Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minashaytani rajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahman rrahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi. Kwa sasa hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM, ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Iran Juma Hili ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya hikma za Nahjul Balagha, makala ambayo itafuatiwa pia na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kamanda wa IRGC asema mazoezi ya kijeshi ya Sahand 225 yamemalizika kwa mafanikio katika sinario zote. wa Iraq waiunga mkono Hizbullah na Ansarullah baada ya tangazo la kuzuiliwa mali zao kimakosa. Marais wa DRC na Rwanda wasaini makubaliano chini ya upatanishi wa Marekani, huku mapigano mashariki mwa Kongo yakiwa yanaendelea. Na karibu asilimia 50 ya raia wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wanamwona Trump kuwa ni adui wa Ulaya. Habari kamili. Kamanda wa manuva ya kupambana na ugaidi ya Sahandi 2025 ameuelezea ujumbe wa mazoezi hayo ya kijeshi kuwa ni juhudi za pande zote za kupambana na ugaidi, akisema vikosi vya nchi kavu vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na vya nchi zilizoshiriki vimefanikiwa kutekeleza sinario za manuva hayo. Akizungumza katika mahojiano mwishoni mwa mazoezi ya kijeshi ya kupambana na ugaidi ya Sahand 2025, Brigadia Jenerali Valimani, kamanda wa manuva ya kupambana na ugaidi ya Sahand 2025 na naibu wa kamanda wa operesheni za vikosi vya nchi kavu vya IRGC amesema: manufa haya yalibuniwa kwa kutumia dhana kwamba magaidi wana uwezo mzuri, na kwa mantiki tuliyokuwa nayo na kulingana na hali ya mazoezi, hatukuruhusu magaidi kukaribia hata ukuta wa mpaka. Brigedia Jenerali Mani ameongezea kwa kusema, tuna nyenzo nzuri na timu zetu maalumu zilifanya vizuri sana katika mazoezi hayo. Utendaji na ubora wa ndege zisizo na rubani na ndege ndogondogo ulikuwa mzuri sana na operesheni za hujuma na za mashambulizi zilibuniwa vizuri kulingana na hali ya mazoezi. Kamanda wa mazoezi ya kupambana na ugaidi ya Sahandi 2025 amesema kama ninavyomnukuu tena, timu za mashambulizi za vikosi vya nchi kavu vya IRGC ziliangamiza pia timu za kigaidi zilizokuwa zinajaribu kuingia nchini mwetu kutokea nchi nyingine ndani kabisa ya ardhi ya nchi hiyo. Alkadhalika ameeleza kwamba katika mwendelezo wa manuva, helikopta zetu za mashambulizi ziliteketeza mabaki ya magaidi kulingana na hali ya mazoezi ilivyoratibiwa. Zoezi hilo pia lilifanywa kwa ushirikiano na nchi wanachama za Shanghai, na sehemu nyingine ya mazoezi hayo iliendeshwa kwa mafanikio na kikosi cha nchi kavu cha IRGC. Mitaa ya mji mkuu wa Iraqi Baghdadi usiku wa kuamkia leo ilishuhudia misafara mirefu ya magari yaliyokuwa yakipeperusha bendera za harakati za mukawama wa Kiislamu za Hizbullah ya Lebanon na Ansarullah ya Yemen na kutangaza mshikamano wa umma na harakati hizo za mukawama dhidi ya vitisho vya utawala wa kizayuni wa Israel. Harakati hiyo ya kialama imeonyeshwa kama ishara ya uungaji mkono wa wananchi wa Iraq kwa mhimili wa mukawama kufuatia mizufu, mivutano iliyozuka hivi karibuni na kufuatia kuchapishwa orodha ya mali zilizozuiliwa na serikali ya nchi hiyo za harakati za Hizbullah na Ansarullah. Tukio hili limejiri baada ya mamlaka za fedha za Iraq kuchapisha kimakosa katika magazeti rasmi ya nchi hiyo orodha inayoonyesha kuwa harakati za Hizbullah ya Lebanon na Ansarullah ya Yemen zimejumuishwa katika listi ya makundi ya kigaidi ambayo mali zao zitazuiliwa na serikali ya Baghdad. Nafaa kuashiria hapa kuwa maandamano hayo ya misafara ya magari ya wananchi wa Iraq kama mojawapo ya mijibizo ya, ya kuonyesha uungaji mkono wa wananchi hao kwa mhimili wa mukawama na kusisitiza kuwepo kwa msimamo mmoja wa kukabiliana na njama chafu za utawala wa kizayuni katika eneo. Hayo yanajiri katika hali ambayo waziri mkuu wa Iraq Muhammad Shia Sudani ameamuru kufanyika uchunguzi wa haraka kuhusu jambo hilo na kutambuliwa maafisa waliohusika na kosa hilo na kuchukuliwa hatua. Asudani amesisitiza kwamba uamuzi wa awali wa kuchapisha orodha hiyo ulijumuisha watu binafsi na makundi yanayohusiana na Daesh na Alqaida pekee na kwamba kujumuisha majina harakati za Hizbullah na Ansarullah kwenye orodha hiyo ilikuwa kosa ambalo halikukusudiwa. Kwa upande mwingine, benki kuu ya Iraq nayo pia imetoa amri ya kuondolewa majina harakati hizo za mukawama kwenye orodha ya mali za kigaidi, ikisistiza kwamba kuingizwa majina hayo kulifanywa kimakosa. Yasir Abu Shabab, mshirika wa kijeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel mwenye uhusiano pia na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS maarufu kwa kuongoza uporaji wa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza na kwa kuwalenga kuwaua raia wa Palestina, ameripotiwa kuuawa katika eneo hilo. Vyombo kadhaa vya habari vya Israel vimeripoti kuwawa kwa Abu Shababu hapo jana Alhamisi, lakini bila ya kuweka wazi nani aliyehusika na mauaji yake au mazingira yaliyotokea katika mauaji hayo. Tukio hilo linasemekana lilitokea huko Rafaa, kusini mwa Gaza, eneo ambalo kwa sasa liko chini ya udhibiti kamili wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Chaneli ya Israel ya 12 awali iliripoti kwamba Abu Shababu alikuwa amepelekwa hospitali ya Soroka baada ya kujeruhiwa, ambapo baadaye alitangazwa kuwa amekufa. Hata hivyo, hospitali hiyo ilikana kumpokea gaidi huyo. Mwandishi wa habari wa chaneli ya 12 Amit Segal ameelezea mauaji yaliyoripotiwa ya Abu Shababu kama mabadiliko mabaya kwa Israel, akitilia mkazo jukumu alilokuwa akitekeleza la kuwa mshirika wa utawala huo kutoka miongoni mwa Palestina. Abu Shababu aliibuka wakati wa vita vya mauaji ya kimbari vya miaka miwili kama mkuu wa kile kilichoitwa vikosi vya wananchi akipora misaada na kuwaua au kuwateka nyara raia wa Palestina na wapiganaji wa Hamas pamoja na kushirikiana na vikosi vya jeshi la Kizayuni. Imeripotiwa kwamba alikuwa akizatitiwa kwa silaha na kupewa uhuru wa kuendesha harakati zake chini ya ulinzi wa kijeshi wa Israel. Abu Shababu aliandamwa na lawama nyingi kutoka makundi ya Wapalestina ambao walimwona yeye na kundi lake kama wasaliti na kulihusisha na Israel na Daesh. Alikuwa amefungwa jela na serikali ya Palestina huko Ghaza kwa miaka kadhaa kwa mashtaka yanayohusiana na madawa ya kulevya kabla ya kutoroka gerezani mwanzoni mwa vita vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni dhidi ya eneo hilo la Palestina. Abu Shabab alichukiza hata mbele ya watu wa kabila lake mwenyewe, ambao wameeleza katika taarifa kwamba mauaji yake ni mwisho wa taswira chafu ambayo haiwakilishi historia ya kabila hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Rais wa Marekani Donald Trump amewasifu marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kwa kile alichokiita ujasiri wao wa kusaini makubaliano mapya yanayolenga kukomesha mzozo wa muda mrefu mashariki mwa Congo DR na kufungua njia ya kuchotwa rasilimali muhimu za madini katika eneo hilo na Marekani na makampuni ya Kimarekani. Hafla ya utiaji saini makubaliano hayo iliyofanyika mjini Washington Ilimpa Trump fursa nyingine ya kujitangaza kama msuluhishi na mleta makubaliano ya kimataifa. Rais huyo wa Marekani ambaye ameelezea mara kwa mara kiu yake ya kutaka atunukiwe tuzo ya amani ya Nobel, aliwita mkataba huo kama ushindi wa kidiplomasia. Ni siku nzuri kwa Afrika, siku nzuri kwa dunia, alitangaza Trump na kuongezea kwa kusema, leo tunafanikiwa ambapo wengine wengi wameshindwa. Marais Felix Tshisekedi wa DRC na Paul Kagame wa Rwanda walisafiri hadi mji mkuu huo wa Marekani kwa ajili ya utiaji saini huo ambapo waliungana na viongozi kutoka mataifa mengine kadhaa ya Afrika. Hafla hiyo imefanyika katika wiki hii ambapo Trump ametoa hadharani matamshi ya dharau na matusi dhidi ya nchi ya kiafrika Somalia, akisema hataki wahamiaji kutoka nchi hiyo ya Afrika mashariki waingie Marekani. Ikulu ya White House imeelezea makubaliano kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kuwa ni ya kihistoria, yakitokana na hatua za miezi kadhaa ya upatanishi uliohusisha Marekani, Umoja wa Afrika na Qatar. Hayo yanajiri huku mapigano yakiendelea kuripotiwa wiki hii mashariki, huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Bado tuko vitani, amesema Amani Chibalonza Edith, mkazi wa Goma mwenye umri wa miaka 32, akiongezea kwa kusema hakuwezi kuwepo na amani maadamu kungali kuna mapigano katika safu za mbele za vita. Marais wenyewe wa DRC na Rwanda wameyakaribisha kwa tahadhari makubaliano hayo ya Washington na uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni umeibaini kuwa karibu nusu ya raia wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya EU wanamuona Rais wa Marekani Donald Trump kama adui wa Ulaya, huku wengi miongoni mwao wakihisi hatari ya kuzuka vita vya wazi baina ya nchi zao na Rasia katika miaka ijayo kuwa ni ya juu, kwa mujibu wa taasisi ya Euro Bazuka, yenye makao yake makuu nchini Ufaransa. Matokeo ya uchunguzi huo uliofanywa na taasisi ya uchunguzi wa maoni ya Klaster 17 na kuchapishwa jana Alhamisi na jarida la Le Grand Continent yanaonyesha kuwa idadi ya wazungu wanaomuona Trump kama adui wa Ulaya ni asilimia 48, likiwa ni ongezeko la pointi 4 kulinganisha na utafiti uliopita uliofanywa mwezi Septemba. Utafiti huu pia umegundua kwamba asilimia 51 ya raia hao wa nchi wanachama wa EU wanahisi hatari ya kuzuka vita vya moja kwa moja kati ya nchi zao na Rasia katika miaka ijayo kuwa iko juu, huku asilimia 18 na wakisema hatari hiyo ni ya juu sana. Alkadhalika, zaidi ya theluthi mbili ya waliohojiwa na kutoa maoni yao, yani asilimia 69, wanaamini kuwa nchi zao hazingeweza kujihami endapo zingeandamwa na shambulio la kijeshi la Rasia huku kiwango hicho kikiongezeka na kuwa zaidi ya asilimia 80 katika nchi za Ureno, Italia na Ubelgiji. Uchunguzi huo wa maoni umefanywa katika nchi tisa za Ulaya ambazo ni Ufaransa, Italia, Uhispania, Ujerumani, Poland, Ureno, Croatia, Romania na Ugiriki. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia Trump na mkakati wa kuchochea ubaguzi wa rangi. Donald Trump, rais wa Marekani, ameendeleza mashambulizi makali dhidi ya wahamiaji wa kisomalia akisema Somalia inanuka. Aidha, amemwelezea Ilhan Omar, mbunge wa kidemokrasia na Mwislamu, kuwa ni takataka. Kwa mujibu wa taarifa, kauli hizi zilitolewa mwishoni mwa kikao cha baraza la mawaziri, zikilenga moja kwa moja jamii ya wasomali wanaoishi Marekani. Maneno haya yanaonyesha mwendelezo wa siasa zake za kupinga uhamiaji na ni kielelezo cha wazi cha ghasia za kisiasa zenye misingi ya ubaguzi wa rangi. Kwa hakika matamshi ya Trump si matusi ya kawaida tu, bali ni sehemu ya mkakati mpana wa kisiasa unaojengwa juu ya misingi ya ubaguzi wa rangi, ubaguzi wa kidini na uchochezi wa hisia za kupinga wahamiaji. Trump kwa mara nyingine ameonyesha kuwa ubaguzi wa rangi kwake yeye si kosa la lugha au tusi la binafsi, bali ni moja ya nguzo kuu za mkakati wake wa kisiasa. Wakati rais wa Marekani katika kikao cha baraza la mawaziri anapoitaja Somalia kuwa ni nchi yenye harufu mbaya na kumdhalilisha Ilhan Omar, mbunge mwislamu wa Kongres kwa kumuita takataka, kwa hakika anatuma ujumbe wa moja kwa moja kwa, kwa ngome yake ya kisiasa wakwamba, wa kwamba wahamiaji waislamu na watu wenye asili ya Afrika ni maadui wanaopaswa kusukumwa pembezoni. Kauli hizi ni sehemu ya mradi wa kisiasa uliojengwa juu ya misingi ya kuwatenga na kuwakataa wengine, mradi unaolenga kufafanua upya utambulisho wa Marekani kwa njia ya kuondoa makundi yasiyo ya wazungu. Siasa hizi zinajitokeza katika mazingira ambapo viongozi wa Marekani mara kadhaa hudai kwamba wanaheshimu haki sawa na kuendeleza uhuru wa kisiasa, kiuchumi na kijamii ndani ya nchi yao. Wakati huo huo, Marekani imekuwa ikizilaumu nchi nyingi kwa madai ya kukiuka haki za binadamu na kukosa uhuru kisha kuziwekea vikwazo vya kisiasa, kijamii na kiuchumi kama adhabu. Kutoka katika mtazamo mwingine, tangu mwanzo wa kuingia kwake katika siasa, Trump ameitumia chuki dhidi ya wahamiaji kama chombo cha kuhamasisha wapiga kura wake kupitia lugha ya kudhalilisha dhidi ya jamii za Kiafrika na Waislamu. Amebadilisha hofu na chuki kuwa mtaji wa kisiasa. Kufutwa kwa hadhi ya ulinzi wa raia wa Kisomali walioko Minnesota, vikwazo vya kuingia Waislamu na sasa mashambulizi ya wazi ya maneno, vyote hivyo ni sehemu ya mradi wa kisiasa unaolenga kuimarisha utambulisho wa Marekani kwa msingi wa umiliki wa wazungu pekee. Mashambulio ya moja kwa moja ya maneno dhidi ya Elhan Omar yanaonyesha kuwa Trump amemchagua kama alama ya mhamiaji mwislamu na mwanamke mweusi ili kufikisha ujumbe kwa ngome yake ya kisiasa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran yuma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya toka angazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema, Jamhuri ya Kiislamu imebatilisha mantiki potofu ya magharibi kuhusu mwanamke. Msemaji wa jeshi la IRGC la Iran anasema Iran itajibu vikali mno na zaidi uovu wowote mpya wa adui. na mkutano wa kimataifa kuhusu haki za binadamu na uhuru halali katika fikra za Ayatollah Khamenei wafanyika Teheran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei amemwelezea Bibi Fatimatu Zahra salamullah alaiha kuwa ni mwanadamu wa ulimwengu wa malakuti aliyepambika kwa sifa tukufu za juu kabisa katika nyanja zote. Na huku akibainisha mtazamo wa Uislamu kuhusu hadhi na haki za wanawake kwa upande wa ndani ya nyumba na katika jamii, ameeleza mambo ya kufanywa na yasiyopasa kufanywa katika mwenendo ambao wanaume wanapaswa kuwa nao katika kuamiliana na wake zao na wanawake kwa ujumla katika nyanja mbalimbali. Ayatullah Khamenei ametoa kauli hiyo Jumaatano mbele ya hadhara ya maelfu ya wanawake na wasichana kutoka maeneo mbalimbali nchini Iran waliokwenda kumtembelea katika huseini ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, akiashiria sifa zisizo na upeo na ukomo za Bibi huyo mtukufu zaidi wa ulimwengu wa duniani na akhira katika ibada na unyenyekevu, kujitolea mhanga, usamehevu kwa watu, ustahimilivu katika shida na masaibu, kutetea kishujaa haki za wanaodhulumiwa, kuweka wazi na kubainisha haki na ukweli, uelewa na utendaji wa kisiasa, utekelezaji wa majukumu ya ndani ya nyumba ya mke kwa mume na ya malezi ya watoto, kujitokeza katika matukio muhimu ya historia ya mwanzoni mwa Waislamu na katika nyuga nyingine Ayatullah Khamenei amesema, alhamdulillah, mwanamke wa Kiirani anafuata kigezo na mafunzo kutoka kwenye jua kama hili na kupiga hatua kwa kufuata malengo yake, yeye ambaye kwa mujibu alayhi wa kauli ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasalam ni siti wa wanawake wote wa ulimwengu katika zama zote za historia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hadhi ya mwanamke katika Uislamu ni tukufu na ya juu mno na akaongeza kwamba tafsiri inayotoa Qurani tukufu kuhusu utambulisho na shakhsia ya mwanamke ni ya ya juu zaidi kiutukufu zaidi kiutukufu na ya kimaendeleo. Ayatullah Khamenei ameashiria aya za Qurani tukufu kuhusu nafasi sawa ya mwanamke na mwanamume katika maisha na historia ya mwanadamu na fursa sawa kwa mwanamke na mwanamume katika ujengekaji ili kufikia ukamilifu wa kiroho na nafasi za juu za utukukaji na akasema, mambo haya yote yanapingana na watu walio na dini lakini wenye ufahamu usio sahihi wa dini na wale ambao kimsingi hasa hawaikubali dini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwa mtazamo wa Uislamu, utamaduni potofu wa Magharibi na ubepari havikubaliki kikamilifu, na akafafanua kwa kusema, ili kulinda hadhi ya wanawake na kudhibiti matamanio yenye nguvu kubwa sana na hatari ya kingono katika Uislamu kuna mipaka na uh, hukumu kuhusu mahusiano kati ya mwanamke na mwanamume, uvaaji wa mwanamke na mwanaume, hijabu ya mwanamke na ushajiishaji wa ndoa, ambayo yanaendana kikamilifu na maumbile ya mwanamke na maslahi na mahitaji halisi ya jamii, ilhali kudhibiti matamanio ya ngono yasiyo na mwisho na haribifu katika utamaduni wa Magharibi hakuzingatiwi hata kidogo. Uh, Khamenei amesema kupigia mfano Qur'ani, katika uh, kuhusu wanawake wawili waumini, yaani Maryam na Asia, mke wa Firauni, ni kuonyesha kigezo cha kufuatwa na wanaume na wanawake wote wa duniani ambao ni waumini na kiashiria cha umuhimu wa fikra na matendo ya wanawake. Na akafafanua kwa kusema, haki za kijamii za wanawake kama vile kulipwa mshahara sawa na wanaume kwa kazi ya aina moja, bima kwa wanawake walioajiriwa au wanaoendesha familia, likizo maalum kwa wanawake na masuala mengine mengi, lazima yachunguzwe na kuzingatiwa bila ubaguzi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Ayatollah Said Ali Khamenei ameashiria mwenendo wa magharibi wa kukazania kueneza utamaduni wake potofu duniani na kueleza kwamba chunonche za hijab dosteboshe Wapo wanaodai kwamba mipaka fulani kwa mwanamke ikiwemo hijabu ni kizuizi cha maendeleo yake, lakini jamhuri ya Kiislamu imebatilisha mantiki hiyo potofu na kuonyesha wazi kuwa mwanamke mwislamu anayeshikamana na vazi la heshima la kiislamu anaweza kushiriki na kusonga mbele katika nyanja zote, hata kwa nguvu na mchango mkubwa zaidi kuliko wengine dar bisyori az arsha bonumonemo zanonemo dukhtaronu javonemo pishraft kardan. Wiki hii msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC amesisitiza kwamba adui hana uthubutu wa kufanya uvamizi mpya wala uwezo wa kurudia makosa yake ya huko nyuma, na kuongeza kuwa kama adui atafanya uovu wote mpya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, basi atapata jibu zito zaidi na kali mno zaidi kuliko huko nyuma, na hicho ni kitu ambacho hakina chembe ya shaka, kwa mujibu wa shirika lahabari, la habari la eabrigdie. Jenerali Ali Muhammad nini ambaye ni e, naibu wa mahusiano ya umma wa ofisi ya kikosi wa cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameasema hayo kwenye kipindi cha televisheni cha Arsheri Kanali ya Taberistan. Na huku akiwapongeza na kuwaenzi mashujaa wa mkoa wa Mazandaran hasa wale wa wakati wa vita vya miaka minane na vita vya siku kumi na mbili, amesema kwa kweli jeshi la kujitolea la wananchi yaani basiji ni sehemu kuu ya nguvu za jamhuri ya Kiislamu. Aidha amesema falsafa ya kuundwa jeshi la kujitolea la wananchi basiji haikuwa kuchukua nafasi ya vikosi vya kijeshi, bali lengo lake lilikuwa ni kuunda kikosi cha kujitolea cha wananchi cha kuweza kutia nguvu katika nyanja zote amegusia pia mizizi ya kihistoria ya kuundwa kwa jeshi la kujitolea la Basiji nchini Iran, na kusema agizo la Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu la kuunda Basiji yenye watu milioni ishirini alilolitoa mwezi Disemba mwaka 1979 yaani miezi minane kabla ya utawala wa zamani wa Iraq kuanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Iran, tena katika wakati ambao vitisho havikuwa vikubwa sana, lilitokana na muono wa mbali na mikakati na busara kubwa za Imam Khomeini, kwani kuundwa jeshi hilo kunaonyesha faida zake kubwa hadi hii leo. Wakati huo huo, spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu Iran amesema kuwa manuva ya kupambana na ugaidi ya Sahand elfu mbili ishirini na tano ni ishara ya nguvu ya mataifa huru dhidi ya madola ya kibeberu. Spika Muhamed Bahir Kalibaf ameashiria manuva hayo amefanyika kwa ushirikiano na nchi wanachama wa jumuia ya ushirikiano wa Shangai na kusema kuwa mazoezi hayo ya pamoja yanadhihirisha irada na nguvu kubwa dhidi ya mataifa ya kibeberu. Aidha, amesema kuwa kufanyika mazoezi haya ni ujumbe muhimu kwa madola ya kibeberu na kunaonyesha kuwa kuna dhamira kubwa miongoni mwa nchi huru za kujilinda dhidi ya uhusiano kandamizi wa kimataifa. Mazoezi ya pamoja ya kupambana na ugaidi ya Sahand 2025 yaliyoandaliwa na kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran IRGC yamefanyika wiki hii katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki na yamefanyika kwa kushirikiana nchi tano wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai na yamehudhuriwa pia na nchi waangalizi. Na mwisho, mkutano wa kimataifa kuhusu haki za binadamu na uhuru halali katika fikra za uh, Tula Khamenei umefanyika katika mji mkuu wa Tehran eh, siku ya Jumatano. Mkutano huo umehudhuriwa na wasomi na wanafikira kutoka maeneo mbalimbali duniani. Miongoni mwa walohudhuria kikao hicho ni msomi maarufu wa Kiislamu kutoka nchini Kenya, Dr Hassan Kenywa, ambaye tumezungumza naye kuhusiana na kikao hicho, na haya hapa mahojiano hayo. Kwanza kabisa, hebu nifahamishe kwa mtazamo wako umuhimu wa kongamano hili kwa hakika. Uh, kongamano hili ni muhimu sana. Unaona jina peke yake lilopatiwa kwanza, sababu kitu chocho unakiangalia jina, eh, kongamano la kimataifa uh, uh, la haki za watu na uh, haki za kihalali Unaona, ulimwenguni leo watu wengi haki zao zinadidimizwa, wanadhulumiwa, kwa mfano kule Gaza a, na vilevile nchi nyingine nyingi. Kwa hivyo kongamano hili ni muhimu ili watu wapate eh kuangazia Uh, vipi tuweza kupigania haki za watu wote ulimwenguni na haki za kihalali ambazo kwamba Allah subhanahu wa ta'ala alitupatia na vilevile vile tukizingatia uh, mwongozo wa imamu wetu uh, Ali Khamenei. Naam, hapo umegusia nukta muhimu sana. Umegusia mwongozo wa imamu wetu Imam Ali Khamenei. Hebu tufahamishe tabano ukiwa mwa msomi na mwanazuoni utakuwa umezisoma uh, fikra za uh, Imam Ali Khamenei uweza kutufahamisha mtazamo wako kuhusiana na fikira zake, hasa uh, kwa mtazamo wa masuala haya ya haki za watu na uhuru halali? Nam, hakika uh, ukiangalia uh, mtazamo wa imamu wetu Ali Khamenei uh, wafuata ule wa imamu wetu uh, mwenda zake imam uh, Ruhullah Khomeini na vile vile wafata amuongozo wa wilayatu lfaqih na ukiregesha mwisho inafata muongozo wa ahla lbeit. Mwongozo huu ni kwa kuwa binadamu yoyote aliumbwa ni Mwenyezimungu subhanahu wa taala, na haki zake kama alivyosema Allah subhanahu wataala, wa lakad karamna bani adam, na tuhakika tumewakirimu hawa binadamu tumewatukuza binadamu yani, hii aya yaonyesha binadamu yoyote aliumbwa huru ni sisi wenyewe binadamu tunakuja tunachukua uhuru wa watu lakini, binadamu wote waliumbwa huru, na ndio maana hapa tunazungumzia uhuru wa halali. Yani tukizungumzia halali, tuwarudi hapo katika ile original uh, ule uh, uhuru uliopeanwa ni Mwenyezi Mungu, binadamu yote akiumbwa, ambao kila binadamu anafaa kuwa huru. Ni sisi wenyewe tunakuja tunaekeleana sasa matatizo tunachukua uhuru wa watu wengine. Naam, umegusia nukta muhimu hapa, na nadhani na wasikilizaji wetu wanataka kujua, je, eh, kuna uhuru ambao kwa mtazamo wako, uhuru wa umma ambao si uhuru halali? eh, hiyo nukta, hebu wafafanulie wasikilizaji wetu. Allah subhanahu wataala kwenye Qurani tukufu atuambia, wamakhalaktu ljinna walinsa illa liyabudun na siku waumba majini na binadamu isipokuwa kwa kumwabudu Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo jambo lolote ambalo kwamba analifanya binadamu, kwanza iwe fikira zake ni kwa kuwa anafanya ibada. Kwa hivyo, uhuru kuna uhuru wa halali na kuna uhuru usokua wa kihalali. Uhuru wowote ambao kwamba utakiuka misingi ya kisheria, utakiuka misingi ya kibinadamu, basi si uhuru. Kwa mfano eh, Israeli Kusema kwa kuwa ina uhuru wa kuchukua nchi ya Gaza, nchi ya Palestini, basi huo ni uhuru ambao kama ni wa kihuni, kwa sababu wale watu wa Palestini, ile ardhi ni yao, uhuru ilikuwa ni wao. Leo wao walialikwa hawa Uh, Mayahudi wakaja pale wakakaa, kisha wakawatoa wale wenyeji. Kwa hivyo unakuta sasa huu uh, ni uhuru, si uhuru tena, bali ni ukiukaji wa sheria za kibinadamu. Kwa hivyo uhuru lazima ukae katika misingi ya dini, misingi ya kisheria. Naam, uh, umegusia swala hilo ni muhimu sana. Je, unadhani katika hali kama hii huko barani Afrika hivi sasa tumeona kuwa uh, hizi nchi za magharibi zimekuwa zikihubiri sana masuala ya uhuru kuwa wanajidai kuwa ndio watetezi wa uhuru, wanajinadi kuwa ndio watetezi wa haki za binadamu, lakini kadhia hii ya Palestina imetuonyesha kuwa uh, wamekuwa wakiunga mkono utawala wa Israeli katika mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Je, unatazama vipi hii kadhia ya madola ya magharibi kudai kuwa uh, ni watetezi wa uhuru? Je, wanaustahiki tena kweli wa kutuambia kuwa wao wanatetea wa uhuru na haki za binadamu? Kwa hakika ha, nchi za kimagharibi ni waongo na ni walaghai wao. Uhuru wanauangalia na haki wanaiangalia kupitia kwa mtazamo wao wakati wao wanakuwa wanafanya jambo lolote lilakuwa ni haki. Hata wakiua watoto wa Israel kwao ni wakiua watoto wa kipalestini ni haki, wakiwateka nyara wanawake wa Gaza ni haki, wakidhulumu nchi za kiafrika kuzipiganisha ili waibe rasilimali zao kama dhahabu na madini ni haki. Kwa hivyo, unaona kwa kuwa hizi nchi zinadanganya, hata umoja wa mataifa ni warongo, kwa sababu kama walikuwa ni wakweli, wangelikuwa wanasimama dhidi ya Israel katika kupiga vita, kwa sababu ile Israeli inawagandamiza watoto wanawake na wananchi wa Gaza. Kwa hivyo wale ni warongo na lazima dunia mzima iwe kinyume na wao. Na mwapenzi msikilizaji, na huyo alikuwa ni Dr. Hassan Omari Kenywa msomi wa Kiislamu na kiakademia kutoka nchini Kenya aliyekuwa ziarani hapa Tehran. Na kwa mahojiano hayo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapa majaliwa yake Mola, kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti mchana huu. Tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari: Wanafunzi laki tisa elfu thelathini na saba mia tano themanini na moja kuanza kidato cha kwanza mwakani. Gazeti hilo linaongezea kwa kutupasha kuwa hiyo ikiwa ni sawa na asilimia mia moja ya waliokuwa na sifa, ni ishara ya mafanikio ya serikali kuhakikisha kila anayefanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi anajiunga na sekondari. Kichwa kingine cha habari chenye kutoa mguso maalum katika ukurasa wa mbele wa Majira kinasomeka mapinduzi ya kuondoa urasimu katika utoaji huduma yaja. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru una picha inayomwonyesha spika wa bunge la Tanzania Musa Zungu akiwa na mabalozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya EU wakiongozwa na balozi wa umoja huo nchini Tanzania Christine Grow, baada ya mazungumzo yao yaliyofanyika katika ofisi ndogo za bunge jijini Dar es Salaam jana. Butiku asema taifa linahitaji uponyaji, ni kichwa kikuu hicho cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe, ambalo linaendelea kumnukuu mwanasiasa huyo mkongwe akisisitiza kuwa vijana wana hoja lakini hawakupaswa kuhusisha fujo na uharibifu. Ataja mbadala wa kufikia maridhiano ya mwafaka. Habari iliyopozi toa pili na Nipashe ina kichwa cha maneno magari matano ya wagonjwa yanaswa yakiwa yanasanya abiria. Aidha limeandika Mange Kimambi kortini kisa cheti ithibati ya uandishi habari. Tanzania Leo pamoja na habari nyingine lina habari semayo mtawa aliyetoweka Morogoro apatikana kwa watawa wa Zambia, mara ya mwisho aliaga kwenda kununua vifaa vya ujenzi. Gazeti la Wamachinga limechangamkia habari yenye anwani Samia mgeni rasmi mkutano wa mabunge duniani, watarajiwa kufanyika jijini Arusha, wajumbe zaidi ya elfu moja mia tano kuhudhuria. Mrithi wa Daktar Tulia kupatikana rasmi kupitia mkutano huo kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Taifa Tanzania, ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Dkta Migiro azungumza na wanawake wa Tanzania, ni juu ya amani ya nchi na kulea vijana. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno Ruto alikusalitini. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linakitolea ufafanuzi kichwa hicho cha habari kwa anwani semayo, Ruto amekusalitini kanisa lasema, rais anawachezea tu vijana. Katika habari nyingine, Standard limeakisi habari ya kushtusha yenye anwani ni nani anayemiliki Kenya, ripoti inaonyesha asilimia mbili wanamiliki nusu ya ardhi inayofaa kwa kilimo. Gazeti la Star toleo la mtandaoni limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, shilingi bilioni mbili malipo inayotoa Kenya kwa ajili ya au na EAC. Naligeukia sasa Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, upuuzaji wa ikulu wafichua mpasuko ndani ya ODM, huku mrengo utawala na chama cha chungwa zikiangalia upya mkataba wao wa ushirikiano. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Taifa Leo kwa anwani tofauti isemayo, Oburu alivyorukwa ziarani Ikulu. Duru zaeleza jinsi viongozi wa ngazi za juu ndani ya ODM walivyosusia mwaliko wa Rais Ruto katika Ikulu. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa pia na vichwa vingine kadhaa vya habari, ikiwa ni pamoja na Bungei aliyelaumiwa na jenzi ahamishwa Juhudi za kumwokoa Gachagua zafichuliwa, Nyaribu alivyoponea kung'olewa na sha, walimu walichezewa sherehe. Natamatishia nchini Uganda kwa kuangazia vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor, mpango wa kuwatimua viongozi wa juu wa shirika la umeme UEDCL wasimamishwa, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo likitupasha pia katika habari nyingine kwamba Krismasi ya mwaka huu itakuwa ya pili kuipitisha mkongwe wa upinzani Daktari Kiza Besije akiwa anaendelea kusota korokoroni. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 80 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na, na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya themanini ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya sabini, la tara ljahila illa mufritan au mufaritha. siku zote Mtu mjinga utamjua kwa misimamo yake ya kufurutu mipaka. Katika hikma yake hii ya, ya, sabini ya Nahju Lbalagha, Imamu Ali alaihi ssalam ameashiria suala muhimu linalohusu maisha ya watu wote. Anasema siku zote, ukitaka kumjua mtu jahili na mjinga, basi mwangalie katika misimamo yake ya kufurutu mipaka. Moja ya funguo na siri za mafanikio ya duniani na akhera ni kufanya mambo kwa kiasi na kuepuka israfu na kuchupa mipaka. Kufanya mambo kwa wastani ni kanuni ya msingi ambayo imezingatiwa mno na Kurani tukufu na inaonekana wazi katika sira na maisha yaliyojaa baraka ya Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na viongozi wateule wa, wa Mwenyezimungu alaihimussalam. Tabia ya watukufu hao siku zote iliegemea kwenye kujiweka mbali na misimamo ya kuchupa mipaka na kufanya mambo kwa kiasi. Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijiepusha kabisa na misimamo ya kuchupa mipaka katika maisha yake binafsi, katika familia na jamii, katika utawala na mambo ya siasa, katika makabiliano na maadui na hata katika medani ya vita. Na alisisitiza sana kwamba Waislamu wanapaswa kufuata tabia yake hiyo tukufu alikuwa akisema enyi watu amani iwe juu yake mwenye misimamo ya wastani amani iwe juu ya wenye misimamo ya wastani amani iwe juu ya misimamo ya wastani ndani ya mwanadamu kuna nguvu tatu kuna nguvu ya matamanio ghadhabu na akili Nguvu ya matamanio inamsukuma mwanadamu kwenye anasa na ladha za kidunia. Nguvu ya hasira na ghadhabu inampeleka mwanadamu kwenye kusimama imara kukabiliana na hatari na vizuizi anavyokumbana navyo, na nguvu ya akili ni mizani ya kujitathmini na kujitambua. Kama akili itaweza kudhibiti nguvu nyingine mbili alizonazo mwanadamu, huweza kudhibiti matendo, misimamo na mambo yake yote mwanaadamu na kumzawadia ufanisi wa kweli katika maisha ya duniani na akhera. Lakini kama nguvu nyingine zitaidhibiti akili ya matokeo yake ni kuwa na misimamo mikali na maafa ya kila namna. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana ikasemwa kwamba mtu mwenye akili siku zote hufanya mambo kwa wastani, na mtu mjinga na mpumbavu siku zote hafanyi mambo kwa wastani. Hata katika hikma hii ya sabini ya Nahjulbalagha, Al Imamu Ali alaihi ssalamu anasema: huwezi kumwona mtu jahili na mjinga isipokuwa ndani ya misimamo ya kufurutu ada. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 14 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na Disemba 5, mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 942 iliyopita alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fikhi wa Kiislamu uh, Abu Hamid Muhammad Ghazali Tusi, maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia baba yake, yeye na kaka yake Ahmad walilelewa na Ahmad bin radkan Ghazali. Alisoma elimu ya fiqhi kwa Abu Nasri Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu katika taaluma hiyo. Umaarufu wa Imamu Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo Khaja Nidhamul Mulk kumwalika msomi huyo kwenda Baghdad kwa ajili ya kufundisha hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya elimu. Kabla ya kurejea Iran, Imamu Muhammad Ghazali aliandika vitabu vya thamani kama Ihyau Ulumu Din, Kemia ya Saada na Nasaha za Wafalme. Katika siku kama ya leo miaka 151 iliyopita, Iran ilijiunga na Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu. Jitihada za awali za Irani kutaka kujiunga na shirika hilo zinarejea nyuma katika kipindi cha utawala wa mfalme Nasiruddin Shah Kajar. Katika kipindi cha utawala wake, Desemba 1874 Iran iliukubali mkataba uliopasishwa Jiniva, Uswisi, lakini licha ya kupita miaka kumi tangu isaini mkataba huo, utawala wake haukuchukua hatua yoyote ya kuasisi au kuanzisha jumuiya ambayo itatekeleza hati ya mkataba huo hapa nchini. miaka 124 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Walt Disney, shakhsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa katika mji wa Chicago huko Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji fine art. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunukiwa tuzo ya Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni. Miongoni mwa kazi muhimu za Walt Disney ni Snow White the Seven Dwarfs na Polar Bears. Kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita alifariki dunia shujaa wa mapambano ya ukombozi na kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, mzee Nelson Mandela akiwa na umri wa miaka tisini na tano. Mandela alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na kumi na nane na alitumia zaidi ya nusu ya umri wake akipambana na utawala wa kibaguzi nchini Afrika Kusini. Utawala wa wazungu wa baguzi ulimfunga jela kwa kipindi cha miaka 27 hadi mfumo wa ubaguzi wa rangi ulipofutwa mwaka 1990. Mwaka 1994 wananchi wa Afrika ya Kusini walimchagua Nelson Mandela kuwa rais wa kwanza mzalendo wa nchi hiyo. Baada ya kushika hatamu za uongozi, Mandela aliamiliana vyema na watawala wa zamani wa mfumo wa ubaguzi wa rangi na hata wale waliomfunga jela na kumtesa. Mwenendo huo wa kusamehe ulizidisha umaarufu na kupendwa shujaa huyo, na mwaka 1993 alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Kitabu mashuhuri zaidi cha shujaa huyo wa Afrika ni kile cha kumbukumbu kumbu zake alichokipa jina la njia ndefu ya kuelekea kwenye uhuru. Na leo Disemba tano, ni siku ya kimataifa ya wahisani ambao hujitolea kwa hali na mali kwa ajili ya kuokoa maisha ya watu wengine. Kutenda wema na kufanya hisani ni suala ambalo halihusu dini, taifa wala kaumu makhususi. Hata hivyo Uislamu ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu umehimiza zaidi kutenda wema na hisani, na kuwataja wahisani na watenda wema kwamba ni vipenzi wa Mwenyezi Mungu. Sehemu ya aya ya 195 ya Suratul Bakara inasema, na fanyeni wema, hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wahisani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya kabla ya kukuageni kutoka hapa studio tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi brigedia jenerali vali mani kamanda wa manuva ya kupambana na ugaidi ya sahand 225 ameuelezea ujumbe wa mazoezi hayo ya kijeshi kuwa ni juhudi za pande zote za kupambana na ugaidi akisema vikosi vya nchi kavu vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu irgc na vya nchi zilizoshiriki manuva hayo vimefanikiwa kutekeleza sinario zote za manuva. Mitaa ya mji mkuu wa Iraq Baghdad usiku wa kuamkia leo ilishuhudia misafara mirefu ya magari yaliyokuwa akipeperusha bendera za harakati za mukawama wa kiislamu za Hizbullah ya Lebanon na Ansarullah ya Yemen, na kutangaza mshikamano wa umma na harakati hizo za mukawama dhidi ya vitisho vya utawala wa kizayuni wa Israel. Harakati hiyo ya kialama imeonyeshwa kama ishara ya uungaji mkono wa wananchi wa Iraqi kwa mhimili wa mukawama kufuatia mivita, mivutano iliyozuka hivi karibuni na kuchapishwa orodha ya mali zilizozuiliwa na serikali ya nchi hiyo za harakati za Hizbullah na Ansarullah. Yasir Abu Shabab, mshirika wa kijeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel mwenye uhusiano pia na kundi la kigaidi la Daesh maarufu kwa kuongoza uporaji wa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza na kwa kuwalenga kuwaua raia wa Palestina ameripotiwa kuuawa katika eneo hilo. Marais, rais wa Marekani Donald Trump amewasifu marais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kwa kile alichokiita ujasiri wao wa kusaini makubaliano mapya yanayolenga kukomesha mzozo wa muda mrefu mashariki mwa Kongo DR na kufungua njia ya kuchotwa rasilimali muhimu za madini katika eneo hilo na Marekani na makampuni ya kimarekani na Uchunguzi wa maondo uliofanywa hivi karibuni umebaini kuwa karibu nusu ya raia wa nchi wanachama wa umoja wa ulaya EU wanamwona rais wa marekani Donald Trump kama adui wa Ulaya. Na kwa mutasari wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina gheri ya kukwageni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.