hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, tuta kuleteeni podcast itakayozungumzia historia ya mayahudi nchini Iran. Tutakuwa pia na kipande maalum cha kasida ambacho tumekuandalieni kwa usiku wa leo. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Fuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge azionya nchi jirani kutoijaribu Iran kuhusu visiwa vitatu vya ghuba ya Uajemi. Vikosi vya jeshi la serikali ya Benin vya zima jaribio la mapinduzi, waziri wa mambo ya ndani asema hali imedhibitiwa. Madaktari wa Sudan wasema wamesajili kubakwa wanawake 19 na kundi la RSF huko el Fasher, na mgombea wa urais nchini Uganda asema alipigwa na askari wa usalama wa nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, Muhammad Bakir Kalibaf amepuzilia mbali madai ya kukaririwa kuhusu visiwa vitatu vya Iran katika taarifa ya mwisho ya Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi GCC, akiyaonya mataifa jirani kutoi ajaribu azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya kulinda mamlaka yake ya kujitawala na umoja wa ardhi yote ya nchi hii. Akihutubia kikao cha wazi cha bunge mapema leo, spika Kalibaf amekosoa vikali madai yaliyoelezwa katika taarifa ya karibuni ya baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi kuhusu visiwa vitatu vya Iran vya Tomb Kubwa, Tom Ndogo na Abu Musa. Ghalibafu amesema madai hayo yasiyo na msingi na ya kipuuzi ambayo mara nyingi yanaathiriwa na mataifa mengine ni kinyume na kanuni za kuheshimu mamlaka ya kujitawala na udumishaji wa uhusiano na ujirani mwema na majirani. Iran inatoa wito kwa nchi jirani kujiepusha kuijaribu azma ya taifa la Iran katika kulinda umoja wa ardhi yake na visiwa vyake katika Ghuba ya Uajemi ambavyo vingali ni sehemu muhimu ya Iran, ametilia mkazo. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa Iran imekuwa ikitaka kuwepo utulivu, kudumisha amani na kuheshimu misingi ya ujirani mwema, huku ikitarajia majirani zake pia kufuata mkondo huo. Visiwa vitatu vya Iran vya Tomb Kubwa, Tomb Ndogo na Bumusa, kihistoria, vimekuwa sehemu ya Iran, jambo ambalo linathibitishwa na hati nyingi za kihistoria, kisheria na kijiografia. Hata hivyo, muungano wa falme za Kiarabu umekariri madai yake kuhusu umiliki wa visiwa hivyo. Vikosi vya usalama vya Benin vimezima jaribio la mapinduzi huku hali ya mambo ikidhibitiwa. Haya yamebainishwa na waziri wa fedha Romold Wadani alipohojiwa na jarida la Jeune Afrique hii leo. Mapema leo, kundi la wanajeshi wa Benin lilitangaza kupitia kituo cha utangazaji cha serikali kwamba limefanya mapinduzi na kumpindua rais Patrice Talon, na wakati huo huo kumteua luteni kanali Pascal Tigri kuongoza kamati mpya ya kijeshi. Ubalozi wa Ufaransa nchini Benin pia ulisema katika taarifa yake kwamba milio ya risasi ilisikika katika kambi ya Camp Gwezo karibu na makazi ya rais. Ubalozi huo uliwataka raia wa Ufaransa kusalia majumbani hadi itakapotolewa taarifa nyingine kuhusu hali ya mambo. Talon, mfanyabiashara wa zamani, amehudumu kama rais wa Benin tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Na alichaguliwa tena kuiongoza nchi hiyo kwa muhula wa pili wa urais mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kundi la wanajeshi lililodai kumpindua rais Talon lilisema mipaka yote nchini, nchini humo imefungwa na vyama vya siasa vimesimamishwa. Waziri wa fedha wa Benin ameongezea kwa kusema, tunasafisha mambo, lakini hayajaisha, tuko salama. Romold Wadagne ameeleza hayo huku waliopanga jaribio la mapinduzi wakiendelea kushika nyadhifa zao. Tom Barak, mjumbe maalum wa Marekani nchini Siria, amesema Washington ilijaribu mara mbili kuipindua serikali ya Iran lakini iliambulia patupu. Barak ameeleza kuwa tangu mwaka 1964 Marekani imeongoza takriban mapinduzi 93 au majaribio ya kubadili serikali katika nchi mbalimbali duniani kote ikiwemo nchini Iran ambayo hakuna hata moja lililofanikiwa. Mjumbe huyo maalumu wa Marekani nchini Siria ameeleza hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na kundi la habari la IMI Media lenye makao yake katika Umoja wa Falme za Kiarabu, ambayo alichapishwa Ijumaa iliyopita na gazeti la The National. Barak ambaye pia ni balozi wa Marekani nchini Uturuki amesema hayo miezi sita baada ya Marekani kuungana na kushirikiana na utawala wa kizayuni wa Israel kuishambulia kijeshi Iran katikati kati ya mazungumzo ya nyuklia yaliyokuwa yakiendelea kati ya Washington na Tehran huko Maskat, Oman. Israel ilianzisha mashambulizi kinyume cha sheria dhidi ya Iran Juni 13 mwaka huu na kuwaua shahidi karibu watu elfu moja na sitini na nne na kushambulia pia miundo mbinu ya kiraia Zaidi ya wiki moja baadaye, Marekani ilishambulia vituo vitatu vya nyuklia vya Iran, yaani Fordo na tanz na Esfahan, ikikiuka pakubwa sheria za kimataifa. Juni 24 mwaka huu, Iran ilifanikiwa kusimamisha hujuma hiyo ya jinai baada ya kufanya mashambulizi makali katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizobandikwa jina bandia la Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Mtandao wa madaktari wa Sudan umetangaza kuwa timu zake katika kambi ya Al-Afad mashariki mwa mji wa Adaba kaskazini mwa Sudan zimesajili visa 19 vya ubakaji wa wanawake waliofurushwa kutoka Elfashir hadi katika mji wa Adaba na wanachama wa kundi la waasi wa RSF. Mtandao huo umeongezea kueleza katika taarifa yake uliotoa leo Jumapili kwamba waathiriwa wawili ni wajawazito, kwa sasa wanapewa huduma maalumu ya matibabu chini ya usimamizi wa timu za tiba. Mtandao huo umelaani vikali ulichokita ubakaji mkubwa unaofanywa na waasi wa RSF dhidi ya wanawake wanaokimbia huko El Fasher, na kusema vitendo hivyo vinawalenga moja kwa moja wanawake na ni ukiukwaji wa wazi wa sheria zote za kimataifa ambazo zinatambua kuwa ni uhalifu kutumia miili ya wanawake kama silaha ya kuwakandamiza, mtandao huo umesema kuendelea uhalifu huo kunaonyesha mwenendo hatari katika unyanyasaji wa makundi yaliyo hatarini zaidi, na kuonya kuwa ukimya wa jamii ya kimataifa mbele ya vitendo hivyo viovu unawahamasisha wahalifu kuendeleza ukatili huo. Mtandao wa madaktari wa Sudan umetoa wito kwa jamii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa na taasisi nyingine husika za kutetea haki za binadamu walinda wanawake na watoto katika njia za kuelekea ukimbizini, kutumia timu huru za kuchunguza ukweli, kutuma timu huru za kuchunguza ukweli na kuhakikisha misaada ya kibinadamu na wafanyakazi wa huduma za matibabu wanawafikia wakimbizi hao. Mtandao huo pia umetoa wito wa kuzidishwa mashinikizo kwa viongozi wa vikosi vya usaidizi wa haraka RSF ili kukomesha mara moja uhalifu huo na kuheshimiwa sheria za kimataifa za kibinadamu. RSF haijatoa taarifa yoyote kuhusu ripoti hiyo ya mtandao huru wa madaktari wa Sudan. Na Bob Wine au Robert Kiagulanya, mgombea kiti cha urais nchini Sudan kwa tiketi ya chama cha upinzani cha NUP Amesema askari usalama wa nchi hiyo walimpiga yeye na wafuasi wake wakati walipokuwa katika kampeni za uchaguzi kaskazini mwa nchi hiyo katika kile kinachotajwa kuwa mwendelezo wa ghasia na utumiaji mabavu unaoshuhudiwa Uganda kabla ya uchaguzi wa rais wa Januari 15 mwakani. Wain ambaye jina lake halisi ni Robert Kiagulanyi, ambaye awali alikuwa mwanamuziki na sasa amegeuka kuwa mwanasiasa anachuana kwa mara ya pili na rais wa sasa wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni aliye na umri wa miaka 81 baada ya kushika nafasi ya pili katika uchaguzi wa rais mwaka 2021. Katika msururu wa machapisho aliotuma kwenye akaunti yake ya X, Bobi Wine amesema alipigwa na fimbo usoni na kwamba wafuasi wake wengine pia walipigwa hadi kulazwa hospitalini Walikumbana na vipigo vya askari usalama walipokuwa wakikaribia ukumbi wa kampeni huko Gulu, jiji kubwa zaidi kaskazini mwa Uganda. Wahalifu waliovalia sare za polisi na kijeshi walitushambulia kwa fimbo na mawe na kuanza kuwapiga watu wetu, ameandika Kiagulanyi katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X. Wakati huo huo, Chris Magezi, msemaji wa polisi wa Uganda, amemtuhumu mgombea huyo wa kiti cha urais kwa kuitisha maandamano haramu na kufanya kampeni zaidi ya muda ulioainishwa. Vikosi vya usalama vipo kuhakikisha kila mtu anafuata sheria, amesema msemaji huyo wa polisi ya Uganda. Volker Turk, mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, Jumatano iliyopita alikosoa kile alichokitaja kama ukandamizaji wa kupindukia dhidi ya upinzani nchini Uganda na kusema wafuasi wasiopungua 550 wa chama cha Wine cha National Unity Platform wametiwa mbaroni mwaka huu, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno chenye kuhoji kuvunjwa kwa baraza la NATO na Russia. Je, kutashuhudiwa vita kati ya Russia na nchi za Magharibi? mm. Waziri wa mambo ya nje wa Poland ametangaza kuwa baraza la NATO na Rusia limevunjwa rasmi huku kukiwa na wasiwasi wa kuibuka mivutano ya kijeshi kati ya pande hizo mbili. Kwa mujibu wa taarifa ya Pars Today, Radoslaw Sikorski, waziri wa mambo ya nje wa Poland, ametangaza kuwa muungano wa kijeshi wa Atlantiki ya Kaskazini, NATO, umeamua kuvunja baraza hilo. Baada ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa NATO uliofanyika mjini Brussels hivi karibuni, Sikorski alieleza kuwa katibu mkuu wa NATO Mark Rutte ametangaza kwamba baraza la NATO na Russia halipo tena na sheria ya kuanzisha baraza hilo haina nguvu tena. Mahusiano kati ya Rusia na NATO yalianza mwanzoni mwa miaka 1990 mnamo mwaka 1997 pande zote mbili zilisaini sheria ya kuanzisha baraza la NATO na Rasia kwa msingi kwamba hakuna upande utakaochukulia upande wa pili kama adui bali wataunda chombo cha mashauriano ya pamoja. Hatimaye baraza la NATO na Rasia lilianzishwa rasmi mwaka elfu mbili na mbili. Hadi mwaka elfu mbili na kumi na nne, Rasia na NATO zilishirikiana katika masuala kama vile kupambana na ugaidi biashara madawa ya kulevya na uharamia wa baharini. Hata hivyo, kufuatia vita vya Ukraine, NATO ilisitisha ushirikiano wake na Russia. Mazungumzo kati ya pande hizo mbili katika mfumo wa baraza la NATO na Rusia yalikoma mwaka 2019. Na mnamo mwaka 2021 Rusia ilisitisha shughuli za ofisi yake ya uwakilishi wa kudumu katika NATO mjini Brussels na kufunga ofisi za NATO mjini Moscow. Mwelekeo wa mvutano unaoongezeka kati ya Rusia na NATO unapata maana kwa kuzingatia hatua za kijeshi na kisiasa za muungano huu wa kijeshi wa nchi za Magharibi dhidi ya Moscow. Baada ya kusambaratika umoja wa Kisovyeti na kuvunjwa mkataba wa Warsaw, NATO ilijipatia tafsiri mpya ya majukumu na mipaka yake ya kijiografia na ikaanza sera ya kupanuka kuelekea mashariki katika eneo la nchi zinazopakana na Rusia. Mchakato wa upanuzi ulianza mwaka 1995 na, tis, na, na, na kukamilika katika miaka ya 1999 na na na 2004 kwa kujiunga nchi nyingi za Ulaya mashariki na eneo la Baltiki. Macedonia kaskazini ilikuwa nchi ya mwisho kujiunga na NATO. Aidha, NATO imefanya juhudi kubwa za kuzingiza nchi kama vile Georgia na Ukraine katika muungano huo wa kijeshi. Hatua hii kwa mtazamo wa Rusia ni tishio la moja kwa moja kwa usalama wake wa taifa. Hatimaye hali hii ilisababisha vita vya Rusia na Georgia mwaka elfu mbili na nane na na vita vya Rusia na Ukraine vilivyoanza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, na ambavyo vinaendelea hadi sasa. Rais wa Rusia Vladimir Putin ameeleza kuwa chanzo cha vita vya Ukraine ni upande wa magharibi ambao daima umekuwa ukijaribu kuisukuma Ukraine kujiunga na NATO bila kuzingatia wasiwasi wa kiusalama wa Moscow. Katika mvutano wa maneno wa hivi karibuni kati ya Rusia na NATO, Dmitry Medvedev, naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la Rusia, alisema muungano wa kijeshi wa Atlantiki ya Kaskazini ni adui wa nchi yake na akatoa onyo kwamba adui akikataa kujisalimisha ataharibiwa. Rais wa Urusi Putin jioni ya Jumanne alisisitiza kwamba nchi yake haina nia ya kuanzisha vita na Ulaya. Aliongezea kwa kusema kama ninavyonukuu, hatutaki kupigana na Ulaya, hili nimesema mara mia. Lakini iwapo Ulaya ghafla itaamua kuanzisha vita, basi tuko tayari kwa hali hiyo Kuanzia sasa onyukali la viongozi wakuu wa Rasia kwa nchi za Ulaya limekabiliwa na majibu makali kutoka NATO. Katika muktadha huu, afisa mwandamizi wa NATO ambaye jina lake halikufichuliwa amedai kuwa jeshi la Rasia huenda halina uwezo wa kukabiliana kijeshi na nchi za Ulaya. Afisa huyo amesema, Putin anajua kwamba NATO katika suala la kulinda washirika wake imeungana zaidi kuliko wakati wowote wa ule Ameongezea kwa kusema muungano hautakaa kimya iwapo kutakuwa na shambulio dhidi ya ardhi ya mwanachama wake yeyote, na Russia haina uwezo wa kukabiliana na NATO kwa ujumla. NATO katika kukabiliana na vita vya Ukraine na kwa madai ya tishio la kimsingi kwa nchi za Ulaya wanachama wake kutoka Russia tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne imeongeza uwepo wake wa kijeshi karibu na mipaka ya Russia na kupanua mazoezi yake ya kijeshi aidha, NATO imeimarisha uwepo wake wa kijeshi katika upande wa mashariki wa muungano na kutoa msaada mkubwa wa kijeshi kwa Ukraine. Kuongezeka vita vya maneno kati ya Rusia na NATO sambamba na kuvunjwa baraza la NATO na Rusia sasa kunaweza kuchukuliwa kama hatua ya kihistoria katika uhusiano wenye mvutano kati ya pande hizo mbili. Baraza hilo lililoanzishwa mwaka elfu mbili na mbili kwa lengo la kuunda chombo cha mazungumzo, kujenga imani na kushirikiana katika masuala ya usalama. Hata hivyo, hali kuweza kutimiza matarajio ya awali. Tofauti za kimsingi kuhusu upanuzi wa NATO kuelekea mashariki, pamoja na migogoro ya Ukraine na Georgia, taratibu zililinyima baraza hilo ufanisi wake halisi. Sasa kwa kuvunjwa rasmi kwake, swali kuu linalojitokeza ni je, dunia imeingia katika hatua mpya ya mvutano kati ya Russia na nchi za Magharibi? Kwa upande mmoja, hatua hii ni ishara ya kuporomoka njia ya mwisho rasmi ya mazungumzo kati ya pande mbili, katika hali ambayo vita vya Ukraine vingali vinaendelea na NATO inaimarisha uwepo wake wa kijeshi katika Ulaya Mashariki kwa kiwango kisicho na kifani. Kuondoa chombo cha mashauriano kama hiki kunaweza kuongeza hali ya kutoelewana na kupunguza uwezo wa kuzuia migogoro. Kukosekana mazungumzo ya kimuundo kunapandisha hatari ya makosa ya kijeshi na kuongeza uwezekano wa makabiliano ya moja kwa moja. Kwa upande mwingine Russia kwa kusisitiza uhuru wa kimkakati na ukaribu wake zaidi na China pamoja na nguvu nyingine zisizo za Magharibi, imeonyesha wazi kuwa haina hamu kubwa ya kudumisha mifumo ya pamoja na NATO. Hata hivyo, ni muhimu kutambua kwamba kuvunjwa kwa baraza la NATO na Russia si mwanzo wa hali mpya kabisa, bali ni uthibitisho wa mchakato ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka mingi. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza podkasti ya historia ya mayahudi nchini Iran, na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu hii iliyosalia ya matangazo yetu. Historia ya Mayahudi nchini Iran. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibuni katika podcast ya nne eh, kuhusiana na Wayahudi katika ardhi ya Iran ambayo inaangazia uh, Wayahudi Iran wakiwa wanaishi pamoja na watu wa Iran katika kipindi kirefu cha historia hadi leo. Katika sehemu ya awali, tulikuwa pamoja nanye na tukichunguza nafasi ya kihistoria, kitamaduni na kisheria ya jamii ya Wayahudi wa Iran katika kipindi cha Kiislamu, kuanzia karne za awali za kuingia Uislamu hadi enzi za utawala wa khilafa au khalifa wa Abasia, uh, kisha uh, utawala wa kifalme wa Wasafavi na Wakajari. Tuliangazia jinsi jamii hii ilivoishi kwa pamoja na Waislamu wengi na jukumu lao katika nyanja za tiba, biashara, utamaduni na elimu. Tulisema kwamba ingawa njia hii haikuwahi kuwa rahisi, lakini mazingira ya kijamii na kitamaduni ya Irani yalikuwa daima na nafasi ya kudumu na hata kusawi kwa kundi hilo la wachache. Sasa katika hii ya ni wakati wa kuingia katika enzi za kisasa, enzi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 na mabadiliko makubwa katika miundombinu ya kisiasa na kisheria ya nchi ambapo mtazamo mpya kuhusu haki za makundi ya kidini hasa Wayahudi ulijitokeza. Hapa tutachunguza jinsi katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mtazamo mpya kuhusu haki za makundi ya walio wachache kidini, wa kidini ulivyoanzishwa na jinsi jamii ya Wayahudi ilivyotumia fursa za kisheria na kijamii kupata nafasi mpya ikiendelea na shughuli zake katika maeneo ya kidini, kitamaduni na kiraia kwa umoja zaidi, jiunge nasi katika kipindi hiki ili tuangalie hali ya leo ya jamii ya Wayahudi nchini Iran. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuimarika kwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu nchini Iran, mtazamo mpya wenye misingi ya uadilifu ukiegemea mafundisho ya Kiislamu na Qurani tukufu ulitawala kuhusu makundi ya kidini ya wachache katika ardhi hii, mtazamo uliosambamba na historia na utamaduni wa kale wa Kiirani Kiislamu, uliosimama juu ya heshima, maelewano ya amani na kuheshimu haki za uraia. Katika muktadha huo, kwa mujibu wa kanuni ya kikatiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kipengele cha kumi na tatu makundi ya kidini ya Wazorastria, Wayahudi na Wakristo yametambuliwa rasmi kama makundi ya kidini ya wachache, makundi ambayo si tu yanatambuliwa, bali pia yanastahiki kuwa na haki zao za kidini, kiutamaduni, kielimu na kijamii. Kipengele hiki kinabainisha kwa uwazi kwamba wao wako huru katika utekelezaji wa ibada za kidini, masuala binafsi, malezi ya watoto na uendeshaji wa taasisi zao mahsusi. Katika muktadha huo, kipengele cha sitini na nne cha katiba pia kimechukua hatua muhimu katika kuthibitisha nafasi ya kisheria ya makundi ya kidini ya wachache. Kwa mujibu wa kipengele hiki, jamii ya wayahudi wa Iran ina mwakilishi maalum na rasmi katika bunge, yani majilisi ya ushauri ya Kiislamu, mwakilishi ambaye si tu hukuwa ni sauti ya jamii yake bali pia ni alama ya maelewano, heshima ya pande zote na uwepo rasmi wa wachache katika muundo wa kisiasa wa nchi. Hii ni katika hali ambayo katika nchi nyingi zinazojitambulisha kuwa vinara wa uhuru wa kidini, makundi ya kidini ya wachache bado hayajapata haki kama hizi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kutegemea mtazamo wa haki na kwa misingi ya kanuni za Kiislamu imeweka mazingira yanayoiwezesha jamii ya Wayahudi wa Iran sambamba na makundi mengine ya kidini ya wachache si tu kutekeleza ibada zao za kidini kwa uhuru bali pia kushiriki kwa namna hai na ya kisheria katika nyanja za kitamaduni, kijamii na hata kisiasa. Jambo muhimu ni kwamba mwakilishi wa Wayahudi katika bunge huchaguliwa si kutoka nje ya jamii hii bali moja kwa moja kutoka ndani ya jamii yenyewe mtu anayetekeleza jukumu la msemaji, mtetezi wa haki na kiunganishi rasmi cha kundi hili lenye mizizi na muundo wa utawala wa nchi. Mbali na uwepo huu wa kisiasa, taasisi kama vile Chama cha Wayahudi Tehran, Baraza la Kidini la Wayahudi pamoja na vituo vya kielimu na kitamaduni maalum vya jamii hii vinafanya kazi rasmi na vina haki kamili za kisheria. Taasisi hizi zinaonyesha jinsi ambavyo muundo wa jamhuri ya Kiislamu umeweka mazingira ya ushirikiano na utambulisho wa pamoja kwa makabila au kaumu zote na wafuasi wa dini rasmi e, za nchi. Kwa sasa idadi ya Wayahudi nchini Iran inakadiriwa kuwa takribani e, elfu kumi hadi elfu kumi na mbili. Wengi wao wanaishi katika miji ya Tehran, Isfahan na Shiraz. Hata katika mji mkuu wa Iran kuna zaidi ya masinagogi ishirini yanayoendeleza shughuli za kila siku, na mojawapo ya muhimu zaidi ni sinagogi ya Yusuf Abad, jengo lenye haiba ambalo si tu mahala pa ibada bali pia ni alama ya muendelezo wa utambulisho na uwepo wa jamii hii ya Wayahudi katika moyo wa Iran ya kisasa. Jamii ya Wayahudi wa Iran, kwa kipindi cha miaka mingi, si tu kua imeweza kuhifadhi desturi na taratibu zake za kidini bali pia imeendeleza imani hizo sambamba na utamaduni wa Kiirani. Hata leo ibada kama vile kuchinja kwa mujibu wa sheria za Kiyahudi yani kosher, kuoka mkate wa matza katika nyakati maalum, na kufundisha lugha ya Kiibrania kwa kwa vizazi vipya hufanyika kwa uhuru na kwa kutambuliwa rasmi. Lakini jambo muhimu na la kusifiwa katika muktadha huu ni uhusiano wa kina wa Wayahudi na utambulisho wa Kiirani. Wao hujitambua kama sehemu isiyotenganishwa na utamaduni wa ardhi hii. Kifarsi ndicho lugha yao ya mama. Mashairi ya malenga kama vile Hafidh, Ferdowsi na Saadi huyasoma kwa shauku kama Wairani wengine, na sherehe za kitaifa kama Nowruz, asade na usiku wa Yalda huziheshimu na kuzisherekea kwa hamasa ile ile majumbani mwao. E, katika miji kama vile Hamadan, Isfahan na Shiraz, lahaja maalum husikika miongoni mwa Wayahudi wa maeneo haya. Lahaja ambazo ni zao o, la karne nyingi za maisha ya pamoja, mwingiliano wa kitamaduni na maelewano ndani ya muundo wa kijamii wa Iran. Ushiriki hai wa Wayahudi katika nyakati za hatima ya historia ya kisasa ya Iran pia ni ishara dhahiri ya hisia za uwajibikaji wa kitaifa na kujihusisha na mustakabali wa ardhi hii. Wakati wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979, Wayahudi walishiriki katika maandamano na harakati za wananchi kama makundi mengine ya kijamii, na baada ya hapo, katika kipindi cha vita vitakatifu vya kujihami, yani vita vya Iraq dhidi ya Iran, vijana wa Kiyahudi walivaa sare za kijeshi na kuingia katika uwanja wa vita sambamba na wapiganaji wengine wa Irani hadi kufikia kiwango ambacho zaidi ya watu kumi na watatu miongoni mwao walipoteza maisha katika medani za vita na baadhi ya familia zao zikapoteza wapendwa wao katika mashambulizi ya adui. Haya yote si simulizi tu ya maisha ya kundi dogo la kidini bali ni taswira iliyo wazi ya maisha ya pamoja ya uhusiano usokatika na utambulisho ulo na mizizi katika ardhi ya Iran. Na ulio katika anga ya mshikamano na maelewano, utambulisho ambao ndani yake Muislamu na Myahudi mu Mzorasti na Mkristo wameishi pamoja, wamevumiliana na pia wamejenga mstakabali mwema na wenye matumaini na imani. Miongoni mwa sura dhahiri za uadilifu katika jamhuri ya kiislami ya Iran ni nafasi ya kisheria na rasmi ya makundi ya kidini ya wachache ndani ya muundo wa kisheria wa nchi hii, nafasi ambayo imeelezwa kwa uwazi katika katiba na ambayo, hususan, kwa jamii ya wayahudi imekuwa msingi ulo wazi wa ushiriki hai katika nyanja za kijamii na kisiasa. Kwa mujibu wa mfumo huu wa kisheria, wayahudi nchini Iran si tu wametambuliwa rasmi, bali pia wanayo nafasi huru katika bunge Mwakilishi huu ni dirisha la kisheria kwa ajili ya kufuatilia madai, kutetea haki na kuwasilisha masuala ya jamii ya kiyahudi kwa viongozi wa serikali, haki ya msingi ambayo katika mifumo mingi inayodai kuwa vinara wa uhuru duniani bado haijatekelezwa. Nafasi ya mwakilishi wa wayahudi katika bunge e, la Iran au majilisi ya ushauri ya kiislamu ni zaidi ya jukumu la kikundi maalum. Kwa namna fulani, yeye ni mwakilishi wa sauti ya makundi ya kidini ya wachache katika mazingira ya kutunga sheria za nchi, na uwepo wake ni kielelezo cha mshikamano na ushirikiano ndani ya muundo wa taifa la Iran. Ushiriki wa aina hii si tu unaongeza utajiri wa kitamaduni eh, na wa kijamii, bali pia unaashiria uelewa wa kina wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu thamani na utofauti na heshima. Kwa imani mbalimbali mbali. Mbali na nafasi hii ya kisiasa, uhuru wa kidini wa Wayahudi pia umehakikishwa kwa uwazi katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Utekelezaji wa ibada za kidini, kusherekea sikukuu na sherehe za Kiyahudi, kuhifadhi lugha ya Kibrania na shughuli za vituo vya kidini na kitamaduni vyote hufanyika katika mazingira salama na ya kisheria. Uhuru huu wa vitendo au ibada si tu huhifadhi mila za kale za Wayahudi bali pia ni uthibitisho wa uhusiano wao wa uaminifu wa na utambulisho wa Kiirani pamoja na imani ya pande zote kati ya jamii na utawala. Masinagogi kama sehemu kuu ya maisha ya kiibada ya jamii ya Wayahudi katika miji mingi ya Iran hufanya hufanya kazi rasmi na kwa uhuru kamili. Maeneo haya si tu mahala pa ibada bali pia ni vituo vya mikusanyiko ya kitamaduni, kielimu na kidini. Mbali na hayo, shule za kiyahudi chini ya usimamizi wa moja kwa moja wa vyama vya kidini na kitamaduni e, vya jamii hii zinajishughulisha na ufundishaji wa lugha ya Kibrania, historia ya kiyahudi na mafundisho ya kidini. Taasisi hizi ambazo zinafanya kazi kwa kibali rasmi, ni kielelezo cha mazingira ya wazi ya kielimu nchini Iran, mazingira yanayowezesha uhamishaji wa utambulisho wa kidini kwa vizazi vipya. Kwa mazingira haya dhamira ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuunga mkono utofauti wa kitamaduni na kidini imejidhihirisha si tu katika kiwango cha kauli tu bali pia ndani ya miundo ya utekelezaji wa nchi. Viongozi wa mfumo wa Kiislamu mara nyingi na katika nyakati mbalimbali wamesitiza hadhi na heshima ya makundi ya kidini wa, ya walio wachache na mara kwa mara wametaja jamii ya Wayahudi wa Iran kama sehemu yenye mizizi na yenye heshima ya mwili wa taifa hili mtazamo huu wa kuunga mkono haujaonekana tu katika kauli rasmi bali pia umejidhihirisha katika uwanja wa kijamii. Mazingira ya umma uh, nchini Iran kwa Wayahudi ni salama, yenye heshima na bila ubaguzi. Ushiriki wao hai katika nyanja mbalimbali mbali za kijamii, kitamaduni na kiuchumi ni ushahidi wa ukweli huu. Kwa upande mwingine vyombo vya habari vya Kiirani katika miaka hivi karibuni vimekuwa na nafasi muhimu sana katika kuonyesha utamaduni na historia ya Wayahudi. Juhudi hii ya makusudi ya kuinua mazungumzo ya kitamaduni imechangia kuimarisha uelewa na heshima ya pande zote katika jamii na pia kusaidia kupunguza upendeleo na kuondoa chuki. Mwingiliano wa kirafiki kati ya Waislamu na Wayahudi wa Iran katika mitaa na masoko, katika nyanja za michezo, sanaa na biashara, kuonyesha taswira halisi ya maelewano ya amani na uhusiano wa muda mrefu wa kitaifa, uhusiano uliojengeka juu ya msingi wa kuaminiana, kuheshimiana na utambulisho wa pamoja wa Kiirani. Moja ya viashiria vya wazi vya kuboreshwa kwa hali ya jamii ya Wayahudi nchini Iran baada ya mapinduzi ya Kiislamu ni ushiriki wao mpana na wenye matunda katika nyanja mbalimbali za kijamii, kiuchumi, kisayansi na kitamaduni. Jamii ambayo hata kabla ya mapinduzi ilikuwa na nafasi kubwa katika sekta kama tiba, biashara, viwanda na elimu ya juu, leo hii katika mazingira ya usawa na kwa kunufaika na uungwaji mkono wa kisheria, imeweza si tu kuhifadhi nafasi yao bali pia kuimarisha zaidi. Madaktari wa Kiyahudi katika vituo vya tiba vinavyoheshimika nchini Iran Wanajishughulisha na kutoa huduma. Wajasiriamali wa Kiyahudi wana mchango mkubwa katika sekta ya uzalishaji na biashara, na wasanii wa jamii hii sambamba na wahusika wengine wa kitamaduni huchangia katika kuinua anga ya kisanii ya nchi. Ushiriki huu mbali na kukuza uwezo andani, wa ndani wa jamii hii, pia umeleta athari chanya katika mchakato wa ukuaji na ustawi wa Iran na umeunda mazingira ya kuongeza hisia za mshikamano na fahari ya kitaifa miongoni mwa Wayahudi wa, wa Kiirani. Jambo la kutafakari ni maneno ya Rabi Yehuda Gerami, rabi mkuu wa jamii ya Wayahudi wa Iran, ambaye katika safari yake kwenda Marekani mwaka elfu mbili ishirini na moja, akizungumzia maendeleo chanya ya hali ya Wayahudi nchini Iran, hususan baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, alibainisha uh, kuwa Wayahudi wa Iran wana nafasi muhimu na mahsusi na jambo hilo linaonyesha uangalizi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mahitaji ya kitamaduni na kidini ya jamii hii. Na miongoni mwa mambo hayo ni kufungwa kwa shule za kiyahudi siku ya Jumamosi, siku takatifu kwa Wayahudi, na pia ukarabati wa mikve, bafu la kitamaduni la utakaso katika ibada ya kiyahudi. Alkadhalika alitaja shughuli za migahawa kadhaa ya kosher katika miji ya Tehran, Shiraz na Isfahan, migahawa ambayo huandaa chakula kwa mujibu wa sheria za kidini za Kiyahudi na ambayo, sawa na kadhia ya halal katika Uislamu, ina nafasi maalumu na muhimu katika utamaduni wa jamii za Kiyahudi. Miongoni mwa mageuzi mengine muhimu ni kuanzishwa kwa chuo cha kidini cha Kiyahudi mjini Teheran, kituo ambacho vijana wa Kiyahudi hupokea mafunzo maalum ya urabi na uchinjaji wa kidini na kisha kuyasambaza mafundisho haya katika maeneo mengine ya Iran ili kuhakikisha uhusiano wa kidini na kielimu wa jamii unaendelea kudumu. Uhusiano huu hauonekani tu katika kiwango cha utamaduni, bali pia katika nyanja za kihisia na kibinadamu. Mfano wake ni uwepo wa Arabi Gerami katika nyumba ya shahidi luteni jenerali Qasem Suleimani kwa ajili ya kutoa rambirambi kwa familia yake, uwepo ambao ulivuka mipaka ya dini na kuonyesha uhusiano wa kina wa kibinadamu na kitaifa. Uhalisia wa aina hii hujenga taswira hai na dhahiri ya maelewano ya kweli eh, katika jamii ya Kiislamu ya Iran, mahala ambapo makundi ya kidini wachache, ya wachache si tu kuwa hutambulika eh, kama raia, bali pia kama wanachama wenye thamani wa familia kubwa ya Iran, wakiendelea na maisha yao kwa usalama, uhuru na heshima kamili. Leo katika upeo wa jamii ya wayahudi wa Iran majina mengi yanang'aa, sura ambazo kila moja katika uwanja wake ni alama ya mafanikio, juhudi na mapenzi kwa taifa. Kuanzia madaktari na wahadhiri wa vyuo vikuu hadi wasanii, waandishi, wana michezo na wanaharakati wa kijamii, wote ni mifano dhahiri ya ubora wa maisha na ushiriki wenye tija wa jamii ya kiyahudi ndani ya mfumo wa jamhuri ya kiislami ya Iran. Wanasayansi wa kiyahudi katika vituo vya kielimu na vyuo vikuu vya taifa wanaendelea kufundisha na kufanya utafiti. Wasanii kutoka ndani ya jamii hii wameacha kazi za kudumu katika uwanja wa sanaa ya Iran, na wajasiriamali ambao mchango wao umejenga jamii yao na pia uchumi wa taifa. Watu hawa si fahari ya jamii ya Kiyahudi pekee, bali ni hazina ya kitamaduni na kielimu ya taifa la Iran. Katika vipindi vijavyo, tutakutana kwa karibu na baadhi ya watu hawa mashuhuri, wale ambao kwa juhudi, uaminifu na ubunifu wao wametengeneza taswira iliyo wazi ya maelewano na maisha ya pamoja katika Iran ya leo. Uwepo wa watu mashuhuri wa aina hii ni ushahidi ulio wazi kuliko maneno yoyote kwamba Jamhuri ya Kiislami ya Iran imeweza kujenga mazingira salama na ya haki kwa ajili ya ukuaji na ustawi wa makundi ya kidini ya walio wachache. Hali hii haikujengwa juu ya ubaguzi, bali juu ya usawa, haki za kisheria, heshima ya pande zote ili Wairani wote bila kujali dini au madhehebu waweze kushiriki kwa heshima na kwa ari katika safari ya maendeleo ya ya taifa. Leo jamii ya Wayahudi wa Irani inaona mbele yake mustakabali uliojaa nuru na matumaini: mwelekeo chanya wa kisheria, ushiriki unaongezeka katika nyanja za kijamii na kitamaduni, pamoja na kuimarika kwa kiwango cha mshikamano na kuaminiana, kwa mwanga wa mafundisho ya Jamhuri ya Kiislamu na thamani za kibinadamu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haikubaki tu katika kulinda haki za makundi ya kidini ya wachache, bali imechukua mtazamo wa kivitendo ikitengeneza mazingira ambayo makundi hayo, wakiwemo Wayahudi, wanaweza kwa usalama, heshima na uhuru kuhifadhi utambulisho wao na kushiriki katika kujenga mustakabali wa pamoja. Nyuma ya vumbi la historia na siasa, ukweli ulio wazi na usiokanushika unaonekana. Wayahudi katika ardhi za kiislamu daima wamekuwa na nafasi ya heshima na utu. Nafasi hii imetokana na mafundisho ya dini ya kiislamu na utamaduni wa maelewano katika jamii za mashariki, si kwa upendeleo wa kikabila au kwa fadhila maalum kama zile tunazoziona katika ulimwengu wa magharibi. Wapenzi wasikilizaji, tukitazama nyuma ya historia, tunakuta ushahidi ulio wazi na usokanushika, kusambaa kwa idadi kubwa ya wayahudi katika nchi za Kiislamu kuanzia Asia magharibi hadi Afrika kaskazini kabla ya kuzaliwa kwa utawala wa kizaini wa Israel. Ni alama ya historia y kwamba ulimwengu wa Kiislamu haukuwahi kuangukia katika mtego wa chuki dhidi ya Wayahudi, tofauti na yaliyotokea barani Ulaya. Sababu ya hilo ni msingi wa mafundisho ya Kurani tukufu na mwenendo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa msingi huo, Waislamu walijenga uhusiano na makundi ya kidini ya wachache wakiwemo Wayahudi ndani ya mfumo maalum wa haki, heshima na kutunza haki za pande zote. Watu mashuhuri kama Israel Shahak, profesa wa kipolandi na mfasiri maarufu, pia wamesitiza ukweli huu katika maandiko yake. Anasema kwamba Wayahudi wanapaswa kukubali kuwa nafasi yao miongoni mwa Waislamu ilikuwa bora zaidi kuliko katika maeneo mengine. Kwa upande mwingine, Bernard Lewis mtafiti maarufu wa asia Magharibi katika kitabu chake wasimiti na wapinga wasimiti pia anakiri kwamba hali ya maisha ya Wayahudi katika ulimwengu wa kiislamu haijawahi kuwa chungu kama ile waliopitia katika ardhi za Kikristo. Hata katika Iran ya leo, desturi hii ya kale bado imesalia imara. Hali ya maisha ya Wayahudi katika jamhuri ya kiislamu ya Iran ni kioo cha mtazamo huu wa kina na wa kibinadamu. Vyombo vya habari vya kimataifa hata kwa mtazamo wao wa ukosoaji vimejikuta vikilazimika kukiri ukweli huu. Kwa mfano, gazeti la kizayuni la utawala wa Israeli la Haretz limeandika haki za kidini na za makundi ya kiyahudi kweli zinalindwa Iran. Walinzi wamesimama kando ya masinagogi makubwa. Uh, kusoma lugha ya kiebrania kunaruhusiwa na sherehe za kutimiza miaka kumi na mitatu kwa wavulana pamoja na harusi kwa mujibu wa desturi za kiyahudi ni huru kabisa. Wayahudi ndio pekee wanaoweza kufanya sherehe zao kwa mfumo wa mchanganyiko. Hata hivyo kuzingatia ukweli kwamba hadi sasa ni nusu tu ya wayahudi wa Iran waliotoka nchini kunathibitisha kwamba Iran kwao si makazi ya muda bali ni taifa lao la nyumbani. Na wapenzi wasikilizaji, kinachoendelea leo nchini Iran ni mwendelezo wa mchakato wa kimantiki na kitamaduni, desturi ya kale ambayo haioni makundi madogo ya kidini kama wageni bali kama washirika wa historia na waumbaji wa utambulisho wa taifa. Katika mtazamo huu, dini na imani si kizuizi cha kuishi pamoja, bali ni nyenzo ya utajiri wa kitamaduni. Na simulizi hii inaendelea, simulizi ya Wairani wanaoishi chini ya bendera moja, wakiwa na kila imani na desturi, wakishirikiana kuishi, kujenga na kujifunza na kustawi. Ndugu msikilizaji mpendwa, tunakushukuru kwa kuwa pamoja nasi katika sehemu hii ya nne ya safari hii ya kihistoria leo. Katika uh, kupita mitaa na vichochoro vya kumbukumbu za historia ya Iran na Uyahudi tumesikia eh, simulizi ya maisha ya pamoja, heshima na uhusiano wa kina wa kibinadamu ambao kwa karne nyingi umetoa mizizi katika ardhi hii, na katika jamhuri ya Kiislamu uh, msimamo huu umepata sura kamili na halisi. Tunatumai kwamba ulichosikia kitakuwa msukumo wa kuchunguza kwa undani zaidi simulizi ambazo hazijasimuliwa na zilizojaa mengi ya kuvutia kuhusu Wayahudi wa Iran, sehemu angavu ya historia yetu ya pamoja. Katika kipindi kijacho, tutakuwa na mtazamo maalum juu ya utofautishaji ulio wazi kati ya Uyahudi na Uzayuni katika muktadha wa Iran ya leo, mada nyeti, muhimu na yenye kuleta mwanga. Iwapo simulizi hii imekuwa uh, ni yenye kukuletea uh, maelezo mapya, basi tunawaalika mshirikiane um, e, katika uh, kupitia tovuti yetu ya iranradio.ir na mitandao yetu ya kijamii. Sambazeni podcast hii kwa wengine, na kwa kutuma maoni yenu mshiriki katika kuendeleza safari hii ya utafiti na mazungumzo. Na hadi tukutane tena, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali Kani. na Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.