Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema, enyi makafiri si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdulfatah Musa ninekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 kasoro dakika 10 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumane tarehe 18 mfungo 9 Jamadu Thani mwaka 1400 na 47 hijiria inayosadifiana na tarehe 9 Disemba 2025 miladia. Kwa subuhi ya leo tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha siku 12 kutoka Tehran hadi Tel Aviv. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, ambao utafuatiwa pia na mawaidha maalum, na kama kawaida tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina na wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Ina karibia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 2 na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Naibu waziri wa mambo ya nje asema jamhuri ya kiislamu ya Iran iliitia Israel hasara kubwa na iliyoenea wakati wa vita vya siku 12. Idadi ya waliokufa kutokana na hujuma ya RSF kusini mwa Kordofan, Sudan yafikia 114. Ripoti yasema Wapalestina wasiopungua mia na kumi wamefariki katika magereza ya Israeli tangu Ben Gvir achukue wadhifa, na imeelezwa kwamba ukosefu mkubwa wa maji unazidi kusambaa kusini mwa Somalia. Habari kamili Mwanadiplomasia mwandamizi wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ili usababishia utawala wa kizayuni wa Israel uharibifu mkubwa na ulioenea wakati wa uvamizi wake uliofanya mwezi Juni dhidi ya Iran kwa uungaji mkono wa Marekani. Akizungumza jana Jumatatu, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran wa sheria na masuala ya kimataifa Kazim Gharib Abadi alisema wakati wa uvamizi huo Iran ilitoa kipigo kikali kwa Israel, ambayo ilikuwa imeendelea kuwa na kiburi tangu vita vya miaka ya elfu tisa mia na sitini, hasa vita vya siku sita na migogoro iliyofuata baina, baina yake na nchi za Kiarabu. Wakati wa vita tuliutia hasara kubwa sana utawala wa Kizayuni, ni sehemu tu ambayo ilitangazwa hadharani. Israeli yenyewe ilizuia kufichuliwa kikamilifu kwa kiwango cha uharibifu uliosababishwa na mashambulizi ya makombora ya Iran, ameeleza Gharibu Abadi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran. Ameendelea kueleza kwamba ripoti na picha tulizopokea kutoka satelaiti mbali mbalimbali pamoja na taarifa zilizopatikana kutoka vyanzo vingi katika maeneo yanayokaliwa na Israel zote zilionyesha kuwa uharibifu uliopata utawala huo ulikuwa mkubwa sana, amesema. Makombora ya Iran yalipenya kupitia mifumo mingi ya ulinzi iliyotumwa na nchi kadhaa kwa Israel kwa lengo la kuyaangusha makombora hayo yakiwa yako angani. Haribu Abadia amebainisha kwa kusema, utawala wa Kizayuni unawakilisha nchi za Magharibi, hususan Marekani, kwa silaha zake zote. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amefafanua kuwa Israel inanufaika pia na kinga na ulinzi, na ulinzi upatiwa na baadhi ya mataifa ya Ulaya. Na akaongezea kwa kusema vita vya siku kumi na mbili havikuwa kati ya Iran na utawala wa Kizayuni tu, bali mataifa yote hayo ya Ulaya yalihusika pia. Utawala haramu wa Israel ulianzisha uchokozi wa wazi dhidi ya Irani mnamo Juni 13 na kuwa watu wasiopungua elfu moja na sitini na nne na kulenga miundombinu ya kiraia. Zaidi ya wiki moja baadaye, Marekani nayo ilikiuka sheria za kimataifa kwa kujiunga na vita hivyo na kulenga maeneo matatu ya nyuklia ya Iran. Hata hivyo, mnamo Juni 24, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kusimamisha uchokozi huo baada ya kutekeleza kwa mafanikio operesheni kali za kujibu mapigo na kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa Kizayuni na mwitifaki wake Marekani. Hal kadhalika, Gharibu Abadi amesema Israel haikufikia malengo yake ya kimkakati na ilishindwa vibaya, na kwamba hali ilifikia hatua ambayo Marekani yenyewe iliomba kusitisha mapigano. Mamlaka za Sudan katika jimbo la Kordofan Kusini zimethibitisha maafa makubwa shambulio la ndege isiyo na rubani la waasi wa RSF lililotokea Alhamisi, Disemba 4 hadi sasa limeua watu 114 na, na kujeruhi 71. Miongoni mwa waliofariki wamo watoto 63 na idadi hiyo ingali inaongezeka. Gavana wa Kordofan Kusini amesema baadhi ya majeruhi wakiwemo watoto na raia wako katika hali mahututi. Lakini ameeleza matumaini kwamba idadi ya vifo haitazidi kuongezeka kadiri matibabu yanavyoendelea kutolewa. Waziri Mkuu wa Sudani Dr Kamil Idris alifanya mawasiliano ya simu na familia za waliofariki na kujeruhiwa katika mji wa Kalogi, eneo la Gadir. Idris amelaani mashambulizi yaliyolenga shule ya awali na hospitali mjini Kalogi, akiyataja kama kitendo cha kinyama na kishenzi. Ameongeza kuwa tukio hilo ni uhalifu kamili wa kivita, na kwamba kundi la RSF limekidhi vigezo vyote vya kutambuliwa kama kundi la kigaidi kutokana na kulenga makusudi raia, wakiwemo watoto wa shule ya awali. Serikali ya jimbo la Kordofan Kusini imetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa na mashirika ya haki za binadamu kuchukua msimamo thabiti wa kukomesha ukiukaji huo walitambua RSF kama kundi la kigaidi na kuwawajibisha washirika wake kwa kile kilichoelezwa kama makosa ya kibinadamu yasiyovumilika. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF nalo pia limeshutumu shambulio hilo likilitaja kama ukiukaji wa kutisha wa haki za watoto. Katika taarifa yake, UNICEF imesema zaidi ya watoto kumi wenye umri kati ya miaka mitano na saba wako miongoni mwa waathirika, kwa mujibu wa takwimu. Kati ya majimbo 18 ya Sudan, RSF inadhibiti majimbo yote matano ya Darfur Magharibi, isipokuwa baadhi ya maeneo ya kaskazini mwa Darfur Kaskazini ambayo yangali yako chini ya udhibiti wa jeshi. Jeshi la Sudan linashikilia majimbo mengine 13 yaliyosalia huko kusini, kaskazini, mashariki na katikati ikiwemo mji mkuu Khartoum tangu Aprili 2023, mapigano kati ya jeshi la Sudan SAF na kundi la usaidizi wa haraka RSF yamesababisha vifo vya watu wasiopungua wa 1040 na kuwalazimisha wengine milioni 12 kuyahama makazi yao. Serikali ya Sudan imekuwa ikizilaumu baadhi ya nchi za kigeni hususan Umoja wa Falme za Kiarabu UAE kwa kuunga mkono kundi la RSF, madai ambayo UAE imeyakanusha. Ripoti mpya imebainisha kuwa Wapalestina wasiopungua mia moja na kumi wamepoteza maisha ndani ya magereza ya utawala haramu wa Israel tangu Itamar Ben Gvir, kinara mwenye misimamo mikali wa chama cha Nguvu ya Mayahudi, ateuliwe kuwa waziri wa usalama mnamo Disemba 2022. Kwa mujibu wa huduma ya habari ya Israel Walla, taarifa zilizopatikana kuhusu idadi ya wafungwa wa kipalestina wanaoshikiliwa kwa jina au anwani la wafungwa wa usalama wanaoishi chini ya usimamizi wa Ben Gvir tangu alipochukua wadhifa huo mwezi Desemba elfu mbili ishirini na mbili zinaonyesha kwamba kwa uchache mia na kumi kati yao waliuawa kati ya Januari elfu mbili na ishirini na tatu na Juni elfu mbili na ishirini na tano. Ripoti hiyo imeongeza kuwa idadi hiyo inaonyesha ongezeko kubwa na inawakilisha rekodi siyo ya kawaida ikilinganishwa na takwimu zilizopo kutoka miongo iliyopita. Aidha, ripoti hiyo imesema hali ya wafungwa wa Kipalestina imeharibika kwa kiasi kikubwa tangu kuanza vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza mwezi Oktoba 2023 na kuongezeka kwa kampeni ya kukamatwa Wapalestina. Ripoti hiyo imeonyesha pia hali ya kipekee ya mateso wanayokutana nayo wafungwa, ambapo mara nyingi wanasema wanateseka kutokana na njaa ya kimakusudi na udhaifu mkubwa wa, wa lishe. Kwa mujibu wa ripoti, Wapalestina waliotekwa kinyume cha sheria na utawala wa Israel wamepata upungufu mkubwa wa uzito na wanashikiliwa katika seli zilizofurika watu, giza na hali mbaya ya usafi. Wale walio karibu na Ben Gvir wanadai kuwa waziri huyo mwenye misimamo mikali anajivunia kushadidisha hali ngumu kwa Wapalestina waliotekwa. Hali wanaoshikiliwa wafungwa wa, wa kipalestina inatia wasiwasi wasi mkubwa. Zaidi ya hayo, wafungwa hawa wanaendelea kukabiliwa na mateso, unyanyasaji na dhuluma za kimfumo. Mashirika ya haki za binadamu yanaripoti kuwa Israeli inaendelea kuvunja haki na uhuru wa wafungwa kama ilivyowekwa kwenye mkataba wa Jeneva wa nne na sheria za kimataifa naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Rais wa Nigeria Bola Tinubu amesema vikosi vya ulinzi vya nchi yake vilisaidia kulinda taifa jirani la Benin baada ya jaribio la mapinduzi ya kijeshi Jumapili. Kupitia ujumbe alioweka katika mtandao wa X, Tinubu ameeleza kuwa kwa amri yake jeshi la Nigeria limesimama kwa ujasiri kama mlinzi na mtetezi wa utaratibu wa kikatiba katika jamhuri ya Benin kwa mwaliko wa serikali. Rais wa Benin Patrice Talon akihutubia kupitia televisheni ya taifa, alisema hali imedhibitiwa kikamilifu na akawahakikishia wananchi kwamba wanaweza kuendelea na shughuli zao kwa utulivu kuanzia jioni ya siku hiyo. Mapema Jumapili, kundi la wanajeshi waliojitambulisha kama kamati ya kijeshi ya ujenzi mpya CMR liliteka televisheni ya taifa na kutangaza kuwa bwana Patrice Talon ameondolewa madarakani kama rais wa jamhuri. Tangazo hilo lilijibiwa haraka na mashambulizi kutoka vikosi vya askari watifu kwa Talon. Jaribio hilo lilisambaratishwa kabisa kufuatia mashambulizi ya anga kutoka Nigeria na kupelekwa wanajeshi kutoka mataifa mengine ya ukanda huo. Vyanzo vya kijeshi na usalama vya Benin vilisema takriban wanajeshi kadhaa wakiwemo waliopanga jaribio hilo wamekamatwa. Ukanda wa Afrika Magharibi umekumbwa na wimbi la mapinduzi katika miaka ya karibuni ikiwemo majirani wa kaskazini mwa Benin, yaani Nigeria na Bukina Faso pamoja na Mali, Guinea na hivi karibuni Guinea Bissau. Anatarajiwa kukabidhi madaraka Aprili mwakani baada ya miaka kumi ya uongozi ulioshuhudia ukuaji wa uchumi ingawa serikali yake ingali inapambana na changamoto za kiusalama kaskazini mwa nchi. Na vyanzo muhimu vya maji kusini mwa Somalia vinakauka kwa kasi, huku ukame ukiongezeka na kusababisha uhaba mkubwa kwa mamia ya maelfu ya watu. Katika jimbo la Jubaland hali ni ya kutisha zaidi katika wilaya za Bardhire, Beled Zao, Sil Wak, Dolo Gar, Bahairi na Luk, mkoa wa Gedo. Mamlaka za Jubaland zinasema zaidi ya watu laki tano na elfu sabini wanakabiliwa na upungufu mkubwa wa maji: watu laki mbili na elfu kumi na tatu na mia tatu katika wilaya sita za Gedo, takriban watu laki mbili na elfu hamsini na saba katika mkoa wa Loa Juba na zaidi ya watu laki moja katika mkoa wa Midil Juba. Idadi hii inatarajiwa kuongezeka kadiri vyanzo vya maji vinapoendelea kukauka. Hali ya dharura hii imetokana na mvua duni za msimu wa Aprili na Juni na kukosekana kabisa mvua za Oktoba hadi Disemba. Mfululizo wa mishtuko mabadiliko ya hali ya hewa, ukichangiwa na upungufu wa ufadhili, umezuia kwa kiasi kikubwa msaada kuwafikia waathirika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Naufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kinachohoji ni kwa kiwango gani hatua ya Israeli ya kutumia watu wenye ushawishi inaweza kubadilisha simulizi ya kimataifa. Kufuatia kuchukizwa sana kwa walimwengu na utawala wa kizayuni, hasa baada ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo huko Palestina, baraza la mawaziri la utawala huo limetenga bajeti ya takriban dola milioni 750, ili kuboresha taswira yake duniani. Miaka miwili ya mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita vimewafanya walimwengu kuelewa kwa undani sura na utambulisho halisi wa utawala wa kizayuni Serikali za nchi mbalimbali duniani kote pia zimekataa kupanua uhusiano na utawala huo na wakati huo huo zimepiga kura ya, ya kuipinga Israeli katika majukwaa ya kimataifa nchi nyingi, na maoni ya umma yanaiona Israeli kama mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu kutokana na mashambulizi na mauaji yake makubwa dhidi ya watu wasio na hatia wa ukanda wa Ghaza. Huko Ulaya na Marekani, wimbi kubwa la ukosoaji limeibuka dhidi ya sera za Israel, na baadhi ya vyuo vikuu na mashirika ya kiraia yanaendelea kutoa wito wa kususiwa utawala huo wa kibaguzi kiutamaduni na kisayansi. Kwa hivyo utawala wa kizayuni wa Israel unakabiliwa na mgogoro mkubwa wa uhalali kimataifa. Zaidi ya hayo ni kwamba Taswira mbaya ya utawala huo ghasibu imefifiza sura ya Israeli kama kivutio cha watalii na uwekezaji. Serikali ya Israeli ambayo inajua vyema kiwango kikubwa cha chuki na hasira ya kimataifa dhidi ya utawala huo na taswira yake mbaya sana duniani kote, inawekeza pakubwa katika mradi mpya wa kukarabati taswira hasi iliyopo na kuwasilisha simulizi yake mpya ili kuboresha hali hiyo. Katika suala hili waziri wa fedha Bezalel Smotrich na waziri wa mambo ya nje Gedeon Sar wamekubaliana kutenga shikeli bilioni 2.35, karibu dola milioni 750 kwenye bajeti ya mwaka 2026 ili kutekeleza kampeni kubwa za matangazo duniani kote. Baraza la mawaziri la Israeli lilitangaza katika taarifa yake kwamba bajeti iliyotengwa itatumiwa katika kampeni za mitandao ya kijamii ushirikiano na mashirika ya kiraia na kualika jumbe mbalimbali mbali, zikiwemo za vinara wa maoni ya umma, maafisa wateule, wahamasishaji na watu wenye ushawishi kutembelea maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel. Katika muktadha huo, hivi karibuni ujumbe wa wahamasishaji, yani influencers, kutoka Kenya walipelekwa kutembelea maeneo mbalimbali katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel, suala ambalo limekosolewa sana na wadau wa mitandao ya kijamii na watetezi wa haki za binadamu. Sehemu ya bajeti hiyo inatumika kwa ajili ya propaganda za kusafisha sura ya Israel barani Ulaya na Marekani. Baraza la mawaziri la Israel linahofia kwamba maandamano dhidi ya utawala huo yatapanuka zaidi kote barani Ulaya. Huko Marekani pia, Israeli inawatumia wanaharakati wa mitandao ya kijamii kuboresha sura yake baada ya kuchafuliwa zaidi na mauaji yake ya kimbari huko Gaza. Watu wenye ushawishi na wanaharakati mitandaoni wanawasilisha simulizi nzuri kuhusu Israel kwenye mitandao ya kijamii kwa ajili ya kupata pesa nyingi. Ni muhimu kutambua kwamba lengo kuu la matangazo hayo ni kuwasilisha taswira ya Israel kama dola la kisasa na kivutio cha watalii. Kwa maneno mengine ni kwamba maafisa wa Kizayuni wanaamini kuwa iwapo utalii katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu utaimarishwa tena taswira ya utawala huo pia itaboreka. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. dorane pezandarro gozaste bezanid mihori, kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita. Ukipiga unapigwa. Vita vya siku 12 kuanzia Tehran <coughs> hadi Tel Vita vya kulazimishwa vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran vina sura tofauti, kwa mujibu wa malengo yaliyokuwa yakifuatiliwa na utawala wa kizayuni katika kuishambulia Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran na karibuni kusikiliza sehemu ya tatu katika mfululizo huu wa vipindi vya vita vya siku 12 kuanzia Teheran hadi Tel Aviv. Katika kipindi hiki tutazungumzia mchakato ambao utawala wa kizayuni uliuanzisha kupitia mfululizo wa mashambulizi makubwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran mnamo Juni 13 kwa msaada wa Marekani na NATO, mashambulizi ambayo yalilenga makamanda wa kijeshi, wanasayansi na idadi kubwa ya raia wa kawaida. Mashambulizi haya yalibuniwa na kutekelezwa sambamba na uchokozi wa utawala wa Israel huko Gaza kufuatia operesheni ya kimbunga cha Al-Aksa kwa lengo la kukandamiza na kufuta kabisa mhimili wa mukawama katika eneo. Tulichokipitia katika vipindi viwili vilivyopita ni taswira ya kisiasa, kiusalama na kijeshi ya hujuma hizi, nchi ni Lebanon, Syria na kuenea machafuko katika eneo zima. Katika kipindi hiki tutajadili kilele cha mchakato huu, ambapo wimbi la mauaji ya kigaidi, mashambulizi na operesheni za kijeshi dhidi ya nchi nyingine, siyo tu zilibadilisha milingano ya ndani ya Lebanon na Palestina, bali pia ilidhihirisha mtazamo mpya wa vita vya siku zijazo katika Mashariki ya Kati. Baada ya kuwa shahidi Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah, na pia Sayid Hashim Safiyuddin, mwanachama mashuhuri wa halmashauri kuu ya Hizbullah, milingano ya kisiasa ya Lebanon ilishuhudia mabadiliko makubwa. Shekh Naim Qasim, naibu wa Nasrullah, alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa nne wa Hizbullah. Kifo cha Nasrullah kilikuwa pigo kubwa ambalo Israel ilikuwa ikilipangwa kwa miaka mingi. Wachambuzi wengi wa magharibi ikiwa ni pamoja na jopo la wachambuzi la Washington na taasisi ya Brookings waliyachukulia mauaji hayo ya kigaidi kama sehemu ya mkakati wa mauaji ya Israel dhidi ya mukawama. Kifo cha Safiyuddin pia kiliacha pengo kubwa katika usimamizi wa kimuundo wa Hizbullah. Kufuatia mauaji hayo, Tel Aviv ilitaraji kudumiza uongozi wa mukawama na kuilazimisha Hizbullah kurudi nyuma, lakini matukio yaliyofuata yalionyesha kuwa lengo hilo halikufikiwa na mshikamano wa ndani wa mukawama ukaimarika zaidi. Katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, wapiganaji wa Hamas waliendelea kupigana dhidi ya utawala wa kizayuni licha ya kuuawa wa makamando wao wakuu kama vile Muhammad Deif na Yahya Asinwar. Katika kipindi hicho hicho Iran pia ilikabiliwa na wimbi la mauaji ya kigaidi dhidi ya makamanda wake nchini Siria na Lebanon. Moja ya mashambulizi hayo ni lile lililofanywa na utawala wa Israel kwenye jengo la ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, ambapo makamanda kadhaa wa IRGC waliuawa washahidi katika kujibu hatua hiyo ambayo inachukuliwa kimataifa kuwa shambulio la moja kwa moja katika ardhi ya Iran na kwa mujibu wa mkataba wa Jeniva, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitekeleza operesheni ya Ahadi ya Kweli nambari moja dhidi ya utawala huo. Mamia makombora na ndege zisizo na rubani zilirushwa kuelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, baadhi zikiwa zimelenga maeneo nyeti ya Tel Aviv na vituo vya kijeshi na usalama vya utawala huo ghasibu. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Iran kulenga moja kwa moja ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, na kiwango cha mivutano na utawala wa Kizayuni kuingia katika hatua mpya. Upeo wa choko chokochoko za Israel hata hivyo ulishuhudiwa usiku wa kuapishwa Masud Pezeshkian, rais wa tisa wa Iran. Ismail Haniya, mkuu wa tawi la kisiasa la Hamas na mgeni rasmi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alilengwa na kuwa washahidi katika mlipuko uliotokea katika makazi yake mjini Teheran. Tofauti na siku za nyuma, mara hii Israel ilitangaza hadharani kuhusika na mauaji hayo ya kigaidi. Kitendo hiki kilikuwa ukiukaji wa wazi wa mamlaka ya kitaifa ya Iran na hivyo kuibua hasira kubwa nchini. Teheran ilitangaza kwamba ilikuwa na haki ya kujibu shambulio hilo la kigaidi kwa wakati unaofaa. Sambamba na tukio hilo, mlipuko wa wakati mmoja wa simu za peja na mitambo mingine ya mawasiliano isiyotumia nyaya nchini Lebanon ukawa moja ya matukio ya kiusalama yenye utata mkubwa kimataifa. Wachambuzi wengi walichukulia operesheni hiyo kuwa operesheni ya kisasa zaidi ya ugaidi wa mitandaoni na kielektroniki ya utawala wa Israel katika historia Lengo lake kuu lilikuwa kuvuruga mtandao wa mawasiliano wa Hizbullah na kutuma ujumbe wa kisaikolojia kwa jamii ya Lebanon kuhusu ukubwa wa upenyaji na nguvu za kuibua hofu za Israeli ingawa Hizbullah iliweza kubuni upya wa mfumo wake wa mawasiliano katika kipindi kifupi, lakini tukio hilo lilithibitisha kwamba vita vya baadaye havitakuwa tena vya makombora na droni pekee, bali mitandao na vifaa vya elektroniki vitakuwa na nafasi muhimu katika uwanja wa vita. Katika mazingira hayo, na kufuatia mauaji ya kigaidi ya Said Hassan Nasrullah, operesheni ya ahadi ya kweli nambari mbili ya Iran ilianza kwa kurushwa makumi ya makombora na ndege zisizo na rubani kuelekea vituo vya kijeshi, usalama na viwanda vya Israel. Upeo na ukubwa wa mashambulizi hayo ulikuwa haujawahi kushuhudiwa tena katika eneo. Vituo vya Haifa, Tel Avivu na vituo nyeti vilivyoko kusini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu vililengwa na kuharibiwa pakubwa. Mifumo ya ulinzi ya Israel ikiwa ni pamoja na Iron Dome na kombeo la Daudi ikawa chini ya mashinikizo makubwa ambapo kulikuwa na ripoti za makombora kadhaa kufanikiwa kupenya na kulenga shabaha muhimu. Radi ya mali ya Israel na washirika wake wa Magharibi ilionyesha wazi kuwa milingano ya kikanda ilikuwa imeingia katika hatua mpya. Marekani iliweka manuari zake zilizokuwa mashariki mwa bahari ya Mediterania katika hali ya tahadhari na kufanya mawasiliano ya kina na serikali za kiarabu ili kuzuia mgogoro huo kuenea nchi za ulaya pia zililaani mashambulio hayo na kuzitaka pande husika zijizuie kuueneza baraza la usalama la umoja wa mataifa liliitisha kikao cha dharura kwa ombi la marekani antony blinken waziri wa zamani wa mambo ya nje wa marekani alidai kuwa iran ilikuwa imehatarisha amani na usalama wa dunia kwa hatua hiyo, lakini Rasia na China zilikataa maelezo hayo na kusisitiza kwamba mauaji ya mfululizo ya kigaidi ya Israel hayawezi kupuuzwa. Ulaya, migawanyiko pia ilionekana wazi huku Uingereza na Ujerumani zikichukua misimamo mikali dhidi ya Iran, Ufaransa na Uhispania zilisisitiza ulazima wa kusimamisha mzunguko wa ghasia na kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Nchi za Kiarabu pia zilichukua misimamo ya tahadhari na ya undumakuwili kwa kusisitiza ulazima wa kujizuia. Saudi Arabia na Imarati zilijizuia kuegemea wazi wazi upande wa Israel. Qatar na Oman ziliimarisha zaidi nafasi yao ya upatanishi nayo na Misri ikajaribu kuweka wazi njia za kidiplomasia ili kupunguza mvutano. Misimamo hii ilionyesha kwamba ulimwengu wa kiarabu ulikuwa unakabiliwa na ukweli mpya. Israel siyo tu nguvu isiyopingwa katika eneo na uungaji mkono wote wa wazi kwa utawala huo unaweza kuwa na gharama kubwa katika maoni ya umma wa kiarabu na Kiislamu. Nukta nyingine muhimu ilikuwa kuakisiwa operesheni ya ahadi ya kweli nambari mbili katika maoni ya walio wengi katika eneo na dunia nzima. Israel ilikuwa imechukiwa sana kwa kuendeleza jinai dhidi ya watu wasio na hatia huko Gaza na kuwaua viongozi wa mapambano ya ukombozi. Majibu ya Iran kwa uchokozi huo, wakati Marekani na Ulaya zilikaa kimya au kuunga mkono Tel Avivu yalikaribishwa na sehemu kubwa ya maoni ya walio wengi katika eneo na dunia nzima. Maandamano makubwa yaliyofanyika dhidi ya Israel huko London, Paris, Berlin na hata Washington yalionyesha wazi kuwa pengo lililopo kati ya serikali za magharibi na raia wao kuhusu Israel linazidi kuongezeka. Swali la msingi la watu wa nchi za magharibi lilikuwa ni kwa nini mauaji ya kigaidi dhidi ya viongozi wa harakati za mapambano yanafumbiwa macho, lakini jibu la Iran kwa ugaidi huo linadhihirishwa kuwa tishio kwa amani ya dunia ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Matokeo ya operesheni ya Ahadi ya Kweli nambari mbili yalikuwa mazito na makubwa mno. Jeshi la Israel lilidai kutungua makombora na ndege nyingi zisizo na rubani za Iran, lakini ripoti za nyanjani zilithibitisha cha kinyume chake. Uharibifu uliofanyika katika kambi za kijeshi kusini na kaskazini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kukatizwa sehemu ya shughuli za mfumo wa ulinzi wa Iron Dome ulidhihirisha wazi sura halisi ya mashambulizi hayo. Muhimu zaidi kuliko uharibifu huo wa nyenzo ni ujumbe wa kisaikolojia uliotolewa na operesheni hii. Kwa mara ya kwanza, ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zililengwa moja kwa moja na Iran. Haya yalikuwa mabadiliko ya kimsingi katika kiwango cha uzuiaji wa hujuma ya adui na milingano ya usalama. Katika ngazi ya kisiasa, wapinzani wa Netanyahu walimkosoa wa vikali kwa kuanzisha chokochoko -choko. Yair Lapid na Beni Gans walionya kwamba sera zake zinahatarisha uwepo wa Israel, jambo ambalo halijawahi kushuhudiwa tena katika historia ya utawala huo. Gazeti la Haaretz liliandika, hakuna tena umbali salama kati ya Tehran na Tel Aviv. Hisia ya kutokuwepo usalama katika maoni ya walio wengi huko Israel lilifikia kilele, na hivyo kengele ya hatari kupigwa katika miji ya Tel Aviv na Haifa ikikumbusha zama za vita vya zamani, tofauti ya pekee mara hii ikiwa kwamba wakati huu chanzo cha tishio haikuwa tena Lebanon wala Gaza bali Iran. Operesheni ya Ahadi ya Kweli nambari mbili na matukio yaliyofuata yaliongeza kiwango cha mvutano kati ya Iran na Israel kwa namna isiyo ya kawaida, na hivyo kuandaa mazingira ya uchokozi wa baadaye wa Tel Aviv huko Gaza, Lebanon, Siria na dhidi ya maslahi ya Iran, mwenendo ambao hatimaye ulisababisha vita vya siku 12. Endelea kuwa nasi ili upate kusikia mwendelezo wa mjadala huu katika kipindi kijacho. Kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa umwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumanne tarehe 9 Disemba katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Hofu hekaheka sikukuu ya uhuru, ndiyo vyokisemavyo kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi na kudokeza kwa dondoo isemayo "Wananchi wafurika masokoni kununua vyakula, bei za bidhaa za paa, Samia atuma salamu, Simba Chawene asema hakuna maandamano, JWTZ polisi waimarisha ulinzi." Vichwa vingine vya habari inavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni Simba Chawene awaonya polisi wasikamate watu kininja na Mchengerwa asema ni marufuku hospiza, hospitali zote kuzuia maiti. Majira limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani serikali yatoa kauli kuhusu kinachoitwa maandamano ni yaliyopangwa kufanyika leo, yasema ni batili, yasema mateso yake ni makubwa sana. rais bakini nyumbani kama hamuna dharura, au baki nyumbani kama huna dharura ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe ambalo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari ya afya liliyoyakisi kwa anwani, wagonjwa wa kifafa wanavyobeba maumivu makali yasiyoonekana, bali na habari ya maadhimisho ya miaka 64 ya uhuru wa Tanganyika ambayo baadaye ilikuja kuungana na Zanzibar na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania maadhimisho ambayo yamegubikwa na hofu ya kuzuka maandamano ya upinzani. Matoleo mengine kadhaa ya leo ya magazeti ya Tanzania yamechangamkia habari iliyopoa uzito wa kwanza na Habari Leo kwa anwani Tanzania Marekani mambo safi ushirikiano dondo moja. Habari hiyo inasema Rais Samia asema Tanzania iko tayari kushirikiana na wanaoheshimu uhuru maono yake ya ustawi Taifa Tanzania nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo kwa kichwa cha maneno Tanzania na Marekani katika dili ya dola bilioni 43.2 Dkt Samia asema zaidi ya kampuni 400 za kimarekani zimewekeza nchini. Hayo akiwa ni ya Tanzania katika nchi jirani ya Kenya. Habari iliyopewa uzito wa kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard ina kichwa cha maneno kashfa ya vitambulisho vya taifa huku toleo la mtandaoni la gazeti hilo likifafanua kwa kuandika uraia unaouzwa. Gazeti la Star limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, wapiga kura milioni moja na nusu wa Nyanza ambao hawakusajiliwa kuamua uchaguzi wa 2027. Katika ukurasa wa mbele wa daily nation tunakutana na habari kuu yenye kichwa cha maneno ya bainika namna na ya kupata nafasi za juu katika skuli pevu ya sekondari. Gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani athari ya akili mnimba kwa mazingira kuangaziwa, huku mkutano wa kimataifa ukifunguliwa jijini Nairobi na no. Kwa upande wa taifa leo, toleo la leo la gazeti hilo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, wapigania viatu vya Raila. Kwa mujibu wa gazeti hilo, harakati ya kumrithi kigogo wa siasa za Nyanza imeshika mkondo mpya na kuibua uhasama baina ya wawaniaji. Macho kwa Tanzania, siku ya maandamano ikiwadia, ni kichwa cha habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na Taifa Leo kurasa wa mbele wa gazeti hilo na vichwa vingine vya habari visemavyo, EACC yataja walaji wa pesa za raia, waalimu wa sayansi kupewa umuhimu, na jinsi watoto watapewa shule gredi kumi. Taifa Leo linafafanua kwa kuandika kuhusiana na habari hiyo, mbinu za kuwapa shule za sekondari pevu watahiniwa wa KJSEA sasa yafichuliwa na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la New Vision ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, serikali kwa waajiri waalimu 1400. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani, tume ya uchaguzi baraza la haki za binadamu zalani machafuko ya Guluu. Kwa upande wa Daily Monitor, toleo la leo la gazeti hilo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Kimya ndani ya nyumba ya kuongea. Likifafanua zaidi, Monita linatupasha kuwa uchunguzi uliofanywa wa hansadi za bunge la Uganda unaonyesha kuwa akthari ya wawakilishi wa wananchi katika bunge la 11 ama wanaongea kwa muda mchache au wanasalia kimya kwenye vikao vya bunge hilo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayohusu talaka ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Ahmad Janga. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Katika darasa hii ya leo tutazungumzia juu ya maana ya talaka kilugha na kiistilahi. Kabla hatujaingia katika ahkamu za talaka, ni muhimu tufahamu ni nini maana ya talaka katika lugha na katika istilahi. Kama tunavyofahamu, Uislamu ulipokuja ulikuta maneno kadha wa kadha yakitumika katika lugha ya Kiarabu lakini uislamu ulipokuja ukayapa maana nyingine ambayo yafahamika kama maana ya kiistilahi kwa mfano waarabu walikuwa wana neno swala kabla uislamu lakini swala kabla uislamu ni tofauti na swala baada ya uislamu ina maana ya kiistilahi halikadhalika saumu kabla ya uislamu kulikuwa na neno saumu lakini maana yake ilibadilika baada ya kuja uislamu sasa tunapozungumzia talaka talaka ni neno la Kiswahili la ambalo limetoholewa kutoka katika lugha ya Kiarabu. Kama tunavyofahamu, lugha ya Kiswahili ina maneno mengi yenye asili ya Kiarabu. Kuna waliodai kwamba karibuni asilimia hamsini ya maneno ya lugha ya Kiswahili yana asili ya lugha ya Kiarabu. Miongoni mwa maneno ya Kiswahili ambayo yana asili ya lugha ya Kiarabu ni neno talaka na talaka, au kwa Kiarabu at-talaq lina maana ya al-irsalu wal-huriya, ni kukipa kitu uhuru, kukiachia kitu kifanye kinavyotaka, kukipa uhuru. Hii ndio maana ya talaka katika lugha ya Kiarabu. Mfano, mwindaji anapomwachia mbwa ende akakamate windo, kwa Kiarabu tunasema atlaka sayadu alkalba Mwindaji amempa talaka mbwa, yaani amemwachia, amin, amempa uhuru wa kutaharak. Na mmoja katika wataalamu wa Kiislamu na wa lugha ya Kiarabu maarufu kama al-Farabi anaelezea maana ya talaka kwa kusema, kitoa mfano wa ibara najatun taliq. Naja ni kondoo. Sasa najatun taliq, kondoo aliyepewa talaka ni kondoo gani? Asema Alfarabi, najatun taliq idha kanat mukhallatan tar'a wahdaha. Kondoo aliyetalikiwa ni yule kondoo aliyeachwa peke yake, analisha mwenyewe, hakufungwa wala hana mchungaji anayemsimamia huyu. Katika lugha ya Kiarabu anaambiwa ni najatun na taliq, ni kondoo aliyepewa talaka, ni kondoo aliyeachwa huru, au inasemwa atlaqa lasira atlaqal asira au utliqul asiru idha halalta asarahu wakhallayta anhu fantalaqa, mateka aliyepewa talaka ni mateka gani? Ni yule mateka aliachwa huru aende anakotaka akaondoka zake. Kwa hiyo talaka katika lugha ya Kiarabu ina maana ya kumpa mtu uhuru afanye anavyotaka. Katika historia leo ni Jumanne tarehe kumi na nane mfungo tisa Jamadi Ithani alfu moja mia nne arobaini na saba hijiria inayosadifiana na Disemba tisa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Siku kama ya leo miaka mia nne ishirini na nane iliyopita aliuawa shahidi kadhi Saidi Nurwa Shushtari, faqih mwanatheolojia, na alimu mkubwa. Alizaliwa mwaka 956 hijiria katika familia bora na ya kielimu huko Shushtar, kusini magharibi mwa Iran. Saidi Nurullah Shushtari alijifunza masomo ya awali ya kidini kwa baba yake na kisha akaelekea Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran, na kustafidi na elimu kutoka kwa maulamaa wakubwa wa mji huo. Mwaka 993 kadhi Saidi Nurullah Shushtari alielekea India kwa ajili ya kulingania dini ambapo wakati huo nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa mfalme Akbar Shah katika silsila ya Mongolia. Hadhi yake kubwa, elimu na uadilifu wa Sayid Shushtari vilimfanya teuliwa kuwa kadhi wa mji wa Lahore nchini humo. siku kama leo miaka 283 iliyopita, Karl Wilhelm Skill, mwanakemia mashuhuri wa Sweden na mmoja kati ya waasisi wa elimu ya kemia ya leo, alizaliwa huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo. Mwanakemia huyo aliendelea na masomo yake kutokana na jitihada na hamu yake kubwa aliyokuwa nayo, licha ya familia yake kuwa duni. Karl Wilhelm ambaye aliishi katika zama za kuchanua kwa elimu ya kemikali mwezi Oktoba mwaka 1772 alifanikiwa kugundua gesi ya clorin baada ya juhudi za miaka mitano. Gesi hiyo ni moja kati ya mada muhimu za kemikali na inatumika sana viwandani. Mbali na hayo, mwanakemia huyo aligundua pia manganese na glicelin. Tarehe kumi na nane Jamadi Thani miaka mia sitini na sita iliyopita aliaga dunia fakihi na msomi mkubwa wa Kiislamu Shekhe Murtadha Ansari katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraki. Alizaliwa mwaka 1214 hijiria shamsia katika mji wa Dezful nchini Iran, na baada ya kupata elimu ya msingi kwa baba yake alielekea katika miji mitakatifu ya Karbala na Najaf huko Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Miaka kadhaa baadaye, Shekhe Ansari alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni na walimu mashuhuri wa zama hizo msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Rasail na Makasib ambavyo vingali vinatumiwa hadi sasa kufundishia katika vyuo vikuu vya kidini. Miaka 66 iliyopita katika siku kama ya leo yaani tarehe 9 Disemba mwaka 1961 ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919 wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipopata uhuru na kujitawala. Katika siku kama leo, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne Tanganyika iliungana na Zanzibar na kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na miaka 34 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti na kutangaza utawala wa Baath wa Iraq kuwa ndio ulioanzisha vita vya miaka minane 8 dhidi ya Iran. Katika siku hiyo, Javier Perez de Cuellar, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa, alitangaza katika ripoti yake kuwa Iraq iliivamia Iran tarehe 22 Septemba 1980. Miji na vijiji vingi vya mpakani mwa Iran vilitekwa na kukaliwa kwa mabavu, huku wanawake, watoto na wanaume wengi wakiwa wahanga wa vita hivyo vikubwa katika uvamizi huo ambao uliungwa mkono kwa hali na mali na nchi za Magharibi. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kazim Gharibu Abadi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran wa sheria na masuala ya kimataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu iliusababishia utawala wa kizayuni wa Israel uharibifu mkubwa na ulioenea wakati wa uvamizi wake uliofanya mwezi Juni dhidi ya Iran kwa uungaji mkono wa Marekani. Mamlaka za Sudan katika jimbo la Kordofan kusini zimethibitisha maafa makubwa na kueleza kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani la waasi wa RSF lililotokea Alhamisi, Disemba 4, hadi sasa limeua watu 114 na kujeruhi 71. Miongoni mwa waliokufa wamo watoto 63 na, na idadi hiyo ingali inaongezeka. Ripoti mpya imebainisha kuwa Wapalestina wasiopungua wa mia na kumi wamepoteza maisha ndani ya magereza ya utawala haramu wa Israel tangu Itamar Ben Gvir, kinara mwenye misimamo mikali wa chama cha Nguvu ya Mayahudi, ateuliwe kuwa waziri wa kiitwacho usalama mnamo Disemba 2022. Rais wa Nigeria Bola Tinubu amesema vikosi vya ulinzi vya nchi yake vilisaidia kulinda taifa jirani la Benin baada ya jaribio la mapinduzi ya kijeshi siku ya Jumapili. Na vyanzo vya maji kusini mwa Somalia vinakauka kwa kasi, huku ukame ukiongezeka na kusababisha uhaba mkubwa kwa mamia ya maelfu ya watu. Imeelezwa kuwa hali ya dharura hiyo imetokana na mvua duni za msimu wa Aprili hadi Juni na kukosekana kabisa kwa mvua za mwezi Oktoba hadi Disemba. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. A wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni Asubuhi njema. Asanteni na asanteni na kwaherini.