Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. subah alkhair, mpenzi msikilizaji. Natumai umeamka vyema. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Na ni furaha iliyoje kujumuika nawe tena baada ya kupezana kwa muda. Leo ni Desemba 13 mwafaka na tarehe ishirini na mbili Jamadithani mwaka 1447 Hijria. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi. Ni kukumbusha kwamba unaweza kuyasikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju, sw. Hali kadhalika unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa, ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na kati, iwapo una king'amuzi cha Azam na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya matangazo. Inaelekea ya kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lapasisha azimio la kuitaka Israel iondoe vizuizi vya msaada huko Gaza. iran na rasia zasisitiza kutekeleza mkataba wa ushirikiano wa kimkakati katika mazungumzo ya pezeshkian na putin na mamia ya askari wa afrika magharibi wanaendelea na operesheni ya kile kinachoitwa kusafisha benin pamoja na habari nyinginezo mbili juu ya alama kwa saa za afrika mashariki. Habari kamili. Msomaji wako ni mimi Hussein Hassan. Rais Masud Pezeshkian jana Ijumaa alikutana na kuzungumza na Rais Vladimir Putin wa Rasia pambezoni mwa mkutano wa kimataifa wa amani na uaminifu uliofanyika huko Ashgabat, mji mkuu wa Turkmenistan, na kusisitiza kuhusu azma thabit ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kutekeleza makubaliano kuhusu ushirikiano wa kina na wa kimkakati kati yake na Mosco. Rais wa Iran amesema ameridhishwa na uhusiano unaostawi kati ya Teheran na Mosco na kupongeza uungaji mkono wa Rasha kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika makongamano ya kimataifa. Akizungumzia mkataba wa muda mrefu wa ushirikiano wa kimkakati uliotiwa saini na Iran na Rasia mwezi Januari mwaka huu, rais wa Iran amesema na hapa nanukuu: tumedhamiria kutekeleza makubaliano hayo. Mwisho wa nukuu. Dk Pezeshkan pia amegusia ushirikiano wa kilimo kati ya nchi mbili kuwa ni wa manufaa makubwa na kusema kuwa ushirikiano huu unaweza kupanuliwa pia katika nyanja nyingine. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesistiza kuwa ili kukabiliana na hatua na misimamo ya upande mmoja, hakuna mbadala ila ushirikiano wa pamoja, haswa kupitia mashirika ya kimataifa na kikanda kama vile Jumuia ya Ushirikiano ya Shanghai na BRICS. Katika mazungumzo hayo Rais Putin wa Rusia amesema uhusiano wa nchi yake na Iran unastawi vyema. Aidha amebainisha kuwa nchi hizo mbili zinajadili kushirikiana katika sekta za gesi na nishati ya umeme na kufanya kazi kwa karibu kuhusu kadhia ya nyuklia ya Iran. Katika hatua nyingine, baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha rasimu ya azimio linaloitaka Israel kuruhusu kutolewa kwa huduma za kibinadamu pasi na vikwazo na vizingiti katika ukanda wa Ghaza. Azimio hilo lililopasishwa jana ya Ijumaa, aidha linaitaka Israel kuheshimu kanuni za Umoja wa Mataifa na kuzingatia majukumu yake chini ya sheria za kimataifa. Hatua hii ilianzishwa kujibu maoni ya ushauri ya hivi karibuni kutoka kwa mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ ikithibitisha tena nafasi ya Israel kama mamlaka inayokaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina na mwanachama wa umoja wa mataifa, likiungwa mkono na Norway na zaidi ya mataifa mengine kumi na wawili mawili kumradhi. Azimio hilo lilipasishwa na nchi 139 huku 12 zikipiga kura ya hapana na 19 zikijizuia kupiga kura. kabla ya kura hiyo Mwakilishi wa kudumu wa Norway katika Umoja wa Mataifa, balozi Merete Fareg Brattestad, alionya kwamba mwaka elfu mbili ishirini na nne ulikuwa miongoni mwa miaka yenye vurugu zaidi katika miongo mitatu iliyopita, huku mwaka elfu mbili ishirini na tano ukiendelea kufuata mwelekeo kama huo. Haya yanajiri huku Umoja wa Mataifa ukionya kuhusu kuongezeka kwa janga la kibinadamu katika ukanda wa Ghaza kutokana na mvua na baridi kali huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, Israel imekiri kuwa ilisababisha uharibifu wa kiwango kidogo kwa Iran wakati vita wa vita vya siku kumi na mbili mwezi Juni mwaka huu kuliko ilivyofikiriwa hapo awali. Meja Jenerali Shlomi Bendar, mkuu wa idara ya ujasusi ya jeshi la Israel, amemweleza balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Mike Wals kwamba Israel inaamini kuwa miradi ya makombora ya balistik ya Iran iliathirika kwa kiasi kidogo katika vita hivyo kuliko ilivyodhaniwa hapo awali. Tovuti ya Almonita imenukuu chanzo cha karibu na kadhia hii na kueleza kuwa Tel Aviv inaitaka tena Washington kuchukua hatua dhidi ya Iran. Chanzo hicho cha karibu kimeongeza kuwa, na hapa nanukuu, hili ni tishio ambalo Israel haitaweza ulikubali kwa muda mrefu, na lazima turatibu na Wamarekani mistari mekundu na hatua tutakazochukua katika siku zijazo, labda katika siku za karibuni. Mwisho wa kunukuu. Haya yanajeri huku gazeti la Times of Israel likidai kuwa Iran sasa inamiliki makombora ya balistiki yasiyopungua elfu mbili takriban idadi ile ile iliyokuwa nayo usiku wa kuamkia Juni kumi na mbili, wakati wa vita hivyo vya siku kumi na mbili. Juni kumi na tatu mwaka huu Israel ilianzisha vita dhidi ya Iran na kuwa washahidi makamanda kadhaa wa ngazi ya juu wa jeshi, wanasayansi wa nyuklia na raia wa kawaida. Zaidi ya wiki moja baadaye, Marekani pia iliingia katika vita hivyo na kushambulia kwa mabomu vituo vitatu vya nyuklia vya Iran huko Fordo na tanz na Isfahan katika ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia, kwa kifupi NPT. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, radi imeua watu kumi na wanne huko nchini Malawi katika muda wa wiki mbili zilizopita huku nyumba elfu nane zikiharibiwa na kubomoka katika nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Afrika kufuatia kushtadi mvua kubwa nchini humo. Wilson Molen, kamishna wa idara ya kukabiliana na maafa na majanga ya Malawi ameeleza kuwa vifo na uharibifu huo vimeripotiwa katika maeneo mbalimbali ya nchi. Molen amesema idara hiyo ya kukabiliana na maafa inafanya juhudi kubwa kutoa misaada ya kibinadamu kwa wananchi wote waliosalia bila ya makazi kufuatia mvua kubwa zilizoiathiri Malawi. Aidha, amewatolea mwito wa wananchi kuendelea kuchukua tahadhari wakati huu ambapo mvua zinaendelea kunyesha ili kuepuka maafa zaidi. Mwaka jana wakati kama huu watu wanane waliaga dunia na nyumba elfu kumi ziliharibiwa kutokana na mvua kubwa zilizoathiri Malawi. Aidha, mwaka 2023 kimbunga kwa jina la Fredi kiliwa maelfu ya watu kusini mwa Malawi na kupelekea mamilioni ya wengine kukosa makazi. Malawi hadi sasa haijapata nafuu ya kiuchumi kufuatia kimbunga hicho cha Fredi. Malawi imeathiriwa na uhaba mkubwa wa chakula miaka miwili iliyopita, na mwezi jana Rais Arthur Peter Mutharika alitangaza hali ya janga la kitaifa katika wilaya zote 26 za nchi hiyo na kuomba misaada ya kibinadamu kutoka kwa wafadhili. Na waziri wa mambo ya nje wa Benin amesema wanajeshi wapatao 200 wa Afrika Magharibi, wengi wao kutoka Nigeria na Ivory Coast, wako nchini Benin kuiunga mkono serikali kufuatia mapinduzi yaliyofeli Jumapili iliyopita. Hii ni mara ya kwanza kwa maafisa wa Benin kutangaza hadharani idadi ya wanajeshi wa kigeni waliotumwa nchini humo ingawaje haijulikani wazi ikiwa baadhi ya askari hao wameshaondolewa nchini humo tangu Jumapili au la. Waziri wa mambo ya nje wa Benin, Oleshogun Ajadi Bakari, amesema baadhi ya wanajeshi wa kikanda waliotumwa kusaidia wamebaki nchini kama sehemu ya operesheni ya kufagia na kusafisha. Mapema Jumapili iliyopita, kundi la wanajeshi waliojitambulisha kama kamati ya kijeshi ya ujenzi mpya kwa kifupi CMR lilitoa televisheni ya taifa na kutangaza kuwa bwana Patrice Talon ameondolewa madarakani kama rais wa jamhuri. Tangazo hilo lilijibiwa haraka na mashambulizi ya kutoka kwa vikosi vya askari watiifu kwa Talon. Jaribio hilo lilisambaratishwa kabisa kufuatia mashambulizi ya anga kutoka Nigeria na kupelekwa kwa wanajeshi kutoka mataifa mengine ya ukanda huo. Vyanzo vya kijeshi na usalama vya Benin vilisema wanajeshi kadhaa, wakiwemo waliopanga jaribio hilo lililofeli, walikamatwa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989568 na nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji kwa nini EU imejikita katika kuwafukuza wakimbizi badala ya kutatua mgogoro wa uhamiaji. Nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zimeidhinisha rasimu ya kanuni ya kuanzisha mfumo wa pamoja wa kuwarejesha raia wa nchi ya tatu wasio na vibali halali vya ukaazi. Mawaziri wa mambo ya ndani wa Umoja wa Ulaya waliokutana huko Brazil wamepasisha rasimu ya kanuni ya kuanzisha mfumo wa pamoja wa kuwarejesha makwao raia wa nchi ya tatu wanaoishi bila ya kuwa na vibali halali vya ukazi. Iwapo rasimu hiyo itaidhinishwa na bunge la Ulaya, itachukua nafasi ya maagizo ya kanuni ya kurejea iliyopasishwa mwaka elfu mbili na nane na kuunda mfumo mmoja wa kuwafukuza wahamiaji katika ngazi ya umoja wa Ulaya. Hatua hii imechukuliwa huku shirika la Amnesty International na makumi ya mashirika na taasisi za kimataifa za kutetea haki za wahamiaji zikionya kuhusu kuidhinishwa rasimu hiyo kwa ajili ya utekelezaji wa mwisho badala ya kuzingatia ulinzi, malazi, afya na elimu ya wahamiaji. Mpango mpya wa Umoja wa Ulaya unasisitiza udharura wa kuzidishwa kiwango cha kuwafukuza, kuwaweka kizuizini na kuwashikilia wahamiaji katika vituo wa maalum wakisubiri kurejeshwa makwao. Katika miaka ya karibuni na hususan baada ya mgogoro wa Siria, Libya, Afghanistan na pia vita vya Ghaza na Ukraine, umoja wa Ulaya umekabiliwa na wimbi la wahamiaji. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa Ulaya wamezidisha sheria za kupata hifadhi na vyeti vya uhamiaji na kuongeza kasi ya kukabiliana na wahamiaji haramu. Sera hii inatekelezwa wakati serikali za nchi za magharibi zenyewe zikiwa chanzo cha migogoro ya kisiasa, kiuchumi na vita katika maeneo mbalimbali duniani. Kwa maneno mengine ni kuwa aghalabu ya nchi za Kiafrika na za bara Asia, hususan nchi za magharibi mwa Asia ambazo hii leo zinashuhudia wimbi kubwa la wahamiaji kuelekea Ulaya zimeathiriwa kwa njia ya moja kwa moja au isiyo moja kwa moja na sera za kikoloni, kijeshi na kiuchumi za nchi za Ulaya. Kwa mfano, wakimbizi wengi wamelazimika kuzihama nchi na ardhi zao kutokana na sera za uingiliaji kati za Ulaya na nchi nyingine za magharibi. Pamoja na hayo, umoja wa Ulaya sasa umeamua kutekeleza sera kali kuhusu uhamiaji badala ya kukabiliana au badala ya kukubali majukumu yake katika swala hili na kusaidia kutatua migogoro hiyo. Kuhusiana na swala hilo, Jean Maczaro mwandishi na mchambuzi anasema umoja wa Ulaya unapaswa kujitazama kwa uzito mkubwa swala la uhamiaji na raia wanaotafuta hifadhi. Hata hivyo, kazi hii haiwezi kufanywa kwa kufunga mipaka na kuzidisha ufukuzaji. Ulaya inapaswa kubeba dhima ya vitendo vyake vya kuibuka migogoro duniani ambapo raia wengi wamelazimika kuyahama makazi yao. Nukta nyingine ambayo ni muhimu katika uwanja huu ni mbinu ya usalama ya Ulaya. Umoja wa Ulaya umeratibu sera zake za uhamiaji kwa msingi wa usalama wa mipaka na kupunguza hatari ya wakimbizi badala ya kujikita katika kuwasaidia wakimbizi na wahamiaji na kutatua chanzo cha uhamiaji. Kuanzisha vituo vya kuhifadhi wakimbizi katika nchi ya tatu na mchakato wa kuwaweka kizuizini na kuwafukuza katika nchi za Ulaya hupeleka hupelekea wahamiaji kuzuiliwa katika maeneo nje ya umoja wa Ulaya ambayo yani, usimamizi wa chini wa haki za binadamu. Unaendelea kusikiliza redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa bado ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye mitandao yetu ya kijamii. Tutumie harafa au ujumbe mfupi kwenda kwa nambari halama ya kujumlisha au plus 9890350654 87 na nitasoma baadhi ya maoni hayo, kama nilivyokuahidi, mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hivi sasa imetimia saa tatu kasorobo taban asubuhi hapa jijini Tehran. Podkasti ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi ni uchunguzi wa historia ya siri ya mauaji ya kukusudia yaliyofanywa na utawala wa Israel. Uchunguzi huu umetokana na kitabu chenye jina lenye mfanano na anwani ya podkasti hii. Kitabu hicho kilichoandikwa mwaka elfu mbili na kumi na nane na, na mmoja wa waandishi mashuhuri wa Israel Ronin Bergman kinaitwa Rise and kill First, ambalo ni dondoo la aya ya maandiko ya kiyahudi ya Talmudi isemayo, If someone comes to kill you rise up and kill him first ambayo maana yake ni ikiwa mtu anakuja kukua, inuka utangulie kumuua. Bergman ni mchambuzi mtajika wa masuala ya kijeshi na usalama wa Israel na mwandishi mwandamizi wa habari za uchunguzi wa gazeti la Iedoth Ahronoth. Alifanya karibu mahojiano elfu moja na shahsia wa kisiasa na maajenti wa siri pamoja na kutalii maelfu ya nyaraka kwa ajili ya kuandika kitabu hicho kwa mujibu wa Bergman, tangu zama za vita vikuu vya pili vya dunia na kuwasisiwa utawala wa Israel hadi wakati yeye alipoandika kitabu hicho, utawala huo ulikuwa umefanya mauaji mengi zaidi ya kukusudia, yani assassinations, kuliko nchi yoyote ya magharibi, ambapo katika muda kasabini wa takriban miaka 70 umetekeleza operesheni zisizopungua 2700 za mauaji hayo. Kwa kutumia taarifa zilizomo ndani ya kitabu hicho, katika podkasti hii tutaelezea historia ya mauaji ya siri yaliyofanywa na utawala wa kizayuni na mifano ya mauaji ya makusudi uliofanya utawala huo kuwalenga maafisa wa Uingereza na Siria, viongozi wa Hamas, Hizbullah ya Lebanon, chama cha ukombozi wa Palestina PLO na wanasayansi wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na tutajaribu kufichua dhati ya unyama na ushenzi na ya utendaji jinai za kutoa roho za watu bila ya hofu walio nayo wazayuni katika historia yao yote. Endelea kunitegea sikio. Mimi Abdul Fatah Musa, msimulizi wako wa episodi hii ya tatu ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi. Sharet mmoja wa viongozi mashuhuri wa kisiasa wa Israel aliyekuwa pia waziri wa kwanza wa mambo ya nje wa utawala huo alikuwa akiamini kwamba diplomasia ndiyo njia bora ya kufikia amani na Waarabu na hivyo kuifanya Israel iwe salama. Kabla ya kuasisiwa Israel, Sharet alikuwa akifanya mikutano ya siri na Mfalme Abdullah wa Jordan na waziri mkuu wa Lebanon, Riyadh Sulh. Kwa upande wa Riadhu Sulh, kinyume na kauli alizokuwa akitoa dhidi ya Wayahudi na hatua wa alizokuwa akichukua dhidi ya Israel mnamo mwishoni mwa mwaka 1948, waziri mkuu huyo wa Lebanon alikutana kwa siri tena mara kadhaa na mmoja wa wasaidizi wa Sharet aitwaye Eliyahu Sasoni mjini Paris, Ufaransa, ili kujadili makubaliano ya amani. Wakati Sharet alipomtaka kwa shauku Sason akasimulie kuhusu mawasiliano hayo ya siri mbele ya baraza la mawaziri, naibu wake huyo alisema: kama tumekusudia kuwasiliana na waarabu ili kukomesha vita, itapasa tuwasiliane na watu walioshika hatamu za utawala, wale ambao wametutangazia vita na hivi sasa wanapigana na sisi. Ilikuwa ni dhahiri kwamba mikutano hiyo ya kidiplomasia haikuwa na taathira yoyote kwa sababu hiyo, Desemba 12, 1948 Ben Gurion, waziri mkuu wa kwanza wa Israel, aliwaamuru maajenti wa intelijensia ya jeshi wakamue kamue Riadhu Sulh. Asher Ben Natan, afisa mashuhuri katika shirika la ujasusi la Israel Mosad, anasema Sharet alipinga vikali wazo hilo. Tulipotakiwa tukatekeleze amri ya Ben Gurion ya kumuua Sulh kupitia waunganishi wetu walioko Beirut, yeye alibatilisha amri hiyo. Kuwepo kwa mizozo na mivutano baina ya Iser Harel, mkuu wa shirika la intelijensia ya ndani Shin Bet, na waziri wa mambo ya nje Moshe Sharet vilimkasirisha sana Ben Gurion, yeye akiitakidi kuwa diplomasia ni mbadala dhaifu kwa ajili ya kuwa na mfumo wa madhubuti wa kijeshi na kijasusi. Kwa upande mwingine, alimuona Sharet kama mshindani wake na akahisi kuwa tishio kwa mamlaka yake ya waziri mkuu. Mnamo Desemba 1949 Ben Gurion aliiondoa Mosad kwenye udhibiti wa wizara ya mambo ya nje na kuiweka chini ya usimamizi wake wa moja kwa moja. Baadaye akalipa shirika hilo la ujasusi jina jipya la Taasisi ya Intelijensia na Operesheni Maalumu, na kwa sasa linafahamika zaidi kwa jina moja tu la Mossad yenye maana ya taasisi, yani the institute. Kwa kuundwa Mosadi, vyombo vya intelijensia vya Israel viligawanywa katika matawi matatu ambayo ndiyo yaliyopo hadi leo. Cha kwanza ni Aman, tawi la intelijensia la jeshi ambalo linatoa taarifa za kiintelijensia kwa jeshi hilo IDF. Pili ni Shinbet inayohusika na intelijensia ya ndani na kukabiliana na ugaidi na ujasusi, na tatu ni Mosad inayoshughulikia operesheni za siri nje ya mipaka ya Israel. Nukta muhimu zaidi ni kwamba kuundwa kwa Mossad ulikuwa ushindi kwa wale walioamini kwamba mustakabali wa Israel utategemea zaidi taasisi zenye nguvu za kijeshi na kijasusi kuliko diplomasia. Aliyekuwa mkuu wa Shin Bet wakati huo, Iser Harel, aliteuliwa kuwa mkuu wa Mossad pia na akawa mmoja wa watu wenye satwa na mamlaka makubwa zaidi na aliyefichika taarifa zake katika kipindi hicho cha miaka ya mwanzoni mwa kuundwa kwa Israel. Baada ya mabadiliko hayo, usalama na sera za nje za Israel ziliamuliwa kupitia vita vya satwa kati ya Tel Aviv, iliyokuwa makao makuu ya jeshi na ya mashirika ya intelijensia na mahali ambapo Ben Gurion alipitisha muda wake mwingi na Jerusalem makao ya wizara ya mambo ya nje. Katika vita hivyo Tel Aviv ilikuwa kila mara ndiyo yenye sauti ya juu katika kuamua sera za usalama na za mambo ya nje za Israel. Mashirika yote ya kiintelijensia, kijasusi na kiusalama yalikuwa chini ya uangalizi wa moja kwa moja wa Ben-Gurion. Mossad na Shinbet zilifanya kazi chini ya amri yake hata idara ya intelijensia ya Aman nayo na pia ilikuwa chini ya usimamizi na udhibiti wake kwa mtazamo wa kisheria, kwa sababu yeye Ben-Gurion ndiye aliyekuwa pia waziri wa ulinzi. Hizo zote zilikuwa ni majumui ya nguvu za kisiasa zilizojificha, na tokea mwanzoni mwa kuundwa kwa Israel zilifichika mbele ya macho ya umma. Bengurion alikuwa amepiga marufuku kufahamisha umma kuhusu kuwepo kwa mashirika hayo ya kijasusi na kiintelijensia. Ahadi miaka ya 1960 ilikuwa ni marufuku kutaja majina ya Shinbet na Mossad. Kutokana na marufuku hiyo ya kuyatambulisha mashirika ya kiintelijensia kwa umma, hakukuwepo na sheria yoyote iliyohusu malengo, majukumu na misheni mamlaka bajeti, wala mahusiano kati ya mashirika hayo. Kwa maneno mengine, mfumo wa intelijensia na ujasusi wa Israel tokea hapo awali ulijengwa kwa muundo na sura ya kivuli. Shughuli za vyombo vyake vya intelijensia, na zaidi za Shin Bet na Mossad, zilikuwa zikifanywa chini ya amri ya moja kwa moja ya waziri mkuu bila ya uangalizi wowote wa bunge, yaani ya Kneset, au taasisi yoyote nyingine huru katika mfumo wa nguvu na mamlaka hayo yaliyojificha kwenye kivuli cha utendaji, hatua na operesheni mbalimbali ambazo, kama zingetekelezwa mbele ya macho ya umma, zingetambuliwa kama makosa ya jinai na kuhukumiwa vifungo vya muda mrefu jela, zilitekelezwa bila ya kibali wala hukumu ya kisheria. Operesheni na hatua hizo ni pamoja na kupeleleza na kufuatilia muda wote nyendo za raia kwa sababu ya asili zao na mielekeo yao ya kisiasa, mbinu za kuwahoji watu ikiwa ni pamoja na kuwaweka kizuizini kwa muda mrefu bila kibali na hati ya mahakama, kuwatesa, kutoa ushahidi wa uongo mahakamani na kuficha mbele ya mawakili na majaji hakika na ukweli wa mambo. Bila shaka, hatua zilizokuwa na umuhimu zaidi kati ya zote yalikuwa ni mauaji ya kuwalenga watu makusudi, yani assassinations. Katika sheria za Israel hakuna hukumu ya adhabu ya kifo, lakini Ben Gurion aliipuuza sheria hiyo kwa kutumia mamlaka aliyokuwa nayo na akawa anatoa amri za kuuliwa na kunyongwa baadhi ya watu bila kibali wala hukumu ya mahakama. Hoja iliyokuwa ikitumiwa kutetea na kuhalalisha hatua hizo ilikuwa ni kwamba kama baadhi ya mambo hayatofanywa katika mazingira kamili ya kificho na siri, uwepo wa Israel unaweza kuwa hatarini. Kutoka kwenye mfumo wa sheria ulioachwa na utawala wa Uingereza Palestina, Israel ilirithi sheria inayojumuisha vifungu kadhaa vya dharura vinavyohusu uimarishaji wa nidhamu ya jamii na kukandamiza ghasia na uasi. Moja ya masharti ya vifungu hivyo ilikuwa ni kwamba vyombo vyote vya habari vya taswira na sauti vinawajibu wa kuwasilisha ripoti zinazohusiana na shughuli za kijeshi na kiintelijensia kwa mamlaka za intelijensia kabla ya kuchukua hatua ya kuzionyesha au kuzitangaza, ambapo mara nyingi ripoti za aina hiyo zilikuwa zikichujwa. Kwa muktadha huo, Ben-Gurion aliunda kamati ya kusimamia na kutathmini taarifa zinazopasa kutolewa na vyombo vya habari. Kamati hiyo ilipewa jina la Kamati ya Wahariri na wajumbe wake walikuwa wahariri wakuu wa habari za redio na vyombo vya habari vya maandiko kama majarida na magazeti. Baadhi ya wakati Ben Gurion au mwakilishi wake alikuwa akihudhuria vikao vya kamati hiyo na kuwadokolea wahariri habari na taarifa fulani za siri kisha kuwaeleza kwa nini taarifa kama hizo hazingepasa kwa namna yoyote ile kutangaziwa umma. Hatua hiyo iliwapa furaha kubwa wahariri hao, wakajihisi wamepata mwanya wa kudokolewa taarifa nyeti na hasasi, na ili kuonyesha shukurani wao, kwa upande wao wakaichukulia kuwa ni jukumu lao la kazi kuchuja taarifa za vyombo vyao wenyewe vya habari. Mnamo mwezi Julai mwaka 1952 maonyesho ya picha za michoro ya msanii Mjerumani Mfaransa Charles Duval yalifunguliwa katika jumba la taifa la makumbusho mjini Cairo, Misri. Na Duval alikuwa kijana mrefu ambaye muda wote sigara ilikuwa haimtoki mdomoni. Miaka miwili nyuma alihamia Misri akitokea Paris, huku akitangaza kwamba amesalitika kwa penzi la ardhi ya mto Nile. Siku ya ufunguzi wa maonyesho ya sanaa ya Duval, waziri wa utamaduni wa Misri alikuwa miongoni mwa waliohudhuria na hata akatoa oda ya kununua picha mbili za kazi yake ya uchoraji ili zitundikwe kwenye jumba hilo la taifa la maktaba ya Misri. Miezi mitano baadaye, wakati maonyesho hayo yalipomalizika, Duval alitangaza kwamba mama yake alikuwa mgonjwa sana na hivyo alihitaji kumtunza. Kwa hivyo ilimbidi arudi Paris haraka. Baada ya kurudi Ufaransa, Duval alituma barua chache kwa marafiki zake wa zamani huko Misri, na baada ya hapo hakukuwa tena na athari wala habari zake zozote. Jina halisi la Duval lilikuwa Shlomo Cohen Abar Banel na alikuwa ni jasusi wa Israel. Cohen Abar Banel alikuwa mwana wa mwisho kati ya watoto wanne wa kiume uarabi maarufu wa Kiyahudi katika mji wa Hamburg katika msimu wa baridi kali wa mwaka 1933. Na baada ya Wanazi kuingia madarakani nchini Ujerumani na kuanzisha sheria kali kwa misingi ya mbari na asili za watu, familia ya Cohen Abar Banel ilikimbilia Ufaransa na baadaye Palestina. Miaka kumi na mitano baadaye yaani mwaka 1947 Cohen Abar Banel ambaye kipaji chake cha usanii kilikuwa kimeshajionyesha tangu utotoni mwake alirudi Ufaransa akiwa na umri wa miaka 27 na kuendelea na masomo katika kozi ya uchoraji. Muda mfupi baadaye, maafisa wa intelijensia wa Hagana walipata taarifa kuhusu umahiri wake, na kwa hiyo alimwita na kumwajiri awafanyie kazi ya kughushi hati na pasipoti kwa ajili ya Wayahudi wa Ulaya na Afrika Kaskazini waliokuwa wakiingizwa Palestina kimagendo, kinyume na sheria za uhamiaji za Uingereza. Huo ulikuwa mwanzo wa safari ndefu ya Cohen Abarbanel katika masuala ya intelijensia na ujasusi. Uh, Cohen Abarbanel alikuwa amejijenga kama msanii wa avant garde, yaani wa fikra mpya katika sanaa, huku akiongoza mitandao ya maajenti na majasusi nchini Misri na kuajiri majasusi wapya kutoka pembe zote za ulimwengu wa Kiarabu. Alifanikiwa kuwataarifu wakuu wake jaribio la wanasayansi watajika wa Ujerumani la kutaka kuyauzia majeshi ya nchi za Kiarabu huduma na taaluma za kijeshi. Alirudi Israeli mwaka 1952. Muda mfupi baada ya Iser Harel kushika hatamu za uongozi wa Mossad, alimwomba Cohen abuni nembo rasmi ya shirika hilo la ujasusi la Israel. Cohen aliandaa nembo hiyo. Katikati ya mchoro huo aliyobuni Cohen kulikuwa na kinara cha mshumaa chenye matawi saba. Ni kinara kitakatifu kilichokuwa kwenye hekalu la Jerusalem ambalo Warumi wali ilibomoa mwaka sabini miladia. Nembo hiyo ilikuwa na kisa maalumu, nacho ni kwanza, ni kifungu cha sita cha sura ya 25 ya kitabu cha Mithali ambacho kulingana na itikadi za Wayahudi kinatafsiriwa kama pigana kwa hekima. Pili ni kifungu cha nne cha sura ya 11 ambacho kinasema pale pasipo na mashauriano taifa huanguka, lakini wingi wa washauri unadhamini usalama. Madhumuni ya Cohen kwa nembo aliyobuni yalikuwa wazi kabisa, nayo ni kwamba kwa kutumia mikakati ya siri Mosad inaweza kuwa ngao bora ya ulinzi kwa utawala wa Israel na kuhakikisha Wayahudi hawatadharauliwa kamwe. ahati ya Mosad iliyoandikwa na Harel ilikuwa na mapana na marefu na yenye ndoto na matarajio makubwa. Lengo la shirika hilo lilitajwa kuwa ni kukusanya taarifa kwa siri nje ya mipaka, kutekeleza operesheni maalumu katika nchi zingine, kuzuia mashambulizi ya nchi hasimu na kupanua na kusaidia kujenga mahusiano ya kiintelijensia na kisiasa na nchi ambazo hazina uhusiano wa kidiplomasia na Israel, lakini pia kuwapeleka Israel Wayahudi ambao hawakuruhusiwa kuondoka huko waliko na kuanzisha utaratibu maalumu wa kuwalinda na kuwatetea Wayahudi ambao wangali wanaishi katika nchi zingine. Kwa maneno mengine, misheni na jukumu kuu la Mossad lilitajwa kuwa ni kuilinda Israel na raia wake, kwa sura ya kuwa mlinzi wa jamii ya Mayahudi. Kwa kuzingatia majukumu hayo ya utekelezaji iliyopewa Mossad, kitengo cha Aman kiliundwa kwa ajili ya kutekeleza operesheni maalumu ndani ya ardhi za adui. Avraham Dar ambaye sasa alishakuwa mmoja wa maafisa wakuu wa aman mnamo mwaka 1951 alielekea Misri ili kuunda mtandao wa majasusi waliochaguliwa kutoka miongoni mwa wanaharakati wa Kizayuni wa ndani ya nchi hiyo. Majasusi hao wapya walisafiri hadi Ulaya kwa visingizio mbalimbali mbali, na kisha wakaelekea Israel kwa ajili ya mafunzo ya ujasusi na ufanyaji hujuma. Imani kwamba mtandao wa majasusi wa Kimisri ungeweza kubadilisha mkondo wa historia katika eneo iliwavutia mno viongozi wa Israel, kiasi kwamba hawakuwa tayari kuweka kando mtandao huo. Aman iliyeamua kuwatumia majasusi hao nchini Misri dhidi ya vuguvugu la maafisa huru wa nchi hiyo, yaani Free Officers Movement, ambalo lilikuwa ndiyo kwanza limemng'oa madarakani mfalme Faruk. Lengo la Aman lilikuwa ni kuitibua na kuitia shaka imani iliyokuwa nayo magharibi kwa Misri na kuzusha machafuko ya kijamii, kuchochea maandamano, kuibua kamata kamata na hatua za ulipizaji kisasi, na wakati huo huo kuficha nafasi ya Israel katika matukio hayo. Japokuwa maajenti wapya wa Aman nchini Misri walipitia mafunzo mbalimbali mbali kabambe walikuwa wangali wanagenzi. Kwa sababu hiyo, operesheni zao zote zilifeli. Mwishowe, maajenti 11 wa vikosi vya operesheni za ujasusi vya Aman walitiwa mbaroni na kuhukumiwa na mamlaka za Misri kwa adhabu mbalimbali ikiwemo ya kifo. Somo kuu ambalo Israel ilijifunza kutokana na kufeli operesheni zake huko Misri ni kwamba haifai kuwatumia kutekelezea operesheni hizo Mayahudi wa nchi adui. Kwa hiyo operesheni ya kwanza ya Mossad haikuwa na mwisho mzuri. Mnamo mwezi Novemba 1954 nahodha mmoja wa jeshi la wanamaji la Israeli aitwaye Alexander Yisraeli aliondoka Israel kwa kutumia pasi bandia ya kusafiria na kujaribu kwenda kuziuza nyaraka za siri kubwa kwa ubalozi wa Misri mjini Roma. Ajenti mmoja wa Mossad aliyekuwa akifanya kazi katika ubalozi huo aliiripoti kadhia hiyo kwa wakubwa zake huko Tel Aviv, na papo hapo wakaanza kuandaa mpango wa kumteka nyara Israeli na kumrejesha Israel akashtakiwe kwa usaliti. Kadhia hiyo ilikuwa mtihani hasasi na mgumu kwa Harel, kwa usalama wa Israel na kwa cheo na hadhi yake mwenyewe. Alimteua binamu yake aitwaye Rafi Eitan kuwa kamanda wa timu ya Mossad na Shin Bet iliyotumwa kwenda kutekeleza operesheni hiyo ndani ya ardhi ya Ulaya. Eitan mwenyewe anasema, baadhi walipendekeza mara tu baada ya kumpata Alexander Israel, tumue, lakini Harel alikataa pale pale pendekezo hilo. Harel alisema, sisi hatuui Wayahudi, na hiyo inapasa iwe ni operesheni ya utekaji nyara. Harel alisisitiza kwamba lazima Alexander arudishwe Israeli na kushtakiwa kwa uhaini. Eitan na wenzake watatu walimteka nyara Alexander Israeli katika mtaa mmoja wa Paris na kumpeleka kwenye makazi ya maficho. Huko daktari wa Mossad alimdunga Alexander dawa ya kumlaza na kumtia kwenye sanduku la mbao sawa na linalotumiwa kusafirishia silaha ambalo liliwekwa ndani ya ndege ya mizigo ya jeshi la anga la Israel. Ndege hiyo ilisimama kwa muda katika viwanja kadhaa vya ndege, huku Israeli akiendelea kuongezwa dozi ya kumlaza, hata alipofika kwenye uwanja wa ndege wa Athens, ambako alipata mshtuko wa moyo na kufa papo hapo. Kwa amri ya Harel, mwili wa Alexander ulitupwa baharini kutokea upande wa nyuma wa ndege. Maajenti wa Harel walitoa taarifa za uongo kwa vyombo vya habari kuhusu utekaji nyara na kifo cha Alexander walivyoeleza vyombo vya habari kwamba Alexander Israeli alikuwa amemtelekeza mke wake mjamzito na kukimbilia Amerika ya kusini na pesa za wizi. Harel ambaye aliona aibu kwa operesheni yake kuishia kwenye kifo cha Myahudi aliamuru nyaraka zilizohusiana na kadhia hiyo zihifadhiwe kwa siri kwenye makasha ya Mossad. Lakini washindani wake walibaki nayo nakala moja ya nyaraka hizo, ili waweze kuja kuitumia dhidi yake, yeye Harel, endapo itatokea siku ya kuhitaji kufanya hivyo. Katika hali na mazingira hayo, Harel alifikia hitimisho kwamba lazima aunde haraka kitengo maalum cha operesheni za ufanyaji hujuma na mauaji ya kuwalenga watu. Kwa mintaarafu ya kufanikisha mpango huo, David Shomron Isaac Shamir na makomredi wenzao waliokuwa wapiganaji majasiri katika magenge ya Lehi na Irgun walialikwa nyumbani kwa Harel kaskazini mwa Tel Aviv. Mkutano huo ulikuwa mwanzo wa kuundwa timu ya operesheni za mauaji ya kigaidi ya Mossad iitwayo Mifrats yenye maana ya ghuba au hori. Na hapa, msikilizaji mpenzi, ndipo inapofikia tamati episodi ya tatu ya podcasti ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi. natuweka hewani Abdul Fatah musaidi na podkasti hiyo ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kwa nasi na kabla ya kusoma hapa maoni mawili matatu, ni kuletea kwanza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Naam, udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania, ambapo aghalabu ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari kuhusu kero la uhaba wa maji jijini Dar es Salaam. Gazeti la Wamachinga limetanguliza mbele ya habari hiyo kwa kuandika: uhaba wa maji da, mtendaji mkuu Dawasa aweka wazi, asema uzalishaji maji washuka Ruvu chini hadi lita milioni 50 kwa siku toka lita milioni 270. Haeleza kupungua kwa maji, anika mikakati kukabiliana na hali hiyo, atoa neno kwa wananchi. Aidha, gazeti hilo limepo zito habari ya kutia moyo yenye kichwa kilichobeba maneno serikali atoa vibali ajira mpya 41,500. Aweso awatisha kibarua Dawasa, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo, inayozungumzia uhaba wa maji jijini Dar es Salaam pia limeandika Jenista kuagwa leo, kuzikwa Jumanne. Polisi asema tunamchunguza Mwambe na watano wafa gari likigonga kijiwe cha bodaboda. Habari hiyo ya tanzia imepewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mwananchi chini ya anwani inayosema simanzi kijiweni, ajali ya lori iliyoua bodaboda -boda, watano. Habari zake nyingine zilizopewa umuhimu zinasema maji bado kizungumkuti, Dawasa yataja mikakati ubunge wa spika Zungu wapingwa mahakamani na hatimaye polisi akiri kumshikilia Mwambe. Habari hiyo inaonekana pia katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Tanzania Yetu chini ya kichwa kisemacho jeshi la polisi da lathibitisha, kumshikilia waziri wa zamani Mwambe. Habari zake nyingine zilizopewa uzito zina vichwa vinavyosomeka watu mia nne wauawa Kongo kufuatia mashambulizi ya M23 na mchange ataka Chadema ichunguzwe vurugu za Oktoba 29. Nalo gazeti la Zanzibar leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi akipokea tuzo ya kimataifa ya kituo bora cha utalii. Picha hiyo imebeba anwani semayo, Dr Mwinyi asema tuongeze ushirikiano kuinua utalii. Pia limeandika Hemed awashukuru wananchi kwa kulinda amani, wadau wapongeza vyama kuwapa nafasi wanawake wengi uchaguzi 2025 na DCP Misime asema nchi iko salama na shwari. Tuelekeze kurunzi odondozi wetu nchini Kenya ambapo gazeti la Taifa leo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa kisemacho ahadi juu ya ahadi. Kwa mukhtasari, mwandishi anaandika kuwa Rais William Ruto jana aliendelea kutoa ahadi kuhusu hatua muhimu za kuigeuza Kenya kuwa taifa lenye uchumi wa kisasa na uhuru wa kiuchumi kwa wananchi wote. Rais Ruto alisema kuwa marekebisho ya sera za kiuchumi yamesaidia kuimarisha uchumi na kurejesha imani kwa wawekezaji. Aliyesema hayo jana akilihutubia taifa wakati wa maadhimisho ya siku ya jamhuri katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa umuhimu habari ya kiafya inayosema hospitali ya mama na watoto ya Margaret Kenyatta Jijini Nakuru, ambayo ni ya pili kwa ukubwa nchini humo baada ya Pumwani jijini Nairobi, inakabiliwa na msongamano mkubwa, ambapo akina mama wanne pamoja na watoto wao wanalazimika kutumia kitanda kimoja. Gazeti dada la Saturday Nation kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya wanafunzi waliong'ara katika mtihani wa kitaifa wa KCSE. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, mbali na kupambwa na picha ya baadhi ya wanafunzi hao waliofanya vyema, lakini pia ina picha ya shamra shamra za maadhimisho ya Jamhuri Day hiyo jana, pamoja na habari nyingine. Toleo lake la intaneti lina habari zisemazo, Ruto aupa uwanja wa talanta jina jipya, uwanja wa kimataifa wa Raila Odinga. Mbadi asema hatma ya ODM katika uchaguzi wa 2027 ipo mikononi mwa Dr Oburu. Na wanafunzi laki moja na 50 elfu waasisi wa CBE hawakufanikiwa kufika gredi ya tisa. Nalo gazeti la The Star katika habari yake kuu linatupasha namna Rais William Ruto anataka kutumia miradi ya barabara kuu kujipigia debe ili kuchaguliwa tena mwaka 2027. Moja ya habari zenye mvuto aina yake katika gazeti la New Times la Rwanda inasema wakimbizi wakongomani wasema wako tayari kurejea nyumbani baada ya M23 kupoteza udhibiti wa jiji la Uvira katika mkoa wa Kivu Kusini. Tunatamatisho dondoo zetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Saturday Monitor lililoipa uzito habari kuhusu kupamba moto kampeni za uchaguzi mkuu wa mwakani ambapo sasa zinafanyika nyumba kwa nyumba. Mbali na habari za kampeni, pia limeipa uzito habari ya kukamatwa kwa afisa kliniki kwa kuiba dawa laki tano za HIV. <tune> hapa ni Teheran na hii ni idhaa Kiswahili sauti so ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kushirikiana nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu waliotutumia katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Mmoja hapa naona anatutumia ujumbe kutoka Tanzania na nambari yake ya simu inaishia na tano sita nane, anasoma naomba mniada ili niweze kupata taarifa zenu. Asante sana. Uh, tutumie tu jina lako na tueleze upo sehemu gani hapo nchini Tanzania ili tuweze kukuunga kama ulivyoomba. Naye Sherali Fadhil akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania anasema azimio la Umoja wa Mataifa kutaka wazayuni uh, waondoe vizuizi vya msaada huko Gaza limechelewa sana. Anasema UN ibebe majukumu ya mauaji ya kimbari kwa Wapalestina. Naye Ismail Saki yupo Mandea wa Singida, huko huko Tanzania, anasema Iran na Rasia wanapaswa kuweka ushirikiano wa nguvu na wenye tija kwa mataifa hayo mawili. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio ya matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.