Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: Je, wewe ni Yusufu? Akasema: mimi ni Yusufu na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana wa leo, kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho safari ya Rais Vladimir Putin nchini India. E, tutakuwa na kipindi cha Afrika Wiki Hii ambacho hukujeni kila wiki kikija na dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Baada ya hapo, tutasikiliza dondoo za magazeti ya leo afrika Mashariki. E, tutakuwa na vilevile vile na mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Sheikh Omar Chega wa Tanga, Tanzania, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema Marekani ina chuki ya kihistoria dhidi ya wanachuo na mwanachuo wa Kiirani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema kwamba hivi sasa mpira uko katika uwanja wa Marekani. Uhispania imesema ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina unakiuka sheria za kimataifa. Na mamia ya Wasomali wamefanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Mogadishu, wakilaani chuki na matamshi ya Donald Trump, rais wa Marekani, dhidi ya watu wa nchi hiyo. na sasa ni habari kamili. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema mfumo beberu, waki waki wa kibeberu kinara wake akiwa Marekani una chuki na uadui wa kihistoria dhidi ya mwanachuo wa Kiirani. Mohamed Baqir Qalibaf amesema hayo leo katika kikao cha bunge, na kueleza kwamba kwanza kabisa anapenda kuwapongeza wanachuo wote wapendwa kwa kuadia tarehe 16 Azar, Disemba 7 ambayo ni siku ya mwanachuo hapa nchini. Spika Kalibafu amesema wanachuo katika historia ya zama hizi ya Iran wamekuwa mstari wa mbele na viongozi wa kijamii katika vita dhidi ya mabeberu na madhalimu, na katika suala hili sio tu hawakuwa waigaji wengine, bali wao wenyewe wameonyesha njia kwa wanajamii. Spika wa bunge la Iran ameeleza kwamba mfumo wa kibeberu unaoongozwa na Marekani una chuki na uadui wa kihistoria dhidi ya mwanachuo wa Iran, kwa sababu mwanachuo alisimama peke yake dhidi ya uporaji, akajilinda na akauawa shahidi, ili taifa la Iran lipate ufahamu wa kihistoria kwamba demokrasia na maendeleo hayataepuka kutoka kwenye bombu, bomba la bunduki la mfumo wa kibeberu. Jumapili ya tarehe 16 Azar inayosadifiana na tarehe 7 Disemba, ambapo mwaka 1953 wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Iran walifanya maandamano mbele ya chuo kikuu cha Teheran kulani na kulalamikia ziara ya Richard Nixon, makamu wa rais wa wakati huo wa Marekani, na uingiliaji wa Washington katika masuala ya ndani ya Iran. Maandamano hayo ya wanachuo yalikandamizwa na utawala wa kibaraka wa Pahlavi. Wanajeshi wa utawala huo wa dikteta Shah waliua wanachuo watatu na kujeruhi mamia ya wengine kwenye maandamano hayo. Siku hiyo inajulikana katika kalenda ya Jamhuri ya Kiislami Iran kuwa Siku ya Mwanachuo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema iwapo Marekani itabadili mkondo wake jamhuri ya, ya kiislamu iko tayari kupata matokeo ya haki na usawa katika mahojiano maalumu na shirika la habari la Kyodo la Japan Said Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesisitiza ulazima wa pande zinazofanya mazungumzo kuwa tayari kupata matokeo ya haki na yenye uwiano katika mchakato wa mazungumzo. Kuhusu matarajio ya mazungumzo hayo, Arakchi amesema kwamba maendeleo ya mazungumzo hayo yanategemea mtazamo wa Marekani. Arakch amesema kwamba iwapo Marekani itabadilisha mtazamo na mwenendo wake na kuwa tayari kufikia makubaliano yenye uwiano na manufaa kwa pande zote mbili, sisi pia tuko tayari. Amesisitiza pia kwamba uzoefu wa Iran katika mazungumzo ya Marekani, kwa uzoefu wa Iran, mazungumzo na Marekani hayajawa mzuri. Akizungumzia kufungamana Iran na mkataba wa kuzuia uzalishaji kuzuia na kueneza silaha za nyuklia NPT, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ni mwanachama mwenye kuheshimu mkataba wa NPT, na kama ilivyo Japan ina haki ya kunufaika na teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani. Ameongeza kwamba Japan ikiwa mwanachama aliyejitolea katika mkataba huo, pia nayo ina haki ya matumizi ya amani ya nishati ya nyuklia. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amewahi kusisitiza mara kadhaa kwamba ili kupiga hatua kuelekea kwenye mustakabali mwema, lazima kwanza tufikie kwenye uelewa wa pamoja juu ya ukweli kwamba kimsingi hakuna kitu kinachoitwa chaguo la kijeshi, achilia mbali suluhisho la kijeshi. Serikali ya Uhispania imetangaza kwamba ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel katika ardhi ya Palestina ni kinyume cha sheria za kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Uhispania, Jose Manuel Alvarez, amesema hakuna kazi maalumu kwa kikosi cha kimataifa huko Gaza. Taifa la Palestina lazima liwezi kuishi kwa amani. Waziri wa mambo ya nje wa Uhispania ameeleza pia kwamba kuna wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Na sisi na Wazungu hatutatambua unyakuzi wowote. Ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni lazima ukomeshwe kwa sababu ni kinyume na sheria za kimataifa, amesema waziri wa mambo ya nje wa Hispania Jose Manuel Alvarez. Utawala dhalimu wa Israel unaendelea kupora ardhi za Palestina na kuharibu nyumba zao kwa shabaha ya kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kulikalia kwa mabavu eneo hilo. Katika miezi ya karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina hususan katika msikiti wa Al-Aqsa vimeongezeka kwa kiasi kikubwa. Madola magharibi ya magharibi yamekuwa yakikosolewa kutokana na himaya na uungaji mkono wao kwa Israel na hata mengi wengi wanaamini kwamba himaya hiyo ndiyo inayoupa kiburi utawala huo ghasibu cha kuendeleza uharibifu na jinai dhidi ya watu wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Mamia ya watu wamemiminika katika mitaa ya Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, kutangaza hasira na chuki yao dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump aliyewatukana wa Somali na kuwaita takataka taka. Akizungumza katika mkutano wa baraza la mawaziri siku ya jumanne iliyopita, Trump alisema wamarekani wenye asili ya Somalia hawachangii lolote, hatuwataki katika nchi yetu, na wao ni takataka. Matusi ya rais huyo wa marekani yamepokewa kwa mshtuko na kulaaniwa ndani ya marekani na nje ya nchi hiyo, hasa huko Somalia. Tunapinga maneno ya matusi ya Trump akituita sisi kuwa ni takataka, amesema Ridhwan Muhammad katika maandamano yaliyofanyika mjini Mogadishu. Sisi siyo takataka, yeye ndiye takataka kwa mdomo wake mchafu. Kwa kuwa ameshindwa katika siasa zake, sasa anajaribu kupotosha umma wa Marekani, amesema msomali huyo. Kuna zaidi ya watu robo milioni wenye asili ya Somalia huko Marekani, akiwemo mbunge wa chama cha Democratic Ilhan Omar ambaye mara kwa mara amekuwa akikosoa sera za kibaguzi za Donald Trump. Waandamanaji wamebeba mabango na picha za mbunge Ilhan Omar na kutangaza kwa sauti kubwa kauli mbiu za kumlani Donald Trump. Trump amekeuka heshima na utu wetu na hatukubali kutukanwa, amesema mwandamanaji mwingine Fadumo Ahmed na kuongeza kwamba sisi ni Wasomali na tuna fahari yetu wenyewe, lakini mtu kama Trump hana elimu ya kuelewa jambo hilo. Matusi ya Trump dhidi ya Wamarekani wenye asili ya Somalia yamelaaniwa vikali kila sehemu. Hata gavana wa Minnesota Tim Walz na viongozi wengine wa majimbo wamelaani matamshi ya kibaguzi ya rais wa nchi hiyo Donald Trump. Katibu mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International sambamba na kueleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu hali ya ukanda wa Gaza amesisitiza kwamba jamii ya kimataifa imejitenga kuiwajibisha Israel na haiangazii wala kuzingatia hali ya sasa ya Gaza. Agnes Callamard katibu mkuu wa Amnesty International ameyasema hayo katika mahojiano na televisheni ya Al Arabi akueleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu hali ya Gaza akitangaza kwamba mauaji ya kimbari yanaendelea kufanyika katika eneo hilo. Katibu mkuu wa Amnesty International ametaka kesi mpya zifunguliwe wa dhidi ya watawala wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC ili haki ipatikane kwa uhalifu unaoweza kutokea huko Gaza. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imezitaka mahakama za kimataifa na vyombo husika kuwafungulia mashtaka wale waliohusika na uhalifu wa kivita baada ya uchunguzi kufichua kwamba wanajeshi wa Israel waliteketeza miili ya wa Wapalestina waliokuwa katika safu za kupokea misaada na kuizika katika makaburi yasiyokuwa na kina, eneo la ukanda wa Gaza. Licha ya kusitishwa mapigano huko Gaza, lakini bado mateso ya njaa na ukosefu wa usalama na utulivu wa kinafsi yanaendelea kuzisumbua familia za Wapalestina. Foleni ndefu za watu wenye njaa wanaosubiri kupata angalau mlo mmoja wa siku zinaendelea kuonekana katika pembe mbalimbali za ukanda wa Gaza, huku jeshi katili la Israel likiendeleza mashambulizi ya kinyama dhidi ya watu wanaopokea misaada eneo la ukanda wa Gaza. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Rais Vladimir Putin wa Rusia amefanya ziara nchini India kwa lengo la kuimarisha uhusiano kati ya nchi mbili. Rais wa Rusia aliwasili Delhi Alhamisi iliyopita, ikiwa ziara yake ya kwanza nchini India tangu kuanza vita nchini Ukraine mwaka 2022. Ziara hiyo ya siku mbili imefanyika, lengo likiwa ni kuimarisha uhusiano wa kiulinzi na kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Katika ziara yake nchini India, Putin alifuatana na ujumbe wa ngazi za juu akiwemo waziri wake wa ulinzi. Marais wa India na Rasia pia wameshiriki katika vikao rasmi vya kiuchumi ukiwemo mkutano wa 23 wa kila mwaka kati ya nchi mbili. Pande mbili zimetia saini hati kumi za mapatano na mikataba zaidi ya 15 ya kibiashara itakayofafanua mwelekeo wa kimkakati wa ushirikiano wa kiuchumi hadi mwaka elfu mbili na thelathini, ambapo kiwango cha biashara kati ya nchi hizo mbili kinaweza kufikia dola bilioni mia moja. Moja ya maeneo makuu ya majadiliano ya pande mbili ni ushirikiano katika uga wa ulinzi. Uhusiano wa nishati na biashara pia ni sehemu nyingine ya safari ya Rais Vladimir Putin wa Urusi nchini India. Wakati huo huo, rais wa Urusi ametembelea New Delhi katika hali ambayo India inakabiliwa na mashinikizo makubwa ya serikali ya Donald Trump kwa sababu ya hatua yake ya kununua mafuta ya Urusi kwa bei nafuu. India imekuwa miongoni mwa wateja wakubwa wa, wa mafuta ya Rasia tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na hivyo imeweza kuokoa mabilioni ya dola kwa kununua mafuta kwa bei nafuu. Pamoja na hayo, India imepunguza kuagiza mafuta kutoka Rasia kutokana na vikwazo vya Marekani kwa makampuni makubwa ya Rasia kama vile Rosneft na Lukoil. Serikali ya Trump mwezi Agosti mwaka huu ilitoza ushuru wa asilimia 50 kwa bidhaa nyingi za India na kutaja sababu ya kufanya hivyo kuwa ni utegemezi wa India kwa mafuta ya Rasia. Hatua hiyo imeibua wasiwasi mkubwa miongoni mwa viongozi wa India kwa sababu mkataba wowote mpya wa nishati au ulinzi utakaotiwa saini kati ya nchi hiyo na Rasia unaweza kufuatiwa na majibu makali ya serikali ya Washington. Licha ya mashinikizo hayo, lakini Rasia imetangaza kwamba haihofii hatua za Marekani na imejikita katika kupanua uhusiano wake na India. Wachambuzi wa mambo wanaamini kwamba uhusiano wa kistrategia baina ya nchi hizo mbili hauwezi kusitishwa hata kama biashara ya mafuta itapungua, kwa sababu Russia inaendelea kudhamini vipuri kwa ajili ya zana kongwe za kijeshi za India. Wakati huo huo, kiwango cha biashara kati ya nchi mbili uh, kilifikia dola bilioni 68.7 mwaka 2024-2025 yaani karibu mara sita ya kiwango cha kabla ya janga la maambukizi ya korona. Hata hivyo, mauzo ya India kwa Rasia ni chini ya dola bilioni tano kwa mwaka, na Neudelhi inataka kuwa na sehemu kubwa zaidi katika soko la dawa, magari na huduma nyinginezo nchini Rasia. Mbali na masuala ya kiuchumi na ulinzi, safari ya Rais Vladimir Putin nchini India pia ina umuhimu wa kijiografia na kisiasa. Kwa India, kukutana na Putin ni ishara ya kujitawala kimkakati na kudumisha mlingano katika mahusiano ya kimataifa. Na kwa Putin ambaye hufanya safari nje ya nchi kwa nadra, safari yake ya nchini India inatuma ujumbe wa wazi kuhusu uhusiano aa, na mahusiano na New Delhi. Afisa wa ngazi za juu wa wizara ya mambo ya nje ya India ameelezea uhusiano wa nchi hiyo na Rasia kwamba ndiyo imara zaidi katika zama za sasa, akisisitiza kwamba ziara hiyo inapaswa kuonekana katika muktadha wa uhusiano baina ya pande hizo mbili endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Afrika, Afrika wiki hii. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu bara la Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tukayoangazia leo ni pamoja na Rais Samia Suluhu Hassan anasema vurugu za uchaguzi Tanzania zililenga kuiangusha serikali, Bunge Kenya wawatuhumu wanajeshi wa Uingereza kwa unyanyasaji wa kingono na uharibifu wa mazingira. Ethiopia yapinga madai ya kikoloni ya Misri kuhusu mzozo wa bwawa la Nile, na waziri mkuu wa Somalia akosoa kauli za dharao za Trump kuhusu Somalia na wahamiaji wa Kisomali. Karibuni. Rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania amefichua kuwa vurugu za uchaguzi wa Oktoba 29 ziliratibiwa na watu ndani na nje ya nchi kwa lengo la kuibomoa serikali na kuzionya vikali taasisi za dini. Rais Samia ameyasema hayo wiki hii katika hotuba yake na wazee yenye ujumbe mzito wa kiusalama. Ameeleza kuwa baadhi ya wahusika wamekuwa wakituma salamu serikalini waki toa masharti ya kuzungumza lakini akasisitiza kuwa serikali haitalazimishwa wala kupewa masharti na mtu yeyote. Amesema serikali hii haiwezi kuamrishwa. Amesema Tanzania pia ni nchi huru. Rais Samia amesema pia kuwa wapo wanaoishinikiza serikali imwachie mtu fulani kama sharti la maridhiano, jambo alilolikataa, akisema maridhiano hayataongozwa kwa mashinikizo kutoka nje akifanua nukta hiyo rais samia amesema hawana hata aibu nje huko wanakaa oh, Tanzania ifanye moja ifanye mbili ifanye tatu halafu ndiyo itakuwa hivyo niwaulize ndugu zangu niwaulize kwao hayatokei kwao hayatokei tumenyanyua sauti sisi kusema ya kwao wanadhania bado wao ni masters wetu ni wakoloni kwetu kitu gani ni fedha chache wanayotugaia na fedha yenyewe sasa hivi haipo Tunafanya biashara wao wapate na sisi tupate, ndipo tunaposimamia. Nataka niwaambie ndugu zangu Watanzania. Halikadhalika ameongeza kuwa Chama cha Mapinduzi CCM kilishinda uchaguzi kwa asilimia 97, na kwamba wanaouliza kwa nini asilimia hiyo ni kubwa hawakuwepo kwenye uchaguzi, hivyo hawapaswi kutilia shaka maamuzi ya waliojitokeza kupiga kura. Rais Samia Suluhu Hassan amezionya taasisi za dini ambazo kwa namna moja au nyingine, amesema zime jiingiza kwenye mkumbo wa mijadala na matamko yanayochochea mgawanyiko wa kidini. Akilitaja moja kwa moja Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania TEC, rais Samia amesema limekuwa likitoa matamko mara kwa mara, ikiwemo matamko manane yaliyotolewa katika kipindi kifupi. Hata hivyo, amesema hata ndani ya TEC yenyewe kuna viongozi wanaopinga matamko hayo wakiitabatili jambo analosema linaonyesha kuwa msimamo huo si wa taasisi nzima. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, rais Samia amesema, taasisi zetu za dini, tunasema Tanzania haina dini, si ndio? Lakini watu wetu wa Tanzania tuna dini na tuna dini za madhehe, na madhehebu mbalimbali. Tuna dini kuu sijui nne sijui tano. Tuna Wakristo, tuna Waislamu, tuna mabaniani, tuna mamonki wale, sijui buda na wengine ambazo ziko huko zinafanywa, lakini kubwa ni hizo nne au tano. Na hizi nne au tano zina madhehebu mbalimbali. Kwa Waislamu kuna Suni, kuna Ibadhi, kuna Bohora, kuna Suminani, kuna si, mambo mengi tupo. Lakini na Wakristo na wenyewe wana madhehebu yao tofauti tofauti. Kikatiba na sheria za nchi hakuna madhehebu hata moja ya dini yoyote imepewa uwezo kikatiba na kisheria kutoa matamko ya kuoveride madhehebu ma mengine yote ya dini. Hakuna, hakuna. Kwa wasitokeze watu wakajibebesha hilo. Siku zote nasema Tanzania hii haina mwenyewe, wenyewe ni sote. Hakuna mwenye certificate anaweza kusema Tanzania ni yangu na itaongozwa ninavyotaka mimi. Hakuna, tuna sheria zetu, tuna katiba yetu. Tumeamua kwa democratic country tutaendesha, tuta uh, demokrasia yetu kwa njia tulizokubaliana, lakini viongozi wa dini msijifishe majoho ya kwamba nyinyi ndio mnaweza kuoverrun nchi hii. Hakuna, hakuna, tutakwenda kwa katiba na sheria ya nchi hii hatutaendeshwa na madhehebu yoyote ya dini madhehebu ya dini na wafuasi wao Halikadhalika, Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Tanzania inakodolewa macho ya tamaa kutokana na utajiri mkubwa wa mali asili, na hivyo ametoa wito kwa wananchi kuungana. Hebu tumsikilize. Nataka niwaambie ndugu zangu wa Tanzania, kawaida mwanamke mzuri ndio anaopiganiwa. Uongo kweli? Utakuta watu wanafokeana, wanapigana, wana nini? Ukicheki majanadume mawili matatu yanapigana, katikati kuna mwanamke mzuri. Sasa nchi yetu hii Alhamdulillah, Mungu katumba vizuri, katuweka pahali pazuri sana. Kama ninavyowaambia, Tanzania ni lango la kuingia Afrika. Tanzania inaweza ikatumika vizuri sana kibiashara, inaweza ikatumika vizuri sana kisiasa za dunia inaweza ikatumika. Tatizo ni siasa tulionayo, siasa ya kutofungamana kwa upande wowote. Kwa hiyo wengine wanakuja mlango huu, kueni na sisi, wengine wanakuja huu lakini pia mali Mungu alizotumba nazo madini. Tanzania sisi tuna bahari ambayo kwa kupitia bahari unaweza kwenda kokote ulimwenguni. Tanzania tuna maziwa makubwa ambayo kwa kutumia hayo unaweza kufanya biashara yoyote na nchi jirani hapa na ukasafirisha vyovyote vile kwenda nchi jirani. Tanzania tuna ardhi nzuri ya kilimo, na ndio maana tunajitosheleza kwa chakula kwa asilimia mia moja ishirini na nane. Tunakula na tunauza. Kubwa zaidi, serikali tumejua kwamba kilimo ndio kila kitu chetu, kwao tunatoa ruzuku kwa wakulima, wazalishe zaidi mazao ya chakula na ya biashara. Tanzania, sisi tuna hayo madini ambayo, sasa kuna madini yanaitwa madini adimu duniani, ndio dunia yote imetoa macho hapo. Kwa hiyo tunapigwa, tunalembewa mawe. Kwa vile Mungu alivyotuumba. Sasa nataka niwaambie, maumbile yetu na utajiri wetu isiwe laana. Tukauana sisi kwa sisi kwa kushawishiwa na wanaotolea macho nchi yetu, hapana. Mjenga nchi ni mwananchi. Huu ni wakati wa Watanzania kushikana ndugu zangu. Ripoti ya uchunguzi wa bunge la Kenya imewatuhumu wanajeshi wa Uingereza walioko nchini humo kwa unyanyasaji wa mara kwa mara wa kingono, mazoezi yasiyo salama na ukiukuaji wa mazingira. Ripoti hiyo imebainisha kuwa mienendo hiyo imewafanya wanajeshi hao ajnabi kujiona kama kikosi, eh, vamizi. Ripoti hiyo iliyotolewa wiki hii na Kamati ya Ulinzi na Mahusiano ya Nje ya bunge la Kenya imeakisi hasira na malalamiko wa mkabala wa vitendo vinavyofanywa na kitengo cha mafunzo cha kijeshi e, cha Uingereza nchini Kenya, kwa kifupi BATUK, ambacho hupokea maelfu ya wanajeshi wa Uingereza kila mwaka. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imeliambia e, shirika la habari la Reuters kwamba inajutia sana matatizo yaliyoripotiwa kufuatia uwepo wa kijeshi wa nchi hiyo huko Kenya, na kwamba iko tayari kuchunguza madai yoyote mapya mara ushahidi utakapowasilishwa. Kesi maarufu zaidi nahusu mauaji ya Agnes Wanjiru aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na moja yaliyojiri mwaka elfu mbili kumi na mbili karibu na kambi ya mafunzo ya Waingereza huko Nanyuki. Mshukiwa mkuu mwanajeshi wa Uingereza kwa jina la Robert uh, pukis alikamatwa nchini Uingereza mwezi uliopita baada ya kampeni ya miaka kadhaa ya familia ya Wanjiru na wanaharakati wa Kenya. Mwanajeshi huyo wa Uingereza amekanusha kuhusika na mauaji ya Wanjiru. Ripoti ya kamati ya ulinzi na mahusiano ya nje ya bunge la Kenya imeeleza kuwa vikao vya wanamaji vilivyoendeshwa karibu na uwanja wa mafunzo vimefichua visa vya kutatanisha vya ubakaji, kushambuliwa watoto, walotelekezwa na majeraha ya kazi ambayo yanawaathiri wa Kenya waliokodishwa ili kuondoa silaha ambazo hazijaripuka bila ya kuwa na vitendea kazi kwa ajili ya usalama wao. Katika ripoti hiyo, wabunge wa Kenya wamewasilisha ushahidi wa utupaji taka zenye sumu na uharibifu mwingine wa mazingira unaofanywa na, na wanajeshi hao wa Uingereza. Makubaliano ya sasa ya ulinzi kati ya Kenya na Uingereza yalitiwa saini mwaka 2021. Ethiopia imekosoa vikali Misri na kuituhumu nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika kwa kuyumbisha utulivu wa eneo la pembe ya Afrika ili kudumisha ukiritimba wa kikoloni katika mto Nile. Matamshi haya ya Ethiopia yameashiria kuongezeka vita vikali vya maneno ambavyo vimeshika kasi tangu Ethiopia ilipozindua rasmi bwawa lake la Nahdha mwezi Septemba. Katika mkutano na waandishi wa habari, waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia amesema kuwa baadhi ya maafisa wa uh, Misri ambao wamezama katika fikra za kikoloni wanadhani kuwa wana mamlaka ya kudhibiti maji ya mto Nile. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imepinga madai ya kikoloni ya Misri sambamba na shutuma mtawali za Cairo tangu kukamilika kwa bwawa hilo, ikiwa ni pamoja na tuhuma rasmi zilizowasilishwa na waziri wa mambo ya nje wa Misri, Badr al-Abdillati kwa baraza la usalama la Umoja Mataifa mwezi Septemba mwaka huu eti kwamba Ethiopia ni tishio kuu kwa amani ya Afrika na utulivu wa kikanda. Baada ya kuzinduliwa rasmi Septemba bwawa hilo la Grand Ethiopian Renaissance Dam au Nahda, waziri wa mambo ya nje wa Misri aliwasilisha rasmi malalamiko kwa baraza la usalama la umoja wa mataifa akitaja kuanza bwawa hilo kuwa eti ni hatua iliyo kinyume cha sheria ya e, upande mmoja na kutahadharisha kuwa fikra yoyote e, potofu kwamba Cairo itafumbia macho maslahi yake yaliyopo e, ni hadaa tupu. Waziri Mkuu wa Somalia Hamza Abdi Barre siku ya Jumaatano alikosoa matamshi ya Rais wa Marekani Donald Trump yaliyolenga Somalia na wahamiaji wa Kisomali walioko Marekani. Akizungumza katika mkutano wa ubunifu, baada ya alisema Trump ametoa kauli hasi dhidi ya nchi nyingi na kwamba ni bora kumpuuza na kusonga mbele. Trump akizungumza uh, katika kikao chake cha baraza la mawaziri alidai kuwa Wasomali wamepora mabilioni ya dola ya jimbo la Minnesota bila kuchangia chochote na akaongeza kuwa nchi yao haina maana, inanuka, na hatuataki hapa, akikusudia hawatakiwe Marekani. Kauli hizi zimeibua upinzani. Gavana wa Minnesota Tim Walz amewasifu Wasomali wa eneo hilo huku akimtuhumu Trump kwa kudhalilisha kundi zima la watu waliokimbia vita na kuunda jamii yenye nguvu inayoboresha Minnesota na Marekani kwa ujumla. Wizara ya mambo ya nje ya Somalia kupitia waziri wake Ali Omar imesema kuwa eh, rahisi mno kwa baadhi ya watu kutumia Somalia kama kisingizio cha kuficha kushindwa kwao. Waziri Omar amesema simulizi hiyo si kweli, ni dharau kwa ustahamilivu na kujitolea kwetu. Amewataka Wasomali kusimama pamoja kulinda heshima yao na kuonyesha ulimwengu kuwa hawatatumika kama eh, ya mtu yoyote. Ilhan Omar, mbunge Mwislamu anayewakilisha jimbo la Minnesota kwa tiketi ya chama cha Demokrat, amejibu mapigo ya rais Trump wa Marekani baada ya kinara huyo wa Marekani kuanzisha tena mashambulizi ya matusi ya kibaguzi dhidi yake na jamii ya Kisomali. Wakati wa mkutano na baraza lake la mawaziri uliofanyika Jumanne, Trump alianza tena kutoa kauli ya kibaguzi akimwelezea Ilhan Omar na wahamiaji wengine wa Somali kuwa ni takataka na kuwataka waondoke Marekani. Hii ni sehemu ya kauli ya Trump. Wakati huo huo wa Rais Donald Trump wa Marekani wiki hii ameshuhudia kusainiwa Uh, makubaliano mapya yanayolenga kukomesha mzozo wa muda mrefu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Marais Felix Tshisekedi wa uh, DRC na Paul Kagame wa Rwanda walisafiri hadi mji mkuu wa Marekani, Washington kwa ajili ya utiaji saini huo ambapo waliungana na viongozi kutoka mataifa mengine kadhaa ya Afrika. Hata hivyo, weledi wa mambo wamekosoa uh, mapatano hayo na kusema lengo asili ni kufungua njia ya kuporwa rasilimali muhimu za madini nadra katika eneo hilo na Marekani pamoja na makampuni mengine ya Kimarekani. Hafla hiyo imefanyika katika wiki hii ambapo Trump ametoa hadharani matamshi ya dharau na matusi eh, dhidi ya nchi ya kiafrika ya Somalia akisema hataki wahamiaji kutoka nchi hiyo ya Afrika Mashariki waingie Marekani. Hayo najiri huku mapigano yakiendelea kuripotiwa wiki hii huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Amani Chibalonza Edith ambaye ni mkazi wa Goma amenukuliwa akisema hakuwezi kuwepo na amani maadamu kungali kuna mapigano katika safu za mbele za vita. Marais wenyewe wa Rwanda na DRC ambao walifika Washington ku saini mapatano hayo hawakupatiana mkono hata baada ya kutia saini nyaraka hizo za amani, jambo ambalo linaashiria kuwepo hali tete hata baada ya mkataba huo kutiwa saini. Na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk ametoa indhari kuhusu hatari ya kuzuka wimbi jipya la ukatili katika eneo la Kordofan, Sudan baada ya kushadidi mapigano kati ya jeshi la Sudan na waasi wa RSF. E, Turk ametoa idhari hiyo kufuatia kuripotiwa vifo vya zaidi ya watu 269 vilivyosababishwa na mashambulizi tangu mwishoni mwa mwezi Novemba. Taarifa kutoka Jeneva, Uswisi imeeleza kuwa tangu tarehe 25 Oktoba na baada ya waasi wa, wa rfsf kuteka mji wa Bara, ofisi ya haki za binadamu imeorodhesha vifo vya raia wasiopungua 269 kutokana na mashambulizi ya angani, mabomu ya ardhini na mauaji ya kiholela. Uh, hivi karibuni mashambulizi kadhaa yameripotiwa katika maeneo mbalimbali nchini Sudan yakiwa yanatekelezwa na waasi wa RSF ambao wametekeleza jinai na mauaji katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Serikali ya Sudani inawatuhumu waasi hao kuwa wanatekeleza mauaji ya kimbari na inasema wanaungwa mkono na serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu. Juhudi za kufikia amani Sudan tokea vita vyaanze, eh, mwaka 2023 Aprili, hadi sasa hazijafua dafu. Na wapenzi wasikilizaji na ajina, hadi hapo tunafika mwisho wa makala yetu ya Afrika wiki hii, matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Asante ah, sana asante sana Mubaraka Hinia, kwa kipindi cha Afrika wiki hii. Na sasa nawakaribisha katika jamvi la macho yetu magazetini, ikiwa leo ni Jumapili Desemba saba, mpendo msikilizaji wa Redio Teherani na ielekeza dira ya macho yetu magazetini nchini Tanzania, nikianza na gazeti ya Nipashe Jumapili, na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti hili zinasomeka kama ifuatavyo: sikukuu maandamano, hisia mseto, wananchi wahofia Disemba 9, waandaa Krismasi kwa wasiwasi viongozi wa wasii wasikubali kuharibu walikozaliwa. Wengi waendelea kwenda mikoani. LATRA yatoa vibali 72 kwa magari ya kubebea abiria. Jela miaka 23 kwa kusafirisha mirungi. Mama na mtoto wafa wakiponda kokoto. Kwenye habari nyingine hizo, mpenda msikilizaji, ndoa zinazoelekea kufa zinafufuliwaje, na nguzo ya amani yatajwa, wazee wataka vijana wasikurupuke nalishika gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili, na baadhi ya habari zake katika ukurasa wake wa mbele zinasema: amani kwanza, wadau wawaambia vijana waongozwe na busara na heshima. CCM yapigilia msumari vijana kulinda nchi. Mkakati waanza kupunguza foleni Da, na ujenzi bandari ya Bagamoyo waiva Baadhi ya habari zilizotawala ukurasa wa mbele wa Mwananchi Jumapili zinasema zaidi ya elfu hamsini wafaulu darasa la saba, serikali yapinga kesi ya sherehe za Uhuru na vijana wanavyokosoa misemo ya wahenga mitandaoni. Gazeti wa Machinga kwa upande wake limeandika ujenzi bandari Bagamoyo waifa, mashirika ya umma yasiyofanya vizuri kufutwa au kuunganishwa, na Butiku wasisitiza mazungumzo kwa Tanzania. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo na kutana na habari zisemazo matokeo ya darasa la saba yatangazwa, ufaulu waongezeka. Waziri Anna azindua mradi wa pamoja. Wanafunzi kumi wa chuo kikuu wateketea kwa moto Peru. Na mama Mariam, mke wa rais wa Zanzibar, asema tushirikiane kutokomeza ukatili wa kijinsia mitandaoni. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Uganda, naanza na Sunday Monita ambalo limeandika msimamo wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jaji Byabakama kuwa baada ya kupiga kura, wapiga kura wanapaswa kuondoka kwenye vituo vya kupiga kura na kurejea makwao na kufuatilia zoezi hilo katika vyombo vya habari, umeibua mjadala iwapo unakinzana na sheria. Sunday Monita limeakisi pia onyo la polisi ya Tanzania dhidi ya maandamano yanayochochewa na wanaharakati katika mitandao ya kijamii na kuandika, polisi ya Tanzania imetangaza maandamano ya aina yoyote yale disemba 9 mwezi huu yatakuwa ni kinyume cha sheria. Gazeti hili linamnukuu msemaji wa polisi David Misime akisema hawajapokea ombi lolote rasmi la kutoka kwa yeyote la kuomba kibali cha kufanya maandamano hayo. Sanda Vision kwa upande wake limeandika mapigano makali yameendelea kushuhudiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku moja baada ya marais wa nchi hiyo kusaini makubaliano mapya ya amani mjini Washington, Marekani. Katika habari nyingine inayofanana na hiyo, Sunday Vision linafafanua kile kilichofikiwa katika mkataba wa amani baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jirani yake Rwanda. Limeandika, wazazi wataka haki ya mtoto aliyepigwa shuleni na jeshi la Bobi Wine kuhusu matamshi ya kuleta mgawanyiko, na itimisha Kenya, nikianza na Taifa Jumapili ambalo limeandika rafiki au adui wa upinzani, matamshi ya Rigathi Gachagua majuzi kuhusu uchaguzi ndogo na ugawaji viti Nairobi yatishia umoja. Jumwa atangaza kuhama UDA. Serikali ya yaonya Wakenya wanaoishi Tanzania. Uongozi wa Uburu ODM wakosolewa na DCI. Utapeli wa kidijitali umeongezeka. Taifa Leo limeandika katika habari yake nyingine, ziara ya Rais William Ruto nchini Marekani wiki hii imezaa mikataba mikubwa ya ufadhili na kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia lakini pia imeanika hatari na changamoto za hadhi mpya ya Kenya katika mkakati wa Washington barani Afrika. Ziara hiyo inaweza kuingia katika historia kama mojawapo ya wa safari muhimu zaidi za kigeni za utawala wake, ikifungua upya mfumo wa usaidizi wa Marekani, kuleta makubaliano makubwa ya fedha na kuiweka Kenya katika ajenda ya Amerika barani Afrika. Habari inayodondoa katika gazeti ya Star inasema vijana wa Mlima Kenya uda wamtangaza Kindiki kuwa ndiyo sauti yao ya kisiasa, wakihimiza kukomeshwa kwa siasa za makundi. Viongozi wa vijana wametaja uchaguzi mdogo wa Mbeere Kaskazini kama ishara ya wazi ya mwelekeo unaopendekezwa wa eneo hilo. Limeandika pia kwamba Ruto awageukia viongozi wa mashinani vikundi ili kupata uungwaji mkono kabla ya 2027. Mbali na tabaka la kisiasa, rais amekutana na maafisa wa vyama vya wa wafanyakazi walimu wafanya biashara, waendesha bodaboda na machifu. Ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka jamvi la macho yetu magazetini. Na sasa nakukumbusha, tembelea tovuti yetu ya Radio Tehran, parstoday.ir/sw. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutupata na tutasikika redio wa shirika. Nakaribisha vipindi vinavyofuatia. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kuna vitu vitano alivifanya kwamba hivyo vitu ni siri. Inna llaha indahu ilmu saa. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni yeye peke yake ndiye anejua kwamba kiyama kitasimama lini. Wa yunazzilu yunazilu l-ghaytha na ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndiye anejua lini, wakati gani, muda gani, kiasi gani, wapi mvua itanyesha. Wa ya'lamu ma fil arhami na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndiye anayejua vilivyo katika matumbo ya mama ni vitu gani. Sasa hivi kuna elimu bana, kwamba watu wanajua kilichokuwa katika tumbo la mama ni kiumbe gani, ni mke au mume. Hilo ni moja tu katika elfu ambayo watu hawayajui. Unalolijua kwamba huyu atizaliwa atakuwa binti, hilo ni moja Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala yu anajua hata sifa za kiroho za yule kiumbe ambaye atakayezaliwa au aliyekuwa katika tumbo la mama yake, ni kipimo gani katika vipimo ambavyo vinajua suala hilo. Hakuna anayejua isipokuwa nani? Ni Mwenyezi Mungu Subhanahu ta wa Ta'ala. wama tadri nafsu madha taksibu ghada wama tadri nafsu bi ayi ardhin tam. Na nafsi bwana pamoja na ujanja wake wote, haijui nafsi biayi ardhin tamut, itaangukia wapi? Kifo kitakuja ukiwa wapi? ukiwa unafanya nini? ukiwa na nani? Hii ni siri nzito sana, hii ni siri kubwa sana, hii ni khususia katika hususiyatil mauti, ni sifa miongoni mwa sifa zilizokuwa katika jambo la mauti linalotulazimu mimi na wewe kuwa na tahadhari sana, mambo tusije tukayafanya vibaya lakini pia inabidi tuwe na tahadhari sana kwa zile harakati zetu tunazozifanya katika huu ulimwengu, kwa sababu haujui ni wapi utadondoka. Wangapi katika watu ambao walikuwa ni madhaifu wa afya, waliishi katika vitanda miaka chungu nzima, na yule ambaye alikuwa na afya nzuri akawa na kila alichokuwa na kihitaji, alikuwa na madokta wengi, aliamka tu asubuhi akajikuta hayupo tena katika huu ulimwengu. Sasa mimi na wewe inawezekana leo tukawa tupo katika sehemu nzuri sana, tupo Husainia. Lakini katika harakati zako za kila siku, inawezekana ikawa upo msikitini, inawezekana ikawa umeenda katika sehemu watu wanachangia jambo la kheri, inawezekana ulienda katika jambo ambalo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala yeye alipenda, inawezekana mauti yakakufika, na wewe upo katika hali ya kutoa sadaka, ile ardhi ambapo pale Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekuandikia mauti yako itashuhudia yaumul qiyama kwa kile ambacho ulichokuwa unakifanya. Lakini inakuwaje ikiwa mauti yatakukuta na wewe upo katika hali ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hayupo radhi na hiyo hali, itakuwaje? Mauti yanakukuta upo katika ardhi, ndani ya hiyo ardhi wewe unamuasi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hali yako itakuwaje? na ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ile elimu ya kwamba wapi utakufa isije ikawa umejua kwamba a, mimi nitakufa sehemu fulani, wacha nikifika hapa nizidi sheheri. Mwenyezi Mungu elimu hiyo akaifanya iwe ni yake peke yake, anitahini mimi na wewe, ajue kwamba katika kipindi chote cha maisha tutakuwa tayari kumtii yeye au tutakuwa na vurugu mechi au tutakuwa na mambo yetu au tutakuwa na harakati zetu au tutakuwa na yale mambo ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hayaridhi. Leo katika historia. Leo ni Jumapili mwezi 16 mfunguo 9 Jamadu Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 7 Desemba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1026 iliyopita alifariki dunia Ibnu Daraje Kastali, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibnu Daraji alizaliwa mwaka 347 hijiria na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia, huko kusini mwa Uhispania ya leo. Pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya 4 na mwanzoni mwa karne ya tano hijiria. Ibnu Darraj ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia, na mashairi yake, mbali na kuwa na thamani ya kifasihi na kisanaa, pia yanahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania. Tarehe 7 Disemba, miaka mia moja na thelathini na sita iliyopita gari la kwanza la kisasa duniani lilitengenezwa. Gari hilo lililokuwa na uwezo wa kutembea kilomita 12 kwa saa lilitengenezwa na msomi wa kijerumani aliyejulikana kwa jina la Carl Friedrich Benz. Gari hilo lilitumia nishati ya petroli au alkohol. Karl Benz alifariki dunia mwaka 1929 miaka 84 iliyopita, katika siku kama ya leo, wakati vita vya pili vya dunia vilipokuwa vimeshadidi barani Ulaya. Ndege 200 za kivita za Japan zilishambulia kituo cha kijeshi cha Marekani katika bandari ya Pal. Shambulizi hilo lilifanyika wakati Japan ilipokuwa katika mazungumzo na Marekani kuhusu masuala mashariki mwa Asia. Sambamba na mashambulizi hayo ambayo yaliharibu meli 19 za kivita za Marekani, jeshi la Japani pia lilifanya mashambulizi makubwa katika nchi za kusini mwa Asia. Siku kama ya leo miaka 72 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 16 Azar mwaka 1332 Hijiria Shamsia, upinzani wa wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Tehran dhidi ya safari ya Richard Nixon, makamu wa rais wa Marekani katika kipindi hicho, hapa nchini ulipelekea wanachuo watatu kuuawa na askari vibaraka wa utawala dhalimu wa Shah. Safari hiyo ilifanyika miezi mitatu na nusu tu baada ya mapinduzi ya Marekani dhidi ya serikali ya Dr Musaddiq. Siku ya pili baada ya mauaji hayo, Richard Nixon alitunukiwa shahada ya heshima, uzamivu wa sheria katika chuo kikuu cha Tehran. na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita Abdul Wahab Kayali, mmoja wana mapambano wa Palestina, aliuawa na magaidi wa Kizayuni mjini Beirut, Lebanon. Aliingia katika masuala ya kisiasa akiwa mwanafunzi, na risala yake ya shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha London pia ilihusu masuala ya Palestina na mapambano ya Waarabu dhidi ya ukoloni na Uzayuni. Shukran sana Salam Bendera kwa makala ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu Irani, bunge la Iran, Muhamad Bakl Karibof, amesema mfumo wa kibeberu kinara wake akiwa Marekani una chuki na uadui wa kihistoria dhidi ya mwanachuo wa Kiirani. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema iwapo Marekani itabadili mkondo wake, Iran nayo na itakuwa tayari kupata matokeo ya haki na usawa. Asante ni nasi, na ni na kwa kuwa nasi mshukuru Amir Ibrahim Rutajengwa. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi na wageni nikiwatakia mchana mwema kwa ahirini.