Hili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars today .ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku wa leo tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podkasti ya historia ya mayahudi nchini Iran. Podkasti hiyo itafuatiwa na makala ya leo katika historia ambayo ndiyo itakayotuhitimishia matangazo yetu kwa usiku huu wa leo. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Naibu waziri wa mambo ya nje asema uhusiano wa Iran na China ni mkamilishaji wa mfumo mpya wa kimataifa. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa asema Israeli na waungaji mkono wake wakuu wanapaswa wagharamie ujenzi mpya wa Ghaza. Umoja wa Mataifa wasikitishwa na shambulio la droni lililoua zaidi ya raia 30 nchini Sudan na ukosoaji waongezeka kuhusu afya ya Trump baada ya kuonekana akiwa mchovu hadharani. Habari kamili. Said Khatibzadeh, naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na mkuu wa kituo cha utafiti wa kisiasa na kimataifa, ameutaja uhusiano wa Iran na China uliojengeka juu ya msingi wa chaguo la maslahi ya pamoja. Khatibzadeh amesisitiza kuwa maingiliano hayo hayatokani na kulazimisha bali chimbuko lake ni udharura wa kuunda uhusiano wa pande nyingi na wenye mfungamano. Akigusia mabadiliko ya mazingira ya kimataifa na vikwazo na mashinikizo ya kivita, Hatib Zade ameutaja uhusiano kati ya nchi hizo mbili kuwa wa kweli wa kihistoria na wa ustaarabu, na akasema Iran na China zikiwa nguzo mbili muhimu za kusini mwa dunia zitakwenda kwa kasi na mshikamano zaidi katika kuendeleza maslahi yao ya pamoja na utulivu wa kieneo. Akihutubia katika kongamano la tatu la majadiliano ya Iran na China, Said Khatibzadeh amesema kama ninavyonukuu: baada ya viongozi wa nchi hizi mbili kukubaliana kuboresha uhusiano wa pande mbili hadi kufikia ushirikiano wa kina wa kimkakati, hatimaye Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Jamhuri ya Watu wa China zilitiliana saini hati na kuweka hati hii katika hatua ya kivitendo. Kongamano la tatu la majadiliano ya Iran na China la siku mbili li lililoanza leo hapa mjini Tehran linafanyika kwa hima ya kituo cha mafunzo ya kisiasa na kimataifa cha wizara ya mambo ya nje ya Iran ambapo pamoja na mambo mengine linajumuisha warsha na majopo maalumu katika nyanja za ushirikiano wa kiuchumi, teknolojia, nishati mbadala na usalama wa chakula. Francesca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, amesema Israeli na Marekani pamoja na nchi zingine ambazo zilikuwa wasambazaji wakuu wa silaha kwa utawala huo zinapaswa kugharimia ujenzi mpya wa eneo la ukanda wa Ghaza. Akizungumza katika hafla iliyofanyika jijini London, Uingereza, kuhusu hali ya haki za binadamu katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, Albanis amebainisha kuwa inapasa ifanyike tathmini kamili ya ushiriki uliofanywa katika mauaji ya kimbari ya Ghaza na kusisitiza kwamba si Israel pekee bali mataifa yote yanayosaidia mauaji ya kimbari inapasa yakabiliwe na vikwazo. Lazima mataifa yavunje uhusiano na Israel na lazima yaache kuifadhili kifedha na kuisaidia nchi inayoendeleza ukaliaji haramu wa ardhi, amesisitiza ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa. Akigusia suala la uwajibikaji, Albanis amesema Israel inapaswa ilipia gharama za ujenzi mpya wa Gaza pamoja na Marekani, Ujerumani na Italia ambao ndio watoaji wakuu wa silaha. Ameendelea kueleza kwamba inapasa ufanyike uchunguzi mkali kuhusu ushiriki wa Uingereza katika mauaji hayo ya kimbari ya Gaza kupitia utoaji huduma uliofanywa na serikali ya London kupitia vituo vyake vya kijeshi vilivyoko Cyprus. Albanis amebainisha kwa kusema, ikiwa Israel haitaki ishutumiwe kwa vitendo vya kikoloni, isionyeshe miamala kama ya dola la kikoloni, kama chombo cha kikoloni ya kunyakua ardhi na kuwahamisha watu huku akikumbusha kwamba miaka miwili ya mauaji ya kimbari ya huko Gaza ni mchanganyiko wa miaka 60 ya kutochukuliwa hatua Israel. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo wa Kizayuni amebainisha kuwa hali hiyo haitasita isipokuwa kama mambo yatabadilika huko London au Rome au Berlin au Paris. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesikitishwa sana na shambulio la droni, yaani ndege isiyo na rubani, lililoua wa raia wasiopungua 30 katika jimbo la Darfur huko Sudan. Shambulio hilo limeripotiwa kutokea katika eneo lililoko karibu kilomita mia na hamsini kusini magharibi mwa makao makuu ya jimbo hilo, yaani mji wa Nyala. Farhan Haq, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amethibitisha habari hiyo na kusema kuwa Guteres amehimiza pande zote kusimamisha vita na kuruhusu kufikiwa maeneo yaliyoathiriwa vibaya na mapigano huko Sudan. Amesema shambulio la hivi sasa limekuja huko mapigano yakiongezeka katika maeneo ya Darfur na Kordofan, hasa mashambulizi ya droni yanayoongezeka kwa kasi kwenye maeneo hayo. Aidha, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa analaani mashambulizi yote dhidi ya raia na miundombinu ya raia na anazitaka pande zote zitekeleze wajibu wao chini ya sheria za kimataifa, ikiwa ni pamoja na sheria za kimataifa za masuala ya kibinadamu na sheria za kimataifa za haki za binadamu katika maeneo yote ya migogoro nchini Sudan. Naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa katibu mkuu anarudia mwito wake kwa mataifa yote yenye ushawishi kwa pande mbili zinazopigana huko Sudan kuzilazimisha zisimamishe vita mara moja na zizuie kumiminwa silaha huko Sudan. Vikosi vya usaidizi wa haraka RSF na jeshi la Sudan SAF ilianza kupigana tarehe 15 Aprili 2023 kutokana na uchu wa madaraka. Mgogoro wa Sudan umeshapelekea makumi ya maelfu ya watu kuwawa na mamilioni ya wengine kuhama makazi yao. Sudan hivi sasa ina moja ya migogoro mibaya zaidi ya kibinadamu duniani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana Ijumaa ilitoa hakikisho ikieleza kuwa jeshi la nchi hiyo halitasalimu amri kufuatia kutekwa mji wa Uvira. Juleumengefa, waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameeleza hayo ikiwa imepita, zimepita siku kadhaa baada ya waasi wa M23 kuteka kitovu muhimu cha kibiashara katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa Burundi bila kukabiliwa na upinzani wowote. Waziri wa sheria wa Kongo amekutana na mabalozi na wanadiplomasia kadhaa na kusisitiza kuhusu azma ya serikali ya nchi hiyo ya kulinda umoja wa ardhi yote. Ngefa ameahidi kuwa mji wa kimkakati wa Uvira utadhibitiwa tena na vikosi vya serikali, na akaongezea kwa kusema, msimamo wa serikali ya Kongo uko wazi na wa kuwajibika. Awali ya yote ni kuwa hatusalimu amri. Vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vikiungwa mkono na vikosi vya washirika, vinajipanga upya ili kulinda mamlaka, kujitawala na umoja wa ardhi yote ya Kongo. Mapigano yameshtadi katika maeneo kadhaa ya Kivu Kaskazini siku chache zilizopita, baada ya rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kutia saini makubaliano ya amani na kiuchumi ili kukomesha mapigano mashariki mwa Kongo. Kumekuwa na shutuma nyingi, huku kila upande ukilaumu upande mwingine kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha vita. Kwa mujibu wa mkataba wa amani uliosainiwa Washington, Marekani, Jumatano iliyopita, waasi wa, wa M23 walitoa taarifa wakidai kuteka mji wa kimkakati wa Uvira, ambao ni kitovu muhimu cha kibiashara karibu na mpaka wa nchi hiyo na Burundi. Mji wa Uvira umekuwa ukitambuliwa kama makao makuu ya muda ya jimbo la Kivu Kusini tangu waasi wa, wa M23 waidhibiti Bukavu mapema mwaka huu na mjadala kuhusu afya ya rais wa Marekani Donald Trump umechacha upya baada ya matukio kadhaa ya hadharani ambapo ameonekana akiwa mchovu au kusinzia, hali iliyozua maswali mapya kuhusu uwezo wake kiafya katika umri wake wa miaka 79. Katika tukio moja la ikulu ya White House, kamera zilimnasa akifumba macho kwa sekunde kadhaa wakati waziri wa mambo ya nje Marco Rubio akitoa taarifa ya sera za nje. Ingawa haijathibitishwa kama alilala kwa muda mfupi, tukio hilo limeongezea wasiwasi uliokuwepo tayari. Ikulu imeendelea kupuuzilia mbali hoja hizo, ikisisitiza kuwa rais huyo yuko salama kiafya, lakini tetesi zimeongezeka kutokana na michubuko inayoonekana mikononi mwake, taarifa za kusinzia katika vikao na ratiba yake ya kazi kupungua ikilinganishwa na muhula wake wa kwanza. Katika kumbukumbu ya Septemba 11 Pentagon, video iliyomwonyesha upande wa kulia uso wake ukidondoka kidogo ilizua uvumi wa mtandaoni kuhusu uwezekano wa kupata kiharusi, madai ambayo utawala wake ulikanusha vikali. Ripoti ya New York Times ilihoji masuala hayo na kumfanya Trump kujibu kwa ukali akiituhumu kwa uchochezi na hata usaliti kupitia ujumbe mrefu kwenye ukurasa wake wa kijamii wa Truth Social. Trump, raisi mzee zaidi kuwahi kuapishwa Marekani, amejigamba kuwa, kuwa vipimo vyake vya afya ni imara na hakuna rais aliyewahi kufanya kazi kwa bidii kama yeye. Ikulu ya White House imeeleza kuwa michubuko mikononi mwake inatokana na kusalimiana mara kwa mara na wananchi, ingawa baadhi ya madaktari wamehoji maelezo hayo, wakisema yanaweza kutokana na sababu mbalimbali mbali za kitabibu. Daktari Bobak Berokhim wa New York amesisitiza kuwa maafisa wanaficha jambo kuhusiana na afya ya Trump. Rekodi za White House zinaonyesha kuwa ratiba ya Trump sasa huanza kuchelewa zaidi kuliko ilivyokuwa muhula wake wa kwanza na idadi ya matukio rasmi aliyohudhuria mwaka huu ni ndogo zaidi kuliko mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa, ambapo kwa usiku wa leo utatupia jicho kuongezeka idadi ya nchi zilizosusia mashindano ya Eurovision kulalamikia kushirikishwa utawala wa kizaioni wa Israel. <muchilis> Idadi ya nchi zilizosusia mashindano ya Eurovision zikipinga kushirikishwa utawala wa kizayuni wa Israel katika mashindano hayo imeongezeka. Katika hatua ya karibuni zaidi, shirika la utangazaji la redio na televisheni la Iceland limetangaza kuwa nchi hiyo au shirika hilo halitashiriki kwenye mashindano ya muziki ya Eurovision 2026. sababu iliyotangazwa na shirika hilo la Iceland ya kujitoa katika mashindano hayo ni kupinga kushiriki Israel kwenye mashindano hayo ya Eurovision 2026. Ireland Uhispania, Uholanzi na Slovenia tayari zimetangaza kususia michuano hiyo baada ya utawala wa kizayuni kukubaliwa kushiriki katika mashindano hayo ya muziki ya mwaka ujao. Mashindano ya wimbo la Eurovision, yaani Eurovision Song Contest, ni moja matukio makubwa zaidi ya muziki duniani ambayo yamekuwa yakiendeshwa kila mwaka na jumuiya ya utangazaji ya Ulaya tangu mwaka 1956. Mashindano hayo yalianzishwa kwa lengo la kujenga mshikamano wa kiutamaduni kati ya nchi za Ulaya, lakini baada ya muda kupita yamekuwa ni sherehe ya muziki duniani ambapo hata nchi za nje ya Ulaya kama Australia nazo pia ushiriki katika mashindano hayo. Umuhimu wa Eurovision hauishi tu katika kipengele chake cha burudani. Mashindano hayo ni jukwaa la kudhihirisha utamaduni, lugha na utambulisho wa miziki ya nchi mbalimbali Kuongezeka idadi ya nchi ambazo zimeamua kususia mashindano ya wimbo la Eurovision kwa ajili ya kupinga ushiriki utawala wa kizayuni kwenye mashindano hayo kunatajwa kuwa ni moja ya matukio muhimu sana ya kiutamaduni na kisiasa barani Ulaya kuwahi kushuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni. Hatua hiyo sio tu imeathiri nyanja za kisanii na burudani za hafla hiyo, lakini pia imekuwa ni jukwaa la kubainisha wazi upinzani wa kisiasa na kimaadili. Sababu za ususiaji huu na taathira zake zinaweza kuchunguzwa katika maeneo kadhaa. Sababu ya kwanza ya kususiwa ni mgogoro wa kibinadamu huko Ghaza na kuuliwa shahidi makumi ya maelfu ya raia wa Palestina nchi na vyombo vingi vya umma vinaamini kuwa kushiriki Israel katika mashindano hayo ya Eurovision, kuna maanisha kupuuza maadili ya kibinadamu na thamani za kidunia. Kwa mfano, vyombo vya habari vya kitaifa huko Ireland, Uhispania, Uholanzi na Slovenia vimetangaza kuwa litakuwa jambo lisilowezekana kuhalalishwa kuendelea kushiriki kwenye mashindano hayo katika hali ambayo Israeli imetenda jinai za kivita na kukiuka haki za binadamu na imeruhusiwa kushiriki kwenye mashindano hayo. Nchi hizo zimesisitiza kuwa thamani kama uhuru wa vyombo vya habari, utu wa binadamu na haki ya kuishi havipasi kuwa mhanga wa sera za jumuiya ya utangazaji ya Ulaya. Sababu ya pili inahusiana na tuhuma kwamba Israeli imeingilia moja kwa moja mchakato wa kupiga kura na utangazaji wa mashindano ya wimbo wa Eurovision. Ripoti zilizotolewa zinaonyesha kuwa taasisi za serikali za utawala wa kizayuni zimejaribu kubadilisha matokeo ya kura za umma katika mchuano huo kwa manufaa yake kupitia kuendesha propaganda maalumu na kampeni za vyombo vya habari. Suala hili limedhoofisha imani ya nchi nyingi zilizokuwa zinaamini kwamba mashindano hayo hayapendelei upande wowote, na kupelekea baadhi ya vyombo vya habari kutangaza kuwa havina tena imani na mchakato wa uendeshaji wa mashindano ya Eurovision. Kwa kweli kuongezeka nchi zilizosusia Eurovision zikilalamikia kushiriki utawala wa kizayuni katika mashindano hayo kumeakisi uhusiano mkubwa uliopo kati ya utamaduni na siasa. Ususiaji huu sio tu umetilia shaka uhalali wa mashindano hayo, bali pia umekuwa ni silaha ya mashinikizo ya kisiasa na kimaadili dhidi ya utawala wa kizayuni. Ikiwa hali hiyo itaendelea, Eurovision itabadilika kutoka tamasha la muziki la Ulaya na kuwa jukwaa la mijadala ya kisiasa na maadili kati ya makundi mawili ya nchi zinazounga mkono na zinazoupinga uzayuni barani Ulaya, na bila shaka mustakabali wake utaathiriwa pakubwa. Wapenzi wa usikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Historia ya Mayahudi nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika mfululizo huu wa podcast ya historia ya Mayahudi nchini Iran. Ni simulizi ya kuvutia kusikiliza ya uwepo mwendelezo na uthabiti wa Wayahudi nchini Iran kwa namna ambayo haijasimuliwa popote pengine. Katika episodi iliyopita tulisafiri ndani ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuonyesha kwamba kinyume na dhana nyingi, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ukurasa mpya ulifunguliwa katika maisha ya Mayahudi wa Iran ambayo haijasimuliwa popote pale ukurasa ambao situ kwamba haki za kidini, kitamaduni na kijamii za jamii hii zilitambuliwa, bali jamii hii ilikuwa na nafasi na mchango muhimu na amilifu, ikiwa bega kwa bega na Wairani wengine katika nyanja za matibabu, sayansi na uchumi, na hata katika nyanja muhimu za kihistoria kama vile mapinduzi na kipindi cha kujihami kutakatifu. Katika masimulizi hayo taswira ya wazi na uhalisia ilitolewa ya kuishi pamoja kwa kina Wayahudi na makabila mengine ya Iran, mshikamano uliotokana na sheria, utamaduni na historia pamoja. Leo katika episodi ya tano ya mfululizo huu tutazungumzia utengano kati ya Uyahudi na Uzayuni, tofauti ambayo imepunguza mzigo wa utambulisho kwa jamii ya Kiyahudi ya Iran na wakati huo huo kufichua pazia la utata na su tafahum. Mtayarishaji na msimulizi wako ni mimi Salum Bendera. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na mwaka 1979 moja ya siasa za kimsingi na za hekima ambazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezisisitiza tokea mwanzo ni kupambanua kwa uhakika na bayana kati ya Uyahudi kuwa ni dini ya Mwenyezi Mungu na ya kale na Uzayuni kama harakati ya kisiasa na ya ukaliaji mabavu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza mara kwa mara na kwa uwazi kwamba upinzani wake dhidi ya utawala unaoikalia kwa mabavu Quds hautokani na upinzani dhidi ya Uyahudi, bali ni kupinga jinai ukaliaji wa mabavu na mfumo wa kibaguzi wa utawala huo. Na kwa Wayahudi wa Iran, tofauti hii ina maana zaidi ya kauli ya kisiasa Utendaji huu umeondoa uzito wa kutoelewana na shutuma zisizo na msingi kutoka kwa jamii ya Wayahudi wa Iran. Hawahitaji tena kujieleza kwa sera ambazo hawana mchango na ushiriki au kutetea kitu ambacho hawana uhusiano nacho. Kwa kuzingatia tofauti hii ya wazi, Wayahudi wa Iran sio tu kwamba wanatekeleza taratibu na ada zao za kidini kwa kujiamini bali pia wanashiriki katika jamii kama raia sawa, wakifurahia haki zote za kiraia, kitamaduni na kijamii. Mtazamo huu ni kielelezo cha heshima kubwa ya Jamhuri ya Kiislamu kwa dini za Mwenyezi Mungu na ishara ya kujitolea kivitendo kwa misingi ya uadilifu na utu wa mwanadamu. Suala la kutenganisha Uyahudi na Uzayuni halikuwa tu msimamo wa kisiasa au wa vyombo vya habari, bali mtazamo huu una mizizi katika fikra ambayo imesisitizwa pia katika ngazi za juu za mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnamo mwaka 1979 miezi michache tu baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kupata ushindi wakati kundi la viongozi wa kidini na kijamii wa Kiyahudi wa Iran walipomtembelea Imam Khomeini, mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alizungumzia utengano huu kwa uwazi wa kupigiwa mfano. Katika kikao hicho Imam Khomeini alisema kwa uwazi kwamba upinzani wa jamhuri ya Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni haumaanishi kamwe wadui dhidi ya wa wafuasi wa dini ya Kiyahudi. Aliuchukulia Uyahudi wa asili kama Uislamu na Ukristo kuwa ni dini ya Mwenyezi Mungu yenye msingi wa mafundisho ya Nabii Musa alaihi ssalam, dini ambayo kama itasalimika na upotoshaji na upotofu ina nafasi stahiki katika mfumo wa Kiislamu, lakini inapokengeuka kutoka kwenye njia ya kweli na haki na kutumikia ukandamizaji na uvamizi, jina la Uyahudi halitumiki tena kwake badala yake inachukua sura ya kizayuni na lazima kukabiliana nayo kama vuguvugu vugu na harakati ya kidhalimu. Katika kukabiliana na mtazamo huu wa heshima na utengano, jamii ya wakalimi ya Irani daima imekuwa ikiweka wazi msimamo wake. Jamii ya wakalimi kama chombo rasmi cha jumuiya hiyo mara kwa mara katika kauli na misimamo yake imekemea tabia isiyofaa Mayahudi katika zama za Pahalavi, kutangaza kwa wazi kwamba wanauchukulia utawala wa kizayuni kuwa ni haramu, kinyume na kanuni za kidini na kimaadili. Matokeo ya ufahamu huu mmoja na maelewano ni nafasi nzuri walionayo Mayahudi wa Irani katika muundo wa kisheria wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Kuanzia kuwa na mwakilishi rasmi katika majlisi ya ushauri ya Kiislam, yaani bunge la Iran, hadi uhuru kamili katika kutekeleza ibada za kidini, harakati za masinagogi, kusherekea sikukuu na kutoa mafunzo ya kidini kwa watoto wao. Kupendelewa huku kisheria pamoja na heshima ya kitamaduni, ni mifano inaweza kupatikana katika nchi chache, hata zile zinazodai kutetea uhuru wa kidini nyingi kati yazo hazitoe hadhi hii kwa Mayahudi, lakini utenganishaji huu wa kielimu pia unafungua mlango wa mazungumzo makubwa zaidi, ambaye inashughulikia swali nyeti na la kihistoria: chuki dhidi ya Mayahudi zilianzia wapi? Kwa nini baadhi ya jamii zilichagua njia ya chuki na kukataa badala ya kutambua dini ya Kiyahudi ya kweli? Suala hili aliishi tu kwa duru ya sasa au migogoro ya Asia Magharibi, bali jambo hili lina historia ndefu, ikiwa na ishara zinazojitokeza katika historia ya Misri ya kale, Babeli, Ugiriki pamoja na Roma. Katikati ya maelezo haya ya wazi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, daima kumekuwa na wale ambao kwa ujinga au uovu wamepotosha ukweli. Mojawapo ya sababu muhimu zaidi ya upotoshaji huu ni mkanganyiko wa makusudi kati ya dhana mbili tofauti za kimsingi ambazo ni upinzani dhidi ya uzayuni na chuki dhidi ya uyahudi. Katika fasihi ya kifikra, kosa kama hilo huitwa kuchanganyikiwa kwa kisemantiki, yaani maneno au dhana mbili ambazo zina tofauti za kimsingi za kimaumbile na maana zinatumika kimakosa kwa kubadilisha au kuunganishwa kwa makusudi ili kuleta maana potofu. Hivi ndivyo hasa baadhi ya duru za kisiasa au vyombo vya habari katika nchi za magharibi hucheza nazo. Kwa ufahamu kamili, wanajaribu kuonyesha upinzani halali wa mataifa na serikali kama Iran dhidi ya uvamizi ukaliaji mabavu wa utawala wa Kizayuni, ugaidi, mauaji ya halaiki na ubaguzi wa rangi kama aina ya chuki ya kidini au kikabila. Lakini ukweli uko wazi mno kiasi cha kutofichika. Upinzani dhidi ya uzayuni ni msimamo dhidi ya sera za kikoloni na ubaguzi wa kisiasa, sio dhidi ya wafuasi wa dini ya Kiyahudi. Tofauti ambayo isipoeleweka au kupuzwa Haifichi ukweli tu bali pia inatoa pigo kwa mazungumzo ya dini mbalimbali, mbali kuishi pamoja kwa mataifa na usalama wa jamii za kidini huko mbele. Katika mwendelezo wa maudhui hii, tutabainisha zaidi tofauti za kimsingi kati ya chuki dhidi ya uyahudi na uzayuni na jinsi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imeweza kugawanya tofauti hii yenye upeo wa hali ya juu, kwa upande mmoja ili kukabiliana na ukandamizaji, na kwa upande mwingine kutoa mazingira salama na yenye heshima kwa jamii yake ya Kiyahudi. Katika miongo ya hivi karibuni, moja ya dhana yenye utata ambayo imeibuliwa katika vyombo vya habari na anga ya kisiasa Irani na ulimwengu wa kiislamu ni tofauti kati ya chuki dhidi ya uyahudi na upinzani dhidi ya uzayuni, dhana ambayo isipoeleweka vizuri haileti tu kutoelewana kwa kina, bali pia huharibu fursa za mazungumzo, kuishi pamoja na kuheshimiana. Vyombo vya habari vya magharibi na baadhi ya harakati za kisiasa zinazofungamana nazo mara nyingi hupuuza tofauti muhimu kati ya dhana hizi mbili na kuzichanganya pamoja kwa namna ambayo hadhira inapoteza mwelekeo wa mpaka kati ya dini ya kiyahudi na mradi wa kisiasa wa uzayuni. Matokeo ya mkanganyiko huo wa maana ni ufahamu usio sahihi wa uhalisia wa kiutamaduni na kihistoria, hususan kuhusu umma wa kiyahudi wa Iran na nafasi yao katika muundo wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Ingawa ukweli uko wazi, nao ni kuwa kupinga uvamizi, kuchochea vita na ubaguzi wa rangi kamwe hakumaanishi uadui kwa dini au watu fulani. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, kwa kuegemea mafundisho ya Uislamu na ada na mila za kihistoria za kuishi pamoja, daima imekuwa ikiweka mstari wa wazi kati ya Uyahudi kama kama dini ya Mungu mmoja, Uzayuni kama ya Mungu mmoja na itikadi ya kisiasa ya kikoloni kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, Mayahudi wa Iran ni raia wanaoheshimika wenye historia na utamaduni wa kale, watu ambao wameishi kuteseka, kusherekea, na kushiriki katika furaha na misiba ya kitaifa pamoja na kaumu na jamii zingine na dini nyingine katika taifa hili mtazamo huu wa aina uwajibikaji chimbuko lake ni mafundisho ya Korani tukufu na sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, na siyo mbinu ya kisiasa. Katika episodi hii ya podcast yetu tunajaribu kuangazia mada hii ya kuvutia. Mizizi ya kihistoria ya chuki dhidi ya wayahudi iko wapi? Kwa nini jambo hili limekita mizizi zaidi katika nchi za magharibi kuliko katika ulimwengu wa Kiislamu? na vipi Iran ikiwa na upambanuzi makini na wakiutu imeweza kupinga uvamizi huo na kudhamini usalama na heshima ya jamii ya Kiyahudi? Wacha tuangalie kwa undani zaidi, kwa sababu wakati mwingine ukweli hubakia kufichwa chini ya makelele ya vyombo vya habari. Tangu wakati wa Wamenidi, yaani Hahamanesh, kama inavyoonyeshwa katika Agano la Kale na vyombo vya kihistoria, Mayahudi nchini Iran walifurahia usalama na uhuru wa kidini ikilinganishwa na nchi nyingine nyingi, na waliishi katika miji kama Shush, Hamedan, Isfahan, Yazd na baadaye Tehran. Kwa kuingia katika zama za kisasa, jamii ya Mayahudi nchini Iran ilipitia mabadiliko ya kijamii na kisiasa. Hata hivyo, baada ya mapinduzi ya Kiislamu, waliendelea kutambuliwa rasmi kuwa wafuasi wa dini za walio wachache na walihakikishiwa haki ya uwakilishi bungeni, shughuli uhuru za masinagogi na mafunzo ya kidini, kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii leo pia jamii ya Kiyahudi imeendelea kuwepo ikiishi kwa amani kamili ndani ya mfumo wa jamii ya Iran na ndani ya mfumo wa sheria. Moja ya mihimili thabiti ya sera za kidini na kisiasa za Iran ni tofauti ya wazi kati ya Uyahudi kama dini na utamaduni na Uzayuni kama mradi wa kisiasa na kikoloni. Lengo la Uzayuni kama vile kuundwa na kuhifadhiwa utawala wa Kiyahudi katika ardhi ya Palestina kwa kuikalia kwa mabavu na kubaguliwa kunakabiliwa na ukosoaji mkubwa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na hatua za utawala huo muuaji wa watoto kutokana na ukatili na ubaguzi uliowafanyia wa watu wa Palestina zimekosolewa vikali ndani ya Iran, taifa ambalo limeundwa kwa msingi wa uadilifu na kuunga mkono unaodhulumiwa mbele ya ukoloni. Hata hivyo, upinzani huo wa kisiasa kamwe haujawahi kufasiriwa kuwa ni uadui dhidi ya Wayahudi, wakiwa wafuasi wa dini ya Mungu mmoja na raia wa taifa hili. Utofautishaji huu pia unalingana na suna na mipango ya Kiislamu. Qurani tukufu inawaita Mayahudi kuwa ni ahlulkitabu, yaani watu wa kitabu, na inasisitiza kuishi pamoja kwa uadilifu na ufuasi wa dini za tauhidi katika aya 62 ya Suratul Baqara Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema Hakika walioamini na Mayahudi na Wakristo na Wasabai, yeyote atakayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akatenda mema, basi watapata malipo yao kwa mola wao mlezi, wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Mtazamo unaozingatia huruma ambao umekuwa msingi wa kihistoria wa kuishi pamoja na kuheshimiana na nchini Iran na leo hii unafafanua na kutoa maana ya mfumo wa kisheria na kijamii wa maisha katika jamii ya kiyahudi. Katika sira na maisha ya Mtume wa Allah maingiliano na mayahudi yana sehemu iliyo wazi na yenye nyaraka, kuanzia mkataba wa Madina hadi mapatano mengi na makabila ya kiyahudi. Haki zao za kidini na kijamii zilitambuliwa na uhusiano ulioegemezwa juu ya wajibu wa pande zote mbili, uadilifu na heshima ukaanzishwa. Mafundisho na mipango hii inaashiria kuwa Uislamu ni dini ya rehma, huruma na uadilifu, na inawachukulia Mayahudi na Wakristo kuwa ni miongoni mwa watu wa Kitabu. Kwa hiyo kanuni ya kuamiliana ni wema, mazungumzo na heshima kwa utu wa binadamu. Msimamo wa Islamu kwa wengine hautokani na taasubi na chuki ya kidini au ya rangi, bali juu ya upinzani dhidi ya ukandamizaji, dhulma na uchokozi. Na wakati wowote makabiliano yanapotokea, yana maana ndani ya mfumo wa uadilifu wa kijamii na kutetea haki za wanyonge, si kwa sababu ya ubaguzi wa kidini au rangi. Kuendelea na maudhui hii, inapasa kuweka wazi hapa fasili na maana ya chuki dhidi ya Uyahudi au antisemitism. Chuki dhidi ya Uyahudi maana yake ni chuki na ubaguzi wa kupangwa au wa mtu dhidi ya Mayahudi, jambo ambalo limekuwa na maonyesho mengi na kumbukumbu kumbu katika historia ya Magharibi, hasa Ulaya na kisha Marekani, yenye misukumo ya kidini, rangi au kisiasa. Kwa hiyo mizizi ya chuki dhidi ya mayahudi wa Ulaya ilianzishwa tangu mwanzo kabisa wa Kristo. Wakristo wa kwanza waliwaona mayahudi kuwa nje ya agano la kimungu kwa kuwaona kuwa waasi na kuhusisha mauaji ya Kristo kwao, na kisha pamoja na hali ya Ukristo katika karne ya nne na tano, ubaguzi wa kisheria na unyanyasaji wa kupangwa dhidi ya wa wayahudi uliibuka ikiwa ni pamoja na uharibifu wa masinagogi, vikwazo vya ndoa na ushirikiano wa kiraia, na makatazo kwa Wakristo kubadilisha dini ya Kiyahudi. Katika enzi za kati, mashtaka kama vile mauaji ya kitamaduni ya watoto wa changa na kutia sumu katika chemchemi yaliandaa uwanja wa uwasi wa watu wengi na mauaji ya Wayahudi katika nchi za Magharibi. Wakati wa huo huo, kunyimwa umiliki wa ardhi na mashirika unyang'anywa mali na kusukumwa wayahudi upande wa kazi kama vile ubadilishaji pesa kuliwageuza kuwa ngao ya balaa ya migogoro ya kiuchumi na kijamii. Moja ya mifano ya wazi ya chuki dhidi ya Uyahudi ambayo tunaweza kuashiria hapa ni pamoja na vita vya Msalaba mwaka 1096 kufukuzwa mfululizo kwa mayahudi kutoka Uingereza mnamo mwaka 1290 Ufaransa katika karne ya kumi na nne Ujerumani katika miaka 1350 mia, Ureno mwaka 1496, na kufukuzwa mwaka 1492 huko Uhispania, na vilevile mauaji dhidi yao huko Garnada mnamo mwaka 1066. Hata Martin Luther katika vuguvugu lake la mageuzi ya kanisa baada ya muda uvumilivu alitoa wito wa kuondolewa kwao kwa jeuri katika kitabu cha kuhusiana na Mayahudi na uongo wao cha mwaka elfu moja mia tano na arobaini na tatu. Wakati wa enzi ya kutaalamika, pia vizuizi kwa Mayahudi katika nchi za magharibi viliendelea, na ukombozi wa mara nyingi ulikuwa na masharti ya kuiga na kukataa utambulisho wa dini ya Kiyahudi. Chuki dhidi ya uyahudi huko magharibi ziliendelea hadi karne ya ishirini, ahadi ilipotangazwa rasmi kama dikrii ya serikali katika ujerumani ya kinazi mnamo mwaka elfu moja mia tisa na thelathini na tatu, na hali za wayahudi ziliendelea kuzorota. Jambo hili bado linazingatiwa katika baadhi ya jamii za magharibi hi leo. Kulingana na data kutoka shirika la haki za msingi la umoja wa ulaya katika uchunguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili, Myahudi mmoja kati ya watano katika nchi za Ulaya amekuwa akilengwa na mashambulizi ya kimwili au matusi ya kidini. Kinyume chake, mapokeo ya kihistoria ya Iran yanatoa taswira tofauti. Jamii ya Kiyahudi nchini Iran inatambuliwa rasmi kama jamii ya walio wachache wa kidini ndani ya mfumo wa haki zilizobainishwa kisheria. Ina maisha ya kidini na kitamaduni ambayo ni huru Masinagogi yao, taasisi za elimu na kitamaduni zipo na wanashikilia kwa uhuru taratibu zao za kidini. Kidhahiri, jamii ya wakalimi nchini Irani ni ndogo kwa idadi ya watu, lakini inaendelea kuishi katika mazingira salama na yanayotii sheria. Ni kawaida kwamba kama jamii yoyote ya kitamaduni, wakati mwingine hutokea matatizo ya kijamii au ubaguzi lakini mfano wa chuki dhidi ya Uyahudi za kimuundo kama ilivyoandikwa katika baadhi ya nchi za magharibi ni jambo ambalo halijawahi kuwa ni maudhui nchini Iran. Jambo muhimu ni kutofautisha maana ya kukosoa uzayuni kunako chuki dhidi ya Uyahudi, kama tulivyobainisha, kwamba upinzani dhidi ya sera na siasa za utawala wa kizayuni wa Israel si kueneza chuki dhidi ya Mayahudi, na kuchanganya mambo hayo mawili kunapotosha ukweli na kudhuru kuishi pamoja. tangu kuanzishwa kwake ahadi leo, Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imetangaza wazi na mtawalia upinzani wake dhidi ya uzayuni, upinzani unaotokana na kuelewa kwamba uzayuni ni mradi unaokalia kwa mabavu ambao umepelekea kusambaa na kukandamizwa mamilioni ya wa Wapalestina. Iran daima imekuwa ikitilia mkazo katika majukwaa ya kieneo na kimataifa uungaji mkono wake kwa haki za watu wa Palestina na kulaani uvamizi na ukaliaji mabavu wa Israel dhidi ya ardhi za Palestina, na imeuzingatia msimamo huo kuwa umejikita juu ya msingi wa uadilifu na viwango vya haki za binadamu. Wakati huo huo, imesemwa mara kwa mara kwamba kukosoa uzayuni hakumaanishi kwa vyovyote vile kuwa ni chuki dhidi ya uyahudi au uadui dhidi ya wafuasi wa dini ya Kiyahudi tovuti ambayo imebainishwa mara kwa mara katika misimamo rasmi ya viongozi na vyombo rasmi vya habari hapa nchini. Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya tano ya podcast yetu hii ya historia ya mayahudi nchini Iran imefikia tamati. Jiungeni nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwa herini. Katika historia leo ni Jumamosi, mwezi 22 mfungu wa tisa Jamadu Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 13 Disemba mwaka 2025 miladia. Siku kama leo miaka 1056 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa mashairi wa Kiislamu kwa jina la Ibnu Hajjaj. Ibnu Hajjaj alizaliwa mjini Baghdad, Iraq, na alijikita katika taaluma ya mashairi akiwa bado kijana na kutokea kuwa maarufu katika uwanja huo. Alitunga mashairi mengi yanayowaenzi na kuwasifu Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuwashambulia wapinzani wa Uislamu wa na Mtume. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi yenye juzu kumi inayohifadhiwa katika maktaba mbalimbali mbali duniani. Katika siku kama ya leo miaka 131 iliyopita alifariki dunia mmoja wa maraje wakubwa wa kiislamu Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti. Katika uhai wake, alielekea mjini Najaf, Iraqi, kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria masomo ya Sheikh Murtadha Ansari. Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti taratibu akiwa mmoja wa maraji wa kubwa katika mji mtakatifu. Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti taratibu akawa mmoja wa maraji wa kubwa katika mji mtakatifu wa Najaf. Katika siku kama leo, miaka mia moja iliyopita, majilisi ya waasisi nchini Iran ambayo iliundwa kwa ajili ya kuhamisha mfumo wa kisultani kutoka silsila Kajar hadi utawala wa kifalme wa Pahalavi ilitekeleza kazi yake kwa kufanya mabadiliko ya kimsingi katika katiba ya Iran. Kwa msingi huo, utawala wa miaka 153 wa wafalme wa kikajar nchini Iran ulifikia kikomo na badala yake ukaanza utawala wa miaka 53 wa Pahalavi hapa nchini. Tarehe 13 Disemba mwaka 1963, yaani miaka 62 iliyopita, Sheikh Mahmud Shaltuti, mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa zamani wa Misri aliyeaga dunia. Mwana zuoni huyo mkubwa wa Misri alizaliwa mwaka 1892 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka 14 alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la Al-Azhar. Alipata cheti cha chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho na hatimaye akahamia chuo kikuu cha Al-Azhar mwaka 1927. Alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka 1958 aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Al-Azhar ambapo alitoa huduma kubwa. na miaka 22 iliyopita katika siku kama leo, dikteta wa zamani wa Iraqi Sadam alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na Tikrit huko kaskazini mwa Baghdad. Sadamu alijificha katika eneo hilo baada ya Iraqi kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu. Kutiwa nguvuni dikteta huyo Iraqi aliyemwaga damu za raia wengi wa nchi hiyo uliwafurahisha sana wa Iraqi na nchi kama vile Iran na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na udhalimu wa Sadamu. Katika upande mwingine, pamoja na kuwa walimwengu walikuwa wakisubiri kwa hamu kusikia jinai zilizotendwa na dikteta huyo zamani wa Iraqi wakati wa utawala wake, Marekani ilimweka dikteta huyo chini ya uangalizi wake baada ya kumtia nguvuni lengo likiwa ni kuzuia kufichuliwa ushirikiano wa karibu uliokuwapo kati ya dikteta huyo na nchi za magharibi hususan ikulu ya rais wa Marekani, White House. Hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu