Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na vilevile vile katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Mikoa hiyo ni kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Shinyanga, Kigoma, Mtwara na kupitia hiyo Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Usiku huu humu studioni ni mimi Ahmed Rashid, muhandisi sauti wetu ni bwana Ahmad Kaki na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuletea pia vipindi vya Afrika. Wiki hii tutakuwa na Leo katika Historia na kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za dunia. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Uendesha mashtaka wa ICC aikosoa Marekani kwa kuwafananisha majaji wa mahakama hiyo na magaidi na walanguzi wa dawa za kulevya. Sudani ya watu humo mgambo wa, wa RSF kwa kuua raia 79 Kordofan Kusini. Jumuiya ya, ya wafungwa wa Palestina asema Israeli ina mpango wa kumuua Marwan Barghuthi. Katibu mkuu wa Hizbullah asema Lebanon inakabiliwa na uchokozi hatari wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Naibu mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ameikosoa vikali serikali ya Marekani kwa kuwawekea vikwazo majaji wa mahakama hiyo ya kimataifa, hatua ambayo amesema inaakisi jinsi Washington inavyowalenga magaidi na wafanyabiashara wa dawa za kulevya. Mame Mandiaye Niang ameikosoa serikali ya Donald Trump wa Marekani. Kuna kumwambia unaweza usikubaliane na kile tunachofanya, lakini kamwe haupaswi kutuweka kwenye orodha ya magaidi au walanguzi wa dawa za kulevya. Ni Ange, pamoja na majaji wa ngazi ya juu wa mahakama ya ICC, wamewekewa vikwazo na serikali ya Trump ili kulipiza kisasi kwa mahakama hiyo ambayo imetoa waranti wa kutiwa mbaroni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wa zamani wa vita wa utawala huo Yoav Galante kwa tuhuma za kuhusika na jinai za kivita na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Ghaza. Novemba 21 mwaka jana, baada ya kuchunguza jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake huko Dhihegu, Holanzi, ilitoa hati ya kutia mbaroni Netanyahu na Galant kwa kutenda jinai na kuwasababishia njaa kwa makusudi wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Naibu mwendesha mashtaka wa ICC amesema kuwa kitendo cha kuilenga mahakama ya ICC, mahakama pekee ya kudumu duniani yenye jukumu la kufuatilia na kutoa hukumu kwa kesi kubwa, kinahatarisha kuiondolea uhalali taasisi hiyo muhimu. Mame Mandiaye Niange ameongeza kwamba inatia wasiwasi kuona kuwa hati za kuwatia mbaroni Netanyahu na Galant zimeshindwa kuwafikisha washukiwa hao mbele ya mahakama. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC haina kikosi cha polisi na inategemea nchi wanachama kuwatia mbaroni washukiwa na kisha kuwafikisha mbele ya mahakama hiyo huko Vihege. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan amewatuhumu wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF kuwa wameua raia 79 wakiwemo watoto wadogo 43 katika mauaji ya umati kwenye mji wa Kalogi katika jimbo la Kordofan Kusini. Taarifa ya wizara ya mambo ya nchi ya Sudan imeeleza kuwa mashambulizi hayo ni sehemu ya kampeni inayoendelea ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na wanamgambo wa RSF dhidi ya jamii za Wasudani. Mashambulizi ya siku ya Alhamisi yaliua raia 79 wakiwemo watoto na wanawake 43. Wizara ya mambo ya nchi ya Sudani imesema kuwa wanamgambo wa RSF walilenga kwa roketi skuli ya watoto wadogo yanishekechea kwa lengo la kuua idadi kubwa ya watoto wadogo Wakati wenyeji walipokimbilia kuwasaidia majeruhi, wanamgambo wa RSF walishambulia tena skuli hiyo ya chekechea na kufanya mauaji zaidi, ikiwa ni pamoja na kuua watoto ambao walinusurika katika shambulio la kwanza, imeongeza taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Sudan. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wanamgambo wa RSF waliwakimbiza majeruhi na madaktari waliokuwepo hospitalini na hivyo 38. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Sudan imeongeza kuwa mashambulizi hayo ni ushahidi mpya kwamba wanamgambo wa RSF wanatafsiri kimya cha jamii ya kimataifa kama kichocheo na idhini ya kuendelea kufanya ukatili. Wakati huo wa huo, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turke ametoa indhari kuhusu hatari ya kuzuka wimbi jipya la ukatili katika eneo la Kordofan huko Sudan baada ya kushadidi mapigano kati ya jeshi la Sudani SAF na waasi wa RSF na kundi la Harakati ya Ukombozi wa Wananchi wa Sudan Kaskazini SPLMN. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teherani, DHA Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kundi la kutetea wafungwa wa Palestina la the Palestinian Prisoners Society PPS limeonya juu ya njama hatari ndani ya magereza ya Israeli ya kumuua kiongozi mtajika wa Palestina Marwan Barghuthi aliyetekwa nyara huku kukiwa na ripoti za kukandamiza na kudhalilishwa pakubwa kiongozi huyo wa Palestina. Israeli inafanya njama ya kumuua Marwan Barghouti huku mashinikizo ya kimataifa yakiongezeka ya kutaka kuachiliwa huru kiongozi huyo wa Palestina. Kundi hilo la kutetea wafungwa wa Palestina limetangaza kuwa kushtadi mashambulizi dhidi ya Barghuthi kunadhihirisha malengo ya kutisha ndani ya utawala ghasibu wa Israel ya kummaliza kiongozi huyo mtajika wa Palestina. Amjad Annajar, mkurugenzi wa The Palestinian Prisoners Society, PPS, ameuomba Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa kuingilia kati bila ya kuchelewa. Aidha ametoa mwito kwa kamati ya Umoja wa Mataifa kumtembelea Barghuthi kutathmini hali yake akiwa kizuizini na kushinikiza utawala wa kizayuni umwachilie huru na kushughulikia hali yake ya kiafya kabla haijakuwa mbaya zaidi. Ripoti zinasema kwamba Barghuthi ana hali mbaya baada ya familia yake kusema kuwa imearifiwa kuhusu unyanyasaji na ukatili anaokumbana nao katika magereza ya kuogofya ya Israeli. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Sheikh Naim Qasim, amesema kuwa nchi hiyo inakabiliwa na uchokozi hatari na wa kujitanua wa Israeli ambao unapaswa kukabiliwa kwa njia yoyote ile. Katibu mkuu wa Hizbullah alisema jana katika hotuba aliyoitoa kwa njia ya televisheni katika shughuli ya kuwaenzi wasomi walioua washahidi. Sheikh Naim Kasim amesisitiza kuwa hatua za Israeli ni za kujitanua na kwamba utawala huo ghasibu hauheshimu makubaliano ya kusitisha vita yaliyofikiwa mwaka jana, ingawa Lebanon na makundi yake ya mukawama yanaheshimu makubaliano hayo. Ameongeza kuwa hatua za kujitanua za utawala wa kizayuni si kwa ajili ya kupo kwenye silaha mukawama, bali kuikalia kwa mabavu Lebanon na kuanza kufanya kile kinachojulikana kama eti Israel kubwa. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa Marekani na Israel hazipaswi kuingilia masuala ya ndani ya Lebanon, ya Lebanoni au mikakati yake ya ulinzi. Amesema silaha za mukawama na uwezo wa kiulinzi wa Lebanon wa kukabiliana na uchokozi wowote si suala la kujadiliwa. Tutajihami sisi wenyewe, watu wetu na nchi yetu, na tuko tayari kujitolea, hatutosalimu amri, amesema Shekh Naim Kasim, katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon. Ameitaka serikali ya nchi hiyo kutimiza majukumu yake, hususan katika kulinda mamlaka ya kujitawala, kuijenga nchi na kuimarisha uchumi na kuongeza kuwa madola ya kibeberu yanafanya kila linalowezekana kuifuta Hizbullah kwa sababu ya mradi wake wa kitaifa ambao unatoa mwito wa ukombozi, uhuru na utu. Na watumiaji wa mitandao ya kijamii wamesema kwamba hatua ya shirikisho la soka duniani FIFA la kumpa tunzo ya amani rais wa Marekani Donald Trump ndiyo habari ya kipuuzi zaidi ambayo imewahi kusikika maishani mwao. Wanaharakati wa kimataifa wametilia shaka uamuzi wa FIFA wa kumpa Trump tunzo ya amani na kuudhi haki kwa kuchapisha picha na mchoro wa katuni akizungumzia jinsi rais huyo wa Marekani alivyotuma silaha zinazotumiwa na Israel katika mauaji ya kimbari ya Wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza, kutochukua kwake hatua za kivitendo za kuzuia vita vya Gaza kwa wakati mwafaka na mienendo yake mingine ya kivita dhidi ya nchi nyingine kama Venezuela. Wadau wa mitandao ya kijamii wamehitaja hatua ya FIFA kuwa ni mchezo wa kisiasa usiostahili heshima ya shirika la kimataifa la FIFA. Tuzo ya kwanza ya amani ya FIFA ilitangazwa jana kwa mara ya kwanza na kutolewa baadaye kupewa Rais wa Marekani Donald Trump wakati wa hafla ya draw ya kombe la dunia. Baadhi ya wa watumiaji wa mitandao ya kijamii pia wamekitaja kitendo cha FIFA kuwa ni kielelezo cha udhaifu na utegemezi wa shirikisho hilo la kimataifa la mpira wa miguu wakisisitiza kwamba kumpa tunzo ya amani mtu kama Trump kumebakisha doa la fedheha na aibu katika kipaji cha FIFA. Vilevile wametoa mwito wa kususiwa mashindano ya kombe la dunia yatakayofanyika mwakani. Mmoja watu wa watumiaji wa mitandao ya kijamii amesema hatua ya FIFA ya kumpa Trump tunzo ya amani ni kichekesho cha karne mdao mwingine wa mitandao ya kijamii amesema baada ya Trump kupewa tunzo ya amani ya FIFA, huenda pia shirikisho la soka duniani likatoa tunzo hiyo kwa wazayuni wa Israeli kwa kuwaua kidhulma watu wa Palestina. Mtumiaji mwingine ameandika, dunia hii inaonekana kutawaliwa na watu makatili sasa tunzo hazitolewi kwa msingi wa kutenda wema bali kwa msingi wa maslahi na faida. Haijalishi anayepewa ni mwovu kiasi gani, atapewa tunzo ali mradi tu ana faida na maslahi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa tena. Teherani. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na matangazo yetu haya yanasikika kwa njia ya moja kwa moja kupitia satelaiti na kwenye intaneti na vilevile vile kupitia masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa huko Tanzania kama vile uh, Tanga, Mwanza, Singida na kwingineko na kupitia Radio Maarifa FM. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kumpa Trump tunzo ya amani ya FIFA ni ubunifu au ni mchezo wa kisiasa jana disemba 5, 2025 kituo cha sanaa za maonyesho cha john f kennedy kilikuwa jukwaa la maonyesho ya kisiasa na kimichezo Hafla ya draw ya mwisho ya mashindano ya kombe la dunia FIFA 2026 ambayo yamepangwa kufanyika Marekani, Canada na Mexico, ili aadhimishwa na tukio la kushangaza na la ajabu, nalo ni kukabidhiwa tunzo ya amani ya FIFA Rais wa Marekani Donald Trump katika draw ya kombe la dunia 2026. Donald Trump amepewa tunzo mpya ya Amani ya FIFA, suala ambalo limekosolewa vikali katika duru mbalimbali mbali duniani. Uamuzi huo wa FIFA unaonekana kama jaribio la kuimarisha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na Trump, na wengi wanaotambua kuwa ni kujipendekeza na kujikomba kwa kiongozi huyo wa Marekani. Tunzo hiyo mpya ambayo imepewa jina rasmi la Tunzo ya Amani ya FIFA soka inaunganisha dunia, imetolewa kwa mara ya kwanza kwa Trump na imesababisha wimbi kubwa la hisia kali. Katika hafla hiyo, rais wa FIFA Gianni Infantino alimpa Trump medali ya dhahabu kwa tabasamu lililoandamana na sifa kemkemu, akisema, unaweza kuvaa medali hii nzuri popote unapotaka. Trump akiwa na sura ya kuridhika, kwa kufidia kushindwa kwake kupata tuzo ya amani ya Nobel, alivaa medali hiyo shingoni hapo hapo, akiitaja kuwa ni ishara ya jitihada zake kwa ajili ya amani ya dunia kama alivyodai. FIFA imeanzisha tuzo hiyo kama ubunifu wa kila mwaka na itakuwa ikitolewa kwa watu binafsi ambao wamefanya jitihada kubwa na za kipekee kwa ajili ya amani na kuwaunganisha watu wa dunia. Trump ambaye amekuwa akitumia vyombo vya habari na mambo mengine kama chombo cha kukuza chapa yake ya binafsi, amelitaja tukio hilo la kupewa tunzo ya FIFA kuwa ni wakati wa kihistoria kwa soka na amani, na ameahidi huyafanya mashindano ya kombe la dunia 2026 kwa tukio kubwa zaidi la amani katika historia. Hata hivyo, watu wengi wameiona tunzo hiyo kuwa si heshima ya kweli, bali ni ubarakala na kujikomba waziwazi wazi shirikisho la FIFA ili kuhakikisha mafanikio ya kombe la dunia 2026 yanafikiwa. Kwa kitendo hicho, FIFA, shirika ambalo kwa kawaida usisitiza sera ya kutoegemea upande wowote limetumbukia katika mchezo wa kisiasa wakosoaji wakiwemo wanaharakati wa haki za binadamu wameutaja uamuzi huo kuwa wa kipuuzi na mchafu kwa mfano mwanaharakati wa haki za binadamu mgraide, gerade, Mohiber amesema katika mahojiano na televisheni ya Al Jazeera kwamba baada ya miaka miwili ya ushiriki wa FIFA katika mauaji ya kimbari ya Palestina, Infantino na washirika wenzake sasa wamebuni tunzo mpya ya amani ili kujiunga waziwazi na Trump. Ukosoaji huo unarejea nyuma katika uhusiano mkubwa wa Gianni Infantino na Donald Trump ambao ulianza tangu Marekani ilipofuzu kura ya kuandaa mashindano ya kombe la dunia FIFA 2026 na unajumuisha mkutano wa mara kwa mara mikutano wa mara kwa mara na wawili hao na kuungana mkono pande zote hizo mbili. Vyombo vya habari vya magharibi pia vimetumia fursa hiyo kudhihaki hatua hiyo ya FIFA. Gazeti la The Guardian limeandika katika makala ya kejeli kwamba Trump ashinda tunzo ya amani ya FIFA, je, VAR inaweza kuibatilisha? Gazeti hilo limeelezea hafla ya dro ya mwisho ya mashindano ya kombe la dunia ya FIFA elfu mbili ishirini na sita huko Marekani kwani onyesho la bei rahisi lililobuniwa kwa ajili ya kumfurahisha tu Trump. Hata ndani ya Marekani kwenyewe Wademokrati wameita hatua hiyo kuwa ni mchezo wa kisiasa wa FIFA kwa ajili ya kuishawishi Washington. Gazeti la USA Today limeripoti kwamba Trump alikuwa mshindi wa tunzo hiyo tangu miezi kadhaa iliyopita, jambo ambalo linaimarisha tuhuma kwamba ilibuniwa hivyo, hasa kwa kutilia maanani kwamba hakukuwa na ushindani wowote kwa ajili ya tunzo hiyo, na Trump ndiye aliyekuwa mgombea pekee. Ukosoaji huo unatokana na historia tata ya FIFA, shirika ambalo limekabiliwa na kashfa za ufisadi na tuhuma za ubaguzi wa rangi, na sasa limehatarisha zaidi uaminifu wake kwa kuingia katika mchezo wa kisiasa. Hatimaye, inatupasa kusema kwamba kumpa Trump tunzo ya amani ya FIFA ni ishara ya kupingana michezo na siasa badala ya kuwa nembo ya umoja na mshikamano. Kwa kupewa medali hiyo, Trump ameongeza kwenye mkusanyo wake binafsi wa tunzo, lakini FIFA imeibua maswali mazito kuhusu uhuru na kujitawala kwake. Je, tunzo hiyo ya kila mwaka itakuwa chombo cha kidiplomasia ya mchezo au nembo ya ufisadi wa kisiasa? Muda na labda au utendaji wa FIFA katika miaka ijayo utaweka wazi jibu la swali hilo. Ama kilicho na uhakika ni kwamba tukio hilo limehamisha mjadala kutoka uwanja wa mpira wa miguu hadi uwanja wa kimataifa, na kuonyesha kwamba siasa zipo wakati wote katika ulimwengu wa michezo na kwamba kujificha FIFA katika mwega wa kudai kwamba haipendelei upande wowote, imedhihirika wazi kwamba ni uongo usioweza kukanushika. Iran idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania hasa Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Mtwara, Kigoma na pamoja na Shinyanga kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni +98 9035065487. Email yetu ni swahili radio at irib ir. Sasa ni wakati wa kuleteni vipindi vyetu usiku huu, na tutakuwa na Afrika wiki hii. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha ka, chetu cha kawaida cha kila siku cha leo katika historia. Tutakuleteni pia kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia. Matangazo haya Afrika. Afrika wiki hii. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu bara la Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tokayoangazia leo ni pamoja na Rais Samia Suluhu Hassan anasema vurugu za uchaguzi Tanzania zililenga kuiangusha serikali Bunge Kenya wawatuhumu wanajeshi wa Uingereza kwa unyanyasaji wa kingono na uharibifu wa mazingira. Ethiopia yapinga madai ya kikoloni ya Misri kuhusu mzozo wa bwawa la Nile. Na waziri mkuu wa Somalia akosoa kauli za dharau za Trump kuhusu Somalia na wahamiaji wa Kisomali. Karibuni. Rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania amefichua kuwa vurugu za uchaguzi wa Oktoba 29 ziliratibiwa na watu wa ndani na nje ya nchi kwa lengo la kuibomoa serikali na kuzionya vikali taasisi za dini. Rais Samia ameasema hayo wiki hii katika hotuba yake na wazee yenye ujumbe mzito wa kiusalama. Ameeleza kuwa baadhi ya wahusika wamekuwa wakituma salamu serikalini waki wa masharti ya kuzungumza lakini akasisitiza kuwa serikali haitalazimishwa wala kupewa masharti na mtu yeyote. Amesema serikali hii haiwezi kuamrishwa, amesema Tanzania pia ni nchi huru. Rais Samia amesema pia kuwa wapo wanaoishinikiza serikali imwachie mtu fulani kama sharti la maridhiano, jambo alilolikataa, akisema maridhiano hayataongozwa kwa mashinikizo kutoka nje. Akifanua nukta hiyo, Rais Samia amesema hawana hata aibu, nje huko wanakaa, oh, Tanzania ifanye moja, ifanye mbili, ifanye tatu, halafu ndiyo itakuwa hivi hivyi. Niwaulize ndugu zangu, niwaulize kwao, hayatokei kwao, hayatokei. Tumenyanyua sauti sisi kusema ya kwao, wanadhania bado wao ni masters wetu, ni wakoloni kwetu. Kitu gani? Ni fedha chache wanayotugaia, na fedha yenyewe sasa hivi haipo tunafanya biashara wao wapate na sisi tupate, ndipo tunaposimamia nataka niwaambie ndugu zangu wa Tanzania. Halkadhalika, ameongeza kuwa Chama cha Mapinduzi CCM kilishinda uchaguzi kwa asilimia tisini na saba na kwamba wanaouliza kwa nini asilimia hiyo ni kubwa hawakuwepo kwenye uchaguzi, hivyo hawapaswi kutilia shaka maamuzi ya waliojitokeza kupiga kura. Rais Samia Suluhu Hassan amezionya taasisi za dini ambazo kwa namna mmoja au nyingine amesema zime jiingiza kwenye mkumbo wa mijadala na matamko yanayochochea mgawanyiko wa kidini. Akilitaja moja kwa moja Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, TEC, Rais Samia amesema limekuwa likitoa matamko mara kwa mara, ikiwemo matamko manane yaliyotolewa katika kipindi kifupi. Hata hivyo, amesema hata ndani ya TEC yenyewe kuna viongozi wanaopinga matamko hayo wakiita batili, jambo analosema linaonyesha kuwa msimamo huo si wa taasisi nzima. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, rais Samia amesema taasisi zetu za dini, tunasema Tanzania haina dini, sindio? Lakini watu wetu wa Tanzania tuna dini na tuna dini za madhehe, na madhehebu mbalimbali. Tuna dini kuu sijui nne sijui tano. Tuna Wakristo tuna Waislamu tuna mabaniani tuna mamonki wale sijui buda na wengine ambazo ziko huko zinafanywa, lakini kubwa ni hizo nne au tano. Na hizi nne au tano zina madhehebu mbali mbali. Kwa Waislamu, kuna suni kuna ibadhi kuna bohora kuna subinani kuna mambo mengi tupo, lakini na Wakristo na wenyewe wana madhehebu yao tofauti tofauti. Kikatiba na sheria za nchi hakuna madhehebu hata moja ya dini yoyote imepewa uwezo kikatiba na kisheria kutoa matamko ya ku override madhehebu ma mengine yote ya dini hakuna hakuna kwa wasitokeze watu wakajibebesha hilo siku zote nasema Tanzania hii haina mwenyewe wenyewe ni sote hakuna mwenye certificate anaweza kusema Tanzania ni yangu na itaongozwa anavyotaka mimi hakuna tuna sheria zetu tuna katiba yetu Tumeamua kwa democratic country, tuta, tutaendesha uh, demokrasia yetu kwa njia tulizokubaliana, lakini viongozi wa dini msijifishe majoho ya kwamba nyinyi ndio mnaweza kuoverrun nchi hii, hakuna, hakuna. Tutakwenda kwa katiba na sheria ya nchi hii hatutaendeshwa na madhehebu yoyote ya dini, madhehebu ya dini na wafuasi wao Halikadhalika uh, rais uh, Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Tanzania inakodolewa macho ya tamaa kutokana na utajiri mkubwa wa mali asili, na hivyo ametoa wito kwa wananchi kuungana. Hebu tumsikilize. Nataka niwaambie ndugu zangu wa Tanzania, kawaida mwanamke mzuri ndio anaepiganiwa. Uongo kweli? Utakuta watu wanafokeana, wanapigana, wana nini? Ukicheki majanadume mawili matatu yanapigana, katikati kuna mwanamke mzuri. Sasa nchi yetu hii Alhamdulillah Mungu katumba vizuri. Katuweka pahali pazuri sana. Kama ninavyowaambia Tanzania ni lango la kuingia Afrika. Tanzania inaweza ikatumika vizuri sana kibiashara. Inaweza ikatumika vizuri sana kisiasa za dunia. Inaweza ikatumika. Tatizo ni siasa tulionayo. Siasa ya kutofungamana kwa upande wowote. Kwa hiyo, wengine wanakuja mlango huu kueni na sisi, wengine wanakuja huu. Lakini pia mali Mungu alizotumba nazo, madini. Tanzania sisi tuna bahari ambayo kwa kupitia bahari unaweza kwenda kokote ulimwenguni. Tanzania tuna maziwa makubwa ambayo kwa kutumia hayo unaweza kufanya biashara yoyote na nchi jirani hapa, na ukasafirisha vyovyote vile kwenda nchi jirani. Tanzania tuna ardhi nzuri ya kilimo, na ndio maana tunajitosheleza kwa chakula kwa asilimia mia moja ishirini na nane tunakula na tunauza. Kubwa zaidi, serikali tumejua kwamba kilimo ndio kila kitu chetu, kwao tunatoa ruzuku kwa wakulima wazalishe zaidi mazao ya chakula na ya biashara. Tanzania sisi tuna hayo madini ambayo, sasa kuna madini yanaitwa madini adimu duniani, ndio dunia yote imetoa macho hapo. Kwa hiyo tunapigwa, tunalembewa mawe kwa vile Mungu alivyotuumba. Sasa nataka niwaambie, maumbile yetu na utajiri wetu isiwe laana tukauana sisi kwa sisi kwa kushawishiwa na wanaotolea macho nchi yetu. Hapana, mjenga nchi ni mwananchi. Huu ni wakati wa Watanzania kushikana, ndugu zangu. Ripoti ya uchunguzi wa bunge la Kenya imewatuhumu wanajeshi wa Uingereza walioko nchini humo kwa unyanyasaji wa mara kwa mara wa kingono, mazoezi yasiyo salama, na ukiukwaji wa mazingira. Ripoti hiyo imebainisha kuwa mienendo hiyo imewafanya wanajeshi hao ajinabii kujiona kama kikosi eh, vamizi. Ripoti hiyo iliyotolewa wiki hii na kamati ya ulinzi na mahusiano ya nje ya bunge la Kenya imeakisi hasira na malalamiko wa mkabala wa vitendo vinavyofanywa na kitengo cha mafunzo cha kijeshi e, cha Uingereza nchini Kenya, a, kwa kifupi BATUK, ambacho hupokea maelfu ya wanajeshi wa Uingereza kila mwaka. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imeliambia e, shirika la habari la Reuters kwamba inajutia sana matatizo yaliyoripotiwa kufuatia uwepo wa kijeshi wa nchi hiyo huko Kenya, na kwamba iko tayari kuchunguza madai yoyote mapya mara ushahidi utakapowasilishwa. Kesi maarufu zaidi inahusu mauaji ya Agnes Wanjiru aliyekuwa na umri wa miaka 21 hrm yaliyojiri mwaka elfu mbili kumi na mbili karibu na kambi ya mafunzo ya Waingereza huko Nanyuki. Mshukiwa mkuu mwanajeshi wa Uingereza kwa jina la Robert uh, pukis alikamatwa nchini Uingereza mwezi uliopita, baada ya kampeni ya miaka kadhaa ya familia ya Wanjiru na wanaharakati wa Kenya. Mwanajeshi huyo wa Uingereza amekanusha kuhusika na mauaji ya Wanjiru. Ripoti ya kamati ya ulinzi na mahusiano ya nje ya bunge la Kenya imeeleza kuwa vikao vya wanamaji vilivyoendeshwa karibu na uwanja wa mafunzo vimefichua visa vya kutatanisha vya ubakaji, kushambuliwa, watoto waliotelekezwa, na majeraha ya kazi ambayo yanawaathiri waathiri wa Kenya waliokodishwa ili kuondoa silaha ambazo hazijaripuka bila ya kuwa na vitendea kazi kwa ajili ya usalama wao. Katika ripoti hiyo wabunge wa Kenya wamewasilisha ushahidi wa utupaji taka zenye sumu na uharibifu mwingine wa mazingira unaofanywa na, na wanajeshi hao wa Uingereza. Makubaliano ya sasa ya ulinzi kati ya Kenya na Uingereza yalitiwa saini mwaka 2021. Ethiopia imekosoa vikali Misri na kuituhumu nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika kwa kuyumbisha utulivu wa eneo la pembe ya Afrika ili kudumisha ukiritimba wa kikoloni katika mto Nile. Matamshi haya ya Ethiopia yameashiria kuongezeka vita vikali vya maneno ambavyo vimeshika kasi tangu Ethiopia ilipozindua rasmi bwawa lake la Nahdha mwezi Septemba. Katika mkutano na waandishi wa habari, waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia amesema kuwa baadhi ya maafisa wa uh, Misri ambao wamezama katika fikra za kikoloni wanadhani kuwa wana mamlaka ya kudhibiti maji ya mto Nile. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imepinga madai ya kikoloni ya Misri sambamba na shutuma mtawali ya Cairo tangu kukamilika kwa bwawa hilo ikiwa ni pamoja na tuhuma rasmi zilizowasilishwa na waziri wa mambo ya nje wa Misri Badr Al-Abdillati kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mwezi Septemba mwaka huu Eti kwamba Ethiopia ni tishio kuu kwa amani ya Afrika na utulivu wa kikanda. Baada ya kuzinduliwa rasmi Septemba bwawa hilo la Grand Ethiopian Renaissance Dam au Nahda, waziri wa mambo ya nje wa Misri aliwasilisha rasmi malalamiko kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, akitaja kuanza bwawa hilo kuwa eti ni hatua iliyo kinyume cha sheria ya eh, upande mmoja, na kutahadharisha kuwa fikra yoyote eh, potofu kwamba Cairo itafumbia macho maslahi yake yaliyopo eh, ni hadatupu Waziri Mkuu wa Somalia Hamza Abdi Barre siku ya Jumatano alikosoa matamshi ya Rais wa Marekani Donald Trump yaliyolenga uh, Somalia na wahamiaji wa kisomali walioko Marekani, akizungumza katika mkutano wa ubunifu, baada ya kusema Trump ametoa kauli hasi dhidi ya nchi nyingi na kwamba ni bora kumpuuza na kusonga mbele. Trump akizungumza uh, katika kikao chake cha baraza la mawaziri alidai kuwa Wasomali wamepora mabilioni ya dola ya jimbo la Minnesota bila kuchangia chochote, na akaongeza kuwa nchi yao haina maana, inanuka, na hatuwataki hapa, akikusudia hawatakiwi Marekani. Kauli hizi zimeibua upinzani. Gavana wa Minnesota, Tim Walz, amewasifu Wasomali wa eneo hilo huku akimtuhumu Trump kwa kudhalilisha kundi zima la watu waliokimbia vita na kuunda jamii yenye nguvu inayoboresha Minnesota na Marekani kwa ujumla. Wizara ya mambo ya nje ya Somalia kupitia waziri wake Ali Omar imesema kuwa eh, rahisi mno kwa baadhi ya watu kutumia Somalia kama kisingizio cha kuficha kushindwa kwao. Waziri Omar amesema simulizi hiyo si kweli, ni dharau kwa ustahimilivu na kujitolea kwetu. Amewataka wasomali kusimama pamoja kulinda heshima yao na kuonyesha ulimwengu kuwa hawatatumika kama eh, Kete ya mtu yoyote. Ilhan Omar mbunge mwislamu anayewakilisha jimbo la Minnesota kwa tiketi ya chama cha Democrat amejibu mapigo ya Rais Trump wa Marekani baada ya kinara huyo wa Marekani kuanzisha tena mashambulizi ya matusi ya kibaguzi dhidi yake na jamii ya Kisomali wakati wa mkutano na baraza lake la mawaziri uliofanyika Jumanne. Trump alianza tena kutoa kauli ya kibaguzi akimwelezea Ilhan Omar na wahamiaji wengine wa Somali kuwa ni takataka na kuwataka waondoke Marekani. Hii ni sehemu ya kauli ya Trump. Wakati huo huo wa rais Donald Trump wa Marekani wiki hii ameshuhudia kusainiwa Uh, makubaliano ya mapya yanayolenga kukomesha mzozo wa muda mrefu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Marais Felix Tshisekedi wa uh, DRC na Paul Kagame wa Rwanda walisafiri hadi mji mkuu wa Marekani, Washington kwa ajili ya utiaji saini huo ambapo waliungana na viongozi kutoka mataifa mengine kadhaa ya Afrika. Hata hivyo, weledi wa mambo wamekosoa uh, mapatano hayo na kusema lengo asili ni kufungua njia ya kuporwa rasilimali muhimu za madini nadra katika eneo hilo na Marekani pamoja na makampuni mengine ya Kimarekani. Hafla hiyo imefanyika katika wiki hii ambapo Trump ametoa hadharani matamshi ya dharau na matusi eh, dhidi ya nchi ya kiafrika ya Somalia akisema hataki wahamiaji kutoka nchi hiyo ya Afrika Mashariki waingie Marekani. Hayo najiri huku mapigano yakiendelea kuripotiwa wiki hii huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amani Chibalonza Edith ambaye ni mkazi wa Goma amenukuliwa akisema hakuwezi kuwepo na amani maadamu kungali kuna mapigano katika safu za mbele za vita. Marais wenyewe wa Rwanda na DRC e, ambao walifika Washington kusaini mapatano hayo hawakupatiana mkono hata baada ya kutia saini nyaraka hizo za amani, jambo ambalo linaashiria kuwepo hali tete hata baada ya mkataba huo kutiwa saini. na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk ametoa indhari kuhusu hatari ya kuzuka wimbi jipya la ukatili katika eneo la Kordofan, Sudan, baada ya kushadidi mapigano kati ya jeshi la Sudan na waasi wa RSF. Turk ametoa hidhari hiyo kufuatia kuripotiwa vifo vya zaidi ya watu 269 vilivyosababishwa na mashambulizi tangu mwishoni mwa mwezi Novemba. Taarifa kutoka Jeneva, Uswisi, imeeleza kuwa tangu tarehe 25 Oktoba na baada ya wasi wa, wa rfsf kuteka mji wa Bara, ofisi ya haki za binadamu imeorodhesha vifo vya raia wasiopungua 269 kutokana na mashambulizi ya angani, mabomu ya ardhini na mauaji ya kiholela. Uh, hivi karibuni mashambulizi kadhaa yameripotiwa katika maeneo mbalimbali nchini Sudan yakiwa yanatekelezwa na waasi wa RSF ambao wametekeleza jinai na mauaji katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Serikali ya Sudan na watuhumu waasi hao kuwa wanatekeleza mauaji ya kimbari na inasema wanaungwa mkono na serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu. Juhudi za kufikia amani Sudan tokea vita vyaanze, eh, mwaka elfu mbili ishirini na tatu Aprili hadi sasa hazijafua dafu. Naam wapenzi wasikilizaji na skiliza, jina, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Afrika wiki hii, matumaini yangu kuwa ameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, mwezi 15 mfunguo 9 Jamadu Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa sita, na tarehe 6 Disemba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1411 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, vilitokea vita vya Jamal baina ya jeshi la Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitina. Katika vita hivyo, jeshi la Kiislamu lilishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uasi baada ya kushindwa kustahamili uadilifu wa Imamu Ali alaihi ssalam na hivyo kuamua kuvunja baiya na kiapo chao cha utiifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithin, yaani wavunja ahadi, walikuwa Talha na Zubeir ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo batili ya kutaka kutoa utawala kwa kutumia nguvu. <tune> Tarehe 15 jamadi thani mwaka 771, katika siku kama ya leo, miaka 676 iliyopita, alifariki dunia Muhammad bin Hasan al Hilli, maarufu kwa jina la Fakhrul Muhaqiqin, faqihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 Hijiria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Alama Hili na wanachuoni wengine wa zama zake. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita alikufa shahidi rubani Ahmad Keshvari. Brigedia Ahmad Keshvari aliingia katika jeshi la anga la Iran mwaka 1351 hijiria shamsia na kuhitimu mafunzo ya kuendesha helikopta. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Irani mwaka 1979, alitoa mchango mkubwa katika kupambana na makundi yaliyokuwa dhidi ya mapinduzi katika maeneo ya magharibi mwa Iran na baadaye kidogo, aliteuliwa kuwa kamanda wa jeshi la anga katika eneo la Ilam baada ya jeshi la Saddamu Husein kuvamia ardhi ya Iran. Brigedia Keshvari alikuwa mstari wa mbele kupambana na jeshi la adui na kulisababishia hasara kubwa ya nafsi na mali. Ahmad Keshvari aliwa washahidi wa baada ya kukamilisha operesheni iliyokuwa na mafanikio akiwa njiani kurejea nchini. Miaka 35 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia manuchehri jahan Beglu, profesa wa miziki ya kiasili ya Iran akiwa na umri wa miaka 62. Profesa jahan beglu alizaliwa mwaka 1307 hijiria Shamsia. Mwanamuziki huyo wa miziki ya kiasili alijifunza sanaa ya muziki kutoka kwa wasomi wakubwa wa tasnia hiyo na kisha akaelekea Austria na kupata shahada ya juu zaidi katika fani hiyo. Na katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, Wahindu wenye misimamo mikali waliubomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini in India msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe yaani mwaka 1855 na mtawala mmoja mwingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kuwa msikiti huo umejengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la wahindu suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya wa waislamu na wahindu Mwaka elfu moja mia tisa na tisini na mbili Wahindu wenye misimamo ya kufurutu mipaka walivamia msikiti wa Babri na kuubomoa kikamilifu, suala ambalo lilizusha vita baina ya Waislamu na Wahindu. <mulia> Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio airib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 stroke 6767 teheran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu