mambo ya nje inayotilia mkazo wa diplomasia ya uchumi, ushirikiano wa kimkakati na ushiriki hai katika majukwaa ya kikanda na kimataifa. Katika hatua nyingine, Rais Samia aliwahakikishia mabalozi hao hali ya amani, utulivu na usalama nchini humo akisisitiza kuwa Tanzania inabaki kuwa mahali salama kwa wananchi wake, wawekezaji na wafanyabiashara. Ushirikiano wa Iran na Tanzania unajikita zaidi katika sekta za biashara, nishati, teknolojia, kilimo, afya na elimu. Kwingineko, rais wa Afrika Kusini alisema Jumatatu hii kwamba chochote kilicho chini ya uhuru wa Palestina na kutambuliwa kwa haki za msingi za binadamu za watu wa Palestina hakitatambulika na hakitapelekea amani na haki na endelevu katika eneo hilo. Akiwahutubia wajumbe wa baraza kuu la kitaifa la tano la chama tawala ANC, rais Cyril Ramaphosa alisema nchi yake ina wasiwasi kuwa Israel inaendelea kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la kupigania ukombozi wa Palestina la Hamas ambayo ilianza kutekelezwa Oktoba 10. Ramaposa aliwaambia wajumbe wa chama hicho huko Ekurhuleni karibu na Johannesburg kwamba Afrika Kusini ilikaribisha makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yalileta kurudi kwa mateka na kuachiliwa kwa wafungwa wengi wa kisiasa wa Palestina. Hata hivyo, kuna jambo la wasiwasi zaidi kwamba Israel inakiuka makubaliano ya kusitisha mapigano karibu kila siku, alisema. Uhalifu uliotekelezwa na Israel dhidi ya watu wa Gaza ulifanya serikali yake kupeleka kesi mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ, ikieleza kuwa utawala wa Israel unakiuka majukumu yake chini ya mkataba wa kuzuia uhalifu wa kimbari Ramaphosa amesema as people and an organization that has struggled against an oppressive system of apartheid we do pledge solidarity with the palestinians and as the african national congress we have always pledged our solidarity with them and we've always insisted that the only solution Rais wa Afrika Kusini amesema tangu mashambulizi ya Israel yaanze Oktoba 7 mwaka 2023 zaidi ya watu elfu 70 waliuawa huko Gaza, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Wakati huo huo, wakati wa mkutano na waandishi wa habari huko Abuja kuhusu siku ya kimataifa ya haki za binadamu, Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria, alikosoa serikali ya Abuja kwa ukandamizaji wake unaoendelea dhidi ya waandamanaji wa amani wanaoiunga mkono wa Palestina. Alisisitiza kwamba licha ya kupita miezi tisa tangu kujiri mauaji ya waandamanaji siku ya Quds, serikali inaendelea zinazohitajika kwa ajili ya ya mazishi sahihi ya Kiislamu. Amebainisha kuwa siku ya Quds ilishuhudia vikosi vya serikali vikifyatulia risasi waandamanaji na kusababisha vifo vya watu 27. Alikosoa serikali kwa kujibu maandamano ya amani kwa vurugu, akisema ni jambo la aibu kwamba ni nchini Nigeria pekee ambapo serikali hujibu maandamano ya kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina. last 46 Ramadan we, we, we, we. Mbali na hayo jeshi la polisi nchini Tanzania limewapongeza wananchi kwa kupuuza wanaohamasisha maandamano David Misime Msemaji wa jeshi la polisi nchini Tanzania amesema kwa kushirikiana na vyombo vingine vya ulinzi na usalama nchini humo, askari polisi wamewahakikisha wananchi kuwa wataendelea kulinda usalama wa Tanzania sambamba na maisha na mali za wananchi, ili waweze kuendelea na shughuli zao kwa amani, utulivu na usalama. Amesema kama navyonukuu, tunawashukuru na kuwapongeza wananchi wote kwa nafasi zao kwa namna wanavyoendelea kuwakataa na kuwapuuza wale wanaohamasisha na kuchochea vurugu na ukiukwaji wa sheria za nchi kupitia mitandao ya kijamii na njia zingine, mwisho wa kunukuu. Kabla ya hapo, taarifa iliyotolewa na msemaji huyo wa jeshi la polisi makao makuu, naibu kamishna wa polisi DCP David Msime, ilionya kuhusu wanaopanga kujitokeza kwenye mitaa mbalimbali mnamo Desemba 10 ili kufanya kile kinachoitwa maandamano ya amani Kutokana na kushindwa kuyafanya Desemba 9. Alionya kwamba maandamano hayo yanayopewa jina la amani, la maandamano ya amani na yasiyo na kikomo yamekosa sifa za kisheria za kuyaruhusu kufanyika, na kwa kuwa yametangazwa kufanyika nchi nzima na wanaohamasisha hawana anwani maalum zaidi ya kuona namba nyingi za simu za mataifa ya nje ya Tanzania na za ndani ya Tanzania akaunti za mitandaoni za nje na ndani ya nchi, ambapo wamiliki wake ndiyo wanaohamasisha maandamano hayo. Wakati huu huo, chama kikuu cha upinzani nchini humo, Chadema kimetaka kuanzishwa kwa serikali ya mpito ambayo haitoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan wala serikali ya CCM na itakayoaminika wa na Watanzania wote na jamii ya kimataifa. Msimamo huo umetangazwa na makamu mwenyekiti wa Chadema John Heche, ambaye ameeleza kuwa serikali tajwa ya mpito itasimamiwa na mashirika ya kimataifa yenye kuaminika na yenye uwezo kama vile Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na Jumuia ya Sadek ili kurejesha utulivu, haki za kisiasa na kiraia, na itafungua anga la kisiasa na uhuru wa kujieleza, na vilevile vile taratibu uchaguzi mpya wa kitaifa kwa uwazi uadilifu na uangalizi huru wa kimataifa. Amesema itahakikisha kuachiwa huru kwa wafungwa wote wa kisiasa na wote waliofunguliwa kesi za uongo, na vilevile itahakikisha kuachiwa kwa wote waliotekwa nyara na kufichwa katika mahabusu. Kiongozi huyo wa CHADEMA ameeleza kuwa CHADEMA inatambua kwamba kwa kuwa matukio ya tarehe 29 Oktoba yalitokana na hatua ya dora kupuzwa kwa muda mrefu madai ya mabadiliko ya katiba pamoja na marekebisho ya sheria na kanuni za uchaguzi, chama kinaendelea kusisitiza ulazima wa kuendelezwa na kukamilishwa kwa mchakato shirikishi wa mabadiliko ya katiba ulioongozwa na Tume ya Jaji Joseph Sinde Walioba. CHADEMA inaunga mkono madai Ya makundi yote ya Watanzania ambayo yamekuwa yakitolewa kwa njia mbalimbali, tunaunga mkono vijana wa Tanzania Gen Z, viongozi wa dini, wanaharakati na makundi yote katika jamii, kuwa nchi hii inahitaji katiba mpya ambayo itatoa suluhisho kwenye matatizo ya muda mrefu ya mifumo ya uchaguzi wa Tanzania. Wenzangu, najua yaliyotokea tarehe ishirini na tisa yamewaumiza sana, yamewanyongonyeza sana. Nachukua nafasi hii kwa niaba ya chama chetu katika hatua nyingine, serikali ya Ghana imewatimua kwa kuwarejesha walikotoka Waisraeli watatu katika hatua ya kujibu mapigo na kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizona Israel baada ya hapo awali kulalamikia kunyanyaswa raia wake katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko mjini Tel Aviv. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Ghana imesema na hapa nanukuu, serikali ya Ghana imewajibika kuchukua hatua hiyo baada ya raia wake kunyanyaswa na Israel. Tutaendelea kulinda utu na heshima yetu. Mwisho wa kunukuu. Taarifa hiyo iliyotolewa Jumatano hii imebainisha kuwa raia hao watatu wa Israel waliwasili nchini humo mapema siku hiyo. Serikali ya Ghana imesisitiza kuwa raia wake wanastahili kupewa heshima katika nchi nyingine zinavyotarajia pale raia wao wanapoingia Ghana. Mapema Jumatano, serikali ya Ghana ililaani kitendo cha kunyanyaswa raia wake kwenye uwanja wa ndege wa Bengurion huko Tel Aviv, hali iliyopelekea baadhi ya abiria ndani ya uwanja huo kuwekwa rumande. Kwa mujibu wa serikali ya Akra, raia wake saba wakiwemo wajumbe kutoka bunge la nchi hiyo waliwekwa vizuizini bila sababu za msingi na baadaye kuachia huru huku wengine watatu wakirejeshwa nchini kwao. Huku hayo yakiarifiwa, wanaharakati wa haki za binadamu na watafiti mbalimbali wameituhumu benki kuu ya Ufaransa kwamba ilihusika kwa namna moja katika matukio yaliyopelekea kutokea mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 huko nchini Rwanda dhidi ya jamii ya Watutsi. Madai hayo yamewasilishwa na wanasheria Matilda Ferry na Joseph Breham kwa niaba ya Dafroza na Alen Gutier pamoja na taasisi ya CPCR watafiti waliopitia kumbukumbu mbalimbali wanadai kuwa benki hiyo iliwezesha kufanyika miamala kadhaa ya fedha kwa ajili ya serikali ya Rwanda mwanzoni mwa miaka ya tisini ikiwa ni maandalizi ya mauaji hayo ya kimbari. Kwa mujibu wa wasilisho hilo, inawezekana benki hiyo ilishindwa kuzuia au ikaendelea kuidhinisha pesa licha ya tahadhari kadhaa zilizotolewa na jumuia mbalimbali mbali mbali za kimataifa kuhusu mzozo wa Rwanda. Malalamiko hayo yameegemea zaidi kwenye miamala saba iliyofanywa kutoka kwenye akaunti ya benki ya taifa ya Rwanda iliyofanyika kati ya mwezi Mei na Agosti mwaka 1994 miamala hiyo inakadiriwa kufikia dola za Kimarekani laki tano na sabini na moja elfu ambazo zinadaiwa kutumika kununua vifaa vya kijeshi na silaha licha ya zuio la Mei 17 mwaka 1994 lililotolewa na Umoja wa Mataifa. Huku hayo yakiarifiwa, wiki hii mamia ya watu walimiminika mitaani huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, kuonyesha hasira zao dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump aliyewatukana wa Somali na kuwaita takataka. Akizungumza katika mkutano wa baraza la mawaziri Jumanne hii, Trump alisema Wamarekani wenye asili ya Somalia hawachangii chochote, hatuwataki katika nchi yetu na ni takataka tu. Matusi ya rais huyo wa Marekani yamepokewa kwa mshtuko na kulaaniwa ndani ya marekani na nje ya Marekani, hususan nchini Somalia. tunapinga maneno ya matusi ya Trump akitwita sisi ni takataka taka. Amesema Ridwan Muhamud katika maandamano huko Mogadishu. sisi si takataka, yeye ndiye takataka taka kwa mdomo wake mchafu. kwa kuwa ameshindwa katika siasa zake, sasa anajaribu kupotosha umma Waandamanaji walibeba mabango na picha za mbunge Ilhan Omar na kutangaza kwa sauti kubwa kauli mbiu za kumlani Trump. Trump amekiuka heshima na utu wetu na hatutokubali kutukanwa, amesema mwandamanaji mwingine Fadhumu Ahmed na kuongeza kuwa sisi ni Wasomali na tuna fahari yetu wenyewe lakini mtu kama Trump hana elimu ya kuelewa hilo. Hivi ndivyo hali ilivyokuwa katika jiji la Mogadishu. Waziri mkuu wa Somalia Hamza Habdi Bare siku ya Jumatano alikosoa matamshi hayo ya Trump yaliyolenga Somalia na wahamiaji wa kisomali walioko Marekani. Kuna zaidi ya watu robo milioni wenye asili ya Somalia wanaoishi Marekani, akiwemo mbunge wa chama cha Democratic Ilhan Omar ambaye mara kwa mara anakosoa sera za kibaguzi za Donald Trump. na Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, zimelani jaribio la mapinduzi nchini Benin Jumapili iliyopita ya Desemba 7 na kueleza kuwa zinaiunga mkono serikali katika kudumisha utaratibu wa kikatiba mahmud Ali Yusuf, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, amewataka waliopanga jaribio la mapinduzi kusitisha mara moja vitendo vyote visivyo halali kuheshimu katiba ya Benin na kurejea mara moja kwenye kambi zao na majukumu yao ya kitaalamu. Yusuf ameeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuongezeka idadi ya mapinduzi ya kijeshi na majaribio ya mapinduzi barani Afrika na kukosoa vitendo hivyo kwamba vinadhoofisha uthabiti wa bara la Afrika na kutishia mafanikio ya kidemokrasia. Mwenyekiti wa kamisheni ya AU kwa mara nyingine tena ametilia mkazo msimamo jahuo wa umoja huo wa kutovumilia mabadiliko yoyote ya kikatiba ya serikali bila kujali muktadha au uhalali wake. Wakati huo huo, jumuia ya uchumi ya nchi za afrika magharibi ECOWAS imeahidi kuiunga mkono serikali ya Benin ili kuilinda katiba nchi hiyo na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. ECOWAS imesema kuwa waliopanga mapinduzi huko Benin wanabeba dhima kwa maafa yoyote ya maisha na mali yaliyosababishwa na hatua yao hiyo. Kundi la wanajeshi wa Benin waliliambia shirika la utangazaji la nchi hiyo kwamba wamemwondoa madarakani rais Patrice Talon na kumteua luteni kanali Pascal Tigri kuongoza kamati ya kijeshi ya uhuishaji mpya waliounda. Muda mfupi baadaye, waziri wa mambo ya ndani wa Benin Alasani Sedu alisema kupitia televisheni ya nchi hiyo kwamba wamezima jaribio la mapinduzi lililofanywa na kundi dogo la wanajeshi na kuwataka wananchi kuendelea na shughuli zao kama kawaida, uingiliaji wa haraka wa Nigeria kwa ombi la serikali ya Benin ulifailisha jaribio hilo la mapinduzi na kuzuia kuenea kwa ukosefu wa utulivu katika eneo la Afrika magharibi. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na Kuban muda. Jina langu ni Hussein Hassan. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Asante na kwaheri. Nami huyo alikuwa ni Hussein Hassan na kipindi hicho cha Afrika Wiki Hii ambacho utupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha wiki saba zilizopita. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. <muchasana> Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, ambapo aghalabu ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari kuhusu shughuli ya kuuaga mwili wa aliyekuwa mbunge wa Peramiho, Jenista Mhagama. Rais Samia simulia uimara wa Jenista, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mzalendo wa Machinga limeandika, Samia asema Jenista alikuwa mlezi wa wengine bungeni, amtaja kama kiongozi jasiri na nguzo ya matumaini kwa wanawake na vijana, akumbuka alivyotoa mchango kwa serikali na CCM. Vilio vya tawala msibani, katibu Ka wa bunge ataja ugonjwa wa moyo ulivyoondoa uhai wake habari zake nyingine zinasema Zito ashinda kesi dhidi ya stethi wa iptc rc Ara, Chalamila atoa maagizo kukabili mgao wa maji da. na waziri Masauni achaguliwa makamu wa raisi baraza la mazingira a Umoja wa Mataifa. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo Jumapili kinasema Samia awapa neno mawaziri wapya, aongoza kumwaga jenista, amtaja kusimamia haki, kiongozi wa viongozi. Habari hii imetengewa nafasi ya kwanza pia na Mwananchi ambalo limeandika Rais Samia aeleza sababu za kumuita mwanasiasa huyo kiraka Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Nipashe Jumapili zina vichwa vinavyosema: vigogo wasimamishwa kazi tuhuma ubadhirifu ujenzi sekondari, ngiri inavyotafuna wengi kimya kimya, Dawasa yatoa ratiba mgao wa maji na baba adaiwa kumuua kijana aliyemkuta chini ya kitanda cha wanawe wa kike. Tunaelekeza kurunzi ya udondozi wetu wa magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, huko nchini Kenya, ambapo matoleo karibu yote ya leo ya nchi hiyo yametoa kipaumbele na kuchangamkia habari ya kifo cha waziri wa zamani Cyrus Jirongo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la The Sunday Standard umepambwa kwa picha ya mbunge huyo zamani wa Lugari aliyeaga dunia alfajiri ya jana katika ajali ya barabarani. Toleo la mtandaoni limeipa habari hiyo kichwa kisemacho Cyrus Jirongo, mweledi aliyependa siasa, pesa na vitu vizuri maishani. Sunday Nation pia limeitanguliza habari hiyo chini ya kichwa kisemacho Cyrus Jirongo, dalali mahiri wa siasa. Pia kwa ufupi, anakumbukwa zaidi kwenye ulimwengu wa siasa kwa kuwa mwanzoni mwa miaka ya 90 alipata maarufu kote nchini alipokuwa kiongozi wa vuguvugu la vijana wa KANU 92. Kundi hilo lilikuwa na nguvu usha na ushawishi na lilihamasisha uungwaji mkono kwa chama tawala cha KANU kabla ya uchaguzi mkuu wa vyama vingi wa mwaka 1992. Habari nyingine iliyopewa uzito na Nation ina nwani semayo namna mpasuko kati ya Uhuru na Gachagwa umeibua mvutano mpya baina ya Kalonzo na Matianga. Habari hii ya utesi wa kisiasa ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti dada la Taifa Jumapili, chini ya kichwa kinachobeba amaneno yasemayo iko shida. Mwandishi anatupasha zaidi kwa kuandika, muungano wa upinzani unakumbwa na jaribio lake kubwa zaidi hadi sasa. A vita kati ya wafuasi wa kiongozi wa waipa Kalonzo Musioka na wale wa naibu kiongozi wa Jubilii Fred Matianga, na kuanika mgogoro kati ya vinara hao. Kinachoonekana kama ushirikiano dhidi ya utawala wa rais William Ruto sasa kimegeuka kuwa mzozo mkali wa ndani kwa ndani, huku upinzani ukigawanyika kati ya kundi linalompigia debe Kalonzo, linalotiwa moyo na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua na jingine la rais mstaafu Uhuru Kenyatta linalomuunga mkono Dr. Matiang. Moja ya habari zenye mvuto aina yake katika gazeti la New Times la Rwanda inasema muungano wa vikosi vya Congo kwa ushirikiano na wanajeshi wa Burundi umeendelea kufanya operesheni zilizoratibiwa zili dhidi ya raia wa jamii ya watutsi wa Banyamulenge katika mkoa wa Kivu Kusini nchini DRC. Madai hayo yalitolewa siku ya Jumamosi na msemaji wa harakati ya AFC M23. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor lililoipa uzito habari yenye kichwa kilichobeba maneno, isimba kisunzi kisichokwisha. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hili likiwemo kwenye toleo lake la intaneti, mbali na habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa mwakani, zina vichwa vinavyosomeka: taharuki Masaka huku kasisi akitekwa nyara; watoto DRC wasimulia walivyobakwa kwa umati na kufanywa utumwa wa ngono na waasi wa M23; watu watatu hawajulikani walipo baada ya kutekwa nyara na watu waliojizatiti kwa silaha Kampala, Masaka na Rubio asema vitendo vya Rwanda mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo vinakiuka makubaliano. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili mwezi 23 mfunguo tisa Jamadu Thani mwaka 1447 Hijiria ambaye inasadifiana na tarehe 14 Disemba mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 226 iliyopita George Washington alifariki dunia. George Washington, rais wa kwanza wa Marekani, alizaliwa huko Virginia Februari 12 mwaka 1732. Licha ya kufiwa na baba yake, aliendelea na elimu yake na kuwa mtu mashuhuri katika mapinduzi ya wa Marekani wakati wa vita vya Ufaransa na kupinga sera za ukoloni wa Uingereza. George Washington aliteuliwa kuwa kamanda majeshi ya kikoloni wakati wa mapinduzi Marekani na kwa azma na irada aliweza kufanikisha uhuru wa Marekani. Mnamo mwaka 1787 alikuwa mkuu wa taasisi ya kuandaa katiba na mwaka uliofuata alichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Marekani. Katika siku kama ya leo miaka 121 iliyopita alizaliwa Daktar mahmud Najmabadi, mmoja madaktari na wahakiki mahiri wa Iran. Baada ya kumaliza elimu yake ya msingi, alienda katika shule ya tiba na kuhitimu huko. Mbali na kutibu wagonjwa, Daktar Najmabadi pia alifundisha katika chuo kikuu na alikuwa na hamu maalumu ya kusoma tiba ya Kiislamu na Kiiran kuhusiana na hilo ameandika vitabu vinavyotambulisha watu mashuhuri wa kitabibu kutoka katika ulimwengu wa Kiislamu na Iran, hususan Muhammad bin Zakaria Razi, na pia ametafsiri idadi ya vitabu vyao. Siku kama ya leo miaka 113 iliyopita baada ya juhudi na jitihada za miaka mingi hatimaye, ncha ya kusini yani South Pole ilivumbuliwa, na kwa mara ya kwanza na wavumbuzi kadhaa waliwasili katika eneo hilo katika siku hii. Roald Amundsen, bahari ya mashuhuri wa Kinorwi aliyekuwa akishindana na Robert Falcon Scott wa Uingereza ili kufikia ncha hiyo ya kusini aliibuka mshindi na kuitundika bendera ya Norway katika ncha hiyo. Robert Falcon Scott akiwa na wenzake walikumbana na theluji kali wakati wanarejea na kupoteza maisha yao. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita inayosadifiana na, ili na tarehe 14 Disemba mwaka 1981, bunge la utawala haramu wa Israel liliunganisha rasmi miinuko ya Golani huko nchini Siria na ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Hatua hiyo ya kinyama ilikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa nchi za Kiislamu Kiarabu pamoja na jamii ya kimataifa. Tawala dhalimu wa Israel uliikalia kwa mabavu miinuko hiyo ya Golan ya Syria katika vita baina yake na Waarabu mwaka 1967. Na katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la Dayton Peace Agreement yaani makubaliano ya amani ya Dayton yalithibitishwa ya kwa mara ya mwisho katika kikao kilichofanyika mjini Paris, Ufaransa. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba mwaka 1995 yalitiwa saini na marais wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Uislamu yalikuwa ni kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa kifanywa dhidi yao na Waserbia. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa daima taifa hili limekuwa likifuatilia kupanua ushirikiano na mataifa ya Kiafrika. Muhammad Baqiri Kalibof amesema hayo hapa mjini Tehran katika mazungumzo yake na spika wa baraza la wakilishi la Ethiopia Tagese Chafo na kusisitiza udharura wa kustawishwa zaidi y uhusiano baina ya Tehrani na Adis Ababa. Brigedia Jenerali Ali Jan Shahi, kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vikosi vya ulinzi vikiwa na zana kamili, silaha na uwezo, viko tayari kukabiliana na tishio lolote la adui kwa kusikiliza tu amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Taasisi za Kiislamu nchini Nigeria zimetangaza kuwa tume ya kutafuta ukweli ya bunge la Marekani ya kuandaa ripoti ya upande mmoja kuhusu mizozo ya kikabila katika nchi hiyo ya Kiafrika ni ya kuzusha mifarakano. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, umeonya juu ya ongezeko la hatari ya milipuko ya magonjwa miongoni mwa watoto katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu, wapenzi wa usikilizaji, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.