Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. t aya ya kwanza hadi ya mwisho. Auzubillahi minash shaitwanir rajiim. Bismillahir rahmaanir rahiim. Wattini waz-zaituun Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran studioni kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio tribar ama leo ni Jumapili tarehe 16 mfunguo 9 Jumada Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 7 Disemba mwaka 2025 miladia Tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Ama asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya tujue Uislamu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika ya Mashariki, kama ambavyo tutakuwa pia na mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekh Omar Chega wa Tanga, Tanzania, bila kusahau makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamate matangazo haya. Imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teherani. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran na Misri zaafiki kuendeleza mazungumzo ya kupanua uhusiano. Mamluki wa Saudia na Imarati watwangana hadhara mauti huko nchini Yemen. Mia waandamana Mogadishu kumlani Trump kwa kuwatukana wa Somali. Na imarati ya walipa magaidi mamilioni ya dola kumwokoa mwana mfalme. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Misri wameafiki juu ya kuwekwa mazungumzo ya kupanua uhusiano wa mataifa yao. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi na waziri wa mambo ya nje wa Misri Badri Abdulati umefanya mazungumzo kwa njia ya simu na kujadili uhusiano wa pande mbili na matukio ya hivi karibuni ya kikanda na kukubaliana kuendelea na mazungumzo yenye lengo la kuimarisha uhusiano kati ya Tehrani na Kairo. Mazungumzo haya yamefanyika wakati Tehrani na Kairo zikiendeleza kwa tahadhari juhudi za kuleta utulivu na kupanua ushirikiano wao wa kidiplomasia huku kukiwa na no mvutano no unaongezeka huko Gaza na Lebanon kutokana na kuendelea kwa ukiukaji wa Israel wa mara kwa mara juu ya usitishaji mapigano. Iran na Misri, wahusika wakuu wawili wa kikanda, wamezidi kuratibu juu ya majibu ya kibinadamu na kisiasa kwa mashambulio yanaendelea ya Israel. Mazungumzo yao yana athari kubwa kwa diplomasia ya kikanda. Pande hizo zimesisitiza ulazima wa kuchukuliwa hatua za haraka na jamii ya kimataifa kukomesha jinai za utawala wa kizayuni, zikibainisha ukiukaji wa mara kwa mara wa kusitisha mapigano na mashambulizi yanaendelea kufanywa na Israel. Msisitizo juu ya Lebanon na Gaza unaonyesha wasiwasi unaongezeka katika eneo lote wakati Israel inazidisha operesheni na inakabiliwa na tuhuma za kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano. Iran na Misri zimekuwa miongoni mwa mataifa yanayoshinikiza uingiliaji ya kati wa haraka wa kimataifa ili kukomesha mauaji ya raia. Muungano wa kikabila wa Hadharamauti wa vibaraka wa Saudi Arabia umeanzisha mashambulizi makali dhidi ya vibaraka wa muungano wa falme za Kiarabu, Imarati, ukitangaza kwamba kundi la Imarati limekanyaga makubaliano ya kusitisha vita baina yao linahusika na mauaji yanaendelea hivi sasa katika jimbo hilo, huku vita kati ya mamluki wa Saudi Arabia ni marati vikiendelea katika maeneo ya kusini na mashariki mwa Yemen, hasa Hadhramaut. Muungano wa kikabila wa Hadhramaut unaohusishwa na Saudia, unaohusishwa na Saudia, umetoa taarifa ukiutaka muungano wa falme za kiarabu udhibiti watu wake nchini Yemen na uheshimu makubaliano yaliyosainiwa kati ya mamluki wa Saudi Arabia na Imarati nchini humo. Mamluki hao wa Saudia wameishutumu Imarati kwa kuendelea kuwamiminia fedha nyingi mamluki wake nchini Yemen, na wamesema kuwa Imarati inahusika na mauaji yanayoendelea, uporaji na uhalifu mwingi ambao uko huko Hadharomaut. Muungano wa kikabila wa Hadharomaut unahusishwa na Saudia Umesisitiza pia kwamba siku chache zilizopita makubaliano yalifikiwa kati yao na uongozi wa serikali za mitaa za jimbo la Hadharomauti na kusainiwa na pande zote mbili kwa lengo la kuanzisha usitishaji mapigano na kupunguza mvutano, na pia ulijumuisha kuondolewa vikosi vya Hadharomauti vya ndani kwenye visima vya mafuta. Wakati huohuo muungano wa falme za Kiarabu Imarati imewalipa magaidi wa Alqaida zaidi ya dola milioni 23, kama kikomboleo cha mwana mfalme aliyekuwa ametekwa nyara na magaidi hao huko Mali, magharibi mwa Afrika. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hii na kuongeza kuwa watawala wa muungano wa falme za Kiarabu wamewalipa magaidi hao wenye mfungamano na Alqaida fedha taslimu dola milioni 23 za Kimarekani iliwamwachilia huru Ahmed bin Maktum bin Juma Almaktum, mmoja watu wa familia ya kifalme ya utawala wa Dubai, mwenye umri wa miaka 78. Ahmad bin Maktum alitekwa nyara mwezi Septemba mwaka huu wakati watu wenye silaha walivyovamia shamba lake kusini mwa Bamako, mji mkuu wa Mali. Kwa mujibu wa maafisa kadhaa wa nchi za Magharibi. Baada ya kutekwa nyara, mwana mfalme huyo wa utawala wa Dubai alisafirishwa hadi Bamako na kulianza mfululizo wa mazungumzo ya siri baina ya maafisa wa Mali na wapatanishi kadhaa wa eneo hilo mpaka magaidi hao walipokubali kumwachilia wa huru Ahmed bin Maktum kwa kikomboleo cha dola milioni 23 fedha taslimu. Duru za kuaminika zimesema kwamba makubaliano hayo yamejumuisha pia kuachiliwa huru wafungwa kadhaa wanaohusiana na magenge ya kigaidi yenye msimamo mkali katika nchi ya Mali huko magharibi mwa Afrika. Mamia ya watu wamemiminika mitaani huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, kuonyesha hasira zao dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump Aliyewatukana wa Somali na kuwaita takataka taka. Akizungumza katika mkutano wa baraza la mawaziri Jumanne, Trump alisema Wamarekani wenye asili ya Somalia hawachangii chochote. Hatuwataki katika nchi yetu na ni takataka tu. Matusi ya rais huyo wa Marekani yamepokewa kwa mshituko na kulaaniwa ndani ya Marekani na nje ya nchi hiyo, hasa nchini Somalia. Tunapinga maneno ya matusi ya Trump akituita sisi ni takataka, amesema Ridwan Mahmud katika maandamano huko Mogadishu. Sisi si takataka, yeye ndiye takataka kwa mdomo wake mchafu. Kwa kuwa ameshindwa katika siasa zake, sasa anajaribu kupotosha umma. Kuna zaidi ya watu robo milioni wenye asili ya somalia wanaoishi nchini Marekani, akiwemo mbunge wa chama cha Democratic Ilhan Omar ambaye mara kwa mara anakosoa sera za kibaguzi za Donald Trump. Waandamanaji wamebeba mabango na picha za mbunge Ilhan Omar na kutangaza kwa sauti kubwa kauli mbiu za kumlani Donald Trump. Trump amekiuka heshima na utu wetu na hatukubali kutukwana kutukanwa, amesema mwandamanaji mwingine Fadumo Ahmed na kuongeza kuwa, sisi ni wasomali na tuna fahari yetu wenyewe, lakini mtu kama Trump hana elimu ya kuelewa hilo. Matusi ya Trump dhidi ya wamarekani wenye asili ya Somalia yamelaaniwa vikali kila sehemu. Hata gavana wa Minnesota Tim Walz na viongozi wengine wa majimbo wamelaani matusi hayo ya Trump na kuangamizwa kiongozi wa genge la kigaidi na mamluki wa Israel katika ukanda wa Gaza ni kufeli njama za kijasusi za utawala huo huko Gaza na uthibitisho kwamba njama za kutafuta kundi la kuchukua nafasi Hamas ni kamari isiyo na mwisho. Shirika la habari la Tasnim limeandaa ripoti maalum kufuatia kuangamizwa Yasra Abu Shabab kiongozi wa genge la kigaidi ambalo ni mamluki wa utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza, na kuongeza kuwa Yasra Abu Shababu ni gaidi maarufu zaidi aliyekuwa anatumiwa waziwazi na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza, na yeye na genge lake walifanya jinai kubwa dhidi ya wananchi wa Gaza, hasa wakati Israel ilipokuwa inafanya mauaji ya kimbari kwa muda wa miaka miwili dhidi ya wakazi wa ukanda huo. Kuna uchambuzi mbalimbali mbali unaendelea kutolewa kuhusu mauaji ya Abu Shababu na chanzo chake. Mwandishi wa habari Mpalestina Thabit Alamor amesema katika makala yake kwamba ili kujua kwa kina mauaji ya Abu Shababu kunahitajika kujibiwa maswali haya mawili ambayo ni Abu Shababu ameuawa vipi na nani aliyemua? Kwa mtazamo wa mwandishi huyo Mpalestina, Abu Shababu huenda alivamiwa na wapiganaji wa Mukawama, lakini pia inawezekana wazayuni wenzake ndio waliomuua baada ya kuona hana faida tena kwao baada ya kusitishwa vita Gaza. Na tatu, kuna uwezekano kwamba mauaji yake yametokana na mzozo wa ndani wa genge lake la kigaidi, huku kila mmoja akitaka apate manufaa makubwa zaidi ya kulisaliti kwake taifa la Palestina mwandishi huyo lakini amesema kuwa jambo lisilo na shaka ni kwamba kuangamizwa Abu Shabab ilikuwa ni kufeli kamari ya karibuni kabisa Israel, na ni rahisi kwa wananchi wa Palestina na hasa ukanda wa Gaza kuachana na, mukawama, kumradhi, na si rahisi kwa wananchi wa Palestina na hasa wa ukanda wa Gaza kuachana na mukawama mk wao na milele wataendelea kuwahesabu wanaosaliti malengo matakatifu ya ukombozi wa Palestina kuwa ni wasaliti wakubwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na wapenzi wa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kinachohoji je, ziara ya Putin nchini in India inamaanisha kwamba New Delhi imepuuza vitisho vya Trump. Rais Vladimir Putin wa Russia amefanya ziara nchini India kwa lengo la kuimarisha uhusiano kati ya nchi mbili. Rais wa Russia aliwasili New Delhi Alhamisi iliyopita, ikiwa ni ziara yake ya kwanza nchini India tangu kuanza kwa vita vya Ukraine mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Ziara hiyo ya siku mbili imefanyika lengo likiwa ni kuimarisha uhusiano wa kiulinzi na kibiashara kati ya nchi mbili. Katika ziara yake hiyo nchini India Putin alifuatana na ujumbe wa ngazi za juu akiwemo waziri wake wa ulinzi. Marais wa India na Rusia pia wameshiriki katika vikao rasmi vya kiuchumi, ukiwemo mkutano wa 23 wa kila mwaka kati ya nchi hizo mbili. Pande mbili zimesaini hati kumi za mapatano na mikataba zaidi ya 15 ya kibiashara itakayofafanua mwelekeo wa kimkakati wa ushirikiano wa kiuchumi hadi mwaka 2030 ambapo kiwango cha biashara kati ya nchi hizo mbili kinaweza kufikia dola bilioni mia moja. Moja ya maeneo makuu ya majadiliano ya pande mbili ni ushirikiano katika uga ulinzi. Uhusiano wa nishati na biashara pia ni sehemu muhimu ya safari ya rais wa Russia nchini India. Wakati huo huo, rais wa Russia ameitembelea New Delhi katika hali ambayo India inakabiliwa na mashinikizo makubwa ya serikali ya Trump kwa sababu ya hatua yake ya ya kununua mafuta ya Rasia ya bei nafuu. India imekuwa miongoni mwa wateja wakuu wa mafuta ya Rasia tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na hivyo imeweza kuokoa mabilioni ya dola kwa kununua mafuta ya bei nafuu. Pamoja na hayo, India imepunguza uagizaji mafuta kutoka Rasia kutokana na vikwazo vya Marekani kwa makampuni makubwa Rasia kama vile Rosneft na Lukoil. Serikali ya Trump mwezi Agosti mwaka huu ilitoza ushuru wa asilimia 50 kwa bidhaa nyingi za India na kutaja sababu za kufanya hivyo kuwa ni utegemezi wa India kwa mafuta ya Rusia na kusaidia kifedha katika vita vya Ukraine. Hatua hiyo imeibua wasiwasi mkubwa miongoni mwa viongozi wa India kwa sababu mkataba wowote mpya wa nishati au ulinzi utakaotiwa saini kati ya nchi hiyo na Rusia unaweza kufuatiwa na majibu makali ya Washington. Licha ya mashinikizo hayo, Rasha imetangaza kuwa haihofia hatua za Marekani na imejikita katika kupanua w uhusiano na India. Wachambuzi wa mambo wanaamini kuwa uhusiano wa kimkakati wa nchi mbili hizo hauwezi kusitishwa hata kama biashara mafuta itapungua, kwa sababu Rasha inaendelea kudhamini vipuri kwa ajili ya zana kongwe za kijeshi za India. Wakati huo huo kiwango cha biashara kati kufi ya nchi mbili kilifikia dola bilioni 68.7 mwaka 2024-2025, yaani karibu mara sita ya kiwango cha kabla ya janga la maambukizi ya korona. Hata hivyo mauzo ya India kwa Russia ni chini ya dola bilioni tano kwa mwaka, na new Delhi inataka kuwa na sehemu kubwa katika soko la dawa, magari na huduma nyinginezo huko nchini Russia. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu katika sehemu ya 67 ya mfululizo huu. Leo tutaendelea kuzungumzia maisha ya Nabii Isa alaihi ssalam. Kama mnakumbuka tulibainisha katika kipindi kilichopita kuhusiana na kuzaliwa Nabi Isa Masihi alaihissalam. Tuliona jinsi mama yake yaani Mariam binti Amran alivyotaabika na kukumbwa na wasiwasi na mashaka makubwa, akihofia namna atakavyokabiliwa na tuhuma ya kuwa na mtoto bila mume. Aidha tulibainisha jinsi alivyopata utulivu baada ya kuona uhakika kwamba Mwenyezi Mungu aliyempatia mtoto huyo bila shaka atamlinda na kumtetea mkabala wa tuhuma yoyote. kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Hatimaye Mariam, kwa kujiamini, akiwa amemkumbatia mwanawe mchanga, alirudi kutoka jangwani na kwenda kwa jamaa na marafiki zake. Sehemu nyingine ya kisa cha maisha ya Mariam na nabi ya Isa alayhimassalaam inaelezwa katika Qurani tukufu kuanzia aya 27 hadi 33 za surat Maryam. Aya za 27 na 28 za sura tuliyotangulia kuitaja zinasema: akenda naye kwa jamaa zake amembeba. Wakasema, ewe Mariam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada wa Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu, wala mama yako hakuwa kahaba. Walipomwona mtoto mchanga mikononi mwa Mariam, waliguswa na kushtuka sana. Walikuwa wakijua utakasifu wa zamani wa Mariam, ucha Mungu na utu wake. Kwa hiyo walistajabu kwa walioliona, wengine walihukumu kwa haraka na kidhahiri, walifungua vinywa vyao na kumlaumu wakasema, ewe Mariam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu wala mama yako hakuwa kahaba. Walikuwa wakisema baba na mama yako walikuwa watu wema, ni hali gani hii tunayoiona kwako kwa wakati huu? Maryam, kwa amri ya mwenyezi Mungu, alikaa kimya. Kitu pekee alichofanya ni kuwaashiria mtoto wake, yani Isa. Lakini kitendo hiki kiliwashangaza zaidi hadhirina. Aya za 29 hadi 33 za Surati Maryam zinaendelea kubainisha kisa hiki kwa kusema akawaashiria mtoto wakasema, vipi tumsemeze aliye bado mdogo yumo susuni? Mtoto akasema, hakika mimi ni mtumwa wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenijalia ni mwenye kubarikiwa popote pale ni wapo, na ameniusia sala na zaka, maadamu ni hai na nimtendee wema mama yangu, wala hakunifanya niwe jeuri mwovu, na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Aya hizi kwa maneno mafupi mazito yaliyo wazi na fasaha zinatoa taswira ya wazi kabisa ya utu na tabia ya Isa alaihissalam, na kukataa mawazo yoyote ya uongo au kishirikina kuhusu tabia yake. Aya zilizotangulia zinaeleza baadhi ya sifa kuu za Isa Masih, na mwanzoni mwa sifa hizo zote anajitambulisha kuwa ni mja wa Mungu. Eh, hii inasisitiza ukweli kwamba nafasi na daraja ya juu kabisa ni uja wa mwenyezi Mungu. Kufuatia hilo Qur'ani tukufu inamtambua kama aliyekuja na kitabu na kisha inaashiria utume wa nabii Isa. Bila shaka tunajua kwamba utume siku zote hauambatani na kuwa na kitabu cha mbinguni. Baada ya hapo aya zilizotangulia zinaeleza kubarikiwa nabii Isa na kuwa yeye ndiyo chanzo cha wema, baraka na athari za kudumu kwa jamii. Kisha zinaashiria miongoni mwa mipango ya Isa kuwa ni sala na zaka. Hii ni kutokana na umuhimu wa ajabu wa mambo haya mawili, yaani sala na zaka, ambazo zinachukuliwa kuwa mipango na ratiba za pamoja za dini za mbinguni. Ikumbukwe kwamba swala na zaka ni funguo za mawasiliano baina ya muumba na viumbe wake. Baada ya hapo, Qurani tukufu inazungumzia suala la kumtendea wema mama, ambayo ni miongoni mwa tabia za mitume wa Mwenyezi Mungu. Hatimaye aya inayofuata inaashiria kwamba Isa alaihi ssalamu si dhalimu jeuri, wala mtu mwovu. Eh, hii inamaanisha kwamba hatafuti udhalimu, utawala au uonevu juu ya watu. Yeye ni mnyenyekevu, mkweli na mwenye kutambua haki, mwenye huruma na mwenye kupigania uadilifu kwa ajili ya watu. Kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Nabii Isa alaihi salamu alizaliwa na mama bila kuwa na baba, na kwa vile tunasoma katika aya hizi kwamba anazungumzia wema wake kwa mama yake huku akitaja heshima zake, huu ni ushahidi wa wazi wa umuhimu wa nafasi ya mama. Zaidi ya hayo, aya hizo zinaonyesha kwamba mtoto huyo mchanga ambaye alianza kusema kimiujiza alijua kwamba alikuwa mtoto wa kipekee ambaye alizaliwa na mama tu bila kuwa na baba. Katika aya hizi Nabii Isa alaihi salamu anajiombea dua na ombi analoomba kwa Mwenyezi Mungu mwanzoni kabisa mwa maisha yake yenye baraka ni e Mwenyezi Mungu, ni hifadhi na nipe amani katika siku hizi tatu siku ya kuzaliwa kwangu, siku ya kufa kwangu, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai, e siku ya kiama. Aya ya 33 ya sura Temariamu inasema: na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Siku hizi tatu katika maisha ya mtu ni muhimu sana na za kutisha na ni kwa neema Mwenyezi Mungu tu ambapo mtu anaweza kuishi kwa usalama. Hapana shaka kwamba idadi ya watu safi na wastahili, wakiongozwa na manabii wa kiungu, wanasalimika kunako upotofu na kuokoka kwenye njia hatari tangu kuzaliwa hadi ufufuo kwa huba na mapenzi ya Mwenyezi Mungu, na kinyume na hivyo haiwezekani. Baada ya kutoa taswira ya wazi kuhusiana na tukio la kuzaliwa Isa alayhi salam, Korani tukufu inakanusha ushirikina na kauli za shirki zilizotolewa kuhusu Nabi Isa alayhi ssalam, ambapo aya za 34 na 35 zinasema: huyu ndiye Isa mwana wa Maryam, ndio kauli ya haki ambayo wanaifanyia shaka. Haiwi kwa Mwenyezi Mungu kuwa na mwana subhanahu, yeye ametakasika. Anapolihukumia jambo, basi huliambia tu kuwa likawa. Ijapokuwa Nabii Isa alayhi salamu aliumbwa na kuzaliwa kimeujiza, lakini zama za mwanzo za maisha yake zilikuwa kama wanadamu wengine, yaani alipitia kipindi cha kuwa tumboni kwa mama yake na baada ya kuzaliwa kwake, kama walivyo watoto wengine, alilelewa katika mikono ya mama yake hadi akakuwa na kufikia hatua ya utu uzima. Katika aya nyingi za Qurani Tukufu, kitabu hiki kitakatifu kinataja jina la Isa pamoja na jina la mama yake Mariam, na hivyo kusisitiza kuwa yeye ni mwana wa Mariam na mtoto wa binadamu, ikiwa ni utangulizi wa kuukana uwana wa Mungu. Kwa njia hii, Qurani tukufu inakatana kupinga vikali kauli kwamba yeye ni mwana wa Mungu au ana hadhi ya uungu. Kisha Qurani tukufu inaongeza kuwa hii ndiyo kauli ya kweli ambayo wameitilia shaka na kila mmoja ameshika njia isiyofaa. Hii kwamba Qurani tukufu inasema ndiyo kauli ya haki ambayo wanaifanyia shaka, inaonekana kuwa inawahusu maadui na marafiki wa Kristo, amani iwe juu yake, au kwa maneno mengine Mayahudi na Wakristo. kundi lililopotoka lilitilia shaka usafi na utakasifu wa mama yake na kundi jingine lilimwona Isa alayhi salamu kuwa ni mwana wa Mungu, kisha likazusha suala la utatu na miungu watatu. Aya ya 35 ya Surati Mariam inasema, ahaiwi kwa Mwenyezi Mungu kuwa na mwana. Subhanahu, yeye ametakasika anapolihukumia jambo basi, huliambia tu kuwa likawa. Kimsingi ni kuwa kupata mtoto kunahitajia kuwa na mwili na mpaka, hii ina maana ya kumleta Mungu asiye na kikomo chini ya mwavuli wa sheria za ulimwengu wa kimwili na kumweka ndani ya mipaka ya kiumbe dhaifu na mwenye mipaka. Mwenyezi Mungu yule yule ambaye ni mwenye enzi na mtawala na mwenye mamlaka juu ya ulimwengu wote mzima, na akitaka anaweza kuumba dunia zingine kama huu ulimwengu mkubwa kwa amri moja. Je, si kupotoka kutoka katika kanuni za imani ya Mungu mmoja na imani kwa sisi kumchukulia yeye kuwa na watoto kama wanadamu? Inapaswa kuona hitaji la watoto katika viumbe hai linaanzia wapi? Kwa kuwa muda wa maisha ya viumbe hai ni mdogo na una mpaka, ni muhimu kwao kuzaa watoto ili kuzuia kutoweka kwa kizazi na kuendeleza maisha ya aina zao. Kwa mtazamo wa kijamii, kazi ya pamoja pia inahitaji nguvu zaidi za kibinadamu. E, hiki ndicho kinachomfanya mtu awe na hamu ya kupata watoto. Kwa kuongezea ni kuwa mahitaji ya kihisia na kisaikolojia pamoja na kukabiliana na upweke na hofu inayotokana nayo humtia moyo na kumshajisha mtu kuwa na kizazi chake. Lakini Mungu ambaye ni wa milele na ana uwezo usio na kikomo, hana nafasi ya udhaifu, hana hali ya kutoweza au kuwa mhitaji katika asili yake safi. Kamwe yeye hahitaji kuwa na watoto. Je, yeah, ni kitu kingine isipokuwa hiki kwamba wale ambao wamedai kwamba Mungu ana watoto wamempima kwa viwango vyao vya kimwili na wameona ndani yake yale waliyoyaona ndani yao wenyewe, wakati hakuna chochote chetu kinachofanana na Mungu. Baada ya kujitambulisha kwa sifa tulizotaja, Nabi Isa alayhi ssalam anasisitiza kanuni ya tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu, hasa katika muktadha wa ibada ambapo aya ya 36 ya surati Mariam inasema na hakika Mwenyezi Mungu ni mola wangu mlezi na mola wenu mlezi basi mwabuduni yeye. Hii ndiyo njia iliyonyoka. E, hivyo kwa hakika, tangu mwanzo wa maisha ya unabii Isa alaihi salam, alipigana na aina zote za shirki na daima, kila mahali alisisitiza tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu pamoja na ibada. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu ambapo tutaendelea na maudhui yetu hii, insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini <muchas> Ikiwa leo ni Jumapili, tarehe 7 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano, naielekeza dira ya macho yetu magazetini nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Nipashe Jumapili, na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti hili zinasema: Sikukuu maandamano, hisia mseto, wananchi wahofia Disemba tisa. Waandaa Krismas kwa wasiwasi. Viongozi wa wasii wasikubali kuharibu walikozaliwa. Wengi waendelea kwenda mikoani. LATRA yatoa vibali 72 vya magari ya kubeba abiria. Jela miaka 23 kwa kusafirisha mirungi. Mama na mtoto wafa wakiponda kokoto. Ndoa zinazoelekea kufa zinafufuliwaje? na nguzo ya amani yatajwa, wazee wataka vijana wasikurupuke. Nalishika gazeti la serikali Habari Leo Jumapili, na baadhi ya habari zake katika ukurasa wake wa mbele zinasema: amani kwanza, wadau wawaambia vijana waongozwe na busara na hekima. Si sehemu yapigilia msumari vijana kulinda nchi. Mkakati waanza kupunguza foleni daa. Na ujenzi bandari ya Bagamoyo waiva baadhi ya habari zilizotawala ukurasa wa mbele wa Mwananchi Jumapili zinasema zaidi ya elfu hamsini wafaulu darasa la saba, serikali yapinga kesi ya sherehe za uhuru, na vijana wanavyokosoa misemo ya wahenga mitandaoni. Gazeti la Umachinga kwa upande wake limeandika ujenzi bandari Bagamoyo waiva, mashirika ya umma isiyofanya vizuri kufutwa au kuunganishwa. Nabutiku asisitiza mazungumzo kwa Watanzania. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo na kutana na habari zisemazo matokeo ya darasa la saba yatangazwa, ufaulu wa ongezeka, waziri ana azindua mradi wa pamoja, wanafunzi kumi wa chuo kikuu wateketea kwa moto Peru na Mama Mariam mke wa rais wa Zanzibar asema tushirikiane kutokomeza ukatili wa kijinsia mitandaoni hai akiwa ni ya Tanzania ama huko katika nchi jirani ya Uganda. Naanza na Sunday Monitor ambalo ah, limeandika msimamo wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jaji Byabakama kuwa baada ya kupiga kura wapiga kura unapaswa kuondoka kwenye vituo vya kupiga kura na kurejea makwao na kufuatilia zoezi hilo katika vyombo vya habari, umeibua mjadala iwapo unakinzana na, na sheria. Sandemonita limeakisi pia onyo la polisi ya Tanzania dhidi ya maandamano yanayochochewa na wanaharakati katika mitandao ya kijamii, na kuandika, polisi ya Tanzania imetangaza kuwa maandamano ya aina yoyote yale Disemba 9 mwezi huu yatakuwa ni kinyume cha sheria. Gazeti hili linamnukuu msemaji wa polisi David Misime akisema hawajapokea ombi lolote rasmi la kutoka kwa yoyote la kuomba kibali cha kufanya maandamano hayo. Sunday Vision kwa upande wake limeandika mapigano makali yameendelea kushuhudiwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo siku moja baada ya marais wa nchi hiyo kusaini makubaliano mapya ya amani mjini Washington, Marekani. Katika habari nyingine inayofanana na hiyo, Sunday Vision linafafanua kile kilichofikiwa katika mkataba wa amani baina ya DRC na jirani yake Rwanda. Limeandika pia wazazi wataka haki ya mtoto aliyepigwa shuleni na jeshi la mwonya Bobi Wine, mgombea wa kiti cha uraisi kwa chama cha upinzani cha NUP, kuhusu matamshi ya kuleta mgawanyiko. Nahitimishia nchini Kenya, nikianza na Taifa Jumapili ambalo limeandika, rafiki au adui wa upinzani, matamshi ya Rigathi Gachagua majuzi kuhusu chaguzi ndogo na ugawaji viti, Nairobi ya tishia umoja. Jumwa atangaza kuhama uda serikali yaonya, yatoa wakenya wanaoishi Tanzania. Uongozi wa Oburu, ODM wakosolewa na DCI asema utapeli wa kidijitali umeongezeka. Taifa Leo limeandika katika habari yake nyingine, ziara ya rais William Ruto nchini Marekani wiki hii imezaa mikataba mikubwa ya ufadhili na kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia, lakini pia imeanika hatari na changamoto za hadhi mpya ya Kenya katika mkakati wa Washington barani Afrika. Ziara hiyo naweza kuingia katika historia kama mojawapo ya wa safari muhimu zaidi za kigeni za utawala wake ikifungua upya mfumo wa usaidizi wa Marekani, kuleta makubaliano makubwa ya kifedha na kuiweka Kenya katika ajenda ya Amerika barani Afrika. Habari inayodondoka katika gazeti la Star inasema vijana wa mlima Kenya uda wamtangaza Kindiki kuwa ndio sauti yao ya kisiasa wakihimiza kukomeshwa kwa siasa za makundi. Viongozi wa vijana wametaja uchaguzi mdogo wa Mbere Kaskazini kama ishara ya wazi ya mwelekeo unaopendekezwa wa eneo hilo. Limeandika pia kuwa Ruto awageukia viongozi wa mashinani vikundi ili kupata uungwaji mkono kabla ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekh Omar Chega wa Tanga, Tanzania. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kuna vitu vitano alivifanya kwamba hivyo vitu ni siri. inna Allaha indahu ilmu saa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, ni yeye peke yake ndiye anayejua kwamba kiyama kitasimama lini. wa yunazzilu lghaitha, na ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiye anayejua lini, wakati gani, muda gani, kiasi gani, wapi mvua itanyesha. wa yalamu ma fil arhami na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndiye anayejua vilivyo katika matumbo ya mama ni vitu gani. Sasa hivi kuna elimu bana, kwamba watu wanajua kilichokuwa katika tumbo la mama ni kiumbe gani, ni mke au mume. Hilo ni moja tu katika elfu ambayo watu hawayajui. Unalolijua kwamba huyu atizaliwa atakuwa binti, hilo ni moja Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala yu anajua hata sifa za kiroho za yule kiumbe ambaye atakayezaliwa au aliyekuwa katika tumbo la mama yake vinajua. Hilo ni kipimo gani katika vipimo ambavyo vinajua suala hilo? Hakuna anayejua isipokuwa nani? Ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. wama tadri nafsu madha taksibu ghadha wama tadri nafsu bi ayi ardin tam, na nafsi bwana pamoja na ujanja wake wote haijui nafsi biayi ardhin tamuta, itaangukia wapi? Kifo kitakuja ukiwa wapi? ukiwa unafanya nini? ukiwa na nani? Hii ni siri nzito sana, hii ni siri kubwa sana. Hii ni khususia katika khususiyatil mauti, ni sifa miongoni mwa sifa zilizokuwa katika jambo la mauti linalotulazimu mimi na wewe kuwa na tahadhari sana, mambo tusije tukayafanya vibaya lakini pia inabidi tuwe na tahadhari sana kwa zile harakati zetu tunazozifanya katika huu ulimwengu, kwa sababu haujui ni wapi utadondoka. Wangapi katika watu ambao walikuwa ni madhaifu wa afya, waliishi katika vitanda miaka chungu nzima. Na yule ambaye alikuwa na afya nzuri akawa na kila alichokuwa na kihitaji, alikuwa na madokta wengi, aliamka tu asubuhi akajikuta hayupo tena katika huu ulimwengu. Sasa mimi na wewe inawezekana leo tukawa Tupo katika sehemu nzuri sana, tupo Husainia. Lakini katika harakati zako za kila siku, inawezekana ikawa upo msikitini, inawezekana ikawa umeenda katika sehemu watu wanachangia jambo la kheri, inawezekana ulienda katika jambo ambalo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala yeye alipenda, inawezekana mauti yakakufika na wewe upo katika hali ya kutoa sadaka. Ile ardhi ambapo pale Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekuandikia mauti yako itashuhudia yaumul qiyama kwa kile ambacho ulichokuwa unakifanya. Lakini inakuwaje ikiwa mauti yatakukuta na wewe upo katika hali ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hayupo radhi na hiyo hali? Itakuwaje mauti yanakukuta upo katika ardhi, ndani ya hiyo ardhi wewe unamuasi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hali yako itakuwaje? na ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ile elimu ya kwamba wapi utakufa isije ikawa umejua kwamba a, mimi nitakufa sehemu fulani, wacha nikifika hapa nizidi sheheri. Mwenyezi Mungu elimu hiyo akaifanya iwe ni yake peke yake, anitahini mimi na wewe, ajue kwamba katika kipindi chote cha maisha tutakuwa tayari kumtii yeye, au tutakuwa na vurugu mechi, au tutakuwa na mambo yetu, au tutakuwa na harakati zetu au tutakuwa na yale mambo ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala haya i leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi 16 mfunguo 9 Jamadu Thani mwaka 1447 hijiria, sawa na tarehe 7 Disemba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1026 iliyopita alifariki dunia Ibnu Daraji Kastali, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibnu Daraji alizaliwa mwaka 347 hijiria na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia, huko kusini mwa Uhispania ya leo. Pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya 4 na mwanzoni mwa karne ya 5 hijiria. Ibnu Darraj ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia na mashairi yake, mbali na kuwa na thamani ya kifasihi na kisanaa, pia yanahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania. Tarehe 7 Disemba miaka mia moja na thelathini na sita iliyopita gari la kwanza la kisasa duniani lilitengenezwa. Gari hilo lililokuwa na uwezo wa kutembea kilomita kumi na mbili kwa saa lilitengenezwa na msomi wa kijerumani aliyejulikana kwa jina la Carl Frederick Benz. Gari hilo lilitumia nishati ya petroli au alcohol. Carl Benz alifariki dunia mwaka 1929 miaka 84, iliyopita Katika siku kama ya leo, wakati vita vya pili vya dunia vilipokuwa vimeshadidi barani Ulaya, ndege 200 za kivita za Japan zilishambulia kituo cha kijeshi cha Marekani katika bandari ya Pearl Shambulizi hilo lilifanyika wakati Japan ilipokuwa katika mazungumzo na Marekani kuhusu masuala mashariki mwa Asia. Sambamba na mashambulizi hayo ambayo yaliharibu meli 19 za kivita za Marekani, jeshi la Japani pia lilifanya mashambulizi makubwa katika nchi za kusini mwa Asia. siku kama ya leo miaka 72 iliyopita inayosadifiana na tarehe 16 azar mwaka 1332 hijiria shamsia, upinzani wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Tehran dhidi ya safari ya Richard Nixon, makamu wa rais wa Marekani katika kipindi hicho, hapa nchini ulipelekea wanachuo watatu kuuawa na askari vibaraka wa utawala dhalimu wa Shaha. Safari hiyo ilifanyika miezi mitatu na nusu tu baada ya mapinduzi ya Marekani dhidi ya serikali ya D Musadik. Siku ya pili baada ya mauaji hayo, Richard Nixon alitunukiwa shahada ya heshima uzamivu wa sheria katika chuo kikuu cha Tehran. na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, Abdul Wahab Kayali, mmoja wana mapambano wa Palestina, aliuawa na magaidi wa kizayuni mjini Beirut, Lebanon. Aliingia katika masuala ya kisiasa akiwa mwanafunzi, na risala yake ya shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha London pia ilihusu masuala ya Palestina. Na mapambano ya Waarabu dhidi ya ukoloni na uzayuni. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, asubuhi ya leo kwanza tegeni sikie mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kuangamizwa kiongozi wa genge la kigaidi na mamluki wa Israeli katika ukanda wa Gaza kuni kufeli njama za kijasusi za utawala huo huko Gaza, na unaothibitishwa kwamba njama za kutafuta kundi la kuchukua nafasi ya Hamas ni kamari isiyo na mwisho. Mamia wameandamana katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kulaani matamshi na matusi ya Trump kwa Wasomali. Imarati imewalipa magaidi mil, mamilioni ya dola kumwokoa mwanamfalme. Mamluki wa Saudia na Imarati watwangana Hadhramaut huko nchini Yemen. na mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Misri wameafiki juu ya kuwekwa mazungumzo ya kupanua uhusiano wa mataifa yao. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abasi Rakchi na waziri wa mambo ya nje wa Misri Badr Abdulati wamefanya mazungumzo kwa njia ya simu na kujadili uhusiano wa pande mbili na matukio ya hivi karibuni ya kikanda na kukubaliana kuendelea na mazungumzo yenye lengo la kuimarisha uhusiano kati ya Teherani na Kairo. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera na ninakwageni ni kikutakieni wikendi njema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.