hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Na katika watu kuna ambao kauli zao zinakufurahisha hapa duniani, nao mshuhudisha Mwenyezi Mungu kwa aliyomo mioyoni mwao, na hali wao wagomvi wakubwa kabisa. Na wanapoondoka wanakwenda huku na huku katika ardhi kufanya uharibifu humo na kuangamiza mimea na roho, na Mwenyezi Mungu hapendi uharibifu. Na wanapoambiwa mcheni mwa Mwenyezi Mungu, mori wao hawapelekea zaidi kwenda kufanya madhambi hayo, basi jehanamu inawatosha, nao ni katika mahali pabaya kabisa pa kutengenezewa kiumbe. Bismillahi rahmanirahim assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 6 kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa Leo tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha siku aliyozaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamu llahi alaiha. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki pamoja na makala ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Israeli yakiri kwamba Iran ilikuwa na uwezo wa kumlenga kwa hujuma za mtandao kila Mwisraeli katika vita vya siku 12. Tangu ulipotangazwa usitishaji vita Ghaza, utawala wa Kizayuni umewaua shahidi wa Palestina wasiopungua 386. Watu 22 wafariki, 16 wajeruhiwa baada ya majengo mawili kuporomoka katika mji wa Fesi nchini Moroko. Na kwa kuhofia Trump wasije akafuatiliwa, White House yatoa vitisho, yaitaka ICC ifanyie mabadiliko hati yake. Habari kamili. Mkuu wa idara ya usalama wa kimtandao ya utawala wa kizayuni wa Israel INCD amesema operesheni za kimtandao za Iran za wakati wa vita vya siku 12 mnamo mwezi Juni zilikuwa na wigo mpana kutosha kumfikia kila raia wa Israel, na kwamba Tehran ilikuwa ikipanga na kufanya mashambulizi ya makombora dhidi ya maeneo yaliyolengwa kama vile taasisi ya Weizmann kwa kudukua kwanza kamera za usalama za maeneo hayo. Yosi Karadi ametoa kauli hiyo katika hotuba yake ya kwanza kwa umma tangu ashike wa wadhifa huo wa mnamo mwezi Machi, na kueleza kwamba Iran ilijaribu kumfikia kila Mwisraeli mara kadhaa, si mara moja wakati wa vita vya siku kumi na mbili kwa kutumia silaha za kimtandao. Akihutubia katika mkutano wa wiki ya usalama wa kimtandao katika chuo kikuu cha Tel Aviv, Karadi amesema Teheran iliendesha kampeni elfu moja na mia mbili tofauti za habari na taarifa ikiwa ni pamoja na jumbe za maandishi na machapisho ya mitandao ya kijamii wakati wa vita hivyo, kila moja ikiwalenga maelfu ya waisraeli kwa wakati mmoja. Afisa huyo wa kizayuni amebainisha pia kwamba wakati wa vita hivyo Iran ilizihodhi kamera za maeneo ya maegesho na kamera za barabarani ili kufuatilia na kunasa nyendo za watu muhimu sana, kwa lengo la kupanga operesheni za kuwalenga na kuwadhuru. Wakati taasisi ya Weizmann ilipopigwa kombora, shambulio hilo halikuanzia hapo. Muda mfupi kabla, mshambuliaji alitumia barua pepe za vitisho, kwa kumradhi, mshambuliaji alituma barua pepe za vitisho kwa wafanyakazi wa kituo hicho. Wakati huo huo wakadhibiti kamera barabarani iliyokuwa ikisimamia jengo hilo lililoshambuliwa ameungama. Karadi ameongeza kuwa Iran ilituma pia barua pepe za vitisho kwa wafanyakazi katika idara mbalimbali mbali za kituo hicho kabla ya shambulio hilo, ili kuongeza athari za kisaikolojia. Mkuu huyo wa idara ya usalama wa kimtandao ya utawala wa kizayuni amebainisha pia kutolewa na Iran taarifa zilizovuja ilikuwa hatua nyingine iliyochukuliwa na Tehran ili kuzidisha hofu. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya habari ya ukanda wa Gaza ametangaza kuwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel halijaheshimu wala kufungamana na makubaliano ya kusitisha mapigano na itifaki ya masuala ya kibinadamu iliyoainishwa na makubaliano hayo. Ismail Athawabit amebainisha kwamba hali ya kibinadamu katika eneo hilo inazidi kuwa mbaya sambamba na kuadia msimu wa baridi kali na mvua. Athawabit ameeleza kwamba uchokozi unaoendelea kufanywa na utawala ghasibu wa Israel wa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano hadi sasa umepelekea kuwa washahidi wa Palestina wasiopungua mia tatu na themanini na sita amesema. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, mahema na nyumba za dharura laki mbili na elfu hamsini ilikuwa zipelekwe, wakati huu ambapo kuna familia laki mbili na elfu themanini na nane ambazo zimebaki bila makazi. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya habari ya Ghaza ameongeza kuwa malori elfu sita yaliyobeba misaada yamekwama kwenye vivuko vya mpaka na jeshi vamizi la kizayuni hali ya ruhusu kuingia kwenye eneo hilo. Athawabit amesema tunatoa wito kwa ulimwengu, Trump na baraza la usalama kuwashinikiza wavamizi. Kuhusiana na suala hilo, shirika la ulinzi wa raia la Ghaza limetangaza kwamba limepata miili mingine zaidi ya 30 ya Wapalestina walioua washahidi kutoka kwenye kaburi la halaiki katika kituo cha matibabu cha Shafaa. Shirika hilo limebainisha kuwa operesheni ya kufukua miili hiyo inaendelea, na inakadiriwa kwamba idadi ya walioua washahidi waliozikwa katika kituo cha matibabu cha Shafaa inapindukia mia tatu. Japokuwa makundi ya mukawama ya Palestina hadi sasa yameshawakabidhi mateka wote wa kizayuni walio hai na miili ya waliofariki isipokuwa mwili mmoja tu, huku juhudi za kuutafuta zikiwa zinaendelea, utawala wa kizayuni haujafungua vivuko vya mpakani wala kuruhusu bila kuweka mpaka uingizaji wa misaada na vifaa vya makazi huko Ghaza. Utawala wa kizayuni unakataa pia kuingia kwenye awamu ya pili ya makubaliano ya kusitisha vita kwa kisingizio cha kubakia mwili wa mfungwa huyo mmoja tu wa kizayuni ambao haujakabidhiwa. Watu wapatao 22 wamefariki dunia na wengine 16 wamejeruhiwa wakati majengo mawili ya makazi ya watu yalipoporomoka katika mji wa Fes ulioko kaskazini mwa Moroko jana Jumatano, kwa mujibu wa chombo cha habari cha eneo hilo. Majengo hayo ya ghorofa mbili kila moja yaliporomoka katika eneo la Almasira ambacho ni kitongoji kilichoko katika mji huo. Chombo cha habari cha serikali ya Moroko 2M kimesema vikosi vya uokoaji vilikuwa eneo la tukio, vikiendelea kutafuta manusura wa tukio hilo. Hadi sasa hakuna taarifa zozote kuhusu chanzo cha ajali hizo. Majeruhi wa tukio hilo waliwahishwa mahospitalini, huku wakazi wa, wa maeneo jirani wakihamishwa kutoka kwenye nyumba zao. Waendesha mashtaka nchini Moroko wametoa amri ya kuanza mara moja uchunguzi wa kubaini chanzo cha mkasa huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Radio Teheran. Serikali ya Ghana imewatimua kwa kuwarejesha walikotoka wa Israeli watatu katika hatua ya kujibu mapigo na kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel, baada ya hapo awali kulalamikia kunyanyaswa raia wake katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion mjini Tel Aviv. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Ghana imesema serikali ya Ghana imewajibika kuchukua hatua hiyo baada ya raia wake kunyanyaswa na Israel. Tutaendelea kulinda utu na heshima yetu. Taarifa hiyo iliyotolewa jana Jumatano imebainisha kuwa raia hao watatu wa Israeli waliwasili nchini humo mapema jana hiyo hiyo. Serikali ya Ghana imesisitiza kuwa raia wake wanastahili kupewa heshima kama nchi zingine zinavyotarajia pale raia wao wanapoingia Ghana. Mapema Jumatano, serikali ya Ghana ililaani kitendo cha kunyanyaswa raia wake kwenye uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv, hali iliyopelekea baadhi ya abiria ndani ya uwanja huo kuwekwa rumande. Kwa mujibu wa serikali ya cra raia wake saba wakiwemo wajumbe kutoka bunge la nchi hiyo waliwekwa vizuizini bila sababu za msingi, na baadaye kuachiwa huku wengine watatu wakirejeshwa nchini kwao. Na shirika la habari la Reuters limezinukuu duru za kuaminika na kuripoti kuwa serikali ya Marekani imewasiliana kwa siri na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC na kutishia kuiwekea vikwazo vipya ikiwa itajaribu kumshtaki rais wa Marekani Donald Trump kwa uwezekano wa kuhusika na uhalifu. Kwa mujibu wa Reuters, afisa mmoja wa serikali ya Washington amesema wametaka mahakama ya kimataifa ya jinai iifanyie marekebisho hati ya kuasisiwa kwake ili kuhakikisha kwamba hakuna uchunguzi wowote utakaofanywa dhidi ya Trump na maafisa wakuu katika serikali yake. Shirika hilo la habari limeongeza kuwa Ikulu ya White House ina wasiwasi wa kuja kutolewa uamuzi wa kumfuatilia kisheria Trump baada ya muhula wake wa urais kumalizika mwaka 2029. Na kwa sababu hiyo inataka ICC iufanyie mabadiliko mkataba wa Roma ili kutoa kinga kwa viongozi wa Marekani. Ripoti ya Reuters imebainisha kuwa mashambulizi dhidi ya Iran, Somalia, Yemen na Caribbean pamoja na kutoa usaidizi wa silaha kwa utawala wa kizayuni wa Israel ni miongoni mwa kadhia zinazoweza kuzifanya nchi zimshtaki Trump kwa kutenda uhalifu wa kivita. Mahakama kimataifa ya jinai ina nchi wanachama 125 ikiwa ni pamoja na Umoja wa Ulaya, lakini China, Rusia na Marekani si wanachama wa mahkama hiyo. Pamoja na hayo, mamlaka yaliyonayo ICC ni pamoja na kuwashtaki watu binafsi kama vile wakuu wa nchi kwa uhalifu uliofanywa ndani ya ardhi ya nchi wanachama. Itakumbukwa kuwa Rais Donald Trump wa Marekani aliwawekea vikwazo baadhi ya maafisa wa mahakama ya kimataifa ya jinai na kutoa hati za kukamatwa viongozi kwa kutoa hati za kukamatwa viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel, akiwemo waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu, wanaotuhumiwa kufanya uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika vita vya Ghaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utaangazia namna mfumo wa ubepari unavyowatumia wanawake kama nyenzo tu. Mfumo wa ubepari umekuwa siku zote ukiwatumia wanawake kama nyenzo tu za kuwezesha kupata faida zaidi. Mfumo wa ubepari ambao ni moja ya miundo muhimu zaidi ya kiuchumi na kijamii ya dunia ya sasa, siku zote umekuwa ukijali kujiongezea faida na kujilimbikizia mitaji mikubwa zaidi. Katika kufikia lengo hilo, wanawake wamekuwa wakitumiwa kwa wingi kama nyenzo tu, kiasi kwamba badala ya nafasi na mchango wao kupimwa kwa msingi wa haki za kiutu na hadhi sawa ya kijamii unazingatiwa kulingana na ufanyaji kazi wao unaoweza kuwaletea faida kubwa zaidi mabepari. Uchunguzi wa suala hili unaonyesha kuwa ubepari umewatumia wanawake katika nyuga mbalimbali, kuanzia kwenye nguvu kazi ya bei rahisi mpaka kwenye matangazo ya kushajiisha uraibu wa matumizi, pamoja na propaganda na uenezi ili kuimarisha ukiritimba wake na kujiongezea faida na pato lake. Miongoni mwa maeneo ya kwanza ya kutumiwa wanawake kama nyenzo katika mfumo wa ubepari ni kwenye soko la ajira. Katika jamii nyingi za kibepari wanawake hutumiwa kama nguvu kazi ya bei rahisi zaidi kulinganisha na wanaume, jambo hilo sio tu linapunguza gharama za uzalishaji kwa waajiri, lakini pia linawezesha kuwatumikisha na kuwanyonya zaidi vibarua wa kazi katika sekta nyingi, hususan za ushoni wa nguo utoaji huduma na kazi za majumbani. Wanawake hufanyishwa kazi kwa mishahara ya chini zaidi na hufanya kazi hizo katika mazingira magumu zaidi kulinganisha na wanaume. Kwa kuweka pengo hilo la mishahara kati ya wanawake na wanaume, ubepari hulitumia suala hilo kama wenzo wa kujiongezea faida. Mbali na soko la ajira, mfumo wa ubepari hutumia pia wanawake kama nyenzo za matangazo ya propaganda na kuvutia masoko ya bidhaa zake. Taswira ya mwanamke katika tangazo la biashara huwa mara nyingi inaonyeshwa kwa njia iliyozoeleka ya kuchochea ngono ili kuzidisha mvuto wa bidhaa na huduma zinazotangazwa. Aina hii ya utumiaji wa kinyenzo sio tu hupelekea kudunishwa hadhi ya wanawake, lakini pia huwageuza kuwa chombo cha ja kuchochea urahibu wa manunuzi kwa kutumia miili na picha za wanawake ubepari huchochea hamu ya ununuzi na matumizi katika jamii na kujipatia faida zaidi. Katika muundo huo, wanawake huwa kwa kweli hawaonekani kama wanadamu huru, bali huwa kama wenzo tu wa kuuzia bidhaa na huduma. Kwa upande mwingine, ubepari unaeneza utamaduni wa ununuzi na matumizi na kuwafanya wanawake kuwa moja ya makundi walengwa yenye umuhimu katika soko la bidhaa bidhaa na huduma nyingi hasa hasa katika uga wa staili, urembo na mtindo wa maisha zimebuniwa na kutangazwa ili kuwalenga zaidi wanawake, jambo ambalo huwaweka wao kwenye mashinikizo ya kijamii na kiutamaduni ya kushawishika kila mara kununua na kutumia bidhaa mpya. Ubepari huyatumia mashinikizo hayo ili kudumisha mzunguko wa matumizi na kujiongezea faida. Na kwa upande wa wanawake, wao huwa wanabaki, huwa hawabaki kuwa wanunuzi wa kawaida tu, bali hugeuzwa kuwa wateja maalumu wa kudumu, wanaohitaji kila mara kubuniwa bidhaa na huduma zingine mpya. Yote haya tuliyoeleza, yanaonyesha kuwa ubepari sio tu haujali suala la usawa wa kijinsia, lakini pia unalitumia pengo hilo kama njia ya kujiongezea faida. Hali hii inazidi kuweka wazi haja ya kuifanyia ukosoaji na upinzani mkubwa wa miundo ya ubepari, kwa sababu ni kwa kuleta mabadiliko ya kimsingi katika mfumo huo ndipo itawezekana kurejesha hadhi ya kweli na ya utu ya wanawake. Kwa kumalizia, inapasa tuseme kwamba katika mfumo wa ubepari wanawake hutumika kama nyenzo tu za kujipatia faida zaidi badala ya kutambuliwa kama wanadamu huru na wenye haki sawa za kiutu. Mtazamo kama huu sio tu unaendeleza pengo la kukosekana usawa wa kijinsia lakini pia linaitia doa heshima ya kiutu ya wanawake. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ali Bahero wa Mombasa, Kenya. Mawaidha hayo yanakujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. mkono wa pongezi kwa sahibu al-asri wa zaman Al-Imam Al-Mahdi alayhi salam wa ajalla llahu farajahu Sharif, kwa kuzaliwa jada wake au nyanyake Bibi Fatima Az-Zahra alayhi salam. Tukirudi katika tarikhi, ni kwa kuwa Bibi Fatima Az-Zahra alizaliwa kama siku ya leo tarehe ishirini mwezi wa mfungo tisia, yani Jamadul Akhira, mwaka wa 18 kabla alhijra. Kusimamisha mazazi ya watukufu ni katika mambo matukufu, kwa sababu katika ulimwengu tulio nao utakuta kuna hafla zinazofanywa kwa gharama kubwa, hafla ambazo watu wameweza kuzikalia chini katika mwaka mzima kuzipigia hisabu za kuzaliwa mtu, ambaye mtu kama yule haendi harudi, hawashi hazimi, bali kupatikana pengine katika dunia ni hasara. Ujue hapa duniani kuna watu wengine kuwekwa hapa ni hasara tu, katika ulimwengu, yani ujuduhum kaadam. Watu wakasimamisha hafla za miladi birthday kwa gharama kubwa sana, na hudhuri ikawa kubwa, na anayefanyiwa hafla kama ile hajafanya chochote katika umma wa Kiislamu, pengine hata ndani ya familia yake, yeye hana mchango wowote. Vipi itakuwa ni bina au ni bid'a kwa watu wengine, kama wanavyosema kusimamisha hafla za mazazi ya watukufu Sayyidatu Nisai Lalamin, bila shaka ni katika mambo muhimu sana, ambapo licha Waislamu hata wasokuo Waislamu kusimamisha hafalati kama hizi. Dauri la Fatima alikuwa vipi kama mke kwenye nyumba ya mumewe, ili tumuone bibi Fatima alivyoishi na mumewe na tuone Uislamu wamtaka vipi mke aishi na mumewe, kisha tuuteremke mke katika jamii yetu tuiangalie. Sisi je, sisi twaishi vipi katika maisha ya ndoa? Mume aishi vipi na mke, na mke aishi vipi na mume? Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya iliyoko katika surati Ar-Rum aeleza msingi mkubwa wa maisha ya ndoa pale aliposema, wa min ayatihi an khalaka lakum min anfusikum azwaja litaskunu ilayha, miongoni mwa ayati za Mwenyezi Mungu, dalili zenye kuthibitisha ujudu Allah, kupatikana Mwenyezi Mungu, na kwa kuwa yeye ndiye peke yake anayestahiki kuabudiwa ni kule kuwaumbia nyinyi kutokamana na nafsi zenu wake ma huwa lhadaf ma huwa lgharad, lengo gani la kuumbiwa wake kutokamana na nafsi zetu, litaskunu ilaiha, ili mupate utulivu kwa wake hao. Kwa hivyo kinachotafutwa katika hayati zaujia ni assakina, ni utulivu. Na wakati unapomwangalia bibi Fatima, utamkuta katika maisha yake ya ndoa alimpatia Alimamu Ali al alaihi ssalam assakina utulivu kiasi ambacho kwamba Alimamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam athibitisha hilo kwa maneno yake pale aliposema, wala Fatima hakujaliwa kunikasirisha miaka yote ambayo Alimamu Ali ameishi na bibi Fatima, takriban miaka tisa katika hayati zaujia, asema la wala aghdhabatni, hakunikasirisha kabisa hata siku moja. Na zaidi, wala aswat li amran, wala hakuasi amri yangu jambo lolote. Ambalo fatima alikuwa akilifanya likimfurahisha limamu ali bin abi talib. Pili, hakuna jambo ambalo amemwamrisha akakosa kumtii. Tujirudie sasa sisi katika maisha yetu ya ndoa, wewe kuanzia uoe mpaka leo ule ule muoa, hakuna hata siku moja ameukasirisha na mizani ya mke kutomkasirisha mume ni ipi? Ni kwa kuwa mke kama yule, ni lazima la kwanza awe na misingi ya dini. Ikiwa tumepata wake ambao hawana misingi ya dini, siku zote tutakuwa ni hasira tu ndani ya majumba. Ndiyo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akatufundisha sisi wanaume namna ya kuchagua wake, na akawafundisha wanawake namna ya kuchagua waume pale aliposema, tunkahu lmaratu biarbai, mwanamke huolewa kwa mambo manne, ima wamuoa kwa sababu ya uzuri wake, au kwa sababu ya nasaba yake, au kwa sababu ya mali yake, au ni dini haa, au kwa sababu ya dini. Kisha baada ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutueleza mwanamke huolewa kwa mambo haya manne, kisha akatuonyesha ni jambo gani bora kati ya haya manne akasema tagua mwenye dini ndipo utasalimika. Ukitaka salama yako wewe, tagua mwenye dini. Ukitaka mwanamke asikukasirishe ndani ya nyumba, kama namna ambavyo al alimamu Ali atueleza, Fatima hakujaaliwa kumkasirisha hata siku moja. Tagua mwanamke mwenye dini kama Bibi Fatima Tizahara lakini minal asafi haya ni mambo ambayo kwamba hayaangaliwi, ndiyo sasa makero yapatikana ndani ya nyumba. Upande wa pili, Mtume hakutuata akawaambia pia na wanawake nao watague mume gani? Akasema, idha ataikum akiwajilia nyinyi man tardhaunahu dinahu wahulukahu fazauwijuhu, akiwajilia nyinyi yule ambaye mumeridhika naye kwa dini yake na kwa tabia zake, mwaozesheni. Kwa hivyo ni watu warudi katika dini na wamfuate Bibi Fatima, vile alivyokuwa yeye ameshikamana na misingi ya dini, mpaka Alimamu Ali atoa ushahidi akisema, wala aghadhabatni, hakujaliwa kunikasirisha hata siku moja Wala aswat li amran nalomwamrisha, mimi alikuwa akilifanya, hakujaliwa kuasi jambo langu. Pili ni alqiyamu biamali lmanzilia, mwanamke ambaye ataka kuleta utulivu ndani ya nyumba ya mumewe ni kusimama na kazi za nyumba, hizi kazi zinazofanywa majumbani na wake si wajibu kwa wao. Sheria haijamuwajibisha mke kufua nguo, haijamuwajibisha mke kupika, kufagia, kuosha vyombo, si wajibu kwake yeye, lakini ni katika mustahabati, katika mambo mazuri ambayo yatamfanya mume awe ni mwenye kupata utulivu ndani ya roho yake. min alasafi shadid, nyumba zetu sisi zimekuwa ni nyumba ambazo hazina yale malezi ya Kiislamu, na yametokea na sisi kujifanya kwa kuwa twataka kutoka katika asri ljahiliya kwenda katika asri za kisasa, kupenda usasa zaidi. Bibi Fatima alikifanya kazi zote ndani ya nyumba, na alimamu Ali akimsaidia. Si maana kwa kuwa sisi wanaume hatuoshi zombo, hatupiki kupika. ni kitu chochote yoyote aweza kupika mwanamume, aweza kupika mwanamke, aweza kupika kufagia. ni kazi ya kusaidiana, na ndipo Alimamu Ali bin Abi Talib siku moja asema, dakhala alaina Rasulullah, Mtume aliingia kwetu sisi nyumbani kwetu, na bibi Fatima yuwapika na mimi hutaua ntee yani, chakula nachagua kuondosha ule uchafu, kama ni maharage, kutoa uchafu. Mtume <tutu> akasema, ya Abalhasan, e Abalhasan, akimwita alimamu Ali alaihi salam. Kultu labbeika ya rasul llah, nikamwitika labbeika ya rasul llah. Qala, akasema isma sim, sikiza haya ninayoyazungumza wama aqulu illa ma amara rabbi, sisemi isipokuwa aliloniamrisha mimi mola wangu. Wajua kwa nini Mtume akasema hivyo? Ataka kuzungumza kwa kuwa Imamu Ali afanya zuri la kumsaidia Bibi Fatima, asije akaona amwelezea hivyo kwa sababu Bibi Fatima ni mwanawe. Kwa hivyo, kwa sababu humsaidia mwanawe, mwanawe atapata raharaha kidogo. Kwa hivyo yeye yeah, amzungumzia hayo aa ataka kumweleza kwa kuwa haya yametoka kwa Mwenyezi Mungu. Akamwambia, ma min rajuli, hakuna mwanamume, yu'inu mra'atahu, atamsaidia mke wake, fi baitiha, katika nyumba yake, illa kana lahu bi kulli sha'rati fi badanihi ibadatu sana, isipokuwa huwa kila unyee ulioko katika mwili wake ni ibada ya mwaka mzima. Siyamu nahariha kufunga mitana yake wa qiyamu layaliha na kusimama usiku wake, wa atahu Allahu min athawabi ma atahu ssabirin, na Mwenyezi Mungu atampatia mume yule thawabu zile ambazo kwamba hupewa wale wenye kusubiri wa atwahu llahu, na Mwenyezi Mungu atampa. min kulli arkin fi jasadihi, kila lile jasho liliyomtoka katika mwili wake. madinatun fi ljanna, Mungu atampatia mji mzima peponi. ya aliyun e ali saatun jisaji moja fi khidmati lbayt, katika kutumikia nyumba. khairun min ibadati alfi sana ni bora kushinda ibada ya miaka alfu. Kusaidiana hii ndio inajenga mahaba kati ya mume na mke ndani ya nyumba. Mke afanye kazi za nyumbani na mumewe akija kutoka kazini akimwona mke wake amefanya hili, na yeye akafanya lile lingine. Sakina ndani ya nyumba ni wewe mume ndiyo utaifikisha ama sakina ndani ya nyumba ndio wewe utaiondosha. Tatu, muraati dhurufi zauji lmaliya, kutunga mali za mume katika majukumu ya wake ni kutunga mali ya waume. Angalia Alimamu Ali bin abi Talib na Fatima kuhusu kutunga mali ya Alimamu Ali alaihi ssalam. Fatima aliishiwa na matumizi ndani ya nyumba na akanyamaza kimya bila kumwambia Alimamu Ali. Alimamu Ali alaihi ssalam akamwambia e, Fatima, mbona hujanjulisha mimi kwa kuwa matumizi yamemalizika ndani ya nyumba? Bibi Fatima ajibu asema ya abal hasan, e babake Hasani, inni hakika yangu mimi la astahyi min ilahi mimi naona haya kwa Mwenyezi Mungu. an ukalifa nafsaka, kujikalifisha nafsi yako, kuikalifisha nafsi yako, ma la takdiru alaihi, yale ambayo wewe huyawezi kuyafanya. Tunao wake hawa, ambapo hivi sasa wake zetu kila harusi wataka wapewe alfu kumi wende kanunue nguo, wende harusini, na wajua kipato cha mume wake. ni kwa kuwa yale mahaba ndani ya nyumba yamekosekana. Na mahaba yale yamekosekana kwa sababu gani? Ni kwa sababu utulivu umekosekana ndani ya nyumba. Wa min ayatihi, na miongoni mwa dalili zenye kuthibitisha juu ya kudra ya Mwenyezi Mungu, uwezo wa Mwenyezi Mungu, dalili zenye kuthibitisha juu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, an khalaka lakum min anfusikum azwaja, ni vile Mwenyezi Mungu kuwaumbia nyinyi kutokamana na nafsi zenu, wake litaskunu ileiha, ili mupate utulivu kwa wake hao. Kwa msingi gani? Kwa misingi miwili, wajaala bainakum mawaddatan wa rahma, Mwenyezi Mungu akajalia mapenzi na rahma na sikitiko. Kwa hivyo mahaba hakuna, mapenzi hakuna, Sikitiko, hakuna utulivu, utapatikana wapi ndani ya nyumba? Na haya yote ambayo Bibi Fatima katika maisha yake alikiyafanya kama mtoto katika kukaa na wazazi wake, Bibi Fatima alivyokuwa katika maisha yake kama mama, alivyolea watoto wake, kama mke alivyoamiliana na mumewe, muamala mzuri, yatokamana na ikhlasi yake kwa kuwa alikuwa ni mukhlis, alikuwa akifanya yote haya kwa ajili ya Mungu, si kwa ajili ya maslahi yake. Na mtu anapoweka maslahi ya dini mbele huwa ndiyo mwenye kufaulu, na mwenye kuweka maslahi yake mbele huwa ni mwenye kufeli katika kila jambo. Mfano muhimu sana ambao Bibi Fatima na familia yake sasa natanganya wote, mumewe na watoto wake walivyokuwa na ikhlasi katika jambo umeelezwa katika Suratul Insan, mpaka Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akateremsha aya za Qurani kwa min ajili ya kusifu tendo kama hili, wayutimuna taama ala hubihi miskinan wa yatiman wa asira innama nutimukum liwajhi llah la nuridu minkum jazaan wala shukura. Sababu ya kuteremshwa aya hizi ziko wazi kwa waislamu wengi. Alimamu Alhasan alimamu Alhusein walikuwa ni wagonjwa, kukawekwa nadhiri ndani ya nyumba ya Bibi Fatima kufunga siku tatu. Siku ya kwanza wamefunga, wakati wa jioni chakula kimewekwa, wataka kufuturu. Siku ya kwanza akabisha maskini, siku ya pili akabisha yatima, siku ya tatu akabisha mlango teka, aliyetekwa katika vita. Wote hawa wataka nini? Chakula. Chakula kikatukuliwa wakapewa hawa, wao wakanwa maji wakalala, na siku ya pili kuna saumu. Mwenyezi Mungu akateremsha aya za Qurani kusifu tendo kama hili, kwa sababu ya nukta mbili. Nukta ya kwanza si maana kwa kuwa chakula kimezidi ndipo wakakitoa, ilikuwa hawana chakula kingine isipokuwa kile peke yake. Ala hubbihi, wamelisha chakula wakiwa wanakipenda kile chakula, hakuna kingine. Hii ina maana ya kwa kuwa kutoa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wakati unapojinyima wewe ndiyo ina daraja kubwa sana mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko kutoa na huku umetoa ziada, mengine yamebakia kwako wewe. La pili, inama nutimukum liwajhi llah la nuridu minkum jazaan wala shukura, tumewalisha nyinyi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, ikhlas lillah wala hawataki kulipwa wala hawataki kushukuriwa. Je, yeah, hivi ndivyo matajiri wetu walivyo? Ramadhani yaja karibu, utakuta milolongo ya watu kwenda kuomba zaka. Watu hupiga mistari mirefu sana wakiomba zaka. Mtu fulani hutoa zaka, watu wakatoa, wakatoa, pengine kuanzia asubuhi, wewe uko katika foleni kama ile, ikifika jioni wewe ndio wafika kupewa bahasha, ukifungua ni shilingi 50 ndani. Je, huku ndipo kutoa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, au ni kutoa kwa mkono wa kulia mkono wa kushoto usijua umetoa nini? Lazima tuwe na ikhlasi katika mambo yetu yote, kama vile Bibi Fatima na Ahlu Beiti kwa jumla walivyokuwa na ikhlasi katika mambo yao, na wao ndio wakawa ni wenye kufaulu katika kupelekesha famili yao, ndipo wakaishi maisha ya familia bora. Kwa hivyo sisi kwa ajili ya famili zetu ziishi pamoja na sisi kwa maisha mazuri, ni lazima tumfanye bibi Fatima Wapenzi wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Shekhe Ali Bahero wa Mombasa, Kenya. Mada ilikuwa ni kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia Tanzania na gazeti la Habari Leo, ambalo gazeti hilo pamoja na magazeti mengine kadhaa yamezungumzia hali ilivyo nchini humo baada heka heka ya hekaheka za hofu ya kutokea maandamano katika siku ya maadhimisho ya uhuru wa Tanganyika siku ya Disemba 9. Gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari uzalendo kwa nchi. Dondoo za habari hiyo zinafafanua madhumuni ya kichwa hicho cha maneno kwa maelezo yasemayo, serikali ya ya pongeza Watanzania yashukuru vikosi vya ulinzi, polisi, yaonya wanaoendelea kupanga maandamano, Rais Samia asamehe wafungwa elfu 1 na 36 siku ya uhuru. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo ina anwani elimu ya lazima miaka kumi kuanzia 2025. Gazeti la Mwananchi, kinyume na Habari Leo, limezungumzia kadhia maandamano kwa mtazamo mwingine likiandika kujifungia ndani, mwiba ake uchumi. Dondoo ya habari hiyo inasema Wataalamu wataja athari kwa uchumi wa nchi, watu binafsi na taasisi. Wafanya biashara walia na hasara, shughuli zikirejea, ulinzi waimarishwa kila kona. Da mwekezaji wa Tanzania aula mradi wa shilingi trilioni mbili nukta mbili Zambia ni kichwa kingine hicho cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi. Gazeti la Majira limeandika Polisi: hali ya usalama imeendelea kuwa shwari, yashukuru wananchi kwa kuwakataa kuwapuuza wale wanaohamasisha na kuchochea vurugu na ukiukwaji wa sheria kupitia mitandao. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno ACT watinga mahakamani kudai ushindi aligeokia sasa, gazeti la Zanzibar leo ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari: Dkta Mwinyi, tutaendelea kukikuza Kiswahili kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Mwanahabari ambalo limechangamkia, limechangamkia habari yenye anwani: serikali kuratibu uwekezaji wa viwanda mia mbili ni vyenye thamani ya shilingi trilioni kumi hatua inayotarajiwa kuleta manufaa kwa taifa ikiwemo kuzalisha ajira laki moja. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, ambapo matoleo ya leo ya magazeti matatu ya nchi hiyo ya Star, Daily Nation na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja. Nikianza na Star, limeakisi habari hiyo kwa anuani wa Kenya 15 kuhamishwa Marekani katika msako wa Marikani, msa kwa Trump. Gazeti hilo limeambatanisha kichwa hicho cha habari na picha za wakenya hao 15 na kuongeza kwamba akthari yao wanatoka katikati ya Kenya na wachache ni wenyeji wa magharibi mwa nchi hiyo. Daily Nation nalo pia limeambatanisha habari hiyo na picha za wakenya hao, lakini kichwa chake cha habari kinasomeka wakenya watajwa kwenye orodha mbaya kabisa ya Trump ya wageni haramu. Kwa upande wa taifa leo, limeakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno mtego wa Trump wanasa kenya wa Kenya 15. Lakini mbali na habari hiyo ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari nyingine yenye anuani Gachagua, sababu zangu nane za kumuunga mkono Kalonzo. Na mabadiliko makubwa ya anza ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Standard, likiashiria mageuzi yanayojiri katika sekta ya elimu ya nchini Kenya. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, matoleo ya leo ya magazeti ya Daily Monitor na New Vision yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari pia ya aina moja, lakini kwa mtazamo tofauti. Mazuri na mabaya katika mpango wa afya wa Marekani, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa Monitor. Kwa mujibu wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo, Uganda itapokea msaada wa shilingi trilioni sita kutoka Marekani chini ya mpango wa afya wa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Kila sauti lazima isikike, Umoja wa Mataifa waiambia serikali kuelekea uchaguzi. Hicho ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Monita. Nalo gazeti la New Vision limezungumzia habari ya mpango wa afya wa Marekani kwa serikali ya Uganda kwa kichwa cha maneno Marekani Uganda za saini mkataba shilingi trilioni nane, wa shilingi trilioni 8.1. Fedha hizo zitaelekezwa kwenye bajeti ya taifa ya huduma za kuokoa maisha. Wapenzi wa wskilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 20 mfungo 9 Jamadi Thani 1447 Hijiria sawa na Disemba 11 mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1455 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria alizaliwa Bibi Fatima Zahra alayhi salaam, binti mtukufu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake. Bibi Fatima Zahra alilelewa katika nyumba ya wahi na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake Mtume mtukufu, na hivyo kuweza kufikia daraja za juu za ukamilifu. Bibi Fatima Zahara alaihi salam alikuwa na nafasi kubwa katika kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali zilizokuwa zikimkabili baba yake kutoka kwa washirikina. Mwaka wa pili Hijiria, Bibi Fatima Zahara alifunga ndoa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam ambaye ni dhihirisho la haki uadilifu na uchaji Mungu katika sherehe ndogo iliyosimamiwa na Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Miaka mia ishirini na saba iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa huko Khomeini Ayatollah il-Udhma Saidi Ruhullah al-Musawi Khomeini mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imamu Khomeini ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu, aliuawa shahidi Imamu akiwa bado mtoto. Na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri hususan Ayatollah Abdul Karimu Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa zaidi za kupambana na utawala wa dhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatollah Burjerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni. Katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa, Imam aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha karibu miaka 15 na, na baadaye alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shah na kuasisi Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran mwaka 1979. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita, yaani mwaka 1946, mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa UNICEF uliasisiwa baada ya kupasishwa swala hilo kwa wingi wa kura. Kwa utaratibu huo, taasisi hiyo ikaanza rasmi shughuli zake chini ya baraza la masuala ya kijamii la umoja wa mataifa. Awali, mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa UNICEF ulikuwa na jukumu la kuwahudumia watoto waliojeruhiwa katika vita vikuu vya pili vya dunia. Hata hivyo, baadaye asasi hiyo muhimu ikapanua zaidi shughuli zake na kuanza kuandaa mahitaji ya kimsingi maishani kama chakula, elimu na malezi kwa watoto waliokosa haki hizo za kimsingi. Makao makuu ya UNICEF yapo mjini New York, Marekani. Na siku kama ya leo yaani tarehe 11 Desemba mwaka 1958 na Burkina Faso ilitangazwa kuwa jamhuri. Tangu mwanzoni mwa karne ya 19 nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala na ukoloni wa Ufaransa. Burkina Faso ambayo hapo kabla ilikuwa ikiitwa Apa Volta mnamo mwaka 1958 na ilijitangazia utawala wa ndani wa jamhuri. Hata hivyo iliendelea kuwa sehemu ya Ufaransa. Miaka miwili baadaye, yaani tarehe 5 Agasti 1960, Burkina Faso ilijipatia uhuru kamili sambamba na kukubaliwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, utegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa idara ya usalama wa kimtandao ya utawala wa kizayuni wa Israeli amesema operesheni za kimtandao za Iran za wakati wa vita vya siku kumi na mbili zilikuwa na wigo mpana kutosha kumfikia kila raia wa Israeli na watu wapatao 22 wamefariki dunia na wengine 16 wamejeruhiwa wakati majengo mawili ya makazi ya watu yalipopurumuka katika mji wa Fes ulioko kaskazini mwa Moroko jana Jumatano. Kwa mutasari huu habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Nina nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.