Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile vile tovuti yetu ya pars today.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, tumekuandaliani taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podkasti ya historia ya dunia. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo, baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Marekani haiko tayari kwa mazungumzo ya manufaa kwa pande mbili ya usawa na ya kuheshimiana. Serikali ya DRC yatangaza kuwa waasi wa M23 wakisaidiwa na jeshi la Rwanda wanasonga mbele kuelekea Kivu na sasa wameuteka mji wa kimkakati. Netanyahu atamka rasmi kuwa Israel haitaondoka katika maeneo ya kusini ya Siria iliyoyavamia na kuyakalia kwa mabavu. Na serikali ya Nigeria yafanikisha kuachiwa huru watoto mia moja waliotekwa nyara katika jimbo la Naija. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Sayyid Abbas Arakchi amesema Teheran imefikia hitimisho kwamba Marekani haiko tayari kwa mazungumzo ya manufaa kwa pande mbili ya usawa na yanayofanyika kwa msingi wa kuheshimiana. Arakchi amesisitiza kwa kusema mazungumzo ni tofauti na utoaji maagizo. Wao wanataka kutoa maagizo na mimi si mtu wa kusikiliza maagizo ya watu wengine, huku akiashiria kwamba hakuna historia ya kuripua kituo cha nyuklia cha shughuli za amani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefafanua kwa kusema, kwa hivyo hakuna itifaki au maagizo ya kuvikagua vituo kama hivyo. Katika mahojiano na shirika la habari la Kyodo la Japan, Arakchi amebainisha kwa kusema, kwa bahati mbaya baada ya makubaliano huko Cairo, nchi tatu za Ulaya na Marekani zilifuatilia kurejesha utaratibu wa snapback katika baraza la usalama, ambao ulikuwa kinyume cha sheria na hatudhani kama wana haki ya kurejesha tena utaratibu huo. Katika sehemu nyingine ya mahojiano hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwa kusema tumefikia hitimisho kwamba Wamarekani hawako tayari kwa mazungumzo yenye manufaa kwa pande zote yanayofanyika kwa usawa na kuheshimiana baina ya pande mbili. Mara tu tutapofikia hitimisho kwamba wako tayari kwa mazungumzo kama hayo, tunaweza kuanza tena mazungumzo. Jambo la msingi ni kwamba mazungumzo ni tofauti na utoaji maagizo. Bado hatujashawishika kwamba wako tayari kwa mazungumzo ya dhati na ya kweli. Wanataka kutoa maagizo na mimi si mtu wa kusikiliza maagizo ya wengine. Alkadhalika Rakchi amesema kwa ajili ya siku zijazo, Iran imeazimia kikamilifu kuendelea na mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya amani. Tungali tumeazimia na tunayo teknolojia. Duru za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetangaza kuwa waasi wa M23 wakisaidiwa na jeshi la Rwanda wanaendelea kusonga mbele kuelekea eneo la Kivu Kusini. Siku ya Jumamosi, waasi hao waliudhibiti mji wa kimkakati wa Luvungi, karibu na mpaka na Burundi, pamoja na vijiji kadhaa vinavyozunguka. Maelfu ya watu wamelazimika kuyahama makazi yao huku mapigano yakizidi kupamba moto. Msemaji wa jeshi la Kongo DRC amevieleza vyombo vya habari kuwa wanajeshi wa serikali wameondoka Luvungi ili kuepusha kutokea uharibifu mkubwa na kuwalinda raia. Katika taarifa jeshi, limesema makombora yaliyofyatuliwa kutokea ndani ya Rwanda yameshambulia jamii kadhaa katika uwanda wa Ruzizi na kuua raia na kuharibu skuli, vituo vya afya na nyumba. Vyanzo huru vimesema waasi sasa wanasonga mbele kuelekea mji wa Uvira. Hayo yanajiri siku chache tu tangu marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda waliposaini makubaliano ya amani mjini Washington, Marekani, mbele ya rais wa nchi hiyo Donald Trump, yaliyoelezewa na ikulu ya nchi hiyo kuwa ni ya kihistoria. Marais Felix Tshisekedi wa DRC na Paul Kagame wa Rwanda walisafiri hadi mji mkuu huo wa Marekani kwa ajili ya utiaji saini huo ambapo waliungana na viongozi kutoka mataifa mengine kadhaa ya Afrika. Makubaliano hayo yanaifungulia njia ya serikali ya Marekani na makampuni ya nchi hiyo kuchota madini adimu na yenye umuhimu mkubwa yaliyoko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Mataifa leo umezindua ombi la misaada ya kibinadamu duniani la dola bilioni thalathini na tatu ukiomba nchi na wadau kote ulimwenguni kuongeza msaada kwa mamilioni ya watu wanaokabiliwa na migogoro kutokana na vita, majanga ya tabia nchi, milipuko ya maradhi na njaa. Lengo la haraka la ombi hilo ni kutoa msaada wa kuokoa maisha kwa watu milioni 87 kwa dola bilioni 23 za awali, huku lengo la mwaka 2026 likiwa ni kusaidia watu milioni mia na thelathini na tano katika nchi hamsini. Mkuu wa kuratibu masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Tom Fletcher amesema ombi hili linaonyesha wapi tunapaswa kuelekeza nguvu zetu pamoja, kwanza maisha, kwa maisha. Uzinduzi wa ombi hili umefanyika baada ya mwaka mgumu wa 2025 ambapo ufadhili wa misaada ya kibinadamu umeshuka hadi dola bilioni 12, kiwango cha chini zaidi katika mwongo mmoja, na kusababisha watu milioni 25 kushindwa kufikiwa ikilinganishwa na 2024, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Mpango mkubwa zaidi wa msaada binafsi ni kwa ajili ya eneo la Palestina lililokaliwa kimabavu na utawala wa kizayuni likihitaji dola bilioni 4.1 kusaidia watu milioni karibu tatu waliokumbwa na vurugu na uharibifu mkali. Nchi ya Sudan yenye hali mbaya zaidi ya wakimbizi duniani inahitaji dola bilioni 2.9 kwa watu milioni 20. Mpango wa Siria ambao ni wa kikanda mkubwa zaidi unahitaji dola bilioni 2.8 kusaidia watu milioni nane nukta sita. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, amesema jeshi la utawala huo halitaondoka katika maeneo liliyoyavamia na kuyakalia kwa mabavu ya kusini mwa Siria. Akihutubia mkutano uliohudhuriwa na mabalozi wa Israel, wakuu wa misheni na maafisa wizara ya mambo ya nje, Netanyahu amesistiza kwamba utawala huo wa kizayuni hautayaachia maeneo yaliyovamiwa na kukaliwa kwa mabavu baada ya kuanguka utawala wa Bashar al Asad mnamo Disemba 8, 2024. Tunataka kuhifadhi mali hizi, ametamka waziri mkuu huyo wa utawala ghasibu wa Israel, akimaanisha eneo la Jabalu Sheikh, yaani mlima Hermon na eneo la ulinzi karibu na minuko ya Golan inayokaliwa pia kwa mabavu na Israel tangu mwaka 1967. Netanyahu ameongeza kuwa Israel inatarajia kufikia makubaliano na utawala wa Damascus kuhusu kuliweka eneo la kusini mwa Siria bila ya silaha wala zana zozote za kijeshi. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni ametoa kauli hiyo katika hali ambayo waziri wa mambo ya nje wa Siria Asad Ashaibani alitangaza hapo awali kwamba hakutakuwa na makubaliano yoyote na Israel hadi pale itakapoondoa majeshi yake katika maeneo ya ardhi ya nchi hiyo yanayokaliwa kwa mabavu. Hivi karibuni, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio lililosisitiza kwamba kuendelea Israel kuikalia kwa mabavu na kuiunganisha na upande wake miinuko ya Golani ya Siria ni kinyume cha sheria na likautaka utawala huo uondoke kikamilifu katika eneo hilo hadi kwenye mstari wa mpaka wa Juni 4 1967 na. Na serikali ya Nigeria imefanikisha kuachiliwa huru watoto 100 wa skuli waliotekwa nyara mwezi uliopita katika jimbo la Niger. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na televisheni ya Channels Television jana Jumapili. Hata hivyo, Channels Television haikutoa maelezo zaidi kuhusu namna wanafunzi hao walivyoachiliwa. Chama cha wakristo cha Nigeria kilitangaza hapo kabla kuwa watoto mia tatu na tatu na wafanyakazi kumi na wawili wa skuli walitekwa nyara tarehe ishirini na moja Novemba na watu wenye silaha katika skuli ya dahalia ya kanisa Katoliki ya St Mary's huko Papiri, wanafunzi 50 walifanikiwa kutoroka katika masaa yaliyofuata, lakini tangu wakati huo hakuja kuwa na taarifa kuhusu waliko au hali ya watoto wengine. Imeelezwa kuwa baadhi yao walikuwa na umri wa miaka sita tu. Ikulu ya Rais wa Nigeria, kupitia msemaji wake Sunday Dare, imethibitisha kuachiliwa baadhi ya wanafunzi waliokuwa wametekwa nyara. Aidha, chanzo kimoja kimevieleza vyombo vya habari kwamba waathirika walioachiliwa watakabidhiwa kwa serikali ya jimbo la Niger leo Jumatatu. Shambulio dhidi ya skule jimboni Niger lilidhihirisha ukosefu wa usalama nchini Nigeria, ikiwa imepita zaidi ya miaka kumi tangu ulipotokea utekaji nyara wa wasichana wanaokaribia mia tatu kwenye mji wa Chibuk ulioko kusini mwa jimbo la Borno kaskazini mashariki ya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. <mulia> Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno kinachohoji. Kwa nini Wamarekani wanapinga hatua ya kijeshi ya Marekani dhidi ya Iran? Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa idadi kubwa ya raia wa Marekani wanapinga mashambulizi ya kijeshi yaliyofanywa na serikali ya rais Donald Trump dhidi ya Iran mnamo tarehe 5 Disemba, tovuti ya takwimu ya Statista ilichapisha matokeo ya utafiti wa maoni kuhusu shambulio hilo. Kulingana na utafiti huo wa Marekani, wengi walionyesha kutoridhishwa na hatua ya kijeshi ya Marekani, wakiona kuwa inaweza kuongeza mivutano ya kimataifa na kuathiri usalama wa ndani. Kwa mujibu wa tovuti hiyo, kuendelea mivutano kati ya Marekani na Iran mwishoni mwa mwaka huu wa 2025 kumesababisha mgawanyiko mkubwa ndani ya jamii ya Marekani. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na televisheni ya CNN mnamo tarehe 22 na 23 Juni mwaka huu, kabla ya majibu ya Iran na tangazo la kusitisha mapigano la Rais Trump ulionyesha kuwa Wamarekani wengi wapatao asilimia wa 56 walipinga uamuzi wa, wa Rais Trump wa kuanzisha mashambulizi ya kijeshi. Asilimia 82 ya wa Republican waliunga mkono mashambulizi hayo, ilhali asilimia 60 ya wapiga kura huru na asilimia 88 ya wafuasi wa chama cha Demokrat walipinga vikali hatua hiyo. Hata hivyo ni muhimu kutambua kuwa sehemu kubwa ya wapiga kura wa chama cha Republican, yani takribani mmoja kati ya kila watano, nao pia walikuwa wapinzani wa mashambulizi hayo. Kuna sababu kadhaa za msingi za upinzani huu. Kwanza ni kutokuwepo kwa imani ya umma katika maamuzi ya Trump kuhusu matumizi ya nguvu za kijeshi. Wengi wa washiriki katika utafiti wa maoni uliofanywa na CNN walieleza wazi kuwa hawana imani na uamuzi wa Trump wa kuanzisha vita. Walihisi kuwa rais hakuzingatia maslahi ya taifa kwa dhati, bali alichochewa zaidi na shinikizo za kisiasa na ushawishi wa makundi ya kigeni yenye satwa. Sababu ya pili ni hofu ya kuongezeka vitisho dhidi ya Marekani. Takriban asilimia 60 ya washiriki katika chunguzi za maoni walisema kuwa shambulio la Marekani dhidi ya Iran linaweza kuongeza hatari ya hatua za kulipiza kisasi kutoka Iran. Hofu hii ilionekana zaidi miongoni mwa vijana na wapiga kura huru ambao walihisi kuwa kuingia katika vita vipya hakutaimarisha usalama wa Marekani, bali kutaweka taifa hilo katika hatari mpya. Ama sababu ya tatu ni kuwa mgongano na ahadi za kampeni za Trump. Katika kampeni zake za uchaguzi Trump mara nyingi alisisitiza kwamba ataweka kikomo kwa alivyoviita vita, vita visivyo na mwisho na kuiepusha Marekani na migogoro ya nje, lakini hatua ya kijeshi dhidi ya Iran ilikuwa kinyume kabisa na ahadi hiyo. Wapiga kura wengi walichukulia shambulio hilo kama usaliti wa kauli zake za kupinga vita. Katika tafiti, tafiti za maoni ni asilimia 9 pekee ya Wamarekani waliounga mkono wa walio kupelekwa vikosi vya nchi kavu nchini Iran huku asilimia 68 wakipinga vikali hatua hiyo. Hii ni kuonyesha kuwa hata wale waliokubali mashambulizi ya anga hawako tayari kubeba gharama nzito za vita vya nchi kavu. Wamarekani wanatambua vyema kwamba vita vya nje huweka mzigo mkubwa kwa walipa kodi na waathirika wakuu huwa wananchi wa kawaida, si wanasiasa au makampuni ya kijeshi na viwanda. Ingawa asilimia 82 ya wa Republican waliunga mkono mashambulizi ya anga dhidi ya Iran, ni asilimia 44 pekee walioonyesha kuunga mkono kikamilifu hatua hiyo, jambo linaloonyesha mashaka ndani ya sehemu ya wafuasi wa Trump. Aidha, vijana walio na umri chini ya miaka 35 walipinga hatua hiyo kwa kiwango kikubwa zaidi kuliko makundi mengine ya umri, huku kiwango cha imani yao kwa Trump kikiwa cha chini. Hii inaonyesha kuwa kizazi kipya cha Wamarekani kina mwelekeo mkubwa zaidi kuelekea diplomasia na kuepuka vita. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia ya dunia. Hujambo jambo, mpenzi msikilizaji, kwa maoni yako, inawezekana kuwa mtu wa dini bila ya maadili? Je, tunaweza kuwa waongo na wakatili na wakati huo huo tukadai kwamba tunamhisi Mungu ndani ya nafsi zetu? Na je tunaweza kukubali madai ya uchamungu kutoka kwa mtu ambaye mikono yake imejaa damu ya wanawake na watoto wasio na hatia? Siku moja wakati Mahatma Gandhi alipokuwa akipanda treni moja, ya viatu vyake kilitoka mguuni na kuanguka kwenye reli. Treni ilianza harakati na Gandhi hakuweza kushuka na kuchukua kiatu chake kilichodondoka kwenye reli ya treni hiyo. Kwa utulivu kabisa, alivua kiatu kingine na kukitupa nyuma, ili kianguke karibu na kiatu chake kilichodondoka kwenye reli. Mkewe aliuliza kwa mshangao, kwa nini umefanya hivyo? Mahatma Gandhi alicheka na kujibu, mtu maskini atakayeokota kiatu cha kwanza kilichodondoka sasa anaweza kuchukua mwenzake na kuvitumia. Katika sehemu ya 30 ya podkasti yetu historia ya dunia, tunaendelea kuzungumzia kumbukumbu -kumbu za India, ardhi ya dhahabu, viungo, vito vya thamani na nchi ya mwana mapambano wa kupigiwa mfano, Mahatma Gandhi. Mojawapo ya mambo ya mwisho yaliyofanywa na serikali ya kikoloni ya Uingereza nchini India ilikuwa kutoza ushuru kwenye chumvi. Mtu yoyote aliyenunua chumvi kutoka dukani alilazimika kulipa ushuru kwa serikali hiyo. Sheria hiyo ilisababisha malalamiko mengi, lakini Mahatma Gandhi aligeuza kuwa fursa ya mapambano yasiyo na vurugu, Satyagraha. Alielekea baharini kwa ajili ya kupata chumvi maeneo ya pwani na kuyeyusha maji ya bahari ili kutengeneza chumvi na ili asilazimike kulipa kodi kwa Waingereza. Gandhi alielekea baharini akiwa pamoja na kundi la wafuasi wake, walitembea kilomita mia sita hadi baharini, wakipita katika miji na vijiji mbalimbali mbali. Katika kila mji na kijiji walichofikia, watu walijiunga nao makundi kwa makundi. Ilimchukua Gandhi zaidi ya miezi miwili kuanza kutengeneza chumvi ufukweni, lakini muda mrefu kabla ya hajafika ufukweni, mapambano ya kimya kimya ya watu wa pwani yalikuwa tayari yameanza. Wananchi wa India sio tu kwamba hawakununua chumvi, bali pia walikataa kununua bidhaa nyingine za Uingereza. Kuliundwa vikundi vya wana mapinduzi ambao waliwaonya watu nje ya maduka wasinunue bidhaa za Uingereza. Uingereza haikuweza pia kuvumilia harakati hiyo ya amani, kwa hivyo ilianza kuwakamata watu. Zaidi ya watu laki moja walifungwa jela. Gandhi pia alikamatwa na kufungwa, lakini watu waliendelea na mapambano yao yasiyo na vurugu. Wafanyakazi wa serikali walijiuzulu, hakuna mtu aliyekopa kutoka benki, watu waliwatoa watoto wao katika shule za Uingereza na kuunda mahakama za mitaani ili mtu yeyote asilazimike kwenda mahakamani kwa serikali ya kikoloni ya Uingereza mwishoni mwa mwaka 1921 wakati mwana mfalme wa Uingereza alipowasili Kalkuta katika safari yake ya kuitembelea ya India Wahindi walitangaza maombolezo ya umma na hakuna mtu aliyekwenda kumpokea Polisi walipotaka kuwakamata wahusika wa tukio hilo, watu wapatao elfu thalathini walikusanyika mbele ya gereza la Kalkuta na kusema, mnapaswa kutukamata sisi sote. Hatimaye serikali ya Uingereza ilitangaza kwamba imeamua kutimiza matakwa ya watu wa India na kuwajumuisha katika mabaraza ya utawala. Hata hivyo, wahindi wengi walijua kwamba huo ulikuwa udanganyifu mwingine. Kwa sababu serikali ya Uingereza katika kila jimbo ilifanya chochote ilichotaka na haikujali maamuzi ya baraza la jimbo husika. Lakini watu wa India walikuwa wamejifunza somo lao vizuri. Waligeuza hali hiyo kuwa fursa ya mapambano. Hakuna mtu aliyepaswa kujiandikisha kuwa mjumbe wa baraza, na watu wa India walisusia uchaguzi wa mabaraza ya utawala. Mahatma Gandhi aliachiliwa kutoka gerezani na bila kuchelewa, aliwaomba marafiki zake wamtafutie kifaa cha kufumia. Kifaa hicho kilikuwepo katika mamia ya maelfu ya nyumba za India. Kwa kutumia kifaa hicho cha kuzungusha kwa mkono charkha, Wahindi waligeuza pamba kuwa uzi na kufuma kitambaa kinachojulikana kwa jina la khadi kutokana na nyuzi hizo. Hata hivyo siku hizo hakuna mtu aliyeweza kupata kifaa hicho. Waingereza walikuwa wameharibu tasnia ya vitambaa na utengenezaji wa nguo ya India, na kila mtu katika miji na vijiji vya nchi hiyo alitumia vitambaa kutoka Uingereza. Hatimaye mmoja wa marafiki wa Mahatma Gandi alimwambia kwamba amefanikiwa kupata kifaa hicho. Gandi alipeleka kifaa hicho nyumbani na kumwomba ajuza mmoja amfundishe jinsi ya kukitumia. Muda si mrefu alianza kufuma khadi. Alitumia saa nne kwa siku kusokota na kusuka khadi sambamba na shughuli zake za kisiasa. Baada ya muda, Gandhi aliweza kutengeneza nguo zake mwenyewe kutokana na kitambaa alichokuwa amejifumia cha khadi. Baada ya hapo, aliwaomba marafiki zake pia watumie nguo za khadi walizotengeneza kwa mikono yao wao wenyewe. Taratibu, vifaa vya kufumia uzi vilitolewa kwenye stoo na maghala, na ufumaji wa khadi ukaanza tena nchini India. Hiki ndicho kitu Waingereza walichokuwa wakikiogopa. Ingawa kitambaa cha khadi hakikuwa na umaridadi wa vitambaa vya Kiingereza, lakini wateja wake waliongezeka siku baada ya siku. Gandi aliendelea kuwahimiza wafuasi wake watumie vitambaa vilivyotengenezwa nchini India. Pia aliweka sharti kwa wale waliotaka kujiunga na Kongresi ya Taifa ya India, Indian National Congress, INC, kwamba lazima watumie khadi. Haukupita muda mrefu tangu kuanza mapambano hayo ambapo watu wengi waliingia mitaani wakiwa wamevaa khadi. Ilikuwa kana kwamba kitambaa hicho kilikuwa sare ya wafuasi wa Gandi na wapigania uhuru wa India wana vijiji wengi na pia wakazi wa mijini, ambao hadi wakati huo hawakuwa na kazi wala ajira, walipata mapato mapya kwa kuanza tena kufanya kazi ya kusokota nyuzi na kufuma vitambaa vya khadi. Wafumaji wa khadi walikuwa na chama kilichoanzishwa na Mahatma Gandhi mnamo mwaka 1928 chama hicho kilikuwa na maghala 166 na maduka 245 na kilikuwa kikiuza vitambaa vyenye thamani ya pauni milioni moja na laki mbili na hamsini elfu kwa mwaka mmoja. Siku ya sikukuu kubwa ya khadi, wafanyakazi wa jiji la Bombay walipeleka vitambaa vyao vya kigeni kwenye medani na uwanja mkuu wa jiji na kuvichoma moto vyote kwa pamoja. Khadi, Ilikuwa maarufu sana nchini India kiasi kwamba watengenezaji wa vitambaa nchini Japan walikuwa wakifuma vitambaa mithili ya khadi kwa kutumia mashine na kuviuza nchini India kwa jina la vitambaa vya kufuma kwa mkono vya khadi. Mnamo mwaka 1929 uamuzi wa watu wa India wa kususia bidhaa za Uingereza uliambatana na mgogoro mkubwa wa kiuchumi ambao ulikuwa umeenea Amerika na Ulaya. Kusadifiana kwa matukio hayo mawili kulizidisha hofu ya Waingereza juu ya kupamba moto mapambano yasiyo ya vurugu ya Wahindi. Ili kuwatuliza watu wa koloni wa Uingereza wa waliamua tena kuwaahidi Wahindi uhuru na kujitawala lakini hawakuainisha tarehe maalum ya kutimiza ahadi hiyo, jambo ambalo lilikuwa sababu ya watu kupuuza maneno yao. Serikali ya Uingereza ilituma timu kuchunguza suala la kuwapa Wahindi uhuru wa kujitawala, lakini timu hiyo ilikutana na maandamano makubwa katika kila mji iliyoutembelea. Polisi walikuwa wakiwashambulia na kuwapiga watu wakati wa maandamano hayo, lakini Gandhi alikuwa amewaagiza watu wasifanye vurugu yoyote kujibu mashambulizi ya polisi. Watu walivumilia vipigo vya fimbo vichwani na miilini mwao bila ya kutamka neno lolote. Hata hivyo, sio vijana wote wa Kihindi walioweza kukubali mbinu ya satyagraha au mapambano yasiyo na vurugu. Hasira yao dhidi ya ukandamizaji na dhuluma za Uingereza katika baadhi ya majimbo iliwafanya washike silaha. Huko Bengal kundi la vijana lilianzisha taasisi ya kupigana na Waingereza, na katika operesheni yao ya kwanza walimuua kanali wa jeshi la Uingereza. Waingereza, ambao walikuwa bado hawajakata tamaa katika juhudi zao za kuwatuliza Wahindi, walipitisha sheria mpya ya India katika bunge lao mwaka 1945. Kwa mujibu wa sheria hiyo, India iligawanywa katika majimbo 11 na watu wangeweza kushiriki katika uchaguzi wa baraza la kila jimbo. Wawakilishi waliochaguliwa na wananchi walichagua mawaziri wa kusimamia jimbo, lakini mawaziri hao hawakuruhusiwa kuingilia masuala ya kijeshi au masuala yanayohusiana na uhusiano na nchi za kigeni. Uongozi wa jeshi na mahusiano ya nchi za kigeni vilikuwa mikononi mwa gavana Mwingereza wa jimbo husika. Gavana huyo angeweza kubatilisha na kutupilia mbali maamuzi ya mawaziri wakati wowote wa anapotaka na kufanya kile anachoona ni sahihi na kwa masilahi ya Uingereza. Kongres ya taifa ya India ilikataa sheria hiyo, lakini Gandhi aliwahimiza Wahindi kushirika katika uchaguzi na kuwateua wagombea wa kuwawakilisha katika mabunge ya kila jimbo. Watu waliwapigia kura wagombea wao na mabunge ya majimbo mengi ya India yaliundwa kwa kushirikisha wajumbe wa Kongresi ya Taifa. Muda mfupi baada ya kuundwa mabunge na serikali za majimbo nchini India, vita vya pili vya dunia vilianza hapo mwaka 1939. Katika vita hivyo Uingereza ilishirikiana na Ufaransa na Urusi kupigana dhidi ya Ujerumani Italia na Japan. Sambamba na kuzuka vita hivyo, mtawala wa Uingereza nchini India alitangaza kwamba serikali za majimbo hazingeweza kuendelea kufanya kazi wakati wa vita na kwamba mabunge ya majimbo yatafunguliwa tena baada ya vita. Kwa hivyo sheria ya mwaka 1935 iliwekwa kando kikamilifu. Wakati vita vya pili vya dunia vilipoanza, mtawala wa Uingereza huko India aliwaomba Wahindi kuisaidia Uingereza kama walivyofanya katika vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, Wahindi ambao walikuwa hawajasahau hila, udanganyifu na ujanja na kuvunja mikataba kwa Waingereza katika vita vya kwanza vya dunia, walikataa kuisaidia nchi hiyo, isipokuwa kwa sharti la kupewa uhuru na kujitawala. Serikali ya Uingereza ilikataa masharti ya Wahindi, hivyo Kongres ya Taifa ya India chini ya uongozi wa Mahatma Gandhi kwa mara nyingine tena ilitoa wito kwa watu kuendeleza sati ya graha au mapambano yasiyo na vurugu. Vibarua na wafanyakazi wa viwandani waliacha kufanya kazi na maandamano makubwa yalifanyika katika miji ya nchi hiyo dhidi ya ukoloni wa Uingereza. Hata katika jeshi la India ambalo lilikuwa katika tahadhari ya vita, kulikuwa na minong'ono ya kuanzisha tena maandamano na uasi. Hali hiyo iliwakumbusha Uingereza mapinduzi ya India mwaka 1857. Migomo, kufungwa viwanda na kususia bidhaa za Uingereza wakati wa vita hivyo vilitoa pigo kubwa kwa uchumi wa Uingereza. Katika hali kama hiyo mpango wa mapinduzi baridi ambao ulikuwa ukiongozwa na Gandi kwa miaka mingi ulionyesha thamani yake halisi. Uingereza na washirika wake walishinda vita vya pili vya dunia, lakini mashinikizo ya watu wa India dhidi ya Waingereza kwa ajili ya kupata uhuru yalikuwa bado yanaendelea. Katika kipindi cha miaka miwili watu wa India walifanya takriban migomo elfu tatu na mia nne na kusababisha hasara kubwa na isiyo na kifani kwa Uingereza. Mwezi Machi mwaka 1946, waziri mkuu wa Uingereza aliliambia bunge la nchi hiyo kwamba hali imebadilika nchini India na hatuwezi kutatua matatizo yaliyopo kwa kutumia mbinu za zamani. Ikiwa tunaendelea kufuata mbinu za zamani, tutakabiliana na matatizo mapya. Mwisho wa kunukuu. Maana ya mbinu za zamani katika matamshi ya waziri mkuu wa Uingereza ni uvamizi wa nchi mbalimbali mbali na unyonyaji wa moja kwa moja wa rasilimali na utajiri wao. Baada ya vita kuu ya pili ya dunia, nchi za magharibi zilikuwa zimepata njia mpya ya kuzinyonya nchi nyingine ambazo zilipewa jina la ukoloni mamboleo. Waingereza hawangeweza kuwakandamiza watu wa India abadi na milele. Kila mtu alijua kwamba bunge la Uingereza lilikuwa tayari kuridhia uhuru wa Wahindi. Lakini ilikuwa imepita takriban miezi saba tangu Waingereza walipoanzisha upya moto wa fitina kati ya Waislamu na Wahindu. Mapigano ya umwagaji damu kati ya Waislamu na Wahindu yalikuwa yametokea huko Kalkuta na miji mingine mikubwa nchini India. Mwezi Machi mwaka 1947 Lord Mountbatten, mtawala wa mwisho wa Uingereza nchini India, aliwasili India akiwa na pendekezo la kuwatuliza Wahindi na kuhitimisha migogoro ya ndani ya nchi hiyo. Pendekezo lake halikuwa chochote zaidi ya kuigawa ardhi ya India. Vita vya kidini vilikuwa vikali na vya umwagaji damu mkubwa kiasi kwamba wanachama wengi wa Indian National Congress walikubali pendekezo la kuigawa nchi hiyo. Kura ilipigwa miongoni mwa viongozi wa Congress, 29 kati yao waliunga mkono kugawanywa India na 15, akiwemo Mahatma Gandhi, walipinga pendekezo hilo lililobuniwa na wakoloni wa Uingereza. Hivyo India iligawanywa katika nchi mbili, India na Pakistan. Miezi minne baadaye bunge la Uingereza ilipitisha sheria ya uhuru wa India. India ilikuwa imekombolewa baada ya utumwa wa miaka mingi, lakini hakuna mtu aliyefurahia tukio hilo. Miji yote ilikuwa imeghariki kwenye damu. Ingawa ardhi ya India ilikuwa imegawanywa katika nchi mbili huru, Waislamu na Wahindu walikuwa bado wanauana. Gandhi mwenyewe alikuwa Mhindu, lakini siku zote alikuwa akisema, tunapokengeuka kutoka kwenye njia ya maadili hatutakuwa tena na shakhsia ya kidini. Mtu hawezi kuwa mwongo na katili na wakati huo huo adai kwamba anamhisi Mungu ndani ya nafsi yake. Mwisho wa kunukuu. Mahatma Gandhi, ambaye daima alihisi Mungu ndani ya nafsi yake, hakuweza kustahamili mauaji hayo ya umwagaji damu. Kwa hivyo aliamua kufunga kama ishara ya kupinga mauaji alitangaza kwamba hata kula wala kunywa chochote hadi mauaji na vita vya wenyewe kwa wenyewe vitakapokomeshwa na kwamba yuko tayari kufa kuliko kushuhudia mauaji hayo. Mkutano mkubwa wa Wahindu ulifanyika Delhi, mji mkuu wa India. Wahindu walikuwa wamekwenda kumwahidi Mahatma Gandhi kwamba hawatawashambulia tena Waislamu. Walikwenda kumwahidi kwamba wataijenga upya misikiti walioiharibu kwa fedha zao na kuondoa chuki za Waislamu miongoni mwao. Gandi, ambaye alikuwa ameiokoa India kwa mara nyingine, alikubali kuvunja mfungo wake. Hata hivyo, si Wahindu wote waliomsikiliza Mahatma Gandi. Wengi miongoni mwao walikuwa na hasira kwamba kwa nini Gandi amewazuia Wahindu wengi kupigana na Waislamu. Mmoja wa wahindu hao alimwendea Gandhi kwenye hafla ya umma siku ya mwisho ya mwezi Januari mwaka 1948 na, na akahitimisha maisha yake kwa kumpiga risasi miezi mitano baada ya uhuru wa nchi yake. Kiongozi wa mapinduzi ya India ambaye alifanya kazi kwa bidii kwa miaka mingi alikuwa mhanga wa sera ya siku nyingi ya nchi za Ulaya. Gawanya watu ili upate kuwatawala. Wapendwa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola maupa. Mpenzi wa msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia nchini Kenya kwa gazeti la Taifa Leo, ambalo lina habari kuu iliyoandikwa kwa herufi kubwa, mtoto wa Simba ni Simba. Kichwa hiki cha habari kimeambatana na dondoo inayosema Winnie Odinga ameonyesha ujasiri wa kushangaza akipambana vikali kudumisha maono ya baba yake, chini ya kichwa kidogo urithi, mwandishi wa Taifa Leo ameandika, tangu afiwe na baba yake, Wine amejitokeza kama mwanafunzi hodari wa Raila Odinga, anayejichora kama mtetezi wa wanyonge, mwana demokrasia na mwana mapinduzi. Wine ang'aa chamani ODM, yuko tayari kukabiliana na wenye nguvu na mamlaka kila anapohisi wanaenda kombo. Habari nyingine ninazozidondoa kutoka Taifa Leo zinasema: uchunguzi wa ajira za wakenya Urusi waanza, vita vya wanga na magwanga sasa vya chacha na Gachagua, dai Ruto ana njama ya kumwiba Kalonzo. Amesema lengo la rais ni kufifisha makali ya upinzani katika uchaguzi wa 2027. Habari iliyopewa uzito na gazeti la Star ni kuhusu ripoti inayosema Kenya inapoteza shilingi bilioni tatu kila siku kutokana na ufisadi katika zabuni za serikali. Ripoti ya taasisi ya uwajibikaji kwa jamii imeeleza kuwa fedha zinazopotea zinafikia trilioni moja nukta moja kwa mwaka, ambazo zinaweza kukidhi nakisi ya bajeti ya serikali kwa mwaka mzima. Kutoka gazeti la Star leo aidha, tunasoma waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Kipchumba Murkomen amesema wazazi wameacha majukumu yao ya kuwalea watoto. Ametahadharisha kuwa kuongezeka matatizo ya kijamii nchini Kenya kunahusishwa pakubwa na mwenendo unaokuwa wa wazazi kuacha majukumu yao ya kuwalea na kuwaongoza watoto wao hii ikiwa ni habari ya kijamii katika safu ya habari za kisiasa. Gazeti la Star limeandika Kaluma asema jamii ya Waluo itampa Ruto kura milioni nne, na maseneta na wabunge wakabiliana kuhusu mswada wa NADCO unaowalenga maafisa wasio waaminifu wa, wa IEBC. Nchini Uganda deli Monita limeandika Jenerali Muhozi aamuru kukamatwa wanajeshi watano wa jeshi la anga wanaotuhumiwa kwa ufisadi na Rais Yoweri Museveni amesema nchi ya Uganda si kitu cha kuchezea. Rais wa Uganda amewatahadharisha wananchi kutowasikiliza wanasiasa wana wanaoipinga serikali ya chama tawala NRM na kutilia mkazo jukumu lao la kudumisha amani nchini. Na kutoka gazeti la Wamachinga linalochapishwa Tanzania tunasoma bosi Temesa aingia anga za ulega amsimamisha kazi. Serikali ya Samia yaanza vita dhidi ya ubadhirifu. Tanzania yaibuka kidedea kwenye tuzo za utalii duniani, na wakulima watakiwa kutumia zana bora kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Nyota ya Samia yakataa kuzima, dunia yaendelea kumshangaa, utalii Tanzania iking'aa kimataifa. Ndivyo inavyosomeka habari kuu iliyopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Tanzania Leo. Katika ukurasa huu wa mbele pia tunasoma habari nyingine zisemazo, polisi yaja na vifungu, maandamano kesho ni haramu, na Dawasa waeleza upungufu wa maji pwani da. Nalo gazeti la Nipashe linatupasha kuwa watoto 116 wawekwa waweka makazi katika soko ni wa umri wa miaka 7 hadi 12 wanaishi kwa kuuza vifungashio. Umasikini, migogoro ya ndoa na pengo la malezi vyazua hofu ya mustakabali wao. Serikali ya mkoa yaingilia kati. Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro, Nurudini Babu, amesema mkoa umepewa mwongozo muhimu maalumu wa kuhakikisha watoto wanatunzwa na kurejeshwa shuleni. Hatutaruhusu mtoto yeyote apotee kwa sababu ya migogoro ya nyumbani. Serikali inafanya kazi yake na inapambana kikamilifu, amesema mkuu huyo wa mkoa wa Kilimanjaro. na ripoti za hivi karibuni zinaonyesha kuwa ongezeko la magonjwa ya zinaa nchini Tanzania lashtua. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumatatu, tarehe kumi na saba mfungo tisa jamadi thani elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria, sawa na Disemba nane elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa ishirini na tatu iliyopita, yaani tarehe kumi na saba jamadi thani, mwaka mia tano ishirini na nne Hijiria, alifariki dunia Bari Baghdadi, mwanafasihi na malenga mashuhuri wa Kiarabu. Baghdadi alizaliwa mwaka 443 hijiria na kuanza kusomea elimu ya nahau na lugha kutoka kwa maulama wakubwa wa, wa kipindi chake. Moja ya athari mashuhuri za Bari Baghdadi ni kitabu cha mashairi kilichopewa jina lake. Malenga na mshairi huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 81 hali akiwa ni kipofu. Miaka 860 iliyopita, katika siku kama ya leo, kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Eka katika kipindi cha vita vya msalaba baina ya wa Waislamu na wapiganaji wa Kikristo. Makubaliano hayo yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa Eka kwa Wakristo na mkabala wake kuachiwa huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu. Hata hivyo, na bila ya kuheshimu makubaliano wa hayo, Wakristo waliwaua mateka hao wa, wa Kiislamu, swala lililosababisha kwanza tena kwa vita vya msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya Wakristo. Mji wa Eka ulikombolewa na Waislamu katika karne ya 15 na ukachukuliwa tena na Wamagharibi mwaka 587. katika siku kama ya leo, miaka mia ishirini na saba iliyopita, alifariki dunia msomi wa kiislamu Haji Mirza Husseini Nuri. Msomi huyo mkubwa alifikia daraja ya juu katika ibada, uchamungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Hussein alikuwa hodari katika elimu za fiki, hadithi, tafsiri ya Quran tukufu na mashairi, na alikuwa mwandishi aliyebobea kwa vitabu. Vitabu vyake vingi vilihusu elimu za hadithi, tafsiri ya Quran na ufafanuzi kuhusiana na maisha ya wasomi wa, wa Kiislamu. Mirza Husein Nuri alilipa umuhimu mkubwa swala la kueneza athari za Alulbaiti wa Mtume Muhammad, reyman, amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Mirza Husein Nuri amezikwa katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraki. Siku kama leo, miaka na mbili, leo miaka 122 iliyopita iliyopita aliaga dunia Herbert Spencer, mwanafikra na mwanafalsafa wa Kiingereza. Spencer alizaliwa mwaka 1820 na kujifunza elimu mbalimbali kutoka kwa baba yake. Alijiongezea ujuzi na elimu kutokana na juhudi zake za kupenda kutwali mambo mbalimbali. Herbert Spencer aliamini kuwa mtu anaweza kujipatia elimu kwa kushuhudia na kupata uzoefu. Miaka mia kumi na moja iliyopita katika siku kama ya leo vilijiri vita vya baharini vya Falkland pambizoni mwa visiwa vya Falkland katika bahari ya Atlantiki kati ya Uingereza na Ujerumani. Vikosi vya wana maji vya Ujerumani vilipigwa vibaya na vile vya Uingereza na visiwa hivyo vikatwaliwa tena na Waingereza. Visiwa vya Falkland ambavyo Argentina inasema ni milki yake bado vinakaliwa kwa mabavu na Waingereza. na siku kama leo miaka 76 iliyopita Chan Kaishek, kiongozi wa wapigania uhuru wa China, alikimbilia Taiwani akiwa na wafuasi wake wengi baada ya kushindwa na wapiganaji wa chama cha kikomunisti chini ya uongozi wa Maosetung, na akaunda serikali ya kitaifa ya Uchina. Uungaji mkono wa Marekani kwa kiongozi huyo wakati huo ulipelekea Taiwani kujitenga na Uchina, na kiti cha nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama kikatolewa kwa Taiwani. Hata hivyo mwaka 1971 kufuatia mazungumzo kati ya China na Marekani, baraza kuu la umoja mataifa liliitambua jamhuri ya watu wa China kwa kura nyingi, na nchi hiyo ilikubaliwa katika baraza la usalama, na hivyo Taiwan ikapokonywa wanachama katika umoja mataifa. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayid Abbas Araghchi, amesema Teheran imefikia hitimisho kwamba Marekani haiko tayari kwa mazungumzo ya manufaa kwa pande mbili ya usawa na yanayofanyika kwa msingi wa kuheshimiana. Duru za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetangaza kuwa waasi wa M23 wakisaidiwa na jeshi la Rwanda wanaendelea kusonga mbele kuelekea eneo la Kivu Kaskazini. Umoja wa Mataifa leo umezindua ombi la misaada ya kibinadamu duniani la dola bilioni 33 ukiomba nchi na wadau kote ulimwenguni kuongeza msaada kwa mamilioni ya watu wanaokabiliwa na migogoro kutokana na vita, majanga tabia nchi, ya tabia nchi, milipuko ya maradhi na njaa. Na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu amesema jeshi la utawala huo halitaondoka katika maeneo liliyoyavamia na kuyakalia kwa mabavu ya kusini mwa Siria. Kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema kwa ahirini.