Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na achieni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninaekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasuro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti to yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumaa tarehe 14 mfungo 9 Jamaa Duthani mwaka 1447 hijiria inayosadifiana na tarehe tano Disemba elfu mbili na ishirini na tano miladia. Kwa asubuhi ya leo tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha Iran juma hili. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, mawaidha maalum, pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge asema Iran iko wazi kwa diplomasia, lakini usalama wa taifa na nguvu ya ulinzi haviwezi kujadiliwa. Hamas yataka Israeli iwajibishwe kwa kuzika mamia ya miili ya Wapalestina kwenye makaburi ya umati Umoja wa Mataifa watoa indhari ya hatari ya kuzuka wimbi jipya la mashambulizi na janga la kibinadamu Kordofan, Sudan. Na wakili mskochi asema wawindaji wa wanawake wanatembea kwa uhuru nchini Uingereza. habari kamili. Spika wa bunge la Iran Muhammad Bakir Kalibof amesema ingawa Irani iko wazi kwa diplomasia, lakini haitalegeza kamba katika suala la usalama wa taifa na nguvu zake za ulinzi. Kalibof alitoa matamshi hayo jana katika hotuba yake kwenye mkutano wa kamati ya kudumu ya masuala ya siasa ya bunge la Asia apa katika mji mtakatifu wa Mashhad. Spika wa bunge la Iran alisisitiza kwamba diplomasia ya kweli inaweza kuwa na maana tu inapojengwa katika heshima ya pande zote na maslahi ya pamoja, si kwa kulazimishwa au vitisho. Ninasema wazi kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitaweka usalama wake wa taifa, uwezo wake wa kujilinda, na haki yake halali ya kupiga hatua za maendeleo kwenye meza ya mazungumzo, amesema spika Kalibaf. Spika wa bunge la Iran pia ameeleza kuwa taifa la Iran limekuwa likikabiliwa na moja ya kampeni kali na zilizopangwa kimfumo za au adui katika historia yake ya sasa, ikiwa ni pamoja na kupitia vikwazo visivyo vya kibinadamu, njama za kuzuia maendeleo ya kisayansi na teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani, na hatimaye mashambulizi ya kiwoga ya Israel na Marekani mapema mwaka huu. Kalibafu amesema mashambulio hayo haramu yalitokea katikati ya mazungumzo ya kidiplomasia, lakini baadhi ya serikali za nchi za Ulaya zilichagua kusimama pamoja na wachokozi badala ya kulaani uchokozi huo. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu amesema mienendo ya serikali za magharibi imeonyesha wazi kwamba kwao mazungumzo si chombo halisi cha utatuzi wa migogoro, bali ni chombo cha udanganyifu ucheleweshaji na kulazimisha matakwa yao. Vilevile amelaani vile mauwaji ya kimbari ya kimfumo yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Ghaza, ambayo yameua zaidi ya wa wapalestina elfu sabini wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imezitaka mahakama za kimataifa na vyombo husika kuwafungulia mashtaka wale waliohusika na uhalifu wa kivita baada ya uchunguzi kufichua kwamba wanajeshi wa Israel waliteketeza miili ya Wapalestina waliokuwa katika safu za kupokea misaada na kuizika katika makaburi yasiyo na kina huko Ghaza. Harakati hiyo yenye makao yake makuu Ghaza imeitaka mahakama kimataifa ya jinai ICC na mahakama kimataifa ya haki ICJ hasa kufuatilia wa uhalifu wa huo mbaya kujumuisha katika ripoti za uhalifu wa utawala wa Tel Aviv na kuwafikisha viongozi wa Israel mbele ya sheria kwa uhalifu wao dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Hamas imeeleza kuwa uchunguzi wa CNN uliopewa jina la Bulldozed Corpses and Unmarked Graves unatoa ushahidi mpya wa moja ya vipengele vya mauaji ya kimbari ya kimfumo ya Israel dhidi ya Wapalestina na unatoa uthibitisho zaidi wa jaribio lake la makusudi la kugeuza misaada ya kibinadamu kuwa mitego ya mauaji ya kimbari. Harakati hiyo ya mapambano ya ukombozi wa Palestina imesema uhalifu huo mbaya ni sehemu ya uhalifu wa kivita na mashambulizi ya kimfumo ambayo Israel inayafanya mbele ya macho ya jamii ya kimataifa kwa kupuuza kabisa sheria za kimataifa na kanuni za msingi za haki za binadamu. Taarifa ya Hamas imesema ukatili huu unafanyika kwa ushirikiano wa utawala wa Marekani na baadhi ya serikali za nchi za Magharibi, sambamba na juhudi za kuzuia mashtaka ya kimataifa dhidi ya wahalifu wa kivita wa Israel, hususan waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu. Zaidi ya wa wapalestina elfu mbili wanaripotiwa kuuawa wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano wakati wakisubiri kupokea msaada wa chakula kutoka kwa kile kinachoitwa taasisi ya misaada ya kibinadamu ya Ghaza inayoendeshwa kwa pamoja na Marekani na Israel. Ripoti ya televisheni ya Marekani ya CNN, ikitegemea uchambuzi wa video, picha za satelaiti na simulizi kutoka kwa mashahidi na wanajeshi wa zamani wa Israel, inaangazia kwamba Israel ilihusika katika uvunjaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu huko Gaza. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turk ametoa indhari kuhusu hatari ya kuzuka wimbi jipya la ukatili katika eneo la Kordofan, Sudan, baada ya kushadidi mapigano kati ya jeshi la Sudan SAF, vikosi vya usaidizi wa haraka RSF na kundi la harakati ya kaskazini ya ukombozi wa wananchi wa Sudan SPLM. Turk ametoa endhari hiyo kufuatia kuripotiwa vifo vya zaidi ya watu 269 vilivyosababishwa na mashambulizi tangu mwishoni mwa mwezi Oktoba. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa raia wengi wanashikiliwa kwa tuhuma za kushirikiana au kile kinachodaiwa kushirikiana na upande pinzani, huku kukiongezeka hotuba za chuki pia zinazochochea machafuko zaidi. Taarifa kutoka Jeneva, Uswisi, imeeleza kuwa tangu tarehe 25 Oktoba na baada ya RSF kuuteka mji wa bara Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeorodhesha vifo vya raia wasiopungua 269 kutokana na mashambulizi ya angani, mabomu ya ardhini na mauaji ya kiholela. Idadi hiyo huenda ikawa kubwa zaidi kutokana na kukatika mawasiliano na intaneti, jambo linalozuia taarifa sahihi kupatikana. Ripoti zinaonyesha pia kuwepo kwa ulipizaji kisasi ukamatwaji watu kiholela, utekaji nyara, ukatili wa kingono na ulazimishaji watu ikiwemo watoto kujiunga na makundi ya kivita. Kwa majuma hivi karibuni mashambulizi kadhaa ameripotiwa ikiwemo shambulio la ndege zisizo na rubani la RSF la tarehe 3 mwezi Novemba katika mji wa Al Ubeid lililoua watu wapatao 45 wengi wao wakiwa wanawake. Na shambulio la anga la SAF tarehe 29 Novemba katika eneo la Kauda lililosababisha vifo vya karibu watu 48. Mapigano makali yanaendelea katika majimbo yote matatu ya Kurdofan na kusababisha vifo na majeruhi zaidi. Kamishna Turk amezitaka pande zote katika mzozo nchini Sudan kusitisha mapigano mara moja, kuruhusu misaada ya dharura kulinda wahudumu wa kibinadamu na, na kurejesha mawasiliano ili taarifa muhimu ziweze kuwafikia raia. Aidha ametoa wito kwa, kwa nchi zenye ushawishi kuingilia kati kusitisha mtiririko wa silaha na kusaidia kumaliza mapigano. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayoendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Matamshi ya dharau yaliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu watu na nchi ya Somalia yamesababisha wimbi la hasira na majibu makali. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa Wasomali wamejibu kwa hasira matamshi ya kukerea Trump wakiyataja kuwa ni ya kibaguzi. Akizungumza katika kikao cha baraza lake la mawaziri, Donald Trump alidai kuwa Wasomali wamepora mabilioni ya dola ya jimbo la Minnesota bila kuchangia chochote na kuwaita takataka taka. Aliongezea kwa kusema, nchi yao haina maana, inanuka, na hatuwataki nchini Marekani. Matamshi hayo ya rais wa Marekani yanafuatia mashambulizi yake ya maneno dhidi ya wahamiaji wa Kisomali. E, ripoti ya Reuters inasema Abdusalam Omar, ambaye ni miongoni mwa wazee wa Somalia, amesema ameshtushwa na kauli hizo na kusisitiza kwamba dunia lazima ijibu matamshi hayo. Bole Ismail, mfanyakazi mwenye umri wa miaka 45, mkazi wa Mogadishu, naye pia amesema maneno kama hayo hayapo katika utamaduni wetu. Watu wa Marekani wanapaswa kwanza kumghadhibikia Trump na kumpeleka kwenye vituo vya uchunguzi wa magonjwa ya akili. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Somalia, Hamza Abdi Bare, yeye ameashiria matamshi ya rais wa Marekani dhidi ya Somalia na Wasomali na kusema maneno mengine hayafai kujibu, ni bora yapuuzwe. Na utafiti mpya unaonyesha kwamba wasichana na wanawake nchini Uingereza wangali wanahisi hawako salama katika maeneo ya umma. Elish Angiolini, mkuu wa timu ya uchunguzi wa mauaji ya Sara na wakili maarufu wa Scotland, ameonya kwamba wawindaji wa wanawake nchini Uingereza wanaendelea kuzurura kwa uhuru na kwamba wasichana na wanawake nchini humo wanaishi kwa hofu ya mashambulizi katika maeneo ya umma, miaka minne baada ya mauaji ya Sara. Asara Everard alibakwa na kuuawa na afisa wa polisi wa London Wayne Cousins mnamo Machi 2021. Mauaji hayo ya kutisha yaliwakasirisha sana watu wa Uingereza na kusababisha maandamano makubwa. Uchunguzi wa mauaji ya Sarah Everard nchini Uingereza unaonyesha kwamba miaka minne baada ya tukio hilo, wanawake na wasichana bado wanahisi hawana usalama katika mitaa ya miji ya nchi hiyo. Ripoti zinasema wanawake wengi wamekuwa wakishambuliwa na wanaume tangu kesi hiyo ilipoanza mwaka elfu mbili na ishirini na moja, na kwamba kuna mapungufu ya msingi katika kurekodi taarifa za awali kuhusu mashambulizi na kufeli vyombo vya dola kuzuia mashambulizi dhidi ya wasichana na wanawake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho Trump na mkakati wa kuchochea ubaguzi wa rangi. Donald Trump, rais wa Marekani, ameendeleza mashambulizi makali dhidi ya wahamiaji wa Kisomalia akisema Somalia inanuka. Aidha alimwelezea Ilhan Omar, mbunge wa kidemokrasia na mwislamu kuwa ni takataka. Kwa mujibu wa taarifa, kauli hizi zilitolewa mwishoni mwa kikao cha baraza la mawaziri, zikilenga moja kwa moja jamii ya wasomali wanaoishi Marekani. Maneno haya yanaonyesha mwendelezo wa siasa zake za kupinga uhamiaji na ni kielelezo cha wazi cha ghasia za kisiasa zenye misingi ya ubaguzi wa rangi. Kwa hakika matamshi ya Trump si matusi ya kawaida tu bali ni sehemu ya mkakati mpana siyasa, wa kisiasa unaojengwa juu ya misingi ya ubaguzi wa rangi, ubaguzi wa kidini na uchochezi wa hisia za kupinga wahamiaji. Trump kwa mara nyingine ameonyesha kuwa ubaguzi wa rangi kwake si kosa la lugha au tusi la binafsi, bali ni moja ya nguzo kuu za mkakati wake wa kisiasa. Wakati rais wa Marekani katika kikao cha baraza la mawaziri anapoitaja Somalia kuwa nchi yenye harufu mbaya na kumdhalilisha Ilhan Omar mbunge Mwislamu wa Kongresi kwa kumuita takataka, kwa hakika anatuma ujumbe wa moja kwa moja kwa ngome yake ya kisiasa ya kwamba wahamiaji Waislamu na watu wenye asili ya Afrika ni maadui wanaopaswa kusukumwa pembezoni. Kauli hizi ni sehemu ya mradi wa kisiasa uliojengwa juu ya misingi ya kuwatenga na kuwakataa wengine, mradi unaolenga kufafanua upya utambulisho wa Marekani kwa njia ya kuondoa makundi yasiyo ya wazungu. Siasa hizi zinajitokeza katika mazingira ambapo viongozi wa Marekani mara kwa mara hudai kuwa wanaheshimu haki sawa na kuendeleza uhuru wa kisiasa, kiuchumi na kijamii ndani ya nchi yao. Wakati huo huo Marekani imekuwa ikizilaumu nchi nyingi kwa madai ya kukiuka haki za binadamu na kukosa uhuru, kisha kuziwekea vikwazo vya kisiasa, kijamii na kiuchumi kama adhabu. Kutoka katika mtazamo mwingine, tangu mwanzo wa kuingia kwake katika siasa, Donald Trump ameitumia chuki dhidi ya wahamiaji kama chombo cha kuhamasisha wapiga kura wake kupitia lugha ya kudhalilisha dhidi ya jamii za Kiafrika na Waislamu, amebadilisha hofu na chuki kuwa mtaji wa kisiasa. Kufutwa kwa hadhi ya ulinzi wa raia wa Kisomali walioko Minnesota, vikwazo vya kuingia wa Waislamu na sasa mashambulizi ya wazi ya maneno vyote ni sehemu ya mradi wa kisiasa unaolenga kuimarisha utambulisho wa Marekani kwa msingi wa umiliki wa Wazungu peke yao. Shambulio la moja kwa moja la maneno dhidi ya Ilham Omar linaonyesha kuwa Trump amemchagua kama alama ya mhamiaji Muislamu na mwana mke mweusi ili kufikisha ujumbe kwa ngome yake ya kisiasa ilhan omar ambaye aliingia marekani mwaka elfu mbili kama mkimbizi na sasa ni raia wa nchi hiyo mara nyingi amekuwa shabaha ya mashambulizi ya kibinafsi na ya kudhalilisha hata katika mkutano wa kampeni za uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tano trump alimtaja kuwa tishio kwa usalama wa taifa Kukariri matamshi haya kunaonyesha wazi kuwa mashambulizi dhidi ya Ilhan Omar ni sehemu ya mkakati wa kudumu na si tukio la muda mfupi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema jamhuri ya Kiislamu imebatilisha mantiki potofu ya Magharibi kuhusu mwanamke Msemaji wa jeshi la IRGC la Iran anasema Iran itajibu vikali mno na zaidi uovu wowote mpya wa adui, na mkutano wa kimataifa kuhusu haki za binadamu na uhuru halali katika fikra za Ayatollah Khamenei wafanyika Teheran. Karibuni kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei amemwelezea Bibi Fatimatu Zahra salamullah alaiha kuwa ni mwanadamu wa ulimwengu wa malakuti aliyepambika kwa sifa tukufu za juu kabisa katika nyanja zote, na huku akibainisha mtazamo wa Uislamu kuhusu hadhi na haki za wanawake kwa upande wa ndani ya nyumba na katika jamii, ameeleza mambo ya kufanywa na yasiyopasa kufanywa katika mwenendo ambao wanaume wanapaswa kuwa nao katika kuamiliana na wake zao na wanawake kwa ujumla katika nyanja mbalimbali. Ayatullah Khamenei ametoa kauli hiyo Jumatano mbele ya hadhara ya maelfu ya wanawake na wasichana kutoka maeneo mbalimbali nchini Iran, waliokwenda kumtembelea katika Husseinia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akiashiria sifa zisizo na upeo na ukomo za bibi huyo mtukufu zaidi wa ulimwengu wa duniani na akhira katika ibada na unyenyekevu, kujitolea mhanga, usamehevu kwa watu, ustahimilivu katika shida na masaibu, kutetea kishujaa haki za wanaodhulumiwa, kuweka wazi na kubainisha haki na ukweli, uelewa na utendaji wa kisiasa, utekelezaji wa majukumu ya ndani ya nyumba ya mke kwa mume na ya malezi ya watoto, kujitokeza katika matukio muhimu ya historia ya mwanzoni mwa Waislamu na katika nyuga nyingine Atula Khamenei amesema alhamdulillah, mwanamke wa Kiirani anafuata kigezo na mafunzo kutoka kwenye jua kama hili na kupiga hatua kwa kufuata malengo yake, yeye ambaye kwa mujibu wa kauli ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ni siti wa wanawake wote wa ulimwengu katika zama zote za historia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hadhi ya mwanamke katika Uislamu ni tukufu na ya juu mno na akaongeza kwamba tafsiri inayotoa Qurani tukufu kuhusu utambulisho na shakhsia ya mwanamke ni ya ya juu zaidi kiutukufu zaidi kiutukufu na ya kimaendeleo zaidi. Ayatullah Khamenei ameashiria aya za Qurani tukufu kuhusu nafasi sawa ya mwanamke na mwanamume katika maisha na historia ya mwanadamu na fursa sawa kwa mwanamke na mwanamume katika ujengekaji ili kufikia ukamilifu wa kiroho na nafasi za juu za utukukaji na akasema, mambo haya yote yanapingana na watu walio na dini, lakini wenye ufahamu usio sahihi wa dini na wale ambao kimsingi hasa hawaikubali dini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema, kwa mtazamo wa Uislamu utamaduni potofu wa magharibi na ubepari havikubaliki kikamilifu, na akafafanua kwa kusema, ili kulinda hadhi ya wanawake na kudhibiti matamanio yenye nguvu kubwa sana na hatari ya kingono katika Uislamu kuna mipaka na uh, hukumu kuhusu mahusiano kati ya mwanamke na mwanamume, uvaaji wa mwanamke na mwanaume, hijabu ya mwanamke na ushajiishaji wa ndoa, ambayo yanaendana kikamilifu na maumbile ya mwanamke na masilahi na mahitaji halisi ya jamii, ili hali kudhibiti matamanio ya ngono yasiyo na mwisho na haribifu, katika utamaduni wa magharibi hakuzingatiwi hata kidogo. Uh, Khamenei amesema kupigia mfano Qur'ani katika uh, kuhusu wanawake wawili waumini, yaani Maryam na Asia, mke wa Firauni, ni kuonyesha kigezo cha kufuatwa na wanaume na wanawake wote duniani ambao ni waumini na kiashiria cha umuhimu wa fikra na matendo ya wanawake. Na akafafanua kwa kusema, haki za kijamii za wanawake kama vile kulipwa mshahara sawa na wanaume kwa kazi ya aina moja, bima kwa wanawake walioajiriwa au wanaoendesha familia, likizo maalum kwa wanawake na masuala mengine mengi, lazima yachunguzwe na kuzingatiwa bila ubaguzi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Ayatollah Sayyid Ali Khamenei ameashiria mwenendo wa Magharibi wa kukazania kueneza utamaduni wake potofu duniani na kueleza kwamba hi Wapo wanaodai kwamba mipaka fulani kwa mwanamke ikiwemo hijabu ni kizuizi cha maendeleo yake, lakini Jamhuri ya Kiislamu imebatilisha mantiki hiyo potofu na kuonyesha wazi kuwa mwanamke mwislamu anayeshikamana na vazi la heshima la kiislamu anaweza kushiriki na kusonga mbele katika nyanja zote, hata kwa nguvu na mchango mkubwa zaidi kuliko wengine. Dar bisyori az arsho bonumonemo zanonemo dukhtaronu javanemo pishraft kardand. Wiki hii msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC amesisitiza kwamba adui hana uthubutu wa kufanya uvamizi mpya, wala uwezo wa kurudia makosa yake ya huko nyuma, na kuongeza kuwa kama adui atafanya uovu wote mpya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, basi atapata jibu zito zaidi na kali mno zaidi kuliko huko nyuma, na hicho ni kitu ambacho hakina chembe ya shaka. Kwa mujibu wa shirika lahabari, la habari la Sepah News, Brigedia Jenerali Ali Muhammad Naini ambaye ni e, naibu wa mahusiano ya umma wa ofisi ya kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hayo kwenye kipindi cha televisheni cha Atri Ashiri ya Taberestan na huku akiwapongeza na kuwaenzi mashujaa wa mkoa wa Mazandaran hasa wale wa wakati wa vita vya miaka minane na vita vya siku kumi na mbili, amesema kwa kweli jeshi la kujitolea la wananchi yaani Basiji ni sehemu kuu ya nguvu za jamhuri ya Kiislamu. Aidha amesema falsafa ya kuundwa jeshi la kujitolea la wananchi Basiji haikuwa kuchukua nafasi ya vikosi vya kijeshi, bali lengo lake lilikuwa ni kuunda kikosi cha kujitolea cha wananchi cha kuweza kutia nguvu katika nyanja zote. Amegusia pia mizizi ya kihistoria ya kuundwa kwa jeshi la kujitolea la Basiji nchini Iran na kusema agizo la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, la kuunda Basiji yenye watu milioni 20 alilotoa mwezi Desemba mwaka 1979, yani miezi minane kabla ya utawala wa zamani wa Iraq kuanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Iran, tena katika wakati ambao vitisho havikuwa vikubwa sana, lilitokana na mwono wa mbali na mikakati na busara kubwa za Imam Khomeini, kwani kuundwa jeshi hilo kunaonyesha faida zake kubwa hadi hii leo. Wakati huo huo, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa manuva ya kupambana na ugaidi ya Sahand 2025 ni ishara ya nguvu ya mataifa huru dhidi ya madole ya kibeberu. Spika Muhamed Bahir Kalibaf ameashiria manuva hayo amefanyika kwa ushirikiano na nchi wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Shangai na kusema kuwa mazoezi hayo ya pamoja yanadhihirisha irada na nguvu kubwa dhidi ya mataifa ya kibeberu. Aidha, amesema kuwa kufanyika mazoezi haya ni ujumbe muhimu kwa madole ya kibeberu na kunaonyesha kuwa kuna dhamira kubwa miongoni mwa nchi huru za kujilinda dhidi ya uhusiano kandamizi wa kimataifa. Mazoezi ya pamoja ya kupambana na ugaidi ya Sahand 2025 yaliyoandaliwa na kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Iran IRGC yamefanyika wiki hii katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki na yamefanyika kwa kushirikiana nchi tano wanachama wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai na yamehudhuriwa pia na nchi waangalizi. Na mwisho, mkutano wa kimataifa kuhusu haki za binadamu na uhuru halali katika fikra za uh, Tula Khamenei umefanyika katika mji mkuu wa Tehran, e, siku ya Jumatano. Mkutano huo umehudhuriwa na wasomi na wanafikira kutoka maeneo mbalimbali duniani. Miongoni mwa walohudhuria kikao hicho ni msomi maarufu wa Kiislamu kutoka nchini Kenya Dr. Hassan Kenywa ambaye tumezungumza naye kuhusiana na kikao hicho, na haya hapa mahojiano hayo. Kwanza kabisa, hebu nifahamishe kwa mtazamo wako umuhimu wa kongamano hili. Kwa hakika kongamano hili ni muhimu sana, unaona jina peke yake lilopatiwa kwanza, sababu kitu chocho unakiangalia jina e, kongamano la kimataifa la haki za watu na a, haki za kihalali. Unaona, ulimwenguni leo watu wengi haki zao zinadidimizwa, wanadhulumiwa, kwa mfano kule Gaza a, na vilevile nchi nyingine nyingi. Kwa hivyo kongamano hili ni muhimu ili watu wapate eh, kuangazia uh, vipi tuweza kupigania haki za watu wote ulimwenguni na haki za kihalali ambazo kwamba Allah Subhanahu wa Taala alitupatia, na vile vile tukizingatia uh, mwongozo wa imamu wetu uh, Ali Khamenei. Naam, hapo umegusia nukta muhimu sana. Umegusia mwongozo wa imamu wetu Imam Ali Hamenei. Hebu tufahamishe taban, ukiwa msomi na mwanazuoni utakuwa umezisoma fikra za Imam Ali Hamenei, uweza kutufahamisha mtazamo wako kuhusiana na fikra zake, hasa kwa mtazamo wa masuala haya ya haki za watu na uhuru halali? Naam, hakika, uh, ukiangalia uh, mtazamo wa Imamu wetu Ali Khamenei wafuata ule wa imamu wetu mwenda zake Imama Ruhullah Khomeini na vile vile wafata amuongozo wa wilayatu lfaqih na ukiregesha mwisho inafata muongozo wa ahala lbeit no. Muongozo huu ni kwa kuwa binadamu yoyote aliumbwa ni Mwenyezimungu subhanahu wataala, na haki zake kama alivyosema Allah subhanahu wataala, walakad karamna bani adam, na tunahakika tumewakirimu hawa binadamu tumewatukuza binadamu. Yani hii aya yaonyesha binadamu yoyote aliumbwa huru ni sisi wenyewe binadamu tutakuja tunachukua uhuru wa watu, lakini binadamu wote waliumbwa huru, na ndio maana hapa tunazungumzia uhuru wa halali. Yani tukizungumzia halali, tuwarudi hapo katika ile original, ule uhuru uliopeanwa ni Mwenyezi Mungu, binadamu wote akiumbwa, ambao kila binadamu anafaa kuwa huru. Ni sisi wenyewe tunakuja tunaekeleana sasa matatizo, tunachukua uhuru wa watu wengine. Naam, umegusia nukta muhimu hapa, na nadhani na wasikilizaji wetu wanataka kujua. Je, eh, kuna uhuru ambao kwa mtazamo wako uhuru wa umma ambao si uhuru halali? Eh, hiyo nukta, hebu wafafanulie wasikilizaji wetu. Allah subhanahu wataala kwenye Kurani tukufu atuambia, wamakhalaktu ljinna walinsa illa liyabudun na siku waumba majini na binadamu isipokuwa kwa kumwabudu Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo jambo lolote ambalo kwamba analifanya binadamu, kwanza iwe fikira zake ni kwa kuwa anafanya ibada. Kwa hivyo, uhuru kuna uhuru wa halali na kuna uhuru usokua wa kihalali. Uhuru wowote ambao kwamba utakiuka misingi ya kisheria, utakiuka misingi ya kibinadamu, basi si uhuru. Kwa mfano uh, Israeli kusema kwa kuwa ina uhuru wa kuchukua nchi ya Gaza, nchi ya Palestina basi huo ni uhuru ambao, kama ni wa kihuni, kwa sababu wale watu wa Palestina, ile ardhi ni yao, uhuru ilikuwa ni wao. Leo wao walialikwa hawa uh, mayahudi wakaja pale wakakaa kisha wakawatoa wale wenyeji. Kwa hivyo unakuta sasa, huu ni uhuru, si uhuru tena, bali ni ukiukaji wa sheria za kibinadamu. Kwa hivyo uhuru lazima ukae katika misingi ya dini, misingi ya kisheria. Naam, uh, naam, umegusia swala hilo, ni muhimu sana. Je, unadhani katika hali kama hii huko barani Afrika hivi sasa tumeona kuwa, uh, hizi nchi za Magharibi zimekuwa zikihubiri sana masuala ya uhuru, kuwa wanajidai kuwa ndio watetezi wa uhuru, wanajinadi kuwa ndio watetezi wa haki za binadamu, lakini kadhia hii ya Palestina imetuonyesha kuwa, uh, wamekuwa wakiunga mkono utawala wa Israeli katika mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Je, unatazama vipi hii kadhia ya madola ya magharibi kudai kuwa Uh, ni watetezi wa uhuru. Je, wana ustahiki tena kweli wa kutuambia kuwa wao wanatetea uhuru na haki za binadamu? Kwa hakika ha, nchi za kimagharibi ni waongo na ni walaghai. Wao uhuru wanauangalia na haki wanaiangalia kupitia kwa mtazamo wao wakati wao wanakuwa wanafanya jambo lolote linakuwa ni haki. Hata wakiua wa watoto wa Israel kwao ni wakiua wa watoto wa kipalestini ni haki, wakiwateka nyara wanawake wa, wa Ghaza ni haki, wakidhulumu nchi za kiafrika kuzipiganisha ili waibe rasilimali zao kama dhahabu madini, na madini ni haki. Kwa hivyo unaona, kwa kuwa hizi nchi zinadanganya, hata umoja wa mataifa ni warongo, kwa sababu kama walikuwa ni wakweli, wangelikuwa wanasimama dhidi ya Israel katika kupiga vita kwa sababu ile Israel inawagandamiza watoto wanawake na wananchi wa Gaza. Kwa hivyo wale ni warongo na lazima dunia mzima iwe kinyume na wao. Naam, wapenzi wasikilizaji, na huyo alikuwa ni Dr. Hassan Omari Kenywa, msomi wa Kiislamu na kiakademia kutoka nchini Kenya, aliyekuwa ziarani hapa Tehran, na kwa mahojiano hayo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumaa tarehe 5 Disemba katika baadhi ya nchi za afrika Mashariki. Inaanza na gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, wanafunzi laki tisa elfu thelathini na saba mia tano themanini na moja kuanza kidato cha kwanza mwakani. Gazeti hilo linaongezea kwa kutupasha kuwa hiyo ikiwa ni sawa na asilimia mia moja ya waliokuwa na sifa ni ishara ya mafanikio ya serikali kuhakikisha kila anayefanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi anajiunga na sekondari. Kichwa kingine cha habari chenye kutoa mguso maalum katika ukurasa wa mbele wa Majira kinasomeka Mapinduzi ya kuondoa urasimu katika utoaji huduma yaja. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru una picha inayomwonyesha spika wa bunge la Tanzania Musa Zungu akiwa na mabalozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya EU wakiongozwa na balozi wa umoja huo nchini Tanzania Cristin Grow baada ya mazungumzo yao yaliyofanyika katika ofisi ndogo za bunge jijini Dar es Salaam jana. Butiku asema taifa linahitaji uponyaji ni kichwa kikuu cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ambalo linaendelea kumnukuu mwanasiasa huyo mkongwe akisisitiza kuwa vijana wana hoja, lakini hawakupaswa kuhusisha fujo na uharibifu. Ataja mbadala wa kufikia maridhiano ya mwafaka. Habari iliyopewa uzito wa pili na Nipashe ina kichwa cha maneno magari matano ya wagonjwa yanaswa yakiwa yanasanya abiria. Aidha, limeandika Mange Kimambi kortini kisa cheti ithibati ya uandishi habari. Tanzania Leo, pamoja na habari nyingine, lina habari isemayo mtawa aliyetoweka Morogoro apatikana kwa watawa wa Zambia. Mara ya mwisho aliaga kwenda kununua vifaa vya ujenzi. Wamachinga limechangamkia habari yenye anwani Samia mgeni rasmi, mkutano wa mabunge duniani watarajiwa kufanyika jijini Arusha, wajumbe zaidi ya elfu moja mia tano kuhudhuria Mrithi wa Dkt Tulia kupatikana rasmi kupitia mkutano huo kwa upande wa Tanzania anamalizia. Na gazeti la Taifa Tanzania ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, Dkt Migiro azungumza na wanawake wa Tanzania ni juu ya amani ya nchi na kulea vijana. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno ruto alikusalitini. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linakitolea ufafanuzi kichwa hicho cha habari kwa anuani semayo Ruto amekusalitini kanisa la sema rais anawachezea tu vijana. Katika habari nyingine, Standard limeakisi habari ya kushtusha yenye anuani, ni nani anayemiliki Kenya? ripoti inaonyesha asilimia mbili wanamiliki nusu ya ardhi inayofaa kwa kilimo. Gazeti la Star toleo la le mtandaoni limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno shilingi bilioni mbili malipo inayotoa Kenya kwa ajili ya au na EAC na ligeukia sasa Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea mwino mweusi kichwa cha habari upuuzaji wa ikulu wafichua mpasuko ndani ya ODM huku mrengo tawala na chama cha chungwa zikiangalia upya mkataba wao wa ushirikiano. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Taifa Leo kwa anwani tofauti isemayo, Oburu alivyorukwa ziarani ikulu. Duru zaeleza jinsi viongozi wa ngazi za juu ndani ya ODM walivyosusia mwaliko wa rais Ruto katika ikulu. Kurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa na vichwa vingine kadhaa vya habari ikiwa ni pamoja na Bungei aliyelaumiwa na Gen Z ahamishwa, juhudi za kumwokoa Gachagua zafichuliwa, Nyaribo alivyoponea kung'olewa na SHA, walimu walichezewa sherehe atathamatishia nchini Uganda kwa kuangazia vichwa vya habari vilivyopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor. Mpango wa kuwatimua viongozi wa juu wa shirika la umeme UEDCL huwasimamishwa, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo, likitupasha pia katika habari nyingine kwamba Krismasi ya mwaka huu itakuwa ya pili kuipitisha mkongwe wa upinzani Daktari Kiza Besigye akiwa anaendelea kusota korokoroni. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Dr. Abdurazaq Amir wa Arusha, Tanzania. Wa, wa, wa ni zipi faida na tija za kumsalia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam? Kwanza ni niseme kumsalia mtume <tip> ni <tip> maelekezo ya Qur'an. Inna Allaha wa malaikatahu yusalluna ala nabi, ya ayyuhalladhina amanu sallu alayhi wa sallimu taslima. Hii aya Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad, kwalosoma lugha kwanza, ina taarifa ya kwanza ambayo ni kauli taarifa. Mungu anatoa taarifa kwamba hakika Mwenyezi Mungu na malaika wake wanamswalia mtume. Hiyo ni kauli taarifa, umepewa habari. Kisha pakaja na insha amri ya kwamba ya ayuha ladhina amanu salu, sasa na nyie mlioamini mswalieni. Kwa hiyo wa kwanza aliyeanza ni Mungu na malaika okay. Na sisi tumetakiwa tulifanye hilo, na ndio nataka kupigia mstari kidogo hapa kwamba lau kama waislamu wakikutana mahala kwamba tunakwenda kukutana mahala kwa ajili tu ya kumsalia mtume, hawajaita maulidi, msalia mtume vipi, hilo nalo ni bidaa alifai? Lakini kwa wale mabwana hawakosi majibu, watakuambia ah, inafaa kumswalia mtume, lakini mtume akukusanyika wala watu kukusanyika siku hiyo ni bidha, kwani lazima wakusanyike mahali pamoja, msali. Yani hawakosi la kusema, uh-huh, wakati tunafahamu ibada za jamaa zina thawabu zaidi za pamoja kuliko kufanya mtu peke yake Tamale. Hata unapotaka kwenda kuomba mvua, wanaambia kusanyikeni wengi, na ikiwezekana na wanyama na mifugo yenu pia, na kuna katika, na, katika mm, wingi wa pamoja kufanya ibada kuna tija zaidi. Sasa kumswalia mtume kumethibiti katika hadithi nyingi sana kwamba ni katika mambo yanaondosha balaa, ni katika mambo yanampa mtu thawabu nyingi za akhira, mbali na kufanya tasbih, subhanallah alhamdulillah wala ilaha illa Allah, wallahu akbar. Kuna kumswalia mtume, sisi na watu wa tasawuf na tariqa tunaamini kwamba hata mtu akiwa na matatizo lukuki akaamua kuketi akamswalia mtume mara nyingi, Mungu humfungulia ya mambo yake kwa sababu mtume ametumwa kwa ajili ya rahma, na jina lake lina rahma na baraka. Sasa hakuna mjadala baina ya waislamu kwamba inafaa haifai, bali mtume anaswaliwa mpaka kwenye swala. Maanake swala za waislamu wanamswalia mtume, allahuma sali ala muhammadin wa ali muhammad, ndani ya sala na Imam Shafi ametamka hivyo kwamba, akitoa shairi yake maarufu, anasema enyi nyumba ya Mtume, familia ya Mtume, kuwapenda sisi, kuwapenda nyinyi ni fardhi kwa Mwenyezi Mungu. Subhanahu wa Ta'ala ametuandikia kuwapenda halul bait, kuwapenda halul bait, familia ya Mtume, akiwemo mwenyewe bwana mtume sallallahu alaihi wasallam. Kisha anasema kafakum, inatosheleza tu kwamba mtu asiyekuswalieni katika sala hana sala. Imam Shafi anasema hmm. Kwa hivyo sisi tukiwa katika tahiyatu na wengine na wanasema tashahudi kwa upande wa mashia mm, pale mtume anaswaliwa na si kusaliwa tu, swala yenyewe inakamilika kwa kumpelekea salamu, asalamu alayka ayuha nabiy, tunamsalimia bwana mtume. Sasa huyu Muhammad ambaye ametutoa matongotongo anastahiki zaidi ya hivyo, sio kuombewa tu na mnyezi, kwa sababu ila allahumma salli ala Muhammad unamwombea dua Mnyezimungu subhanauataala ampe amani, ampe nafasi nzuri, ampe makamu makubwa. Kwa hivyo sisi, hakuna kubwa tutakaweza kulifanya kwa mtume tukawa tumeweza kufidia jitihada alizozifanya kwetu, kubwa tumsalie, kumwambie kwa rasulillah Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 14 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na Disemba 5 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 942 iliyopita alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fikhi wa Kiislamu uh, Abu Hamid Muhammad Ghazali Tusi, maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia baba yake, yeye na kaka yake Ahmad walilelewa na Ahmad bin Radkana. Ghazali alisoma elimu ya fikhi kwa Abu Nasri Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka 28, alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu katika taaluma hiyo, umaarufu wa Imam Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraki wakati huo, Haja Nidhamu Lmulk kumwalika msomi huyo kwenda Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya elimu kabla ya kurejea Iran. Imam Muhammad Ghazali aliandika vitabu vya thamani kama Ihyau Ulumu Ddin, Kemia ya Saada na Nasaha za Wafalme. Katika siku kama ya leo miaka 151 iliyopita, Iran ilijiunga na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Jitihada za awali za Irani kutaka kujiunga na shirika hilo zinarejea nyuma katika kipindi cha utawala wa mfalme Nasiruddin Shah Kajar. Katika kipindi cha utawala wake, Disemba 1874 Iran iliukubali mkataba uliopasishwa Jiniva, Uswisi lakini licha ya kupita miaka kumi tangu isaini mkataba huo, utawala wake haukuchukua hatua yoyote ya kuasisi au kuanzisha jumuiya ambayo itatekeleza hati ya mkataba huo hapa nchini. Miaka 124 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Walt Disney, shahsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa katika mji wa Chicago, huko Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji, fine art. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunukiwa tuzo ya Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni. Miongoni mwa kazi muhimu za Walt Disney ni Snow White The Seven Dwarfs na Polar Bears. Siku kama ya leo miaka 12 iliyopita alifariki dunia shujaa wa mapambano ya ukombozi na kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, mzee Nelson Mandela akiwa na umri wa miaka 95. Mandela alizaliwa mwaka 1918 na, na alitumia zaidi ya nusu ya umri wake akipambana na utawala wa kibaguzi nchini Afrika Kusini. Utawala wa wazungu wa baguzi ulimfunga jela kwa kipindi cha miaka 27 hadi mfumo wa ubaguzi wa rangi ulipofutwa mwaka 1990. Mwaka 1994 wananchi wa Afrika Kusini walimchagua Nelson Mandela kuwa rais wa kwanza mzalendo wa nchi hiyo. Baada ya kushika hatamu za uongozi, Mandela aliamiliana vyema na watawala wa zamani wa mfumo wa ubaguzi wa rangi na hata wale waliomfunga jela na kumtesa. Mwenendo huo wa kusamehe ulizidisha umaarufu na kupendwa shujaa huyo, na mwaka 1993 alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Kitabu mashuhuri zaidi cha shujaa huyo wa Afrika ni kile cha kumbukumbu zake alichokipa jina la njia ndefu ya kuelekea kwenye uhuru. Na leo Disemba tano, ni siku ya kimataifa ya wahisani ambao hujitolea kwa hali na mali kwa ajili ya kuokoa maisha ya watu wengine. Kutenda wema na kufanya hisani ni suala ambalo halihusu dini, taifa wala kaumu makhususi. Hata hivyo, Uislamu ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu umehimiza zaidi kutenda wema na hisani na kuwataja wahisani na watenda wema kwamba ni vipenzi wa Mwenyezi Mungu. Sehemu ya aya ya 195 ya suratul Baqara inasema, na fanyeni wema, hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wahisani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa bunge la Iran Muhammad Bakir Kalibaf amesema ingawa Iran iko wazi kwa diplomasia, lakini haitalegeza kamba katika suala la usalama wa taifa na nguvu zake za ulinzi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imezitaka mahkama za kimataifa na vyombo husika kuwafungulia mashtaka wale waliohusika na uhalifu wa kivita baada ya uchunguzi kufichua kwamba wanajeshi wa Israel waliteketeza miili ya Wapalestina waliokuwa katika foleni za kupokea misaada na kuizika katika makaburi yasiyo na kina huko Gaza. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turk ametoa indhari kuhusu hatari ya kuzuka wimbi jipya la ukatili katika eneo la Kordofan huko nchini Sudan. Na matamshi ya dharau yaliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu watu wa nchi na nchi ya Somalia yamesababisha wimbi la hasira na majibu makali. Kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni kwa kusema asanteni na kwaherini, na nakutakieni Ijumaa njema.