Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu na nikirusha matangazo moja kwa moja live, kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehrani. Na kwanza kabisa, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai, amin ya rabil alamin. Na leo ni Alhamisi, Desemba 4 2025, inayosadifiana na Jamadi thani 13 1447 Hijiria. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari, tumeandalia mengi mazuri kwa upande wa vipindi. Baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, tutawaletea uchambuzi wa kisiasa, kituo chake cha maneno kinasema Iran muhimili wa muungano na uongozi katika katika ushirikiano ushirikiano wa kupambana na ugaidi ya ya katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Tutawaletea kipindi cha kumbukumbu ya kwaga dunia bibi Umul Banin. Magazeti tutakuwa nayo jamvi la udondozi wa magazeti tukidondoa habari muhimu zilizopewa uzito na mguso katika magazeti ya Afrika Mashariki, bila kusahau hekima za Najul Balaga, makala yetu itakayoenda kwa muda dakika saba na leo katika historia kwa nasi hadi tamati. tumo jumba wako mfupi, mpendwa msikilizaji. SMS kama kawaida, nambari yetu unaweza kutumia ni hiyo hiyo ya alama kujumlisha 989035065487. Na tunasikika Maarifa FM redio wa shirika Tanga, Tanzania. Na saa yetu inaonyesha dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Kamanda wa IRGC asema usalama wa Ghuba wa Jemi ni mstari mwekundu. Mwenendo wa vita wa Israeli huko Gaza kimsingi si sahihi, asema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Ethiopia yapinga madai ya kikoloni ya Misri huku mzozo wa bwawa la Nile ukiongezeka. Na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la pasisha azimio linayotaka Israel iondoke katika maeneo ya Wapalestina, pamoja na habari nyingine, karibuni. Habari kamili. Naibu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ametoa onyo kali kwa Marekani na washirika wake kuhusu Ghuba ya Uajemi na mlango wa bahari wa Hormuz akisema usalama wa njia hiyo ya maji ni mstari mwekundu kwa Irani na misheni kuu ya IRGC, brigedia jenerali Ali Fadavi ameeleza umuhimu wa kimkakati au wa kistratejia wa mlango bahari wa Hormoz na akasisitiza kuwa kuhusu nafasi isiyoweza kujadiliwa ya eneo hilo kwa utulivu wa nishati duniani. Brigadier Jenerali Fadavi amesema mapipa ya mafuta zaidi ya milioni ishirini kila siku yanapita katika njia hiyo ya maji na kwamba dunia inategemea nishati inayotoka katika Ghuba ya Uajemi. Naibu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ametilia mkazo uhakika wa kijiografia na kisiasa kwamba dunia nzima inatambua kuwa hakuna nchi inayoweza kupunguza mchango au nafasi ya mlango bahari wa Hormuz. Kwa kuzingatia hifadhi kubwa ya gesi ya Iran na Qatar, brigadia jenerali Ali Fadavi amesema jeshi la IRGC limejiandaa kikamilifu kulinda eneo hilo la kimkakati kwa nguvu zote, kote baharini, ardhini na angani. Ikiwa adui anataka kutishia usalama wetu, tutakabiliana nao kwa nguvu zetu zote, amesema naibu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Amelaani pia hatua za mabavu za Marekani na utawala wa Kizayuni na kuzitaja ndizo vyanzo vikuu vya ukosefu wa usalama kima wa kimataifa kuanzia Ghuba wajemi hadi Amerika ya Kusini. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amelaani namna Israel ilivyoendesha vita dhidi ya Gaza na kuutaja mwenendo huo kuwa kimsingi si sahihi. Amesema kuna sababu kubwa za kuamini kwamba wanajeshi wa Israel wametenda jinai za kivita katika ardhi ya Palestina. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amebainisha haya Jumatano katika mahojiano na mhariri mkuu wa shirika la habari la Reuters, Alessandra Galloni, huko New York. Nadhani kulikuwa na swala ambalo kimsingi si sahihi kuhusu vita vilivyoendeshwa huku kukiwa na upuuzaji kikamilifu kuhusiana na vifo vya raia na uharibifu uliosababishwa huko Gaza, amesema katibu mkuu wa umoja wa mataifa. Katika mahojiano hayo aidha amesema lengo lilikuwa kuiangamiza Hamas kama ilivyosemwa na Israel. Gaza imeharibika lakini harakati ya Hamas haijaangamizwa. Alipoulizwa kama anaamini kwamba wanajeshi wa Israel wanaweza kuwa na hatia ya kutenda jinai za kivita tangu mzozo huo uanze zaidi ya miaka miwili iliyopita, Gutres amesema kuna, kuna sababu kubwa za kuamini kwamba uwezekano huo unaweza kuwa ukweli. Dani Danon, balozi wa Israel ya katika Umoja wa Mataifa, amejibu matamshi hayo ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kumtuhumu kuwa anatumia nafasi yake ya juu kwa kuilaumu na kuilaani Israel na Waisrael katika kila fursa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Ethiopia jana ilikosoa vikali Misri na kuituhumu nchi hiyo kwa kuyumbisha utulivu wa eneo la pembe Afrika ili kudumisha ukiritimba wa kikoloni katika mto Nile matamshi haya ya Adis Ababa yameashiria kuongezeka vita vikali vya maneno ambavyo vimeshika kasi tangu Ethiopia ilipozindua rasmi bwawa la Grand Ethiopian Renaissance Guild kwa kifupi mwezi Septemba. Katika mkutano na waandishi wa habari wizara ya mambo Ethiopia, kuwa, ya nje ya Ethiopia imedai kuwa baadhi ya maafisa wa Misri ambao wamezama katika fikra za kikoloni wanadhani kuwa wana mamlaka ya kudhibiti maji ya mto Nile. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imepinga madai ya kikoloni ya Misri sambamba na shutuma mtawalia za Kairo tangu kukamilika kwa bwawa hilo, ikiwa ni pamoja na tuhuma rasmi zilizowasilishwa na waziri wa mambo ya nje wa Misri Badu Abdulati kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwezi Septemba mwaka huu kwamba Ethiopia ni tishio kuu kwa amani ya afrika na utulivu wa kikanda baada ya kuzinduliwa rasmi mwezi Septemba bwawa la Grand Ethiopian Renaissance, waziri wa mambo ya nje wa Misri aliwasilisha rasmi malalamiko kwa baraza la usalama la umoja wa mataifa akitaja kuanza kazi bwawa hilo kuwa hatua iliyo kinyume cha sheria ambayo ya upande mmoja, na akatahadharisha kuwa fikra yeyote potofu kwamba Cairo itafumbia macho maslahi yake ni hada tupu. Ethiopia kwa upande wake inalihesabu bwawa lake hilo linalofikia thamani ya karibu dola bilioni tano kama ishara ya fahari ya kitaifa na muhimu kwa usambazaji wa nishati ya umeme na imekadhibisha vikali tuhuma za Misri kupitia taarifa mbalimbali. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha rasimu ya azimio linaloitaka Israel iondoke kwenye maeneo ya Palestina iliyoyavamia na kuyakalia kwa mabavu tangu mwaka 1967 ikiwa ni pamoja na Al Quds Mashariki. Rasimu ya azimio hilo imeitaka Israel itambue haki ya watu wa Palestina ya kujitawala na kuasisi nchi huru. Azimio hilo limeungwa mkono na nchi 151 nchi 15 hazikupiga kura na nchi nyingine 11, kumradhi, nchi 11 hazikupiga kura na nchi nyingine 11 zimelipinga azimio hilo. Azimio hilo lililowasilishwa na Palestina, Jordan, Jibuti, Senegal, Qatar na Mauritania lilipigiwa kura wakati wa kikao cha 80 cha baraza kuu kwa mujibu wa ajenda ya 35. Azimio hilo linaloitaka Israel iondoke kwenye maeneo ya Palestina iliyokaliwa kwa mabavu tangu mwaka 1967 linasisitiza kuwa Umoja wa Mataifa una jukumu la kudumu kuhusiana na swala la Palestina hadi litakaposhughulikiwa kikamilifu kwa mujibu wa sheria za kimataifa na maazimio husika. Azimio hilo pia limeonyesha kuwa ni muhimu kuipatia ufumbuzi kadhia ya Palestina katikati ya mzozo wa Waarabu na Israeli kupitia suluhu ya haki ya kudumu na ya kina kwa kuhakikisha kuwa eneo la Asia Magharibi linakuwa na amani na utulivu wa kudumu. Inafaa kuashiria hapa kuwa kanuni ya haki sawa kwa watu wote na haki yao ya kujitawala imesisitizwa kama dhumuni na kanuni ya msingi iliyoainishwa katika mkataba wa Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lililopasishwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa pia limesema Israel, ambao ni utawala vamizi, unapasa kujiepusha na kuwazuia Wapalestina kufuatilia haki yao ya kujitawala. Na maafisa katika mji wa Minneapolis nchini Marekani wameungana ili kuondoa hofu iliyotanda miongoni mwa jamii kubwa ya Wasomali katika mji huo maafisa hao wamechukua hatua wa hiyo baada ya Rais Donald Trump kuzidisha mashambulizi yake dhidi ya wahamiaji wa Somali, akisema wanapaswa kurejea walikotoka. Meya, mkuu wa polisi na maafisa wengine wa mji wa Minneapolis wameungana ili kuondoa hofu katika jamii kubwa ya wasomali wa, wa mji huo huku kukiwa na ripoti kwamba mamlaka ya shirikisho inatayarisha operesheni iliyokusudiwa kuwalenga wahamiaji wa kisomali katika jimbo la Minnesota. Jacob Frey, meya wa mji wa Minneapolis kutoka chama cha Demokrat, amesema wanaipenda jamii ya Wasomali na wako bega kwa bega na jamii hiyo. Minneapolis inajivunia kuwa makazi ya jamii kubwa ya Wasomali katika nchi nzima. Wasomali wamekuwa wakiishi Marekani kwa miongo kadhaa sasa na amekuwa akinufaika na utamaduni na uthabiti wa kiuchumi wa jiji letu, amesema meya Jacob Frey. Wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri uliofanyika Jumanne, Trump alianza tena kutoa kauli ya kibaguzi akimwelezea Ilan Omar na wahamiaji wengine wa Somali kuwa ni takataka tu na kuwataka waondoke Marekani. Tunaelekea kwenye njia isiyo sahihi kama tunaendelea kuingiza takataka nchini mwetu. Ilhan Omar ni takataka, yeye ni takataka, marafiki zake ni takataka, alitamka Trump bila ya aibu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio wa matangazo ya idhaa ya kiswahili redio Tehrani. Mpendo na wa msikilizaji, nakaribisha uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: Iran mhimili wa muungano na uongozi katika ushirikiano wa kupambana na ugaidi katika jumuiya ya Shanghai. Mazoezi maalum ya kupambana na ugaidi ya nchi wanachama wa jumuia ya ushirikiano ya Shangai, SCO kwa kifupi, yani sahandi 225 yanafanyika ya katika kaunti ya Shabistar, mkoa wa Azerbaijani Mashariki, hapa nchini Iran. Mazoezi maalum ya kupambana na ugaidi ya nchi wanachama wa jumuia ya ushirikiano ya Shangai yalianza siku ya Jumatatu, Disemba mosi kwa uwenyeji wa kikosi cha jeshi la nchikavu cha jeshi walinzi wa mapinduzi ya Kiislam, sepa katika mkoa wa Azerbaijani Mashariki na yataendelea hadi tarehe 14 mwezi huu. Katika maneva hayo ya pamoja ya kijeshi vikosi vya majeshi ya nchi zinazoshiriki vitapitia hatua mbalimbali za mafunzo maalumu katika uwanja wa kupambana na ugaidi. Mazoezi ya Sahandi 25 yameandaliwa na kikosi cha mitambo cha Imam Zaman pamojawapo ya vitengo vya operesheni na vyenye nguvu kubwa ya jeshi la nchi kavu la IRGC. Mazoezi haya ni sehemu ya mchakato wa kila mwaka wa mazoezi ya pamoja miongoni mwa nchi wanachama wa, wa Jumuiya ushirikiano wa Shangai ambayo yanalenga kuimarisha kiwango cha uratibu kukuza ushirikiano wa ulinzi na kuzidisha utayarifu wa kukabiliana na vitisho vya kigaidi. Kanali wa IRGC Sharam Askariani, mkurugenzi wa mahusiano ya umma wa vikosi vya nchi kavu vya IRG, IRGC, anasema mazoezi ya sahandi 2025 yana umuhimu maalum wa kimkakati kanali Shaharamu Askariani ameashiria rekodi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani katika kupambana na ugaidi na akasema, Jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa kitovu cha mapambano dhidi ya ugaidi na makundi ya kigaidi na zaidi ya watu elfu kumi na saba wa nchi yetu wakiwemo wanawake na watoto wameuawa shahidi na magaidi. Rasia, Uchina, Kazakistani, Kirgizistani, Tajikistani, Uzbekistani, India, Iran na Pakistan ndio wanachama wakuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai, SCO kwa kifupi. Mazoezi ya kijeshi ya kupambana na ugaidi ambayo yanafanyika nchini Iran kwa ushiriki wa vikosi vya majeshi ya nchi wanachama yana majukumu kadhaa muhimu katika uwanja wa kupambana na ugaidi. Mazoezi haya yanaviruhusu vikosi kutoka nchi wanachama kufanya mazoezi ya mbinu takitiki na na viwango vya vya pamoja katika kukabiliana na vitisho vya kigaidi. Kwa kuzingatia au tofauti wa kitamaduni na kijeshi wa wanachama, mazoezi haya pamoja yanasaidia kukuza taratibu na mbinu za ushirikiano katika shughuli za kupambana na ugaidi. Wakati huo huo, ushirikiano wa kijeshi na kiusalama miongoni mwa nchi wanachama huongeza uaminifu wa, wa kisiasa na usalama na kufungua njia ya ushirikiano mpana katika maeneo mengine. Kutokana na eneo lake la kijiografia na uzoefu mkubwa katika kupambana na makundi ya kigaidi Iran ina nafasi na mchango muhimu katika mazoezi haya. Kufanyika mazoezi ya Sahandi 2025 kunapata umuhimu mkubwa zaidi kwa kutilia maanani kwamba ugaidi ni tishio la kimataifa na unaweza kudhibitiwa tu kupitia ushirikiano wa pande nyingi. Mazoezi haya pamoja yanaharakisha usalama wa pamoja wa wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shangai dhidi ya vitisho vya kigaidi na itikadi kali na vilevile vile anatuma ujumbe wa wazi wa kisiasa wa umoja na mshikamano miongoni mwa nchi wanachama dhidi ya vitisho vya kimataifa. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ya ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Ummul Banin alaihi ssalam. Ndugu wasikilizaji, siku ya tarehe 13 Jamadu Thani mwaka wa Hijiria Kamaria inakumbushia tukio la kuzama kwa jua la mke mwema na mwaminifu, mama mwema, mwenye huruma aliyekusanya sifa zote njema za kimaadili, imani, ukamilifu wa kiroho, subira na uvumilivu, elimu na maarifa, na hali kadhalika, kwa kuwa kigezo chema cha kuigwa cha mwanamke kamili wa Kiislamu. Jina la mwanamke huyo ni Fatima aliyepewa kunia ya Umulbanin. Baba yake ni Hizam bin Khalid kutoka kabila la Bani Kilab, na mama yake alikuwa Thumama. Inakadiriwa kuwa alizaliwa mwaka wa tano baada ya hijira ya mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam kutoka Makka kwenda Madina familia na kabila lake lilikuwa la watu mashujaa, wakarimu, wenye maadili mema na adhimu, na walitambuliwa kuwa vinara wa Waarabu baada ya kabila la Quraishi. Alama Sayidi Muhsin Amin, mwanafasihi mashuhuri na mwandishi wa wasifu wa karne ya 13 Hijiria, anasema Ummul Banin alayha salam alikuwa malenga hodari na alizaliwa katika familia ya mashuhuri na ya watu mashujaa. Ali bin abi Talib alimwomba kaka yake Aqil, ambaye alikuwa gwiji na mtaalamu wa nasaba, amtafutie mke mwema kutoka kizazi cha watu mashujaa atakayemzalia watoto mashujaa. Aqili alimwelekeza kwa Fatima Alkilabiya, ambaye kabila lake la Bani Kilab halikuwa na mfano katika ushujaa. Imamu Ali alayhi ssalam pia alikubali ushauri wa kaka yake, kisha akamtuma kwa baba yake Ummul Banin Hizam au Huzam, ambaye alikuwa maarufu sana kwa kuwapenda na kuwakirimu wageni. Alimkaribisha na kumkarimu kwa kumchinjia mnyama. Ada ya Waarabu ilikuwa ni kumkaribisha mgeni kwa siku tatu, ukimkirimu bila ya kumwambia lolote na kumuuliza haja yake. Baada ya kipindi hicho, familia ya Fatima binti Huzam ilitekeleza kikamilifu ada hiyo, na katika siku ya nne ilitaka kujua sababu ya safari ya Aqil. Kwa heshima na taadhima, Aqil alisema, nimekuja kumchumbia binti yenu Fatima kwa ajili ya Ali bin Abi Talib. Hizamu ambaye hakutarajia kabisa swala hilo alipigwa na butwaa na kujibu kwa kusema, hata hivyo, mwanamke wa kijiji kama Fatima si laiki ya mtu adhimu kama Ali bin Abi Talib. Baada ya kusikia maneno hayo, Aqila alisema Ali anayajua hayo unayoyasema, lakini pamoja na hayo anataka kumuoa Fatima. Baba yake Umulbanin ambaye hakujua aseme nini, alimwomba Aqil ampe muda ili apate kuzungumza na mama wa binti yake. Alimwambia wanawake wanajua vyema zaidi hali za kiroho na kinafsi za mabinti zao na vilevile masilahi yao. Mke wake ambaye alikuwa mpenzi mkubwa wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu bila ya kusita kwamba ewe Hizam, na hapo kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwamba nimemlea vizuri binti yangu huyu na ninamwomba mba Mwenyezi Mungu mtukufu ampe saada na ufanisi na amfanye mke mwema kwa Ali bin abi Talib. Mwoze Fatuma kwa Ali alisema, siku ya kwanza Fatuma binti Huzam alipoingia nyumbani kwa Imamu Ali alaihi salam, Hasan na Hussein walikuwa wagonjwa kitandani. Baada tu ya kuingia nyumbani, mwanamke huyo mwema alikwenda moja kwa moja kwa wajukuu hao wa wawili wa Bwana Mtume na kuanza kuwajulia hali na kuwashughulikia kama mama mwenye huruma kwa watoto wake katika siku hizo za mwanzoni Mwanamke huyo mwema alimuomba Imamu ali alaihi ssalam awe anamuita kwa kunia yake Ummulbanin badala ya jina la Fatima ili watoto wa Fatimatu Zahara binti ya mtukufu Mtume wasipate machungu ya kumkumbuka mama yao kwa kusikia jina hilo mara kwa mara. Watoto wa bibi Fatima binti Muhammad walimuona mama yao katika mwanamke huyo mwema na kupungukiwa na majonzi ya kutokuwa na mama kutokana na upendo, huruma na mwenendo ali wa mwanamke huyo mcha Mungu. daima Ummulbanin aliwatanguliza wana wa Fatima na kuwafadhilisha kuliko watoto wake mwenyewe na aliwapenda sana kuliko wanawe wakuwazaa. Aliliona suala hilo la kuwapenda watoto wa Sayidati Fatima kuwa ni wajibu wake wa kiimani na kidini ulioamrishwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu katika aya 23 ya sura Tushura, pale Mwenyezi Mungu aliposema, sema sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa ndugu zangu wa karibu, na anayefanya wema tutamzidishia wema. Hakika Mwenyezi Mungu ni msamehevu mwenye shukurani. Mwanahistoria wa karne ya 10 Hijiria, Zainuddin Amil anaandika kwamba Umul Banin alikuwa mwanamke mwenye maarifa na utukufu mkubwa, aliwaashiki Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, na aliwasabilia maisha yake kwa ajili ya kuwatumikia. Vilevile watu wa nyumba ya mtukufu Mtume walimpa nafasi ya juu na heshima maalumu. Mwisho wa kunukuu. Matunda ya maisha ya ndoo ya Ummulbanina na Imamu Ali bin Abitalib alayhim wassalam yalikuwa watoto wanne wa kiume waliokuwa na majina ya Abbas, maarufu kwa lakabu ya Kamaru bani Hashim, Abdullah, Jafar na Uthman, na wote waliwawa Karbala pamoja na kaka yao al Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam. Kizazi cha Ummulbanin alaihi salam kilibakia kupitia mtoto wa Hadhrat Abulfadhlil Abbas, yani kutokana na kuuawa shahidi watoto wake wote wanne katika siku moja ya Ashura huko Karbala, Umul Banin alipewa fahari ya lakabu ya mama wa mashahidi, na hivyo kupata ufahari wa kuwa mke wa shahidi na mama wa mashahidi waliouawa wa katika kutetea dini ya Allah subhanahu wa taala. Wanahistoria wanasema wakati Umul Banin alipomuona mjumbe wa Imamu Ali bin Huseini Zainul Abidin alaihissalam aliyekuwa amefika mjini Madina na kutoa habari za a washahidi Imamu Husein na wafuasi wake katika ardhi ya Karbala, alimwambia kwa kusema nipe habari ya Husein. Mjumbe huyo alijibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu akupe subira na uvumilivu, mwanawa Abasi ameuawa. Umulbanina alisema nipe habari za Husein. Mjumbe wa Imam Sajadi alimwambia tena kwa kusema watoto wake wote wanne wameuawa. Umulbanin alikariri tena takwa lake akitaka kujua habari za Husein kwanza kabla ya watoto wake wenyewe wa kuwazaa. Alisema, watoto wangu na kila kilichoko duniani kiwe fidia na mhanga kwa Abu Abdillah Hussein, niambie kwanza habari za Husein. Wakati mjumbe huyo alipotoa habari za kuuliwa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam, Bibi Ummulbanin alipiga mayowe na kusema, umekata mshipa wa moyo wangu ewe Bashir. Bibi huyo mwema na mchamungu alilia sana kwa uchungu na maumivu. Miongoni mwa sifa kubwa za Ummulbanin, amani ya Mwenyezi mungu iwe juu yake, ni kipaji chake kikubwa katika taaluma ya fasihi, kilichohudhuria vyema zaidi katika utungaji wa mashairi. Kabila la Bani Kilaba ni mashuhuri sana kwa kuwa na malenga wakubwa na watajika, na Waarabu walikuwa wakiwategemea sana katika taaluma hiyo. Watu wa kabila la Bani Kilaba walikuwa vinara na magwiji wa fasihi na malenga wa Kiarabu. Bibi Fato. Fatmatu Umulbanin alikulia katika kabila hilo na kupata elimu na maarifa ya lugha na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa mashairi ya mtukufu huyo ni lile alilolitunga na kulisoma baada ya kuliwa watoto wake katika medani ya Karbala. Wanahistoria wanasema Umulbanin alaiha ssalam, aliumizwa sana na mauaji ya Karbala kiasi kwamba kila siku alikuwa akishika mkono wa mjukuu wake mchanga Ubaidullah mwana wa Abulfadl Al Abbas na kwenda naye katika makaburi ya Baqi mjini Madina alikokuwa akiketi na kufanya kilio kwa kuwakumbuka mashujaa hao. Alihuisha jina la mashahidi wa Karbala na kufichua uovu na dhulma za Bani Umayya kwa mashairi yake. Hatimaye bibi huyo mwema aliyekuwa ashik na khadimu wa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliaga dunia katika siku ya tarehe 13 Jamadu jamaduthan mwaka wa 64 hijiria. Mwili wake mtukufu ulizikwa katika makaburi ya Baki yanayopakana na msikiti wa mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, hapo mjini Madina. Mwenyezi Mungu mtukufu aiweke roho yake peponi na mtukufu Mtume na ahlu beiti zake watukufu na aturuzuku shifaa na maombezi yao. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. n Mpendwa msikilizaji, nawakumbusha tembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram ambayo inapatikana at Radio tehran swt, Radio tehran sw. Na sasa nakaribisha macho yetu magazetini. ikiwa leo ni alhamisi disemba 4 naielekeza dira ya macho yetu magazetini nchini tanzania nikianza na gazeti la uhuru na baadhi ya habari zilizotawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema polisi ya baini mbinu ovu 12 yachukua hatua madhubuti kukabiliana na wimbi la uhalifu wa kimataifa na mipango ya vurugu yataka ya watanzania kuchukua tahadhari kipindi cha sikukuu za krismasi na mwaka mpya Magari na majumba ya kifahari ya wauza unga yataifishwa, na Dkt. Samia awakosha viongozi wa kidini na kisiasa, ni kuhusu hotuba yake wakati akizungumza ya na wazee da nalishika Majira na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele zinasema polisi yaonya kinachoitwa maandamano Disemba 9 yataka kuanzia kwenye familia wanaohamasisha uvunjifu wa amani Yasisitiza kufuatilia yanayoendelea mitandaoni. Watafiti watakiwa kuhakikisha tafiti zinaleta majibu. Huduma za ukarabati na changamoto za kupatikana mbali na jamii. Eh, Dr. Nchimbe ataka elimu ya matumizi sahihi ya dawa na nifa chavala wafutiwa kesi ya uhaini Kisutu. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti ya Tanzania Leo, macho yangu yanakutana na habari zisemazo JKCI yawafanyia upasuaji watoto mia ishirini na tano ni kwa kutumia bilioni moja zilizotolewa na NMB. Dr Kisenge aimwagia sifa kwa msaada huo. Serikali yapongeza mafanikio ya CBE. Chuo Kikuu Kariuki chapongezwa kwa mageuzi ya kidijitali. Na taasisi ya saratani Ocean Road yawafanyia uchunguzi wananchi 275 Bukombe. Mwananchi limeandika kimbembe cha usafiri mikoani, mamia ya abiria kutoka dawa wafurika vituoni kusaka usafiri. Tabora yatoa angalizo yaliyotokea Oktoba 29, polisi yataja mambo kumi na mbili kujiadhari Disemba 9, kaulianifa baada ya siku 38 mahabusu, mahakama imemwachia huru mfanyabiashara wa vipodozi jenifa njia za kujitegemea bila misaada ya nje. Na wapenzi wa dakwa na dawa hatari, mali za shilingi bilioni tatu zataifishwa. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor na baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti hili zinasema wizara ya afya inayopata msukumo wa ziada baada ya Marekani kujiondoa Wizara ya afya inapata msukumo wa ziada baada ya Marekani kujiondoa. Polisi watoa tahadhari kwa wanasiasa kwenye maandamano hatari ya boti. Mahakama ya kijeshi yarudi kazini. Mahakama ya kijeshi raia kwa mara nyingine tena watakabiliwa na kesi katika mahakama za kijeshi baada M ya Rais Museveni kuteua jopo jipya la watu kumi kuunda upya mahakama kuu ya kijeshi. Serikali hutumia mabilioni kila siku kwa vikosi vya jeshi kunifuatilia, badala ya kutoa huduma, asema Bobi Wine na WFP kuanzisha kituo cha lojistiki cha Afrika nchini Uganda. Na ligeukia New Vision ambalo nalo kama yalivyo matoleo ya leo ya magazeti ya Uganda limeendelea kuakisi habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika Januari mwakani ambapo limemnukuu mgombea urais wa tiketi ya chama tawala cha NRM, Rais Yoeri Museveni akisema Uganda ni tajiri zaidi kuliko hapo kabla. Aidha limeakisi ahadi za wagombea urais kwa tiketi ya vyama vya upinzani kwa kuandika, Kyagulanyi ahidi mgawanyo wa mamlaka mtu kutatua mizozo ya ardhi na tunakunja jamvi letu la macho yetu magazetini kwa kuangazia baadhi ya magazeti nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeandika Gachagwa atikisa upinzani, licha ya aliyekuwa naibu rais kufafanua kwamba tangazo la awali ni matunda ya majadiliano, Kalonzo akana. Likitupasha zaidi Taifa Leo linaandika Mvutano unaendelea kutokota ndani ya muungano wa upinzani kufuatia kauli za aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagwa kwamba chama chake Democracy for Citizen Party DCP kitakuwa chama pekee cha upinzani kuwania viti kaunti ya Nairobi katika uchaguzi mkuu wa 2027. Kauli hii imeibua sintofahamu na maoni mseto ndani ya upinzani. Kalonzo Musiokaa kiongozi wa Wiper Patriotic Front amekanusha kuwepo kwa makubaliano hayo, akisema chama chake hakikubaliani na mpango wowote wa kuipa DCP haki ya kuwania viti vya Nairobi peke yake. Aidha, limeandika kilichofanya upinzani kubwagwa, upinzani umetaja vitisho na matumizi mabaya ya rasilimali za serikali. Trump aapa kutimua raia wa Somalia. Na maafisa KDF wamulikwa kuiba dawa. Habari kuu katika gazeti la dada la Daily Nation inasema vipi upinzani ulipoteza Malava na Mbere Kaskazini, ambapo uchaguzi mdogo ulikuwa fursa kwa mahasimu wa rais kupima jinsi wanavyoungwa mkono na wananchi. Habari ninayodondoa kutoka gazeti ya Star inasema sitakufanyieni kazi Gachagua, au wambia barabara kabisa. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya kiswahili radio Tehrani. Mpendwa msikilizaji, nasubili ujumbe wako mfupi. Tuma maoni yako, tumia nambari yetu ya kawaida alama kujumlisha 989035065487 <tipos> Assalamu alaikum, wasikilizaji wa shizaiwa, penzi na karibuni, katika sehemu hii ya mia moja na ishirini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu wapenzi wasikilizaji, mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 123 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 110 Nari. La yuqimu amr Allahi subhanahu ila man la yuswaniu wala yudaricu wala yattabicu lmatamia, hawezi kutekeleza amri ya Allah mtakassifu ila mtu asiyumba katika kutekeleza mafundisho ya Allah na ambaye si mchoyo na wala hafuati matamanio. Kabla ya kuwa kiongozi na kupewa wadhifa wa kuendeshea sehemu au nchi, baadhi ya watu hujiona kuwa wao ni watiifu kwa sheria na wanapinga ukandamizaji. Huwa wanadai kwamba wana nguvu na uwezo wa kusimamisha sheria katika jamii, lakini mara tu wanapofika juu na kupata madaraka, kila kitu hubadilika ghafla. Nyuso za watu hawa hawa ambao walikuwa wanaonekana kupigana dhidi ya ukandamizaji na ufisadi katika jamii, nyuso zao hugeuka ghafla na kuwa za wapenda dunia kupita kiasi. Maamuzi na vitendo vyao mbele ya wafuasi na wapinzani pia huwa tofauti kabisa na walivyokuwa kabla ya kuchukua madaraka. Baada ya kuingia madarakani, utaona wanahodhi madaraka na kuwapa jamaa zao marupurupu na upendeleo maalumu. Na baadhi ya wakati huwalipa fadhila wale wachache hasa matajiri waliowasaidia kuingia madarakani. Pia hutoa fursa kwa marafiki zao kufaidika zaidi na mali iliyopo chini ya udhibiti wao, kwa kupuuza makosa yanayotendeka na marafiki zao, wanavyofanya makosa na kuwadharau kabisa walio wengi, watu wa kawaida na wanaohitaji zaidi kuliko marafiki zao. Kwa njia hii uongozi wa watu hao huwa ni chombo tu cha kufikia matamanio na matakwa yao pamoja na marafiki na jamaa zao. Kibaya zaidi ni kwamba viongozi wa namna hiyo hutumia hongo, vitisho na marupurupu maalumu kuwalazimisha wapinzani wao kuwatii, na wasipojisalimisha hawawaonyeshi huruma yoyote, bali huwa wanachukua hatua kali dhidi yao. Katika hali kama hiyo, wa kawaida haki za watu wengi hukanyagwa na hupotezwa. Hivyo ni muhimu kwa wale wanaoheshimu haki za watu na kuzingatia mipaka ya Mwenyezi Mungu kuchukua jukumu la kusimamia na kuendesha wao mambo ya watu na ya taifa. Imamu Ali alaihissalaam katika hikma hii ya mia moja na kumi ya Nahjul Balagha anaelezea sifa za wale walio na uwezo wa kutekeleza na kusimamia sheria za Mwenyezi Mungu akisema: Mtu anayeweza kusimamia sheria zinazotakiwa na Mwenyezi Mungu ni mtu ambaye hana muhali katika kutekeleza sheria hizo. Ni yule ambaye si mchoyo katika kuwapa watu haki zao. Ni yule ambaye anapotekeleza sheria hafanyi hivyo kwa tamaa za kidunia, isipokuwa tu kwa ajili ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu. Ni dhahiri kwamba mtu anayetafuta radhi za Mwenyezi Mungu, kiu yake kubwa huwa ni kumpa haki yake kila mwenye haki yake. Hivyo mtu huyo hakubali hongo ya aina yoyote ile. Watu kama hao hawawezi kufanya uchoyo wa kupindua haki, na wala hawawezi kuacha kutekeleza haki kwa tamaa ya mambo ya kidunia, kwa sababu watu waongo, inakuwa ni rahisi sana kuwanunua kwa rushwa na kuwaweka mbali na ukweli na kuwafikisha mahala pa kutafuta njia zote za kuhalalisha kupokonywa watu wengine haki zao. Pia wale ambao ni dhaifu katika kufanya maamuzi na utekelezaji wa sheria wanapaswa kuwacha kabisa kubeba jukumu la kuongoza watu Toban, watu kama hao hawana uwezo wa kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu kutekeleza amri ya Allah kuna hitaji mno kuwa na msimamo imara, ujasiri na uhuru katika maamuzi yake mtu sasa watu dhaifu na wapole kupindukia na wanaoogopa lawama katika kila kitu hawawezi kusimamia amri ya Mwenyezi Mungu. Ama muhimu zaidi ni kwamba mtu mwenye tamaa ndiye ambaye hafai kabisa kupewa jukumu la kuongoza watu. Mtu wa namna hiyo huwa haoni aibu ya kufanya lolote lile alimradi tu afikia anachokitaka. Haoni tabu kunyosha mkono wa omba omba na kumwomba mtu yeyote yule, na si mtu asiyejali hadhi na heshima yake. Watu wa namna hiyo hawawezi kamwe kuwa watekelezaji wa amri ya Mwenyezi Mungu na wala kufanya kazi yenye manufaa ya kutatua matatizo na mashaka ya watu wengine, kwa sababu tamaa zao zinawazuia kufuata njia ya ukweli na kuwavutia upande wao binafsi na kuwaweka njia panda watu wengine. Labda ni kwa sababu hiyo ndio maana katika historia hatujawahi kuona mtawala yeyote ambaye ana tamaa aliyeweza kutekeleza amri ya kusimamia haki kikamilifu, ukitoa manabii na mawalii wa kweli wa Mwenyezi Mungu ambao waliweka pembeni tamaa na wakawa wanajali tu haki. wassalamu alaikum Leo ni Alhamisi tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 1447 hijiria, sawa na Disemba 4 mwaka 2025. Tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 64 hijiria, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi ya wanahistoria, alifariki dunia Bibi Fatima binti Huzam al Kilabia, maarufu kwa lakabu ya Ummul Banin, mke mwema na mcha Mungu wa Amirul Mu'minin Ali bin Abitalib alaihi salama. Wanahistoria wamehitilafiana juu ya siku aliyozaliwa na baadhi wanasema alizaliwa mwaka wa tano baada ya Hijra ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam alimwoa bibi huyu mwema baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra alaihi salama. Ummul Banin anatoka katika kizazi cha mashujaa wakubwa wanaopigiwa mfano baina ya Waarabu. Baada ya kuolewa, mtukufu huyo alimuomba Imamu Ali alayhi ssalam ampe lakabu ambayo atakuwa akiitumia kumwitia badala ya jina lake la Fatima ambalo alichelea kwamba litakuwa likiwakumbusha wajukuu wa Mtume mama yao, yani Fatimatu Zahra alayhi ssalam. Aliwapenda sana Ahlubaiti wa Mtume, na historia inahadithia jinsi alivyowatuma wanawe wote wanne kwenda kulinda familia ya Mtume, hususan Imam Husein bin Ali bin Abitalib alayhim ssalam, katika ardhi ya Karbala. Watoto wote wanne wa Hadhrat Ummulbanin wakitanguliwa na Abulfadhl al Abbas, waliuawa shahidi wakiwa pamoja na kaka yao Imamu Hussein katika jangwa la Karbala. Umulbanin alifariki dunia katika siku kama ya leo mjini Madina na kuzikwa katika makaburi ya Bakii. Siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na saba iliyopita alifariki dunia Ibni Haitham mwana fizikia, mwana hisabati na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Kairo. Alizaliwa mwaka 354 hijiria katika mji wa Basra kusini mwa Iraki. Alibobea katika elimu za fizikia, tiba, falsafa na unajimu. Moja kati ya vitabu vyake muhimu ni Almanadhir ambacho kimefasiriwa katika lugha ya Kiingereza na kinatumika katika elimu ya nujumu. Miaka 126 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kwa mara ya kwanza chanjo ya homa ya matumbo au typhoid ilitumiwa kwa mwanadamu ili kukabiliana na maradhi hayo ambayo husababisha kuhara damu. Awali chanjo hiyo ilivumbuliwa na mtafiti mmoja wa kifaransa na baadaye ilikamilishwa na tabibu wa kiingereza kwa jina la Almroth Edward Wright. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika mjini Teheran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa ulimwengu na mapambano ya intifadha ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifadha ya wananchi wa Palestina, mapinduzi ya kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira ya matukio ya Mashariki ya Kati kwa taifa la Palestina. Na miaka 14 iliyopita katika siku kama hii ya leo, tarehe 13 Azar mwaka elfu moja mia tatu na tisini hijiria shamsia, mamlaka ya kijeshi ya Iran ilitangaza kuidhibiti ndege ya kijasusi ya Marekani isiyo na rubani au drone aina ya RQ-170 mashariki mwa nchi. Ndege hiyo iliyokuwa imepaa kutoka nchini Afghanistan iliangukia kwenye mtego wa vitengo vya vita vya elektroniki vya Iran katika umbali wa kilomita 200 ndani ya ardhi ya Iran na kudhibitiwa na wataalamu hapa nchini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa kuchukua udhibiti wa ndege ambayo ina uwezo wa kukwepa rada, ilionyesha uwezo wake katika uwanja wa vita vya kielektroniki na kusababisha mshangao mkubwa miongoni mwa wataalamu wa jeshi la Marekani. Baada ya miaka mitatu, wataalamu wa Iran waliweza kunakili teknolojia ya uundaji wake, na miaka mitatu baadaye walitengeleza mfano wake. Na hapa nasoma baadhi ya maoni. Naanza na Kasim Juma kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, mashaallah, asanteni sana Radio Tehran. Kumbe Iran ni taifa lenye historia kubwa kiasi hicho. Allahu akbar, shukran sana. Sherali Fadhili anasema kuna haja kubwa sana kuundwa Umoja wa Mataifa mpya, uundwa Umoja wa Mataifa mpya wa magharibi anasema wanakoleza vita vya kila aina katika siasa zao za nje na umoja wa mataifa hauna uwezo wa kutuhakikishia usalama wa dunia yetu. Akaandika, Umoja wa Mataifa wa sasa hivi unaendeshwa na viongozi wa nchi za magharibi ambao ni wahuni. Ni maoni yake Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam Tanzania. Vilevile ameandika jamii ya kimataifa, tunawaambia viongozi wa nchi zote kuhitaji umoja wa mataifa mpya, ili haki za binadamu na sheria za kimataifa ziweze kutekelezwa kikamilifu, ili dunia iwe na usalama wa wanadamu, kuheshimiana kwa maendeleo ya wote. Tunakushukuru sana Shera Alfadhili kwa maoni yako haya, kutoka Dar es Salaam Tanzania. Ibrahim Saidi Sambuli yeye yeah, yeah, anasema mapigano ni mapigano kweli, vita isikie ukiwa mbali, lakini usisikie ukiwa karibu anaelezea nayo jeshi la Kongo na jeshi la Burundi, anasema likishirikiana na wazalendo hapo Kamanyola, anasema ninaposema Kamanyola si mbali na kijiji nilichomo. Dua zenu inshallah. E, shukran sana. Anasema kwa baraka za Bibi Fatima Zahara alaiha salam, naitwa Idi Ibrahim Saidi Sambuli nikiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. E, shukran sana Saidi Sambuli. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Naibu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ametoa onyo kali kwa Marekani na washirika wake kuhusu ghuba ya Wajemi na mlango bahari wa Hormuz, akisema usalama wa njia hiyo ya maji ni mstari mwekundu wa Iran na misheni kuu ya IRGC. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amelaani namna Israel ilivyoendesha vita dhidi ya Gaza na kutaja mwenendo huo kuwa kimsingi si sahihi. Ethiopia imekosoa vikali Misri na kuitumu nchi hiyo kwa kuyumbisha utulivu wa eneo la pembe ya Afrika ili kudumisha ukiritimba wa kikoloni katika mto Nile. Matamshi haya ya Addis Ababa yameashiria kuongezeka vita vikali vya maneno ambavyo vimeshika kasi tangu Ethiopia ilipozindua rasmi bwawa la Grand Ethiopian Renaissance gold kwa kifupi mwezi Septemba. Katika mkutano na waandishi wa habari wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imedai kuwa baadhi ya maafisa wa Misri ambao wamezama katika fikra za kikoloni wanadhani kwamba wana mamlaka ya kudhibiti maji ya mto Nil. Na baraza kuu la Umoja Mataifa limepitisha rasimu ya azimio linaloitaka Israel iondoke kwenye maeneo ya Palestina iliyoyavamia na kuyakalia kwa mabavu tangu mwaka 1967 ikiwa ni pamoja na Al Quds Mashariki. Rasimu ya azimio hilo imeitaka Israel itambue haki ya watu wa Palestina ya kujitawala na kuasisi nchi huru. Na nakomea hapa katika matangazo yetu ya mchana, sina la ziada na washukuru wote waliokuwa nami kwanzia mwanzo hadi tamati. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni kutoka katika studio zetu za Jomejam hapa Teheran, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwaherini, hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa...