Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa, na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na katika meza ya matangazo asubuhi hii ni mimi mtangazaji wako wa kawaida Asmahani Ghanima Mohammed nena wingi wa matumaini, mu buheri wa afya kwa kudra zake mola karima. Tunasema amin ya rabil alamin, na tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa wenzetu wote wanaougua, wako majumbani, wako mahospitalini awape shifa na hao weni, amin. Tutaanza kwa taarifa ya habari itakofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema, kwa nini Wamarekani wengi wanapinga hatua ya kijeshi ya Marekani dhidi ya Iran? Uchambuzi huu wa kisiasa mpendo wa msikilizaji, utawajieni kwa muda wa dakika tatu, baada ya taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa na vipindi vya sayansi na teknolojia mpya, leo katika historia, na hikaya za aya. Usikose kutegia sikio hadi tamati ka kando ya satelaiti, na nakukumbusha mpendwa msikilizaji na matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Teherani yanasikika kupitia redio washirika ni Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Unaweza wakaperuzi kutembelea katika chaneli yetu ya telegramu inayopatikana katika anwani ifuatayo @radiotehransw t.me/radiotehransw. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service na unaweza ukatumia ujumbe wako mfupi SMS. Tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp inaanza kwa alama kujumlisha 98 903 506 5487. Na barua pepe yetu email inaenda kwa anwani swahili radio at irib.ir. Na muda si mrefu, dakika zinazofuata, mtakuwa nami mubashara Dakika moja imesalia kutimia mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa ni vichwa vya habari. Iran yasema mkakati mpya wa usalama wa taifa wa Marekani unaandikwa haswa kwa ajili ya Israel. EU na ECOWAS zalaani jaribio la mapinduzi Benin, za sema zinaunga mkono serikali. Wakati huo huo, EU ilaani shambulio la RSF lililoua zaidi ya raia 100 huko Kalogi, kusini mwa Sudan. pamoja na habari nyingine, Hamas yasema iko tayari kukabidhi silaha kwa utawala wa Palestina ikiwa Israel itaondoka kikamilifu ukanda wa Gaza. Habari kamili, tunaanza na Teheran. Msemaji ya wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu Irani amesema mkakati mpya wa usalama wa taifa wa Marekani, NSS kwa kifupi unaobainisha misingi na vipaumbele vya washington katika sera za nje kimsingi ni hati ya usalama kwa ajili ya utawala wa kizayuni wa israel ismail bakai ameyaeleza haya katika mkutano na waandishi wa habari jana jumapili siku mbili baada ya serikali ya rais wa marekani donald trump kuzindua mkakati huo nss ya 2025 bakai amesema mkakati huo umeweka wazi malengo ambayo serikali moja baada ya nyingine ya Marekani imekuwa ikiyafuatilia kwa muda mrefu kwa kutumia ulaghai wa haki za binadamu na demokrasia. Waraka huo wa kurasa 33 umesema Asia Magharibi si kipaumbele tena cha juu cha kimkakati cha Washington, ukielezea akiba ya nishati ya eneo hili kama sababu ya kihistoria inayoifanya Marekani ilitilie maanani. Bakai amebainisha pia kwamba kuhakikisha Marekani inazitia mkononi rasilimali za nishati za eneo la Asia Magharibi na kudhamini usalama wa utawala wa kizayuni ni masuala mawili ya msingi yaliyotajwa katika waraka huo kuhusiana na eneo hilo. Kimsingi, muhtawa wa waraka huo unaonyesha kwamba Marekani inachukua nafasi ya juu zaidi ya nchi zote jambo ambalo hakuna upande wowote katika ulimwengu wa leo unaokubaliana nalo, ameeleza msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Bahai amefafanua kwa kusema, lakini mbali na hayo, kutoashiriwa chochote kuhusu haki za Palestina kunathibitisha ukweli kwamba hati hiyo badala ya zaidi kuwa ni mkakati wa usalama wa taifa wa Marekani, inazingatia zaidi na kwa uchache kuhusiana na Asia Magharibi mkakati wa usalama wa taifa wa utawala wa Kizayuni. Umoja wa Afrika AU na Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS zimelaani jaribio la mapinduzi nchini Benin siku ya Jumapili na kusema zinaiunga mkono serikali katika kudumisha utaratibu wa kikatiba. Mahamuda Ali Yusuf, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, amewataka waliopanga jaribio la mapinduzi kusitisha mara moja vitendo vyote visivyo halali, kuheshimu katiba ya Benin na kurejea mara moja kwenye kambi zao na majukumu yao ya kitaaluma. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja afrika, wa Afrika ameeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuongezeka idadi ya mapinduzi ya kijeshi na majaribio ya mapinduzi barani Afrika na akakosoa vitendo hivyo kwamba vinadhoofisha uthabiti wa bara la Afrika na kutishia mafanikio ya kidemokrasia. Kwa mara nyingine tena ametilia mkazo msimamo wa EU wa kutovumilia mabadiliko yoyote ya kikatiba ya serikali bila kujali muktadha au uhalali wake. Wakati huo huo, jumuiya ya uchumi ya nchi za afrika magharibi ECOWAS imeahidi kuiunga mkono serikali ya Benin ili kuilinda katiba ya nchi hiyo na mamlaka ya kujitawala ya nchi. ECOAS imesema waliopanga mapinduzi ya jana huko Benin wanabeba dhima kwa maafa yoyote ya maisha na mali yaliyosababishwa na hatua yao hiyo. Kundi la wanajeshi wa Benin jana waliliambia shirika la utangazaji la nchi hiyo kwamba wamemwondoa madarakani rais Patrice Talon na kumteua Luteni Kanali Pasco Tigri kuongoza kamati ya kijeshi ya uishaji mpya walioiunda. Umoja wa Afrika EU umelaani vikali mashambulizi ya ndege zisizo na rubani yaliyofanywa na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF yaliyoua makumi ya watu wakiwemo watoto katika mji wa Kalogi kusini mwa Sudan. Katika ujumbe alioweka kwenye mtandao wa kijamii wa X, mkuu wa kamisheni ya Afrika Mahmud Yusuf amesema amechukizwa na uhalifu unaorudiwa na unaozidi kutendeka dhidi ya raia katika mkoa huo. Tamko hilo limeeleza kwamba mkuu huyo wa kamisheni ya EU analaani kwa lugha kali zaidi mashambulio hayo ya kutisha yaliyoripotiwa katika mji wa Kalogi ambayo yanadaiwa kuwaua zaidi ya raia 100, wakiwemo makumi ya wanawake na watoto katika kituo cha chekechea. Tamko hilo limeongeza kuwa Yusuf ana wasiwasi mkubwa kuhusu ripoti za kuendelea kudondoshwa mabomu, mashambulizi ya droni na mashambulio dhidi ya miundombinu muhimu ya kiraia, zikiwemo hospitali na skuli. Mkuu huyo wa kamisheni ya Umoja wa Afrika vilevile vile ametaka kusitishwa mapigano mara moja na kuhimiza upatikanaji wa misaada ya kibinadamu bila vikwazo. Kwa mujibu wa Esamuudini Said, mkuu wa kitengo cha utawala katika mji wa Kalogi, anasema mashambulio hayo ambayo yalifanywa na RSF siku ya Alhamisi katika mji huo unaodhibitiwa na jeshi yalihusisha hujuma tatu. Ya kwanza ililenga chekechea, kisha hospitali, na mara ya tatu wakati watu walipojaribu kuwaokoa watoto. Saidi ameyahusisha mashambulio hayo na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF na mshirika wake tawi la harakati ya kaskazini ya ukombozi ya watu wa Sudan SPLMN linaloongozwa na Abdul Azizi Al Hilu ambalo linadhibiti sehemu kubwa ya Kordofani kusini na baadhi ya maeneo ya mkoa wa Blue Nile. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas imesema iko tayari kukabidhi silaha zake katika ukanda wa Gaza kwa mamlaka ya utawala ya Wapalestina itakayosimamia uendeshaji wa eneo hilo kwa sharti kwamba uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel ukomeshwe kikamilifu. Silaha zetu zinahusiana na kuwepo kwa uvamizi na uchokozi ameeleza katika taarifa. Khalili Al Haya, mkuu wa timu ya mazungumzo ya harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina ambaye pia ni kiongozi wake mkuu katika ukanda wa Gaza, amesisitiza kuwa ikiwa uvamizi utakomeshwa, silaha hizi zitawekwa chini ya mamlaka ya serikali. Alipoulizwa ni serikali gani anayokusudia, mkuu huyo wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amesema anamaanisha nchi huru na inayojitawala ya Palestina. Khalili Al Haya ameongeza kwa kusema, tunakubali kutumwa askari wa Umoja wa Mataifa kama kikosi tofauti cha pembeni chenye jukumu la usimamizi wa mipaka na kuhakikisha unaendana na usitishaji mapigano ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel yameua shahidi wa Palestina saba kaskazini mwa Gaza, akiwemo ajuza mwenye umri wa miaka sabini na mwanawe wa kiume vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yaliyoanzishwa na Israel Oktoba 2023 dhidi ya Gaza hadi sasa vimeshaua shahidi wa Palestina wasiopungua elfu 17,354 na kuwajeruhi wengine laki moja elfu 7,130. Na, na waziri wa mambo ya nje wa Qatar amesema mawasiliano baina ya Doha na harakati ya Hamas yalianza miaka kumi hadi kumi na tatu iliyopita kwa lengo la kurahisisha juhudi za kusitisha mapigano na kupeleka misaada ya kibinadamu ukanda wa Gaza. Shekhe Muhamedi bin Abdurrahmani Arthani ameyaeleza hayo katika mkutano wa Doha na kuongeza kuwa mawasiliano hayo yamekuwa ya uwazi na yamefanyika chini ya usimamizi wa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel na misaada ambayo imekuwa ikitolewa na Qatar haikuwa kwa ajili ya Hamas bali kwa watu wa Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar ameendelea kusema, baadhi ya wanasiasa wamejaribu kutumia uhusiano huo ili kujipatia manufaa ya muda mfupi na kusambaza taarifa za kupotosha kuhusu Qatar. Kwa hivyo shutuma zozote kwamba Qatar inaifadhili kifedha Hamas hazina msingi. Amesisitiza kwamba nafasi na mchango wa Qatar umesimama juu ya msingi wa kupunguza mivutano na kufikia amani katika eneo, kwa sababu inaamini kwamba kuwa na maingiliano na pande zote za kiserikali na zisizo za kiserikali ni muhimu ili kufikia suluhu ya kudumu. Arhani amebainisha kuwa shambulio lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Doha lilikuja wakati Qatar ilikuwa ikijaribu kuwashawishi Hamas wakubali pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump. Amesema Qatar haitafadhili kifedha ujenzi upya, ujenzi mpya wa kile ambacho wengine wamekiharibu, lakini haitawaacha kamwe watu wa Palestina bila kuwapatia msaada. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Tembelea kwenye tovuti yetu parstoday.ir/sw na nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii ambao kichwa chake cha maneno kina hoji kwa nini Wamarekani wengi wanapinga hatua ya kijeshi ya nchi hiyo dhidi ya Iran. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa idadi kubwa ya raia wa Marekani wanapinga mashambulizi wa ya kijeshi yaliyofanywa na serikali ya rais Donald Trump dhidi ya Iran mnamo tarehe 5 Disemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Tovuti ya takwimu Statista ilichapisha matokeo ya utafiti wa maoni kuhusu shambulio hilo. Kulingana na utafiti huo, wa Marekani wengi walionyesha kutoridhishwa na hatua ya kijeshi ya Marekani, wakiona kuwa inaweza kuongeza mivutano ya kimataifa na kuathiri usalama wa ndani. Kwa mujibu wa tovuti hiyo, kuendelea kwa mivutano kati ya Marekani na Irani mwishoni mwa mwaka 2025 kumesababisha mgawanyiko mkubwa ndani ya jamii ya Marekani. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na televisheni ya CNN mnamo tarehe 22 na 23 Juni mwaka huu, kabla ya majibu ya Iran na tangazo la kusitisha mapigano na Rais Trump ulionyesha kuwa Wamarekani wengi, yaani asilimia 56, walipinga uamuzi wa Trump kuanzisha mashambulizi ya kijeshi. Asilimia 82 ya Warepublican waliunga mkono mashambulizi ya kijeshi, ili hali asilimia 60 ya wapiga kura huru na asilimia 88 ya wafuasi wa chama cha Demokrat walipinga vikali hatua wa hiyo. Hata hivyo ni muhimu kutambua kwamba sehemu kubwa ya wapiga kura wa chama cha Republican, takribani moja kati ya kila watano, pia walikuwa wapinzani wa mashambulio hayo. Kuna sababu kadhaa za msingi za upinzani huu. Kwanza, kutokuwepo kwa imani ya umma katika maamuzi ya Trump kuhusu matumizi ya nguvu za kijeshi. Wengi wa washiriki katika utafiti wa maoni uliofanywa na CNN walieleza wazi kwamba hawana imani na uamuzi wa Trump kuanzisha vita walihisi kwamba rais hakuzingatia maslahi ya kitaifa kwa dhati, bali alichochewa zaidi na shinikizo za kisiasa na ushawishi wa makundi ya kigeni yenye nguvu. Sababu ya pili ni hofu ya kuongezeka kwa vitisho dhidi ya Marekani. Takribani asilimia sitini ya washiriki katika tafiti za maoni walisema shambulio la Marekani dhidi ya Iran linaweza kuongeza hatari ya hatua za kulipiza kisasi kutoka Iran hofu hii ilionekana zaidi miongoni mwa vijana na wapiga kura huru ambao walihisi kwamba kuingia katika vita vipya hakutaimarisha usalama wa Marekani bali kutaweka taifa hilo katika hatari mpya. Sababu ya tatu ni kuwa mgongano na ahadi za kampeni za Trump. Katika kampeni zake za uchaguzi, Trump mara nyingi alisisitiza kuwa ataweka kikomo kwa vita visivyo na mwisho na kuiepusha Marekani na migogoro ya nje, lakini hatua ya kijeshi dhidi ya Iran ilikuwa kinyume kabisa na ahadi yake hiyo. Wapiga kura wengi walichukulia shambulio hilo kama usaliti wa kauli zake za kupinga vita. Katika tafiti za maoni, ni asilimia 9 pekee ya Wamarekani waliounga mkono kupelekwa kwa vikosi vya nchi kavu nchini Iran, huku asilimia 65, 65, 68 wakipinga vikali hatua hiyo. Na sasa anamkaribisha Amir Ibrahim Rutajengwa na kipindi chake cha Hekaya za Aya. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo katika sehemu ya tisini ya kipindi chetu Wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alipohama kutoka Maka na kwenda Yathrib, Madina ya sasa, makundi wa ya Wayahudi yalikuwa yakiishi katika eneo hilo. Kuna nukuu tofauti kuhusu ni lini na kwa nini Mayahudi walihamia Yathrib, lakini maoni na kauli inayozungumzwa na wengi ni kwamba Mayahudi walikusanyika kando kando ya Yathrib na Hijazi kwa ujumla kutokana na ukandamizaji wa wafalme wa utawala wa Kirumi. Kwa mbali eneo la Hijazi na utawala wa Warumi kuliwafanya Wayahudi wasalimike na adha na ukatili wa wanajeshi wa utawala wa Kikristo wa Roma na kuwahimiza kuomba hifadhi katika eneo hilo. Pamoja na hayo kilicho na hakika ni kwamba wayahudi pia walikuwa wakijua bishara na habari kwamba nabii wa nyakati za mwisho au akheri zamani atatokea katika eneo hilo la Hijazi, na suala hili lilikuwa na athari katika kuhamia kwao katika eneo hilo. Hata hivyo, baada ya kudhihiri Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka miongoni mwa Warabu, Wayahudi hawakuweza kustahamili kwamba mtu mwingine asiye Mwisraeli alikuwa amepata cheo na nafasi ya juu ya unabii. Kwa hivyo walipanga safu moja na washirikina wa Kikuraishi na wanafiki wa Yathrib kukabiliana na Mtume wa Mwenyezi mungu na dini ya Uislamu. Mbinu na mwenendo jumla wa Mtume ulijengeka katika kuwa na huruma na upendo wa Kiislamu. Lakini licha ya mwenendo wa amani na wema wa mtume wa Mwenyezi Mungu, mienendo ya Mayahudi kuhusu mtukufu huyo, dini na umma wa Kiislamu iliambatana na chuki na kula njama, na haikuchukua muda mrefu kabla ya kutambuliwa kama tishio kwa serikali changa ya Madina. Hatari iliyosababishwa na Wayahudi ilikuwa kubwa kwa sababu mbinu yao ya uadui dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ya makusudi na kwa kujua nini wanafanya. Walijua kwamba Muhammad ni nabii na mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba alikuwa nabii aliyeahidiwa katika Torati, lakini kiburi na ukaidi viliwafanya wakatae ujumbe wa mtume wa Mwenyezi Mungu na kuamua kukabiliana na Uislamu na Waislamu. Uadui wa Mayahudi dhidi ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dini ya Uislamu ulikuwa tofauti na uadui na chuki ya washirikina. Aghlabu ya washirikina walikuwa watu wa kawaida na wajinga, na uadui wao kwa mtume ulitokana zaidi na ujinga. Lakini Wayahudi, kutokana na ufahamu na historia yao ya kidini na kiutamaduni, walijiona kuwa vipenzi maalumu wa Mungu wabeba bendera ya imani ya Mungu mmoja na wa kwanza kuwa na kitabu na ujumbe wa mbinguni. Na hili lilizidisha ukaidi na uwasi wao. Baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhamia Madina, Wayahudi walifanya mikataba mingi na mtukufu huyo, lakini hawakuheshimu mikataba yao na hawakusita kumuudhi na kumfanyia vitimbi mbalimbali mbali Mtume na wafuasi wa dini ya Uislamu walitumia mbinu na hila za aina mbalimbali kutoa pigo na dharba kwa Waislamu na dini hiyo nje ya Madina. Wayahudi waliwachochea na kuwaimarisha washirikina, na ndani ya mji huo walipigana vita dhidi ya serikali ya Kiislamu kwa njia isiyo ya moja kwa moja, wakiwa bega kwa bega na wanafiki. Takwimu za vita ambavyo Wayahudi walipigana ili kuushinda Uislamu na wingi wa aya za Qurani zilizoteremshwa kuhusu kaumu hiyo vinafichua hila na njama zao kubwa katika mwelekeo huo. Kiwango cha uadui wa Mayahudi dhidi ya Waislamu ni kikubwa mno kiasi kwamba Qurani tukufu inawataja kwanza wao katika orodha ya maadui wa Uislamu. Aya ya 82 ya Suratul Maida inasisitiza jambo hilo na kusema Hakika utakuta kwamba walio shadidi zaidi katika uadui kwa waumini ni Mayahudi na washirikina. Wakati wa kubaathiwa na kupewa utume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Wayahudi walitambuliwa kuwa sehemu muhimu katika jamii ya Yathrib. Kwa msingi huo, tangu mwanzoni mwa kuhamia kwake Yathrib na baadaye kuwa Madina, alifanya juhudi kubwa za kuwavutia watu wa jamii hiyo kwenye dini tukufu ya Uislamu. Mwanzoni, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijaribu kuwatuliza na kuingia katika nyoyo zao akiwalingania kuishi pamoja kwa amani na kukubaliana juu ya sheria za kidini zinazofanana. Kisha aliwataka kutilia maanani ahadi za Mungu kwa kutumia ushahidi na hoja madhubuti. Katika suala hili aliwaletea hoja kutoka kwenye maandishi na vitabu kama vile Torati asa aweze kuwaongoza kwenye njia ya haki. Hata hivyo, wito wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, haukuwa na taathira kubwa kwa watu hawa wa makaidi waliojiona kuwa mbari na watu bora zaidi ya wengine, kiasi kwamba ni wachache tu kati yao waliosilimu na kukubali dini ya Uislamu. Inatupasa kusema hapa kwamba ukaidi wa Mayahudi ulikuwa mkubwa mno, kiasi kwamba walikuwa na uadui hata dhidi ya malaika wa karibu kwa Mwenyezi Mungu, kama malaika Jibril. Siku moja, Ibnu Suria, msomi Myahudi, alikwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akiwa na kundi la Mayahudi wenzake na kumuuliza maswali kadhaa Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alitoa majibu madhubuti kwa maswali yote. Hatimaye Ibni Suria alisema, niambie kuhusu mola wako yuko wapi? Mtume aliwasomea Suratu Tauhid. Wakati huo, Ibni Suria alisema, umenena kweli, ewe Muhammad. Kuna swali lingine moja, ukilijibu nitakuamini na kufuata dini yako. Niambie, ni malaika gani anayekuletea ufunuo kutoka mbinguni? Mtume alisema ni malaika Jibril. Ibni Sureya alisema, Jibril ni adui wa Mayahudi kati ya malaika wengine wa Mungu, anashuka na amri ya mauaji, mashaka na vita. Malaika wetu sisi ni Mikaili, ambaye anashuka na amri ya furaha na amani. Kama malaika anayekuletea ujumbe angekuwa Mikaili, tungekuamini kwa sababu Mikaili anaimarisha ufalme wetu lakini Gabrieli yani Jibril anauangamiza. Muda ulikuwa ukipita na kuteremshwa aya nyingi za Qurani zilizolaani roho ya ubinafsi na kiburi cha Mayahudi, hakukupunguza ukaidi inda, wala unyambi wao, bali walizidisha upinzani hadi katika mwaka wa pili wa Hijra, wakati kibla cha kwanza cha Waislamu kilipobadilishwa kutoka Baitul Muqaddas na kuelekezwa kwenye Alkaba. Jambo hilo liliwatikisa sana Mayahudi. Watu hawa ambao katika historia yote wamekuwa wakijiona kuwa juu na tofauti ya wanadamu wengine, na kwamba wao ni waja mahsusi na maalumu wa Mungu, walikuona kubadilishwa kibla kuwa tusi kubwa na kupuuzwa dini yao. Kwa hivyo, kundi la viongozi na wanazuoni wa kiyahudi wakiongozwa na Salam bin Mushkama walimwendea Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama, na kusema ni vigumu kwetu kukubali dini yako Tunaona njia zote zimefungwa mbele yetu na hakuna tumaini lililobaki ili kukufuata wewe. Umeacha kibla chetu na kukibadilisha, na kitendo hiki hakikubaliki kabisa. Tunawezaje kukubali Qurani wakati mtindo wako ni tofauti na Torati na maudhui yake yanapingana na kitabu chetu? Unapaswa kuleta kitabu kutoka mbinguni ambacho tutakikubali na kukipasisha mwisho wa kunukuu. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 88 na 89 za suratu Lisra, zikiwataka wasemao uongo hao walete kitabu mfano wa Quran ikiwa wanasema kweli. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya hizo kwamba Basi hawataleta mfano wake hata wakisaidiana wao kwa wao. Walaqad sarrafna linnasi fi hadha alqurani min kulli mathalin fa aba aktharu nnasi illa kufura, na hakika tumewaeleza watu katika hii Qurani kwa kila mfano, lakini watu wengi wanakataa Isipokuwa kukanusha tu. Aya ya 88 ya suratu Isra inatoa changamoto ya wazi wazi kwa watu wote duniani, wadogo kwa wakubwa, warabu na wasio warabu, wanasayansi, wana falsafa, waandishi, wanahistoria, na kwa ufupi, kila mtu bila kubagua, kukabiliana na Qur'ani, na inasema kama mnadhani kwamba Qur'ani si neno la Mungu na kwamba imeundwa na ubongo wa mwanadamu leteni mfano wake na wakati wowote wa mtakapoona kwamba hamuwezi kufanya hivyo, baada ya juhudi kubwa, huo utakuwa uthibitisho bora zaidi kwamba Qurani ni muujiza na neno la Mungu. Katika aya inayofuata anautaja ukaidi kuwa ndiyo sababu kuu ya Mayahudi kuipa mgongo Qurani tukufu na wala si kwa sababu wanahoja na ushahidi uliowafikia. Wasikilizaji wapendwa, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tunamwomba Allah subhanahu wataala atuongoze katika njia iliyonyooka na atupe mwisho mwema sisi na wazazi wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sana, na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa katika jamvi la macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa, wa, wa redio Tehrani katika dakika hizi chache za kutupia jicho kurasa mbalimbali mbali za magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Kwanza kabisa nikianza na gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya, ambalo lina habari kuu iliyoandikwa kwa herufi kubwa: mtoto wa simba ni simba. Kichwa hiki cha habari kimeambatana na dondoo inayosema, Winnie Odinga ameonyesha ujasiri wa kushangaza akipambana vikali kudumisha maono ya baba yake. Chini ya kichwa kidogo urithi, mwandishi wa Taifa Leo ameandika tangu afiwe na baba yake, Wini amejitokeza kama mwanafunzi hodari wa Raila Odinga, anayejichora kama mtetezi wa wanyonge, mwanademokrasia na mwana mapinduzi. Wini ang'aa chamani ODM, yuko tayari kukabiliana na wenye nguvu na mamlaka kila anapohisi wanaenda kombo. Habari nyingine ninazozidondoa kutoka Taifa Leo zinasema uchunguzi wa ajira za Wakenya, Urusi waanza vita vya wanga, na magwanga sasa vyachacha, na Gachagwa adai Ruto ana njama ya kumwiba Kalonzo. Amesema lengo la rais ni kufifisha makali ya upinzani katika uchaguzi wa ishirini ishirini na saba. Habari iliyopewa uzito leo na gazeti ya Star la Kenya pia ni kuhusu ripoti inayosema Kenya inapoteza shilingi bilioni tatu kila siku kutokana na ufisadi katika zabuni za serikali. Ripoti ya taasisi ya uwajibikaji kwa jamii imeeleza kuwa fedha zinazopotea zinafika trilioni moja nukta moja kwa mwaka ambazo zinaweza kukidhi nakisi ya bajeti ya serikali kwa mwaka. Kutoka gazeti la Star, aidha tunasoma waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Kipchumba Mukomen, amesema wazazi wameacha majukumu yao ya kuwalea watoto. Ametahadharisha kuwa kuongezeka matatizo ya kijamii nchini kunahusishwa pakubwa na mwenendo unaokua wa wazazi kuacha majukumu yao ya kuwalea na kuwaongoza watoto. Hii ikiwa ni habari ya kijamii. Katika safu ya habari za kisiasa, gazeti ya Star limeandika Kaluma asema jamii ya Waluo itampa Ruto kura milioni nne, na maseneta na wabunge wakabiliana kuhusu mswada wa NADCO unaowalenga maafisa wasio waaminifu wa IEBC. Nchini Uganda, Daily Monitor limeandika Jenerali Muozi aamuru kukamatwa wanajeshi watano wa jeshi la anga wanaotumiwa kwa ufisadi, na Rais Yoweri Museveni amesema nchi ya Uganda si kitu cha kuchezea. Rais wa Uganda amewatahadharisha wananchi kutowasikiliza wanasiasa wanaopinga serikali ya chama tawala NRM na kutilia mkazo kuhusu jukumu lao la kudumisha amani nchini na kutoka gazeti la Wamachinga linalochapishwa Tanzania tunasoma, bosi TEMESA aingia anga za Ulega amsimamisha kazi. E, serikali ya Samia yaanza vita dhidi ya ubadhirifu. Tanzania yaibuka kidedea kwenye tuzo za utalii duniani, na wakulima watakiwa kutumia zana bora kukabiliana na mabadiliko tabia nchi. Nyota ya Samia yakataa kuzima, dunia yaendelea kumshangaa, utalii Tanzania iking'aa kimataifa. Ndivyo inavyosomeka habari kuu iliyopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Tanzania Leo. Katika ukurasa huo wa mbele pia tunasoma habari nyingine, polisi aja na vifungu, maandamano kesho ni haramu, na Dawasa yaeleza upungufu wa maji Pwani da. Na gazeti ya Nipashe linatupasha kuwa watoto mia kumi na sita waweka kazi, makazi katika soko ni wa umri wa miaka saba hadi kumi na mbili. Wanaishi kwa kuuza vifungashio. Umasikini, migogoro ya ndoa na pengo la malezi vyazua hofu ya mustakabali wao. Serikali ya mkoa yaingilia kati. Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro, Nurdini Babu, amesema mkoa umepewa mwongozo muhimu maalumu wa kuhakikisha watoto wanatunzwa na kurejeshwa shuleni. Hatutaruhusu mtoto yeyote apotee kwa sababu ya migogoro ya nyumbani, serikali inafanya kazi yake na inapambana kikamilifu, amesema mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro. Na ripoti za hivi karibuni zinaonyesha kuwa ongezeko la magonjwa ya zinaa nchini Tanzania lashtua. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Umewadia ule wakati sasa wa kutegea sikio kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya, itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi tiba na teknolojia. Mkurugenzi mkuu wa elimu wa mkoa wa Khuzestan, kusini mwa Iran, Nasr Ali Far ametangaza kuwa Surush Rojhanpour, mwanafunzi wa darasa la tisa, na Kasra Shirani, mwanafunzi wa darasa la saba, wameibuka washindi wa medali ya dhahabu na fedha mtawalia katika mashindano ya kimataifa ya hisabati ya Marekani AMO ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Ameongeza kuwa washindi hao wawili wanasoma katika shule ya sekondari ya mji wa Ahwaz. Alifara amesema, nawapongeza wanafunzi hawa na wazazi wao pamoja na mkuu wa shule na waalimu wa shule ya upili ya Shahidi Beheshti moja, na natumai wanafunzi wa mkoa wa Khuzestan wataendelea kupanda vilele vikubwa zaidi vya mafanikio. Mashindano ya hisabati ya Marekani ni mashindano ya kimataifa kwa wanafunzi wa shule za msingi za kati na za sekondari yanayoandaliwa kwa pamoja na kituo cha mashindano ya umahiri cha kimataifa cha Singapore SIMCC na chuo kikuu cha kusini Illinois Carbondale SIU. Mashindano haya yako wazi kwa wanafunzi wa darasa la pili hadi kumi na mbili na yanalenga kuhimiza umuhimu na uelewa wa kina wa hisabati. Mnamo Julai, timu ya taifa ya Irani ya hisabati iling'aa katika mashindano ya 66 ya kimataifa ya hisabati yaliyofanyika Australia, ikishinda medali mbili za dhahabu, tatu za fedha na moja ya shaba. Iran imeanzisha siku ya ubunifu na teknolojia kwa heshima ya mwanasayansi aliyeuawa shahidi Dr Mohsen Fakhrizadeh, ambaye kazi yake ilivuruga usingizi wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benyamin Netanyahu. Katika kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi kwa Mohsen Fakhrizadeh, Iran imetangaza rasmi Novemba 28 kuwa siku ya ubunifu na teknolojia ya Iran, siku ya kuenzi urithi wa kudumu wa mmoja wa watu mashuhuri zaidi katika maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya taifa hili la Kiislamu. Siku hii inaadhimishwa kwa kumbukumbu ya mchango wake wa, wa kipekee na juhudi zake zisizokoma katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi, ikikumbusha kwamba maendeleo ya kweli na uhuru hutokana na jihadi ya kisayansi, mfano halisi uliodhihirishwa na shahidi Fakhrizadeh. Katika siku hii muhimu, Iran inaenzi si tu maisha ya mwanasayansi huyu wa kipekee, bali misingi aliyoiwakilisha mapambano au mukawama, kujitegemea, imani na uzalendo usiotetereka. Shahidi Mohsen Fakhrizadeh aliuawa uh, Novemba 27, 2020 katika hujuma ya kigaidi iliyopangwa uh, na kuratibiwa na utawala wa kizayuni wa Israel. Aliuawa shahidi akiwa na umri wa miaka 50 pekee, na alipokea medali ya huduma ya daraja la pili kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ishara ya ushawishi wake mkubwa na kujitolea kwa kipekee maisha yake yameunganishwa na simulizi ya ustahamilivu wa kitaifa na azma ya kisayansi . Alitambulika kama alama ya jihadi katika mapambano katika njia ya Mwenyezi Mungu, na shughuli zake za kisayansi ziliongozwa na dhamira ya juu: kuhudumia mamlaka ya Iran, kulinda uhuru wa taifa hili la kiislamu na kuinua hadhi yake ya kisayansi katika jukwaa la kimataifa. Alizaliwa mwaka 1961 mjini Kum na Fakhrizadeh alionyesha kipaji cha kipekee tangu utotoni. Ingawa alikuwa na shahada ya uzamivu katika sayansi ya siasa, utaalamu wake halisi ulikuwa katika fizikia ya nuklea na bioteknolojia, nyanja muhimu kwa malengo ya kimkakati ya Iran. Baada ya miaka mingi ya kujitahidi na kufanya kazi katika kilele cha usiri, Fakhrizadeh alilengwa katika shambulio akiwa na umri wa uh, miaka sitini na tatu, na sababu ya kulengwa kwake inaweza kufahamika kupitia kauli alomwambia mkewe, kadiri ninavyofanya kazi ndivyo Netanyahu anavyopoteza usingizi. Ingawa hakuwa akijulikana sana kwa umma, maadui wa Iran, hasa Wamarekani na Waisraeli wa Zayuni walimfahamu vyema na walitambua athari zake katika kusonga mbele malengo ya kisayansi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ndio maana jina lake lilikuwa kwenye orodha ya mauaji ya kigaidi kwa zaidi ya miaka ishirini na kwa muda mrefu alichukuliwa kuwa shabaha kuu ya Wazayuni. Uelewa wao wa umuhimu wake ulikuwa mkubwa kiasi kwamba jarida la Kimarekani la Foreign Policy lilimtaja Fakhrizade kama mmoja wa Wairani watano waliokuwa kwenye orodha ya watu mia tano uh, wenye nguvu zaidi duniani. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 17 Mfungo 9, Jamadi Thani 1447 Hijiria, sawa na Disemba 8, 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 923 iliyopita, yaani tarehe 17 Jamadi Thani mwaka 524 Hijiria, alifariki dunia Bari Baghdadi, mwanafasihi na malenga mashuhuri wa Kiarabu. Baghdadi alizaliwa mwaka 443 hijiria na kuanza kusomea elimu ya nahau na lugha kutoka kwa maulama wakubwa wa kipindi chake. Moja ya athari mashuhuri za bari Baghdadi ni kitabu cha mashairi kilichopewa jina lake Malenga. Na mshahiri huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 81 hali akiwa ni kipofu. Miaka 860 iliyopita katika siku kama ya leo, kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Eka katika kipindi cha vita vya msalaba baina ya wa Waislamu na wapiganaji wa Kikristo. Makubaliano hayo yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa Eka kwa Wakristo na mkabala wake kuachiwa huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu. Hata hivyo, na bila ya kuheshimu makubaliano hayo Wakristo waliwaua mateka hao wa Kiislamu, swala lililosababisha kuanza tena kwa vita vya msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya Wakristo. Mji wa Eka ulikombolewa na Waislamu katika karne ya 15 na ukachukuliwa tena na Wamagharibi mwaka 587. Katika siku kama leo, miaka mia ishirini na saba iliyopita alifariki dunia msomi wa Kiislamu Haji Mirza Hussein Nuri. Msomi huyo mkubwa alifikia daraja ya juu katika ibada, uchamungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Husein alikuwa hodari katika elimu za fiki, hadithi, tafsiri ya Quran tukufu na mashairi, na alikuwa mwandishi aliyebobea kwa vitabu. Vitabu vyake vingi vilihusu elimu za hadithi, tafsiri ya Quran na ufafanuzi kuhusiana na maisha ya wasomi wa Kiislamu. Mirza Husein Nuri alilipa umuhimu mkubwa swala la kueneza athari za alul bait wa Mtume Muhammad, rehman amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Mirza Husein Nuri amezikwa katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraki. Mm. Siku kama leo miaka mia ishirini na mbili iliyopita, aliaga dunia Herbert Spencer, mwanafikra na mwanafalsafa wa Kiingereza. Spencer alizaliwa mwaka 1820 na kujifunza elimu mbalimbali kutoka kwa baba yake, alijiongezea ujuzi na elimu kutokana na juhudi zake za kupenda kutwalii mambo mbalimbali mbali. Herbert Spencer aliamini kuwa mtu anaweza kujipatia elimu kwa kushuhudia na kupata uzoefu. Miaka mia kumi na moja iliyopita katika siku kama ya leo vilijiri vita vya baharini vya Falkland pambizoni mwa visiwa vya Falkland katika bahari ya Atlantiki kati ya Uingereza na Ujerumani. Vikosi vya wana maji vya Ujerumani vilipigwa vibaya na vile vya Uingereza na visiwa hivyo vikatwaliwa tena na Waingereza. Visiwa vya Falkland ambavyo Argentina inasema ni milki yake bado vinakaliwa kwa mabavu na Waingereza. na siku kama leo miaka 76 iliyopita Chan Kaishek, kiongozi wa wapigania uhuru wa China, alikimbilia Taiwani akiwa na wafuasi wake wengi baada ya kushindwa na wapiganaji wa chama cha kikomunisti chini ya uongozi wa Mao Setung, na akaunda serikali ya kitaifa ya Uchina. Uungaji mkono wa Marekani kwa kiongozi huyo wakati huo ulipelekea Taiwani kujitenga na Uchina na kiti cha nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama kikatolewa kwa Taiwan. Hata hivyo, mwaka 1971 kufuatia mazungumzo kati ya China na Marekani, baraza kuu la Umoja mataifa wa Mataifa liliitambua Jamhuri ya Watu wa China kwa kura nyingi, na nchi hiyo ilikubaliwa katika baraza la usalama na hivyo Taiwan ikapokonywa wanachama katika Umoja wa Mataifa. Kukumbusha mpendo wa msikilizaji, unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 989565487. Vilevile tembelea katika email yetu, unaweza ukatumia ujumbe barua na chochote kile, mapendekezo, maoni, Swahili radio at irb.ir. Kwenye Telegram tunapatikana at Radio Teheran swt me slash Radio teheran sw na tovuti na mtandao wetu wa intaneti mpendwa msikilizaji ni parstoday.ir/sw. Tunasikika mubashara kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya mjini Tanga, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo NJ ya nje ya Iran amesema mkakati mpya wa usalama wa taifa wa Marekani NSS kwa kifupi unaobainisha misingi na vipaumbele vya Washington katika sera za nje kimsingi ni hati ya usalama kwa ajili ya utawala wa kizayuni wa Israel. Umoja wa Afrika na jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, zimelaani jaribio la mapinduzi nchini Benin siku ya Jumapili na kusema zinaiunga mkono serikali katika kudumisha utaratibu wa kikatiba. Mahmud Ali Yusuf ambaye ni mwenyekiti wa kamisheni wa Umoja Afrika amewataka waliopanga jaribio la mapinduzi kusitisha mara moja vitendo vyote visivyo halali. Amewataka waheshimu katiba ya Benini na kurejea mara moja kwenye kambi zao na majukumu yao ya kitaaluma. Umoja wa Afrika u melaani vikali mashambulizi ya ndege zisizo na rubani yaliyofanywa na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF yaliyoua makumi ya watu wakiwemo watoto katika mji wa Kalogi kusini mwa Sudan. Na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas imesema iko tayari kukabidhi silaha zake katika ukanda wa Gaza kwa mamlaka ya utawala ya Wapalestina itakayosimamia uendeshaji wa eneo hilo kwa sharti kwamba uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel ukomeshwe kikamilifu. Haya yameelezwa na Khalil al Haya, Mkuu wa timu ya mazungumzo ya harakati ya mukawama ya Palestina, ambaye pia ni kiongozi wake mkuu katika ukanda wa Gaza, yaani harakati ya Hamas. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, na washukuru wote ambao mmekuwa nami hadi tamati ya matangazo. Nami na waaga nikiwatakia asubuhi njema na siku njema kwa ujumla. Kwaherini.