Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran a aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenda msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika e, matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni e, moja kwa moja a, kutoka studio zetu za Jamajam jam. hapa jijini Teheran katika siku hii ya leo Jumamosi, tarehe kumi na tano Jamadu Thani, ambayo inasadifiana na tarehe sita Disemba. Wapenzi wasikilizaji, tulioandaliani wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio sehemu nyingine ya matangazo yetu haya, ambapo tutakuwa na makala ya Njia ya Nuru. Makala hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha taweza kuwaletea makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na anapenda kukumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya Pars today.ir sw. Uh, na pia kupitia radio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM. Mnaweza pia kupata vipindi vyetu kupitia tovuti ya Iran Radio .ir sw. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. na imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mwanamfalme mwandamizi wa Saudi Arabia asema tishio hasa katika eneo la Asia ya magharibi ni utawala wa Israeli na wala si Iran kama inavyodaiwa. Iran yapangwa na Ubelgiji, Misri na New Zealand katika Kombe la Dunia la FIFA 2026. Na mapigano ya silaha yafunga barabara kuu katika fukwe za magharibi mwa Libya. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mwanamfalme mwandamizi uh, huko nchini Saudi Arabia Turki Al Faisal, ambaye pia ni mkuu wa zamani wa shirika la kijasusi la ufalme huo, amesisitiza katika mkutano wa kimataifa huko Abu Dhabi kwamba kinyume na wanavyodai baadhi ya watu, tishio hasa la eneo hili la Asia ya magharibi si Iran bali ni utawala wa kizayuni ambao ndio unaohatarisha utulivu wa eneo zima. Kwa mujibu wa taarifa ya Turki Alfaisal amebainisha hayo kwenye hotuba yake aliyoitoa katika mkutano wa Mashariki ya Kati na Afrika ulioitishwa na taasisi ya Melken na kusema, maoni yangu mimi ni kwamba bila shaka ni Israel ndiyo inayosababisha matatizo na lazima idhibitiwe na Marekani. Alfaisal amegusia uvamizi wa mara kwa mara unaofanywa na utawala wa Kizayuni dhidi ya Lebnan, Uh, Gaza, uh, na pia Syria akisema kwamba vitendo hivyo vinaonyesha kwamba utawala wa Kizayuni unahisi una nguvu sana na uthibitiki. Mkuu huyo wa zamani wa shirika la ujasusi la Saudia ameendelea kusema, Israeli inaishambulia Syria karibu kila siku, inaendelea na mashambulizi yake dhidi ya Wapalestina huko Gaza na Ukingo wa Magharibi, na hata inafanya mashambulizi huko Lebanon licha ya kuweko makubaliano ya kusitisha vita. Yote haya ni ushahidi usiopingika kwamba Israel ndiyo inayotishia usalama wa eneo hili na si Iran kama wanavyodai baadhi ya watu. Turki al Faisala amezungumzia pia mashambulizi ya Israel dhidi ya ujumbe wa Hamas huko Qatar katika miezi ya hivi karibuni, akisema kwamba shambulio hilo kwa kweli lilikuwa onyo zito kwa kila mtu kwamba nchi za Ghuba ya Uajemi lazima zichukue hatua za pamoja za kulinda usalama wao, na kwamba ushirikiano kwenye masuala ya ulinzi katika Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi si kitu jipya. Matamshi yake hayo yalikuwa ni kuashiria taarifa ya nchi wanachama wa Baraza la Ushirikiano wa Ghuba ya Uajemi kwamba zimo katika kuunda mpango wa kuunda mfumo wa pamoja wa ulinzi wa anga. Kwa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC kimeanza mazoezi makubwa katika Ghuba ya Uajemi kikionyesha uwezo wa hali ya juu wa kujilinda na kushambulia ulioimarishwa kwa akili mnemba au artificial intelligence. Jeshi la wanamaji la IRGC lilianza mazoezi hayo siku ya Alhamisi likisisitiza utayarifu ulioimarishwa wa kijasusi na kuonyesha ari isiyoyumba na uimara wa wanamaji wake wa kukabiliana na tishio lolote. Wakati wa mazoezi hayo vitengo vya IRGC vimewasilisha ujumbe madhubuti kwa kutoa maonyo kwa meli za kivita za Marekani zilizokuwepo katika eneo hilo. Mfumo wa kisasa wa ulinzi wa anga, ikiwa ni pamoja na Nawab Majid na Miswar, pia imetumika katika hali ya vita vya kielektroniki kwa kutumia akili mnemba. Mifumo hiyo iliweza kutambua malengo ya angani na ya majini kwa muda mfupi na kuyapiga kwa usahihi wa hali ya juu. Mazoezi hayo ya kijeshi yaliyopewa jina la Shahid Muhammad Naziri yanafanyika katika Ubaiwa Jemi, eneo la baharini la Nazia Abu Musa, Tom Kubwa, Tom Dogo na visiwa vya Siri, mlango bahari wa Hormuz pamoja na bahari ya Oman. Naziri alikuwa kamanda wa kikosi maalum cha makomando wa wanamaji cha RDC na anatambulika sana nchini Iran kwa kuhusika kwake moja kwa moja katika kutekwa mabaharia kumi wa Kimarekani, wanaume tisa na mwanamke mmoja, walioingia katika ma, eneo maji ya eneo la Iran mnamo Januari 12, eh, 2016 kinyume cha sheria. Mazoezi hayo yanatoa ujumbe wa pande mbili: amani na urafiki kwa nchi jirani, na onyo la wazi kwa maadui kwamba makosa yoyote yatakabiliwa na jibu la haraka. Vikosi vya majini vya Iran na Marekani vimekuwa na historia ndefu ya mapigano katika kuba ya Uajemi, bahari ya Oman na lango bahari la Hormuz tangu miaka ya themanini. Jeshi la wanamaji la Iran mara kwa mara kwa hufanya mazoezi makubwa katika kuba ya Uajemi na bahari ya Oman na hali kadhalika, pia bahari ya Hindi kuonyesha uwezo wake na nguvu katika kukabiliana na madola hasimu ya kigeni mwingineko. Njia ya kuelekea kombe la dunia la FIFA 2026 sasa imewekwa wazi kwa Iran baada ya draw ya Ijumaa usiku mjini Washington DC kuipanga timu ya taifa ya soka ya Iran maarufu kama Team Melli katika kundi G lenye mvuto na msisimko pamoja na Ubelgiji Misri na New Zealand. Sherehe hiyo ilifanyika katika kituo cha Joy F Kennedy na kuhudhuriwa na rais wa FIFA Gianni Infantino, nyota wa zamani wa soka duniani na wajumbe kutoka mataifa yote yaliyofuzu. Kutoka jamhuri ya Kiislami ya Iran walihudhuria kocha mkuu Amir Ghalinui, meneja wa timu Mehdi Mohammad Nabi na Omid Jamali ambaye ni mkuu wa idara ya kimataifa ya shirikisho la soka la Iran, huku nyota wa zamani Mehdi Mahdavikia pia akialikwa na FIFA. Toleo la mwaka elfu mbili ishirini na sita la kombe la dunia la FIFA linaweka historia kwa kupanua mashindano hadi timu 48 zikigawanywa katika makundi kumi na mawili ya timu nne. Kila timu itacheza mechi tatu na mbili bora kutoka kila kundi pamoja na nne bora waliomaliza nafasi ya tatu kuingia hatua mpya ya timu thelathini na mbili. Kuanzia hapo, mashindano yatakuwa ya mchujo wa moja kwa moja. Draw ilifanywa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya FIFA, huku wenyeji Marekani, Kanada na Mexico wakipangwa moja kwa moja katika poti ya kwanza. Infantino aliwaalika maafisa kutoka nchi zote tatu wenyeji jukwani, na kwa ishara ya kipekee kila mmoja alichukua mpira ulioamua kundi lao. Iran iliingia draw kutoka poti ya pili sambamba na Moroko, Uruguay, Swisi, Japan na Senegal. Nyota wa zamani Rio Ferdinand na gwiji wa mpira wa vikapu Shakil O'Nil walishiriki katika kuendesha dro hiyo. Wachambuzi wamesema nafasi ya Iran katika kundi Ji ni ngumu, lakini ina njia ya kupenya hadi hatua ya mchujo. Ratiba ya mechi za Iran tayari imeshajulikana, ambapo Juni 15 itacheza dhidi ya new Zealand, Juni 21 dhidi ya Ubelgiji na Juni 26 dhidi ya Misri. Mechi hizi tatu tayari uh, mechi hizi tatu za hatari kubwa zinaweza kuandika moja ya kampeni zenye matumaini makubwa kwa timu mili katika miaka ya karibuni. Hata hivyo, kivutio cha dr kiligeuka kuwa mjadala pale rais wa Marekani Donald Trump alipopewa nafasi kubwa jukwani, jambo lililofanya mashabiki wengi kuliona tukio hilo kubwa Uh, kuwa la aibu na lisilovutia. Sherehe ambayo ilikusudiwa kuwa sherehe ya mashindano ya timu uh, 48 katika kombe hilo ambalo linaandaliwa kwa pamoja na Marekani, Kanada na Mexico iligeuka kuwa maonyesho yaliyotawaliwa na Trump na Infantino. Infantino amekosolewa vikali kwa kumpa Trump tuzo mpya ya FIFA iliyopewa jina la eti tuzo ya amani Hatua iliyochochea mjadala mkali mitandaoni na kuonekana kama kujipendekeza. Mashabiki walitumia mitandao ya kijamii kulalamika, wakisema draw hiyo imegeuka kuwa ya kusikitisha na ya aibu. Mmoja aliandika, draw ya kombe la dunia inanifanya ni hisi ya aibu. Mwingine aliandika, tuzo ya amani iliyobuniwa kwa ajili ya Trump ni ya kusikitisha kabisa. Sherehe hiyo iliyohusisha pia nyota wa Marekani kama Tom Brady na Aaron Rodgers ilikosolewa kwa utangulizi mrefu na maonyesho yaliyopitiliza. Duru za habari zimeripoti kwamba wanajeshi na walowezi wa kisayuni wameendelea kuvamia maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kuchoma moto nyumba za Wapalestina na kushambulia raia wasio na ulinzi. Kwa mujibu wa, wa taarifa vikosi vamizi vya Israeli jana Ijumaa viliendelea kuvamia maeneo kadhaa ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, lakini vijana wana mapambano ya Kipalestina Walisimama kukabiliana nao kishujaa. Ripoti zinaonyesha kwamba wanajeshi vamizi wa Israel walivamia mji wa, uh, wa Beit Amar uh, na kisha kitongoji cha Ain Sara huko Al Khalil na kurusha mabomu ya sauti. Duru za ndani za Palestina zimeripoti uh, kutokea mapigano kati ya vijana wa Kipalestina na wanajeshi wa utawala haramu Israel wa Israel kwenye maeneo hayo. Uvamizi wa wa wanajeshi wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan umeripotiwa pia kwenye mji wa Beit Furik, uh, huko Nablus, uvamizi ambao umefanyika mara kadhaa, huku wanajeshi makatili wa Israeli wakichoma moto nyumba na maeneo ya kilimo ya Wapalestina bila kujali chochote. Ripoti zinaonyesha kwamba baada ya wanajeshi hao katili wa Israeli kufanya uvamizi na kushambulia makazi ya raia, walifunga barabara kuu na kuzuia harakati za wananchi wa Palestina. Utawala wa kizayuni umeanzisha wimbi jipya la uvamizi na mashambulizi dhidi ya maeneo ya Palestina ya ukingo wa magharibi, hasa kaskazini mwa eneo hilo, katika hali ambayo tangu katikati ya mwezi Januari mwaka huu, sambamba na makubaliano ya kusitishwa mapigano Gaza, o, wanajeshi e, hao wamekuwa wakiyavamia mara kwa mara maeneo ya ukingo wa magharibi na kuwateka nyara vijana wa kipalestina na kuwapeleka kusikojulikana endelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwajieni e, moja kwa moja kutoka hapa tehran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu iran benki ya maendeleo ya afrika imetangaza kuwa imeidhinisha kusamehewa somalia karibu dola milioni 18 na hivyo kufungua njia ya kufutwa kabisa mikopo yote ya nchi hiyo ambayo inajumuishwa kipindi cha baina ya mwaka 2024 na 2039 Benki imesema imechukua hatua hiyo baada ya ustawi kuanza kuonekana Somalia na nchi hiyo ya pembe ya Afrika kufanya mageuzi makubwa ya kiuchumi, usimamizi mzuri wa fedha za umma na uhamasishaji wa mapato ya ndani na utawala bora. Mshauri mkuu wa uendeshaji wa benki ya FDB kwa Somalia Abubakar Sankare, katika taarifa yake, amesema msamaha huu wa deni unafungua mlango wa kuundwa taasisi imara, huduma bora na matumizi mazuri kwa raia wa Somalia, huku athari zikionekana katika maskuli, kliniki, mashamba na masoko kote Somalia. Kwa mujibu wa benki hiyo ya maendeleo ya Afrika, Somalia pia inatimiza ahadi yake ya kupunguza umasikini kwa kuboresha utoaji wa huduma za msingi na kupanua misingi ya kulinda usalama wa familia zinazoishi kwenye eh, hali eh, ngumu. Benki hiyo pia imesema msamaha huo wa deni umekuja kufuatia kukamilika kwa mafanikio mchakato wa mpango wa nchi eh, masikini zilizo na madeni makubwa utapunguza deni la nje la Somalia kwa dola milioni 17.68 za Marekani. Mpango huo uliozinduliwa mwaka 1996 na Benki ya Dunia unafanya kazi ya kupunguza mzigo wa deni usoweza kudhibitiwa kwa nchi zinazokivi vigezo vikali na kujitolea kuonesha sera za kupunguza umasikini kuleta ustawi wa kiuchumi na kupunguza uh, matatizo mengine ya kijamii. Na barabara uh, kuu ya ufukweni inayopita uh, katika eneo la Zawia nchini Libya yapata kilomita sitini magharibi mwa mji mkuu Tripoli imefungwa kabisa tangu Alhamisi baada ya kuzuka mapigano na ufyatuliaji risasi kati ya makundi hasimu yenye silaha katika eneo hilo. Kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Almasar, wapiganaji kutoka kikosi cha mia na tatu kinachojulikana pia kwa jina la uh, sila uh, wamepigana na wapiganaji kutoka kikosi cha kwanza cha usaidizi cha jimbo la Zawiya. Hakuna taarifa iliyoripotiwa kuhusu majeruhi na hakuna taarifa rasmi zilizotolewa kuhusu chanzo cha mapigano hayo ambayo huripotiwa mara kwa mara uh, Libya. Hivi karibuni mapigano makali yalizuka katika eneo la Janzuri yapata kilomita 12 magharibi mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli, kati ya makundi hasimu yenye silaha ambayo yako chini ya serikali ya umoja wa kitaifa GNU ya waziri mkuu Abdulhamid Dibeiba. Vyombo vya habari vya ndani ya Libya viliripoti habari hiyo na kuongeza kuwa mapigano yalianza wakati kikosi cha Muhammad Bujafar kilipovamia makao makuu ya Brigedia ya Sita inayoongozwa na Munir uh, sweih na kuzusha Uh, vita vikali ambavyo ndani yake silaha nzito uh, nzito pia zilitumika. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, hapa ni Teherani idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wapenza msikilizaji, na ni wakti sasa wa kutegea sikio. Tahariri yetu itahusu, je, yes, sera za chama tawala zimechangia kuenea chuki na ukatili dhidi ya Waislamu huko India. Ghasia dhidi ya Waislamu nchini India zimeongezeka sana katika miaka ya hivi karibuni. Ongezeko la ukatili dhidi ya Waislamu huko India, hususan katika miaka michache iliyopita, linahusiana moja kwa moja na sera na mazungumzo ya chama tawala ambacho, kwa kuimarisha utaifa wa Kihindu, kimefungua njia ya ubaguzi na chuki dhidi ya walo wachache, hasa Waislamu. Katika miaka ya hivi karibuni, hususan mwaka jana, uh, jamii ya Waislamu wa India imekabiliwa na wimbi la vurugu zilizoratibiwa na zilizopangwa. Ripoti nyingi zinaonyesha kuwa ghasia hizi zina mizizi sio tu katika ngazi ya jamii, lakini pia katika ngazi ya kisiasa. Chama tawala cha, cha uh, Bharatiya Janata kwa kifupi BJP, eh, kilichoegemezwa kwenye itikadi kali ya utaifa wa Kihindu kimefuta, au kimefuata sera ambazo zimewekwa Uh, zimeweka pembeni ipasavyo dini ya walio wachache hasa Waislamu. Sera hizi zimejumuisha mabadiliko ya sheria za uraia, vikwazo vya uhuru wa kidini na uungwaji mkono wa, wa kimya kimya kwa magenge ya Wahindu wenye misimamo mikali. Mnamo mwaka 2024 takwimu zilionyesha kuwa kiasi cha matamshi ya chuki dhidi ya wa Waislamu kiliongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa India. Kulingana na ripoti ya India Hate Lab, idadi ya kesi zilizorekodiwa za matamshi ya chuki iliongezeka kutoka 668 mwaka 2023 hadi 1165 mwaka 2024 ikionyesha ongezeko la asilimia sabini na nne. Nukta muhimu zaidi ni kuwa karibu asilimia tisini na nane ya kesi hizo zililenga Waislamu. Ongezeko hili kubwa sio tu linaakisi anga ya mvutano wa kijamii nchini India, lakini pia linadhihirisha nafasi ya moja kwa moja ya viongozi wa chama tawala katika kuchochea mgogoro huu. Vurugu hizo hazikuishia tu katika hatua ya maneno. Mnamo mwaka elfu mbili ishirini na nne kulikuwa na ripoti nyingi za mashambulizi ya kimwili, uharibifu wa misikiti na maeneo ya kidini, mauaji ya chuki na ubaguzi wa kupangwa. Vitendo hivi vilitokea katika majimbo mbalimbali mbali ya India na kuonyesha kwamba chuki dhidi ya Uislamu au islamofobia ni jambo lililoenea. Katika visa vingi, badala ya kuunga mkono wahasiriwa, vikosi vya usalama na polisi vilipuuza matukio hayo au hata walishutumiwa kwa kushirikiana na washambuliaji. Mwaka elfu mbili ishirini na tano Narendra Modi alipoanza muhula wake watatu kama waziri mkuu, hali ya Waislamu iliendelea kuwa mbaya. Uh, ingawa kushindwa kwa chama tawala katika uchaguzi wa bunge la uh, chini la India, Lok Sabha, kulifanywa au kulifanya vyama vya upinzani na wabunge wa Waislamu kupaza zaidi sauti zao, lakini sera ya kupinga jamii za walio wachache hasa Waislamu zingali zinaendelea kushuhudiwa nchini India. Mabadiliko ya sheria za ndoa, vikwazo e, vya haki za uraia na shinikizo la kijamii dhidi ya Waislamu ni miongoni mwa masuala ambayo yalizua maandamano makubwa. Maandamano haya yalidhihirisha kuwa walio wachache hawakuwa tayari kukaa kimya mbele ya sera za ubaguzi. Na wachambuzi wanasema kuwa sera za chama tawala cha BJP nchini India zimeegemezwa katika kuimarisha utambulisho wa Wahindu na kuondoa hatua kwa hatua walio wachache, hasa Waislamu. Na sera hizo si tu kuwa zimesababisha kuongezeka kwa ghasia za moja kwa moja dhidi ya Waislamu, lakini pia zimeleta mgawanyiko mkubwa katika jamii. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio makala au uh, makala ambayo inaangazia aya za Qurani Tukufu. Karibu ni kusikiliza lulu moja moja za Wahii. Asalamullahi alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, na kukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahyi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa 11 tutaizungumzia sura ya 11 ya Quran ya Hud. Sura tuhud ni miongoni mwa sura zilizoteremshwa Makka, ambayo ndani yake vinasimuliwa visa vya maisha ya mitume na kaumu mbalimbali za watu. Sura hii ambayo ina aya 123 inaanza kwa kutoa wito wa kuwataka watu wote waizingatie Kurani Tukufu, kikiwa ni kitabu ambacho aya zake ni madhubuti na kuwalingania wanaadamu wote wamwabudu Mwenyezimungu mtukufu na kuukubali ujumbe wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumtambulisha nabii huyo wa rehma kuwa ni mpaji bishara na habari njema na mtoaji indhari na maonyo. Kisha aya za Suratuhudi zinatoa wito wa kuomba maghufira ili kwa upande mmoja kuwatanabahisha watu juu ya umuhimu wa toba na kurudi kwa Mwenyezi Mungu, na kwa upande mwingine kuwafikishia watu ujumbe wa rehma na matumaini, umuhimu wa kutubia na kuwafanya wakae na kutafakari kuhusu amali na matendo yao. Kuomba maghufira na msamaha kwa Allah huwasaidia watu kwa kuwapa utayarifu wa kupokea ujumbe wa dini yake wakati mtu anapokiri makosa yake na akaomba maghofira kwa Mwenyezi Mungu, huwa kwa hakika anaiandaa nafsi yake kupokea uongofu na mwongozo wake yeye Mola. Sura Tuhud inatufunza kwamba kuasi na kujiweka mbali na Mwenyezi Mungu kuna madhara makubwa na mwisho mbaya. Wito huu wa kuomba maghofira na msamaha unaweza kuwa ni onyo kwa watu ambao wamepotoka na kukengeuka njia ya haki. Suratu Hud inasimulia visa vya maisha ya mitume wakubwa kama vile Nuh, Hud, Saleh, Ibrahim, Lut na Musa alaihim ssalam. Kila mmoja kati ya visa hivyo kinatuonyesha jinsi manabii hao walivyowaita na kuwalingania watu wito wa tauhidi, wa imani ya Mungu pekee, wa haki, na namna walivyokabiliana na changamoto mbalimbali. Visa hivi sio tu vina mafunzo yenye kutoa ibra na mazingatio, lakini pia vinatutanabahisha na kututaka tujue matokeo mabaya na ya kutisha yanayowafika wale wanaowakadhibisha na kuwakanusha mitume. Miongoni mwa nukta muhimu zilizomo ndani ya Suratu Hud ni msisitizo juu ya matokeo mabaya ya ukafiri na ukanushaji. Ndani ya sura hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuonyesha namna kaumu zilizoasi zilivyofikwa na adhabu na kututaka tujue kwamba adhabu hizo zilikuwa matokeo ya kuwaasi na kuwakanusha mitume. Hii ni nukta muhimu ambayo suratu Hud inatufunza kwamba tunapaswa kuitika wito wa Mwenyezi Mungu na kujiepusha na ukafiri na ukanushaji wa haki. Ujumbe wa Mwenyezi Mungu umebainisha msingi mkuu wa mtu kufikia uokovu au kufikwa na adhabu. Yeyote anayefuata ujumbe huu ataokoka na yeyote anayeupinga atafikwa na adhabu na laana hapa duniani, na huko akhera ataishia kwenye adhabu kali ya moto wa Jahannam. Suratu Hud ina aya za kushtusha na kutikisa nyoyo kuhusu siku ya Kiama na kusailiwa waja katika mahkama ya uadilifu ya Mwenyezi Mungu. Ina aya pia zinazohusu adhabu zilizowafika watu wa kaumu zilizopita, pamoja na maamrisho yanayohusu kupambana na uovu na ufisadi, ambayo yote hayo yanamuwajibisha mwanadamu kutii amri za Mwenyezi Mungu. Aya za sura hii zinawahutubu kwa msisitizo na kwa uwazi Waislamu kwamba wasije katu wakakimbia medani ya vita kwa sababu ya wingi wa maadui na ukali wa mashambulizi yao, bali wawe kila siku wanazidisha istikama na uimara wao. Amenukuliwa Ibnu Abbas kwamba katika kuitolea tafsiri na maelezo aya ya 112 ya sura hii ya Hud amesema hakuna aya ambayo ilikuwa kali na ngumu zaidi kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuliko aya ya 112 ya suratu Hud ambayo Mwenyezi Mungu anasema: basi simama sawa sawa kama ulivyoamrishwa, wewe na wale wanaoelekea kwa Mwenyezi Mungu pamoja nawe, wala msikiuke mipaka. Hakika yeye anayaona yote myatendayo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, aya hii imenizeesha. Aya ya 25 ya suratu Hud inaanza kwa kusimulia visa vya maisha ya mitume. Ni simulizi za maisha ya Nabii Nuhu alayhi salam, na mivutano iliyotokea baina yake na watu wa kaumu yake, na hatimaye inabainishwa ndani ya sura hii namna mtume huyo mteule alivyosimama imara katika kukabiliana na ukadhibishaji wao wa haki. Mvutano huo unaishia kwenye hatua ya kuzuka gharika, ambapo wafuasi wa Nuhu alaihi ssalamu waliokolewa na watu wa kaumu yake waliokuwa wameukataa wito wake walighariki kwenye tufani ya gharika. Miongoni mwao alikuwa ni mwana wa kiume wa Nabii Nuhu alaihi ssalamu mwenyewe, ambaye alikataa kufuata njia ya uongofu na kwa hiyo uhusiano wake na baba yake haukumfalia kitu, na sababu ni kuwa msingi wa uokovu ni kumpwekesha na kumwamini Mungu pekee wa haki. Baada ya Nabii Nuhu alayhi ssalam, naye Nabii Huda alayhi ssalam aliwalingania watu wa kaumu yake ya Adi ujumbe ule ule wa Mwenyezi Mungu lakini hawakuukubali wito wake, na kwa hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu akawahilikisha watu hao kwa adhabu kali na akawaangamiza kwa kuwapelekea upepo mkali kwa muda wa siku saba kutwa kucha. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimchagua Salih alayhi ssalam ili awaongoze watu wa kaumu yake ya Thamud. Na ili kuthibitisha kwa watu wake ukweli wa utume wake nabii Saleh alimtoa ngamia kimiujiza kutoka katikati kati ya mlima ili awe mtihani kwa watu wake, lakini watu hao walimuua ngamia huyo, na Mwenyezi Mungu akawaadhibu kwa tetemeko kubwa la ardhi lililowaangamiza na kuwafuta kwenye ardhi wote waliokufuru pamoja na nyumba zao. Mitume wengine kama Ibrahim, Lut, Shuaibu na Musa alayhi ssalam nao pia waliwalingania watu wao wito wa kumwabudu Mungu mmoja pekee wa haki. Baada ya kusimulia visa vyote hivyo, Qurani tukufu inawataka watu wajifunze na kupata ibra na mazingatio, kutokana na kuikumbuka pia siku ya Kiyama, kwa sababu adhabu ya Mwenyezi Mungu ya hapa duniani ni ishara mojawapo ya kuwepo pia adhabu ya akhera, kama ambavyo kupata rehma na uokovu wake katika dunia hii ni ishara ya kuwepo pia huko akhera neema ya pepo ambayo amewaandalia na atawaingiza ndani yake waja wake waliomwamini. Kwa kumalizia, Suratu Hud inatoa jawabu ya suali linaloweza kuulizwa la kwamba Mivutano yote hii inatokana na nini? Kwani Mwenyezi Mungu si muweza wa kuwafanya wanaadamu wote wawe kitu kimoja na kuwafanya wote wamwamini yeye? Kurani tukufu kupitia Suratu Hud inajibu kwa kusema, dunia ni mahali pa kujipinda na kufanya juhudi, na yeye Mwenyezimungu subhanahu wataala huwaongoza kwenye njia iliyonyooka wale wanaokubali kufuata uongofu na hivyo kuwafikisha kwenye uokovu. Historia pia ni dhihirisho la mivutano na makabiliano hayo. Mwenyezi Mungu anasimulia visa vya maisha ya mitume wake mbalimbali ili kuufanya moyo wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na za waumini kwa ujumla ziwe thabiti na imara kuidhihirisha haki na kuwapa waumini mawaidha na nasaha. Kwa hiyo Suratu Hud inampa matumaini Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wa salamuhu alayhi wa ali pamoja na waumini kwamba licha ya kuwepo matatizo na changamoto mbalimbali mbali katika njia ya imani na dini, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa daima mtoaji msaada na ulinzi kwa waumini. Sura hii inatukumbusha kuwa wakati wa shida na matatizo, tunapaswa kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuomba msaada kwake yeye, kama inavyoeleza aya yake ya 123 ambayo ndiyo aya ya mwisho ya sura hiyo, ya kwamba na ni vya Mwenyezi Mungu tu vyote vilivyofichikana katika ardhi na mbingu, na mambo yote yatarejezwa kwake. Basi muabudu yeye na umtegemee yeye, na Mola wako mlezi haghafiliki na yale mnayoyatenda. Ama kuhusu fadhila zinazopatikana kwa kuisoma Suratu Hud, kuna hadithi kadhaa zinazozungumzia suala hilo. Hadithi hizo zinabainisha fadhila na pia athari na baraka zinazopatikana kwa kuisoma sura hii tukufu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba amesema yeyote atakayeisoma sura hii atapata thawabu kulingana na idadi ya watu waliomwamini Hud na mitume wengine na watu waliowakadhibisha mitume hao, na siku ya kiama atakuwa katika nafasi ya mashahidi na atakuwa na hesabu nyepesi. Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam amesema kuhusu fadhila za kuisoma Suratu Hud ya kwamba mwenye kuisoma Suratu Hud kila siku ya Ijumaa Mwenyezi Mungu mtukufu atamfufua siku ya kiama kwenye kundi la mitume na atasamehewa madhambi yake siku hiyo. Kuna athari na baraka kadhaa wa kadhaa zinazopatikana kwa mtu kutembea nayo na sura hii Imepokewa kutoka kwa Imam Jafari Sadiki alayhi ssalam kwamba amesema, mwenye kuiandika sura hii na akawa pamoja nayo, Mwenyezi Mungu atampa nguvu zisizo za kawaida, na yeyote atakayekuwa pamoja nayo na akapigana na adui, basi atamshinda adui huyo, kiasi kwamba yeyote atakayemwona atamwogopa. Aya ya 41 ya Suratu Hud inasema: waqala arkabu fiha bismi llahi majreha wa mursaha inna rabbi la ghafuru rahim, yani na akasema Mwenyezi Mungu kumwambia Nabi Nuh, pandeni humo na useme bismi llahi, kwa jina la Mwenyezi Mungu kwenda kwake na kusimama kwake. Hakika mola wangu mlezi ni mwenye kughufiria mwenye kurehemu. Imepokewa kutoka kwa amiru lmuminin Imamu Ali alaihi ssalamu, ya kwamba kuna hadithi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam inayoeleza kuwa aya hii ni muhimu sana kwa ajili ya kuhifadhia kipando kiasi kwamba mtukufu huyo amesema mtu yeyote muumini anapopanda merikebu au kipando chochote kile akaisoma sura hii kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi na kwa kuzingatia maana yake, atanusurika na kuzama na kupata ajali na atafika salama huko anakokwenda. Na tunaendeleza matangazo yetu haya kwa udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Ni baada ya muda uso mrefu, barabara kabisa, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika mashariki asubuhi ya leo Jumamosi, kwa kuangazia magazeti ya nchini Uganda, na naanza na gazeti la New Vision ambalo lina habari isemayo kuwa Rais Yoweri Museveni ametangaza kwamba serikali yake itajenga kiwanda cha kusindika kakao katika wilaya ya Bundu Bugio, hatua itakayoongeza thamani ya zao hilo na kuwawezesha wakulima kupata kipato cha juu akizungumza Ijumaa katika mkutano wa kampeni ya eneo hilo, rais Museveni amesema mwekezaji tayari amepatikana na maandalizi ya ujenzi yataanza, huku serikali ikisisitiza kuwa Bundu Bugyo ni kitovu muhimu cha uzalishaji wa kakao nchini Uganda, na sasa wakulima wanatarajia fursa zaidi za ajira na ukuaji wa uchumi wa ndani, limeandika New Vision. Gazeti hilo la New Vision, pia katika toleo lake la mtandaoni la habari sema ya kuwa Robert Chenjulanyi Sentamu ameshutumu polisi kwa kile anachokieleza kuwa ni kukamata mara kwa mara vipaza sauti vya chama chake cha NUP na hivyo kuwazuia kuendesha kampeni zao kwa uhuru. Mgombea huyo wa urais ambaye ni maarufu kama Bobi Wine, hata hivyo, ameahidi kuendelea na mikutano yake ya kampeni ili kuhakikisha wapiga kura wanapata ujumbe wao. Naam, sasa naelekeza dira yetu, udondozi wa magazeti huko nchini Rwanda na naliangazia gazeti la The New Times ambalo linatupasha kuwa Rwanda imepokea zaidi ya wakimbizi 754 kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki hii pekee, wengi wao wakiwa wanawake na watoto baada ya mapigano makali kali ya kikosi cha serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa AFC M23 eh, katika jimbo la Kivu Kusini wakimbizi hao wamevuka mpaka kupitia mpaka wa Bugarama kama Anyola. Sasa naelekeza direkt udondozi wa magazeti nchini Kenya na naanza na Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa utawala wa Marekani chini ya Donald Trump hautabiriki. Gazeti hilo limeandika kuwa mkataba mpya wa afya kati ya Kenya na Marekani umetiwa saini Washington, wakati wa safari ya Rais William Ruto nchini humo linadokeza kuwa uh, kwa kuwafiki mkataba huo Trump analenga kukabiliana na ushawishi wa uh, China unaozidi kuongezeka barani Afrika. Naam, sasa tuliangazie gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho vita vya dhahabu. Likifafanua gazeti hilo uh, limedokeza kuwa siku ya Alhamisi iligeuka kuwa msiba kwa familia ya Conrad Ashoya Isese, mfanyakazi wa ujenzi kutoka kijiji cha Imbawa, Ikolomani, kaunti ya Kakamega, alipigwa risasi na kuuawa wakati wa makabiliano kati ya polisi na waandamanaji waliokuwa wakipinga mpango wa kuruhusu kampuni ya kigeni kuchimba dhahabu eneo hilo. Ashoya alikuwa miongoni mwa watu wanne waliouawa wakati polisi walipokabiliana na waandamanaji, wakiwemo wachimbaji wadogo wa dhahabu waliokuwa wakipinga kikao cha ushirikishaji wa umma e, kilichoandaliwa na uh, Halmashauri ya Kitaifa ya Mazingira NEMA na kampuni ya Shanta Gold kuhusu kuhamishwa kwa familia mia nane kufuatiwa kugunduliwa kwa mgodi mkubwa wa dhahabu wa eneo hilo wenye thamani ya shilingi bilioni 683 za Kenya. Gazeti la Standard lina habari isemayo kuwa uchunguzi umebaini kwamba makubaliano ya afya kati ya uh, Rais William Ruto na utawala wa Marekani wa Donald Trump yameibua wasiwasi mkubwa nchini Kenya. Wataalamu wanasema mkataba huo unaipa uh, Marekani na makampuni ya Marekani ufikiaji usio wa kawaida kwenye data za afya za Wakenya, ikiwa ni pamoja na data za wagonjwa, matibabu na huduma za afya. Na mwisho, tuyaangazia magazeti ya Tanzania. Naanza na gazeti la Uhuru lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mwigulu ashusha rungu kwa wazembe. Nalo gazeti la Taifa Tanzania katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt Mwigulu Nchemba akiwa anatembelea banda la Benki ya Maendeleo katika maonyesho ya wiki ya biashara changa na ubunifu jijini Dar es Salaam. Gazeti la Zanzibar Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar ali Mwinyi akiondoa kitambaa kuzindua dahalia ya wanafunzi wa kike katika skuli ya sekondari ya Fidel Castro. Na mwisho gazeti la Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kinachotupasha kuwa maandamano Disemba 9 yapigwa marufuku. Hiyo ni kauli ya jeshi la polisi Tanzania ambalo limesema limepiga marufuku maandamano yaliyopangwa kufanyika nchi nzima Disemba 9, 2025. La ziada sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku, ya Leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi mwezi 15 mfunguo 9 Jamadu Thani mwaka 1447 hijiria sawa na tarehe 6 Disemba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1411 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, vilitokea vita vya Jamal baina ya jeshi la Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitina katika vita hivyo. Jeshi la Kiislamu lilishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uasi baada ya kushindwa kustahimili uadilifu wa Imamu Ali alayhisalam, na hivyo kuamua kuvunja baia na kiapo chao cha utiifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithin, yaani wavunja ahadi, walikuwa Talha na Zubeir ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo batili ya kutaka kutoa utawala kwa kutumia nguvu. Tarehe 15 Jamadi Thani mwaka 771, katika siku kama ya leo miaka 676 mia iliyopita alifariki dunia Muhammad bin Hasan al Hili, maarufu kwa jina la Fakhrul Muhaqiqin, faqihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 Hijiria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Alama Hili na wanachuoni wengine wa zama zake. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, alikufa shahidi rubani Ahmad Keshvari. Brigedia Ahmad Keshvari aliingia katika jeshi la anga la Iran mwaka 1351 hijiria Shamsia na kuhitimu mafunzo ya kuendesha helikopta. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979 alitoa mchango mkubwa katika kupambana na makundi yaliyokuwa dhidi ya mapinduzi katika maeneo ya magharibi mwa Iran, na baadaye kidogo aliteuliwa kuwa kamanda wa jeshi la anga katika eneo la Ilam. Baada ya jeshi la Saddam Hussein kuvamia ardhi ya Iran, Brigedia Keshvari alikuwa mstari wa mbele kupambana na jeshi la adui na kulisababishia hasara kubwa ya nafsi na mali. Ahmad Kishvari aliuawa shahidi baada ya kukamilisha operesheni iliyokuwa na mafanikio akiwa njiani kurejea nchini. Miaka 35 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Manuchehri Jahan Beglu, profesa wa muziki ya kiasili ya Iran akiwa na umri wa miaka 62. Profesa Jahan Beglu alizaliwa mwaka 1307 hijiria Shamsia. Mwanamuziki huyo wa miziki ya kiasili alijifunza sanaa ya muziki kutoka kwa wasomi wakubwa wa tasnia hiyo na kisha akaelekea Austria na kupata shahada ya juu zaidi katika fani hiyo. Na katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita Wahindu wenye misimamo mikali waliobomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uta Pradesh nchini in India. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe, yaani mwaka 1855, Mtawala mmoja mwingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kuwa msikiti huo umejengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya wa Waislamu na Wahindu. Mwaka 1992 Wahindu wenye misimamo ya kufurutu mipaka walivamia msikiti wa Babri na kuubomoa kikamilifu, suala ambalo lilizusha vita baina ya Waislamu na Wahindu. Naam, na hapa studio ni Teheran. Kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya RGC cha Iran kimeanza mazoezi makubwa katika guba ya Wajemi, kikionyesha uwezo wa hali ya juu wa kujilinda na kushambulia ulioimarishwa kwa kilimnemba. Njia ya kuelekea kombe la dunia la FIFA 2026 sasa limewekwa wazi kwa Iran baada ya draw ya Ijumaa usiku ya mjini Washington DC kupanga timu ya taifa ya soka Iran maarufu kama timu ya mili katika kundi je lenye mvuto na msimko pamoja na Ubelgiji Misri na New Zealand. E, Turki al Faisal mwana mfalme wa Saudi Arabia, ambaye pia ni mkuu wa zamani wa shirika la kijasusi la nchi hiyo amesitiza uh, kuwa uh, katika eneo la Asia Magharibi, tishio kubwa ni utawala wa kizaini wa Israeli na si Iran kama inavyodaiwa. Na mapigano ya silaha yamefunga barabara kuu katika fukwe za Magharibi mwa Libya katika mji wa Zawia. La ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kwa shukrani kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran.