Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye kikipenda kisipende na kwake watarejeshwa wote. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran, studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo, ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio @irib.ir tunasikika pia katika masafa ya FM huku nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na podcast yetu ya leo, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. Jioni ya leo, nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. <tune> imesalia dakika moja kutimia saa mbili kamili kwa masaa, kwa majira hapa nchini Iran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kumradhi, saa ni saa moja na nusu jioni hapa jijini Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Barabara ya hariri ya kusini Iran, Uturuki zarekebisha biashara ya Eurasia. ICC yamhukumu kiongozi wa janjawidi wa Darfur kifungo cha miaka 20 jela. Nchi za eneo la sahili za tishia kusimamisha ndege za Nigeria iwapo anga nchi hizo itakiukwa. Na kikosi kipya cha polisi wa Kenya cha wasili Haiti kukabiliana na magenge ya uhalifu. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Mwishoni mwa mwezi uliopita, wakati waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidani alipofanya ziara mjini Tehran, Irani na Uturuki zilitangaza makubaliano ya kuanza ujenzi wa njia mpya pamoja ya reli kati ya nchi mbili. Maafisa wa Irani na Uturuki wameutaja mradi huo kama hatua ya kipaumbele kuelekea kuunganisha mpakani reli za nchi hizo mbili na kuendeleza ukanda wa biashara wa kimkakati unaounganisha Asia eh, na Ulaya. Makubaliano hayo yanajumuisha kuanza kazi kwenye njia ya usafiri ya Marande Cheshmi Soraya yenye takriban kilomita mia mbili ambayo itafika hadi katika eneo la mpaka wa Uturuki na Aralik. Takwimu zilizotolewa na maafisa wa Irani zinaonyesha kuwa mradi huo una thamani ya takriban dola bilioni 1.6 na no umepangwa kukamilika ndani ya miaka mitatu hadi minne. Njia hii mpya ya reli ni ishara wazi kwamba nchi zilizo kwenye njia hii zimeazimia kubadilisha jiografia kuwa chachu ya maendeleo. Njia hiyo mpya ya reli ya pamoja kati ya Uturuki na Irani ili kuunganisha pamoja mhimili wa Marande Maku Bazargan kuelekea mashariki mwa Uturuki. Mradi huo unajaza pengo la kimuundo kati ya mitandao miwili mikubwa ya reli ya eneo hilo. Marhala nyingine, mradi huo kuisha huduma ya reli ya Istanbul Tehran Islamabad iliyopangwa kufunguliwa tena Januari mwakani. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC leo Jumanne wamemhukumu kiongozi wa wanamgambo wa Janjawidi katika jimbo la Darfur, Sudan, kifungo cha miaka 20 jela baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ukatili katika jimbo la Darfur. Ali Muhammad Ali Abdurrahman anayejulikana pia kama Ali Kusheib alitiwa hatiani mwezi Oktoba mwaka huu kwa makosa 27 ya jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu yakiwemo mauaji, utesaji na vitendo vya ubakaji na ukatili mwingine uliotekelezwa na wanamgambo Janjaweed katika machafuko ya Darfur zaidi ya miaka 20 iliyopita katika kesi iliyosikilizwa mwezi uliopita, waendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake huko The Hague, Holanzi, walitaka Ali Muhammad Ali Abdurrahman ahukumiwa kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia mwezi Oktoba kwa makosa 27 ya jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu. Ali Muhammad Abdurahman aliyekuwa kinara wanamgambo wa Janjawid miaka ishirini iliyopita huko Darfur, amepatikana na hatia pia ya kuamuru kuuliwa watu kwa umati na kuwapiga kwa shoka hadi kufa wafungwa wawili kati ya mwaka elfu mbili na tatu na elfu mbili na nne Mwendesha mashtaka katika mahakama ya ICC Julian Nicolls aliwaambia majaji katika kikao cha hukumu mwezi Novemba kwamba Ali Muhammad Ali Abdurahman au Ali Kusheib alitenda jinai zote hizo kwa kujua na kwa makusudi, na upo ushahidi wa kuthibitisha hilo. Ali Al Kusheib aliye na umri wa miaka 76 alisimama na kusikiliza, lakini hakuonyesha kuguswa, na jaji kiongozi Joana Kona alipotoa hukumu hiyo. Shirikisho la nchi za Sahel barani Afrika linalojumuisha Mali, Niger na Burkina Faso limetangaza kuwa litazizuia ndege zote zinazokiuka anga ya shirikisho hilo kufuatia ripoti za ukiukaji wa sheria uliofanywa na Nigeria. Shirika la nchi za Sahel kwa kifupi AES limeeleza kuwa ndege ya jeshi la anga la Nigeria ilitua kwa dharura nchini Burkina Faso na kwamba uchunguzi wa mamlaka ya Burkina Faso umebaini kuwa ndege hiyo ilitua bila kibali. Shirika la Sahel limelaani kukiukwa anga yake kulikofanywa na jeshi la anga la Nigeria na kusisitiza kuwa maafisa husika wa, shi, wa shirikisho hilo wamepewa mamlaka ya kuzizuia ndege zote zitakazokiuka anga ya shirikisho hilo la Sahel. Muungano wa nchi za Sahel umeutaja ukiukaji huo uliofanywa na ndege ya Nigeria kuwa hatua isiyo ya kirafiki, bila kujali sheria za kimataifa na kanuni za kimataifa za kiraia na kijeshi. Mali, Bukina Faso na Naija, nchi zinazopitia matatizo yanayofanana, zilianzisha shirikisho la nchi za Sahel Julai 6 mwaka jana kufuatia kupitishwa kwa mkataba wa Liptako Gorma ambao uliasisi muungano wa nchi za Sahel Septemba 16 mwaka 2023. Shirikisho hilo limechukua hatua za kijasiri kutathmini upya muungano wake wa kimataifa ikiwa ni pamoja na kujiondoa hivi karibuni kutoka katika jumuiya ya kiuchumi ya mataifa magharibi mwa Afrika ECOWAS na shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hiki ni kikosi cha tano cha polisi wa Kenya kufika huko Haiti, kisiwa kilichokumbwa na ghasia tangu kuanza kuhudumu kwa misheni ya polisi inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Kenya ina polisi zaidi ya mia saba nchini humo. Kikosi hiki tajwa cha maafisa wa polisi kutoka Kenya kinaungana na polisi wengine zaidi ya mia saba wa nchi hiyo ambayo tayari wanafanya kazi pamoja na polisi ya Haiti kama sehemu ya kikosi cha kimataifa kilichoimarishwa kwa wanajeshi na polisi kutoka Jamaica, Guatemala na el Salvador. Hadi sasa tumetekeleza vyema operesheni na kutoa vipigo vikali kwa magenge yanayolitesa taifa hilo, amesema kamanda wa kikosi cha kukabiliana na magenge ya uhalifu Godfrey Otunge wakati akiwasalimu polisi wapya wa Kenya katika uwanja mkuu wa ndege wa kimataifa wa Haiti. Baraza la rais la mpito la Haiti lilipitisha sheria ya uchaguzi wiki iliyopita na kuendesha nchini uchaguzi mkuu kwa mara ya kwanza katika kipindi cha takriban mwongo mmoja na kuiruhusu serikali kuchapisha kalenda rasmi ya uchaguzi iliyosubiriwa kwa muda mrefu na wananchi. Sheria hiyo ya uchaguzi imepitishwa huko Haiti huku baadhi ya wajumbe wa baraza la rais la mpito wakishinikiza kuondolewa madarakani waziri mkuu Alex Didier Fils Aime, akiwemo Fitz Alfonso Jean ambaye hivi karibuni aliwekewa vikwazo na serikali ya Marekani. Alfonso alikuwa mwenyekiti wa tatu wa baraza la rais la mpito la Haiti ambaye alihudumu kuanzia mwezi Machi hadi Agosti mwaka huu. Godfrey Otunge, kamanda wa kikosi cha kukabiliana na magenge ya uhalifu ametuma ujumbe wa matumaini kwa wananchi wa Haiti akisema kuwa, hatutapumzika hadi lengo letu la pamoja litimie. Tutakabiliana na magenge ya uhalifu hadi Haiti iwe salama, iendeshe uchaguzi uhuru na wa haki. Na serikali ya Marekani imezidisha mashinikizo kwa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ili akubali kuachia sehemu kubwa ya ardhi ya nchi hiyo na makubaliano mengine yaliyoainishwa katika mpango wa amani na mwenzake wa Marekani Donald Trump. Maafisa wawili wa Ukraine ambao majina yao hayakuwekwa wazi wamenukuliwa na tovuti ya habari ya Axios wakisema kuwa Zelenski anakabiliwa na mashinikizo makubwa ya Washington baada ya mkutano wa hivi majuzi kati ya wa washauri wa Trump na rais Vladimir Putin wa Rusia kuhusu mpango wa amani ambao, kwa mujibu wake, Ukraine italiachia eneo la Donbas mkabala wa Marekani kuipatia dhamana kubwa usalama itakayozuia operesheni za kijeshi za Rusia dhidi ya nchi hiyo. Afisa mmoja wa Ukraini amenukuliwa na tovuti ya Axios akisema kuwa chaguo la Marekani ni baya sana kwa Kiev baada ya wa washauri wa Trump, yaani Steve Witkoff na Jared Kushner, kukutana na kuzungumza kwa masaa matano na Rais Putin wiki iliyopita katika ikulu ya Kremlin huko Moscow. Afisa huyo amebainisha kuwa Witkof na Koshna walionekana kutaka kupatiwa jibu la wazi la ndio kutoka kwa Zelenski walipojadiliana naye mpango huo katika mazungumzo ya simu yaliyodumu kwa masaa mawili siku ya Jumamosi. Afisa mwingine wa Ukraini pia amesema pendekezo la Marekani limejumuisha masharti magumu zaidi kuliko matoleo ya awali kuhusu masuala kama vile udhibiti wa kinu cha nyuklia huko Zaporizhzhia na limeacha maswali muhimu kuhusu dhamana usalama bila kujibiwa. Kadhalika amesema kuna kadhia muhimu na kubwa kuhusu udhibiti wa maeneo yanayohitaji kujadiliwa pakubwa, yaani nani ya baki wapi, na upande upi unajiondoa na iwapo Ukraini itajiondoa kwenye laini ya mawasiliano ni kwa namna ipi? Ukraini itahakikishiwa kuwa Rusia inafanya vivyo hivyo na haiendelei na mapigano dhidi ya Kiev. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu na kabla ya uchambuzi yasa, na ya uchambuzi wetu wa kisiasa tunapenda kukumbusheni kwamba tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu au mail ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambayo mba mbali na Tanga, Nasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho hatua mpya katika uhusiano wa Irani na Kenya, kianzio katika diplomasia ya kiafrika na Teheran. Balozi wa Iran nchini Kenya amesema kuwa uhusiano kati ya Tehran na Nairobi umeingia katika hatua mpya. Ali Ghulampur, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran jijini Nairobi, Kenya, ameashiria kufanyika kwa duru ya saba ya kamisheni ya ushirikiano wa pamoja wa Iran na Kenya baada ya kupita mwongo mmoja na kusisitiza kuwa uhusiano kati ya Teherani na Nairobi umeingia katika hatua mpya. Aidha alieleza kuwa kufanyika kwa mkutano wa kamisheni hiyo kuwa ni maendeleo makubwa katika uhusiano kati ya nchi hizo mbili na kusema, katika ushirikiano wa pande mbili, uhusiano wa kisiasa, kibiashara na kiutamaduni uko kwenye ajenda. Akizungumzia uhusiano wa kiuchumi kati ya Irani na Kenya, Ghulam pure alibainisha kuwa wafanya biashara wa Iran wanaweza kufanya kazi katika uwanja wa kusafirisha nje bidhaa za viwandani, hospitali, dawa, kilimo na vifaa vya ujenzi, na mkabala wake inawezekana kuagiza bidhaa za kilimo za Kenya, ikiwa ni pamoja na kahawa, maua, chai na nyama fresh kwa Iran. Kadhalika aliongeza kuwa tulijaribu kuongeza uagizaji wa nyama fresh kutoka Kenya hadi Iran. Vilevile ametaja ushirikiano wa kitamaduni na kusema filamu za mfululizo za Kiirani hurushwa iwani kwenye kanali za televisheni za Kenya, akiashiria kutoa ubingwa wa timu ya taifa Irani ya Iran ya taekwondo katika michuano ya dunia iliyofanyika nchini Kenya. Gulampur aliyeona mafanikio hayo kuwa muhimu sana na kusema Mafanikio haya ya kimichezo yanatoa taswira bora ya nchi yetu mbele ya propaganda chafu. Ushahidi uliopo unaonyesha kuwa uhusiano kati ya Iran na Kenya umeingia katika hatua mpya, na mabadiliko haya yanaonekana katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na hata michezo. Uhusiano kati ya Iran na Kenya una historia ndefu kuanzia miaka 1970 baada ya misukosuko mingi, ikiwa ni pamoja na kukatika kwa mahusiano mwaka 1977 na kuanza tena mwaka 1982, nchi hizi mbili zimejaribu kila mara kuboresha kiwango cha mahusiano yao. Katika miaka ya hivi karibuni, mahusiano hayo yameonekana zaidi katika nyanja za biashara na utamaduni. Kenya ikiwa ni moja ya nchi muhimu katika Afrika Mashariki ina nafasi maalumu katika diplomasia ya Irani katika bara la Afrika. Iran, kwa kuzingatia uwezo wake wa kiuchumi na kisayansi, inafuatilia kupanua ushirikiano na nchi za Afrika ikiwemo Kenya. Katika miezi ya hivi karibuni kumekuwa na dalili na ishara za wazi kwamba uhusiano kati ya Teherani na Nairobi unaingia katika hatua mpya ikiwa ni pamoja na mkutano kati ya balozi wa Irani nchini Kenya na spika wa bunge la nchi hiyo mwezi Machi mwaka huu, ambapo msisitizo uliwekwa katika kuimarisha ushirikiano wa mabunge, kuyafanya amilifu makundi ya kirafiki na kupanua uhusiano wa kibiashara. Mkutano huo pia umefungua njia ya ushirikiano katika mkutano wa Irani na Afrika unaolenga kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kisiasa kati ya Irani na nchi za Afrika. Mikutano kama hiyo inaonyesha kwamba diplomasia ya bunge na maingiliano ya moja kwa moja kati ya vyombo vya sheria vya nchi hizo mbili ni wenzo wa kuimarisha uhusiano. Kwa upande mwingine kufanyika duru ya saba ya kamisheni ya ushirikiano wa pamoja Irani na Kenya baada ya kusitishwa kwa mwongo mmoja ni ishara nyingine muhimu ya kuanza awamu mpya uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Tume imechunguza maeneo ya ushirikiano katika nyanja za kisiasa, kibiashara na kitamaduni na kufikia makubaliano mapya. Katika nyanja ya kiuchumi, Iran inataka kusafirisha bidhaa za viwandani, hospitali, dawa, vifaa vya kilimo na ujenzi nchini Kenya na mkabala wake imeongeza uagizaji wa bidhaa za kilimo za Kenya kama vile kahawa, chai, maua na nyama fresh nchini Iran. Ubadilishanaji huu wa bidhaa unaweza kusaidia kuingiza anuwai ya bidhaa katika masoko ya nchi zote mbili na kuinua uhusiano wa kiuchumi kutoka kiwango kidogo hadi endelevu zaidi. Katika nyanja za kitamaduni, uhusiano kati ya Irani na Kenya pia umeingia katika hatua mpya. Kurushwa hewani filamu za mfululizo za Kiirani katika kanali za televisheni za Kenya ni mfano wa ushirikiano huu wa kiutamaduni, unaoweza kuleta ufahamu bora wa utamaduni na jamii ya Irani miongoni mwa watu wa Kenya. Mbali na kuimarisha uhusiano wa kitamaduni, hatua hizo zitasaidia kuboresha taswira ya Irani katika maoni ya umma wa Kiafrika. Ushirikiano michezo kama vile uwepo wa timu za Iran katika mashindano ya dunia ya taekwondo nchini Kenya pia unaonyesha uwezo mpya katika uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Kwa muhtasari, inaweza kusemwa kwamba uhusiano kati ya Iran na Kenya sasa unaelekea kwenye hatua mpya yenye sifa: kupanuka kwa ushirikiano wa pande nyingi, kuimarisha uhusiano wa bunge, kuendeleza mabadilishano ya kiuchumi na kuimarisha maingiliano ya kitamaduni na kimichezo. Mchakato huu sio tu kwamba unachangia maslahi ya pamoja nchi hizo mbili lakini pia unaweza kuwa mfano wa kuigwa kwa uhusiano wa Iran na nchi nyingine za Kiafrika. Ikiwa njia hii itafuatiliwa kwa umakini, uhusiano kati ya Teherani na Nairobi unaweza kuinuliwa hadi kiwango cha kimkakati na kuunganisha nafasi ya Iran katika ukanda wa Afrika Mashariki. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka hapa jamejam jam jijini Tehran. Israel, Talmudi na mauaji ya kigaidi. Podkasti ya Israel, Talmudi na mauaji ya kigaidi ni uchunguzi wa historia ya siri ya mauaji ya kukusudia yaliyofanywa na utawala wa Israeli. Uchunguzi huu umetokana na kitabu chenye jina lenye mfanano na anwani ya podkasti hii. Kitabu hicho kilichoandikwa mwaka 2018 na mmoja wa waandishi mashuhuri wa Israel, Ronin Bergman, kinaitwa Rise and Kill First, ambalo ni dondoo la aya ya maandiko ya Kiyahudi ya Talmudi isemayo, If someone comes to kill you rise up and kill him first, ambayo maana yake ni ikiwa mtu anakuja kukua inuka utangulie kumuua. Bergman ni mchambuzi mtajika wa masuala ya kijeshi na usalama wa Israel na mwandishi mwandamizi wa habari za uchunguzi wa gazeti la Iedoth Ahronoth. Alifanya karibu mahojiano elfu moja na shahsia wa kisiasa na maajenti wa siri pamoja na kutalii maelfu ya nyaraka kwa ajili ya kuandika kitabu hicho. Kwa mujibu wa Bergman, tangu zama za vita vikuu vya pili vya dunia na kuasisiwa utawala wa Israel hadi wakati yeye alipoandika kitabu hicho, utawala huo ulikuwa umefanya mauaji mengi zaidi ya kukusudia yani assassinations kuliko nchi yoyote ya magharibi, ambapo katika muda kasabini wa takriban miaka 70 umetekeleza operesheni zisizopungua 2700 za mauaji hayo. Kwa kutumia taarifa zilizomo ndani ya kitabu hicho, katika podcast hii tutaelezea historia ya mauaji mauaji ya siri yaliyofanywa na utawala wa Kizayuni na mifano ya mauaji ya makusudi uliofanya utawala huo kuwalenga maafisa wa Uingereza na Siria, viongozi wa Hamas, Hizbullah ya Lebanon, chama cha ukombozi wa Palestina PLO na wanasayansi wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na tutajaribu kufichua dhati ya unyama na ushenzi na ya utendaji jinai za kutoa roho za watu bila ya hofu walio nayo wazayuni katika historia yao yote. Endelea kunitegea sikio mimi, Abdul Fattah Musa, msimulizi wako wa episodi hii ya tatu ya Israel, Talmudi na mauaji ya kigaidi. Shi Sharet, mmoja wa viongozi mashuhuri wa kisiasa wa Israel aliyekuwa pia waziri wa kwanza wa mambo ya nje wa utawala huo, alikuwa akiamini kwamba diplomasia ndiyo njia bora ya kufikia amani na Waarabu na hivyo kuifanya Israel iwe salama. Kabla ya wa Israel, Sharet alikuwa akifanya mikutano ya siri na mfalme Abdallah wa Jordan na waziri mkuu wa Lebanon Radh sul kwa upande wa Riadhu Sulh, kinyume na kauli alizokuwa akitoa dhidi ya wayahudi na hatua wa alizokuwa akichukua dhidi ya Israel, mnamo mwishoni mwa mwaka 1948 waziri mkuu huyo wa Lebanon alikutana kwa siri tena mara kadhaa na mmoja wa wasaidizi wa Sharet aitwaye Eliyahu Sasoni mjini Paris, Ufaransa, ili kujadili makubaliano ya amani. Wakati Sharet alipomtaka kwa shauku Sason akasimulie kuhusu mawasiliano hayo ya siri mbele ya baraza la mawaziri, naibu wake huyo alisema, kama tumekusudia kuwasiliana na waarabu ili kukomesha vita, itapasa tuwasiliane na watu walioshika hatamu za utawala, wale ambao wametutangazia vita na hivi sasa wanapigana na sisi ilikuwa ni dhahiri kwamba mikutano hiyo ya kidiplomasia haikuwa na taathira yoyote kwa sababu hiyo, Desemba 12, 1948 Ben Gurion, waziri mkuu wa kwanza wa Israel, aliwaamuru maajenti wa intelijensia ya jeshi wakamue riadhu Sulh. Asher Ben Natan, afisa mashuhuri katika shirika la ujasusi la Israel Mossad, anasema Sharet alipinga vikali wazo hilo. Tulipotakiwa tukatekeleze amri ya Ben Gurion ya kumuua Sulh kupitia waunganishi wetu walioko Beirut, yeye alibatilisha amri hiyo. Kuwepo kwa mizozo na mivutano baina ya Iser Harel, mkuu wa shirika la intelijensia ya ndani Shinbet, na waziri wa mambo ya nje Moshe Sharet vilimkasirisha sana Ben Gurion, yeye akiitakidi kuwa diplomasia ni mbadala dhaifu kwa ajili ya kuwa na mfumo wa madhubuti wa kijeshi na kijasusi. Kwa upande mwingine, alimuona Sharet kama mshindani wake na akahisi kuwa tishio kwa mamlaka yake ya waziri mkuu. Mnamo Desemba 1949 Ben Gurion aliondoa Mossad kwenye udhibiti wa wizara ya mambo ya nje na kuiweka chini ya usimamizi wake wa moja kwa moja. Baadaye akalipa shirika hilo la ujasusi jina jipya la taasisi ya intelijensia na operesheni maalumu, na kwa sasa linafahamika zaidi kwa jina moja tu la Mossad yenye maana ya taasisi yani, the institute. Kwa kuundwa Mosadi, vyombo vya intelijensia vya Israel viligawanywa katika matawi matatu ambayo ndiyo yaliyopo hadi leo. Cha kwanza ni Aman, tawi la intelijensia la jeshi ambalo linatoa taarifa za kiintelijensia kwa jeshi hilo IDF. Pili ni Shinbet, inayohusika na intelijensia ya ndani na kukabiliana na ugaidi na ujasusi. Na tatu ni Mosad inayoshughulikia operesheni za siri nje ya mipaka ya Israel. Nukta muhimu zaidi ni kwamba kuundwa kwa Mossad ulikuwa ushindi kwa wale walioamini kwamba mustakabali wa Israel utategemea zaidi taasisi zenye nguvu za za kijeshi na kijasusi kuliko diplomasia. Aliyekuwa mkuu wa Shinbet wakati huo Iser Harel aliteuliwa kuwa mkuu wa Mosad pia na akawa mmoja wa watu wenye satwa na mamlaka makubwa zaidi na aliyefichika taarifa zake katika kipindi hicho cha miaka ya mwanzoni mwa kuundwa kwa Israel. Baada ya mabadiliko hayo, usalama na sera za nje za Israel ziliamuliwa kupitia vita vya satwa kati ya Tel Aviv iliyokuwa makao makuu ya jeshi na ya mashirika ya intelijensia na mahali ambapo Ben Gurion alipitisha muda wake mwingi na Jerusalem, makao ya wizara ya mambo ya nje. Katika vita hivyo, Tel Aviv ilikuwa kila mara ndiyo yenye sauti ya juu katika kuamua sera za usalama na za mambo ya nje za Israel. Mashirika yote ya kiintelijensia, kijasusi na kiusalama yalikuwa chini ya uangalizi wa moja kwa moja wa Ben Gurion. Mossad na Shinbet zilifanya kazi chini ya amri yake. Hata idara ya intelijensia ya Aman nayo na pia ilikuwa chini ya usimamizi na udhibiti wake, kwa mtazamo wa kisheria, kwa sababu yeye Ben-Gurion ndiye aliyekuwa pia waziri wa ulinzi. Hizo zote zilikuwa ni majumui ya nguvu za kisiasa zilizojificha na tokea mwanzoni mwa kuundwa kwa Israel zilifichika mbele ya macho ya umma. Ben Gurion alikuwa amepiga marufuku kufahamisha umma kuhusu kuwepo kwa mashirika hayo ya kijasusi na kiintelijensia. Hadi miaka ya 1960 ilikuwa ni marufuku kutaja majina ya Shinbet na Mossad. Kutokana na marufuku hiyo ya kuyatambulisha mashirika ya kiintelijensia kwa umma, hakukuwepo na sheria yoyote iliyohusu malengo, majukumu na misheni mamlaka bajeti, wala mahusiano kati ya mashirika hayo. Kwa maneno mengine, mfumo wa intelijensia na ujasusi wa Israel tokea hapo awali ulijengwa kwa muundo na sura ya kivuli. Shughuli za vyombo vyake vya intelijensia na zaidi za Shinbet na Mossad zilikuwa zikifanywa chini ya amri ya moja kwa moja ya waziri mkuu bila ya uangalizi wowote wa bunge, yaani ya Knesset, au taasisi yoyote nyingine huru. Katika mfumo wa nguvu na mamlaka hayo yaliyojificha kwenye kivuli cha utendaji, hatua na operesheni mbalimbali ambazo, kama zingetekelezwa mbele ya macho ya umma, zingetambuliwa kama makosa ya jinai na kuhukumiwa vifungo vya muda mrefu jela, zilitekelezwa bila ya kibali wala hukumu ya kisheria. Operesheni na hatua hizo ni pamoja na kupeleleza na kufuatilia muda wote nyendo za raia kwa sababu ya asili zao na mielekeo yao ya kisiasa mbinu za kuwahoji watu ikiwa ni pamoja na kuwaweka kizuizini kwa muda mrefu bila kibali na hati ya mahakama, kuwatesa, kutoa ushahidi wa uongo mahakamani na kuficha mbele ya mawakili na majaji hakika na ukweli wa mambo. Bila shaka, hatua zilizokuwa na umuhimu zaidi kati ya zote yalikuwa ni mauaji ya kuwalenga watu makusudi yani, assassinations. Katika sheria za Israel hakuna hukumu ya adhabu ya kifo lakini Ben Gurion aliipuuza sheria hiyo kwa kutumia mamlaka aliyokuwa nayo na akawa anatoa amri za kuuliwa na kunyongwa baadhi ya watu bila kibali wala hukumu ya mahakama. Hoja iliyokuwa ikitumiwa kutetea na kuhalalisha hatua hizo ilikuwa ni kwamba kama baadhi ya mambo hayatofanywa katika mazingira kamili ya kificho na siri, uwepo wa Israel unaweza kuwa hatarini kutoka kwenye mfumo wa sheria ulioachwa na utawala wa Uingereza Palestina, Israel ilirithi sheria inayojumuisha vifungu kadhaa vya dharura vinavyohusu uimarishaji wa nidhamu ya jamii na kukandamiza ghasia na uasi. Moja ya masharti ya vifungu hivyo ilikuwa ni kwamba vyombo vyote vya habari vya taswira na sauti vinawajibu wa kuwasilisha ripoti zinazohusiana na shughuli za kijeshi na kiintelijensia kwa mamlaka za intelijensia kabla ya kuchukua hatua ya kuzionyesha au kuzitangaza, ambapo mara nyingi ripoti za aina hiyo zilikuwa zikichujwa. Kwa muktadha huo, Ben-Gurion aliunda kamati ya kusimamia na kutathmini taarifa zinazopasa kutolewa na vyombo vya habari. Kamati hiyo ilipewa jina la Kamati ya Wahariri na wajumbe wake walikuwa wahariri wakuu wa habari za redio na vyombo vya habari vya maandiko kama majarida na magazeti. Baadhi ya wakati Ben Gurion au mwakilishi wake alikuwa akihudhuria vikao vya kamati hiyo na kuwadokolea wahariri habari na taarifa fulani za siri, kisha kuwaeleza kwa nini taarifa kama hizo hazingepasa kwa namna yoyote ile kutangaziwa umma. Hatua hiyo iliwapa furaha kubwa wahariri hao, wakajihisi wamepata mwanya wa kudokolewa taarifa nyeti na hasasi, na ili kuonyesha shukurani wao, kwa upande wao, wakaichukulia kuwa ni jukumu lao la kazi kuchuja taarifa za vyombo vyao wenyewe vya habari. Mnamo mwezi Julai mwaka 1952 maonyesho ya picha za michoro ya msanii mjerumani mfaransa Charles Duval yalifunguliwa katika jumba la taifa la makumbusho mjini Cairo, Misri. Duval alikuwa kijana mrefu ambaye muda wote sigara ilikuwa haimtoki mdomoni. Miaka miwili nyuma, alihamia Misri akitokea Paris, huku akitangaza kwamba amesalitika kwa penzi la ardhi ya mto Nile. Siku ya ufunguzi wa maonyesho ya sanaa ya Duval, waziri wa utamaduni wa Misri alikuwa miongoni mwa waliohudhuria na hata akatoa oda ya kununua picha mbili za kazi yake ya uchoraji ili zitundikwe kwenye jumba hilo la taifa la maktaba ya Misri. Miezi mitano baadaye, wakati maonyesho hayo yalipomalizika, Duval alitangaza kwamba mama yake alikuwa mgonjwa sana na hivyo alihitaji kumtunza. Kwa hivyo ilimbidi arudi Paris haraka. Baada ya kurudi Ufaransa, Duval alituma barua chache kwa marafiki zake wa zamani huko Misri, na baada ya hapo hakukuwa tena na athari wala habari zake zozote. Jina halisi la Duval lilikuwa Shlomo Cohen Abar Banel na alikuwa ni jasusi wa Israel. Cohen Abar Banel alikuwa mwana wa mwisho kati ya watoto wanne wa kiume uarabi maarufu wa Kiyahudi katika mji wa Hamburg katika msimu wa baridi kali wa mwaka 1933. Na baada ya Wanazi kuingia madarakani nchini Ujerumani na kuanzisha sheria kali kwa misingi ya mbari na asili za watu, familia ya Cohen Abarbanel ilikimbilia Ufaransa na baadaye Palestina miaka kumi na mitano baadaye yaani mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na saba cohen abar banel ambaye kipaji chake cha usanii kilikuwa kimeshajionyesha tangu utotoni mwake alirudi ufaransa akiwa na umri wa miaka ishirini na saba na kuendelea na masomo katika kozi ya uchoraji muda mfupi baadaye maafisa wa intelijensia wa hagana walipata taarifa kuhusu umahiri wake na kwa hiyo alimwita na kumwajiri hawafanyi kazi ya kughushi hati na pasipoti kwa ajili ya Wayahudi wa Ulaya na Afrika Kaskazini waliokuwa wakiingizwa Palestina kimagendo kinyume na sheria za uhamiaji za Uingereza. Huo ulikuwa mwanzo wa safari ndefu ya Cohen Abar Banel katika masuala ya intelijensia na ujasusi. Cohen Abar Banel alikuwa amejijenga kama msanii wa avant-garde, yaani wa fikra mpya katika sanaa huku akiongoza mitandao ya maajenti na majasusi nchini Misri na kuajiri majasusi wapya kutoka pembe zote za ulimwengu wa Kiarabu. Alifanikiwa kuwataarifu wakuu wake jaribio la wanasayansi wa tajika wa Ujerumani la kutaka kuyauzia majeshi ya nchi za Kiarabu huduma na taaluma za kijeshi. Alirudi Israeli mwaka 1952. Muda mfupi baada ya Iser Harel kushika hatamu za uongozi wa Mossad, alimwomba Cohen abuni nembo rasmi ya shirika hilo la ujasusi la Israel. Cohen aliandaa nembo hiyo. Katikati ya mchoro huo aliyobuni Cohen kulikuwa na kinara cha mshumaa chenye matawi saba. Ni kinara kitakatifu kilichokuwa kwenye hekalu la Jerusalem ambalo Warumi wali ilibomoa mwaka sabini miladia. Nembo hiyo ilikuwa na kisa maalumu, nacho ni kwanza, ni kifungu cha sita cha sura ya ishirini na tano ya kitabu cha Mithali ambacho kulingana na itikadi za Wayahudi kinatafsiriwa kama pigana kwa hekima. Pili ni kifungu cha nne cha sura ya kumi na moja ambacho kinasema, pale pasipo na mashauriano taifa huanguka, lakini wingi wa washauri unadhamini usalama. Madhumuni ya Cohen kwa nembo aliyobuni yalikuwa wazi kabisa, nayo ni kwamba kwa kutumia mikakati ya siri, Mosad inaweza kuwa ngao bora ya ulinzi kwa utawala wa Israel na kuhakikisha Wayahudi hawatadharauliwa kamwe. Ahati ya Mosad iliyoandikwa na Harel ilikuwa na mapana na marefu na yenye ndoto na matarajio makubwa. Lengo la shirika hilo lilitajwa kuwa ni kukusanya taarifa kwa siri nje ya mipaka, kutekeleza operesheni maalumu katika nchi zingine, kuzuia mashambulizi ya nchi hasimu na kupanua na kusaidia kujenga mahusiano ya kiintelijensia na kisiasa na nchi ambazo hazina uhusiano wa kidiplomasia na Israel, lakini pia kuwapeleka Israel Wayahudi ambao hawakuruhusiwa kuondoka huko waliko na kuanzisha utaratibu maalumu wa kuwalinda na kuwatetea Wayahudi ambao wangali wanaishi katika nchi zingine. Kwa maneno mengine, misheni na jukumu kuu la Mossad lilitajwa kuwa ni kuilinda Israel na raia wake, kwa sura ya kuwa mlinzi wa jamii ya Mayahudi. Kwa kuzingatia majukumu hayo ya utekelezaji iliyopewa Mossad, kitengo cha Aman kiliundwa kwa ajili ya kutekeleza operesheni maalumu ndani ya ardhi za adui. Avraham Dar ambaye sasa alishakuwa mmoja wa maafisa wakuu wa Aman, mnamo mwaka 1951 alielekea Misri ili kuunda mtandao wa majasusi waliochaguliwa kutoka miongoni mwa wanaharakati wa Kizayuni wa ndani ya nchi hiyo. Majasusi hao wapya walisafiri hadi Ulaya kwa visingizio mbalimbali mbali, na kisha wakaelekea Israel kwa ajili ya mafunzo ya ujasusi na ufanyaji hujuma. Imani kwamba mtandao wa majasusi wa Kimisri ungeweza kubadilisha mkondo wa historia katika eneo iliwavutia mno viongozi wa Israel kiasi kwamba hawakuwa tayari kuweka kando mtandao huo. Aman iliyeamua kuwatumia majasusi hao nchini Misri dhidi ya vuguvugu la maafisa huru wa nchi hiyo yani Free Officers Movement ambalo lilikuwa ndio kwanza limemng'oa madarakani mfalme Faruk. Lengo la Aman lilikuwa ni kuitibua na kuitia shaka imani iliyokuwa nayo magharibi kwa Misri na kuzusha machafuko ya kijamii, kuchochea maandamano, kuibua kamata kamata na hatua za ulipizaji kisasi, na wakati huo huo kuficha nafasi ya Israeli katika matukio hayo. Japokuwa maajenti wapya wa Aman nchini Misri walipitia mafunzo mbalimbali mbali kabambe walikuwa wangali wanagenzi. Kwa sababu hiyo operesheni zao zote zilifeli. Mwishowe maajenti 11 wa vikosi vya operesheni za ujasusi vya Aman walitiwa mbaroni na kuhukumiwa na mamlaka za Misri kwa adhabu mbalimbali ikiwemo ya kifo. Somo kuu ambalo Israeli ilijifunza kutokana na kufeli operesheni zake huko Misri ni kwamba haifai kuwatumia kutekelezea operesheni hizo Mayahudi wa nchi adui. Kwa hiyo operesheni ya kwanza ya Mossad haikuwa na mwisho mzuri. Mnamo mwezi Novemba 1954 nahodha mmoja wa jeshi la wanamaji la Israeli aitwaye Alexander Yisraeli aliondoka Israel kwa kutumia pasi bandia ya kusafiria na kujaribu kwenda kuziuza nyaraka za siri kubwa kwa ubalozi wa Misri mjini Roma. Ajenti mmoja wa Mosad aliyekuwa akifanya kazi katika ubalozi huo aliiripoti kadhia hiyo kwa wakubwa zake huko Tel Aviv, na papo hapo wakaanza kuandaa mpango wa kumteka nyara Israeli na kumrejesha Israeli akashtakiwe kwa usaliti. Kadhia hiyo ilikuwa mtihani hasasi na mgumu kwa Harel, kwa usalama wa Israel na kwa cheo na hadhi yake mwenyewe. Alimteua binamu yake aitwaye Rafi Eitan kuwa kamanda wa timu ya Mosad na Shinbet iliyotumwa kwenda kutekeleza operesheni hiyo ndani ya ardhi ya Ulaya. Eitan mwenyewe anasema, baadhi walipendekeza mara tu baada ya kumpata Alexander Israeli tumue, lakini Harel alikataa pale pale pendekezo hilo. Harel alisema, sisi hatuwi Mayahudi na hiyo Inapasa iwe ni operesheni ya utekaji nyara. Harel alisisitiza kwamba lazima Alexander arudishwe Israel na kushtakiwa kwa uhaini. Eitan na wenzake watatu walimteka nyara Alexander Israeli katika mtaa mmoja wa Paris na kumpeleka kwenye makazi ya maficho. Huko daktari wa Mossad alimdunga Alexander dawa ya kumlaza na kumtia kwenye sanduku la mbao, sawa na linalotumiwa kusafirishia silaha ambalo liliwekwa ndani ya ndege ya mizigo ya jeshi la anga la Israel. Ndege hiyo ilisimama kwa muda katika viwanja kadhaa vya ndege, huku Israeli akiendelea kuongezwa dozi ya kumlaza, hata alipofika kwenye uwanja wa ndege wa Athens, ambako alipata mshtuko wa moyo na kufa papo hapo. Kwa amri ya Harel, mwili wa Alexander ulitupwa baharini kutokea upande wa nyuma wa ndege. Maajenti wa Harel walitoa taarifa za uongo kwa vyombo vya habari kuhusu utekaji nyara na kifo cha Alexander, walivyoeleza vyombo vya habari kwamba Alexander Israeli alikuwa amemtelekeza mke wake mja mzito na kukimbilia Amerika Kusini na pesa za wizi. Harel, ambaye aliona aibu kwa operesheni yake kuishia kwenye kifo cha Myahudi, aliamuru nyaraka zilizohusiana na kadhia hiyo zihifadhiwe kwa siri kwenye makasha ya Mossad, lakini washindani wake walibaki nayo nakala moja ya nyaraka hizo ili waweze kuja kuitumia dhidi yake yeye Harel endapo itatokea siku ya kuhitaji kufanya hivyo. Katika hali na mazingira hayo, Harel alifikia hitimisho kwamba lazima aunde haraka kitengo maalumu cha operesheni za ufanyaji hujuma na mauaji ya kuwalenga watu. Kwa mintaarafu ya kufanikisha mpango huo, David Shomron, Izaak Shamir na makomredi wenzao waliokuwa wapiganaji majasiri katika magenge ya Lehi na Irgun walialikwa nyumbani kwa Harel kaskazini mwa Tel Aviv. Mkutano huo ulikuwa mwanzo wa kuundwa timu ya operesheni za mauaji ya kigaidi ya Mossad iitwayo Mifratz, yenye maana ya ghuba au hori. Na hapa msikilizaji mpenzi, ndipo inapofikia tamati episodi ya tatu ya podkasti ya Israel Talmudi.