Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na Mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu. Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema uh, vita vya kijasusi kadi ya ushindi ya Iran dhidi ya utawala wa kizayoni wa Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na podikasti uh, inayozungumzia uh, talmud Israel na mauaji ya kigaidi sehemu ya pili. Tutakuwa na ama kipindi kipa, kipande kifupi cha kasida, na mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo, uh, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia <muchilis> na kwanza kabisa, ni muhtasari wake. Mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei katika baraza la ulinzi la Iran amezionya nchi za Ghuba ya Uajemi kutocheza na mstari mwekundu wa Iran. Kampuni ya Microsoft ya Marekani imelaumiwa kwa kuhusika na jinai za kivita na mauaji ya kimbari ukanda wa Gaza. Amnesty International imetaka kufanyike uchunguzi kuhusu uhalifu wa kivita uliofanywa na kundi la RSF nchini Sudan. Na waziri mkuu wa Somalia amekosoa kauli za dharau za Donald Trump kuhusu Somalia na wahajiri wa Kisomali. Na sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Ali Khamenei, katika baraza la ulinzi la Iran amelionya Baraza la Ushirikiano la Nchi za Ghuba ya Uajemi dhidi ya madai yasiyo ya kujenga kuhusu visiwa vitatu vya Iran na visima vya gesi vya Arasha. Ali Shamkhani alitoa onyo hilo kupitia ujumbe katika kaunti yake ya mtandao wa X siku ya Alhamisi ya leo, akiashiria tamko la mwisho la mkutano wa 46 wa baraza la ushirikiano la nchi za ghuba ya uajemi uliofanyika Bahrein. Katika tamko lake, baraza hilo liliendeleza msimamo wake wa muda mrefu kuhusu vitiwa vya tambu kubwa, tambu ndogo na bumusa vilivyoko ghuba ya uajemi likisisitiza tena kuunga mkono madai ya Umoja wa Falme za Kiarabu juu ya mamlaka ya visiwa hivyo. Baraza limedai kwamba visiwa hivyo ni sehemu ya ardhi ya Imarati. Tamko hilo pia lilidai kwamba umiliki wote wa visima vya gesi vya Arash uko ndani ya maji ya Kuwait na kwamba rasilimali zake zote ziko pekee katika eneo la pamoja la Kuwait na Saudi Arabia. Katika ujumbe wake Ali Shamkhani alieleza masuala hayo kuwa ni mstari mwekundu wa Iran. Amesema wajibu wa majini ni kulinda usalama, si kucheza na mstari mwekundu wa taifa la Iran. Ameonya kwamba madai ya Baraza la Ushirikiano la Nchi za Ghuba ya Uajemi kuhusu visiwa vya Iran na visima vya gesi vya Arash yameibuliwa tena katikati kati ya vitendo vya uhalifu vya Marekani na utawala wa kizayoni wa Israel. Admeri Ali Shamkhani ambaye aliwahi kuwa waziri wa ulinzi wa Iran amesisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu ilijizuia wakati wa vita vya siku kumi na mbili vya kichokozi vya Marekani na Israel katikati kati ya Juni, licha ya baadhi ya nchi kuunga mkono uvamizi huo, akionya kwamba nguvu ya taifa la Iran katika ghuba ya Uajemi haipaswi kutafsiriwa vibaya. Visima vya ghuba ya Uajemi, vya, visiwa vya ghuba ya Uajemi vya Bu Musa na Tombu kubwa na ndogo ni milki ya kihistoria ya Iran, jambo linalothibitishwa na rekodi nyingi za kihistoria, kisheria na kijiografia ndani ya Iran na kimataifa. Hata hivyo, umoja wa falme za Kiarabu, Imarati, imekuwa ikidai mara kwa mara kwamba ndiyo inayomiliki visiwa hivyo. Muungano wa makundi ya kisheria umeonya shirika la Microsoft kwamba utoaji wake wa huduma kwa utawala haramu wa Israel wakati wa vita vya mauaji ya kimbari huko Gaza huenda ukaiweka kampuni hiyo kubwa ya kiteknolojia ya Marekani katika uwanja wa kushtakiwa kwenye mahakama za kimataifa. Muungano huo unaojumuisha mashirika ya kituo cha sheria cha wanaopinga utumwa, taasisi ya Avaaz Kituo cha msaada wa kisheria cha Ulaya, kituo cha utafiti wa kampuni za kimataifa SOMO, kituo cha haki za kikatiba ECO na mtandao wa kimataifa wa hatua za kisheria GLNA. Katika barua yao muungano huo umelilaumu shirika la Microsoft kwa kusaidia kuchochea na kuchangia katika kutekelezwa uhalifu wa ukatili na ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Muungano huo umeeleza kwamba shirika la Microsoft limetoa huduma kwa utawala wa Israel, ikiwa ni pamoja na teknolojia ya wingu akili mnemba na usindikaji wa data. Huduma hizo zilitumiwa katika jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Barua hiyo imesema kuna msingi wa kimantiki na wa kuaminika kuamini kwamba Microsoft kupitia utoaji wake wa teknolojia na huduma kwa jeshi la Israel imehusika moja kwa moja katika kutekeleza uhalifu mkubwa dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Makundi hayo ya kisheria pia yalisema kwamba vyanzo vya ndani ya Israel vimethibitisha kwamba jeshi la utawala wa Tel Aviv inategemea bidhaa za Microsoft kuchambua na kuendeleza malengo ya mauaji huko Gaza, pamoja na kupeleleza watu wa Palestina. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetaka kufanyika uchunguzi wa uhalifu wa kivita kuhusu mashambulio yaliyofanywa na kundi la waasi la Rapid Support Forces RSF nchini Sudan katika kambi ya wakimbizi wa ndani ya Zamzam, jimbo la Darfur kaskazini mapema mwaka huu. Ripoti iliyotolewa Jumatano inaeleza ukatili uliofanywa na wasi wa RSF wakati wa shambulio kubwa, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kiholela na ubakaji. Mashambulio hayo yalifanyika kati ya Aprili 11 na 13, ambapo wapiganaji wa RSF walitumia vilipuzi katika maeneo yenye raia wengi na kufyatua risasi kiholela katika makazi ya raia. Watu walioshuhudia wamesema kwamba waliona kwa uchache raia 47 wakiuawa wakiwa majumbani mwao wakikimbia au wakijificha msikitini. Katibu mkuu wa Amnesty International, Agnes Calamard, amesema shambulio la kikatili na la makusudi dhidi ya raia wenye njaa katika kambi ya Zamzam limeonyesha tena dharau ya kutisha ya kundi la RSF kwa maisha ya binadamu. Ripoti hiyo pia imekosoa Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kuunga mkono waasi wa RSF, ingawa UAE imekanusha taarifa kwamba inatuma silaha na msaada wa kifedha kwa waasi hao wa Sudan. Kwa sasa waasi wa RSF wanadhibiti jimbo lote la Darfur kaskazini na wanasonga mbele mashariki kuelekea Kordofan Magharibi, hali inayozidisha idadi ya watu waliolazimika kuhama makazi yao. Tangu Aprili mwaka 2023, mapigano kati ya RSF na jeshi la Sudan SAF yamesababisha vifo vya makumi ya maelfu na kuwalazimisha takriban watu milioni 12 kuyahama makazi yao. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Press TV ya Iran imezindua kitengo cha lugha ya Kiebrania, jambo ambalo limezua hofu na wahaka katika duru za vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel, kwani hatua hiyo inaonekana kama sehemu ya juhudi za kimkakati za Iran kuathiri maoni ya Waisraeli huku kukiwa na vita vya simulizi vinavyozidi kupamba moto. Tangu kuzinduliwa rasmi mwishoni mwa mwezi uliopita, huduma ya lugha ya Kiebrania ya Press TV imeibua gumzo katika vyombo vya habari vya kizayoni huku wachambuzi wengi wakitoa maoni yanayoonyesha hofu na wahaka mkubwa. Huduma hiyo inayotolewa na Press TV, ambayo ni sehemu ya kitengo cha kimataifa cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB World Service, ilianzishwa ili kufikia wanaozungumza Kiebrania kote duniani. Huduma hiyo inapatikana kupitia akaunti ya X at Press TV hebro na kituo maalumu cha Telegram. Uh, huku tovuti kamili ikitarajiwa kuzinduliwa katika miezi ijayo. Kwa mujibu wa Dr Ahmad Noruzi, mkurugenzi wa IRIB World Service, jukumu kuu la kituo hicho ni kufichua ukweli ambao vyombo vya habari vya kizayuni vinajaribu kuuficha, hasa kutokana na udhibiti mkali uliowekwa kwa vyombo vya habari vya Kibrania katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu wakati wa vita vya siku 12 vilivyoanzishwa na Israel na Marekani dhidi ya Iran. Uzinduzi wa huduma ya Kibrania ulifuatia azimio la baraza kuu la mapinduzi ya kiutamaduni la Iran lililoelekeza IRIB kuanzisha televisheni kima ya kimataifa kwa lugha ya Kibrania. Baraza hilo likiongozwa na Rais Masud Pezeshkian lilisema mpango huo unalenga kukabiliana na propaganda chafu za utawala wa kizayuni na vyombo vyake kuimarisha diplomasia ya vyombo vya habari ya Iran na kutoa taswira sahihi zaidi ya matukio ya kikanda. Tangu uzinduliwe, vyom, vyombo vya habari vya kizayuni vimekuwa na taharuki, vikieleza kwamba hiyo ni sehemu ya vita vya simulizi na jaribio la moja kwa moja la vyombo vya habari vya Iran kushawishi maoni ya jamii ya walowezi wa kizayuni na waziri mkuu wa Somalia Hamza Abdi Bare siku ya Jumatano ya jana alikosoa matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump yaliyolenga Somalia na wahamiaji wa kisomali walioko nchini Marekani. Akizungumza katika mkutano wa ubunifu, Bare alisema Donald Trump ametoa kauli hasi dhidi ya nchi nyingi na kwamba ni bora kupuuza matamshi yake Trump. Akizungumza katika kikao cha baraza lake la mawaziri alidai kwamba Wasomali wamepora mabilioni ya dola ya jimbo la Minnesota bila kuchangia lolote, na akaongeza kwamba nchi yao haina maana, inanuka, na kwamba Wasomali hawatakiwi Marekani. Kauli hizo zimeibua upinzani mkubwa kote duniani. Gavana wa Minnesota Tim Walz amewasifu Wasomali wa eneo hilo huku akimtuhumu Donald Trump kwamba amewadhalilisha kundi zima la watu waliokimbia vita na kuunda jamii yenye nguvu inayoboresha eneo la Minnesota na Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Somalia Ali Omar alisema jumanne iliyopita kwamba imekuwa rahisi mno kwa baadhi ya watu kutumia Somalia kama kisingizio cha kuficha kushindwa kwao. Alisisitiza kwamba simulizi hiyo si ya kweli, ni dharau kwa ustahamilivu na kujitolea kwetu. Ali Omar aliwataka Wasomali kusimama pamoja kulinda heshima yao na kuonyesha ulimwengu kwamba hawatatumika kama kete ya mtu yeyote. Ilhan Omar, mbunge Mwislamu anayewakilisha jimbo la Minnesota kwa tiketi ya chama cha Democratic, amejibu mapigo kwa Rais Donald Trump wa Marekani baada ya kiongozi huyo kuanzisha tena mashambulizi ya matusi ya kibaguzi dhidi yake na jamii ya Wasomali katika jimbo la Minnesota. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa, vita vya kijasusi, kadi ya ushindi ya Iran dhidi ya utawala wa Israel. Meya wa Batiam katikati kati ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel amekiri kuongezeka kwa ushawishi wa kijasusi wa Iran. Tefika Brot ametoa tamko la dharura na kutangaza kwamba idadi idara ya usalama wa ndani ya utawala wa kizayuni wa Israel, Shabak, imearifu juu ya kuongezeka kwa juhudi za Iran za kupanua ushawishi wake wa kijasusi. Tefika Brote ameonya kwamba Wairani wamefika Batyam, kauli inayodhihirisha nguvu ya ushawishi wa Teheran na hofu ya viongozi wa kizayuni kuhusu kupanuka kwa ushawishi wakijasusi wakijasusi wakirani, ndania, wa kijasusi wa Iran ndani ya Israeli. Meya wa Batyam pia alidai kwamba Shabak katika wiki zilizopita imerekodi matukio kadhaa ambapo watu wanaohusiana na Iran wamewasiliana na raia katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu wakiwemo wanajeshi wa akiba, wanafunzi na wastaafu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Shabak ilidai kwamba maajenti hao wa Iran walijaribu kuwavutia kwa ahadi za kifedha zenye mvuto au kwa majukumu rahisi yanayoonekana kama kusafirisha vifurushi au kukusanya taarifa. Meya wa Batyam pia amefichua kwamba makumi ya wakazi wa mji huo kwa sasa wana mahusiano ya moja kwa moja na maajenti wa Iran. Ripoti ya meya wa Bat Yam inaonyesha kwamba Iran imefanikiwa kwa kutumia nyenzo rahisi lakini zenye ufanisi kama vile mawasiliano ya kifedha na majukumu yanayoonekana kuwa yasiyo na hatari ilikuunda mtandao wa mawasiliano ya moja kwa moja ndani ya ardhi za Israel zili, za Palestina zilizopachikwa jina la Israel. Aina hii ya kujipenyeza na kuwa na ushawishi inaonyesha ustadi wa jamhuri ya Kiislamu katika operesheni za kijasusi, kwa kuwa badala ya kutegemea mbinu ngumu, inatumia udhaifu wa kijamii na kiuchumi wa jamii inayolengwa. Mawasiliano na makundi kama vile wanajeshi wa akiba, wanafunzi na wastaafu yanaonyesha upana wa wigo wa ushawishi na uwezo wa Iran wa kuvutia na kushawishi watu kutoka tabaka tofauti ndani ya Israeli. Kukiri kwa viongozi wa kizayuni kuhusu uwepo wa Iran katika moyo wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israel pia kunaonyesha ubora wa juhudi za kiintelijensia na kijasusi za Iran dhidi ya utawala wa kizayuni. Uwezo huo unaweza kuipa Irani nafasi ya kupata taarifa za mapema kuhusu njama za utawala wa kizayuni na kubuni hatua za kukabiliana nao. Kukiri kwa meya wa Batiam kuhusu uhusiano wa makumi ya maajenti wanaohusishwa na Iran ndani ya Israel pia kunaonyesha mwanya mkubwa wa kiusalama katika muundo wa ndani wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Ushawishi wa kijasusi wa Iran, mbali na sura ya kiusalama, pia una sura ya kisaikolojia na unaashiria uwezo wa kumzuia adui. Nukta hii ni muhimu sana kwa kuzingatia kwamba kuibua hofu miongoni mwa viongozi wa kizayuni ni mbinu yenye nguvu na hata wakati mwingine huwa na mafanikio zaidi ya silaha za kivita. Ushawishi wa kijasusi wa Irani ndani ya Israeli si tu maf ni mafanikio ya kiutendaji, bali pia ni ushindi wa kimkakati. Ushawishi huo umeuweka utawala wa kizayuni katika nafasi ya kuchukua tahadhari ili kuepusha madhara. Aidha, ushawishi huo unaonyesha kwamba licha ya madai ya Israel ya kuwa na uwezo mkubwa wa kiusalama, utawala huo bado umebaki dhaifu mbele ya vita vya kijasusi vya Iran. Katika vita vya siku 12 vya kichokozi vilivyoanzishwa na Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu mwezi Juni mwaka huu, Iran pia iliweza, kwa kutumia uwezo wake wa kijasusi na kiutendaji, kuushangaza utawala huo. Uwezo huo ulihusisha utambuzi sahihi wa malengo na shabaha za kimkakati ambayo yalilengwa kwa makombora ya Iran, matumizi ya vita mseto, na kuibua shinikizo la kisaikolojia na kiusalama ndani ya utawala haramu wa Israel. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uh, kipindi chetu cha leo ambacho ni podkasti yenye kichwa cha habari Israel Talmud na mauaji ya Kigaidi. Baada ya podkasti hiyo, tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Israel, Talmudi na Mauaji ya Kigaidi. Hamjambo na, na karibuni kwa nasi katika sehemu ya pili ya podcast yetu Israel, Talmudi na Mauaji ya Kigaidi. Ni uchunguzi wa historia ya siri ya mauaji ya kukusudia yaliyofanywa na utawala wa Israel. Kweni nami hadi tamati. Novemba 29 mwaka 1974 baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipiga kura ya kuigawa Palestina na kuasisi nchi huru ya Kiyahudi. Hatua hii ya Umoja wa Mataifa iliibua mapigano kati ya Waarabu wa Palestina na Wazayuni wa Kiyahudi. Hasani Salame, aliyekuwa mmoja wa makamanda wa vikosi vya Palestina, na wapiganaji wake walivizia njia yalipokuwa yakielekea mabasi mawili ya wanajeshi wa Israel. Mapigano kati yao yalipelekea kuuliwa na kujeruhiwa watu kadhaa. Hasani Salame ambaye alionyesha ushujaa mkubwa katika kukabiliana na hatua za kupenda kujitanua na uvamizi za utawala wa kizayuni wa Israel alibadilika na kuwa shujaa wa ulimwengu wa Kiarabu. Wakati huo alishambulia hata Tel Aviv moja kwa moja akiwa na wapiganaji wake wa msituni wapatao mia tano. Ujasiri wa Hasan Salame uliakisiwa pakubwa katika vyombo vya habari. Jarida la Ali Musawir la nchini Misri Januari 12 mwaka 1948 lilichapisha picha nyingi za Hasan Salame chini ya anwani Hasani Salame, shujaa wa harakati ya Kusini. Ben Gurion, rais wa wakati huo wa dola la Israel, ambaye alikuwa amejiandaa kwa ajili ya mashambulizi yoyote tarajiwa ya Wapalestina, aliamini kuwa nchi za Kiarabu zingewaunga mkono watu wa Palestina. Aliamini kuwa uwezo wa kujihami wa Wayahudi wa Kizayuni huko Israel ni dhaifu sana mkabala wa mashambulizi ya nchi za Kiarabu na kwamba suluhisho lilipasa kupatikana kwa ajili ya jambo hilo, mpango wa kundi la Hagana wa kuziba ombwe uliotokana na idadi ndogo ya askari kwa ajili ya kukabiliana na Waarabu na Wapalestina ulikuwa kushambulia shabaha ambazo zilikuwa na athari kubwa zaidi. Taasisi ya Hagana ilianzisha operesheni iliyopewa jina la Sar mwezi mmoja baada ya kuanza vita vya ndani kati ya wa Wapalestina waliokuwa wamepokonywa ardhi yao na wazayuni maghasibu. Viongozi ishirini na tatu wa Palestina walipaswa kulengwa katika operesheni hiyo. Yakovu Dori, kamanda wa taasisi ya Hagana, alisema kuwa operesheni hiyo ilikuwa na malengo matatu: kuwaua au kuwateka nyara viongozi wa makundi ya kisiasa ya kiarabu na kushambulia vituo vya kisiasa na kiuchumi vya Waarabu. Bila shaka Hasan Salame alikuwa mstari wa mbele katika operesheni hiyo ya mauaji ya kigaidi ya Hagana. Inapasa kuzingatiwa kuwa Hasan Salame pia alipigana akipinga kukoloniwa ardhi ya Palestina wakati wa utawala wa kikoloni wa Uingereza katika nchi hiyo. Salame na baadhi ya wana mapambano waliokuwa pamoja naye akiwemo Haji Amini al Huseini Waliondoka Palestina baada ya kuwekwa katika orodha ya watu wanaosakwa na wanajeshi wa Uingereza. Mnamo wa mwaka 1942, Salame na al Husseini waliratibu operesheni Atlas wakiwa pamoja na Wajerumani. Katika operesheni hiyo kubwa, Wajerumani pamoja na makomando wa Kiarabu walitakiwa kuingia katika ardhi ya Palestina kwa kutumia helikopta na parachuti. Lengo la operesheni hiyo lilikuwa kuzidisha mashinikizo zaidi kwa Waingereza huko Palestina. Hata hivyo, operesheni hiyo ilishindwa na kugonga mwamba. Tarehe 4 Oktoba mwaka 1944, Hasan Salame na shaksia wengine wanne walitiwa nguvuni na wanajeshi wa Uingereza katika kitongoji kisicho na watu karibu na Ariha. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia Waingereza waliwaachia huru Salame na Al Huseini. Idara ya siasa ya wakala wa Kiyahudi, ambayo ilisimamia shughuli nyingi za siri za jumuiya ya Wayahudi, ilijaribu kumuua Al Huseini mara kadhaa kati ya mwaka 1945 na 1948 kwa kutafuta mahali alipokuwa amejificha. Katika upande mwingine, oparesheni ya kwanza ya taasisi ya Hagana dhidi ya Hassan Salame ilikuwa kutumia taarifa za kibinadamu na kielektroniki ilikuwa karibu na kamanda huyo wa Kipalestina. Mmoja ya vitengo vya ujasusi vya taasisi ya kigaidi ya Hagana kilijipenyeza kwenye mtandao mkuu wa simu uliounganisha eneo la Yafa na maeneo mengine. Taasisi ya Hagana ilianza kusikiliza mazungumzo ya viongozi wa Palestina baada ya kudukua na kupenya kwenye laini za simu. Salame alikuwa mmoja wa wale ambao mazungumzo yao yalidukuliwa. Maajenti wa Hagana walipanga njama na kuweka kizuizi katika njia ya gari yake. Hata hivyo, mpango wa mashambulizi ya kuvizia ya wanamgambo wa Hagana ulivuja na hivyo njama ya kutaka kumuua kigaidi Salame ikafeli na kushindwa. Baadaye Salame alinusurika mauaji mengi yaliyopangwa na Hagana. Karibu malengo yote ya Hagana katika operesheni Sar yalishindwa na kufeli. Hata hivyo Hassan Salame hatimaye aliuawa shahidi katika mapigano ya mwezi Juni mwaka 1948 aliyemuua Salame hakuwa akijua hata utambulisho wake. Pote jingine la kigaidi la Hagana lilijulikana kwa majina ya Paliam au kikosi cha wanamaji. Na kingine kilipachikwa jina la kikosi cha Waarabu. Kikosi cha Waarabu kilikuwa kitengo cha siri cha makomando wa Kiyahudi ambacho askari wake walifanya kazi chini ya mwavuli wa jina la Waarabu. Kikosi cha Paliam kiliamriwa kusimamia bandari ya Haifa. Bandari ya Haifa ilikuwa lango muhimu zaidi la bahari kuelekea Palestina baada ya kuondoka wanajeshi wa utawala wa kikoloni wa Uingereza. Jukumu la kikosi hicho lilikuwa kuiteka Palestina kabla ya Waarabu mapema iwezekanavyo na kabla ya jeshi la Uingereza halijasafirisha kwa meli silaha na zana zao za kijeshi nje ya Palestina. Avraham Dar, mmoja wa askari wa kundi la Paliam, anasema huko Haifa na kaskazini tulijikita kwa Waarabu ambao walikuwa wakijaribu kujipatia silaha, tulikuwa tukiwakimbiza na kuwaua. Kikosi cha Waarabu katika taasisi ya Hagana kiliundwa wakati Hagana ilipoamua kuwa wapiganaji wake mahiri wajipenyeze katika safu za wana mapambano wa Palestina lengo lao lilikuwa kukusanya taarifa na kufanya operesheni za mauaji ya kigaidi na uharibifu. Wapiganaji wa kikosi hicho aghalabu yao walikuwa Wayahudi wahamiaji. Mafunzo waliokuwa wakipatiwa yalijumuisha mbinu za kikomando, ulipuaji wa mabomu na kusoma kwa makini desturi za Kiislamu na ada za Waarabu. Ushirikiano wa vikosi viwili yaani kikosi cha Waarabu na cha Paliam ulipelekea kuratibiwa mkakati wa kumuua kigaidi Shekhe Nimri al Khatibu. Alikuwa mkuu wa taasisi za Kiislamu za Palestina na siku zote alikuwa mmoja wa walengo wakuu katika orodha ya mauaji ya kigaidi ya operesheni Sar. Al Khatibu alikuwa na ushawishi mkubwa katika kuainisha sera ya Wapalestina. Mwezi Februari mwaka 1948 kikosi cha Waarabu kilimvizia na kumshambulia, alipokuwa njiani kwenye gari akirejea kutoka Siria. Al-Khatibu alijeruhiwa vibaya katika operesheni hiyo ya mauaji. Baadaye aliondoka Palestina na kuachana na harakati za kisiasa. Siku kadhaa baadaye, Abraham Dar alisikia kutoka kwa majasusi wake kwamba kijikundi cha Waarabu kilikuwa kikizungumza mgahawani kuhusu kulipua gari katika eneo lenye watu wengi la makazi ya Wayahudi huko Haifa. Katika upande mwingine kikosi cha Waarabu pia kilitega bomu kwenye lori na kulipeleka katika makazi ya Waarabu walijitambulisha kama wafanyakazi waliofika hapo kwa lengo la kutengeneza bomba la maji lililokuwa limepasuka. Wanachama wa tawi hilo la Hagana waliegesha lori kando ya gereji moja na kisha wakaondoka mahali hapo. Dakika kadhaa zilizofuatia, Wapalestina watano waliuawa kutokana na kulipuka bomu lililokuwa limetegwa ndani ya lori hilo. Tarehe kumi na nne mwezi Mei mwaka 1948, Ben Gurion alitangaza habari ya kuasisiwa dola la Israel katika ardhi iliyohusubiwa ya Palestina na akajiarifisha kama waziri mkuu na waziri wa ulinzi wa utawala huo. Ben Gurion alijua anapaswa kutarajia nini baada ya hatua hiyo. Miaka kadhaa nyuma, Ben Gurion aliagiza kuanzishwa mitandao mikubwa ya mali asili katika nchi za Kiarabu. E, sasa siku tatu kabla ya tangazo la kuasisiwa dola la Israel, Reuven Shilo, mkurugenzi wa idara ya siasa ya wakala wa Kiyahudi, alimfahamisha Ben Gurion kwamba nchi za Kiarabu zimeamua kushambulia kwa wakati mmoja tarehe 15 Mei. Katika mpango huo, nchi za Kiarabu pia zilitegemea ukosefu wa zana nzito za kijeshi na askari jeshi wa anga huko Israel. Shilo alimpa Ben Gurion maelezo sahihi kuhusu mpango wao wa mashambulizi. Taarifa hizo zilikuwa sahihi. Majeshi saba ya Waarabu yalishambulia usiku wa manane baada ya tangazo la kuasisiwa dola la Israel huko Palestina. Idadi ya askari na zana zao ilikuwa kubwa zaidi kuliko idadi ya askari wa serikali iliyoasisiwa ya Israel. Vikosi vya pamoja vya Kiarabu awali vilisonga mbele na kuteka baadhi ya miji na kusababisha uharibifu na majeruhi. Mara baada ya vita kuanza, Wayahudi ambao baada ya tangazo la Ben Gurion la kuasisi dola la Israel walikuwa wakitambulika kama Waisrael walijipanga upya kwa haraka na kuanzisha mashambulizi dhidi ya Waarabu. Mwezi mmoja baadaye kulifikiwa usitishaji vita wa muda kwa upatanishi wa mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa Count Folk Bernadotte. Vita vilipoanza tena, Israel iliweza kuvirudisha nyuma vikosi vya Waarabu kwa uongozi wa kitengo cha ujasusi na misaada kutoka nje. Vikosi vya jeshi la Israel baadaye, na hatua kwa hatua, vilifanikiwa kuyadhibiti maeneo zaidi ambayo yalikuwa yameainishwa katika mpango wa ugawaji wa Umoja Mataifa kwa ajili ya dola la Israel. Ingawa Israel iliyashinda majeshi makubwa ya Waarabu, lakini Ben Gurion hakuwa na uhakika sana kuhusu ushindi wa awali na wa muda mfupi wa jeshi la Israel. Kwa sababu pamoja na kwamba Waarabu walishindwa katika vita hivyo, lakini Waarabu, wakazi wa Palestina na wa nchi nyingine za Kiarabu hawakukubali uhalali wa dola lililoasisiwa la Israel. Waliapa kuiangamiza Israel na kuwarejesha nyumbani wakimbizi wa Kipalestina. Ben Gurion pia alijua kwamba vikosi vya ulinzi wa Israel visingeweza kuulinda utawala huo kwa muda mrefu. Kwa hiyo alitumia mabaki ya wanamgambo wa Hagana na kuanzisha mfumo wa kijasusi na wa kigaidi uliokwenda sambamba na serikali ya Israel. ni 7 mwaka 1948 Ben Gurion aliwaita washauri na manaibu wake wakuu kwenye ofisi yake huko Tel Aviv, wakiongozwa na Shilo. Katika ujumbe wake kwa Ben Gurion, Shilo aliandika kuwa taarifa ni wenzo wa kisiasa na kijeshi tunao uhitaji sana na haraka kwa ajili ya vita. Pia taarifa ni wenzo wa kudumu ambao unahitajika hata wakati wa amani. Siku hiyo Ben Gurion aliagiza kuundwa idara tatu. Ya kwanza ni idara ya ujasusi ya jeshi la Israel inayofahamika kwa neno la Kiebrania Aman. Pili, aliagiza kuundwa idara ya Shin Bet au Shabak, na tatu aliagiza kuundwa idara ya kisiasa Mossad, ambayo kwa sasa ni idara tanzu ya wizara ya mambo ya nje ya Israel badala ya wakala wa Kiyahudi na inafanya kazi ya kukusanya taarifa za ujasusi nje ya Israel. Kwa utaratibu huo, masalia ya ofisi na idara za ujasusi za taasisi ya Hagana ziliunganishwa na kujumuishwa na majumui ya vitengo vya ujasusi, lakini hakuna hata moja kati ya taasisi hizo tatu ilizofanya kazi ipasavyo na kwa utaratibu katika miezi na miaka ya mwanzo baada ya kwa kuasisiwa kwake. Mbali na hayo, kulikuwapo mvutano mkubwa kati ya wafanyakazi wa idara za ujasusi za Israel kuhusu eneo la kazi na mamlaka yao. Iser Harer, mmoja wa makamanda wa Mossad, anasema ilikuwa miaka migumu, tulikuwa tumeunda nchi na tulipaswa kuilinda na kuihami. Hata hivyo muundo wa idara za ujasusi na mgawanyo wa kazi kati yao haukuwa mzuri. E, changamoto ya kwanza waliokabiliana nayo majasusi wa Ben Gurion ilikuwa changamoto ya ndani. Huko Israel kulikuwepo Wayahudi ambao walipinga utawala na mamlaka ya Ben Gurion. Miongoni mwao walikuwepo mabaki ya harakati za mrengo wa kulia mfano wa upinzani huo mkali ni tukio la atlalena la mwezi juni mwaka 1948 irgun ilituma meli kwa jina la atlalena kutoka ulaya kwenda palestina ambayo ilipaswa kupeleka silaha za wahamiaji wa kiyahudi huko israel hata hivyo irgun kundi la kijeshi la kizayuni halikuwa tayari kukabidhi silaha zote kwa serikali ya Israel. Kundi hilo lilikuwa na mpango wa kukabidhi baadhi ya silaha hizo kwa wapiganaji wake. Ben Gurion, ambaye alibaini njama ya Irgun kupitia maajenti wake wa ndani ndani ya kundi hilo, aliamuru meli isimamishwe kwa nguvu. Meli hiyo ilizama katika mapigano kati ya vikosi vya kundi la Irgun na Ben Gurion na askari kadhaa wa pande mbili waliuawa. Muda mfupi baada ya tukio hilo, askari usalama wa Israel waliwatia mbaroni takriban wanachama mia mbili wa taasisi ya Irgun kote Israel na hivyo kuhitimisha uwepo wa taasisi hiyo. Isaac Shamir na wanamgambo wa kizayuni wa kundi la Lehi pia walipinga utawala wa Ben Gurion na sera zake wakati wa majira ya joto kali ambapo Israel na Waarabu walifikia mapatano ya kusimamisha vita. Folke Bernadotte aliyekuwa mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa aliwasilisha mpango wa amani wa muda kwa ajili ya kusitisha mapigano. Kundi la Lehi na Shamir walikataa mpango huo wa amani, walimtuhumu Bernadotte kuwa anajaribu kubadilisha mipaka ya Israel kupitia mpango huo. Kwa mujibu wa mpango huo Sehemu kubwa ya Negev, yani Nakab na Jerusalem ingekabidhiwa kwa Waarabu. Bandari ya Haifa na uwanja wa ndege wa Lord Ben Gurion International Airport zingekuwa chini ya udhibiti wa kimataifa. Israel pia ilipaswa kukubaliana na kurejea kwa wakimbizi laki tatu wa Kipalestina katika ardhi yao. Kundi la Lehi na Shamir waliamini kuwa Israel haiwezi kuendelea kuwepo kwa mujibu wa mpango huo. Kwa hiyo, kundi la Lehi mara kadhaa lilitoa indhari za wazi, ambazo zilibandikwa kwenye milango ya nyumba na kuta za miji kwa njia ya matangazo, vipeperushi hivyo vilisomeka: ushauri kwa ajenti Benadot, toka nchini kwetu. Hata hivyo, Benadot alipuuza vitisho hivyo na kuwaamuru wakaguzi na waangalizi wa Umoja Mataifa kutembea na silaha. Shamir alipotambua kuwa mpango wa count Bernadotte utaidhinishwa aliamuru auawe. Mpango wa kumuua mjumbe huyo wa Umoja Mataifa uliingia katika awamu ya utekelezaji tarehe kumi na saba Septemba, yaani miezi minne baada ya kutangazwa kuundwa dola la Israel na siku moja baada ya kuidhinishwa mpango wa Benadot katika Umoja Mataifa, gari aina ya jipu ilizuia ghafla msafara wa Benadot na ujumbe wake walipokuwa kwenye magari matatu meupe kutoka ofisi ya Umoja Mataifa wakielekea Rehavia karibu na Jerusalemu. Vijana watatu waliteremka kutoka katika gari aina ya jipu wawili kati yao walipiga risasi matairi ya magari hayo ya Umoja wa Mataifa. Kijana watatu alianza kulifatulia risasi gari alilokuwa amepanda Benadot akitumia bunduki aina ya MP40. Risasi za kwanza zilimpata mtu aliyekuwa pembeni ya Benadot, kanali Mfaransa aliyejulikana kwa jina la Andre Serote. Msururu wa pili wa risasi za bunduki ulimpiga benadot kifuani. Yote haya yalitokea ndani ya sekunde chache na wote wawili waliuawa. Kapteni Moshe Hilman, afisa wa mawasiliano aliyekuwa ndani ya gari la waathiriwa, alielezea tukio hilo kama ifuatavyo: shambulio hilo lilikuwa kama radi, na takriban risasi 50 zilifyatuliwa ndani ya sekunde chache. Kuuliwa count Benadot kuliibua wimbi la wasiwasi na hasira ndani ya Israel. Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama walilaani kitendo hicho na kukitaja kuwa cha uoga. Siku moja baada ya mauaji hayo, gazeti la New York Times liliandika, hakuna jeshi la Waarabu ambalo lingeweza kutoa pigo kama hili kwa serikali ya Israel. Ben Gurion aliitaja operesheni hiyo ya Lehi kuwa changamoto kubwa kwa serikali yake. Changamoto hiyo ingeweza kusababisha mapinduzi au hata vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kufuatia tukio hilo, Ben Gurion alitangaza taasisi ya Irgun na kundi la Lehi kuwa ya waasi na haramu na kumwamuru Izer Harer, mkuu wa Shinbet wakati huo, kuwakamata wanachama wote wa kundi la Lehi. Jina la Isaak Shamir lilikuwa la kwanza katika orodha ya watu hao, lakini hakukamatwa. Hata hivyo, wanachama wengi wa Lehi walitiwa nguvuni na kufungwa jela, na huo ulikuwa mwisho wa kundi la Lehi kama taasisi. Ben Gurion alimpongeza Iser Harer kwa hatua yake ya kijasiri dhidi ya mashirika ya siri na kumfanya kuwa shaksia nambari moja katika idara ya ujasusi na usalama ya Israel Mossad. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za jamejam -jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatollah Ali Khamenei katika baraza la ulinzi la Iran amelionya baraza la ushirikiano la nchi za Ghuba ya Uajemi dhidi ya madai yasiyo ya kujenga kuhusu visiwa vitatu vya Iran na visima vya gesi vya Arash. Waziri mkuu wa Somalia Hamza Abdi Bare siku ya Jumatano ya jana alikosoa matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump yaliyolenga Somalia na wahamiaji wa kisomali walioko Marekani. Trump aliwataja wa Somalia kwamba ni takataka taka na kwamba nchi yao inanuka. TV, uh, Press TV ya Iran imezindua kitengo cha lugha ya Kibrania, jambo ambalo limezusha hofu na wahaka mkubwa katika duru za vyombo vya habari vya Israel, kwani hatua hiyo inaonekana kama sehemu ya juhudi za kimkakati za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kutaka kuathiri maoni ya umma ya Waisraeli huku kukiwa na vita vya simulizi vinavyozidi kupamba moto na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International