Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui. Sivyo hivyo, kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemuona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, Umeona kama yeye yuko juu ya uongofu, kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamwona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho shida na umaskini, urithi ambao utawala wa kizayuni umewaachia watu wake kutokana na vita vya ukanda wa Gaza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na podikasti inayozungumzia ukatili eh, wa utawala haramu wa Israel, na uh, mfungamano wake na maandiko ya vitabu vya Mayahudi. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. jamhuri ya Kiislamu ya Kislami Iran imehimiza jamii ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti za kukomesha mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Palestina. Ripoti <tipotu> iliyochapishwa nchini Ujerumani inaonyesha kwamba Waislamu na watu wa Afri wenye asili ya Afrika wanakabiliwa na ubaguzi wa kimfumo. Ethiopia imekanusha kuwepo kambi za waasi wa RSF katika ardhi yake, na rais William Ruto wa Kenya anasaka kura zaidi za eneo la mlima Kenya kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka 2027 ili kubakia katika Ikulu. Na sasa ni habari kamili. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka na za pamoja za kukomesha mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa Israel katika ukanda wa Gaza. Amir Saidi Ravani alitoa matamshi hayo jana Jumanne katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ulioadhimisha miaka kumi ya siku ya kimataifa ya kukumbuka waathiriwa wa uhalifu wa mauaji ya kimbari. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba ukimya hauwezi kufuta uhalifu wala mateso ya waathiriwa wake, akisisitiza kwamba kukabiliana na mauaji ya kimbari si jambo la hiari, bali ni wajibu wa kisheria na kimaadili. Tunasisitiza azma yetu kubwa ya kupambana na kuzuia uhalifu wa mauaji ya kimbari, amesema Iravani, akisisitiza kwamba dunia inapaswa kuchukua hatua kwa azma, kwa pamoja na mara moja ili kukomesha ukatili huo na kulinda heshima ya wale walioathiriwa. Iravani ameeleza kwamba Jamhuri ya Kiislamu, kama mfadhili mwenza wa azimio lililoanzisha siku ya kimataifa ya kukumbuka waathiriwa wa uhalifu wa mauaji ya kimbari, inawakumbuka waathiriwa wote ambao mateso yao yanailazimisha jamii ya kimataifa kutenda kwa uhakika na kwa uwazi wa kimaadili. Amesisitiza kwamba kuzuia mauaji ya kimbari ni wajibu unaotokana na sheria ya kimataifa na jukumu la mataifa yote. Balozi wa Irani Umoja wa Mataifa amesisitiza kwa kusema, ni wajibu wetu wa pamoja kuzuia na kuwaadhibu wahusika wa, wa mauaji ya kimbari popote na wakati wowote wa tishio la mauaji ya kimbari linapotokea. Utawala haramu wa Israel ulianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza Oktoba mwaka 2023 na, na hadi sasa umeua Wapalestina zaidi ya elfu sabini na mia nne, wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Palestina UNRWA, amesema kwamba kinachoendelea huko Gaza hakijawahi kushuhudiwa tangu wakati wa vita vya pili vya dunia. Adnan Abu Hasna ameitaja hali ya sasa ya ukanda wa Gaza kuwa isiyo ya kawaida na kusema sehemu kubwa ya eneo hilo haiwezi tena kuwa makazi ya watu kutokana na uharibifu na kuzingirwa na kwamba utawala wa kizayuni ndio wa kulaumiwa kutokana na hali hiyo. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amefichua kwamba mamia ya maelfu ya mahema na malori elfu sita yaliyobeba misaada ki ya kibinadamu yanasubiri kuingia Gaza, lakini utawala wa vamizi wa Israeli unayazuia. Abu Hasna ameendelea kusema, hali ya binadamu katika ukanda wa Gaza imeripotiwa kuwa mbaya sana kutokana na vikwazo vikali vinavyozuia kuingizwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo la Palestina. Hapo awali, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, alikuwa amesema kwamba misaada ile iliyowasili katika ukanda wa Gaza haikidhi mahitaji ya chini kabisa ya watu wa eneo hilo. Vile vile, Hazim Kasimu amesema malori mengi yaliyoingia ukanda wa Gaza yalikuwa yamebeba bidhaa za kibiashara na za sekta binafsi na vilevile bidhaa ambazo licha ya janga la binadamu zinatambuliwa kuwa zisizo za dharura kwa wakazi wa ukanda wa Gaza. Ripoti ya shirika la kitaifa la uchunguzi wa ubaguzi la serikali ya Ujerumani imefichua kwamba Waislamu na watu weusi wanaoishi nchini humo wanasumbuliwa na ubaguzi wa kimfumo kuhusu hali ya makazi. Matokeo ya ripoti hiyo yenye kichwa cha habari kukosekana usawa katika maisha, ubaguzi wa rangi na hali ya makazi yalitangazwa katika mkutano wa uandishi wa habari uliofanyika katika mji mkuu Berlin Jumatatu iliyopita. Ripoti hiyo ambayo imetokana na utafiti wa maoni kwa watu 9512 imehitimisha kwamba watu weusi, Waislamu na wengineo wasio Wajerumani wanasumbuliwa na ubaguzi wa kimfumo katika sekta ya makazi. Imeeleza kwamba watu weusi na Waislamu wanaishi katika mazingira magumu na maskini zaidi kuliko Wajerumani, wana mikataba ya kukodisha nyumba isiyo salama na mara nyingi hubaguliwa katika vitongoji vyao. Ripoti ya shirika la kitaifa la uchunguzi wa ubaguzi la serikali ya Ujerumani imeongeza kwamba karibu asilimia 50 ya Waislamu na watu weusi wanasema nafasi zao za kupata makazi ni ndogo ikilinganishwa na watu wa dini na mbari nyinginezo. Awali ripoti ya kila mwaka iliyotolewa na mtandao wa Claim unaofuatilia ubaguzi wa rangi dhidi ya Waislamu nchini Ujerumani ilikuwa imefichua ongezeko kubwa la idadi ya visa vya ubaguzi dhidi ya Waislamu katika mwaka uliopita wa 2024. Ripoti hiyo ilionyesha kwamba waathiriwa hujiepusha kwenda kwenye vyombo rasmi kutoa taarifa au kuomba msaada, hasa katika mazingira ya shule, ambapo wazazi wa Kiislamu wanaogopa kwamba watoto wao watachukuliwa hatua za kulipizwa kisasi. Josin Jehan, mwakilishi wa mtandao wa Klem, ameyataja baadhi ya matukio hayo kuwa ni ya kikatili sana na yanayoonyesha dharau kwa utu wa binadamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Ethiopia imekanusha madai ya kuwekwa kambi za wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF katika ardhi yake ikisema yanalenga kuibua ugomvi kati ya nchi hiyo na nchi jirani ya Sudan. Afisa wa cheo cha juu wa serikali ya Ethiopia ameiambia televisheni ya Aljazira ya Qatar kwamba habari hizo hazina msingi, akisisitiza kwamba njia za mawasiliano zipo kati ya nchi hizo mbili katika ngazi mbalimbali. Afisa huyo amesisitiza kwamba Ethiopia haitaruhusu shughuli zozote za adui dhidi ya nchi yoyote jirani na kusema kwamba Addis Ababa inaheshimu umoja wa ardhi na mamlaka ya kujitawala nchi ya Sudan. Taarifa ya Ethiopia imetolewa baada ya vyanzo rasmi vya Sudani kuiambia Al Jazira net kwamba Khartoum inajiandaa kufungua uwanja mpya wa vita mashariki mwa nchi baada ya nchi jirani ya Ethiopia kuruhusu kuanzishwa kambi ya mafunzo kwa wapiganaji wa kundi la waasi la RSF na mamluki wa kigeni wanaoshirikiana nalo ili kushambulia jimbo la Blue Nile linalopakana na Ethiopia. Vyanzo vya serikali ya Sudan ambavyo havikutaka kutajwa majina vimeeleza kwamba serikali ya Ethiopia inafanya uratibu wa kijeshi na RSF kupitia mamlaka za kikanda zinazowaunga mkono ambapo makabiliano, yalifi, makubaliano yalifikiwa kuhusu njia za misaada, ujenzi wa kambi na mafunzo na kuandaa viwanja vya ndege. Na ripoti kutoka Kenya zinasema washirika wa, wa rais William Ruto a, katika eneo la Mlima Kenya wamebuni mpango kabambe unaolenga kuhakikisha atapata angalau kura milioni mbili za kumwezesha kurejea ikulu katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Mpango huo unahusisha kugawa eneo la Mlima Kenya katika makundi kadhaa ya wapiga kura ili kuzuia ushawishi wa muungano wa upinzani katika eneo hilo. Takwimu zinaonyesha kwamba mwaka 2022 Rais William Ruto alipata asilimia 87 ya kura za eneo la Mlima Kenya, takriban nusu ya kura zote zilizompa ushindi katika uchaguzi wa rais. Hata hivyo, tangu wakati huo uhusiano kati yake na eneo hilo umekuwa ukivurugika hali ambayo imesababisha uhasama na migawanyiko ndani ya chama tawala cha UDA kilichowahi kushinda zaidi ya asilimia 95 ya viti katika eneo la Mlima Kenya. Chanzo kikuu cha mvutano huo ni kutu, kutimuliwa aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua mnamo Oktoba mwaka jana baada ya kuhudumu kwa miaka miwili. Gachagua, aliyekuwa naibu rais wa William Ruto, alitimuliwa na bunge la seneti miezi kadhaa iliyopita kwa mashtaka matano kati ya 11 yaliyowasilishwa ya dhidi yake, yakiwemo ya, ya kuchochea migawanyiko ya kikabila na kuhujumu idara ya mahakama. Mwanasiasa huyo ameanzisha chama kipya cha siasa Democracy for Citizens Party, DCP, akikitaja kama chombo maalumu cha mlima Kenya kuzuia kuchaguliwa tena Rais William Ruto katika uchaguzi wa mwaka 2027. Vilevile ameungana na viongozi wa upinzani wakiwemo kiongozi wa chama cha waipa Kalonzo Musioka, kiongozi wa PAP Kenya Eugene Wamalwa, gavana wa Transnzoia George Natembea, naibu kiongozi wa Jubilee Fred Matiangi na seneta wa Kajiado Keran Seki kuanzisha vuguvugu jipya lililopewa jina la Wantama. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Namna mfumo wa ubepari unavyotumia vibaya wanawake kama nyenzo. Mfumo wa ubepari umekuwa siku zote ukiwatumia wanawake kama nyenzo tu za kuwezesha kupata faida zaidi. Mfumo wa ubepari ambao ni moja ya miundo muhimu zaidi ya kiuchumi na kijamii ya dunia ya sasa, siku zote umekuwa ukijali kujiongezea faida na kujilimbikizia mitaji mikubwa. Katika kufikia lengo hilo, wanawake wamekuwa wakitumiwa kwa wingi kama nyenzo, kiasi kwamba badala ya nafasi na mchango wao kupimwa kwa msingi wa haki za kiutu na hadhi sawa ya kijamii, unazingatiwa kulingana na ufanyaji kazi wao unaoweza kuwaletea faida kubwa zaidi mabepari. Uchunguzi wa suala hili unaonyesha kwamba ubepari umewatumia wanawake katika nyuga mbalimbali, kuanzia kwenye nguvu kazi ya bei rahisi mpaka kwenye matangazo ya kushajiisha uraibu wa matumizi, pamoja na propaganda na uenezi, ili kuimarisha ukiritimba wake na kujiongezea faida na pato. Miongoni mwa maeneo ya kwanza ya kutumiwa wanawake kama nyenzo katika mfumo wa ubepari ni kwenye soko la ajira. Katika jamii nyingi za kibepari wanawake hutumiwa kama nguvu kazi ya bei nafuu ikilinganishwa na wanaume, jambo hilo sio tu linapunguza gharama za uzalishaji kwa waajiri, lakini pia linawezesha kuwatumikisha na kuwanyonya zaidi vibarua wakazi katika sekta nyingine, hususan za ushoni na wa nguo utoaji huduma na kazi za majumbani. Wanawake hufanyishwa kazi kwa mishahara ya chini zaidi na hufanya kazi hizo katika mazingira magumu kulingana na wanaume. Kwa kuweka pengo hilo la mishahara kati ya wanawake na wanaume, ubepari hulitumia suala hilo kama wenzo wa kujiongezea faida. Mbali na soko la ajira, mfumo wa ubepari hutumia pia wanawake kama nyenzo za matangazo ya propaganda na kuvutia masoko ya bidhaa taswira ya mwanamke katika tangazo la biashara huwa mara nyingi inaonyeshwa kwa njia iliyozoeleka ya kuchochea ngono ili kuzidisha mvuto wa bidhaa na huduma zinazotangazwa. Aina hii ya utumiaji wa kinyenzo tu, sio tu hupelekea kudunishwa hadhi ya mwanamke, lakini pia huwageuza wanawake kuwa chombo cha kuchochea uraibu na wa manunuzi. Kwa kutumia miili na picha za wanawake, ubepari huchochea hamu ya ununuzi na matumizi katika jamii na kujipatia faida nono. Katika muundo huu, wanawake huwa, kwa kweli, hawaonekani kama wanadamu huru bali huwa kama wenzo tu wa kuuzia bidhaa na huduma. Kwa upande mwingine, ubepari unaeneza utamaduni wa ununuzi na matumizi na kuwafanya wanawake kuwa moja ya makundi walengwa yenye umuhimu katika soko la bidhaa. Bidhaa na huduma nyingi hu hasa hasa, katika uga wa staili, urembo na mtindo wa maisha, zimebuniwa na kutangazwa ili kuwalenga zaidi wanawake, jambo ambalo huwaweka wao kwenye mashinikizo ya kijamii na kiutamaduni ya kushawishika kila mara kununua na kutumia bidhaa mpya. Ubepari huyatumia mashinikizo hayo ili kudumisha mzunguko wa matumizi ya na kujiongezea faida. Na kwa upande wa wanawake, wao huwa hawabaki kuwa wanunuzi wa kawaida tu, bali hugeuzwa kuwa wateja maalumu wa kudumu, wanaohitaji kila mara kubuniwa bidhaa na huduma nyinginezo mpya. Yote haya tuliyoyaeleza, yanaonyesha kwamba ubepari sio tu haujali suala la usawa wa kijinsia lakini pia unalitumia pengo hilo kama njia ya kujiongezea faida. Hali hii inazidi kuweka wazi haja ya kuifanyia uh, ukosoaji na upinzani mkubwa miundo ya ubepari, kwa sababu ni kwa kuleta mabadiliko ya kimsingi katika mfumo huo ndipo itawezekana kurejesha hadhi ya kweli na ya kiutu ya wanawake. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Israel, Talmudi na Mauaji ya Kigaidi. Podkasti ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi ni uchunguzi wa historia ya siri ya mauaji ya kukusudia yaliyofanywa na utawala wa Israel. Uchunguzi huu umetokana na kitabu chenye jina lenye mfanano na anwani ya podkasti hii. Kitabu hicho kilichoandikwa mwaka 2018 na mmoja wa waandishi mashuhuri wa Israel, Ronin Bergman, kinaitwa Rise and Kill First, ambalo ni dondoo la aya ya maandiko ya kiyahudi ya Talmudi isemayo, If someone comes to kill you, rise up and kill him first ambayo maana yake ni ikiwa mtu anakuja kukua, inuka utangulie kumuua. Bergman ni mchambuzi mtajika wa masuala ya kijeshi na usalama wa Israel na mwandishi mwandamizi wa habari za uchunguzi wa gazeti la Iedoth Ahronoth. Alifanya karibu mahojiano elfu moja na shahsia wa kisiasa na maajenti wa siri pamoja na kutalii maelfu ya nyaraka kwa ajili ya kuandika kitabu hicho. Kwa mujibu wa Bergman, tangu zama za vita vikuu vya pili vya dunia na kuwasisiwa utawala wa Israel hadi wakati yeye alipoandika kitabu hicho, utawala huo ulikuwa umefanya mauaji mengi zaidi ya kukusudia yaani assassinations, kuliko nchi yoyote ya Magharibi, ambapo katika muda sabini wa takriban miaka 70 umetekeleza operesheni zisizopungua 2700 za mauaji hayo. Kwa kutumia taarifa zilizomo ndani ya kitabu hicho, katika podkasti hii tutaelezea historia ya mauaji ya siri yaliyofanywa na utawala wa kizayuni na mifano ya mauaji ya makusudi uliofanya utawala huo kuwalenga maafisa wa Uingereza na Siria, viongozi wa Hamas, Hizbullah ya Lebanon, chama cha ukombozi wa Palestina PLO, na wanasayansi wa nyuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na tutajaribu kufichua dhati ya unyama na ushenzi na ya utendaji jinai za kutoa roho za watu bila ya hofu walio nayo wazayuni katika historia yao yote. Endelea kunitegea sikio mimi Abdul Fatah Musa, msimulizi wako wa episodi hii ya tatu ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi. Moshe Sharet, mmoja wa viongozi mashuhuri wa kisiasa wa Israel aliyekuwa pia waziri wa kwanza wa mambo ya nje wa utawala huo, alikuwa akiamini kwamba diplomasia ndiyo njia bora ya kufikia amani na Waarabu na hivyo kuifanya Israel iwe salama. Kabla ya kuasisiwa Israel, Sharet alikuwa akifanya mikutano ya siri na mfalme Abdallah wa Jordan na waziri mkuu wa Lebanon Riadh al-Sulh. Kwa upande wa Riadhu Sulh, kinyume na kauli alizokuwa akitoa dhidi ya wayahudi na hatua alizokuwa akichukua dhidi ya Israel, mnamo mwishoni mwa mwaka 1948 waziri mkuu huyo wa Lebanon alikutana kwa siri, tena mara kadhaa, na mmoja wa wasaidizi wa Sharet aitwaye Eliyahu Sasoni mjini Paris, Ufaransa, ili kujadili makubaliano ya amani. Wakati Sharet alipomtaka kwa shauku Sason akasimulie kuhusu mawasiliano hayo ya siri mbele ya baraza la mawaziri, naibu wake huyo alisema: kama tumekusudia kuwasiliana na waarabu ili kukomesha vita, itapasa tuwasiliane na watu walioshika hatamu za utawala, wale ambao wametutangazia vita na hivi sasa wanapigana na sisi. Ilikuwa ni dhahiri kwamba mikutano hiyo ya kidiplomasia haikuwa na taathira yoyote. Kwa sababu hiyo, Desemba 12, 1948, Ben Gurion, waziri mkuu wa kwanza wa Israel, aliwaamuru maajenti wa intelijensia ya jeshi wakamue riadhu Sulh. Asher Ben Natan, afisa mashuhuri katika shirika la ujasusi la Israel Mossad, anasema Sharet alipinga vikali wazo hilo. Tulipotakiwa tukatekeleze amri ya Ben Gurion ya kumuua Sulh kupitia waunganishi wetu walioko Beirut, yeye alibatilisha amri hiyo. Kuwepo kwa mizozo na mivutano baina ya Iser Harel mkuu wa shirika la intelijensia ya ndani Shinbet na waziri wa mambo ya nje Moshe Sharet vilimkasirisha sana Ben Gurion, yeye akiitakidi kuwa diplomasia ni mbadala dhaifu kwa ajili ya kuwa na mfumo wa madhubuti wa kijeshi na kijasusi. Kwa upande mwingine, alimuona Sharet kama mshindani wake na akahisi kuwa tishio kwa mamlaka yake ya waziri mkuu. Mnamo Disemba 1949, Ben Gurion aliondoa Mossad kwenye udhibiti wa wizara ya mambo ya nje na kuiweka chini ya usimamizi wake wa moja kwa moja. Baadaye akalipa shirika hilo la ujasusi jina jipya la Taasisi ya Intelijensia na Operesheni Maalumu, na kwa sasa linafahamika zaidi kwa jina moja tu la Mossad yenye maana ya taasisi yani, the Institute. Kwa kuundwa Mosadi, vyombo vya intelijensia vya Israel viligawanywa katika matawi matatu ambayo ndiyo yaliyopo hadi leo. Cha kwanza ni Aman, tawi la intelijensia la jeshi, ambalo linatoa taarifa za kiintelijensia kwa jeshi hilo IDF. Pili ni Shinbet inayohusika na intelijensia ya ndani na kukabiliana na ugaidi na ujasusi, na tatu ni Mosad inayoshughulikia operesheni za siri nje ya mipaka ya Israel. Nukta muhimu zaidi ni kwamba kuundwa kwa Mossad ulikuwa ushindi kwa wale walioamini kwamba mustakabali wa Israeli utategemea zaidi taasisi zenye nguvu za kijeshi na kijasusi kuliko diplomasia. Aliyekuwa mkuu wa Shinbet wakati huo, Iser Harel, aliteuliwa kuwa mkuu wa Mossad pia na akawa mmoja wa watu wenye satwa na mamlaka makubwa zaidi na aliyefichika taarifa zake katika kipindi hicho cha miaka ya mwanzoni mwa kuundwa kwa Israel. Baada ya mabadiliko hayo, usalama na sera za nje za Israel ziliamuliwa kupitia vita vya satwa kati ya Tel Aviv iliyokuwa makao makuu ya jeshi na ya mashirika ya intelijensia na mahali ambapo Ben Gurion alipitisha muda wake mwingi na Jerusalem makao ya wizara ya mambo ya nje. Katika vita hivyo Tel Aviv ilikuwa kila mara ndiyo yenye sauti ya juu katika kuamua sera za usalama na za mambo ya nje za Israel. Mashirika yote ya kiintelijensia, kijasusi na kiusalama yalikuwa chini ya uangalizi wa moja kwa moja wa Ben-Gurion. Mossad na Shinbet zilifanya kazi chini ya amri yake hata idara ya intelijensia ya Aman nayo pia ilikuwa chini ya usimamizi na udhibiti wake, kwa mtazamo wa kisheria, kwa sababu yeye Ben-Gurion ndiye aliyekuwa pia waziri wa ulinzi. Hizo zote zilikuwa ni majumui ya nguvu za kisiasa zilizojificha na tokea mwanzoni mwa kuundwa kwa Israel zilifichika mbele ya macho ya umma. Bengurion alikuwa amepiga marufuku kufahamisha umma kuhusu kuwepo kwa mashirika hayo ya kijasusi na kiintelijensia. Ahadi miaka ya 1960 ilikuwa ni marufuku kutaja majina ya Shinbet na Mossad. Kutokana na marufuku hiyo ya kuyatambulisha mashirika ya kiintelijensia kwa umma, hakukuwepo na sheria yoyote iliyohusu malengo, majukumu na misheni mamlaka bajeti wala mahusiano kati ya mashirika hayo. Kwa maneno mengine, mfumo wa intelijensia na ujasusi wa Israel tokea hapo awali ulijengwa kwa muundo na sura ya kivuli. Shughuli za vyombo vyake vya intelijensia na zaidi za Shinbet na Mossad zilikuwa zikifanywa chini ya amri ya moja kwa moja ya waziri mkuu bila ya uangalizi wowote wa bunge, yaani Knesset, au taasisi yoyote nyingine huru katika mfumo wa nguvu na mamlaka hayo yaliyojificha kwenye kivuli cha utendaji, hatua na operesheni mbalimbali ambazo kama zingetekelezwa mbele ya macho ya umma zingetambuliwa kama makosa ya jinai na kuhukumiwa vifungo vya muda mrefu jela, zilitekelezwa bila ya kibali wala hukumu ya kisheria. Operesheni na hatua hizo ni pamoja na kupeleleza na kufuatilia muda wote nyendo za raia kwa sababu ya asili zao na mielekeo yao ya kisiasa mbinu za kuwahoji watu ikiwa ni pamoja na kuwaweka kizuizini kwa muda mrefu bila kibali na hati ya mahakama, kuwatesa, kutoa ushahidi wa uongo mahakamani na kuficha mbele ya mawakili na majaji hakika na ukweli wa mambo. Bila shaka, hatua zilizokuwa na umuhimu zaidi kati ya zote yalikuwa ni mauaji ya kuwalenga watu makusudi, yaani, assassinations. Katika sheria za Israeli hakuna hukumu ya adhabu ya kifo lakini Ben Gurion aliipuuza sheria hiyo kwa kutumia mamlaka aliyokuwa nayo na akawa anatoa amri za kuuliwa na kunyongwa baadhi ya watu bila kibali wala hukumu ya mahakama. Hoja iliyokuwa ikitumiwa kutetea na kuhalalisha hatua hizo ilikuwa ni kwamba kama baadhi ya mambo hayatofanywa katika mazingira kamili ya kificho na siri, uwepo wa Israel unaweza kuwa hatarini. Kutoka kwenye mfumo wa sheria ulioachwa na utawala wa Uingereza Palestina, Israel ilirithi sheria inayojumuisha vifungu kadhaa vya dharura vinavyohusu uimarishaji wa nidhamu ya jamii na kukandamiza ghasia na uasi. Moja ya masharti ya vifungu hivyo ilikuwa ni kwamba vyombo vyote vya habari vya taswira na sauti vina wajibu wa kuwasilisha ripoti zinazohusiana na shughuli za kijeshi na kiintelijensia kwa mamlaka za intelijensia kabla ya kuchukua hatua ya kuzionyesha au kuzitangaza, ambapo mara nyingi ripoti za aina hiyo zilikuwa zikichujwa. Kwa muktadha huo Ben-Gurion aliunda kamati ya kusimamia na kutathmini taarifa zinazopasa kutolewa na vyombo vya habari. Kamati hiyo ilipewa jina la Kamati ya Wahariri, na wajumbe wake walikuwa wahariri wakuu wa habari za redio na vyombo vya habari vya maandiko kama majarida na magazeti. Baadhi ya wakati Ben Gurion au mwakilishi wake alikuwa akihudhuria vikao vya kamati hiyo na kuwadokolea wahariri habari na taarifa fulani za siri kisha kuwaeleza kwa nini taarifa kama hizo hazingepasa kwa namna yoyote ile kutangaziwa umma. Hatua hiyo iliwapa furaha kubwa wahariri hao, wakajihisi wamepata mwanya wa kudokolewa taarifa nyeti na hasasi, na ili kuonyesha shukurani wao kwa upande wao, wakaichukulia kuwa ni jukumu lao la kazi kuchuja taarifa za vyombo vyao wenyewe vya habari. Mnamo mwezi Julai mwaka 1952 maonyesho ya picha za michoro ya msanii Mjerumani Mfaransa Charles Duval alifunguliwa katika jumba la taifa la makumbusho mjini Cairo, Misri. Duval alikuwa kijana mrefu ambaye muda wote sigara ilikuwa haimtoki mdomoni. Miaka miwili nyuma alihamia Misri akitokea Paris, huku akitangaza kwamba amesalitika kwa penzi la ardhi ya mto Nile. Siku ya ufunguzi wa maonyesho ya sanaa ya Doval, waziri wa utamaduni wa Misri alikuwa miongoni mwa waliohudhuria na hata akatoa oda ya kununua picha mbili za kazi yake ya uchoraji ili zitundikwe kwenye jumba hilo la taifa la maktaba ya Misri. Miezi mitano baadaye, wakati maonyesho hayo yalipomalizika, Duval alitangaza kwamba mama yake alikuwa mgonjwa sana na hivyo alihitaji kumtunza. Kwa hivyo ilimbidi arudi paris haraka. Baada ya kurudi Ufaransa, Duval alituma barua chache kwa marafiki zake wa zamani huko Misri, na baada ya hapo hakukuwa tena na athari wala habari zake zozote. Jina halisi la Duval lilikuwa Shlomo Cohen Abar Banel na alikuwa ni jasusi wa Israel. Cohen Abar Banel alikuwa mwana wa mwisho kati ya watoto wanne wa kiume uarabi maarufu wa kiyahudi katika mji wa hamburg katika msimu wa baridi kali wa mwaka 1933 na baada ya wanazi kuingia madarakani nchini ujerumani na kuanzisha sheria kali kwa misingi ya mbari na asili za watu familia ya cohen abar banel ilikimbilia ufaransa na baadaye palestina miaka kumi na mitano baadaye yaani mwaka 1947 A Cohen Abar Banel ambaye kipaji chake cha usanii kilikuwa kimeshajionyesha tangu utotoni mwake alirudi Ufaransa akiwa na umri wa miaka 27 na kuendelea na masomo katika kozi ya uchoraji. Muda mfupi baadaye, maafisa wa intelijensia wa Hagana walipata taarifa kuhusu umahiri wake, na kwa hiyo alimwita na kumwajiri awafanyie kazi ya kughushi hati na pasipoti kwa ajili ya Wayahudi wa Ulaya na Afrika Kaskazini waliokuwa wakiingizwa Palestina kimagendo kinyume na sheria za uhamiaji za Uingereza. Huo ulikuwa mwanzo wa safari ndefu ya Cohen Abarbanel katika masuala ya intelijensia na ujasusi. Uh, Cohen Abarbanel alikuwa amejijenga kama msanii wa avant garde, yaani wa fikra mpya katika sanaa, huku akiongoza mitandao ya maajenti na majasusi nchini Misri, na kuajiri majasusi wapya kutoka pembe zote za ulimwengu wa Kiarabu. Alifanikiwa kuwataarifu wakuu wake jaribio la wanasayansi watajika wa Ujerumani la kutaka kuyauzia majeshi ya nchi za Kiarabu huduma na taaluma za kijeshi. Alirudi Israeli mwaka 1952. Muda mfupi baada ya Iser Harel kushika hatamu za uongozi wa Mossad, alimwomba Cohen abuni nembo rasmi ya shirika hilo la ujasusi la Israel. Cohen aliandaa nembo hiyo. Katikati ya mchoro huo aliyobuni Cohen, kulikuwa na kinara cha mshumaa chenye matawi saba. Ni kinara kitakatifu kilichokuwa kwenye hekalu la Jerusalem ambalo Warumi wali ilibomoa mwaka sabini miladia. Nembo hiyo ilikuwa na kisa maalumu, nacho ni kwanza, ni kifungu cha sita cha sura ya ishirini na tano ya kitabu cha Mithali ambacho kulingana na itikadi za Wayahudi kinatafsiriwa kama pigana kwa hekima. Pili ni kifungu cha nne cha sura ya kumi na moja ambacho kinasema, pale pasipo na mashauriano taifa huanguka, lakini wingi wa washauri unadhamini usalama. Madhumuni ya Cohen kwa nembo aliyobuni yalikuwa wazi kabisa, nayo ni kwamba kwa kutumia mikakati ya siri, Mosad inaweza kuwa ngao bora ya ulinzi kwa utawala wa Israel na kuhakikisha Wayahudi hawatadharauliwa kamwe. Ahadi ya Mosad iliyoandikwa na Harel ilikuwa na mapana na marefu na yenye ndoto na matarajio makubwa. Lengo la shirika hilo lilitajwa kuwa ni kukusanya taarifa kwa siri nje ya mipaka, kutekeleza operesheni maalumu katika nchi zingine, kuzuia mashambulizi ya nchi hasimu, na kupanua na kusaidia kujenga mahusiano ya kiintelijensia na kisiasa na nchi ambazo hazina uhusiano wa kidiplomasia na Israel, lakini pia kuwapeleka Israel Wayahudi ambao hawakuruhusiwa kuondoka huko waliko na kuanzisha utaratibu maalumu wa kuwalinda na kuwatetea Wayahudi ambao wangali wanaishi katika nchi zingine. Kwa maneno mengine, misheni na jukumu kuu la Mossad lilitajwa kuwa ni kuilinda Israel na raia wake kwa sura ya kuwa mlinzi wa jamii ya Mayahudi. Kwa kuzingatia majukumu hayo ya utekelezaji iliyopewa Mossad, kitengo cha Aman kiliundwa kwa ajili ya kutekeleza operesheni maalumu ndani ya ardhi za adui. Avraham Dar ambaye sasa alishakuwa mmoja wa maafisa wakuu wa Aman, mnamo mwaka 1951 alielekea Misri ili kuunda mtandao wa majasusi waliochaguliwa kutoka miongoni mwa wanaharakati wa kizayuni wa ndani ya nchi hiyo. Majasusi hao wapya walisafiri hadi Ulaya kwa visingizio mbalimbali mbali, na kisha wakaelekea Israel kwa ajili ya mafunzo ya ujasusi na ufanyaji hujuma. Imani kwamba mtandao wa majasusi wa Kimisri ungeweza kubadilisha mkondo wa historia katika eneo iliwavutia mno viongozi wa Israel kiasi kwamba hawakuwa tayari kuweka kando mtandao huo. Aman iliamua kuwatumia majasusi hao nchini Misri dhidi ya vuguvugu la maafisa huru wa nchi hiyo yaani Free Officers Movement, ambalo lilikuwa ndio kwanza limemng'oa madarakani Mfalme Faruk. Lengo la Aman lilikuwa ni kuitibua na kuitia shaka imani iliyokuwa nayo Magharibi kwa Misri na kuzusha machafuko ya kijamii, kuchochea maandamano, kuibua kamata kamata na hatua za ulipizaji kisasi na wakati huo huo kuficha nafasi ya Israeli katika matukio hayo. Japokuwa maajenti wapya wa Aman nchini Misri walipitia mafunzo mbalimbali kabambe walikuwa wangali wanagenzi kwa sababu hiyo, operesheni zao zote zilifeli. Mwishowe, maajenti 11 wa vikosi vya operesheni za ujasusi vya aman walitiwa mbaroni na kuhukumiwa na mamlaka za Misri kwa adhabu mbalimbali ikiwemo ya kifo. Somo kuu ambalo Israel ilijifunza kutokana na kufeli operesheni zake huko Misri ni kwamba haifai kuwatumia kutekelezea operesheni hizo mayahudi wa nchi ya adui. Kwa hiyo operesheni ya kwanza ya Mossad haikuwa na mwisho mzuri. Mnamo mwezi Novemba 1954 nahodha mmoja wa jeshi la wanamaji la Israeli aitwaye Alexander Yisraeli aliondoka Israel kwa kutumia pasi bandia ya kusafiria na kujaribu kwenda kuziuza nyaraka za siri kubwa kwa ubalozi wa Misri mjini Roma. Ajenti mmoja wa Mosad aliyekuwa akifanya kazi katika ubalozi huo aliiripoti kadhia hiyo kwa wakubwa zake huko Tel Aviv, na papo hapo wakaanza kuandaa mpango wa kumteka nyara Israeli na kumrejesha Israel akashtakiwe kwa usaliti. Kadhia hiyo ilikuwa mtihani hasasi na mgumu kwa Harel, kwa usalama wa Israel na kwa cheo na hadhi yake mwenyewe, alimteua binamu yake aitwaye Rafi Eitan kuwa kamanda wa timu ya Mosad na Shinbet iliyotumwa kwenda kutekeleza operesheni hiyo ndani ya ardhi ya Ulaya. Eitan mwenyewe anasema, baadhi walipendekeza mara tu baada ya kumpata Alexander Israel Israeli tumue, lakini Harel alikataa pale pale pendekezo hilo. Harel alisema, sisi hatuwi Mayahudi na hiyo inapasa iwe ni operesheni ya utekaji nyara. Harel alisisitiza kwamba lazima Alexander arudishwe Israel na kushtakiwa kwa uhaini. Eitan na wenzake watatu walimteka nyara Alexander Israeli katika mtaa mmoja wa Paris na kumpeleka kwenye makazi ya maficho. Huko daktari wa Mossad alimdunga Alexander dawa ya kumlaza na kumtia kwenye sanduku la mbao sawa na linalotumiwa kusafirishia silaha ambalo liliwekwa ndani ya ndege ya mizigo ya jeshi la anga la Israel. Ndege hiyo ilisimama kwa muda katika viwanja kadhaa vya ndege huku Israeli akiendelea kuongezwa dozi ya kumlaza hata alipofika kwenye uwanja wa ndege wa Athens, ambako alipata mshtuko wa moyo na kufa papo hapo. Kwa amri ya Harel, mwili wa Alexander ulitupwa baharini kutokea upande wa nyuma wa ndege. Maajenti wa Harel walitoa taarifa za uongo kwa vyombo vya habari kuhusu utekaji nyara na kifo cha Alexander, walivyoeleza vyombo vya habari kwamba Alexander Israeli alikuwa amemtelekeza mke wake mja mzito na kukimbilia Amerika kusini na pesa za wizi. Harel, ambaye aliyeona aibu kwa operesheni yake kuishia kwenye kifo cha Myahudi, aliamuru nyaraka zilizohusiana na kadhia hiyo zihifadhiwe kwa siri kwenye makasha ya Mossad. Lakini washindani wake walibaki nayo nakala moja ya nyaraka hizo, ili waweze kuja kuitumia dhidi yake, yeye Harel, endapo itatokea siku ya kuhitaji kufanya hivyo. Katika hali na mazingira hayo, Harel alifikia hitimisho kwamba lazima aunde haraka kitengo maalum cha operesheni za ufanyaji hujuma na mauaji ya kuwalenga watu. Kwa mintaarafu ya kufanikisha mpango huo, David Shomron, Izak Shamir na makomredi wenzao waliokuwa wapiganaji majasiri katika magenge ya Lehi na Irgun walialikwa nyumbani kwa Harel kaskazini mwa Tel Aviv. Mkutano huo ulikuwa mwanzo wa kuundwa timu ya operesheni za mauaji ya kigaidi ya Mossad itwayo Mifrats, yenye maana ya ghuba au hori. Na hapa, msikilizaji mpenzi, ndipo inapofikia tamati episodi ya tatu ya podcasti ya Israel, Talmudi na mauaji ya kigaidi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Magazeti yetu leo linakunjuliwa kwa gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeandika miaka 64 ya uhuru wa Tanganyika: Rais Samia asamehe wafungwa 1036 wafungwa w 22 wachi wa uhuru na wa uhuru 1014 wapunguziwa adhabu. Pia limeandika hali ni shwari, asema DCP misi misime. Watara apishwa kuiongoza tena Ivory Coast. Serikali ya Zanzibar kutumia dola milioni mia nne ufukiaji bahari na chuo cha uvuvi kujengwa Shumba Mjini. Habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema nchi ya tulia tuli, ya tuli eh, ni kuhusu yaliyoitwa maandamano. Polisi wafunguka wakanusha upotoshaji wa mitandaoni wathibitisha usalama wa Tanzania kuwa shwari kila kona. Simba wachene na washukuru wa Tanzania kwa kutunza amani. Serikali yaweka kipaumbele kuhuisha majengo na kupanga miji, na Rais Samia atoa msamaha kwa wafungwa Tanzania. Jamvi la Habari limeandika jenzi wagoma kutumika, wakwepa shinikizo la wanaharakati na viongozi wa CHADEMA waliotaka waandamane nchini kufanya vurugu wakubaliana na wito wa serikali wa kupuuza vurugu. Utulivu wa tawala maadhimisho uhuru. Salamu za nchi kwanza, mengine baadaye za tawala mitandaoni. Pia limeandika mpotoshaji kuhusu Gravit apingwa afuta posti. Wadau wavunja ukimya wafafanua ukweli kuhusu mradi wa mkakati wa Mahenge. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele gazeti wa Machinga inasema hali shwari da Mbeya, Dodoma, Mwanza na Arusha. Sherehe za uhuru zamalizika kwa utulivu. Waliokwenda makazini watambuliwa kwa vitambulisho. Leo shughuli za ujenzi wa taifa zarejea kama kawaida. Tunaelekeza dira macho yetu magazetini. Uh, katika nchi jirani ya Kenya uh, na gazeti la Daily Nation limeandika Mkenya mmoja mwanaume afungwa jela kwa ulaghai wa kodi nchini Marekani. Huyo ni Bosinde, ambaye aliwasaidia wateja kuficha mapato yao halisi kwa kuwaripoti kwa njia ya IRS. Dereva Mkenya aliyekwama Dubai atoa wito wa kuokolewa. Huyo ni Brian Kiplimo ambaye amesema amevunjika moyo, ana maumivu na hofu ya maisha yake. Habari yake nyingine ina kichwa cha maneno kukutana na Wakenya wanaoishi Mauritius, wanaishi ndani ya mvuto wa utulivu ambao uh, umewafanya wasomi wengi vijana kukifanya kisiwa hicho kuwa nchi yao ya pili, uh, Uh, pia Kenya kwanza uh, pia limeandika aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko ametangaza kurejea katika ulingo wa siasa baada ya kusajili chama kipya cha, cha siasa cha National Economic Development Party. Uh, jana Jumanne, Sonko alipokea cheti cha usajili kamili wa chama hicho na kutangaza kwamba atapigania utawala wa siasa za jiji la Nairobi na nchi nzima kuelekea uchaguzi wa 2000 na 27. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 Ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Wapenzi wasikilizaji, hilo lilikuwa ni tangazo la frekwensi zetu na matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inayokujieni kutoka mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka na za pamoja za kukomesha mauaji kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel huko Palestina msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Palestina, Andrua, amesema kwamba kinachoendelea huko Gaza hakijawahi kushuhudiwa tangu wakati wa vita vya pili vya dunia. Adnan abu Hasna ameitaja hali ya sasa katika ukanda wa Gaza kuwa sio ya kawaida na kusema sehemu kubwa ya eneo hilo haiwezi tena kuwa makazi ya watu kutokana na uharibifu uliofanywa na utawala haramu wa Israel na kwamba utawala huo ndio wa kulaumiwa kwa hali hiyo ya sasa katika ukanda wa Gaza. Ripoti ya shirika la kimataifa la uchunguzi, uh, uchunguzi wa ubaguzi la serikali ya Ujerumani imefichua kwamba Waislamu na watu weusi wanaoishi nchini humo wanasumbuliwa na ubaguzi wa kimfumo hasa kuhusu hali ya makazi. Ethiopia imekanusha madai ya kuwepo kambi za wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika ardhi yake ikisema madai hayo yanalenga kuibua ugomvi kati ya nchi hiyo na nchi jirani ya Sudan. Na ripoti kutoka Kenya zinasema washirika wa, wa rais William Ruto katika eneo la Mlima Kenya wamebuni mpango kabambe unaolenga kuhakikisha atapata angalau kura milioni mbili za kumwezesha kurejea Ikulu katika uchaguzi wa mwaka 2027. Mpango huo unahuisha unahusisha kugawa eneo la mlima Kenya katika makundi kadhaa ya wapiga kura. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo yetu aa, mchana huu, na kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikiwatakieni kila laheri, kwaherini.