Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. biadhabin na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya Hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni +989356547 na email yetu ni swahili radio rr jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Ijumaa tano mwezi 12 mfungo wa tisa Jamaduthani 1447 hijiria sawa na tarehe 3 Disemba 2025 miladia. Tutakuwa na taarifa habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi cha filamu za Hollywood unavyozijua sivyo zilivyo. Tutakuwa na macho yetu magazetini, tutakuwa na hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Putin asema Rusia iko tayari kupigana na Ulaya kama Ulaya itataka vita. Maduro asema Venezuela haitokubali amani ya utumwa ya Marekani. WHO yaafiki matumizi ya dawa za kupunguza uzito, utipwatipwa ni ugonjwa sugu na UNHCR yasema watu laki moja wamekimbia kaskazini mwa Msumbiji mashafuko ya kishadidi habari kamili. Rais Vladimir Putin wa Russia ameshambulia vikali Ulaya katika matamshi yake ya jana Jumanne, akitangaza kwamba nchi yake iko tayari kupigana vita dhidi ya Ulaya anayoituhumu kuwa inafanya njama za kuharibu makubaliano ya kusimamisha mapigano nchini Ukraini na kujaribu kuishinda Rasia kistratejia. ki Putin ametoa matamshi hayo mjini Moscow kabla ya mazungumzo yake tarajiwa na mjumbe wa Marekani Steve Witkoff na mkwe wa Donald Trump Jared Kushner. Amesema kama Ulaya inataka kuanzisha vita vya ghafla na Rasia na ikafanya hivyo, inaweza kujitokeza hali ya haraka sana kutoka kwa Rasia, ambapo hatutakuwa tena na mtu wa kujadiliana naye. Hatuna nia ya kupigana vita na Ulaya, tayari nimesema hivyo mara mia moja, lakini kama Ulaya inataka ghafla kupigana vita dhidi yetu na kuvianzisha, tuko tayari hivi sasa Hapana shaka kuhusu hilo, amesisitiza rais wa Rasia Putin. Amesema kwamba Ulaya inasimama upande wa vita na haina ajenda ya amani, akieleza kwamba nchi za Ulaya zinatoa mapendekezo yasiyokubalika kwa Rasia kuhusu suluhisho la amani nchini Ukraine. Putin amesema kwamba Ulaya inaendelea kuishi katika ndoto za kuishinda Rasia kimkakati na imekata mawasiliano na Moscow kwa hiari yake yenyewe. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema Caracas haitoinama mbele ya shinikizo la kijeshi na kisiasa kutoka Washington, akisisitiza kwamba taifa hilo lina kataa aina yoyote ya amani inayolingana na utumwa kwa Marekani. Akihutubia umati mkubwa wa watu uliokuwa ukipeperusha bendera za Venezuela nje ya ikulu ya Miraflores Jumatatu, Maduro amesisitiza kuwa nchi yake inataka amani, lakini ni amani yenye uhuru, usawa na heshima ya taifa. Aliokemea vikali ujeuri wa kibebero wa Marekani, akitangaza kwa kusema, hatutaki amani ya utumwa wala amani ya kikoloni, hatukubali ukoloni kamwe. Serikali ya Marekani imeongeza mashinikizo kwa Venezuela kupitia kuimarisha nguvu zake za kijeshi katika eneo la Caribbean, ikidai ni operesheni ya kupambana na biashara ya dawa za kulevya bila ushahidi wenye mashiko. Venezuela inasema hatua hizo zinazoongozwa na Donald Trump na utawala wake zinalenga kuipindua serikali ya Maduro na kutoa rasilimali kubwa ya taifa hilo, hususan utajiri wa mafuta na dhahabu. Venezuela ina akiba kubwa zaidi ya petroli duniani. Wachambuzi wanasema kiwango cha harakati za kijeshi za Marekani kinazidi sana mahitaji ya operesheni ya kupambana na dawa za kulevya, kwani Washington imetuma askari 15,000 meli za kubeba ndege, meli za kivita na vikosi vya ndege vya F35 kwenye ukanda huo karibu na Venezuela. Tangu mwezi Septemba, Marekani imefanya kwa uchache mashambulizi 21 dhidi ya meli zinazodaiwa kubeba dawa za kulevya katika eneo la Caribbean na Pasifiki na kusababisha vifo vya watu wasiopungua 84. Rais Maduro pia amelaani kampeni ya Marekani ya ugaidi wa kisaikolojia akisema, tumestahamili wiki 22 za mashambulizi. Katika wiki hizi 22 wananchi wa Venezuela wameonyesha mapenzi yao makubwa kwa taifa lao. Shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO limetoa mwongozo wake wa kwanza kuhusu matumizi ya kundi jipya la dawa za kupunguza uzito, hatua inayowakilisha mabadiliko makubwa katika sera za afya duniani Wakati viwango vya unene wa kupitiliza au utipwatipwa vikizidi kuongezeka, mwongozo huo unalenga tiba za dawa aina ya GLP1 ambazo ni dawa kama vile liraglutid, semaglutid na tirzepatid na linatoa mapendekezo ya masharti kuhusu jinsi zinavyoweza kutumika kwa usalama kama sehemu ya matibabu ya muda mrefu. Kwa mujibu wa takwimu za WHO zaidi ya watu bilioni moja duniani wanaishi na unene uliokithiri au utipwatipwa, hali inayohusishwa na vifo milioni tatu na laki saba mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Watu wasiopungua laki moja wamelazimika kuyakimbia makazi yao kaskazini mwa msumbiji ndani ya wiki mbili pekee. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya jana Jumanne ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR ambalo limeonya juu ya mashambulizi kuongezeka na kuyakumba maeneo ambayo huko nyuma yalikuwa salama na hivyo kuongeza mzigo wa wahudumu wa, wa masuala ya kibinadamu waliokwisha elemewa tayari. Mwakilishi wa UNHCR nchini Msumbiji, Javier Kriche, amesema mgogoro huo unazidi kuzorota kwa kasi ya kutisha, na kuongeza kuwa ghasia zinasambaa familia zinakimbia kwa hofu na uwezo wetu wa kukidhi mahitaji hauendani tena na kiwango cha mahitaji kilichopo. Watu walioweza kuingia maeneo salama wamesimulia mashambulizi ya usiku dhidi ya vijiji vyao, ambapo makundi yenye ya silaha yalichoma nyumba na kuwashambulia raia. Mgogoro huo ulianza uh, Cabo Delgado mwaka elfu mbili kumi na saba na tayari umewafurusha watu zaidi ya milioni moja na laki tatu, lakini UNHCR inasema mwaka 2025 umeshuhudia mabadiliko ya hatari, huku mashambulizi yakitokea kwa wakati mmoja na kuenea hadi jimbo la Nampula, eneo ambalo huko nyuma lilikuwa ni kimbilio kwa maelfu ya watu wanaokimbia ghasia. Kwa kukosa taarifa za mapema, familia zinafikia katika makazi ya muda huko Nampula zikiwemo shule, makanisa na maeneo ya wazi, bila ya nyaraka, bila mahitaji ya msingi na bila ya msaada wowote. Krich amesema watu wanakimbia wakiwa wamebanwa na hofu kali, wakitembea kwa siku kadhaa bila chakula, maji wala ulinzi. Wanawake na wasichana kwa namna ya pekee wako katika hatari kubwa zaidi ya manyanyaso na ukatili. UNHCR imetoa mwito wa ufadhili wa haraka ili kuimarisha jitihada za kukabiliana na mgogoro, kusaidia jamii zinazowapokea wakimbizi na kuzuia hali isiwe mbaya zaidi huko Msumbiji. Na ujumbe wa upatanishi wa ngazi za juu kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS ulifanya mkutano Jumatatu na viongozi wa mpito wa Guinea Bisau kujadili njia ya amani ya kumaliza mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na mapinduzi ya kijeshi ya wiki iliyopita. Ujumbe huo ukiongozwa na rais wa Sierra Leone na mwenyekiti wa hivi sasa wa ECOWAS Julius Maada Bio ulikutana na viongozi wa mpito wakiongozwa na rais wa mpito Jenerali Horta Inte a. Baada ya kikao cha faragha, pande zote mbili ziliwaambia waandishi wa habari mjini Bisau kwamba walifanya mazungumzo yenye manufaa. Bio alisisitiza msimamo wa jumuiya hiyo wa kulaani kuchukuliwa madaraka kwa nguvu na kutaka kurejeshwa mara moja utaratibu wa kikatiba pamoja na kuanzishwa tena mchakato wa uchaguzi . Waziri wa mambo ya nje wa mpito wa Guine Bisau, Joao Bernardo Vieira, alisema mkutano huo ulikuwa ni wenye tija kubwa, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema utajiri wa madini ya Yemen na jicho la tamaa la madola ya kibeberu. Yemen imegundua utajiri mkubwa wa rasilimali za madini ikiwa ni pamoja na akiba kubwa ya dhahabu, chuma, titani na madini ya viwanda. Rasilimali hizo zinaweza kufungua njia ya maendeleo ya kiuchumi na kuimarisha nafasi ya kimkakati ya Yemen katika eneo hili zima. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, mbali na Yemen kuwa katika eneo muhimu la kistratejia na kimkakati katika Bahari Nyekundu, hususan kutokana na kuwa kwake na lango bahari la Babul Mandab ambayo ni moja ya njia muhimu zaidi za baharini duniani, nchi hiyo ya kiarabu ina utajiri mkubwa pia wa rasilimali. Mbali na kuziunganisha Bahari Nyekundu na Bahari ya Hindi, Yemen iko kwenye njia muhimu mno ya biashara kimataifa, hasa usafirishaji wa mafuta na bidhaa kati ya mabara ya Asia, Afrika na Ulaya. Lakini si hayo tu, ndani ya ardhi ya Yemen pia Mwenyezi Mungu ameineemesha ardhi hiyo kwa utajiri mkubwa wa maliasili yakiwemo madini muhimu na ya kila namna. Njama za kutaka kuidhibiti Yemen zimeongezeka hasa kutokana na msimamo wa serikali ya Sanaa wa kuwa pamoja na ndugu zao wa Palestina. Wakati wa vita vya Gaza, Yemen ilifunga njia ya baharini na kushambulia meli na vyombo vyote vilivyokuwa vinatumia eneo lake kuelekea kwa utawala wa kizayuni wa Israel, suala ambalo lilitoa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni na ni moja maswala, ya masuala yaliyochangia mno kuilazimisha Israel na Marekani kukomesha vita vya Ghaza. Lakini kama tulivyoashiria hapo juu, umuhimu wa Yemen hauishii tu kuwa kwake katika eneo la kimkakati, bali nchi hiyo ina akiba kubwa pia madini ya kila namna na muhimu sana duniani. Migodi ya dhahabu na fedha ni miongoni mwa rasilimali muhimu zaidi za madini nchini Yemen, huku maeneo 50 yakifanyiwa utafiti hivi sasa kwa ajili ya kugundua utajiri mwingine wa asili wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa duru za kuaminika zilizotoa ripoti yao mwaka elfu mbili kumi na tatu, utajiri wa madini ya dhahabu nchini Yemen ulikadiriwa kuwa ni takriban tani milioni mia moja ambazo nyingi ziligunduliwa katika majimbo ya Hadhramaut na Haja. Hapa tutaorodhesha baadhi ya migodi hiyo. Migodi ya dhahabu: mgodi wa wadi Madane. Mgodi wa wadi Madane uligunduliwa mwaka 1967 katika mkoa wa Hadhramaut, kaskazini magharibi mwa mji wa Mukala, mji ambao hivi sasa uko chini ya udhibiti wa wavamizi wanaoungwa mkono na muungano wa Saudia na Imarati, na ni moja ya migodi ya dhahabu ya zamani na muhimu zaidi nchini Yemen. Takwimu zinaonyesha kwamba mgodi huo una takriban tani laki sita sabini na nane elfu za miamba yenye mkusanyiko wa takriban tani kumi za dhahabu. Ama mgodi wa Alharaka upo Afla Asham katika mkoa wa Hajam ambao uko chini ya udhibiti wa serikali ya wananchi wa Yemen karibu na mpaka wa Saudia huo ni moja ya migodi mikubwa zaidi ya dhahabu nchini Yemen. Mgodi wa al Haraka uligunduliwa mwaka 1996 na kampuni ya Cantex ya Canada. Mgodi wa Jabal Solab ulioko katika mkoa wa Sanaa wenye akiba ya madini ya risasi na zinki, ni moja ya migodi mitano muhimu zaidi nchini Yemen. Akiba ya mgodi huo inakadiriwa kuwa ni takriban tani milioni 12.6 za madini ambayo yana asilimia 8.86 ya zinki, asilimia 1.16 risasi na elementi nyinginezo kwa kila tani ya madini. Kiujumla ni kwamba Yemen ina utajiri mkubwa wa madini na madini yana jukumu kubwa la uchumi duniani. Viwanda kama vile vya kuzalisha chuma, saruji, petrokemikali, magari na hata teknolojia mpya za kielektroniki haviwezi kustawi bila ya kupatikana rasilimali za madini kama hayo. Lakini Yemen imetumbukizwa kwenye vita vinavyoongozwa na muungano wa Saudia na Imarati kwa usaidizi kamili wa Marekani na utawala wa Kizayuni, na matokeo yake ni kwamba si tu usalama wa nchi hiyo umehatarishwa, lakini pia fursa za kutumiwa vizuri rasilimali zake zimevurugwa, huku uporaji wa maliasili hizo ukiendelea katika maeneo yanayodhibitiwa na madola vamizi yenye baraka kamili la dola la kibeberu la Marekani na utawala wa kisayuni wa Israeli. Hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sinema ya Hollywood, uijuavyo, sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa tisa wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyosikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo, sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentary, viitwavyo Hollywood Cut vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, yani Iranophobia inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Tunauanza mfululizo wetu wa leo kwa kujiuliza masuali kadhaa yafuatayo: hivi kuna uhusiano wowote kati ya Hollywood na kabala? Kabala ni kitu gani hasa? Ni tawi la kiroho la Uyahudi au ni imani ya dini ya kilimwengu? Ni namna gani Kabala imekuwa na uhusiano na Freemasonry? Kuna ushahidi wowote unaonyesha kwamba Hollywood ina uhusiano na Kabala? Ni siri gani iliyo nyuma ya mvuto ambao Kabala imekuwa nao kwa Hollywood? Kwa nini leo hii haiwezekani kufungua gazeti bila kumwona mtu fulani maarufu amevaa bangili nyekundu ya Kabala? Swali jingine tunalojiuliza ni, itikadi za Kabala zinaakisiwaje na hata kuenezwa kwa wingi katika filamu za Hollywood zinazoingiza mapato makubwa? Ili kuyapatia majibu maswali hayo endelea kuwa nami hadi tamati ya mfululizo huu wa tisa wa Hollywood Cart. Watu wengi hawajui kabala ni nini hasa, japokuwa yamkini ikawa wanafahamu kwamba kabala ina uhusiano fulani na nyota. Kabala ni neno la kale linalohusiana na mielekeo ya kisufi ya kisiri ambayo chimbuko lake liko katika Uyahudi. Kwa mtazamo wa kilugha, neno hili lina maana ya kukubali, na kwa upande wa kiistilahi linamaanisha mila, mbinu, njia ya fikra na tafakuri ya kiirfani ambayo chimbuko lake limeanzia kwenye Uyahudi, na wakati mwingine hutajwa kama irfani ya Kiyahudi, yaani utambuzi wa batini unaotokana na ndani ya nafsi. Marabi, yaani viongozi wa kidini wa Kiyahudi, wanadai kwamba tawi hili la dini limebeba tafsiri za kidini za kiirfani ambazo zilitolewa na Mungu na wajumbe wake. Wao wanasema Kabala ina itikadi ambazo zilitunzwa na kuhifadhiwa na manabii na wanazuoni wa kiyahudi na kwamba kuzielewa kwake kuna hitaji viwango vya juu vya ufahamu wa kiroho na kidini. Kwa sababu hiyo, marabi wa kiyahudi wanajaribu kutetea na kuhalalisha doktrini au miongozo ya mafundisho ya zama mpya. Kwa maneno mengine, wao wanaamini kuwa mila na desturi hiyo imelindwa na kuhifadhiwa kwa siri kwa karne nyingi, na kama haijawafikia watu wa kawaida, ni kwa sababu tu akili za watu hao hazina utayari wa kuisikia. Wao wanakwenda mbali zaidi kwa hata kudai kwamba manabii wakubwa kama Kristo, yaani Isa Masihi alaihi ssalam, nao pia walifuata imani hiyo lakini hawakufichua na kuweka hadharani imani zao za msingi za suala hilo kwa sababu ya hali na mazingira tofauti ya kijamii. Tuhuma hizi zimeelekezwa kwa Wakristo ili kupata idhini na uungaji mkono wao, na wanafikra mahiri wa Kiyahudi wameweza kuifanya kabala ionekane kama sehemu iliyo dhati na asili ya Ukristo. Kabala, sambamba na Freemasonry imeweza kuandaa misingi ya njia pana ya kifikra inayojumuisha ndani yake mafundisho ya kiutamaduni, kijamii, kisiasa na hata kidini. Lengo ni kuwafanya walio na vipawa duniani wavutiwe na tapo hili la kiubunifu ili uzayuni uweze kuimarishwa na wafuasi wake kuwa wengi zaidi. Kwa mujibu wa Kabala, Wayahudi wataweza kuunda hatua kwa hatua utawala wa kidini wa Kiisraeli katika ardhi iliyoahidiwa, nchi ambayo mji mkuu wake ni Jerusalem yani Baitul Muqaddas. Aidha, inadai kwamba watu wengi watamiminika katika nchi na ardhi hiyo kwenda kuwatumikia Wayahudi. Ukweli mwingine uliozongwazongwa ndani ya imani ya Kabala ni dhana ya ufufuo ambayo inaeleza kinaga ubaga kwamba watu pekee ambao wataingia kwenye pepo ya Mungu ni Wayahudi wanaoamini Taurati au watumishi wasio Wayahudi ambao wamewatumikia vizuri Wayahudi. Uzi au kamba nyekundu inayofungwa kwenye kifundo cha kiganja ndiyo alama ya vuguvugu la Kabala inayoweza kutambulika. Kwa urahisi zaidi kamba hiyo nyembamba huwa aghalabu inafungwa kwenye mkono wa kushoto, ili kwa inavyoaminika kumwepusha mtu na kila aina ya uovu na bahati mbaya ambayo yumkini ikatokana na jicho baya. Filamu nyingi za Hollywood zimetengenezwa kwa kutumia falsafa ya Kabbala na huenda maarufu zaidi kati yao ikawa ni majumui ya filamu za Harry Potter kiini na mada kuu ya visa vya riwaya zilizoandikwa na sehemu tofauti za filamu hii inazunguka kwenye mhimili wa imani ya Kabala ambapo ndani yake umetumiwa kwa makusudi mjumuiko wa nembo na alama za tapo hilo la Kizayuni. Wakati wa enzi za kati, yani middle ages, huko Prusia na Ulaya Mashariki, marabi wa Kiyahudi walianzisha tapo jipya lililojumuisha ndani yake ngano za uwepo wa kiumbe hai aitwae Gulem aliyetengenezwa kwa udongo wa ufinyanzi, tope, mbao au chuma, huku kwenye paji lake likiwa limechongwa neno la Kiebrania imet. Simulizi hizo ni hadithi tu mbalimbali zinazotokana na kabala ya Kiyahudi, ambazo ni hadithi nyingi kumhusu mtu aliyetengenezwa na mikono ya binadamu mabadiliko ya kiuchawi, mafunza yanayozungumza na wafalme, roho zinazotangatanga ambazo zinajiunganisha na viumbe hai na Elias wa kiuchawi atembeaye kati ya jehanamu na duniani. Katika kabala, kutamani ni kitu chanya na cha dhati ya asili ya mwanadamu, kugundua hali mbalimbali mbali chanya za matamanio ya mtu kuna hitaji tafakuri ya ndani ya nafsi na vioo, ambavyo ni nembo ya kuakisi. Vitu vinaonekana katika sehemu nyingi kwenye majumui ya filamu za Harry Potter. Hata kioo cha pande mbili ambacho Sirius Black anampa Harry Potter nacho pia kinaonekana kufanya kazi hiyo hiyo mwishoni mwa Harry Potter na kwenye agizo la Phoenix pamoja na hayo kioo muhimu zaidi ni kioo cha tamanio, yani Mira of desire, ambacho kinatambulishwa kama kioo cha Erised, yani Mira of Erised, ambacho kinamruhusu Hari kufikiria na kutasawiri hamu yake na namna anavyowahitaji mama na baba yake. Albus Dumbledore anamwambia Harry asijikite kwenye tamanio na hamu hiyo, bali alifanyie kazi jambo hilo. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga na mi tena wakati huo insha allah. Nami hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili ya sauti no, jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuyangazia magazeti ya Tanzania ambayo yametawaliwa na habari ya hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan katika kikao chake na wazee wa jiji la Dar es Salaam. Gazeti la Raia Mwema limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, siri nzito, Samia afichua njama kutaka kupindua dola, tume ya Chande kuwa na vigogo wa jeshi ni ishara ya ukubwa wa tukio Aishukia TEC yani TEK Chadema akimgusa Lisu. Katika gazeti hilo hilo la Raia Mwema kuna habari zilizopewa anwani: Edward Lowasa alivyompiga chenga Mgeka kurudi CCM, Mwinyi ahimiza wajibu wa amani, na mawaziri waota urais 2030. Nipashe kwa upande wake limeiandikia habari ya hotuba ya Rais Samia kwa anwani ifuatayo: msimamo mkali wa Samia Disemba 9 atoa tahadhari wanaojipanga kwa maandamano na kugusia tena mjadala wa katiba na maridhiano. Habari nyingine zilizopewa umuhimu katika toleo la Nipashe zina vichwa vya maneno: mganga mkuu wa serikali aonya matumizi holela ya antibiotics, aliyekosa mtihani kidato cha pili kwa tuhuma za uhaini wa Oktoba 29, aachiwa. Na Baraza la Mawaziri siri, baadhi ya vigogo kutemwa uwaziri. Na gazeti la Mwananchi, kama yalivyo magazeti yote yaliyo ya Tanzania, limeipa kipaumbele hotuba ya jana ya Rais Samia Suluhu Hassan. Kichwa cha habari hiyo kinasema, wewe nani utupangie? ni kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan akitoa msimamo wa serikali yake kuwa haitokubali kupangiwa cha kufanya na kugusia taasisi za dini za kimataifa na vyama vya siasa. Gazeti la The Citizen limeandika habari hiyo kwa anwani semayo, Samia ajibu mapigo, na kudokeza kuwa Rais Samia Suluhu Hassan amewajibu wakosoaji na jamii ya kimataifa akitetea majibu ya serikali dhidi ya machafuko yaliyoambatana na uchaguzi ambayo alipelekea kupotea roho za watu na kuharibiwa milki na mali za watu. Mwanahabari limeandika habari hiyo kwa anwani, Rais Samia vurugu zililenga kupindua nchi, awaasa wazee kuwafunda vijana umuhimu wa amani na kusema vyombo vya ulinzi na usalama vilifanya kazi yake kulingana na ukubwa wa tukio. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limetanguliza mbele habari yenye kichwa kikubwa cha maneno kinachosema masikini walimu walimu wa sekondari misingi wapata wapata pigo baada ya TCSC kukiuka ahadi ya awali kuwapa kandarasi ya kudumu. Limedokeza kuwa tume ya kuajiri walimu nchini Kenya, TSC, imeongeza kandarasi za mafunzo za walimu ishirini ya elfu wa sekondari msingi, JS, kwa muda wa miezi 12 zaidi, hatua ambayo imezua hisia kali, ghadhabu na wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa maelfu ya walimu ambao ni vibarua waliokuwa na matumaini ya kuajiriwa kama walimu wa kudumu na pensheni kuanzia Januari 2026 na chini ya kichwa cha habari, taharuki na hofu Kamerun, kinara wa upinzani akifariki kizuizini, Taifa Leo limeandika kuwa kiongozi wa upinzani Aniset Ekane aliaga dunia kizuizini siku ya Jumatatu siku na kwamba mauti yake yamezua taharuki kubwa ya kisiasa nchini humo habari nyingine muhimu ya gazeti hilo uh, ina maneno yanayosema Gen Z waliosaka kura wapigwa kikumbo. Nairobi ni bustani ya magenge, na arsenal na chelsea kufukuzana tena leo. Miongoni mwa habari zilizopewa umuhimu na gazeti dada la Daily Nation la huko uko Kenya ni ile yenye kichwa cha maneno kinachosema ripoti yafichua muungano usio mtakatifu kati ya wahalifu na Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 122 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja 20 na ishirini na mbili ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya mia moja na kumi. nahnu numrukatu lwusta biha yalhaqu tali, wa ilaiha yarjiul ghali, sisi ndiyo mwega na egemeo la kati na kati, yule anayebaki nyuma atalifikia na na yule aliye mbele atarudi nyuma na kuungana nalo. Ndugu wasikilizaji, bila shaka yoyote tumewahi kusikia kuhusu matokeo mabaya ya misimamo ya kuchupa mipaka, na kila mmoja wetu anajua kwa namna fulani madhara ya jambo hilo. Pia tumeona na kusikia na kujua baadhi ya mambo kuhusu wema na athari za kufanya mambo kwa kiasi. Misimamo ya kuchupa mipaka iwe imechukuliwa kwa sababu yoyote na kwa vyovyote vile, humpelekea mtu kwenye kufeli na pia husababisha madhara kwake na kwa wengine. Kinyume chake ni kwamba wale wanaofanya mambo yao kwa kiasi na kwa wastani huwa wamejiwekea kinga ya misimamo ya kuchupa mipaka na madhara ya kufanya mambo bila ya busara na hisia zisizo na mantiki. Mpenzi msikilizaji, hebu kaa na kufikiria mtoto anayecheza kwa muda mrefu bila ya kujali wakati wa kucheza na wala wakati wa kupumzika. Mwisho wake, madhara ya kuchupa mipaka mtoto huyo yataonekana wazi wazi katika ucheza, na lazima yataonekana katika afya yake, na hata utamuona hachukulii kwa uzito mambo mengine Mwisho anaweza hata akahatarisha maisha yake kwa kukosa kudhibitiwa. Lakini mtoto ambaye mzazi wake anajua ni wakati gani mtoto wake anapaswa kupumzika na wakati gani ni wa kucheza na wakati gani ni wa kusoma na wakati gani ni wa kulala, mtoto huyo atakuwa na afya njema ya kiakili, kisaikolojia na kimwili, kwa sababu hafanyi mambo kwa kuchupa mipaka vilevile vile, itakuwa mtoto amewekewa kinga ya kutafakari mambo sikupuuza, na mwisho, anakuwa na nafasi kubwa zaidi ya kutojitumbukiza kwenye hatari na sehemu zisizo salama. Lakini kama mtoto ataachwa ajiamulie mwenyewe kila jambo bila ya kudhibitiwa, lazima atajiangamiza, kwa sababu hana uelewa wala uzoefu na maisha, na kwa sababu atakuwa wigo la watu wabaya na watu hao watamwinda na tahatarisha afya na usalama wake. Ujinga unaosababisha mtu kuchukua misimamo ya kuchupa mipaka unaweza kuonekana katika kila jambo na wala hauhusiani na tabaka fulani tu la watu. Misimamo ya kuchupa mipaka inaweza kuonekana hata katika ibada na katika kila jambo. Ndiyo maana Mtume na maimamu watoharifu wamenukuliwa kwenye nyakati tofauti wakitoa masomo muhimu ya kupiga marufuku misimamo ya kuchupa mipaka hata kwenye ibada, kama tulivyoona kwenye sehemu zilizopita za mfululizo wa makala hizi za hikma za Nahjul Balagha. Ndiyo maana Uislamu unatuamrisha kwamba, kama hatuna ujuzi na jambo, tuwatafute wenye ujuzi nalo, watuelimishe Tusifanye mambo kwa ujinga, kwani tutaishia kwenye kuchupa mipaka na hatimaye tutafeli. Ujinga humfanya mtu ima kuchukua tahadhari kupita kiasi au kutenda jambo kwa kupindukia kiwango anachotakiwa. Hivyo ujinga ni adui kwa kila mtu. Wa fihi wakati wa zama za Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, yalizuka makundi mawili ya watu wajinga waliochupa mipaka. Kundi mmoja lilimuinua imamu alayhi salam kwa kiwango cha kuchupa mipaka na kufikia hata kumwita Mungu, na kundi jingine lilimchukia kupindukia imamu na kufikia hata kumwita kafiri. Imam alitoa adhabu kwa makundi yote hayo mawili. Cha kufurahisha ni kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtabiria Ali zamani Imamu Ali alayhi salaam kuhusu kutokea makundi hayo mawili, na alimwamrisha ayapige vita. Baada ya kupita miaka mingi ya tangu kuwaga dunia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, utabiri wa mtukufu huyo ulitimia. Katika utabiri wake uliokuja kutimia baada ya kupita miaka mingi, mtume alisema: ewe Ali, hakuna anayekupenda wewe isipokuwa mumin, na hakuna anayekuchukia wewe isipokuwa mnafiki, na watu wa aina mbili wataangamia kwa sababu yako: mwenye mapenzi ya kuchupa mipaka juu yako, na mwongo kupindukia, na umma wangu utagawanyika mara mbili kuhusiana na wewe kama ambavyo wana wa Israeli waligawanyika kwa sababu ya Masihi Isa alayhi ssalam. Ali alayhi salam mwenyewe alikuwa mfano bora wa kufanya mambo kwa wastani na kwa kati na kati. Muda wote aliwasisitizia wafuasi wake wafanye mambo kwa kiasi na wasichupe mipaka. Imepokewa kwamba siku moja Harith Hamdani alikwenda kwa amir almuminina Ali alayhi salam akiwa na kundi la wapenzi wa ahlulbeit alaihim salamu. Wakati huo Harith alikuwa ni mgonjwa, alitembea huku akiwa ameinama na kutegemea fimbo yake. Amirul muminina Ali alaihi salamu alimwendea na kumwambia, una nini ewe Harith? Harith alisema, wakati umekuwa dhiki nami na amani na utulivu umeniondokea moyoni kutokana na ugomvi na utesi baina ya watu kuhusiana na wewe utesi huo umewasha moto wa hasira ndani yangu, na umenifanya nisiwe na subira. Imamu akamuuliza ugomvi wao unahusu nini? Akasema, ni kuhusiana na wewe na mahalifa watatu waliopita. Kuna kundi la watu wenye msimamo wa kuchupa mipaka, wanaokusifu kupindukia, mpaka wanatia chumvi na kukupandisha cheo kisicho cha mwanadamu. Kundi jingine ni la watu wa wastani walioko pamoja na wewe na kundi jingine ni la watu walioemewa waliojawa na shaka, hawajui kama wasonge mbele au warudi nyuma. Imamu alisema sisi ndiyo nguzo ya kati na kati, ambayo waliobaki nyuma watafikia na kujiunga nayo na waliotangulia mbele watarudi nyuma na kuungana nayo nam. Katika hikma hii ya 110 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam alifafanua msimamo wake na ule ahlu wa Ahlulbeit wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuwapinga vikali wale waliompandisha cheo mpaka wakamwita Mungu na wale waliomshusha cheo chake mpaka wakafikia kusema si Muislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ma raat mithlaha ainun wala samiat Wala, leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 12 mfungo 9 Jamadi Thani Jamadithani mwaka elfu moja mia nne 1447 hijiria sawa na tarehe 3 Disemba mwaka 2025. Na siku kama ya leo miaka 141 iliyopita alizaliwa Dkt Rajendra Prasad mwanasiasa na mwana fisiolojia wa India huko katika mojawapo ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendeleza masomo yake na kufikia daraja ya udaktari licha ya hali duni ya kifedha ya familia yake. Alishirikiana na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi hiyo. Prasad vilevile vile alikuwa bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa, wa Uingereza na kwa mara kadhaa aliteuliwa kuongoza chama cha Kongresi ya Kitaifa cha India. Rajendra Prasad aliteuliwa kuwa rais wa kwanza wa India baada ya uhuru na kuasisiwa mfumo wa jamhuri nchini humo mwaka 1950. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe tatu mwezi Disemba mwaka 1984 kulitokea janga kubwa la kuvuja gesi ya kemikali katika kiwanda kimoja cha Marekani katika mji wa Bhopal huko katikati mwa India. Kiwanda hicho kilikuwa kikimilikiwa na kampuni ya Kimarekani iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Union Carbide. Uzembe wa maafisa wa kiwanda hicho na kutozingatiwa viwango vya usalama vilipelekea kuvuja gesi ya sumu ya sianide kutoka katika kiwanda hicho na kuenea katika hewa. Wakazi wasio, wa Bhopal, wasio na hatia wa mji wa Bhopal wasiopungua elfu mbili na mia tano walipoteza maisha na mamia wengine walijeruhiwa katika janga hilo. Miaka 38 iliyopita, katika siku kama ya leo, kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio, wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Sadamu Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika kipindi hicho ambapo Iran ilikuwa chini ya vikwazo vikali vya nchi za Magharibi, huku ikipigana na adui kulinda ardhi yake. Awamu ya kwanza ya majaribio ya kombora hilo ilifanyika kwa mafanikio na uzalishaji wake ukaanza wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tarehe tatu Disemba imetangazwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuwa siku ya kimataifa ya walemavu. Lengo la hatua hiyo ni kuboresha nafasi ya watu wenye ulemavu katika jamii ya binadamu. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba zaidi ya watu nusu bilioni duniani ni walemavu. Vilevile, watu wenye ulemavu ni moja ya kumi ya wakazi wa nchi nyingi za dunia. Inakadiriwa kwamba asilimia themanini ya walemavu wanaishi katika nchi zinazoendelea, kwa sababu ulemavu mwingi unasababishwa na utapiamlo, umaskini, ukosefu wa huduma za afya na elimu na mambo mengine ambayo ni matokeo ya kubakia nyuma kimaendeleo na siku kama ya leo miaka 804 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Abul Hasan Ali bin Abdussamad Hamadani, mtambuzi wa lugha, fakihi na mfasiri wa Qurani wa karne ya saba Hijiria. Alizaliwa huko Sakha nchini Misri na akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sakhawi. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu, Abul Hasan Uh, Abdul Samad alielekea Sham na kuishi Damascus katika Siria ya leo. Msomi huyo ameandika vitabu vingi katika elimu za tajwidi, teolojia na hadithi. nam hapa ni Teherani, dha Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu kwa maoni yao mbalimbali, akiwemo shehe Muhammad Mubaraka bin Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye anatolea maoni habari yetu ya leo akisema kwamba kuhusiana na Putin akisema kwamba ewe Putin, kama hao Ulaya wanataka vita na hawataki mapatano, basi ipige Ulaya itekete. Yote hayo ni maoni yake. Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye amesema, jamii ya kimataifa ya waungwana, tunawaambia watetezi waadilifu wa haki za binadamu za kimataifa kwamba kunahitajika kuundwe Umoja wa Mataifa mpya na taasisi zake zote ziundwe upya, ili wanadamu wote wawe sawa, ili amani ya dunia thabiti iweze kupatikana. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wengine wote, lakini ufuatao sasa muhtasari wa habari za dunia, muda wetu umekwenda sana. Rais Vladimir Putin wa Russia ameshambulia vikali kwa matamshi yake Ulaya jana Jumanne, akitangaza kwamba nchi yake iko tayari kupigana vita na Ulaya na kuituhumu kwamba inafanya njama za kuharibu makubaliano ya kusimamisha mapigano nchini Ukraini na kujaribu kuishinda Rasia kiistrategia. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema nchi yake haito salimu amri mbele ya mashinikizo ya kijeshi na kisiasa ya Washington akisisitiza kwamba taifa hilo linakataa kata katakata aina yoyote ya amani inayolingana na utumwa kwa Marekani. Na shirika la afya la Umoja wa Mataifa, uh, WHO limetoa mwongozo wake wa kuanza matumizi ya dawa za kupunguza U. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu a ya asubuhi yanaanza saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa hadi saza na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.