Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja, mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahirrahmanirrahim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani, ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi usikilizaji, mimi Mubarak ni Mubarak heni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa Tehran, katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na tuliowandalieni wakti huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo. Tahariri hiyo wapeza msikilizaji, itafuatiwa na sehemu nyingine ya matangazo yetu ambapo uh, tutaweza kuwaleteni eh, kipindi maalum. Kwanza kabisa, tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo. Baada ya kipindi hicho cha ulimwengu wa michezo, tutakuwa uh, na makala ambayo itahusiana na talaka. Italetwa kwenu na Shekh Ahmad Janga. Baada ya hapo, tutawaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw, na halikadhalika pia mnaweza kutupata kupitia uh, tovuti yetu nyingine ya iranradio.ir sw. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada mluso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Na imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jamhuri ya Kiislami ya Iran na Jamhuri ya Azerbaijan za azimia kuimarisha zaidi ushirikiano. serikali ya Tanzania yawataka wananchi wasokuwa na dharura kubaki nyumbani kesho disemba 9, na mapigano yaendelea huko kaskazini au huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huku makubaliano ya amani baina ya DRC na Rwanda yakibakia ya kuwa ni ndoto. Karibuni. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye ameelekea huko Baku kushauriana na maafisa wa Jamhuri ya Azerbaijan, leo asubuhi amekutana na kufanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo Ilham Aliyev. Katika mkutano huo, masala mbalimbali mbali ya pande mbili yalijadiliwa ikiwa ni pamoja na mchakato wa mwingiliano wa kisiasa, masala yanayohusiana na ujirani na taratibu za kusimamia na kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Waziri wa mambo ya Iran a, amewasilisha salamu za dhati za Rais Masoud Pezeshkian wa jamhuri ya kiislamu ya Iran a, kwa rais wa jamhuri ya Azerbaijan akiashiria uhusiano mkongwe na wa aina yake baina ya mataifa hayo mawili , Arakchi amesisitiza azma ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuimarisha na kupanua uhusiano na jamhuri ya Azerbaijan. Halkadhalika amesema uhusiano huo utaimarishwa katika nyanja zote zenye masilahi kwa pande mbili. Akiashiria umuhimu wa mtazamo wa muda mrefu katika uhusiano baina ya majirani, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesitiza jukumu la mashauriano ya kidiplomasia endelevu ili kutatua sutafahamu na kusimamia masuala ya pande zote mbili. Rais wa jamhuri ya Azerbaijan wakati akitoa salamu kwa rais Masud Pezishkian ameeleza kuwa ziara ya rais Pezishkian Baku hivi karibuni ilikuwa ya kihistoria na imekuwa na mchango mkubwa katika kuimarisha maelewano na kuboresha uhusiano kati ya Baku na Teheran. Akielezea furaha yake juu ya mwelekeo unaokuwa wa uhusiano kati ya nchi hizo mbili, rais Ilham Aliyev amesisitiza utayari wa Jamhuri ya Azerbaijan kutumia uwezo wote uliopo kupanua uhusiano na Iran. Katika kikao hiki, waziri wa mambo ya nje wa Iran pia ameelezea mtazamo au mitazamo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na matukio ya kieneo. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo serikali ya Tanzania imewataka wananchi wa nchi hiyo uh, kusalia majumbani kesho Desemba 9, siku ambayo huadhimishwa kila mwaka kama siku ya uhuru wa Tanzania bara. Kauli hiyo imetolewa leo na Waziri Mkuu Mwigulu Nchemba, kufuatia kuibuka kwa taarifa za wito wa maandamano unaosambaa kupitia mitandao ya kijamii, hatua iliyoifanya serikali kuongeza tahadhari kuelekea siku hiyo muhimu ya kitaifa. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema licha ya umuhimu wa siku ya uhuru katika historia ya taifa, ni busara kwa wananchi kutumia siku hiyo kwa utulivu, hususan kwa wale wasiokuwa na dharura ya kutoka nje. Hatua hiyo imekuja e, wakati ambapo tayari serikali imesitisha shughuli za sherehe za kitaifa mwaka huu. Awali ilitangazwa kuwa fedha zilizopangwa kwa ajili ya maadhimisho ya uhuru zingeelekezwa katika ukarabati wa miundo mbinu iliyoathiriwa vibaya na vurugu za siku tatu zilizotokea kuanzia Oktoba 29 mwaka huu, siku ya uchaguzi mkuu. Kwa mujibu wa takwimu za awali zilizotolewa na serikali jumla, jumla ya ofisi za serikali zipatazo 756 ziliharibiwa, vituo vya mabasi ya mwendokasi 27 viliharibiwa, huku mabasi sita yakiteketezwa kwa moto nyumba binafsi 273, vituo vya polisi 159, na vituo binafsi vya mafuta 672 navyo vilipigwa au kuchomwa moto. Aidha, zaidi ya magari binafsi 1642 yaliteketezwa, pikipiki 2268 ziliteketezwa moto pia, pamoja na magari ya serikali yapatayo 976. Jeshi la polisi limepiga marufuku maandamano yote yaliyopangwa kufanyika kesho Desemba 9. Akizungumza na vyombo vya habari leo, waziri wa mambo ya ndani George Simba Chawene amesema maandamano hayo ni haramu kwa kuwa hayana kibali kwa mujibu wa sheria. Na a, amesema kuwa hayakubaliwi E, na hayajulikani nani yanaandaa na hayana ujumbe mahsusi na hayana pia ukomo, ili jeshi la polisi liweze kutoa huduma ya uh, kuyalinda. Nam, tukitoka Tanzania sasa tuelekee nchi jirani ya, Rwan, ya, Rwan, ya, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo taarifa zinasema kuwa mapigano makali yameibuka na yameendelea kuripotiwa eh, kujiri huko Uvira, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo taarifa zinasema waasi wa M23 wanaungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda eh, wanakabiliana na jeshi la Kongo linaloungwa mkono na wanajeshi wa Burundi. Shirika la Msalaba Mwekundu ambalo linatoa huduma katika eneo hilo limechapisha ripoti na kusema kuwa raia wapatao 20 wakiwemo watoto wamejeruhiwa katika mapigano hayo. Halikadhalika, wanajeshi 20 wa Burundi wameripotiwa kuuawa kwenye mapigano hayo tangu yalipozuka upya Jumatatu iliyopita. Hata hivyo, vyanzo kadhaa vya kijeshi vimeeleza kuwa kwa sasa wanajeshi wa Burundi wamewadhibiti waasi hawa M23 na kuwasababishia hasara kubwa. Duru za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetangaza kuwa waasi wa M23 wakisaidiwa na jeshi la Rwanda wanaendelea kusonga mbele kuelekea eneo la Kivu Kusini. Maelfu ya watu wamelazimika kuyahama makazi yao huku mapigano yakizidi kupamba moto. Haya yanajiri siku chache tu tangu marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uh, Rwanda waliposaini makubaliano ya amani huko Washington, Marekani, mbele ya rais wa nchi hiyo Donald Trump, yaliyoelezwa na ikulu ya, ya nchi hiyo kuwa eti ni ya kihistoria. Marais Felix Tshisekedi wa DRC na Paul Kagame wa Rwanda walisafiri hadi mji mkuu huo wa Marekani kwa ajili ya utiaji saini huo, ambapo waliungana na viongozi kutoka mataifa mengine ya Afrika akiwemo rais wa Burundi na pia rais wa Kenya. Makubaliano hayo yanaifungulia njia ya serikali ya Marekani na makampuni ya nchi hiyo kuchota madini adimu na yenye umuhimu mkubwa yaliyoko uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Weledi wa mambo wanasema rais wa Marekani Donald Trump hafuatilii amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bali kile anachofuatilia ni kuhakikisha kuwa madini hayo ambayo nchi yake au mashirika ya nchi yake yanapora kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo yanasafirishwa bila matatizo yoyote. Pamoja na kuwa mapatano haya yanadaiwa kuwa ya amani yametiwa saini, bado mapigano yanaendelea kushuhudiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwa msingi huo kile kilichosainiwa huko Washington kimeelezwa na weledi wa mambo kuwa ni waraka wa kuyawezesha mashirika ya Marekani kuendelea kupora utajiri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Rais wa Marekani Donald Trump mwenyewe ametamka kuwa baada ya kutiwa saini mapatano hayo, mashirika ya Marekani yataingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuweza kupata madini yenye thamani ya juu ambayo yanahitajika sana na mashirika ya kiteknolojia duniani hasa yale yanayotengeneza kompyuta, simu za mkononi na pia ndege za kivita. Mashirika kadhaa ya, ya Marekani pia yamewahi kufikishwa katika mahakama uh, kwa uh, kupatikana na hatia ya kununua madini kutoka maeneo ambayo yanashikiliwa na waasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika hayo kama vile Apple na Microsoft yanadaiwa uh, kununua madini ambayo yametajwa kuwa ni madini ya damu kutokana na kuwa yanachotwa Kongo bila serikali kuhusishwa na na na kwa kwa kushirikiana tu na waasi. Taarifa hii habari, wapenzi wasikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kis, demo, uh, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa uh, tuelekee katika eneo la Palestina. Wizara ya afya ya Gaza imetangaza kuwa ukosefu wa dawa na vifaa vya matibabu kwa Gaza unaongeza zaidi maafa ya kibinadamu katika eneo hilo. Wizara ya afya ya Gaza imetoa taarifa inayoashiria ya ukosefu wa dawa na vifaa vya matibabu huko Gaza na kusisitiza kuwa asilimia hamsini na mbili ya orodha ya dawa uh, muhimu, asilimia sabini na moja ya orodha ya bidhaa za matibabu na asilimia sabini ya vifaa vya maabara havipo kabisa katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mzozo wa Gaza unazidi kuongezeka huku kukiwa na hitajio kubwa sana la kuingilia matibabu kwa walojeruhiwa na wagonjwa. Ripoti hiyo imebaini kuwa huduma za msingi, upasuaji, wagonjwa mahututi, saratani na magonjwa ya damu ni miongoni mwa huduma zinazokabiliwa na uhaba mkubwa katika orodha ya dawa huko katika ukanda wa Gaza. Halkadhalika, upasuaji wa mifupa, figo na dayalisisi, macho, upasuaji wa jumla. Idara za upasuaji na wagonjwa mahututi pia zinakabiliwa na changamoto kubwa kutokana na uhaba wa vifaa vya matibabu. Licha ya kusitishwa mapigano Gaza, lakini bado mateso ya njaa na ukosefu wa usalama na utulivu wa nafasi yanaendelea kuzisumbua familia za Palestina. Foleni ndefu za watu wenye njaa wanaosubiri kupata angalau mlo mmoja kwa siku zinaendelea kuonekana. E, katika pembe mbalimbali za ukanda huu, huku jeshi katili la utawala haramu wa Israel likiendelea uh, kutekeleza mashambulizi ya mara kwa mara na kuzuia kuwafikia uh, wananchi wa eneo hilo uh, misaada. Ripoti kutoka Gaza zinaonyesha kuwa mistari mirefu inaonekana kila siku kwenye vituo vya kugawa chakula cha hisani kwa matumaini ya kupokea angalau mlo mmoja kwa siku, huku jeshi katili la Israel likiendelea kuzuia malori ya misaada ya kibinadamu kuingia katika ukanda wa Gaza. Ikumbukwe kuwa utawala haramu wa Israeli ulianzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza mnamo Oktoba saba mwaka elfu mbili ishirini na tatu na hadi sasa utawala huo haramu wa Israeli umeua Wapalestina wasiopungua sabini elfu mia tano wengi wakiwa ni wanawake na watoto katika ukanda wa Gaza, huku wengine zaidi ya laki moja sabini elfu wakiwa wamejeruhiwa. Utawala haramu wa Israeli unaendelea kutekeleza mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza na kupelekea maafa makubwa yaibuki katika eneo hilo. Na utafiti mpya uliotolewa na taasisi ya Gates Foundation unaonyesha kuwa kwa mara ya kwanza katika karne hii idadi ya watoto duniani wanaofariki kabla ya kufikisha umri wa miaka mitano baada ya kuzaliwa inatarajiwa kuongezeka watafiti wa taasisi hiyo wanataja sababu kuu kuwa ni kupunguzwa kwa kiasi kikubwa cha misaada ya maendeleo ya kimataifa kutoka nchi kadhaa. Sehemu moja ya ripoti yao inasema kuwa upunguzwaji wa ufadhili kwa asilimia ishirini utaendelea, na watoto milioni kumi na mbili zaidi walio chini ya umri wa miaka mitano wanaweza kupoteza maisha ifikapo mwaka elfu mbili arobaini na tano. Margaret Miller afisa mwandamizi wa programu katika taasisi hiyo amesema, kwa miaka 25 iliyopita tumepiga hatua kubwa katika sekta ya afya kimataifa, hasa kwa watoto, lakini ni jambo la kusikitisha sana kwamba mafanikio hayo sasa yako hatarini. Maendeleo ya kisayansi na kijamii katika miongo ya karibuni yamesababisha vifo vya watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano kupungua kwa takribani asilimia, takribani watoto 88 kwa kila watoto 1000 wanaozaliwa hai tangu mwaka 1990 19, hadi watoto 36 mwaka 2020. Na mpenzi msikilizaji, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya leo, itahusu uh, tarehe 16 Azar, nembo ya utamaduni wa mkawama na harakati ya uhuru. Tarehe kumi na sita Azar inayosadifiana na Disemba 9 imesajiliwa katika kalenda rasmi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kuwa ni siku ya wanachuo, siku ambayo ni nembo ya mapambano kupigania haki na kusimama kidete katika tabaka la wasomi dhidi ya dhulma na ubeberi wa madola ya kigeni. Siku hii inaadhimishwa kwa kuwakumbuka wanachuo watatu watu, kiku, cha, Tehrano, uwa, wa chuo kikuu cha Tehran walioua washahidi 1953 na inajulikana kama nembo ya harakati ya wanachuo katika historia za mahizi ya Iran. Tarehe 16 mwezi Azar Eh, 1332 hijri ya shamsia husadi yaani miezi eh, minne tu baada ya mapinduzi ya tarehe 28 mwezi Mordad, chuo kikuu cha Tehran kiligubikwa na maandamano ya wanachuo waliokuwa wakipinga ziara rasmi ya Richard Nixon, makamu wa rais wa wakati huo wa Marekani, na kuanzishwa tena uhusiano kati ya Iran na Uingereza. Wa wanajeshi walivamia chuo kikuu na kuwa washahidi wanachuo watatu wa kitivo cha ufundi. Tukio hilo kwa haraka likawa ishara ya mapambano ya wanachuo dhidi ya ukandamizaji ndani ya nchi na madola ajnabi. Siku ya wanachuo inakumbusha mapambano yaliyoendeshwa na wanachuo mkabala wa serikali dhalimu na uingiliaji wa nchi ajnabi, na imesajiliwa katika kumbukumbu ya, kumbu kumbu ya kihistoria ya taifa la Iran kama nembo ya kupigania uhuru na ukombozi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu eh, mwaka 1979 wanachuo waliingia katika marhala mpya wakiwa na ari ile ile ya kupigania uhuru na ukombozi. Kutekwa kwa pango la kijasusi la Marekani Novemba uh, tatu mwaka huo ilikuwa ni nukta ya kilele ya harakati ya wanachuo dhidi ya usikibari, ambapo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alikitaja uh, kitendo hicho cha wanafunzi wa chuo kikuu uh, wafuasi wa njia ya Imam kuwa mapinduzi ya pili. Na baada ya mapinduzi ya kiislamu uwepo wa vuguvugu la wanafunzi uliendelea katika ari ile ile katika nyanja za kisiasa, kitamaduni na kisayansi, ambapo kutekwa pango la kijasusi na kushiriki katika medani za kujihami kutakatifu na kupiga hatua katika maendeleo ya kisayansi, yote haya yanadhihirisha mchango mkubwa wa wanachuo katika nyanja mbalimbali mbali za jamii nchini Iran. barabara kabisa wapenzi usikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nawakaribisha sasa kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo, kitafuatiwa na makala kuhusiana na talaka, na kisha makala ya leo katika historia, na baada ya hapo kasida ya leo, na watakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia matangazo yetu. Ulimwengu wa michezo. Karibuni mashabiki na wapenzi wa michezo popote pale mlipo, katika kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo kutoka idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Leo kapu letu la habari za michezo limesheheni habari kemkem, kama ilivyo ada na desturi yake. Mimi ni Ahmed Rashid. Wiki hii tunaanza na habari ya kiroja cha viroja katika ulimwengu wa michezo. Tunaanza na habari iliyopata umaarufu wa jina la joki ya karne hiyo. Ni habari gani iliyoenea kama moto wa nyika kavu? Ni kioja cha karne cha tunzo ya kwanza ya amani ya shirikisho la soka duniani FIFA. Nyota njema huonekana alfajiri, lakini hii tunzo ya amani ya kwanza kabisa ya FIFA inaonyesha si nyota njema, na haibashiri jema lolote katika siku zijazo. Si imekuwa ni kioja cha vioja, tunzo hiyo kupewa mhusika mkubwa wa umwagaji wa damu duniani, rais wa Marekani eh, Donald Trump, na kumpachika jina la mpenda amani. Hayo sisemi mimi, bali watumiaji wa mitandao ya kijamii wanasema kwamba hatua ya shirikisho la soka duniani FIFA ya kumpa tunzo ya amani rais wa Marekani Donald Trump ndiyo habari ya kipuuzi zaidi ambayo wamewahi kuisikia katika maisha yao yote. Wanaharakati wa kimataifa wameudhihaki uamuzi wa, wa FIFA wa kumpa Trump tunzo ya amani tena ya kwanza kabisa kuwahi kutolewa na shirikisho hilo la soka duniani. Vibonzo vimeenea kwenye mitandao ya kijamii kukebehi hatua hiyo ya FIFA wakizungumzia jinsi rais huyo wa Marekani alivyotuma silaha zinazotumiwa na Israel katika mauaji ya kimbari ya Wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza, jinsi alivyoshindwa kuchukua hatua za kivitendo za kuzuia vita vya Gaza kwa wakati mwafaka, na mienendo yake mingine ya kivita dhidi ya nchi nyingine kama Venezuela. Wadau wa mitandao ya kijamii wamehitaja hatua hiyo ya FIFA kuwa ni mchezo wa kisiasa unaosambaratisha itibari ya shirika hilo la kimataifa. Tunzo ya kwanza ya amani ya FIFA ilitangazwa Disemba 5, 2025 kwa mara ya kwanza na kupewa rais wa Marekani, Donald Trump, wakati wa hafla ya dro ya kombe la dunia. Hapa tutanukuu baadhi ya yaliyolalamikiwa na mashabiki wa soka duniani. Baadhi ya watumiaji wa mitandao wa ya kijamii wamekitaja kitendo hicho cha FIFA kuwa ni kielelezo cha udhaifu na jinsi shirikisho hilo la kimataifa la mpira wa miguu lilivyotegemezi, wakisisitiza kwamba kumpa tunzo ya amani mtu kama Trump kumebandika kovu la fedheha na aibu katika kipaji cha FIFA. Vilevile wametoa mwito wa kususiwa mashindano ya kombe la dunia yatakayofanyika mwakani katika nchi tatu za Marekani, Meksiko na Kanada. Mmoja wa watumiaji wa mitandao ya kijamii amesema hatua ya FIFA ya kumpa Trump tunzo ya amani ni kichekesho cha karne. Mdao mwingine wa mitandao ya kijamii amesema baada ya Trump kupewa tunzo ya amani ya FIFA, huenda pia shirikisho la soka duniani likatoa tunzo hiyo kwa wazayuni wa Israele kwa kuwaua kwa kimbari wa Palestina. Mtumiaji mwingine ameandika, dunia hii inaonekana kutawaliwa na watu makatili. Sasa tunzo hazitolewi kwa msingi wa kutenda wema, bali kwa msingi wa maslahi na faida. Haijalishi anayepewa ni mwovu kiasi gani, atapewa tunzo tu maadamu ana faida na maslahi kwa watoaji wa tunzo hiyo. Mwingine amesema uamuzi huo wa FIFA unaonekana kama jaribio la kuimarisha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na Trump na wengi wameutambua kuwa ni kujipendekeza na kujikomba FIFA kwa kiongozi huyo wa Marekani. Kwa upande wake mwanaharakati wa haki za binadamu Greg Gerard Mokbir amesema katika mahojiano na televisheni ya Aljazira Qatar kwamba baada ya miaka miwili ya kushiriki FIFA katika mauaji ya kimbari ya Palestina, mkuu wa FIFA Infantino na washirika wake sasa wamebuni tunzo mpya ya amani ili kujiunga na Trump. Ukosoaji huo unarejea nyuma katika uhusiano mkubwa wa Gianni Infantino na Donald Trump ambao ulianza tangu Marekani ilipofuzu kura ya kuandaa mashindano ya Kombe la Dunia FIFA 2026 na unajumuisha mikutano ya mara kwa mara ya wawili hao na kuungana mikono pande hizo mbili Gazeti la The Guardian la nchini Uingereza limeandika katika makala ya kejeli kwamba Trump ashinda tunzo ya amani ya FIFA. Je, VAR inaweza kuibatilisha? Kiujumla, yamesemwa mengi kuhusiana na kioja cha viroja kilichofanywa na FIFA cha kumpa tunzo ya amani mtu kama Donald Trump, na wote kauli yao ni moja tu, FIFA na hasa Infantino wanajikomba kwa rais huyo wa Marekani. Tunaendelea mbele na kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo kwa habari ya mashindano ya kimataifa ya taekwondo ya vijana wa chini ya miaka 21 yaliyofanyika jijini Nairobi, Kenya, timu ya wavulana ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano hayo. Naam, timu ya wavulana ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya dunia ya taekwondo ya vijana wenye umri wa chini ya miaka 21 2025 yaliyofanyika jijini Nairobi, Kenya. Timu ya wavulana ya Iran imetoa taji hilo baada ya kushinda medali tatu za dhahabu, moja ya fedha na mbili za shaba. Mashindano hayo yalianza Jumatano kwa kushiriki washindani 452 wa, wa taekwondo kutoka nchi 75 duniani na kumalizika Jumamosi kwa mashindano ya mwisho katika kategoria ya wanaume ya kilo minus 68 na kilo minus 78 na kategoria ya wanawake ya kilo minus 46 na kilo minus 62. Chini ya uongozi wa Majida ya Flaki timu ya wavulana ya Iran iliongoza kwenye msimamo kwa kukomba medali tatu za dhahabu fedha moja na shaba mbili. Uturuki ilimaliza ya pili kwa kutoa dhahabu mbili na fedha moja, ikifuatiwa na Kazakhstan kwa medali moja dhahabu mbili za fedha na shaba moja Misri Bulgaria na India zilishika nafasi zilizofuatia timu ya wasichana ya Iran yenye washiriki sita inayofundishwa na Mehruze Sai ilimaliza mashindano hayo ya jijini Nairobi kwa dhahabu moja na shaba moja ikishika nafasi ya nne nyuma ya Uturuki Korea Kusini na Moroko mwishoni mwa mashindano hayo Aflaki alipewa tunzo ya kocha bora wa taekwondo. Habari nyingine fupi kwa leo ni hii inayosema njia ya kuelekea kombe la dunia la FIFA la elfu mbili ishirini na sita sasa iko wazi kwa Iran baada ya dro ya Ijumaa usiku huko Washington DC, iliyoiweka timu ya taifa ya Iran maarufu kwa jina la time Mili katika kundi C lenye timu za taifa za Ubelgiji, Misri na new Zealand. Hafla hiyo iliyofanyika katika kituo cha John F. Kennedy iliwakutanisha rais wa FIFA Gianni Infantino, nyota wa zamani wa mpira wa miguu duniani na wajumbe kutoka mataifa yote 48 yaliyofuzu fainali za kombe la dunia. Habari nyingine muhimu ya michezo ni kwamba licha ya kuwa kila linapokuja jina la Palestina linawakumbusha walimwengu maafa wanayopitia wananchi madhulumu wa taifa hilo kutoka kwa wazayuni wa kimataifa ambao hakuna jinai ambayo hawajawahi kuifanya dhidi ya Wapalestina, lakini kwa upande mwingine wananchi wa Palestina nao wamo kwenye fani nyinginezo mbalimbali na wako vizuri. Miongoni mwa habari zenye matumaini ni hii inaosema kwamba timu ya taifa ya Palestina imeingia robo fainali ya kombe la nchi za Kiarabu la FIFA, huku Qatar ikitolewa. Mabingwa wa Asia Qatar wametolewa kwenye kombe la nchi za Kiarabu la FIFA 2025 baada ya kuchezea kipigo cha mabao matatu kwa nunge mbele ya Tunisia huku Palestina ikisonga mbele na kuingia robo fainali kwa mara ya kwanza kwa sare ya sifuri kwa sifuri dhidi ya Syria. Majanga ya Qatar yalianza mapema sana tangu kwenye mechi ya ufunguzi wa mashindano hayo, kwa kuchezea kipigo cha bao moja kwa bila katika mechi ya ufunguzi ya kombe la FIFA la nchi za Kiarabu mbele ya Palestina. Palestina ilipata ushindi huo wa bao moja kwa bila dhidi ya wenyeji wa mashindano hayo, yani Qatar, katika mchezo wao wa ufunguzi wa kombe la FIFA la nchi za Kiarabu, kundi A, kwa bao la kujifunga la mlinzi wa Qatar Sultan Albreke katika dakika ya tano ya muda wa nyongeza wa kipindi cha kwanza. Tumeelekea barani Afrika. Miongoni mwa habari muhimu za michezo wiki hii ni mechi iliyopigwa Disemba saba kati ya Azam na Simba Sports Club, vijana wa Msimbazi huko Tanzania. Baada ya mechi hiyo, vyombo vya habari vya Tanzania vimekuja na kichwa cha habari kama hiki: Azam yaifumua Simba. Mechi bora ya Ligi Kuu Bara ilipigwa Jumapili kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, na Azam ilimaliza ubabe wa Simba kwa kuichapa mabao mawili kwa nunge. Huo ulikuwa mchezo muhimu kwa timu zote mbili kuhakikisha zinajiweka kwenye mazingira mazuri katika Ligi Kuu Bara, lakini pamoja na kosa kosa za kila mara, bado timu zote mbili zilishindwa kutikisa nyavu kwenye dakika 45 za kipindi cha kwanza. Mabao yote mawili ya Azam dhidi ya Simba yalifungwa kwenye kipindi cha pili. Ikumbukwe kuwa timu ya Simba hivi sasa iko kwenye mgogoro baada ya kumtimua kocha wake Demirate Pantev, na sasa inasaka kocha mpya wa kuinua Simba Sports Club. Hali ilikuwa hivi, Benjamin Mkapa katika upande mwingine yanga nayo na imetoa kipigo cha bao moja kwa bila kwa Coastal Union. Pakom zuzwa jaribu kuficha mpira, bado yuko kwake. Pakom abuya nyanyuliwa tena cross kwenye nafasi dube, hao sio nyuki wananchi kama mwanadamu aliyepata maji kwenye jangwa dakika za jioni. Prince Dube anakwenda kwenye nyua wananchi. Kwa huko nchini Kenya, nyasi zilipata tabu wakati wa tano wa jadi Gormahia na AFC Leopards ziliponyukana. Leopards hawakuonea huruma watani wa wajadi, waliwachapa mabao manne kwa moja na kumlazimisha kocha wa Gormahia Charles Aconor kuwaomba radhi mashabiki wa timu yake kwa kipigo hicho kikali. Hali ilikuwa hivi wakati Gormahia ilipochezea kipigo cha 4 moja Nyayo Stadium jijini Nairobi. wiki hii pia mambo haya kuiendea vizuri timu ya Real Madrid ya Uhispania baada ya kukubali kipigo cha mabao mawili kwa bila mbele ya Celta Vigo. Matokeo hayo yameongeza pengo la pointi nne kati ya Madrid na Barcelona iliyoko kileleni kwenye msimamo wa ligi maarufu kwa jina la La Liga. Hali haikuendea vizuri pia Arsenal huko Uingereza, baada ya bao la dakika za nyongeza kuwakosesha pointi muhimu za kujikita zaidi kileleni, Arsenal ilifungwa mabao mawili kwa moja na Aston Villa. Arsenal bado inaongoza msimamo wa ligi ya Premier kwa pointi 28 ikifuatiwa na timu za Manchester City, Aston Villa na Crystal Palace. Kuna na hii habari nyingine ambayo ni vyema tuigusie kabisa hapa, uhusiano wa Muhammad Salah mchezaji nguli wa Liverpool, raia wa Misri, na timu yake hiyo unazidi kuwa mbaya siku baada ya siku, baada ya Salah kusema kwamba ametupwa chini ya basi alipokuwa akiingia ndani ya klabu hiyo na kuashiria uwezekano wa kuachana na timu hiyo baada ya kutazama akiwa kwenye benchi wakati timu yake ilipolazimishwa sare ya mabao matatu kwa matatu na Leeds United siku ya Jumamosi. Akizungumzia mechi hiyo, Salah mwenye umri wa miaka thelathini na tatu alimkosoa kocha Arne Slot, akiwaambia waandishi wa habari kwamba anahisi amebezwa na huenda akaamua kuhama Anfield alipopazoea kwa kuwepo hapo kwa muda mrefu. Niwe mkweli, kwa hakika nimesikitishwa sana. Nimeifanyia mambo mengi timu yangu hii, kila mtu anaweza kuona hilo katika miaka hiyo na hasa msimu uliopita, Sala aliwaambia waandishi wa habari: sijui, inaonekana kama klabu inanitupa chini ya basi. Hivi ndivyo nilivyohisi, ndivyo ninavyohisi. Nadhani ni wazi sana kwamba kuna mtu anataka nileumiwe mimi. Klabu iliniahidi katika msimu wa joto ahadi nyingi, lakini haijanitekelezea kitu chochote hadi sasa. Raia huyo wa Misri ambaye alisaini mkataba wa miaka miwili mwezi Aprili na timu yake hiyo amekuwa mtu maarufu katika kipindi cha miaka minane akiwa Liverpool, ambapo ameshinda mataji mawili ya ligi kuu na kufunga mabao 250 katika mashindano yote ya timu hiyo. Hata hivyo, hivi sasa ameshawekwa benchi kwenye mechi tatu na amechezeshwa dakika 45 tu. Timu yake ya Liverpool inaboronga hivi sasa, iko ya tisa katika msimamo wa ligi ya Uingereza. Ni hayo kwa wiki hii, mashabiki wa michezo. Kwa idhaa ya Kiswahili redio Teheran, mimi ni Ahmed Rashid. Katika darasa hii ya leo tutazungumzia juu ya maana ya talaka kilugha na kiistilahi. Kabla hatujaingia katika ahkamu za talaka, ni muhimu tufahamu ni nini maana ya talaka katika lugha na katika istilahi. Kama tunavyofahamu, Uislamu ulipokuja ulikuta maneno kadha wa kadha yakitumika katika lugha ya Kiarabu, lakini Uislamu ulipokuja ukayapa maana nyingine, ambayo yafahamika kama maana ya Kiistilahi. Kwa mfano, Waarabu walikuwa wana neno swala kabla ya Uislamu, lakini swala kabla ya Uislamu ni tofauti na swala baada ya Uislamu. Ina maana ya Kiistilahi. Halikadhalika somu, kabla ya Uislamu kulikuwa na neno somu, lakini maana yake ilibadilika baada ya kuja Uislamu. Sasa tunapozungumzia talaka, talaka ni neno la Kiswahili la ambalo limetoholewa kutoka katika lugha ya Kiarabu. Kama tunavyofahamu, lugha ya Kiswahili ina maneno mengi yenye asili ya Kiarabu. Kuna waliodai kwamba karibuni asilimia 50 ya maneno ya lugha ya Kiswahili yana asili ya lugha ya Kiarabu. Miongoni mwa maneno ya Kiswahili ambayo yana asili ya lugha ya Kiarabu ni neno talaka. Na talaka au kwa Kiarabu at-talaq lina maana ya alirsalu wa lhuriya, ni kukipa kitu uhuru, kukiachia kitu kifanye kinavyotaka, kukipa uhuru. Hii ndio maana ya talaka katika lugha ya Kiarabu. Mfano, muindaji anapomwachia mbwa ende akakamate windo, kwa Kiarabu tunasema atlaqa sayyadu alkalba Mwindaji amempa talaka mbwa, yani amemwachia, amempa uhuru wa kutaharak. Na mmoja katika wataalamu wa Kiislamu na wa lugha ya Kiarabu maarufu kama Alfarabi anaelezea maana ya talaka kwa kusema, kitoa mfano wa ibara najatun taliq. Naja ni kondoo. Sasa najatun taliq, kondoo aliyepewa talaka ni kondoo gani? Asema Alfarabi, najatun taliq idha kanat mukhallatan tar'a wahdaha, kondoo aliyetalikiwa ni yule kondoo aliyeachwa peke yake, analisha mwenyewe, hakufungwa wala hana mchungaji anayemsimamia huyu. Katika lugha ya Kiarabu anaambiwa ni najatun taliq, ni kondoo aliyepewa talaka, ni kondoo aliyeachwa huru, au inasemwa atlaqa lasira atlaalasira au utliu lasiru idha halalta asarahu wa halaita nhu fantalaa. Mateka aliyepewa talaka, ni mateka gani? Ni yule mateka aliachwa huru aende anakotaka, akaondoka zake. Kwa hiyo talaka katika lugha ya Kiarabu ina maana ya kumpa mtu uhuru afanye anavyotaka. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe kumi na saba mfungo tisa Jamadi Thani elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria, sawa na Disemba nane elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa ishirini na tatu iliyopita, yaani tarehe kumi na saba Jamadi Thani mwaka mia tano ishirini na nne Hijiria, alifariki dunia Barii Bagdadi, mwanafasihi na malenga mashuhuri wa Kiarabu. Baghdadi alizaliwa mwaka 443 hijiria na kuanza kusomea elimu ya nahau na lugha kutoka kwa maulamaa wakubwa wa kipindi chake. Moja ya athari mashuhuri za Bari Baghdadi ni kitabu cha mashairi kilichopewa jina lake malenga. Na mshahiri huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 81, hali akiwa ni kipofu. Miaka 860 iliyopita katika siku kama ya leo, kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Eka katika kipindi cha vita vya msalaba baina ya wa Waislamu na wapiganaji wa Kikristo. Makubaliano hayo yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa Eka kwa Wakristo na mkabala wake kuachiwa huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu hata hivyo, na bila ya kuheshimu makubaliano wa hayo Wakristo waliwaua mateka hao wa, wa Kiislamu, swala lililosababisha kuanza tena kwa vita vya msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya Wakristo. Mji wa Eka ulikombolewa na Waislamu katika karne ya 15 na ukachukuliwa tena na wamagharibi mwaka 587 Katika siku kama leo, miaka mia ishirini na saba iliyopita alifariki dunia msomi wa Kiislamu Haji Mirza Hussein Nuri. Msomi huyo mkubwa alifikia daraja ya juu katika ibada, uchamungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Hussein alikuwa hodari katika elimu za fikhi, hadithi, tafsiri ya Quran tukufu na mashairi, na alikuwa mwandishi aliyebobea kwa vitabu. Vitabu vyake vingi vilihusu elimu za hadithi, tafsiri ya Quran na ufafanuzi kuhusiana na maisha ya wasomi wa Kiislamu. Mirza Husein Nuri alilipa umuhimu mkubwa swala la kueneza athari za alulbaiti wa Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Mirza Husein Nuri amezikwa katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraki. <tune> Siku kama leo miaka mia ishirini na mbili iliyopita aliaga dunia Herbert Spencer, mwanafikra na mwanafalsafa wa Kiingereza. Spencer alizaliwa mwaka elfu moja mia nane ishirini na kujifunza elimu mbalimbali kutoka kwa baba yake. Alijiongezea ujuzi na elimu kutokana na juhudi zake za kupenda kutwalii mambo mbalimbali. Herbert Spencer aliamini kuwa mtu anaweza kujipatia elimu kwa kushuhudia na kupata uzoefu. Miaka mia kumi na moja iliyopita katika siku kama ya leo vilijiri vita vya baharini vya Falkland pambizoni mwa visiwa vya Falkland katika bahari ya Atlantiki kati ya Uingereza na Ujerumani. Vikosi vya wana maji vya Ujerumani vilipigwa vibaya na vile vya Uingereza na visiwa hivyo vikatwaliwa tena na Waingereza. Visiwa vya Falkland ambavyo Argentina inasema ni milki yake, bado vinakaliwa kwa mabavu na Waingereza. Na siku kama yaleo miaka 76 iliyopita Chiang Kai-shek kiongozi wa wapigania uhuru wa China alikimbilia Taiwani akiwa na wafuasi wake wengi baada ya kushindwa na wapiganaji wa chama cha kikomunisti chini ya uongozi wa Mao Zedong, na akaunda serikali ya kitaifa ya Uchina. Uungaji mkono wa Marekani kwa kiongozi huyo wakati huo ulipelekea Taiwani kujitenga na Uchina, na kiti cha nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama kikatolewa kwa Taiwan. Hata hivyo mwaka 1971 kufuatia mazungumzo kati ya China na Marekani, baraza kuu la Umoja Mataifa wa Mataifa liliitambua Jamhuri ya Watu wa China kwa kura nyingi, na nchi hiyo ilikubaliwa katika baraza la usalama na hivyo Taiwan ikapokonywa wanachama katika Umoja wa Mataifa. Fi al habiba, ttayba, fi na Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.