Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia, basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alkheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu kabisa na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya, ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni tarehe 14 Desemba mwafaka na tarehe ishirini na tatu Jamadu Thani mwaka 1447 hijria. Asubuhi ya leo, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Afrika Wiki Hii na makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na wasao kituruhusu tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanga na mikoa mingine ya Tanzania, lakini dha hiyo inasikika pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika mashariki na kati, iwapo una kisimbuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Muda si muda, narejea na taarifa ya habari za dunia Inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote ni kupe vidokezo Rais wa Iran asema BRICS inatoa fursa ya ushirikiano imara zaidi kwa wanachama. Kapteni Ibrahim Traore asema Burkina Faso imekuwa mfano wa kuigwa na mataifa ya bara la Afrika. Na katibu mkuu wa Hezbullah asema Marekani ijue kwamba katu hatutoweka chini silaha zetu, pamoja na habari nyinginezo. Migonga saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Iran ameashiria nafasi na uwezo wa kundi la BRICS na kulieleza kama jukwaa muhimu la kuimarisha maingiliano na uhusiano wa kiuchumi na kisiasa miongoni mwa nchi wanachama. Rais Pezeshkian aliyesema hayo katika mkutano na spika wa baraza la wawakilishi la Ethiopia, Tagese Chafo, hapa mjini Teheran jana Jumamosi na kuielezea BRICS kama mfumo mpya wa mawasiliano unaokuza heshima kwa uhuru wa kitaifa na tamaduni mbalimbali mbali, na kufungua njia ya ushirikiano wa usawa wa kimataifa. Dr. Pezeshkian ameelezea nia ya Iran ya kuendeleza uhusiano wa pande mbili na Ethiopia, akisisitiza kwamba kufikia lengo hili kuna hitaji kuanzishwa kwa kamisheni ya ushirikiano wa pamoja kutambua masilahi ya pamoja, kutambua uwezo wa kukamilishana na kukuza mazungumzo yenye kuzingatia masilahi ya pande zote mbili. Rais Pezeshkian amesisitiza utayari wa Iran kuchukua jukumu la uwajibikaji katika kuanzisha na kuimarisha amani na usalama endelevu katika eneo, akitoa mwito wa kuwa na ulimwengu usio na vita, vurugu na migogoro. Amesema, naamini kwamba watu binafsi wenye ufahamu wa kina kuhusu asili ya binadamu wanafadhilisha mazungumzo na ushirikiano kuliko makabiliano. Wakati wa mkutano huu, spika wa Ethiopia alielezea kuridhika kwake na majadiliano hayo na kusisitiza kujitolea kwa Ethiopia kuimarisha uhusiano na Iran hususan katika sekta za diplomasia, kiuchumi na kiusalama. Kabla ya hapo, spika wa bunge la Iran Muhammad Baqir Kalibaf katika mkutano wake na spika huyo wa Ethiopia alisema Tehran na Addis Ababa zina azma ya kupanua uhusiano wao wa kisiasa, kiuchumi na kitamaduni, huku wanachama wa hivi karibuni wa, wa nchi zote mbili kwa BRICS wakitarajiwa kurahisisha ushirikiano wa karibu zaidi. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na spika wa baraza la wawakilishi la Ethiopia Tagese Chafo katika bunge la Iran jana Jumamosi, Halibaf alisema uhusiano wa muda mrefu wa mataifa haya mawili ni wa zaidi ya miongo saba. Katika hatua nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza kusikitishwa na shambulio la ndege isiyo na rubani lililolenga kituo cha Umoja wa Mataifa nchini Sudan na kuwaua askari sita wa kulinda amani wa umoja huo. Guterres amesema katika taarifa yake kwamba shambulio hilo la droni la jana Jumamosi lililenga kambi ya lojistiki ya askari hao wa kulinda amani katika mji wa Kadugli katika eneo la kati la Kordofan. Walinda amani wengine wanane wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Wahanga wote wa shambulio hilo ni raia wa Bangladesh waliokuwa wakihudumu katika kikosi cha mpito cha usalama cha Umoja wa Mataifa cha Abyei, kwa kifupi UNISFA. Guterres amesema katika taarifa kwamba, na hapa na nukuu, ninalaani vikali mashambulizi ya kutisha ya ndege zisizo na rubani yaliyolenga kambi ya lojistiki ya walinda amani ya Umoja wa Mataifa huko Kadugli, nchini Sudan, mwisho wa nukuu. Haya yanajiri siku moja baada ya shambulio jingine la droni kuua raia wasiopungua 30 katika jimbo la Darfur Kusini, huko huko nchini Sudan. Shambulio hilo liliripotiwa kutokea katika eneo lililoko takriban kilomita 150 kusini magharibi mwa makao makuu ya jimbo hilo, yani mji wa Nyala. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amekariri mwito wake kwa mataifa yote yenye ushawishi kwa pande mbili zinazopigana huko Sudan kuzilazimisha zisimamishe vita mara moja na zizuie kumiminwa silaha huko Sudan. Vikosi vya msaada wa haraka RSF na jeshi la Sudan vilianza kupigana tarehe 15 Aprili mwaka 2023 kutokana na uchu wa madaraka. Mgogoro wa Sudan umeshapelekea makumi ya maelfu ya watu kuuawa na mamilioni ya wengine kuhama makazi yao. Sudan hivi sasa inashuhudia moja ya migogoro mibaya zaidi ya kibinadamu duniani. Mbali na hayo, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema kuwa serikali ina wajibu wa kufanya juhudi za kuzatiti mamlaka ya kujitawala na uhuru wa Lebanon na mukawama kwa upande wake umesaidia kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano. Sheikh Naim Kasim amesema hayo alipohutubia kongamano la Fatimiyun lililofanyika kwa mnasaba wa kuadhimisha mazazi ya Bibi Fatima Zahra salaamullahi aleha, na kubainisha kwamba wanawake wa mukawama wakiwa kama mabinti wake na akina mama wametoa mchango kwa mafanikio yaliyopatikana katika mukawama. Katika sehemu moja ya hotuba yake, Katibu Mkuu wa Hizbullah amesema kuwa serikali ina wajibu wa kufanya juhudi za kuzatiti mamlaka ya kujitawala na uhuru wa Lebanon na mukawama kwa upande wake umeisaidia kwa kufanya kila ulichoombwa katika kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano. Sheikh Naim Qassem amesema kuwa katika mapambano ya Ulilbas tumefelisha malengo ya adui. Adui Mzayuni alikiri kwamba hakupata mafanikio yoyote katika vita dhidi ya Lebanon, huku akikumbusha kuwa kuwepo kwa mukawama kuna kunamaanisha kwamba maisha yanaendelea. Katibu Mkuu wa Hizbullah amesema wanaohitumikia Israel ndani ya Lebanon, wanaoshajiisha utawala huu uanzishe vita dhidi ya nchi yao. Ameongeza kwa kusema utawala wa kizayuni hautaingia vitani bila ya uamuzi wa Marekani. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Shekh Naim Kasim amesisitiza kwa kusema Marekani inapaswa ielewe kwamba sisi hatutaweka chini katu silaha zetu, hata kama mbingu itashuka ardhini. Sisi ni watoto wa Imam Husein alaihi salam, na kamwe hatutosalimu amri na hatutokubali udhalimu katu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, rais wa Burkina Faso Kapteni Ibrahim Traore amepongeza mafanikio liliyoyapata jeshi hivi karibuni ya kukomboa maeneo kadhaa na kusisitiza kwamba nchi hiyo sasa imekuwa kigezo na mfano kwa mataifa ya bara la Afrika. Akihutubia taifa wakati wa maadhimisho ya miaka 65 ya uhuru wa Burkina Faso, Kapteni Traore ameashiria mafanikio ya operesheni za kijeshi zilizotekelezwa hivi karibuni na kueleza kwamba na hapa na nukuu, maeneo kadhaa yamekombolewa katika muda wa mwezi mmoja. Upinzani wote wa adui uliofanywa dhidi ya vikosi vyetu umesambaratishwa, na hatujapoteza maisha ya askari yeyote wakati wa mashambulizi haya, ni wale waliopata majeraha madogo tu, mwisho wa nukuu. Kamanda mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Bukinabe ameashajiisha majeshi ya nchi hiyo kushadidisha mapigano, akisema wahalifu wameondolewa kutoka maeneo kadhaa na wanaikimbia Burkina Faso, akiwapa machaguo mawili ya ama kukimbia au kufa. Kiongozi huyo wa kijeshi wa Burkina Faso amesisitiza kwamba harakati za kuifanya nchi iwe mamlaka kamili ya kujitawala zinaendeshwa na mapinduzi ya maendeleo ya watu, kwa kifupi RPP, yanayoendelea nchini humo Burkina Faso. Leo hii ni onyesho na mfano, ameeleza rais Traore na kuongeza kwa kusema, tunaangaliwa, watu wanatufuata na hatuna chaguo isipokuwa kufanikiwa. Tuko kwenye njia sahihi na tutafanikiwa, mwisho wa nukuu. Aidha, amewasihi waendeshaji wa uchumi kubadilisha mbinu zao kwa kuweka kipaumbele katika ukuaji wa viwanda nchini, kwa maana ya kusindika mali ghafi ndani ya nchi ili kuandaa ajira na kuhakikisha Burkina Faso inajitawala kiuchumi. Na mamia kadhaa ya watu wameingia barabarani katika mji mkuu wa Guinea Bissau, Bissau kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita, viongozi wa upinzani wanaoshikiliwa waachwe huru, huku viongozi wa kikanda wakijiandaa kukutana leo Jumapili kujadili namna ya kupatia suluhisho mgogoro huo. Waandamanaji hao walikabiliana na vikosi vya usalama mjini Bissau, wakichoma matairi na kupiga makelele ya kutaka Domingos Simoes Pereira, kiongozi wa Chama cha Afrika kwa ajili ya Uhuru wa Guinea Bissau na Cabo Verde, achiwe huru. Kwa mujibu wa jamaa zake na duru za usalama, Pereira alikamatwa wakati wa hekaheka heka za mapinduzi hayo ya kijeshi. Maafisa wa jeshi waliamua kumwondoa madarakani rais Umaru Sisoko mbalo mnamo Novemba 26, siku moja kabla ya tume ya uchaguzi kutangaza matokeo ya uchaguzi wa bunge na urais. Siku iliyofuatwa wanajeshi waliofanya mapinduzi walimteua Meja Jenerali Horta Inte kuwa kiongozi wa mpito. Viongozi wa jumuia ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, leo watakutana Abuja, mji mkuu wa Nigeria, kujadili hali ya Guinea Bisau na kuangalia uwezekano wa kuiwekea vikwazo nchi hiyo. Hayo ni kwa mujibu wa kauli iliyotolewa wiki iliyopita na waziri wa mambo ya nje wa Sierra Leone Timothy Musa Kaba. Hatutambui serikali ya mpito, alisema mwanaharakati wa asasi za kiraia Vigaro Luis Balanta katika mkutano na waandishi wa habari siku ya Ijumaa, akihimiza kufanyika mgomo wa kitaifa na wiki ya wasi wa sheria. Sisi ni vijana na sisi ni mustakbal wa nchi hii, alisisitiza mwandamanaji Antonio Sami na kueleza kwamba hatutawahi kamwe kukubali kwamba uhuru wetu uhojiwe, mwisho wa nukuu, na mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, haya ni matangazo ya Jumapili asubuhi ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teherani. Asante sana kwa kuichagua na kuiteua idhaa yako hii pendwa. Karibu sasa nikuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, azimio jipya la baraza kuu la umoja wa mataifa, msimamo wa kimataifa dhidi ya utawala wa kizayuni sambamba na Israel kukiuka usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio jipya linaloitaka Tel Aviv kutekeleza uamuzi wa Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ kuhusu eneo hilo la Palestina. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa kifupi UNGA Ijumaa ya tarehe kumi na mbili mwezi huu wa Desemba lilipasisha azimio ambalo limeitaka Israel iruhusu kufikishwa misaada ya kibinadamu katika eneo la ukanda wa Ghaza na kuwezesha usambazaji chakula, maji, dawa na mahema kwa wenyeji wa eneo hilo, kuheshimu kinga ya maeneo ya Umoja wa Mataifa na kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa sheria za kimataifa azimio hilo limepasishwa kufuatia maoni ya ushauri yaliyotolewa hivi karibuni na Mahkama ya Kimataifa ya Haki ICJ, ambayo yameeleza wajibu wa Israel kama utawala ghasibu na pia kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Azimio hilo ambalo limewasilishwa na Norway na nchi nyingine zaidi ya kumi na mbili limepasishwa kwa kuungwa mkono na nchi mia moja thelathini na tisa Nchi kumi na mbili zimelipinga na kumi na tisa hazikupiga kura. Kabla ya kupigwa kura kuhusu hali ya wa Wapalestina, mwakilishi wa kudumu wa Norway katika Umoja wa Mataifa, Merete Fleg Bratested, alisema na hapa na nukuu: mwaka 2024 ulikuwa moja kati ya miaka yenye ukatili mkubwa zaidi katika miongo mitatu iliyopita. Bratested aliongeza kuwa mwaka wa 2025 unafuata njia hiyo hiyo, na kuna dalili chache kwamba mwenendo huu utapungua katika mwaka ujao 2026 Hali katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu inapaswa kupewa mazingatio, mwisho wa nukuu. Balozi huyo wa Norway katika Umoja wa Mataifa aliongeza kuwa raia wanalipa gharama kubwa zaidi, heshima kwa kanuni za binadamu inapungua, na kanuni za msingi zaidi za sheria za kibinadamu ziko chini ya mashinikizo. Kwa upande wake, mwakilishi wa Marekani Jeff Batters alipinga azimio hilo kabla halijapigiwa kura, akitoa matamshi ya kuiunga mkono Israel na dhidi ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na maazimio yake, akidai kwamba azimio hilo la kimaonyesho litaibua mgawanyiko na kuzuia amani. Afisa huyo wa Marekani alisisitiza kwamba Washington itapiga kura dhidi ya azimio hilo na kutoa mwito kwa nchi nyingine kulipinga. Hata hivyo, licha ya juhudi na kauli za mwakilishi wa Marekani, azimio hilo limepitishwa. Hii inaonyesha kupungua ushawishi wa Marekani duniani, na vilevile vile mshikamano wa nchi mbalimbali na watu wa Palestina wanaokandamizwa ambao sasa wako chini ya mashinikizo zaidi kuliko hapo awali kutoka, a, kutoka kwa utawala wa Kizayuni wa Israel. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, matangazo haya yanasikika hivi sasa mubashara kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tobaan inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, bali katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam. Imetimia saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Tehran. Mpenzi wa msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Wasiliana nasi kwa kututumia arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha na nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kadri tunavyosonga mbele na matangazo yetu haya ya asubuhi Afrika wiki hii na tumaye hu mzima wa afya popote pale ulipo msikilizaji mpenzi, karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kipindi cha siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakaotupia jicho leo hii ni pamoja na, na rais wa Afrika kusini asema uhuru wa Palestina ndio peke, njia pekee ya kuleta amani endelevu Iran yaazimia kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika na CHADEMA yataka kuanzishwa serikali ya mpito nchini Tanzania. Hayo pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na maswala ya diplomasia, ambapo rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan Alhamisi hii alipokea hati za utambulisho kutoka kwa mabalozi wapya watano walioteuliwa kuziwakilisha nchi zao katika hafla iliyofanyika katika ikulu ya Chamwino huko mkoani Dodoma. Balozi mteule wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Muhammad Javad Hemmatpanah, alijiunga na balozi wa Angola, wa Slovakia, yule wa Namibia na Uholanzi kukabidhi hati za utambulisho. Kwa mujibu wa taarifa rasmi ya Ikulu, Rais Samia aliwakaribisha mabalozi hao na kusisitiza dhamira ya Tanzania kuendeleza uhusiano wa kirafiki na ushirikiano unaojengwa juu ya kuheshimiana, malengo ya pamoja ya maendeleo na historia ya mahusiano kati ya Tanzania na nchi wanazotoka. Aidha, alibainisha kuwa Tanzania ina nia ya dhati ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara na uwekezaji, hususan katika maeneo yenye fursa kama vile kilimo, uongezaji thamani mazao nishati pamoja na maji. Rais Samia pia alisisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano katika sekta za afya, elimu, uchumi wa buluu, utalii na teknolojia. Hali kadhalika, Dr Samia alizipongeza nchi hizo kwa mchango wao katika safari ya maendeleo ya Tanzania na kuhimiza ushirikiano wa kina zaidi unaoendana na dira ya elfu mbili na hamsini na sera ya mambo ya nje inayotilia mkazo wa diplomasia ya uchumi ushirikiano wa kimkakati na ushiriki hai katika majukwaa ya kikanda na kimataifa. Katika hatua nyingine, Rais Samia aliwahakikishia mabalozi hao hali ya amani, utulivu na usalama nchini humo, akisisitiza kuwa Tanzania inabaki kuwa mahala salama kwa wananchi wake, wawekezaji na wafanyabiashara. Ushirikiano wa Iran na Tanzania unajikita zaidi katika sekta za biashara, nishati, teknolojia, kilimo, afya na elimu. Kwingineko, rais wa Afrika Kusini alisema Jumatatu hii kwamba chochote kilicho chini ya uhuru wa Palestina na kutambuliwa kwa haki za msingi za binadamu za watu wa Palestina hakitatambulika na hakitapelekea amani na haki na endelevu katika eneo hilo. Akiwahutubia wajumbe wa baraza kuu la kitaifa la tano la chama tawala ANC, rais Cyril Ramaphosa alisema nchi yake ina wasiwasi kuwa Israel inaendelea kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la kupigania ukombozi wa Palestina la Hamas ambayo ilianza kutekelezwa Oktoba kumi. Ramaphosa aliwaambia wajumbe wa chama hicho huko Ekurhuleni karibu na Johannesburg kwamba Afrika Kusini ilikaribisha makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yalileta kurudi kwa mateka na kuachiliwa kwa wafungwa wengi wa kisiasa wa Palestina. Hata hivyo, kuna jambo la wasiwasi zaidi kwamba Israel inakiuka makubaliano ya kusitisha mapigano karibu kila siku, alisema. Uhalifu uliotekelezwa na Israel dhidi ya watu wa Gaza ulifanya serikali yake kupeleka kesi mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ, ikieleza kuwa utawala wa Israel unakiuka majukumu yake chini ya mkataba wa kuzuia uhalifu wa kimbari Ramaphosa amesema as people and an organization that has struggled against an oppressive system of apartheid we do pledge solidarity with the palestinians and as the african national congress we have always pledged our solidarity with them and we've always insisted that the only solution Rais wa Afrika Kusini amesema tangu mashambulizi ya Israel yaanze Oktoba 7 mwaka 2023 zaidi ya watu 70,000, waliuawa huko Gaza, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Wakati huo huo, wakati wa mkutano na waandishi wa habari huko Abuja kuhusu siku ya kimataifa ya haki za binadamu, Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria, alikosoa serikali ya Abuja kwa ukandamizaji wake unaoendelea dhidi ya waandamanaji wa amani wanaoiunga mkono wa Palestina. Alisisitiza kwamba licha ya kupita miezi tisa tangu kujiri mauaji ya waandamanaji siku ya Quds, serikali inaendelea kuzuia maiti 24 zinazohitajika kwa ajili ya mazishi sahihi ya Kiislamu. Amebainisha kuwa siku ya Quds ilishuhudia vikosi vya serikali vikiafyatulia risasi waandamanaji na kusababisha vifo vya watu 27. Alikosoa serikali kwa kujibu maandamano ya amani kwa vurugu, akisema ni jambo la aibu. Kwamba ni nchini Nigeria pekee ambapo serikali hujibu maandamano ya kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina kwa kuwafyatulia risasi waandamanaji. Mbali na hayo, jeshi la polisi nchini Tanzania limewapongeza wananchi kwa kupuuza wanaohamasisha maandamano. David Misime, msemaji wa jeshi la polisi nchini Tanzania, amesema kwa kushirikiana na vyombo vingine vya ulinzi na usalama nchini humo, askari polisi wamewahakikisha wananchi kuwa wataendelea kulinda usalama wa Tanzania sambamba na maisha na mali za wananchi ili waweze kuendelea na shughuli zao kwa amani, utulivu na usalama. Amesema kama navyonukuu, tunawashukuru na kuwapongeza wananchi wote kwa nafasi zao kwa namna wanavyoendelea kuwakataa na kuwapuuza wale wanaohamasisha na kuchochea vurugu na ukiukwaji wa sheria za nchi kupitia mitandao ya kijamii na njia zingine Mwisho wa kunukuu. Kabla ya hapo, taarifa iliyotolewa na msemaji huyo wa jeshi la polisi makao makuu, naibu kamishna wa polisi, DCP David Msime, iliyoonya kuhusu wanaopanga kujitokeza kwenye mitaa mbalimbali mnamo Desemba kumi ili kufanya kile kinachoitwa maandamano ya amani, kutokana na kushindwa kuyafanya Desemba 9. Alionya kwamba maandamano hayo yanayopewa jina la amani la man, la maandamano ya amani na yasiyo na kikomo yamekosa sifa za kisheria za kuyaruhusu kufanyika, na kwa kuwa yametangazwa kufanyika nchi nzima na wanaohamasisha hawana anwani maalum zaidi ya kuona namba nyingi za simu za mataifa ya nje ya Tanzania na za ndani ya Tanzania, akaunti za mitandaoni za nje na ndani ya nchi, ambapo wamiliki wake ndiyo wanaohamasisha maandamano hayo. Wakati huo huo, chama kikuu cha upinzani nchini humo, Chadema kimetaka kuanzishwa kwa serikali ya mpito ambayo haitoongozwa na rais Samia Suluhu Hassan wala serikali ya CCM na itakayoaminika na Watanzania wote na jamii ya kimataifa. Msimamo huo umetangazwa na makamu mwenyekiti wa Chadema John Heche, ambaye ameeleza kuwa serikali tajwa ya mpito itasimamiwa na mashirika ya kimataifa yenye kuaminika na yenye uwezo kama vile Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na jumuiya ya SADEK ili kurejesha utulivu haki za kisiasa na kiraia, na itafungua anga la kisiasa na uhuru wa kujieleza, na vilevile vile taratibu uchaguzi mpya wa kitaifa kwa uwazi, uadilifu na uangalizi huru wa kimataifa. Amesema itahakikisha kuachiwa huru kwa wafungwa wote wa kisiasa na wote waliofunguliwa kesi za uongo, na vilevile itahakikisha kuachiwa kwa wote waliotekwa nyara na kufichwa katika mahabusu. Kiongozi huyo wa Chadema ameeleza kuwa Chadema inatambua kwamba kwa kuwa matukio ya tarehe 29 Oktoba yalitokana na hatua ya dola kupuzwa kwa muda mrefu madai ya mabadiliko ya katiba pamoja na marekebisho ya sheria na kanuni za uchaguzi, chama kinaendelea kusisitiza ulazima wa kuendelezwa na kukamilishwa kwa mchakato shirikishi wa mabadiliko ya katiba ulioongozwa na tume ya Jaji Joseph Sinde Walioba. Chadema inaunga mkono madai ya makundi yote ya Watanzania ambayo yamekuwa yakitolewa kwa njia mbalimbali. Tunaunga mkono vijana wa Tanzania Gen Z, viongozi wa dini, wanaharakati na makundi yote katika jamii kuwa nchi hii inahitaji katiba mpya ambayo itatoa suluhisho kwenye matatizo ya muda mrefu ya mifumo ya uchaguzi wa Tanzania. Wenzangu, najua yaliyotokea tarehe ishirini na tisa yamewaumiza sana, yamewanyong'onyeza sana. Nachukua nafasi hii kwa niaba ya chama chetu katika hatua nyingine, serikali ya Ghana imewatimua kwa kuwarejesha walikotoka Waisraeli watatu katika hatua ya kujibu mapigo na kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizona wa Israel, baada ya hapo awali kulalamikia kunyanyaswa raia wake katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko mjini Tel Aviv. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Ghana imesema na hapana nukuu, serikali ya Ghana imewajibika kuchukua hatua hiyo baada ya raia wake kunyanyaswa na Israel. Tutaendelea kulinda utu na heshima yetu, mwisho wa kunukuu. Taarifa hiyo iliyotolewa Jumatano hii imebainisha kuwa raia hao watatu wa Israel waliwasili nchini humo mapema siku hiyo. Serikali ya Ghana imesisitiza kuwa raia wake wanastahili kupewa heshima katika nchi nyingine zinavyotarajia pale raia wao wanapoingia Ghana. Mapema Jumatano, serikali ya Ghana ililaani kitendo cha kunyanyaswa raia wake kwenye uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv, hali iliyopelekea baadhi ya abiria ndani ya uwanja huo kuwekwa rumande. Kwa mujibu wa serikali ya Accra, raia wake saba wakiwemo wajumbe kutoka bunge la nchi hiyo waliwekwa vizuizini bila sababu za msingi na baadaye kuachia huru huku wengine watatu wakirejeshwa nchini kwao. Huku hayo yakiarifiwa, wanaharakati wa haki za binadamu na watafiti mbalimbali wameituhumu benki kuu ya Ufaransa kwamba ilihusika kwa namna moja katika matukio yaliyopelekea kutokea mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 huko nchini Rwanda dhidi ya jamii ya Watutsi. Madai hayo yamewasilishwa na wanasheria Matilda Ferry na Joseph Breham kwa niaba ya Dafroza na Alain Gutier pamoja na taasisi ya CPCR. Watafiti waliopitia kumbukumbu mbalimbali wanadai kuwa benki hiyo iliwezesha kufanyika miamala kadhaa ya fedha kwa ajili ya serikali ya Rwanda mwanzoni mwa miaka ya tisini, ikiwa ni maandalizi ya mauaji hayo ya kimbari. Kwa mujibu wa wasilisho hilo, inawezekana benki hiyo ilishindwa kuzuia au ikaendelea kuidhinisha pesa licha ya tahadhari kadhaa zilizotolewa na jumuiya mbalimbali mbali mbali za kimataifa kuhusu mzozo wa Rwanda malalamiko hayo yameegemea zaidi kwenye miamala saba iliyofanywa kutoka kwenye akaunti ya benki ya taifa ya Rwanda iliyofanyika kati ya mwezi Mei na Agosti mwaka 1994. Miamala hiyo inakadiriwa kufikia dola za Kimarekani laki tano na sabini na moja elfu ambazo zinadaiwa kutumika kununua vifaa vya kijeshi na silaha licha ya zuio la Mei 17 mwaka 1994 lililotolewa na Umoja wa Mataifa. Huku hayo yakiarifiwa wiki hii, mamia ya watu walimiminika mitaani huko wa Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, kuonyesha hasira zao dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump aliyewatukana Wasomali na kuwaita takataka taka. Akizungumza katika mkutano wa baraza la mawaziri Jumanne hii, Trump alisema Wamarekani wenye asili ya Somalia hawachangii chochote, hatuwataki katika nchi yetu na ni takataka tu. Matusi ya rais huyo wa Marekani yamepokewa kwa mshtuko na kulaaniwa ndani ya Marekani na nje ya Marekani, hususan nchini Somalia. Tunapinga maneno ya matusi ya Trump akituita sisi ni takataka, amesema Ridwan Muhamud katika maandamano huko Mogadishu. Sisi si takataka, yeye ndiye takataka, taka kwa mdomo wake mchafu. Kwa kuwa ameshindwa katika siasa zake, sasa anajaribu kupotosha umma. Waandamanaji walibeba mabango na picha za mbunge Ilhan Omar na kutangaza kwa sauti kubwa kauli mbiu za kumlani Trump. Trump amekiuka heshima na utu wetu na hatutokubali kutukanwa, amesema Mwandamanaji mwingine Fadhumu Ahmed na kuongeza kuwa sisi ni wasomali na tuna fahari yetu wenyewe, lakini mtu kama Trump hana elimu ya kuelewa hilo. Hivi ndivyo hali ilivyokuwa katika jiji la Mogadishu. Waziri mkuu wa Somalia Hamza Abdi Bare siku ya Jumatano alikosoa matamshi hayo ya Trump yaliyolenga Somalia na wahamiaji wa kisomali walioko Marekani. Kuna zaidi ya watu robo milioni wenye asili ya Somalia wanaoishi Marekani, akiwemo mbunge wa chama cha Democratic Ilhan Omar ambaye mara kwa mara anakosoa sera za kibaguzi za Donald Trump. na Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, zimeelani jaribio la mapinduzi nchini Benin Jumapili iliyopita ya Desemba 7, na kueleza kuwa zinaunga mkono serikali katika kudumisha utaratibu wa kikatiba. Mahmud Ali Yusuf, mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika, amewataka waliopanga jaribio la mapinduzi Kusitisha mara moja vitendo vyote visivyo halali, kuheshimu katiba ya Benin na kurejea mara moja kwenye kambi zao na majukumu yao ya kitaalamu. Yusuf ameeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuongezeka idadi ya mapinduzi ya kijeshi na majaribio ya mapinduzi barani Afrika na kukosoa vitendo hivyo kwamba vinadhoofisha uthabiti wa bara la Afrika na kutishia mafanikio ya kidemokrasia. Mwenyekiti wa kamisheni ya AU kwa mara nyingine tena ametilia mkazo msimamo wa umoja huo kutovumilia mabadiliko yoyote ya kikatiba ya serikali bila kujali muktadha au uhalali wake. Wakati huo huo, jumuia ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, Ekowaz imeahidi kuiunga mkono serikali ya Benin ili kuilinda katiba nchi hiyo na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Ekowaz imesema kuwa waliopanga mapinduzi huko Benin wanabeba dhima kwa maafa yoyote ya maisha na mali yaliyosababishwa na hatua yao hiyo. Kundi la wanajeshi wa Benin waliliambia shirika la utangazaji la nchi hiyo kwamba wamemwondoa madarakani rais Patrice Talon na kumteua luteni kanali Pascal Tigri kuongoza kamati ya kijeshi ya uhuishaji mpya waliounda. Muda mfupi baadaye, waziri wa mambo ya ndani wa Benin Alasani Sedu alisema kupitia televisheni ya nchi hiyo kwamba wamezima jaribio la mapinduzi lililofanywa na kundi dogo la wanajeshi na kuwataka wananchi kuendelea na shughuli zao kama kawaida, uingiliaji wa haraka wa Nigeria kwa ombi la serikali ya Benin ulifailisha jaribio hilo la mapinduzi na kuzuia kuenea kwa ukosefu wa utulivu katika eneo la Afrika Magharibi. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo, panapo majoleo yake Mola. Asante na kwa heri. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie machoto magazetini Kunjua jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, ambapo aghalabu ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari kuhusu shughuli ya kuaga mwili wa aliyekuwa mbunge wa Peramiho, Jenista Mhagama. Rais Samia asimulie uimara wa Jenista, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mzalendo wa Machinga limeandika, Samia hasema Jenista alikuwa mlezi wa wengi bungeni. Amtaja kama kiongozi jasiri na nguzo ya matumaini kwa wanawake na vijana, akumbuka alivyotoa mchango kwa serikali na CCM. Vilio vya tawala msibani, katibu wa bunge ataja ugonjwa wa moyo ulivyoondoa uhai wake. Habari zake nyingine zinasema Zito ashinda kesi dhidi ya Sethi wa IPTL. RC Chalamila atoa maagizo kukabili mgao wa maji da na waziri Masauni achaguliwa makamu wa rais wa baraza la mazingira UN. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo Jumapili kinasema, Samia awapa neno mawaziri wapya, aongoza kumwaga Jenista, amtaja kusimamia haki na kwamba alikuwa kiongozi wa viongozi. Habari hii imetengewa nafasi ya kwanza pia na Mwananchi na kupewa anwani isemayo kiraka amelala katika dondo zake. Rais Samia ameeleza sababu za kumwita mwanasiasa huyo kiraka. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Nipashe Jumapili zina vichwa vinavyosomeka: vigogo wasimamishwa kazi, tuhuma ubadhirifu ujenzi sekondari, ngiri inavyotafuna wengi kimya kimya, Dawasa yatoa ratiba ya mgao wa maji na baba adaiwa kumua kijana aliyemkuta chini ya kitanda cha wanawe wa kike. Tuelekeze kurunzi ya dondo zetu nchini Kenya, ambapo matoleo karibu yote ya leo yametoa kipo mbele na kuchangamkia habari ya kifo cha waziri wa zamani Cyrus Jirongo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la The Sunday Standard umepambwa kwa picha ya mbunge huyo wa zamani wa Lugari. aliaga dunia alfajiri ya jana katika ajali ya barabarani. Toleo la mtandaoni limeipa habari hiyo kichwa kinachosema Cyrus Jirongo, mweledi aliyependa siasa, pesa na vitu vya thamani na vitu vizuri maishani. Sunday Nation pia limetanguliza mbele habari hiyo chini ya kichwa kisemacho Cyrus Jirongo, dalali mahiri wa siasa. Kwa ufupi, atakumbukwa zaidi kwenye ulimwengu wa siasa kwa kuwa mwanzoni mwa miaka ya tisini alipata umaarufu kote nchini alipokuwa kiongozi wa vuguvugu la vijana wa KANU kwa kifupi YK92, kundi lililokuwa na nguvu na ushawishi na lililohamasisha uungwaji mkono kwa chama tawala cha KANU kabla ya uchaguzi mkuu wa vyama vingi hapo mwaka 1992. Habari nyingine iliyopewa uzito na Nation inaanwani semayo namna mpasuko kati ya Uhuru na Gashagwa umebua mvutano mpya baina ya Kalonzo na Matiang'i. Habari hii ya utesi wa kisiasa ndio iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti dada la Taifa Jumapili, chini ya kichwa kilichobeba maneno iko shida. Mwandishi anatupasha zaidi kwa kuandika, muungano wa upinzani unakumbwa na jaribio lake kubwa zaidi hadi sasa ikiwa ni vita kati ya wafuasi wa kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka na wale wa naibu kiongozi wa Jubilee Fred Matiang'i, na kuanika mgogoro kati ya vinara hao. Kilichoonekana kama ushirikiano dhidi ya utawala wa Rais William Ruto sasa kimegeuka kuwa mzozo mkali wa ndani kwa ndani, huku upinzani ukigawanyika kati ya kundi linalompigia debe Kalonzo linalotiwa moyo na aliyekuwa naibu rais Rigadhi ya Shagwa, na jingine la rais mstaafu Uhuru Kenyatta linalomuunga mkono Dkt Matiangi. Haya, moja ya habari zenye mvuto wa aina yake katika gazeti la New Times la Rwanda, inasema muungano wa vikosi vya Kongo kwa ushirikiano na wanajeshi wa Burundi umeendelea kufanya operesheni zilizoratibiwa dhidi ya raia wa jamii ya Watutsi wa Banyamulenge katika mkoa wa Kivu Kusini huko nchini DRC. Madai hayo yalitolewa jana Jumamosi na msemaji wa harakati ya M23. Tunatamatishia dondoo zetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor linalo lipa uzito habari yenye kichwa kilichobeba maneno isimba kisunzi kisichokwisha. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo likiwemo kwenye toleo lake la intaneti mbali na habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa mwakani zina vichwa vinavyosomeka: taharuki Masaka huku kasisi akitekwa nyara; watoto DRC wasimulia walivyobakwa kwa umati na kufanywa watumwa wa ngono na waasi wa M23, na watu watatu hawajulikani walipo baada ya kutekwa nyara na watu waliojizatiti kwa silaha huko Kampala na Masaka. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya. Tutumie ujumbe wako kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487, na baadhi ya maoni yako nitayasoma baada ya makala hii fupi. Leo katika historia. Leo ni Jumapili mwezi 23 mfunguo 9 Jamadu Thani mwaka 1447 Hijiria, ambaye inasadifiana na tarehe 14 Disemba mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 226 iliyopita, George Washington alifariki dunia george washington rais wa kwanza wa marekani alizaliwa huko virginia februari 12 mwaka 1732 licha ya kufiwa na baba yake aliendelea na elimu yake na kuwa mtu mashuhuri katika mapinduzi ya marekani wakati wa vita vya ufaransa na kupinga sera za ukoloni wa uingereza George Washington aliteuliwa kuwa kamanda wa majeshi ya kikoloni wakati wa mapinduzi Marekani na kwa azma na irada aliweza kufanikisha uhuru wa Marekani. Mnamo mwaka 1787 alikuwa mkuu wa taasisi ya kuandaa katiba na mwaka uliofuata alichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Marekani. Katika siku kama ya leo miaka 121 iliyopita alizaliwa Daktar Mahmud Najmabadi, mmoja wa madaktari na wahakiki mahiri wa Iran. Baada ya kumaliza elimu yake ya msingi, alienda katika shule ya tiba na kuhitimu huko. Mbali na kutibu wagonjwa, Daktar Najmabadi pia alifundisha katika chuo kikuu na alikuwa na hamu maalum ya kusoma tiba ya Kiislamu na Kiiran. Kuhusiana na hilo ameandika vitabu vinavyotambulisha watu mashuhuri wa kitabibu kutoka katika ulimwengu wa Kiislamu na Iran, hususan Muhammad bin Zakaria Razi, na pia ametafsiri idadi ya vitabu vyao. Siku kama ya leo miaka 113 iliyopita baada ya juhudi na jitihada za miaka mingi hatimaye, ncha ya kusini yaani south pole ilivumbuliwa na kwa mara ya kwanza, na wavumbuzi kadhaa waliwasili katika eneo hilo katika siku hii. Roald Amundsen, bahari ya mashuhuri wa Kinori aliyekuwa akishindana na Robert Falcon Scott wa Uingereza ili kufikia ncha hiyo ya kusini. Aliibuka mshindi na kuitundika bendera ya Norway katika ncha hiyo. Robert Falcon Scott akiwa na wenzake walikumbana na theluji kali wakati wanarejea, na kupoteza maisha yao. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 14 Disemba 1981 bunge la utawala haramu wa Israel liliunganisha rasmi miinuko ya Golani huko nchini Siria na ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Hatua hiyo ya kinyama ilikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa nchi za Kiislamu Kiarabu pamoja na jamii ya kimataifa utawala dhalimu wa Israel uliikalia kwa mabavu miinuko hiyo ya Golan ya Syria katika vita baina yake na Waarabu mwaka 1967. Na, na katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita makubaliano ya amani, Bosnia, ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la Dayton Peace Agreement Yaani, makubaliano ya amani ya Dayton yalithibitishwa ya kwa mara ya mwisho katika kikao kilichofanyika mjini Paris, Ufaransa. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba mwaka 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa waislamu yalikuwa ni kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa akifanywa dhidi yao na Waserbia. Hii ni Redio Teheran. Kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Naanza na ujumbe wake Kashindi Maulid yupo Kigoma, Tanzania, anasema: bunge la Ulaya Jitahidini sana haki ipatikane kwanza, Palestina, Ukraine na Jordan na vilevile vile Iran. Huku kwetu ni mbali mno kupata mnachokitaka. Anasema Tanzania tupo imara kuliko mnavyodhania. Kashindi huyo akiwa Kigoma, asante sana. Naye mmoja hapa anatuandikia salamu alaikum, na mjibu wa alaikum salam. Naona anatuma ujumbe huu kutoka Tanzania, kajarifisha tu kwa jina moja hapa Salim. Uh, tufahamishe majina yako yote ndugu Salim ukiwa hapo Tanzania, na tueleze mji wako au mkoa wako hapo Tanzania ili tuweze kukunga ukumbini. Asante sana kwa ujumbe wako huo, Sherali Fadhil akiwa Dar es Salaam huko huko Tanzania, anasema uh, enye Waarabu kwa ujumla wenu mjielewe, silaha za Hizbullah Hamas wa Yemen na wanamukawama wa Misri ni uhakika wa amani kwa jamii nzima ya Waarabu katika ujumbe wake mwingine anasema Waarabu ni jamii ya watu majahil, wanatuthibitishia kwa vitendo vyao, wanathubutu kwa vitendo kushirikiana na wazayuni kujisambaratisha wenyewe. Sherali huyo, akiwa da. Naye, asante sana mzee Nasor akiwa barabara ya kumi na nne Tanga, Tanzania, anafuatilia matangazo haya. Asante sana pia. Nani huyu? Hamisi Hashimu pia yupo Tanzania. Aa, naona ujumbe wako huu sentensi haijanyoka lakini ni nisome ni kama ilivyo nasema, hata kama nchi zipo zinazokuwa pamoja na Palestina, lakini nini kinachofanyika? Amri inapotoka kwenye mahakama ya kimataifa, watetezi wa haki za binadamu watasema, wataongea, mimi naona sawa na hakuna. Asante sana kwa ujumbe wako huo Uh, ingawaje naona siju kuna mpandaniko um, hapo wa maneno sija, sentensi haijanyoka vizuri ndugu Hashim. Hata hivyo, tunakushukuru sana ukiwa hapo Tanzania. Ujumbe wa mwisho ni kutoka kwake Jafar Uledi akiwa Singida huko huko Tanzania, nasema: assalamu alaikum, nipo hadhiri nafuatilia matangazo ya Radio Iran. Asante sana kwa kutufuatilia mubashara ukiwa hapo Singida. Maoni ni mengi lakini muda haunasii nikusomee vichwa vya habari. Rais Pezeshkian asema BRICS inatoa fursa ya ushirikiano imara zaidi kwa wanachama, Umoja wa Mataifa walaani shambulio lililoua askari sita wa kulinda amani huko nchini Sudan na katibu mkuu wa Hizbullah anasema Marekani ijue kwamba katu hatutaweka chini silaha zetu. Tutakomea hapo kwa vichwa hivyo. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.