Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na mfano wa wale wanaotoa mali zao kwa kuitafuta radhi ya Mwenyezi Mungu na kujithibitisha nafsi zao katika dini yake, ni kama mfano wa bustani iliyo mahali pa juu, ikafikia mvua kubwa, na ikaleta mazao yake mara mbili na zaidi, na kama haifikiwi na mvua kubwa, basi mvua ndogo huitosheza. Na Mwenyezi Mungu anayaona mnayotenda. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday.ir/sw. Barua pepetwa uemail ni swahili radio at irib .ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama vile Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora pamoja na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja. Ama jioni ya leo kama kawaida, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu kama kawaida, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha Iran juma hili kitakachofuatiwa na hikma za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni Redio Teheran. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni kwa majira hapa nchini Iran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ayatollah Khamenei asema ya watu wa Iran wamesambaratisha njama za adui za kubadilisha utambulisho wao wa kidini na kihistoria. Watoto 100 wa shule waliotekwa nyara mwezi jana Nigeria warejea makwao baada ya kuachiliwa huru wa M23 wadai kuteka mji wa kimkakati wa Uvira mashariki mwa DRC na Hamas yasema Israel inakiuka majukumu ya awamu ya kwanza makubaliano ya kusitisha mapigano. na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapiga hatua na, na kusonga mbele licha ya kukabiliwa na mapungufu mengi. Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo mbele ya hadhara kubwa maelfu ya mashiki wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam na wasomaji wa tungo za kuwasifu Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kumi na saba wa, wa, wa maadhimisho ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha binti ya mtukufu Mtume, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Kuenea kwa dhana na utamaduni wa mukawama kutoka Irani hadi nchi zingine katika eneo hili na hata nje yake ni ukweli ulio wazi na bayana. Katika hafla hiyo iliyodumu kwa karibu masaa matatu, Ayatullahi Khamenei alitoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa maadhimisho ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha akisema kwa muka wa mawao wa kitaifa, watu wa Irani wamezuia njama mtawalia za adui za kubadilisha utambulisho wa kidini, kihistoria na kiutamaduni wa taifa hili. Leo wakati ambapo lazima kuwe na maandalizi sahihi ya kujilinda na kushambulia, ili kupinga propaganda na harakati za vyombo vya habari vya adui zinazolenga akili, mioyo na imani Iran azizi inaendelea kusonga mbele licha ya matatizo na mapungufu yaliyopo kote nchini. Ayatollah Khamenei ameeleza kuwa lazima tuwe Fatimiyun na tufuate nyayo za mwanamke huyo ambaye ni kiigizo katika nyanja zote ikiwa ni pamoja na kushikamana na dini, uadilifu, kujitahidi kufafanua ukweli, uhusiano mwema na mume, malezi ya watoto na nyanja nyingine Akiashiria njama za zaidi ya karne moja za watumiaji mabavu wa kimataifa za kubadilisha utambulisho wa kidini kihistoria na kiutamaduni wa taifa la Iran, Sayyid Ali Khamenei amesema mapinduzi ya Kiislamu yamefilisha njama zote hizo, na katika miongo ya hivi karibuni taifa hili pia limezuia kupitia mukawama kusimama kidete na kutosalimu amri mbele ya mashinikizo ya kila upande kutoka kwa maadui zake. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamasi imelaani vikali Israeli kwa kutotimiza wajibu wake katika makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza, wakati harakati hiyo ya Palestina imetekeleza majukumu yake yote kwa mujibu wa awamu ya kwanza ya makubaliano hayo. Abdul Jabbar Said, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa Hamas, amefafanua katika mahojiano na tovuti ya Quds News mijadala inayoendelea kuhusu awamu ya pili ya makubaliano ya kusitisha mapigano na suala la upatanishi. Abdul Jabbar amesema pande zote zilizohusishwa katika makubaliano zimekubaliana kwamba utawala dhalimu wa Israel haujatimiza majukumu mengi katika awamu ya kwanza usitishaji mapigano. Afisa huyo wa Hamas amesisitiza kuwa serikali ya Marekani ilishangazwa na utiifu wa Hamas, hasa kuhusiana na kurejesha na kukabidhi miili ya wateka upande wa Israeli. Mwakilishi huyo ofisi ya kisiasa Hamas amesisitiza kuwa Israel imeendelea kuwaua raia wa Palestina, hasa watoto na wanawake katika ukanda wa Gaza. Katika awamu ya kwanza ya makubaliano hayo, familia za watu wa Gaza zimeachwa zikizama katika msimu wa baridi kufuatia kukosekana mahema yanayofaa kwa makazi, nyumba zinazo hamishika na zana za kuondoa vifusi amesema Abdul Jabbar Saidi. Aidha, ameeleza masikitiko yake kuwa vifaa na bidhaa nyingi zinazoingizwa Gaza zinasambazwa na wafanya biashara badala ya kupitia katika mkondo wa misaada ya kibinadamu. Kadhalika, afisa huyo Hamasi amehoji Inawezekana vipi kusonga mbele na awamu ya pili ya makubaliano ya kusimamisha mapigano kabla ya Israel kutimiza ahadi na majukumu yake katika marhala ya kwanza ya utekelezaji wa makubaliano hayo? Barani Afrika, wanafunzi mia moja wa Nigeria waliotekwa nyara mwezi uliopita katika shule ya kikatoliki ya St Marys huko papiri katika Ka eneo la Gongola hatimaye wamerejea nyumbani baada ya kuachiliwa huru mwishoni mwa jumaa. Wanafunzi hao wameungana na familia zao zilizokuwa na hofu kubwa kuhusu hatima ya wa watoto wao baada ya kustahimili kwa wiki kadhaa. Miongoni mwa walioachiliwa wa huru kutoka mikononi mwa watekaji nyara ni mwanafunzi aliyejulikana kwa jina la Onyeka Chieme ambaye amesimulia hali ya kutisha ndani ya, ya kambi ya watekaji nyara. Amesema alihofia kuwa huenda asiweze kurejea nyumbani akiwa hai kwa kuzingatia sehemu waliokuwa wakishikiliwa. Manusura huyo anasimulia waliokumbana nayo mikononi mwa wateka nyara: tulipokuwa pale katika pango la watekaji nyara, walikuwepo watoto wengi chini ya uangalizi wa watekaji nyara ambapo mto ulikuwa chanzo pekee cha maji ya kunywa, yaani sehemu ile ile ambayo wake na watoto wa watekaji nyara huenda kufua nguo zao. Baada ya kufua nguo zao, huchota maji yale yale na kulisha mifugo yao, na sisi pia tunapewa maji hayo hayo kwa ajili ya kunywa. Shambulio la Novemba 21 lilipelekea wanafunzi wasiopungua mia tatu na tatu na waalimu kumi na wawili kutekwa nyara na watu wenye silaha katika mojawapo ya matukio makubwa zaidi ya utekaji nyara kuwahi kujiri tangu baada ya utekaji nyara katika shule ya Chibok mwaka elfu mbili na kumi na nne. Wakazi wa mji wa Papiri wanasema magenge ya wa wahalifu waliojihami kwa silaha maarufu kwa kuwateka nyara wasafiri na watoto wa shule ili wapewe fidia ndiyo aliyehusika na shambulio hilo, ingawa hadi sasa kuna kundi lililodai kuhusika rasmi na hujuma hiyo. Licha ya taarifa hasi za utekaji nyara, lakini baadhi ya wa wazazi wanasema kuwa wamedhamiria kuwapa watoto wao elimu na kutoruhusu hofu na uoga kutawala miongoni mwao. Nigeria imeathiriwa na matukio mtawaliwa Kumradhi, Nigeria imeathiriwa na matukio mtawalia ya kutekwa nyara wanafunzi mashuleni tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za Ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa bado huko huko barani Afrika, lakini mara hii ni huko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo waasi wa M23 katika nchi hiyo jana Jumatano walitoa taarifa wakidai kuteka mji wa kimkakati wa Uvira ambao ni kitovu muhimu cha kibiashara karibu na mpaka wa nchi hiyo na Burundi mji wa Uvira umekuwa ukitambuliwa kama makao makuu ya muda ya jimbo la Kivu Kusini tangu waasi wa, wa M wa wa 23 waidhibiti Bukavu mapema mwaka huu. Vyanzo vya ndani vimeeleza kuwa waasi wa Machi 23 walielekea moja kwa moja katika mji wa Uvira yapata muda wa saa tano na nusu asubuhi kwa saa za Kongo na wakasonga mbele bila kukabiliwa na upinzani wote wa jeshi la Kinshasa, wakielekea Kavimvira katika mpaka wa Burundi. Vyanzo hivyo vimeeleza kuwa sauti za ufyatuaji risasi zilisikika mapema jana na kwamba wanachama muungano wa waasi wa AFC na M23 wameonekana katika eneo la Kavimvira tangu Jumatatu kabla ya kuteka mji wa kimkakati wa Uviraa mapema jana Jumatano. Gavana wa Kivu Kusini Jean Jacques Purusi alisema kuwa mji huo ungali unadhibitiwa na vikosi vya serikali hata hivyo lawrence kanyuka msemaji wa waasi alidai katika ujumbe aliotuma katika mtandao wa x kwamba mji wa uvira unadhibitiwa na m23 kanyuka amewatolea wito raia wote waliokimbia mji huo kurejea nyumbani akisema kuwa waasi wa m23 wapo mjini humo ili kuwalinda jana vyanzo vya usalama viliambia redio Umoja wa Mataifa kwamba jeshi la Congo lilirudi nyuma siku moja kabla ya kuelekea Swima, Makobola na Baraka katika eneo la Fizi. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi, Dr Eduardo Bizimana, jana alisema kuwa mpaka kati ya nchi hizo mbili bado uko wazi waasi wa, wa M23 hivi karibuni walisonga mbele katika maeneo kadhaa ya jimbo la Kivu Kusini, licha ya makubaliano Disemba nne kati ya Kongo na Rwanda. Na Marekani imeshadidisha ghadhabu za walimwengu baada ya kutoa meli ya mafuta Venezuela, katika kile kilichotajwa na serikali ya Karakasi kuwa hatua inayoshabihiana na uvamizi wa kijeshi wa Israel ulio kinyume cha sheria. Karakas imekemea hatua hiyo ikihitaja kuwa ni uharamia kima Venezuela mekami... wa kimataifa. Rais Donald Trump wa Marekani jana Jumatano alijigamba kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wameiteka meli kubwa ya mafuta ya Skyper katika pwani ya Venezuela Iliyobeba takriban mapipa milioni mbili ya mafuta ghafi. Baada ya wanajeshi wa Marekani kutoa meli hiyo ya mafuta Venezuela, Donald Trump alisema nadhani tutachukua mafuta. Kitendo hicho cha uharamia kilichofanywa na wanajeshi wa Marekani kwa kutumia helikopta zilizoruka kutoka kwenye meli ya kijeshi ya nchi hiyo kinaashiria kampeni ya miezi minne mashinikizo Washington dhidi ya rais Nicolas Maduro wa Venezuela. Caracas kwa upande wake imelani uharamio wa Marekani dhidi ya meli yake ya mafuta na kukitaja kitendo, kitendo hicho kuwa jinai kubwa ya kimataifa. Serikali ya Venezuela imesema kuwa lengo halisi ni mafuta, nishati na rasilimali zetu ambazo ni mali za wananchi wa Venezuela. Taarifa ya serikali ya Venezuela imeongeza kuwa Marekani inafuata mbinu za Israel zilizokosolewa kwa muda mrefu za kunyakua rasilimali na kukiuka mamlaka kujitawala ya nchi zingine kwa kutumia nguvu za kijeshi ili kutimiza malengo yake ya kisiasa, yote hayo kwa kisingizio cha operesheni za usalama. Maafisa wa Marekani kwa upande wao wamedai kuwa meli hiyo ambayo iliwekewa vikwazo tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ilikuwa sehemu ya mtandao wa haramu wa mafuta unaounga mkono makundi ya wanamgambo wa kigeni. Hata hivyo, wachambuzi wa mambo wanasema kuwa Washington inapanua uwepo wake wa kijeshi katika eneo la Caribbean ili kufikia hifadhi kubwa mafuta Venezuela, Sawa kabisa na namna utawala dhalimu wa Israel ulivyohalalisha mabavu na ukandamizaji wake katika maeneo inayoyakalia kwa mabavu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo unatupia jicho mtazamo wa Iran kuhusu vitendo vya Marekani dhidi ya Venezuela, uzushi hatari unaotishia amani na usalama wa dunia. <mulia> Rais Masuudi Pezeshkiani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amevitaja vitendo vya Marekani dhidi ya Venezuela kuwa ni uzushi hatari unaotishia amani na usalama wa dunia. Katika mazungumzo yao ya simu jioni ya Jumanne wiki hii, Rais Pezeshkiani na mwenzake wa Venezuela Nicolas Maduro walibadilishana mawazo kuhusu ushirikiano wa pande mbili na kujadili matukio ya hivi karibuni katika eneo la Karibi. Daktari Masud Pezeshkiani wa Iran amekosoa na kulaani waziwazi vitendo haramu vya Marekani katika eneo la Karibi akisema kitendo cha serikali ya marekani cha kutuma meli za kivita huko karibi na pwani ya venezuela kwa visingizio vya uongo ni haramu ukiukaji wa sheria za kimataifa na ni uzushi hatari unaotishia amani na usalama wa dunia amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu iran inalaani vikali vitendo hivyo daktari pezeshkian amesema iran inaiona venezuela kama rafiki na mshirika wa kweli na inaiunga mkono katika hali zote hasa katika hali nyeti ya hivi sasa. Kwa upande wake, rais wa Venezuela ameashiria mvutano unaoendelea katika eneo la Karibi na kusema vitendo vya Marekani ni vya uchochezi visivyo vya lazima na kinyume na mkataba Umoja wa Mataifa. Kadhalika amesema madai ya uongo wa Marekani dhidi ya watu wa tukufu wa Venezuela yamepingwa na maoni ya umma duniani na hata ndani ya Marekani kwenyewe. Rais Maduro amesisitizia haja ya kuwepo umoja, mshikamano na azma ya watu wa Venezuela ya kutetea amani, uhuru na kukabiliana na uongo wa Marekani na kusema Nina uhakika kwamba watu wa Venezuela hii leo wana nguvu na umoja zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali, na wanajiandaa zaidi kila siku kwa ajili ya kudumisha amani na kupata ushindi. Tutaendelea na njia ya ustawi na maendeleo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikilaani sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kuingilia kati masuala ya nchi zingine za Marekani dhidi ya nchi huru na zinazojitawala na kuziona kuwa ni kinyume na kanuni na sheria za kimataifa pamoja na mkataba wa Umoja Mataifa. Katika muktadha huu, sera za Washington dhidi ya Venezuela hasa kutuma wanajeshi karibu na nchi hiyo katika Bahari ya Karibi na tishio la mashambulizi ya kijeshi nchi kavu dhidi ya Venezuela zinatambuliwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kuwa ni ukiukaji wa wazi wa mamlaka ya kitaifa nchi huru na uzushi hatari unaotishia amani na usalama wa dunia. Tehran inaamini kwamba vitisho vya kijeshi, vikwazo vya kiuchumi, mashinikizo ya kisiasa na majaribio ya kubadilisha utawala kutoka nje haviwezi kutatua matatizo ya ndani ya Venezuela, bali kinyume chake, vitazidisha mgogoro wa binadamu na ukosefu wa utulivu wa kikanda. Kwa mtazamo wa Iran, Marekani ikitumia dhana za haki za binadamu na demokrasia kama wenzo inataka kudhibiti rasilimali za nishati za Amerika Kusini na kuimarisha nafasi yake kijiografia na kisiasa. Venezuela ikiwa moja ya nchi zenye akiba kubwa zaidi ya mafuta duniani, imekuwa ikilengwa kwa sera za utawala wa Washington. Mtazamo wa sasa Washington DC kuhusu Venezuela umefanana na mienendo Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia ambayo chini ya kauli mbiu ya kuunga mkono uhuru na haki za binadamu inafuatilia ya maslahi yake haramu ya kiuchumi pamoja na kisiasa. Sera kama hiyo si tu kwamba si halali, lakini pia inadhoofisha sana imani ya mataifa ya dunia kwa mfumo wa kimataifa. Iran pia inasisitiza kwamba vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Venezuela, kama vilivyo vikwazo ambavyo Iran yenyewe inakabiliana navyo kwa miaka mingi, vinasababisha madhara makubwa kwa raia wa kawaida. Vikwazo hivi vinazuia watu kupata dawa, chakula na mahitaji ya msingi, na hatimaye kuzidisha mgogoro wa kibinadamu. Hatua za aina hii ni mfano wa wazi wa adhabu ya pamoja, ambayo imepigwa marufuku kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Kwa msingi huo Teheran inapinga sera hizo na kuziona kama tishio kwa dhamiri ya mwanadamu na kanuni pamoja na maadili za dunia. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu jioni ya leo, Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yetu akaangazia leo ni pamoja na Rais Masoud Pezeshkian wa Iran anasema wanawake ndio wajenzi wa, wa nchi na mustakabali Spika wa bunge la Iran nazionya nchi jirani kutojaribu Iran kuhusu visiwa vyake vitatu katika guba ya Uajemi. Na Iran, China na Saudi Arabia za kutana kuimarisha uhusiano na kudumisha amani. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba haifikiriki wanawake kuwa na hadhi na thamani duni ya chini kuliko wanaume, akisisitiza kwamba wanawake ndiyo nguzo ya jamii na wajenzi wa nchi na mustakabali wake. Rais Masud Pezishkian ameyasema hayo Jumatano katika sherehe ya kuadhimisha siku ya wanawake na hadhi ya kinamama iliyofanyika katika ukumbi mkuu wa mikutano mjini Teheran kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra Salamullah Alaiha. Amesema kwamba wanaume na wanawake hujenga maisha pamoja na kwa kushirikiana, na wanawajibika kulea watoto na kujenga mustakabali wa nchi. Ameongeza kuwa na hapa namnukuu, ninaamini kwamba wanawake wanaweza kuunda mustakabali wa nchi na kuwaelimisha wanaume wenye uwezo. Ninaamini kwamba moyo wakuu wa mkweli, uaminifu na uadilifu unatoka kwa mama yangu. Kama si mama yangu, nisingekuwa hapa, hivyo hadhi na thamani ya mama yangu ni ya juu sana. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba hatupaswi kufikiria kwamba thamani na hadhi ya mwanamke ni ndogo kuliko ile ya mwanaume. Amekosoa baadhi ya dhana potofu kuhusu wanawake zinazoliona tabaka hili la jamii kama wenzo tu, akibainisha kuwa wanawake ndio nguzo za jamii na wajenzi wa nchi. Rais Pezeshkian pia amesoma aya za Kurani tukufu kuhusu imani ya haki ya mwanadamu, akiongeza kuwa maisha mema huundwa kupitia imani thabiti, maarifa, na kutegemea elimu na uwezo, na yanaweza kubadilisha jamii ya mwanadamu. Rais Pezishkian amehitimisha kwa kusema kwamba uwepo wa wanawake una nafasi katika ustawi na maendeleo ya wanaume na kuongeza kuwa zanon sazandegan yek jomand yek keshwaran yek oyandei hasan ke hastan Wanawake ndio wajenzi wa jamii, nchi na mustakbali. Haipasi kudunisha hadhi na nafasi yenye thamani ya mwanamke. Yule anayedunisha hadhi ya mwanamke ana tatizo la kutouona ukweli. Nawapongeza wanawake kwa mnasaba wa siku hii, na nina imani kamili kuhusu uwezo na thamani yenu. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, Muhamad Baqir Qalibaf amepuzilia mbali madai ya kukaririwa kuhusu visiwa vitatu vya Iran katika taarifa ya mwisho ya Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, akiyaonya mataifa ya jirani kuto ijaribu azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kulinda mamlaka yake ya kujitawala na umoja wa ardhi e, nzima ya nchi. Akihutubia kikao cha wazi cha bunge wiki hii, Spika Khalibaf amekosoa vikali madai yaliyoelezwa katika taarifa ya karibuni ya baraza la ushirikiano la ghuba ya Wajemi kuhusu visiwa vitatu vya Iran vya Tumkubwa, Tumdogo na Abu Musa. Mhamed Bakar Khalibaf amesema madai hayo yasiyo na msingi na ya kipuuzi, ambayo mara nyingi yanaathiriwa na mataifa ajinabii, ni kinyume na kanuni za kuheshimu mamlaka ya kujitawala na udumishaji wa uhusiano mwema baina ya majirani. Amesema Iran inatoa wito kwa nchi jirani kujiepusha kujaribu azma ya taifa la Iran katika kulinda umoja wa ardhi yake na visiwa vyake katika kubwa ya Wajemi, ambavyo bado ni sehemu muhimu ya Iran. Spika Kalibaf ameongeza kuwa In bi asas ba haya madai yasiyo na msingi na ya kuchekesha ambayo mara nyingi huchochewa na nchi nyingine yako kinyume na kanuni ya kuheshimu mipaka ya ardhi ya mataifa na ujirani mwema. Ushauri wetu kwa majirani ni kwamba wasijaribu kuipima azma ya taifa la Iran katika kulinda mipaka yake na visiwa vya Kiirani vya Ghuba ya Uajemi ambavyo ni sehemu ya mwili wa Irani. Ikumbuka kuwa visiwa vitatu vya Iran vya To Mkubwa, To Mdogo na Abu Musa kihistoria vimekuwa sehemu ya Iran, jambo ambalo linathibitishwa na hati nyingi za kihistoria, kisheria na kijiografia hata hivyo, Umoja wa Falme za Kiarabu umekariri madai yake kuhusu umiliki wa visiwa hivyo. Wakati huo huo, spika wa bunge la Iran amesema kuwa mfumo beberu, wa kibeberu kinara wake akiwa Marekani una chuki na uadui wa kihistoria dhidi ya mwanachuo wa Kiirani. Muhamed Bakr Kalibaf ameasema hayo wiki hii katika kikao cha bunge na kubainisha kwamba, kwanza kabisa napenda kuwapongeza wanachuo wote wapendwa kwa kuwadia Disemba saba ambayo ni siku ya mwanachuo, spika Kalibaf amesema wanachuo katika historia ya zama hizi ya Iran wamekuwa mstari wa mbele na viongozi wa kijamii katika vita dhidi ya mabeberu na madhalimu. Katika suala hili sio tu hawakuwa waigaji wengine, bali wao wenyewe walionyesha njia kwa wanajamii wengine. Ikumbukwe kuwa tarehe 7 Desemba huadhimishwa katika kalenda rasmi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran kuwa ni siku ya mwanachuo. Siku hii ni nembo ya mapambano kupigania haki na kusimama kidete, tabaka la wasomi hawa dhidi ya dhulma na ubeberu wa madola ya kigeni. Siku hii inaadhimishwa kwa kukumbuka wanachuo watatu wa, wa chuo kikuu cha Tehran walio washahidi mwaka 1953 na najulikana kama nembo ya harakati ya wanachuo katika historia zima ya Iran. Katika kipindi hicho Tehran iligubikwa na maandamano ya wanachuo waliokuwa wakipinga ziara rasmi ya Richard Nixon, makamu wa rais wa wakati huo wa Marekani na kuanzishwa tena uhusiano kati ya Iran na Uingereza. Wanajeshi walivamia chuo kikuu na kuwaua shahidi wanachuo watatu wa kitivo cha ufundi. Tukio hilo haraka likawa ishara ya mapambano ya wanachuo dhidi ya ukandamizaji ndani ya nchi na madola ajinabii. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislami ya Iran amesema mkakati mpya wa usalama wa taifa wa Marekani, NSS, unaobainisha misingi na vipaumbele vya Marekani katika sera za nje, kimsingi ni hati ya usalama kwa ajili ya utawala haramu wa Israel. Ismail Baghai ameeleza hayo katika mkutano na waandishi wa habari e, Jumapili wiki hii, siku mbili baada ya serikali ya rais Trump kuzindua mpango e, huo o, wa mwaka 2025. Baghai amesema Mkakati mpya usalama wa taifa wa Marekani unaweka wazi malengo ambayo serikali moja baada ya nyingine ya Marekani imekuwa ikiyafuatilia kwa muda mrefu kwa kutumia ulaghai wa haki za binadamu na demokrasia. Waraka huo wa kurasa 33 umesema Asia Magharibi si kipaumbele tena cha juu Kim e, cha kimkakati cha Marekani, ukieleza akiba ya nishati ya eneo hili kama sababu ya kihistoria inayoifanya Marekani ilitilia maanani. Bagaya amebainisha pia kwamba kuhakikisha Marekani inazitia mkononi rasilimali za nishati za eneo la ishi ya Magharibi na kudhamini usalama wa utawala wa kizaini wa Israeli ni masuala mawili ya msingi yaliyotajwa katika waraka huo kuhusiana na eneo hili. Amesema kimsingi mustawa wa waraka huo unaoonyesha kwamba Marekani inachukua nafasi ya jaji juu ya nchi zote, jambo ambalo hakuna upande wowote katika ulimwengu wa leo unaokubaliana nalo. Kireko, kikao cha tatu cha kamati ya pande tatu za jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Saudi Arabia na jamhuri ya watu wa China cha kufuatilia makubaliano ya Beijing kimefanyika wiki hii Jumanne hapa Teheran kwa kuhudhuriwa na wajumbe wa ngazi za juu wa pande hizo tatu. Kikao hicho kimefanyika kwa uwenyekiti wa Majid Tahteravanchi, naibu wa masala ya kisiasa waziri wa mambo ya nje wa Iran na kimehudhuriwa pia na ujumbe wa Saudi Arabia ulioongozwa na Walid Al Haraji, naibu waziri wa mambo ya nje wa Saudia, na ujumbe wa China ulioongozwa na Miaudio, naibu waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya watu wa China. Pande za Iran na Saudi Arabia zimetilia mkazo nia na azma yao ya kujitolea kutekeleza vifungo vyote vya mkataba wa Beijing na kusaidia juhudi zinazoendelea za kuimarisha uhusiano na ujirani mwema kati ya nchi za eneo hili. hal kadhalika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia zimekaribisha jitihada chanya zinazoendelea kufanywa na Jamhuri ya Watu wa China katika kufuatilia utekelezaji wa makubaliano ya Beijing. Jamhuri ya Watu wa China imesisitiza kwamba inaendelea kuunga mkono na kuhimiza hatua zilizochukuliwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia za kuendeleza ushirikiano na uhusiano mzuri baina yao katika nyanja mbalimbali. Nchi hizo tatu zimetoa mwito wa kusitishwa mara moja jinai na uchokozi wa utawala wa Israel dhidi ya Uh, nchi za Palestina, Lebanon na Syria na zimelaani jinai za Israel na Marekani za kuivamia kijeshi Jamhuri ya Kiislamu Iran mwezi Juni mwaka huu. Tehran pia imezishukuru Saudi Arabia na China kwa msimamo wao thabiti wa kuiunga mkono Jamhuri ya Kiislamu wakati wa vita hivyo vya siku 12 vilivyoanzishwa na utawala haramu wa Israel na Marekani dhidi ya Iran. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka na za pamoja za kukomesha mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizaini wa Israeli katika ukanda wa Ghaza. Amir Saidi Ravani ametoa matamshi hayo ya Jumanne katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ulioadhimisha wa miaka kumi ya siku ya kimataifa ya kukumbuka waathiriwa uhalifu wa mauaji ya kimbari. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba ukimya hauwezi kufuta uhalifu wala mateso ya waathiriwa wake, akisisitiza kwamba kukabiliana na mauaji ya kimbari sio jambo la hiari bali ni wajibu wa kisheria na hamesema, na kimaadili amesema, na hapa namnukuu, tunasisitiza azma yetu kubwa ya kupambana ya kupambana na kuzuia uhalifu wa mauaji ya kimbari. Amesisitiza uh, kuwa dunia inapaswa kuchukua hatua kwa azma pamoja na mara moja, moja ili kukomesha ukatili huo na kulinda heshima ya wale walioathiriwa. Iravani ameeleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Iran kama mfadhili mwenza waazimio lililoanzisha siku ya kimataifa ya kukumbuka waathiriwa wa uhalifu wa mauaji ya kimbari inawakumbuka waathiriwa wote ambao mateso yao yana ilazimisha jamii kima ya kimataifa kutenda kwa uhakika na kwa uwazi wa kimaadili. Amesitiza kwamba kuzuia mauaji ya kimbari ni wajibu unaotokana na sheria za kimataifa na jukumu la mataifa yote. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesitiza pia kwamba ni wajibu wetu wa pamoja kuzuia na kuwaadhibu wahusika wa mauaji ya kimbari popote pale na wakati wowote wa tishio la mauaji ya kimbari linapotokea. Utawala wa kizaini wa Israeli ulianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza Oktoba 2023 na hadi sasa umeua wa Palestina zaidi ya sabini elfu mia nne, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Naam, na kwa kauli hiyo ya balozi wa Iran katika umoja wa Mataifa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Bismillahi rrahmani rrahim. <coughs> Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 124 na ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumaini yetu wapenzi wasikilizaji, mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Na ingawa hii ni sehemu ya mia moja na ishirini na nne ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya mia moja na kumi na moja. Sahl bin Hunaif al Ansari alikuwa mmoja wa masahaba watukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na mmoja wa wapenzi wakubwa wa Imamu Ali alaihi ssalam. Alifariki dunia mjini Kufa baada ya kurudi naye Imamu Ali eh, huko kwenye vita vya Sifine. Imamu alisema, kama mlima nao ungenipenda basi nao ungesambaratika. Siku mbili au tatu hivi baada ya kuhama Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka Maka na kuhamia Madina, Imam Ali alaihi salam aliondoka Maka kuelekea Madina usiku, akiwa na mama yake na watu wengine wachache. Wakiwa njiani, walikaribishwa katika nyumba ya Kulthum Ahadam. Katikati ya usiku, mtu mmoja alikuja katika nyumba hiyo, aliitwa Sal bin Hunaif, ambaye alikuwa amevunja masanamu ya mbao ya watu wake na kuzipeleka mbao hizo kwa Kuthum zitumike kama kuni. Sahal alikuwa amemwamini Mungu mmoja wakati ambapo watu wengi wa Madina walikuwa bado wanaabudu masanamu. Baada ya kufariki dunia Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Sahal alikuwa mfuasi wa karibu wa Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alaihi salam. Daima alikuwa akimuhami na kumtetea Imamu Ali na akisema, enyi watu, ninashuhudia kwamba nilimwona Mtume wa Mwenyezi Mungu katika msikiti huu akiwa amemshika mkono Ali, na alipoakaribia masahaba alisema, enyi watu, huyo Ali ndiye imamu wenu na kiongozi baada yangu, na yeye ndiye wasii na mrithi wangu nikiwa hai au nikiwa nimeshaondoka duniani. Imam Ali alayhi salamu akawa khalifa wa waislamu katika mwaka wa 36 Hijria. Alitoa amri ya Muawiya bin Sufyan aondoshwe madarakani kutokana na ufisadi wake uliokithiri. Sahle alitumwa kuwa liwali wa khalifa wa waislamu wa huko Sham. Majasusi wa Muawiya walimzuia na kumtishia kifo. Sahle aliwaonya dhidi ya jambo hilo, mwishowe aliwaambia kwamba uasi wao huo hautoachwa hivi hivi bila ya kujibiwa. Sahel alirejea Madina na baada ya kupita muda, Imamu alimteua kuwa liwali wa Fars, yani Iran. Fars wakati huo ilikuwa moja ya wilaya zilizokuwa chini ya mkoa wa Basra. Wakati huo vikundi vya waasi na vikundi vinavyotaka kujitenga vilikuwa vinapigana kwenye maeneo hayo. Ibnu Abbas ambaye alikuwa gavana wa Basra ambayo ilijumuisha pia Fars alituma ujumbe kwa Imamu Ali alaihi salam na kumwambia Sahal ameshakuwa mtu mzima tena, hawezi kutawala Farse. Amirulmuminin Ali alaihissalam alisikiliza ushauri huo na kuamua kumuuzulu Sahal na kumrejesha makao makuu wakati huo yaani mjini Kufa. Cha kufurahisha ni kwamba hakuna ripoti yoyote iliyoripotiwa kwamba Sahal alilalamika walau kidogo kwa kuuzuliwa kwake. Alikuwa mtiifu kikamilifu kwa imamu wake. Wakati Imamu Ali alaihi salamu alipokuwa anashauriana na masahaba wake kuhusu vita vya Sifin, Sahal alimwambia kwa dhati Imam kwamba ya amira almuminin, tutampa amani anayekupa amani na tutamfanyia uadui anayekufanyia uadui. Maoni yako ndiyo maoni yetu na maamuzi yako ndiyo maamuzi yetu. Sahal alifariki dunia baada ya vita vya Sifin. Wakati alipofariki dunia Sahal, Imamu Ali alaihi salamu alilia sana hadi ndevu zake zikaroa machozi. Alisema lau ahabani jabalun latahafat, hata mlima ungenipenda ungesambaratika kwa uzito wa huzuni zangu. Sayyid Razi, mkusanyaji wa Nahjul Balagha, amesema kuhusu maana ya kauli hiyo ya Imamu Ali kwamba Imamu alikusudia kusema kwamba mtihani na shida na umaskini utakuwa mkali kwa kila anayewapenda Ahlulbeit alaihimu ssalam kwa hivyo huzuni zitamjaa na hilo haliwezi kuvumilika isipokuwa kwa wachamungu waadilifu na wateule watukufu. Kauli hiyo imenukuliwa sehemu nyingine pia kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalam, aliposema: yeyote anayewapenda Ahlul Bait ajiandaye kwa vazi la umaskini na misukosuko. Wakati Sahali alipofariki dunia, Imamu Ali alaihi ssalam alimswalia mara tano. Imepokewa kutoka kwa Imamu Bakir alaihi ssalam akisema kila wakati jeneza la Sahal lilipokuwa linapiga hatua chache, watu walijitokeza na kusema, hatukupata fursa ya kumswalia Sahal. Imamu akawa anaweka jeneza chini na kuwasalisha, na iliendelea hivyo mara tano. Imamu Ali alayhi salamu alikuwa akiwaambia watu, shirikini katika kumswalia Sahale, kwani kuna kheri nyingi ndani yake. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 21 mfungo wa 9 Jamadi Thani mwaka 1447 447 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 12 Disemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1063 iliyopita, yaani tarehe 21 Jamadi Thani mwaka 384 hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya kauli za wanahistoria, alifariki dunia Muhsin bin Ali Tanuhi, mtaalamu wa fasihi, malenga na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Tanuhi alikuwa na kipawa katika uga wa kuhifadhi mashairi na elimu ya fasihi, ambapo ameacha turathi kubwa ya mashairi kwa muda mfupi. Muhsin bin Ali Tanuhi alikwea hatua za elimu katika zama zake na kujishughulisha na kazi ya ukadhi. Kitabu cha Alfaraj baada ya Shida, kinachozungumzia matukio ya historia na ya kijamii ya zama zake, ni miongoni mwa athari zilizoandikwa na msomi huyo. Kitabu kingine cha Ali Tanuhi ni Almasajid, ambacho kinakusanya hekaya na maswala ya maadili mema. Tarehe kumi na mbili Disemba miaka 136 iliyopita alifariki dunia Robert Browning, malenga na mwanafikra wa Uingereza akiwa na umri wa miaka sabini na saba. Akiwa kijana Browning alijiandaa na kupata kipawa cha kuwa malenga na alitoa shairi lake la kwanza akiwa na umri wa miaka kumi na mbili. Taratibu alianza kupata umashuhuri katika jamii ya Uingereza uh, kama malenga mkubwa. Robert Browning alikuwa akiwasilisha itikadi yake kuhusu dini na Mwenyezi Mungu kupitia mashairi yake. Ameandika uh, vitabu kadhaa katika uwanja huo. Robert Browning alifariki dunia mwaka 1889. Miaka 124 iliyopita katika siku kama hii ya leo kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia ya mawimbi ya redio bila ya kutumiwa nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maneno kutoka eneo moja la Italia kwenda jingine. Mtu aliyetumia mawasiliano ya aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa mwanafizikia wa Italia Guglielmo Marconi ambaye baadaye alivumbua redio. Hii leo vyombo vya mawasiliano vinavyotumia mawimbi ya redio vinatumiwa katika masuala mengi duniani. Tarehe 12 Disemba mwaka 1963 siku kama ya leo miaka 62 iliyopita Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Waingereza mwanzoni mwa karne ya 20 na mwaka 1920 ilikoloniwa rasmi. Harakati ya wananchi iliyoongozwa na Jomo Kenyatta ilipambana na wakoloni hao katika vuguvugu vugu la kupigania uhuru dhidi ya Uingereza. Hatua ya wazungu hao wa koloni ya kuhodhi madaraka ya nchi na mivutano ya ndani vilikaribia kuitumbukiza Kenya katika mapigano ya ndani katika mwongo wa 1950. Baada ya kupamba moto wimbi la kupigania uhuru la wazalendo wa Kenya, kulipasishwa katiba ambayo ilidhamini usawa wa watu wa rangi zote katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika. Nchi hiyo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Disemba mwaka 1963 chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta, na siku hii inajulikana kwa jina la Jamhuri Day au siku ya Jamhuri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio ribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.