Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat At-Tin aya ya kwanza mpaka ya nane. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran. Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran na studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today.ir sw barua pepe yetu mail ni swahili radio tribir tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo, jioni ya leo mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Hollywood cart, na baada ya hapo tukuleteni, e, kipindi kingine cha kutoka Tehran mpaka Tel Aviv, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo. Yaani, vita vya siku kumi na mbili kutoka Teheran mpaka Telavivu ndicho kipindi kitakachofuata baada ya Hollywood cut. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati matangazo yetu haya jioni ya leo. Radio Tehran inaifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Spika wa bunge la Iran asema manuva ya Sahandi 2025 ni ishara ya nguvu ya mataifa huru dhidi ya madola ya kibeberu. Rais Samia ahutubia na kusema vurugu za uchaguzi Tanzania zililenga kuiangusha serikali. Sakata la usalama, waziri wa ulinzi Nigeria ajiuzulu. Watetezi wa haki za binadamu wataka ICC iwa kamate Netanyahu na Galant kwa uhalifu wa kivita Gaza. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa mazoezi ya kupambana na ugaidi ya Sahandi 2025 ni ishara ya nguvu ya mataifa huru dhidi ya madola kibeberu. Spika Dr Muhamad Kalibaf ameashiria manuva haya yanayofanyika kwa ushirikiano na nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai na kusisitiza kuwa mazoezi haya pamoja yanadhihirisha irada na nguvu kubwa dhidi ya mataifa ya kibeberu. Spika wa bunge la Iran amebainisha kuwa ushirikiano wa kiulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hatua za pamoja za kukabiliana na ugaidi na nchi nyingine zinaendelea kuimarika na matokeo yake ya kiutendaji yatadhihirika katika kuondosha uovu wa maadui wa Iran na kuyangamiza makundi ya kigaidi. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Irani, yaani bunge, ameongeza kuwa kufanyika mazoezi haya ni ujumbe muhimu mado kwa madola mabe ya kibeberu na kunaonyesha kuwa kuna dhamira kubwa miongoni mwa nchi huru za kujilinda dhidi ya uhusiano kandamizi wa kimataifa. Mazoezi hayo ya pamoja kupambana na ugaidi ya sahani 2025 yaliyoandaliwa na kikosi cha aridhini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani Sepa yameanza kufanyika leo katika mkoa wa Azerbaijani Mashariki. Mazoezi haya yanafanyika kwa kushirikisha nchi tano na chama jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai na yanahudhuriwa ya pia na nchi watazamaji. Rais wa Iraqi amesisitiza umuhimu wa, wa kuimarisha uhusiano kati ya nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Abdulatifu Jamal Rashid wa Iraq amesema hayo katika mazungumzo yake na balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Baghdad, Muhammad Kadhim Ali Sadiq. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Baghdad leo amekutana na kufanya mazungumzo na rais wa Iraqi, Abdul Latif Jamal Rashid, na wawili hao kubadilishana mawazo kuhusiana na uhusiano wa pande mbili pamoja na matukio ya kieneo na kimataifa. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya rais wa Iraqi, mkutano huo ulifanyika ikulu ya Baghdad. Mwanzoni mwa kikao hicho Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alitoa salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Shamal Jamal Rashid, kaka wa rais wa Iraqi, na kumwombea dua Mwenyezi Mungu mtukufu amrehemu na awape subira na uvumilivu familia yake. Katika kikao hicho, rais wa Iraqi amesisitiza umuhimu wa kuimarishwa uhusiano kati ya Iraqi na Iran na kuendelea mashauriano na uratibu baina ya nchi hizi mbili katika masuala mbalimbali yanayohusu masuala pamoja. Balozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran mjini Baghdad, sanjari na kumshukuru rais wa Iraqi, amesisitiza azma ya Tehran ya kutaka kuzidisha uhusiano wa pande mbili na kupanua upeo wa ushirikiano na Iraqi katika nyanja mbalimbali mbali, kwa shabaha ya kuhudumia maslahi makubwa ya nchi hizo mbili jirani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Afrika na hususan huko Afrika Mashariki, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amefichua kuwa vurugu za uchaguzi wa Oktoba 29 ziliratibiwa na watu wa ndani na nje ya nchi kwa lengo la kuibomoa serikali na akazionya vikali taasisi za dini. Rais Samia amesema hayo leo katika hotuba yake na wazee yenye ujumbe mzito wa kiusalama. Aidha, mama Samia ameeleza kuwa baadhi ya wa wahusika wamekuwa wakituma salamu serikalini wakitoa masharti ya kuzungumza lakini akasisitiza kuwa serikali haitalazimishwa wala kupewa masharti na mtu yoyote. serikali hii haiwezi kuamrishwa, sisi ni nchi huru, alisema Samia. Rais wa Tanzania amesema pia kuwa wapo wanaoshinikiza serikali imwachie mtu fulani kama sharti la maridhiano, jambo alilolikataa akisema maridhiano hayataongozwa kwa mashinikizo kutoka nje. Kadhalika, rais huyo wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema kuwa Chama cha Mapinduzi CCM kilishinda uchaguzi kwa asilimia 97 na kwamba wanaouliza kwa nini asilimia hiyo ni kubwa hawakuwepo kwenye uchaguzi, hivyo hawapasi kutilia shaka maamuzi ya waliojitokeza kupiga kura. Rais Samia amezionya taasisi za dini ambazo kwa namna moja au nyingine, amesema zimejiingiza kwenye mkumbo wa mijadala na matamko yanayochochea mgawanyiko nchini. Akizungumza leo jijini Dar es Salaam na wazee, Rais Samia alisema Tanzania haina dini rasmi, lakini wananchi wake wana dini mbalimbali. Hakuna dhehebu lililopewa mamlaka ya kuyatamka au kuyazidi madhehebu mengine kisheria. Kadhalika, akilitaja moja kwa moja Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, TEC, Rais Samia alisema baraza hilo limekuwa likitoa matamko mara kwa mara, ikiwemo manane yaliyotolewa katika kipindi kifupi. Hata hivyo, amesema hata ndani ya TEC kuna viongozi wanaopinga matamko hayo wakiyaita batili, jambo analosema linaonyesha kuwa msimamo huo sio wa taasisi nzima. Nchini Nigeria, waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Muhammad Badaru Abubakar amejiuzulu wadhifa wake katika kipindi ambacho nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro wa usalama unaojumuisha utekaji nyara wa watoto wa shule kwa wingi. Kuondoka kwake kunakuja baada ya rais Bola Tinubu kutangaza hali ya dharura usalama wa taifa wiki iliyopita, huku nchi ikiangaika kukabiliana na wimbi la utekaji nyara wa watu wengi, ambapo mamia ya watu hasa watoto wa shule Walitekwa nyara ndani ya siku chache mwezi uliopita. Msemaji wa Rais Tinubu, Bayo Onanuga, amesema katika taarifa kwamba Badaru Abubakari mwenye umri wa miaka 63 anaacha wadhifa huo mara moja kwa sababu za kiafya. Rais Tinubu anakabiliwa na mashinikizo baada ya karibu watu 400 zaidi ya matatu kati yao wakiwa wanafunzi kutekwa nyara katika mmoja ya wimbi kubwa zaidi la utekaji nyara nchini humo katika siku za hivi karibuni katika nchi hiyo iliyoko magharibi mwa Afrika. Hadi sasa hakuna kundi lililodai au kutangaza kuhusika na utekaji nyara huo na mamlaka husika huko nchini Nigeria zimesema vikosi vya kimkakati vimetumwa pamoja na wawindaji wa we eneo hilo kuwaokoa wanafunzi hao. Juhudi za utafutaji na uokoaji zinaendelea ili kuokoa wanafunzi waliosalia, huku wazazi wao wakiangaika huku na kule katika hali ya mfadhaiko na kukata tamaa. Mwezi uliopita kumradhi. Mwezi uliopita Rais wa Marekani Donald Trump alitishia kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Nigeria kwa madai ya mauaji wa Kikristo. Serikali ya Nigeria imepinga vikali madai hayo ikiyataja kuwa ni taswira potofu ya hali halisi. Serikali ya Abuja inasema raia wote raia wote wa nchi hiyo, wawe Wakristo au Waislamu, ni waathirika wa mashambulizi ya magaidi pamoja na watekaji nyara. Na kundi la mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu limeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kutekeleza hati za kukamatwa zilizotolewa dhidi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa masuala ya kijeshi Yoav Galant kwa uhalifu wa kivita uliofanywa katika vita vya mauaji halaiki katika ukanda wa Gaza. Mashirika hayo ni pamoja na taasisi ya haki za binadamu ya Alkarama ya mjini Jeneva, chama cha waathirika wa mateso mjini Jeneva, kituo cha Ashabaka kwa haki za binadamu mjini London, sauti huru kwa haki za binadamu mjini Paris, shirika la kimataifa la EFDD la mjini Ubelgiji, taasisi ya Adala kwa haki za binadamu mjini Istanbul na mshikamano kwa haki za binadamu mjini Jeneva. Tamko hilo la pamoja limetolewa katika siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina, ambapo mashirika hayo yametaka hatua hiyo ichukuliwe dhidi ya viongozi wa Israel kwa kuhusika kwao katika maafa makubwa katika ukanda wa Gaza. Mashirika hayo yamesisitiza kuunga mkono hatua za mahakama ya ICC ya The Hague, Holands, katika kesi dhidi ya Israel yakitaka utekelezaji wa haraka wa hati za kukamatwa viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel kwa uhalifu wa kivita ikiwemo kutumia njaa kama silaha ya vita pamoja na uhalifu dhidi ya ubinadamu kama vile mauaji ya makusudi, mateso, pamoja na vitendo vingine vya kinyama. Siku ya kimataifa mshikamano na watu wa Palestina imewadia wakati Gaza ikikabiliwa na makubaliano dhaifu ya kusitisha mapigano ambayo hayajamaliza janga la kibinadamu lililoathiri zaidi ya watu milioni mbili katika eneo hilo. Mashirika hayo yameonya kuwa mshikamano wa maneno pekee hautoshi tena, ikizingatiwa uendelevu wa ukaliaji mabavu wa Israel, pamoja na sera za ukandamizaji za utawala wa Tel Aviv ambazo ndizo chanzo kikuu cha mateso ya Palestina. ma aidha, taarifa ya mashirika hayo imesisitiza kuwa mshikamano wa kweli huanza kwa kulaani ukiukaji, kupinga ukwepaji wa adhabu na kuunga mkono haki ya wa wapalestina kujenga dola huru inayojumuisha ardhi yote ya Palestina, huku Al-Quds ikiwa mji mkuu wake. Mashirika hayo yameeleza kuwa hali ya Gaza tangu Oktoba 23 ni mauaji ya kimbari kamili kwa mujibu wa mkataba wa mauaji halaiki wa mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na nane. Naye akatoa wito wa hatua za haraka na thabiti za kimataifa ikitaka serikali zote pamoja na taasisi za kimataifa zishinikize Israel kuheshimu sheria za kibinadamu za kimataifa, kusitisha mashambulizi dhidi ya raia na kuruhusu kuingia kwa haraka na bila vizuizi kwa misaada ya kibinadamu na vikosi vya uokozi Gaza. Tangu Oktoba mwaka 2023 jeshi la Israel limekuwa likitekeleza mauaji ya kimbari Gaza, na hadi sasa jeshi hilo katili limeua Wapalestina wasiopungua elfu sabini na mia moja, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, na kuwajeruhi angalau laki moja sabini elfu na mia tisa katika vita vya miaka miwili Gaza ambavyo vimegeuza sehemu kubwa ukanda wa pwani kuwa magofu. Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, ICC, ilitoa hati za kukamatwa Netanyahu na Gallant mnamo Novemba 21 mwaka jana kwa tuhuma za uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Aidha, wawili hao wanaandamwa na mashtaka kusababisha, kurefusha au kushajiisha vita vya mauaji halaiki vilivyoanza Oktoba mwaka 2023 huku Gaza ambavyo hadi sasa vimeua maelfu ya Wapalestina wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa jioni ya leo una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini Marekani inafanya njama za kuidhibiti Venezuela. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesisitiza kuwa nchi yake itaendelea kulinda rasilimali zake kwa nguvu zote, bila ya tamaa ya kuchupa mipaka Marekani. Rais Maduro amelaani vitendo vya Marekani dhidi ya Caracas na kuzitumia ujumbe nchi zenye utajiri wa mafuta, akisema kwamba Venezuela itatetea rasilimali zake za nishati kwa nguvu zake zote. Katika ujumbe uliosomwa na naibu wake Delcy Rodriguez katika mkutano wa OPEC Plus kwa njia ya intaneti, Maduro amesema kwamba lengo la njama za Marekani katika bahari ya Karibi ni kudhibiti akiba kubwa mafuta ya Venezuela kupitia hatua kali za kijeshi dhidi ya eneo hilo na dhidi ya wananchi na taasisi za Venezuela, na kwamba Karakas itatetea rasilimali zake za nishati kwa ukakamavu wa hali ya juu na haitosalimu amri mbele ya vitisho na mashinikizo ya Marekani. Kauli za Maduro zimetolewa huku Washington ikiwa imetuma meli za kivita, manuari na ndege za kijeshi pamoja na wanajeshi katika pwani ya Venezuela tangu mwezi Agosti mwaka huu kwa kisingizio cha kupambana na kile kinachoelezwa na Washington ni kwamba dawa za kulevya, na inaendelea kutumia kisingizio hicho ili kuhalalisha hatua za kijeshi za Trump kwenye eneo hilo. Hii ni katika hali ambayo kwenye siku za hivi karibuni jeshi linalodhibitiwa na Donald Trump limekuwa likizungumzia uwezekano wa kufanya shambulio la kijeshi dhidi ya Venezuela na kuipindua serikali halali ya kitaifa inayoongozwa na Rais Maduro huko Venezuela. Mashinikizo ya Trump kwa Venezuela yameongezeka huku nchi hiyo na nchi nyingine za Amerika ya Kusini zikiwa zinahesabiwa kwamba ni ngome ya Marekani kwa muda mrefu, bali kwa karne nyingi. Lakini katika miaka hivi karibuni, hasa kutokana na mabadiliko ya kisiasa na kimataifa katika ukanda huo na dunia kwa ujumla, nchi za Amerika Latini, hasa Venezuela, zimeamua kufuata njia mpya na kupitisha sera za kupinga ukoloni na kujikomboa kutoka kwenye makucha kandamizi ya Marekani. Matukio haya yamekuwa na hasara kubwa kwa Marekani ambayo haiwezi kuendesha mambo yake bila kupora utajiri wa mataifa mengine, tena kwa miaka mingi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi ya Washington dhidi ya Venezuela yameongezeka na kushika kasi kwa njia ya vikwazo vikali na kuyachochea na kuyasaidia makundi ya upinzani wa ndani, kwa sababu Marekani haiwezi kukubali kuona kwamba nchi za ukanda wa Amerika Kusini zinatoka kwenye udhibiti wake. Hivi sasa Marekani inahitajia mno rasilimali za nishati na nchi kama Venezuela zina utajiri mkubwa wa nishati inayohitajiwa na Marekani, lakini viongozi wa Venezuela wameamua utajiri wa nchi yao huwanufaishe wananchi na si madola kibeberu. Hivi sasa ikulu ya Marekani, White House, chini ya udhibiti wa Donald Trump imeelekeza nguvu zake zote kwenye kuipundua serikali halali na kizalendo ya Venezuela na kuweka madarakani serikali bandia na kibaraka ambayo italinda maslahi yake haramu ya kukomba utajiri wa nchi hiyo. Venezuela ina utajiri wa zaidi ya mapipa bilioni mia tatu na tatu ya akiba mafuta iliyothibitishwa. Utajiri huo ni sawa na asilimia ishirini na moja ya akiba yote ya mafuta duniani. Mbali na mafuta, Venezuela ina zaidi ya futi za ujazo trilioni mia mbili za akiba gesi asilia ambayo inaifanya nchi hiyo kuwa miongoni mwa nchi kumi zenye utajiri mkubwa zaidi wa gesi duniani. Utajiri huo mkubwa unaifanya Venezuela kuwa na nafasi muhimu sana katika soko la nishati duniani. Kama nchi hiyo itaweza kusimamia rasilimali zake bila kuitegemea Marekani na makampuni ya Magharibi, inaweza kubadilisha mlinganyo wa nguvu za nishati duniani, na hicho ndicho kitu ambacho Washington haitaki hata kukisikia. Ukweli wa mambo ni kuwa Marekani inaziona rasilimali za nishati za Venezuela kama vile si utajiri wa wananchi wa Venezuela, bali ni mali ya kina Trump pamoja na wenzake. Wakati huo huo, Venezuela yenye akiba kubwa zaidi ya mafuta duniani inahesabiwa kuwa tishio lisiloepukika kwa udhibiti wa nishati wa Marekani. Kwa hivyo, Washington inajaribu kudhibiti rasilimali hizo ili iweze, ili iwe na nguvu kubwa na isiwe na mpinzani katika soko la mafuta duniani. Sasa kama Venezuela itaweza kushinda mashinikizo na kudumisha uhuru wake, itakuwa imetoa ujumbe wa matumaini, si tu kwa wananchi wa nchi hiyo, bali pia kwa ukanda mzima wa Amerika ya Kusini. Naam, matumaini ya ukombozi kutoka kwenye udhibiti wa karne nyingi wa Marekani. Hii ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa tisa wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyosikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani dokumentary viitwavyo Hollywood Cut vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran yani Iranofobia inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Tunauanza mfululizo wetu wa leo kwa kujiuliza masuali kadhaa yafuatayo: hivi kuna uhusiano wowote kati ya Hollywood na kabala? Kabala ni kitu gani hasa? ni tawi la kiroho la Uyahudi au ni imani ya dini ya kilimwengu? Ni namna gani Kabala imekuwa na uhusiano na Freemasonry? Kuna ushahidi wowote unaonyesha kwamba Hollywood ina uhusiano na Kabala? Ni siri gani iliyo nyuma ya mvuto ambao Kabala imekuwa nao kwa Hollywood? Kwa nini leo hii haiwezekani kufungua gazeti bila kumwona mtu fulani maarufu amevaa bangili nyekundu ya kabala? Swali jingine tunalojiuliza ni, itikadi za kabala zina akisiwaje na hata kuenezwa kwa wingi katika filamu za Hollywood zinazoingiza mapato makubwa? Ili kuyapatia majibu maswali hayo endelea kuwa nami hadi tamati ya mfululizo huu wa tisa wa Hollywood Cut. Watu wengi hawajui kabala ni nini hasa, japokuwa yamkini ikawa wanafahamu kwamba kabala ina uhusiano fulani na nyota. Kabala ni neno la kale linalohusiana na mielekeo ya kisufi ya kisiri ambayo chimbuko lake liko katika Uyahudi. Kwa mtazamo wa kilugha, neno hili lina maana ya kukubali, na kwa upande wa kiistilahi linamaanisha mila, mbinu, njia ya fikra na tafakuri ya kiirfani ambayo chimbuko lake limeanzia kwenye Uyahudi na wakati mwingine hutajwa kama irfani ya Kiyahudi, yaani utambuzi wa batini unaotokana na ndani ya nafsi. Marabi, yaani viongozi wa kidini wa Kiyahudi, wanadai kwamba tawi hili la dini limebeba tafsiri za kidini za kiirfani ambazo zilitolewa na Mungu na wajumbe wake. Wao wanasema Kabala ina itikadi ambazo zilitunzwa na kuhifadhiwa na manabii na wanazuoni wa Kiyahudi, na kwamba kuzielewa kwake kuna hitaji viwango vya juu vya ufahamu wa kiroho na kidini. Kwa sababu hiyo, marabi wa Kiyahudi wanajaribu kutetea na kuhalalisha doktrini au miongozo ya mafundisho ya zama mpya. Kwa maneno mengine, wao wanaamini kuwa mila na desturi hiyo imelindwa na kuhifadhiwa kwa siri kwa karne nyingi, na kama haijawafikia watu wa kawaida ni kwa sababu tu akili za watu hao hazina utayari wa kuisikia. Wao wanakwenda mbali zaidi kwa hata kudai kwamba manabii wakubwa kama Kristo, yaani Isa Masihi alayhi ssalam, nao pia walifuata imani hiyo lakini hawakufichua na kuweka hadharani imani zao za msingi za suala hilo kwa sababu ya hali na mazingira tofauti ya kijamii. Tuhuma hizi zimeelekezwa kwa Wakristo ili kupata idhini na uungaji mkono wao, na wanafikra mahiri wa Kiyahudi wameweza kuifanya kabala ionekane kama sehemu iliyo dhati na asili ya Ukristo. Kabala sambamba na Freemasonry imeweza kuandaa misingi ya njia pana ya kifikra inayojumuisha ndani yake mafundisho ya kiutamaduni, kijamii, kisiasa na hata kidini. Lengo ni kuwafanya walio na vipawa duniani wavutiwe na tapo hili la kiubunifu, ili uzayuni uweze kuimarishwa na wafuasi wake kuwa wengi zaidi. Kwa mujibu wa Kabala Wayahudi wataweza kuunda hatua kwa hatua utawala wa kidini wa Kiisraeli katika ardhi iliyoahidiwa, nchi ambayo mji mkuu wake ni Jerusalem yani Baitul Mukaddas. Aidha inadai kwamba watu wengi watamiminika katika nchi na ardhi hiyo kwenda kuwatumikia Wayahudi. Ukweli mwingine uliozongwa zongwa ndani ya imani ya Kabala ni dhana ya ufufuo ambayo inaeleza kinaga ubaga kwamba watu pekee ambao wataingia kwenye pepo ya Mungu ni Wayahudi wanaoamini Taurati au watumishi wasio Wayahudi ambao wamewatumikia vizuri Wayahudi. Uzi au kamba nyekundu inayofungwa kwenye kifundo cha kiganja ndiyo alama ya vuguvugu vugu la Kabala inayoweza kutambulika kwa urahisi zaidi. Kamba hiyo nyembamba huwa aghalabu inafungwa kwenye mkono wa kushoto, ili kwa inavyoaminika, kumwepusha mtu na kila aina ya uovu na bahati mbaya ambayo yumkini ikatokana na jicho baya. Filamu nyingi za Hollywood zimetengenezwa kwa kutumia falsafa ya kabala na huenda maarufu zaidi kati yao ikawa ni majumui ya filamu za Harry Potter kini na mada kuu ya visa vya riwaya zilizoandikwa na sehemu tofauti za filamu hii inazunguka kwenye mhimili wa imani ya kabala, ambapo ndani yake umetumiwa kwa makusudi mjumuiko wa nembo na alama za tapo hilo la kizayuni. Wakati wa enzi za kati, yani middle ages, huko Prusia na Ulaya Mashariki, marabi wa Kiyahudi walianzisha tapo jipya lililojumuisha ndani yake ngano za uwepo wa kiumbe hai aitwae Gulem, aliyetengenezwa kwa udongo wa ufinyanzi, tope, mbao au chuma, huku kwenye paji lake likiwa limechongwa neno la Kiebrania imit. Simulizi hizo ni hadithi tu mbalimbali zinazotokana na Kabala ya Kiyahudi, ambazo ni hadithi nyingi kumhusu mtu aliyetengenezwa na mikono ya binadamu, mabadiliko ya kiuchawi, mafunza yanayozungumza na wafalme, roho zinazotangatanga ambazo zinajiunganisha na viumbe hai na Elias wa kiuchawi atembeaye kati ya jehanamu na duniani katika kabala kutamani ni kitu chanya na cha dhati ya asili ya mwanadamu. Kugundua hali mbalimbali mbali chanya za matamanio ya mtu kuna hitaji tafakuri ya ndani ya nafsi na vioo ambavyo ni nembo ya kuakisi vitu vinaonekana katika sehemu nyingi kwenye majmui ya filamu za Harry Potter, hata kioo cha pande mbili ambacho Sirius Black anampa Harry Potter nacho, pia kinaonekana kufanya kazi hiyo hiyo mwishoni mwa Harry Potter na kwenye agizo la Phoenix. Pamoja na hayo, kioo muhimu zaidi ni kioo cha tamanio, yaani Mirror of Desire, ambacho kinatambulishwa kama kioo cha Erised, yani Mirror of Erised ambacho kinamruhusu Harry kufikiria na kutasawiri hamu yake na namna anavyowahitaji mama na baba yake. Albus Dumbledore anamwambia Harry asijikite kwenye tamanio na hamu hiyo, bali alifanyie kazi jambo hilo. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha allah. eaaro gozate bezanid mihori kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita. Ukipiga unapigwa. Vita vya siku 12 kuanzia Tehran hadi Tel Aviv Vita vya kulazimishwa vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran vina sura tofauti, kwa mujibu wa malengo yaliyokuwa yakifuatiliwa na utawala wa kizayuni katika kuishambulia Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu ya pili ya mfululizo wa makala hii ya vita vya siku 12 kuanzia Teheran hadi Tel Aviv. Katika kipindi hiki tutachunguza mchakato ambao utawala wa kizayuni ukishirikiana na Marekani na NATO ulianzisha mashambulizi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran mnamo Juni 13, mashambulizi makubwa na makali ambayo yalilenga kwa wakati mmoja makamanda wa kijeshi, wanasayansi, na idadi kubwa ya raia wa kawaida wa Iran. Mashambulizi hayo yalikuwa mwendelezo wa hatua za kivamizi za utawala wa ghasibu wa Israel kufuatia operesheni ya kimbunga cha al Aqsa na katika mkutadha wa kukandamiza muhimili wa mukawama katika eneo baada ya operesheni ya Oktoba 7, 2023, utawala wa kizayuni ulitoka katika mshutuko wa awali baada ya wiki chache. Kwa uungaji mkono kamili wa Marekani na serikali za Ulaya, Tel Aviv ilibuni haraka mkakati mpya wa kurejesha udhibiti wake kwenye masuala muhimu kieneo. Mkataba huu haukuhusu tu ulipuaji mkubwa wa mabomu huko Gaza, bali ulikuwa na pande nyingi zaidi. Mossad, Shabak na vitengo maalum vya jeshi la Israel kwa kushirikiana kwa karibu na CIA na shirika la usalama wa kitaifa la Marekani vilianzisha mpango wa matabaka kadhaa mpango ambao nguzo yake kuu ilijikita katika kuua viongozi wa mukawama, kuharibu miundombinu ya mawasiliano na kuchochea kutoaminiana na mivutano miongoni mwa makundi ya mukawama. Israel ilikuwa imefikia natija kwamba haingeweza kudhibiti mgogoro wa sasa bila kuwaua viongozi muhimu wa muhimili wa mukawama. Ni wazi kuwa siasa za kuwaua viongozi na shaksi ya mashuhuri wa mukawama na mapambano ya ukombozi halikuwa jambo jipya kwa utawala wa kijinai wa Israel. Tangu miaka ya mwanzo kabisa ya kuasisiwa utawala huo bandia, mauaji ya viongozi na waungaji mkono wa Palestina imekuwa moja ya njia kuu za kuendelea kuishi utawala huo unaoua wa watoto na wanawake bila kujali. Vitabu, majarida na makala mengi yameandikwa kuhusu sera hii ya kigaidi ya Israel. Nukta ya kusikitisha hapa ni kwamba katika nchi za magharibi, mukawama na mapambano halali ya ukombozi ya wananchi wa Palestina yamepotoshwa na kutuhumiwa kuwa ni ugaidi, na ugaidi halisi wa kimfumo na wa kiserikali wa utawala wa kigaidi wa Israel kuwa ni kujilinda. Kabla ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, makumi ya viongozi na makamanda mashuhuri wa Hamas waliuawa kigaidi ndani na nje ya Palestina. Viongozi wa harakati hii walilazimika kuishi maisha ya siri na kutawanyika katika pembe tofauti za dunia ili kulinda usalama wao kutokana na operesheni za mauaji ya kigaidi za Mossad. Pamoja na hayo, baada ya Oktoba 7, wimbi jipya la ugaidi lilianza kutekelezwa na utawala wa Israel dhidi ya Wapalestina. Sambamba na kulipua makazi na kutekeleza mauaji ya kutisha dhidi ya wakazi wa Gaza, Israel ilifanya mauaji yaliyopangwa na ya kigaidi dhidi ya viongozi wa mukawama katika eneo zima la Asia Magharibi. Mmoja ya mauaji hayo ni yale yaliyotekelezwa na utawala huo dhidi ya Ismail Hania, kiongozi wa ofisi ya masuala ya kisiasa ya Hamas, alipokuwa safarini na mgeni rasmi mjini Teheran. Hania aliwasili mjini Teheran katika majira ya joto ya mwaka uliopita 2024 kwa madhumuni ya kushiriki katika sherehe ya kuapishwa rais mpya wa Iran, Masud Pezeshkian. Hivyo alikuwa mgeni rasmi wa serikali ya Iran, lakini usiku wa manane, mlipuko mkubwa ulisikika katikati ya mji mkuu Teheran, ukitikisa makazi yake na hatimaye kupelekea kiongozi huyo mashuhuri kuuwa washahidi. Magazeti kama vile Haaretz na New York Times yalichukulia operesheni hiyo kuwa hatua muhimu zaidi ya Mossad baada ya Oktoba 7. Mauaji hayo yalikuwa na ujumbe wa wazi kwamba Upenyaji wa Israel ulikuwa umeenea katika eneo zima hadi kufikia kitovu na moyo wa Iran, Teheran. Marekani na serikali nyingi za Ulaya sio tu hazikulaani kitendo hicho cha ugaidi wa wazi bali zilionyesha kufurahishwa na jambo hilo. Furaha hiyo ilithibitisha wazi kuwa Israel inafanya kazi katika mfumo mpana zaidi wa kimkakati na kuungwa mkono na nchi za Magharibi. Mashambulizi ya anga ya Israel yalizidi kuongezeka nchini Siria. Damascus na vitongoji vyake vililengwa mara kwa mara na makombora ya Israel. Katika moja ya mashambulizi hayo, meja jenerali Reza Mosavi, mmoja wa makamanda wakuu wa kikosi cha Quds cha Iran, aliuawa shahidi. Vyombo vya habari vya Lebanon kama vile Almayadin viliandika kwamba lengo kuu la Israel lilikuwa kukata njia za nchi kavu na anga za Iran kuelekea Lebanon. Tel Aviv ilitarajia kuvuruga mchakato wa kutumwa silaha kwa Hizbullah kwa kuwaondoa makamanda na kuharibu vituo vya Iran. Lebanon ikawa uwanja wa moja ya operesheni kubwa zaidi za kijasusi na kigaidi za utawala wa Israel ambazo hazijawahi kushuhudiwa tena huko nyuma. Mnamo Septemba 2024 Mamia ya simu za peja na vifaa visivyotumia nyaya vilivyoko mikononi mwa vikosi na waungaji mkono wa Hizbullah vililipuka kwa wakati mmoja. Kitendo hiki cha kigaidi kilitokana na upenyaji wa mtandao wa Mossad katika mifumo ya mawasiliano ya Lebanon. Mamia ya watu walijeruhiwa na mtandao wa mawasiliano wa Hizbullah ukalimazwa kwa muda. Gazeti la Akhbar lilitaja tukio hilo kuwa tetemeko la ardhi kihabari. Uharibifu wa kisaikolojia wa operesheni hii ulikuwa mkubwa zaidi hata kuliko uharibifu wake wa kibinadamu. Swali liliibuka kati ya vikosi vya mukawama kwamba je, ni kwa kiasi gani mifumo yao ya mawasiliano ilikuwa chini ya udhibiti wa adui? Viongozi wa kigaidi wa Israel waliendelea na vitendo vyao vya ugaidi na kulenga kuwaua viongozi wa Hizbullah. Majaribio kadhaa ya kumuua Said Hassan Nasrullah yalishindwa. Hatua zake kali za kiusalama zilizuia Israel kufanikiwa katika uwanja huo mara nyingi, lakini mwishoni mwa 2024 makazi ya Nasrullah hatimaye yalilengwa katika moja ya milipuko mikubwa zaidi ya mabomu zaidi ya tani 80 za mabomu zilirushwa kwenye makazi yake na kupelekea Nasurullah kuwa washahidi. Habari hii iliibua wimbi kubwa la huzuni katika eneo zima. Kifo cha Nasurullah kiliacha pengo kubwa katika uongozi wa Hizbullah na kusababisha pigo la kisaikolojia kwa muhimili wa Mukawama. Wiki chache baadaye, Sayyid Hashim Safiyuddin, mmoja wa viongozi mashuhuri wa Hizbullah na aliyetarajiwa kumrithi Sayyid Nasrullah, pia aliuawa shahidi katika shambulio jingine la kigaidi kama hilo. Hatimaye Baraza la uongozi la Hizbullah kwa kauli moja lilimteua Sheikh Naim Qasim kuwa katibu mkuu mpya wa harakati hiyo ya mapambano ya ukombozi. Alikuwa naibu wa Rasulullah kwa miaka mingi na sasa alipewa jukumu la kuiongoza Hizbullah katika mazingira magumu sana. Katika upande wa Palestina, makamanda mashuhuri wa Hamas walilengwa mmoja baada ya mwingine. Muhammad Daif, kamanda wa tawi la kijeshi la Hamas, aliuawa shahidi katika shambulio la kigaidi la Israel kusini mwa Gaza. Yahya al-Sinwar, kiongozi wa kisiasa wa Hamas huko Gaza alizingirwa baada ya wiki kadhaa za mapambano makali na kuuawa washahidi katika makabiliano ya moja kwa moja ya kishujaa, na hatimaye kuuawa washahidi hali ya kuwa hakuwa amekula chakula wala kunywa maji kwa siku kadhaa. Vyombo vya habari vya Israel viliziita operesheni hizi kuwa kurejesha vizuizi lakini baadhi ya vyombo vya habari kama vile Rayulyaum vilisisitiza katika barua iliyoandikwa na Abdulbari Atwan kwamba mauaji ya watu hayamaanishi mwisho wa mapambano. Hii ni kwa sababu mukawama, kabla ya kutegemea watu binafsi, huwa umesimama kwenye msingi wa ideolojia na muktadha wa kijamii. Kuwa washahidi kwa viongozi wa mukawama katika miji ya Teheran, Damascus, Beirut na Gaza kulichochea zaidi anga ya kisiasa na kiusalama ya eneo. Jambo muhimu ni kwamba tofauti na ilivyokuwa katika siku za nyuma, mara hii Israel ilitangaza hadharani kuhusika na mauaji haya ya kigaidi. Hili liliashiria kurasimishwa kwa sera ya mauaji yanayolenga watu maalum kwa kiwango kikubwa sera ambayo ilikuwa na mizizi yake huko nyuma lakini sasa ilikuwa imechukua mwelekeo mpya kwa uungaji mkono wa moja kwa moja wa Marekani na ushirikiano wa nchi za Ulaya. Mauaji ya Ismail Haniya mjini Tehran yalishtua fikra za walio wengi nchini Iran na katika ulimwengu wa Kiislamu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyohusisha Israel moja kwa moja na mauaji hayo na kuahidi kujibu. Wakati huo huo ilijaribu kutoa jibu lililopangwa na kuratibiwa kwa ushirikiano wa muhimili wa mukawama. Malalamiko kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pia hayakuzaa matunda, huku Marekani na washirika wake wakipinga maazimio yaliyowasilishwa kushughulikia suala hilo. Hili lilionyesha wazi kuwa Israel haina mipaka yoyote katika kupanua jinai zake dhidi ya mataifa ya eneo. Nchini Lebanon, mauaji ya kikatili ya Said Hasan Nasrallah yalimchutua kila mtu. Alikuwa nembo ya Mukawama na mapambano dhidi ya Israel kwa zaidi ya miongo mitatu. Kujaza pengo lake haikuwa kazi rahisi, uhalali na haiba yake haikuweza kufidika. Lakini ili kuonyesha uthabiti wake wa kitaasisi, Hizbullah ilimwarifisha haraka Naim Kasim kama katibu mkuu wake mpya. Hatua hiyo ilikuwa na ujumbe kwamba harakati hiyo ilikuwa bado hai hata kama viongozi wake wa ngazi ya juu walikuwa wameuawa. Vyombo vya habari vya Israel na magharibi vilijaribu kuonyesha mauaji haya kama ishara ya kusambaratika mukawama. CNN, BBC na France 24 zote zilisisitiza kuwa mukawama ulikuwa umepoteza viongozi wake na hivyo haukuwa tena na nguvu ya kuendeleza mapambano. Lakini kwa upande mwingine, vyombo vya habari vinavyounga mkono Mukawama kama vile Almayadin, al Alam na Almanar vilichambua na kuyatathmini mauaji ya viongozi hao kama sehemu ya utamaduni wa kihistoria wa harakati za ukombozi, mila ambayo hudumu na kuendelezwa na vizazi vipya mauaji ya viongozi wa Mukawama pamoja na mashinikizo ya kijeshi na kisaikolojia dhidi yao, hasa mauaji ya shaksia kama vile Nasrullah, Safijuddin, Dif, Sinwar na Hania yamechukuliwa na utawala ghasibu wa Tel Aviv kama alama ya kuhuhishwa nguvu yake ya mabavu na kuibua hofu. Lakini ukweli ni kwamba Mukawama una itikadi na msingi wa kina kijamii. Naam, Kufutwa watu kunaumiza, lakini sio mwisho wa njia. Sasa eneo limeingia katika hatua mpya, hatua ambayo itaamuliwa kwa majibu na ubunifu utakaofanywa na muhimili wa mukawama. Tutafuatilia matukio haya katika kipindi kijacho. Kwa herini. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 . Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.