Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui, sivyo? Hivyo, kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemuona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, umeona kama yeye yuko juu ya uongofu, kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ganima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo Ijumaa. Ni jumaa njema kabisa tuliojaliwa na Mwenyezi Mungu. Ni tarehe kumi na mbili Disemba ishirini ishirini na tano inayosadifiana na Jamadi Thani ishirini na moja alfu moja mia nne arobaini na saba hijiria. Na hamdu na shukran zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu, amin. Na kulingana na muda wetu, hatuna tutaenda kwa haraka haraka. Tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa usiku huu tumewandalia uchambuzi wetu una kichwa cha maneno kinachosema upinzani mkubwa wa umoja wa mataifa dhidi ya kubadilishwa mipaka ya ukanda wa Gaza. Vipindi tutakuwa na hiki kinachokwenda na anwani inayosema lulu moja moja za wahi, na makala yetu ya wiki kama kawaida, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati na nitakuwa nikipokea jumbe zenu. Mpindo msikilizaji, tuma jumba wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Vilevile unaweza ukatembelea tovuti na mtandao wetu, tunapatikana katika pas sw. Na matangazo haya tunayarusha moja kwa moja kupitia redio washirika Maarifu FM ya Tanga, Tanzania, na vilevile yanasikika kupitia satelaiti. Aidha, unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRB World Service. Dakika moja imebaki kutimia moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Iran yalaani mwenendo wa madola makubwa wa kuitunukia Israel haki maalumu ya kufanyia uchokozi. RSF yatuhumiwa kuhusika na mengi ya matukio 3 ya ukatili wa kingono katika vita vya Sudan. Putin atangaza kumuunga mkono Maduro licha ya umoj... Marekani kushadidisha vitisho dhidi ya Venezuela. na Benki Kuu ya Ufaransa yahusishwa na mauaji ya kimbari ya Watutsi ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Karibuni habari kamili. Rais Masud Pezeshkan wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema sera za mataifa makubwa katika Asia Magharibi zimetengeneza haki maalum kwa ajili ya utawala wa Kizayuni, hali ambayo imewezesha Israel kufanya uchokozi wa kijeshi katika eneo zima ikiwa ni pamoja na dhidi ya Iran bila kukabiliwa na mjibizo wa maana ya kimataifa kwa uchokozi wake huo. Akihutubia mkutano wa kimataifa wa amani na uaminifu uliofanyika leo mjini Ashkabad nchini Turkmenistan, Rais Pezeshkiani amesema mazingira ya sasa ya kimataifa ya ubaguzi na kukosekana kwa usawa yameipa ruhusa Israel kuchukua hatua nje ya mipaka yaliyowekewa mataifa ya dunia. Katika mazingira yaliyopo ya ubaguzi na ukosefu wa usawa, sera ya mataifa makubwa katika Asia ya Magharibi kivitendo imeutengenezea upendeleo maalum utawala wa kizayuni, ameeleza rais wa Irani, na akaongeza kwa kusema, upendeleo huu umekuwa chanzo cha vita vingi na kukosekana kwa haki katika eneo. Pezeshkian amebainisha kwa kusema chanzo cha migogoro si cha kijeshi, bali ni cha kimuundo inayoundwa na mifumo ya kimataifa inayopendelea mataifa yenye nguvu kwa gharama ya mataifa dhaifu. Amefafanua kwa kusema vita si matukio ya ghafla, ni matokeo ya ubinafsi na hisia za kujiona bora hujikita katika miundo isiyo ya haki ya kiuchumi duniani, katika taasisi zinazopanua sauti za wenye nguvu na kunyamazisha za wanyonge, na katika mifumo ya kisheria inayoshurutisha haki kwa kuendana na matakwa ya mataifa makubwa. Mfumo kama huo, amesema rais wa Irani, umeigeuza amani kuwa fursa ya upendeleo maeneo fulani tu ya kijiografia, badala ya kuwa haki ya ulimwengu mzima. Rais Pezeshkani ameendelea kueleza katika hotuba yake kwamba mchanganyiko wa mahesabu kijiopolitiki, maslahi ya usalama wa Magharibi na kufeli taasisi za kimataifa kiutendaji imechangia kuipa hisia Israel ya kuwa na kinga ya kutoadhibiwa. Hilo amesema limeupa kibali utawala wa kizayuni cha kutekeleza sera za kivamizi na kichokozi akitolea mfano jinai zake za kila mara huko Gaza, upanuzi wa vitongoji haramu katika ukingo wa Magharibi na mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya Siria, Lebanon na pia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Qatar. Mtendaji anapoachwa bila kuchunguzwa wala kufuatiliwa kimataifa, mizizi ya dhuluma hujikita na misingi ya amani endelevu hutoweka, ameeleza rais wa Iran Dkt Pezeshkiani. Ameashiria uchokozi uliofanywa na Israeli dhidi ya Iran mnamo mwezi Juni na akasema, shambulio hilo liliwaua mamia ya wa wananchi wenzangu wasio na hatia na likapata uungaji mkono wa kimataifa badala ya kulaaniwa. Shirika moja la kutetea haki za wanawake limesema limerekodi matukio ya patao 1300 ya vitendo vya ukatili wa kingono na kijinsia vilivyofanywa katika vita vya ndani nchini Sudan, huku kikosi cha usaidizi wa haraka RSF kikishutumiwa kuhusika na akthari ya vitendo hivyo. Shirika la mpango wa kimkakati wa wanawake katika pembe ya Afrika, SIHA kwa kifupi, limetoa ripoti ya matokeo ya uchunguzi wake na kueleza kwamba limethibitisha jumla ya matukio 1294 ya vitendo hivyo vilivyofanywa katika majimbo 14 tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipoanza nchini Sudan mwezi Aprili mwaka 2023. Mtandao huo wa SIHA umehusisha asilimia 87 ya vitendo hivyo na wahalifu ambao wametambuliwa kuwa ni wapiganaji wa RSF ukielezea ukiukwaji huo kama vitendo vinavyofanywa kwa sura ya kuenea, kujirudia mara kwa mara, kufanywa kwa makusudi na mara nyingi kwa kuwalenga watu maalumu. Ubakaji umetajwa kuwa umechangia zaidi ya robo tatu ya matukio yaliyosajiliwa huku visa 225 vikihusisha watoto wadogo wenye umri hata wa miaka minne. Ripoti hiyo imesema ufichuzi huo unathibitisha jinsi ambavyo ukatili wa kingono umekuwa silaha ya kimfumo katika vita, ikiwa ni sehemu moja ya kutisha ya kile ambacho mashirika ya huduma za kibinadamu yamekiita hali mbaya zaidi ya kibinadamu kushuhudiwa duniani. Siha imefanua kuhusu mfumo wa awamu tatu ambao utekelezaji wake umeambatana na kuvamiwa maeneo mbalimbali na kundi la RICF. Katika hatua ya kwanza ni kufanywa uvamizi kwenye nyumba za watu pamoja na uporaji unaoambatana na ubakaji, ukifuatiwa na awamu ya pili ya mashambulizi katika maeneo ya umma sambamba na kuimarisha udhibiti, na hatimaye kuwaweka kizuizini wanawake kwa muda mrefu huku wakiteswa kubakwa mtu mmoja mmoja na genge la watu na kufungishwa ndoa za kulazimishwa. Wanawake na wasichana kutoka makabila yasiyo ya, ya Kiarabu huko Dafur, yakiwemo ya, ya Masalit, Beti, Fur na Zagawa, walilengwa moja kwa moja, ripoti hiyo imesema. Naendelea kuchegea siku hiyo, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Rais Vladimir Putin wa Urusi amesema anamuunga mkono rais wa Venezuela Nicolas Maduro wakati huu ambapo Marekani imejizatiti kijeshi katika eneo la Caribbean huku ikishadidisha iki vitisho dhidi ya Venezuela. Viongozi hao wametilia mkazo uhusiano wa karibu uliopo kati ya Moscow na Caracas katika mazungumzo waliyofanya kwa njia ya simu jana Alhamisi. Kwa mujibu wa ikulu ya Rusia, Kremlin, Putin ametangaza mshikamano na watu wa Venezuela na akasisitiza tena uungaji mkono wake kwa uamuzi wa serikali ya Maduro wa kutetea maslahi ya taifa na uhuru dhidi ya mashinikizo ya kigeni. Aidha, marais wa Rasia na Venezuela wamethibitisha tena msimamo wao wa kufungamana na mkataba wa ushirikiano wa kimkakati uliosainiwa na nchi zao mnamo mwezi Mei mwaka huu. Serikali ya Venezuela imesema katika mazungumzo hayo ya simu, Putin na Maduro vilevile wametilia mkazo kuhusu hali ya kimkakati imara na inayokuwa ya mahusiano baina ya pande mbili. Aidha, Caracas imeongeza kuwa kiongozi wa Rasia ameunga mkono juhudi zinazofanywa na Maduro za kuimarisha amani, utulivu wa kisiasa na maendeleo ya kiuchumi nchini Venezuela. Mazungumzo hayo yamefanyika baada ya Marekani kuikamata meli ya mafuta iliyoondoka bandarini Venezuela mapema mwezi huu. Venezuela imeelezea operesheni hiyo kuwa ni kitendo cha uharamia na kuishutumu Marekani kwa kutaka kupora mali asili zake. Wanaharakati wa haki za kibinadamu na watafiti mbalimbali mbali wameituhumu benki kuu ya Ufaransa kwamba ilihusika kwa namna mmoja katika matukio yaliyopelekea kutokea mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda dhidi ya jamii ya Watutsi. Madai hayo yamewasilishwa na wanasheria Matilda Ferrey na Joseph Breham kwa niaba ya da Dafroza na Alain Gouthia pamoja na taasisi ya CPCR. Watafiti waliopitia kumbukumbu mbalimbali wanadai kuwa benki hiyo iliwezesha kufanyika miamala kadhaa ya fedha kwa ajili ya serikali ya Rwanda mwanzoni mwa miaka ya tisini, ikiwa ni maandalizi ya mauaji hayo ya kimbari. Kwa mujibu wa wasilisho hilo, inawezekana benki hiyo ilishindwa kuzuia au ikaendelea kuidhinisha pesa licha ya tahadhari kadhaa zilizotolewa na jumuiya mbalimbali za kimataifa kuhusu mzozo wa Rwanda. Malalamiko hayo yameegemea zaidi kwenye miamala saba iliyofanywa kutoka kwenye akaunti ya benki ya taifa ya Rwanda iliyofanyika kati ya mwezi Mei na Agosti 1994. Miamala hiyo inakadiriwa kufikia dola za Kimarekani laki tano elfu saba mia tisa arobaini na mbili ambazo zinadaiwa kutumika kununua vifaa vya kijeshi na silaha licha ya zuio la Mei 17, 1994 lililotolewa na Umoja wa Mataifa. Na Marekani imeitaka Israeli ibebe jukumu la kuondoa vifusi vikubwa vilivyotapakaa kwenye kila pembe ya ukanda wa Gaza baada ya zaidi ya miaka miwili ya vita vya kinyama na mauaji kimbari iliyofanya dhidi ya wa wapalestina wa eneo hilo pamoja na uharibifu mkubwa uliosababishwa na mashambulizi yake ya anga na matingatinga ya kivita. Hayo yameelezwa na toleo la Alhamisi la gazeti la kizayuni la Yediot Arnot. Gazeti hilo limemnukuu afisa mmoja mwandamizi wa kisiasa na kuripoti kuwa utawala wa kizayuni umekubali ombi hilo la Marekani kwa sasa lakini utaanza kwa kuondoa vifusi katika eneo moja la majaribio huko Rafa. Ripoti hiyo imesema, Washington inatarajia kuwa Israel hatimaye itaondoa vifusi katika eneo lote la Gaza, kazi ambayo inaweza kuchukua miaka kadhaa na kugharimu zaidi ya dola bilioni moja. Haronot limeongeza kuwa kwa sasa wadau wa kiarabu na wa kimataifa wamekataa kufadhili kifedha mpango wa kuondoa vifusi hivyo likiashiria uharibifu mkubwa uliofanywa na utawala wa Kizayuni katika vita vya miaka miwili. Gazeti la The Wall Street Journal linalochapishwa nchini Marekani limeripoti kuwa eneo la Gaza limefunikwa na karibu tani milioni sitini na nane za vifusi. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Maendeleo, UNDP, linakadiria kuwa vifusi hivyo vina uzito sawa na wa majengo 186 ya Empire State. Empire State Building ni jengo refu maarufu la ghorofa 102 lililoko jijini New York, Marekani. Vita vya mauaji ya kimbari vilivyoanzishwa na utawala wa Kizayuni wa Israeli dhidi ya Gaza mnamo Oktoba mwaka 2023 hadi sasa vimeshawaua shahidi zaidi ya wa Wapalestina elfu sabini na mia tatu na kuwajeruhi wengine zaidi ya laki moja na elfu sabini na moja. Usitishaji mapigano ulioanza kutekelezwa Oktoba mwaka huu nao pia haujakomesha maafa ya mauaji ambapo hadi sasa Wapalestina wasiopungua 386 wameua washahidi kutokana na mashambulio ya jeshi la Israel katika maeneo tofauti ya Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Nawakaribisha sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: upinzani mkubwa wa Umoja wa Mataifa dhidi ya kubadilishwa mipaka ya Gaza. jawa mataifa umetangaza upinzani wake mkubwa dhidi ya kufanyika mabadiliko ya aina yoyote ya mipaka ya Gaza na utawala wa Israel baada ya kamanda wa jeshi la Israel huko Gaza kuainisha mpaka mpya. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba unapinga vikali mabadiliko yoyote ya mpaka wa eneo la Gaza na Israel. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric alisema Jumanne iliyopita kwamba hatua ya Israel ya kutambua mstari wa njano uliotajwa katika mpango wa kusitisha mapigano wa rais wa Marekani Donald Trump kama mpaka mpya inaonekana kuwa kinyume na muhtawa na matini ya makubaliano hayo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba Umoja wa Mataifa unapinga vikali mabadiliko yoyote ya mipaka ya Gaza na Israel. Dujarik ameeleza kwamba Umoja wa Mataifa unapozungumzia Gaza una maana ya mpaka mkuu, sio mpaka ulio ndani ya mstari wa njano. Matamshi haya yametolewa baada ya kauli ya Eyal Zamir, mkuu wa majeshi ya Israel, ambaye alisema kwamba mstari wa njano sasa ndiyo mpaka mpya wa Gaza. Zamir pia amesema Israeli itadumisha udhibiti wa sehemu kubwa ya ukanda wa Gaza. Utawala wa Israel bado unakalia kwa mabavu zaidi ya asilimia 50 ya ukanda wa Gaza chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano, na mstari wa njano unatenganisha vituo vya kijeshi vya utawala huo na maeneo ambayo Wapalestina wanaruhusiwa kuingia. Makubaliano ya kusitisha mapigano ukanda wa Gaza yalianza kutumika Oktoba 10, kwa mujibu wa mpango wa Donald Trump wenye vifungu 20 na kusimamisha kwa kiasi fulani mashambulio ya miaka miwili ya Israel ambayo yameua zaidi ya wa Wapalestina elfu 70 wengi wao wakiwa wanawake na watoto na kuwajeruhi wengine karibu laki moja elfu 71 tangu Oktoba mwaka 2023. Hata hivyo, Israel inaendelea kukiuka makubaliano hayo kwa kutumia visingizio mbali mbali. Tangazo la Umoja Mataifa la kupinga mabadiliko yoyote katika mipaka ya ukanda wa Gaza na utawala wa kizayuni si tu jibu la kisiasa, bali pia linatokana na kanuni za sheria za kimataifa na wajibu wa shirika hilo wa kudumisha amani na usalama duniani. Mojawapo ya sababu kuu za upinzani wa umoja mataifa ni kufuata kanuni ya kutobadilisha mipaka kwa nguvu. Mkataba wa umoja mataifa unatangaza waziwazi uvamizi wowote wa au mabadiliko ya mipaka kwa kutumia nguvu za kijeshi ni kinyume cha sheria. Hatua ya Israel ya kuanzisha mstari wa njano kama mpaka mpya, kwa kweli ni jaribio la kulazimisha hali iliyopo sasa uwanjani kwa jamii ya kimataifa, jambo ambalo umoja wa mataifa unaliona kama ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa shirika hilo linasisitiza kwamba mipaka ya Gaza ni ile ile iliyotambuliwa hapo awali na kwamba hakuna mabadiliko ya upande mmoja yanayoweza kuchukua nafasi yake Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunakaribisha vipindi vyetu vinavyofuatia, Lulu Moja Moja za Wahii. Salamu allahi alaikum wa rahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa kumi na mbili tutaizungumzia sura ya kumi na mbili ya Qurani ya Yusuf ambayo ndani yake kuna moja ya visa vya kuvutia zaidi na vyenye mafunzo makubwa mno kati ya visa vilivyosimuliwa ndani ya Qur'an. Suratu Yusuf ni miongoni mwa sura za Qurani tukufu zilizoteremshwa Maka, ambayo kama tulivyotangulia kueleza ni sura ya 12 kwa mpangilio wa sura za kitabu hicho kitakatifu. Sura hii ambayo jina lake jingine ni Ahsanu Lkasas ina aya 111 na na inazungumzia kisa cha maisha ya Nabii Yusuf alaihi salam na kutupa sisi somo la subra na istiqama kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na utoaji ridha na msamaha. Sura hii inaanza kwa kuashiria ndoto aliyoota Yusuf ambayo alimsimulia baba yake, yani Nabii Yaqub alayhi salam. Katika ndoto yake Yusuf aliona nyota kumi na moja na jua na mwezi vinamsujudia. Kaka zake Yusuf walikuwa na husda na ndugu yao huyo kwa sababu ya jamali na uzuri aliyokuwa nao na kutokana na alivyokuwa akipendwa na baba yao, na kwa hiyo wakachukua hatua ya kumtia kisimani na kumwambia uongo baba yao kwamba mbwa mwitu amemuua na kumla ndugu yao Yusuf. Lakini kwa takdiri ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, msafara uliopita kando ya kisima alichotiwa Yusuf ndani yake ulimtoa kisimani humo na kumpeleka Misri, ambako walimuuza kama mtumwa na kujipatia donge nono la fedha. Majaliwa yalikadiria Yusuf awe mtumwa wa mheshimiwa wa Misri na kumvutia kwa akhlaqi na tabia yake njema. Lakini mke wa mheshimiwa huyo wa Misri aitwaye Zulaikha alivutiwa na Yusuf na kumtaka afanye naye tendo chafu na ovu la zina, na kwa sababu alikataa na kujiweka mbali na dhambi hiyo, Zulaikha alitumia satwa yake na kumtupa gerezani. Huko gerezani alikotiwa Yusuf aliwalingania watu wengi wito wa kumwamini na kumwabudu Mwenyezi Mungu, na kwa idhini ya Mola akawa anawaagulia na kuwafasiria wafungwa wenzake ndoto zao. Baada ya muda kupita, mtawala wa Misri aliota ndoto ya ajabu na akataka apatiwe mtu wa kuiagua ndoto hiyo. Mmoja wa wafungwa akampendekeza Yusuf kwa mtawala huyo kwa ajili ya kufanya kazi hiyo. Yusuf alayhi ssalam aliifasiri na kuiagua ndoto aliyoota mtawala wa Misri, ndoto ambayo ilikuwa na ujumbe muhimu kwa mtawala huyo ambao ni wa balaa la njaa lililokuwa linakaribia kuikumba na kuinakamisha nchi ya Misri. Yusuf aliteuliwa na mfalme kuwa waziri wa Misri kwa kumwagulia ndoto yake, na kwa kushika wadhifa huo akaandaa mipango ya kuwaokoa watu na baa la njaa. Miaka kadhaa baadaye, ndugu zake Nabii Yusuf alayhi ssalam wakaelekea Misri kwa ajili ya kupatiwa nafaka, ambapo hatimaye mtume huyo akajitambulisha kwao na kuwaeleza yaliyomfika baada ya wao kumtia kisimani. Nabii Yusuf alaihi salam aliwasamehe kaka zake ambao walijuta kwa walioyafanya na akawaambia kwamba Mwenyezi Mungu amebadilisha kila kitu kwa namna iliyo na heri na maslaha na yeye. Moja kati ya nukta muhimu na ya mazingatio iliyomo ndani ya Suratu Yusuf ni kwamba mtume huyo alisimama imara kulikataa pendekezo la mke wa mheshimiwa wa Misri la kumshawishi atende tendo chafu la zina. Na kukataa Yusuf takwa hilo la Zulaikha kulimfanya mke huyo wa Azizi wa Misri atumie ushawishi wake kumtupa Yusuf gerezani. Hata hivyo Yusuf alifadhilisha jela na kazi za sulubu za huko kuliko kufanya tendo la haramu. Aya ya thalathini na tatu ya suratu Yusuf inamnukuu Nabii huyo akisema: ewe Mola mlezi wangu, nastahabu kifungo kuliko haya anayoniitia, na usiponiondoshea vitimbi vya wanawake mimi nitamili kwao na nitakuwa katika wajinga. Aya hii inaonyesha ukubwa wa hila na vitimbi ambavyo wanawake walimfanyia Yusufu alaihi ssalam ili ateleze au wampigishe magoti na kumlazimisha afanye tendo lililoharamishwa. Aidha, inaonyesha ukubwa wa istiqama na uthabiti wa mtume huyo wa Allah kwenye njia ya ukweli na haki. Nukta moja muhimu na yenye thamani kubwa inayoonekana katika aya 53 ya suratu Yusuf ni kwamba baada ya kufasiri ndoto ya Aziz, yaani mheshimiwa wa Misri, kuachiliwa kutoka gerezani na kuthibitisha kwamba hakuwa na hatia yoyote, Nabi Yusufu alaihi ssalam alitangaza hadharani kwamba rehma za Mwenyezi Mungu ndizo zilizomwezesha kukataa na kutosalimu amri mbele ya takwa ovu la Zulaikha na kutomsaliti pia mume wake Zulaikha, yaani Azizi wa Misri. Katika aya hiyo, Kurani tukufu inamnukuu mtume huyo wa Mwenyezi Mungu akisema, nami sijitoi la wamani, kwa hakika nafsi ni mno kuamrisha maovu, isipokuwa ile ambayo Mola wangu mlezi aliyorehemu. Hakika Mola wangu mlezi ni msamehevu na mwenye kurehemu. Kwa maana hiyo, imani, kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu ni nukta nyingine kuu ya Suratu Yusuf. Katika marhala na vipindi vyote vya maisha yake, Yusufu alayhi ssalam alimtegemea Mwenyezi Mungu, na katika hali na mazingira magumu kabisa akamwamini yeye na kuomba msaada kwake. Sura hii inatukumbusha kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameliwekea kila tukio hekima na takdiri. Licha ya kutiwa kisimani na kaka zake kufanywa mtumwa na mheshimiwa wa Misri na kutilishwa jela na Zulaikha, Yusufu alayhi ssalam hakukata tamaa na rehma za Mwenyezi Mungu, akawa anamuomba Mola wake kila wakati na kuomba hifadhi kwake, na hatimaye Allah subhanahu wa ta'ala alimpandisha cheo na daraja ya mtume wake huyo, akateuliwa kuwa waziri wa Misri mpaka ikafika hadi kaka zake waliomnyongesha udogoni kupiga magoti mbele yake. Kisa cha Nabii Yusuf alayhi ssalam kinatufunza kwamba hata katika hali na mazingira magumu kabisa tunatakiwa tuwe na imani kamili na hikma ya Mwenyezi Mungu na kuelewa kwamba yeye Mola wetu daima yuko pamoja nasi na ndiyo maana katika sehemu ya mwisho ya aya ya tisini ya sura hii ya Yusuf, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema hakika anayemcha Mungu na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haachi ukapotea ujira wa wafanyao mema. Nam, Mwenyezi Mungu analizingatia kila jema kubwa na dogo na hapotezi malipo ya jema lolote lile tulifanyalo. Hapana shaka matokeo ya takwa, yaani uchaji Mungu na subra na uvumilivu, ni kupata malipo bora na stahiki kutoka kwa mola mwenye enzi. Kisa cha suratu Yusuf kimejaa mafunzo ya maisha, subra na uthabiti wa kuyastahimili matatizo mbalimbali mbali. Kuwa na usamehevu kwa dhulma alizofanyiwa mtu na kumtegemea Mwenyezi Mungu mtukufu ni miongoni mwa mafunzo muhimu sana yanayopatikana katika kisa hiki. Nabi Yusuf alayhi ssalam anatufunza kuwa hata katika hali ngumu kabisa na imani kamili kwa Allah subhanahu wa ta'ala na kuomba auni na msaada kwake yeye. Kuna hadithi sahihi kadhaa zilizopokelewa ambazo zinazungumzia fadhila zinazopatikana kwa kuisoma suratu Yusuf. Hadithi hizo zinabainisha fadhila pamoja na athari na baraka za kuisoma sura hii tukufu. Imepokewa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba amesema kuhusu kuisoma Suratu Yusuf, wafundisheni watumwa wenu Suratu Yusuf, kwa sababu kila Muislamu anayeisoma na kuwafundisha ahli zake na iliyo wamiliki mkono wake wa kuume, Mwenyezi Mungu atamfanyia wepesi sakaratulmauti na atampa nguvu itakayomfanya asiwe na husda na muislamu yeyote. Imam Jafaru Sadiqi alaihi ssalam amesema mwenye kusoma sura hii nyakati za usiku au mchana, Mwenyezi Mungu atamfufua siku ya Kiama katika hali ambayo uzuri wake utakuwa kama wa Nabii Yusufu alaihi ssalam. Na hatapatwa na hofu na fadhaa siku ya kiama, na majirani zake watakuwa miongoni mwa waja wema wa Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa baraka za kutembea nayo suratu Yusuf na kuisoma mara kwa mara ni kuachiwa huru kutoka gerezani. Kama mtu atakuwa amefungwa jela kwa dhuluma na uonevu akaiandika suratu Yusuf kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu kwa nia safi na kwa kuzingatia ya maana yake, kisha akaifunga kwenye sehemu ya juu ya mkono wake wa kulia, huku anaendelea kuisoma mara kwa mara insha allah, Mwenyezi Mungu atamjaalia atoke jela haraka. Lakini mbali na hayo, ikiwa mtu ataiandika sura tu Yusuf na akaiyeyusha kwa maji na kuinywa, Mwenyezi Mungu atamfanyia wepesi katika upataji wa riziki yake. Imamu Muhammad Baqir alayhi ssalamu amesema Mwenyezi Mungu hakuiteremsha suratu Yusuf isipokuwa iwe mfano, ili watu wasihusudiane kama ndugu zake Yusuf walivyomhusudu yeye. Aidha, sura hii huwa sababu ya kuwepo mapenzi na urafiki baina ya mke na mume. Kwa maana kwamba ikiwa mtu ataiandika suratu Yusuf kwa nia safi na kwa mazingatio juu ya Mwenyezi Mungu na maana yake, kisha akaifunga kwenye kitambaa safi na kuwa nayo, atakuwa na mapenzi na mke wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika makala yetu ya wiki ambayo ina kichwa cha maneno kinachosema kimya kilichovunjwa, haki za wanawake katika nchi za Ulaya. Ukatili na unyanyasaji majumbani nchini Ujerumani na takwimu zake za kutisha. Kweni nami hadi tamati. Katika makala hii, wasikilizaji wapendwa, tunachunguza mada ambayo huteka hisia za kila msikilizaji: ni ukatili dhidi ya wanawake nchini Ujerumani, nchi yenye watu wengi zaidi katika Umoja wa Ulaya. Tunachunguza vitendo vya udhalilishaji na ukatili wa majumbani dhidi ya wanawake katika nchi za Ulaya kama vile Ujerumani, na kwa kutegemea takwimu rasmi na ripoti za polisi, makala yetu hii inaonyesha kuwa hata katika nchi zinazodai kulinda haki za wanawake vitendo vya ukatili na kuwanyanyasa vingalipo na vinawatia wasiwasi na vinatia wasiwasi, swala ambalo linaathiri sio familia tu bali pia jamii nzima kwa ujumla. Kuhusiana na swala hili, ripoti ya hivi karibuni ya ofisi ya polisi ya uhalifu ya shirikisho la Ujerumani BKA imetoa takwimu ambazo ni za kutisha sana kwa mujibu wa ripoti hiyo mwaka jana pekee watu laki mbili alfu sitini na sita, walikuwa wahanga wa vitendo vya ukatili wa majumbani. Takwimu hiyo inaonyesha ongezeko za, la asilimia tatu nukta nane ikilinganishwa na mwaka uliopita na ni rekodi mpya katika historia ya sasa ya Ujerumani. Takwimu hizi ni sehemu ndogo na ya wazi tu ya vitendo vya ukatili wanavyofanyiwa wanawake huko Ujerumani, kwa sababu utafiti unaonyesha kuwa ni asilimia tano tu ya kesi za ukatili wa majumbani zinazoripotiwa polisi. Hii ina maana kwamba sehemu kubwa ya ukatili huo bado imefichwa. Karin Prien, waziri wa masuala ya familia wa Ujerumani, ametahadharisha katika mkutano na waandishi wa habari kwamba katika kila saa moja wanawake kumi na tano wanakuwa wahanga wa vitendo vya utumiaji mabavu vya waume zao, kwa maana kwamba wanawake zaidi ya mia tatu sitini kila siku hukumbana na vitendo vya ukatili na unyanyasaji nchini humo. Ukatili wa majumbani hauwaathiri tu wanawake, bali pia watoto na hata wanaume ni wahanga wa vitendo hivyo. Hata hivyo takwimu zinaonyesha kuwa wahanga wengi ni wanawake, yaani karibu asilimia sabini ya waathiriwa wote. Hii ni katika hali ambayo ukatili ndani ya familia, kati ya wazazi, watoto au wanafamilia wengine, umeongezeka kwa kiwango cha juu kuliko ukatili wa wenzi wa ndoa, hususani ule unaoathiri watoto wa miaka sita hadi kumi na nne. Holga Manchi, mkuu wa ofisi ya polisi ya jinai ya Ujerumani anasema idadi ya uhalifu dhidi ya wanawake imeongezeka mara kwa mara na tunachokishuhudia ni ncha tu ya barafu. Hii ni ncha ya barafu. Ndiyo hiyo sehemu ndogo inaripotiwa kwa polisi. Sehemu kubwa ya ukatili wa majumbani bado imefichwa au kunyamamziwa kimya. Hofu, aibu au utegemezi wa kiuchumi wazuia waathiriwa kuripoti mateso na ukatili wanaokumbana nao majumbani. Ofisi ya polisi ya jinai ya Ujerumani pia imeeleza masuala mbalimbali ya kijamii na kiuchumi kuwa yanachangia ongezeko la vitendo vya ukatili majumbani. Mambo hayo ni pamoja na ukosefu wa ajira, kuongezeka uhalifu, uhaba wa makazi na mashinikizo ya kiuchumi. Hata hivyo ukatili dhidi ya wanawake sio tu swala la kiuchumi. Mitazamo ya kitamaduni na ya kibaguzi dhidi ya wanawake pia ina nafasi muhimu. Imani za jadi ambazo wakati mwingine hata zinaakisiwa katika vyombo vya habari, huwafanya wanawake wengi kunyamaza kimya. Alexander Dobridge, waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani, amekiri kuwa tunapaswa kufanya juhudi kubwa ili kulinda wanawake dhidi ya vitendo vya ukatili. Matamshi haya yanaonyesha kuwa ukatili wa majumbani ni changamoto ya kitaifa na kiusalama na si tatizo la kifamilia tu. Vitendo vya ukatili na utumiaji mabavu vinavyoripotiwa majumbani pamoja na kuwadhuru moja kwa moja waathiriwa, vina taathira nyingi za kijamii. Kupungua kwa tija, matatizo ya elimu ya watoto, gharama za matibabu, shinikizo kwenye mfumo wa haki, ni baadhi tu ya matokeo ya jambo hili. Watoto wanaoshuhudia ukatili nyumbani, hata kama hawajadhurika moja kwa moja, lakini hupata matatizo ya kisaikolojia na kitabia na swala hilo huzidisha uwezekano wa kuendelea kwa mzunguko wa ukatili katika kizazi kijacho. Waathirika wanawake nao, pamoja na madhara ya kimwili na kisaikolojia wanayopata, pia hupoteza fursa nyingi za kiuchumi na kijamii. Vizuizi hivi huathiri uhuru na uwezo wao. Serikali ya Ujerumani kwa upande wake imechukua hatua kadha wa kadha ili kukabiliana na mgogoro huu. Mojawapo ya hatua muhimu zaidi ni kuidhinisha sheria mpya inayowalazimisha wahusika wa ukatili wa majumbani kupachikwa lebo za kielektroniki ya unyanyasaji. Hatua hii imeratibiwa kwa mujibu wa mtindo uliofaulu wa Uhispania na inaruhusu polisi na mahakama kuendelea kuwafuatilia wahusika wa vitendo hivyo vya mabavu majumbani na kuwalinda waathirika. Wizara ya masuala ya familia na wizara ya mambo ya ndani pia zimeweka katika ajenda yao ya kazi programu za elimu na upashaji habari, kampeni za vyombo vya habari, simu za dharura, mafunzo ya ujuzi wa kukabiliana na vitendo vya mabavu, na utoaji wa ushauri wa kisheria. Pamoja na hayo, weledi wa mambo wanasisitiza kuwa sheria pekee haitoshi bali upo umuhimu wa kubadili mitazamo ya kitamaduni. Upo umuhimu wa kupatikana msaada wa kijamii, kutoa makazi salama na fursa za kiuchumi kwa wanawake. Ripoti za ndani zinaonyesha kuwa miji mikubwa ya Ujerumani kama Berlin, Munich na Hamburg ina kiwango cha juu sana cha matukio ya ukatili majumbani. Katika maeneo hayo mashinikizo ya kiuchumi na uhaba wa nyumba vimezidisha hali ya mivutano katika familia. Wakati huo huo, kituo cha usaidizi mjini Berlin kimearifu kuwa mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na nne kilipokea simu za dharura zaidi ya elfu kumi zilizopigwa na wanawake. Aghalabu ya wanawake hao wamekuwa wakikabiliwa na ukatili kwa miezi au hata miaka na wamekaa kimya kwa hofu au kutokana na utegemezi. Hii inaonyesha kuwa takwimu hizi rasmi ni sehemu ndogo tu ya uhakika wa mambo, na sehemu kubwa ya ukatili wa nyumbani bado imefichwa. Vyombo vya habari na asasi za kiraia zina jukumu muhimu katika kupambana dhidi ya vitendo vya ukatili na unyanyasaji: kutoa taarifa, kuongeza ufahamu wa umma kuwasaidia waathiriwa na kushinikiza maafisa husika ili kutekeleza sheria. Yote haya yanaweza kuzaa matunda na kuwa na taathira. Wakati huo huo, wanaharakati wa kijamii na mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Ujerumani yanaendesha kampeni za kupambana na vitendo vya mabavu na ukatili wa majumbani, kutoa mafunzo ya ujuzi wa kujilinda, kuanzisha wa makazi ya dharura na kutoa ushauri wa kisheria bila malipo. Mitandao ya kijamii pia imekuwa chombo muhimu cha usaidizi kwa wahanga wa vitendo vya ukatili wa mabavu. kupitia mitandao hiyo, kupitia mitandao hiyo wanawake wanaweza kufikia rasilimali wanazohitaji na kufaidika kutokana na uzoefu wa wengine. Pamoja na jitihada zote hizi, changamoto bado zipo: vikwazo vya rasilimali, ukosefu wa maeneo salama upinzani wa baadhi ya familia kupokea ushauri na saha na mitazamo ya kitamaduni vyote vinakwamisha kasi ya kupungua vitendo vya ukatili. Ukatili wa majumbani ni jambo chungu na la kweli linaloathiri maisha ya maelfu ya wanawake na watoto. Mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na nne vitendo vya ukatili wa majumbani vilisababisha vifo vya watu mia mbili themanini na sita wanaume walikuwa tisini na tano na wanawake mia tisini na moja nchini Ujerumani, yaani zaidi ya theluthi mbili ya wahanga walikuwa wanawake. Takwimu hizi zinatisha na ni wito unaoiamsha jamii na viongozi husika katika jamii za Ulaya. Nchi hizi za Ulaya, ikiweni pamoja na Ujerumani, zimekuwa zikijidhihirisha kama watetezi wa haki za wanawake na kwamba zina sheria za juu za kuwalinda na kuwahami wanawake. Hata hivyo, takwimu za ukatili dhidi ya wanawake katika nchi hizo zinavunja rekodi kila mwaka, jambo linaloonyesha namna ukweli wakati mwingine ulivyo mbali na madai yanayotolewa na nchi za Ulaya. Kwa hiyo ni wazi kuwa haki za kisheria pekee hazitoshi, bali kubadilisha mitazamo ya kitamaduni, usaidizi halisi wa kijamii na kuchukuliwa hatua za kivitendo ndio njia pekee ya kuondokana na janga hili na kuwalinda wanawake ipasavyo. Makala yetu inaishia hapa kwa leo. Tumechunguza kwa muhtasari ukatili wa majumbani nchini Ujerumani na katika nchi za Ulaya. Asanteni kwa kutegea sikio na kwaherini sana na hapa anasoma maoni yake msikilizaji wetu Jafar Uledi wa Singida, Tanzania, anasema nipo hadhiri na fuatilia matangazo ya radio Iran. Shukran wa sana shehe Muhamad yeye na ana wakosoa wa Marekani. Na hapa tuna mshukuru sana. Na kwa upande wa maoni mpendo msikilizaji na kwa usiku huu, na shika ya Sherali Fadhi anasema jamii ya kimataifa wanashuhudia namna uendeshaji shughuli za Umoja wa Mataifa kuingiwa na wanachama wa kudumu wa magharibi ambayo kunashuhudia kupotea usalama wa dunia. Akaandika kuundwa upya Umoja wa Mataifa mpya ndio kujihakikishia usalama wa uhakika wa kudumu duniani. Ni maoni yake msikilizaji wetu mtajika Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam na tunamshukuru sana. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Ismaili Saki Wamandiwa, Singida, Tanzania. yeye yeah, ameandika kuendelea kuweka mahusiano mazuri na nchi ya Irani ni jambo zuri, na kuongeza wigo wa ushirikiano wa pande zote mbili. Akaandika ninaimani ushirikiano huu ni ushirikiano wa kiuchumi, kidiplomasia, na anaimani tija itakuwepo kwa pande zote mbili. Na vilevile vile akaandika Marekani kuzuia wanaharakati wa Irani katika kazi zao huko Marekani. Anasema hapo Marekani inafanya kosa kubwa kuwazuia. Anasema hapa inakuwa ni kuinyima haki Iran katika kuwasilisha ujumbe wake kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Nawashukuru wasikilizaji wetu wote ambao mmeweza kutuma maoni yenu. Na kwa upande wa Profesa Ali Magema kutoka Tanga yeye anasema Israel ikichokoza Irani itapata jibu kali. Asante sana wasikilizaji wetu wote hawa ambao wametuma jumbe zenu, maoni yenu, nami nimeweza kuyasoma kwa muhutasari. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Masudi Pezeshikiani wa Iran amesema sera za mataifa makubwa katika Asia Magharibi zimetengeneza haki maalumu kwa ajili ya utawala wa Kizayuni, hali ambayo imewezesha Israel kufanya uchokozi wa kijeshi katika eneo zima ikiwa ni pamoja na dhidi ya Iran bila kukabiliwa na mjibizo wa maana kimataifa kwa uchokozi wake huo. Shirika moja la kutetea haki za wanawake limesema limerekodi matukio ya patao 1300 ya vitendo vya ukatili wa kingono na kijinsia vilivyofanywa katika vita vya ndani Sudan, huku kikosi cha usaidizi wa haraka RSF kikishutumiwa kuhusika na akthari ya vitendo hivyo. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema anamuunga mkono rais wa Venezuela Nicolas Maduro wakati huu ambapo Marekani imejizatiti kijeshi katika eneo la Caribbian huku ikishadidisha vitisho dhidi ya Venezuela. Wanaharakati wa haki za binadamu na watafiti mbalimbali wameituhumu benki kuu ya Ufaransa kwamba ilihusika kwa namna moja katika matukio yaliyopelekea kutokea mauaji ya kimbari mwaka 1994 nchini Rwanda dhidi ya jamii ya Watutsi. Na Marekani imetaka Israel ibebe jukumu la kuondoa vifusi vikubwa vilivyotapakaa kwenye kila pembe ya ukanda wa Gaza baada ya zaidi ya miaka miwili ya vita vya kinyama na mauaji ya kimbari iliyofanya dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo pamoja na uharibifu mkubwa uliosababishwa na mashambulizi yake ya anga na matingatinga ya kivita. Hayo yameelezwa na toleo la Alhamisi la gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot. Jina langu ni Asmahani Ganima Muhammedi wa na washukuruni wote mliokuwa nami hadi tamati, nami nawatakia usiku mwema, kwa herini.