Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari, na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhuluma na ujeuri, hata kulipomfikia Firauni kuzama, alisema naamini ya kwamba hakuna abudi waye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia sasa ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo, na ukawa miongoni mwa waharibifu basi leo tutakuokoa kwa kuweka mwili wako ili uwe dalili kwa ajili ya wanyuma yako. Na watu wengi wameghafilika na ishara zetu. wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji katika matangazo ya idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu wa leo ni Jumatano, Disemba kumi, ishirini ishirini na tano, inayosadifiana na jamadi thani kumi na tisa alfu moja mia nne arobaini na saba hijiria. Hamdu na shukrani zote tunamrejeshia Mwenyezi Mungu, mola karima kwa kutujalia uhai. Oh, amin. Na nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu, na kichwa cha maneno kinasema: shida na umasikini, urithi ambao utawala wa kizayuni umewachia watu wake kutokana na vita vya ukanda wa Gaza. Uchambuzi huo, wapenda wasikilizaji wa Redio Teherani, mtoutegea sikio kwa muda wa dakika tatu, utafuatiwa na kipindi maalum tumeuandalia cha wilada ya mtukufu Bibi Fatima Zahra alaihas salaam, tutakuwa na baraza la wasikilizaji na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Unaweza ukatembelea tovuti na mtandao wetu wa intaneti tunapatikana katika anwani ifuatayo parstoday.ir/sw vilevile vile kwenye Telegram Radio Teheran tunapatikana at Radio Teheran swtm Radio Teheran sw, usikose kuperuzi. Kututumia ujumbe wako mfupi, mpendo msikilizaji, kutumia nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 989035065487. Tunasikika Maarifa FM, hiyo hikiwa ni radio washirika Tanga, Tanzania. saa yetu inaonyesha saa moja dakika ishirini na tisa sekunde saba kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Rais Pezeshkian asema wanawake ndio wajenzi wa nchi na mustakbali. Wakenya watakiwa kutumia mitandao ya kijamii kuwaanika mafisadi. Marekani yachunguza vifo vinavyoshukiwa kuhusishwa na chanjo za virusi vya korona. Pamoja na habari nyingine, Sudani Kusini asema haitaegemea upande wowote katika mzozo wa Sudan. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema haifikiriki wanawake kuwa na hadhi na thamani duni na ya chini kuliko wanaume, akisisitiza kwamba wanawake ndio nguzo za jamii na wajenzi wa nchi na mustakbali wake. Rais Masud Pezeshikiani amesema hayo leo Jumatano, katika sherehe ya kuadhimisha siku ya wanawake na hadhi ya kina mama iliyofanyika katika ukumbi mkuu wa mikutano mjini Tehran, akisisitiza kwamba wanaume na wanawake hujenga maisha pamoja na kwa kushirikiana na wanawajibika kulea watoto na kujenga mustakbali wa nchi katika njia hii, mchango wa wanawake mama, una na akina mama una umuhimu na thamani kubwa, na ninaamini kwamba ni vipofu watu ambao hawawaoni wanawake na nafasi yao ya thamani katika jamii, amesema. Ninaamini kwamba wanawake wanaweza kuunda mustakabali wa nchi na kuwaelimisha wanaume wenye uwezo. Ninaamini kwamba moyo wa kuwa mkweli, uaminifu na uadilifu unatoka kwa mama yangu. Kama si mama yangu nisingekuwa hapa. Hivyo hadhi na thamani ya mama yangu ni ya juu sana. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu amesema hatupasi kufikiria kwamba thamani na hadhi ya mwanamke ni ndogo kuliko ile ya mwanaume. Amekosoa baadhi ya dhana potofu kuhusu wanawake zinazoliona tabaka hili la jamii kama wenzo tu, akibainisha kuwa wanawake ndio nguzo za jamii na wajenzi wa nchi na mustakabali wake hatupaswi kupuuza nafasi hii muhimu. Rais Pezeshkani pia amesoma aya za Quran tukufu kuhusu imani ya haki ya mwanadamu akiongeza, maisha mema huundwa kupitia imani thabiti, maarifa na kutegemea elimu na uwezo, na yanaweza kubadilisha jamii ya wanadamu. Amesisitiza kwamba sisi sote na nafasi zetu ni wadaiwa kwa mama zetu na lazima tuwathamini na kuwaenza kina mama na wanawake kwa juhudi zao kubwa. Rais Pezeshkani amehitimisha kwa kusema uwepo wa wanawake una nafasi katika ustawi na maendeleo ya wanaume, na kwamba kupitia uwepo anatumai kuwa juhudi na maono ya hali ya juu ya wanawake Iran itakuwa mfano wa kuigwa katika eneo hili na dunia nzima. Mkuu wa utumishi wa umma nchini Kenya, Bwana Felix Koskei, ametoa wito kwa Wakenya kushirikiana na serikali katika vita dhidi ya ufisadi ambao kwa miaka mingi umeathiri utoaji wa huduma za serikali. Bwana Koskei amesema licha ya ya hatua nyingi ambazo serikali ya rais William Ruto imechukua kukabiliana na janga hilo, ufisadi bado umeenea katika ngazi za mashinani kote nchini humo. Amesisitiza kuwa Wakenya wana uwezo mkubwa kupitia mitandao ya kijamii kurekodi na kufichua maafisa wala rushwa kwa kutumia simu zao. Serikali imejisatiti kung'oa ufisadi ili kuboresha huduma kwa umma. Serikali kupitia taasisi husika iko tayari kumshtaki kila mfisadi, lakini wakenya lazima wasimame na kutumia nguvu ya mitandao ya kijamii kuwafichua wanaoendeleza ufisadi, amesema Felix Koskei aliyasema hayo katika Chuo Kikuu cha Cooperative jana Jumanne, wakati wa uzinduzi wa warsha ya kamati wa za uangalizi wa wananchi dhidi ya ufisadi za kaunti zinazolenga kujumuisha wananchi katika vita dhidi ya ufisadi. Kenya imekuwa ikisumbuliwa na ufisadi kwa miaka mingi na wabunge wamekuwa wakikashifiwa kwa kupokea mamilioni ya fedha ili kuwakiingia kifua maafisa wa umma wanaofika mbele ya kamati zao kuchunguzwa kuhusiana na tuhuma mbalimbali za ufisadi na uhalifu wa kifedha. Vilevile kumekuwa na madai ya wabunge kuhongwa ili kutupilia mbali ripoti ya kamati za bunge zinazopendekeza maafisa wakuu wa serikali kuchukuliwa hatua za kisheria. Mnaendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Wizara ya afya na huduma za kibinadamu ya Marekani imetangaza kuwa idara ya chakula na dawa FDA inafanya uchunguzi wa kina kuhusu vifo vinavyoweza kuhusishwa na chanjo za covid-19 vinavyohusisha makundi mengi ya umri. Msemaji wa wizara hiyo Andrew Nixon amesema makundi ya umri yanayochunguzwa bado hayajawekwa wazi. Hapo awali kamishna wa FDA Mati Makari alisema shirika hilo lilikuwa likichunguza vifo hivyo miongoni mwa tabaka la vijana. Afisa mkuu wa matibabu na masuala ya kisayansi wa idara ya chakula na dawa ya Marekani, FDA, Vina Prasad alieleza katika taarifa ya mwezi uliopita kwamba kuna uwezekano chanjo hizo zilichangia vifo vya watoto wasiopungua kumi kutokana na ugonjwa wa myocarditis kwa mujibu wa uchambuzi wa awali wa vifo 96 kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja na mwaka uliopita. Matokeo haya hayakuchapishwa katika jarida la kisayansi lenye hadhi wala hayakujumuishwa hayakujumuisha maelezo kuhusu hali za kiafya za waathiriwa au makampuni yanayotengeneza chanjo hizo. Tangazo hilo liliambatana na ripoti zilizochapishwa na Bloomberg na Washington Post kuhusu vifo vinavyoweza kuhusishwa na chanjo za COVID-19. Mwishoni mwa mwezi Novemba, The New York Times iliripoti kwamba idara ya chakula na dawa ya Marekani ilisema katika taarifa ya ndani kwamba kwa uchache watoto kumi huenda wamefariki dunia kwa sababu ya chanjo za COVID-19, ikitaja myocarditis kama chanzo kinachodhaniwa cha matukio hayo. Naibu mkuu wa vikosi vya jeshi la Sudan Kusini, luteni jenerali Johnson Oloni, amesema nchi yake haitaegemea upande wowote katika mzozo unaoendelea katika nchi jirani ya Sudan. Luteni Jenerali Oloni amesema hayo katika taarifa fupi, akieleza kwamba vikosi vyake vitalinda eneo la Heglig na visima vyake vya mafuta katika jimbo la Kordofani Magharibi. Jeshi la Sudani Kusini pia limeonyesha picha za wanajeshi wa Sudani wa brigedi ya tisini ndani ya ardhi yake baada ya kuondoka eneo la Heglega. Picha hizo zinaonyesha vifaru, magari ya kivita, silaha nzito na risasi zilizokusanywa na wanajeshi wa Sudani Kusini ili kuandaa mazingira ya kurudishwa wanajeshi wa Sudani nchini kwao. Jumatatu wiki hii wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF walitangaza kwamba wamechukua udhibiti wa uwanja wa mafuta wa Eglig na kusisitiza kuwa wanalinda mitambo muhimu ya mafuta katika eneo hilo kwa njia inayolinda maslahi ya jamhuri ya Sudan Kusini, ambayo inategemea sana mtiririko wa mafuta kupitia eneo la Sudan hadi kwenye masoko ya kimataifa. Jana Jumanne, vyanzo vya ndani viliripoti kwamba ndege ndege isiyo na rubani droni isiyojulikana iliwalenga viongozi mashuhuri wa utawala wa jimbo la Kordofani magharibi katika eneo la Fama, karibu na uwanja wa mafuta wa Egleg, na kusababisha vifo na majeruhi kadhaa. Kwa upande wake, muungano wa waasi wa Sudani unaoongozwa na kamanda wa RSF Mohamed Hamdan Dagalo Umesema viongozi saba wa utawala wa eneo hilo wameuawa wakati wa ziara yao huko Hegleg kwa shambulio la ndege zisizo na rubani, wakilituhumu jeshi la Sudani kuwa ndilo lililohusika na hujuma hiyo. Serikali ya Sudani haijatoa taarifa yoyote kuhusu tuhuma zinazotolewa dhidi yake na RSF. Na jukwaa la sita la ngazi za juu la Umoja wa Afrika kuhusu wanawake, amani na usalama lilifunguliwa jana Jumanne nchini Tunisia, likisisitiza udharura wa kuweko uratibu wa pande nyingi wa kukabiliana na changamoto za pamoja. Jukwaa hilo la siku mbili linatoa fursa muhimu ya kuendeleza ajenda za kupigania haki, amani na usalama wa wanawake. Katika hotuba yake ya ufunguzi, waziri wa mambo ya nje wa Tunisia, Mohamed Ali Nafti, ameshukuru uamuzi wa wa Umoja wa Afrika AU wa kuitisha jukwaa hilo nchini Tunisia kwa mara ya kwanza nje ya makao makuu ya AU, akibainisha kuwa hatua hiyo inaonyesha kujitolea Tunisia kuimarisha ushirikiano wa nchi za Afrika katika ngazi zote. Amesisitiza kwamba muktadha wa hivi sasa wa kimataifa unahitaji mshikamano mkubwa na hatua zilizoratibiwa vizuri ili kukabiliana na changamoto za pamoja haswa katika masuala ya amani na usalama. Naftii pia amesisitiza kuwa amani ya kudumu inahitaji kubuniwa mbinu za kuzuia kutokea uvunjifu wa amani na za kina ambazo zitakuwa zinashughulikia sababu za kimuundo za ukosefu wa amani na usalama, kama vile ukosefu wa usawa na umasikini, mambo ambayo huchochea kuhisi baadhi ya watu kuwa wametengwa na na wananyanyaswa na kundi jingine la watu. Kikao hicho cha ufunguzi cha jana Jumanne kiliwaleta pamoja wawakilishi wa nchi wanachama wa EU, wa mashirika ya kikanda na kimataifa, pamoja na vikundi vya asasi za kiraia na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Radio Tehrani. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: shida na umasikini, urithi ambao utawala wa kizayuni umewaachia watu wake kutokana na vita vya Gaza. matokeo ya uchunguzi uliofanywa na shirika moja la kizayuni la utoaji huduma na misaada ya kibinadamu yanaonyesha kuwa vita vya Gaza vimewatumbukiza wazayuni wengi zaidi kwenye lindi la umasikini na zaidi ya robo ya familia sasa zinakabiliwa na uhaba wa chakula. Shirika la Letet, ambalo lilianzishwa mwaka 1996 kwa madhumuni ya kupunguza kiwango cha umasikini na uhaba wa chakula katika jamii ya wa wazayuni limetahadharisha katika ripoti iliyoitoa hivi karibuni kwamba zaidi ya robo ya familia katika maeneo wanaoishi wa zayuni hao hivi sasa zinakabiliwa na uhaba wa chakula kutokana na athari hasi za kiuchumi na kijamii za vita vya miaka miwili huko Gaza. Katika ripoti yake ya kila mwaka Late imefichua kwamba karibu asilimia 27 ya familia katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israeli zikiwa ni takriban kaya laki nane elfu sitini na saba mia mbili hamsini na sita zinakabiliwa na uhaba wa chakula imeelezwa katika ripoti hiyo kwamba uhaba huo wa chakula unawakabili hata watoto pia latet imeielezea hali hiyo kuwa ni mgogoro unaoshadidi katika maeneo hayo yanayokaliwa kwa mabavu kwa mujibu wa ripoti hiyo kuna tabaka jipya la mafakiri limejitokeza katika jamii ya wazayuni. Robo ya wanaopokea msaada wa chakula ni wale ambao wamepatwa na no umasikini ndani ya kipindi cha miaka miwili tu ya sasa, yaani tangu vilipoanza vita dhidi ya Gaza. Likinukuu ripoti ya uchunguzi huo uliofanywa na shirika la Latet, gazeti la kizayuni la Jerusalem Post limeripoti kuwa mshtuko wa kiuchumi wa Oktoba saba umezidisha hali ya ukata iliyopo na kuwatumbukiza maelfu ya familia kwenye lindi la umasikini. Wamiliki wa biashara ndogo ndogo na watu wanaopata mishahara kwa kuwepo kazini kwa muda wote, ambao kabla ya vita vya Gaza walikuwa wanaweza kujikimu kimaisha, sasa wanakabiliwa na mzigo wa kupanda kwa bei za chakula na gharama za nyumba pamoja na ongezeko la madeni. Vita vya Gaza vimepelekea kuporomoka uchumi wa utawala wa Kizayuni na mashinikizo ya kifedha yaliyotokana na gharama za vita, kupanda kwa bei za bidhaa na kupungua kwa kipato vimewasukuma na kuwatumbukiza mamilioni ya watu kwenye lindi la umasikini na uhaba wa chakula. Hali ngumu ya kiuchumi inayoendelea kushuhudiwa katika jamii ya Wazayuni imezidisha pia mgogoro wa matatizo ya kisaikolojia na kijamii, ambapo zaidi ya asilimia 60 ya wanaopokea misaada ya kijamii wamesema hali zao kisaikolojia ni mbaya na watoto wengi wamekuwa wakikosa fursa za kielimu na kijamii. Baraza la mawaziri la Netanyahu limeshindwa kupata suluhisho athirifu kwa hali mbaya ya kiuchumi inayoukabili utawala wa kizayuni. E, sehemu kubwa ya rasilimali za fedha zimetengwa kwa ajili ya vita na programu za utoaji misaada zimesimamishwa. Vita vya Gaza havijautwisha utawala wa kizayuni mzigo mzito wa gharama za kijeshi tu, lakini vita hivyo vimeufanya uchumi wake pia udorori na kuongeza makali kwa umasikini wa kimuundo. Sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Mpendwa msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu inayoanza kwa alama kujumlisha 989035065487, na tunasikika mubashara kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir/sw Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha leo kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio la kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad Vitabu vya historia na hadithi vinasimulia kwamba wakati Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, alipokuwa akisubiri wahi na ufunuo kutoka kwa mola wake, malaika Jibrili aliteremka kwake na kumwambia, ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu mtukufu anakupa salamu na anakuamuru ujitenge na Khadija kwa muda wa siku 40. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake alijitenga na mkewe Bibi Khadija Akitekeleza amri hiyo ya mwenyezi Mungu, alikuwa akifunga swaumu mchana na kufanya ibada nyakati za usiku katika kipindi chote cha siku arobaini. Wakati huo alimtuma sahaba wake mwema Amari bin Yasir kwa bibi Khadija ili amwambie kwamba amejitenga naye kwa amri ya mwenyezi Mungu na si kutokana na jambo lolote jingine. Baada ya kupita siku 40 malaika Jibrilu aliteremka tena kwa mtume Muhammad, amani ya mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na mara hii alimpatia mtukufu huyo tunda la tufaha na kumwambia, ya Muhammad, mola wako mlezi anakupa salamu na amekutumia hadia na zawadi hii kutoka peponi. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikula tunda hilo na kisha akarejea nyumbani kwa Bibi Khadija, amani ya Mwenyezi mungu iwe juu yake. Bibi Khadija alipoamka alianza kuhisi nuru ya Fatima. Siku moja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoingia nyumbani kwa Bibi Khadija alimwona kana kwamba anazungumza na mtu mwingine. Alimuuliza, unazungumza na nani? Bibi Khadija alisema, janini aliyeko tumboni mwangu anazungumza na mimi na kuniliwaza. Baadaye malaika Jibrail aliteremka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na akamwambia kwamba Mwambie Khadija kwamba mtoto aliyeko tumboni mwake ni wa kike na kizazi chako wewe kitatokana na yeye. Tarehe ishirini Jamadithani mwaka wa tano baada ya mtume kubaathiwa, Bibi Khadija, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alihisi uchungu mkali. Alimtuma hadimu wake akamwitia wanawake wa Kikuraishi ili wamsaidie katika machungu ya uzazi. Hata hivyo, wanawake hao walikataa na kusema Ulikataa matakwa yetu na ukakubali kuolewa na yatima wa Abu Talib ambaye hakuwa na mali wala utajiri. Bibi Khadija alibakia peke yake akizongwa ya na machungu ya uzazi, na ghafla wanawake wanne warefu waliingia nyumbani kwake. Awali aliogopa na kutaka kujua walikuwa ni kina nani: Sara mke wa nabi Ibrahim Khalilullah, Asia mke wa Firaun, Maryam binti Imran mama yake nabi Isa Masihi na Kulthum dada yake nabi Musa Kalimullah waliketi kando kando ya Bibi Khadija na kumsaidia katika machungu ya uzazi na kujifungua. Siku hiyo ya tarehe 20 jamadi thani, Bibi Khadija alijifungua mtoto wa kike ambaye nuru yake ilitanda nyumba yote ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtoto huyo alioshwa kwa maji ya Kauthar na kisha akawekwa kwenye kitambaa cheupe kuliko maziwa na chenye harufu nzuri kuliko miski. Ulipofika wakati wa kumpa jina mtoto huyo, malaika wa Mwenyezi Mungu aliteremka kwa Nabii Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kumwambia, mpe jina la Fatima. Alikuwa mtoto wa kwanza kupewa jina la Fatima baada ya kudhihiri Uislamu, ambaye kuja kwake kulisahihisha ada na mitazamo ya kijahilia kuhusiana na mwanamke. Wapenzi wasikilizaji, jambo linalompa thamani na hadhi mwanadamu na kuelekeza harakati na misimamo yake ni fikra na itikadi zake na viwili hivi huongozwa na kupewa mwelekeo na elimu na maarifa. Vilevile, elimu na maarifa huwa na faida pale vinapoambatana na imani. Fatimatu Zahra binti wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikusanya yote hayo kwa pamoja. Alikuwa mwanamke aliyekusanya thamani za kibinadamu na kimaadili, mwenye imani, ikhilasi na uchamungu aliashiki ibada na kujipinda katika kumtii Mola Muumba, na daima alikuwa akisema, ladha ninayoipata katika kumwabudu Mwenyezi Mungu inanizuia kuomba kitu kingine chochote. Sina haja wala takwa jingine ghairi ya kutazama jamala na utukufu wa Mola Muumba. Elimu na maarifa ya Bibi Fatimatu Zahra alaih salam ilikuwa na mfungamano wa moja kwa moja na elimu ya baba na mwalimu wake, yani Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Fatima alaiha ssalam alikuwa mwalimu na kigezo bora cha kuigwa katika mienendo na matendo yake. Alikuwa kipenzi na mahbuba wa Mtume na sehemu ya mwili wake, kama ilivyopokewa katika hadithi na historia ya Kiislamu. Wakati wowote wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alipomtembelea Fatima, bibi Fatima alinyanyuka na kusimama kuonyesha heshima na taadhima kwa mtukufu huyo, na mtume wa Mwenyezi Mungu alifanya hivyo hivyo na kumkalisha Fatima mahala pake, wakati bibi Fatima alipomtembelea. Imamu Ruhullah Khomeini anasema historia ya Uislamu ina vielelezo tosha vya jinsi mtume wa Mwenyezi Mungu alivyokuwa akimpa heshima kubwa mtoto huyo sharifu Yani Bibi Fatima ili kuonyesha kwamba mwanamke ana hadhi mahsusi katika jamii ambayo kama si juu ya ile ya mwanaume basi kwa uchache haiko chini yake. Sura ya Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, katika Qurani tukufu pia inaonyesha picha aali na ya kierfani ya bibi huyo. Surat lKauthar ni kielelezo kikubwa zaidi cha adhama na utukufu wa Bibi Fatima katika kitabu hicho kitukufu cha Mwenyezi Mungu. Baada ya kuzaliwa kwa mtukufu huyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, alimwambia Mtume wake kwamba hakika sisi tumekupa Kauthar, kwa maana ya kheri nyingi, na kwamba kizazi chake kamwe hakitakatika kama walivyokuwa wakitamani makafiri na washirikina. Maulama na wanazuoni wa Kiislamu wametaja aya nyingi za Qurani zilizoteremka kutaja mema na nafasi adhimu ya Bibi Fatima, kama aya maarufu ya Mubahala, aya ya Tathir, aya kadhaa za Suratu Dahar na kadhalika. Katika tafsiri yake ya Qurani, mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Jalaludin Suyuti amenukuu karibu hadithi ishirini zilizopokewa kwa sanadi na wapokezi tofauti kuhusu aya ya 33 ya Suratul Ahzab inayosema, hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu enyi watu wa nyumba ya mtume na kukusafisheni barabara, kwamba Ahlul Baiti wa mtume wanaotajwa na kukusudiwa katika aya hii ni mtume mwenyewe, Ali bin Abi Talib, Fatima Hasan na Husein peke yao. Aya hii ni mashuhuri kwa jina la ayatu tathir, na iliteremshwa kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam akiwa nyumbani kwa mkewe mwema na mcha Mungu umu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake. Imam Ahmad bin Hanbal, kiongozi wa madhehebu ya Hanbali, amenukuu kutoka kwa mke wa mtukufu mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam umu Salama, kwamba wakati aya hiyo ilipoteremshwa Mtume wa Mwenyezi Mungu alimwambia Fatima, niitie mume wako na watoto wako wawili, yani Hasan na Husein. Tulipokwenda kwa Mtume, alichukua kitambaa na kuwafunika nacho, kisha akaweka mkono wake juu yao na kusema: Mola wangu Mlezi, hawa ndio Ali Muhammad, teremsha salamu na baraka zako kwa Muhammad na Ali zake. Umu Salama anasema niliinua, upande mmoja wa kitambaa hicho nikitaka kuingia ndani yake na kujiunga nao, lakini Mtume wa Mwenyezi Mungu hakuniruhusu na aliniambia kwa heshima kwamba wewe utakuwa katika kheri, lakini si miongoni mwa Ali Muhammad. Ibni Hajar al Haithami pia anakiri kwamba wafasiri wengi wa Qurani tukufu wanaamini kuwa Ayatu Tathir iliteremka kwa ajili ya ali, Fatima, Hasan na Husein. Maisha ya kawaida na ya watu wa chini, zuhudi na uchamungu zilikuwa miongoni mwa sifa kuu za maisha ya Bibi Fatimatu Zahra. Aliishi hivyo alipokuwa nyumbani kwa baba yake na hata baada ya kuolewa na Ali bin Abi Talib. Roho ali na iliyojiepusha na anasa za dunia ilimfanya mwana Fatima awe mbali na dunia na vishawishi vyake Daima alikuwa akisema, katika dunia yenu hii ninapenda zaidi vitu vitatu: kusoma kitabu cha Mwenyezi Mungu, yani Qur'ani, kutazama uso wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na kutoa mali na nilicho nacho katika njia ya Mwenyezi Mungu. Bibi Aisha, mke wa mtume wetu Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa anasimulia kwamba sijawahi kuona mtu aliyeshabihiana zaidi na mtume wa Mwenyezi Mungu katika maneno na mwenendo wake kuliko Fatima. Mapenzi ya baba kwa mwanawe yalikuwa makubwa kiasi kwamba mara zote alipokuwa akimwona alikuwa akisema ninanusa harufu ya peponi kutoka kwa Fatima, mwisho wa kunukuu. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alikuwa mfano aali wa mwanamke kamili aliyetumia uwezo wake wote kwa ajili ya kukoya daraja za juu za ukamilifu Swala hilo lilimfikisha katika kilele cha takwa na ucha mungu na kutambuliwa na baba yake yaani Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam kuwa ni mbora wa wanawake wote duniani. Sala na salamu za Allah zimshukie Bibi Fatima, binti wa mbora wa viumbe, mama wa mabwana wa vijana wa peponi, Hasan na Husein, na mke wa simba wa Mwenyezimungu na wasii wa Nabi Muhammad Baraza la wasikilizaji. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda na mnachokisubiri kwa hamu kila wiki cha Baraza la wasikilizaji. Kipindi cha baraza la wasikilizaji ni cha kutoa fursa kwa wasikilizaji wetu kurusha hewani maoni yao, kutoa madukuduku yao, kuuliza maswali na kupewa majibu na vitu kama hivyo. Kiujumla, hiki ni kipindi chenu nyinyi, wasikilizaji wa redio Tehran, na nyinyi ndio mnaokiendesha. Ama ujumbe wetu kwa leo hii unasema usijipweteke na kusubiri msaada wa wengine, bali tawakali kwa mwenyezi Mungu, nategemea vipaji na uwezo wako. Naam, ni ujumbe muhimu sana huo Ahmed. E, siku zote kitu cha kufanyiwa huwa hakiwi sawa na kile ambacho mtu anajifanyia yeye mwenyewe. Hakuna shaka katika hilo. Siku zote mtu anayetegemea e, wengine huwa mtumwa wa fadhila wa watu wengine, atake asitake, na hakiwi kitu cha mtu mwingine kuitwa ni kitu chako. Naam, kabisa kabisa, na huo, wapenzi wasikilizaji, ndio ujumbe wetu kwa leo wa baraza la wasikilizaji ambapo tumeamua kuwa tunakifungua kila kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa ujumbe maalum wenye mazingatio. Ama anayetufungulia kipindi cha baraza la wasikilizaji leo ni Shekhe Muhamedi Mubarak Umar Shahabali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye kwa sasa makazi yake ni jijini Dar es Salaam. Ana ujumbe maalumu kwa Watanzania, anasema kwa ndugu zangu wapendwa wa Tanzania, na wasihi ndugu zangu wa Tanzania, tusikubali nchi yetu kufanywa kama Siria na Iraqi na Kongo na Sudani na Afghanistan na kadhalika. Anasema Marekani na washirika wake wanataka kutuharibia nchi hii yetu ili wachukue mali zetu baada ya sisi wenyewe kuuana na kupigana na kuigeuza nchi kuwa kama Sudan na Somalia na Kongo na Rwanda mwaka 1994 na Burundi na nchi kadhaa za Afrika. Anasema Marekani na washirika wake hawana nia na dhamira njema na Tanzania. Lengo la vurugu hizi zote za Marekani na washirika wake wa Ulaya ni mali zetu na uchumi wetu na hazina zetu na madini yetu na rasilimali zetu kuzipora na kuzichukua kwao Marekani na huko Ulaya. Anaendelea kuandika, lengo la Marekani na Ulaya na washirika wao si amani wala usalama, bali ni vurugu na kuua na kuzalisha wakimbizi kutoka nchini Tanzania, kisha wapate kuchota mali zetu bila ya sharti yoyote au kikwazo chochote. Angalieni Marekani na Ulaya na washirika wao walivyofanya huko Kongo na Sudani na Iraki na Afghanistani, Yemen na Somalia na Kenya na kote Afrika. Anasema Marekani na washirika wake wa Ulaya ndio adui yetu mkubwa nambari moja, na si Mama Samia Suluh Hassan. Nawaomba Watanzania wenzangu tuangalie sana haya machafuko yanayopangwa na kuandaliwa na Marekani na Ulaya na washirika wao, si kwa lengo la kutusaidia hata kwa 1%, bali lengo ni kutuua na kutupiga na kututoa nchini kwetu tuwe wakimbizi kote ulimwenguni kama walivyofanya Libya, Somalia, Siria na huko Iraki anamalizia kwa kuandika "Ndugu zangu wa Tanzania, na wasihi tushikamane pamoja kumpinga Marekani na Ulaya na washirika wao. Tusiwaruhusu kutuharibia nchi yetu hii tukufu tajiri ya Tanzania, na tubaki na amani na usalama na umoja wetu wa Tanzania. Tuone Marekani alivyofanya Libya. Je, tunataka Tanzania iwe kama Libya? Ewe Mola, mwangamize Mmarekani na washirika wake wa Ulaya. Amin. Ni mimi wenu Shekhe Muhammad Mubarak Omar Shahbad, Tanga, Tanzania. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza huyu wa huko Tanga, Tanzania, akitoa dukuduku lake la moyoni, sambamba na kutoa mwito kwa Watanzania. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake, mwanabaraza mwingine hai, bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa nchini Kenya, ameandika maneno ya papa leo wa kumi na nne ni kama maneno yaliyonenwa na watu mia moja ni kweli kabisa kuwa woga wa islamofobia na kueneza chuki dhidi ya waislamu na uislamu unadhihirisha chuki walizonazo wa magharibi papa si muislamu lakini anajua kuwa uislamu unapigwa vita katika kile upande lakini maajabu ni kwamba huko huko kwa magharibi dini inayokuwa kwa haraka sana ni dini ya uislamu Je, yeah, speed hii ya ukuaji wa dini ya Uislamu katika nchi za magharibi ndiyo inayowatia mchecheto. Ameandika ni bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe, huyo asma wa Mombasa, Kenya. Kama kawaida yake, tunarejea nchini Tanzania na maoni sasa, ni kutoka kwa mwana baraza huyo Sherali fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ni msikilizaji wetu mtajika ameandika, tunamshukuru Gushe kwa kuona dhulma ya miaka sabini na tano inayofanywa na wazayuni dhidi ya Wapalestina, lakini hapo hapo napenda kumwambia Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kwamba usikitike wewe, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kwa kuwa si kweli kwamba taasisi yako inatuhakikishia usalama wa dunia kwa sababu muundo wa taasisi hiyo anasema hauko sahihi hata kidogo. Taasisi yako ya kwa Umoja wa Mataifa haiheshimu haki za binadamu wala sheria za kimataifa. Uongozi wako utakumbukwa sana kama utaufanya Umoja wa Mataifa kuwa kweli chombo cha kimataifa kisichopendelea upande wowote ule. Ama katika maoni yake mengine, mwanabaraza huyo anasema sisi, jamii ya kimataifa ya kweli ya waungwana, tunawaambia watawala wa nchi za Mashariki ya Kati na Asia kwa ujumla kwamba Wazayuni ni mashetani na ndio wanaohatarisha amani ya dunia nzima. Bado magaidi hao wa kimataifa hawajashughulikiwa ipasavyo, na hiyo ni aibu kwa wanadamu wote. Anasema, sisi jamii ya kimataifa ambao ndio tulio wengi duniani, tunawahimiza waendeshaji mashtaka wa ICC kutumia busara za kisheria za kimataifa na za sheria za kimataifa kufumuliwa umoja wa mataifa na kuundwa upya ili wanadamu wote wawe sawa na haki za binadamu na sheria za kimataifa ziweze kutekelezeka ipasavyo. Ni wakati huo tu ndipo tutajihakikishia usalama na amani ya kutegemewa sisi sote. Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania pia ameandika, sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana na ambao ndio tulio wengi duniani, hatukubaliani na masharti ya kibaguzi ya kunufaika na teknolojia ya nyuklia ya madola ya magharibi na baadhi ya nchi tu na kupigwa marufuku mataifa mengine kunufaika na tekno, teknolojia hiyo. Anasema Iran ni taifa la maadili ya kibinadamu lililobobea katika kupigania amani na usalama kwa nchi zote. Sasa kufaidika na teknolojia ya nyuklia kwa manufaa ya amani ni haki ya Iran kama ilivyo haki kwa nchi nyingine zote duniani. Ni maoni yake Sherali Fadhili huyo kutoka Dar es Salaam, Tanzania na, na wasikilizaji wapenzi, kilicho kwa hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 9893565487. Barua pepe ama email ya Radio Tehran ni swahili radio at irib.ir. Nambari yetu hiyo ya alama ya kujumlisha 9893565487 naweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi SMS. Vilevile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me slash Radio Teheran sw na pia kutembelea tovuti zetu mbili, ile ya pastoday.ir slash sw na ile ya iranradio.ir slash sw. Aidha, tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya youtube.com slash at Radio Teheran. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa makala maalumu sasa, ambayo tumetumiwa na mwanabaraza Bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania. Makala yenyewe ina kichwa cha maneno vyombo vya habari vya Magharibi vinasambaza maoni, sio habari. Tutasoma lakini kwa muhtasari makala yenyewe, ili tutoe fursa ya kurushwa hewani maoni ya wasikilizaji wetu wengine. Sehemu moja ya makala hii inasema nchi za magharibi zinatumia pesa nyingi kwenye vyombo vya habari na kufanya taarifa za vyombo vyao zifike kila kona ya dunia. Zinayofanya hayo si kwa maslahi ya mapana ya dunia bali wanatumia vyombo vya habari kama nyenzo kuu ya propaganda ya nchi hizo. Vyombo hivyo vinapotangaza taarifa ya masuala yenye maslahi na nchi zao vinatoa zaidi maoni na mtazamo wa nchi zao kuliko kuufahamisha ulimwengu ukweli wa mambo. Mifano ipo mingi, tutaangazia michache. Tuanze na Venezuela. Marekani kwa kukodolea macho rasilimali za Venezuela, ina mpango wa kuivamia kijeshi nchi hiyo na imeanzisha vitisho kwa kushambulia meli za kiraia na kudai kuwa wanapambana na magenge ya usafirishaji mihadarati. Makala hiyo tuliyotumiwa na mwana baraza huyu inaendelea kusema. Mfano mwingine ni vita vya Ukraine. Vyombo vya habari vya magharibi huvioni vikitangaza jinsi Ukraine inavyokiuka makubaliano na jirani yake ya Russia, bali tunatangaziwa tu kwamba Russia imeivamia Ukraine na kuiaminisha dunia kwamba baada ya hapo Russia inapanga kuzivamia nchi nyingine majirani zake. Tukija sasa katika swala la Israel, ni hivyo hivyo. Israel inapofanya uhalifu na jinai za kivita ukanda wa Gaza au kuishambulia nchi yoyote jirani, tunaelezwa kuwa Israel inayo haki ya kujihami ili kuipandisha kiburi cha kufanya jinai kubwa na mbaya zaidi na za kinyama zaidi. Makala hii tuliyotumiwa na mwanabaraza Bwana Jafari Uledi wa Singida, Tanzania, pia imeandika, vyombo vya habari vya magharibi vinatujengia taswira ya nchi ya Iran kuwa ni ndiye muovu namba moja duniani, wakati Iran haijawahi kuvamia wala kuanzisha vita hata mara moja. Ulipoangushwa utawala wa rais Bashar al Asad wa Siria, vyombo vya magharibi vilivalia njuga mno madai yanayosema rais aliyekuwa akiungwa mkono na Iran. Lakini wakati Israel ilipoishambulia nchi huru ya Lebanoni, tunaelezwa Israel imeshambulia kambi za Hezbollah na waungaji mkono wa Iran. Israel ikishambulia Yemen, Tunaambiwa, imeshambulia maeneo ya Wahuthi wanaoungwa mkono na Iran. Tumalizie kunukuu makala hiyo kwa hiki kipande kinachosema, jambo la kushangaza ni kwamba katika undumi la kuwili wa nchi za Magharibi, katika vita vya siku kumi na mbili ambavyo Iran ililazimishwa kupigana baada ya kuvamiwa na kushambuliwa na Israel na washirika wake vyombo hivyo hivyo havikutaja hata mara moja kwamba Israeli yenyewe ilisaidiwa au kuungwa mkono na nchi zipi kwenye vita hivyo? Naam, ilikuwa ni makala hiyo tuliorushiwa na mwanabaraza Bwana Jafari Uledi wa Singida, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Naam, hiki ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka studio hizi za Jamicham hapa jijini Teherani. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Hamis Hashim wa nchini Tanzania, ambaye anasema tuko pamoja katika kusikiliza matangazo ya redio Teheran. Hapo hapo, mwanabaraza mwingine Bwana Ali Magema kutoka Tanga, mtaa wa Madina Tusahara, anasema siku Israel ikiichokoza tena, Iran itapata jibu kali mno. Mwana baraza mwingine bwana Kasim Juma wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika masha Allah, asanteni sana Radio Teheran. Kumbe Iran ni taifa lenye historia kubwa kiasi chote hicho! Allahu akbar. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa. Kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kinaendelezwa na maoni yake kutoka kwa bwana Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, ambaye ameandika dunia asilimia kubwa inahitaji amani ila nashangaa sana baadhi ya mataifa makubwa ndio wao huanzisha vurugu dhidi ya mataifa mengine, ili baadaye wao waonekane ni wasuluhishi wazuri wa migogoro, kumbe wao ndio waanzilishi wa vita hivyo. Hii si haki hata kidogo. Niwakumbushe viongozi wa nchi mbalimbali ambao wanafanya hivyo, kumbukeni nyinyi ni binadamu na mmeumbwa na Mwenyezi Mungu, muda wowote anaweza kukushukueni na mkawa hamna lolote. Sasa mutaenda kujibu nini kwa yale mliyoyatenda? Viongozi wa madola ya Magharibi na madola makubwa mnapaswa kuwa waadilifu katika vyo vyenu. Wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Hatuna budi kukuwageni ili kutoa fursa ya kuendelea matangazo haya ya redio Teheran kutoka katika studio hizi za Jamijamu hapa jijini Teheran. Mimi ni Ahmed Rashid, mtayarishaji wako wa kawaida wa kipindi hiki. Mwenzangu humo studioni ni yule yule wa kawaida, my sister Asmahani Ghanima Muhammed Kundi. Mitambo yetu ni Leila Kimani. Ishi ni salama. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema haifikiriki wanawake kuwa na hadhi na thamani duni na ya chini kuliko wanaume, akisisitiza kwamba wanawake ndio nguzo za jamii na wajenzi wa nchi na mustakbali wake. Rais Masud Pezeshkian amesema hayo leo Jumatano katika sherehe ya kuadhimisha siku ya wanawake na hadhi ya kinamama iliyofanyika katika ukumbi mkuu wa mikutano mjini Tehran, ambapo amesisitiza kwamba wanaume na wanawake hujenga maisha ya pamoja na kwa kushirikiana na kulea watoto na kushirikiana wanaowajibika kwa watoto kujenga mustakabali wa nchi. Mkuu wa utumishi wa umma nchini Kenya Bwana Felix Koskei ametoa wito kwa Wakenya kushirikiana na serikali katika vita dhidi ya ufisadi ambao kwa miaka mingi umeathiri utoaji wa huduma za serikali. Amesema licha ya hatua nyingi ambazo serikali ya Rais William Ruto imechukua kukabiliana na janga hilo ufisadi bado umeenea katika ngazi za mashinani kote nchini Kenya. Wizara ya afya na huduma za kibinadamu ya Marekani imetangaza kuwa idara ya chakula na dawa ya nchi hiyo FDA inafanya uchunguzi wa kina kuhusu vifo vinavyoweza kuhusishwa na chanjo za COVID-19 vinavyohusisha makundi mengi ya umri. Msemaji wa wizara hiyo Andrew Nixon amesema makundi ya umri yanayochunguzwa bado hayajawekwa wazi na naibu mkuu wa vikosi vya jeshi la Sudan kusini luteni jenerali Johnson Oloni amesema nchi yake haitaegemea ya upande wowote katika mzozo unaoendelea katika nchi jirani ya Sudan. Oloni amesema hayo katika taarifa fupi, akisema vikosi vyake vitalinda eneo la Hegleg na visima vyake vya Keva mafuta katika jimbo la Kordofani Magharibi. Jeshi la Sudani kusini pia limeonyesha picha za wanajeshi wa Sudan wa brigedi ya tisini ndani ya ardhi yake baada ya kuondoka eneo la Eglega. Asanteni kwa kuwa nami na usiku mwema.