Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha basi usimwonee yatima, wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapeme msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jam, katika siku hii ya leo tarehe 18 Jamaduthani mw447 hijiria Kamaria, ambayo inasadifiana na 9 Disemba elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wakati huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya tahariri hiyo, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala ya ulimwengu wa michezo. Baada ya makala yetu ya ulimwengu wa michezo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya udondozi huu, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na hal kadhalika mnaweza kutupata pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, na pia mnaweza kusikiliza vipindi vyetu au podcast zetu kupitia tovuti yetu nyingine ya iranradio.ir/sw. Nam wapenzi msikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran na imetimia saa tano uh, unusu asubuhi uh, kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa uh, sita kamili kwa saa za hapa Teheran, na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa DRC aituhumu Rwanda kwa kukiuka makubaliano yaliyofikiwa huko Marekani. Mwanaharakati mmoja asema nchi za Afrika ziige mfano wa Kenya wa kuchunguza jinai za jeshi la Uingereza na Iran yalalamikia FIFA kuhusu nara ya mechi yake na Misri katika kombe la dunia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameituhumu Rwanda kwa kukiuka makubaliano ya amani yaliyosimamiwa na Marekani na kutiwa saini wiki iliyopita huko Washington DC. Makubaliano hayo yaliyosimamiwa na Rais Trump yamekosolewa vikali na wachambuzi wengi wanaosema yamelenga zaidi kurahisisha uhamishaji wa madini ya dimu kutoka mashariki mwa DRC kuliko kuleta amani ya kweli katika eneo hilo. Trump mwenyewe amesema baada ya mapatano hayo, uh, kwamba makampuni ya kiteknolojia ya Marekani yataweza kuchimba madini ya DRC, jambo linaloweka wazi nia ya yake ya kupora madini ya nchi hiyo. Akihutubia bunge Jumatatu, Tshisekedi amesema Rwanda tayari inakiuka ahadi zake, eh, kuhusu mapatano hayo. Alifafanua kuwa siku moja tu baada ya kutiwa saini kwa makubaliano hayo tarehe nne Disemba jeshi la Rwanda lilifyatua silaha nzito kutoka mji wa Bugharama kuelekea uh, Kongo na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na maisha katika maeneo ya Kaziba, Katogota, Lubarika huko jimbo la Kivu Kaskazini. Amesema makubaliano hayo yanataka Rwanda kuondoa mara moja majeshi yake mashariki mwa Kongo, kuvunja makundi ya kigeni yenye silaha ikiwemo, uh, kundi la waasi la FDLR, kusitisha mapigano na kuanzisha chombo cha usalama cha pamoja cha kusimamia utekelezaji. Kwa miongo kadhaa sasa, eneo la mashariki mwa DRC limekumbwa na ghasia zilizoua maelfu ya watu na kupelekea mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali yaliendelea Jumatatu katika eneo la Masisi, jimbo la Kivu Kaskazini, huku pande zote zikilaumiana. Waasi wa M23 walijitokeza tena mwaka 2021 na kuanzisha mashambulizi makali dhidi ya vikosi vya serikali. Rwanda inatuhumiwa na DRC pamoja na Umoja wa Mataifa kwa kuunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Kigali imeyakanusha. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Burundi naye Edward Bizimana ametuhumu Rwanda kwa kuendeleza harakati za kuvuruga usalama mpakani na DRC. Amesisitiza kuwa majeshi ya Burundi yaliyotumwa mashariki mwa DRC hayataondoka hadi jukumu lao litakapokamilika kikamilifu takribani askari elfu 15 wa Burundi wameripotiwa kuwa mashariki mwa DRC wakisaidia jeshi la nchi hiyo kupambana na waasi. Kwa upande wake serikali ya Rwanda imeituhumu Burundi na rais wake Evariste Ndayishimiye kwa kuchochea mgawanyiko miongoni mwa wananchi wa Rwanda. Tukiwa bado huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taarifa zinasema mlipuko wa kipindupindu mwaka huu umeleta madhara makubwa ukiwa na jumla ya wagonjwa 64427 tangu mwanzo wa mwaka huu 2025 na kusababisha vifo vya watu 1888. Watoto waliougua ni 14818 na waliofariki dunia ni 340, na hivyo kufanya huku kuwa mlipuko mbaya zaidi katika kipindi cha miaka 25 huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF. Mlipuko huu umevuruga elimu ya watoto ukawaweka uh, kwenye hatari ya kuugua na kushuhudia mateso na vifo vya wanafamilia. Katika tukio la kusikitisha zaidi, watoto 16 kati ya 22 wanaoishi katika kituo cha kulelea watoto yatima huko Kinshasa walifariki ndani ya siku chache baada ya ugonjwa huo kusambaa katika nyumba hiyo ya malezi. John Agbor, mwakilishi wa UNICEF huko DRC, anasema watoto wa DRC hawapaswi kuathiriwa kwa kiwango kikubwa kiasi hiki na ugonjwa ambao unaweza kuzuilika kabisa. Agbor anaendelea kusema kwamba UNICEF inahimiza serikali kuongeza uwekezaji katika huduma za maji, usafi na mazingira, usafi wa mwili na huduma za afya, hususan katika maendeleo yanayojulikana kuwa au katika maeneo yanayojulikana kuwa na mlipuko wa kipindupindu ili kulinda afya na ustawi wa familia na watoto wa DRC. Majimbo 17 kati ya 26 ya DRC yameathirika kwa sasa, ikiwemo mji mkuu Kinshasa. Asilimia ya watoto katika mlipuko hutofautiana kulingana na mkoa, lakini wastani kitaifa ni takribani asilimia ishirini na tatu nukta nne upatikanaji mdogo wa huduma za maji safi na usafi wa mazingira unaendelea kuchochea kuendelea kwa kipindupindu kote DRC. Serikali ya DRC imeandaa mpango wa kitaifa wa kutokomeza kipindupindu unaojulikana kama mpango wa sekta nyingi wa kutokomeza kipindupindu, uh, mwaka 2023-2027 wenye bajeti ya dola milioni 192. Hata hivyo, mpango huu unakabiliwa na upungufu mkubwa wa fedha na tathmini ya muda ya wakati iliyokamilishwa Mei imependekeza kuongezwa kwa uwekezaji na uratibu madhubuti wa sekta mbalimbali. Kufuatia mlipuko huu wa 2025 wa kipindupindu, serikali imeanzisha mpango wa Mto Kongo bila kipindupindu ili kushughulikia ukosefu wa hatua za kudhibiti kipindupindu katika bandari, kutokuwa na mpango wa usafi kwa boti, kukosa uelimishaji kwa wahudumu na abiria pamoja na upatikanaji wa maji safi ya kunywa kando ya mto. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, inawajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchunguzi wa bunge la Kenya kuhusu makosa na ukiukwaji uliofanywa na kikosi cha mafunzo cha jeshi la Uingereza nchini Kenya almaarufu BATUK umeibua wito wa muda mrefu wa kuhoji mienendo ya majeshi ya kigeni barani Afrika. James Mwangi mwanzilishi wa African Center for Corrective and Preventive Action ameliambia shirika la habari la Sputnik Africa kwamba hatua ya bunge kuchunguza shughuli za mfumo o, wa mafunzo katika jeshi la Uingereza ni mafanikio makubwa. Ni mwito wa tahadhari kwamba mabunge mengine ya Afrika yanapaswa kuchukua hatua na kusimamia kambi hizi. Mwangi amebaini kuhusu miongo ya tuhuma za ukiukwaji, unyanyasaji wa kijinsia, uchafuzi wa mazingira na uzembe e, wa kifo kutokana na mabomu yaliyosalia bila ya kulipuka. A, melani matumizi ya fosforasi nyeupe, silaha iliyopigwa marufuku katika mazingira nyeti yenye jamii za wafugaji binadamu na misitu asili, akisema ni uchafuzi wa udongo wetu, mimea yetu, maisha ya watu na vyanzo vya maji. Amesisitiza kuwa matokeo ya uchunguzi wa bunge la Kenya lazima yapelekee hatua za haraka na amebaini kuwa silaha hatari sana zilizobaki ardhini bila kulipuka wakati wa mafunzo ya kijeshi tayari zimesababisha vifo vya watu na mifugo. Ripoti ya uchunguzi wa bunge la Kenya imewatuhumu wanajeshi wa Uingereza walioko nchini humo kwa ajili ya mafunzo kwa unyanyasaji wa mara kwa mara wa kingono, mazoezi yasiyo salama na ukiukwaji wa kanuni za mazingira. Ripoti hii imebainisha kuwa mienendo hiyo imewafanya wanajeshi hao ajinabii kujiona kama kikosi vamizi. Ripoti hiyo iliyotolewa uh, na kamati ya ulinzi na mahusiano ya nje ya bunge la Kenya hivi karibuni imeakisi hasira na malalamiko mkabala wa vitendo vinavyofanywa na kitengo cha mafunzo cha jeshi la Uingereza nchini Kenya ambacho hupokea maelfu ya wanajeshi wa Uingereza kila mwaka. Kesi maarufu zaidi inahusu mauaji ya Agnes Wanjiru aliyekuwa na umri wa miaka 21 uh, yaliyojiri mwaka 2012 karibu na kambi ya mafunzo ya Waingereza huko na Nyuki, eneo la kati mwa Kenya. Mshukiwa mkuu, mwanajeshi wa Ingereza kwa jina la Robert Parkis, alikamatwa nchini Uingereza mwezi uliopita baada ya kampeni ya miaka kadhaa ya familia ya Wanjiru na wanaharakati wa Kenya. Hivi sasa kuna mashinikizo kuwa anapaswa uh, kurejeshwa Kenya ili afunguliwe mashtaka katika mahakama za nchi hiyo. Katika ripoti hiyo, wabunge wa Kenya pia wamewasilisha ushahidi wa utupaji taka zenye sumu na uharibifu mwingine wa mazingira ambao umetekelezwa na askari hao wa jeshi la Uingereza wanaofanya mazoezi nchini Kenya. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNDRWA, limesema kwamba polisi wa utawala wa Israel walivamia makao makuu yake katika mji wa Kuds e, mashariki mapema Jumatatu, hatua ambayo o, shirika hilo limehitaja kuwa changamoto mpya kwa sheria za kimataifa. Kwa mujibu wa Philippe Lazarani, kamishna mkuu wa UNDRWA, maafisa wa usalama wa utawala wa Israel wakiwa wameambatana na maafisa wa manispaa waliingia kwa nguvu kwenye majengo ya UNRWA ambako walikata mawasiliano yote, kuchukua vifaa vya kompyuta na kubadilisha bendera ya bluu ya Umoja wa Mataifa kwa bendera ya utawala wa Israel. Kupitia mtandao wake wa kijamii, Lazarani amelaani vikali kitendo hicho, akisema kitendo hiki kipya kinaonyesha dharau ya wazi ya Israel kwa majengo ya Umoja wa Mataifa. Amesema Israeli imekiuka wajibu wake wa kulinda ofisi za umoja wa mataifa. Kabla ya hatua hii ya utawala wa Israel, UNRWA imeshuhudia kuongezeka kwa shinikizo baada ya miezi ya unyanyasaji na kampeni ya upotoshaji dhidi ya shirika hilo na vitisho vya mara kwa mara. Muhimu zaidi, amesema UNRWA inalengwa na sheria mbili zilizopitishwa na bunge la Israel, Knesset, mwezi Novemba. Sheria ya kwanza inapiga marufuku shughuli za shirika hilo kote katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachi zime kwa jina la Israeli ikiwemo Quds Mashariki, na nyingine inamzuia afisa yote wa Israeli kushirikiana na wafanyakazi wa UNRWA. Chini ya shinikizo hili linaloongezeka, shirika lililazimika mwishoni mwa Januari kuhamisha makao yake makuu katika kitongoji cha Sheikh Jarrah na kupeleka kwa muda wafanyakazi wake wa kimataifa uh, nchini Jordan. Lakini Lazarani amesisitiza kuwa hakuna sheria ya kitaifa inayoweza kufuta hadhi ya kimataifa ya makao makuu ya UNDRWA. Amesema UNDRWA inabakia kuwa kituo cha Umoja wa Mataifa na hivyo inalindwa dhidi ya aina yote ya kuingiliwa. Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ yenyewe imesisitiza kuwa utawala wa Israeli una wajibu wa kushirikiana na UNDRWA. Uvamizi huo wa Jumatatu unakuja siku tatu baada ya baraza kuu la umoja wa Mataifa kuhuisha mamlaka ya undrwa kwa miaka mingine mitatu. Uamuzi huo ulifikiwa kupitia kura ya wengi kwa kishindo, jambo ambalo Lazarani amelisifu kama ishara ya mshikamano wa kimataifa usiotetereka. Shule za undrwa pamoja na kliniki na huduma za kijamii zinazotolewa na shirika hilo la umoja wa Mataifa, ambazo ni muhimu kwa mamilioni ya wa wakimbizi wa Kipalestina mashariki ya kati, zimekuwa kitovu cha mvutano ambapo sheria za kimataifa zinakutana uso kwa uso na ukaliaji mabavu wa Israeli katika ardhi za Palestina. Namna kwa kumaliza ni kuwa shirikisho la soka la jamhuri ya kiislami ya Iran limewasilisha malalamiko rasmi kwa shirikisho la soka duniani FIFA dhidi ya hatua isiyo ya kimchezo ya kamati ya maandalizi ya kombe la dunia mjini Seattle, Marekani. Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari, kamati ya mji ambao ni mwenyeji wa mechi kati ya Iran na Misri itakaochezwa Juni 26, 2026 katika uwanja wa Lumen Field imeamua kuwa nara ya mechi hiyo itakuwa eti ni mchezo wa kuheshimu watu wenye uhusiano wa jinsia moja. Iran imesema hatua hiyo haina uhusiano wote na michezo na imekiuka kanuni za FIFA ambazo zinakataza kauli na vitendo vya kibaguzi kijinsia au kidini. Aidha, imeelezwa kuwa kwa kuwa timu mbili za mataifa muhimu ya kiislamu zinakutana, yaani Iran na Misri, uamuzi huo wa mwenyeji haukubaliki kwa vyovyote vile. Kwa upande wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, timu ya taifa ya Iran chini ya kocha Amir Qalenui iko katika kundi ambalo pia linajumuisha timu za Ubelgiji na New Zealand. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran bar barabara kabisa. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo inahoji hivi, ni kwa kiwango gani hatua ya Israeli ya kutumia watu wenye ushawishi inaweza kubadilisha simulizi ya kimataifa, kufuatia kuchukizwa sana kwa walimwengu na utawala wa kizaini wa Israeli, hasa baada ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo huko ukanda wa Gaza. Baraza la mawaziri la utawala huo limetenga bajeti ya takribani dola milioni mia saba hamsini ili kuboresha taswira iliyosambaratika ya utawala huo duniani kote. Miaka miwili ya mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita vimewafanya walimwengu kuelewa kwa undani sura na utambulisho halisi wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Serikali za nchi mbalimbali duniani pia zimekataa kupanua uhusiano na utawala huo, na wakati huo huo zimepiga kura ya kuipinga Israel katika majukwaa ya kimataifa. Nchi nyingi na maoni ya umma yanaiona Israel kama mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu kutokana na mashambulizi na mauaji yake makubwa dhidi ya watu wasio na hatia wa ukanda wa Gaza. Huko Ulaya na Marekani, wimbi kubwa la ukosoaji limeibuka dhidi ya sera za Israel na baadhi ya vyuo vikuu na mashirika ya kiraia yanaendelea kutoa wito wa kususiwa utawala huo wa kibaguzi kiutamaduni na kisayansi. Na hivyo utawala wa kizaini wa Israeli unakabiliwa na mgogoro mkubwa wa uhalali katika uga wa kimataifa. Zaidi ya hayo, ni kwamba taswira mbaya ya utawala huo wa ghasibu imefifiza sura ya Israeli kama kivutio cha watalii na uwekezaji. Utawala wa Israeli ambao unajua vyema kiwango kikubwa cha chuki na hasira za kimataifa dhidi ya utawala huo na taswira yake mbaya sana duniani kote, inawekeza pakubwa katika mradi mpya, kukarabati taswira hasi iliyopo na kuwasilisha simulizi yake mpya ili e, kujaribu kuboresha hali hiyo. Katika suala hili, waziri wa fedha wa utawala wa Israel Bezalel Smotrich na waziri wa mambo ya nje wa utawala huo Gideon Saar wamekubaliana kutenga shekeli bilioni 2.35, yani takribani dola milioni 750 kwenye bajeti ya mwaka 2026 ili kutekeleza kampeni kubwa e, ya matangazo duniani kote. Baraza la mawaziri la Israel lilitangaza katika taarifa yake kwamba bajeti iliyotengwa itatumiwa katika kampeni za mitandao ya kijami, ya kijamii, ushirikiano na mashirika ya kiraia na kualika jumbe mbalimbali zikiwemo za vinara wa maoni ya umma, maafisa wateule, wahamasishaji na watu wenye ushawishi kutembelea maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Katika muktadha huo, hivi karibuni ujumbe wa wahamasishaji au influencers kutoka Kenya ulipelekwa kutembelea maeneo mbalimbali katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israeli swala so ambalo limekosolewa sana na wadau wa mitandao ya kijamii na watetezi wa haki za binadamu duniani kote na hasa nchini Kenya, nchi ambayo imeshuhudia kiwango kikubwa cha maandamano ya umma dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Sehemu ya bajeti hiyo inatumika kwa ajili ya propaganda za kusafisha sura iliyochafuka ya Israeli barani Ulaya na Marekani. Baraza la mawaziri la Israeli linahofia kwamba maandamano dhidi ya utawala huo yatapanuka zaidi kote barani Ulaya. Halikadhalika, Sambamba na propaganda hizo Israeli inatekeleza ajenda ya kuchafua, kupotosha na kudharaulisha simulizi za mashirika ya kimataifa kuhusu uh, mgogoro wa Gaza. Jambo la mwisho ni kuwa mbinu hii inaonyesha kwamba Tel Aviv inataka kubadilisha mtazamo wa umma kupitia propaganda na mahusiano ya umma badala ya kurekebisha tabia na mienendo yake ya kikatili katika nyanja za kisiasa na kijeshi, na ni wazi kuwa fikra za umma duniani haziwezi kupotoshwa na propaganda hizo za utawala wa Israeli. Namopea msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya ulimwengu wa michezo. Ulimwengu wa michezo. Karibuni mashabiki na wapenzi wa michezo popote pale mlipo, katika kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo kutoka idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Leo kapu letu la habari za michezo limesheheni habari kemkem kama ilivyo ada na desturi yake. Mimi ni Ahmed Rashid. Wiki hii tunaanza na habari ya kiroja cha viroja katika ulimwengu wa michezo. Tunaanza na habari iliyopata umaarufu wa jina la joki ya karne hiyo. Ni habari gani iliyoenea kama moto wa nyika kavu? Ni kioja cha karne cha tunzo ya kwanza ya amani ya shirikisho la soka duniani FIFA. Nyota njema huonekana alfajiri, lakini hii tunzo ya amani ya kwanza kabisa ya FIFA inaonyesha si nyota njema, na haibashiri jema lolote katika siku zijazo. Si imekuwa ni kioja cha vioja, tunzo hiyo kupewa mhusika mkubwa wa umwagaji wa damu duniani, rais wa Marekani Donald Trump na kumpachika jina la mpenda amani. Hayo sisemi mimi, bali watumiaji wa mitandao ya kijamii wanasema kwamba hatua ya shirikisho la soka duniani FIFA ya kumpa tunzo ya amani rais wa Marekani Donald Trump ndiyo habari ya kipuuzi zaidi ambayo wamewahi kuisikia katika maisha yao yote. Wanaharakati wa kimataifa wameudhihaki uamuzi wa, wa FIFA wa kumpa Trump tunzo ya amani, tena ya kwanza kabisa kuwahi kutolewa na shirikisho hilo la soka duniani. Vibonzo vimeenea kwenye mitandao ya kijamii kukebehi hatua hiyo ya FIFA, wakizungumzia jinsi rais huyo wa Marekani alivyotuma silaha zinazotumiwa na Israel katika mauaji ya kimbari ya Wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza, jinsi alivyoshindwa kuchukua hatua za kivitendo za kuzuia vita vya Gaza kwa wakati muafaka, na mienendo yake mingine ya kivita dhidi ya nchi nyingine kama Venezuela. Wadau wa mitandao ya kijamii wameitaja hatua hiyo ya FIFA kuwa ni mchezo wa kisiasa unaosambaratisha itibari ya shirika hilo la kimataifa. Tunzo ya kwanza ya amani ya FIFA ilitangazwa Disemba 5, 2025 kwa mara ya kwanza na kupewa rais wa Marekani Donald Trump wakati wa hafla ya dro ya kombe la dunia. Hapa tutanukuu baadhi ya yaliyolalamikiwa na mashabiki wa soka duniani. Baadhi ya watumiaji wa mitandao wa ya kijamii wamekitaja kitendo hicho cha FIFA kuwa ni kielelezo cha udhaifu na jinsi shirikisho hilo la kimataifa la mpira wa miguu lilivyotegemezi wakisisitiza kwamba kumpa tunzo ya amani mtu kama Trump kumebandika kovu la fedheha na aibu katika kipaji cha FIFA. Vilevile wametoa mwito wa kususiwa mashindano ya kombe la dunia yatakayofanyika mwakani katika nchi tatu za Marekani, Meksiko na Kanada. Mmoja wa watumiaji wa mitandao ya kijamii amesema hatua ya FIFA ya kumpa Trump tunzo ya amani ni kichekesho cha karne. Mdau mwingine wa mitandao ya kijamii amesema baada ya Trump kupewa tunzo ya amani ya FIFA, huenda pia shirikisho la soka duniani likatoa tunzo hiyo kwa wazayuni wa Israele kwa kuwaua kwa kimbari wa Palestina. Mtumiaji mwingine ameandika, dunia hii inaonekana kutawaliwa na watu makatili. Sasa tunzo hazitolewi kwa msingi wa kutenda wema, bali kwa msingi wa maslahi na faida. Haijalishi anayepewa ni mwovu kiasi gani, atapewa tunzo tu maadamu ana faida na maslahi kwa watoaji wa tunzo hiyo. Mwingine amesema uamuzi huo wa FIFA unaonekana kama jaribio la kuimarisha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na Trump na wengi wameutambua kuwa ni kujipendekeza na kujikomba FIFA kwa kiongozi huyo wa Marekani. Kwa upande wake mwanaharakati wa haki za binadamu Greg Gerard Mohbir amesema katika mahojiano na televisheni ya Aljazira Qatar kwamba baada ya miaka miwili ya kushiriki FIFA katika mauaji ya kimbari ya Palestina, mkuu wa FIFA Infantino na washirika wake sasa wamebuni tunzo mpya ya amani ili kujiunga na Trump. Ukosoaji huo unarejea nyuma katika uhusiano mkubwa wa Gianni Infantino na Donald Trump ambao ulianza tangu Marekani ilipofuzu kura ya kuandaa mashindano ya kombe la dunia FIFA 2026 na unajumuisha mikutano ya mara kwa mara ya wawili hao na kuungana mikono pande hizo mbili. Gazeti la The Guardian la nchini Uingereza limeandika katika makala ya kejeli kwamba Trump ashinda tunzo ya amani ya FIFA: Je, VAR inaweza kuibatilisha? Kiujumla, yamesemwa mengi kuhusiana na kioja cha viroja kilichofanywa na FIFA cha kumpa tunzo ya amani mtu kama Donald Trump, na wote kauli yao ni moja tu: FIFA na hasa Infantino wanajikomba kwa rais huyo wa Marekani. Tunaendelea mbele na kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo kwa habari ya mashindano ya kimataifa ya taekwondo ya vijana wa chini ya miaka 21 yaliyofanyika jijini Nairobi, Kenya, timu ya wavulana ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano hayo. Naam, timu ya wavulana ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya dunia ya taekwondo ya vijana wenye umri wa chini ya miaka 21 ya 2025 yaliyofanyika jijini Nairobi, Kenya. Timu ya wavulana ya Iran imetoa taji hilo baada ya kushinda medali tatu za dhahabu, moja ya fedha na mbili za shaba. Mashindano hayo yalianza Jumatano kwa kushiriki washindani 452 wa, wa taekwondo kutoka nchi 75 duniani na kumalizika Jumamosi kwa mashindano ya mwisho katika kategoria ya wanaume ya kilo minus 68 na kilo minus 78 na kategoria ya wanawake ya kilo minus 46 na kilo minus 62. Chini ya uongozi wa Majid Aflaki, timu ya wavulana ya Iran iliongoza kwenye msimamo kwa kukomba medali tatu za dhahabu, fedha moja na shaba mbili. Uturuki ilimaliza ya pili kwa kutoa dhahabu mbili na fedha moja ikifuatiwa na Kazakhstan kwa medali moja dhahabu mbili za fedha na shaba moja. Misri, Bulgaria na India zilishika nafasi zilizofuatia. Timu ya wasichana ya Iran yenye washiriki sita inayofundishwa na Mehruz Sai ilimaliza mashindano hayo ya jijini Nairobi kwa dhahabu moja na shaba moja ikishika nafasi ya nne nyuma ya Uturuki, Korea Kusini na Moroko. Mwishoni mwa mashindano hayo, Aflaki alipewa tunzo ya kocha bora. Habari nyingine fupi kwa leo ni hii inayosema njia ya kuelekea kombe la dunia la FIFA la 2026 sasa iko wazi kwa Iran baada ya dro ya Ijumaa usiku huko Washington DC iliyoiweka timu ya taifa ya Iran maarufu kwa jina la Team Melli katika kundi jii lenye timu za taifa za Ubelgiji, Misri na New Zealand. Hafla hiyo iliyofanyika katika kituo cha John F Kennedy iliwakutanisha rais wa FIFA Gianni Infantino, nyota wa zamani wa mpira wa miguu duniani, na wajumbe kutoka mataifa yote 48 yaliyofuzu fainali za kombe la dunia. Habari nyingine muhimu ya michezo ni kwamba licha ya kuwa uh, kila linapokuja jina la Palestina linawakumbusha walimwengu maafa wanayopitia wananchi madhulumu wa taifa hilo kutoka kwa wazayuni wa kimataifa ambao hakuna jinai ambayo hawajawahi kuifanya dhidi ya Wapalestina, lakini kwa upande mwingine, wananchi wa Palestina nao wamo kwenye fani nyinginezo mbalimbali na wako vizuri miongoni mwa habari zenye matumaini ni hii inayosema kwamba timu ya taifa ya Palestina imeingia robo fainali ya kombe la nchi za Kiarabu la FIFA huku Qatar ikitolewa. Mabingwa wa Asia, Qatar wametolewa kwenye kombe la nchi za Kiarabu la FIFA 2025 baada ya kuchezea kipigo cha mabao matatu kwa nunge mbele ya Tunisia, huku Palestina ikisonga mbele na kuingia robo fainali kwa mara ya kwanza kwa sare ya sifuri kwa sifuri dhidi ya Siria. Majanga ya Qatari yalianza mapema sana tangu kwenye mechi ya ufunguzi wa mashindano hayo, kwa kuchezea kipigo cha bao moja kwa bila katika mechi ya ufunguzi ya kombe la FIFA la nchi za kiarabu mbele ya Palestina. Palestina ilipata ushindi huo wa bao moja kwa bila dhidi ya wenyeji wa mashindano hayo yaani Qatar, katika mchezo wao wa ufunguzi wa kombe la FIFA la nchi za Kiarabu, kundi A, kwa bao la kujifunga la mlinzi wa Qatar Sultan Albreke katika dakika ya tano ya muda wa nyongeza wa kipindi cha kwanza. Naelekea barani Afrika. Miongoni mwa habari muhimu za michezo wiki hii ni mechi iliyopigwa Disemba 7 kati ya Azam na Simba Sports Club vijana wa Msimbazi huko Tanzania. Baada ya mechi hiyo, vyombo vya habari vya Tanzania vimekuja na kichwa cha habari kama hiki: Azam yaifumua Simba. Mechi bora ya ligi kuu bara ilipigwa Jumaapili kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam na Azam ilimaliza ubabe wa Simba kwa kuichapa mabao mawili kwa nunge huo. Ulikuwa mchezo muhimu kwa timu zote mbili kuhakikisha zinajiweka kwenye mazingira mazuri katika digi kuu bara, lakini pamoja na kosa kosa za kila mara, bado timu zote mbili zilishindwa kutikisa nyavu kwenye dakika 45 za kipindi cha kwanza. Mabao yote mawili ya azam dhidi ya simba yalifungwa kwenye kipindi cha pili. Ikumbukwe kuwa timu ya simba hivi sasa iko kwenye mgogoro baada ya kumtimua kocha wake Dimirate Pantev, na sasa inasaka kocha mpya wa kuinua Simba Sports Club. Hali ilikuwa hivi, Benjamin Mkapa Fanya, katika upande mwingine Yanga nayo na imetoa kipigo cha bao moja kwa bila kwa Coastal Union. Pakom zuzwa jaribu kuficha mpira bado iko kwake. Pakom abuya nyanyuliwa tena cross kwenye nafasi Dube hao sio nyuki wananchi kama mwanadamu aliyepata maji kwenye jangwa dakika za jioni. Prince Dube anakwenda kwenye nyuma. Wananchi, kwa huko nchini Kenya nyasi zilipata tabu wakati wa tano wa jadi Gormahia na AFC Leopards ziliponyukana. Leopards hawakuwaonea huruma watani wao wa jadi waliwachapa mabao manne kwa moja na kumlazimisha kocha wa Gor Mahia Charles Akonnor kuwaomba radhi mashabiki wa timu yake kwa kipigo hicho kikali. Hali ilikuwa hivi wakati Gor Mahia ilipochezea kipigo cha 4-1 Nyayo Stadium jijini Nairobi. wiki hii pia mambo haya kuiendea vizuri timu ya Real Madrid ya Uhispania baada ya kukubali kipigo cha mabao mawili kwa bila mbele ya Celta Vigo. Matokeo hayo yameongeza pengo la pointi nne kati ya Madrid na Barcelona iliyoko kileleni kwenye msimamo wa ligi maarufu kwa jina la La Liga. Hali haikuendea vizuri pia Arsenal huko Uingereza baada ya bao la dakika za nyongeza kuwakosesha pointi muhimu za kujikita zaidi kileleni, Arsenal ilifungwa mabao mawili kwa moja na Aston Villa. Arsenal bado inaongoza msimamo wa ligi ya Premier kwa pointi 28, ikifuatiwa na timu za Manchester City, Aston Villa na Crystal Palace. Kuna na hii habari nyingine ambayo ni vyema tuigusie kabisa hapa. Uhusiano wa Muhammad Salah mchezaji nguli wa Liverpool raia wa Misri, na timu yake hiyo unazidi kuwa mbaya siku baada ya siku, baada ya Salah kusema kwamba ametupwa chini ya basi alipokuwa akiingia ndani ya klabu hiyo na kuashiria uwezekano wa kuachana na timu hiyo, baada ya kutazama akiwa kwenye benchi wakati timu yake ilipolazimishwa sare ya mabao matatu kwa matatu na Leeds United siku ya Jumamosi akizungumzia mechi hiyo Salah mwenye umri wa miaka 33 alimkosoa kocha Arne Slot akiwaambia waandishi wa habari kwamba anahisi amebezwa na huenda akaamua kuhama Anfield alipopazoea kwa kuwepo hapo kwa muda mrefu. Niwe mkweli, kwa hakika nimesikitishwa sana. Nimeifanyia mambo mengi timu yangu hii, kila mtu anaweza kuona hilo katika miaka hiyo na hasa msimu uliopita, Sala aliwaambia waandishi wa habari: sijui, inaonekana kama klabu inanitupa chini ya basi. Hivi ndivyo nilivyohisi, ndivyo ninavyohisi. Nadhani ni wazi sana kwamba kuna mtu anataka nileumiwe mimi. Klabu iliniahidi katika msimu wa joto ahadi nyingi, lakini haijanitekelezea kitu chochote hadi sasa. Raia huyo wa Misri ambaye alisaini mkataba wa miaka miwili mwezi Aprili na timu yake hiyo amekuwa mtu maarufu katika kipindi cha miaka minane akiwa Liverpool, ambapo ameshinda mataji mawili ya ligi kuu na kufunga mabao 250 katika mashindano yote ya timu hiyo. Hata hivyo, hivi sasa ameshawekwa benchi kwenye mechi tatu na amechezeshwa dakika 45 tu timu yake ya Liverpool inaboronga hivi sasa, iko ya tisa katika msimamo wa ligi ya Uingereza. Ni hayo kwa wiki hii, mashabiki wa michezo, kwa idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Mimi ni Ahmed Rashid. Bar bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na tunaendeleza matangazo yetu haya sasa kwa kuwaleteeni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. <muchos> Nam na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa Uh, kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania e, ambapo udondozi oh, e, wa leo unahusiana pia na siku ya leo tarehe tisa Disemba ambayo ni siku ya uhuru wa Tanzania. Hofu heka heka sikukuu ya uhuru, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi na kudokeza kwa dondoo isemayo wananchi wafurika masokoni kununua vyakula, bei za bidhaa za paa, Samia atuma salamu, Simba Chawene asema hakuna maandamano, JWTZ polisi waimarisha ulinzi. Vichwa vingine vya habari vinavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili ni Simba Chawene awaonya polisi wasikamate watu kininja na Machengero asema ni marufuku hospitali zote kuzuia maiti. Gazeti la Majira limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani semayo hivi, serikali yatoa kauli kuhusu kinachoitwa maandamano ni yaliyopangwa kufanyika leo, yasema ni batili, yasema mateso yake ni makubwa sana. Pia uh, kuna kichwa cha habari ki semacho hivi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe, Rais asema baki nyumbani kama huna dharura. Pia gazeti hilo lina kichwa kingine cha habari kisemacho, wagonjwa wa kifafa wanavyobeba maumivu makali yasiyoonekana. Mbali na habari ya maadhimisho ya miaka hamsini na nne ya uhuru wa Tanzania ambayo baadaye ilikuja kuungana na Zanzibar na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, maadhimisho ambayo yamegubikwa na hofu ya kuzuka maandamano ya upinzani. Matoleo mengine kadhaa ya leo ya magazeti ya Tanzania yamechangamkia habari iliyopewa uzito wa kwanza na Habari Leo kwa anwani ya Tanzania Marekani mambo safi ushirikiano gazeti hilo linadokeza kuwa Rais Samia Suluhu Hasan amesema Tanzania iko tayari kushirikiana na wanaoheshimu uhuru, maono yake ya ustawi na uh, pia uh, taifa la Tanzania. Uh, taifa Tanzania nalo pia limeipa kipaumbele cha kwanza habari hiyo kwa kichwa cha habari kisemacho Tanzania na Marekani katika dili ya dola bilioni 43.2, Dr Samia asema uh, kuna zaidi ya kampuni 400 za Kimarekani huko Tanzania uh, hayo yakiwa ni ya magazeti ya Tanzania. Sasa tuelekee katika nchi jirani ya Kenya, ambapo habari iliyopewa uzito wa kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard na kichwa cha maneno kisemacho, kashfa ya vitambulisho vya taifa, huku toleo la mtandaoni la gazeti hilo likifafanua kwa kuandika uraia unaouzwa. Gazeti la Star nalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho wapiga kura milioni moja na nusu wa eneo la Nyanza ambao hawakusajiliwa wataamua uchaguzi wa elfu mbili ishirini na saba thaba ni iwapo watajisajili kuwa wapiga kura. Katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation tunakutana na habari kuu yenye kichwa cha maneno kisemacho Yabainika namna ya kupata nafasi ya juu katika skuli pevu ya sekondari. Gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari yenye anwani isemayo: athari ya akili mnemba AI kwa mazingira kuangaziwa, huku mkutano wa kimataifa ukifunguliwa jijini Nairobi. Kwa upande wake, gazeti la Taifa Leo oh, eh, limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari kisemacho: wapigania viatu vya Raila. Kwa mujibu wa gazeti hilo, harakati ya kumrithi kigogo wa siasa za Nyanza imeshika mkondo mpya na kuibua uhasama baina ya wale wanaowania kumrithi eh, marehemu Raila Amolo Odinga. Kichwa kingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo kinasema hivi macho kwa Tanzania siku ya maandamano ikiwadia. Naam, na tunahitimisha kwa kuiangazia magazeti ya nchini Uganda na naanza na The New Vision ambalo limeupa amba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali kuajiri walimu 1400. Kwa upande wake gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni um, limeipa uzito wa kwanza habari yenye anani semao, kimya ndani ya nyumba ya kuongea. Likifafanua, linatupasha kuwa uchunguzi uliofanywa na wahansadi ya bunge la Uganda unaonyesha kuwa akthari ya wabunge e, yani, wawakilishi wa wananchi katika bunge la 11 ama wanaongea kwa muda mchache au wanasalia kimya kwenye vikao vya bunge hilo la ziada. Sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. <mucho> barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya mchana, na sasa tunakaribia mwisho wa matangazo yetu kwa kuwaleteni makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe kumi na nane mfungo mfungo tisa jamadi ifani 1447 hijiria inayosadifiana na Disemba 9 mwaka 2025, siku kama yaleo miaka 428 iliyopita aliuawa shahidi Kadhi Saidi Nurwa Shushtari, fakihi mwanatheolojia na alimu mkubwa. Alizaliwa mwaka 956 hijiria katika familia bora na ya kielimu huko Shushtar kusini magharibi mwa Iran. Saidi Nuru wa Shushtari alijifunza masomo ya awali ya kidini kwa baba yake na kisha akaelekea Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran na kustafidi na elimu kutoka kwa maulamaa wakubwa wa mji huo. Mwaka 993 kadhi Saidi Nuru wa Shushtari alielekea India kwa ajili ya kulingania dini ambapo wakati huo nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa mfalme Akbar Shah katika silsila ya Mongolia. Hadhi yake kubwa, elimu na uadilifu wa Sayid Shushtari vilimfanya teuliwa kuwa kadhi wa mji wa Lahore nchini humo. Siku kama leo miaka 283 iliyopita Karl Wilhelm Skill, mwanakemia mashuhuri wa Sweden na mmoja kati ya uasisi wa elimu ya kemia ya leo, alizaliwa huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo. Mwanakemia huyo aliendelea na masomo yake kutokana na jitihada na hamu yake kubwa aliyokuwa nayo, licha ya familia yake kuwa duni. Karl Wilhelm ambaye aliishi katika zama za kuchanua kwa elimu ya kemikali mwezi Oktoba mwaka 1772 alifanikiwa kugundua gesi ya chlorine baada ya juhudi za miaka mitano. Gesi hiyo ni moja kati ya mada muhimu za kemikali na inatumika sana viwandani. Mbali na hayo, mwanakemia huyo aligundua pia manganese na glycerin. Tarehe kumi na nane Jamadi Thani, miaka mia sitini na sita iliyopita aliaga dunia fakihi na msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Murtadha Ansari katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraki. Alizaliwa mwaka 1214 hijiria shamsia katika mji wa Desful nchini Iran, na baada ya kupata elimu ya msingi kwa baba yake alielekea katika miji mitakatifu ya Karbala na Najaf huko Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Miaka kadhaa baadaye, Sheikhe Ansari alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni na walimu mashuhuri wa zama hizo. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Rasail na Makasib ambavyo vingali vinatumiwa hadi sasa kufundishia katika vyuo vikuu vya kidini. Miaka 66 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 9 Disemba mwaka 1961, ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919 wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipopata uhuru na kujitawala. Katika siku kama leo, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne Tanganyika iliungana na Zanzibar na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na miaka 34 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti na kutangaza utawala wa Baath wa Iraq kuwa ndio ulioanzisha vita vya miaka minane 8 dhidi ya Iran. Katika siku hiyo Javier Perez de katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa alitangaza katika ripoti yake kuwa Iraq iliivamia Iran tarehe 22 Septemba mwaka 1980. Miji na vijiji vingi vya mpakani mwa Iran vilitekwa na kukaliwa kwa mabavu, huku wanawake, watoto na wanaume wengi wakiwa wahanga wa vita hivyo vikubwa, katika uvamizi huo ambao uliungwa mkono kwa hali na mali na nchi za Magharibi. Naam mwapendwa msikilizaji, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameituhumu Rwanda kwa kukiuka makubaliano ya amani yaliyofikiwa huko Marekani. Mwanaharakati mmoja amesema nchi za Afrika zinapaswa kuiga mfano wa Kenya wa kuchunguza jinai za jeshi la Uingereza. E, e, utawala haramu ume wa haramu wa Israeli umelaaniwa vikali kwa kuvamia ofisi za UNRWA huko Kuds Mashariki, na Iran imelalamikia FIFA kuhusu nara ya mechi yake na Misri katika Kombe la Dunia la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwa shukuruni kwa, kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.