Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tine. Aya ya kwanza mpaka ya nane. A'udhu billahi minashaitwani rajim. Bismillahirrahmanirrahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika partstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 email yetu ni swahili radio at iribir. Na leo ni Jumatano mwezi 19 mfunguo 9 Jamadul Thani 1447 hijiria sawa na tarehe 10 Disemba 2025 miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, na baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na uh, macho yetu magazetini. Tutakuleteni pia mawaidha ya Kiislamu na vile tutakuwa na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran, China na Saudi Arabia za kutana Teheran kuimarisha uhusiano na kudumisha amani. Rais wa Afrika Kusini asema uhuru wa Palestina ndiyo njia pekee ya kuleta amani endelevu. Yunifil yapinga madai ya Israel kuhusu silaha za Hezbollah. RSF yasema Israel ni muuaji mkuu wa waandishi wa habari duniani. Habari kamili. Kikao cha tatu cha kamati ya pande tatu za jamhuri ya kiislamu ya Iran, Saudi Arabia na jamhuri ya watu wa China cha kufuatilia makubaliano ya Beijing kilifanyika jana Jumanne hapa Teheran kwa kuhudhuriwa na wajumbe wa ngazi za juu wa pande hizo tatu. Kikao hicho kimefanyika kwa uwenyekiti wa Majid Takhtravanchi, naibu wa masuala ya kisiasa wa waziri wa mambo ya nje wa Iran, na kimehudhuriwa pia na ujumbe wa Saudi Arabia ulioongozwa na Walid Al Kharaji, naibu waziri wa mambo ya nje wa Saudia, na ujumbe wa China ulioongozwa na Miao Deo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Watu wa China. Pande za Iran na Saudi Arabia zimetilia mkazo nia na azma yao ya kujitolea kutekeleza vifungu vyote vya mkataba wa Beijing na kusaidia juhudi zinazoendelea za kuimarisha uhusiano na ujirani mwema kati ya nchi za eneo hili. Vilevile Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia zimekaribisha jitihada chanya zinazoendelea kufanywa na Jamhuri ya watu wa China katika kufuatilia utekelezaji wa makubaliano ya Beijing. Jamhuri ya watu wa China imesisitiza kwamba itaendelea kuunga mkono na kuhimiza hatua zilizochukuliwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia za kuendeleza ushirikiano na uhusiano mzuri baina yao katika nyanja mbalimbali mbali. Nchi hizo tatu zimetoa mwito wa kusitishwa mara moja jinai na uchokozi wa Israel dhidi ya nchi za Palestina, Lebanon na Siria na zimelaani jinai za Israel na Marekani za kuivamia kijeshi jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran mwezi Juni mwaka huu. Teheran pia imezishukuru Saudi Arabia na China kwa msimamo wao thabiti wa kuiunga mkono jamhuri ya Kiislamu wakati wa vita hivi vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na Israel na Marekani dhidi ya Iran. Rais wa Afrika Kusini alisema Jumatatu kuwa chochote kilicho chini ya uhuru wa Palestina na kutambuliwa haki za msingi za binadamu za watu wa Palestina hakitakubalika na hakitapelekea amani ya haki na endelevu katika eneo hilo. Akiwahutubia wajumbe wa baraza kuu la taifa la tano la chama cha African National Congress, ANC, Rais Siril Ramafosa alisema nchi yake ina wasiwasi kuwa Israeli inaendelea kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la kupigania ukombozi la Palestina la Hamas, ambayo yalianza kutekelezwa Oktoba 10. Ramafosa aliwaambia wajumbe wa chama hicho cha ja, huko Ekurhuleni karibu na Johannesburg kwamba Afrika Kusini ilikaribisha makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yalileta kurudiwa kwa kurudishwa mateka na kuachiliwa wafungwa wengi wa kisiasa wa Palestina. Hata hivyo, kuna jambo la wasiwasi zaidi kwamba Israel inakiuka makubaliano ya kusitisha mapigano karibu kila siku. Amesema uhalifu uliofanywa na Israeli dhidi ya watu wa Gaza ulifanya serikali yake kupeleka kesi mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki, ICJ ikieleza kuwa utawala wa Israeli unakanyaga majukumu yake chini ya mkataba wa kuzuia uhalifu na mauaji ya kimbari. Afrika Kusini ilipeleka kesi hiyo dhidi ya Israel kwenye mahakama ya ICJ mwezi Desemba 2023 kufuatia mashambulizi ya anga ya Israel huko Ghaza na kuua wa raia. Tangu wakati huo mahakama imetoa hatua za muda za kuamrisha Israeli kuchukua hatua za kuzuia vitendo vya mauaji ya kimbari. Rais Ramafosa alisema tangu mashambulizi ya Israeli yaanze a Oktoba 7, 2023 zaidi ya watu 70,000 wameuliwa shahidi huko Gaza, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Kwingineko katika hotuba yake, rais wa Afrika Kusini amesema lazima pia tuwe na wasiwasi kuhusu mateso makubwa yanayosababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Sudani, ambako yanaripotiwa kwa zaidi ya watu laki moja hamsini na elfu wameshauawa. Kamanda wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Mataifa nchini Lebanon, UNIFIL, amesema kuwa ujumbe wa kulinda amani wa kimataifa haujapata ushahidi wowote wa kuhusu harakati ya Hizbullah kujenga upya uwezo wake wa kijeshi wa, akikanusha madai ya Israeli yaliyotumika kama kisingizio cha kushambulia maeneo ya kusini mwa Lebanon. Akizungumza katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Chaneli 12 cha Israeli Jumatatu, Diodato Abagnara alisema hakukuwa na ushahidi kwamba harakati hiyo ya Mkawama Lebanon ilikuwa imejizatiti kwa silaha tena huko kusini mwa mto Litani. Abagnara ambaye alichukua wadhifa kuongoza UNIFIL mwezi Juni pia alikosoa mashambulizi ya anga ya Israel dhidi ya Lebanon ambayo yameua mamia ya watu, akisema kuwa yanakiuka waziwazi makubaliano ya kusitisha mapigano. Alionya kuwa kosa dogo linaweza kusababisha kushadidi ghasia, akielezea hali ya usalama kuwa ni nyeti sana. Abagnara aliongeza kwa kusema kuwa uwepo wa wanajeshi wa Israel katika maeneo matano kando ya mstari wa Buluu inayopambanua mpaka kati ya Lebanon na maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel huko Palestina ni dhidi ya azimio la Umoja wa Mataifa nambari 1701. Azimio hilo lililosaidia kusitishwa vita vya siku 33 vilivyoanzishwa na Israeli dhidi ya Lebanon mwaka 2006 linaitaka Israel kuheshimu uhuru wa Lebanon na mipaka yake. Israel na harakati ya Hizbullah walifikia makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yalianza kutekelezwa Novemba 27, 2024. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Tel Aviv ilitakiwa kuondoka kikamilifu katika eneo la Lebanon, lakini imebakisha wanajeshi wake katika maeneo matano, jambo ambalo ni ukiukaji wa wazi wa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nambari 1701 na masharti ya makubaliano ya mwezi Novemba. Tangu kuanza kutekelezwa makubaliano ya kusitisha mapigano, Israel imeshakanyaga makubaliano hayo mara kadhaa kwa kushambulia tena maeneo ya Lebanon. Viongozi wa Lebanon wamesema kuwa ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel unahatarisha utulivu wa taifa hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la waandishi wa habari wasio na mipaka RSF, limesema utawala wakizayu, wa kizayuni ni muuaji mkuu wa waandishi wa habari duniani kwa mwaka wa tatu mfululizo, na limeutaka utawala huo uwajibike kwa kusababisha karibu nusu ya vifo vya waandishi wa, wa habari duniani mwaka 2025 hasa kwenye ukanda wa ghaza inayozingira kila upande katika ripoti yake ya kila mwaka iliyotolewa jumanne 4 rsf imesema waandishi wa, wa habari 29 wa palestina waliouawa na jeshi la israeli huko gaza na kufanya asilimia kubwa ya vifo vya waandishi wa, wa habari 67 waliouawa wa mwaka huu kote ulimwenguni Taarifa hiyo ya uh, vyombo vya habari visivyo na mipaka imesema kuwa kwa mwaka wa tatu mfululizo, Israel imekuwa tishio kubwa zaidi kwa waandishi wa habari duniani. Tangu Israel ilipoanzisha vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Ghaza mwezi Oktoba 2023 waandishi wa habari karibu 220 wameeshauawa, ikithibitisha rekodi mbaya ya Israel katika mauaji makubwa ya wafanyakazi wa vyombo vya habari duniani. Ripoti ya RSF ambayo ilichunguza vifo vya waandishi wa habari kwa kipindi cha miezi 12 kuanzia Desemba 2024, imebaini kuwa vikosi vya Israel vinahusika na asilimia 43 ya vifo vya waandishi wa habari mwaka huu na kuvitaja kama adui mkubwa wa waandishi wa habari duniani. RSF imesema karibu nusu, yani asilimia 43 ya waandishi wa habari waliouawa katika miezi 12 iliyopita wameuawa huko Ghaza na wauaji ni wanajeshi wa Israel. Shambulio la kutisha lililotokea tarehe 25 Agosti ambapo shambulio la aina ya double tap dhidi ya hospitali katika eneo la kusini mwa Gaza liliua waandishi wa habari watano na lilifanywa na Israeli. Na kwa uchache watu 74, wengi wao wakiwa raia, wameuawa na 83 kujeruhiwa kutokana na mapigano ya karibu mashariki ka, ya hivi karibuni huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na mratibu wa misaada ya Umoja wa Mataifa nchini humo. Mapigano kati ya vikosi vya jeshi la DRC na waasi wa m 23 kati ya Disemba 2 na Disemba 7 yamejumuisha matumizi ya silaha nzito na mashambulizi ya maroketi katika maeneo yenye watu wengi na yaliathiri wilaya za Uvira, Walungu, Mwenga, Shabunda, Kabare, Fizi na Kalehe katika mkoa wa Kivu Kusini. Taarifa mpya inaonyesha kuwa mapigano hayo pia yamesababisha zaidi ya watu laki mbili kukimbia makazi yao tangu Disemba mbili, huku maelfu ya wananchi wengine wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakikimbilia nchi jirani zikiwemo Burundi na Rwanda. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema je, Nigeria iliwezaje kusambaratisha mahesabu ya mapinduzi nchini Benin? Uingiliaji wa haraka wa Nigeria wa ombi la serikali ya Benin ulifelisha jaribio la mapinduzi na kuzuia kuenea ukosefu wa utulivu huko magharibi mwa Afrika. Kwa mujibu wa Pass Today, mapinduzi yaliyofeli nchini Benin 7 Disemba 2025 haikuwa tu mtihani kwa serikali ya Patrice Talon, lakini hilo lilibadilika na kuwa jukwaa la Nigeria kuchukua jukumu, jukumu ambalo televisheni Aljazira iliona kuwa la maamuzi kutoka masaa ya kwanza ya shida. Aljazira iliripoti kinukuu ofisi ya rais wa Nigeria kwamba serikali ya Talon iliomba mara mbili msaada wa haraka kutoka Abuja, kwanza kwa msaada wa dharura wa anga na kisha kwa kutumwa askari wa ardhini. Maombi hayo yalitumwa wakati kundi la wanajeshi walioongozwa na Kanali Pascal Etigri walipochukua udhibiti wa televisheni ya taifa na kutaka rais aondolewe na kusimamishwa kazi taasisi zote za kidemokrasia. Sababu ya kwanza na rasmi ya kuingilia kati Nigeria lilikuwa ni ombi la moja kwa moja kutoka kwa serikali ya Benin. Tovuti ya Nigeria Premium Times pia ilithibitisha kwamba serikali ya Benin iliiomba Nigeria katika maelezo mawili rasmi kuchukua hatua haraka na kuchukua udhibiti wa anga wa nchi hiyo ili kulinda utaratibu wa kikatiba na usalama wa watu wa Benin. Nigeria kwa amri ya Rais Bola Tinubu ilituma ndege zake za kivita katika anga ya Benin, na kama Al Jazeera ilivyoripoti ripoti, ilichukua udhibiti wa anga na hivyo kuwawekea kikomo cha uwezo waliopanga mapinduzi ya kuendesha na kuratibu mambo yao. Hatua hiyo ilikuwa na nafasi muhimu, hususan katika kurejesha televisheni ya taifa na kambi muhimu ambapo waliopanga mapinduzi walikuwa wamejipanga upya. Lakini uingiliaji kati wa Nigeria haukuwa tu jibu la ombi rasmi. Vipimo vya kijiografia na kisiasa pia vilikuwa muhimu. Kama gazeti la Guardian lilivyobaini, Benin, tofauti na majirani zake wengi, ilikuwa na historia ya utulivu wa kiasi na mapinduzi yake ya mwishoni kabisa yalifanikiwa mwaka elfu moja mia tisa sabini na mbili, lakini eneo la Afrika Magharibi linashuhudia mfululizo wa mapinduzi katika miaka ya hivi karibuni katika nchi jirani na Benin, kuanzia Niger na Burkina Faso hadi Mali na Guine. Ni kwa sababu hiyo ndio maana utulivu wa Benin unahesabiwa kuwa suala la usalama wa kikanda kwa Nigeria. Nigeria isingeliweza kuruhusu athari hiyo kufikia mipaka yake ya magharibi, ambayo yenyewe inakabiliwa na matatizo ya usalama na harakati za makundi yenye silaha. Teherani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu, katika sehemu ya 67 ya mfululizo huu. Leo tutaendelea kuzungumzia maisha ya Nabi Isa alaihi ssalam. Kama mnakumbuka, tulibainisha katika kipindi kilichopita Kuhusiana na kuzaliwa Nabi Isa Masihi alaihi ssalam, tuliona jinsi mama yake yaani Mariam binti Amran alivyotaabika na kukumbwa na wasiwasi na mashaka makubwa akihofia namna atakavyokabiliwa na tuhuma ya kuwa na mtoto bila mume. Aidha, tulibainisha jinsi alivyopata utulivu baada ya kuwa na uhakika kwamba Mwenyezi Mungu aliyempatia mtoto huyo bila shaka atamlinda na kumtetea mkabala wa tuhuma yoyote. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Hatimaye Mariam, kwa kujiamini, akiwa amemkumbatia mwanawe mchanga, alirudi kutoka jangwani na kwenda kwa jamaa na marafiki zake. Sehemu nyingine ya kisa cha maisha ya Mariam na nabi Isa alayhim assalaam inaelezwa katika Qurani tukufu kuanzia aya 27 hadi 33 za Surat Mariam. Aya za 27 na 28 za sura tuliyotangulia kuitaja zinasema: akenda naye kwa jamaa zake amembeba. Wakasema, ewe Mariam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada wa Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu wala mama yako hakuwa kahaba. Walipomwona mtoto mchanga mikononi mwa Mariam, waliguswa na kushtuka sana Walikuwa wakijua utakasifu wa zamani wa Maryam, ucha Mungu na utu wake. Kwa hiyo walistajabu kwa walioliona, wengine walihukumu kwa haraka na kidhahiri, walifungua vinywa vyao na kumlaumu wakasema: ewe Maryam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu wala mama yako Hakuwa kahaba. Walikuwa wakisema baba na mama yako walikuwa watu wema. Ni hali gani hii tunayoiona kwako kwa wakati huu? Maryam kwa amri ya mwenyezi Mungu alikaa kimya. Kitu pekee alichofanya ni kuwaashiria mtoto wake, yani Isa, lakini kitendo hiki kiliwashangaza zaidi hadhirina. Aya za 29 hadi 33 za surati Maryam zinaendelea kubainisha kisa hiki kwa kusema: akawaashiria mtoto wakasema, vipi tumsemeze aliye bado mdogo yumo susuni? Mtoto akasema hakika mimi ni mtumwa wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenijalia ni mwenye kubarikiwa popote pale ni wapo, na ameniusia sala na zaka, maadamu ni hai na nimtendee wema mama yangu, wala hakunifanya niwe jeuri mwovu, na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Aya hizi kwa maneno mafupi mazito yaliyo wazi na fasaha zinatoa taswira ya wazi kabisa ya utu na tabia ya Isa alaihi ssalam, na kukataa mawazo yoyote ya uongo au kishirikina kuhusu tabia yake. Aya zilizotangulia zinaeleza baadhi ya sifa kuu za Isa Masih, na mwanzoni mwa sifa hizo zote anajitambulisha kuwa ni mja wa Mungu. Eh, hii inasisitiza ukweli kwamba nafasi na daraja ya juu kabisa ni uja wa Mwenyezi Mungu. Kufuatia hilo, Qur'ani tukufu inamtambua kama aliyekuja na kitabu na kisha inaashiria utume wa Nabii Isa. Bila shaka tunajua kwamba utume siku zote hauambatani na kuwa na kitabu cha mbinguni. Baada ya hapo, aya zilizotangulia zinaeleza kubarikiwa Nabii Isa na kuwa yeye ndiyo chanzo cha wema, baraka na athari za kudumu kwa jamii. Kisha zinaashiria miongoni mwa mipango ya Isa kuwa ni sala na zaka. Hii ni kutokana na umuhimu wa ajabu wa mambo haya mawili, yaani sala na zaka, ambazo zinachukuliwa kuwa mipango na ratiba za pamoja za dini za mbinguni. Ikumbukwe ya kwamba swala na zaka ni funguo za mawasiliano baina ya muumba na viumbe wake. Baada ya hapo, Qurani tukufu inazungumzia suala la kumtendea wema mama, ambayo ni miongoni mwa tabia za mitume wa Mwenyezi Mungu. Hatimaye aya inayofuata inaashiria kwamba Isa alaihi salamu si dhalimu jeuri, wala mtu mwovu. Eh, hii inamaanisha kwamba hatafuti udhalimu, utawala au uonevu juu ya watu. Yeye ni mnyenyekevu, mkweli na mwenye kutambua haki, mwenye huruma na mwenye kupigania uadilifu kwa ajili ya watu. Amri ya Mwenyezi Mungu, Nabii Isa alayhi salamu alizaliwa na mama bila kuwa na baba, na kwa vile tunasoma katika aya hizi kwamba anazungumzia wema wake kwa mama yake huku akitaja heshima zake, huu ni ushahidi wa wazi wa umuhimu wa nafasi ya mama. Zaidi ya hayo, aya hizo zinaonyesha kwamba mtoto huyo mchanga ambaye alianza kusema kimiujiza alijua kwamba alikuwa mtoto wa kipekee ambaye alizaliwa na mama tu bila kuwa na baba. Katika aya hizi Nabii Isa alayhi salamu anajiombea dua na ombi analoomba kwa Mwenyezi Mungu mwanzoni kabisa mwa maisha yake yenye baraka ni e Mwenyezi Mungu, nihifadhi na nipe amani katika siku hizi tatu siku ya kuzaliwa kwangu, siku ya kufa kwangu na siku nitakayofufuliwa kuwa hai, siku ya kiyama. Aya ya 33 ya surati Maryam inasema, na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Siku hizi tatu katika maisha ya mtu ni muhimu sana na za kutisha na ni kwa neema Mwenyezi Mungu tu ambapo mtu anaweza kuishi kwa usalama. Hapana shaka kwamba idadi ya watu safi na wastahili wakiongozwa na manabii wa kiungu wanasalimika kunako upotofu na kuokoka kwenye njia hatari tangu kuzaliwa hadi ufufuo kwa huba na mapenzi ya Mwenyezi Mungu, na kinyume na hivyo haiwezekani. Baada ya kutoa taswira ya wazi kuhusiana na tukio la kuzaliwa Isa alayhi salam, Qurani tukufu inakanusha ushirikina na kauli za shirki zilizotolewa kuhusu nabi Isa alayhi salam, ambapo aya za 34 na 35 zinasema huyu ndiye Isa mwana wa Maryam, ndiyo kauli ya haki ambayo wanaifanyia shaka Haiwi kwa Mwenyezi Mungu kuwa na mwana, subhanahu, yeye ametakasika. Anapolihukumia jambo basi huliambia tu kuwa likawa. Ijapokuwa Nabii Isa alayhi salamu aliumbwa na kuzaliwa kimeujiza, lakini zama za mwanzo za maisha yake zilikuwa kama wanadamu wengine, yani alipitia kipindi cha kuwa tumboni kwa mama yake na baada ya kuzaliwa kwake kama walivyo watoto wengine alilelewa katika mikono ya mama yake ahadi akakuwa na kufikia hatua ya utu uzima. Katika aya nyingi za Qurani tukufu, kitabu hiki kitakatifu kinataja jina la Isa pamoja na jina la mama yake Mariam, na hivyo kusisitiza kuwa yeye ni mwana wa Mariam na mtoto wa binadamu ikiwa ni utangulizi wa kuukana uwana wa Mungu. Kwa njia hii Qurani tukufu inakatana kupinga vikali kauli kwamba yeye ni mwana wa Mungu au ana hadhi ya uungu. Kisha Qurani tukufu inaongeza kuwa hii ndiyo kauli ya kweli ambayo wameitilia shaka na kila mmoja ameshika njia isiyofaa hii, kwamba Qurani tukufu inasema ndiyo kauli ya haki ambayo wanaifanyia shaka. Inaonekana kuwa inawahusu maadui na marafiki wa Kristo, amani iwe juu yake, au kwa maneno mengine, Mayahudi na Wakristo. Kundi lililopotoka lilitilia shaka usafi na utakasifu wa mama yake na kundi jingine lilimwona Isa alayhi salamu kuwa ni mwana wa Mungu, kisha likazusha suala la utatu na miungu watatu. Aya ya 35 ya surati Mariam inasema, ahaiwi kwa Mwenyezi Mungu kuona mwana. Subhanahu, yeye ametakasika anapolihukumia jambo basi huliambia tu kuwa likawa. Kimsingi ni kuwa kupata mtoto kunahitajia kuwa na mwili na mpaka. Hii ina maana ya kumleta Mungu asiye na kikomo chini ya mwavuli wa sheria za ulimwengu wa kimwili na kumweka ndani ya mipaka ya kiumbe dhaifu na mwenye mipaka. Mwenyezi Mungu yule yule ambaye ni mwenye enzi na mtawala na mwenye mamlaka juu ya ulimwengu wote mzima, na akitaka anaweza kuumba dunia zingine kama huu ulimwengu mkubwa kwa amri moja. Je, si kupotoka kutoka katika kanuni za imani ya Mungu mmoja na imani kwa sisi kumchukulia yeye kuwa na watoto kama wanadamu? Inapaswa kuona hitaji la watoto katika viumbe hai linaanzia wapi. Kwa kuwa muda wa maisha ya viumbe hai ni mdogo na una mpaka, ni muhimu kwao kuzaa watoto ili kuzuia kutoweka kwa kizazi na kuendeleza maisha ya aina zao. Kwa mtazamo wa kijamii, kazi ya pamoja pia inahitaji nguvu zaidi za kibinadamu. Hiki ndicho kinachomfanya mtu awe na hamu ya kupata watoto. Kwa kuongezea, ni kuwa mahitaji ya kihisia na kisaikolojia pamoja na kukabiliana na upweke na hofu inayotokana nayo kumtia moyo na kumshajisha mtu kuwa na kizazi chake. Lakini Mungu ambaye ni wa milele na ana uwezo usio na kikomo, hana nafasi ya udhaifu, hana hali ya kutoweza au kuwa mhitaji katika asili yake safi. Kamwe yeye hahitaji kuwa na watoto. Je, yeah, ni kitu kingine isipokuwa hiki kwamba wale ambao wamedai kwamba Mungu ana wa watoto, wamempima kwa viwango vyao vya kimwili na wameona ndani yake yale waliyoyaona ndani yao wenyewe, wakati hakuna chochote chetu kinachofanana na Mungu. Baada ya kujitambulisha kwa sifa tulizotaja, Nabi Isa alaihi ssalam anasisitiza kanuni ya tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu, hasa katika muktadha wa ibada ambapo aya ya 36 ya Surat Mariam inasema: na hakika Mwenyezi Mungu ni mola wangu mlezi na mola wenu mlezi, basi mwabuduni yeye. Hii ndiyo njia iliyonyoka. E, hivyo kwa hakika tangu mwanzo wa maisha ya unabii Isa alaihi salam alipigana na aina zote za shirki na daima kila mahali alisisitiza tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu pamoja na ibada. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu ambapo tutaendelea na maudhui yetu hii, insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Teherani la Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa, ni macho yetu magazetini. Jambo la macho yetu magazetini leo Jumatano, Disemba 10, 2025 linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeandika miaka 64 ya uhuru wa Tanganyika, Rais Samia asamehe wafungwa 1136 wafungwa 22 waachiliwa huru 1114 wapunguzi wapunguziwa adhabu. Pia limeandika hali ni shwari, asema DCP Misime Watara aapishwa kuiongoza tena Ivory Coast serikali ya Zanzibar kutumia dola milioni mia nne ufukiaji bahari na chuo cha uvuvi kujengwa shumba mjini. Habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema nchi ya yatuli yatuliyatuli ni kuhusu yaliyoitwa maandamano. Polisi wafunguka, wakanusha upotoshaji wa mitandaoni, wathibitisha usalama wa Tanzania kwa shwari kila kona ya nchi. Simba chawene hawashukuru wa Tanzania kwa kutunza amani. Serikali yaweka kipaumbele kuhuisha majengo na kupanga miji na Rais Samia atoa msamaha kwa wafungwa Tanzania. Jamvi la Habari limeandika jensi wa Goma kutumika wakwepa shinikizo la wanaharakati na viongozi wa Chadema waliotaka waandamane nchini kufanya vurugu, wakubaliana na mwito wa serikali wa kupuuza vurugu, utulivu wa tawala maadhimisho ya uhuru, salamu za nchi kwanza mengine baadaye. Za tawala mitandaoni pia limeandika mpotoshaji kuhusu grafiti apingwa, afuta posti. Wadau wavunje ukimya, wafafanua ukweli kuhusu mradi wa mkakati wa Mahenge. Habari kuu kwenye gazeti la Wamachinga inasema hali shwari daa Mbeya, Dodoma, Mwanza na Arusha. Sherehe za uhuru za malizika kwa utulivu. Waliokwenda makazini watambuliwa kwa vitambulisho. Leo shughuli za ujenzi wa taifa zarejea kama kawaida. Rais Samia wasamehe wafungwa elfu moja na thelathini na sita. Profesa Kitila atangaza vipaumbele vipya uwekezaji Tanzania, sambamba na kutolewa fursa kwa vijana. Tunaielekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Daily Nation limeandika Mkenya mmoja mwanaume afungwa jela kwa ulaghai wa kodi nchini Marekani. Huyo ni Bosinde ambaye aliwasaidia wateja kuficha mapato yao halisi kwa kuwaripoti kwa, kwa njia ya IRS. Dereva Mkenya aliyekwama Dubai atoa mwito wa kuokolewa. Huyo ni Brian Kiplimo ambaye amesema amevunjika moyo ana maumivu na hofu ya maisha yake. Habari yake nyingine ina kichwa cha maneno kinachosema kutana na wakenya wanaoishi Mauritius. Wanaishi ndani ya mvuto wa utulivu ambao umewafanya wasomi wengi vijana kukifanya kisiwa hicho kwa nchi yao ya pili. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limeandika vyama vya UDA na ODM vya rukana kuhusu kuachiana viti 2027, ndoa ikizidi kufifia. Vyama vya siasa vimeanza kupanga mikakati yao binafsi kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027 baada ya chaguzi ndogo zenye ushindani mkali zilizohusisha mazungumzo na makubaliano ya kugawana maeneo yenye ushindani. Vilevile limeandika aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko ametangaza kurejea katika ulingo wa siasa baada ya kusajili chama kipya cha kisiasa cha, cha National Economic Development Party NEDP. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika: kijana wa miaka 16 fariki dunia baada ya kushambuliwa katika mkutano wa NAP Leo Joshua Otima alikuwa amehudhuria mkutano wa kampeni wa mgombea wa urais wa NAP Robert Kiagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine alipopigwa kichwani na kitu butu na kufariki dunia. Nini kitafuata baada ya kupigwa kalamu Mathias Walukaga? Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Uganda EC, Jaji Simon Byabakama amesema, Mathias Walukaga hana sifa hata za chini kabisa zinazohitajika za kielimu za kuchaguliwa kuwa mbunge wa lukagale teuliwa na chama cha NAP kugombea ubunge huko Busiro Mashariki. Hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni mawaidha mafupi, baada ya hapo tutakuwa na leo katika historia. Katika darasa hii ya leo tutazungumzia juu ya maana ya talaka kilugha na kiistilahi. Kabla hatujaingia katika ahkam za talaka, ni muhimu tufahamu ni nini maana ya talaka katika lugha na katika istilahi. Kama tunavyofahamu, Uislamu ulipokuja ulikuta maneno kadha wa kadha yakitumika katika lugha ya Kiarabu, lakini Uislamu ulipokuja ukayapa maana nyingine ambayo yafahamika kama maana ya kiistilahi. Kwa mfano, Waarabu walikuwa wana neno swala kabla ya Uislamu, lakini swala kabla ya Uislamu ni tofauti na swala baada ya Uislamu, ina maana ya kiistilahi. Halikadhalika somu kabla ya Uislamu, kulikuwa na neno somu, lakini maana yake ilibadilika baada ya kuja Uislamu. Sasa tunapozungumzia talaka, talaka ni neno la Kiswahili la ambalo limetoholewa kutoka katika lugha ya Kiarabu. Kama tunavyofahamu, lugha ya Kiswahili ina maneno mengi yenye asili ya Kiarabu. Kuna waliodai kwamba karibuni asilimia hamsini ya maneno ya lugha ya Kiswahili yana asili ya lugha ya Kiarabu. Miongoni mwa maneno ya Kiswahili ambayo yana asili ya lugha ya Kiarabu ni neno talaka. Na talaka au kwa Kiarabu at-talaq lina maana ya alirsalu walhuriya, ni kukipa kitu uhuru, kukiachia kitu kifanye kinavyotaka, kukipa uhuru. Hii ndio maana ya talaka katika lugha ya Kiarabu. Mfano, mwindaji anapomwachia mbwa ende akakamate windo, kwa Kiarabu tunasema atlaka sayadu alkalba Mwindaji amempa talaka mbwa, yani amemwachia, amempa uhuru wa kutaharak. Na mmoja katika wataalamu wa Kiislamu na wa lugha ya Kiarabu maarufu kama Alfarabi anaelezea maana ya talaka kwa kusema, kitoa mfano wa ibara najatun taliq. Naja ni kondoo. Sasa najatun taliq, kondoo aliyepewa talaka ni kondoo gani? Asema Alfarabi, najatun taliq idha kanat mukhallatan tar'a wahdaha. Kondoo aliyetalikiwa ni yule kondoo aliyeachwa peke yake, analisha mwenyewe, hakufungwa wala hana mchungaji anayemsimamia huyu. Katika lugha ya Kiarabu anaambiwa ni najatun na taliq, ni kondoo aliyepewa talaka, ni kondoo aliyeachwa huru au inasemwa atlaqa lasira atlaka lasira au utliku lasiru, idha halalta asarahu wa halaita anhu fantalaka. Mateka aliyepewa talaka, ni mateka gani? Ni yule mateka aliachwa huru aende anakotaka, akaondoka zake. Kwa hiyo talaka katika lugha ya Kiarabu ina maana ya kumpa mtu uhuru afanye anavyotaka. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe kumi na tisa Jamadi Thani ya elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria sawa na Disemba kumi mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Siku kama ya leo miaka mia nane ishirini na saba iliyopita, alifariki dunia Ibni Rushdi Andalusi, msomi mkubwa wa falsafa wa Kiislamu. Abul Walid Muhammad bin Ahmad bin Rushdi ambaye alikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa wa elimu ya falsafa wa Kiislamu katika karne ya sita ya Hijiria. Alikuwa pia mtaalamu katika elimu za fiki, hadithi, fasihi, mantiki na elimu nyingine za wakati huo. Ibni Rushdi aliyekuwa akiishi Andalusia, Hispania ya leo, alikuwa mtu wa karibu kwa mfalme na miongoni mwa makadhi wa eneo moja la utawala wa kifalme. Mwanafalsafa huyu mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi kikiwemo cha Bidayatul Mujitahidi, Falsafatu Ibni Rushdi na Al Kuliati. Miaka 129 iliyopita katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden, Alfred Bernhard Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na, na kuhamia nchini Russia. Wakati wa ujana wake Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua dynamite au baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo, badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani, ilianza kutumiwa kama kifaa cha kivita. Ni kwa sababu hiyo ndipo Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shahsia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. Tuzo hiyo ambayo imepewa jina la mwasisi wake, yani Nobel mwenyewe, hutolewa katika nyanja tano za fizikia, kemia, tiba, fasihi na amani ya kimataifa, kwa wasomi waliofanya jitihada kubwa za kuleta amani na mafanikio ya kielimu, uvumbuzi na mambo mengine makubwa duniani. Hata hivyo, uteuzi wa washindi wa tuzo ya Nobel hususan ile ya amani duniani umeathiriwa na ushawishi wa baadhi ya madola makubwa na hivyo kuiondoa tuzo hiyo katika mkondo wa asili wa mwanzilishi wake. Katika siku kama hii ya leo miaka 77 iliyopita, yaani tarehe 10 mwezi Disemba mwaka 1948 baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kimataifa la haki za binadamu na kuidhinisha haki za kimsingi na kijamii za binadamu. Azimio hilo la haki za binadamu lilitayarishwa kwa maelekezo ya Umoja wa Mataifa kupitia jopo la wawakilishi wa nchi kadhaa duniani. Kipengee nambari moja cha azimio hilo kinasisitiza kuwa binadamu wote ni sawa. Licha ya kupasishwa azimio hilo, leo hii vitendo vya siasa za madola ya magharibi haswa Marekani vinakinzana wazi na azimio hilo. Leo hii pia baadhi ya madola hayo ya magharibi yamekuwa yakitumia swala la haki za binadamu kama wenzo wa kuyashinikiza mataifa mengine. na miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, Baraza Kuu la Mapinduzi ya Kiutamaduni liliundwa nchini Iran kwa amri ya Imamu Ruhullah Komeini, mwenyezi Mungu wa amrehemu, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, makundi mbalimbali mbali ya upinzani yalikuwa yakikwamisha mwenendo wa masomo katika vyuo vikuu na shule mbalimbali mbali hapa nchini. Kulikuwepo waalimu na wahadhiri wengi wapotofu ambao walikuwa wakifanya kazi katika vyuo vikuu na shule hapa nchini, na hakukuwa kumefanyika mabadiliko yoyote ya ratiba, mbinu za ufundishaji, malezi na masomo. Matokeo yake ikawa ni kufungwa kwa muda vyuo vikuu. Baada ya vyuo vikuu kufungwa, Imam Khomeini alitoa amri ya kuundwa baraza la mapinduzi ya Kiutamaduni kwa shabaha ya kuboresha masuala ya utamaduni katika shule na vyuo vikuu. Naapani no. Teheran, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kikao cha tatu cha kamati ya pande tatu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Saudi Arabia na Jamhuri ya Watu wa China cha kufuatilia makubaliano ya Beijingi kilifanyika jana Jumanne hapa jijini Teheran kwa kuhudhuriwa na wajumbe wa ngazi za juu wa pande hizo tatu nchi hizo tatu zimetoa mwito wa kusitishwa mara moja jinai na uchokozi wa Israel dhidi ya nchi za Palestina, Lebanon na Siria na zimelaani jinai za Israel na Marekani za kuivamia kijeshi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwezi Juni mwaka huu. Rais wa Afrika Kusini amesema kwamba chochote kilicho chini ya uhuru wa Palestina na kutambuliwa haki za msingi za binadamu za watu wa Palestina hakitokubalika na hakitopelekea amani na haki na utulivu endelevu katika eneo hili. Na kamanda wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Mataifa nchini Lebanon, UNIFIL, amepinga madai ya Israel kuhusu silaha za Hezbollah. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.