Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye, kikipenda kisipende, na kwake watarejeshwa wote. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Habari za asubuhi, nina wingi wa matumaini kuwa memka salama na mko tayari kwa ajili ya kwenda kutekeleza majukumu yenu ya kujenga taifa. Studioni asubuhi kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday ir sw, barua pepetu email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania Tanga kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, wenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo Tanga tunasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu mia moja na nne nukta moja Mtwara tisini na tisa nukta saba Kigoma tisini na tisa nukta moja Singida tisini na tisa nukta moja Manyara mia moja na tisa, nuk, mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta moja Lindi mia moja na nne nukta tano Tabora mia moja na tano nukta tisa Shinyanga na vile vile, e, katika masafa hayo hayo huko Kahama na Nzega mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu asubuhi mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kipindi maalum 17 wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Umulmuminin pamoja na hekima za Najubalagha bila kusahau makala ya leo katika historia na udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari: China yapinga uingiliaji wa Marekani katika masuala ya Venezuela. Wabunge nchini Kenya watuhumu wanajeshi wa Uingereza kwa unyanyasaji wa kingono na uharibifu wa mazingira. Uchaguzi wa Uganda, Umoja wa Mataifa walaani ukandamizaji dhidi ya mgombea wa urais wa mrengo wa upinzani na sasa ni habari kamili. Serikali ya China imetangaza kuwa inapinga vikali uingiliaji wa Marekani katika masuala ndani ya Venezuela Kufuatia kuongezeka vitisho vya Washington dhidi ya Caracas, wizara ya mambo ya nje ya China imepinga uingiliaji wa kigeni kwa kisingizio chochote katika masuala ndani ya Venezuela kufuatia kupanuka kwa operesheni na harakati za kijeshi za Marekani katika eneo la Caribbean na tishio la kufungwa anga ya Venezuela jambo ambalo limezidisha hali ya wasiwasi kati ya Washington na Caracas. China imepinga vikali uingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya Venezuela. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Lin Jian, amesema katika mkutano na waandishi wa habari mjini Beijing kwamba nchi yake inapinga hatua yoyote inayokiuka mkataba wa Umoja wa Mataifa au kutilia shaka mamlaka ya nchi nyingine. Lin Jian ametoa wito kwa pande zote kuchukua hatua kuhifadhi Amerika ya Kusini na Karibiani kama eneo la amani na kuzuia hali kuwa mbaya zaidi. Serikali ya Marekani imeongeza shinikizo kwa Venezuela kupitia uimarishaji wa nguvu za kijeshi katika eneo la Karibiani ikidai ni operesheni ya kupambana na biashara ya dawa za kulevya bila ushahidi wenye mashiko. Venezuela inasema hatua hizo zinazoongozwa na rais Donald Trump na utawala wake zinalenga kuipindua serikali ya rais Maduro na kutoa rasilimali kubwa za taifa hilo hususan utajiri wa mafuta na dhahabu. Venezuela ina akiba kubwa zaidi ya petroli duniani. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema Caracas haitainama mbele ya shinikizo la kijeshi na kisiasa la Washington, akisisitiza taifa hilo linapinga aina yoyote ya amani ambayo ni sawa na utumwa kwa Marekani. Umoja wa Mataifa umekosoa kuongezeka ukandamizaji dhidi ya upinzani na vyombo vya habari nchini Uganda kabla uchaguzi mkuu wa mwezi ujao na kutaka uchunguzi ufanyike bila upendeleo kuhusu madai ya kukamatwa raia kiholela, kutoweka pamoja na mateso. Ofisi ya haki ya Umoja wa Mataifa imeangazia ripoti ya kuaminika inayoonyesha kuwa takriban watu 550 wakiwemo wanachama na wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uganda cha NUP na mgombea urais wa chama hicho Robert Kagulanye Sentamu maarufu kama Bobi Wine walikamatwa na kuzuiliwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Watu zaidi ya mia tatu kati ya idadi hiyo taja walitiwa nguvuni tangu kuanza kampeni za uchaguzi mwezi Septemba mwaka huu, kabla ya uchaguzi mkuu Januari 15 mwakani, ambapo rais wa sasa wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, anawania kusalia mamlakani. Museveni amekuwa madarakani tangu mwaka 1986. Taarifa ofisi ya haki ya Umoja wa Mataifa imebainisha kuwa aghalabu ya watu waliokamatwa wako kizuizini wakikabiliwa na mashtaka mbalimbali kuanzia kutatiza umma na kero za umma na kutotii amri halali za kufanya mashambulizi, kuchochea ghasia na kadhalika. Ofisi ya haki ya Umoja wa Mataifa pia imegusia namna askari usalama wa Uganda waliojizatiti pakubwa kwa silaha walivyosambazwa katika maeneo ambayo chama cha upinzani cha NUP kilipanga kufanya mikutano yake ya kampeni. Taarifa ofisi hiyo imesema askari usalama wa Uganda pia wametumia mabomu ya machozi, mijeledi, marungu, maji ya kuwasha na viwasho vya kemikali miongoni mwa silaha nyingine wakati wa mikutano ya hadhara lengo likiwa ni kuwatawanya wafuasi wa chama cha upinzani cha NUP na hivyo kujeruhi watu wengi. Tukiwa huko huko katika ukanda wa Afrika Mashariki, ripoti ya uchunguzi ya bunge la Kenya imewatuhumu wanajeshi wa Uingereza walioko nchini humo kwa unyanyasaji wa mara kwa mara wa kingono, mazoezi yasiyo salama na ukiukaji wa mazingira. Ripoti hiyo imebainisha kuwa mienendo hiyo imewafanya wanajeshi hao ajinabi kujiona kama kikosi vamizi. Ripoti hiyo iliyotolewa wiki hii na kamati ya ulinzi na mahusiano ya nje ya bunge la Kenya imeakisi hasira na malalamiko mkabala wa vitendo vinavyofanywa na kitengo cha mafunzo cha jeshi la Uingereza nchini Kenya ambacho hupokea maelfu ya wanajeshi wa Uingereza kila mwaka. Wizara ya ulinzi wa Uingereza imeliambia shirika la habari la Roiters kwamba inajutia sana matatizo yaliyoripotiwa kufuatia uwepo wa kijeshi wa nchi hiyo huko Kenya, na kwamba iko tayari kuchunguza madai yoyote mapya mara ushahidi utakapowasilishwa. Kesi maarufu zaidi inahusu mauaji ya Agnes Wanjiru mwenye umri wa miaka 21 yaliyojiri mwaka 2012 karibu na kambi ya mafunzo ya Uingereza huko Nanyuki. Mshukiwa mkuu, mwanajeshi wa Uingereza kwa jina la Robert Parkis, alikamatwa nchini Uingereza mwezi uliopita, baada ya kampeni ya miaka kadhaa ya familia ya wa Wanjiru na wanaharakati wa Kenya. Mwanajeshi huyo wa Uingereza amekanusha kuhusika na mauaji ya Wanjiru. Ripoti ya kamati ya ulinzi na mahusiano ya nje ya bunge la Kenya imeeleza kuwa vikao vya wanajamii vilivyoendeshwa karibu na uwanja wa mafunzo vimefichua visa vya kutatanisha vya ubakaji, kushambuliwa, watoto waliotelekezwa na majeraha ya kazi ambayo yanawaathiri wa Kenya waliokodishwa ili kuondoa silaha ambazo hazijalipuka bila kuwa na vitendea kazi kwa ajili ya usalama wao. Aidha, katika ripoti hiyo wabunge wa Kenya wamewasilisha ushahidi wa utupaji taka zenye sumu pamoja na uharibifu mwingine wa mazingira. Kwa upande wake, kitengo cha mafunzo cha jeshi la Uingereza nchini Kenya kimeiambia kamati ya ulinzi na mahusiano ya nje ya bunge la Kenya kwamba Sera yake haivumilii kabisa unyenyasaji wa kingono na inasisitiza kuwa ukaguzi wake wa mazingira unadhihirisha namna unavyotii pakubwa sheria za Kenya. Makubaliano ya sasa ulinzi kati ya Kenya na Uingereza yalitiwa saini mwaka 2021. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kundi la madaktari wa Sudani limesema kuwa lina wasiwasi mkubwa kuhusu hatima makumi ya watoto na wanawake katika mji wa Babu Nusa huko Korodufani magharibi baada ya mapigano kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka. Mtandao wa madaktari nchini Sudan umesema katika taarifa yake kuwa mapigano makali yamejiri katika mji wa Babu Nusa na kwamba vitisho vinazikabili familia katika mji huo ambazo zimepewa hifadhi katika makao makuu ya kikosi cha 22 cha jeshi la Sudan baada ya wanamgambo wa RSF kuudhibiti mji huo. Video iliyorushwa mtandaoni na wanachama wa kikosi cha RSF zimeonyesha idadi kubwa ya wanawake na watoto wakiwa katika kambi ndani ya makao makuu haya ya jeshi wakiwa na hali mbaya. Mtandao wa madaktari wa Sudan umetaka wakimbizi hao wahakikishiwe usalama wao, wapatiwe ulinzi na kisha wahamishwe katika eneo salama, bila kudhurika au kuweka kizuizini kiholela kwa tuhuma kwamba wana jamaa zao jeshini mtandao huo pia umetaka kuandaliwa korido salama kwa ajili ya wa kuwahamishia wakimbizi hao na kuwapatia misaada ya kibinadamu. Aidha, mtandao huo umeitolea wito jamii ya kimataifa kuchangia misaada na kushinikiza uongozi wa RSF ili kuwezesha mchakato wa kuzihamisha familia zilizo karibu na maeneo yanayojiri mapigano. Siku ya Jumanne, jeshi la Sudani lilieleza kuwa vikosi vyake vimejibu mashambulizi mapya wanamgambo wa RSF katika mji wa Babunusa siku moja baada ya RSF kudai kuuteka mji huo na kudhibiti makao makuu ya kikosi cha 22 cha jeshi la Sudan. na Pascal Ogowe Simfono, waziri wa utalii wa Gabon, amewekwa katika kifungo cha nyumbani baada ya kukamatwa Hatua hiyo imechukuliwa baada ya waziri huyo wa utalii wa Gabon kujaribu kuondoka Libreville. Waziri wa utalii wa Gabon anayetuhumiwa kwa ufisadi wa dola milioni 18 alitiwa mbaroni katika barabara kuu wakati akijaribu kuondoka haraka huko Libreville, mji mkuu wa nchi hiyo. Simfoni anashukiwa kwa ubadhirifu wa karibu dola milioni 18 zilizokusudiwa kukuza sekta utalii ya Gabon. Wachunguzi kwa upande wao wanatarajia kuweka wazi kuhusu namna fedha hizo zilivyotumiwa. Hadi sasa hakuna uamuzi mahsusi wa kimahakama ambao umetolewa kwa kuwa suala hilo liko katika hatua ya uchunguzi, ingawa kumweka katika kifungo cha nyumbani, waziri utali wa utalii wa Gabon anayetumiwa kwa ufisadi ni tukio nadra na wakati huo huo nyeti kwa upande wa kisiasa, lakini serikali inamuhesabu kama shahsia hatari sana baada ya jaribio lake la kutoroka nchi. Sifoni ambaye iliteuliwa kuwa waziri wa utalii Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu tayari alikuwa amezindua miradi kadhaa ya kufufua sekta utali ya utalii ya Gabon. Miradi hiyo ni pamoja na kukagua hoteli inayomilikiwa na, na serikali na kuendeleza miundo mbinu ya utalii. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unasema: Iran mhimili wa muungano na uongozi katika ushirikiano wa kupambana na ugaidi katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Mazoezi maalumu ya kupambana na ugaidi ya nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai Sahand 2025 yanafanyika katika kaunti ya Shabestar, mkoa wa Azerbaijan Mashariki, nchini Iran. Mazoezi maalumu ya kupambana na ugaidi ya nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai, Sahand, ya ya ya wa ushirikiano ya Shanghai, yalianza siku ya Jumatatu kwa uwenyeji wa kikosi cha jeshi la nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu SEPA katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki na yataendelea hadi tarehe kumi na nne mwezi huu. Katika maneva hayo ya pamoja ya kijeshi, vikosi vya majeshi ya nchi zinazoshiriki vitapitia hatua mbalimbali za mafunzo maalum katika uwanja wa kupambana na ugaidi. Mazoezi ya Sahandi 2025 yameandaliwa na kikosi cha mitambo cha Imam Zaman ajallahu taala farjahu sharif, mojawapo ya vitengo vya operesheni na vyenye nguvu kubwa ya jeshi la nchikavu la Sepaa. Mazoezi haya ni sehemu ya mchakato wa kila mwaka wa mazoezi ya pamoja miongoni mwa nchi wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Shangai ambaye yanalenga kuimarisha kiwango cha uratibu kukuza ushirikiano wa ulinzi na kuzidisha utaarifu wa kukabiliana na vitisho vya kigaidi. Kanali wa Sepa Shahram Askarian, mkurugenzi wa mawasiliano wa umma wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Sepa, amesema mazoezi ya Sahandi 2025 yana umuhimu maalum wa kimkakati. Kanali Shaharamu Askarian ameashiria ah, rekodi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika kupambana na ugaidi na kusema, Iran imekuwa kitovu cha mapambano dhidi ya ugaidi na makundi ya kigaidi na zaidi ya watu elfu kumi na saba wa nchi yetu wakiwemo wanawake na watoto wameuawa wa shahidi na magaidi. Rasia, China, Kazakistan, Kirgizistan, Tajikistan, Uzbekistan, India, Iran na Pakistan ndiyo wanachama wakuu wa Jumuia ya Ushirikiano wa Shanghai. Mazoezi ya kijeshi ya kupambana na ugaidi ya Sahandi 2025 ambayo yanafanyika nchini Irani kwa ushiriki wa vikosi vya majeshi ya nchi wanachama yana majukumu kadhaa muhimu katika uwanja wa kupambana na ugaidi. Mazoezi haya yanaviruhusu vikosi kutoka nchi wanachama kufanya mazoezi ya mbinu taktiki, na viwango vya pamoja katika kukabiliana na vitisho vya kigaidi kwa kuzingatia utofauti wa kiutamaduni na kijeshi wa wanachama. Mazoezi haya pamoja yanasaidia kukuza taratibu na mbinu za ushirikiano katika shughuli za kupambana na ugaidi. Wakati huo huo huo, ushirikiano wa kijeshi na kiusalama miongoni mwa wanachama huongeza wa uaminifu wa kisiasa na usalama na kufungua njia ya ushirikiano mpana katika maeneo mengine. Kutokana na eneo lake la kijiografia na uzoefu mkubwa katika kupambana na makundi ya kigaidi, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina nafasi na mchango muhimu katika mazoezi haya kufanyika mazoezi ya Sahandi 2025 kunapata umuhimu mkubwa zaidi kwa kutilia maanani kwamba ugaidi ni tishio la kimataifa na unaweza kudhibitiwa tu kupitia ushirikiano wa pande nyingi. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa na kuaga dunia Umulmuminin alaihas salam. -alim hazin, alim hazin. Ya bani, ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Ummul Banin alaihas salam. Ndugu wasikilizaji, siku ya tarehe 13 Jamaduthani mwaka wa hijiria kamaria inakumbushia tukio la kuzama kwa jua la mke mwema na mwaminifu, mama mwema mwenye huruma, aliyekusanya sifa zote njema za kimaadili, imani, ukamilifu wa kiroho, subira na uvumilivu, elimu na maarifa, na hali kadhalika kwa kuwa kigezo chema cha kuigwa cha mwanamke kamili wa Kiislamu. Jina la mwanamke huyo ni Fatima, aliyepewa kunia ya Umulbanin. Baba yake ni Hizam bin Khalid kutoka kabila la Bani Kilab na mama yake alikuwa Thumama. Inakadiriwa kuwa alizaliwa mwaka wa tano baada ya hijira ya Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam kutoka Makka kwenda Madina familia na kabila lake lilikuwa la watu mashujaa, wakarimu, wenye maadili mema na adhimu, na walitambuliwa kuwa vinara wa uarabu baada ya kabila la Quraishi. Alama Sayidi Muhsin Amin, mwanafasihi mashuhuri na mwandishi wa wasifu wa karne ya 13 hijiria, anasema Ummul Banin alayha salam alikuwa malenga hodari na alizaliwa katika familia ya mashuhuri na ya watu mashujaa. <muchos> <muchos> Ali bin Abi Talib alimuomba kaka yake Aqil ambaye alikuwa gwiji na mtaalamu wa nasaba amtafutie mke mwema kutoka kizazi cha watu mashujaa atakayemzalia watoto mashujaa. Aqili alimwelekeza kwa Fatima Alkilabiya ambaye kabila lake la Bani Kilab halikuwa na mfano katika ushujaa. Imamu Ali alaihi ssalam pia alikubali ushauri wa kaka yake, kisha akamtuma kwa baba yake Ummulbanin Hizam au Huzam, ambaye alikuwa maarufu sana kwa kuwapenda na kuwakirimu wageni, alimkaribisha na kumkarimu kwa kumchinjia mnyama. Ada ya Waarabu ilikuwa ni kumkaribisha mgeni kwa siku tatu ukimkirimu bila ya kumwambia lolote na kumuuliza haja yake. Baada ya kipindi hicho, familia ya Fatma binti Huzam ilitekeleza kikamilifu ada hiyo, na katika siku ya nne ilitaka kujua sababu ya safari ya Aqil. Kwa heshima na taadhima, Aqil alisema, nimekuja kumchumbia binti yenu Fatima kwa ajili ya Ali bin Abitalib. Hizamu ambaye hakutarajia kabisa swala hilo, alipigwa na butwa na kujibu kwa kusema, hata hivyo, mwanamke wa kijiji kama Fatima si laiki ya mtu adhimu kama Ali bin Abi Talib. Baada ya kusikia maneno hayo, Aqila alisema, Ali anayajua hayo unayoyasema, lakini pamoja na hayo anataka kumuoa Fatima. Baba yake Umulbanin ambaye hakujua aseme nini, alimwomba Aqil ampe muda ili apate kuzungumza na mama wa binti yake. Alimwambia wanawake wanajua vyema zaidi hali za kiroho na kinafsi za mabinti zao na vilevile maslahi yao. Mke wake ambaye alikuwa mpenzi mkubwa wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu bila ya kusita kwamba ewe Hizamu, na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nimemlea vizuri binti yangu huyu na ninamwomba ampe saada na ufanisi na amfanye mke mwema kwa Ali bin Abi Talib. Mwoze Fatuma kwa ali. Ali alisema siku ya kwanza Fatuma binti Huzam alipoingia nyumbani kwa Imamu Ali alaihi ssalam, Hasan na Husein walikuwa wagonjwa kitandani. Baada tu ya kuingia nyumbani, mwanamke huyo mwema alikwenda moja kwa moja kwa wajukuu hao wawili wa Bwana Mtume na kuanza kuwajulia hali na kuwashughulikia kama mama mwenye huruma kwa watoto wake. Katika siku hizo za mwanzo Mwanamke huyo mwema alimwomba Imamu Ali alaihi ssalam awe anamuita kwa kunia yake Umulbanin badala ya jina la Fatima ili watoto wa Fatima tuzahara binti ya mtukufu Mtume wasipate machungu ya kumkumbuka mama yao kwa kusikia jina hilo mara kwa mara. Watoto wa Bibi Fatima binti Muhammad walimuona mama yao katika mwanamke huyo mwema na kupungukiwa na majonzi ya kutokuwa na mama kutokana na upendo, huruma na mwenendo ali wa mwanamke huyo mcha Mungu. daima Ummul Banina aliwatanguliza wana wa Fatima na kuwafadhilisha kuliko watoto wake mwenyewe, na aliwapenda sana kuliko wanawe wa kuwazaa. Aliliona suala hilo la kuwapenda watoto wa Sayidati Fatima kuwa ni wajibu wake wa kiimani na kidini ulioamrishwa na Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya 23 ya sura Tushura, pale Mwenyezi Mungu aliposema sema, sema sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa ndugu zangu wa karibu, na anayefanya wema tutamzidisha wema, hakika Mwenyezimungu ni msamehevu mwenye shukurani. Mwanahistoria wa karne ya 10 hijiria, Zainuddini Amil, anaandika kwamba Umul Banin alikuwa mwanamke mwenye maarifa na utukufu mkubwa. Aliwaashiki Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam na aliwasabilia maisha yake kwa ajili ya kuwatumikia. Vilevile watu wa nyumba ya mtukufu Mtume walimpa nafasi ya juu na heshima maalumu. Mwisho wa kunukuu matunda ya maisha ya ndoa ya Ummu Lbanina na Imamu Ali bin Abitalib alayhim assalam yalikuwa watoto wanne wa kiume waliokuwa na majina ya Abbas, maarufu kwa lakabu ya Kamaru bani Hashim, Abdullah, Jafar na Uthman, na wote waliwawa Karbala pamoja na kaka yao Alimamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimsalam. Kizazi cha Ummulbanina alaihi ssalam kilibakia kupitia mtoto wa Hadhrat Abulfadhli Labas, yani Ubaidullah. Kutokana na kuwawa shahidi watoto wake wote wanne katika siku moja ya Ashura huko Karbala, Ummul Banin alipewa fahari ya lakabu ya mama wa mashahidi na hivyo kupata ufahari wa kuwa mke wa shahidi na mama wa mashahidi waliowawa wa katika kutetea dini ya Allah subhanahu wataala. Wanahistoria wanasema wakati Ummulbanin al alipomuona mjumbe wa Imamu Ali bin Huseini Zainulabidin alaihi salam aliyekuwa amefika mjini Madina na toa habari za kuuawa shahidi Imam Husein na wafuasi wake katika ardhi ya Karbala, alimwambia kwa kusema “Nipe habari ya Husein.” Mjumbe huyo alijibu kwa kusema “Mwenyezi Mungu akupe subira na uvumilivu, mwanao wa Abasi ameuawa.” Umulbanina alisema “Nipe habari za Husein.” Mjumbe wa Imam Sajjad alimwambia tena kwa kusema watoto wake wote wanne wameuawa. Umulbanin alikariri tena takwa lake akitaka kujua habari za Hussein kwanza kabla ya watoto wake wenyewe wa kuwazaa. Alisema, watoto wangu na kila kilichoko duniani kiwe fidia na mhanga kwa Abu Abdillah Hussein, niambie kwanza habari za Husein. Wakati mjumbe huyo alipotoa habari za kuuliwa shahidi Imamu Husein alaihi salam, Bibi Ummulbanin alipiga mayowe na kusema, umekata mshipa wa moyo wangu, ewe Bashir. Bibi huyo mwema na mchamungu alilia sana kwa uchungu na maumivu. Miongoni mwa sifa kubwa za Ummul Banin, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ni kipaji chake kikubwa katika taaluma ya fasihi, kilichohudhuria vyema zaidi katika utungaji wa mashairi. Kabila la Bani Kilab ni mashuhuri sana kwa kuwa na malenga wakubwa na watajika, na Waarabu walikuwa wakiwategemea sana katika taaluma hiyo. Watu wa kabila la Bani Kilab walikuwa vinara na magwiji wa fasihi na malenga wa Kiarabu. Bibi Fat umulbanin alikulia katika kabila hilo na kupata elimu na maarifa ya lugha na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa mashairi ya mtukufu huyo ni lile alilolitunga na kulisoma baada ya kuliwa watoto wake katika medani ya Karbala. Wanahistoria wanasema Umulbanin alaiha ssalam, aliumizwa sana na mauaji ya Karbala kiasi kwamba kila siku alikuwa akishika mkono wa mjukuu wake mchanga Ubaidullah, mwana wa Abul Fadhl al-Abbas na kwenda naye katika makaburi ya Baki mjini Madina, alikokuwa akiketi na kufanya kilio kwa kuwakumbuka mashujaa hao. Alihuisha jina la mashahidi wa Karbala na kufichua uovu na dhulma za Bani Umayya kwa mashairi yake. Hatimaye bibi huyo mwema aliyekuwa ashik na khadimu wa watu wa nyumba ya bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliaga dunia katika siku ya tarehe 13 Jamadu than mwaka wa 64 hijiria. Mwili wake mtukufu ulizikwa katika makaburi ya Baki yanayopakana na msikiti wa mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam hapo mjini Madina. Mwenyezi Mungu mtukufu aiweke roho yake ya peponi na mtukufu Mtume na ahlu beiti zake watukufu, na aturuzuku shifaa na maombezi yao. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Umulbanin alaihi ssalam. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kurejea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe 4 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano naielekeza dira ya macho yetu magazetini nchini Tanzania, nikianza na gazeti Uhuru na baadhi ya habari zilizotawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: polisi ya baini mbinu ovu kumi na mbili, yachukua hatua madhubuti kukabiliana na wimbi la uhalifu wa kimataifa na mipango ya vurugu yataka Watanzania kuchukua tahadhari kipindi cha sikukuu za Krismas na mwaka mpya. Magari na majumba kifahari ya kifahari yawauza unga yataifishwa. na Dkt Samia wakosha viongozi wa kidini na kisiasa, ni kuhusu hotuba yake wakati akizungumza na wazee jijini Dar es Salaam. Nalishika Majira na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele zinasema: polisi yaonya kinachoitwa maandamano disemba 9, yataka kuanzia kwenye familia wanaohamasisha uvunjifu wa amani, yasisitiza kufuatilia yanayoendelea mitandaoni. Watafiti watakiwa kuhakikisha tafiti zinaleta majibu. Huduma za ukarabati na changamoto za kupatikana mbali na jamii. Dr Nchimbi ataka elimu ya matumizi sahihi ya dawa na NIFA na Chavala wafutiwa kesi ya uhaini Kisutu. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Tanzania Leo, macho yangu yanakutana na habari zisemazo JKCI yawafanyia upasuaji watoto 125 ni kwa kutumia bilioni moja zilizotolewa na NMB. Dkt Kisenge aimwagia sifa kwa msaada huo. Serikali yapongeza mafanikio ya CBE, chuo kikuu Kariuki chapongezwa kwa mageuzi ya kidijitali na taasisi ya saratani Ocean Road yawafanyia uchunguzi wananchi 275, Bukombe. Mwananchi limeandika kimbembe cha usafiri mikoani, mamia ya abiria kutoka Da wafurika vituoni kusaka usafiri. Tabora yatoa angalizo yaliyotokea Oktoba 29. Polisi yataja mambo 12 kujiadhari Disemba 9. Kauli ya nifa baada ya siku 38 mabusu. Mahakama imemwachia huru mfanyabiashara wa vipodozi Jenifa. Njia za kujitegemea bila misaada ya nje na wapenzi wa dakwa na dawa hatari. Mali za shilingi bilioni tatu zataifishwa. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, naanza na Daily Monitor na baadhi ya habari zake zilizopewa kipaumbele na gazeti hili zinasema: wizara ya afya inataka msukumo wa ziada baada ya Marekani kujiondoa. Polisi watoa tahadhari kwa wanasiasa kwenye maandamano. Hatari ya boti. Mahakama ya kijeshi yarudi kazini. Mahakama ya kijeshi raia kwa mara nyingine tena watakabiliwa na kesi katika mahakama za kijeshi baada ya rais Museveni kuteua jopo jipya la watu kumi kuunda upya mahakama kuu ya kijeshi. Serikali hutumia bilioni, eh, mabilioni kila siku kwa vikosi vya jeshi kunifuatilia badala ya kutoa huduma, asema Bobi Wine na WFP kuanzisha kituo cha lojistiki cha Afrika nchini Uganda naligeukia New Vision ambalo nalo kama alivyo matoleo leo magazeti ya Uganda limeendelea kuakisi habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika Januari mwakani, ambapo limemnukuu mgombea urais kwa tiketi ya chama tawala NRM, Rais Yoweri Museveni akisema kuwa Uganda ni tajiri zaidi kuliko hapo kabla. Aidha limeakisi ahadi za wagombea urais kwa tiketi ya vyama vya upinzani kwa kuandika, Kagulanyi ahidi mgawanyo wa madaraka Muntu kutatua mizozo ya ardhi. Naitimishia huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeandika Gachagua tikisa upinzani. Licha aliyekuwa naibu rais kufafanua kwamba tangazo la awali ni matunda majadiliano Kalonzo akana. Likitupasha zaidi, Taifa Leo linaandika mvutano unaendelea kutokota ndani ya muungano wa upinzani kufuatia kauli za aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua kwamba chama chake cha DCP kitakuwa chama pekee cha upinzani kuwania viti kaunti ya Nairobi katika uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na saba. Kauli hii imeibua sintofahamu na maoni mseto ndani ya upinzani. Kalonzo Musyoka kiongozi wa Wiper amekanusha kuwepo kwa makubaliano haya, akisema chama chake hakikubaliani na mpango wote wa kuipa DCP haki ya kuwania viti vya Nairobi peke yake. Aidha limeandika kilichofanya upinzani kubwagwa, upinzani umetaja vitisho na matumizi mabaya ya rasilimali za serikali Trump Apa kutimua raia wa Somalia na maafisa KDF wamulikwa kuibadawa. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation inasema vipi upinzani ulipoteza Malava na Mbere Kaskazini, ambapo uchaguzi mdogo ulikuwa fursa kwa maasimu wa rais kupima jinsi wanavyoungwa mkono na wananchi. Habari inaidondoa katika gazeti la Sta nasema sikufanyeni kazi Gachagwa au wambia upinzani Ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na ishirini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu wapenzi wasikilizaji, mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 123 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 110. La yuqimu amra llahi subhanahu illa man la yuswaniu wala yudaricu wala yattabicu lmatamia, hawezi kutekeleza amri ya Allah mtakasifu, ila mtu asiyeyumba katika kutekeleza mafundisho ya Allah na ambaye si mchoyo na wala hafuati matamanio. Kabla ya kuwa kiongozi na kupewa wadhifa wa kuendeshea sehemu au nchi, baadhi ya watu hujiona kuwa wao ni watiifu kwa sheria na wanapinga ukandamizaji, huwa wanadai kwamba wana nguvu na uwezo wa kusimamisha sheria katika jamii. Lakini mara tu wanapofika juu na kupata madaraka, kila kitu hubadilika ghafla. Nyuso za watu hawa hawa ambao walikuwa wanaonekana kupigana dhidi ya ukandamizaji na ufisadi katika jamii, nyuso zao hugeuka ghafla na kuwa za wapenda dunia kupita kiasi. Maamuzi na vitendo vyao mbele ya wafuasi na wapinzani pia huwa tofauti kabisa na walivyokuwa kabla ya kuchukua madaraka. Baada ya kuingia madarakani, utaona wanahodhi madaraka na kuwapa jamaa zao marupurupu na upendeleo maalumu na baadhi ya wakati huwalipa fadhila wale wachache hasa matajiri waliowasaidia kuingia madarakani. Pia hutoa fursa kwa marafiki zao kufaidika zaidi na mali iliyopo chini ya udhibiti wao, kwa kupuuza makosa yanayotendeka na marafiki zao wanavyofanya makosa na kuwadharau kabisa walio wengi, watu wa kawaida na wanaohitaji zaidi kuliko marafiki zao. Kwa njia hii uongozi kwa watu hao huwa ni chombo tu cha kufikia matamanio na matakwa yao pamoja na marafiki na jamaa zao. Kibaya zaidi ni kwamba viongozi wa namna hiyo hutumia hongo, vitisho na marupurupu maalumu kuwalazimisha wapinzani wao kuwatii, na wasipojisalimisha hawawaonyeshi huruma yoyote, bali huwa wanachukua hatua kali dhidi yao. Katika hali kama hiyo, wa kawaida haki za watu wengi Hukanyagwa na hupotezwa. Hivyo ni muhimu kwa wale wanaoheshimu haki za watu na kuzingatia mipaka ya Mwenyezi Mungu kuchukua jukumu la kusimamia na kuendesha wao mambo ya watu na ya taifa. Imamu Ali alaihi ssalaam, katika hikma hii ya 110 ya Nahjul Balagha, anaelezea sifa za wale walio na uwezo wa kutekeleza na kusimamia sheria za Mwenyezi Mungu akisema: Mtu anayeweza kusimamia sheria zinazotakiwa na Mwenyezi Mungu ni mtu ambaye hana muhali katika kutekeleza sheria hizo. Ni yule ambaye si mchoyo katika kuwapa watu haki zao. Ni yule ambaye anapotekeleza sheria hafanyi hivyo kwa tamaa za kidunia, isipokuwa tu kwa ajili ya kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu. Ni dhahiri kwamba mtu anayetafuta radhi za Mwenyezi Mungu, kiu yake kubwa huwa ni kumpa haki yake kila mwenye haki yake. Hivyo mtu huyo hakubali hongo ya aina yoyote ile. Watu kama hao hawawezi kufanya uchoyo wa kupindua haki na wala hawawezi kuacha kutekeleza haki kwa tamaa ya mambo ya kidunia, kwa sababu watu waongo, inakuwa ni rahisi sana kuwanunua kwa rushwa na kuwaweka mbali na ukweli na kuwafikisha mahala pa kutafuta njia zote za kuhalalisha kupokonywa watu wengine haki zao. Pia wale ambao ni dhaifu katika kufanya maamuzi na utekelezaji wa sheria wanapaswa kuwacha kabisa kubeba jukumu la kuongoza watu Toban, watu kama hao hawana uwezo wa kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu kutekeleza amri ya Allah kunahitaji mno kuwa na msimamo imara, ujasiri na uhuru katika maamuzi yake mtu sasa watu dhaifu na wapole kupindukia na wanaoogopa lawama katika kila kitu hawawezi kusimamia amri ya Mwenyezi Mungu. Ama muhimu zaidi ni kwamba mtu mwenye tamaa ndiye ambaye hafai kabisa kupewa jukumu la kuongoza watu. Mtu wa namna hiyo huwa haoni aibu ya kufanya lolote lile alimradi tu afikia anachokitaka. Haoni tabu kunyosha mkono wa omba omba na kumwomba mtu yeyote yule na si mtu asiyejali hadhi na heshima yake. Watu wa namna hiyo hawawezi kamwe kuwa watekelezaji wa amri ya Mwenyezi Mungu na wala kufanya kazi yenye manufaa ya kutatua matatizo na mashaka ya watu wengine. Kwa sababu tamaa zao zinawazuia kufuata njia ya ukweli na kuwavutia upande wao binafsi na kuwaweka njia panda watu wengine. Labda ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika historia hatujawahi kuona mtawala yeyote ambaye ana tamaa aliyeweza kutekeleza amri ya kusimamia haki kikamilifu, ukitoa manabii na mawalii wa kweli wa Mwenyezi Mungu ambao waliweka pembeni tamaa na wakawa wanajali tu haki. Wassalamu alaikum Leo ni Alhamisi tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na Disemba 4 mwaka 2025. Tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 64 Hijiria, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi ya wana historia, alifariki dunia Bibi Fatima binti Huzam Al Kilabia maarufu kwa lakabu ya Umu Lbanin, mke mwema na mchamungu wa amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi salam. Wanahistoria wamehitilafiana juu ya siku aliyozaliwa na baadhi wanasema alizaliwa mwaka wa tano baada ya hijra ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam alimuoa bibi huyu mwema baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam. Ummul Banin anatoka katika kizazi cha mashujaa wakubwa wanaopigiwa mfano baina ya Waarabu. Baada ya kuolewa, mtukufu huyo alimuomba Imamu Ali alayhi ssalam ampe lakabu ambayo atakuwa akiitumia kumwitia badala ya jina lake la Fatima ambalo alichelea kwamba litakuwa likiwakumbusha wajukuu wa Mtume mama yao, yani Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Aliwapenda sana Ahlubaiti wa Mtume, na historia inahadithia jinsi alivyowatuma wanawe wote wanne kwenda kulinda familia ya Mtume, hususan Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam, katika ardhi ya Karbala. Watoto wote wanne wa Hadhrat Ummulbanin wakitanguliwa na Abulfadl al Abbas waliuawa shahidi wakiwa pamoja na kaka yao Imamu Hussein katika jangwa la Karbala. Umulbanin alifariki dunia katika siku kama ya leo mjini Madina na kuzikwa katika makaburi ya Bakia. Siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na saba iliyopita alifariki dunia Ibni Haitham, mwana fizikia mwana hisabati na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Kairo. Alizaliwa mwaka 354 hijiria katika mji wa Basra, kusini mwa Iraki. Alibobea katika elimu za fizikia, tiba, falsafa na unajimu. Moja kati ya vitabu vyake muhimu ni Almanadhir, ambacho kimefasiriwa katika lugha ya Kiingereza na kinatumika katika elimu ya nujumu. Miaka 126 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kwa mara ya kwanza chanjo ya homa ya matumbo au typhoid ilitumiwa kwa mwanadamu ili kukabiliana na maradhi hayo ambayo husababisha kuhara damu. Awali chanjo hiyo ilivumbuliwa na mtafiti mmoja wa Kifaransa na baadaye ilikamilishwa na tabibu wa Kiingereza kwa jina la Almroth Edward Wright. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika mjini Teheran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa ulimwengu na mapambano ya intifadha ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifadha ya wananchi wa Palestina, mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi hao, pamoja na taathira ya matukio ya Mashariki ya Kati kwa taifa la Palestina. Na miaka 14 iliyopita katika siku kama hii ya leo, tarehe 13 Azar mwaka 1390 hijiria Shamsia, mamlaka ya kijeshi ya Iran ilitangaza kuidhibiti ndege ya kijasusi ya Marekani isiyo na rubani au drone aina ya RQ-170 mashariki mwa nchi. Ndege hiyo iliyokuwa imepaa kutoka nchini Afghanistan iliangukia kwenye mtego wa vitengo vya vita vya elektroniki vya Iran katika umbali wa kilomita 200 ndani ya ardhi ya Iran na kudhibitiwa na wataalamu hapa nchini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuchukua udhibiti wa ndege ambayo ina uwezo wa kukwepa rada ilionyesha uwezo wake katika uwanja wa vita vya kielektroniki na kusababisha mshangao mkubwa miongoni mwa wataalamu wa jeshi la Marekani. Baada ya miaka mitatu, wataalamu wa Iran waliweza kunakili teknolojia ya uundaji wake na miaka mitatu baadaye walitengeneza mfano wake. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Serikali ya China imetangaza kuwa inapinga vikali uingiliaji wa Marekani katika maswala ya ndani ya Venezuela kufuatia kuongezeka vitisho vya Washington dhidi ya Caracas. Wizara ya mambo ya nje ya China imepinga uingiliaji wa kigeni kwa kisingizio chochote katika maswala ya ndani ya Venezuela. Umoja wa Mataifa umekosoa kuongezeka ukandamizaji dhidi ya upinzani na vyombo vya habari nchini Uganda kabla ya uchaguzi mkuu wa mwezi ujao na kutaka uchunguzi ufanyike bila upendeleo kuhusu madai ya kukamatwa raia kiholela kutoweka pamoja na mateso. Ripoti ya uchunguzi ya bunge la Kenya imewatuhumu wanajeshi wa Uingereza walioko nchini humo kwa unyanyasaji wa mara kwa mara wa kingono, mazoezi yasiyosalama na ukiukaji wa mazingira. Na madaktari Sudani watahadharisha kuhusu hatima ya watoto na wanawake waliokwama Kordofani Magharibi. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 5usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.