Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yeyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya usiku, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku wa leo uh, kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho mitazamo ya pamoja ya Teherani na Ankara ya kuunga mkono ama harakati za Palestina na kukabiliana na uingiliaji kati wa nchi za kigeni. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Ustadh Abdurazak akizungumzia maswala mbalimbali mbali ya Kiislamu. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Sepah, amesema tutajibu vikali na zaidi uovu wowote mpya wa adui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. <mucho> ripoti kutoka Cameroon zimethibitisha kwamba mpinzani wa rais Paul Biya wa nchi hiyo amefariki dunia akiwa kizuizini. Watu wasiopungua elfu moja wamefariki dunia katika mafuriko yaliyotokea kwenye nchi za Indonesia, Sri Lanka, Thailand na Malaysia. Na Ethiopia imezindua mkakati wa miaka mitano wa kuendeleza uchumi wa kidijitali. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesisitiza kwamba adui hana uthubutu wa kufanya uvamizi mpya wala uwezo wa kurudia makosa yake ya huko nyuma, na kuongeza kwamba kama adui atafanya uovu wowote mpya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu atapata jibu zito zaidi na kali mno kuliko huko nyuma, na hicho ni kitu ambacho hakina chembe ya shaka, kwa mujibu wa shirika la habari la Sepah News. Brigedia Jenerali Ali Muhammad Naini, ambaye pia ni naibu wa mahusiano ya umma wa ofisi ya kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo kwenye kipindi cha televisheni cha Atre Asheki cha kanali ya Tabarestan, na huku akiwapongeza na kuwaenzi mashujaa wa mkoa wa Mazandaran, hasa wale wa wakati wa vita vya miaka minane na vita vya siku kumi na mbili. Amesema kwa kweli jeshi la kujitolea la wananchi Basij ni sehemu kuu ya nguzo za jamhuri ya Kiislamu. Amesema falsafa ya kuundwa Basij haikuwa kuchukua nafasi ya vikosi vya jeshi bali lengo lake lilikuwa ni kuunda kikosi cha kujitolea cha wananchi cha kuweza kutia nguvu katika nyanja zote. Amefafanua zaidi kwa kusema, Basij ina kazi muhimu si tu katika uwanja wa jeshi lakini pia katika nyanja zote ikiwa ni pamoja na kwenye masuala ya uchumi, utamaduni, usalama, mitandao na vyombo vya habari. Amegusia pia mizizi ya kihistoria ya kuundwa jeshi la kujitolea la basiji nchini Iran na kusema agizo la hayati Imamu Ruhullah Khomeini la kuundwa jeshi la basiji lenye watu milioni 20 alilotoa mwezi disemba mwaka 1979, yaani miezi minane kabla ya utawala wa zamani wa Iraki kuanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tena wakati ambao vitisho havikuwa vikubwa sana, lilitokana na muono wa mbali na mikakati na busara kubwa ya Imamu Khomeini, kwani kushindwa jeshi hilo kunaonyesha faida zake kubwa hadi hii leo. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema uh, m, uh, kuhusu vitendo vya Marekani dhidi ya amani ya dunia kwamba ukweli ni kwamba Marekani ni tishio kubwa zaidi kwa amani na usalama wa kimataifa na hivi sasa tunashuhudia matumizi maovu ya nguvu za Marekani katika nchi kama Venezuela na Afrika Kusini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Ismail Bakai ameyasema hayo wakati akijibu maswali katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari. Bakai amesema suala muhimu zaidi katika eneo la Asia Magharibi linaendelea kuwa ni vitisho vya kiusalama vinavyosababishwa na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel na ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa unaofanywa dhidi ya watu wa Palestina, Lebanon na Siria. Licha ya kusitisha mapigano nchini Lebanon na huko Gaza, lakini Israel inaendelea kukiuka makubaliano hayo kwa uwazi kabisa. Huko Gaza, idadi ya vitendo vya utawala wa kizayuni vya kutoheshimu makubaliano ya kusitisha vita imefikia karibu matukio 600 na kila ukiukaji wa makubaliano hayo unakwenda sambamba na mauaji ya watu wasio na hatia. Amesema kwa bahati mbaya, mashirika ya kimataifa yameshindwa kuchukua hatua madhubuti za kuitia adabu Israeli. Ama kuhusu kitendo cha Marekani cha kuzitishia nchi za dunia zisishiriki katika mkutano wa G20 huko ku afrika Kusini, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema ukweli ni kwamba Marekani ndiyo tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa. Bakai amesema tunashuhudia matumizi ya nguvu za wazi za Marekani huko Venezuela na pia kutoa vitisho dhidi ya Afrika ya Kusini na dhidi ya nchi zote zilizoshiriki kwenye mkutano wa kilele wa G20. Ama kuhusu ziara ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia mjini Tehran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema safari ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia hapa nchini ni mwendelezo wa mchakato ulioanza miaka miwili iliyopita wa kustawishwa uhusiano wa Iran na Saudi Arabia na kuongeza ushirikiano wa kutatua masuala mbalimbali kama ya Palestina, Lebanon na Siria. Kiongozi wa kisiasa wa chama cha upinzani cha Manidem, Anisete Akane, amefariki dunia usiku wa kuamkia leo Jumatatu Disemba mosi, huko nchini Camerun. Habari hiyo imethibitishwa na wanasheria na familia yake mapema leo. Ekane alikamatwa Oktoba 24 huko Duala na tangu wakati huo alikuwa kizuizini katika sekretarieti ya wizara ya ulinzi huko Yaunde. Mpinzani huyo wa rais Paul Bia wa Cameroon alishutumiwa kwa kumuunga mkono Isa Chiroma ambaye alikuwa amejitangaza mshindi wa uchaguzi wa rais. Serikali ilitambua tangazo la Chioma kuwa ni sawa na uasi. Makumi ya watu waliuawa katika ukandamizaji wa vikosi vya usalama uliofuatia tangazo hilo tangu wakati huo Isa Chiroma alikimbilia katika nchi jirani ya Gambia. Chama cha Ekane cha African Movement for New Independence and Democracy, MANIDEM kwa kifupi, mnamo Novemba 21 kilishutumu jeshi la polisi kuwa limetoa vifaa vya matibabu vya bwana Ekane. Jana Jumapili, Novemba 30, chama chake cha siasa MANIDEM ilitoa taarifa kikitaka ahamishwe haraka na kupeleka kwenye hospitali nyingine kwa ajili ya huduma ya matibabu ambayo ilitarajiwa kuwa muhimu na yenye kufaa zaidi. Chama hicho kimetangaza kwamba kitauwajibisha utawala wa Yaunde kwa matokeo mabaya ya kukataa uhamisho huo. Ekane alikuwa mtu muhimu katika mrengo wa upinzani wa upande wa kushoto nchini Kameruni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Mafuriko mabaya yaliyozikumba nchi za Indonesia, sri Lanka, Thailand na Malaysia yamepelekea zaidi ya watu elfu moja kupoteza maisha katika kipindi cha chini ya wiki moja. Kwa uchache watu 502 wameripotiwa kufariki dunia nchini Indonesia, 335 katika nchi ya sri Lanka, 167 76 nchini Thailand na watu watatu nchini Malaysia. Huku hayo yakiripotiwa, rais wa Indonesia yuko chini ya mashinikizo makubwa ya kutangaza hali ya hatari ili kukabiliana na mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi ambayo yameitikisa nchi hiyo. Nasir Jamil, mjumbe wa Baraza la Wawakilishi la Indonesia kutoka jimbo la Aceh lililoathiriwa sana pamoja na jimbo la Sumatra, amesema kwamba wanamshinikiza rais atangaze dharura ya kitaifa ili kuhakikisha mchakato wa kurejesha hali nzuri na kuratibu juhudi za misaada kutoka pande zote. Huko Ache, mafuriko makubwa yamebomoa nyumba na daraja na yameharibu majengo ya serikali na kuacha baadhi ya jamii zikiwa zimekwama kwenye matope na hazina barabara za kutokea. Huko katika nchi ya India nako, mvua za mara kwa mara zimeongezeka katika jimbo la Tamil Nadu, na idara ya hali ya hewa ya India imetangaza onyo jekundu kwa wilaya za pwani za Kudalore, Chennai, Pudecheri na sehemu za Andhra Pradesh. Hayo ni kwa mujibu wa gazeti la The Indian Express. Kwa huko nchini Sri Lanka, muungano mkubwa zaidi wa upinzani bungeni umeshutumu serikali kwa kushindwa kuchukua hatua za dharura za kupunguza uharibifu uliosababishwa na mafuriko, licha ya maonyo yaliyotolewa mapema na shirika la hali ya hewa. Gazeti la Daily Mirror la Sri Lanka limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba mbunge Kabir Hashim ameliambia bunge kwamba uharibifu mkubwa ungeweza kuepukika kama hatua za tahadhari zingechukuliwa kufuatia maonyo yaliyotolewa na shirika la hali ya hewa Novemba 12 mwaka huu wa 2025. Na serikali ya Ethiopia imezindua mkakati wa kidijitali wa Ethiopia 2030 unaolenga kukuza matumizi ya teknolojia katika sekta zote za uchumi na kugeuza uchumi kuwa wa nchi hiyo ya pembe Afrika kuwa wa kidijitali kikamilifu. Ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia imetoa taarifa ikisema baraza la mawaziri, ambacho ni chombo kikuu cha utendaji, limeidhinisha mkakati wa kitaifa wa mabadiliko ya kidijitali wa miaka mitano ili kuharakisha ukuaji wa uchumi na kuboresha huduma za umma. Mkakati huo unalenga kuimarisha uwezo wa kidijitali wa kiteknolojia wa Ethiopia kustawisha miundombinu muhimu na kuleta fursa mpya za kijamii na kiuchumi kwa raia, hasa kwa vijana wanaotafuta ajira na kulitumikia taifa kwa nguvu na damu zao nchanga. Mpango huo mpya umeanzishwa kuchukua nafasi ya mkakati wa awali wa kidijitali wa Ethiopia 2025 ambao ulizinduliwa mwezi Juni mwaka 2020. Wizara ya Ubunifu na, na Teknolojia ya Ethiopia imesema kwamba mkakati wa kidijitali wa Ethiopia 2025 umefanikiwa kwa asilimia mia moja na umeweka msingi wa kukuza uchumi wa kidijitali unaoongozwa na teknolojia na unaotegemea maarifa ya kisasa. Kwa upande wake, Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema kufuatia kukamilika kwa mafanikio mkakati wa kidijitali Ethiopia 2025 ambao ulilenga kuleta uvumbuzi na kustawisha sekta mbalimbali mbali, kwa kutegemea teknolojia na maarifa sasa, uh, tumezindua mkakati wa kidijitali wa Ethiopia 2030 ambao utaimarisha utoaji wa huduma kupitia matumizi makubwa Mbgeo, ya pembejeo na mashine ambazo zinaendeshwa kwa njia ya kielektroniki. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mtazamo wa pamoja wa Teheran na Ankara. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan amekutana mjini Tehran na kufanya mashauriano na rais wa Iran Masud Pezeshkian, spika wa bunge Muhammad Bakir Kalibaf na waziri wa mambo ya nje Said Abbas Araghchi. Rais Masud Pezeshkian ameashiria hali hasasi na nyeti iliyopo hivi sasa katika ulimwengu wa Kiislamu na kusema kwamba wakati maadui wa pamoja wa mataifa ya Kiislamu wanatafuta njia za kudisha, kuzidisha shinikizo, ingetarajiwa nchi za Kiislamu zirahisishiane hali na mazingira na kujiepusha na utatizaji wa mambo. Rais Pezeshkian ameyasema hayo katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya Uturuki yaliyofanyika jana mjini Tehran ambapo sambamba na kuashiria masuala ya pamoja ya historia, utamaduni na uhusiano wa kiudugu wa muda mrefu baina ya Iran na Uturuki ameeleza kwamba uhusiano huo umekita mizizi, ni wa dhati na wenye fursa nyingi za kustawishwa, na akaongeza kwamba ikiwa nchi za Kiislamu zitachukua hatua kwa irada na utashi wa pamoja, mwelekeo mmoja na kukabiliana, kubadilishana uzoefu na tajiriba, hakuna dola lolote litakaloweza kuyakwamisha mataifa ya Waislamu. Akizungumzia tajiriba na uzoefu wa Ulaya, rais wa Iran amekumbusha kwamba licha ya kuwa na historia ndefu ya vita na migogoro, nchi za Ulaya hii leo zimeweza kuhafifisha mipaka yao, kuunda miundo ya pamoja ya kifedha na kisiasa na mga, kuunganisha mitandao yao ya biashara na usafirishaji. Amesema kutokana na ulimwengu wa Kiislamu kuwa na mambo mengi zaidi ya pamoja ya kiutamaduni na kistaarabu yanayofanana, ikiwa ni pamoja na ikiwa yatawekwa yataweka kando tofauti na hitilafu zao uh, na kushirikiana uh, utaweza pia uh, kusonga mbele kupitia uunganishaji wa mitandao ya biashara, utaalamu na utamaduni. Kwa upande wake, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Muhamad Qalibaf, amesema katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani kwa muda mrefu zimekuwa zikipanga kuimarishwa uh, umoja, ukuaji, uadilifu na maendeleo ya nchi za kukwamisha umoja, ushirikiano na uadilifu na maendeleo ya nchi za Kiislamu na kutaka kuzibakisha nchi za eneo hili katika migogoro ya aina mbalimbali. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi pia amesema kuhusiana na mazungumzo yake na mwenzake wa Uturuki kwamba katika vikao vya wazi na faragha, suala la Gaza na Palestina kwa ujumla, ambalo siku zote ndilo linalozitia wasiwasi nchi zote mbili, limejadiliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema siasa za kichokozi na za kivita za Israel katika eneo la magharibi mwa Asia, ambazo zime zimezitia wasiwasi nchi zote eh, kwa vyovyote vile na, ni mashambulizi ambayo umekuwa ukiyafanya katika zaidi ya nchi saba katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, ni miongoni mwa maswala yaliyojadiliwa baina ya maafisa wa nchi mbili za Irani na Uturuki. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na nchi jirani ya Uturuki, yakiwa mataifa mawili muhimu ya kikanda, yana nafasi kubwa katika matukio ya Asia Magharibi. Suala la Palestina, hasa ukanda wa Gaza, siku zote limekuwa moja ya mihimili mikuu ya mijadala ya nchi hizo kwani zote zimeahidi kuwa zimejitolea kuwaunga mkono na kuwasaidia watu wa Palestina. Mitazamo ya pamoja Iran na Uturuki inaweza kubadilisha mizani ya nguvu dhidi ya utawala wa kizayuni na sera za Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Ukweli ni kwamba uhusiano wa Iran na Uturuki umekita mizizi na msingi wake ni historia, utamaduni na udugu wa Kiislamu. Ushirikiano katika nyanja za uchumi, siasa na utamaduni pia unaandaa uwanja mzuri wa maendeleo na ustawi. Hapana shaka yoyote kwamba kuimarisha ushirikiano huo kunaweza kusaidia kupunguza mashinikizo kutoka nje na kuongeza uhuru wa kikanda na mamlaka ya kujitawala. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo. Baada ya kipindi hicho, tutakuleteni mawaidha ya Kiislamu ambayo leo yanaletwa kwenu na Sheikh Abdurazak wa nchini Tanzania. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya Leo katika Historia, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ulimwengu wa Michezo. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika dakika chache hizi za kipindi cha Ulimwengu wa Michezo, ambacho hukuleteni dondoo za matukio muhimu ya michezo yaliyojiri katika kipindi cha juma zima. Karibuni. Wiki hii shirikisho la soka la jamhuri ya kiislamu ya Iran limetangaza kuwa halitohudhuria dro ya kombe la dunia la FIFA 2026 wiki ijayo mjini Washington baada ya Marekani kukataa kutoa viza kwa baadhi ya wajumbe wa msafara huo. Msemaji wa shirikisho la soka la Iran, Amir Mehdi Alawia, amesema Ijumaa kuwa uamuzi huo ulifikiwa baada ya mashauriano ya ndani na wizara husika za michezo na vijana pamoja na mambo ya nje. Amesisitiza kuwa uamuzi huu umechukuliwa baada ya baadhi ya wajumbe kunyimwa viza. Shirikisho hilo tayari limefikisha malalamiko kwa rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Gianni Infantino na katibu mkuu Matthias Grafstrom, huku FIFA ikiahidi kulichunguza suala so hilo. Alawi ameonya kuwa hatua ya Washington inaweza kuathiri maandalizi na safari za baadaye za timu ya soka ya taifa ya Iran ambayo ni maarufu kama timu milia, akisema huenda ikawa na athari kwa wachezaji na benchi la ufundi wakati wa mashindano. Draw ya kombe la dunia 2026 imepangwa kufanyika Disemba 5 mjini Washington DC. Alavia ameeleza kuwa mzozo huu wa visa ni wa kipekee katika historia ya soka Iran, akibainisha kuwa haijawahi kutokea kuwa wajumbe wa shirikisho au kikosi cha timu Melli kunyimwa viza katika mashindano ya soka ya kimataifa. Kwa mujibu wa gazeti la Tehran Times, Marekani imetoa viza kwa wajumbe wanne pekee wa msafara wa shirikisho la soka la Iran, yaani kocha mkuu Amir Qalenui, mkurugenzi mtendaji Mehdi Harati, mkurugenzi wa mahusiano ya kimataifa Omid Jamali na msemaji wa shirikisho hilo Amir Mehdi Alawi. Ombi la visa kwa maafisa wengine akiwemo rais wa shirikisho la soka la Iran Mehdi Taj na makamu wake Mehdi Nabi limekataliwa Alhamisi. Taj alilaani uamuzi huo akisema ni wa kisiasa. Taj aliongeza kuwa tumemwambia rais wa FIFA bwana Infantino kuwa uamuzi huo ni wa kisiasa na FIFA lazima iwaambie wamarekani waache tabia hiyo. Timu ya taifa ya soka ya Iran ilifuzu kucheza kombe la dunia 2006 tangu Machi, ikihakikisha ushiriki wake wa mara ya nne mfululizo na wa saba kwa ujumla katika kombe hilo. Mashindano hayo yataandaliwa kwa pamoja na Marekani, Kanada na Meksiko. Timu ya taifa ya Ureno imeshinda kombe la dunia la FIFA la vijana wenye umri wa chini ya miaka kumi na saba huko Doha, Qatar, baada ya kuifunga kwa tabu Austria bao moja kwa nunge, katika mchezo wa fainali iliyofanyika siku ya alhamis Kinda wa Ureno Ansio Cabral ndiye alikuwa shujaa katika mechi hiyo iliyochezwa katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa baada ya kufunga bao pekee la nchi yake katika dakika ya 32 na kuipa Ureno taji lake la kwanza katika mashindano hayo yaliyoshirikisha timu 48 kwa mara ya kwanza. al Allah Allah Allah saba la Kabra katika mashindano hayo akishika nafasi ya pili katika orodha ya wafungaji bora bao moja nyuma ya kinara Johannes Moser, kiungo mshambuliaji wa timu ya taifa ya Austria. Ureno imejiunga katika orodha ya washindi wa wa kombe la dunia la FIFA la chini ya umri wa miaka 17 ambalo toleo lake la kwanza lilianza nchini China mnamo mwaka 1985 na kuwa timu ya 11 kushinda taji hilo. Nigeria inashikilia rekodi ya ushindi mwingi zaidi katika mashindano hayo ikiwa na mataji matano moja zaidi ya Brazil ambayo iko katika nafasi ya pili huku Gana na Mexico kila moja ikiwa na mataji mawili, na Ujerumani, Ufaransa, Saudi Arabia, Uswisi, Uingereza na Umoja wa Kisovieti kila moja ikiwa imeshinda mashindano hayo mara moja. Timu ya taifa ya Italia imeshinda medali ya shaba katika mashindano hayo baada ya kuipiku timu ya taifa ya Brazil kwa mikwaju ya penalti katika mechi ya kutafuta mshindi wa tatu. Katika eneo lililochoshwa na vita vya utawala haramu wa Israeli na mauaji ya kimbari dhidi ya raia ambayo yamegeuza viwanja vya michezo kuwa magofu, vijana wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza wiki hii wamefufua mstatili wa kijani kwa njia ya kipekee. Siku ya Jumamosi, kambi ya Nusairat katikati mwa ukanda wa Gaza ilishuhudia mechi ya kinembo iliyowakilisha debi ya Istanbul kati ya timu za Galatasarai na Fanabashe pamoja ikishirikisha e, wachezaji wa Palestina katika jaribio la kufufua roho ya michezo ambayo vita vya Israeli vimeibana ko kwa miaka miwili. Mwishoni mwa mechi ambayo ilimalizika kwa Galatasaray kupata ushindi, kikombe kilikabidhiwa na medali za kiishara zilisambazwa kwa wachezaji wa timu zote mbili. Haifu Mabu Samra mratibu wa mchezo huu amesema hafla hii ya mpira wa miguu imefanyika katika muktadha wa kurejesha kipengele cha michezo katika ukanda wa Gaza. Amesema mechi hiyo inalenga kufufua maisha ya michezo ambayo utawala wa Israel umeyaua kwa zaidi ya miaka miwili kwa mauaji ya kimbari. Ameongeza kuwa maisha ya michezo yamepooza sana, lakini tunajaribu kuyatia uhai na matumaini mapya. Mechi hiyo ilishirikisha wachezaji na nyota ambao waliwahi kucheza katika vilabu vya Gaza na katika mashindano ya ndani ya Palestina. Kwa upande wake kocha wa michezo na mchezaji wa zamani Ayub Abu Zahir amesema tumekuja kudhihirisha roho ya wanamichezo na haki yake ya kushiriki riadha licha uharibifu mabomu na mauaji yaliyofanywa na Israeli katika ukanda wa Gaza. Awali mkuu wa chama cha soka cha Palestina na kamati ya Olimpiki Gibril Rajub alisema kwamba viwanja na kumbi za michezo vimeharibiwa kabisa na kwamba maelfu ya wanariadha wameuawa, kujeruhiwa au wametoweka kutokana na mashambulizi ya kinyama ya Israeli kwenye ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Rajuba ameongeza kuwa viwanja vyetu na kumbi za michezo zimebomolewa kabisa, zaidi ya vituo 289 vya michezo vimeharibiwa kikamilifu, maelfu ya wanariadha wameuawa shahidi, na bado kuna wanariadha waliotoweka makocha walokamatwa na maelfu walojeruhiwa kwingineko. Wachezaji wa kandanda wa Kipalestina, vilabu na mashirika ya kimataifa wanapanga kuwasilisha malalamiko katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC dhidi ya wakuu wa mashirikisho ya kandanda duniani, FIFA na UEFA, kwa msingi kuwa wamehusika katika kusaidia uhalifu wa vita na mfumo wa ubaguzi wa rangi wa utawala haramu wa Israeli. Ripoti za hivi karibuni inasema kuwa kesi hiyo inalenga namna marais wa shirikisho la soka duniani, FIFA, Gianni Infantino, na shirikisho la soka Ulaya, UEFA, Alexander Seferin walivyoendelea kuruhusu vilabu vya kandanda kuendeleza michezo ndani ya vitongoji haramu vilivyojengwa na Israeli katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, licha ya onyo kutoka kwa wataalamu wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Jamii ya kimataifa inatambua hatua ya Israeli kujenga vitongoji hivyo vya walowezi wa Kizayuni kuwa ni kinyume cha sheria kwa mujibu wa sheria za kimataifa na mikataba ya Geneva kwa sababu vimejengwa katika ardhi ya Palestina iliyokaliwa kwa mabavu. Mbali na ujenzi wa vitongoji hivyo haramu, Israeli imeua takribani wa Palestina eh, 70,100 wengi wao wakiwa wanawake na watoto tangu Oktoba 7, 2023 ilipoanzisha vita vya mauaji kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza. Ingawa Israeli ililazimika kukubali kusitisha mapigano Gaza kuanzia Oktoba 10, 2025, inaendelea kukiuka makubaliano hayo kwa mashambulizi ya karibu kila siku dhidi ya eneo hilo lilozingirwa. Mwezi uliopita, mshauri mkuu wa kisheria wa shirikisho la kandanda la Palestina PFA alisema wakuu wa FIFA na UEFA wamekuwa wakikiuka kanuni na wajibu wao kwa kukataa kuifukuza Israeli kutoka mashindano ya kimataifa licha ya ushahidi unaoongezeka wa mauaji ya kimbari uliothibitishwa na taasisi za kimataifa zenye heshima. Akizungumza na shirika la habari la Anadolu la Uturuki, Kat Villarev alisema Infantino na Seferin walichagua kupuuza ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na utawala wa Israeli. Vilareva ameongeza kuwa kwa kuzingatia ushiriki wa taasisi za michezo za Israeli katika mauaji ya kimbari ya Gaza, FIFA na UEFA kisheria wanalazimika kuchukua hatua. Katiba zao, sera za haki za binadamu na kanuni za nidhamu zinawataka kuzingatia mwongozo wa Umoja wa Mataifa kuhusu biashara na haki za binadamu. Wamesema kuwa wanamichezo wengi wa Israeli ni askari ambao hadharani wamekuwa wakitoa wito wa kuangamiza Gaza. Alibainisha kuwa vilabu na mashirikisho ya Israeli vinaunga mkono wazi wazi vikosi vya uvamizi na hata kuandaa mechi katika ardhi ya Palestina iliyokaliwa kwa mabavu, kitendo kinachosaidia moja kwa moja makazi haramu na ukaliaji mabavu. Sasa tuelekee nchini Kenya, ambapo taarifa zinasema mechi ya raundi ya kwanza ya ligi kuu ya Kenya kati ya mahasimu wakuu wa jadi Gor Mahia na AFC Leopards iliyokuwa imepangwa kuchezwa Jumamosi, Novemba 29 imeahirishwa kutokana na kukosekana uwanja wa kuchezea mechi hiyo muhimu. Debi hiyo imeahirishwa baada ya Gor Mahia iliyopaswa kuwa mwenyeji kuliandikia barua shirikisho la mpira wa miguu Kenya, FKF, ikieleza kushindwa kupata uwanja unaofaa kwa ajili ya mechi hiyo maarufu na yenye changamoto kubwa za kiusalama. Katibu mkuu wa Gor Mahia Nicanor Arum, katika barua yake kwa meneja wa ligi na mashindano katika FKF Frank Ogola amesema, kutokana na changamoto hii tunaona kwa heshima kwamba mechi hii iahirishwe hadi tarehe nyingine mtakayotoa taarifa baadaye. Awali mechi hiyo ilikuwa imepangwa kuchezwa Jumapili Novemba thelathini kwenye uwanja wa Moi Kasarani. Hata hivyo, baadaye kulifanyika mabadiliko na kupelekwa uwanja wa Nyayo siku ya Jumamosi Novemba ili kutoa Uh, nafasi kwa Nairobi United kukabiliana na AS Maniema Union ya Congo DRC kwenye mechi ya hatua ya makundi ya kombe la shirikisho la Afrika. Sasa tarehe mpya ya debi ya mashemeji itatangazwa baadaye na shirikisho la soka la Kenya. Katika mechi za kombe la shirikisho la Afrika, timu ya Azam ya Tanzania imeingia hatua ya makundi eh, kwa mguu mbaya, ikiwa ni mara ya kwanza kufuzu kushiriki mashindano hayo katika historia yake kwa kuambulia vipigo viwili mfululizo. Juzi Ijumaa, Azam ilichapwa bao moja kwa nunge, ikiwa nyumbani kwenye uwanja wa New Aman Zanzibar dhidi ya Wydad Athletic ya Moroko. invites his team to join in the celebrations with the travelling fans. Well, they've got a happy knack of scoring spectacular goals at the side from Morocco Wydad Casablanca. Matokeo haya yanakuja baada ya Azam kupoteza mechi ya kwanza ya kundi B ugenini, ilipochapwa mabao mawili kwa nunge na AS Maniema Union ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika ligi kuu ya Ufaransa uh, Ligue eh, a timu ya Monaco imesitisha mfululizo wa matokeo mabaya kwa ushindi muhimu wa bao moja kwa nunge dhidi ya mabingwa wa soka wa Ufaransa Paris Saint-Germain katika kilele cha raundi ya kumi na nne ya mechi za mchezo huo. Eh, Takumi eh, Minamino alifunga bao pekee la Monaco katika dakika ya 68 ya mchezo huo ambao ulifanyika katika uwanja wa nyumbani wa Stade Louis wa pili. Monaco ilifanikiwa kulinda ushindi huo licha ya kuwa na upungufu wa wachezaji baada ya beki wake Mjerumani Philo Kehrer kutolewa nje kwa kadi nyekundu dakika ya 80 ya mchezo. Hicho kilikuwa kipigo cha pili cha Paris Saint-Germain katika ligi msimu huu, wakiwa na pointi 30, huku wakifuatiwa na Marseille na Lens ambao wote wako sare kwa pointi 28 kabla ya raundi hii ya mechi. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Ulimwengu wa Michezo kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Kwanza niseme kumsalia mtume ni maelekezo ya Qur'an. Kwa lo soma lugha kwanza, ina taarifa ya kwanza ambayo ni kauli taarifa. Mungu anatoa taarifa kwamba hakika mwenyezi Mungu na malaika wake wanamswalia Mtume. Hiyo ni kauli taarifa, umepewa habari. Kisha pakaja na insha amri ya kwamba ya ayyuhalladhina amanu sallu, sasa na nyie mloamini mswalieni. Kwa hiyo wa kwanza aliyeanza ni Mungu na malaika, na sisi tumetakiwa tulifanye hilo, na ndio nataka kupigia mstari kidogo hapa kwamba lau kama waislamu wakikutana mahala tunakwenda kukutana mahala kwa ajili tu kumsali ya kumsalia mtume, hawajaita maulidi, msalia mtume, vipi? Hilo nalo ni bida alifai. Lakini kwa wale mabwana hawakosi majibu, watakuambia inafaa kumsalia mtume, lakini mtume akukusanyika wala watu kukusanyika sio ni bida? Kwani lazima wakusanyike mahali pamoja msali? Yani hawakosi la kusema, mm -hmm, wakati tunafahamu ibada za jamaa zina thawabu zaidi za pamoja kuliko kufanya mtu peke yake tabara hata unapotaka kwenda kuomba mvua wanaambia kusanyikeni wengi, na ukiwezekana na wanyama na mifugo yenu, na kuna tija. Naam, katika mm, wingi wa pamoja kufanya ibada kuna tija zaidi. Sasa kumswalia mtume kumethibiti katika hadithi nyingi sana kwamba ni katika mambo yanayoondosha balaa, ni katika mambo yanampa yana mtu thawabu nyingi za akhira, mbali na kufanya tasbih subhanallah, alhamdulillah wa la ilaha, ilaha illa Allah wallahu akbar, kuna kumswalia mtume sisi na watu wa tasawuf na tarika tunaamini kwamba hata mtu akiwa na matatizo lukuki akaamua kuketi akamswalia mtume mara nyingi, Mungu humfungulia mambo yake, kwa sababu mtume ametumwa kwa ajili ya rahma na jina lake lina rahma na baraka. Sasa hakuna mjadala baina ya Waislamu kwa baina fahi, fahi. Mm. bali, mtume, ya kwamba inafaa haifai, bali mtume anaswaliwa mpaka kwenye swala, maana kiswala za waislamu wanamswalia mtume, Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad, ndani ya sala. Na Imam Shafi ametamka hivyo kwamba, akitoa shairi yake maarufu, anasema enyi nyumba ya mtume, familia ya mtume, kuwapenda sisi, kuwapenda nyinyi ni fardhi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ametuandikia familia ya mtume akiwemo mwenyewe bwana mtume, kisha anasema kafakum, inatosheleza tu kwamba mtu asiyekuswalieni katika sala hana sala. Imam Shafi anasema. Hmm. Kwa hivyo sisi tukiwa katika tahiyatu na wengine wanasema tashahudi kwa upande wa Mashia, hmm. Pale mtume anaswaliwa na si kusaliwa tu, swala yenyewe inakamilika kwa kumpelekea salamu, assalamu alaika ayuha nabiyu Bwana Mtume, sasa huyu Muhammad ambaye ametutoa matongotongo anastahili zaidi ya hivyo, sio kuombewa tu na Mwenyezi Mungu, Allahumma salli ala Muhammad, una muombea dua, Mungu Mwenyezi Mungu subhanahu ampe amani, ampe nafasi nzuri, ampe makamu makubwa. Kwa hivyo sisi, hakuna kubwa tutakaweza kulifanya kwa mtume tukao tumeweza kufidia jitihada alizozifanya kwetu kubwa Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 10 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe mosi Disemba mwaka 2025. Miaka 820 iliyopita, katika siku kama ya leo, aliaga dunia arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na Kiirani Fariduddin Atar Neishaburi. Atar Naishaburi alizaliwa karibu mwaka 513 na hijiria kamaria katika eneo la Naishabur, na baada ya kufariki dunia baba yake ambaye ya alikuwa muuza madawa, aliendeleza kazi hiyo ya baba na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho, alipatwa na mabadiliko makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi na kutakasa roho. Alifanya safari katika maeneo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu na kupata elimu ya irfani kwa wanazuoni wakubwa. Atar na Ishaburi ameandika tajiriba na uzoefu wake wa kiirfani katika kalibu ya mashairi na nathari. Miongoni mwa vitabu vya arifu huyo mkubwa wa Kiislamu ni Tadhkiratulaulia na Mantiku Tair. Siku kama ya leo, miaka 87 iliyopita, Ayatollah Said Hassan Modares, mwanazuoni mwana mapambano na mpigania ukombozi wa Irani, aliuawa shahidi na vibaraka wa Reza Khan, mtawala dhalimu wa Irani ya wakati huo, katika mji wa Kashmar, kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatollah Said Hassan Modares aliamua kuanzisha mapambano dhidi ya utawala huo baada ya kujionea dhulma na ukandamizaji wa mtawala Reza Khan nchini Iran. Alifanya jitihada kubwa za kutekeleza sheria za Kiislamu hapa nchini na kuiokoa Iran kutoka kwenye makucha na udhibiti wa wakoloni. Kwa msingi huo, mtawala kibaraka wa wakati huo, Reza Khan Pahlavi, alimwona kuwa adui mkubwa na kuchukua uamuzi wa kumuua. Siku kama ya leo miaka 52 iliyopita David Ben Gurion, mmoja wa waasisi wa utawala wa kizayuni wa Israel na waziri mkuu wa kwanza wa utawala huo ghasibu, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 87. Ben Gurion alizaliwa tarehe 16 Oktoba mwaka 1886 katika mji wa Plonski huko, ambayo katika zama hizo ilikuwa sehemu ya ardhi ya ufalme wa Rusia. Alielekea katika ardhi za Palestina mwaka 1906 akiwa na umri wa miaka 20 na kuasisi harakati ya Kiyahudi. Katika vita vya kwanza vya dunia, David Ben Gurion alikuwa na nafasi kubwa katika kuwahamasisha taratibu Mayahudi kwenda katika ardhi za Palestina. Katika kipindi cha vita vya pili vya dunia, harakati hiyo ilishika kasi chini ya uungaji mkono wa madola makubwa, hasa Uingereza, kiasi kwamba mwaka 1948 sawa na tarehe tano Mei na baada ya kupitishwa azimio la Umoja wa Mataifa la kuigawa ardhi ya Palestina katika vipande viwili vya Kiyahudi na Palestina kulitangazwa rasmi kuanzishwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina. Na tarehe mosi Disemba kila mwaka nchi mbalimbali duniani huadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ukimwi. Ukimwi ni ugonjwa wa kuambukiza ambao unatokana na kurundikana kwa virusi vya HIV mwilini ambavyo huharibu mfumo wa ulinzi wa mwili na kutayarisha mazingira ya kushambuliwa na maradhi nyemelezi. Ugonjwa huo ulibainika kwa mara ya kwanza kabisa nchini Marekani mwanzoni mwa mwaka 1980. Wakati huo baadhi ya wanaume wanaofanya ngono kinyume na maumbile huko New York na California waligundulika kuwa na kansa ambazo hazikukubali tena aina yoyote ya tiba Japokuwa wakati huo haikujulikana sababu ya maambukizi ya ghafla ya magonjwa hayo, lakini tukio hilo limetambuliwa kuwa ndio mwanzo wa kujitokeza maradhi ya ukimwi. Ugonjwa huo ambao haukuwa na jina ulienea kwa kasi kubwa katika kipindi cha mwaka mmoja na hatimaye mwaka 1982 ulipewa jina la ukimwi. Ili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Sepah, amesisitiza kwamba adui hana uthubutu wa kufanya uvamizi mpya wala uwezo wa kurudia makosa yake ya huko nyuma na kuongeza kwamba kama adui atafanya uovu wowote mpya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, atapata jibu zito na kali zaidi kuliko huko nyuma, na hicho ni kitu ambacho hakina hata chembe ya shaka. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema vitendo vya Marekani dhidi ya amani ya dunia ni dhidi ya amani ya dunia, na ukweli ni kwamba Marekani ni tishio kubwa zaidi kwa amani na usalama wa kimataifa. Na hivi sasa tunashuhudia matumizi ya mabavu ya Marekani dhidi ya nchi za Venezuela na Afrika Kusini. Kiongozi wa kisiasa na kambi ya upinzani nchini Kamerun, Anisete Ekane, amefariki dunia usiku wa kuamkia leo akiwa katika kizuizi cha serikali. Habari hiyo imethibitishwa na wanasheria na familia yake mapema leo. Ekane alikamatwa Oktoba 24 huko Duala na tangu wakati huo aliwekwa kizuizini katika sekretarieti ya wizara ya ulinzi mjini Yaunde. Ekane alikuwa mtu muhimu katika upinzani wa mrengo wa kushoto nchini Cameron. na mafuriko mabaya yaliyozikumba nchi za Indonesia, Sri Lanka, Thailand na Malaysia yamepelekea zaidi ya watu elfu moja kupoteza maisha katika kipindi cha wiki moja. Kwa uchache watu mia tano na mbili wameripotiwa kufariki dunia katika nchi ya Indonesia peke yake. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwishoni mwa matangazo ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili. Uh, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu