Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, na tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama Tanga, Mwanza, Kahama, Shinyanga, Kigoma, Lindi, Tabora Uh, pamoja na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989647. Email yetu ni swahili radio taiarbtayar atayare. Tunasikia pia katika masafa fm huko Singida, Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. mimi ni Ahmed Rashid na usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni eh, kipindi maalumu kinachochambua aya za Qur'ani tukufu. Tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kaswida, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia saa moja na nusu usiku kwa majira ya Teheran. Ufuatao, ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Ayatullah Khatami asema Iran haijawahi kuwa na wasomi wengi wanawake kama ilivyo hii leo. Utafiti unaonyesha kwamba vita vya Ghaza vinawasukuma na kuwahamasisha waingereza waingie kwenye dini tukufu ya Kiislamu. Jeshi la Sepa la Iran laanza luteka kubwa ya kijeshi Ghuba ya Uajemi na kutoa onyo kwa meli za Marekani, na Hamas yasema mwisho wa abu, Abu Shabab ndiyo hatima isiyoepukika ya kila msaliti, na sasa ni habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teherani amechambua hotuba iliyotolewa siku chache zilizopita na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei katika hadhara ya wanawake, akielezea mtazamo wa Uislamu kuhusu wanawake na kusisitiza kwamba Iran haijawahi kuwa na wanawake wengi wasomi na wenye maono kama ilivyo hivi sasa. Na jambo hilo linaonyesha jinsi Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inavyowathamini wanawake. Ayatullah Ahmad Khatami amesema katika Uislamu wanawake wana uhuru, utambulisho na uwezekano wa kujiendeleza. Lakini mtazamo wa Magharibi ni ule wa kumfanya mwanamke kuwa mfuasi na kuyeyusha utambulisho wake ndani ya wanaume. Huko magharibi tunashuhudia kutoheshimiwa hadhi na utu wa mwanamke, na wanawake wamefanywa chombo na wenzo wa kushibisha tamaa za kimwili za wanaume, amesema Ayatullah Hatami. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran amesisitiza kwamba kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameviagiza vyombo vya habari kufuata mtazamo wa wa Uislamu na sio wa magharibi kuhusu hadhi ya juu ya juu ya wanawake. Katika sehemu nyingine ya hotuba zake za swala ya Ijumaa ya leo hapa Tehran, Ayatullah Khatami ameashiria matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu propaganda za vyombo vya habari vya magharibi baada ya vita vya siku 12 na kumnukuu akisema baada ya vita hivyo kulianzishwa propaganda kubwa za upotoshaji za adui na Trump mwenye ndoto za mchana akishirikiana na Netanyahu mwongo walitaka kuidhihirisha Iran kama imeshindwa katika vita hivyo, lakini taifa la Iran ndilo lililoibuka na ushindi dhidi ya Marekani na utawala wa kizayuni kwenye vita vya siku kumi na mbili. Amewaasa Waislamu kua mcha Mwenyezi Mungu na kujitayarisha kwa ajili ya safari ya akhera kwa kushikamana na ibada, khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teherani amesema Wakati mwingine ibada ina maana maalumu kama vile swala, kufunga saumu na hija. Kwa upande mwingine, ibada pia ina maana pana, kwa maana ya kuwa mtumishi wa Mwenyezi Mungu katika nyanja zote za maisha, ili kila wakati Mwenyezi Mungu anapoamuru mtumishi wake ajisalimishe kwake kikamilifu na kutimiza ibada ya kuwa mtumwa kwa Mwenyezi Mungu. Utafiti uliofanywa na taasisi ya Uingereza ya, ya athari ya imani katika maisha IIFL umeonyesha kwamba migogoro ya kimataifa ni sababu kuu kwa Waingereza kukubali dini ya Uislamu. Watafiti waliofanya utafiti huo wamegundua kuwa matokeo yao yanaimarisha uhakika wa kuongezeka viwango vya watu kubadilisha dini na kuwa waislamu katika kipindi cha vita vya Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Uchunguzi huo umesema kwamba ripoti za vyombo vya habari zinazofungamanisha mazingatio ya Waingereza kwa Uislamu wa na migogoro inayoathiri jamii ya Waislamu zinaweza kuwa na umuhimu mkubwa. Matokeo ya utafiti huo ambayo yamechapishwa kwenye tovuti ya taasisi hiyo yamehitimisha kwamba vita vya dunia huwaelekeza Waingereza kwenye kukubali dini ya Uislamu. Watafiti wamesema mwenendo huo unaweza kuungwa mkono na ripoti za vyombo vya habari zilizochapishwa mwishoni mwa 2023 na 2024 ambazo zinaonyesha ongezeko kubwa la watu walioingia kwenye Uislamu kufuatia vita vya hivi karibuni ya Gaza. Watafiti hao wamebainisha katika ripoti yao kwamba watu wanaosilimu mara nyingi hufanya hivyo wakitafuta lengo. Kwa mujibu wa utafiti huo, asilimia ishirini ya wale waliosilimu hivi karibuni wamefanya hivyo kwa sababu zinazohusiana na migogoro ya kimataifa, huku asilimia kumi na nane wakisilimu kwa sababu zinazohusiana na afya ya akili. Katika muktadha huo, sensa iliyofanywa hivi karibuni na ofisi ya takwimu ya kitaifa ya Uingereza imebaini kuwa Wakristo sasa wanaunda chini ya nusu ya idadi ya watu wa Uingereza na Wales, ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa gazeti la Telegraph, matokeo ya sensa yameonyesha kwamba asilimia 42.2 ya idadi ya watu, watu milioni 27.5, yani walijieleza kama Wakristo mwaka elfu mbili ishirini na moja, ikiwa ni upungufu wa asilimia kumi na tatu nukta moja kutoka asilimia hamsini na tisa nukta tatu yani watu milioni thelathini na tatu nukta tatu ikilinganishwa na matokeo ya utafiti kama huo mwaka elfu mbili na kumi na moja. Kikosi cha wanamaji cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepa kimeanza mazoezi makubwa katika ghuba ya Uajemi kikionyesha uwezo wake wa hali ya juu wa kujilinda na kushambulia ulioimarishwa kwa akili mnemba. Jeshi la wanamaji la sepaha lilianza mazoezi hayo jana Alhamisi, likisisitiza kwa kwake tayari na jinsi lilivyoimarishwa katika masuala mbalimbali yakiwemo ya kukabiliana na taarifa za kijasusi na kuonyesha ari isiyoyumba na uimara wa wana maji wake wa kukabiliana na tishio lolote. Wakati wa mazoezi hayo, vitengo vya majini vya Sepa vimewasilisha ujumbe madhubuti kwa kutoa maonyo kwa meli za kivita za Marekani zilizokuwepo kwenye eneo hilo. Mifumo ya kisasa ya ulinzi wa anga ikiwa ni pamoja na Nawab Majid na Misar pia imetumika katika hali ya vita vya kielektroniki kwa kutumia akili mnemba au akili unde, mifumo hiyo iliweza kutambua malengo ya angani na ya majini kwa muda mfupi na kuzipiga shabaha hizo kwa usahihi wa hali ya juu kwenye mazoezi hayo. Mazoezi hayo ya kijeshi yaliyopewa jina la Shahid Muhammad Naziri yanafanyika katika ghuba ya Uajemi eneo la baharini la Abu Musa na Tom kubwa na Tom ndogo na visiwa vya Siri, mlango bahari wa Hormuz pamoja na bahari ya Omani. Nazaria alikuwa kamanda wa kikosi maalum cha makomando cha wanamaji wa jeshi la Sepah la Iran anatambulika sana nchini Iran kwa kuhusika kwake moja kwa moja katika kutekwa mabaharia kumi wa Marekani, wanaume tisa na mwanamke mmoja, walioingia katika maji ya eneo la Iran tarehe kumi na mbili Januari elfu mbili na kumi na sita. Maneva hayo yanatoa ujumbe wa pande mbili, amani na urafiki kwa nchi jirani na onyo la wazi kwa maadui kwamba makosa yoyote itakayofanywa Irani yatakabiliwa na Iran kwa jibu la haraka na kali. Vikosi vya majini vya Iran na Marekani vimekuwa na historia ndefu ya mapigano katika Ghuba ya Uajemi, Bahari ya Oman na lango bahari la Hormuz tangu miaka ya 1980. Jeshi la wanamaji la Iran mara nyingi hufanya mazoezi makubwa katika eneo la Ghuba ya Uajemi na Bahari ya Oman kuonyesha uwezo wake na nguvu ya kukabiliana na mataifa ya kiadui. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imeonya kwamba mauaji ya mshirika wa Israel na kiongozi wa genge lenye uhusiano na Daesh, Yasir Abu Shabab, ni hatima isiyoepukika ya kila mtu anayechagua kulisaliti taifa la Palestina na nchi yake na kushirikiana na utawala ghasibu wa Israeli. Redio ya jeshi la Israeli ilitangaza jana Alhamisi kwamba Abu Shabab ameuawa na kundi la watu wenye silaha ambalo halijatambuliwa huko Rafaa, kusini mwa Ghaza, eneo ambalo kwa sasa linadhibitiwa kikamilifu na Israeli. Katika taarifa yake kuhusiana na tukio hilo, harakati ya Hamas imesema kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umeshindwa kuwalinda maajenti wake, ikisisitiza kwamba hatima ya mtu yeyote anayehatarisha usalama wa watu wake na kumtumikia adui wao ni kuanguka kwenye jaa la takataka la historia na kupoteza heshima. Harakati hiyo imeashiria umuhimu wa kuwepo umoja na mshikamano kati ya watu wa Palestina ilikuzuia njama za Israeli, ikizipongeza familia, makabila na koo zilizo mkana Abu Shebab na washirika wake. Taarifa Hamas imesema vitendo vya uhalifu vilivyofanywa na Abu Shabab na genge lake kwa kushirikiana na jeshi katili la Israeli ni kielelezo cha kujivua utambulisho wa kitaifa na kijamii na vina uhusiano wote na maadili na mila za watu wa Palestina. Abu aliibuka wakati wa vita vya mauaji ya kimbari vya miaka miwili kama mkuu wa kile kilichoitwa vikosi vya wananchi, wakipora misaada na kuwaua watu na kuwateka nyara raia wa Palestina na wapiganaji wa Hamas, pamoja na kushirikiana na vikosi vya jeshi katili la Israeli. Aliandamwa na lawama nyingi kutoka makundi ya Palestina ambapo walimwona yeye na genge lake kuwa ni wasaliti na wali Lihusisha genge hilo na Israel na Daesh yani ISIS. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu huko nyuma alikiri kwamba genge la Abu Shabab limepewa silaha na Israel. Chanzo cha habari cha ja Palestina pia kimeiambia Khan News mwezi uliopita kwamba washirika wa, wa Abu Shabab walishiriki katika mikutano na maafisa wakuu wa serikali ya Marekani. Umoja wa Mataifa umetoa tahadhari kuhusu ongezeko la vifo vinavyosababishwa na mabomu ya kutegwa ardhini huku kukiwa na upungufu wa ufadhili wa programu za kutegua mabomu hayo. Wataalamu wa kimataifa wanaokutana mjini Jiniva wanasema urithi huo wa migogoro ya zamani na mipya unaendelea kuua na kulemaza raia karibu kila siku. Mpango wa Umoja wa Mataifa wa kutegua mabomu Yun Masse umesema kwamba ingawa kazi ya kutegua mabomu katika eneo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu na lile la Sudan kwa sasa inafadhiliwa vya kutosha, lakini hali ilikuwa mbaya katika nchi za Afghanistan na Nigeria. Mwakilishi wa Yun Masse amesema Geneva, amesema huko Geneva Christelle Lop Forest kwamba programu ya shirika hilo katika nchi hizo mbili pamoja na Ethiopia zinaweza kufungwa ifikapo mwezi Machi mwakani kama hakutopatikana msaada mpya wa wafadhili. Nchini Sudan hali bado ni ya kutisha sana kwa timu za kutegua mabomu yaliyotegwa ardhini ambazo zinahofia maisha ya raia milioni moja na laki tano ambao wamerudi mjini Khartoum. Mji huo mkuu wa Sudan ulikuwa kitovu cha awali cha mzozo unaoendelea kati ya makundi mawili ya kijeshi, yani jeshi la Sudan SAF na uh, waasi wa um, RSF. Ni timu tano tu za UNMAS zinazofanya kazi nchini Sudan kwa sasa na zote ziko Khartoum kwa sababu mahitaji ni makubwa sana huko. Amesema mkuu wa UNMAS nchini Sudan, Sadiq Rashid. ameongeza kuwa umoja wa Mataifa una wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya mji wa Al-Fashir ambao ulizingirwa na wasi kwa zaidi ya siku mia tano. Huko nchini Nigeria, timu za kutegua mabomu zina wasiwasi kwamba kutokana na kambi za jamii zilizopoteza makazi kufungwa, watu wanahatarisha maisha yao kwa kurudi katika maeneo yenye silaha hatari ambazo hazijaripuka. Wataalamu wanaokutana Geneva wamesisitiza kwamba programu za kutegua mabomu ya ardhini ambazo mara nyingi huonekana kama mipango ya muda mrefu ya uokoaji, kwa hakika ni hatua za dharura za kibinadamu zinazookoa maisha na matamshi ya dharau yaliyotolewa na Rais wa Marekani Donald Trump kuhusu watu wa nchini Somalia yamesababisha wimbi la hasira na majibu makali. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa Wasomali wamejibu kwa hasira matamshi ya kukera ya Trump, wakiyataja kuwa ni ya kibaguzi. Akizungumza katika kikao cha baraza lake la mawaziri Donald Trump alidai kuwa wasomali wamepora mabilioni ya dola ya jimbo la Minnesota bila kuchangia chochote na kuwaita takataka. Aliongeza kuwa nchi yao haina maana, inanuka, na hatuataki nchini Marekani. Matamshi hayo ya kibaguzi na ya kukera ya rais wa Marekani yanafuatia mashambulizi yake ya maneno dhidi ya uhamiaji wa Kisomali, ripoti ya Reuters imesema. Abdusalam Omar ambaye ni miongoni mwa wazee wa Somalia amesema kwamba ameshtushwa na kauli hizo za Trump na kusikitiza kwamba dunia lazima ijibu matamshi hayo ya kukera ya Donald Trump. Na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu utahusu: Je, hatua ya Iran na Uturuki kuelekea ustawi wa eneo inaashiria kufunguliwa ukurasa mpya wa ushirikiano? a ya Kiislamu ya Iran na Uturuki zimeazimia kwa dhati kuchukua hatua kuelekea maendeleo na ustawi wa kikanda. Akiashiria mazungumzo yake ya hivi majuzi na mwenzake wa Uturuki, waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema Iran na Uturuki, zikiwa nchi mbili muhimu za kieneo, zimeazimia kuchukua hatua kuelekea amani ya kudumu, utulivu na maendeleo ya kieneo kupitia uratibu na ushirikiano wa karibu. Akizungumzia mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan, Arashia amesema jumapili iliyopita nilimkaribisha: Mheshimiwa Hakan Fidan, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Uturuki, na ujumbe aliyoandamana nao hapa mjini Teheran. Katika hali ya utulivu na yenye kujenga, tulipitia mwelekeo unaokuwa wa mahusiano baina ya nchi zetu mbili na kusisitizia azma thabiti ya viongozi wa nchi mbili ya kuimarisha ushirikiano katika nyanja za kiuchumi, biashara, nishati, usafiri, teknolojia, usalama na utamaduni. Mbali na kukutana na kubadilishana mawazo na Arakshi, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan alikutana pia na maafisa wengine kadhaa wa ngazi za juu, akiwemo Rais Masud Pereshian na spika wa bunge Muhamad Baghere Ghalibof katika ziara yake hiyo hapa mjini Tehran, pamoja na uhusiano wa pande mbili, matukio ya kikanda na masuala kima pia ya kimataifa pia yalijadiliwa. Ushirikiano kati ya Iran na Uturuki kwenye nyanja za kiuchumi, kisiasa na kiusalama unaonekana kushika kasi katika miaka ya hivi karibuni, na ushahidi unaonyesha kwamba mwelekeo huo unaweza kufungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kieneo, ingawa changamoto kama vile vikwazo na ushindani wa kijiografia bado zipo. Iran na Uturuki yakiwa madola mawili muhimu ya kikanda, katika miaka ya hivi karibuni, zimejaribu kuinua uhusiano wao zaidi ya kiwango cha ushirikiano wa jadi na kugeuza kuwa hitajio la kijiopolitiki na kisiasa. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili wamesisitizia wajibu wa kuondolewa vikwazo vya kibiashara na kiuchumi katika vikao vya hivi karibuni na maandalizi yanafanyika kwa ajili ya kuitishwa mkutano wa tisa wa Baraza la Ushirikiano wa Juu kati ya Teherani na Ankara. Baraza hilo linaweza kuwa jukwaa la uratibu mpana katika maeneo ya nishati, biashara, usafiri na teknolojia. Upande wa kiuchumi, nchi hizo mbili zimeweka lengo la kuongeza kiwango cha biashara zao hadi dola bilioni kumi. Kiwango hicho si tu ni lengo la kiuchumi, lakini pia ni ishara ya azma ya pamoja ya nchi mbili za Iran na Uturuki ya kuimarisha mahusiano wakati wa vikwazo na utashi wa kisiasa na zimefanya ushirikiano kuwa wa unaowezekana. Balozi wa Uturuki nchini Iran pia amesisitiza kwamba uwezo na ushirikiano ni mkubwa na kwamba vikwazo visiwe kisingizio cha kusimamishwa mchakato huo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Na matangazo haya yanasikika kwa njia moja kwa moja kutoka katika studio hizi za jamii cham, hapa jijini Teheran, kupitia satelaiti na pia kupitia masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, e, Mtwara, Kigoma na Tabora, kupitia Redio Maarifa FM. Sasa tunakuletea ni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya. Itahusiana na kipindi chetu kuhusiana na, na aya za Qur'an. Tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kaswida lulu moja moja za wahi Salamu llahi alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, na kukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa 11 tutaizungumzia sura ya 11 ya Quran, Yahud. Sura tuhud ni miongoni mwa sura zilizoteremshwa Maka, ambayo ndani yake vinasimuliwa visa vya maisha ya mitume na kaumu mbalimbali za watu. Sura hii ambayo ina aya 123 inaanza kwa kutoa wito wa kuwataka watu wote waizingatie Kurani tukufu kikiwa ni kitabu ambacho aya zake ni madhubuti na kuwalingania wanadamu wote wamwabudu Mwenyezimungu mtukufu na kuukubali ujumbe wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam na kumtambulisha nabii huyo wa rehma kuwa ni mpaji bishara na habari njema na mtoaji indhari na maonyo. Kisha aya za Suratuhudi zinatoa wito wa kuomba maghufira ili kwa upande mmoja kuwatanabahisha watu juu ya umuhimu wa toba na kurudi kwa Mwenyezi Mungu, na kwa upande mwingine kuwafikishia watu ujumbe wa rehma na matumaini, umuhimu wa kutubia na kuwafanya wakae na kutafakari kuhusu amali na matendo yao. Kuomba maghfira na msamaha kwa Allah huwasaidia watu kwa kuwapa utaarifu wa kupokea ujumbe wa dini yake. Wakati mtu anapokiri makosa yake na akaomba maghofira kwa Mwenyezi Mungu, huwa kwa hakika anaiandaa nafsi yake kupokea uongofu na mwongozo wake yeye Mola. Suratu Hud na linatufunza kwamba kuasi na kujiweka mbali na Mwenyezi Mungu kuna madhara makubwa na mwisho mbaya. Wito huu wa kuomba maghofira na msamaha unaweza kuwa ni onyo kwa watu ambao wamepotoka na kukengeuka njia ya haki. Suratu Hud inasimulia visa vya maisha ya mitume wakubwa kama vile Nuh, Hud, Saleh, Ibrahim, Lut na Musa alaihim ssalam. Kila mmoja kati ya visa hivyo kinatuonyesha jinsi manabii hao walivyowaita na kuwalingania watu wito wa tauhidi wa imani ya Mungu pekee, wa haki na namna walivyokabiliana na changamoto mbalimbali. Visa hivi sio tu vina mafunzo yenye kutoa ibra na mazingatio, lakini pia vinatutanabahisha na kututaka tujue matokeo mabaya na ya kutisha yanayowafika wale wanaowakadhibisha na kuwakanusha mitume. Miongoni mwa nukta muhimu zilizomo ndani ya sura Tuhud ni msisitizo juu ya matokeo mabaya ya ukafiri na ukanushaji. Ndani ya sura hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuonyesha namna kaumu zilizoasi zilivyofikwa na adhabu na kututaka tujue kwamba adhabu hizo zilikuwa matokeo ya kuwaasi na kuwakanusha mitume. Hii ni nukta muhimu ambayo Suratu Hud inatufunza kwamba tunapaswa kuitika wito wa Mwenyezi Mungu na kujiepusha na ukafiri na ukanushaji wa haki. Ujumbe wa Mwenyezi Mungu umebainisha msingi mkuu wa mtu kufikia uokovu au kufikwa na adhabu. Yeyote anayefuata ujumbe huo ataokoka, na yeyote anayeupinga atafikwa na adhabu na laana hapa duniani na huko akhera, ataishia kwenye adhabu kali ya moto wa Jahannam. Sura tuhudi ina aya za kushtusha na kutikisa nyoyo kuhusu siku ya Kiama na kusailiwa waja katika mahkama ya uadilifu ya Mwenyezi Mungu. Ina aya pia zinazohusu adhabu zilizoafika watu wa kaumu zilizopita, pamoja na maamrisho yanayohusu kupambana na uovu na ufisadi, ambayo yote hayo yanamuwajibisha mwanadamu kutii amri za Mwenyezi Mungu. Aya za sura hii zinawahutubu kwa msisitizo na kwa uwazi Waislamu kwamba wasije katu wakakimbia medani ya vita kwa sababu ya wingi wa maadui na ukali wa mashambulizi yao, bali wawe kila siku wanazidisha istikama na uimara wao. Amenukuliwa Ibnu Abbas kwamba katika kuitolea tafsiri na maelezo aya ya 112 ya sura hii ya Hud amesema hakuna aya ambayo ilikuwa kali na ngumu zaidi kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuliko aya ya 112 ya suratu Hud ambayo Mwenyezi Mungu anasema basi simama sawa sawa kama ulivyoamrishwa, wewe na wale wanaoelekea kwa Mwenyezi Mungu pamoja nawe, wala msikiuke mipaka. Hakika yeye anayaona yote myatendayo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, aya hii imenizeesha. Aya ya 25 ya suratu Hudi inaanza kwa kusimulia visa vya maisha ya mitume. Ni simulizi za maisha ya Nabii Nuhu alayhi salam na mivutano iliyotokea baina yake na watu wa kaumu yake, na hatimaye inabainishwa ndani ya sura hii namna mtume huyo mteule alivyosimama imara katika kukabiliana na ukadhibishaji wao wa haki. Mvutano huo unaishia kwenye hatua ya kuzuka gharika, ambapo wafuasi wa Nuhu alayhi salamu waliokolewa na watu wa kaumu yake waliokuwa wameukataa wito wake walighariki kwenye tufani ya gharika. Miongoni mwao alikuwa ni mwana wa kiume wa Nabii Nuhu alaihi salamu mwenyewe, ambaye alikataa kufuata njia ya uongofu na kwa hiyo uhusiano wake na baba yake haukumfalia kitu, na sababu ni kuwa msingi wa uokovu ni kumpwekesha na kumwamini Mungu pekee wa haki. Baada ya Nabii Nuhu alayhi ssalam, naye Nabii Huda alayhi ssalam aliwalingania watu wa kaumu yake ya Adi ujumbe ule ule wa Mwenyezi Mungu lakini hawakuukubali wito wake, na kwa hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu akawahilikisha watu hao kwa adhabu kali na akawaangamiza kwa kuwapelekea upepo mkali kwa muda wa siku saba kutwa kucha. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimchagua Saleh alayhi ssalam ili awaongoze watu wa kaumu yake ya Thamud na ili kuthibitisha kwa watu wake ukweli wa utume wake, Nabii Saleh alimtoa ngamia kimiujiza kutoka katikati kati ya mlima ili awe mtihani kwa watu wake, lakini watu hao walimuua ngamia huyo, na Mwenyezi Mungu akawaadhibu kwa tetemeko kubwa la ardhi lililowaangamiza na kuwafuta kwenye ardhi wote waliokufuru pamoja na nyumba zao. Mitume wengine kama Ibrahim, Luth, Shuaibu na Musa alayhi salam nao pia waliwalingania watu wao wito wa, wa kumwabudu Mungu mmoja pekee wa haki. Baada ya kusimulia visa vyote hivyo, Qurani Tukufu inawataka watu wajifunze na kupata ibra na mazingatio kutokana na kuikumbuka pia siku ya Kiyama, kwa sababu adhabu ya Mwenyezi Mungu ya hapa duniani ni ishara mojawapo ya kuwepo pia adhabu ya akhera, kama ambavyo kupata rehma na uokovu wake katika dunia hii ni ishara ya kuwepo pia huko akhera, neema ya pepo ambayo amewaandalia na atawaingiza ndani yake waja wake waliomwamini. Kwa kumalizia, Suratu Hud inatoa jawabu ya suali linaloweza kuulizwa la kwamba mivutano yote hii inatokana na nini? Kwani Mungu si muweza wa kuwafanya wanaadamu wote wawe kitu kimoja na kuwafanya wote wamwamini yeye? Kurani Tukufu kupitia sura Hud inajibu kwa kusema, dunia ni mahali pa kujipinda na kufanya juhudi, na yeye Mwenyezimungu subhanahu wataala huwaongoza kwenye njia iliyonyooka wale wanaokubali kufuata uongofu na hivyo kuwafikisha kwenye uokovu. Historia pia ni dhihirisho la mivutano na makabiliano hayo. Mwenyezi Mungu anasimulia visa vya maisha ya mitume wake mbalimbali ili kuufanya moyo wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na za waumini kwa ujumla ziwe thabiti na imara kuidhihirisha haki na kuwapa waumini mawaidha na nasaha. Kwa hiyo, Suratu Hud inampa matumaini Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wa salamuhu alayhi wa ali, pamoja na waumini kwamba licha ya kuwepo matatizo na changamoto mbalimbali mbali katika njia ya imani na dini, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa kuwa daima mtoaji msaada na ulinzi kwa waumini. Sura hii inatukumbusha kuwa wakati wa shida na matatizo, tunapaswa kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kuomba msaada kwake yeye, kama inavyoeleza aya yake ya 123 ambayo ndiyo aya ya mwisho ya sura hiyo ya kwamba na ni vya Mwenyezi Mungu tu vyote vilivyofichikana katika ardhi na mbingu, na mambo yote yatarejezwa kwake. Basi muabudu yeye na umtegemee yeye, na Mola wako mlezi haghafiliki na yale mnayoyatenda. Ama kuhusu fadhila zinazopatikana kwa kuisoma Suratu Hud kuna hadithi kadhaa zinazozungumzia suala hilo. Hadithi hizo zinabainisha fadhila na pia athari na baraka zinazopatikana kwa kuisoma sura hii tukufu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema Yeyote atakayeisoma sura hii atapata thawabu kulingana na idadi ya watu waliomwamini Hud na mitume wengine na watu waliowakadhibisha mitume hao, na siku ya kiama atakuwa katika nafasi ya mashahidi na atakuwa na hesabu nyepesi. Imam Muhammad Baqir alaihi salam amesema kuhusu fadhila za kuisoma suratu Hud ya kwamba mwenye kuisoma suratu Hud kila siku ya Ijumaa, Mwenyezi Mungu mtukufu atamfufua siku ya kiama kwenye kundi la mitume na atasamehewa madhambi yake siku hiyo. Kuna athari na baraka kadhaa wa kadhaa zinazopatikana kwa mtu kutembea nayo na sura hii Imepokewa kutoka kwa Imam Jaafar Sadiq alayhi ssalam, kwamba amesema, mwenye kuiandika sura hii na akawa pamoja nayo, Mwenyezi Mungu atampa nguvu zisizo za kawaida, na yeyote atakayekuwa pamoja nayo na akapigana na adui, basi atamshinda adui huyo, kiasi kwamba yeyote atakayemuona atamwogopa. Aya ya 41 ya Suratu Hud inasema, wa qala rkabu fiha bismillahi majreha wa mursaha ina rabbi la ghafuru rahim, yani na akasema Mwenyezi Mungu kumwambia Nabi Nuh, pandeni humo na useme bismillahi, kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwenda kwake na kusimama kwake, hakika Mola wangu Mlezi ni mwenye kughufiria mwenye kurehemu. Imepokewa kutoka kwa Amiru lmuminin Imamu Ali alaihi ssalam, ya kwamba kuna hadithi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam inayoeleza kuwa aya hii ni muhimu sana kwa ajili ya kuhifadhia kipando Kiasi kwamba mtukufu huyo amesema, mtu yeyote muumini anapopanda merikebu au kipando chochote kile akaisoma sura hii kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi na kwa kuzingatia maana yake, atanusurika na kuzama na kupata ajali na atafika salama huko anakokwenda. Leo ni Ijumaa tarehe 14 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na Disemba 5 mwaka 2025. Siku kama ya leo, miaka 942 iliyopita, alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fikhi wa Kiislamu. Uh, Abu Hamid Muhammad Ghazali tusi maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia baba yake, yeye na kaka yake Ahmad walilelewa na Ahmad bin Radkan. Ghazali alisoma elimu ya fikhi kwa Abu Nasri Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu wa katika taaluma hiyo Umaarufu wa Imamu Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo Haja Nidhamu Lmulk kumwalika msomi huyo kwenda Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya elimu. Kabla ya kurejea Iran, Imamu Muhammad Ghazali aliandika vitabu vya thamani kama Ihyau Ulumu Ddin, Kemia ya Saada na Nasaha za Wafalme. Katika siku kama ya leo miaka 151 iliyopita Iran ilijiunga na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Jitihada za awali za Irani kutaka kujiunga na shirika hilo zinarejea nyuma katika kipindi cha utawala wa mfalme Nasiruddin Shah Kajar. Katika kipindi cha utawala wake, Disemba 1874 Iran iliukubali mkataba uliopasishwa Jeniva, Uswisi, lakini licha ya kupita miaka kumi tangu isaini mkataba huo, utawala wake haukuchukua hatua yoyote ya kuasisi au kuanzisha jumuiya ambayo itatekeleza hati ya mkataba huo hapa nchini. Miaka 124 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Walt Disney, shaksia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa katika mji wa Chicago, huko Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji fine art. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunukiwa tuzo ya Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni. Miongoni mwa kazi muhimu za Walt Disney ni Snow White the Seven Dwarfs na Polar Bears. Siku kama ya leo miaka 12 iliyopita alifariki dunia shujaa wa mapambano ya ukombozi na kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, mzee Nelson Mandela akiwa na umri wa miaka 95. Mandela alizaliwa mwaka 1918 na na alitumia zaidi ya nusu ya umri wake akipambana na utawala wa kibaguzi nchini Afrika Kusini. Utawala wa wazungu wabaguzi ulimfunga jela kwa kipindi cha miaka 27 hadi mfumo wa ubaguzi wa rangi ulipofutwa mwaka 1990. Mwaka 1994 wananchi wa Afrika ya Kusini walimchagua Nelson Mandela kuwa rais wa kwanza mzalendo wa nchi hiyo. Baada ya kushika hatamu za uongozi Mandela aliamiliana vyema na watawala wa zamani wa mfumo wa ubaguzi wa rangi na hata wale waliomfunga jela na kumtesa. Mwenendo huo wa kusamehe ulizidisha umaarufu na kupendwa shujaa huyo, na mwaka 1993 alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Kitabu mashuhuri zaidi cha shujaa huyo wa Afrika ni kile cha kumbukumbu kumbu zake alichokipa jina la Njia ndefu ya kuelekea kwenye uhuru. Na leo disemba tano ni siku ya kimataifa ya wahisani ambao hujitolea kwa hali na mali kwa ajili ya kuokoa maisha ya watu wengine. Kutenda wema na kufanya hisani ni suala ambalo halihusu dini, taifa wala kaumu mahususi. Hata hivyo, Uislamu ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu umehimiza zaidi kutenda wema na hisani na kuwataja wahisani na watenda wema kwamba ni vipenzi wa Mwenyezi Mungu. Sehemu ya aya ya 195 ya suratul Baqara inasema, na fanyeni wema, hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wahisani. falaytak tahlu Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tuna kushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.