Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msiharibu sadaka zenu kwa masimbulizi na udhia, kama wale wanaotoa mali yao kwa kuwaonyesha watu, wala hawaamini aliyoyasema Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho. Basi hali yake ni kama hali ya jabari ambalo juu yake pana udongo, kisha ikafikia jabari hili mvua kubwa, ikasukuma udongo wote huo na ikaiacha tupu. Basi hawatakuwa na uwezo wa kupata chochote katika walivyovichuma na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu makafiri. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jamejam hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma, mtwara um, shinyanga kupitia redio maarifa fm telegram na whatsapp yetu ni plus 98 email yetu ni swahili radio irib itotaiari mstudioni asubuhi hii ni mimi ahmed rashid na leo ni alhamisi mwezi ishirini mfungo tisa um, Njamadu Thani 1447 hijiria sawa na Disemba 11, 2025 miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Bibi Fatima tuzara Salamullahi Alaiha, na tunatumia fursa hii kutoa mkono wa heri na baraka kwa Waislamu na wapenda haki kote duniani. E, kwa mnasaba huo baadaye tutakuwa na macho yetu magazetini na leo katika historia. Tunakuombeni mwe nasi hadi mwisho wa matangazo haya. <muchas> Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Pezeshkiani asema hatua ya Marekani dhidi ya Venezuela ni uzushi hatari unaotishia amani ya dunia nzima. Ansarullah yasema wazayuni wawafanyia ukatili hata wanawake wajawazito. Ghana yakosoa vitendo vya kinyama vya Israeli dhidi ya raia waliokwenda mkutanoni Tel Aviv. na ripoti zinaonyesha kwamba asilimia kumi ya watu duniani wanamiliki asilimia 75 ya utajiri wa dunia nzima. Habari kamili. Rais Masudi Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa na kulaani waziwazi vitendo haramu vya Marekani katika eneo la Karibi akisema Kitendo cha serikali ya Marekani cha kutuma meli za kivita huko karibu na pwani ya Venezuela kwa kisingizio cha uongo ni haramu, ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na ni uzushi hatari unaotishia amani na usalama wa dunia nzima. Katika mazungumzo yao ya simu Pezeshkian na rais Nicolas Maduro wa Venezuela wamebadilishana mawazo kuhusu ushirikiano wa pande mbili na kujadiliana matukio ya hivi karibuni kwenye eneo la Karibi. Pezeskiani amesisitiza uungaji mkono wa Iran kwa uhuru, usalama na utulivu wa Venezuela. tunafuatilia kwa karibu matukio ya eneo la Karibi na harakati za Marekani, na tunatangaza mshikamano wetu kamili na serikali na watu wa Venezuela, Amesema rais Pezeshkiane. Ameashiria mfungamano mkubwa wa mataifa mawili ya Iran na Venezuela na kutilia mkazo umoja wa kimkakati na wa kiurafiki wa kudumu kati ya Iran na Venezuela. Iran inaiona Venezuela kama rafiki na mshirika wa kweli na inaiunga mkono katika hali zote, hasa katika hali nyeti ya hivi sasa, amesema rais Pezeshkiane ametangaza utayari wa Iran wa kutanua ushirikiano na Venezuela katika nyuga zote, akieleza kwamba Teheran inathamini uungaji mkono wa Karakas katika majukwaa ya kimataifa. Ameongeza kuwa nina imani kwamba umoja na utashi wa kitaifa wa watu wa Venezuela vitasaidia nchi hiyo kukabiliana na changamoto zilizopo. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ametoa hotuba kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya wanawake na kugusia jinsi utawala wa kizayuni wa Israeli unavyoua kikatili maelfu ya wanawake waislamu nchini Palestina, waki, akis, wakisema, akisema uh, wakiwemo wanawake na wajawazito, wazee na watoto, na kusema kuwa wazayuni hawawaonei huruma hata wanawake wajawazito na vitoto vichanga vilivyomo tumboni. Sayyid Abdulmalik Badruddin Al Huthi alisema hayo jana Jumatano jioni kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya wanawake Waislamu, akisisitiza kwamba matokeo ya jinai hizo za wazayuni ni kuzidi kufedheheka Israeli na waungaji mkono wake, na wajibu kwa Waislamu kuachana na fikra potofu za kuwategemezi kwa madola ya kibeberu. Mwanzoni mwa hotuba yake Alhuthi amesema kuwa umma wa Kiislamu umekumbwa na vita laini ambavyo ni hatari zaidi kuliko vita vya silaha na madhara yake ni mazito zaidi. Hali hiyo imepelekea baadhi ya Waislamu kutangatanga na kuwatii maadui na kuna ushahidi wa wazi wa uhakika huo, amesema kiongozi huyo harakati ya Ansarullah ya Yemen ameelezea kusikitishwa sana na namna madola ya kibeberu yalivyopewa nafasi ya kuwa na ushawishi mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, akisema kwamba maadui wamechukua udhibiti wa tawala nyingi za nchi za Waislamu. Amesema utajiri wa nchi za Kiislamu umekuwa chanzo cha mapato ya madola ajinabi, ardhi za Waislamu zimekuwa vituo vya kijeshi vya madola ya kigeni, na rasilimali watu za nchi za Waislamu zinatumika kuwahudumia na kuwatii maadui. Said Abdul Malik Alhuthi aidha amesema leo hii adui mzayuni amekuwa na kiburi kikubwa kiasi kwamba anajaribu kulazimisha waislamu wakubali damu zao, ardhi zao, maeneo yao matakatifu, na hata dini yao kuwekwa rehani ya kukwepa kushambuliwa na Israeli. Amesema wamarekani pia ni washirika katika jinai hizo na wanajaribu kuwalazimisha waislamu kuwadhalili kiasi hicho. Ghana jana Jumatano ilikosoa kile ilichokitaja kuwa vitendo vya kinyama walivyotendewa raia wa nchi hiyo katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israeli baada ya wasafiri kadhaa wa Ghana kuzuiliwa au kufukuzwa. Wizara ya Mambo ya Nchi ya Ghana imearifu kuwa raia wao waliosafiri huko Israeli walilengwa kwa makusudi na kufanyiwa ukatili na mamlaka za Israeli tangu Jumapili iliyopita, na kwamba watu saba ikiwa ni pamoja na ujumbe wa bunge la nchi hiyo wa watu wanne walizuiliwa bila sababu zinazokubalika na baadaye wakaachiwa baada ya ya jitihada za kidiplomasia za masaa kadhaa. Israel pia iliwafukuza raia wengine watatu wa Ghana. Ujumbe huo wa bunge la Ghana ulielekea Israeli kwa minajili ya kushiriki katika mkutano wa kimataifa wa usalama wa mitandao huko Tel Aviv. Na raia watatu wa Ghana walifukuzwa Israeli na walirejea kwa kutumia ndege iliyokuwepo. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Ghana imebainisha kuwa vitendo hivyo vya Israeli ni vya uchochezi mkubwa na havikubaliki. Wizara ya Mambo ya Nje ya Ghana jana hiyo hiyo iliwaita maafisa wa ubalozi wa Israeli huko Akara, ili kueleza malalamiko yake kuhusu mienendo isiyo ya kibinadamu waliofanyiwa raia wa walio wa Ghana huko Tel Aviv. Wizara hiyo imesema madai ya serikali ya Israel kwamba ubalozi wa Ghana ulishindwa kushirikiana katika kuwafurusha raia wake hayakubaliki na kwamba ni ubalozi huo Tel Aviv ndio ubalozi sikivu na unaheshimu sheria za kimataifa. Ghana na Israeli zilianzisha uhusiano wa kidiplomasia baada ya nchi hiyo ya Afrika kupata uhuru mwaka 1957 ghana pamoja na nchi nyingine za afrika zilikata uhusiano wao na tel aviv kufuatia vita vya waarabu na israel mwaka 1973 hata hivyo uhusiano huo ulirejeshwa katika hali ya kawaida mwaka 1994 mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka teherani idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Ripoti iliyotolewa na The Global Economic Inequality GEI kuhusu ukosefu wa usawa wa kiuchumi duniani imeonya pengo linaloongezeka kati ya matajiri na maskini, na haja dharura ya dharura kushughulikia mgogoro huo, ikisema asilimia kumi ya idadi ya watu duniani wanamiliki asilimia sabini na tano ya utajiri wote wa dunia. Gazeti la The Guardian la Uingereza limeandika kuwa kwa mujibu wa ripoti ya The Global Economic Inequality, ukosefu wa usawa katika uchumi wa dunia umefikia kiwango kinachowajibisha kuchukuliwa hatua za haraka. Ripoti hiyo imesema chini ya, ya watu sitini elfu ambao ni sehemu moja ya elfu ya asilimia moja ya idadi ya watu duniani wanamiliki mara tatu ya utajiri wote wa nusu ya watu maskini zaidi ya idadi ya watu duniani, kwa mujibu wa ripoti ya taasisi ya kimataifa ya The Global Economic Inequality inayochapishwa e, kila baada ya miaka minne kwa ushirikiano na mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa. Takwimu iliyokusanywa na watafiti mia mbili inaonyesha kwamba asilimia kumi watu matajiri zaidi duniani hupata kipato cha zaidi ya asilimia tisini nyingine, huku nusu ya idadi ya watu duniani ikipata chini ya asilimia kumi ya mapato yote ya dunia. Na Rwanda imeyatuhumu majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi kuwa yamekiuka usitishaji mapigano kwa mujibu wa makubaliano ya amani yaliyofikiwa karibuni huko Washington kwa lengo la kukomesha hali ya machafuko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wizara ya mambo ya nje ya Rwanda jana ilisema katika taarifa yake kwamba Kigali haiwezi kubebeshwa dhima kwa ukiukwaji wa usisishaji mapigano, mashambulizi na mapigano yanayoendelea katika jimbo la Kivu Kusini, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rwanda imeatuhumu majeshi ya Kongo na Burundi pamoja na muungano wao unaowajumuisha wanamgambo na mamluki wa kigeni kwa kufanya mashambulizi yaliyoratibiwa dhidi ya vijiji vya raia vilivyoko karibu na mpaka wa Rwanda kwa kutumia ndege za kivita na ndege zisizo na rubani ambazo muungano wa waasi wa AFC/M23 umesema umelazimika kukabiliana nazo. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka hapa Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema namna mfumo wa ubepari unavyowatumia wanawake kama nyenzo tu. <tune> Mfumo wa ubepari umekuwa siku zote ukiwatumia wanawake kama nyenzo tu za kuwezesha kupata faida zaidi. Mfumo wa ubepari ambao ni moja ya miundo muhimu zaidi ya kiuchumi na kijamii ya dunia ya hivi sasa, siku zote umekuwa ukijali kujiongezea faida na kujilimbikizia mitaji mikubwa zaidi. Katika kufikia lengo hilo, wanawake wamekuwa wakitumiwa kwa wingi kama nyenzo tu, kiasi kwamba badala ya nafasi na mchango wao kupimwa kwa msingi wa haki za kiutu na hadhi sawa ya kijamii, unazingatiwa kulingana na ufanyaji kazi wao unaoweza kuwaletea faida kubwa zaidi mabepari. Uchunguzi huu wa swala hilo unaonyesha kwamba ubepari umewatumia wanawake katika nyuga mbalimbali kuanzia kwenye nguvu kazi ya bei rahisi mpaka kwenye matangazo ya kushajiisha uraibu wa matumizi pamoja na propaganda na uenezi ili kuimarisha ukiritimba wake na kujiongezea faida na pato lake. Miongoni mwa maeneo ya kwanza ya kutumiwa wanawake kama nyenzo katika mfumo wa ubepari ni kwenye soko la ajira. Katika jamii nyingi za kibepari wanawake hutumiwa kama nguvu kazi ya bei rahisi zaidi kulinganisha na wanaume, jambo hilo si tu linapunguza gharama za uzalishaji kwa waajiri, lakini pia linawezesha kuwatumikisha na kuwanyonya zaidi vibarua wa kazi katika sekta nyingi, hususan za ushoni wa nguo, utoaji huduma na kazi za majumbani. Wanawake hufanyishwa kazi kwa mishahara ya chini zaidi na hufanya kazi hizo katika mazingira magumu zaidi kulinganisha na wanaume. Kwa kuweka pengo hilo la mishahara kati ya wanawake na wanaume, ubepari hulitumia suala hilo kama uwezo wa kujiongezea pato na faida zake. Mbali na soko la ajira, mfumo wa bepari hutumia pia wanawake kama nyenzo za matangazo ya propaganda na kuvutia masoko ya bidhaa zake. Taswira ya mwanamke katika tangazo la biashara huwa mara nyingi inaonyeshwa kwa njia iliyoelekea ya kuchochea ngono ili kuzidisha mvuto wa bidhaa na huduma zinazotangazwa Aina hii ya utumiaji wa kinyenzo si tu hupelekea kudunishwa hadhi ya mwanamke, lakini pia hugeuzwa kuwa chombo cha kuchochea uraibu wa manunuzi. Kwa kutumia miili na picha za wanawake, ubepari huchochea hamu ya ununuzi na matumizi katika jamii na kujipatia faida zaidi. Katika muundo huo wanawake huwa wa kwa kweli hawaonekani kama wanadamu huru, bali huwa kama wenzo tu wa kuuzia bidhaa na huduma za mabepari. Kwa upande mwingine, ubepari unaeneza utamaduni wa ununuzi na matumizi na kuwafanya wanawake kuwa moja ya makundi walengwa yenye umuhimu katika soko la bidhaa bidhaa na huduma nyingi, hasa hasa katika uga wa staili, urembo na mtindo wa maisha zimebuniwa na kutangazwa ili kuwalenga zaidi wanawake. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. alayhi salam wa ajala Allah farajahu sharif, kwa kuzaliwa jadda wake au nyanyake Bibi Fatima Az-Zahra alayha salam. Tukirudi katika tarikhi, ni kwa kuwa Bibi Fatima Az-Zahra alizaliwa kama siku ya leo tarehe 20 mwezi wa mfungo tisia, yani Jamadul Akhir mwaka wa 18 kabla al-Hijra. Kusimamisha mazazi ya watukufu ni katika mambo matukufu, kwa sababu katika ulimwengu tulionao, utakuta kuna hafla zinazofanywa kwa gharama kubwa, hafla ambazo watu wameweza kuzikalia chini katika mwaka mzima, kuzipigia hisabu za kuzaliwa mtu ambaye, mtu kama yule haendi harudi, hawashi hazimi, bali kupatikana pengine katika dunia ni hasara. Ujue hapa duniani kuna watu wengine kuwekwa hapa ni hasara tu katika ulimwengu, yani ujuduhum kaadam. Watu wakasimamisha hafla za milad birthday kwa gharama kubwa sana, na hudhuri ikawa kubwa, na anayefanyiwa hafla kama ile hajafanya chochote katika umma wa Kiislamu. Pengine hata ndani ya familia yake yeye hana mchango wowote. Vipi itakuwa ni dini au ni bid'a kwa watu wengine kama wanavyosema kusimamisha hafla za mazazi ya watukufu Sayyidatu Nisai al-Alamin alamin? Bila shaka ni katika mambo muhimu sana ambapo licha Waislamu hata wasiokuwa Waislamu kusimamisha hafalati kama hizi. Dauri la Fatima alikuwa vipi kama mke kwenye nyumba ya mumewe, ili tumwone Bibi Fatima alivyoishi na mumewe, na tuone Uislamu wamtaka vipi mke aishi na mumewe. Kisha tuteremke katika jamii yetu, tuiangalie sisi. Je, sisi twaishi vipi katika maisha ya ndoa mume aishi vipi na mke, na mke aishi vipi na mume Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya iliyoko katika surati Rum aeleza msingi mkubwa wa maisha ya ndoa pale aliposema wa min ayatihi an khalaqa lakum min anfusikum azwaja litaskunu ilaiha Miongoni mwa ayati za Mwenyezi Mungu, dalili zenye kuthibitisha ujudu Allah, kupatikana Mwenyezi Mungu, na kwa kuwa yeye ndiye peke yake anayestahiki kuabudiwa, ni kule kuwaumbia nyinyi kutokamana na nafsi zenu wake. Ma huwa lhadaf, ma huwa lgharadh, lengo gani la kuumbiwa wake kutokamana na nafsi zetu? litaskunuu ilaiha ili mupate utulivu kwa wake hao. Kwa hivyo kinachotafutwa katika hayati zaujia ni assakina, ni utulivu. Na wakati unapomwangalia bibi Fatima, utamkuta katika maisha yake ya ndoa alimpatia alimamu Ali alaihi ssalam assakina, utulivu kiasi ambacho kwamba Al-Imam Ali bin Abi Talib alayhi ssalam athibitisha hilo kwa maneno yake pale aliposema, ya wala Fatima hakujaliwa kunikasirisha. Miaka yote ambayo Al-Imam Ali ameishi na Bibi Fatima, takriban miaka tisa katika hayati zaujia, asema la wala aghdhabatni, hakunikasirisha kabisa hata siku moja. Na zaidi, wala aswat li amran, wala hakuasi amri yangu jambo lolote. Ambalo Fatima alikuwa akilifanya likimfurahisha limamu li ali bin abi Talib. Pili, hakuna jambo ambalo amemwamrisha akakosa kumtwii. Tujirudie sasa sisi katika maisha yetu ya ndoa, wewe kuanzia uoe mpaka leo, ule ule muoa, hakuna hata siku moja ameukasirisha. Na mizani ya mke kutomkasirisha mume ni ipi? Ni kwa kuwa mke kama yule, ni lazima la kwanza awe na misingi ya dini. Ikiwa tumepata wake ambao hawana misingi ya dini, siku zote tutakuwa ni hasira tu ndani ya majumba. Ndiyo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akatufundisha sisi wanaume namna ya kuchagua wake, na akawafundisha wanawake namna ya kuchagua waume pale aliposema, tunkahu lmaratu biarbai, mwanamke huolewa kwa mambo manne, ima wamuoa kwa sababu ya uzuri wake au kwa sababu ya nasaba yake au kwa sababu ya mali yake au lidini ha, au kwa sababu ya dini. Kisha baada ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutueleza mwanamke huolewa kwa mambo haya manne, kisha akatuonyesha ni jambo gani bora kati ya haya manne Akasema, tagua mwenye dini, ndipo utasalimika. Ukitaka salama yako wewe, tagua mwenye dini. Ukitaka mwanamke asikukasirishe ndani ya nyumba, kama namna ambavyo al Alimamu Ali atueleza, Fatima hakujaaliwa kumkasirisha hata siku moja. Tagua mwanamke mwenye dini kama Bibi Fatima Tizahara, lakini minal asafi haya ni mambo ambayo kwamba hayaangaliwi, ndiyo sasa makero yapatikana ndani ya nyumba. Upande wa pili, Mtume hakutuata, akawaambia pia na wanawake nao watague mume gani. Akasema, idha ataikum akiwajilia nyinyi man tardhaunahu dinahu wahulukahu fazauwijuhu, akiwajilia nyinyi yule ambaye mumeridhika naye kwa dini yake na kwa tabia zake, maozesheni. Kwa hivyo ni watu warudi katika dini na wamfuate bibi Fatima, vile alivyokuwa yeye ameshikamana na misingi ya dini, mpaka alimamu Ali atoa ushahidi akisema, wala aghadhabatni, hakujaliwa kunikasirisha hata siku moja. Wala aswat li amran nalomwamrisha mimi alikuwa akilifanya, hakujaliwa kuasi jambo langu. Pili ni alqiyamu biamali lmanzilia, mwanamke ambaye ataka kuleta utulivu ndani ya nyumba ya mumewe ni kusimama na kazi za nyumba, hizi kazi zinazofanywa majumbani na wake si wajibu kwa wao. Sheria haijamwajibisha mke kufua nguo, haijamwajibisha mke kupika, kufagia, kuosha vyombo, si wajibu kwake yeye, lakini ni katika mustahabati, katika mambo mazuri ambayo yatamfanya mume awe ni mwenye kupata utulivu ndani ya roho yake. Minal asafi shadid, nyumba zetu sisi zimekuwa ni nyumba ambazo hazina yale malezi ya Kiislamu, na yametokea na sisi kujifanya kwa kuwa twataka kutoka katika asri ljahilia kwenda katika asri za kisasa, kupenda usasa zaidi. Bibi Fatima alikifanya kazi zote ndani ya nyumba na Alimamu Ali akimsaidia, si maana kwa kuwa sisi wanaume hatuoshi zombo, hatupiki kupika. ni kitu chochote yoyote aweza kupika mwanamume, aweza kupika mwanamke, aweza kupika. Kufagia ni kazi ya kusaidiana, na ndipo Alimamu Ali bin Abi Talib siku moja asema dakhala alaina rasulullah, Mtume aliingia kwetu sisi nyumbani kwetu, na Bibi Fatima yuwapika na mimi hutaua ntee yani, chakula nachagua kuondosha ule uchafu, kama ni maharage kutoa uchafu. Mtume akasema ya abalhasan e abalhasan, al akimwita alimamu al Ali alaihi salam. kultu labbeika ya rasul llah, nikamwitika labbeika ya rasul llah. Qala, akasema isma sim, sikiza haya ninayoyazungumza wama aqulu illa ma amara rabbi, sisemi isipokuwa aliloniamrisha mimi mola wangu. Wajua kwa nini Mtume akasema hivyo? Ataka kuzungumza kwa kuwa Imamu Ali afanya zuri la kumsaidia Bibi Fatima, asije akaona amwelezea hivyo kwa sababu Bibi Fatima ni mwanawe. Kwa hivyo kwa sababu humsaidia mwanawe mwanawe atapata raharaha kidogo. Kwa hivyo yeye, yeah, amzungumzie hayo haa Ataka kumweleza kwa, kwa haya yametoka kwa Mwenyezi Mungu, akamwambia ma min rajuli, hakuna mwanamume, yu'inu mra'atahu, atamsaidia mke wake, fi baitiha, katika nyumba yake, illa kana lahu bi kulli sha'rati fi badanihi ibadatu sana, isipokuwa huwa kila unyee uliyoko katika mwili wake ni ibada ya mwaka mzima. Siyamu nahariha, kufunga mitana yake, wa qiyamu layaliha, na kusimama usiku wake, wa atahu Allahu min athawabi ma atahu sabirin, na Mwenyezi Mungu atampatia mume yule thawabu zile ambazo kwamba hupewa wale wenye kusubiri w wa atahu llahu na mwenyezi Mungu atampa, min kulli arkin fi jasadihi, kila lile jasho liliyomtoka katika mwili wake, madinatun fi ljanna, Mungu atampatia mji mzima peponi. ya aliyun e ali saatun jisaji moja fi khidmati lbait, katika kutumikia nyumba, khairun min ibadati alfi sana ni bora kushinda ibada ya miaka elfu. Kusaidiana hii ndio inajenga mahaba kati ya mume na mke ndani ya nyumba. Mke afanye kazi za nyumbani na mumewe akija kutoka kazini, akimwona mke wake amefanya hili na yeye akafanya lile lingine. Sakina ndani ya nyumba, ni wewe mume ndio utaifikisha ama sakina ndani ya nyumba ndio wewe utaiondosha. Tatu, muraati dhurufi zauji lmaliya, kutunga mali za mume katika majukumu ya wake ni kutunga mali ya waume. Angalia Alimamu Ali bin Abi Talib na Fatima kuhusu kutunga mali ya Alimamu Ali alaihi ssalam. Fatima aliishiwa na matumizi ndani ya nyumba na akanyamaza kimya bila kumwambia Alimamu Ali. Alimamu Ali alaihi ssalam akamwambia, e ee Fatima, mbona hujanjulisha mimi kwa kuwa matumizi yamemalizika ndani ya nyumba? Bibi Fatima ajibu asema, ya Abal Hasan, ee, babake Hasani, inni hakika yangu mimi la astahyi min ilahi mimi naona haya kwa Mwenyezi Mungu, anukalifa nafsaka, kujikalifisha nafsi yako kuikalifisha nafsi yako, ma la takdiru alaihi, yale ambayo wewe huyawezi kuyafanya. Tunao wake hawa, ambapo hivi sasa wake zetu kila harusi wataka wapewe alfu kumi wende kanunue nguo ende harusini, na wajua kipato cha mume wake. Ni kwa kuwa yale mahaba ndani ya nyumba yamekosekana, na mahaba yale yamekosekana. Kwa sababu gani? Ni kwa sababu utulivu umekosekana ndani ya nyumba. Wa min ayatihi, na miongoni mwa dalili zenye kuthibitisha juu ya kudara ya Mwenyezi Mungu, uwezo wa Mwenyezi Mungu, dalili zenye kuthibitisha juu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, an khalaqa lakum min anfusikum azwaja, ni vile mwenyezimgu kuwaumbia nyinyi kutokamana na nafsi zenu, wake litaskunuu ileiha, ili mupate utulivu kwa wake hao. Kwa msingi gani? Kwa misingi miwili, wajaala beinakum mawaddatan wa rahma, mwenyezimngu akajalia mapenzi na rahma na sikitiko. Kwa hivyo mahaba hakuna, mapenzi hakuna sikitiko, hakuna, utulivu utapatikana wapi ndani ya nyumba? Na haya yote ambayo bibi Fatima katika maisha yake alikiyafanya kama mtoto katika kukaa na wazazi wake, bibi Fatima alivyokuwa katika maisha yake kama mama, alivyolea watoto wake, kama mke alivyoamiliana na mumewe, muamala mzuri, yatokamana na ikhlasi yake kwa kuwa alikuwa ni mukhlis, alikuwa akifanya yote haya kwa ajili ya Mungu, si kwa ajili ya maslahi yake. Na mtu anapoweka maslahi ya dini mbele, huwa ndio mwenye kufaulu, na mwenye kuweka maslahi yake mbele, huwa ni mwenye kufeli katika kila jambo. Mfano muhimu sana ambao bibi Fatima na familia yake sasa natanganya wote, mumewe na watoto wake walivyokuwa na ikhlasi katika jambo, umeelezwa katika suratul Insani mpaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akateremsha aya za Qurani, kwa min ajili ya kusifu tendo kama hili, wayutaimuna ta'ama ala hubbihi miskinan wa wayatima wa asira inma nutaimukum liwajhi llah la nuridu minkum jazaan wala shukura. Sababu ya kuteremshwa aya hizi ziko wazi kwa waislamu wengi. Alimamu lhasan alimamu lhusein walikuwa ni wagonjwa, kukawekwa nadhiri ndani ya nyumba ya bibi Fatima kufunga siku tatu. Siku ya kwanza wamefunga, wakati wa jioni chakula kimewekwa, wataka kufuturu. Siku ya kwanza akabisha maskini, siku ya pili akabisha yatima, siku ya tatu akabisha mlango teka, aliyetekwa katika vita. Wote hawa wataka nini? Chakula. Chakula kikatukuliwa, wakapewa hawa wao, wakanwa maji, wakalala. Na siku ya pili kuna saumu. Mwenyezi Mungu Akateremsha aya za Qurani kusifu tendo kama hili kwa sababu ya nukta mbili. Nukta ya kwanza si maana kwa kuwa chakula kimezidi ndipo wakakitoa. Ilikuwa hawana chakula kingine isipokuwa kile peke yake. Ala hubbihi. Wamelisha chakula wakiwa wanakipenda kile chakula, hakuna kingine. Hii ina maana ya kwa kuwa kutoa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wakati unapojinyima wewe ndio ina daraja kubwa sana mbele ya Mwenyezi Mungu kuliko kutoa na huku umetoa ziada mengine yamebakia kwako wewe. La pili, inama nutimukum liwajhi llah la nuridu minkum jazaan wala shukura, tumewalisha nyinyi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, ikhlas lillah wala hawataki kulipwa wala hawataki kushukuriwa. Je, hivi ndivyo matajiri wetu walivyo? Ramadhani yaja karibu, utakuta milolongo ya watu kwenda kuomba zaka. Watu hupiga mistari mirefu sana wakiomba zaka. Mtu fulani hutoa zaka, watu wakatoa, wakatoa, pengine kuanzia asubuhi, wewe uko katika foleni kama ile, ikifika jioni wewe ndio wafika kupewa bahasha, ukifungua ni shilingi 50 ndani. Je, huku ndipo kutoa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, au ni kutoa kwa mkono wa kulia mkono wa kushoto usijue umetoa nini? Lazima tuwe na ikhlasi katika mambo yetu yote kama vile bibi Fatima na Ahlu beiti kwa jumla walivyokuwa na ikhlasi katika mambo yao, na wao ndio wakawa ni wenye kufaulu katika kupelekesha familia yao, ndipo wakaishi maisha ya familia bora. Kwa hivyo sisi, kwa ajili ya familia zetu ziishi pamoja na sisi kwa maisha mazuri, ni lazima tumfanye Bibi Fatima Nam, hapa ni Teherani ya edhaya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. n hayo yalikuwa ni mawedha kutoka kwa Sheikh Ali Bahero. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya Kiswahili ya radio Redioteheran. Sasa ni macho yetu magazetini <tiped> Magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi, tarehe 11 Disemba, katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, ambapo mengi yao yameendelea kuakisi mjibizo, hisia na mitazamo tofauti kuhusiana na utulivu uliopatikana siku ya tarehe 9 Disemba ya maadhimisho ya uhuru wa Tanganyika baada ya kuwepo hofu na wasiwasi wa kufanyika tena maandamano ya upinzani kama yaliyoshuhudiwa Oktoba 29. Naanza na, na gazeti la serikali la Habari Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, uzalendo kwa nchi. Dondoo za habari hiyo zinafafanua madhumuni ya kichwa hicho kwa maneno, kwa maelezo yasemayo, serikali yapongezwa, Tanzania ya shukuru vikosi vya ulinzi, polisi ya onya wanaoendelea kupanga maandamano. Rais Samia samehe wafungwa elfu moja na thelathini na sita siku ya Uhuru. Habari nyingine ninayodondoa kutoka ukurasa wa mbele wa Habari Leo ina anwani inayosema elimu ya lazima miaka kumi kuanzia elfu mbili na ishirini na nane. Gazeti la Mwananchi, kinyume na Habari Leo, limezungumzia kadhia ya maandamano kwa mtazamo mwingine likiandika kujifungia ndani mwiba kiuchumi. Dondoo ya habari hiyo inasema wataalamu wataja athari kwa uchumi wa nchi, watu binafsi na taasisi, wafanyabiashara walia na hasara, shughuli zikirejea, ulinzi waimarishwa kila kona. Da, mwekezaji wa Tanzania aula mradi wa shilingi trilioni 2.2 Zambia, na kichwa kingine cha habari ni kichwa kingine cha habari hicho katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Gazeti la Majira limeandika polisi, hali ya usalama imeendelea kuwa shwari, ya shukuru wananchi kwa kuwakataa kuwapuuza wale wanaohamasisha na kuchochea vurugu na ukiukaji wa sheria kupitia mitandao. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalumu na gazeti hilo ina kichwa cha maneno ACT watinga mahakamani kudai ushindi. Na sasa naligeukia gazeti la Zanzibar Leo ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno kinachosema Dkt Mwinyi, tutaendelea kukikuza Kiswahili kwa upande wa Tanzania. Nitumalizia na gazeti la Mwanahabari ambalo limechangamkia habari yenye anwani inayosema serikali itaratibu uwekezaji wa viwanda mia mbili ni vyema thamani ya shilingi trilioni kumi, hatua inayotarajiwa kuleta manufaa kwa taifa ikiwa ni pamoja na kuzalisha ajira laki moja kutokana na uwekezaji wa viwanda hivyo mia mbili vyenye thamani hiyo. Kwa huko nchini Kenya, matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja. Gazeti la Star limeakisi habari hiyo chini ya anwani wa Kenya kumi na tano kuhamishwa Marekani katika msako wa Trump. Gazeti hilo limeambatanisha kichwa cha habari na picha ya wakenya hao kumi na tano na kuongeza kwamba akthari yao wanatoka katikati kati ya Kenya. Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na sasa ni leo katika historia leo katika historia leo ni alhamisi tarehe 20 mfungo 9 jamadi jamadi thani 1447 hijiria sawa na disemba 11 mwaka 2025 miladia Siku kama ya leo miaka 1455 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa Bibi Fatima Zahra alayhi salam, binti mtukufu wa Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake. Bibi Fatima Zahra alilelewa katika nyumba ya wahi na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake, Mtume Mtukufu, na hivyo kuweza kufikia daraja za juu za ukamilifu. Bibi Fatima Zahra alayhi salam aliyekuwa na nafasi kubwa katika kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali zilizokuwa zikimkabili baba yake kutoka kwa washirikina. Mwaka wa pili hijiria, bibi Fatima Zahara alifunga ndoa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, ambaye ni dhihirisho la haki, uadilifu na uchaji Mungu katika sherehe ndogo iliyosimamiwa na Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Miaka mia ishirini na saba iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alizaliwa huko Khomeini Ayatola Il Udhma Saidi Ruhullah Alimusawi Musawi Khomeini, muasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baba yake Imamu Khomeini ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni wa Kiislamu aliuawa shahidi, Imamu akiwa bado mtoto na hivyo akalelewa na mama na shangazi yake. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, Ruhullah Khomeini alijiunga na masomo ya juu kwa walimu mashuhuri, hususan Ayatollah Abdul Karimu Hairi na Muhammad Ali Shahabadi. Imam Khomeini alianzisha harakati kubwa zaidi za kupambana na utawala wa dhalimu wa Shah baada ya kufariki dunia Ayatubwai Burujerdi. Upinzani na mapambano yake yalimfanya mtawala kibaraka Shah ampeleke uhamishoni katika nchi za Uturuki, Iraki na Ufaransa. Imam aliendeleza mapambano yake dhidi ya Shah akiwa uhamishoni alikobakia kwa kipindi cha karibu miaka 15 na, na baadaye alirejea nchini na kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shah na kuasisi jamhuri ya, ya Kiislamu Iran mwaka elfu moja mia tisa Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita, yaani mwaka 1946, mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF uliasisiwa baada ya kupasishwa swala hilo kwa wingi wa kura. Kwa utaratibu huo, taasisi hiyo ikaanza rasmi shughuli zake chini ya Baraza la Masuala ya Kijamii la Umoja wa Mataifa. Awali mfuko wa watoto wa umoja mataifa UNICEF ulikuwa na jukumu la kuwahudumia watoto waliojeruhiwa katika vita vikuu vya pili vya dunia. Hata hivyo, baadaye asasi hiyo muhimu ikapanua zaidi shughuli zake na kuanza kuandaa mahitaji ya kimsingi maishani kama chakula, elimu na malezi kwa watoto waliokosa haki hizo za kimsingi. Makao makuu ya UNICEF yapo mjini New York, Marekani na siku kama ya leo, yaani tarehe 11 Desemba mwaka 1958, Bukina Faso ilitangazwa kuwa jamhuri. Tangu mwanzoni mwa karne ya 19 nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala na ukoloni wa Ufaransa. Bukina Faso ambayo hapo kabla ilikuwa ikiitwa Apa Volta Mnamo mwaka 1958 ilijitangazia utawala wa ndani wa jamhuri. Hata hivyo, iliendelea kuwa sehemu ya Ufaransa. Miaka miwili baadaye, yaani tarehe 5 Agasti 1960 Bukina Faso ilijipatia uhuru kamili sambamba na kukubaliwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Hapa ni Taherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Masud Pezeshkiani amekosoa na kulaani waziwazi vitendo haramu vya Marekani katika eneo la Karibi, akisema kitendo cha serikali ya Marekani cha kutuma meli za kivita huko Karibi na pwani ya Venezuela kwa visingizio vya uongo ni haramu, ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na ni uzushi hatari unaotishia amani na usalama wa dunia nzima. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, Seida Abdulmalik Badrudin Al Huthi ametoa hotuba kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya wanawake na kugusia jinsi utawala wa kizayuni wa Israel unavyoua kikatili maelfu ya wanawake waislamu nchini Palestina, wakiwemo wanawake wajawazito, wazee na watoto wa wa wa na kusema kuwa wazayuni hawawaonei huruma hata wanawake wajawazito na vitoto wa vichanga vilivyomo tumboni na Ghana jana Jumatano ilikosoa kile ilichokitaja kwa vitendo vya kinyama vinavyotendwa walivyotendewa raia wa nchi hiyo katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Israeli. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 50 usiku kwa saa za afrika mashariki matangazo ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na fm barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.