Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. na apa kwa mchana, na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza? Na akakukuta fakiri akakutajirisha? Basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninaikukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Radio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumane tarehe 11 mfungo 9 Jamadu Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba hijiria inayosadifiana na tarehe pili Disemba elfu mbili na ishirini na tano miladia. Kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, mawaidha maalum na pia makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje asema ni Marekani ndiyo inayopaswa kurudi kwenye diplomasia kwa kuifanya Iran iwe na imani nayo. <muchas> Afisa wa jeshi la Uingereza afichua kwa kusema tuliua makumi ya wafaghani, maafisa walificha uhalifu huo. na baraza la uongozi la Sudan lasisitiza kuwa liko tayari kushirikiana na Umoja wa Mataifa. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Abbas Arakchi amesema ni Marekani ndiyo inayopaswa kurudi kwenye diplomasia kwa kuifanya Iran iwe na imani nayo. Araghchi ameyasema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Japani Toshimitsu Motegi jana Jumatatu kujadili matukio ya hivi karibuni ya pande mbili pamoja na masuala ya kimataifa. Mwanzoni mwa mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran alimpongeza mwenzake wa Japan kwa kuteuliwa tena kushika wadhifa huo, na akasema ana matumaini kuwa kutokana na historia ya uhusiano mzuri uliopo kati ya nchi hizo mbili na uzoefu na tajiriba ya kipindi kilichopita, wakati Motegi aliposhikilia wadhifa huo, ushirikiano wa karibu wa ubunifu na ufanisi uliopo kati ya Teheran na Tokyo utaendelea tena katika kipindi hiki kipya, akiashiria mwenendo wa hivi karibuni kuhusiana na mpango wa nyuklia wa Iran na hatua na misimamo iliyoonyeshwa na Marekani na nchi tatu za Ulaya kuhusiana na suala hilo, Arakchi amesisitiza kwa kusema ni Marekani ndiyo inayopaswa kurudi kwenye diplomasia kwa kuifanya Iran iwe na imani nayo. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Japan Amesisitizia msimamo wa nchi yake wa kujitolea kutoa mchango wa kujenga katika kuimarisha amani na utulivu katika eneo la Asia Magharibi, akakaribisha ubunifu wa kisiasa wa kutatua masuala ya kikanda na kimataifa na kutilia mkazo pia uungaji mkono wa nchi yake wa kutatua masuala kwa njia za kisiasa. Mawaziri hao wamejadili pia hali ya hivi karibuni ya ushirikiano wa pande mbili, masuala ya kibalozi na masuala ya huduma za kibinadamu kati ya nchi zao mbili, na kusisitiza haja ya kuendelea kuwa na mashauriano ya mara kwa mara kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa jadi na wa kirafiki kati ya Iran na Japan. Afisa wa zamani wa jeshi la Uingereza amefichua mauaji yaliyofanywa na askari wa kikosi maalumu cha nchi hiyo huko Afghanistan na jinsi makamanda wa kikosi hicho walivyonyamazia kimya na kuficha uhalifu huo. Afisa huyo wa ngazi za juu wa zamani katika jeshi la Uingereza amefichua uhalifu huo wakati wa uchunguzi wa umma na kusema kwamba askari wa kikosi maalum wa Uingereza nchini Afghanistan waliwaua washukiwa kati ya mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili na kumi na tatu kitendo kinachotambuliwa kama uhalifu wa kivita. Ushahidi huu unaonyesha kwamba uongozi wa jeshi la Uingereza ulikuwa na habari kuhusu uhalifu huo, lakini haukuchukua hatua yoyote. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imeagiza uchunguzi ufanyike kuhusu uhalifu huo baada ya makala ya BBC kufichua kwamba watu 54 waliuawa kiholela na askari wa kikosi cha SAS. Lengo la hatua hiyo ni kuchunguza ukweli wa mauaji hayo yaliyofanyika kinyume cha sheria, kiwango cha uzito wa uchunguzi wa awali wa polisi wa kijeshi na uwezekano wa kufichwa kesi hiyo. Jaji Charles Ahadon Keith, mwenyekiti wa kamati ya uchunguzi wa kesi hiyo amesisitiza haja ya kuwafikisha mahakamani wale wote waliohusika na uhalifu huo. Kuhusu uhalifu huo wa kivita, afisa wa jeshi la Uingereza anayetajwa kwenye vyombo vya habari kama N1466 N ameeleza kwamba tangu mwaka 2011 alikuwa akishuku tofauti iliyokuwepo kati ya idadi waliouawa na silaha zilizotwaliwa na askari wa Uingereza na aliliona jambo hilo kama ishara ya mauaji kinyume cha sheria. Baadaye afisa huyo alijuta kwa kutotoa taarifa mapema kwa polisi ya kijeshi. Mkuu wa Baraza Kuu la Mpito la Sudan Jenerali Abdul Fattah al-Burhan amesema serikali yake iko tayari kushirikiana na Umoja wa Mataifa katika kuunga mkono juhudi za kibinadamu maendeleo na jitihada za kijamii za nchi hiyo. Al Burhan ndiye kamanda wa jeshi la Sudan SAF, na ametoa matamshi hayo mbele ya waandishi wa habari huko Port Sudan, akiwa pamoja na Ramtan Lamara, mjumbe muhtasi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Jenerali Al Burhan amethibitisha nia ya serikali yake ya kufikia amani kamili na endelevu kote nchini Sudan kwa njia itakayolinda masilahi ya taifa na matakwa ya wananchi wa Sudan na kuongeza usalama na utulivu katika ngazi za kitaifa na kikanda. Mkuu huyo wa jeshi la Sudan amesisitiza tena kwamba serikali yake imejitolea kuendeleza ushirikiano wake na Umoja wa Mataifa ili kuimarisha amani na kuboresha hali ya kibinadamu akisisitizia umuhimu wa kuendelea Umoja wa Mataifa kuisaidia Sudan katika nyanja zote. Kwa upande wake Lamamra amesema ziara yake hiyo imefanyika kwa amri ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aliyempa jukumu la kufuatilia hali ya kisiasa, usalama na hali ya kibinadamu nchini Sudan. Amebainisha kuwa bado kuna fursa ya kuanzisha mazungumzo kati ya Wasudan wenyewe kwa wenyewe, mazungumzo ambayo yanaweza kusaidia kukomesha umwagaji wa damu nchini humo na kufikia utulivu wa kudumu. Amesisitiza kuwa Umoja wa Mataifa utaendelea kutoa msaada wote unaohitajika wa kuhakikisha amani, maelewano na utulivu wa kudumu unarejea nchini Sudan. Tangu tarehe 15 Aprili 2023 makundi mawili ya kijeshi ya SAF na RSF yamekuwa yakipigana nchini Sudan na kuisababishia maafa makubwa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Shirika la mpango wa chakula duniani la umoja wa mataifa WFP limeonya kwamba wakimbizi nchini Ethiopia wako katika hatari ya kufa njaa kutokana na uhaba mkubwa wa fedha unaolilazimisha shirika hilo kupunguza mgao wa chakula. WFP imeripoti kuwa imelazimika kupunguza mgao wa chakula mwezi Oktoba kwa wakimbizi laki saba na elfu themanini kutoka Sudan na Sudan kusini katika kambi 27 kwenye maeneo mbalimbali ya Ethiopia kutoka asilimia 60 hadi 40 pekee, ikimaanisha kwamba kila mtu sasa atapokea msaada wa chakula sawa na chini ya kalori elfu moja kwa siku. Mkurugenzi na mwakilishi wa mpango wa chakula duniani nchini Ethiopia Zlatan Milisic amesema Tunachukua maamuzi yasiyowezekana. Tunajaribu kuwafikia wakimbizi wengi kadiri iwezekanavyo, kwa kiasi kinachofaa cha msaada wa chakula. Milisiki ameonya kwa kusema, bila ya kuwa na pesa zaidi, kupunguzwa huku kwa misaada ya chakula kutakuwa hatua nyingine ya kuelekea kwenye kusimamisha kabisa ugavi wa chakula na kuhatarisha maisha ya wale tunaowasaidia kwa sasa. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema kila hatua ya kupunguzwa mgao wa chakula kwa wakimbizi walioko nchini Ethiopia ina maana ya kuwepo watoto zaidi wenye njaa, mama anayelazimika kuruka mlo na familia nyingine inayoelekea kwenye ukingo wa njaa. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani limetoa wito wa dharura wa kutolewa dola milioni mia mbili na thelathini kwa ajili ya kusaidia shughuli za kibinadamu katika kipindi cha miezi sita ijayo, likisisitiza kwamba bila ufadhili mpya wa haraka, mpango huo unaweza kulazimika kusimamisha kabisa msaada wa chakula kwa wakimbizi wote nchini Ethiopia katika miezi ijayo. Na chombo cha habari cha Kizayuni kimefichua katika ripoti yake kwamba baada ya miaka miwili na miezi miwili ya vita vikali katika pande saba jeshi la Israeli limechakaa, maafisa wake wamechoka na wanajeshi wana ndoto ya kurudi majumbani mwao. Gazeti la Maarif limeeleza katika ripoti yake kwamba jeshi la Israeli linakabiliwa na uhaba wa karibu wanajeshi elfu kumi na mbili ambapo elfu tisa ni wanajeshi wa kivita na elfu tatu ni wa usaidizi. Gazeti hilo la kizayuni limefichua kwa kuandika, kwa maneno mengine, jeshi la Israel sasa lina uhaba wa askari, na imepangwa kuwa askari wa akiba wataitwa kwa siku 60 mwaka 2026. Maariv pia limeandika kwamba sheria ya kuandikisha watu kwa lazima jeshini iliyopendekezwa bungeni haitakidhi mahitaji ya jeshi la utawala huo, na baadhi ya maafisa wanasema pendekezo hilo ni ujanja wa kisiasa. Maafisa wa Israeli wanakiri kuwa wanajeshi wasiopungua mia tisa wa utawala huo wameuawa huko Ghaza na wengine elfu sita mia mbili na kumi wamejeruhiwa. Hata hivyo, wachambuzi wa mambo wanasema idadi ya wanajeshi wa Israeli waliouawa tangu baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aksa ni kubwa zaidi kuliko ile inayotangazwa rasmi. Jeshi la Israel pia lina historia ya kuficha idadi ya askari wake wanaouawa vitani ili kudumisha motisha jeshini na kuonyesha umma wa Israel kwamba eti wanashinda vita dhidi ya wapigania ukombozi wa Palestina. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno chenye muundo wa swali kinasema: kwa nini umma unapaza sauti zaidi katika mitaa ya Paris kupinga migongano ya sera za Ulaya? Makumi ya maelfu ya watu huko Paris, mji mkuu wa Ufaransa, wametoa kauli mbiu mukawama, kutoka Paris hadi Palestina, wakiunga mkono wa Palestina katika siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina. Mitaa ya Paris ilishuhudia moja ya maandamano makubwa ya mshikamano na watu wa Palestina Jumamosi, Novemba 29. Wanaharakati na watu wa kawaida katika pembe mbalimbali mbali za dunia waliadhimisha siku ya kimataifa ya mshikamano na Wapalestina kwa maandamano, kampeni za upashaji habari na wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti ili kukomesha ukaliaji kwa mabavu ardhi ya Palestina unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli kwa uungaji mkono wa Magharibi, ikiongozwa na Marekani. Kutoka mzunguko wa Jamhuri hadi medani ya Taifa, makumi ya maelfu ya waandamanaji wakiwa wameshikilia bendera za Palestina na mabango yenye kauli mbiu kama vile komesha mauaji ya kimbari Gaza, Paris iko pamoja nawe na Palestina lazima ikombolewe, walipaza sauti zao za hasira dhidi ya Israel na huruma kwa Wapalestina na kuwafikishia ujumbe huo walimwengu. Maandamano hayo yalikuwa ni mwitikio kwa kile waandamanaji wanachokiita kutwisha mpango ushi wa amani wa Marekani na Israel na kinga kamili kwa uhalifu huko Gaza na Ukingo wa Magharibi. Maandamano hayo yaliyoitishwa na zaidi ya asasi za kiraia 80, vyama vya mrengo wa kushoto na vyama vya wafanyakazi yalihudhuriwa na mchanganyiko wa raia, wanaharakati wa haki za binadamu na wanasiasa kama vile Jean Loui Melchon. Maandamano ya Parisi yalikuwa ishara ya wazi ya mgawanyiko mkubwa kati ya jamii ya Ufaransa na serikali ya Rais Emmanuel Macron, ambayo inabaki kuwa ya kuchukua tahadhari na inayounga mkono Tel Aviv. Waandamanaji walikuwa na mabango yaliyosomeka, Palestina hatutanyamaza na komesheni mauaji ya halaiki kauli mbio ambazo zina sauti ndogo katika vyombo vya habari lakini zina mwangwi katika mitaa ya Paris. La Figaro, Liberacioni, Omintia na France 24 ziliripoti kuwa hasira za waandamanaji hazikuishia tu kwenye mashambulio ya mabomu ya miezi iliyopita bali walilaani pia mauaji ya Wapalestina 322 tangu kusitishwa vita huko Ghaza Oktoba mwaka huu kuharakishwa ujenzi wa makazi, ghasia zisizo na kifani za walowezi na mauaji mengine. Kuna video zilizoenea katika mitandao ya kijamii zikionyesha watu wawili wasio na ulinzi wakiwa wameinua mikono yao juu, na sekunde chache baadaye miili yao isiyo na uhai inaanguka chini. Umoja wa Mataifa umeitaja hatua hiyo kuwa ni mauaji ya pupa na kutaka uchunguzi ufanyike, lakini serikali za Ulaya zingali zinafadhilisha kuchukua mkondo usioeleweka wa nasaha na kutoa kauli tu za kuonyesha wasiwasi. Wiki saba zimepita tangu kusitishwa mapigano, lakini hakuna kilichotatuliwa. Antoine mkuu wa jumuia ya mshikamano wa Ufaransa na Palestina ameiambia AFP, ameonya kwamba ujenzi wa makazi ulikuwa ukiendelea kwa kasi ya ajabu na kwamba vurugu za walowezi katika Ukingo wa Magharibi zimefikia hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa Michezo. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika dakika chache hizi za kipindi cha Ulimwengu wa Michezo, ambacho hukuleteni dondoo za matukio muhimu ya michezo yaliyojiri katika kipindi cha juma zima. Karibuni. Wiki hii shirikisho la soka la jamhuri ya kiislamu ya Iran limetangaza kuwa halitohudhuria dro ya kombe la dunia la FIFA 2026 wijayo mjini Washington baada ya Marekani kukataa kutoa viza kwa baadhi ya wajumbe wa msafara huo. Msemaji wa shirikisho la soka la Iran, Amir Mehdi Alawia, amesema Ijumaa kuwa uamuzi huo ulifikiwa baada ya mashauriano ya ndani na wizara husika za michezo na vijana pamoja na mambo ya nje. Amesisitiza kuwa uamuzi huu umechukuliwa baada ya baadhi ya wajumbe kunyimwa viza. Shirikisho hilo tayari limefikisha malalamiko kwa rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Gianni Infantino na katibu mkuu Matthias Grafstrom, huku FIFA ikiahidi kulichunguza suala hilo. Alawii ameonya kuwa hatua ya Washington inaweza kuathiri maandalizi na safari za baadaye za timu ya soka ya taifa ya Iran ambayo ni maarufu kama Timu Melli, akisema huenda ikawa na athari kwa wachezaji na benchi la ufundi wakati wa mashindano. Draw ya kombe la dunia 2026 imepangwa kufanyika Disemba 5 mjini Washington DC. Alavia ameeleza kuwa mzozo huu wa visa ni wa kipekee katika historia ya soka Iran, akibainisha kuwa haijawahi kutokea kuwa wajumbe wa washirikisho au kikosi cha timu Melli kunyimwa viza katika mashindano ya soka ya kimataifa. Kwa mujibu wa gazeti la Tehran Times, Marekani imetoa viza kwa wajumbe wanne pekee wa msafara wa shirikisho la soka la Iran, yaani kocha mkuu Amir Kalenui, mkurugenzi mtendaji Mehdi Harati, mkurugenzi wa mahusiano ya kimataifa Omid Jamali na msemaji wa shirikisho hilo Amir Mehdi Alawi. Ombi la visa kwa maafisa wengine akiwemo rais wa shirikisho la soka la Iran Mehdi Taj na makamu wake Mehdi Nabi limekataliwa Alhamisi. Taj alilaani uamuzi huo akisema ni wa kisiasa. Taj aliongeza kuwa tumemwambia rais wa FIFA bwana Infantino kuwa uamuzi huo ni wa kisiasa na FIFA lazima iwaambie wamarekani waache tabia hiyo. Timu ya taifa ya soka ya Iran ilifuzu kucheza kombe la dunia elfu mbili na sita tangu Machi, ikihakikisha ushiriki wake wa mara ya nne mfululizo na wa saba kwa ujumla katika kombe hilo. Mashindano hayo yataandaliwa kwa pamoja na Marekani, Kanada na Meksiko. timu ya taifa ya Ureno imeshinda kombe la dunia la FIFA la vijana wenye umri wa chini ya miaka kumi na saba huko Doha, Qatar, baada ya kuifunga kwa taabu Austria bao moja kwa nunge katika mchezo wa fainali iliyofanyika siku ya Alhamis. Kinda wa Ureno Ansio Cabral ndiye aliyekuwa shujaa katika mechi hiyo iliyochezwa katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa baada ya kufunga bao pekee la nchi yake katika dakika ya 32 na kuipa Ureno taji lake la kwanza katika mashindano hayo yaliyoshirikisha timu 48 kwa mara ya kwanza. saba la Kabra katika mashindano hayo akishika nafasi ya pili katika orodha ya wafungaji bora bao moja nyuma ya kinara Johannes Moser, kiungo mshambuliaji wa timu ya taifa ya Austria. Ureno imejiunga katika orodha ya washindi wa wa kombe la dunia la FIFA la chini ya umri wa miaka 17 ambalo toleo lake la kwanza lilianza nchini China mnamo mwaka 1985 na kuwa timu ya 11 kushinda taji hilo. Nigeria inashikilia rekodi ya ushindi mwingi zaidi katika mashindano hayo ikiwa na mataji matano moja zaidi ya Brazil ambayo iko katika nafasi ya pili huku Ghana na Mexico kila moja ikiwa na mataji mawili na Ujerumani, Ufaransa, Saudi Arabia, Uswisi, Uingereza na Umoja wa Kisovieti kila moja ikiwa imeshinda mashindano hayo mara moja. Timu ya taifa ya Italia imeshinda medali ya shaba katika mashindano hayo baada ya kuipiku timu ya taifa ya Brazil kwa mikwaju ya penalti katika mechi ya kutafuta mshindi wa tatu. Katika eneo lililochoshwa na vita vya utawala haramu wa Israeli na mauaji ya kimbari dhidi ya raia ambayo yamegeuza viwanja vya michezo kuwa magofu, vijana wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza wiki hii wamefufua mstatili wa kijani kwa njia ya kipekee. Siku ya Jumamosi, kambi ya Nusairat katikati mwa ukanda wa Gaza ilishuhudia mechi ya kinembo iliyowakilisha debi ya Istanbul kati ya timu za Galatasaray na Fenerbahce pamoja ikishirikisha e, wachezaji wa Palestina katika jaribio la kufufua roho ya michezo ambayo vita vya Israeli vimeibana ko kwa miaka miwili. Mwishoni mwa mechi ambayo ilimalizika kwa Galatasaray kupata ushindi, kikombe kilikabidhiwa na medali za kiishara zilisambazwa kwa wachezaji wa timu zote mbili. Haitham Abu Samra mratibu wa mchezo huo amesema hafla hii ya mpira wa miguu imefanyika katika muktadha wa kurejesha kipengele cha michezo katika ukanda wa Gaza amesema mechi hiyo inalenga kufufua maisha ya michezo ambayo utawala wa Israel umeyaua kwa zaidi ya miaka miwili kwa mauaji ya kimbari ameongeza kuwa maisha ya michezo yamepooza sana lakini tunajaribu kuyatia uhai na matumaini mapya mechi hiyo ilishirikisha wachezaji na nyota ambao waliwahi kucheza katika vilabu vya Gaza na katika mashindano ya ndani ya Palestina. Kwa upande wake, kocha wa michezo na mchezaji wa zamani Ayub Abu Zahir amesema tumekuja kudhihirisha roho ya wanamichezo na haki yake ya kushiriki riadha, licha uharibifu, mabomu na mauaji yaliyofanywa na Israeli katika ukanda wa Gaza. Awali, mkuu wa chama cha soka cha Palestina na kamati ya Olimpiki Gibril Rajub alisema uh, kwamba viwanja na kumbi za michezo vimeharibiwa kabisa na kwamba maelfu ya wanariadha wameuawa, kujeruhiwa, au wametoweka kutokana na mashambulizi ya kinyama ya Israeli kwenye ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Rajuba ameongeza kuwa viwanja vyetu na kumbi za michezo zimebomolewa kabisa, zaidi ya vituo 289 vya michezo vimeharibiwa kikamilifu, maelfu ya wanariadha wameuawa shahidi, na bado kuna wanariadha waliotoweka makocha walokamatwa na maelfu walojeruhiwa kwingineko. Wachezaji wa kandanda wa Kipalestina, vilabu na mashirika ya kimataifa wanapanga kuwasilisha malalamiko katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC dhidi ya wakuu wa mashirikisho ya kandanda duniani FIFA na UEFA kwa msingi kuwa wamehusika katika kusaidia uhalifu wa vita na mfumo wa ubaguzi wa rangi wa utawala haramu wa Israeli. Ripoti za hivi karibuni zinasema kuwa kesi hiyo inalenga namna marais wa shirikisho la soka duniani FIFA, yani Infantino, na shirikisho la soka Ulaya UEFA, Alexander Seferin walivyoendelea kuruhusu vilabu vya kandanda kuendeleza michezo ndani ya vitongoji haramu vilivyojengwa na Israeli katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu licha ya onyo kutoka kwa wataalamu wa Umoja Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Jamii kima ya kimataifa inatambua hatua ya Israeli kujenga vitongoji hivyo vya walowezi wa kizayuni kuwa ni kinyume cha sheria kwa mujibu wa sheria za kimataifa na mikataba ya Geneva kwa sababu vimejengwa katika ardhi ya Palestina iliyokaliwa kwa mabavu. Mbali na ujenzi wa vitongoji hivyo haramu, Israeli imeua takribani Wapalestina eh, 70,100, wengi wao wakiwa wanawake na watoto tangu Oktoba 7, 2023 ilipoanzisha vita vya mauaji kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza. Ingawa Israeli ililazimika kukubali kusitisha mapigano wa Gaza kuanzia Oktoba 10, 2025, inaendelea kukiuka makubaliano hayo kwa mashambulizi ya karibu kila siku dhidi ya eneo hilo lilozingirwa. Mwezi uliopita, mshauri mkuu wa kisheria wa shirikisho la kandanda la Palestina, PFA, alisema wakuu wa FIFA na UEFA wamekuwa wakikiuka kanuni na wajibu wao kwa kukataa kuifukuza Israeli kutoka mashindano ya kimataifa licha ya ushahidi unaoongezeka wa mauaji ya kimbari uliothibitishwa na taasisi za kimataifa zenye heshima. Akizungumza na shirika la habari la Anadolu la Uturuki, Kat Vilarev alisema Infantino na Seferin walichagua kupuuza ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na utawala wa Israel. Vilareva ameongeza kuwa kwa kuzingatia ushiriki wa taasisi za michezo za Israel katika mauaji ya kimbari ya Gaza, FIFA na UEFA kisheria wanalazimika kuchukua hatua. Katiba zao, sera za haki za binadamu na kanuni za nidhamu zinawataka kuzingatia mwongozo wa Umoja wa Mataifa kuhusu biashara na haki za binadamu. Amesema kuwa wanamichezo wengi wa Israel ni askari ambao hadharani wamekuwa wakitoa wito wa kuangamiza Gaza. Alibainisha kuwa vilabu na mashirikisho ya Israeli vinaunga mkono wazi wazi vikosi vya uvamizi na hata kuandaa mechi katika ardhi ya Palestina iliyokaliwa kwa mabavu, kitendo kinachosaidia moja kwa moja makazi haramu na ukaliaji mabavu. Sasa tuelekee nchini Kenya, ambapo taarifa zinasema mechi ya raundi ya kwanza ya ligi kuu ya Kenya kati ya mahasimu wakuu wa jadi Gor Mahia na AFC Leopards iliyokuwa imepangwa kuchezwa Jumamosi Novemba 29 imeahirishwa kutokana na kukosekana uwanja wa kuchezea mechi hiyo muhimu. Debi hiyo imeahirishwa baada ya Gor Mahia iliyopaswa kuwa mwenyeji kuliandikia barua shirikisho la mpira wa miguu Kenya FKF ikieleza kushindwa kupata uwanja unaofaa kwa ajili ya mechi hiyo maarufu na yenye changamoto kubwa za kiusalama. Katibu Mkuu wa Gor Mahia Nikanor Arum katika barua yake kwa meneja wa ligi na mashindano katika FKF Frank Ogola amesema kutokana na changamoto hii, tunaona kwa heshima kwamba mechi hii iahirishwe hadi tarehe nyingine mtakayotoa taarifa baadaye. Awali mechi hiyo ilikuwa imepangwa kuchezwa Jumapili Novemba thelathini kwenye uwanja wa Moi Kasarani. Hata hivyo, baadaye kulifanyika mabadiliko na kupelekwa uwanja wa Nyayo siku ya Jumamosi Novemba e, ili kutoa nafasi kwa Nairobi United kukabiliana na AS Maniema Union ya Congo DRC kwenye mechi ya hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho la Afrika. Sasa tarehe mpya ya debi ya mashemeji itatangazwa baadaye na Shirikisho la Soka la Kenya. Katika mechi za Kombe la Shirikisho la Afrika, timu ya Azam ya Tanzania imeingia hatua ya makundi eh, kwa mguu mbaya, ikiwa ni mara ya kwanza kufuzu kushiriki mashindano hayo katika historia yake kwa kuambulia vipigo viwili mfululizo. Juzi Ijumaa, Azam ilichapwa bao moja kwa nunge ikiwa nyumbani kwenye uwanja wa New Aman Zanzibar dhidi ya Widad Athletic ya Morocco. invites his team to join in the celebrations with the travelling fans. Well, they've got a happy knack of scoring spectacular goals at the side from Morocco, Wydad Casablanca. Matokeo haya yanakuja baada ya Azam kupoteza mechi ya kwanza ya kundi B. Ugenini ilipochapwa mabao mawili kwa Nunge na AS Maniema Union ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika ligi kuu ya Ufaransa uh, Ligue eh, a timu ya Monaco imesitisha mfululizo wa matokeo mabaya kwa ushindi muhimu wa bao moja kwa nunge dhidi ya mabingwa wa soka wa Ufaransa Paris Saint-Germain katika kilele cha raundi ya 14 na ya mechi za mchezo huo. Eh, Takumi eh, Minamino alifunga bao pekee la Monaco katika dakika ya 68 ya mchezo huo ambao ulifanyika katika uwanja wa nyumbani wa Stade Louis wa pili. Monaco ilifanikiwa kulinda ushindi huo licha ya kuwa na upungufu wa wachezaji baada ya beki wake Mjerumani Philo Kehrer kutolewa nje kwa kadi nyekundu dakika ya 80 ya mchezo. Hicho kilikuwa kipigo cha pili cha Paris Saint-Germain katika ligi msimu huu wakiwa na pointi 30 huku wakifuatiwa na Marseille na Lens ambao wote wako sare kwa pointi 28 kabla ya raundi hii ya mechi. Naam, wapenzi wasikilizaji na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya ulimwengu wa michezo kwa leo. Ni matumaini ya kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Izi wasikilizaji, bado mkuu nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumanne, Disemba pili, katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Habari ya kuanza kazi tume ya uchunguzi wa matukio yaliyojiri siku ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 na baada yake na hotuba inayotarajiwa kutolewa leo na Rais Samia Suluhu Hassan atakapokutana na wazee wa Dar es Salaam ndizo zilizopewa kipaumbele cha kwanza na akthari ya matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo. Tume msitupime kabla ya kazi, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo, likimnukuu mwenyekiti wa tume hiyo jaji mkuu mstaafu Muhammed Chande Othman. Dondoza habari hiyo zinasema, Jaji Chande aahidi wazi uadilifu na ripoti hadharani, asema hata fichwa atakayetajwa kuhusika, awaita wadau kushirikiana na tume. Gazeti la Mwananchi limeakisia habari hiyo kwa anwani, tunajua mnachotaka. Gazeti hilo linaeleza katika dondoo yake kwamba tume ya Jaji Chande yasisitiza uwazi, yataka ipimwe kwa matokeo, yataja ya kuchunguzwa sakata la Oktoba 29, wananchi, vyama vya siasa kufikiwa. Kuhusiana na habari ya pili iliyotawala kwenye kurasa za mbele za magazeti ya leo ya Tanzania. Tanzania leo limeandika Samia kuunganisha kuliponya taifa, leo ni kwa hotuba kwa Watanzania kupitia wazee wa Dar es Salaam, yatarajiwa kuwa na matamko mazito ya maridhiano mwafaka mpya, pia kujenga kukuza na kuimarisha uvutiaji wa uwekezaji nchini, macho na masikio yote kwa Rais Daktari Samia leo, ndivyo kichwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele la Majira. Kwa upande wa toleo la kila wiki la Jamhuri, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha maneno wito wa amani. Nalo na Zanzibar leo limechangamkia habari yenye anwani tutaendelea kufungua milango kwa kez wawekezaji, asema Dkta Mwinyi. Na kwa upande wa Tanzania namalizia na habari nyingine inayoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi yenye kichwa cha maneno hukumu kesi ya rasilimali kuamua hatima ya CHADEMA. Naegukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kijamii yenye kichwa cha maneno waumizwa na vita vya Rusia. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha mbili, moja inamwonyesha Martin Macharia, Mkenya aliyeuawa akiwa vitani Rusia, akiwa amevalia sare za kijeshi, na picha ingine inaonyesha mkewe aliyemwacha kizuka na wanawe aliyowaacha yatima. Gazeti la Star linadokeza kuwa turufu ya kuamua hatima ya nani ataongoza mahakama ya juu Kenya iko mikononi mwa Rais William Ruto kutokana na Jaji Mkuu Ibrahim Muhammed na naibu wake Filomena Mwilu kukaribia kustaafu. Naligeukia sasa Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anuani, pale skuli za umma zinapoacha nyuma masikini. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika, watoto wapatao milioni moja na laki tatu wenye umri wa kwenda skuli za msingi wanakosa elimu hiyo, na karibu ya nusu ya waelimu ya sekondari hawapati elimu hiyo katika umri unaostahiki kutokana na hali zao za maisha. Ruto, nitawashughulikia wahuni ni kichwa cha habari nyingine kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nation. Na kwa upande wa Taifa Leo, katika ukurasa wake wa mbele, gazeti hilo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari blanda nyingine ya Gachagua. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mwanasiasa huyo sasa anatuhumiwa kwa ubaguzi kutokana na tamko lake kuwa uongozi wa Nairobi, kuanzia gavana, seneta na mwakilishi wa kike kiachio chama chake cha DCP na jamii moja. Kauli hiyo imewakera wengi, wakiwemo wafuasi wa mrengo wa upinzani. Na tunatamatishia nchini Uganda ambako gazeti la Daily Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, vyama vya upinzani katika pengo la viti sabini vya ubunge. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika uchambuzi katika rekodi za tume ya uchaguzi unaoonyesha kuwa vyama vyote 17 vya upinzani vilivyosajiliwa vimeshindwa kuweka wagombea kwenye majimbo 77 kwa ajili ya uchaguzi wa bunge utakaofanyika Januari 15 mwakani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na karibuni sasa kutega sikio mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Dr. Abdulrazaq Amir, na mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Allahumma, salli tija za kumsalia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Kwanza niseme, ni sema kumsalia Mtume ni maelekezo ya Qur'an. Inna Allah wa malaikatahu yusalluna ala an-nabi, ya ayyuhalladhina amanu sallu alayhi wa sallimu taslima. Hii aya. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Kwa losoma lugha kwanza ina taarifa ya kwanza ambayo ni kauli taarifa Mungu anatoa taarifa kwamba hakika Mwenyezi Mungu na malaika wake wanamswalia mtume. Hiyo ni kauli taarifa, umepewa habari. Kisha pakaja na insha amri ya kwamba ya ayyuhalladhina amanu sallu, sasa na nyie mloamini mswalieni. Kwa hiyo wa kwanza alianza ni Mungu na malaika na sisi tumetakiwa tulifanye hilo, na ndio nataka kupigia mstari kidogo hapa kwamba lau kama Waislamu wakikutana mahala, kwamba tunakwenda kukutana mahala kwa ajili tu ya kumsalia mtume, hawajaita maulidi, msalia mtume, vipi? Hilo nalo ni bida alifai. Lakini kwa wale mabwana hawakosi majibu, watakuambia inafaa kumsalia mtume lakini mtume akukusanyika wala watu kukusanyika sio, hiyo ni bida. Kwani lazima wakusanyike mahali pamoja msalii? Yani hawakosi la kusema mm. Wakati tunafahamu ibada za jamaa zina thawabu zaidi za pamoja kuliko kufanya mtu peke yake. Tamam. Hata unapotaka kwenda kuomba mvua, wanaambia kusanyikeni wengi na ikiwezekana na wanyama na mifugo yenu pia. Kuna katika, tija na wam, katika mm, wingi wa pamoja kufanya ibada kuna tija zaidi. Sasa kumswalia mtume kumethibiti katika hadithi nyingi sana kwamba ni katika mambo yanayoondosha balaa, ni katika mambo yanampa ya mtu thawabu nyingi za akhira. Mbali na kufanya tasbih subhanallah alhamdulillah, wa wala ilaha illa Allah, wallahu akbar kuna kumsalia mtume. Sisi na watu wa tasawuf na tarika tunaamini kwamba hata mtu akiwa na matatizo lukuki akaamua kuketi akamswalia mtume mara nyingi, Mungu humfungulia mambo yake kwa sababu mtume ametumwa kwa ajili ya rahma na jina lake lina rahma na baraka. sasa hakuna mjadala baina ya wa Waislamu kwamba inafaa haifai mm. bali Mtume anaswaliwa mpaka kwenye swala. maanake swala za Waislamu wanamswalia Mtume, allahuma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad ndani ya sala na Imam Shafi ametamka hivyo kwamba, akitoa shairi yake maarufu, anasema enyi nyumba ya Mtume, familia ya Mtume, kuwapenda sisi kuwapenda nyie ni faradhi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuandikia. Kuwapenda Ahlul Bait, familia ya Mtume akiwemo mwenyewe bwana Mtume Sallallahu alayhi wasallam. Kisha anasema, kafakum inatosheleza tu kwamba mtu asiyekuswalieni katika sala hana Imam sala. Imam Shafi anasema mm. Kwa hivyo sisi tukiwa katika tahiyatu, na wengine wanasema tashahudi kwa upande wa mashia mm. Pale Mtume anaswaliwa na si kusaliwa tu, swala yenyewe inakamilika kwa kumpelekea salamu. Asalamu alaika ayuha nabiyu, tunamsalimia bwana Mtume. Sasa huyu Muhammad ambaye ametutoa matongotongo anastahiki zaidi ya hivyo, sio kuombewa tu na allahuma salli ala Muhammad. Dua unamwombea mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ampe amani, ampe nafasi nzuri, ampe makamu makubwa kwa hivyo sisi, hakuna kubwa tutakaweza kulifanya kwa mtume tukawa tumeweza kufidia jitihada alizozifanya kwetu. Kubwa tumsalie kumwombea kwa Mwenyezi Mungu, Allahumma salli wa sallim wa zid wa barik ala rasulillah wa alihi alathhar ala rasulillah Leo katika historia leo ni Jumanne, tarehe 11 jamadi ifani 1447 hijiria, sawa na tarehe pili Disemba 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1049 iliyopita aliaga dunia mtaalamu wa fasihi, mwandishi na malenga wa Kiirani, Badiu Zamani Alhamdani alizaliwa huko Hamedan, magharibi mwa Iran na kupata mashuhuri kwa jina la Fadhili Hamdani. Badiu Zamani alibobea sana katika kuandika mashairi na nathari kwa lugha ya Kiarabu na alikuwa hodari mno katika utungaji wa mashairi. Miongoni mwa vitabu vya malenga huyo wa Kiirani ni Rasailu Badiu Zamani. Siku kama ya leo miaka mia na nne iliyopita Mirza Kuchake Khan Jangalii, mwanaharakati na mpigania ukombozi wa Kiirani, aliuawa shahidi na vibaraka wa Riza Khan, dikteta wa wakati huo wa Iran, kwa ushirikiano wa madola ya Umoja wa Kisovieti na Uingereza. Mirza Kuchake Khan Jangali alijifunza masomo ya dini akiwa katika rika la ujana na kufanikiwa kukoya daraja za juu za kielimu baadaye alijiunga na safu ya wapigania uhuru hadi alipokamatwa na vibaraka wa Reza Khan na kuuawa kwa kukata kichwa kilichopelekwa kwa mfalme huyo kibaraka. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia. Viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam, wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika kwa vita hivyo. Hata hivyo, katika vikao hivyo kulibainika mapema kwamba Marekani na Urusi ya zamani zilikuwa zikiwania fungu kubwa zaidi kwa ajili ya kupenyeza siasa zao na kulidhibiti eneo tajwa. Hivyo eneo hilo, na kwa mujibu wa mapendekezo ya viongozi wa nchi zilizoibuka washindi vitani, likagawanywa sehemu mbili. Katika siku kama ya leo, miaka 69 iliyopita, katika siku kama ya leo, Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake ya Cuba. Castro akiwa na lengo la kupambana na dikteta Fulgencio Batista, alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hata hivyo, vikosi vya dikteta Batista vilikandamiza vibaya harakati hiyo na kumtia mbaroni Fidel Castro na kumfunga jela. Baada ya muda, Castro alipelekwa uhamishoni. Hata hivyo, baadaye aliunda kundi jingine la wapiganaji na kurejea Cuba, alikuanzisha mapambano mapya hatimaye. Wanamapinduzi hao wa Cuba walifanikiwa kuyadhibiti maeneo muhimu ya nchi, hali iliyomfanya dikteta Fulgencio Batista akimbilia katika kituo cha kijeshi cha Marekani na baadaye kutoroka nchi. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita Umoja wa Falme za Kiarabu ulipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza, na kila inapoadia siku kama hii ya leo nchi hiyo huiadhimisha kama siku ya taifa. Uingereza iliasisi vituo vingi vya kijeshi katika eneo hilo. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia nchi hiyo ilidhoofika na ikaliweka katika ajenda yake swala la kuondoka katika ghuba ya Uajemi. Na tarehe pili Disemba kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kufutwa utumwa kote duniani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Arakchi amesema ni Marekani ndiyo inayopaswa kurudi kwenye diplomasia kwa kuifanya Iran iwe na imani nayo. Na afisa wa zamani wa jeshi la Uingereza amefichua mauaji yaliyofanywa na askari wa kikosi maalumu cha nchi hiyo huko Afghanistan na jinsi makamanda wa kikosi hicho walivyonyamazia kimya na kuficha uhalifu huo. Kwa mutasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Laziada. Sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.