Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa mchana na kwa usiku unapotanda. Hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad. Na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Na wakati mwingine tena wakuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na nina wingi wa matumaini mauboheri wa afya, nami namwomba Mwenyezimungu aendelee kutupa afya njema, na kwa wale wenzetu wako majumbani wanaogua, wako hospitalini kwa muda sasa, Mwenyezimungu awape haweni, awaponye na warejee katika hali zao za kawaida, amin. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kina hoji kwa nini EU, Umoja wa Ulaya umejikita katika kuwafukuza wakimbizi badala ya kutatua mgogoro wa, wa uhamiaji. Uchambuzi huu wapendwa wasikilizaji, utaajia kwa muda wa dakika tatu, na tutakuwa na kipindi cha lulu moja moja za wahi. Tutakuwa na makala yetu fupi ya hekima za Najul Balagha. Tutakuwa na leo katika historia na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Vilevile tutawaletea jamvi la macho yetu magazetini, tukidondoa habari muhimu zilizopewa uzito na kuakisiwa pakubwa katika magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Tutahitimisha kwa muhtasari wa habari. Tembelea chaneli yetu ya Telegram ya Radio Teheran, inapatikana radio at radio teheran swt.me slash radio teheran sw na tunasikika Maarifa FM redio wa shirika ya Tanga, Tanzania, kwenye WhatsApp yetu, nambari yetu ni alama kujumlisha 9893565487, na email ama barua pepe ya Radio Tehran ni anwani ifuatayo swahili radio at irib ir. Tunasikika vilevile vile kupitia satelaiti, na unaweza katumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. Karibuni. Na sasa hivi ni saa tano dakika hamsini na tisa sekunde sita kwa wakati wa hapa Teheran. na sasa tigeni sikio, vichwa vya habari. WFP aseme yaamua kupunguza mgao wa chakula kwa wanaokabiliwa na njaa nchini Sudan. a Trump, Clinton na Gates waonekana katika seti mpya ya picha za Epstein. ishutumu Marekani kwa kunyemelea mafuta ya Venezuela, asema ondoka mwizi wewe. Na kama ishara ya mvutano na Ethiopia, Eritrea yajiondoa tena katika jumuiya ya kikanda ya IGAD. Karibuni habari kamili. Shirika la chakula duniani la Umoja wa Mataifa WFP limetangaza kwamba litaanza kupunguza mgao wa chakula unaotolewa kwa watu wa Sudan wanaokabiliwa na hatari ya njaa kutokana na, na ukosefu wa ufadhili. Rose Smith, mkurugenzi wa kitengo cha maandalizi na mwitikio wa dharura cha programu hiyo, amewaambia waandishi wa habari kwa njia ya video kwamba kuanzia Januari taasisi hiyo italazimika kupunguza mgao wa chakula kwa asilimia sabini kwa jamii zinazokabiliwa na njaa, na kwa asilimia 50 kwa jamii zilizo katika hatari ya kutumbukia katika njaa. Smith ametahadharisha kuhusu athari mbaya za ukosefu wa ufadhili wa shughuli za shirika hilo la misaada ya chakula huko Sudan. Amesema mgogoro wa ufadhili unaweza kuwa mbaya zaidi katika miezi ijayo, akieleza kuwa kuanzia Aprili, tutakabiliwa na kuporomoka kwa ufadhili, jambo ambalo linatishia uwezo wa WFP kuendelea kukidhi mahitaji ya msingi ya chakula ya mamilioni ya watu huko Sudan. Mamilioni ya raia Sudani wanakabiliwa na ugumu unaoongezeka wa kupata chakula cha kutosha, huku mgogoro unaosababishwa na mapigano yenyewe kwa wenyewe ukiendelea kuathiri miji, vijiji na kambi za wakimbizi. Sudani imekuwa katika vita vya ndani kati ya jeshi la taifa na kundi la RSF tangu Aprili mwaka 2023 ambavyo hadi sasa vimesababisha mauaji ya makumi ya maelfu ya watu na kulazimisha wengine milioni 13 kuhama makazi yao. Eritrea ilitangaza jana Ijumaa kwamba imejiondoa katika jumuiya ya maendeleo ya serikali za nchi za Afrika Mashariki maarufu kama IGADI, huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akielezea wasiwasi wake kuhusu mvutano kati ya Asmara na Addis Ababa. Wizara ya mambo ya nje Eritrea ilisema katika taarifa yake kwamba Asmara imemfahamisha katibu mkuu wa jumuiya ya IGADI kwamba uamuzi wake wa kujiondoa kwenye jumuiya hiyo umekuja baada ya Igadi kupoteza mamlaka yake ya kisheria na kutoweza kurejesha utulivu wa kikanda au kukidhi matarajio ya watu wa pembe Afrika. Eritrea imetuhumu Igadi kuwa ni chombo cha kisiasa kinachotumika dhidi ya baadhi ya nchi wanachama, ikiashiria Ethiopia ambayo imekuwa na uhusiano na nchi hiyo jirani. Taarifa hiyo imesema Eritrea ilianzisha upya wanachama wake mnamo Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwa matumaini ya kuendeleza mchakato wa mageuzi wa jumuiya hiyo lakini haijaona uboreshaji wowote katika utendaji wake. Kwa upande wake IGAD imeelezea masikitiko yake kuhusu uamuzi wa serikali ya Eritrea wa kujiondoa katika jumuiya hiyo. Taarifa ya IGAD imesema uamuzi wa Eritrea wa kujiondoa kwenye jumuiya hiyo umechukuliwa bila kuwasilisha mapendekezo halisi au kuingia katika mashauriano kuhusu mageuzi ya kitaasisi au sera maalumu. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba IGAD itaendelea kuwasiliana na serikali ya Richa na kuihimiza kufikiria upya uamuzi wa wake wa kujiunga tena kikamilifu na jumuiya hiyo kwa nia njema katika kuhudumia malengo ya pamoja ya amani, utulivu na maendeleo ya kikanda. Mwaka elfu mbili na saba Asmara ilitangaza kujiondoa katika jumuiya ya IGADI ikipinga tuhuma kwamba Eritrea ilikuwa ikiunga mkono kumradhi, ikipinga tuhuma kwamba Eritrea ilikuwa ikiunga mkono kundi la wanamgambo wa shababu nchini Somalia. Eritrea ilikanusha tuhuma hizo na kuishutumu Ethiopia kuwa inafanya uchokozi dhidi ya Eritrea na Somalia. Siku hiyo pia Asmara iliituhumu IGADI kuwa inaipendelea Addis Ababa. Wakati huo huwa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa jana amezitaka Eritrea na Ethiopia kurejea kwenye makubaliano yaliyomaliza rasmi uhasama kati ya mataifa hayo mawili ya pembe Afrika miaka ishirini na tano iliyopita, akionya kuwa mvutano unaoibuka upya unaweza kuhatarisha amani ya eneo hilo. Naendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wanachama wa chama cha Democratic katika Kongres ya Marekani wamefichua picha mpya zinazomdhihirisha rais wa Marekani Donald Trump, rais wa zamani Bill Clinton, mwanzilishi wa Microsoft Bill Gates na watu wengine wenye ushawishi wakiwa pamoja na mfanyabiashara aliyepatikana na hatia ya kufanya biashara haramu ya ngono ya watoto Jeffrey Epstein. Trump anaonekana katika picha tatu kati ya 19 zilizotolewa na wanachama wa chama cha democratic wa kamati ya usimamizi ya Congress ambao wanasema wanapitia zaidi ya picha elfu tisini na tano zilizotolewa na usimamizi wa mali wa Epstein. Wengine wanaoonekana kwenye picha zilizochukuliwa kutoka kwenye mali ya Epstein aliyetuhumiwa kufanya magendo ya watoto wadogo waliotumiwa katika utumwa wa ngono ni pamoja na mwana mfalme wa zamani wa Uingereza Andrew ambaye sasa anajulikana kama Andrew Mountbatten Windsor mkurugenzi wa filamu Woody Allen mfanyabiashara Richard Branson na mpangaji mikakati ya kisiasa wa mrengo wa kulia Steve Bannon ambaye ni mshirika wa Donald Trump. Trump anaonekana katika picha kadhaa, ikiwemo moja ambapo amesimama karibu na Epstein na nyingine ambapo amezungukwa na wanawake sita waliovaa taji za maua. Mwakilishi wa chama cha democratic Robert Gasha wa kamati ya usimamizi ya Kongres amesema picha hizo za kukera zinaibua maswali zaidi kuhusu Epstein na uhusiano wake na baadhi ya watu wenye nguvu zaidi duniani. Ni vyema kuashiria hapa kuwa nyaraka zinazohusiana na Jeffrey Epstein, bepari na bilionia aliyepatikana na hatia ya biashara ya ngono ya watoto, zimeanika peupe uhusiano wa siri aliyokuwa nao na watu mashuhuri na vilevile vile shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad. Mlanguzi huyo wa ngono pia alikuwa na mawasiliano na baadhi ya watu mashuhuri wa Marekani wakiwemo Kevin Spacey na Chris Tucker, na pia amemshauri Elon Musk kuhusu mambo tofauti. Epstein aliunda mduara wa watu mashuhuri na kuwawezesha kutumia kingono idadi kubwa ya wanawake na watoto ambapo alishirikiana na wasaidizi wake kuwa nyanyasa kingono. Jeffrey Epstein anadaiwa kujiua gerezani mwaka elfu mbili kumi na tisa wakati akisubiri kusikilizwa kesi yake ya mashtaka ya biashara ya ngono. Hata hivyo, mawakili wa Epstein wanapinga matokeo ya uchunguzi wa sababu ya kifo chake, wakisema kuwa kuna shaka kubwa kuhusu chanzo halisi cha kifo hicho na hivyo kuchochea dhana kuwa aliuawa. Wapalestina wasiopungua 14 wamepoteza maisha na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika kipindi cha chini ya saa 24, huku baridi na dhoruba kali ikiendelea kunguruma katika ukanda wa Gaza na kuangusha majengo na miundombinu katika maeneo kadhaa. Vyanzo katika hospitali za Gaza vinasema kwamba watu 14, wakiwemo watoto 6, wamefariki dunia kutokana na baridi, na zaidi ya nyumba 15 zimeanguka katika maeneo kadhaa ya jiji la Gaza, huku watu waliokimbia makazi yao wanaoishi katika mahema yaliyochakaa wakijitahidi kuwalinda watoto wao kutokana na baridi kali bila rasilimali au ah, uwezo wowote. Wakati huo huo, wafanyabiashara wa ambulensi na ulinzi wa raia wameopoa wa miili ya wapalestina wanne wakiwemo watoto wawili baada ya nyumba kuanguka katika eneo la Bir Al Najar kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Timu za uokoaji zinaendelea kushughulikia matokeo ya kuanguka nyumba na kutafuta manusura katika hali ngumu ya hewa. Kwa upande wake, Farhan Haq, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa, amesema zaidi ya watu laki moja alfu arobaini wameathiriwa na mvua kubwa iliyosababisha mafuriko katika maeneo zaidi ya mia mbili ya wakimbizi katika ukanda wa Gaza. Amesisitiza uh, udharura wa kuondoa vikwazo vya kuingizwa misaada katika ukanda huo akitilia uh, mkazo ulazima wa kuondoa marufuku ya kazi ya shirika la misaada na kazi la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Na rais wa Venezuela Nicolasi Maduro ameishitumu Marekani kwa kutumia madai ya biashara haramu ya dawa za kulevya kama kisingizio cha kunyakua mali asili za nchi yake haswa mafuta ya petroli matamshi hayo ya rais wa venezuela yamekuja siku chache baada ya rais wa marekani donald trump kutangaza kwamba nchi yake imetoa meli kubwa ya mafuta ya venezuela akijibu matamshi ya trump maduro amesema barakoa imeanguka akisisitiza kwamba lengo halisi la hatua za marekani ni mafuta ya venezuela swala si biashara ya dawa za kulevya ni mafuta wanayotaka kuiba amesema rais wa venezuela akiongeza kuwa dola la kibeberu linataka akiba ghafi, lami na gesi ya Venezuela. Amehutubu Marekani moja kwa moja akisema, mwizi ondoka hapa. Maduro pia amesisitiza tena msimamo wa Venezuela wa kutetea mamlaka na maliasili zake, akisifu ustahamilivu wa watu wa Venezuela na akaapa kwamba nchi hiyo haitasalimu amri kamwe. Hapana kupigana vita kwa ajili ya mafuta Hapana kumwaga damu kwa ajili ya mafuta, amesema Rais Nicolas Maduro. Mwishoni mwa mwezi uliopita, rais wa Colombia Gustavo Petro aliiambia CNN kwamba kampeni ya Washington ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya Venezuela inaonekana kuchochewa na upatikanaji wa akiba kubwa ya mafuta nchini humo badala ya kile kinachodaiwa kuwa ni wasiwasi kuhusu biashara ya dawa za kulevya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa. Kicho chake cha maneno kinasema kwa nini Umoja wa Ulaya umejikita katika kuwafukuza wakimbizi badala ya kutatua mgogoro wa uhamiaji. Okay. Nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya EU zimeidhinisha zime rasimu ya kanuni ya kuanzisha mfumo wa pamoja kwa ajili ya kuwarejesha raia wa nchi ya tatu wasio na vibali halali vya ukazi. Mawaziri wa mambo ya ndani wa Umoja wa Ulaya waliokutana huko Brussels wamepasisha rasimu ya kanuni ya kuanzisha mfumo wa pamoja wa kuwarejesha makwao raia wa nchi ya tatu wanaoishi bila ya kuwa na vibali halali vya ukazi. Iwapo rasimu hiyo itaidhinishwa na bunge la Ulaya, itachukua nafasi ya maagizo ya kanuni ya kurejea iliyopasishwa mwaka 2008 na kuunda mfumo mmoja wa kuwafukuza wahamiaji katika ngazi ya Umoja wa Ulaya. Hatua hii imechukuliwa huku shirika la Amnesty International na makumi ya mashirika na taasisi za kimataifa za kutetea haki za wahamiaji zikionya kuhusu kuidhinishwa rasimu hiyo kwa ajili ya utekelezaji wa mwisho, badala ya kuzingatia ulinzi, malazi, afya na elimu ya wahamiaji, mpango mpya wa Umoja wa Ulaya unasisitiza udharura wa kuzidishwa kiwango cha kuwafukuza kuwaweka kizuizini na kuwashikilia wahamiaji katika vituo maalumu wakisubiri kurejeshwa makwao. Katika miaka ya karibuni na hasa baada ya mgogoro wa Siria, Libya, Afghanistan na pia vita vya Gaza na Ukraine, umoja wa Ulaya umekabiliwa na wimbi la wahamiaji. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa Ulaya wamezidisha sheria za kupata hifadhi na vyeti vya uhamiaji na na kuongeza kasi ya kukabiliana na uhamiaji haramu. Sera hii inatekelezwa wakati serikali za nchi za magharibi zenyewe zikiwa chanzo cha migogoro ya kisiasa, kiuchumi na vita katika maeneo mbalimbali duniani. Kwa maneno mengine ni kuwa ghalabu ya nchi za Kiafrika na Asia, na za bara Asia hususan nchi za magharibi mwa Asia ambazo hii leo zinashuhudia wimbi kubwa la uhajiri kuelekea Ulaya zimeathiriwa kwa njia ya moja kwa moja au sio ya moja kwa moja na sera za kikoloni, kijeshi na kiuchumi za nchi za Ulaya. Kwa mfano, wakimbizi wengi wamelazimika kuzihama nchi na ardhi zao kutokana na sera za uingiliaji kati za Ulaya na nchi nyingine za magharibi. Pamoja na hayo, Umoja wa Ulaya sasa umeamua kutekeleza sera kali kuhusu uhamiaji badala ya kukubali majukumu yake katika suala hili na kusaidia kutatua migogoro hiyo. Kuhusiana na hili, Jean Mak Zaro, mwandishi na mchambuzi, anasema Umoja wa Ulaya unapaswa kulitazama kwa uzito mkubwa swala la uhamiaji na raia wanaotafuta hifadhi. Hata hivyo kazi hii haiwezi kufanywa kwa kufunga mipaka na kuzidisha ufukuzaji. Ulaya inapaswa kubeba dhima ya vitendo vyake vya kuibuka migogoro duniani ambapo raia wengi wamelazimika kuhama makazi yao. Nukta nyingine ambayo ni muhimu katika uwanja huu ni mbinu ya usalama ya Ulaya. Umoja wa Ulaya umeratibu sera zake za uhamiaji kwa msingi wa usalama wa mipaka na kupunguza hatari ya wakimbizi badala ya kujikita katika kuwasaidia wakimbizi na wahamiaji na kutatua chanzo cha uhamiaji. Kuanzisha vituo vya kuhifadhi wakimbizi katika nchi ya tatu na mchakato wa kuwaweka kizuizini na kuwafukuza katika nchi za Ulaya hupelekea wahamiaji kuzuiliwa katika maeneo nje ya umoja wa Ulaya ambayo yana usimamizi wa chini wa haki za binadamu. Hatua hii si tu kwamba inafanya iwe ngum, iwe vigumu zaidi kufuatilia hali za wanaotafuta hifadhi, lakini pia inaweza kuwaweka wale waliorudishwa katika nchi zisizo salama katika hatari ya kuteswa, kunyanyaswa, au kukiukwa haki zao za msingi mm. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Lulu Moja Moja za Wahi Salamu allahi alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za Wahi, kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa kumi na mbili, tutaizungumzia sura ya kumi na mbili ya Qurani ya Yusuf ambayo ndani yake kuna moja ya visa vya kuvutia zaidi na vyenye mafunzo makubwa mno kati ya visa vilivyosimuliwa ndani ya Qur'an. Suratu Yusuf ni miongoni mwa sura za Qurani tukufu zilizoteremshwa Maka, ambayo kama tulivyotangulia kueleza ni sura ya 12 kwa mpangilio wa sura za kitabu hicho kitakatifu. Sura hii ambayo jina lake jingine ni Ahsanu Lkasas ina aya 111 na, na inazungumzia kisa cha maisha ya Nabii Yusuf alaihi salam na kutupa sisi somo la subra na istiqama kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na utoaji ridhaa na msamaha. Sura hii inaanza kwa kuashiria ndoto aliyoota Yusuf ambayo alimsimulia baba yake, yani Nabii Yaquba alayhi salam. Katika ndoto yake Yusuf aliona nyota kumi na moja na jua na mwezi vinamsujudia. Kaka zake Yusuf walikuwa na husda na ndugu yao huyo kwa sababu ya jamali na uzuri aliyokuwa nao na kutokana na alivyokuwa akipendwa na baba yao, na kwa hiyo wakachukua hatua ya kumtia kisimani na kumwambia uongo baba yao kwamba mbwa mwitu amemuua na kumla ndugu yao Yusuf. Lakini kwa takadiri ya Mwenyezi Mungu mtukufu, msafara uliopita kando ya kisima alichotiwa Yusuf ndani yake ulimtoa kisimani humo na kumpeleka Misri, ambako walimuuza kama mtumwa na kujipatia donge nono la fedha. Majaliwa yalikadiria Yusuf awe mtumwa wa mheshimiwa wa Misri na kumvutia kwa akhlaki na tabia yake njema, lakini mke wa mheshimiwa huyo wa Misri aitwaye Zulaikha alivutiwa na Yusuf na kumtaka afanye naye tendo chafu na ovu la zina. Na kwa sababu alikataa na kujiweka mbali na dhambi hiyo, Zulaikha alitumia satwa yake na kumtupa gerezani. Huko gerezani alikotiwa Yusuf aliwalingania watu wengi wito wa kumwamini na kumwabudu Mwenyezi Mungu, na kwa idhini ya Mola akawa anawaagulia na kuwafasiria wafungwa wenzake ndoto zao. Baada ya muda kupita, mtawala wa Misri aliota ndoto ya ajabu na akataka apatiwe mtu wa kuiagua ndoto hiyo. Mmoja wa wafungwa akampendekeza Yusuf kwa mtawala huyo kwa ajili ya kufanya kazi hiyo. Yusuf alaihi ssalam aliifasiri na kuiagua ndoto aliyoota mtawala wa Misri, ndoto ambayo ilikuwa na ujumbe muhimu kwa mtawala huyo ambao ni wabaa la njaa lililokuwa linakaribia kuikumba na kuinakamisha nchi ya Misri. Yusuf aliteuliwa na mfalme kuwa waziri wa Misri kwa kumwagulia ndoto yake, na kwa kushika wadhifa huo akaandaa mipango ya kuwaokoa watu na balaa njaa. Miaka kadhaa baadaye, ndugu zake Nabi Yusuf alayhi salam wakaelekea Misri kwa ajili ya kupatiwa nafaka, ambapo hatimaye mtume huyo akajitambulisha kwao na kuwaeleza yaliyomfika baada ya wao kumtia kisimani, Nabi Yusuf alaihi salam aliwasamehe kaka zake ambao walijuta kwa walioyafanya, na akawaambia kwamba Mwenyezi Mungu amebadilisha kila kitu kwa namna iliyo na kheri na maslaha na yeye Moja kati ya nukta muhimu na ya mazingatio iliyomo ndani ya suratu Yusuf ni kwamba mtume huyo alisimama imara kulikataa pendekezo la mke wa mheshimiwa wa Misri la kumshawishi atende tendo chafu la zina. Na kukataa Yusuf takwa hilo la Zulaikha kulimfanya mke huyo wa azizi wa Misri atumie ushawishi wake kumtupa Yusuf gerezani. Hata hivyo Yusufu alifadhilisha jela na kazi za sulubu za huko kuliko kufanya tendo la haramu. Aya ya thalathini na tatu ya suratu Yusuf inamnukuu nabii huyo akisema: ewe Mola mlezi wangu, nastahabu kifungo kuliko haya anayoniitia, na usiponiondoshea vitimbi vya wanawake mimi nitamili kwao na nitakuwa katika wajinga. Aya hii inaonyesha ukubwa wa hila na vitimbi ambavyo wanawake walimfanyia Yusufu alayhi ssalam ili ateleze au wampigishe magoti na kumlazimisha afanye tendo lililoharamishwa. Aidha, inaonyesha ukubwa wa istiqama na uthabiti wa mtume huyo wa Allah kwenye njia ya ukweli na haki. Nukta moja muhimu na yenye thamani kubwa inayoonekana katika aya 53 ya suratu Yusuf ni kwamba baada ya kufasiri ndoto ya Aziz, yaani mheshimiwa wa Misri, kuachiliwa kutoka gerezani na kuthibitisha kwamba hakuwa na hatia yoyote, Nabi Yusufu alaihi ssalam alitangaza hadharani kwamba Rehma za Mwenyezi Mungu ndizo zilizomwezesha kukataa na kutosalimu amri mbele ya takwa ovu la Zulaikha na kutomsaliti pia mume wake Zulaikha, yani Azizi wa Misri. Katika aya hiyo, Kurani tukufu inamnukuu mtume huyo wa Mwenyezi Mungu akisema, nami sijitoi la wamani, kwa hakika nafsi ni mno kuamrisha maovu, isipokuwa ile ambayo Mola wangu mlezi aliyorehemu. Hakika Mola wangu mlezi ni msamehevu na mwenye kurehemu. Kwa maana hiyo, imani, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu ni nukta nyingine kuu ya suratu Yusuf. Katika marhala na vipindi vyote vya maisha yake, Yusufu alayhi ssalam alimtegemea Mwenyezi Mungu, na katika hali na mazingira magumu kabisa akamwamini yeye na kuomba msaada kwake. Sura hii inatukumbusha kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ameliwekea kila tukio hekima na takdiri, licha ya kutiwa kisimani na kaka zake kufanywa mtumwa na mheshimiwa wa Misri na kutilishwa jela na Zulaikha, Yusufu alayhi salam hakukata tamaa na rehma za Mwenyezi Mungu, akawa anamuomba Mola wake kila wakati na kuomba hifadhi kwake, na hatimaye Allah subhanahu wa ta'ala alimpandisha cheo na daraja ya mtume wake huyo, akateuliwa kuwa waziri wa Misri mpaka ikafika hadi kaka zake waliomnyongesha udogoni kupiga magoti mbele yake. Kisa cha nabii Yusufu alayhi ssalam kinatufunza kwamba hata katika hali na mazingira magumu kabisa tunatakiwa tuwe na imani kamili na hikma ya Mwenyezi Mungu, na kuelewa kwamba yeye Mola wetu daima yuko pamoja nasi na ndiyo maana katika sehemu ya mwisho ya aya ya tisini ya sura hii ya Yusuf, Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema hakika anaye mcha Mungu na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haachi ukapotea ujira wa wafanyao mema. Nam, Mwenyezi Mungu analizingatia kila jema, kubwa na dogo na hapotezi malipo ya jema lolote lile tulifanyalo. Hapana shaka matokeo ya takwa, yani uchaji Mungu na subra na uvumilivu, ni kupata malipo bora na stahiki kutoka kwa mola mwenye enzi. Kisa cha suratu Yusuf kimejaa mafunzo ya maisha, subra na uthabiti wa kuyastahamili matatizo mbalimbali mbali. Kuwa na usamehevu kwa dhulma alizofanyiwa mtu na kumtegemea Mwenyezi Mungu mtukufu ni miongoni mwa mafunzo muhimu sana yanayopatikana katika kisa hiki. Nabi Yusuf alayhi ssalam anatufunza kuwa hata katika hali ngumu kabisa tuwe na imani kamili kwa Allah subhanahu wa ta'ala, na kuomba auni na msaada kwake yeye. Kuna hadithi sahihi kadhaa zilizopokelewa ambazo zinazungumzia fadhila zinazopatikana kwa kuisoma suratu Yusuf. Hadithi hizo zinabainisha fadhila pamoja na athari na baraka za kuisoma sura hii tukufu. Imepokewa kutoka sallallahu wa wa salam kwa Bwana Mtume alihi wasallam kwamba amesema kuhusu kuisoma Suratu Yusuf, wafundisheni watumwa wenu Suratu Yusuf, kwa sababu kila muislamu anayeisoma na kuwafundisha ahli zake na iliyo wamiliki mkono wake wa kuume, Mwenyezi Mungu atamfanyia wepesi sakaratul mauti na atampa nguvu itakayomfanya asiwe na husda na muislamu yeyote. Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam amesema mwenye kusoma sura hii nyakati za usiku au mchana, Mwenyezi Mungu atamfufua siku ya Kiama katika hali ambayo uzuri wake utakuwa kama wa Nabii Yusuf alaihi ssalam na hatapatwa na hofu na fadhaa siku ya Kiama, na majirani zake watakuwa miongoni mwa waja wema wa Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa baraka za kutembea nayo Suratu Yusuf na kuisoma mara kwa mara ni kuachiwa huru kutoka gerezani. Kama mtu atakuwa amefungwa jela kwa dhuluma na uonevu akaiandika suratu Yusuf kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu kwa nia safi na kwa kuzingatia ya maana yake, kisha akaifunga kwenye sehemu ya juu ya mkono wake wa kulia, huku anaendelea kuisoma mara kwa mara insha allah, Mwenyezi Mungu atamjaalia atoke jela haraka. Lakini mbali na hayo, ikiwa mtu ataiandika suratu Yusuf na akaiyeyusha kwa maji na kuinywa, Mwenyezi Mungu atamfanyia wepesi katika upataji wa riziki yake. Imamu Muhammad Baqir alayhi ssalamu amesema Mwenyezi Mungu hakuiteremsha suratu Yusuf isipokuwa iwe mfano, ili watu wasihusudiane kama ndugu zake Yusuf walivyomhusudu yeye. Aidha, sura hii huwa sababu ya kuwepo mapenzi na urafiki baina ya mke na mume, kwa maana kwamba ikiwa mtu ataiandika suratu Yusuf kwa nia safi na kwa mazingatio juu ya Mwenyezi Mungu na maana yake, kisha akaifunga kwenye kitambaa safi na kuwa nayo atakuwa na mapenzi na mke wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani sana Abdul Fatah Musaidi na kipindi chako cha Lulu Moja Moja za Wahi. Shukrani sana na sasa, anawakaribisha wasikilizaji wapendwa katika jamvi la Macho Yetu Magazetini. udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia nchini tanzania ambapo aghalabu ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari kuhusu kero la uhaba wa maji jijini dar es salaam gazeti la mamachinga limeitanguliza mbele ya habari hiyo kwa kuandika uhaba wa maji da mtendaji mkuu dawasa aweka wazi asema uzalishaji maji wa shuka ruvu chini hadi lita milioni hamsini kwa siku toka lita milioni mia mbili sabini aeleza kupungua kwa maji aanika mikakati kukabiliana na hali hiyo, atoa neno kwa wananchi. Aidha, limeipa uzito habari ya kutia moyo yenye kichwa kilichobeba maneno serikali yatoa vibali ajira mpya elfu moja mia tano aweso awatwisha kibarua DAWASA. Ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo, inayozungumzia uhaba wa maji jijini Dar es Salaam. Pia limeandika Jenista Kwagwa leo kuzikwa Jumanne. Polisi asema tunamchunguza Mwambe, na watano wafa gari likigonga kijiwe cha bodaboda. Habari hiyo ya tanzia imepewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mwananchi chini ya anwani inayosema simanzi kijiweni, ajali ya lori iliyoua bodaboda watano. Habari zake nyingine zilizopewa umuhimu zinasema maji bado kizungumkuti, Dawasa yataja mikakati ubunge wa Spika Zungu wapingwa mahakamani na hatimaye polisi akiri kumshikilia Mwambe. Habari hiyo inaonekana pia katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Tanzania Yetu chini ya kichwa kisemacho jeshi la polisi da lathibitisha kumshikilia waziri wa zamani Mwambe. Habari zake nyingine zilizopewa uzito zina vichwa vinavyosomeka watu mia nne wa uwa wa Kongo kufuatia mashambulizi ya Machi 23 na mchange ataka Chadema ichunguzwe vurugu za Oktoba 29. Nalo gazeti la Zanzibar Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar D Hussein Ali Mwinyi akipokea tuzo ya kimataifa ya kituo bora cha utalii. Picha hiyo imebeba anwani semayo, D Mwinyi asema tuongeze ushirikiano kuinua utalii pia limeandika Hemedi awashukuru wananchi kwa kulinda amani, wadau wapongeza vyama kuwapa nafasi wanawake wengi uchaguzi mwaka huu 2025, na DCP Misime asema nchi iko salama na shwari. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu Kenya, ambapo gazeti ya Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kisemacho ahadi juu ya ahadi. Kwa muhtasari, mwandishi anaandika: Rais William Ruto jana aliendelea kutoa ahadi kuhusu hatua muhimu za kuifanya Kenya kuwa taifa lenye uchumi wa kisiasa na uhuru wa kiuchumi kwa wananchi wote. Rais Ruto alisema marekebisho ya sera za kiuchumi yamesaidia kuimarisha uchumi na kurejesha imani kwa wawekezaji. Aliyasema hayo jana akilihutubia taifa wakati wa maadhimisho ya siku ya Jamhuri katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa umuhimu habari ya kiafya inayosema hospitali ya mama na watoto ya Margaret Kenyatta jijini Nakuru, ambayo ni ya pili kwa ukubwa nchini baada ya Pumwani jijini Nairobi, inakabiliwa na msongamano mkubwa ambapo akina mama wanne pamoja na watoto wao wanalazimika kutumia kitanda kimoja. Gazeti dada la Saturday Nation kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya waliong'ara katika mtihani wa kitaifa wa KJSEA. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo mbali na kupambwa na picha ya baadhi ya wanafunzi hao waliofanya vyema, lakini pia ina picha za shamra shamra za maadhimisho ya Jamhuri dei hiyo jana e, pamoja na habari nyingine ya toleo lake la intaneti lina habari zisemazo Ruto aupa uwanja wa talanta jina jipya, uwanja wa kimataifa wa Raila Odinga. Mbadi asema hatima ya ODM katika uchaguzi wa 2027 ipo mikononi mwa Uburu. Na wanafunzi laki na 50 elfu waasisi wa CBE hawakufanikiwa kufika gredi ya 9. Nalo gazeti la The Star katika habari yake kuu linatupasha namna Rais William Ruto anataka kutumia miradi ya barabara kuu kujipiga debe ili kuchaguliwa tena 2027 moja ya habari zenye mvuto wa aina yake katika gazeti ya New Times la Rwanda inasema wakimbizi wa kongomani wasema wako tayari kurejea nyumbani baada ya Machi 23 kupoteza udhibiti wa jiji la Uvira katika mkoa wa Kivu Kusini. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda kwa kutupia jicho wa gazeti ya Saturday Monitor lililoipa uzito habari kuhusu kupamba moto kampeni za uchaguzi mkuu wa mwakani, ambapo sasa zinafanyika nyumba kwa nyumba. Mbali na habari za kampeni, pia limeipa uzito Habari ya kukamatwa kwa afisa kliniki kwa kuiba dawa laki tano za HIV. Na makala yetu inayofuatia hivi sasa ni hekima za Najul Balaga itakayofuatiwa na, na makala ya leo katika Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ashafiu As janahu talib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Katika hikma hii ya sitini na tatu ya Nahjul balagha kwa mara nyingine tena Imamu Ali alaihi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu duniani na akhera. Shifa ziko za aina mbili: kuna shifa ya kwenye maumbile na kuna shifa ya kwenye sheria. Shifa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifa na kuvisaidia viumbe dhaifu, katika kukua, kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifaa viumbe vingine ili viweze kujikamilisha. Hata mtunza wa bustani naye, kwa namna fulani, ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake. Shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha vitu vingi. Ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria, pia ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu, waliochafuliwa na takataka za madhambi na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah, mbali na ile njia waliowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watoaji shifaa wake, ni jambo lililowazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa yaani, shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote, hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upepo au kupulizwa na upepo kama tulivyosema, au kupigwa na mwanga wa jua, kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo. Mtu anaweza kupata uombezi, shifaa na msaada wa watu watukufu, wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifaa hiyo. Maneno ya Imamu Alia alayhi salam katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili, na yana ushahidi pia wana swe na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini, mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kuunyanyua mwili wake na kumpaisha juu. Kiujumla ni kwamba sentesi hii fupi ya Imamu Ali alaihi ssalam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe, na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum, mawalio wa mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini, na kuna watu kama mashahidi na wajawema na pia matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe. Yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah na kwa mithili ya mbawa za kuweza kuunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu, au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi mwezi 22 mfungu wa tisa, Jamaa Duthani, mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 13 Disemba mwaka 2025 Miladia. Siku kama leo miaka 1156 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa mashairi wa Kiislamu kwa jina la Ibnu Hajjaj. Ibnu Hajjaj, Ibnu Hajjaj alizaliwa mjini Baghdad, Iraq, na alijikita katika taaluma ya mashairi akiwa bado kijana na kutokea kuwa maarufu katika uwanja huo. Alitunga mashairi mengi yanayowaenzi na kuwasifu Ahlulbeiti wa Mtume swwsa alihi wa alihi wasalam, na kuwashambulia wapinzani wa Uislamu wa na Mtume. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi yenye juzuu kumi inayohifadhiwa katika maktaba mbalimbali mbali duniani. Katika siku kama ya leo miaka 131 mia iliyopita alifariki dunia mmoja wa maraje wa kubwa wa Kiislamu Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti. Katika Ka uhai wake alielekea mjini Najafu Iraqi kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria masomo ya Sheikh Murtadha Ansari. Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti taratibu akiwa mmoja wa maraji wakubwa katika mji mtakatifu. Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti taratibu akawa mmoja wa maraji wakubwa katika mji mtakatifu wa Najaf. Katika siku kama leo miaka mia moja iliyopita majilisi ya waasisi nchini Iran ambayo iliundwa kwa ajili ya kuhamisha mfumo wa kisultani kutoka silsila Kajar hadi utawala wa kifalme wa Pahalavi ilitekeleza kazi yake kwa kufanya mabadiliko ya kimsingi katika katiba ya Iran. Kwa msingi huo utawala wa miaka 153 wa wafalme wa kikajar nchini Iran ulifikia kikomo na badala yake ukaanza utawala wa miaka 53 wa Pahalavi. Hapa nchini tarehe 13 Disemba mwaka 1963, yaani miaka 62 iliyopita, Sheikh Mahmud Shaltuti, mkuu wa chuo wa kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa zamani wa Misri aliaga dunia. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Misri alizaliwa mwaka 1892 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka 14 alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la alazhar Azhar. Alipata cheti cha chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho na hatimaye akahamia chuo kikuu cha Al-Azhar mwaka 1927. Alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka 1958, aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha kiislamu cha Al-Azhar, ambapo alitoa huduma kubwa na miaka 22 iliyopita, katika siku kama leo, dikteta wa zamani wa Iraqi Sadam alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na Tikrit huko kaskazini mwa Baghdad. Sadamu alijificha katika eneo hilo baada ya Iraqi kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu. Kutiwa nguvuni dikteta huyo Iraqi aliyemwaga damu za raia wengi wa nchi hiyo uliwafurahisha sana wa Iraqi na nchi kama vile Iran na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na udhalimu wa Sadam. Katika upande mwingine, pamoja na kuwa walimwengu walikuwa wakisubiri kwa hamu kusikia jinai zilizotendwa na dikteta huyo zamani wa Iraqi wakati wa utawala wake, Marekani ilimweka dikteta huyo chini ya uangalizi wake baada ya kumtia nguvuni lengo likiwa ni kuzuia kufichuliwa ushirikiano wa karibu uliokuwapo kati ya dikteta huyo na nchi za magharibi, hususan ikulu ya rais wa Marekani, White House. Shukran sana, Salam Bendera, kwa makala ya leo katika Historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la chakula duniani la Umoja Mataifa WFP limetangaza kwamba litaanza kupunguza mgao wa chakula unaotolewa kwa watu wa Sudani wanaokabiliwa na hatari ya njaa kutokana na na ukosefu wa ufadhili. Mkurugenzi wa kitengo cha maandalizi na mwitikio wa dharura mwitikio wa dharura wa programu hiyo Ross Smith amesema kuanzia Januari taasisi hiyo italazimika kupunguza mgao wa chakula kwa asilimia 70 kwa jamii zinazokabiliwa na njaa na kwa asilimia 50 kwa jamii zilizo katika hatari ya kutumbukia kwenye njaa ya jana ilitangaza kuwa imejiondoa katika jumuia ya maendeleo ya serikali za nchi za Afrika Mashariki maarufu kama IGAD, huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guches akielezea wasiwasi wake kuhusu mvutano kati ya Asmara na Hadis Ababa. Wizara ya mambo ya nje RIC imesema katika taarifa yake kwamba Asmara imefahamisha katibu mkuu wa jumuia ya IGAD kwamba uamuzi wake wa kujiondoa kwenye jumuia hiyo umekuja baada IGAD ya Igadi kupoteza mamlaka yake ya kisheria na kutoweza kurejesha utulivu wa kikanda au kukidhi matarajio ya watu wa pembe Afrika. Wanachama wa chama cha demokrati katika kongresi ya Marekani wamefichua picha mpya zinazomdhihirisha rais wa Marekani Donald Trump, rais wa zamani Bill Clinton, mwanzilishi wa Microsoft Bill Gates na watu wengine wenye ushawishi wakiwa pamoja na mfanyabiashara aliyepatikana na hatia ya kufanya biashara haramu ya ngono ya watoto Jeffrey Epstein na Wapalestina wasiopungua 14 wamepoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa katika kipindi cha saa 24 zilizopita, huku baridi na dhoruba kali ikiendelea kunguruma katika ukanda wa Gaza na kuangusha majengo na miundombinu katika maeneo kadhaa. Nawashukuru kwa kwa nami hadi tamati ya matangazo ya mchana huu wa leo Jumamosi, Disemba 13, 2025 inayosadifiana na Jamadithani 22, 1447 hijria na washukuru wale wote waliofanikisha matangazo haya na vilevile wasikilizaji wetu ambao mmeweza kutuma maoni yenu, ingawa sikuweza kuyasoma studioni. Mtasikia akisoma katika matangazo yetu ya usiku. Asanteni kwa kuwa nami, na mchana mwema.