Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye kikipenda kisipende, na kwake watarejeshwa wote? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka Mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhera atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaojibu swali, kwa nini Marekani inafanya njama za kuidhibiti Venezuela? Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na podkasti ya siku kumi na mbili Kuanzia Teheran hadi Tel Aviv. Podikasti hiyo itafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo. Afrika Mashariki tutakuwa na mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Sheikh Abdurazaq kutoka nchini Tanzania, na vilevile vile makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mahusiano ya kimataifa yamebadilika na kuwa ya kimabavu kutokana na mienendo ya Marekani. Viongozi wa nchi za Afrika wametoa wito wa, wa kutambuliwa rasmi uhalifu wa enzi za ukoloni na mataifa hayo kulipa fidia mshindi wa tuzo ya Nobel Denis Mukwege amesema makubaliano ya amani kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 hayafai na ni haramu. Na kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Leo amesema kuundwa taifa huru la Palestina ndio suluhisho pekee la kurejesha amani mashariki ya kati. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema baada ya raundi tano za mazungumzo kati ya Iran na Marekani, wakati Jamhuri ya, ya Kiislamu ilipokuwa ikijiandaa kwa raundi ya sita, serikali ya Washington ilikiuka njia za kidiplomasia na juhudi za upatanishi kwa kushambulia ardhi ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi aliyasema hayo katika mahojiano na kipindi cha pamoja na Musa Alfarai jana Jumatatu na kuongeza kwamba inasikitisha kuona kuwa sheria na mifumo ya kimataifa imeathiriwa na mienendo ya Marekani ya kutumia mabavu katika mahusiano ya kimataifa. Arakc ameongeza kwamba suala hili linaonekana wazi katika uvamizi wa kiholela wa kijeshi na utekelezaji wa operesheni za kigaidi wakati wowote wa Marekani inapotaka. Said Abbas Arakchi amesisitiza kwamba tunachoshuhudia hii leo kimesababisha wasiwasi mkubwa kote duniani. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwamba mlango wa mazungumzo na upatanishi uko wazi wakati wote, alimradi sheria na kanuni zifuatwe. Amesema kushindwa mazungumzo ya mwaka huu kulitokana na uchoyo na kupenda makuu kwa Marekani. Tatizo kuu la mazungumzo ya mwaka huu lilisababishwa na... lilisababisha kushindwa Aa, ni na lililosababisha kushindwa ni mienendo ya Marekani ya kulazimisha matakwa yake. Waliingia katika mazungumzo hayo wakiwa na sera ya kusitishwa kikamilifu urutubishaji wa madini ya urani nchini Iran, amesema Said Abbas Arakchi na kuongeza kwamba hakuna nchi inayoweza kunyimwa haki zake halali. Viongozi wa Afrika waliokutana Algiers, mji mkuu wa Algeria, siku ya Jumapili, walitoa wito wa kutambuliwa rasmi uhalifu uliofanyika enzi za ukoloni wa wazungu barani Afrika ufanywe kuwa ni uhalifu na kulipwe fidia kupitia mchakato unaoungwa mkono na Umoja wa Afrika. Hatua hiyo inakuja baada ya azimio la Umoja wa Afrika lililopitishwa katika mkutano wa kilele mwezi Mei ambao ulisisitiza kuarifishwa ukoloni kama uhalifu dhidi ya ubinadamu. Sheria ya sasa ya kimataifa haika, haikatazi waziwazi wazi harakati za ukoloni. Washiriki katika mkutano huo walimulika uharibifu mkubwa wa kiuchumi uliosababishwa na ukoloni barani Afrika, huku mataifa makubwa ya Ulaya yakipora mali asili za bara hilo kama vile dhahabu, almasi na mpira na kuziacha jamii zikiwa maskini. Gharama ya kiuchumi iliyosababishwa na ukoloni barani Afrika inaaminika kuwa ya kushangaza, huku baadhi ya makadirio yakionyesha kwamba gharama ya uporaji huo inafikia matrilioni ya dola. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ahmed Attaf amesema kuandaliwa mkutano huo nchini kwake ni ishara na nembo kutokana na uzoefu mchungu wa Algeria chini ya utawala wa ukoloni wa Ufaransa. Atafu ameongeza kwamba mfumo wa kisheria utahakikisha fidia hiyo haionekani kama zawadi au bakhshishi. Karibu walowezi milioni moja wa Ulaya walikuwa na masilahi makubwa ya kisiasa na kiuchumi nchini Algeria, ingawa kisheria nchi hiyo ilikuwa sehemu ya Ufaransa. mamia kama ilivyokuwa katika nchi nyingine za Afrika, mamia ya maelfu ya Waalgeria waliuawa katika vita vya kupigania uhuru na kufukuza wakoloni. Vikosi vya jeshi la Ufaransa viliwatesa na kuwapoteza watu na vilevile vile kuharibu vijiji kama sehemu ya mkakati wa kukabiliana na harakati za ukombozi. Mwaka 2017 rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitaja historia ya ukoloni wa Ufaransa katika nchi za Afrika kama uhalifu dhidi ya binadamu, lakini hakuomba msamaha rasmi. Badala yake, Macron aliwasihi wa Algeria waache kukariri dhuluma zilizofanywa na Wafaransa katika miaka ya huko nyuma. Harakati za kutaka fidia za uhalifu uliofanywa na wazungu barani Afrika katika kipindi cha ukoloni zinahusishwa na hatua ya mataifa ya Afrika za kuhakikisha kurejeshwa barani humo turathi zilizoporwa na wazungu na kuwekwa kwenye majumba ya makumbusho barani Ulaya. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Dr. Denis Mukwege amelaani mchakato wa amani unaoendelea kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 unaolenga kukomesha mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika taarifa iliyotolewa mwishoni mwa wiki, Mukwege aliuita mpango huo unaoongozwa na Washington na Doha kuwa ni haramu, usio na uhakika na usioweza kuhakikisha amani ya kudumu. Mukwege ameashiria kile alichokiita mienendo ya uwindaji ya wahusika wa kigeni wanaowania rasilimali kubwa za madini katika eneo hilo. Amesema makubaliano hayo yanapuuza sababu za msingi na mienendo ya kikanda ya mzozo huo na badala yake yanahudumia masilahi ya, ya kijiografia ya nchi za kigeni. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel amesema watu wa mikoa ya Kivu kaskazini na kusini wametengwa katika mazungumzo ya amani ya Kongo na bado wananyimwa haki zao za msingi. Mukwege amekosoa mchakato wa amani unaoendelea kwa sasa, akisema hauna uwazi dhamana au ratiba iliyo wazi. Mukwege amesema, ili, ili kuweza kuhakikisha amani ya kudumu, makubaliano yoyote lazima yajumuishe jamii zilizoathiriwa katika majadiliano na kuweka haki zao mbele ya masilahi ya nchi za kigeni na ya kiuchumi. Wakati huo huo, viongozi wa upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemtaka Rais Felix Tshisekedi kuweka mkataba huo hadharani kabla ya kusaini na kuonya dhidi ya kukubali chochote kitakachodhoofisha mamlaka ya kujitawala nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba marais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wiki hii wanatarajiwa kutia saini makubaliano ya mwisho yanayolenga kufikia amani ya kudumu mashariki mwa Kongo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo, ambaye alikuwa safarini huko Beirut nchini Lebanon, amesema kwamba kuundwa taifa la Palestina ndiyo chaguo pekee linaloweza kuhakikisha haki kwa watu wa Palestina na Waisraeli. Papa Leo amesema kwamba suluhisho la mataifa mawili ndilo chaguo pekee linaloweza kuleta haki kwa pande zote. Mwaka 2015 Vatican ilitambua rasmi taifa la Palestina na tangu wakati huo imekuwa ikiunga mkono suluhisho la mataifa mawili. Kauli ya sasa ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ndio wito wake mkubwa zaidi wa kutaka Palestina itambuliwe rasmi na jamii ya kimataifa, wakati huu Israel ikiendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza. Papa leo amesema, sote tunajua kwamba Israel haikubali suluhisho kama hilo kwa sasa, lakini tunaliona kuwa chaguo pekee. Vatican itabaki kuwa sauti ya upatanishi ili kusogea karibu na suluhisho lenye haki kwa pande zote na Rais wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC Jaji Tomoko Akane amesema kwamba vikwazo vya Marekani vilivyowekwa dhidi ya maafisa wakuu na majaji wa mahakama hiyo vimeathiri moja kwa moja maisha binafsi ya majaji na maafisa walengwa. Akane amesisitiza wakati wa ufunguzi wa vikao vya baraza kuu la nchi wanachama huko The Hague kwamba mahakama hiyo haitakubali shinikizo la aina yoyote. Akani amesema uhuru wetu wa kutoegemea upande wowote ni nguzo zisizoweza kujadiliwa, uaminifu wetu unabaki kwa mkataba wa Roma na sheria za kimataifa. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump uliweka vikwazo kwa mwanasheria mkuu wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC Karim Khan, manaibu wake wawili na majaji sita baada ya mahakama hiyo kutoa hati za kimataifa za kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wake wa vita Yoan Galant kwa mashtaka ya kufanya uhalifu wa kivita dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Wakati wa kikao cha ufunguzi, waziri wa sheria wa Ufaransa Gerard J. Derman alisisitiza msimamo aliyosema hauyumbi wa Ufaransa wa kushikamana na mahakama hiyo. Waziri huyo wa Ufaransa amelaani alichosema kwamba ni hatua zisizokubalika za mabavu zinazowalinga majaji na wana sheria akiwemo jaji Mfaransa. Mwezi Februari mwaka huu, nchi 79 ambazo zinaunda karibu thuluthi mbili ya wanachama wa mahakama ya ICC zilitangaza uungaji mkono wao kwa mahakama ya kimataifa ya jinai na kuonya kuhusu hatari za wahalifu kukwepa adhabu na kudhoofika kwa utawala wa sheria za kimataifa kufuatia vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi ya majaji wa mahakama hiyo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Kwa nini Marekani inafanya njama za kuidhibiti Venezuela? Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesisitiza kwamba nchi yake itaendelea kulinda rasilimali zake kwa nguvu zote mbele ya tamaa ya kuchupa mipaka ya Marekani. Kwa mujibu wa Pars Today, Rais Nicolas Maduro amelaani vitendo vya Marekani dhidi ya Caracas na kuzitumia ujumbe nchi zenye utajiri wa mafuta akisema kwamba Venezuela itatetea rasilimali zake na nishati za nishati kwa nguvu zake zote, katika ujumbe uliosomwa na naibu wake Delcy Rodriguez katika mkutano wa OPEC plus kwa njia ya internet Maduro alisema kwamba lengo la njama za Marekani katika bahari ya Karibi ni kudhibiti akiba kubwa ya mafuta ya Venezuela kupitia hatua kali za kijeshi dhidi ya eneo hilo na dhidi ya wananchi na taasisi za Venezuela, na kwamba Caracas itatetea rasilimali zake za nishati kwa ukakamavu wa hali ya juu na haitasalimu amri mbele ya vitisho na mashinikizo ya Marekani. Kauli za Maduro zimetolewa huku Washington ikiwa imetuma meli za kivita, manowari, ndege za kijeshi na wanajeshi katika pwani ya Venezuela tangu mwezi Agosti kwa kisingizio cha kupambana na eti dawa za kulevya, na inaendelea kutumia kisingizio hicho ili kuhalalisha hatua za kijeshi za Trump kwenye eneo hilo. Hii ni licha ya kwamba kwenye siku za hivi karibuni jeshi linalodhibitiwa na Trump limekuwa likizungumzia uwezekano wa kufanya shambulio la kijeshi dhidi ya Venezuela na kuipindua serikali halali ya kitaifa inayoongozwa na rais Nicolas Maduro. Mashinikizo ya Trump kwa Venezuela yameongezeka huku nchi hiyo na nchi nyingine za Amerika ya kusini zikiwa zinahesabiwa kwamba ni ngome ya Marekani kwa muda mrefu, bali kwa karne nyingi lakini katika miaka ya karibuni hasa kutokana na mabadiliko ya kisiasa na kimataifa katika ukanda huo na dunia nzima, nchi za Amerika ya Latini, hasa Venezuela, zimeamua kufuata njia mpya na kupitisha sera za kupinga ukoloni na kujikomboa kutoka kwenye makucha kandamizi ya Marekani. Matukio hayo yamekuwa na hasara kubwa kwa Marekani ambayo haiwezi kuendesha mambo yake bila ya kupora utajiri wa mataifa mengine tena kwa miaka mingi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi ya Washington dhidi ya Venezuela yameongezeka kwa njia ya vikwazo vikali na kuyachochea na kuyazidishia makundi ya upinzani wa ndani kwa sababu Marekani hawezi kukubali kuona kwamba nchi za ukanda wa Amerika Kusini zinatoka kwenye udhibiti wake. Hivi sasa Marekani inahitajia mno rasilimali za nishati, na nchi kama Venezuela zina utajiri mkubwa wa nishati inayohitajiwa na Washington, lakini viongozi wa Venezuela wameamua utajiri wa nchi yao wanufaisha wananchi na si madola ya kibeberu kama Marekani. Hivi sasa ikulu ya Marekani chini ya udhibiti wa Donald Trump imeelekeza nguvu zake zote kwenye kuipindua serikali halali na ya kizalendo ya Venezuela na kuweka madarakani serikali kibaraka ambayo italinda masilahi yake haramu na ya kukomboa na kusomba utajiri wa nchi hiyo. Venezuela ina utajiri wa zaidi ya mapipa bilioni mia tatu na tatu ya akiba ya mafuta iliyothibitishwa. Utajiri huo ni sawa na asilimia 21 ya akiba yote ya mafuta ya dunia Mbali na mafuta, Venezuela ina zaidi ya futi za ujazo trilioni mia mbili za akiba ya gesi asilia, ambayo inaifanya nchi hiyo kuwa miongoni mwa nchi kumi zenye utajiri mkubwa zaidi wa gesi duniani. Utajiri huo mkubwa unaifanya Venezuela kuwa na nafasi muhimu sana katika soko la nishati la dunia. Kama nchi hiyo itaweza kusimamia rasilimali zake bila ya kuitegemea Marekani na makampuni ya Magharibi, inaweza kubadilisha mlingano wa nguvu za nishati, na hicho ndicho kitu ambacho Washington haitaki kabisa kukisikia. Kwa kweli, Marekani inaziona rasilimali za nishati za Venezuela kama vile si utajiri wa wananchi wa nchi hiyo, bali ni mali ya akina Trump na matajiri wenzake. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi chetu cha kwanza, Siku kumi na mbili kuanzia Teheran hadi Tel Aviv, Dorani bezanid Mihori. Kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita. Ukipiga unapigwa. Vita vya siku 12 kuanzia Tehran hadi Tel Aviv. Vita vya kulazimishwa vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vina sura tofauti, kwa mujibu wa malengo yaliyokuwa yakifuatiliwa na utawala wa kizayuni katika kuishambulia Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji wa, wa Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu ya pili ya mfululizo wa makala hii ya vita vya siku 12, kuanzia Tehran hadi Tel Aviv. Katika kipindi hiki tutachunguza mchakato ambao utawala wa kizayuni ukishirikiana na Marekani na NATO ulianzisha mashambulizi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran mnamo Juni 13, mashambulizi makubwa na makali ambayo yalilenga kwa wakati mmoja makamanda wa kijeshi, wanasayansi na idadi kubwa ya raia wa kawaida wa Iran. Mashambulizi hayo yalikuwa mwendelezo wa hatua za kivamizi za utawala ghasibu wa Israel kufuatia operesheni ya kimbunga cha Al Aksa, na katika muktadha wa kukandamiza mhimili wa mukawama katika eneo baada ya operesheni ya Oktoba 7, 2023, utawala wa kizayuni ulitoka katika mshtuko wa awali baada ya wiki chache. Kwa uungaji mkono kamili wa Marekani na serikali za Ulaya, Tel Aviv ilibuni haraka mkakati mpya wa kurejesha udhibiti wake kwenye masuala muhimu kieneo. Mkataba huu haukuhusu tu ulipuaji mkubwa wa mabomu huko Gaza, bali ulikuwa na pande nyingi zaidi. Mossad, Shabak na vitengo maalum vya jeshi la Israel kwa kushirikiana kwa karibu na CIA na shirika la usalama wa kitaifa la Marekani vilianzisha mpango wa matabaka kadhaa. Mpango ambao nguzo yake kuu ilijikita katika kuua viongozi wa mukawama, kuharibu miundombinu ya mawasiliano na kuchochea kutoaminiana na mivutano miongoni mwa makundi ya mukawama. Israel ilikuwa imefikia natija kwamba haingeweza kudhibiti mgogoro wa sasa bila kuwaua viongozi muhimu wa muhimili wa mukawama. Ni wazi kuwa siasa za kuwaua viongozi na shakhsia mashuhuri wa mukawama na mapambano ya ukombozi halikuwa jambo jipya kwa utawala wa kijinai wa Israel tangu miaka ya mwanzo kabisa ya kuasisiwa utawala huo bandia Mauaji ya viongozi na waungaji mkono wa Palestina imekuwa moja ya njia kuu za kuendelea kuishi utawala huo unaoua wa watoto na wanawake bila kujali. Vitabu, majarida na makala mengi yameandikwa kuhusu sera hii ya kigaidi ya Israel. Nukta ya kusikitisha hapa ni kwamba katika nchi za Magharibi, mukawama na mapambano halali ya ukombozi ya wananchi wa Palestina yamepotoshwa na kutuhumiwa kuwa ni ugaidi, na ugaidi halisi wa kimfumo na wa kiserikali wa utawala wa kigaidi wa Israel kuwa ni kujilinda. Kabla ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, makumi ya viongozi na makamanda mashuhuri wa Hamas waliuawa kigaidi ndani na nje ya Palestina. Viongozi wa harakati hii walilazimika kuishi maisha ya siri na kutawanyika katika pembe tofauti za dunia ili kulinda usalama wao kutokana na operesheni za mauaji ya kigaidi za Mossad. Pamoja na hayo, baada ya Oktoba 7 wimbi jipya la ugaidi lilianza kutekelezwa na utawala wa Israel dhidi ya wa Wapalestina Sambamba na kulipua makazi na kutekeleza mauaji ya kutisha dhidi ya wakazi wa Gaza, Israel ilifanya mauaji yaliyopangwa na ya kigaidi dhidi ya viongozi wa mukawama katika eneo zima la Asia Magharibi. Mmoja ya mauaji hayo ni yale yaliyotekelezwa na utawala huo dhidi ya Ismail Hania, kiongozi wa ofisi ya masuala ya kisiasa ya Hamas, alipokuwa safarini na mgeni rasmi mjini Teheran. Haniya aliwasili mjini Teheran katika majira ya joto ya mwaka uliopita 2024 kwa madhumuni ya kushiriki katika sherehe ya kuapishwa rais mpya wa Iran, masud Pezeshkian. Hivyo alikuwa mgeni rasmi wa serikali ya Iran, lakini usiku wa manane, mlipuko mkubwa ulisikika katikati kati ya mji mkuu Teheran, ukitikisa makazi yake na hatimaye kupelekea kiongozi huyo mashuhuri kuuwa washahidi. Magazeti kama vile Haaretz na New York Times yalichukulia operesheni hiyo kuwa hatua muhimu zaidi ya Mossad baada ya Oktoba 7. Mauaji hayo yalikuwa na ujumbe wa wazi kwamba upenyaji wa Israel ulikuwa umeenea katika eneo zima hadi kufikia kitovu na moyo wa Iran, Tehran. Marekani na serikali nyingi za Ulaya siyo tu hazikulaani kitendo hicho cha ugaidi wa wazi bali zilionyesha kufurahishwa na jambo hilo. Furaha hiyo ilithibitisha wazi kuwa Israel inafanya kazi katika mfumo mpana zaidi wa kimkakati na kuungwa mkono na nchi za Magharibi. Mashambulizi ya anga ya Israel yalizidi kuongezeka nchini Siria. Damascus na vitongoji vyake vililengwa mara kwa mara na makombora ya Israel. Katika moja ya mashambulizi hayo, meja jenerali Reza Mosavi, mmoja wa makamanda wakuu wa kikosi cha Kurs cha Iran, aliuwa washahidi Vyombo vya habari vya Lebanon kama vile Al Mayadin viliandika kwamba lengo kuu la Israel lilikuwa kukata njia za nchi kavu na anga za Iran kuelekea Lebanon. Tel Aviv ilitarajia kuvuruga mchakato wa kutumwa silaha kwa Hizbullah kwa kuwaondoa makamanda na kuharibu vituo vya Iran. Lebanon ikawa uwanja wa moja ya operesheni kubwa zaidi za kijasusi na kigaidi za utawala wa Israel ambazo hazijawahi kushuhudiwa tena huko nyuma. Mnamo Septemba 2024, mamia ya simu za peja na vifaa visivyotumia nyaya vilivyoko mikononi mwa vikosi na waungaji mkono wa Hizbullah vililipuka kwa wakati mmoja. Kitendo hiki cha kigaidi kilitokana na upenyaji wa mtandao wa Mossad katika mifumo ya mawasiliano ya Lebanon. Mamia ya watu walijeruhiwa na mtandao wa mawasiliano wa Hizbullah ukalimazwa kwa muda. Gazeti la Akhbar lilitaja tukio hilo kuwa tetemeko la ardhi kihabari. Uharibifu wa kisaikolojia wa operesheni hii ulikuwa mkubwa zaidi hata kuliko uharibifu wake wa kibinadamu. Swali liliibuka kati ya vikosi vya mukawama kwamba je ni kwa kiasi gani mifumo yao ya mawasiliano ilikuwa chini ya udhibiti wa adui viongozi wa kigaidi wa israel waliendelea na vitendo vyao vya ugaidi na kulenga kuwaua viongozi wa hizbullah majaribio kadhaa ya kumuua sayyid hasan nasrullah yalishindwa hatua zake kali za kiusalama zilizuia israel kufanikiwa katika uwanja huo mara nyingi lakini mwishoni mwa 2024 Makazi ya Nasurullah hatimaye yalilengwa katika moja ya milipuko mikubwa zaidi ya mabomu. Zaidi ya tani 80 za mabomu zilirushwa kwenye makazi yake na kupelekea Nasurullah kuwa washahidi. Habari hii iliibua wimbi kubwa la huzuni katika eneo zima. Kifo cha Nasurullah kiliacha pengo kubwa katika uongozi wa Hizbullah na kusababisha pigo la kisaikolojia kwa muhimili wa Mukawama. Wiki chache baadaye, Sayyid Hashim Safiyuddin, mmoja wa viongozi mashuhuri wa Hizbullah na aliyetarajiwa kumrithi Sayyid Nasrullah, pia aliuawa shahidi katika shambulio jingine la kigaidi kama hilo. Hatimaye baraza la uongozi la Hizbullah kwa kauli moja lilimteua Sheikh Naim Qasim kuwa katibu mkuu mpya wa harakati hiyo ya mapambano ya ukombozi. Alikuwa naibu wa Nasrullah kwa miaka mingi na sasa alipewa jukumu la kuiongoza Hizbullah katika mazingira magumu sana. Katika upande wa Wapalestina, makamanda mashuhuri wa Hamas walilengwa mmoja baada ya mwingine. Muhammad Daif, kamanda wa tawi la kijeshi la Hamas, aliuawa shahidi katika shambulio la kigaidi la Israel kusini mwa Gaza. Yahya Antsinwar, kiongozi wa kisiasa wa Hamas huko Gaza, alizingirwa baada ya wiki kadhaa za mapambano makali na kuuawa shahidi katika makabiliano ya moja kwa moja ya kishujaa, na hatimaye kuuawa shahidi, hali ya kuwa hakuwa amekula chakula wala kunywa maji kwa siku kadhaa. Vyombo vya habari vya Israel viliziita operesheni hizi kuwa kurejesha vizuizi lakini baadhi ya vyombo vya habari kama vile Rai al-Yaum vilisisitiza katika barua iliyoandikwa na Abdul Bari Atwan kwamba mauaji ya watu hayamaanishi mwisho wa mapambano. Hii ni kwa sababu mukawama kabla ya kutegemea watu binafsi huwa umesimama kwenye msingi wa ideolojia na muktadha wa kijamii. Kuwa washahidi kwa viongozi wa mukawama katika miji ya Teheran, Damascus, Beirut na Gaza kulichochea zaidi anga ya kisiasa na kiusalama ya eneo. Jambo muhimu ni kwamba tofauti na ilivyokuwa katika siku za nyuma, mara hii Israel ilitangaza hadharani kuhusika na mauaji haya ya kigaidi. Hili liliashiria kurasimishwa kwa sera ya mauaji yanayolenga watu maalum kwa kiwango kikubwa sera ambayo ilikuwa na mizizi yake huko nyuma, lakini sasa ilikuwa imechukua mwelekeo mpya kwa uungaji mkono wa moja kwa moja wa Marekani na ushirikiano wa nchi za Ulaya. Mauaji ya Ismail Hania mjini Teheran yalishtua fikra za walio wengi nchini Iran na katika ulimwengu wa Kiislamu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyohusisha Israel moja kwa moja na mauaji hayo na kuahidi kujibu Wakati huo huo, ilijaribu kutoa jibu lililopangwa na kuratibiwa kwa ushirikiano wa muhimili wa mukawama. Malalamiko kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pia hayakuzaa matunda, huku Marekani na washirika wake wakipinga maazimio yaliyowasilishwa kushughulikia suala hilo. Hili lilionyesha wazi kuwa Israeli haina mipaka yoyote katika kupanua jinai zake dhidi ya mataifa ya eneo. Nchini Lebanon, mauaji ya kikatili ya Said Hasan Nasrallah yalimshutua kila mtu. Alikuwa nembo ya mukawama na mapambano dhidi ya Israel kwa zaidi ya miongo mitatu. Kujaza pengo lake haikuwa kazi rahisi, uhalali na haiba yake haikuweza kufidika. Lakini ili kuonyesha uthabiti wake wa kitaasisi, Hizbullah ilimwarifisha haraka Naim Qasim kama katibu mkuu wake mpya. Hatua hiyo ilikuwa na ujumbe kwamba harakati hiyo ilikuwa bado hai hata kama viongozi wake wa ngazi ya juu walikuwa wameuawa. Vyombo vya habari vya Israel na magharibi vilijaribu kuonyesha mauaji haya kama ishara ya kusambaratika mukawama. CNN, BBC na France 24 zote zilisisitiza kuwa mukawama ulikuwa umepoteza viongozi wake na hivyo haukuwa tena na nguvu ya kuendeleza mapambano. Lakini kwa upande mwingine, vyombo vya habari vinavyounga mkono mukawama kama vile Almayadin, Alalam na Almanar vilichambua na kuyatathmini mauaji ya viongozi hao kama sehemu ya utamaduni wa kihistoria wa harakati za ukombozi, mila ambayo hudumu na kuendelezwa na vizazi vipya mauwaji ya viongozi wa Mukawama pamoja na mashinikizo ya kijeshi na kisaikolojia dhidi yao, hasa mauaji ya shaksia kama vile Nasrullah, Safijuddin, Dif, Sinwar, Nahania, yamechukuliwa na utawala ghasibu wa Tel Avivu kama alama ya kuhuhishwa nguvu yake ya mabavu na kuibua hofu. Lakini ukweli ni kwamba Mukawama una itikadi na msingi wa kina kijamii na kufutwa watu kunaumiza, lakini sio mwisho wa njia. Sasa eneo limeingia katika hatua mpya, hatua ambayo itaamuliwa kwa majibu na ubunifu utakaofanywa na muhimili wa mukawama. Tutafuatilia matukio haya katika kipindi kijacho. Kwa herini. Endelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumanne katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Habari ya kwanza: kuanza kazi tume ya uchunguzi wa matukio yaliyojiri siku ya uchaguzi mkuu Oktoba 29 na baada yake, na hotuba inayotarajiwa kutolewa leo na Rais Samia Suluhu Hassan atakapokutana na wazee wa Dar es Salaam, ndizo zilizopewa kipaumbele cha kwanza na akthari ya matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania. Tume msitupime kabla ya kazi, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele gazeti habari leo, uh, likimnukuu uh, mwenyekiti wa tume hiyo jaji mkuu mstaafu mohamed chande Othman. Dondoo za habari hiyo zinasema, jaji chande aahidi uh, uwazi, uadilifu na ripoti hadharani, asema hata, hata ficha, uh, hata fichwa atakayetajwa kuhusika Awaita wadau kushirikiana na tume. Gazeti la Mwananchi limeakisi habari hiyo kwa anwani, tunajua mnachotaka. Gazeti hilo linaeleza katika dondoo yake kwamba tume ya Jaji Chande yasisitiza uwazi, yataka ipimwe kwa matokeo ya taja ya kuchunguzwa sakata la Oktoba 29, wananchi, vyama vya siasa kufikiwa Kuhusiana na habari ya pili iliyotawala kwenye kurasa za mbele za magazeti ya leo Tanzania uh, Tanzania Leo uh, limeandika Samia kuunganisha kuliponya taifa. Leo uh, ni kwa hotuba kwa watanzania kupitia wazee wa Dar es Salaam yatarajiwa kuwa na matamko mazito ya maridhiano mwafaka mpya, pia kujenga kukuza na kuimarisha uvutiaji wa uwekezaji nchini. Macho na masikio yote kwa Rais Samia, Samia Leo, ndivyo lilivyoandika gazeti la Majira. Kwa upande wa toleo la kila wiki la Jamhuri, ukurasa wa mbele gazeti hilo umepambwa kwa picha, uh, kichwa cha maneno wito wa amani. Nalo Zanzibar Leo limechangamkia habari yenye anwani tutaendelea kufungua milango kwa wawekezaji asema Dkt Mwinyi, na kwa upande wa Tanzania anamalizia na habari nyingine inayoonekana kwenye ukurasa wa mbele gazeti Mwananchi yenye kichwa cha maneno hukumu kesi ya rasilimali kuamua hatima ya Chadema. Nayageukia sasa magazeti ya Kenya nikianza na Standard ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kijamii yenye kichwa cha maneno waumizwa na vita vya Russia. Kichwa hicho cha habari imeambatana na picha mbili, moja inamwonyesha Martin Macharia, Mkenya aliyeuawa akiwa vitani nchini Rasia, akiwa amevalia sare za kijeshi, na picha nyingine inaonyesha mkewe aliyemwacha kizuka na wanawe alio walioacha yatima. Gazeti la Star limedokeza kwamba turufu ya kuamua hatima ya nani atakayeongoza mahakama ya juu ya Kenya iko mikononi mwa Rais William Ruto kutokana na jaji mkuu Ibrahim Mohamed na naibu wake File Mena Mwilu kukaribia kustaafu. Naligeukia sasa Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anwani, pale skuli za umma zinapowaacha nyuma maskini. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika watoto wapatao milioni moja na laki tatu wenye umri wa kwenda shule za msingi wanakosa elimu hiyo na karibu ya nusu ya e, wali, elimu ya sekondari hawapati elimu hiyo a, katika umri unaostahili kutokana na hali zao za kimaisha. Ruto nitawashughulikia wahuni ni kichwa cha habari nyingine kinachoonekana katika ukurasa wa mbele gazeti la Nation. Na kwa upande wa Taifa Leo, katika ukurasa wake wa mbele gazeti hilo limekoleza wino mweusi kichwa cha habari blanda nyingine ya Gachagua kwa mujibu wa gazeti hilo, mwanasiasa huyo sasa anatuhumiwa kwa ubaguzi kutokana na tamko lake kuwa viongozi wa Nairobi kuanzia gavana, seneta na mwakilishi wa kike eh, kiachiwe chama chake cha DCP na jamii moja. Kauli hiyo imewakera wengi, wakiwemo wafuasi wa mrengo wa upinzani. Na tunakamilisha uh, nchini Uganda ambako gazeti Daily Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, vyama vya upinzani katika pengo la viti sabini vya bunge. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika uchambuzi katika rekodi za tume ya uchaguzi unaonyesha kwamba vyama vyote 17 vya upinzani vilivyosajiliwa vimeshindwa kuweka wagombea kwenye majimbo 77 kwa ajili ya uchaguzi wa bunge utakaofanyika Januari 15 mwakani. Bobi vikosi vya usalama kwenye mfukuzano wapaka na panya ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele gazeti hilo Monitor. Aidha limeandika ndiyo tuliamua wafuasi wa UNUP wakandamizwe, asema mkuu wa jeshi la polisi <mulia> Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa tusikilize mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Sheikh Abdurazaq. Allahumma Na tija za -ja, kumswalia niseme kumswalia mtume ni maelekezo ya Qur'an. Inna Allah Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad wa losoma lugha kwanza, ina taarifa ya kwanza ambayo ni kauli taarifa. Mungu anatoa taarifa kwamba hakika Mwenyezi Mungu na malaika wake wanamswalia mtume. Hiyo ni kauli taarifa, umepewa habari. Kisha pakaja na insha amri ya kwamba ya ayyuhalladhina amanu sallu, sasa na nyinyi mloamini msalieni. Kwa hiyo wa wakwanza aliyeanza ni Mungu na malaika, na sisi tumetakiwa tulifanye hilo, na ndio nataka kupigia mstari kidogo hapa kwamba lau kama waislamu wakikutana mahala kwamba tunakwenda kukutana mahala kwa ajili tu kumsali ya kumsalia mtume, hawajaita maulidi msalia mtume, vipi hilo nalo ni bida halifai? Lakini kwa wale mabwana hawakosi majibu, watakuambia ah, inafaa kumsalia mtume, lakini mtume akukusanyika wala watu kukusanyika, sio hiyo ni bida, kwani lazima wakusanyike mahali pamoja msali, yani hawakosi la kusema. Mm -hmm. Wakati tunafahamu ibada za jamaa zina thawabu zaidi za pamoja kuliko kufanya mtu peke yake, tamaa hata unapotaka kwenda kuomba mvua anaambia kusanyikeni wengi na ukiwezekana, na wanyama na mifugo yenu na katika, kuna tija na katika mm, wingi wa pamoja kufanya ibada kuna tija zaidi. Sasa kumswalia mtume kumethibiti katika hadithi nyingi sana kwamba ni katika mambo yanayoondosha balaa, ni katika mambo yanampa mtu thawabu nyingi za akhira, mbali na kufanya tasbih subhanallah alhamdulillah wa la ilaha illa Allah wallahu akbar, kuna kumswalia mtume sisi na watu wa tasawuf na tarika tunaamini kwamba hata mtu akiwa na matatizo lukuki akaamua kuketi akamswalia mtume mara nyingi, Mungu humfungulia mambo yake, kwa sababu mtume ametumwa kwa ajili ya rahma na jina lake lina rahma na baraka. Sasa hakuna mjadala baina ya wa Waislamu kwamba inafaa haifai, mm. bali mtume anaswaliwa mpaka kwenye swala, manake swala za Waislamu wanamswalia mtume Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad, ndani ya sala. Na Imam Shafii ametamka hivyo kwamba, akitoa shairi yake maarufu, anasema, enyi nyumba ya mtume, familia ya mtume, kuwapenda sisi kuwapenda nyinyi ni faradhi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ametuandikia Bayt, familia ya mtume akiwemo mwenyewe bwana mtume kisha anasema, kafakum, inatosheleza tu kwamba mtu asiyekuswalieni katika swala hana sala. Imam Shafi anasema, mm. kwa hivyo sisi tukiwa katika tahiyatu na wengine wanasema tashahudi kwa upande wa mashia mm, pale mtume anaswaliwa na si kusaliwa tu, swala yenyewe inakamilika kwa kumpelekea salamu, assalamu alaika ayyuhan nabiyu Bwana Mtume, sasa huyu Muhammad ambaye ametutoa matongo tongo, anastahili zaidi ya hivyo, sio kuombewa tu na Mwenyezi Mungu. Allahumma salli ala salli ala Muhammad, unamwombea dua Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala ampe amani, ampe nafasi nzuri, ampe makamu makubwa. Kwa hivyo sisi, hakuna kubwa tutakaweza kulifanya kwa mtume tukawa tumeweza kufidia jitihada alizozifanya kwetu kubwa Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe kumi na moja Jamadi Fani 1447 Hijiria, sawa na tarehe pili Disemba 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1049 iliyopita aliaga dunia mtaalamu wa fasihi, mwandishi na malenga wa Kiirani Badiu Zamani Alhamdani alizaliwa huko Hamedan magharibi mwa Iran na kupata mashuhuri kwa jina la Fadhili Hamdani. Badiu Zamani alibobea sana katika kuandika mashairi na nathari kwa lugha ya Kiarabu na alikuwa hodari mno katika utungaji wa mashairi. Miongoni mwa vitabu vya malenga huyo wa Kiirani ni Rasailu Badiu Zamani. Siku kama ya leo miaka mia na nne iliyopita Mirza Kuchake Khan Jangali, mwanaharakati na mpigania ukombozi wa Kiirani, aliuawa shahidi na vibaraka wa Riza Khan, dikteta wa wakati huo wa Iran, kwa ushirikiano wa madola ya Umoja wa Kisovieti na Uingereza. Mirza Kuchake Khan Jangali alijifunza masomo ya dini akiwa katika rika la ujana na kufanikiwa kukwea daraja za juu za kielimu. Baadaye alijiunga na safu ya wapigania uhuru hadi alipokamatwa na vibaraka wa Reza Khan na kuuawa kwa kukata kichwa kilichopelekwa kwa mfalme huyo kibaraka. Siku kama leo miaka 80 iliyopita, peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia. Viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam, wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika kwa vita hivyo. Hata hivyo, katika vikao hivyo kulibainika mapema kwamba Marekani na Urusi ya zamani zilikuwa zikiwania fungu kubwa zaidi kwa ajili ya kupenyeza siasa zao na kulidhibiti yanayotajwa hivyo eneo hilo, na kwa mujibu wa mapendekezo ya viongozi wa nchi zilizoibuka washindi vitani likagawanywa sehemu mbili. Katika siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, katika siku kama ya leo Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake ya Cuba. Castro akiwa na lengo la kupambana na dikteta Fulgencio Batista, alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hata hivyo vikosi vya dikteta Batista vilikandamiza vibaya harakati hiyo na kumtia mbaroni Fidel Castro na kumfunga jela. Baada ya muda, Castro alipelekwa uhamishoni. Hata hivyo, baadaye aliunda kundi jingine la wapiganaji na kurejea Cuba alikuanzisha mapambano mapya. Hatimaye wanamapinduzi hao wa Cuba walifanikiwa kuyadhibiti maeneo muhimu ya nchi, hali iliyomfanya dikteta Fulgencio Batista akimbilia katika kituo cha kijeshi cha Marekani na baadaye kutoroka nchi. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita Umoja wa Falme za Kiarabu ulipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza, na kila inapoadia siku kama hii ya leo, nchi hiyo huiadhimisha kama siku ya taifa. Uingereza iliasisi vituo vingi vya kijeshi katika eneo hilo. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, nchi hiyo ilidhoofika na ikaliweka katika ajenda yake swala la kuondoka katika ghuba ya Uajemi. Na tarehe pili Disemba kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kufutwa utumwa kote duniani. Mm. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema baada ya raundi ya tano ya mazungumzo kati ya Irani eh, na Marekani, wakati Teheran ilipokuwa ikijiandaa kwa raundi ya sita, Marekani ilikiuka diplomasia na juhudi za upatanishi eh, kwa kuishambulia ardhi ya Iran. Viongozi wa Afrika waliokutana Aljiazi nchini Algeria wametoa wito wa kutambuliwa rasmi uhalifu uliofanywa enzi za ukoloni barani Afrika. Uhalifu huo ufanywe kuwa uh, uh, uhalifu utambuliwe kuwa ni uhalifu na kulipwa fidia kupitia mchakato utakaosimamiwa na Umoja wa Afrika. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Dkt Denis Mukwege, amelaani mchakato wa amani unaoendelea kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 unaolenga kukomesha mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Eh, daktari eh, Mukwenge amesema kwamba makubaliano hayo hayakushirikisha waathiriwa wa maeneo ya mashariki na wala hayadhamini masilahi ya taifa la Congo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo, ambaye alikuwa safarini huko Lebanon, amesema kuundwa taifa la Palestina ndiyo chaguo pekee linaloweza kuhakikisha haki kwa pande zote mbili. Na rais wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, jaji Tomoko Akane amesema kwamba vikwazo vya Marekani vilivyowekwa dhidi ya maafisa wakuu na majaji wa mahakama hiyo vimeathiri moja kwa moja maisha binafsi ya majaji na maafisa walengwa. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Na kushukuruni kwa kuwa nami tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo yetu mchana huu, na kwa niaba ya wenzangu wote, na kuwageni nikikutakieni kile la heri.