Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe, na kunusuni juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia utajiri wa madini wa Yemen na jicho la tamaa la madola ya kibeberu. Baada ya hapo tutakuwa na podkasti uh, inayozungumzia historia ya mayahudi nchini Iran. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, uh, makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa kamili ya habari. Karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Ripoti zinaonyesha kwamba makombora ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel yalipigilia msumari wa mwisho katika jeneza la soko la nyumba huko Israel. Mapigano yameripotiwa kushadidi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kila upande ukimtuhumu mwenzake kukiuka makubaliano ya amani. Umoja wa Mataifa umesisitiza tena kwamba mji wa El Fasher huko magharibi mwa Sudan umeshuhudia jinai za kivita na Russia imesema hakuna mazungumzo ya kusitisha mapigano mkesha wa mwaka mpya. Na sasa ni habari kamili. Hivi karibuni mamlaka na vyombo vya habari vya kizayuni vimekiri kupata kipigo kikali kutokana na vita vya Gaza na mashambulizi ya kulipiza kisasi ya makombora ya Iran na kwamba kukiri huko kunaonyesha makombora ya Iran hayakuvuruga tu milingano ya usalama, bali pia yamesambaratisha mshipa wa kiuchumi wa soko la nyumba la Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, ripoti mpya zinaonyesha kina kirefu cha mgogoro katika soko la nyumba huko Israel, mgogoro ambao umekuja baada ya mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran ya ambayo yamesambaratisha vibaya majengo ya walowezi wa Kizayuni. Soko la nyumba la Israel liko chini ya mashinikizo ya wakati mmoja ya ongezeko la kiwango cha juu cha riba, vyanzo vichache vya fedha kwa ajili ya ujenzi na kivuli kizito cha vipigo vya makombora ilivyopata Israel kutoka kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mambo hayo yamesababishia soko la nyumba la Israel moja ya midororo mikubwa zaidi kuwahi kutokea kwenye miaka ya karibuni. Takwimu zilizotolewa na kampuni tisa kubwa za ujenzi zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa la Tel Aviv zinaonyesha kwamba mauzo ya nyumba yamepungua kwa karibu robo tangu mwanzo wa mwaka huu, na mashirika hayo yameripoti kuporomoka kwa asilimia 24 mauzo hayo ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Hayo yote ni ushahidi wa wazi wa kuporomoka soko la nyumba la utawala haramu wa Israeli. Vita vya Gaza vilijitumbukiza kwenye vita vita vya Gaza kujitumbukiza kwenye, kwenye vita na Iran na kufanya mashambulizi katika maeneo mengine ya Lebanon, Siria na Yemen. Yote hayo yameusababishia hasara kubwa utawala wa kizayuni wa Israel, na kwamba kuanguka ghafla miamala ya nyumba kumepiga kengele za hatari kwa uchumi wa utawala huu haramu. Katika mahojiano na Globes, Ziv Eineli, mchambuzi wa soko la mali isiyohamishika katika taasisi ya IBI Investments, ametoa picha kubwa zaidi ya kushtua na kushuka thamani kwenye soko la nyumba la Israel na kueleza kwamba mwaka 2024 ulikuwa moja ya miaka iliyovunja rekodi ya mauzo ya nyumba, lakini tangu mwanzo wa mwaka huu Israel imekumbwa na matukio mazito hasi ambayo yamebadilisha kabisa mwelekeo wa soko lake la nyumba na makazi. Mapigano yamezidi kupamba moto mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku jeshi na waasi wa M23 kila upande ukimshutumu mwenzake kwa kukanyaga makubaliano ya kusitisha vita. Katika taarifa yake, Sylvain e Kenge, msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amelaani mlolongo wa mashambulizi ya waasi wa M23 kwenye maeneo ya jeshi katika mkoa wa Kivu Kusini ambapo maeneo kadhaa ikiwa ni pamoja na Bukavu, makao makuu ya mkoa yametekwa na waasi. Kwa upande wao, waasi wa M23 wametuhumu serikali ya Kinshasa kwamba ndio iliyoanzisha mashambulizi makubwa katika maeneo yenye watu wengi pamoja na katika safu zote za mbele huko Kivu Kusini. Msemaji wa M 23 Lawrence Kanyuka amedai kwamba vikosi vya FARDC vimeshambulia mji wenye watu wengi wa Kamanyola ulioko kwenye njia panda ya kimkakati ambayo sasa inashikiliwa na waasi na kuua kwa uchache raia watatu na kujeruhi wengine watano kwa mujibu wa duru za Umoja wa Mataifa. Mapigano makali na ya pande nyingi yalitokea jana Jumanne huko Kivu Kusini na kuzidisha hofu kwa raia waliokwama katikati ya pande hizo mbili zinazopigana. Mapigano yameongezeka hivi karibuni licha ya kuwekwa makubaliano ya kusitisha vita kati ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa harakati ya M23. Kwa mujibu wa makubaliano hayo inabidi kila upande uchukue hatua za kujenga imani kuelekea kwenye kusitisha mapigano kikamilifu. Kesho Alhamisi, Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wanatarajiwa kukutana huko Marekani kwa ajili ya kuidhinisha makubaliano ya amani ambayo ilitiwa saini mwezi Juni na mawaziri wa mambo ya nje wa pande hizo mbili. Mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan amesema mapema leo Jumatano kwamba maeneo mengi ya makazi ya raia nchini humo yamezingirwa na haiwezekani kuyafikishia misaada. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, bi Clementine Nkweta Salami, naibu wa mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameongeza kwamba ni jambo lisilo na shaka kwamba kumetokea uhalifu na jinai za kivita huko El Fasher magharibi mwa Sudan. Akihojiwa na televisheni ya Al Jazeera, Mkweta Salami amesema, tunachokubaliana nacho El Fasher ni eneo la uhalifu na jinai za kivita na tunachukua tahadhari ili kulinda usalama, watu, usalama wa watu wote walioko katika eneo hilo. Amesema kwamba hadi hivi sasa Umoja wa Mataifa haujakidhvi mahitaji ya wakimbizi wa kivita huko Sudan kwa sababu kuna vijiji vilivyozingirwa na hawawezi kufikia kwa ajili ya kutoa msaada. Wakati huo huo, jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza kuu la kijeshi la uongozi wa Sudan, kwa mara nyingine amesema hatakubaliana na suluhisho lolote ambalo halitapelekea kuvunjwa na kupokonywa silaha waasi wa RSF. Kamanda huyo wa jeshi la Sudani ameongeza kwamba vita vimewaathiri watu wote wa Sudan na mateso na maafa makubwa yanaendelea hivi sasa katika mji wa El Fashir, ambao ni makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini. Na wakati huo huo, amesisitiza kwamba suluhisho pekee la mgogoro wa Sudani ni kuangamizwa wapiganaji wa kundi la RSF. Ameongeza kwamba watu wote wa Sudan wameonja uchungu wa vita na kuongeza kwa kusema, ninatoa wito kwa raia wote ambao wanaweza kubeba silaha kujiunga na jeshi la SAF kupigana na wanamgambo wa RSF. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Duru za kuaminika za Marekani na Israel zimefichua kwamba waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu amemwomba kwa kumsisitiza rais wa Marekani Donald Trump afanye kila awezalo kuhakikisha kwamba anafutiwa kesi zake za ufisadi. Shirika la habari la Fars limezinukuu duru hizo na kwa za kuaminika zikisema katika taarifa yao ya leo Jumatano kwamba waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amemsihi Donald Trump amsaidia kupata msamaha katika kesi za ufisadi. Kwa upande wake, tovuti ya habari na kiuchambuzi ya Axios nayo imewanukuu maafisa wa Marekani na Israel wakithibitisha habari hiyo na kusema, Netanyahu amemwomba Trump msaada zaidi katika ombi lake la msamaha wa kesi za ufisadi. Duru hizo za Marekani na Israel ambazo zimekataa kutaja majina a, na vyeo vyao kwa sababu ya wasemaji, kwa sababu si wasemaji rasmi, zimeitaarifu tovuti ya Axios kwamba Trump amemwambia Netanyahu kuwa anaamini msamaha utatolewa, lakini yeye Trump hatojitolea kuchukua hatua yoyote maalumu ya kufanikisha msamaha huo. Kwa mujibu wa maafisa hao wa Israel na Marekani, inaonekana kwamba Trump amemshinikiza Netanyahu kubadilisha mwelekeo wake huko Gaza na Siria badala ya kushikilia tu kusaidiwa kupata msamaha wa makosa yake ya ufisadi yeye na familia yake. Ripoti hiyo imeendelea kusema kwamba Trump amemwambia Netanyahu kwamba anahitaji kuwa mshirika bora katika kutekeleza makubaliano ya amani. Wakati huo huo, televisheni ya kumi na mbili ya Israel imeripoti kwamba Trump amemuuliza Netanyahu kwa nini aliwaua wanachama wa Hamas waliokuwa wamenaswa kwenye mahandaki huko Rafah. Na msemaji wa ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, amesema kwamba hakuna mazungumzo yoyote yaliyofanyika kuhusu kusimamishwa vita wakati wa mkesha wa Krismas na mwaka mpya huko Ukraine. Pavel Voshchanov amesema hayo mbele ya waandishi wa habari na kuongeza kwamba madai kwamba kuna uwezekano wa kusimamishwa vita huko Ukraine hayana ukweli. Amesema kusitishwa mapigano kwenye kipindi cha mwaka mpya katika eneo maalumu la operesheni ni jambo ambalo hata kujadiliwa bado halijajadiliwa. Amesema Rasia haiungi mkono kusimamishwa vita kwa muda. Matamshi hayo ya msemaji wa ikulu ya rais wa Rasia yamekuja huku Rais Vladimir Putin akirudia kusema kwamba Moscow inaunga mkono makubaliano ya muda mrefu bila kusitisha mapigano kwa muda. Makubaliano ya muda mrefu yanawezekana tu baada ya kushughulikia mizizi ya mzozo wa Ukraine. Sababu hizo ni pamoja na vitisho a, kwa usalama wa taifa wa Rasia vinavyosababishwa na sera za kikoloni za shirika la kujihami la nchi za magharibi NATO na kupanua mipaka yake. Sababu nyingine ni ukandamizaji wanaofanyiwa watu wanaozungumza Kirusi nchini Ukraine. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov ameeleza kwamba wito wa kusitishwa mapigano nchini Ukraine kwa sasa unapingana na makubaliano yaliyofikiwa baina ya, ya marais wa Rasia na Marekani huko Alaska na hua, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Yemen imegundua utajiri mkubwa wa rasilimali za madini ikiwa ni pamoja na akiba kubwa ya dhahabu chuma titani na madini ya viwandani. Rasilimali hizi zinaweza kufungua njia ya maendeleo ya kiuchumi na kuimarisha nafasi ya kimkakati ya Yemen katika eneo la magharibi mwa Asia, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Mbali na Yemen kuwa katika eneo muhimu la kistratejia na kimkakati la bahari Nyekundu, hususan kutokana na kuwa kwake na lango bahari la Babulmandab ambayo ni moja ya njia muhimu na kuu zaidi za baharini duniani. Nchi hiyo ya kiarabu ina utajiri mkubwa wa rasilimali. Mbali na kuziunganisha bahari nyekundu na bahari ya Hindi, Yemen iko kwenye njia muhimu mno ya biashara ya kimataifa, hasa usafirishaji wa mafuta na bidhaa kati ya mabara ya Asia, Afrika na Ulaya. Lakini si hayo tu, ndani ya ardhi ya Yemen pia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameinemesha ardhi hiyo kwa utajiri mkubwa wa maliasili yakiwemo madini muhimu na ya aina mbalimbali. Njama za kutaka kuidhibiti Yemen zimeongezeka, hasa kutokana na msimamo wa serikali ya Sanaa na watu wa nchi hiyo wa kuwasaidia ndugu zao wa Palestina. Wakati wa vita vya Gaza, Yemen ilifunga njia ya baharini na kushambulia meli na vyombo vyote vilivyokuwa vikitumika kupeleka zana na misaada kwa utawala haramu wa Israel, suala ambalo lilitoa pigo kubwa kwa utawala huo na ni moja ya masuala yaliyochangia mno kuilazimisha Israel na Marekani kukomesha vita vya Gaza. Lakini kama tulivyoashiria hapo juu, umuhimu wa Yemen hauishii katika uh, kuwa na eneo la kimkakati bali, nchi hiyo ina akiba kubwa ya madini ya aina mbalimbali na muhimu sana ya dunia. Migodi ya dhahabu na fedha ni miongoni mwa rasilimali muhimu zaidi za madini ya Yemen, huku maeneo 50 yakifanyiwa utafiti kwa ajili ya kugundua utajiri mwingine wa asili wa nchi hiyo, kwa mujibu wa duru za kuaminika zilizotoa taarifa uh. Mkoa wa Albaida ambao uko chini chini ya udhibiti wa serikali na wananchi wa Yemen ni mojawapo ya maeneo tajiri zaidi ya Yemen kwa upande wa akiba ya chuma na titaniamu. Eneo la Mikarasi lina takriban tani milioni 130 za madini ya chuma na tani milioni 46 za oksidi ya titaniamu. Mkoa wa Araya na shaba pia ina miamba yenye mkusanyiko wa hadi asilimia 74 ya oksidi ya chuma. Yemen pia ina akiba kubwa ya madini ya viwandani ikiwa ni pamoja na utajiri mkubwa na Almahara, wa jasi huko Hadhramaut na Al Mahra maeneo ambayo yanadhibitiwa na vibaraka wa Saudi Arabia na muungano wa uh, umoja wa falme za Kiarabu Imarati. Kijumla ni kwamba madini yana nafasi muhimu sana katika uchumi wa dunia ya leo uh. Viwanda kama vile vya kuzalisha chuma, saruji, petrokemikali, magari na hata teknolojia mpya za kielektroniki haviwezi kustawi bila kupatikana rasilimali za madini kama hayo ambayo mengi yanapatikana katika ardhi ya Yemen. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Historia ya Mayahudi nchini Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika mfululizo huu wa podcast ya historia ya Mayahudi nchini Iran. Iran ni ardhi ambayo ina mizizi katika historia na pana katika utamaduni, eneo na jiografia ambayo imehifadhi kaumu, dini na tamaduni mbalimbali mbali kwa karne nyingi, ambayo kila moja imechangia kwa namna fulani kuunda utambulisho wa pamoja wa nchi hii, kuanzia Wazortoshti na Wakristo hadi Waarmenia, Washuri na Wakalimi, pamoja na jamii kubwa ya Waislamu wa Iran, wote ni sehemu ya maandiko haya ya kitamaduni ambayo imefanya sura ya Iran kuwa ya rangi kwa rangi na uchangamfu kwa karne nyingi. Miongoni mwa watu walio wachache na tamaduni mbalimbali, Mayahudi ni moja ya makundi makongwe zaidi ya kidini ya wa wahajiri nchini Iran, watu ambao walikuja katika ardhi hii tangu zamani, hasa baada ya kuanguka kwa Babeli na kukaa katika moyo wa Iran, kisiasa, kiutamaduni na kijiografia. Uwepo wao nchini Iran haukuendelea tu, bali katika nukta mbalimbali mbali za kihistoria uliungana na utamaduni wa asili na wa kitaifa wa ardhi hii na kuwa sehemu isiyoweza kutenganishwa ya muundo wa kijamii wa Iran. Katika kipindi kilichopita tulichunguza kuendelea kuwepo wayahudi nchini Iran baada ya zama za Waamedi, kuanzia zama za Saljukian na Ashkanian na kisha Wasasania, na tulisema kwamba licha ya mabadiliko ya tawala na serikali lakini jamii ya kiyahudi nchini Iran iliweza kudumisha msimamo wake kwa kuchukua fursa ya moyo wa uvumilivu na ustahimilivu wa kitamaduni wa Wairani. Katika sehemu ya tatu ya podcast hii ya historia ya mayahudi nchini Iran, tutachunguza mwenendo wa kihistoria wa mayahudi nchini Iran tangu mwanzo mwa kuingia Uislamu hadi zama hizi weni nami hadi mwisho wa episodi hii ya tatu kusikiliza kile nilichokuandalieni kwa leo. Sambamba na kufikia mwisho wa zama za kale na kuingia Uislamu nchini Iran katika karne ya saba ardhi hii ilikabiliwa na enzi mpya, mabadiliko ya kisiasa, kijamii na kidini. Miundo ya hapo awali ilibadilishwa, na Uislamu ukaenea kwa kasi ya ajabu katika mikoa mbalimbali mbali ya Iran. Pamoja na hayo yote, lililo muhimu katika kipindi hiki cha mpito cha kihistoria si tu kuenea kwa dini mpya, bali pia kukubalika kwake kuwa ni sehemu ya tofauti za kitamaduni za jamii ya Iran jamii ambayo kwa kuhifadhi mila yake ya muda mrefu ya kuishi pamoja na kustaamiliana iliupa umuhimu Uislamu kama vipengele vyake vingine vya kitamaduni nafasi ndani ya moyo wake na kutoa muktadha ambao vipengele vya kustaamiliana vya dini hii vingejitokeza zaidi kadiri inavyowezekana. Uislamu ukiwa dini kuu ya Mwenyezi Mungu uliwapa hadhi maalumu wafuasi wa dini nyingine za mbinguni ndani ya mfumo wa sheria ya Kiislamu, Mayahudi walijulikana kama watu wa Kitabu, yani Ahlul Kitabu, pamoja na Wakristo, na walifurahia haki fulani, haki ambazo zilifafanuliwa katika sheria ya Kiislamu kama dhima. Kwa hiyo serikali ya Kiislamu inawajibika kisheria kulinda mali, maisha na haki zao kwa namna ambayo maisha yao na mali zao zinaheshimiwa kama zile za Waislamu na kuwashambulia ni haramu na si halali kisheria. Isitoshe, katika fremu ya haki za wafuasi wa dini za walio wachache ambao baadaye zilijumuisha wazartosht pia, walisamehewa kushiriki katika huduma ya kijeshi na walikuwa huru kufanya sherehe zao za kidini. Mkabala na hayo, walitakiwa kulipa kodi maalum inayoitwa jizia kwa serikali ya Kiislamu. Hadhi hii ya haki iliandaa mazingira kwa Mayahudi katika Irani ya Kiislamu kufurahia hadhi bora zaidi kuliko na dini wenzao katika milki ya Byzantine, ambako mara nyingi walikabiliwa na ubaguzi, mateso na kunyimwa kabisa haki zao. Ndani ya mfumo wa mtazamo kama huo, katika Irani ya baada ya Uislamu, jamii ya Mayahudi inayojulikana kama Kalimian, yaani Wakalimi, iliweza kudumisha nafasi yake na kuchukua nafasi katika sekta kama vile dawa, biashara, na hata utamaduni na sayansi. Ingawa kulikuwa na mapungufu ya asili na wakati mwingine kimuundo, lakini mazingira jumla ya uwepo na shughuli za Wayahudi yalikuwa salama na ya kufaa zaidi, hasa ikilinganishwa na maeneo mengine wakati huo. Mwanajiografia Muislamu Istakhri katika karne ya kumi anasema waziwazi kwamba Mayahudi baada ya Wazoroastria wa Kristo waliunda kundi la tatu kubwa la kidini nchini Iran pamoja na idadi kubwa ya Waislamu, nafasi ambayo si tu kwamba inaakisi idadi kubwa ya watu wa jamii hii bali pia inaonyesha nafasi yao tendaji katika nyanja za kijamii kiuchumi na kitamaduni za Irani wakati huo. Kiwango hiki cha uwepo na nguvu, bila shaka, kilitokana na nafasi ambayo muundo wa kijamii na kisiasa wa Irani ulikuwa umetoa kwa ajili ya kukubalika na kukua jamii mbalimbali za kidini, muktadha ambao uliruhusu dini ndogo sio tu kuendelea kuwepo bali pia kuwa sehemu yenye ufanisi ya mfumo wa kijamii wa nchi hii. Katika duru ya ukhalifa wa Bani Abbas ambao ulidumu kutoka mwaka 750 hadi 1258 miladia, uwepo huu sio tu haukupungua, lakini pia ulizidi na kupanuka. Baghdad, kitovu cha ukhalifa, ilikuwa karibu na Iran, jambo ambalo liliwezesha kupanuka kwa mawasiliano ya kiutamaduni na kijamii kati ya jamii ya Iran na ulimwengu wa Kiislamu. Mayahudi haswa katika miji mikubwa ya Iran walikuwa na mchango mkubwa na athirifu katika nyanja kama vile dawa, falsafa, fasihi pamoja na biashara. karne moja au mbili za enzi hii ilisadifiana na mwanzo wa vita vya msalaba mwishoni mwa karne ya kumi na moja. Upande ule mwingine ulimwengu, jamii za kiyahudi zilikuwa zikiishi katika sehemu nyingi za Ulaya Magharibi, ikiwemo ndani ya Ufaransa, Uingereza na maeneo ya karibu na mto Rain. Pamoja na hayo, hawakuwahi kuwa na uhusiano mzuri na akthari ya Wakristo, kiasi kwamba kundi la kwanza la wapiganaji wa kikristo wenye taasubi walifanya mauaji ya umati dhidi ya makafiri wa Ulaya yaani Mayahudi, kabla ya kuelekea Beitul Muqaddas kwa ajili ya kushiriki katika vita dhidi ya wa Waislamu. Mashambulizi haya yalifanywa kufuatia propaganda za kidini na taasubi shadidi za Ukristo. Hata Papa Aban wa pili aliyeanzisha vita vya kwanza vya msalaba alisema kwamba kabla hatujachukua maumivu ya safari ya kwenda Beitul Muqaddas, tuna jukumu la kutokomeza mabaki ya wa wawaji wa Kristo yaani mayahudi wa Ulaya. Kamanda wa majeshi ya msalaba pia alitangaza kwamba atalipiza kisasi cha damu ya Isa Masihi alayhi ssalam dhidi ya Mayahudi na hatamwacha hata mmoja, hata wao hai duniani. Mtazamo huu ulichochea kuibuka wimbi la utumiaji mabavu, mateso na mauaji makubwa dhidi ya mayahudi kote Ulaya. Kanisa Katoliki la Roma lilienda mbali zaidi kwa kuona kwamba kuteswa kwa mayahudi hakutoshi, na kwa hiyo lilifanya operesheni nyingine ya aibu mnamo mwaka 1215 Papa Inosenti watatu alitoa amri kwamba Mayahudi wote lazima washone kiraka kwenye kifua na nyuma ya nguo zao. Kwa kuwa kiraka hicho kilitengenezwa kwa kitambaa cha manjano, kiliitwa kiraka cha manjano na wakati mwingine kilitambulika kwa jina la kiraka cha fedheha, ambacho kilipelekea kufedheshwa zaidi Mayahudi. Mayahudi walilazimika kushona alama manjano vifuani mwao ili kujitofautisha na wengine. Alama hii iliwaweka katika mazingira ya kudhalilishwa, kunyanyaswa, na hata kukabiliwa na vitendo vya utumiaji mabavu. Kuonekana tu kwa ishara hii kulitosha kuandaa uwanja wa shambulio. Ili kuepuka hatari hizo, mayahudi wengi walilazimika kuinamisha mabega yao na kuinamisha vichwa vyao ili kiraka cha njano kisionekane sana hata wanaume ambao walikuwa tayari kujitolea maisha yao kwa ajili ya imani zao za kidini walilazimika kutembea mitaani kwa unyenyekevu wa kulazimishwa na hali ya kuinama, ili kusalimika na tishio la daima la wale walio karibu nao. Kipindi hiki bila ya kutia chumvi kinahesabiwa kuwa mojawapo ya vipindi vya ustawi katika ardhi za Kiislamu kulingana na ripoti na takwimu zilizopo, katika karne ya sita hijiria sawa na karne ya kumi na mbili miladia, idadi ya Mayahudi duniani ilikadiriwa kuwa karibu watu milioni moja na nusu. Kati ya hawa karibu milioni moja na laki nne sawa na asilimia tisini na tatu waliishi katika ardhi za Kiislamu. Sehemu yao kubwa walikuwa wakiishi Andalusia, Hispania Kiislamu na ni kwa sababu hii ndio maana Mayahudi walioishi katika maeneo hayo walijulikana kama Sefard iliyotokana na neno la Kibrania. Kikundi hiki kilizungumza lugha ya Ladino pia Judesmo au kiyahudi cha Kihispania. Mkabala wake kulikuwa nata tu na takriban Mayahudi laki moja tu ambao ni sawa na asilimia sita hadi saba ya Wayahudi wote walioishi katika ardhi za Kikristo huko Ulaya. Kundi hili la Mayahudi lilifahamika kama Ashkenazi, jina ambalo limekuwa na mfungamano na Mayahudi wa Kijerumani, na lugha yao ya kawaida iliyokuwa imeenea baina yao ilikuwa Yiddish au Kiyahudi cha Kijerumani. Mgawanyiko huu wa idadi ya watu unaonyesha ubora na ustawi wa maisha ya kitamaduni ya Mayahudi katika maeneo ya Kiislamu katika kipindi hicho na upatikanaji wa hali ya maisha haya katika kipindi hiki na katika ardhi hizi. Kwa kusambaratishwa ukhalifa wa ukoo wa Bani Abasi na wa Mongolia, hali ya Mayahudi nchini Iran ilipitia mabadiliko, wakati mwingine chanya na wakati mwingine hali ngumu na hasi. Katika miaka ya mwanzo ya utawala wa Mongolia, kwa sababu ya kutojali kwa watawala wapya dini mbalimbali mbali, Wayahudi waliishi katika hali ya amani ya namna fulani isiyo na isi mashinikizo. Katika kipindi hiki, baadhi yao waliweza kufikia nyadhifa na majukumu makubwa katika muundo wa utawala wa Ilhaneit au Ilhanan. Katika zama hizi na mwanzoni mwa uvamizi wa Mongolia, idadi kubwa ya Mayahudi walikuwa wamehamishiwa nchini Misri. Baada ya kuingia madarakani kwa Saad Adaula, Myahudi huko Iran, na wakati wa utawala wa Arghun Shah walihamia Irani tena na Irani kwa mara nyingine ikawa moja ya vituo vya idadi kubwa ya Mayahudi. Lakini baada ya muda na hasa baada ya baadhi wa ya wana Ilkhan wa Mongolia kusilimu, mtazamo wa serikali juu ya dini za walio wachache ulibadilika, na hali ya maisha ya Wayahudi iliyoathiriwa na matukio ya kidini na yaliwekwa kwenye vikwazo na mashinikizo mapya. Kwa kuibuka kwa nasaba ya Safavi katika karne ya 16 na kutambuliwa rasmi madhehebu ya Shia kama dini ya serikali, mabadiliko makubwa yalitokea katika muundo wa kidini na kiserikali wa Iran. Matukio haya yaliathiri sana hali ya kidini ya nchi hiyo. Hata hivyo, mtazamo jumla wa serikali kuhusu dini za walio wachache ikiwa ni pamoja na Mayahudi uliendelea kuunga mkono na kustahimili kiasi. Hata hivyo, sera zilitofautiana katika vipindi tofauti vya utawala wa ukoo wa Safavi ambapo baadhi ya wa wafalme walichukua mtazamo mkali kuhusu wafuasi wa dini za walio wachache, na nyakati fulani Mayahudi walikabiliwa na mashinikizo kama vile ya kubadilisha dini kwa lazima au vizuizi vya kijamii lakini katika vipindi vingine nafasi ilikuwa wazi zaidi na jamii ya Kiyahudi iliweza kukaa kwa amani kiasi katika miji kama Isfahani, Shirazi, Yazdi na Hamedani, na kupata maendeleo katika sekta kama vile kazi za mikono, biashara, dawa pamoja na sanaa. Kufikia tamati enzi ya Safavi na kuanza zama za utawala wa Kajar ambazo ziliambatana na mwanzo wa mawasiliano mapana ya Irani na Magharibi, fursa mpya ziliibuka kwa wafuasi wa dini za walio wachache, wakiwemo Mayahudi. Jamii ya Mayahudi nchini Iran hatua kwa hatua ilipata muundo wa kushikamana zaidi. Masinagogi na vituo zaidi vya kidini vilianzishwa, shule za Kiyahudi zikaanzishwa katika majiji makubwa na taasisi zenye utendaji zaidi za kitamaduni zikatokea. Utendaji jumla wa watawala wa Kajari kwa dini za walio wachache wakiwemo Mayahudi kwa ujumla ulikuwa chanya na wakuunga mkono. Wakati wa utawala wa Nasiruddin Shah kulitolewa amri ambazo, sambamba na kuthibitisha haki za kijamii za Mayahudi, ziliwalinda pia dhidi ya dhuluma na ubaguzi. Ilikuwa ni wakati huu ambapo baadhi ya Mayahudi walisamehewa kulipa jizia yaani kodi maalum kwa wasiokuwa Waislamu, yani ahlulkitab, uamuzi ambao ulikuwa ni hatua moja mbele kwenye njia ya usawa mkubwa wa haki katika jamii ya Iran. Pia mwishoni mwa kipindi cha Kajar, kitongoji kinachojulikana kama Kudlajan katika mji wa Tehran kimsingi kilijulikana kama kitongoji cha Wakalimi. Katika kipindi hiki Wakalimi walikuwa wakimiliki benki, nyumba za biashara, masoko na sehemu za ibada. Fauka ya hayo, uhusiano wa muda mrefu wa mayahudi wa Irani na mayahudi wa Basra, ambayo ilikuwa ni moja ya bandari kubwa za kibiashara katika ghuba Uajemi, pamoja na mayahudi wa India na Bombay, ulichangia pakubwa katika kuimarika kwa hali ya mayahudi wa Iran, hususan mayahudi wa Bosheri na Shiraz. Jambo muhimu katika kipindi hiki ni kuwepo kwa baadhi ya wanawake wa kiyahudi katika baraza la utawala la Kajar, wanawake ambao waliweza kupata nafasi katika nyumba ya kifalme kwa kutumia ujuzi wao, sanaa au ya akili ya mtu binafsi. Hata baadhi ya wana mfalme wa Kajar na hata wanachama wa vikundi vingine vya kijamii walikuwa na wanawake wa kiyahudi majumbani mwao ambao ndio kwanza walikuwa wamesilimu na kuingia katika dini ya Kiislamu. Uwepo huu ingawa ulikuwa mdogo, lakini ulikuwa ni ishara ya kukubalika kijamii na wakati mwingine hata ushawishi wa kitamaduni wa Mayahudi katika matabaka mbalimbali mbali ya jamii ya Qajar. Iran ilipoingia katika karne ya 20, jamii ya Kiyahudi ambayo sasa inajulikana zaidi kama Wakalimi, neno ambalo lilikuwa ishara ya heshima na ukaribu wa kitamaduni kwa jamii ya Iran, ilizingatiwa kuwa sehemu ya muundo hai na wenye nguvu wa jamii, sio tu kama wafuasi wa dini tofauti, lakini pia kama raia wa Iran wenye asili ya kale. Katika kipindi hiki akthari ya Wakalimi walishiriki katika nyanja za elimu, sayansi na utamaduni. Uwepo wao muhimu katika vyuo vikuu, vituo vya kisayansi, taasisi za matibabu na medani za sanaa na utamaduni uliakisi nafasi ya kijamii ya jamii hii katika Irani ya sasa. Masinagogi mapya yalijengwa katika miji mbalimbali na vituo vya kitamaduni na kidini vya Kiyahudi vilichukua wigo mpana ambayo bila shaka ni ishara ya ukuaji wa ndani, mafungamano ya kijamii pamoja na mabadiliko ya kitamaduni ya Wayahudi nchini Iran. Katika kipindi chote hiki, Wairani waliotazama wakalimi kwa mtazamo wa watu waliozaliwa na kuishi pamoja nao kwa muda mrefu na kuheshimiana pande mbili, hawakuchukuliwa kuwa watu wengine au wageni, lakini badala yake waliwatambua kuwa Wairani wa dini ya Musa alayhi salam watu ambao walitofautiana katika itikadi tu, lakini walikuwa na mizizi katika nchi hii, katika utamaduni, historia, lugha pamoja na utambulisho. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kusikiliza sehemu hii ya tatu ya podcast yetu. Ikiwa bado ungependa kusikia kuhusu hali ya Wayahudi nchini Iran, hasa katika kipindi cha utawala wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, basi endelea kufuatilia vipindi vijavyo. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. a kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa ya nchini Tanzania, ambayo yametawaliwa na habari ya hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan katika kikao chake na wazee wa Dar es Salaam. Gazeti Raia Mwema limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, siri nzito, Samia afichua njama za kutaka kupindua dola, tume ya Chande kuwa na vigogo wa jeshi ni ishara ukubwa wa tukio. Uh, azishukia teke chadema aa, na kumgusia lisu katika habari gazeti hili hili la raia mwema kuna habari zilizopewa anwani edward lowasa alivyompiga chenga mgeka kurudi ccm mwinyi ahimiza wajibu wa amani na mawaziri waota uraisi 2030 nipashe kwa upande wake limeandika habari ya hotuba ya rais samia kwa anwani msimamo mkali wa samia disemba 9 atoa tahadhari wanaojipanga kwa maandamano na kugusia tena mjadala wa katiba na maridhiano. Habari nyingine zilizopewa umuhimu katika toleo la leo gazeti Nipashe zina vichwa vya maneno mganga mkuu wa serikali aonya matumizi holela ya antibiotics, aliyo aliyekosa mtihani kidato cha pili kwa tuhuma za uhaini wa Oktoba 29 aachiwa, na baraza la mawaziri siri baadhi ya vigogo kutemwa uwaziri na gazeti Mwananchi kama yalivyo magazeti yote ya leo ya Tanzania limeipa kipaumbele hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan. Kichwa cha habari hiyo kinasema wewe nani utupangie, ni kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan akitoa msimamo wa serikali yake kwa kuwa kwamba haitakubali kupangiwa cha kufanya na kugusia taasisi za dini za kimataifa na vyama vya siasa. Ah, gazeti la Citizen limeandika habari hiyo kwa anwani Samia ajibu mapigo, na kudokeza kwa kusema ah, Samia Suluhu Hassan amewajibu wakosoaji na jamii ya kimataifa akitetea majibu ya serikali dhidi ya machafuko yaliyoambatana na uchaguzi ambayo ilipelekea kupotea roho za watu na kuharibiwa milki. Mwanahabari limeiandika kwa anwani Raisi Samia vurugu zililenga kupindua nchi, awasa wazee kuwafunda vijana umuhimu wa amani na kusema vyombo vya ulinzi na usalama vilifanya kazi yake kulingana na ukubwa wa tukio. Nchini Kenya, aa, gazeti Taifa Leo limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno masikini, walimu walimu wa sekondari msingi Uh, wapata pigo baada ya TSC kukiuka ahadi ya awali kuwapa kandarasi ya kudumu. Limedokeza kwamba tume ya kuajiri walimu TSC imeongeza kandarasi ya mafunzo ya walimu elfu ishirini wa sekondari msingi, JS kwa muda wa miezi kumi na mbili zaidi, hatua ambayo uh, imezua hasira na hisia kali, ghadhabu na wasiwasi mkubwa miongoni mwa maelfu ya walimu hao vibarua waliokuwa na matumaini ya kuajiriwa kama walimu wa kudumu na pensheni kuanzia Januari mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na sita. E, na chini ya kichwa cha habari, taharuki na hofu Kamerun, kinara wa upinzani akifariki kizuizini. Taifa Leo limeandika kwamba kiongozi wa upinzani Anisset Akane aliaga dunia kizuizini mnamo Jumatatu usiku na kwamba mauti yake yamezua taharuki kubwa ya kisiasa katika nchi ya Kamerun. Na a, miongoni mwa habari zilizopewa umuhimu katika gazeti dada la Daily Nation ni ile yenye kichwa cha maneno Ripoti ya fichua muungano usio mtakatifu kati ya wahalifu na wanasiasa. Mamlaka ya hapa kuyafuta magenge ya wahalifu yanayohusika uh, katika vurugu za kisiasa. New Times gazeti linalochapishwa nchini Rwanda limetujia na makala yenye anwani, kabla ya kuelekeza Rwanda, Ubelgiji lazima hatimaye ikabiliane na historia yake ya kikoloni barani Afrika. New Times limeandika, Ubelgiji bado ina tabia ya kujiona kuwa mtafsiri asili wa Ulaya uh, wa hali ya Afrika ya kati, jukumu ililolirithi kutoka kwenye historia yake ya ukoloni, ambalo mara chache hutiliwa shaka katika duru za Ulaya <mulia> Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 12 mfunguo 9 Jamadi Jamadithani mwaka 1400 47 Hijiria, sawa na tarehe tatu Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Siku kama ya leo miaka 141 iliyopita alizaliwa Dk Rajendra Prasad, mwanasiasa na mwanafisiolojia wa India huko katika mojawapo ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendeleza masomo yake na kufikia daraja ya udaktari licha ya hali duni ya kifedha ya familia yake. Alishirikiana na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi hiyo. Prasad vilevile vile alikuwa bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa wa Uingereza, na kwa mara kadhaa aliteuliwa kuongoza chama cha Kongres ya kitaifa cha India. Rajendra Prasad aliteuliwa kuwa rais wa kwanza wa India baada ya uhuru na kuasisiwa mfumo wa jamhuri nchini humo mwaka 1950. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 3 mwezi Disemba mwaka 1984, kulitokea janga kubwa la kuvuja gesi ya kemikali katika kiwanda kimoja cha Marekani katika mji wa Bhopal huko katikati mwa India. Kiwanda hicho kilikuwa kikimilikiwa na kampuni ya Kimarekani iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Union Carbide. Uzembe wa maafisa wa kiwanda hicho na kutozingatiwa viwango vya usalama vilipelekea kuvuja gesi ya sumu ya sianide kutoka katika kiwanda hicho na kuenea katika hewa. Wakazi wasio na hatia wa mji wa Bhopal wasiopungua elfu mbili na mia tano walipoteza maisha na mamia wengine walijeruhiwa katika janga hilo. Miaka 38 iliyopita katika siku kama ya leo, kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio, wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Sadamu Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika kipindi hicho ambapo Iran ilikuwa chini ya vikwazo vikali vya nchi za Magharibi, huku ikipigana na adui kulinda ardhi yake. Awamu ya kwanza ya majaribio ya kombora hilo ilifanyika kwa mafanikio na uzalishaji wake ukaanza wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tarehe tatu Disemba imetangazwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuwa siku ya kimataifa ya walemavu. Lengo la hatua hiyo ni kuboresha nafasi ya watu wenye ulemavu katika jamii ya binadamu. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba zaidi ya watu nusu bilioni duniani ni walemavu. Vilevile, watu wenye ulemavu ni moja ya kumi ya wakazi wa nchi nyingi za dunia. Inakadiriwa kwamba asilimia themanini ya walemavu wanaishi katika nchi zinazoendelea, kwa sababu ulemavu mwingi unasababishwa na utapiamlo, umaskini, ukosefu wa huduma za afya na elimu, na mambo mengine ambayo ni matokeo ya kubakia nyuma kimaendeleo na siku kama ya leo miaka 884 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria alifariki dunia Abul Hasan Ali bin Abdussamad Hamadani, mtambuzi wa lugha, fakihi na mfasiri wa Qurani wa karne ya saba Hijiria. Alizaliwa huko Sakha nchini Misri na akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sakhawi. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu, Abul Hasan Uh, Abdus Samad alielekea Sham na kuishi Damascus katika Siria ya leo. Msomi huyo ameandika vitabu vingi katika elimu za tajwidi, teolojia na hadithi. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mapigano yameripotiwa kupamba moto mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baina ya jeshi la serikali na waasi wa M23, kila upande ukiutuhumu mwenzake kwamba ndio ulioanzisha mapigano na kuvunja makubaliano ya kusimamisha vita. Na mratibu wa masuala ya binadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan amesema mapema leo kwamba maeneo mengi ya makazi ya raia nchini humo yamezingirwa na imekuwa vigumu kuweza kufikisha misaada kibina ya kibinadamu kwenye maeneo hayo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.