Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomona mwanawe anangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia, mtangazaji wako katika meza ya matangazo ya usiku huu ni mimi Asmahan Ghadima Muhammed, na leo ikiwa ni Jumatano Disemba tatu 2025, sawa na Jamadi Thani kumi na mbili 1447 Hijiria Kamaria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu Mola Karima aliyetupa fursa ya kuweza kuishi. Tunasema amin ya Rabbil Alamin. Na tuna mengi mazuri tumeandalia katika meza ya matangazo usiku huu, tukianza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachohoji, je, kujitawala kiuchumi Niger kutakuwa pigo la mwisho kwa ukoloni wa Ufaransa barani Afrika au la? Na uchambuzi huu mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu utakaofuatiwa na podcast yetu ambayo usiku huu inazungumzia historia ya dunia. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Ka kando ya satelaiti yako, ka kando ya redio wa shirika Maarifa FM, Tanga, Tanzania, ambayo ni redio wa shirika. Tunarusha matangazo mubashara kupitia redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Penda msikilizaji wa redio Teheran, usikose kuupeliuzi katika mtandao wa intaneti unaopatikana katika anwani ya pastoday.ir/sw. Aidha, kwenye Telegram Radio Teheran tunapatikana at Radio Teheran swt me slash Radio teheran sw tumia aplikesheni yetu ya IRIB WADA service, nitakuwa nikipokea ujumba wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Dakika moja imesalia hapa kutimia saa moja na nusu kwa, kwa majira ya Tehran. Nakukaribisha kutegea sikio, vichwa vya habari. Kiongozi mkuu asema jamhuri ya Kiislamu imebatilisha mantiki potofu ya magharibi kuhusu mwanamke. Azimio la Umoja wa Mataifa la sema Israeli inakalia kinyume cha sheria miinuko ya Golani ya Siria iondoke kikamilifu. Wakimbizi laki saba wa Sudani tutawatendea kama wa Libya, watapewa huduma za skuli na hospitali, yasema Libya. Na pamoja na habari nyingine, Papa leo asema chuki dhidi ya Uislamu, islamfobia, Ulaya zinachochewa na wanaotaka kuwatenga wengi Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameashiria mwenendo wa Magharibi wa kukazania kueneza utamaduni wake potofu duniani na kueleza kwamba wao wanadai kuwa mipaka maalumu iliyowekwa kwa ajili ya mwanamke ikiwemo hijabu vitazuia ya maendeleo yake, lakini Jamhuri ya Kiislamu imebatilisha mantiki hii potofu na kuonyesha kwamba wanawake Waislamu walioshikamana na vazi la stara la Kiislamu wanaweza kusonga mbele na kutoa mchango zaidi katika nyanja zote kuliko wanawake wengine. Ayatuwai Khamenei amesema hayo leo mbele ya hadhara ya maelfu ya wanawake na wasichana kutoka maeneo mbalimbali nchini waliokwenda kumtembelea katika husainia ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Katika mkutano huo kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu amemwelezea Bibi Fatumat Zahra alayh ssalam, kuwa ni mwanadamu wa ulimwengu wa malakuti aliyepambika kwa sifa tukufu za juu kabisa katika nyanja zote, na huku akibainisha mtazamo wa Waislamu kuhusu hadhi na haki za wanawake kwa upande wa ndani ya nyumba na katika jamii, ameeleza mambo ya kufanywa na asiyopaswa kufanywa katika mwenendo ambao wanaume wanapaswa kuwa nao katika kuamiliana na wake zao na wanawake kwa ujumla katika nyanja mbalimbali, akiashiria sifa zisizo na upeo na ukomo za bibi huyo mtukufu zaidi wa ulimwengu wa duniani na akhera: katika ibada na unyenyekevu, kujitolea muhanga, usamehevu kwa watu, ustahamilivu katika shida na masaibu kutetea kishujaa haki za wanaodhulumiwa, kuweka wazi na kubainisha haki na ukweli, uelewa na utendaji wa kisiasa, utekelezaji wa majukumu ya ndani ya nyumba ya mke kwa mume na ya malezi ya watoto, kujitokeza katika matukio muhimu ya historia ya mwanzoni mwa Uislamu na katika nyuga nyingine, Ayatollah Khamenei amesema, alhamdulillah mwanamke wa Kiirani anafuata kigezo na mafunzo kutoka kwenye jua kama hili na kupiga hatua kwa kufuata malengo yake, yeye ambaye kwa mujibu wa kauli ya Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake, ni siti wa wanawake wote wa ulimwengu katika zama zote za historia. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hadhi ya wanawake katika Uislamu ni tukufu na ya juu mno na akaongeza kwamba tafsiri inayotoa Quran kuhusu utambulisho na shakhsia ya mwanamke ni ya juu zaidi kiutukufu na ya kimaendeleo zaidi. Kiongozi mwadhamu ameashiria aya za Quran tukufu kuhusu nafasi sawa ya mwanamke na mwanamume katika maisha na historia ya mwanaadamu na fursa sawa kwa mwanamke na mwanaume katika ujengekaji ili kufikia ukamilifu wa kiroho na nafasi za juu utukukaji. Na akasema mambo haya yote yanapingana na watu walio na dini, lakini wenye ufahamu usio sahihi wa dini na wale ambao kimsingi haswa hawaikubali dini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema, kwa mtazamo wa Uislamu, utamaduni potofu wa Magharibi na ubepari havikubaliki kikamilifu. Na akafafanua kwa kusema, ili kulinda hadhi ya wanawake na kudhibiti matamanio yenye nguvu kubwa yenye nguvu kubwa sana na hatari ya kingono katika Uislamu, kuna mipaka na hukumu kuhusu mahusiano kati ya mwanamke na mwanaume, uvaaji wa mwanamke na mwanamume hijabu ya mwanamke na ushajiishaji wa ndoa ambayo yanaendana kikamilifu na maumbile ya mwanamke na maslahi na mahitaji halisi ya jamii, ili hali kudhibiti matamanio ya ngono yasiyo na mwisho na haribifu, katika utamaduni wa magharibi hakuzingatiwi hata kidogo. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio linalotangaza kuwa kuendelea Israeli kuikalia kwa mabavu na kuiunganisha na upande wake miinuko ya Golani ya Siria ni kinyume cha sheria, na limeutaka utawala huo uondoke kikamilifu katika eneo hilo hadi kwenye mstari wa mpaka wa Juni 4, 1967. Rasimu ya azimio hilo ambayo iliwasilishwa na Misri ilipitishwa jana Jumanne kwa kura 123 zilizounga mkono saba zilizopinga na arobaini na moja za nchi zilizojizuia kupiga kura. Azimio hilo linasema uamuzi wa Israel wa Disemba 14, 1981 wa kuweka sheria mamlaka ya mahakama na utawala wa kiuendeshaji kwenye miinuko ya Golani ya Siria inayokalia kwa mabavu ni batili na hauna uhalali wa namna yoyote. Azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa limeitaka tena Israel iondoke kwenye miinuko yote ya Golani ya Siria inayoikalia kwa mabavu hadi kwenye mstari wa Juni 4 mwaka 1967 ukiwa ni utekelezaji wa maazimio husika ya Baraza la Usalama na kuongeza kuwa kuendelea uvamizi na ukaliaji wa ardhi kwa mabavu unaofanywa na Israel na kuliunganisha eneo hilo na upande wake, kwa hakika ni kizuizi kinachokamisha kufikiwa amani kamili ya haki na ya kudumu katika eneo. Mwakilishi wa Siria katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Ibrahim Alali alisisitiza jana hiyo hiyo kwamba miinuko ya Golan inayokaliwa kwa mabavu ni eneo la Siria na akatilia mkazo haki ya nchi yake ya kurejesha kikamilifu udhibiti wake kutoka kwa Siria. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Serikali ya Libya imetangaza kuwa itaongeza kasi ya kuwarejesha makwao wahamiaji wasio halali wa kiafrika wa nchi za chini ya jangwa la Sahara, lakini imesema kwa upande wa wakimbizi wa Sudan watachukuliwa kama Walibya na kuruhusiwa kupata huduma za skuli na hospitali. Waziri wa mambo ya ndani wa Libya Imadi Trabelisi amebainisha hayo katika mkutano na waandishi wa habari aliyofanya mjini Tripoli akiwa pamoja na mabalozi kadhaa wa kigeni, na akatoa ombi kwa Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika na nchi za Kiarabu kutoa misaada zaidi ili kuweza kuwahudumia wahajiri na wakimbizi walioomba hifadhi nchini humo. Trabelisi ameongeza kuwa Libya imepokea msaada mdogo sana ikilinganishwa na ahadi kubwa ilizotoa za kushughulikia tatizo hilo. Waziri wa mambo ya ndani wa Libya amesema karibu wahamiaji milioni tatu wamekuwa wakiishi nchini humo katika kipindi cha miaka kumi na tano iliyopita na kwamba mpango wa taifa wa kuwarejesha katika nchi zao wahamiaji wasio halali umekuwa ukiendelea tangu mwezi Oktoba, ukiwa na malengo mwezi huu ya kurejesha maelfu ya wahamiaji, ikiwa ni pamoja na wengi kuelekezwa Chad, Somalia na Mali. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo wa kumi na nne amesema chuki dhidi ya Uislamu, Islamfobia, barani Ulaya mara nyingi huchochewa na wale wanaotaka kuwatenga watu wa imani nambari na tofauti na zao. Akizungumza na waandishi wa habari ndani ya ndege wakati anarejea Vatican jana Jumanne, kutoka kwenye ziara yake ya kwanza rasmi nje ya nchi ya kuzitembelea Uturuki na Lebanon, Papa Leo amesisitiza kuwa kuishi pamoja kwa masikilizano Wakristo na Waislamu nchini Lebanon kunatoa masomo kwa Ulaya na Amerika Kaskazini, na kwamba kuwa na mazungumzo ya dhati na ya kuheshimiana ndio njia inayopaswa kufuatwa. Alipoulizwa na mwandishi mmoja wa habari kuhusu imani walionayo baadhi ya wa Wakatoliki kwamba Uislamu unatishia utambulisho wa Kikristo wa ulimwengu wa Magharibi, kiongozi huyo wa Kanisa Katoliki amesema ninajua kwamba wakati mwingine hofu hizo zipo barani Ulaya, lakini mara nyingi huchochewa na wale wanaopinga uhamiaji na wanaojaribu kuwatenga watu wanaotoka nchi nyingine, wa dini nyingine au asili nyingine ya kimbari na Ilhan Omar, mbunge mwislamu anayewakilisha jimbo la Minnesota kwa tiketi ya chama cha Demokrat, amejibu mapigo kwa rais wa nchi hiyo Donald Trump baada ya kiongozi huyo kuanzisha tena mashambulizi ya matusi ya kibaguzi dhidi yake na jamii ya Wasomali wa jimbo la Minnesota. Wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri uliofanyika jana Jumanne, Trump alianza tena kutoa kauli ya kibaguzi. Akimwelezea Ilhan Omar na wahamiaji wengine wa Somali kuwa ni takataka tu na kuwataka waondoke Marekani. Tunaelekea kwenye njia isiyo sahihi kama tunaendelea kuingiza takataka nchini mwetu. Ilhan Omar ni takataka, yeye ni takataka, marafiki zake ni takataka, alitamka bila ya aibu rais huyo wa Marekani. Trump aliendelea kusema, hawa si watu wanaofanya kazi, hawa si watu wanaosema, twendeni, njoni, tupanye tufanye mahali hapa pawe pazuri. Hawa ni watu ambao hawafanyi chochote isipokuwa kulalamika tu, wanalalamika na hawakupata chochote huko walikotoka. Trump ametoa wali tuhuma hizo dhidi ya jamii ya wahamiaji wa Kisomali katika hali ambayo ripoti ya chama cha biashara cha Minnesota ya mwaka 2021 ilieleza kwamba japokuwa wakimbizi wengi wa Somali walifika huko wakiwa na elimu ndogo, viwango vya chini vya ushiriki wa wafanyakazi na viwango vya juu vya umasikini, hali yao miongo miwili baadaye imebadilika sana. Ripoti hiyo iliendelea kusema, viwango vya umasikini vimepungua, ushiriki wa wafanyakazi umeongezeka Mapato ya wastani ya kaya yamepanda na ya kiwango cha elimu pia kimeongezeka kidogo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa wa usiku huu. Kichwa chake cha maneno kinasema: Je, kujitawala kiuchumi Niger kutakuwa pigo la mwisho kwa ukoloni wa Ufaransa barani Afrika? Niger imeanza kuuza yurani yake katika soko la kimataifa baada ya kukata mkono wa Ufaransa katika sekta ya madini hayo nchini humo. Rais wa mpito wa Niger Abdurhamane Shiani ametangaza kwamba nchi hiyo itauza yurani inayozalishwa na kampuni iliyotaifishwa ya Sumir kwenye soko la dunia ikiwa ni katika utekelezaji kamili wa mamlaka yake ya kitaifa. Hatua hiyo inachukuliwa baada ya serikali ya Niger kutaifisha kampuni hiyo mwezi Juni mwaka huu. Hapo awali asilimia 90 ya hisa za mgodi wa urani wa Somir zilikuwa zikimilikiwa na kampuni ya Ufaransa ya Orano. Kampuni hiyo ya Ufaransa ambayo iliendesha na kufaidika na migodi ya urani nchini Niger kwa miongo kadhaa imekiri kwamba imepoteza udhibiti wa uendeshaji wa migodi mitatu mikuu ya urani nchini Niger. Mgodi wa Imoraren wa Niger unatambuliwa kuwa mojawapo ya akiba kubwa zaidi ya urani duniani ukiwa na takribani tani elfu moja mia tatu za urani zenye thamani ya takribani yulo euro milioni mia mbili hamsini na sasa Niger imetangaza kwamba itaweka akiba ya mgodi huo kwenye masoko ya kimataifa. Hatua hii ya Niger si tu kwamba ni uamuzi wa kiuchumi wa kusimamia vyema rasilimali za nchi, lakini pia ni ishara nyingine ya mwisho wa utawala wa kikoloni wa Ufaransa katika nchi hiyo. Katika miaka ya karibuni, Niger, Bukina Faso, Mali na baadhi ya nchi zingine za Afrika zimechukua mbinu tofauti na ilivyokuwa hapo awali, zikipinga uwepo wa kikoloni wa Ufaransa katika sekta za kijeshi, katika sekta za kiuchumi na kisiasa za nchi hizo na kuwafukuza wanajeshi wa Ufaransa katika ardhi zao. Kwa kadiri kwamba kambi nyingi za kijeshi za Ufaransa katika nchi za Afrika sasa zimefungwa na makampuni mengi ya Ufaransa yamepigwa marufuku kuwepo katika sekta za kiuchumi za nchi hizo hasa katika sekta ya madini. Kwa hivyo tangazo la kutaifishwa mgodi ya urani huko Niger ambalo linaonyesha kukomeshwa kivitendo utegemezi kwa mataifa ya kigeni linatambuliwa kuwa mabadiliko ya msingi katika uhusiano wa kimataifa na wa ndani wa Niger na nchi nyingine. Hatua hii inapata umuhimu zaidi ikizingatiwa kwamba Ufaransa imekuwepo katika nchi za Afrika, ikiwa ni pamoja na huko Niger kwa miongo kadhaa kwa visingizio mbalimbali mbali na migodi na viwanda vingi vikubwa katika nchi hizo vimekuwa mikononi mwa wawekezaji wa Ufaransa. Kwa mujibu wa ripoti zilizochapishwa, sehemu kubwa ya fueli ya mitambo ya nyuklia ya Ufaransa inatokana na urani inayotolewa katika nchi za Afrika kwa bei nafuu sana. Huu unatambuliwa kwa uhusiano usio na usawa ambao, sambamba na utegemezi wa kisiasa na kijeshi wa nchi hizo kwa Ufaransa, ulisababisha pigo kubwa kwa uhuru na kujitawala halisi bara la Afrika. Sasa kutaifishwa mgodi wa urani wa summir nchini Niger kunaashiria waziwazi hatua ya mabadiliko katika mchakato wa kukomesha kabisa ukoloni katika nchi za Afrika, hasa huko Niger. Ingawa nchi za Afrika zilipata uhuru wao wa kisiasa kutoka kwa madola ya kikoloni katika nusu ya pili ya karne ya ishirini, lakini sasa tunashuhudia juhudi za nchi hizo za kupata uhuru wa kiuchumi na kijeshi. Kutaifisha maliasili hasa rasilimali za kimkakati kama vile urani ni sehemu muhimu ya mchakato huu. Inaonekana kwamba hatua hii ya Niger si tu kwamba inaashiria mwisho wa utawala wa Ufaransa kwa rasilimali za nchi hiyo, bali pia ni mwanzo wa enzi mpya ya kujikomboa kiuchumi na kujitawala katika bara la Afrika. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni podcast ya historia ya dunia atakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Hii ni episodi ya 29 ya mfululizo wa podkasti ya historia ya dunia Historia na kumbukumbu -kumbu za karne zilizopita ambazo bado zinarudiwa leo na tunashuhudia moja kwa moja. Je, wakati haujafika wa sisi tunaoishi zama hizi kubadilisha matukio ya ulimwengu huu? Baada ya waingereza kuangamiza na kuteketeza viwanda vya asili na jadi vya India, vijana wengi wa india ambao walikuwa wamepoteza kazi zao walikimbilia afrika kusini na kwenda kutafuta kazi hali ya wafanyakazi hao ilikuwa ngumu sana na wazungu walikuwa wakikanyaga waziwazi haki zao za kimsingi mwezi aprili 1893 wakili mmoja kijana wa india aliondoka bombay afrika kusini ili aweze kutetea haki za raia wenzake na, hii ni episodi ya 29 ya mfululizo wa podcast ya historia ya dunia, historia ya kumbukumbu za karne zilizopita ambazo kamwe haziwezi kusahaulika, na hadi leo kumbukumbu kumbu hizo zinarejea na tunaziona kwa macho yetu moja kwa moja, na hisi wakati umefika kwa kizazi cha hivi sasa kubadilisha matukio ya ulimwengu wetu. Wakili kijana wa India alifika Durban, moja ya bandari muhimu zaidi nchini Afrika Kusini na akaamua kupanda treni hadi Charles Town ambako raia wenzake wa India walikuwa wanaishi. Alinunua tiketi ya daraja la kwanza ya treni. Lakini alipoketi, kondakta wa treni alimkaribia na kumwamrisha aende kwenye behewa la mizigo. Wakili alisema, nina tiketi ya daraja la kwanza. Kondakta wa treni alirudia kusema, wewe si mzungu na lazima uende kwenye behewa la mizigo. Wakili huyo kijana aliposisitiza haki yake, kondakta wa treni alimwita polisi. Polisi alimshika mkono wakili kijana akamnyanyua na kumtupa nje ya treni kwa nguvu. Hata baada ya kijana huyo kusubiri nje kituoni kwa muda mrefu ili treni nyingine ifike, bado aliambiwa kwamba ilibidi aende kwenye behewa la mizigo. Alienda kwa mkuu wa kituo. Mkuu wa kituo aliwapendelea makonda wa treni na kuwaambia wamefanya jambo sahihi kumlazimisha akapande behewa la mizigo, hata kama ana tiketi ya daraja la kwanza. Lakini hapo hapo alimwambia, kwa vile alikuwa ni mtu mwenye elimu angelimruhusu aketi katika daraja la kwanza la treni kama tiketi yake inavyosema kwa sharti asubiri treni la tatu ndipo aendelee na safari yake. Wakili huyo kijana alipofika Charlestown, aliamua kupanda gari kuelekea anakokwenda, lakini dereva alimwambia kwamba kwa vile yeye si mzungu hakuwa na haki ya kukaa kwenye gari na ilibidi asimame kwenye rikwama. Wakili huyo alisema kwamba atakaa humo humo na hatotikisika hata shibri moja, lakini dereva wa gari alimfuata na kuanza kumpiga vibaya. Hatimaye wakili huyo alilazimika kutoka kwenye gari na kusimama kwa miguu kwenye rikwama hadi alikokusudia kwenda. Wakili huyo kijana alipofika mahala alipokusudia, Alienda kwenye njia ya watembea kwa miguu ili aweze kutembea kwa miguu umbali mrefu, lakini ghafla, askari mmoja alimshambulia na kumtupa nje ya njia ya kutembea kwa miguu barabarani, tena kwa ngumi na mateke. Wakili huyo hakujua kilichotokea hadi alipogundua kwamba hata kutembea kwenye njia za watembea kwa miguu ilikuwa ni kwa ajili ya wazungu tu huko Afrika Kusini na kwamba Wahindi na Waafrika hawakuwa na haki ya kutembea kwenye njia hiyo maalumu ya watembea kwa miguu. Wakili huyo kijana hakukata tamaa. Kwa msaada wa marafiki zake, alianzisha harakati nchini Afrika Kusini ili kuwapatia wafanyakazi wa Kihindi haki zao, lakini matokeo muhimu zaidi ya safari yake ni kuwa alitambua vizuri kwamba Wahindi wanapaswa kuwa na maisha mazuri katika nchi yao wenyewe ili wasilazimike kukimbilia Afrika Kusini au sehemu nyingine za dunia. Tukio hilo lilikuwa mwanzo wa kuzaliwa kiongozi wa kijamii aliyekuja kubadilisha kabisa historia ya India. Wakili huyo kijana aliitwa Mahatma Gandhi. Bunge la Taifa la India lilianzishwa karibu miaka minane kabla ya safari ya Mahatma Gandhi barani Afrika. Kabla ya hapo, Waingereza walikuwa wamezigawanya serikali za mitaa za India katika majimbo madogo mia sita na moja. Majimbo hayo yalilazimika kushindana na kuchuana mno katika kuonyesha ukibaraka na utiifu wao kwa mkoloni Mwingereza. Hii ilisababisha hitilafu kubwa zilizokuwa zinaongezeka kila uchao, na kila mmoja alikuwa anapambana kuonyesha ukibaraka na utiifu wake kwa mkoloni huyo kizee wa Ulaya. Waingereza walitumia fursa ya ugomvi na mivutano hiyo kwa faida yao, lakini si Waingereza wote waliokubaliana na sera na tabia hiyo. Wengine waliogopa kwamba udhalilishaji na kutoa heshima kiasi chote hicho Wahindi sambamba na kuwabakisha kwenye umaskini na njaa ya kutupa kunge wasukuma ukutani raia wa India na kuamua kuanzisha uasi na mapinduzi kama ya mwaka 1857. Mmoja wa watu hao aliitwa Alan Octavian Hume. Alan Hume aliwaonya wakoloni wenzake wa Kiingereza kwamba kama hawatowasilisha wananchi wa India katika hatua ya juu zaidi, basi waelewe kuwa hawatoweza kutabiri yatakayotokea baadaye, na kuna hatari ya kurejea mapambano makali zaidi ya ukombozi kuliko yale ya mwaka 1857. Alipendekeza kwamba lijitokeze kundi maalumu la Wahindi lililoteuliwa na wakoloni litokee bungeni na kuwasilisha mapendekezo kwa serikali ya Uingereza ili iipe India uhuru wake. Hilo lingewafanya wananchi wa India wahisi kwamba wao pia wamezingatiwa na kwamba kuna mtu wa kusikiliza matakwa yao. Msisitizo wa Alan Hume hatimaye ulitimia na mwaka 1885, bunge hilo liliundwa chini ya jina la Bunge la Taifa la India. Kikao cha kwanza cha bunge hilo kilifanyika Bombay na watu elfu mbili walihudhuria. Sharti la kwanza kabisa lilikuwa ni wajumbe wote wa bunge hilo watangaze utiifu wao kwa ukoloni wa Uingereza, na watu walifanya hivyo. Na walitumia mkutano huo kuwaomba wakoloni vamizi wa Uingereza kwa unyenyekevu na kujipendekeza kupindukia watatue baadhi ya matatizo ya watu wa India. Ombi kuu la bunge lilikuwa ni kukabidhi madaraka kwa wahindi wenyewe, na walitaka pia kwamba vijana wa kihindi waajiriwe katika ofisi za utawala wa nchi yao na sio maafisa wa Kiingereza. Inaonekana wajumbe wa bunge hilo walikuwa wamesahau kwamba idara ambazo Waingereza walikuwa wamezianzisha nchini India zilikuwa zikishughulikia tu njia za kuiangamiza India na watu wake, na ilikuwa haijalishi kama mameneja na wafanyakazi wa idara hizo ni Wahindi au ni Waingereza. Kadiri muda ulivyosonga mbele, ndivyo wajumbe wenye ujasiri walivyojiunga zaidi na bunge hilo la wakoloni wa Uingereza. Mahatma Gandi pia akawa mwanachama wa kudumu wa bunge hilo baada ya kurejea India kutoka barani Afrika. Katika miaka iliyofuata bunge hilo lilipinga kupewa mishahara mikubwa maafisa wa Uingereza katika jeshi na idara za utawala na kisha lilipinga usafirishaji wa dhahabu na fedha kutoka India kupelekwa Uingereza. Maandamano yalizidi kuwa makali mwaka hadi mwaka mpaka ikafikia hatua ambapo mwito wa uhuru na ukombozi ulisikika polepole pole kutoka ndani ya bunge la taifa la India lililoundwa na Waingereza wa koloni ili kuwadhibiti wananchi wa India. Mapinduzi ya India ya mwaka 1857 hayakuwa yameshindwa. Mapinduzi hayo hayo yalikuwa yamewatia kiwewe Waingereza na kuwalazimisha wakubali kuundwa bunge la taifa, bunge ambalo lilianza polepole kupeperesha juu bendera ya uhuru wa India. Wakati vita vya kwanza vya dunia vilipoanza, Uingereza ilitumbukia katika vita vigumu kwenye maeneo tofauti ya dunia. Vita hivyo vilihitaji pesa nyingi na idadi kubwa zaidi ya wanajeshi. India ilikuwa nchi ambayo Waingereza walidhani wangeweza kupata msaada zaidi, lakini changamoto kubwa waliokuwa nayo mbele yao ni vipi wangeliweza kuwatumbukiza Wahindi kwenye vita visivyowahusu ndewe wala sikio. Walikaa na kutafakari, watawachochea vipi raia wa India wawe tayari kutoa kafara utajiri na maisha yao kwa ajili ya Uingereza katika vita hivyo. Waingereza walikuwa wameishi na Wahindi kwa miaka mingi, na walijua vizuri mila na desturi zao. Ili kuwashawishi Wahindi kushiriki katika vita hivyo, walitumia hila ya Wahindi wenyewe. Wahindi walikuwa na njia ya kuwadanganya ng'ombe na nyati, ili wakubali kukamuliwa maziwa. Ng'ombe alipozaa alikuwa anamnufaisha mno mchungaji kwa maziwa yake, lakini ilipokuwa inatokezea ndama amepotea au amekufa, ng'ombe alikuwa hakubali kabisa kukamuliwa maziwa. Wahindi walipotaka kukamua maziwa ya ng'ombe huyo, walitumia udanganyifu maalumu uliompumbaza mnyama huyo na kukubali kukamuliwa maziwa kwa raha zake. Walikuwa wanatengeneza sanamu ya ndama na kuliweka mbele ya ng'ombe. Na maskini mnyama huyo asiye na akili alikuwa anafikiri kwamba mtoto wake bado yuko hai, hivyo alikuwa anajiachia huru na kukamuliwa maziwa kadiri alivyopenda mchungaji wake. Waingereza pia walitumia udanganyifu kama huo wa sanamu la ndama ili kuwakamua vizuri na kuwanyonya vibaya Wahindi. Wakati wa vita waliamua kuwapa ahadi za kwamba baada ya vita India itakuwa nchi huru. Hivyo mwanzoni mwa vita waziri wa India katika baraza la mawaziri la Uingereza alitangaza kwamba serikali ilikuwa inapigania kwa nguvu zake zote kuanzisha serikali huru na yenye uwajibikaji ya wananchi wenyewe wa India. Baada ya kusikia ahadi hiyo, shauku kubwa iliibuka miongoni mwa Wahindi, wakaamua kutumbukia kwenye vita visivyowahusu kwa ajili ya Uingereza na kwa ahadi za kupata uhuru wa nchi yao. Mwishoni mwa vita, Uingereza iliwataka wahindi waonyeshe utiifu wao kwake. Hivyo awali ilichukua pauni milioni mia moja za utajiri wa India kama zawadi kutoka India ili kuzitumia kwenye vita, na kisha ikachukua pauni milioni mia moja na ishirini kutoka kwa wahindi kwa madai hayo hayo. Katika vita hivyo karibu vijana milioni moja na nusu wa India walijitolea kupigana kwa ajili ya Uingereza. Walipigana huko Ufaransa, Palestina, Siria, Irak na Barma. Wahindi walipigana kwa ujasiri mkubwa barani Ulaya, na walikuwa kundi la kwanza kuwalazimisha Wajerumani kurudi nyuma. Katika siku ambazo wanajeshi wa India walikuwa wakielekea mstari wa mbele Mahatma Gandhi ambaye sasa alishakuwa maarufu sana kati ya watu wa India, naye pia alijitolea kuisaidia Uingereza. Yeye na kundi la marafiki zake waliwaomba Waingereza kufanya kazi katika kitengo cha matibabu cha jeshi na kuwasaidia waliojeruhiwa vitani. Ombi lao lilikubaliwa, lakini kabla ya kuanza shughuli yao ilibidi wapewe mafunzo kwanza. Mafunzo hayo yalifanyika katika sehemu mbili: upande wa matibabu na upande wa mafunzo ya kijeshi. Baada ya kupita muda fulani tangu mafunzo hayo yalipoanza, Mahatma Gandhi aligundua kuwa afisa wa Uingereza aliyekuwa anasimamia mafunzo hayo alikuwa akimdharau sana yeye na marafiki zake. Alimwomba afisa huyo mbaguzi na mkoloni wa Uingereza abadilishe tabia yake hiyo chafu, lakini alikataa na alisisitiza kwamba hakuna mtu wa kumpangia nini cha kufanya. Gandhi aliandika barua kwa waziri wa India katika baraza la mawaziri la Uingereza akitaka Wahindi waheshimiwe hasa kwa vile wamejitolea kuisaidia Uingereza jeshini, lakini waziri wa India aliwaunga mkono maafisa wa jeshi la kikoloni la Uingereza na kudai kuwa Wahindi lazima waheshimu sheria za kijeshi. Gandhi aliwaomba marafiki zake wasishiriki katika baadhi ya programu za mafunzo kama vile michezo na mafunzo ya kijeshi na wafanye maandamano. Afisa huyo wa Uingereza alipokabiliwa na maandamano ya Wahindi, alitoa ahadi kwa baadhi yao na kuwatenganisha na kundi la watu waliojitolea. Kundi la kwanza la wanajeshi wa Uingereza waliojeruhiwa lilipofika hospitalini, kamanda aliwapeleka hospitalini wale tu waliokuwa wameonyesha uaminifu kwake, huku Gandhi na watu wengine waliojitolea wakibakishwa katika kambi ya mafunzo. Kwa kweli wale ambao hawakuwa tayari kuvumilia dharau na kejeli za kamanda huyo mbaguzi na mkoloni walifukuzwa kwenye kundi la watu waliojitolea. Vita vya kwanza vya dunia viliisha mwaka 1918 kwa ushindi wa Uingereza na washirika wake. Kila mtu alitambua kwamba waliowezesha Uingereza kushinda ni Wahindi waliojitolea mhanga kwenye vita visivyowahusu ndewe wala sikio. Wahindi pia waliuona ushindi huo kama mafanikio yao wenyewe na walikuwa wakisubiri Uingereza itimizie ahadi zake, lakini maneno ya Viceroy yaani gavana wa Uingereza nchini India yalikuwa ya kukatisha tamaa kabisa. Alisema wahindi hawajafunzwa kuendesha serikali na itachukua kwa uchache generation na vizazi viwili kuweza kuwa na watu ambao wataweza kuendesha serikali huru huko India. Waziri mkuu wa Uingereza pia alitangaza kwamba serikali yetu imedhamiria kuwa mtawala wa India milele na kwamba ilikuwa ni muhimu kwa nguvu za Uingereza kubaki India milele na milele. Udanganyifu wa sanamu la ndama ambalo wahindi walikuwa wakiwafanyia ng'ombe jike ili waweze kuwakamua maziwa ndio sasa ulionyeshwa waziwazi na wakoloni wa Uingereza wenye historia ya kutoheshimu ahadi na maneno yao. Lakini wapi tena, wahindi walishaingia zamani kwenye shimo la utapeli na udanganyifu wa wakoloni wa Uingereza na tayari walishamwaga damu zao na kupoteza mali zao wenyewe katika vita visivyowahusu kivyovyote vile. Wahindi hawakuamini kwamba Waingereza walikuwa na roho za utapeli kiasi chote hicho. Badala ya kuwapa Wahindi uhuru wao, serikali ya Uingereza ilipitisha sheria iliyokataza maandamano yoyote yale. Serikali ya Uingereza iliamua kufanya ukandamizaji mkubwa. Ilikuwa inawatia mbaroni raia wa India walikuwa wakiandamana na kuwaweka gerezani kwa muda mrefu bila ya kushtakiwa. Wafungwa hao hawakupewa hata haki zao za kimsingi kabisa za kuwa na wakili wa kuwatetea au kukata rufaa. Wahindi ambao sasa walikuwa na majeraha na makovu ya mjeledi wa uongo na udanganyifu wa wakoloni wa Uingereza waliamua kutafuta njia nyingine ya mapambano yao ya ukombozi. Walijifunza mbinu mpya inayoitwa satyagraha kutoka kwa Mahatma Gandhi. Baada ya kurudi kutoka barani Afrika, Gandhi alikuwa amewasaidia wakulima katika sehemu kadhaa za India kuandamana dhidi ya Uingereza na kutetea haki zao. Uwepo wake katika maandamano hayo uliongeza umaarufu wake miongoni mwa watu wa India. Aliwataka watu washiriki katika satyagraha au mapambano yasiyo na vurugu dhidi ya sheria mpya ya Uingereza. Alitoa mwito kwa watu kuomboleza kote nchini India mnamo Aprili 6, 1919. Maombolezo na kupandishwa bendera nyeusi hakukuonekana kuiteteresha serikali ya kikoloni ya Uingereza wa. Lakini watu wa India kuanzia Waislamu na Wahindu hadi wafuasi wa dini nyinginezo walishiriki katika maombolezo hayo kwenye miji na vijiji vyote. Umoja na mshikamano wao huo ulimshangaza kila mtu. Hali hiyo ilikuwa ya kustajabisha pia hata kwa wanachama chama wa bunge la taifa la India lililokuwa chini ya udhibiti wa Uingereza. Mbinu ya satiagraha ilifaulu vizuri mtihani wake wa kwanza, na Wahindi na hata Waingereza walikuwa wanasubiri kuona matunda ya mapambano hayo. Wakoloni wa Kiingereza ambao walikisia kwamba harakati ya satia graha uh, itaendelea Walijaribu kuwakasirisha na kuwachochea Wahindi kwa njia yoyote iliyowezekana ili, ili kuwasukuma kwenye vurugu na ili wapate kisingizio cha kutumia silaha na kumwaga damu zao na kukandamiza harakati yao hiyo. Siku chache baada ya maombolezo ya nchi nzima yalipoanza kufanyika katika kona zote za India, kundi moja la wanakijiji wa India Lilikusanyika katika bustani moja ya jimbo la Punjab kufanya sherehe zao za kidini. Wanakijiji wapatao elfu kumi walikuwa wameingia bustanini. Wakati kamanda wa vikosi vya kijeshi vya Uingereza huko Punjab aliposikia habari hiyo, aliwatuma wanajeshi wake bustanini. Bila kugundua kwamba Wahindu walikuwa wamekusanyika bustanini kwa ajili ya sherehe zao za kidini, alitangaza kwamba chini ya sheria mpya maandamano dhidi ya serikali yalikuwa ni marufuku, na haraka akawaamuru wanajeshi wake kufyatua risasi. Mvua ya risasi ilinyesha kutoka kila upande. Watu walikimbia kwenye malango ya bustani, lakini wanajeshi walikuwa wamefunga malango yote ya kuingilia na kutokea bustanini, na yeyote aliyejaribu kutoka kwenye bustani hiyo aliuliwa kikatili. Mauaji hayo ya umati yaliyofanywa na jeshi katili la mkoloni Mwingereza yaliendelea kwa dakika kumi. Katika dakika hizi kumi, watu hawapatao elfu moja mia mbili walishauawa na elfu tatu na mia sita walishajeruhiwa. Kamanda wa Uingereza hakumruhusu mtu yoyote kuwasaidia waliojeruhiwa. Saa moja baadaye, ndege za Uingereza ziliripua mashamba ya wanakijiji waliokufa nje ya bustani, wanajeshi walipiga watu viboko na kuwatupa kwenye vizimba vikubwa vya chuma na kuwaweka kwenye jua kali la India, yaani kuwabanika kama samaki. Habari za mauaji hayo ya kinyama zilipofika masikioni mwa Wahindi, wengi wao walikasirika na kuamua kulipiza kisasi, lakini Mahatma Gandhi, ambaye alijua lengo hasa la Waingereza, aliwatuliza watu wake. Bunge la Taifa la India lililalamikia jinai hiyo kwa serikali ya Uingereza na jinsi kamanda huyo wa Uingereza huko Punjab alivyofanya mauaji ya umati na ya kinyama dhidi ya watu wasio na hatia. Lakini serikali ya Uingereza ilipuuza malalamiko hayo, bali hata iliamua kumpa zawadi na tunzo kamanda wake huyo katili na muuaji: upanga wa vito na lira laki moja na hamsini elfu ndiyo zawadi ambayo mkoloni Mwingereza aliamua kumpa jenerali wake huyo kumpongeza kwa kufanya mauaji ya umati dhidi ya watu wasio na hatia wa India. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 12 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1447 hijiria sawa na tarehe 3 Disemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 141 iliyopita alizaliwa Dr Rajendra Prasad, Mwanasiasa na mwana fisiolojia wa India huko katika mojawapo ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendeleza masomo yake na kufikia daraja ya udaktari licha ya hali duni ya kifedha ya familia yake. Alishirikiana na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi hiyo. Prasad vilevile vile, alikuwa bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa, wa Uingereza, na kwa mara kadhaa aliteuliwa kuongoza chama cha Kongres ya kitaifa cha India. Rajendra Prasad aliteuliwa kuwa rais wa kwanza wa India baada ya uhuru na kuasisiwa mfumo wa jamhuri nchini humo mwaka 1950. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo sawa na tarehe 3 mwezi Disemba mwaka 1984, kulitokea janga kubwa la kuvuja gesi ya kemikali katika kiwanda kimoja cha Marekani katika mji wa Bhopal huko katikati mwa India. Kiwanda hicho kilikuwa kikimilikiwa na kampuni ya Kimarekani iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Union Carbide. Uzembe wa maafisa wa kiwanda hicho na kutozingatiwa viwango vya usalama vilipelekea kuvuja gesi ya sumu ya sianide kutoka katika kiwanda hicho na kuenea katika hewa. Wakazi wasio, wa Bhopal, wasio na hatia wa mji wa Bhopal wasiopungua elfu mbili na mia tano walipoteza maisha na mamia wengine walijeruhiwa katika janga hilo. Miaka 38 iliyopita, katika siku kama ya leo, kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio, wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Sadamu Hussein dhidi ya Jamhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kipindi hicho ambapo Iran ilikuwa chini ya vikwazo vikali vya nchi za Magharibi huku ikipigana na adui kulinda ardhi yake, awamu ya kwanza ya majaribio ya kombora hilo ilifanyika kwa mafanikio na uzalishaji wake ukaanza wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tarehe tatu Disemba imetangazwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuwa siku ya kimataifa ya walemavu. Lengo la hatua hiyo ni kuboresha nafasi ya watu wenye ulemavu katika jamii ya binadamu. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba zaidi ya watu nusu bilioni duniani ni walemavu. Vilevile watu wenye ulemavu ni moja ya kumi ya wakazi wa nchi nyingi za dunia. Inakadiriwa kwamba asilimia themanini ya walemavu wanaishi katika nchi zinazoendelea, kwa sababu ulemavu mwingi unasababishwa na utapia mlo, umaskini, ukosefu wa huduma za afya na elimu na mambo mengine ambayo ni matokeo ya kubakia nyuma kimaendeleo na siku kama ya leo miaka 804 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria, alifariki dunia Abul Hasan Ali bin Abdussamad Hamadani, mtambuzi wa lugha, fakihi na mfasiri wa Qurani wa karne ya saba hijiria. Alizaliwa huko Sakha nchini Misri na akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sakhawi. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu, Abul Hasan Uh, Abdus Samad alielekea Sham na kuishi Damascus katika Siria ya leo. Msomi huyo ameandika vitabu vingi katika elimu za tajwidi, teolojia na hadithi ya Saham, ya wasfa stigar, blabini, Minidum... Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio airib r. r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.